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TAARIFA KWA UMMA 

PATO LA TAIFA ROBO YA PILI YA MWAKA (APRILI – JUNI) 2015 

UTANGULIZI 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu ina jukumu la kukusanya, kuchakata na kusambaza takwimu rasmi 

nchini ikiwa ni pamoja na takwimu za Pato la Taifa kwa robo Mwaka. Takwimu za Pato la Taifa 

hutayarishwa kwa kutumia taarifa za uzalishaji wa bidhaa na huduma zilizo kusanywa kutoka 

katika vyanzo mbalimbali nchini ikiwa ni pamoja na taarifa za urari wa mauzo nje ya nchi. 

 

Kama mnavyofahamu, Hali ya uchumi iliyotangazwa  na Waziri wa Fedha, Mhe. Saada Salumu 

Mkuya (Mb) wakati wa Bunge la Bajeti la mwaka 2015/16 kuwa thamani ya Pato la Taifa 

ilikuwa ni TZS. 79.4 trilioni kwa mwaka 2014 ikilinganishwa na TZS. 70.9 trilioni kwa mwaka 

2013. Maoteo ya thamani ya Pato la Taifa kwa mwaka 2015 ilikuwa TZS. 89.0 trilioni na 

Wastani wa Pato la Mwananchi kwa mwaka 2015 linakadiriwa kuwa TZS. 1,828,022.  

 

Katika kipindi cha Januari hadi Juni 2015 Pato la Taifa kwa bei ya miaka inayohusika ni TZS. 

45.5 trilioni ikilinganishwa na TZS. 39.0 trilioni za kipindi kama hicho mwaka 2014.  

 

Kutokana na matokeo ya thamani ya Pato la Taifa katika kipindi cha Januari hadi Juni mwaka 

2015 ambayo ni 45.5 trilioni ikilinganishwa na maoteo ya Januari hadi Desemba kwa mwaka 

2015 ambayo ilikuwa TZS. 89.0 trilioni, inaonyesha kuwa thamani halisi iliyokwishapatikana 

inazidi nusu ya maoteo. Hivyo tunategemea kuwa kama hakutakuwepo na misukosuko ya 

kiuchumi inayoweza kuathiri uzalishaji wa mazao na huduma nchini, thamani ya Pato la Taifa 

halisi itazidi TZS. 89.0 trilioni kwa mwaka 2015.  
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Lengo kuu la mkutano huu na wanahabari ni kuwaomba muwaelimishe wadau mbalimbali wa 

takwimu za Pato la Taifa kwa robo ya pili ya mwaka 2015 kuwa: 

 zimetayarishwa na zinapatikana hivyo zitumiwe katika kutayarisha sera na program 

mbalimbali za nchi; na 

 ndizo takwimu rasmi za Pato la Taifa kwa robo ya pili ya mwaka 2015 

  

PATO LA TAIFA ROBO YA PILI 2015 

Takwimu za Pato la Taifa kwa robo mwaka ni thamani ya bidhaa na huduma zilizozalishwa 

nchini katika vipindi vya miezi mitatu mitatu ambavyo ni Januari – Machi, Aprili – Juni, Julai – 

Septemba na Oktoba - Desemba.  

 

Thamani ya Pato la Taifa kwa bei za miaka inayohusika katika kipindi cha Aprili hadi Juni 

ilikuwa TZS 23.6 trilioni ikilinganishwa na TZS 20.4 trilioni kipindi kama hicho mwaka 2014. 

 

Aidha, thamani ya Pato la Taifa kwa bei za mwaka 2007 katika kipindi cha robo mwaka ya pili 

ilikuwa TZS. 11.1 trilioni kwa mwaka 2015 ikilinganishwa na TZS 10.3 trilioni katika kipindi 

kama hicho mwaka 2014, hii inamaanisha kuwa Pato la Taifa liliongezeka kwa kasi ya asilimia 

7.9 katika kipindi cha robo ya pili mwaka 2015 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 10.1 katika 

kipindi kama hicho mwaka 2014.  

 
 Kielelezo 1: Kasi ya Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Robo ya Pili, Aprili hadi Juni, 2006 – 2015  
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UKUAJI WA PATO LA TAIFA KWA SHUGHULI ZA KIUCHUMI 

Kutokana na mwongozo wa kimataifa wa utayarishaji wa takwimu za Pato la Taifa, shughuli za 

kiuchumi, zimegawanywa  katika makundi mbalimbali. Ukuaji wa Pato la Taifa kwa robo mwaka ya pili  

2015 umeainishwa kulingana na makundi ya shughuli za kiuchumi kama ifuatavyo: 

  

Ukuaji wa Sekta ya Kilimo na Mifugo 

Shughuli za kiuchumi za kilimo na mifugo zilikua kwa asilimia 4.2 katika kipindi cha robo ya pili ya 

mwaka 2015 ikilinganishwa na kasi ya ukuaji wa asilimia 3.8 katika kipindi kama hicho mwaka 2014.  

Ukuaji wa sekta ya kilimo na mifugo ulitokana na upatikanaji wa mvua za kutosha kwa 

uzalishaji wa mazao ya kilimo pamoja na ufuatiliaji na udhibiti wa mauzo ya mifugo nje ya 

utaratibu. Katika kipindi hicho uzalishaji wa mazao ya mahindi uliongezeka kutoka tani milioni 

1.59 mwaka 2014 hadi tani milioni 1.64 mwaka 2015. Uzalishaji wa mpunga uliongezeka kutoka 

tani milioni 0.79 mwaka 2014 hadi tani milioni 0.86 katika kipindi kama hicho mwaka 2015. 

Uzalishaji wa maharage uliongezeka kutoka tani 262 elfu mwaka 2014 hadi tani 280 elfu mwaka 

2015. 

 

Shughuli za Uchumi za Viwanda na Ujenzi 

Pato la Taifa kutokana na shughuli za Uchimbaji Madini, Mawe na Kokoto ziliongezeka kwa kasi ya 

asilimia 8.3 katika kipindi cha robo ya pili ya mwaka 2015 ikilinganishwa na kasi ya ukuaji wa asilimia 

6.4 katika kipindi kama hicho mwaka 2014. Uzalishaji wa dhahabu ulikuwa kg 10,682 ikilinganishwa 

na kg 9,917 mwaka 2014. Uzalishaji wa Almasi katika kipindi cha robo ya pili 2015 ulikuwa 

karati 52,928 ikilinganishwa na karati 50,277 mwaka 2014. Madini ya Shaba yaliyozalishwa 

katika kipindi cha robo ya pili ya mwaka 2015 yalikuwa kg 3,854,305 ikilinganishwa na kg 

3,686,401 zilizozalishwa katika kipindi kama hicho mwaka 2014. 

 

Shughuli za Uzalishaji bidhaa Viwandani zilikua kwa kasi ya asilimia 6.9 katika kipindi cha 

robo ya pili ya mwaka 2015 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 10.1 kipindi kama hicho mwaka 

2014. Kasi ya ukuaji ilitokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa bidhaa zisizo za vyakula zikiwa 

ni pamoja na, nguo, samani, bidhaa za plastiki na bidhaa za kemikali na madawa. 

 

Shughuli ya Uzalishaji nishati ya umeme ilikua kwa kasi ya asilimia 18.5 katika kipindi cha 

robo ya pili ya mwaka 2015 ikilinganishwa na kasi ya asilimia hasi 0.6 katika kipindi kama 

hicho mwaka 2014. Kuongezeka kwa ukuaji wa nishati ya umeme kulitokana na kuongezeka 

kwa umeme uliozalishwa kutoka kwenye mitambo inayotumia, maji. Umeme uliozalishwa katika 
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kipindi cha robo mwaka ya pili 2015 uliongezeka na kufikia Kwh 1,588.1 kutoka Kwh 1,489.0 

uliozalishwa katika kipindi kama hicho mwaka 2014. 

 

Shughuli za Ujenzi ambazo zinajumuisha ujenzi wa nyumba za makazi na zisizo za makazi; 

barabara na madaraja; na shughuli nyingine za uhandisi katika kipindi cha robo ya pili ya mwaka 

2015 zilikua kwa asilimia 13.2 ikilinganishwa na asilimia 37.5 katika kipindi kama hicho mwaka 

2014.  

 

Ukuaji wa Shughuli za Uchumi za Utoaji Huduma 

Shughuli za Biashara za jumla na reja reja, Ukarabati wa Magari na Pikipiki na Vifaa 

vingine vya Nyumbani zilikua kwa kasi ya asilimia 9.5 katika kipindi cha robo ya pili ya 

mwaka 2015 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 12.3 katika kipindi kama hicho mwaka 2014. 

Shughuli za Uchukuzi na Uhifadhi zilikua kwa kasi ya asilimia 8.8 katika kipindi cha robo ya 

pili ya mwaka 2015 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 9.7 katika kipindi kama hicho mwaka 

2014.  

 

Shughuli ya Malazi na huduma ya Chakula ilikua kwa kasi ya asilimia 2.1 kwa robo ya pili ya 

mwaka 2015 ikilinganishwa na asilimia 3.0 kipindi kama hicho 2014, shughuli za Habari na 

Mawasiliano zilikua kwa asilimia 17.4 katika robo mwaka ya pili  2015  ikilinganishwa na 

asilimia 18.4 kipindi kama hicho mwaka 2014. 

 

Shughuli za Fedha na Bima katika kipindi cha robo ya pili ya mwaka 2015 ziliongezeka kwa 

asilimia 10.4 ikilinganishwa na asilimia 14.2 kipindi kama hicho mwaka 2014. Upangishaji 

nyumba ulikua kwa asilimia 2.2 kwa robo ya pili ya mwaka 2015 ikilinganishwa na asilimia 2.1 

kipindi kama hicho mwaka 2014. 

 

Huduma za kitaalaamu; Kisayansi na Ufundi; Utawala na huduma nyinginezo zilikua kwa 

asilimia asilimia 13.6 robo ya pili ya  mwaka 2015 ikilinganishwa na asilimia 11.0 ya kipindi 

kama hicho mwaka 2014.  

 

Aidha, Shughuli za Utawala wa Umma na Ulinzi zilikua kwa asilimia 8.2 kwa robo ya pili ya 

mwaka 2015 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 6.2 kipindi kama hicho mwaka 2014.  

Huduma za Elimu zilikua kwa asilimia 6.7 kwa robo ya pili ya mwaka 2015 ikilinganishwa na 

asilimia 5.4 kipindi kama hicho mwaka 2014, huduma za Afya ya Binadamu zilikuwa kwa 

asilimia 8.1 kwa robo mwaka ya pili 2015 ikilinganishwa na asilimia 8.3 kipindi kama hicho 
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2014 na shughuli za Sanaa na Burudani zilikua kwa asilimia 6.6 kwa robo ya pili ya  mwaka 

2015 ikilinganishwa na asilimia 7.0 kipindi kama hicho mwaka 2014, Huduma nyingine za 

Binafsi zilikua kwa asilimia 6.9 kwa robo mwaka ya pili 2015 ikilinganishwa na asilimia 6.7 ya 

kipindi kama hicho  mwaka 2014  na shughuli nyingine za Kaya zinazoajiri  zilikua kwa kasi ya 

asilimia 2.6 kwa robo ya pili ya  mwaka 2015 ukilinganisha na ukuaji wa asilimia 2.7 kipindi 

kama hicho mwaka 2014.    

 

Kasi ya ukuaji wa sekta ya Utoaji Huduma imeongezeka kidogo kutokana na kasi ndogo ya 

uzalishaji wa bidhaa kutoka katika viwanda vya ndani na bidhaa zilizoagizwa kutoka nje ya nchi 

kwa ajili ya kuuzwa. 

 

HISTORIA YA UKUAJI WA PATO LA TAIFA 

Hali ya kukua kwa Pato la Taifa kwa baadhi ya miaka ilikuwa kama ifuatavyo: 

(i) Mwaka 1985 thamani ya Pato la Taifa kwa bei za miaka inayohusika ilikuwa TZS. Bilioni 

108.0, idadi ya watu ilikuwa 21,162,000 na wastani wa pato la mwananchi ilikuwa TZS. 

5,107;  

(ii) Mwaka 1995 thamani ya Pato la Taifa kwa bei za miaka inayohusika ilikuwa TZS. Bilioni 

2,796.6, idadi ya watu ilikuwa 27,472,111 na wastani wa pato la mwananchi ilikuwa TZS. 

101,799; 

(iii) Mwaka 2005 thamani ya Pato la Taifa kwa bei za miaka inayohusika ilikuwa TZS. Bilioni 

15,965.3 idadi ya watu ilikuwa 36,197,312 na wastani wa pato la mwananchi ilikuwa TZS. 

441,063; na 

(iv) Mwaka 2015 thamani ya Pato la Taifa kwa bei za miaka inayohusika inakadiriwa kuwa  

TZS. Bilioni 89,055.0 idadi ya watu inakadiriwa kuwa 48,716,617 na wastani wa pato la 

mwananchi linakadiriwa kuwa TZS. 1,828,022. 

 

HITIMISHO 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu imekamilisha kutayarisha takwimu za Pato la Taifa kwa robo ya pili 

mwaka 2015 na kuwa takwimu hizi ni rasmi na zitumike katika kupanga na kurekebisha sera 

mbalimbali za maendeleo nchini. Aidha, takwimu hizi zinapatikana katika Tovuti ya Ofisi ya 

Taifa ya Takwimu, www.nbs.go.tz 

 

Kwa mawasiliano: 

Mkurugenzi Mkuu,  

Ofisi ya Taifa ya Takwimu,  

Dar es Salaam. 

http://www.nbs.go.tz/

