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1. Utangulizi
Pato la Taifa ni thamani ya bidhaa na huduma zinzazozalishwa na wananchi katika kipindi

husika. Pato la Taifa kwa robo mwaka hutayarishwa katika kipindi cha miezi mitatu mitatu
ambavyo ni Robo ya Kwanza (Januari - Machi), Robo ya Pili (Aprili - Juni), Robo ya tatu (Julai -
Septemba) na Robo ya Nne (Oktoba - Desemba).

2. Matokeo Muhimu
Mwaka 2016, Robo ya Tatu ya Pato la Taifa kwa bei za miaka husika lilikuwa na thamani ya

Shilingi Trilioni 25.5 ikilinganishwa na Shilingi Trilioni 22.7 zilizopatikana katika robo ya tatu ya
mwaka 2015.

Robo ya Tatu ya Pato la Taifa mwaka 2016 kwa bei za mwaka 2007 lilikuwa Shilingi Trilioni 11.6
ikilinganishwa na Shilingi Trilioni 10.8 zilizopatikana katika kipindi kama hicho mwaka 2015.
Pato la Taifa katika Robo ya Tatu ya mwaka 2015 liliongezeka kwa kasi ndogo ya asilimia 6.2
ikilinganishwa na asilimia 7.3 ya kipindi kama hicho mwaka 2015.

Mchoro Na. 1: Ukuaji wa Pato la Taifa Robo ya Tatu ya Mwaka 2015 na 2016
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Ukuaji wa Robo ya Tatu ya mwaka 2016 kwa baadhi ya shughuli za kiuchumi unaonesha
kwamba Shughuli ya Uchimbaji Madini na Mawe iliongezeka kwa kasi kubwa zaidi ya asilimia
19.9 ikifuatiwa na Usambazaji Maji iliyoongezeka kwa kasi ya asilimia 14.5 na shughuli ya Habari
na Mawasiliano iliongezeka kwa asilimia 14.3. Aidha, shughuli za kiuchumi za Kilimo na
Upangishaji Nyumba ziliongezeka kwa kasi ndogo ya asilimia 0.3 na asilimia 2.3 mtawalia.
Ukuaji wa jumla wa shughuli za kiuchumi ulichangiwa kwa kiasi kikubwa na shughuli za
Uchukuzi na Uhifadhi wa Mizigo, (asilimia 12.2), Uzalishaji Umeme (asilimia 11.8); na Huduma
za Fedha na Bima (asilimia 8.8).

3. Ukuaji wa Uchumi katika Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)

Miongoni mwa Nchi za Afrika Mashariki, ukuaji wa uchumi katika Robo ya Tatu ya Mwaka 2016
unaonesha kuwa, Pato la Taifa la Nchi ya Kenya liliongezeka kwa kasi ya asilimia 5.7
ikilinganishwa na asilimia 6.0 ya kipindi kama hicho mwaka 2015. Ukuaji wa Rwanda
uliongezeka kwa kasi ndogo ya asilimia 5.2 robo ya tatu ya mwaka 2016 ikilinganishwa na
asilimia 5.9 ya kipindi kama hicho mwaka 2015. Uchumi wa Uganda uliongezeka kwa kasi ya
asilimia hasi 0.2 robo ya tatu ya mwaka 2016 ikilinganishwa na asilimia 1.0 ya robo ya tatu
mwaka 2015. Ukokotoaji wa takwimu za Pato la Taifa kwa Nchi ya Burundi haujakamilika.



4. Ukuaji wa Uchumi kwa Shughuli za Kiuchumi

4.1 Kilimo

Shughuli za Kilimo zinajumuisha uvunaji wa mazao ya mimea na wanyama, yanayotokana na
uzalishaji wa mazao ya mimea, uzalishaji na ufugaji wa wanyama, uvunaji wa mazao ya miti
kutoka katika mashamba ya miti pamoja na uvunaji wa wanyama pori na mazao ya miti ya
porini.

Katika kipindi husika, Shughuli za Kilimo ziliongezeka kwa kasi ya asilimia 0.3 ikilinganishwa
na asilimia 5.1 ya kipindi kama hicho mwaka 2015. Kasi ndogo ya ukuaji ilisababishwa na
kuchelewa kwa mvua za vuli katika maeneo ya uzalishaji yanayopata mvua za vuli.

41.1 Kilimo cha Mazao

Mazao makuu ni pamoja na mahindi, mpunga, mtama/uwele, mazao mengine ya nafaka,
mihogo, viazi mviringo, viazi vitamu, mazao mengine ya mizizi, maharage, mazao ya mafuta,
mboga za majani, ndizi, mazao ya matunda, korosho, kahawa, pamba, chai, tumbaku na mazao
mengine ya chakula na bishara.

Ukuaji katika shughuli ya uzalishaji mazao uliongezeka kwa kasi ya asilimia hasi 2.9 katika robo
ya tatu ya mwaka 2016 ikilinganishwa na asilimia 8.1 ya kipindi kama hicho mwaka 2015.
Kupungua kwa ukuaji kulitokana na upungufu mkubwa wa mvua za vuli kwenye maeneo ya
uzalishaji yanayotegemea mvua hizi.

Mchoro Na. 2: Uzalishaji wa Baadhi ya Mazao katika Robo ya Tatu ya Mwaka 2015 na 2016
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Baadhi ya mazo makuu yaliyochangia katika ukuaji ni Mahindi asilimia 35.3 kutoka tani elfu
1,456 katika robo ya tatu ya mwaka 2015 hadi tani elfu 1,970 katika kipindi kama hicho mwaka
2016. Mpunga uliovunwa uliongezeka kwa asilimia 34.5 kutoka tani elfu 537 katika robo ya tatu
ya mwaka 2015 hadi tani elfu 722 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Maharage yaliyovunwa
yaliongezeka kwa asilimia 64.2 kutoka tani elfu 106 robo ya tatu ya mwaka 2015 hadi tani elfu
174 kipindi kama hicho mwaka 2016. Viazi mviringo viliongezeka kwa asilimia 37.5 kutoka tani
elfu 72 katika robo ya tatu ya mwaka 2015 hadi tani elfu 99 kipindi kama hicho mwaka 2016. Viazi
mviringo viliongezeka kwa asilimia 17.9 kutoka tani elfu 39 robo ya tatu ya mwaka 2015 hadi tani
elfu 46 katika kipindi kama hicho mwaka 2016.



41.2 Mifugo
Uzalishaji wa mifugo na mazao yake unatokana na ufugaji wa mifugo ya kiasili na iliyoboreshwa.
Mifugo hiyo ni pamoja na ng’ombe; mbuzi; kondoo; nguruwe; punda na farasi; sungura na kuku.

Ukuaji wa shughuli za mifugo ziliongezeka kwa kasi ya asilimia 2.8 katika robo ya tatu ya mwaka
2016 ikilinganishwa na asilimia 2.3 ya kipindi kama hicho mwaka 2015. Ukuaji huu ulichangiwa
na kuongezeka kwa wanyama waliovunwa pamoja na mazao yake ikiwa ni pamoja na maziwa na
ngozi katika kipindi husika.

4.1.3 Misitu
Shughuli hii inahusika na uzalishaji wa mazo ya misitu, ikiwa ni pamoja na magogo, mkaa, kuni,
na mazao mengine ya misitu yasiyotokana na miti kama asali na nta.

Ukuaji wa shughuli za misitu uliongezeka kwa kasi ya asilimia 5.4 katika robo ya tatu ya mwaka
2016 ikilinganishwa na asilimia 0.5 ya kipindi kama hicho mwaka 2015. Ukuaji huu ulitokana na
uvunaji endelevu wa mazao ya misitu.

414 Uvuvi
Shughuli ya uvuvi inahusika na uvunaji wa rasilimali za baharini na maji baridi, wenye lengo la
kuvua samaki na mazao mengine ya bahari.

Ukuaji wa shughuli za uvuvi ziliongezeka kwa kasi ya asilimia 5.4 katika robo ya tatu ya mwaka
2016 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 0.5 kipindi kama hicho mwaka 2015. Ukuaji huu
ulitokana na kuongezeka kwa mazao ya baharini na maji baridi.

5.1 Uchimbaji Madini na Mawe

Uchimbaji madini na mawe unahusisha ukusanyaji wa madini yabisi yanayopatikana kwenye uso
wa dunia (kama vile makaa ya mawe na chuma), vimiminika (petroli) au gesi (gesi asilia).
Ukusanyaji huu unaweza kuwa chini ya ardhi, juu ya ardhi na pia kutoka kwenye visima.
Shughuli hii inajumuisha pia kazi za ziada za kuongeza thamani ya madini kama vile kusafisha,
kukata na kupanga katika madaraja tayari kwa kupelekwa kwenye masoko.

Ukuaji wa shughuli hii uliongezeka kwa kasi ya asilimia 19.9 katika robo ya tatu ya mwaka 2016
ikilinganishwa na kasi ya asilimia 8.0 katika kipindi kama hicho mwaka 2015. Ukuaji wa shughuli
hii ulitokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa madini ya Tanzanite, chumvi, gesi asilia, dhahabu,
shaba, fedha na makaa ya mawe. Uzalishaji wa gesi asilia, shaba na chumvi ulikuwa mkubwa
katika kipindi hiki.



Jedwali Na. 1: Uzalishaji wa Baadhi ya Madini Kipindi cha Julai - Septemba, 2015 na 2016

Mineral Unit 2015 2016
Tanzanite Kg. 1,386.18 2,986.62
Chumvi Tani 22,375.4 42,449.24
Gesi asilia mmSFt3 8,353 11,060
Dhahabu Kg. 10,315.26 11,592.51
Shaba Tani 2,887,926.65 3,470,875.80
Fedha Kg. 3,663.6 4,334.34
Makaa ya mawe Tani 61,629.0 68,302.4

Chanzo: TPDC na Wizara ya Nishati na Madini, 2016

5.2 Uzalishaji Bidhaa Viwandani

Shughuli hizi zinajumuisha kuchakata malighafi kuwa bidhaa kwa ajili ya matumizi ya kati na ya
mwisho. Bidhaa zinazotumika katika shughuli za uzalishaji viwandani ni pamoja na mazao ya
kilimo, misitu, uvuvi, na bidhaa zinazotokana na uchimbaji madini na mawe.

Shughuli za Uzalishaji Bidhaa Viwandani ziliongezeka kwa kasi ya asilimia 4.5 katika kipindi
cha robo ya tatu ya mwaka 2016 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 2.1 mwaka 2015. Kasi ya ukuaji
ilitokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa vinywaji, uchapaji, bidhaa za madawa na kemikali,
plastiki, bidhaa za chuma, umeme, mashine na utengenezaji wa samani.

5.3 Uzalishaji Umeme

Katika kipindi cha Julai - Septemba 2016, Jumla ya umeme uliozalishwa uliongezeka kutoka Kwh
milioni 1,550 mwaka 2015 hadi Kwh milioni 1,706 kipindi kama hicho mwaka 2016 sawa na
ongezeko la asilimia 10.1. Wakati uzalishaji wa umeme katika mitambo ya TANESCO
ukiongezeka kwa asilimia 42.3, uzalishaji wa umeme kutoka kwa wazalishaji binafsi ulipungua
kwa asilimia 34.8 kama inavyooneshwa kwenye mchoro Namba 3.

Mchoro Na. 3: Uzalishaji wa Umeme (Mill. Kwh) Kipindi cha Julai - Septemba, 2012 - 2016
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Shirika la Uzalishaji wa Umeme (TANESCO) lilizalisha asilimia 75.2 ya umeme wote
uliozalishwa. Kiasi kilichobaki cha asilimia 24.8 kilizalishwa na wazalishaji binafsi. Umeme
uliozalishwa kwa kutumia gesi asilia ulichangia zaidi ya asilimia 50 ya umeme wote uliozalishwa



katika kipindi hicho. Umeme uliozalishwa kwenye mitambo ya maji na mafuta ulikuwa asilimia
31 na asilimia 14.7 ya umeme wote mtawalia..

Mchoro Na. 4: Umeme Uliozalishwa kwa Aina ya Vyanzo Kipindi cha Julai - Septemba, 2016

Maji, 31.0

Gesi, 54.3
Mafuta, 14.7

Shughuli hii ya kiuchumi iliongezeka kwa asilimia 11.8 katika robo tatu ya mwaka 2016
ikilinganishwa na asilimia hasi 1.1 katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 2015. Ukuaji wa
shughuli hii ulichangiwa na umeme uliozalishwa hususani kutokana na chanzo cha gesi.

5.4 Usambazaji Maji

Shughuli ya kiuchumi ya usambazaji maji inahusika na kukusanya, kusafisha na kusambaza maji
kwa ajili ya matumizi ya nyumbani. Shughuli hii inatekelezwa na Mamlaka za Maji Safi na Maji
Taka za Miji na Manispaa hapa nchini. Maji yanayosambazwa yanatumika pia katika kazi za
uzalishaji wa mazao na mifugo.

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai - Septemba 2016, kiasi cha maji kilichozalishwa
kiliongezeka hadi Mita za ujazo milioni 67.4 kutoka Mita za ujazo milioni 57.4 zilizozalishwa
katika kipindi kama hicho mwaka 2015.

Ukuaji wa shughuli hii uliongezeka kwa kasi ya asilimia 14.5 katika robo ya tatu ya mwaka 2016
ikilinganishwa na asilimia hasi 3.9 ya ukuaji katika kipindi kama hicho mwaka 2015. Ukuaji huu
uliongezeka kutokana na kuboreshwa kwa miundombinu ya kuzalisha na kusambaza maji mijini.

Mchoro Na. 5: Kiasi cha Maji Kilichozalishwa Kipindi cha Julai - Septemba, 2012 - 2016
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5.5 Ujenzi
Shughuli ya ujenzi inajumuisha ujenzi kwa ujumla na shughuli maalumu za ujenzi wa majengo
na kazi za kihandisi.

Shughuli hii iliongezeka kwa kasi ya asilimia 6.9 katika robo ya tatu ya mwaka 2016
ikilinganishwa na asilimia 17.6 katika robo ya tatu ya mwaka 2015. Ukuaji huu ulitokana na
kuendelea kwa miradi ya uwekezaji katika kipindi hicho. Baadhi ya miradi iliyochangia kukua ni
pamoja na mradi wa ujenzi wa daraja katika makutano ya barabara ya TAZARA, barabara ya
Mafinga - Igawa, barabara ya Mwigumbi - Maswa na upanuzi wa viwanja vya Ndege vya
Mwanza na Dodoma. Viashiria vya ukuaji wa shughuli za ujenzi ni pamoja na kuongezeka kwa
uzalishaji wa saruji katika robo ya tatu ya mwaka 2016 uliongezeka na kufikia tani 1,052,184
kutoka tani 872,397 zilizozalishwa katika kipindi kama hicho mwaka 2015.

5.6 Biashara na Matengenezo

Shughuli hii inahusisha Uuzaji wa bidhaa za jumla na rejareja kwa aina yeyote ya bidhaa, na
utoaji wa huduma zinazohusiana na shughuli za kibiashara kwa ujumla. Pia inajumuisha
matengenezo madogo madogo ya magari na matengenezo ya bidhaa za binafsi na kaya.

Shughuli ya kiuchumi ya uuzaji bidhaa za jumla na rejareja pamoja na matengenezo iliongezeka
kwa asilimia 5.9 katika robo ya tatu ya mwaka 2016 ikilinganishwa na asilimia 5.6 kwa kipindi
kama hicho mwaka 2015. Ukuaji huu ulitokana na ongezeko la biashara ya uuzaji wa jumla na
rejareja zilizozalishwa ndani ya Nchi.

5.7 Uchukuzi na Uhifadhi

Shughuli hii inahusika na usafirishaji wa abiria na mizigo kwa njia ya reli, mabomba, barabara,
maji na anga; pamoja na huduma za uhifadhi mizigo. Aidha, shughuli hii pia inajumuisha
ukodishaji wa vifaa vya uchukuzi na madereva pamoja na usafirishaji wa barua na vifurushi.

Shughuli za uchukuzi na uhifadhi kwa robo mwaka ya tatu ya 2016 zilikua kwa kasi ya asilimia
12.2 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 6.7 kwa robo ya tatu ya mwaka 2015. Kasi ya ukuaji wa
shughuli hii ilichangiwa na ongezeko la idadi ya abiria na kiasi cha mizigo iliyosafirishwa kwa
barabara na reli na pia usafirishaji wa gesi asilia kupitia mabomba. Idadi ya magari ya abiria na
mizigo yaliyopewa leseni iliongezeka mwaka 2015 na 2016 kutoka 11,330 mpaka 12,430 na kutoka
14,984 mpaka 22,481 mtawalia.

Jedwali Na. 2: Usafirishaji wa Gesi Asilia na Abiria Kipindi cha Julai - Septemba, 2015 - 2016

Maelezo Kipimo 2015 2016
Mabomba mmSFt3 8,353 11,060
Abiria - Reli Elfu 230 1233
Mizigo - Reli Tani Elfu 75 98

Cahnzo: TPDC na TRL

5.8 Huduma za Malazi na Chakula
Shughuli hii inahusika na utoaji wa huduma za malazi za muda mfupi kwa wageni na wasafiri
wengine na utoaji wa huduma za chakula na vinywaji.

Robo mwaka ya tatu ya 2016, shughuli ya huduma ya malazi na chakula ilikua kwa kasi ya
asilimia 5.5 ikilinganishwa na asilimia 6.2 robo mwaka ya tatu ya 2015. Kasi ya ukuaji wa



shughuli hii ulitokana na kuongezeka kwa idadi ya watalii wa nje kutoka 335,610 robo ya tatu ya
mwaka 2015 hadi 369,355 robo ya tatu ya mwaka 2016.

59  Habari na Mawasiliano
Shughuli hii inahusika na uchapishaji vitabu na muziki, upigaji picha za video, uandaaji wa
programu za video na runinga, kurekodi sauti, kuandaa na kurusha vipindi vya redio na runinga.

Shughuli za habari na mawasiliano kwa mwaka 2016 zilikua kwa kasi ya asilimia 14.3
ikilinganishwa na asilimia 13.4 mwaka 2015. Ukuaji huu ulitokana na kuongezeka kwa muda wa
maongezi kwa simu za mikononi na mezani na kupanuka kwa huduma za intaneti na utangazaji
nchini kupitia vipindi vya redio na runinga..

510 Fedha na Bima
Shughuli hii inahusika na utoaji wa huduma za fedha na aina zote za bima, huduma za mifuko ya
pensheni ya hiari na huduma nyingine za kifedha.

Shughuli za Fedha na Bima kwa mwaka 2016 zilikua kwa kasi ya asilimia 8.8 ikilinganishwa na
asilimia 12.9 mwaka 2015. Ukuaji wa shughuli hii ulitokana na kuongezeka kwa kiwango cha
amana kutoka wastani wa trilioni 17.5 mwaka 2015 hadi wastani wa trilioni 17.9 mwaka 2016;
kuongezeka kwa kiwango cha mikopo kutoka wastani wa trilioni 14.4 mwaka 2015 hadi wastani
wa trilioni 16.1 mwaka 2016; na ongezeko la huduma zinazotolewa na makampuni ya bima.

Mchoro Na. 6: Kiwango cha Amana na Mikopo Julai - Septemba, 2015 na 2016
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511 Upangishaji Nyumba

Shughuli hii inahusisha uuzaji, ununuaji, ukodishaji na utoaji wa huduma nyingine za majengo
kama vile kutathmini majengo. Shughuli hizi zinaweza kuendeshwa na mwenye jengo au kwa
kukodisha na pia zinaweza kuendeshwa kwa kutoza ada au mikataba. Pia shughuli hizi
zinajumuisha ujenzi wa miundo pamoja na umiliki au ukodishaji wa miundo hiyo.

Shughuli za upangishaji nyumba zilikua kwa kasi ya asilimia 2.3 robo mwaka ya tatu ya mwaka
2016 ikilinganishwa na kasi ya ukuaji wa asilimia 2.2 robo mwaka ya tatu ya mwaka 2015. Ukuaji
huu ulitokana na kuongezeka kwa mahitaji ya nyumba kwa ajili ya makazi hususani katika
maeneo ya mijini.



512 Huduma za Kitaalamu; Kisayansi, Ufundi na Huduma Nyingine

Huduma hizi zinajumuisha shughuli maalumu za kitaalamu, kisayansi na kiufundi. Shughuli hizi
ni pamoja na huduma za kisheria, kihasibu, usanifu majengo na uhandisi; uchunguzi wa
kiufundi, utafiti na maendeleo; matangazo na tafiti za kibiashara; huduma nyingine za mifugo;.
kukodi na kukodisha mali kupitia madalali, ajira, mawakala wa usafirishaji, usafirishaji watalii na
huduma za ulinzi na upelelezi; huduma za majengo na utunzaji mazingira; uendeshaji ofisi na
shughuli nyingine zinazosaidia uendeshaji.

Shughuli hii ilikua kwa kasi ya asilimia 4.4 robo mwaka ya tatu ya mwaka 2016 ikilinganishwa na
kasi ya ukuaji wa asilimia 4.1 robo mwaka ya tatu ya mwaka 2015. Ukuaji huu ulitokana na
kuongezeka kwa mabhitaji ya huduma za kitaalamu; kisayansi, ufundi na huduma nyingine za
kiutawala.

513 Utawala na Huduma Nyinginezo

Shughuli hii inajumuisha huduma mbalimbali zinazosaidia uendeshaji wa biashara kwa ujumla.
Shughuli hizi ni pamoja na kukodi na kukodisha mali kupitia madalali, ajira, mawakala wa
usafirishaji, usafirishaji wa watalii na huduma za ulinzi na upelelezi; huduma za majengo na
utunzaji mazingira; uendeshaji ofisi na shughuli nyingine zinazosaidia uendeshaji.

Shughuli hii ilikua kwa asilimia 8.3 katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 2016 ikilinganishwa
na ukuaji hasi wa asilimia 4.4 ya kipindi kama hicho mwaka 2015. Kasi ya ukuaji unaotokana na
kuongezeka kwa shughuli za mawakala wa usafirishaji na wasafirishaji wa watalii Nchini kwa
Kipindi husika na upangishaji majengo.

514 Utawala na Ulinzi

Shughuli hizi zinajumuisha kazi za kutunga na kutafsiri sheria, kazi za Bunge, ukusanyaji kodi
ulinzi wa Taifa, usalama wa raia na mali zao, uhamiaji, usimamizi wa misaada kutoka nje ya Nchi
na uendeshaji wa program mbalimbali za Serikali. Shughuli za mifuko ya pensheni pia sehemu ya
Utawala na Ulinzi.

Shughuli hii iliongezeka kwa kasi ya asilimia 3.5 katika robo ya tatu ya mwaka 2016
ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 4.9 kipindi kama hicho mwaka 2015. Ukuaji huu ulitokana

na matumizi ya Serikali katika sekta nzima ya umma.

515 Elimu
Shughuli hii inahusika na utoaji wa elimu katika ngazi mbalimbali katika taasisi binafsi na za
umma. Katika kipindi cha Julai hadi Septemba, 2016 ukuaji uliongezeka kwa kasi ya asilimia 6.8
mwaka 2016 ikilinganishwa na asilimia 5.3 kipindi kama hicho mwaka 2015. Ukuaji huu
ulitokana na kuongezeka kwa wanafunzi waliodahiliwa katika shule za msingi na sekondari kwa
mwaka 2016.



Mchoro Na. 7: Idadi ya Wanafunzi Waliodahiliwa, 2015 - 2016
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516 Afyaya Binadamu na Ustawi wa Jamii
Shughuli hii inajumuisha utoaji wa huduma za afya ya binadamu na ustawi wa jamii kwa watoa
huduma binafsi na umma.

Ukuaji wa shughuli hii uliongezeka kwa asilimia 5.4 katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka
2016 kutoka asilimia 4.3 ya kipindi kama hicho mwaka 2015. Ukuaji huu ulitokana na
kuongezeka kwa huduma bora kutoka kwa watoa huduma wa binafsi na umma katika kipindi
husika.

517 Huduma Nyingine za Jamii

Shughuli hii inajumuisha shughuli za vyama vya siasa, jumuiya mbalimbali za kijamii,
matengenezo ya vifaa vya nyumbani ambavyo havijaainishwa katika shughuli zingine kiuchumi
zilizotajwa. Pia imejumuishwa shughuli za Sanaa na Burudani na shughuli za Kaya kama
Mwajiri.

Huduma nyinginezo zilikua kwa asilimia 6.9 katika kipindi cha robo mwaka ya tatu 2016
ikilinganishwa na asilimia 7.1 ya kipindi kama hicho mwaka 2015. Ukuaji huu ulitokana na
kuongezeka kwa idadi ya wakazi mijini na huduma za binafsi.

6. Hitimisho
Katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 2016, kasi ya ukuaji wa uchumi iliongezeka kwa

asilimia 6.2 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 7.3 ya kipindi kama hicho mwaka 2015. Shughuli za
kiuchumi ambazo ziliongezeka kwa kasi kubwa ni pamoja na Uchimbaji Madini na Mawe (
asilimia 19.9); Usambazaji Maji (asilimia 14.5); na Habari na Mawasiliano (asilimia 14.3). Aidha,
shughuli za Kilimo na Upangishaji Majengo ziliongezeka kwa kasi ndogo ya asilimia 0.3 na
asilimia 2.3 mtawalia.

Katika kipindi cha kuanzia Januari - Septemba 2016, ukuaji wa Pato la Taifa uliongezeka kwa
wastani wa asilimia 6.5 ikilinganishwa na asilimia 6.3 ya kipindi kama hicho mwaka 2015.



KIAMBATISHO 1: Pato la Taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi
Kwa Bei za Mwaka 2007 — Sh. milioni

Mwaka ; Robo | Kilimo 1 Uchimbaji | Viwanda  Uzalishaji | Usambaza ; Ujenzi | Biashara | Huduma | Usafirishaji , Habarina | Fedhana ]
! Mwak ! ! Madini na ! ! Umeme I ji Maji ! ! na ! za Malazi ! na Uhifadhi ! Mawasilian | Bima ]
©a ' 1 Mawe ' ' ' ' 1 Matengen 1 na ' ) | '
i i i i i } i | _ez0 . Chakula | i i 1

2005 | 6,854,441 | 991,891 i 1,554,874 1 214,651 | 254252 | 1,569,877 : 2140837 i 445821 i 1412913 . 499,923 521,423 .

2005 | i L541551 | 522575 |

2007 | | 1,572,854 615,066

2008 ; | i

: ;

2009 ' !

2010 i

2011 ;

2012 !

2013 !

:

2014 i

2015

2005

2006

2007

____407,585_, __ 160,017 |
404,114 T' 171,826
2008
____405912 | __ 180,744 |
413,958 . 166,762
T
2009 ) Y ) J 0 20T
_ 420261 | 224,704
464,086 T' 218,171
2010
2011
05,925
812,886
2012
_ 684,004
687,302
2013
___ 637,938 | __ 409,927 |
599,693 476,027
2014
40,132
2016 1,296,467_ 1
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KIAMBATISHO 1: Pato la Taifa kwa Aina ya Shughuli za K iuchumi
Kwa Bei za Mwaka 2007 — Sh. milioni

Mwaka Robo . Utawala + Hudumaza  Hudumaza . Upangishaji  Elimu 1 Afyaya + Huduma 1+ Ushuru 1+ Jumlaya 1+ Tofautiya . Pato la Taifa
Mwak | naUlinzi | Kitaalamu; | Uwakala 1 Nyumba h | Binadamu 1 Nyingine | wa | Ongezeko la | Kodina 1 katika Bei ya
a : | Kisayansi; : kwenye : | : na Ustawi : za Jamii . Mabenki : Thamani : Ruzuku : Soko
' i Ufundi na  Utawala ' ' 1+ wa Jamii ' ' ' ' '
: ! Huduma ! : : : : : : : :
' g NIEe ' | ' ' ' ' ' '
! ! 1 ! ! ! ! ! ! 1 !
2005 | 2,004,799 . 255,207 i 758,935 | 1,552,218 . __ 697,902 . 372,635 ) _ 397,359 | -240,213 . 22,259,746 . _ 1,343,348 . _ 23,582,244
i i |
2006 | | i
2007 ! ! !
2008 116,091
2009 " 2 1 481737
2010 _4 9 . __625810_
2011
2012
2013
2014 _ 5 0
2015 Lo 699,556
2005
96,243
___________ -
2006
105,263
___________ -
2007
111,971
___________ -
2008
2009
_____ 126,196 _,
156,052
B AR
2010
o Lo..181417
163,477 -146,198 |
-144,747
_ 597,903
e 581,513 | ___ 185896 | ___ 234,700 1 ___ 437409 | _ 296509 ! ____ 149,080_!
172,470 152,666
2013
. !___183334 | 328326 | __ 456023 | 328498 | ___ 175,742_|
137,967 179,019
187,326
oo 00,320
2015
- A -
2016 Lo 217085 476772 | 380,995 _ 187,920 | 10,909,940 | __ 856,800 |
149,873 384,552 ; ; ; 10,562,943 1,001,168
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KIAMBATISHO 2: Pato la Taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi

Bei za Mwaka 2007 — Ukuaji katika Asilimia

©
=
©
=
il
@
w

Madini na
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KIAMBATISHO 2: Pato la Taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi

Bei za Mwaka 2007 — Ukuaji katika Asilimia

Jumlaya
Ongezeko
la Thamani

Kitaalamu;
Kisayansi;
Kifundi na

13



KIAMBATISHO 3: Pato la Taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi
Bei za Miaka inayohusika — Sh. Milioni

Mwa 1 Robo Kilimo 1+ Uchimbaji + Viwanda 1 Uzalishaji + Usamb 1 Ujenzi + Biashara + Hudumaza 1 Usafirisha 1 Habarina Fedha na '
ka 1 Mwak | Madini na i | Umeme | azaji b | na | Malazi na | jina | Mawasilian Bima ]
' a ! Mawe ! ! ! Maji I ! Matengen ! Chakula ! Uhifadhi ‘o ]
1 1 1 1 1 1 1 €Z0 1 1 1 1
2005 5,469,142 | 608,738 | 1,394,164 | 204,034 | 233,555 ! 1,333,651 ! 1,994,580 | 347,654 | 1,219,996 | 470,010 452,109 !
2006 |
2007
2008
2009
2010
2011
2012
2013
2014
2015
2005
—————— .
)
2006 |----2- s .
____3_ 382,786
el
2007
A
L1 2544186 __ 245004 . 538457 . __78707 . 61579 . _ 643434 . 724575 . ___ 127,567 . _ 397,493 . _ 169559 1
|
2008 -2---- e - :
32115044 | 229814 | _ ¢ 614,942 | 75688 | 61,369 , _ 923238 , _ 815380 , ____ 149,047 , _ 52 2, 190050 : ___ 247,839,
4 570,783 1 85742 1 64627 | 652924 i __ 869084 153,626 1 _ 564,297 i 180,354 262,492 ;
i
______ :
A :
2009 |-2----
o
2010 |-2----
Ao
SOl N
3o
L
o
2012 f-%----
Ao
2013 -2----
3o
L
Ao
2014 |-2----
I
[ 1
2015 |-2----
3o
I 4__
| |
Ao
20160 |22~
3.
4
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KIAMBATISHO 3: Pato la Taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi
Bei za Miaka inayohusika — Sh. Milioni

2006

2007 11,601,266

U= 5= C L

2008 1,716,408 _

2009

2010

2011

2012

2013

2014
2015

i 295,977

O R e SR

302,375

2005

1338572
.
2006 |2 oo i.. 343956 ! 6639 | ___ 169,856 349336 _

) 362,394

__________ LSO DE oS

____________________

] 395,343
2007 e 4o STTRS

1 406,632

i 415,959

__________ oo SRS )

POOE I - O}/ ST OISR 1__ 420968 |

434,421

2009

2010

2011

2012

2013

! 727,988

2015 735,316

.
2016 oo BRI |

851,208

1,007,308

1,151,978
1,275,702

143,701

151,981

____________________________________

171,513

206,913

226,893

224,142

244,815

259,680

+ +
564,119 309,331 | 262,326 , -236,917 ; 20,907,079

__________ R L -0~ Rt AR TR L g LS DR Lo N R A R LA 6L

578,535

360,202 | 313,074 -314,430_! 23,061,702

_________ NISHGI= 2, S (CEI S 0 e D, =20 | (U2 R

Mwa Robo  Utawalana  Hudumaza  Hudumaza : Upangish 1 Elimu 1 Afyaya + Huduma 1 Ushuru + Jumlaya 1 Tofauti 1+ Pato la Taifa
ka Mwa | Ulinzi | Kitaalamu; i Uwakala aji } \ Binadam | Nyingine | wa | Ongezeko | yaKodi | katika Beiya
ka ! ! Kisayansi; ! kwenye ! Nyumba ! ! una ! za Jamii ! Mabenki ! la ! na ! Soko
' + Ufundi na 1+ Utawala ' ' 1+ Ustawi ' ' + Thamani + Ruzuku '

h | Huduma i i i | waJamii | ) i i i
i 1 Nyingine ! ! ! ! ! | ! ! !

2005 1,255,091 182,778 540,020 ; 1,248,463 508,969 343,730 333,361 -187,399 17,952,646 1,160,184 19,112,830
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KIAMBATISHO 4: Pato la taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi

silimia

ayohusika — Mchango katika A:
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Mchango katika Asilimia

sika —

KIAMBATISHO 4: Pato la taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi
u

Bei za Miaka inayoh
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