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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI DESEMBA, 2017 
 
MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA

 
Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa  
 
Fahirisi za Bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Bei za bidhaa na 

huduma 278 zikiwa ni pamoja na bidhaa 97 za Vyakula na Vinywaji Baridi na 181 zisizo za 

Vyakula hukusanywa kila mwezi katika kila mkoa.     

 
Mizania Mpya za Bidhaa na Huduma na Jamii na Kizio cha Bei  

 
Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 25 ya 

Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini 

yaliyotokana na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya binafsi wa mwaka 2011/12. Kizio cha bei 

kinachotumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa ni cha mwezi Desemba, 2015.   

 
Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii 

 
Fahirisi za Bei za Taifa hufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa yanayoitwa mchanganuo wa 

matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose (COICOP)”. Fahirisi za Bei 

zinajumuisha makundi 12 ya mfumo wa COICOP pamoja na fahirisi za bei kwa makundi maalumu. 

Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi-vikijumuisha vyakula vinavyoliwa 

majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili linajumuisha umeme na aina nyingine 

za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma 

zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) Fahirisi za Bidhaa na huduma zote za jamii 

isipokuwa vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta. 

 

Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 
Kuna maboresho mengi yamefanyika kwenye ukokotoaji wa  Fahirisi mpya za Bei za Taifa ikiwa ni 

pamoja na kutumia wastani wa jiometria “geometric mean of Price Relatives”  kwenye kukokotoa 

Fahirisi za Bei katika ngazi za mwanzo; matumizi ya mfumo ulioboreshwa wa ukokotoaji pamoja 

na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Mbinu na kanuni ya Lowe Index Formula 

ambayo ni aina ya “Laspeyres Index Formula” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za 

Taifa katika ngazi ya makundi makubwa. 
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEPUNGUA HADI ASILIMIA 4.0 
Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Desemba, 2017 

(Des., 2015 = 100) 
 

Na
. 

KUNDI (MAIN GROUP) 
Mizania 
(Weight) 

Des -16 Nov -17 Des -17 
Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na vinywaji baridi 38.5 106.95 112.99 113.57 0.5 6.2 

2 
Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za 
tumbaku 

3.7 105.11 107.59 107.83 0.2 2.6 

3 Mavazi ya nguo na viatu 8.3 103.72 106.51 106.74 0.2 2.9 
4 Nishati, Maji na Makazi 11.6 109.93 119.21 119.00 -0.2 8.3 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na 
ukarabati wa nyumba 

6.3 103.98 105.02 105.33 0.3 1.3 

6 Gharama za Afya 2.9 104.72 106.71 106.80 0.1 2.0 
7 Usafirishaji 12.5 100.32 100.10 100.33 0.2 0.0 
8 Mawasiliano 5.6 99.09 98.08 98.09 0.0 -1.0 
9 Utamaduni na Burudani 1.6 101.84 103.33 102.80 -0.5 0.9 

10 Elimu 1.5 102.64 103.51 103.51 0.0 0.8 
11 Hoteli na Migahawa 4.2 104.24 104.54 104.55 0.0 0.3 
12 Bidhaa na huduma nyinginezo 3.1 102.86 105.40 105.41 0.0 2.5 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.00 105.04 108.94 109.21 0.2 4.0 

Makundi Mengine Teule 

1 Vyakula—vikijumuisha vyakula 
vilivyoliwa nyumbani na 
mahotelini 

37.07 107.44 114.00 114.61 0.5 6.7 

2 Nishati na Mafuta—kundi hili 
linajumuisha umeme na aina 
nyingine za nishati zinazotumika 
nyumbani pamoja na petroli na 
dizeli 

8.68 111.66 124.34 124.38 0.0 11.4 

3 Fahirisi za bidhaa na huduma zote 
za jamii isipokuwa vyakula  

62.93 103.77 106.61 106.71 0.1 2.8 

4 Fahirisi za bidhaa na huduma zote 
za jamii  isipokuwa vyakula, nishati 
na mafuta 

54.25 102.51 103.78 103.88 0.1 1.3 

 

 

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei 

za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha 

kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi Desemba, 2017 umepungua hadi asilimia 4.0 kutoka 

asilimia 4.4 mwezi Novemba, 2017. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya mabadiliko ya bei za bidhaa na 

huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Desemba, 2017 imepungua ikilinganishwa na kasi ilivyokuwa 

kwa mwaka ulioishia mwezi Novemba, 2017. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 109.21 mwezi 

Desemba, 2017 kutoka 105.04 mwezi Desemba, 2016. Mfumuko wa Bei wa bidhaa za Vyakula na 

Vinywaji Baridi kwa mwezi Desemba, 2017 umepungua hadi asilimia 6.2 kutoka asilimia 7.4 

ilivyokuwa mwezi Novemba, 2017.   
 

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula 
 
Mfumuko wa Bei kwa kipimo cha mwaka kwa bidhaa za vyakula nyumbani na migahawani kwa 

mwezi Desemba, 2017 umepungua hadi asilimia 6.7 kutoka asilimia 7.9 mwezi Novemba, 2017. 

Aidha, badiliko la Fahirisi za Bei kwa bidhaa zisizo za vyakula limepungua kidogo hadi asilimia 2.8 

mwezi Desemba, 2017 kutoka asilimia 2.9 mwezi Novemba, 2017. 
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Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma zote isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati  

 
Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi Desemba, 2017 umepungua 

kidogo hadi asilimia 1.3 kutoka asilimia 1.4 mwezi Novemba, 2017.   

 

Fahirisi inayotumika kukokotoa aina hii ya Mfumuko wa Bei, haijumuishi vyakula vinavyoliwa 

nyumbani na migahawani, vinywaji baridi, petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa, kuni 

na umeme. Vyakula na bidhaa za nishati vina sifa ya kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa 

mara, hivyo vikiondolewa kwenye fahirisi ya bidhaa na huduma zote hubakia fahirisi ambayo ina 

mwelekeo imara kwa Watunga Sera.   

 
Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei 
Kutoka Mwezi Desemba, 2016 hadi Desemba, 2017. (Des. 2015 = 100)  
 

 
 

Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara 

kutoka mwezi Desemba, 2016 hadi mwezi Desemba, 2017. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei 

nao umekuwa na mwenendo imara kutoka asilimia 5.0 mwezi Desemba, 2016 hadi asilimia 4.0 

mwezi Desemba, 2017.   

 

MABADILIKO YA FAHIRISI ZA BEI KATI YA MWEZI NOVEMBA, 2017 NA MWEZI DESEMBA, 

2017.  

 

Fahirisi za Bei kati ya mwezi Novemba, 2017 na mwezi Desemba, 2017 zimebadilika kwa asilimia 

0.2 ikilinganishwa na badiliko la asilimia 0.5 ilivyokuwa mwezi Novemba, 2017. Fahirisi za Bei 

zimeongezeka hadi 109.21 mwezi Desemba, 2017 kutoka 108.94 mwezi Novemba, 2017. 

Kuongezeka kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za baadhi ya bidhaa za 

vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa 

fahirisi ni pamoja na unga wa mahindi kwa asilimia 1.3, maharage kwa asilimia 1.6 na viazi 

mviringo kwa asilimia 4.1. Bidhaa zisizo za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi za bei ni 

pamoja na mashati ya watoto wa kiume kwa asilimia 1.4, suruali za wanawake kwa asilimia 1.1, 

dizeli kwa asilimia 2.0 na petrol kwa asilimia 1.9  
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Jedwali Namba 2: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei 
Kutoka Mwezi Januari hadi Desemba, 2017. (Des. 2015 = 100) 

 

Mwezi 
Fahirisi za 

Bei za Taifa 
Mfumuko wa 

Bei wa Taifa (%) 

Mfumuko wa Bei 
wa Bidhaa za 

Vyakula 
(%) 

Mfumuko wa Bei 
wa Bidhaa Zisizo 

za Vyakula 
(%) 

Mfumuko wa Bei 
ambao 

Haujumuishi 
Vyakula na 

Nishati 
(%) 

Jan-17 105.92 5.2 8.2 3.6 2.3 

Feb-17 106.97 5.5 9.3 3.6 2.2 

Mar-17 108.44 6.4 11.7 3.6 2.2 

Apr-17 109.04 6.4 12.0 3.4 2.3 

May-17 109.26 6.1 11.8 3.0 2.2 

Jun-17 109.10 5.4 9.8 3.1 1.9 

Jul-17 108.85 5.2 9.3 3.1 2.2 

Aug-17 108.46 5.0 9.1 3.1 1.8 

Sep-17 108.48 5.3 9.8 3.1 1.7 

Oct-17 108.41 5.1 9.4 3.0 1.7 

Nov-17 108.94 4.4 7.9 2.9 1.4 

Dec-17 109.21 4.0 6.7 2.8 1.3 

Wastani 2017 108.42 5.3 9.6 3.2 2.0 

Wastani 2016 102.95 5.2 7.6 3.1 2.6 

 

Jedwali namba 2 linaonyesha mwenendo wa bei za bidhaa na huduma za jamii na Mfumuko wa 

Bei kutoka mwezi Januari hadi Desemba, 2017. Kwa ujumla, mwenendo wa bei za bidhaa na 

huduma za jamii ulikuwa imara kwa kipindi chote cha mwaka kutoka Januari hadi Desemba, 2017. 

Fahirisi za Bei ziliongezeka kutoka 105.92 mwezi Januari, 2017 hadi 109.21 mwezi Desemba, 

2017. Mwenendo huu wa bei za bidhaa ulisababisha kuwe na Mfumuko wa Bei ulio imara kwa 

kipindi chote cha mwaka ambapo, kiwango kidogo kabisa cha Mfumuko wa Bei kilikuwa asilimia 

4.0 kwa mwezi Desemba, 2017 na kiwango cha juu kabisa kilikuwa asilimia 6.4 kwa mwezi Machi 

na Aprili, 2017. 

 

Wastani wa Mfumuko wa Bei wa Taifa (kutoka Januari hadi Desemba, 2017) uliongezeka hadi 

asilimia 5.3 mwaka 2017 kutoka wastani wa asilimia 5.2 ilivyokuwa mwaka 2016 (kutoka Januari 

hadi Desemba, 2016). Kuongezeka kwa wastani wa Mfumuko wa Bei wa Taifa kulichangiwa hasa 

na kuongezeka kwa kasi ya kupanda kwa bei za bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. 

Wastani wa Mfumuko wa Bei wa bidhaa za vyakula uliongezeka hadi asilimia 9.6 mwaka 2017 

kutoka asilimia 7.6 mwaka 2016. Mfumuko wa Bei wa bidhaa zisizo za vyakula kwa mwaka 2017 

uliongezeka hadi asilimia 3.2 kutoka asilimia 3.1 ilivyokuwa mwaka 2016. Kwa upande mwingine, 

Wastani wa Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati ulipungua hadi asilimia 2.0 

mwaka 2017 kutoka asilimia 2.6 mwaka 2016.  
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Jedwali Namba 2: Shajala ya Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi Ijayo 

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo 

Januari, 2018 8th Februari, 2018 

Februari, 2018 8th Machi, 2018 

Machi, 2018 9th Aprili, 2018 

 

Kwa mawasiliano zaidi tafadhali wasiliana na:  
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