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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI SEPTEMBA 2016 
 

MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA
 

Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa 
 
Fahirisi za Bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Bei za bidhaa na 

huduma 278 zikiwa ni pamoja na bidhaa 97 za Vyakula na Vinywaji Baridi na 181 zisizo za Vyakula 

hukusanywa kila mwezi katika kila mkoa.     

 

Mizania Mpya Za Bidhaa Na Huduma Na Jamii Na Kizio Cha Bei  

 

Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 25 ya 

Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini 

yaliyotokana na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya binafsi wa mwaka 2011/12. Kizio cha bei 

kinachotumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa ni cha mwezi Desemba, 2015.   

 

Makundi ya bidhaa na huduma za jamii 

 

Marejeo ya Fahirisi za Bei za Taifa yamefanyika kwa kufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa 

yanayoitwa mchanganuo wa matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose 

(COICOP)”. Fahirisi mpya za Bei inajumuisha makundi 12 ya mfumo wa COICOP pamoja na fahirisi 

za bei kwa makundi maalumu. Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi-

vikijumuisha vyakula vinavyoliwa majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili 

linajumuisha umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na 

dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) 

Fahirisi za huduma zote za jamii isipokuwa vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta. 
 

Namna ya kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Kuna maboresho mengi yamefanyika kwenye ukokotoaji wa  Fahirisi mpya za Bei za Taifa ikiwa ni 

pamoja na kutumia wastani wa jiometria “geometric mean of Price Relatives”  kwenye kukokotoa 

Fahirisi za Bei katika ngazi za mwanzo; matumizi ya mfumo ulioboreshwa wa ukokotoaji pamoja 

na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Mbinu na kanuni ya Lowe Index Formula 

ambayo ni aina ya “Laspeyres Index Formula” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za 

Taifa katika ngazi ya makundi makubwa. 
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEPUNGUA HADI ASILIMIA 4.5 
 

 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Septemba, 2016 
(Des., 2015 = 100) 

 

Na

. 
KUNDI (MAIN GROUP) 

Mizania 

(Weight) 
Sept-15 

Agosti-

16 
Sept-16 

Badiliko la 

mwezi mmoja 

Badiliko 

la miezi 
12 

1 Vyakula na vinywaji baridi 38.5 97.02 103.93 102.85 -1.0 6.0 

2 
Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za 

tumbaku 
3.7 99.31 104.47 104.53 0.1 5.3 

3 Mavazi ya nguo na viatu 8.3 98.76 102.89 102.88 0.0 4.2 

4 Nishati, Maji na Makazi 11.6 102.15 107.26 108.82 1.5 6.5 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na 

ukarabati wa nyumba 
6.3 98.69 101.90 102.18 0.3 3.5 

6 Gharama za Afya 2.9 98.32 104.09 104.24 0.1 6.0 

7 Usafirishaji 12.5 100.74 100.01 99.91 -0.1 -0.8 
8 Mawasiliano 5.6 99.48 99.16 99.07 -0.1 -0.4 

9 Utamaduni na Burudani 1.6 99.92 101.55 101.13 -0.4 1.2 

10 Elimu 1.5 99.73 102.66 102.64 0.0 2.9 
11 Hoteli na Migahawa 4.2 99.47 104.69 104.68 0.0 5.2 
12 Bidhaa na huduma nyinginezo 3.1 98.89 101.85 102.18 0.3 3.3 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.00 98.64 103.28 103.05 - 0. 2 4.5 

Makundi Mengine Teule 

1 
Vyakula—vikijumuisha vyakula 
vilivyoliwa nyumbani na mahotelini 

37.07 97.36 104.40 103.25 -1.1 6.1 

2 

Nishati na Mafuta—kundi hili 
linajumuisha umeme na aina 

nyingine za nishati zinazotumika 

nyumbani pamoja na petroli na dizeli 

8.68 105.16 108.67 110.33 1.5 4.9 

3 

Fahirisi za bidhaa na huduma zote za 

jamii  
isipokuwa vyakula  

62.93 100.40 102.75 103.06 0.3 2.7 

4 
Fahirisi na huduma zote za jamii 
Isipokuwa vyakula, nishati na mafuta 

54.25 99.47 101.80 101.90 0.1 2.4 

 

 

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei 

za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha 

kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi Septemba, 2016 umepungua hadi asilimia 4.5 kutoka 

asilimia 4.9 ilivyokuwa mwezi Agosti, 2016. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya upandaji wa bei za 

bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Septemba, 2016 imepungua ikilinganishwa na kasi 

ya upandaji ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2016. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 

103.05 mwezi Septemba, 2016 kutoka 98.64 mwezi Septemba, 2015. Mfumuko wa Bei wa bidhaa 

za Vyakula na Vinywaji Baridi mwezi Septemba, 2016 umepungua hadi asilimia 6.0 kutoka asilimia 

7.0 ilivyokuwa mwezi Agosti, 2016.   
 

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula 
 
Mfumuko wa Bei kwa kipimo cha mwaka wa bidhaa za vyakula nyumbani na migahawani 

umepungua hadi asilimia 6.1 mwezi Septemba, 2016 kutoka asilimia 7.0 mwezi Agosti, 2016. 

Aidha, badiliko la Fahirisi za Bei kwa bidhaa zisizo za vyakula limepungua kidogo hadi asilimia 2.7 

mwezi Septemba, 2016 kutoka asilimia 3.0 mwezi Agosti, 2016.  
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Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma Zote Isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati  
 

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi Septemba, 2016 umepungua 

kidogo hadi asilimia 2.4 kutoka asilimia 2.6 mwezi Agosti, 2016.  
 

Fahirisi inayotumika kukokotoa aina hii ya Mfumuko wa Bei, haijumuishi vyakula vinavyoliwa 

nyumbani na migahawani, vinywaji baridi, petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa, 

kuni na umeme. Vyakula na bidhaa za nishati vina sifa ya kuwa na bei ambazo hubadilika mara 

kwa mara, hivyo vikiondolewa kwenye Fahirisi ya bidhaa na huduma zote hubakia Fahirisi ambayo 

ina mwelekeo imara kwa Watunga Sera.   
 

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei 
Kutoka Mwezi Septemba, 2015 hadi Septemba, 2016. (Des., 2015 = 100) 

 
 

 
 

Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonyesha kuwa, Fahirisi za Bei zimeonyesha mwenendo imara 

kutoka mwezi Septemba, 2015 hadi mwezi Septemba, 2016. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei 

nao umekuwa na mwenendo imara kutoka asilimia 6.1 mwezi Septemba, 2015 hadi asilimia 4.5 

mwezi Septemba, 2016.   
 

MFUMUKO WA BEI WA MWEZI SEPTEMBA, 2016 KWA KIPIMO CHA MWEZI 

UMEPUNGUA KWA ASILIMIA 0.2 
 

Mfumuko wa Bei wa mwezi Septemba, 2016 unaopimwa kwa kipimo cha mwezi umepungua kwa 

asilimia 0.2, badiliko la kupungua sawa na mwezi Agosti, 2016. Fahirisi za Bei zimepungua hadi 

103.05 mwezi Septemba, 2016 kutoka 103.28 mwezi Agosti, 2016. Kupungua kwa Fahirisi za Bei 

kumechangiwa na kupungua kwa bei za baadhi ya bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. 

Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia kupungua kwa fahirisi ni pamoja na mchele kwa asilimia 

2.6, unga wa mahindi kwa asilimia 1.0, dagaa kwa asilimia 3.0 na mbogamboga kwa asilimia 4.3. 

Kwa upande mwingine baadhi ya bidhaa zisizo za vyakula zilizochangia kupungua kwa mfumuko 

wa bei ni pamoja na dizeli kwa asilimia 2.9, petroli kwa asilimia 2.8 na mafuta ya taa kwa asilimia 

2.9. 
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THAMANI YA SHILINGI YA TANZANIA MWEZI SEPTEMBA, 2016 KUTOKA MWEZI 

DESEMBA, 2015 
 

Thamani ya Shilingi ya Tanzania hupima badiliko la Uwezo wa Shilingi ya Tanzania katika kununua 

bidhaa na huduma zilezile za mlaji ambazo Shilingi ya Tanzania ingeweza kununua katika vipindi 

tofauti. Ikiwa Fahirisi za Bei za Taifa zinaongezeka, Uwezo wa Shilingi ya Tanzania katika kununua 

bidhaa na huduma hupungua.  
 
Uwezo wa Shilingi 100 ya Tanzania katika kununua bidhaa na huduma umefikia Shilingi 97 na 

senti 04 mwezi Septemba, 2016 kutoka mwezi Desemba, 2015.  
  

MIENENDO YA BEI 
 

Kielelezo Namba 2: Mienendo ya Bei kwa Makundi Mbalimbali ya Fahirisi za Bei Kutoka 
Mwezi Septemba, 2015 hadi Septemba, 2016. (Des, 2015 = 100) 
 

 
 

Kielelezo Namba 2 hapo juu kinaonesha mienendo ya bei kwa makundi mbalimbali ya Fahirisi za 

Bei kuanzia mwezi Septemba, 2015 hadi mwezi Septemba, 2016. Kwa wastani, Fahirisi za nishati 

na mafuta na Fahirisi za vyakula na vinywaji baridi zimekuwa na mwenendo wa juu kwa kipindi 

chote zikilinganishwa na fahirisi nyingine. Kundi la nishati na mafuta limeonyesha pia kuwa na 

mwenendo wa fahirisi usio imara ikilinganishwa na makundi mengine kwa kipindi husika. Fahirisi 

za bidhaa zisizo za chakula na fahirisi za bidhaa zisizo jumuisha chakula pamoja na nishati 

zimeonesha mwenendo wa bei ulio imara.  
 

Jedwali Namba 2: Shajala ya Fahirsi za Bei za Taifa kwa Miezi Ijayo 
 

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo 

Oktoba, 2016 08 Novemba, 2016 
Novemba, 2016 08 Desemba, 2016 

Desemba, 2016 09 Januari, 2016 
 

Mawasiliano: Mkurugenzi Mkuu,  
   Ofisi ya Taifa ya Takwimu 


