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ULIOFANYIKA TAREHE 19 DESEMBA, 2014 KATIKA 

UKUMBI WA KARIMJEE DAR ES SALAAM, 

 

  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Waziri wa Fedha; Mhe. Saada 

Mkuya (Mb.); 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha; Dkt. Servacius Likwelile,  

Wawakilishi wa Mashirika ya Kimataifa;  

Wawakilishi wa Wizara, Idara na Taasisi za Serikali; 

Wawakilishi kutoka Taasisi za Elimu ya Juu na Utafiti; 

Wawakilishi kutoka Sekta Binafsi; 

Ndugu Wanahabari; 

Mabibi na Mabwana. 

 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Kwa niaba ya Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu, napenda kutumia fursa hii kukushukuru kwa dhati kwa 

kukubali kuja kuzindua na kutangaza rasmi matokeo ya takwimu za 

Pato la Taifa zilizorekebishwa kwa mwaka wa kizio uliotumia bei za 

bidhaa na huduma zilizozalishwa mwaka 2007 kwa Tanzania Bara. 

Hii inadhihirisha jinsi unavyothamini na kujali umuhimu wa takwimu 
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rasmi hapa Nchini na pia ukiwa ndiye Waziri mwenye dhamana ya 

kusimamia na kuratibu Takwimu Rasmi hapa Nchini ambazo 

zinaisadia Serikali katika kupanga mipango ya maendeleo na kufanya 

maamuzi bora kwa Wananchi. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, kama unavvofahamu, kwa mujibu wa 

Sheria ya Takwimu SURA 351, Ofisi ya Taifa ya Takwimu imepewa 

mamlaka ya kutoa na kusambaza takwimu rasmi ikiwa ni pamoja na 

kuhakiki ubora wa takwimu rasmi kwa kufuata Miongozo iliyowekwa 

na Ofisi ya Takwimu ya Umoja wa Mataifa (UNSD) – Fundamental 

Principles of Official Statistics. Takwimu za Pato la Taifa ni miongoni 

mwa takwimu zinazorekebishwa kila baada ya miaka mitano ili 

kupata hali halisi ya mabadiliko ya Uchumi duniani kwa maana ya 

shughuli mpya zinazoingia kwenye Uchumi na kutoka kwenye 

Uchumi kutokana kwa kukua kwa  sayansi na Teknojia. (Mfano 

uzalishaji wa Majembe kiwanda cha Ufi – kutoka katika Uchumi), 

kuingiza gesi kwenye uchumi wa Tanzania.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, kazi hii ya kurekebisha takwimu za Pato 

la Taifa kwa Tanzania Bara imetumia Tafiti za Taifa zilizofanyika kwa 

kipindi cha mwaka 2001 hadi mwaka 2007. Baadhi ya Tafiti hizo ni 

pamoja na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya wa Mwaka 2007, 

Sensa ya Kilimo iliyofanyika mwaka 2008 na Takwimu nyingine za 

Utawala kutoka katika Wizara na Idara za Serikali.  Ukokotoaji wa 

takwimu hizi umefuata Mifumo ya Umoja wa Mataifa ya kutayarisha 

takwimu za Pato la Taifa ya Mwaka 1993 na 2008. Na hii ni 
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kuhahakisha kuwa takwimu hizi zinalinganishwa na takwimu nyingine 

Duniani (coherence and comparability). Kazi hii ilifanyika kwa 

kuhusisha Wizara, Idara, Taasisi za Serikali, Sekta Binafsi na ushauri 

wa Ofisi ya Takwimu ya Denmark,   Shirika la Fedha Duniani (IMF), 

na Benki ya Dunia (WB). 

 

Mhe. Mgeni Rasmi, kazi yangu hapa ni kuihakikishia umma kuwa 

takwimu hizi ni shirikishi ni bora zaidi katika kufuatilia Sera za Uchumi 

Jumla na Sera Nyingine kwa kuwa zimeboreshwa zaidi kwa kutumia 

teknolojia za kisasa katika ukokotoaji, uboreshaji zaidi wa kukusanya 

takwimu za uchumi katika shughuli za uzalishaji na pia zinatoa hali 

halisi ya mabadiliko ya kiuchumi hapa Nchini. Nitumie nafasi hii 

kusema kuwa takwimu hizi zitawekwa katika tovuti ya NBS kwa ajili 

ya kupanua wigo mpana wa matumizi yake ndani na nje ya Nchi, 

elimu kwa umma itaendelea kutolewa. 

 

 

 

MHESHIMIWA MGENI RASMI, NASHUKURU KWA KUNISIKILIZA.  

 

 


