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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI JANUARI, 2015
 

Utangulizi 

 
Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Fahirisi za Bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Bei za bidhaa na 

huduma zipatazo 224 hukusanywa kila mwezi kwa kila mkoa nchini.    

 

Mizania mpya za bidhaa na huduma za jamii na kizio cha bei  

 

Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 21 ya 

Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini 

yaliyotokana na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya binafsi wa mwaka 2007. Kizio cha bei 

kinachotumika kutengeneza Fahirisi za Bei za Taifa ni cha mwezi Septemba 2010.   

 

Makundi ya bidhaa na huduma za jamii 

 

Marejeo ya Fahirisi za Bei za Taifa yamefanyika kwa kufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa 

yanayoitwa mchanganuo wa matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose 

(COICOP)”. Fahirisi mpya za Bei inajumuisha makundi 12 ya mfumo  wa COICOP  pamoja na 

fahirisi za bei kwa makundi maalumu. Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi-

vikijumuisha vyakula vinavyoliwa majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili 

linajumuisha umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na 

dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) 

Fahirisi za huduma zote za jamii isipokuwa vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta. 

 

Namna ya kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Maboresho yamefanyika kwenye ukokotoaji wa  Fahirisi mpya za Bei za Taifa, ikiwa ni pamoja na 

kutumia wastani wa jiometria “geometric means”  kwenye kukokotoa Fahirisi za Bei katika ngazi 

za mwanzo badala ya wastani wa kawaida “arithmetic mean”, matumizi ya mfumo ulioboreshwa 

wa ukokotoaji pamoja na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Kanuni ya “modified 

Laspeyres index” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 

makubwa. 
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEENDELEA KUPUNGUA  
 

HADI ASILIMIA 4.0 
 

 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Januari, 2015 
(Septemba, 2010 = 100) 

 

Na. KUNDI (MAIN GROUP) 
Mizania 

(Weight) 
Jan-14 

Des -
14 

Jan -15 

Badiliko 
la 

mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na vinywaji baridi 47.8 161.02 166.04 168.85 1.7 4.9 

2 Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za tumbaku 3.3 141.36 148.95 148.98 0.0 5.4 

3 Mavazi ya nguo na viatu 6.7 131.76 135.14 135.88 0.5 3.1 

4 Nishati, Maji na Makazi 9.2 163.49 170.65 171.48 0.5 4.9 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na ukarabati wa 
nyumba 

6.7 128.60 130.10 130.51 0.3 1.5 

6 Gharama za Afya 0.9 108.75 113.39 113.84 0.4 4.7 

7 Usafirishaji 9.5 125.60 126.09 125.59 -0.4 0.0 

8 Mawasiliano 2.1 96.73 97.12 97.26 0.1 0.5 

9 Utamaduni na Burudani 1.3 113.01 113.54 113.72 0.2 0.6 

10 Elimu 1.7 119.14 119.17 120.54 1.2 1.2 

11 Hoteli na Migahawa 6.4 134.85 139.50 139.77 0.2 3.6 

12 Bidhaa na huduma nyinginezo 4.5 123.54 129.70 130.09 0.3 5.3 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100 146.60 150.92 152.43 1.0 4.0 

Makundi Mengine Teule 

1 
Vyakula—vikijumuisha vyakula vilivyoliwa nyumbani 
na mahotelini 

51.0 159.69 164.98 167.62 1.6 5.0 

2 

Nishati na Mafuta—kundi hili linajumuisha umeme na 

aina nyingine za nishati zinazotumika nyumbani 
pamoja na petroli na dizeli 

5.7 184.25 189.38 188.64 -0.4 2.4 

3 
Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii  
isipokuwa vyakula  

49.0 132.96 136.26 136.59 0.2 2.7 

4 
Fahirisi na huduma zote za jamii 
Isipokuwa vyakula, nishati na mafuta 

43.3 125.88 128.92 129.40 0.4 2.8 

 

 

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha badiliko la kasi ya bei za 

bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba moja hapo juu linaonyesha 

kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi Januari, 2015 umeendelea kupungua hadi asilimia 4.0 

kutoka asilimia 4.8 ilivyokuwa mwezi Desemba, 2014. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya upandaji wa 

bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Januari, 2015 imeendelea kupungua 

ikilinganishwa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Desemba, 2014. Fahirisi za Bei 

zimeongezeka hadi 152.43 kwa mwezi Januari, 2015 kutoka 146.60 mwezi Januari, 2014. 

Mfumuko wa Bei wa bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi umepungua hadi asilimia 4.9 mwezi 

Januari 2015 kutoka asilimia 5.7 mwezi Desemba, 2014.   
 

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula 
 
Badiliko la Fahirisi za Bei za bidhaa za vyakula nyumbani na migahawani limepungua hadi asilimia 

5.0 mwezi Januari, 2015 kutoka asilimia 5.7 mwezi Desemba, 2014. Kwa upande mwingine, 



 3 

Mfumuko wa Bei kwa bidhaa zisizo za vyakula nao umepungua hadi asilimia 2.7 mwezi Januari, 

2015 kutoka asilimia 3.6 mwezi Desemba, 2014. 
 

Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma Zote Isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati  
 

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi Januari, 2015 umepungua 

hadi asilimia 2.8  kutoka asilimia 3.1 mwezi Desemba, 2014.  
 

Fahirisi inayotumika kukokotoa aina hii ya Mfumuko wa Bei, haijumuishi vyakula vilivyoliwa 

nyumbani na migahawani, vinywaji baridi, petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa na 

umeme. Vyakula na nishati vina sifa ya kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa mara hivyo 

vikiondolewa kwenye Fahirisi ya bidhaa na huduma zote hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo 

imara kwa Watunga Sera.   
 

 

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei 
Kutoka Januari, 2014 hadi Januari, 2015. (Septemba 2010 = 100) 

 
 

 
 

Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonesha kuwa, katika kipindi cha kati ya mwezi Januari, 2014 hadi 

Januari, 2015; Fahirisi za Bei zimeonesha mwenendo wa kuongezeka kutoka mwezi Januari, 2014 

hadi Aprili, 2014. Lakini, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara kutoka mwezi Mei, 2014 

hadi mwezi Januari, 2015. Mfumuko wa Bei nao umekuwa na mwenendo imara kutoka asilimia 6.0 

mwezi Januari, 2014 hadi asilimia 4.0 Januari, 2015. 
 

MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWEZI UMEONGEZEKA KWA ASILIMIA 1.0 
 

Mfumuko wa Bei wa mwezi Januari, 2015 unaopimwa kwa kipimo cha mwezi umeongezeka kwa 

asilimia 1.0 ukilinganisha na ongezeko la asilimia 0.2 mwezi Desemba, 2014. Fahirisi za Bei 

zimeongezeka hadi 152.43 mwezi Januari, 2015 kutoka 150.92 mwezi Desemba, 2014. 

Kuongezeka kwa fahirisi kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za baadhi ya bidhaa za vyakula na 

bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi ni 
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pamoja na mchele kwa asilimia 1.2, nyama kwa asilimia 3.4,  samaki kwa asilimia 2.0, lishe ya 

watoto kwa asilimia 2.2 na mbogamboga kwa asilimia 3.6. Baadhi ya bidhaa zisizo za vyakula 

zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi ni pamoja na; mavazi ya wanawake kwa asilimia 2.0, kodi ya 

pango kwa asilimia 2.4 na mkaa kwa asilimia 1.6. 
 

Thamani ya Shilingi ya Tanzania Mwezi Januari, 2015 Ikilinganishwa na Mwezi 

Septemba, 2010 
 

Tafsiri: Thamani ya Shilingi ya Tanzania inatafsiriwa kuwa ni badiliko la Uwezo wa Shilingi ya 

Tanzania katika kununua bidhaa na huduma zilezile za mlaji ambazo Shilingi ya Tanzania ingeweza 

kununua katika vipindi tofauti. Ikiwa wastani wa Fahirisi za Bei za Taifa unaongezeka, Uwezo wa 

Shilingi ya Tanzania katika kununua bidhaa na huduma hupungua. 
 

Uwezo wa Shilingi 100 ya Tanzania katika kununua bidhaa na huduma umefikia Shilingi 65 na 

senti 60 mwezi Januari, 2015 kutoka mwezi Septemba, 2010. 

 
MIENENDO YA BEI 
 

Kielelezo Namba 2: Mienendo ya Bei kwa Makundi Mbalimbali ya Fahirisi za Bei Kutoka 
      Januari, 2014 hadi Januari, 2015. (Septemba 2010 = 100) 
 

 
 

Kielelezo Namba 2 hapo juu kinaonesha mienendo ya bei kwa makundi mbalimbali ya Fahirisi za 

Bei kuanzia mwezi Januari, 2014 hadi mwezi Januari, 2015. Kwa wastani, Fahirisi za nishati na 

mafuta na Fahirisi za vyakula na vinywaji baridi zimekuwa na mwenendo wa juu kwa kipindi chote 

zikilinganishwa na fahirisi nyingine. Kundi la nishati na mafuta limeonyesha pia kuwa na 

mwenendo wa fahirisi usio imara ikilinganishwa na makundi mengine kwa kipindi husika. Fahirisi 

za bidhaa zisizo za chakula na fahirisi za bidhaa zisizo jumuisha chakula pamoja na nishati 

zimeonesha mwenendo wa bei ulio imara. 
 

Mawasiliano: Mkurugenzi Mkuu,  
   Ofisi ya Taifa ya Takwimu 


