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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Ripoti hii inatoa muhtasari wa matokeo ya Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa
mwaka 2015-16, uliofanywa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali -
Zanzibar, kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa Tanzania
Bara na Wizara ya Afya - Zanzibar. Utafiti huu ulianza tarehe 22 Agosti 2015 na kumalizika tarehe 14
Februari 2016. Shirika la ICF kutoka Marekani lilitoa msaada wa kiufundi. Utafiti wa TDHS-MIS wa mwaka
2015-16 ni sehemu ya Mpango wa Kimataifa wa DHS (DHS Program), ambao unasaidia nchi mbali mbali
katika kukusanya taarifa kwa ajili ya kufuatilia na kutathmini program mbali mbali zinazohusu idadi ya
watu, afya na lishe. Utafiti huu ulifadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano ya Tanzania, Shirika la
Misaada la Marekani (USAID), Global Affairs Canada, Shirika la Misaada la Ireland (Irish Aid), Shirika la
Umoja wa Mataifa Linaloshughulikia Watoto (UNICEF), na Mfuko wa Umoja wa Mataifa Unaoshughulikia
Idadi ya Watu (UNFPA).

Taarifa zaidi kuhusu utafiti huu zinaweza kupatikana kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), 18 Barabara
ya Kivukoni, S.L. P. 796, 11992 Dar es Salaam, Tanzania. Simu: 255-22-212-2722 /3; Nukushi: 255-22-213-0852;
Barua pepe: dg@nbs.go.tz; Tovuti: www.nbs.go.tz.

Taarifa zaidi kuhusu Mradi wa DHS Program zinaweza kupatikana kutoka ICF, 530 Gaither Road, Suite
500, Rockville, MD 20850, USA. Simu: 301-407-6500; Fax: 301-407-6501; Barua pepe: info@ DHSprogram.com;
Tovuti: www.DHSprogram.com.

Kwa ajili ya kunukuu taarifa hizi:

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (MoHCDGEC), [Tanzania Bara, Wizara ya Afya
Zanzibar (MoH) [Zanzibar], Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS)
na ICF. 2016. Matokeo ya Utafiti wa TDHS-MIS 2015-16. Rockville, Maryland, USA: MoHCDGEC, MoH, NBS,
OCGS, na ICF.

Picha ya jalada: © 2016 Riccardo Gangale/VectorWorks, Kwa hisani ya Photoshare
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KuHusu 2015-16 TDHS-MIS

Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa mwaka 2015-16 umefanywa ili kutoa taarifa
zitakazosaidia kufuatilia demografia na hali ya afya nchini Tanzania. Utafiti wa TDHS-MIS wa mwaka
2015-16 ni wa sita katika mfululizo wa tafiti za Kitaifa za kidemografia na afya zilizowahi kufanyika nchini
Tanzania tangu mwaka 1991-92. Kwa upande wa taarifa za viashiria vya kina vya malaria, utafiti huu ni

wa tatu tangu mwaka 2007-08. Lengo kuu la utafiti wa TDHS-MIS wa 2015-16 ilikuwa ni kupata taarifa
muhimu kuhusu viwango vya uwezo wa kuzaa; ndoa; ufahamu na matumizi ya uzazi wa mpango; taratibu
za unyonyeshaji watoto wadogo; lishe; vifo vya watoto wadogo na vya akina mama vinavyotokana na uzazi;
afya ya mama na mtoto; malaria; viwango vya damu kwa wanawake wa umri wa miaka 15-49 na watoto

wa umri chini ya miaka 5 na masuala mengine yanayohusu afya. Taarifa hizi zinategemewa kutumiwa na
watunga sera na wasimamizi wa program mbali mbali za kiafya ili kutathmini na kuboresha program zao.

Nani Alishiriki katika Utafiti huu?

Sampuli wakilishi ya kitaifa iliyohusisha wanawake 13,266 wenye miaka 15-49 katika kaya zote
zilizochaguliwa na wanaume 3,514 wenye miaka 15-49 katika theluthi ya kaya zilizochaguliwa kuingia
katika sampuli walifanyiwa mahojiano. Idadi hii inawakilisha mwitikio wa 97% kwa wanawake na 92% kwa
wanaume. Sampuli ya utafiti wa TDHS-MIS 2015-16 inaruhusu kufanyika kwa makadirio kwa Tanzania

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. Kwa baadhi ya viashiria, makadirio yanaweza
kufanyika katika ngazi ya mkoa.
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SiFA zA Kaya NA WANAKAYA

Kuhusu Kaya

Kaya za Tanzania zina wastani wa watu 4.9. Kaya
moja kati ya 10 inaongozwa na mwanamke. Karibu
nusu (46%) ya watu wote katika kaya ni watoto wa
umri chini ya miaka 15.

Maji, Usafi na Umeme

Nchini Tanzania, kaya 6 kati ya 10 (61%) zinapata
maji kutoka katika vyanzo vilivyoboreshwa. Katika
kaya za mjini Tanzania Bara, 86% wanapata maji
kutoka katika vyanzo vilivyoboreshwa, ukilinganisha
Bara. Kwa upande wa Zanzibar, 98% ya kaya
zinapata maji kutoka vyanzo vilivyoboreshwa. Kaya
4 kati ya 10 kwa Tanzania, zinatumia dakika 30 au
zaidi kupata maji ya kunywa.

Karibia kaya 2 kati ya 10 (19%) katika Tanzania
zinatumia vyoo vilivyoboreshwa na ambavyo si
vya kuchangia na kaya zingine. Kwa upande wa
visivyoboreshwa, wakati kwa upande wa kaya
mijini - Tanzania Bara, ni asilimia 23% tu ya kaya
zenye vyoo ambavyo havijaboreshwa. Kwa upande
wa Zanzibar, vyoo vilivyoboreshwa na ambavyo si
vya kuchangia ni vyingi (59%), hata hivyo, 17% ya
kaya za Zanzibar hazina vyoo, ambacho ni kiwango
kikubwa kwa Tanzania.

Kwa ujumla, karibu kaya 1 kati 4 za Tanzania zina

umeme.
Maji, Usafi na Umeme kwa Makazi
Asilimia ya kaya zenye:
= Tanzania = Mijini - = Vijijini - u Zanzibar

Tanzania Bara Tanzania Bara

98

Vyanzo vya maji Huduma ya vyoo
ya kunywa vilivyoboreshwa,
vilivyoboreshwa visivyo vya kuchangia

Uk.2

©2012 Micah Albert, Kwa hisani ya Photoshare

Umiliki wa Mali

Kwa sasa, kaya 3 kati ya 4 zina simu za mkononi,
nusu ya kaya zote zina radio, na karibia kaya 4 kati
ya 10 zina baiskeli, kaya 2 kati ya 10 zina luninga na
4% ya kaya zinamiliki gari au lori. Kaya za mjini kwa
Tanzania Bara zina uwezekano wa kumiliki mali

zina uwezekano mkubwa wa kumiliki mali kama
ardhi kwa ajili ya kilimo au wanyama wa shambani
kuliko kaya za mijini Tanzania Bara. Kwa upande wa
Zanzibar, kaya zinamiliki zaidi mali kama simu za
mkononi (93%), radio (62%) au baiskeli (52%) kuliko
ardhi kwa ajili ya kilimo (29%).

Elimu

Asilimia 15 ya wanawake na 8% ya wanaume

wenye umri wa miaka 15-49 hawana elimu. Nusu

ya wanawake na wanaume wamemaliza elimu ya
msingi, wakati ambapo 23% ya wanawake na 28% ya
wanaume wana elimu ya sekondari au zaidi.

Asilimia 77 ya wanawake na 83% ya wanaume wa
umri wa miaka 15-49 wanajua kusoma na kuandika.

Elimu
Asilimia ya wanawake na wanaume umri wa miaka 15-49
kwa kiwango cha juu cha elimu kilichohuduriwa

23 Sekondari+

= Waliomaliza
elimu ya msingi

= Wasiomaliza
elimu ya msingi

m Wasio na elimu

Wanaume

Wanawake

Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria Tanzania wa Mwaka 2015-2016



Uzazi NA ViGezo VYAKE

Kiwango cha Uwezo wa Kuzaa Mwenendo wa Kiwango cha Kuzaa
o ) ) Watoto kwa kila mwanamke kwa kipindi cha miaka
Hivi sasa, wanawake wa Tanzania wanazaa wastani mitatu kabla ya utafiti

wa watoto 5.2. Tangu utafiti wa kwanza wa TDHS
mwaka 1991-92, uzazi umepungua kutoka kwa
watoto 6.2 kwa kila mwanamke mpaka watoto 5.2

mwaka 2015-16. 2 58 56 57 54 &,

Uwezo wa kuzaa unatofautiana kwa makazi na

Kanda. Wanawake wanaoishi katika maeneo ya

6.0, ikilinganishwa na watoto 3.8 miongoni mwa 1991-92 1996 1999 2004-05 2010 2015-16
wanawake wa maeneo ya mijini Tanzania Bara. TDHS TDHS TRCHS TDHS TDHS TDHS-MIS
Wanawake wa Zanzibar wanazaa wastani wa watoto

51.

Uzazi pia unatofautiana kwa viwango vya elimu Kiwango cha Uzazi kwa Utajiri wa Kaya
na uwezo wa kiuchumi. Wanawake wasio na Watoto kwa kila mwanamke kwa kipindi cha miaka
elimu wanazaa watoto 3.3 zaidi kuliko wanawake mitatu kabla ya utafiti
wenye elimu ya sekondari au zaidi (watoto 6.9
dhidi ya watoto 3.6). Uwezo wa kuzaa unapungua 75
sambamba na kuongezeka kwa utajiri wa kaya* 6.5

ya mhojiwa. Wanawake wanaoishi katika kaya > 45
maskini sana wanazaa wastani wa waoto watoto 3.1
7.5, ikilinganishwa na watoto 3.1 kwa wanawake

wanaoishi katika kaya tajiri sana.

Darajala Darajala Darajala Darajala Darajala
chini pili kati nne juu
Maskini sana > Tajiri sana

©2014 Megan Ivakovich WI-HER LLC, Kwa hisani ya Photoshare

*Utajiri wa kaya unakokotolewa kwa kutumia taarifa za zinazohusina na aina ya makazi ya kaya na mali za kaya kama zilivyokusanywa katika utafiti wa
2015-16 TDHS-MIS. Hii inajumuisha vitu kama aina ya sakafu ya nyumba; chanzo cha maji ya kunywa ya kaya; upatikanaji wa umeme; umiliki wa vifaa
vya kudumu. Hivi vyote vinatumika kwa pamoja kutoa kiashiria kimoja kinachoeleza hali ya kaya. Baada ya hapo kaya zinatengwa katika makundi matano
(yanayokuwa na idadi ya kaya inayolingana) kutegemeana na hali ya kaya kwa kutumia kiashiria hicho cha mali kama kilivyokokotolewa.

Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria Tanzania wa Mwaka 2015-2016 Uk.3



Umri wa Kujamiiana kwa mara ya Kwanza,
Ndoa na Uzazi

Wanawake wa Kitanzania huanza kujiamiiana
mwaka mmoja kabla ya wanaume wa Tanzania.
Umri wa wastani wa kuanza kujamiiana kwa
wanawake wenye umri wa miaka 25-49 ni miaka
17.2, ikilinganishwa na miaka 18.2 kwa wanaume
wenye miaka 25-49. Wanawake wenye elimu ya
sekondari au zaidi huanza kujamiiana zaidi ya miaka
mitatu baada ya wanawake wasio na elimu (miaka
19.5 dhidi miaka 16.1). Asilimia 14 ya wanawake

na 9% ya wanaume wenye miaka 25-49 huanza
kujamiiana kabla ya umri wa miaka 15, na 61% ya
wanawake na 47% ya wanaume kufanya hivyo kabla
ya miaka 18.

Wanawake huolewa miaka miwili baada ya kuanza
kujamiiana katika umri wa wastani wa miaka 19.2.
Wanawake kutoka kaya tajiri sana huolewa miaka
mitatu baadaye (miaka 21.4) kuliko wanawake
kutoka kaya maskini sana (miaka 18.3). Wanaume
wa Tanzania huoa na wastani wa umri miaka 24.3,
takriban miaka mitano baadaye kuliko wanawake.
Asilimia 36 ya wanawake wenye miaka 25-49
wanakuwa wameolewa kufikia umri wa miaka 18,
ikilinganishwa na 5% tu ya wanaume. Hivi sasa, 62%
ya wanawake na 52% ya wanaume wenye miaka 15-
49 wanaishi pamoja (kwa ndoa au wanaoishi pamoja
bila ndoa rasmi).

Wanawake nchini Tanzania huwa wanazaa muda
mfupi baada ya ndoa katika umri wa wastani wa
miaka 19.7. Wanawake wasio na elimu wanaanza
kuzaa mapema kuliko wanawake wenye elimu ya
sekondari au zaidi (miaka 18.7 dhidi miaka 24.0).

©2016 Riccardo Gangale/ VectorWorks, Kwa hisani ya Photoshare
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Mimba za Wanaongia Ujana

Kwa ujumla, 27% ya wanawake vijana wenye miaka
15-19 tayari wana watoto au ni wajawazito wa mtoto
wao wa kwanza. Wanawake vijana wasio na elimu
wana uwezekano wa kuanza kuzaa mara tano zaidi
ya wale walio na elimu ya sekondari au zaidi (52%
dhidi ya 10%). Uzazi wa wanawake wa umri mdogo
pia unatofautiana kwa kuzingatia hali ya utajiri wa
kaya, kuanzia 13% kwa wanawake vijana katika kaya
za tajiri sana mpaka 42% kwa wale walio katika kaya
maskini sana. Kimkoa, uzazi kwa wanawake katika
umri mdogo ni kati ya 5% katika mkoa wa Mjini
Magharibi hadi 45% kwa mkoa wa Katavi.

Uzazi katika Umri Mdogo kwa Elimu
Asilimia ya wanawake wa umri wa mika 15-19 ambao

wameshaanza kuzaa
32 34
Hawajasoma Hawajamaliza Wamemaliza ~ Sekondari na
elimuya elimuya zaidi
msingi msingi
Ndoa za Mitala

Asilimia 18 ya wanawake wa Tanzania wapo katika
ndoa za mitala, kwa maana wana mke mwenza
angalau mmoja. Ndoa za mitala zipo nyingi zaidi
kwa wanawake wasio na elimu (31%), katika kaya
(21%). Asilimia 9 ya wanaume wana mke zaidi ya
mmoja. Ndoa za mitala pia ni nyingi zaidi kwa
wanaume katika kaya maskini sana (13%).

Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria Tanzania wa Mwaka 2015-2016



Uzazi wa MPANGO

Matumizi ya sasa ya Uzazi wa Mpango
Takriban wanawake 4 kati ya 10 (38%) walioolewa
na wenye miaka 15-49 kwa sasa wanatumia njia
yoyote ya uzazi wa mpango, 32% wanatumia njia ya
kisasa na 6% wanatumia njia ya asili. Njia ya kisasa
inayotumika zaidi kuliko zote ni sindano (13%),
ikifuatiwa na vipandikizi (7%) na vidonge (6%).

Miongoni mwa wanawake wenye miaka 15-49
wanaojamiiana na ambao hawako katika ndoa,
matumizi ya uzazi wa mpango ni ya kiwango

cha juu. Zaidi ya nusu (54%) ya wanawake hawa
wanatumia njia yoyote ile ya uzazi wa mpango;
46% wanatumia njia za kisasa na 8% wanatumia
njia za asili. Kondomu ya kiume na sindano ni njia
zinazotumiwa zaidi na wanawake katika kundi hili
(15% kila moja), ikifuatiwa na vipandikizi (8%) na
vidonge (6%).

Matumizi ya njia za kisasa za uzazi wa mpango kwa
wanawake walioolewa yanaongezeka sambamba na
kuongezeka kwa utajiri. Wakati 35% ya wanawake
walioolewa katika kaya tajiri sana hutumia njia za
kisasa, 20% tu ya wanawake katika kaya maskini
kabisa hutumia njia ya kisasa. Matumizi ya njia za
kisasa za mpango wa uzazi ni ya juu katika maeneo
Matumizi ya njia za kisasa yapo juu kabisa mkoani
Lindi (52%) na yapo chini kabisa katika mkoa wa
Kusini Pemba (7%). Matumizi ya njia za asili ni
makubwa zaidi katika jiji la Dar es Salaam (18%)
kuliko mikoa mingine.

Matumizi ya njia za kisasa za uzazi wa mpango
yameongezeka zaidi ya mara nne tangu utafiti wa
kwanza wa TDHS, kutoka 7% mwaka 1991-92 hadi
32% mwaka 2015-16. Ukuaji huu wa matumizi ya
njia za uzazi wa mpango ulitokea kwa kiasi kikubwa
katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, ambapo
matumizi ya njia za uzazi wa mpango miongoni
mwa wanawake walioolewa yalikuwa 20% katika
utafiti wa mwaka mwaka 2004-05 TDHS.

Chanzo cha Njia za Uzazi wa Mpango

Kwa ujumla, 61% ya njia za uzazi wa mpango
hupatikana kupitia vyanzo vinavyomilikiwa na
serikali. Hata hivyo, chanzo cha njia za uzazi wa
mpango hutofautiana kutegemeana na aina ya njia ya
uzazi wa mpango. Wakati ambapo vituo vya kutoa

Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria Tanzania wa Mwaka 2015-2016

huduma za afya vya serikali hutoa 67% ya njia ya
sindano, ambayo ni njia inayotumika sana, vyanzo
vyingine (yaani maduka ya dawa, maduka mengine
yenye vibali vya kutoa dawa na maduka / vibanda)
hutoa 87% ya kondomu za kiume.

Uzazi wa Mpango
Asilimia ya wanawake walioolewa wa umri wa miaka
15-49 wanaotumia njia za uzazi wa mpango

Njia yoyote 38
Njia yoyote ya kisasa 32
Sindano| | 13
Vipandikizi|| 7
Vidonge|! 6

Njia yoyote ya asili|| 6

Matumizi ya Njia za Kisasa za Uzazi wa
Mpango kwa Mkoa
Asilimia ya wanawake walioolewa wa umri wa miaka 15-49
wanaotumia njia za kisasa za uzazi wa mpango

Tanzania
32%

Kilimanjaro
48%

Kaskazini Pemba 11%
\x Kusini Pemba 7%
/

‘Kaskazini Unguja 14%
“(Mjini Magharibi 15%

='a. Kusini Unguja 29%

30%

Dar es Salaam
34%

twara
50%

Mwenendo wa Matumizi ya Njia za
Uzazi wa Mpango
Asilimia ya wanawake walioolewa wa umri wa miaka
15-49 wanaotumia njia za uzazi wa mpango

50
40 Njia yoyote
30
20
10

Njia yoyote ya
kisasa

1991-92 1996 1999 2004-05 2010 2015-16
TDHS TDHS TRCHS TDHS TDHS TDHS-MIS
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Mabhitaji ya Uzazi wa Mpango

Takribani wanawake 4 waliolewa kati ya 10 (39%)
wenye miaka 15-49 wanataka kuchelewa kuzaa
(kuchelewesha uzazi wa kwanza au kusubiri zaidi
kuzaa mtoto mwingine) kwa angalau miaka miwili.
Zaidi ya hayo, 22% ya wanawake walioolewa
wasingependa kuzaa tena. Wanawake ambao
wanataka kuchelewesha au kuacha kabisa kuzaa
watoto wengine wanabhitaji uzazi wa mpango.
Mabhitaji ya jumla ya njia za uzazi wa mpango
miongoni mwa wanawake walioolewa nchini
Tanzania ni 61%.

Mahitaji ya Uzazi wa Mpango Yalitoshelezwa
kwa Njia za Kisasa

Mabhitaji ya jumla ya uzazi wa mpango yanahusisha
mahitaji yaliyotimizwa na mahitaji yasiyotimizwa.
Kiwango cha mabhitaji yaliyotimizwa ni asilimia ya
wanawake walioolewa ambao kwa sasa wanatumia
njia za uzazi wa mpango. Katika Tanzania, 38% ya
wanawake walioolewa wanatumia njia za uzazi wa
mpango, ambapo 32% hutumia njia za kisasa na

6% hutumia njia za asili. Mahitaji yasiyotoshelezwa
ya njia za uzazi wa mpango yanatafsiriwa kama
uwiano wa wanawake walioolewa ambao wanataka
kuchelewesha au kutozaa tena lakini hawatumii
uzazi wa mpango. Zaidi ya mwanamke 1 katika

5 walioolewa Tanzania hawajatimiziwa mabhitaji

yao ya huduma za uzazi wa mpango: ambapo 16%
wanataka kuchelewesha kuzaa, wakati 7% wanataka
kuacha kuzaa.

Mahitaji yaliyotimizwa kwa njia za kisasa yanapima
kiwango ambacho wanawake ambao wanataka
kuchelewesha au kuacha kuzaa wanatumia njia za
kisasa za uzazi wa mpango. Zaidi ya nusu (53%)

ya mabhitaji ya uzazi wa mpango nchini Tanzania
yanatimizwa kwa kutumia njia za kisasa. Kwa
ujumla, mahitaji ya uzazi wa mpango yaliyotimizwa
na njia za kisasa huongezeka sambamba na
kuongezeka kwa utajiri; 39% ya mahitaji ya uzazi wa
mpango kwa wanawake kutoka katika kaya maskini
kabisa yanatimizwa na njia za kisasa, ikilinganishwa
na 54% katika kaya tajiri sana na 63% katika kaya
tajiri kiasi.

Mabhitaji ya uzazi wa mpango pamoja na mabhitaji
yaliyotimzwa kwa njia za kisasa yameongezeka
katika kipindi cha miaka 25 iliyopita. Hii inaonyesha

Uk.6

kwamba pamoja na wanawake wengi zaidi
kuendelea kuwa na mabhitaji ya uzazi wa mpango,
pengo kati ya mahitaji ya jumla na mahitaji
yaliyotimizwa linapungua, yaani wanawake wengi
wanabhitaji njia za uzazi wa mpango na wanatumia
njia za kisasa.

Mabhitaji ya Uzazi wa Mpango Yaliyotimizwa na
Njia za Kisasa kwa Utajiri wa Kaya
Asilimia ya wanawake walioolewa wa umri wa miaka
15-49 wenye mabhitaji ya uzazi wa mpango ambayo
yametimizwa kwa kutumia njia za kisasa za uzazi wa

mpango
63
49 >7 54
39
Darajala Darajala Darajala Darajala Darajala
chini pili kati nne juu
Maskini sana > Tajiri sana

Mwenendo wa Mabhitaji ya Uzazi wa Mpango

Asilimia ya wanawake walioolewa wa umri wa miaka 15-49
wenye mabhitaji ya uzazi wa mpango na wenye mahitaji
ambayo yametimizwa kwa kutumia njia za kisasa za uzazi

75 wa mpango
60 Jumla ya mabhitaji ya uzazi wa mpango

30
15

1991-92 1996 1999 2004-05 2010 2015-16
TDHS TDHS TRCHS TDHS TDHS TDHS-MIS

Kupata Habari Kuhusu Madhara ya Njia za
Uzazi wa Mpango

Wateja wa uzazi wa mpango wanapaswa kuwa na
taarifa kuhusu madhara ya njia za kupanga uzazi
wanazotumia, nini cha kufanya kama watapata
madhara na kuambiwa kuhusu njia nyingine za
uzazi wa mpango zinazopatikana. Karibu theluthi
mbili (62%) ya wanawake wenye miaka 15-49
wanaotumia njia za kisasa waliambiwa kuhusu
madhara, 56% waliambiwa kuhusu nini cha kufanya
kama watapata madhara na 82% walielezwa juu ya
upatikanaji wa njia nyingine za uzazi wa mpango.

Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria Tanzania wa Mwaka 2015-2016



Viro vyA WatoTto WAcHANGA NA WaTtoTo WADOGO

Viwango na Mwenendo

Kwa kipindi cha miaka mitano kabla ya utafiti,
nchini Tanzania hali ya kiwango cha vifo kwa
watoto wanaofariki kabla ya kutimiza mwezi mmoja
tangu kuzaliwa ni vifo 25 kwa kila watoto 1,000
wanaozaliwa hai. Kiwango cha vifo kwa watoto
wachanga (idadi ya vifo miongoni mwa watoto
wenye umri chini ya mwaka mmoja) ni vifo 43 kwa
kila watoto 1,000 wanaozaliwa hai. Aidha, kiwango
cha vifo kwa watoto chini ya miaka 5 (idadi ya vifo
vya watoto wanaofariki kabla ya kutimiza miaka 5)
ni vifo 67 kwa kila watoto 1,000 wanaozaliwa hai.

Viwango vya vifo vya watoto waliokuwa wakipoteza
maisha vimepungua kwa kiasi kikubwa katika
kipindi cha miaka 25 iliyopita. Idadi ya vifo vya
watoto wachanga imepungua kutoka vifo 92 kwa kila
watoto 1,000 wanaozaliwa hai, mwaka 1991-92 hadi
kufikia vifo 43 kwa kila watoto 1,000 wanaozaliwa
hai, mwaka 2015-16. Katika kipindi hicho hicho,
kiwango cha vifo kwa watoto chini ya miaka 5
kimepungua kutoka vifo 141 hadi vifo 67 kwa kila
watoto 1,000 wanaozaliwa hai.

Mwenendo wa Vifo vya Watoto

Vifo kwa watoto 1,000 waliozaliwa hai miaka mitano
kabla ya utafiti
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Viwango Vya Vifo kwa Sifa Mbalimbali

Katika kipindi cha miaka 10 kabla ya utafiti,
viwango vya vifo vya watoto vinavyotokea nchini,
vinatofautiana kutoka sehemu moja hadi nyingine.
Watoto waishio maeneo ya mijini Tanzania Bara
wana uwezakano mkubwa wa kufariki kabla ya
kutimiza miaka 5 (vifo 87 kwa kila watoto 1,000
wanaozaliwa hai) ikilinganishwa na watoto

kila watoto 1,000 wanaozaliwa hai). Kwa upande

wa Zanzibar, watoto 56 kwa kila watoto 1,000
wanaozaliwa hai hufariki kabla ya kutimiza miaka 5.

Kiwango cha elimu ya mama ni kigezo ambacho
kinaweza kuhusishwa na suala hili. Watoto ambao
wamezaliwa na mama ambao hawana elimu wana
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uwezakano mkubwa wa kufariki kabla ya kutimiza
miaka 5 (vifo 83 kwa kila watoto 1,000 wanaozaliwa
hai) ikilinganishwa na vifo 60 kwa kila watoto 1,000
wanaozaliwa hai na akina mama wenye kiwango cha
elimu ya sekondari au zaidi. Kiwango cha vifo kwa
watoto chini ya miaka 5 ni kikubwa kwa kaya zilizo
katika daraja la pili la umaskini (vifo 86 kwa kila
watoto 1,000 wanaozaliwa hai) na kiwango cha chini
kinapatikana katika kaya tajiri sana (vifo 73 kwa kila
watoto 1,000 wanaozaliwa hai).

Vifo vya Watoto kwa Makazi
Vifo kwa watoto 1,000 waliozaliwa hai miaka
kumi kabla ya utafiti
= Mijini - = Vijijini -
Tanzania Bara Tanzania Bara

87
76
63 6
44 47 45
I24 28

Vifo vya watoto Vifo vya watoto Vifo vya watoto
chiniya mwezi chiniya mwaka chiniya miaka
mitano

Zanzibar

Nafasi Baina ya Mtoto na Mtoto

Kutozaa kwa mfululizo, na kutoa nafasi ya kuzaliwa
kati ya mtoto mmoja na mwingine kwa angalau
kwa miezi 36 hupunguza hatari ya vifo vya watoto
wachanga. Nchini Tanzania, wastani wa nafasi baina
ya mtoto mmoja na mwingine kwa kuzaliwa ni miezi
35. Watoto wachanga wanaozaliwa chini ya miaka
miwili tangu walipozaliwa watoto waliowatangulia
wana uwezekano mkubwa wa kufariki kabla ya
kutimiza ya miaka 5 (vifo 112 kwa kila watoto 1,000
wanaozaliwa hai), ikilinganishwa na vifo 70 kwa
kila watoto 1,000 wanaozaliwa hai kwa watoto
waliozaliwa kwa kupishana miaka miwili au zaidi
baada ya watoto waliowatangulia. Asilimia 19 ya
watoto wachanga nchini Tanzania wanazaliwa kabla
ya kupita miaka miwili tangu walipozaliwa watoto
waliowatangulia.

Vifo vya Watoto chini ya Miaka Mitano kwa

Kipindi Kilichopita kutoka Mtoto Aliyetangulia

Vifo kwa watoto 1,000 waliozaliwa hai miaka
112 kumi kabla ya utafiti

miaka miaka 2 miaka 3 miaka 4
chiniya 2 na zaidi
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AFYA YA UzAzl

Huduma Wakati wa Ujauzito

Takriban wanawake wote (98%) wenye umri wa
miaka 15-49 hupatiwa huduma ya mama mjamzito
kutoka kwa mtoa huduma mwenye ujuzi (Daktari,
Daktari Msaidizi, Mganga, Mganga Msaidizi,
Muuguzi, Mkunga au Mhudumu wa Afya ya Mama
na Mtoto). Ingawaje huduma ya mama mjamzito
inapatikana kwa kiwango cha juu, ni 24% tu ya
wanawake ndio waliokuwa wamehudhuria kliniki
katika mwezi wa nne wa ujauzito wao, kama
inavyoshauriwa, na nusu (51%) ya wanawake
wajawazito walitembelea sehemu ya kutolea huduma
ya afya mara nne au zaidi katika kipindi chao cha
ujauzito. Kiwango cha wanawake wajawazito
waliotembelea sehemu ya kutolea huduma ya afya
mara nne au zaidi katika kipindi chao cha ujauzito
kimepungua kutoka 62% mwaka 2004-05 hadi kufikia
51% mwaka 2015-16.

Wanawake 8 kati ya 10 walimeza vidonge vya
madini chuma au dawa ya maji ya madini chuma
katika ujauzito wao. Asilimia 88 ya wanawake
waliojifungua walipatiwa kinga ya pepopunda mara
ya mwisho walipokuwa wajawazito. Miongoni mwa
wanawake waliohudhuria kliniki ya ujauzito wao
wa mwisho, 71% walipimwa shinikizo la damu, 60%
walichukuliwa sampuli ya mkojo kwa ajili ya vipimo
na 87% walichukuliwa damu kwa ajili ya vipimo vya
wingi wa damu, wingi wa protini katika mkojo na
maambukizi mengine.

Huduma Wakati na Baada Kujifungua
Takriban theluthi-mbili (63%) ya watoto nchini
Tanzania huzaliwa katika vituo vinavyotoa huduma
ya afya, hasa vile vinavyomilikiwa na Serikali.
Wanawake ambao hawana elimu, wanawake waishio
kaya maskini sana wana uwezekano mkubwa wa
kujifungulia nyumbani. Takribani nusu ya watoto
walizaliwa katika vituo vinavyotoa huduma ya afya
kwa mwaka 2004-05 ikilinganishwa na 63% kwa
mwaka 2015-16.

Asilimia 64 ya watoto huzaliwa kwa msaada

wa mtoa huduma mwenye ujuzi. Wanawake
waliohudhuria kliniki mara nne au zaidi, wanawake
waishio maeneo ya mijini, wanawake wanaotoka
katika kaya tajiri na wanawake wenye elimu ya
sekondari au zaidi wana uwezekano mkubwa wa
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kupata huduma kutoka kwa mtoa huduma mwenye
ujuzi wakati wa kujifungua.

Huduma baada ya kujifungua inasaidia kuzuia
matatizo yanayoweza kutokea baada ya kujifungua.
Asilimia 34 ya wanawake walipatiwa huduma ya
uchunguzi katika siku mbili baada ya kujifungua,
ingawaje 63% ya wanawake hawakupatiwa huduma
ya uchunguzi katika kipindi cha siku 41 baada

ya kujifungua. Asilimia 42 ya watoto wachanga
walipatiwa huduma ya uchunguzi katika siku mbili
baada ya kuzaliwa.

Mwenendo wa Huduma za Afya Wakati wa

Ujauzito
Asilimia ya watoto waliozaliwa hai miaka mitano
kabla ya utafiti
=2004-05 +~2010TDHS  =2015-16
TDHS TDHS-MIS
63 64

46 51

Waliokwenda kliniki
mara nne na zaidi
(asilimia ya
wanawake
waliojifungua hivi
karibuni

Waliojifungua
katika vituo vya
kutoka huduma ya
afya

Waliojifungua kwa
msaada wa wenye
ujuzi

©2013 Jennifer Applegate, Kwa hisani ya Photoshare

Vifo Vitokanavyo na Uzazi

Katika Utafiti wa TDHS-MIS wa mwaka 2015-16
wanawake waliulizwa kuhusu vifo vya dada zao
vilivyotokana na ujauzito, wakati wa kujifungua na
hadi miezi miwili baada ya kujifungua ili kuweza
kukokotoa uwiano wa vifo vitokanavyo na uzazi.
Kwa Tanzania, uwiano wa vifo vitokanavyo na
uzazi katika kipindi cha miaka 10 kabla ya utafiti
ni vifo 556 kwa kila watoto 100,000 wanaozaliwa
hai. Kiwango cha kuaminika katika takwimu hii
ni kati ya vifo 446 na 666 kwa kila watoto 100,000
wanaozaliwa hai.
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AFYA YA MTOTO

Huduma za Chanjo za Msingi

Robo-tatu (75%) ya watoto wenye umri wa miezi 12-
23 wamepatiwa chanjo zote za msingi. Chanjo hizo
ni dozi moja moja ya Kifua Kikuu na surua pamoja
na dozi tatu za Dondakoo, kifaduro na ugonjwa wa
kupooza. Asilimia 2 ya watoto wenye umri wa miezi
12-23 hawakupatiwa chanjo.

Huduma ya chanjo za msingi inaongezeka kadri
hali ya uchumi wa kaya inavyoongezeka, kutoka
65% miongoni mwa watoto wanaotoka katika kundi
la kaya maskini sana hadi kufikia 83% miongoni
mwa watoto wanaotoka katika kundi la kaya

tajiri sana. Hali kadhalika, huduma ya chanjo za
msingi inaongezeka kadri hali ya elimu ya mama
inavyoongezeka. Watoto waishio maeneo ya mijini
wana uwezekano mkubwa wa kupatiwa chanjo za
msingi ikilinganishwa na watoto waishio maeneo ya
ipo katika kiwango cha chini katika mkoa wa Katavi
(67%) na ipo juu katika mkoa wa Kilimanjaro (93%).
Mwenendo wa upatikanaji wa huduma ya chanjo za
msingi umeongezeka kiasi kutoka 71% mwaka 1991-
92 hadi kufikia 75% mwaka 2015-16.

Mwenendo wa Upatikanaji wa
Chanjo za Msingi

Asilimia ya Watoto wa Umri wa Miezi 12-23
ambao walipata chanjo zote zamsingi
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Kupata Chanjo katika Umri Sahihi

Matokeo ya Utafiti wa 2015-16 TDHS-MIS
yanaonesha kuwa nusu ya watoto wenye umri wa
miezi 12-23 wamepatiwa chanjo zote wanazostahili
kupatiwa watoto wa kundi hili. Chanjo hizi ni
pamoja na chanjo 8 za msingi, dozi 2 za chanjo ya
rotavirus na dozi 3 za chanjo ya pneumococcal.
Upatikanaji wa chanjo hizi,unatofautiana kulingana
na hali ya uchumi wa kaya kutoka 35% miongoni
mwa watoto wanaotoka katika kundi la kaya maskini
sana hadi kufikia 76 % miongoni mwa watoto
wanaotoka katika kundi la kaya tajiri sana.
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Kiwango cha Chanjo kwa Mkoa

Asilimia ya Watoto wa Umri wa Miezi 12-23 ambao
Walipata Chanjo zote za Msingi

Kagera

Tanzania
75%

Kilimanjaro
(93%)

: Kaskazini Pemba 78%
\,Kusini Pemba 84%
anga
76% I?sigzini Unguja 88%

jini Magharibi 77%
A0, " Kusini Unguja 89%
ni ,‘1\

Dar es Salaam
86%

74%

o

Takwimu katika mabano
zinatokana na matukio
machache, kati ya 25-49

Magonjwa ya Utotoni

Katika kipindi cha wiki 2 kabla ya utafiti, 4% ya
watoto chini ya miaka 5 walikuwa wameugua
kikohozi na kuhema kwa kasi. Kati ya watoto hao,
55% walipelekwa katika kituo cha kutolea huduma
za afya au walipata tiba au ushauri kutoka kwa
mtoa huduma ya afya na 40% walipatiwa dawa za
antibiotic.

Katika kipindi cha wiki mbili kabla ya utafiti, 12%

ya watoto chini ya miaka 5 walikuwa wameugua
ugonjwa wa kuhara. Kiwango cha tatizo la kuhara
kilikuwa ni cha juu (22%) miongoni wa watoto
wenye umri wa miezi 6-11. Chini ya nusu (43%) ya
watoto waliougua ugonjwa wa kuhara walipelekwa
katika kituo cha kutolea huduma za afya au walipata
tiba au ushauri kutoka kwa mtoa huduma ya afya.

Watoto wanaougua ugonjwa wa kuhara wapaswa
kupewa vimiminika kwa wingi, hususan kupitia
mchanganyiko ujulikanao kama ORS. Asilimia 56
ya watoto chini ya miaka 5 walikuwa wameugua
ugonjwa wa kuhara walipatiwa ORS au vimiminika
vingine vya nyumbani vinavyoshauriwa. Asilimia
18 ya watoto waliokuwa na tatizo la kuhara
hawakupatiwa tiba yoyote.
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NAMNA YA ULisHAaJt WaToTo, MAaDINI JoTto, NA UTOAJI WA
Vitamini A NA MaDINI YA CHUMA

Unyonyeshaji na Kulikiza

Wanawake wengi nchini Tanzania hunyonyesha
watoto wao, ambapo 98% ya watoto wote
wamenyonya maziwa ya mama katika kipindi fulani.
Nusu ya watoto (51%) walianza kunyonyeshwa
ndani ya saa moja baada ya kuzaliwa. Asilimia 14

ya watoto waliowahi kunyonya maziwa ya mama
walipewa kitu kingine kwanza kabla ya kuanzishiwa
maziwa ya mama, kinyume na inavyopendekezwa.

Shirika la Afya Dunia (WHO) linapendekeza

kuwa watoto wanyonyeshwe maziwa ya mama
pekee bila kupewa chakula kingine chochote kwa
muda wa miezi sita tangu kuzaliwa. Asilimia 58

ya watoto wenye umri chini ya miezi sita ndio
wanaonyonyeshwa maziwa ya mama pasipo kupewa
chakula kingine chochote. Watoto wa umri chini ya
miaka 3 wananyonyeshwa maziwa ya mama bila
kupewa chakula kingine chochote kwa wastani wa
miezi 3.9 na wananyonyeshwa hadi kutimiza miezi
20.1.

Mtoto anapaswa kuanzishiwa vyakula vingine
akiwa na miezi sita ili kupunguza hatari ya kupata
utapiamlo. Watoto 9 kati ya 10 wa umri wa miezi 6-8
tayari wanapewa vyakula vingine zaidi ya maziwa
ya mama.

©2016 Riccardo Gangale/ VectorWorks, Kwa hisani ya Photoshare
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Matumizi ya Madini Joto

Madini joto ni muhimu kwa ajili ya kukua kwa mwili
na akili. Kuweka viatilifu vya madini joto kwenye
chumvi ni njia inayotumika sana kwa ajili ya kuzuia
ukosefu wa madini joto. Kaya 8 kati ya 10 zinatumia
chumvi yenye madini joto.

Uwepo wa madini joto kwenye chumvi
zinazotumiwa na kaya za Tanzania ni mkubwa
katika kaya za maeneo ya mijini (94%) ukilinganisha
chumvi yenye madini joto yanaongezeka kwa kadri
hali ya kiuchumi ya kaya inavyokua nzuri, kikianzia
na 69% kwa kaya maskini kabisa mpaka 90% kwa
kaya tajiri kabisa.

Vitamini A na Madini ya Chuma

Vitamini na madini vinahitajika kwa afya njema.
Vitamini A ambayo inazuia upofu na maambukizi
ya magonjwa, ni muhimu sana kwa watoto. Katika
saa 24 kabla ya utafiti, robo tatu ya watoto wa umri
wa miezi 6-23 walikula vyakula vyenye vitamini A.
Watoto wanne kati ya kumi wa miezi 6-59 walikuwa
wamepewa matone ya vitamini A katika kipindi cha
miezi sita kabla ya utafiti.

Madini ya chuma ni muhimu sana kwa ajili ya ukuaji
wa akili kwa mtoto, na ukosefu wa madini chuma
unaweza pia kuchangia ukosefu wa damu. Kiasi

cha theluthi moja ya watoto wa umri wa miezi 6-23
walikula vyakula vyenye madini ya chuma siku moja
kabla ya siku ya mahojiano, na 2% ya watoto wa
umri wa miezi 6-59 walipewa madini ya chuma wiki
moja kabla ya utafiti.

Wanawake wajawazito wanapaswa kupewa vidonge
vya madini ya chuma kwa angalau siku 90 wakati wa
ujauzito ili kuzuia upungufu wa damu na matatizo
mengine yanayotokana na ujauzito. Wanawake
wawili kati ya 10 wa umri wa miaka 15-49 ndio
waliokuwa wamepata vidonge vya madini ya chuma
kwa angalau siku 90 wakati wa ujauzito wao wa
mwisho.
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HALI YA LISHE

Hali ya Lishe kwa Watoto

Utafiti wa TDHS-MIS wa mwaka 2015-16 ulipima
hali ya lishe ya mtoto kwa kulinganisha vipimo

vya urefu na uzito kwa mujibu wa viwango vya
Kimataifa. Mtoto mmoja kati ya 3 wenye umri

chini ya miaka 5 amedumaa, au ni mfupi sana
ukilinganisha na umri wake. Kudumaa ni matokeo
ya utapiamlo sugu. Tatizo la watoto kudumaa ni
kubwa kwa watoto waliozaliwa wakiwa wadogo
sana (51%), waliozaliwa na akina mama wembamba
sana (40%) na watoto kutoka kaya maskini sana
(40%). Kimkoa, tatizo la kudumaa, linaanzia 15% kwa
Dar es salaam mpaka 56% kwa mkoa wa Rukwa.

Watoto ambao ni wembamba sana ukilinganisha

na urefu wao, jambo ambalo ni dalili ya utapiamlo
sugu ni tatizo ambalo halijitokezi sana (5%). Pia, 14%
ya watoto wote nchini Tanzania wana uzito mdogo
au ni wembamba sana ukilinganisha na umri wao.
Hali ya lishe kwa watoto wa Tanzania imeboreka
tangu 1991-92, ambapo nusu ya watoto walikuwa
wamedumaa, ukilinganisha na 34% kwa mwaka
2015-16.

Mwenendo wa Hali ya Lishe kwa Watoto

Asilimia ya watoto chini ya miaka 5, kwa kuzingatia
Vigezo vya Ukuaji wa Watoto vya WHO (vya Mwaka 2006)
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Lishe ya Wanawake

TUtafiti wa TDHS-MIS wa mwaka 2015-16 pia
ulipima uzito na urefu wa wanawake wenye
miaka 15-49. Mwanamke mmoja kati ya 10 wa
Tanzania ni mwembamba sana (BMI <18.5). lakini,
28% ya wanawake wana uzito uliokithiri au ni
wanene sana (BMI 225.0). Tatizo la uzito na unene
uliokithiri linaongezeka sambamba na elimu na
utajiri. Wanawake wa mijini (42%) ni wazito au
(21%). Uzito uliokithiri na unene kwa wanawake
wa Tanzania umeongezeka mara mbili zaidi katika
kipindi cha miaka 25 iliyopita, kutoka 11% mwaka
1991-92 mpaka 28% mwaka 2015-16.
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Upungufu wa Damu

Utafiti wa TDHS-MIS wa mwaka 2015-16 ulipima
watoto wa umri wa miezi 6-59 na wanawake wenye
miaka 15-19 kuona iwapo walikuwa na upungufu wa
damu. Kwa ujumla, 58% ya watoto wameonekana
kuwa na tatizo la upungufu wa damu. Upungufu wa
damu wa wastani ni aina ya upungufu ambao upo
kwa watoto wengi miongoni wa watoto wa Tanzania
(30%). Kiwango cha watoto walio na upungufu wa
damu ni kikubwa sana kwa watoto wenye umri

wa miezi 9-11 na wale ambao wamezaliwa na

akina mama ambao hawakwenda shule. Angalau
asilimia 70% ya watoto kutoka mikoa ya Shinyanga
na Kaskazini Pemba wana upungufu wa damu.
Kiwango cha watoto wenye upungufu wa damu
kimepungua katika kipindi cha miaka 10 iliyopita,
kutoka 72% mwaka 2004-05 mpaka 58 % mwaka 2015-
16.

Karibia nusu ya wanawake wa Tanzania (45%)

wana upungufu wa damu. Upungufu mdogo wa
damu kwa wanawake unajitokeza zaidi kuliko aina
nyingine (33%). Upungufu wa damu kwa wanawake
unapungua sambamba na kuongezeka kwa elimu

ya mwanambke na utajiri wa kaya. Kiwango cha
upungufu wa damu kwa wanawake ni kikubwa kwa
Zanzibar (60%), hususan katika mkoa wa Kaskazini
Pemba (72%).

Kiwango cha upungufu wa damu kwa wanawake
hakijabadilika sana tangu mwaka 2004-05 ambapo
asilimia 48% ya wanawake walikuwa na upungufu
wa damu.
Mwenendo wa Upungufu wa Damu kwa
Watoto na Wanawake

Asilimia ya watoto wa umri wa miezi 6-59 na wanawake
wa miaka 15-49 wenye upungufu wa damu

m2004-05 ~2010TDHS =2015-16
TDHS TDHS-MIS
72
59 58
48 45
Watoto Wanawake
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KuzuiA NA KuTiBU MAALARIA

Vyandarua

Theluthi mbili ya kaya za Tanzania zinamiliki
angalau chandarua kimoja chenye. Hata hivyo,

39% tu ya kaya zina vyandarua vya kutosha kwa
kila mwanakaya, tukichukulia kuwa chandarua
kimoja kinatumiwa na wanakaya wawili. Umiliki
wa angalau chandarua kimoja chenye dawa
umeongezeka kutoka 23% mwaka 2004-05. Hata
hivyo, umiliki ulipungua toka mwaka 2011-12,
ambapo 91% ya kaya zilikuwa na chandarua angalu
kimoja chenye dawa.

Asilimia 56 ya wanakaya wana vyandarua, lakini

ni 49% tu ya wanakaya walilala katika chandarua
chenye dawa usiku wa kuamdkia siku ya utafiti.
Matumizi ya vyandarua yanatofautiana sana kimkoa,
kutoka 13% katika mkoa wa Manyara mpaka 86 %
mkoa wa Geita.

Watoto na wanawake wajawazito wapo katika hatari
kubwa ya kuugua malaria. Asilimia 54 ya watoto na
wanawake wajawazito walilala katika chandarua
chenye dawa usiku wa kuambkia siku ya utafiti.
Matumizi ya vyandarua vyenye dawa kwa watu
walio katika hatari ya kuugua malaria imeongezeka
kutoka mwaka 2004-05 ambapo asilimia 16% ya
watoto na wanawake wajawazito walilala kwenye
chandarua chenye dawa usiku wa kuamkia siku ya
utafiti. Matumizi ya chandarua chenye dawa kwa
watoto na wanawake wajawazito yamepungua
tangu mwaka 2011-12, ambapo zaidi ya 70% ya haya
makundi yaliyo katika hatari zaidi ya kupata malaria
walilala kwenye chandarua chenye dawa usiku wa
kuambkia siku ya utafiti.

Dawa ya Kupuliza

Asilimia 6 ya kaya zilipata dawa ya kupuliza

mwaka mmoja kabla ya utafiti. Matumizi ya dawa
za kupuliza yako juu zaidi katika maeneo ambapo
kampeni maalum ya kupulizia dawa zilifanyika,
ikiwemo Zanzibar, ambapo 35% ya kaya zilipuliziwa
dawa. Kwa upande wa Tanzania Bara, upuliziaji wa
dawa upo kwa kiwango kikubwa Kanda ya Ziwa
(15%) hususan, katika mkoa wa Kagera (25%).

Dawa ya Kuzui na Kutibu Malaria kwa
Wanawake Wajawazito (IPTp)

Malaria wakati wa ujauzito inachangia mtoto
kuzaliwa akiwa na uzito mdogo, vifo vya watoto
wachanga na matatizo mengine. Katika kuzuia
malaria, akina mama wajawazito wanatakiwa kupata
dawa ya malaria aina ya SP/Fansidar kama kinga
dhidi ya malaria. Asilimia 35 ya wajawazito walipata
dozi mbili na zaidi za dawa ya malaria na 8%
walipata dozi tatu na zaidi.
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Uwezekano wa wanawake wajawazito kupata
dozi tatu na zaidi unaongezeka kadri elimu na
utajiri unavyoongezeka. Wanawake wa mjini wana
uwezekano wa kupata dozi tatu na zaidi kuliko
Kiwango cha wanawake waliopata dawa za kuzuia
malaria (IPTp) kimeongezeka katika kipindi cha
miaka 10 iliyopita.

Umiliki, Upatikanaji na Matumizi ya
Vyandarua vyenye Dawa

Asilimia ya:
Kaya Wanakaya
66
56
49
39 I l

Angalau Vyandarua Wenye Waliolala
chandarua  vyenyedawa chandarua kwenye

kimoja vya kutosha angalau chandarua

chenye wanakaya wote kimoja katika chenye

dawa

kaya dawa

*Ukichukulia chandarua kimoja chenye
dawa kinatumiwa na watu 2

Mwenendo wa Utumiaji wa Dawa za Kuzuia
na Kutibu Malaria wakati wa Ujauzito (IPTp)
Asilimia ya wanawake wa miaka 15-49 waliokuwa na watoto hai
miaka miwili kabla ya utafitiambao walipata dozi 2 na zaidi au 3 na
zaidi za SP/Fansidar na waliopata dawa hizi kama sehemu ya

50 huduma ya mama mjamzito (ANC)
40
30 %/'/.
20
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L —
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2011-12 2015-16
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Udhibiti wa Malaria kwa Watoto

Katika kipindi cha wiki mbili kabla ya siku ya
utafiti, 18% ya watoto walikuwa na homa ambayo
ni mojawapo ya dalili za awali za malaria. Asilimia
80 ya watoto hawa waliokuwa na homa walipata
matibabu au ushauri na asilimia 36 walichukuliwa
sampuli ya damu kutoka katika vidole au kisigino
kwa ajili ya kupima malaria.

Dawa ya Mseto (ACT) ni dawa inayopendekezwa
kwa kutibu malaria kwa watoto nchini Tanzania.
Kati ya watoto chini ya umri wa miaka mitano
waliokuwa na homa wiki mbili kabla ya utafiti,
walipata dawa ya kuzuia malaria, ambapo asilimia
85 walipata dawa yoyote aina ya mseto (ACT).
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KiwaNGo cHA MALARIA NA CHEMBECHEMBE NYEKUNDU ZA
Damu

Kiwango cha Malaria

Watoto wote wenye umri kati ya miezi 6-59 katika
kaya zilizochaguliwa, walistahili kupimwa malaria.
Upimaji wa malaria ulifanyika kwa kutumia kipimo
cha kutoa majibu papo kwa hapo (RDT) na kipimo
cha darubini, lakini taarifa hii inawasilisha matokeo
yaliyotokana na kipimo cha haraka (RDT) pekee. Kati
ya watoto 9,409 waliostahili kupimwa malaria, 97 %
walitolewa sampuli ya damu kwa ajili ya kupimwa
malaria kwa kutumia kipimo cha RDT.

Nchini Tanzania, asilimia 14 ya watoto wenye umri
kati ya miezi 6-59 walikutwa na malaria kwa kutumia

©2016 Ricacardo Gangale/Vector Works, Kwa hisani ya Photoshare

kipimo cha RDT. Kiwango cha malaria kinapungua
Kiwango cha Malaria kwa Utajiri wa Kaya

. . o . Asilimia ya watoto wa umri wa miezi 6-59 waliokuwa
kwa watoto walio katika kaya maskini kabisa mpaka na malaria kwa kipimo cha haraka (RDT)

1% kwa watoto walioko katika kaya tajiri sana.

kwa kasi kadri utajiri unavyoongezeka, kutoka 23%

Kiwango cha malaria kwa watoto ni kikubwa katika

mijini (4%). Chini ya 1% ya watoto walioko Zanzibar
walikutwa na malaria kwa kutumia kipimo cha RDT.

Mikoa ambayo ina kiwango kikubwa cha malaria ni 23 22
Kagera (41), Kigoma (38%) na Geita (38). 15 6 :
Kiwango Kidogo cha Chembechembe Dacﬁj,?i'a Da;{f la Daraja la Daraja la Da}ﬁ{j’ la

Nyekundu za Damu Maskini sana > Tajiri sana

Kiwango kidogo cha chembechembe nyekundu za
damu (chini ya 8 g/dl) ni dalili kubwa ya malaria Kiwango cha Malaria kwa Watoto Kimkoa

3 [v)
kwa watoto. Kwa Tanzania, 5% ya watoto wenye Asilimia ya watoto wa umri wa miezi 6-59 waliokuwa na

umri kati ya miezi 6-59 wana chembechembe malaria kwa kipimo cha haraka (RDT)

nyekundu za damu kidogo. Kwa ujumla, kiwango
Kilimanjaro
‘d%
Kaskazml Pemba <1%

usm| Pemba <1%

cha watoto wenye chembe chembe nyekundu

za damu kidogo kinapungua kadri umri
unavyoongezeka, baada ya kuwa kikubwa sana
(11%) katika umri kati ya miezi 9-11. Kiwango
kidogo cha chembechembe nyekundu za damu ni
kikubwa kwa watoto kutoka kaya maskini sana (8%) Kaskazini Unguja <1%
na kwa watoto ambao mama zao hawana elimu Kf:g/vi J'”'.N.'aghar"b' <1%
(8%). Kimkoa, kiwango kidogo cha chembechembe 0 ) g, usini Unguja <1%

. . . Dar Es Salaam
nyekundu za damu kwa watoto kinaanzia 1% katika

1%
mkoa wa Njombe mpaka 11% katika mkoa wa Geita.

Tanzania
14%
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UEeLewA NA MAwaAsILIANO KuHusu MALARIA

Uelewa kuhusu Malaria

Asilimia 57 ya wanawake na asilimia 64 ya wanaume
wanasema kuwa malaria ni ugonjwa hatari katika
jamii yao. Utafiti wa 2015-16 TDHS-MIS uliwauliza
wanawake na wanaume kuhusu uelewa na mtazamo
wao dhidi ya ugonjwa wa malaria.

Karibu wanawake na wanamume 3 kati ya 4 wanajua
kuwa homa ni dalili ya malaria. Zaidi ya wanawake
na wanaume 9 kati 10 wanaamini kuwa malaria
inaweza kuepukika. Asilimia 98 ya wanawake na
wanaume wanaamini malaria inaweza kuepukika
kwa kulala kwenye chandarua lakini ni asilimia 2

tu wanaotambua kuwa kutumia dawa na kuzuia
malaria wakati wa ujauzito ni njia mojawapo ya
kuzuia malaria. Kwa ujumla, wanawake 9 kati ya

10 na wanaume 8 kati ya 10 wanajua kuwa dawa ya
kutibu malaria ya mseto (ACTs) inaweza kupatikana
katika vituo vinavyotoa huduma ya afya au duka la
dawa vilivyo karibu.

Kupata Ujumbe katika Vyombo vya Habari

Karibia wanawake na wanaume 9 kati ya 10
wameona au wamesikia ujumbe wa “Malaria
Haikubaliki” au “Maliza Malaria” katika kipindi cha
mwaka mmoja uliopita. Radio ni chombo kikuu cha
habari ambapo ujumbe wa malaria unasikika (85%
kwa wanawake na 91% ya wanaume).

Mtazamo Kuhusu Malaria

Wanawake waliojifungua miaka mitano iliyopita
waliulizwa kama wanakubaliana na sentensi kuhusu
njia bora ya kuzuia malaria zinazohitajika. Asilimia
85 ya wanawake walikubaliana na sentensi “Naweza
kumlinda mtoto wangu na malaria”. Kukubaliana

na kila sentensi katika sentensi sita zilizoulizwa
kunaongezeka sambamba na kuongezeka kwa utajiri.
Wanawake walioko mijini wana uwezekano wa
kukubaliana na hizo sentensi sita kuliko wanawake
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Ufahamu wa Malaria
Asilimia ya wanawake na wanaume wenye miaka
15-49 wanaofahamu kuwa:
= Wanawake
=Wanaume

Homa ni dalili ya
malaria

Kuna njia za kuepuka
malaria

Dawa za mseto (ACT)
zinaweza kupatikana kituo
chochote cha kutoa
huduma ya afya au duka la
dawa

Mtazamo wa Wanawake Dhidi ya Malaria

Miongoni mwa wanawake miaka 15-49 waliokuwa
wamejifungua mtoto mmoja au zaidi miaka mitano
kabla ya utafiti, ambao wanakubaliana kwa kiasi
kikubwa na kauli zifuatazo:

Naweza kuwakinga watoto 85
wangu dhidi ya malaria

Ni muhimu kulala kwenye 94
chandarua kila siku

Naweza kutundika chandarua

kwa urahisi kwa ajili ya watoto 91
wangu
Wajawazito wako katika hatari 93

kubwa kupata malaria

Wanawake wapaswa
kuhudhuria kliniki mapema
wakati wa ujauzito

96
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UwezesHAJI wA WANAWAKE

Ajira

Asilimia 84 ya wanawake na takriban wanaume
wote (99%) walio katika ndoa na wa umri wa miaka
15-49 walikuwa na ajira katika kipindi chochote
katika miezi 12 kabla ya utafiti. Wanawake (48%)
na wanaume (76 %) waliokuwa na ajira walikuwa
na uwezekano mkubwa wa kulipwa fedha taslimu.
Aidha, 42% ya wanawake na 10% ya wanaume
hawakulipwa malipo yoyote kwa kazi walizofanya.

Zaidi ya nusu ya wanawake walio katika ndoa na
ambao wameajiriwa na kupata malipo ya fedha
taslimu hushirikiana na wenza wao katika kufanya
maamuzi ya kupanga matumizi ya fedha zao
walizopata, ingawaje 36% ya wanawake huamua
wenyewe namna ya kutumia fedha zao. Theluthi
mbili ya wanawake walisema kuwa wanapata kipato
kidogo kuliko wenza wao.

Umiliki wa Mali

Asilimia 38 ya wanawake na 41% ya wanaume
wanamiliki nyumba pekee yao au kwa pamoja.
Hivyo hivyo, 34% ya wanawake na 37% ya wanaume
wanamiliki ardhi peke yao au kwa pamoja.

Asilimia 28 ya wanawake na 43% ya wanaume
wanatumia akaunti ya benki. Aidha, 52% ya
wanawake na 69% ya wanaume wanamiliki simu
ya mkononi. Miongoni mwa wanaomiliki simu za
mkononi, 71% ya wanawake na 77% ya wanaume
hutumia simu kwa ajili kufanya miamala ya fedha.

Matatizo katika Kupata Huduma ya Afya

Theluthi-mbili ya wanawake nchini Tanzania
waliripoti kuwa na angalau tatizo moja katika kupata
huduma ya afya. Miongoni mwa matatizo makubwa
ni pamoja na kutokuwa na fedha kwa ajili ya kupata
ushauri wa kitabibu au matibabu (50%) na umbali
hadi kufika sehemu inayotoa huduma ya afya (42%).

Ushiriki katika Kufanya Maamuzi ya Kaya
Katika Utafiti wa TDHS-MIS wa mwaka 2015-16
wanawake walio katika ndoa waliulizwa kuhusiana
na ushiriki wao kufanya maamuzi ya kaya katika
aina tatu za maamuzi katika kaya: kuhusu huduma
ya afya yao wenyewe, kufanya manunuzi makubwa
ya kaya na kuwatembelea ndugu au jamaa zao.

Nchini Tanzania, wanawake walio katika ndoa
wana uwezekano mkubwa wa kufanya maamuzi
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kuhusiana na afya zao wao wenyewe au kwa pamoja
na waume zao (72%) na walikuwa na uwezekano
mdogo wa kufanya maamuzi ya kutembelea ndugu
na jamaa zao (58%) au kufanya manunuzi makubwa
ya kaya (46%). Kwa ujumla, 35% ya wanawake

walio katika ndoa hushiriki kufanya maamuzi ya
kaya katika maamuzi yote ya aina tatu. Asilimia 18
ya wanawake hawashiriki kabisa kufanya maamuzi
yoyote ya kaya katika maamuzi hayo matatu.

Ushiriki katika kila maamuzi yote ya aina tatu

umeongezeka katika kipindi cha miaka 10 iliyopita.
Mwaka 2004-05, 25% ya wanawake walishiriki katika
maamuzi yote ya aina tatu ukilinganisha na 35%
mwaka 2015-16.

L
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Mtazamo wa Wanawake dhidi ya Malaria

Asilimia ya wanawake wanaokubaliana na sentensi
zifuatazo (miongoni mwa wanawake wenye mtoto
mmoja au zaidi miaka 5 iliyopita):

= 2004-05 2011-12 =2015-16
TDHS THMIS TDHS-MIS
72

Maamuzi
yote 3

Manunuzi Kutembelea
makubwa ya ndugu au
kaya marafiki

Afya yake
mwenyewe
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UKEKETAJI WA WANAWAKE

Ukeketaji wa Wanawake

Asilimia 86 ya wanawake wenye umri kati ya miaka
15-49 wamewahi kusikia kuhusu ukeketaji. Uelewa
kuhusiana na ukeketaji unaongezeka kadri kiwango
cha elimu kinavyoongezeka, kuanzia 71% kwa
wanawake wasio na elimu hadi kufikia asilimia 97 %
kwa wenye elimu ya sekondari au zaidi.

Mwanamke mmoja kati ya wanawake 10
amekeketwa. Aina maarufu ya ukeketaji ni ile ya
kukata nyama na kuiondoa (81%).

Vitendo vya ukeketaji wa wanawake vinatofautiana
kwa mikoa, ikianzia na asilimia chini ya moja (<1%)
katika mikoa mingi, mpaka kufikia 58 % kwa mkoa
wa Manyara. Kiwango cha ukeketaji kinaongezeka
kulingana na umri, ambapo 19% ya wanawake
wenye umri wa miaka 45-49 wamekeketwa,
ikilinganishwa na 5% kwa wanawake wenye umri
wa miaka 15-19.

Kwa Tanzania, ukeketaji unafanywa kipindi chote
cha utoto. Hata hivyo, wanawake wana uwezekano
mkubwa wa kuripoti kuwa wamekeketwa wakiwa
na umri chini ya mwaka mmoja (35%) au katika umri
wa miaka 13 au umri mkubwa (28%).

Utafiti wa TDHS-MIS wa mwaka 2015-16 ni utafiti
wa nne kuwauliza wahojiwa kuhusu ukeketaji wa
akina mama. Kiwango cha wanawake waliokeketwa
kimepungua tangu mwaka 1996 ambapo 18% ya
wanawake walikuwa wamekeketwa. Kiwango
kimepungua zaidi miongoni mwa wanawake wenye
umri wa miaka 15-29.

Ukeketaji Miongoni mwa Watoto wa Kike

Ili kufahamu kiasi ambacho watoto wa kike
wanaendelea kukeketwa, wanawake waliohojiwa
kwenye utafiti wa 2015-16 ambao wana watoto wa
kike wenye miaka chini ya 15, waliulizwa kama
watoto wao wamekeketwa. Kwa ujumla, chini ya
1% ya watoto wa kike wa umri chini ya miaka 15
wamekeketwa, hata hivyo, kwa kuwa zaidi ya robo
ya wanawake wenye umri wa miaka 15-49 walikuwa
wamekeketwa katika umri wa miaka 13 au zaidji,
bado kuna uwezekano mkubwa kwamba watoto wa
kike wenye umri huu chini ya miaka 15 wanaweza
kukeketwa baadae.
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Mtazamo Kuhusiana na Ukeketaji

Takribani wanawake wote (95%) wanaamini kwamba
ukeketaji haukubaliki kidini na pia utaratibu huu
unapaswa kuachwa.

Ukeketaji wa Wanawake kwa Mkoa

Asilimia ya wanawake wa umri wa miaka 15-49 ambao
wamekeketwa

Tanzania
10%

1% y Arusha Kilimanjaro

10%
anyara Kaskazini Pemba <1%
58% iy cint
\Kusini Pemba <1%
anga - )
14% KaslalmUngUJad%
: @jini Magharibi <1%

".'\Kusini Unguja <1%
Dar es Salaam
4%

Ukeketaji wa Wanawake
Asilimia ya wanawake wa umri wa miaka 15-49 ambao
wamekeketwa, kwa aina ya ukeketwaji

kushona
kabisa,
7%

Hawajui/hai-
kupatikana,
9%

Kukata, hakuna nyama
iliyoondolewa, 3%

Mwenendo wa Ukeketaji wa Wanawake

Asilimia ya wanawake wa umri wa miaka 15-49
ambao wamekeketwa

25
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5
1996 2004-05 2010 2015-16
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UKATILI wA MAJUMBANI

Mtazamo dhidi ya Kumpiga Mke

Asilimia 58 ya wanawake na 40% ya wanaume
wanakubali kwamba ni sahihi kwa mume kumpiga
mke wake kwa sababu mojawapo kati ya zifuatazo:
ikiwa ataunguza chakula, atabishana nae, atakwenda
mahali bila kumwambia, hatawajali watoto, au atakataa
kushirikiana nae tendo la ndoa. Sababu kubwa kwa
wote wanawake (48%) na wanaume (31%) kukubali
kuwa ni sahihi mume kumpiga mke ni kutokuwajali
watoto.

Ukatili wa Kimwili

Wanawake 4 kati ya 10 wamewahi kukumbana na
ukatili wa kimwili tangu wakiwa na umri wa miaka
15. Katika mwaka mmoja uliopita, wanawake 2 kati
ya 10 walikumbana na ukatili wa kimwili. Ukatili wa
kimwili unaongezeka kadri umri unavyoongezeka;
22% ya wanawake wenye umri wa miaka 15-19
wamewahi kukumbana na ukatili wa kimwili,
ukilinganisha na asilimia 48% ya wanawake wenye
umri wa miaka 40-49. Kimkoa, kiwango cha ukatili
wa kimwili kipo kati ya 6% katika mkoa wa Kusini
Pemba mpaka 61% katika mkoa wa Mara.

Kiwango cha vitendo vya ukatili wa kimwili

ni kikubwa miongoni mwa wanawake ambao
wametalikiwa, wameachika, au wajane (63%),
ukilinganisha na wanawake walioolewa (44%) au
ambao hawajawahi kuolewa (16%). Watuhumiwa

wakubwa wa unyanyasaji wa kimwili miongoni mwa

wanawake waliowahi kuolewa au kuishi na wenza ni
ni mume au mwenza wa sasa (63 %). Miongoni mwa
wanawake ambao hawajawahi kuolewa, vitendo vya
ukatili wa kimwili walivyofanyiwa, vilifanywa na
mwalimu (23%).

Ukatili Unaohusisha Ngono

Asilimia 17 ya wanawake wamewahi kufanyiwa
vitendo vya ukatili vinavyohusisha ngono, ambapo
9% wamepata unyanyasaji unaohusisha vitendo
vya ngono katika kipindi cha mwaka mmoja
uliopita. Vitendo vya ukatili unaohusisha ngono
vinaongezeka kulingana na umri, kuanzia 8% kwa
wanawake wenye umri wa miaka 15-19 hadi 18%
kwa wanawake wenye umri wa miaka 40-49. Vitendo
vya unyanyasaji unaohusisha vitendo vya ngono
viko zaidi katika mkoa wa Shinyanga (33%).
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Ukatili katika Kipindi cha Ujauzito

Vitendo vya ukatili wakati mama ni mjamzito
vinaweza kutishia hali ya mama mjamzito na
pia hata mtoto anayetarajia kuzaliwa. Asilimia

8 ya wanawake wenye umri wa miaka 15-49
ambao wamewahi kuwa wajawazito, wamewahi
kukumbana na vitendo vya ukatili wakati wa
ujauzito.

Ukatili Baina ya Wenza

Asilimia 42 ya wanawake waliowahi kuolewa
wamewahi kukumbana na ukatili wa wenza wao,
ama kimwili au ukatili unaohusisha ngono. Kwa kila
wanawake 10, wanawake 3 walisema kuwa waliwahi
kufanyiwa vitendo vya ukatili na wenza wao katika
kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Kiwango cha
vitendo vya ukatili kutoka kwa wenza, kiko juu
miongoni mwa wanawake ambao waume au wenza
wao hawana elimu (53%) au walevi wa mara kwa
mara (74%), na kwa wale mbao baba zao walikuwa
wakiwapiga mama zao (54%).

Matukio ya hivi Karibuni ya Ukatili dhidi ya
Wanawake
Asilimia ya wanawake waliowahi kuolewa ambao
wamewahi kukumbana na vitendo vifuatavyo kutoka
kwa wenza wao katika kipindi cha miezi 12 iliyopita

38
27 28 30
. nnh
-
Kimwili  Kingono  Kihisia Kimwiliau Kihisia,

kingono  kimwili,au
kingono

Kutafuta Msaada

Zaidi ya nusu ya wanawake ambao wamewahi
kukumbana na vitendo vya ukatili wa kimwili au wa
kingono, walitafuta msaada ili kukomesha vitendo
hivyo. Wanawake hawa walitumia zaidi njia ya
kuomba msaada kwa wanafamilia wao (56%) na kwa
familia ya mume au mwenza wake (42%).
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MasuAaLA YA AFYA YA
Watu WazIimA

Uvutaji wa Sigara

Matumizi ya tumbaku yameshamiri kwa wanaume
zaidi kuliko kwa wanawake. Asilimia 1 tu ya
wanawake wanatumia tumbaku ukilinganisha na
14% ya wanaume. Miongoni mwa wanaume, bidhaa
inayotumika zaidi ni sigara itokanayo na tumbaku.
Miongoni mwa wanaume wanaovuta sigara kila
siku, 41% wanavuta sigara chini ya 5 kwa siku, na
30% wanavuta sigara 5-9.

Bima ya Afya

Mwanammke au mwanaume mmoja kati ya 10,
anayo bima ya afya ya namna fulani. Wanawake
na wanaume wengi wana Bima afya ya pamoja au
Bima ya afya ya jamii (4% ya wanawake na 5% ya
wanaume).

Kiwango Cha Madini Chuma Kwenye Mkojo

Utafiti wa TDHS-MIS wa Mwaka 2015-16 ulikusanya
takwimu zilizoangalia kiwango cha madini chuma
kwenye sampuli ya mkojo kwa wanawake wenye
umri wa miaka 15-49 kwenye sampuli ya kaya
zilizochaguliwa kwa ajili ya mahojiano ya wanaume.
Asilimia 23 tu ya wanawake wana kiwango cha
madini chuma kwenye mkojo kinachokubalika,
ambapo 45% wana kiwango cha chini. Moja ya tatu
ya wanawake wana kiwango cha madini chuma
kwenye mkojo kilichopitiliza.
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Matumizi KwA HUDUMA zA
AFYA

Matumizi kwa ajili ya Huduma za Afya

Utafiti wa TDHS-MIS wa Mwaka 2015-16 ulikusanya
takwimu za matumizi ya huduma za afya kwa
wagonjwa waliolazwa katika kipindi cha miezi sita
kabla ya utafiti, matumizi ya wagonjwa wa nje katika
kipindi cha wiki nne kabla ya utafiti, na pia matumizi
za huduma zingine za afya(kwa nfano vitamini au
bandeji) walizotumia kipindi cha wiki nne kabla ya
utafiti.

Kutokana na taarifa hizo, kwa ujumla matumizi

ya huduma za afya kwa kila kaya nchini Tanzania
kwa mwaka yanakaridiriwa kuwa shilingi 48,332.
Matumizi ya huduma za kiafya yapo juu zaidi katika
kaya za Zanzibar (TZS 68,702) na maeneo ya mjini
Bara (TZS 40,362). Kaya tajiri sana zilikuwa na
matumizi makubwa zaidi (TZS 80,620) ukilinganisha
na kaya maskini (TZS 38,342). Kimkoa, matumizi
yanayohusiana na huduma za afya yapo juu zaidi
katika mkoa wa Rukwa (TZS 119,519) na matumizi
ya chini kabisa yapo mkoa wa Dodoma (TZS 13,451).
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VIASHIRIA

Makazi

Kiwango za Uzazi Tanzania  Mjini

Kiwango cha uzazi (Idadi ya watoto kwa mwanamke) SW) 3.8 6.0
Umri wa wastani wasichana walipofanya ngono kwa mara ya kwanza (miaka 25-49) 19.2 20.4 18.7
Wanawake wenye umri wa miaka 15 -19 ambao wamezaa au sasa wana ujauzito (%) 27 19 32

Matumizi ya sasa ya njia yoyote ya uzazi wa mpango (%) 38 46 35
Matumizi ya sasa ya njia ya kisasa ya uzazi wa mpango (%) 32 35 31
Mahitaji ya uzazi wa mpango ambayo hayajafikiwa' (%) 61 66 58
Mahitaji ya uzazi wa mpango ambayo yamefikiwa (%’ 53 54 53
Afya ya Mama na Mtoto

Uzazi uliotokea kwenye vituo vya kutolea huduma za afya(%) 63 86 54
Waliojifungua kwa msaada wa mtaalam wa afya? (%) 64 87 55

Watoto wenye umri wa miezi 12-23 waliopatiwa chanjo za msingi®

Lishe kwa Watoto

Watoto chini ya miaka 5 waliodumaa (wastani au sana) (%) 34 25 38
Asilimia ya wanawake wenye umri wa miaka 15-49 ambao ni wanene sana 28 42 21
Kiwango cha upungufu wa damu kwa watoto wenye umri wa miezi 6 - 59 (%) 58 54 59

Kiwango cha upungufu wa damu kwa wanawake wenye umri wa miaka 15 - 49 (%)

Vifo vya Watoto Chini ya Miaka 5 (Vifo kati ya watoto hai 1,000)*

Vifo vya watoto wachanga ndani ya mwezi mmoja 25 43 24
Vifo vya watoto wachanga chini ya mwaka mmoja 43 63 47
Vifo vya watoto chini ya miaka 5 67 86 75
Kaya zenye angalau chandarau kimoja chenye dawa (ITN)(%) 66 67 65
Watoto chini ya miaka 5 waliolala kwenye chandarua chenye dawa kabla ya utafiti (%) 55 61 52
Wanawake wajawazito waliolala kwenye chandarua chenye dawa kabla ya utafiti (%) 54 56 53
Wanawake wajawazito waliotumia dozi 2+ za SP/Fansidar wakati wa kliniki ya

wajawazito (%) 35 44 31
Watoto waliokuwa na homa, waliopatiwa ushauri au matibabu (%) 80 84 79
Kiwango cha malaria kwa kipimo cha RDT kwa watoto wa umri wa miezi 6-59 14 4 18

Wanawake waliofanyiwa ukeketaji (%) 10 5 13

Wanawake waliowahi kufanyiwa ukatili na mume au mwenza wake (%) 42 38 43

'Wanawake walioolewa hivi karibuni ambao hawabhitaji tena watoto au wanasubiri katika kipindi cha miaka 2 kabla ya kupata mtoto mwingine lakini
hawatumii njia za uzazi wa mpango.?Mtaalam wa afya: Daktari/AMO, Afisa Tabibu/Afisa Tabibu Msaidizi, Mkunga/mkunga msaidizi, MCH Aide and Mfanyakazi
wa afya wa jamii/nyingine.3Chanjo cha msingi: BCG, surua,na dozi 3 za DPT-Hep B-Hib na polio(haijumuishi chanzo ya polio inayotolewa baada ya kuzaliwa).

“Takwimu zinatokana na taarifa za miaka 10 iliyopita kabla ya utafiti isipokuwa kiwango cha kitaifa,ambazo zipo katika “italics"ambazo zinawakilisha miaka 5
iliyopita kabla ya utafiti. *Takwimu zilizowekwa kwenye mabano zinaonyesha matukio machache kati ya 25-49 zitumike kwa uangalifu




Kanda

Nyanda za
Nyanda za Juu Kusini
Magharibi  Kaskazini Kati Juu Kusini Kusini Magharibi Ziwa Mashariki Zanzibar
6.7 4.2 5.7 4.3 3.8 5.2 6.4 3.9 5.1
18.4 20.5 19.1 19.9 18.4 18.8 18.4 20.4 20.3
38 16 32 26 27 34 29 20 8

19 34 36 44 51 39 23 38 14

47 61 62 70 63 65 56 69 51

4 56 58 63 80 59 42 55 27
e

50 67 60 88 81 62 50 87 66

51 69 60 88 81 63 51 88 69

66 82 83 83 80 67 Al 83 81

32 36 34 45 37 43 36 23 24
22 36 22 25 28 30 18 43 39
64 51 46 44 59 54 62 61 65
54 36 31 34 48 29 52 51 60

25 23 29 30 47 40 24 35 28
4 38 44 46 69 70 52 60 45
09 56 06 65 79 95 88 85 56
92 53 36 55 65 49 90 63 74
68 37 24 38 51 34 74 55 56
06 31 31 36 (47)° 4 70 55 52
21 42 38 39 40 29 33 46 13

74 75 76 74 82 81 82 85 79
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