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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

MUHTASARI WA MATOKEO YA
ROBO YA KWANZA (JANUARI - MACHI)

YA PATO LA TAIFA, 2017

Ofisi ya Taifa ya Takwimu
Wizara ya Fedha na Mipango
Julai, 2017




1. Utangulizi
Pato la Taifa ni thamani ya bidhaa na huduma zinazozalishwa katika kipindi husika. Pato la Taifa

kwa robo mwaka hutayarishwa katika kipindi cha miezi mitatu mitatu ambavyo ni Robo ya
Kwanza (Januari - Machi), Robo ya Pili (Aprili - Juni), Robo ya tatu (Julai - Septemba) na Robo ya
Nne (Oktoba - Desemba).

2. Matokeo Muhimu
Mwaka 2017, Robo ya kwanza ya Pato la Taifa kwa bei za miaka husika lilikuwa na thamani ya

Shilingi trilioni 28.2 ikilinganishwa na Shilingi trilioni 25.8 zilizopatikana katika robo ya kwanza
ya mwaka 2016.

Pato la Taifa katika robo ya kwanza ya mwaka 2017 kwa bei za mwaka 2007 lilikuwa Shilingi
trilioni 12.7 ikilinganishwa na Shilingi trilioni 12.0 zilizopatikana katika kipindi kama hicho
mwaka 2016. Pato la Taifa katika Robo ya kwanza ya mwaka 2017 liliongezeka kwa kasi ndogo ya
asilimia 5.7 ikilinganishwa na asilimia 6.8 ya kipindi kama hicho mwaka 2016. Aidha, takwimu za
awali za Pato la Taifa kwa robo ya kwanza ya mwaka 2016 zilionesha ukuaji wa asilimia 5.5.

Hata hivyo, shughuli za kiuchumi zilizokuwa na mchango mkubwa katika ukuaji wa uchumi
kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2017 zilikuwa Uchimbaji Madini na Mawe zilizochangia
asilimia 18.5, Ujenzi asilimia 15.9, Biashara na Matengenezo asilimia 11.8, Kilimo asilimia 10.6 na
Habari na Mawasiliano asilimia 10.5.

Mchoro Na. 1: Ukuaji wa Pato la Taifa Robo ya Kwanza ya Mwaka 2016 na 2017

6.8

Asilimia

Robowya 1 2017 Roboya 1 2016 Robo ya 1 2016
Takwimu za Awali Takwimu za Awali Zilizorekehishwa

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2017

Ukuaji katika robo ya kwanza ya mwaka 2017 kwa baadhi ya shughuli za kiuchumi unaonesha
kwamba, Shughuli ya Uchimbaji Madini na Mawe iliongezeka kwa kasi kubwa zaidi ya asilimia
35.3 ikifuatiwa na Habari na Mawasiliano iliyoongezeka kwa kasi ya asilimia 13.8 na shughuli za
Ujenzi asilimia 8.4. Aidha, shughuli za kiuchumi za utawala na ulinzi ziliongezeka kwa kasi ya
asilimia hasi 4.2 ikifuatiwa na shughuli za Uwakala katika Utawala ambazo zilikua kwa kasi ya
asilimia 1.1. Shughuli nyingine za kiuchumi zilizokua kwa kasi ya kuridhisha ni pamoja na
Fedha na Bima (asilimia 8.1 ), uzalishaji viwandani (asilimia 7.8) na biashara za jumla na rejareja
(asilimia 6.8).



3. Ukuaji wa Uchumi katika Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)

Ukuaji wa uchumi katika robo ya kwanza ya Mwaka 2017 miongoni mwa Nchi za Afrika
Mashariki, unaonesha kuwa, Pato la Taifa la Nchi ya Kenya liliongezeka kwa kasi ya asilimia 4.7
ikilinganishwa na asilimia 5.3 ya kipindi kama hicho mwaka 2016. Ukuaji wa Nchi ya Rwanda
uliongezeka kwa kasi ndogo ya asilimia 1.7 robo ya kwanza ya mwaka 2017 ikilinganishwa na
asilimia 8.9 ya kipindi kama hicho mwaka 2016. Uchumi wa Uganda uliongezeka kwa kasi ya
asilimia 3.9 robo ya kwanza ya mwaka 2017 ikilinganishwa na asilimia 4.1 ya robo ya kwanza ya
mwaka 2016. Ukokotoaji wa takwimu za Pato la Taifa kwa Nchi ya Burundi haujakamilika.

Mchoro Na. 2: Ukuaji Katika Asilimia Robo ya Kwanza (Januari - Machi) kwa Nchi za Jumuiya
ya Afrika Mwaka 2013 - 2017
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Chanzo: Ofisi za Takwimu za Taifa Jumuiya ya Afrika Mashariki, 2017

4. Ukuaji wa Uchumi kwa Shughuli za Kiuchumi

4.1 Kilimo

Shughuli za Kilimo zinajumuisha uvunaji wa mazao ya mimea na wanyama, yanayotokana na
uzalishaji wa mazao ya mimea, uzalishaji na ufugaji wa wanyama, uvunaji wa mazao ya miti
kutoka katika mashamba ya miti pamoja na uvunaji wa wanyama pori ha mazao ya miti ya
porini.

Katika kipindi cha Januari hadi Machi, 2017, Shughuli za Kilimo ziliongezeka kwa kasi ya asilimia
2.6 ikilinganishwa na asilimia 2.7 ya kipindi kama hicho mwaka 2016. Kasi ndogo ya ukuaji
ilisababishwa na kasi ndogo ya ukuaji wa sekta ndogo za misitu na uvuvi katika kipindi husika.

411 Kilimo cha Mazao

Mazao makuu ni pamoja na mahindi, mpunga, mtama/uwele, mazao mengine ya nafaka,
mihogo, viazi mviringo, viazi vitamu, mazao mengine ya mizizi, maharage, mazao ya mafuta,
mboga za majani, ndizi, mazao ya matunda, korosho, kahawa, pamba, chai, tumbaku na mazao
mengine ya chakula na bishara.



Ukuaji katika shughuli ya uzalishaji wa mazao uliongezeka kwa kasi ya asilimia 3.0 katika robo
ya kwanza ya mwaka 2017 ikilinganishwa na asilimia 2.7 ya kipindi kama hicho mwaka 2016.
Kuongezeka kwa ukuaji kulitokana na upatikanaji wa mvua za masika zilizonyesha mwishoni
mwa msimu katika baadhi ya maeneo ya uzalishaji Nchini.

Mchoro Na. 3: Uzalishaji wa Baadhi ya Mazao katika Robo ya Kwanza ya Mwaka 2016 na 2017
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Chanzo: Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi, 2017

Baadhi ya mazao makuu yaliyochangia katika ukuaji ni Mahindi asilimia 9.1 yaliyoongezeka
kutoka tani elfu 1,577 katika robo ya kwanza ya mwaka 2016 hadi tani elfu 1,720 katika kipindi
kama hicho mwaka 2017. Mpunga uliongezeka kwa asilimia 10.5 kutoka tani elfu 532 katika robo
ya kwanza ya mwaka 2016 hadi tani elfu 588 katika kipindi kama hicho mwaka 2017. Maharage
yaliongezeka kwa asilimia 7.9 kutoka tani elfu 508 robo ya kwanza ya mwaka 2016 hadi tani elfu
548 kipindi kama hicho mwaka 2017. Viazi mviringo viliongezeka kwa asilimia 6.9 kutoka tani
elfu 29 katika robo ya kwanza ya mwaka 2016 hadi tani elfu 31 kipindi kama hicho mwaka 2017.
Viazi vitamu viliongezeka kwa asilimia 11.1 kutoka tani elfu 27 robo ya kwanza ya mwaka 2016
hadi tani elfu 30 katika kipindi kama hicho mwaka 2017.

41.2 Mifugo
Uzalishaji wa mifugo na mazao yake unatokana na ufugaji wa mifugo ya kiasili na iliyoboreshwa.
Mifugo hiyo ni pamoja na ng’ombe; mbuzi; kondoo; nguruwe; punda na farasi; sungura na kuku.

Ukuaji wa shughuli za mifugo ziliongezeka kwa kasi ya asilimia 2.7 katika robo ya kwanza ya
mwaka 2017 ikilinganishwa na asilimia 2.6 ya kipindi kama hicho mwaka 2016. Ukuaji huu
ulichangiwa na kuongezeka kwa wanyama waliovunwa pamoja na mazao yake ikiwa ni pamoja
na maziwa na ngozi katika kipindi husika.

4.1.3 Misitu
Shughuli hii inahusika na uzalishaji wa mazo ya misitu, ikiwa ni pamoja na magogo, mkaa, kuni,
na mazao mengine ya misitu yasiyotokana na miti kama asali na nta.



Ukuaji wa shughuli za misitu uliongezeka kwa kasi ya asilimia 1.5 katika robo ya kwanza ya
mwaka 2017 ikilinganishwa na asilimia 4.3 ya kipindi kama hicho mwaka 2016. Kasi ya ukuaji wa
shughuli hii ilipungua kutokana na Serikali kudhibiti uvunaji holela wa misitu.

414 Uvuvi
Shughuli ya uvuvi inahusika na uvunaji wa rasilimali za baharini na maji baridi, wenye lengo la
kuvua samaki na mazao mengine ya bahari.

Ukuaji wa shughuli za uvuvi uliongezeka kwa kasi ya asilimia hasi 1.9 katika robo ya kwanza ya
mwaka 2017 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 1.2 kipindi kama hicho mwaka 2016. Kupungua
kwa ukuaji wa shughuli hii ulitokana na kupungua kwa uvunaji wa mazao ya baharini na maji
baridi.

5.1 Uchimbaji Madini na Mawe

Uchimbaji madini na mawe unahusisha ukusanyaji wa madini yabisi yanayopatikana kwenye uso
wa dunia (kama vile makaa ya mawe na chuma), vimiminika (petroli) au gesi (gesi asilia).
Ukusanyaji huu unaweza kuwa chini ya ardhi, juu ya ardhi na pia kutoka kwenye visima.
Shughuli hii inajumuisha pia kazi za ziada za kuongeza thamani ya madini kama vile kusafisha
kukata na kupanga katika madaraja tayari kwa kupelekwa kwenye masoko.

Ukuaji wa shughuli hii uliongezeka kwa kasi ya asilimia 35.3 katika robo ya kwanza ya mwaka
2017 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 6.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Ukuaji wa
shughuli hii ulitokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa madini ya Tanzanite, chumvi, dhahabu,
shaba na makaa ya mawe. Uzalishaji wa chokaa na makaa ya mawe ulikuwa mkubwa sana

katika kipindi hiki.

Jedwali Na. 1: Uzalishaji wa Baadhi ya Madini Kipindi cha Januari - Machi, 2016 na 2017

Mineral Kipimo 2016 2017
Tanzanite Kg. 2,744 3,309
Chumvi Tani 37,248 50,438
Gesi asilia mmSFt3 11,980 11,388
Dhahabu Kg. 10,596 10,698
Chokaa Tani 262,451 927,973
Fedha Kg. 4,162 3,488
Makaa ya mawe Tani 38,704 128,685

Chanzo: Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania na Wizara ya Nishati na Madini, 2017

5.2 Uzalishaji Bidhaa Viwandani

Shughuli hizi zinajumuisha kuchakata malighafi kuwa bidhaa kwa ajili ya matumizi ya kati na ya
mwisho. Bidhaa zinazotumika katika shughuli za uzalishaji viwandani ni pamoja na mazao ya
kilimo, misitu, uvuvi, na bidhaa zinazotokana na uchimbaji madini na mawe.

Shughuli za Uzalishaji Bidhaa Viwandani ziliongezeka kwa kasi ya asilimia 7.8 katika robo ya
kwanza ya mwaka 2017 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 7.4 katika kipindi kama hicho mwaka



2016. Kasi ya ukuaji ilitokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa bidhaa za simenti, nguo shughuli
za uchapishaji na bidhaa za usafirishaji na mitambo.

5.3 Uzalishaji Umeme

Uzalishaji wa umeme katika robo ya kwanza ya mwaka 2017 uliongezeka kwa kasi ya asilimia 4.4
kama ilivyokuwa katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Ukuaji ulitokana na kuongezeka kwa
umeme uliozalishwa hususan kutokana na gesi asilia.

Umeme uliozalishwa uliongezeka kutoka kWh milioni 1,752 mwaka 2016 hadi kWh milioni 1,785
kipindi kama hicho mwaka 2017 sawa na ongezeko la asilimia 1.9. Wakati huo huo, uzalishaji wa
umeme katika mitambo ya TANESCO uliongezeka kwa asilimia 19.6, Uzalishaji kutoka Songas
uliongezeka kwa asilimia 8.1, wakati uzalishaji wa umeme kutoka IPTL na wazalishaji binafsi
ulipungua kwa asilimia 31.0 na asilimia 91.7 mtawalia.

Mchoro Na. 4: Uzalishaji wa Umeme (Mill. Kwh) Kipindi cha Januari - Machi, 2016 - 2017
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Chanzo: TANESCO, 2017

Shirika la Uzalishaji wa Umeme (TANESCO) lilizalisha asilimia 76.5 ya umeme wote
uliozalishwa. Kiasi kilichobaki cha asilimia 23.5 kilizalishwa na wazalishaji binafsi. Umeme
uliozalishwa kwa kutumia gesi asilia ulichangia zaidi ya asilimia 62.6 ya umeme wote
uliozalishwa katika kipindi hicho.

Mchoro Na. 5: Umeme Uliozalishwa kwa Aina ya Vyanzo Kipindi cha Januari - Machi, 2017
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5.4 Usambazaji Maji

Shughuli ya kiuchumi ya usambazaji maji inahusika na kukusanya, kusafisha na kusambaza maji
kwa ajili ya matumizi ya nyumbani. Shughuli hii inatekelezwa na Mamlaka za maji Safi na maji
Taka za Miji na Manispaa hapa Nchini. Maji yanayosambazwa yanatumika pia katika kazi za
uzalishaji wa mazao na mifugo.

Katika kipindi husika cha mwaka 2017, kiasi cha maji kilichozalishwa kiliongezeka hadi mita za
ujazo milioni 55 kutoka Mita za ujazo milioni 54 zilizozalishwa katika kipindi kama hicho mwaka
2016.

Ukuaji wa shughuli hii uliongezeka kwa kasi ya asilimia 2.0 katika robo ya kwanza ya mwaka
2017 ikilinganishwa na asilimia hasi 2.5 ya ukuaji katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Ukuaji
huu uliongezeka kutokana na kuboreshwa kwa miundombinu ya kuzalisha na kusambaza maji

mijini.

Mchoro Na. 6: Kiasi cha Maji Kilichozalishwa Kipindi cha Januari - Machi, 2013 - 2017
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5.5 Ujenzi
Shughuli ya ujenzi inajumuisha ujenzi kwa ujumla na shughuli maalumu za ujenzi wa majengo
na kazi za kihandisi.

Shughuli hii iliongezeka kwa kasi ndogo ya asilimia 8.4 katika robo ya kwanza ya mwaka 2017
ikilinganishwa na asilimia 8.9 katika robo ya kwanza ya mwaka 2016. Ukuaji huu ulitokana na
kuendelea kwa miradi ya uwekezaji katika kipindi hicho. Baadhi ya miradi iliyochangia kukua ni
pamoja na miradi ya ujenzi wa barabara katika makutano ya barabara ya TAZARA, barabara ya
Dodoma - Babati, barabara ya Msimba - Ruaha - Mbuyuni na upanuzi wa kiwanja cha Ndege
cha Mwanza. Viashiria vingine vya ukuaji wa shughuli za ujenzi ni pamoja na kuongezeka kwa
uzalishaji wa saruji katika robo ya kwanza ya mwaka 2017 uliongezeka hadi kufikia tani
1,142,188 kutoka tani 690,640 zilizozalishwa katika kipindi kama hicho mwaka 2016.



5.6 Biashara na Matengenezo

Shughuli hii inahusisha Uuzaji wa bidhaa za jumla na rejareja kwa aina yeyote ya bidhaa, na
utoaji wa huduma zinazohusiana na shughuli za kibiashara kwa ujumla. Pia inajumuisha
matengenezo madogo madogo ya magari na matengenezo ya bidhaa za binafsi na kaya.

Shughuli ya kiuchumi ya uuzaji bidhaa za jumla na rejareja pamoja na matengenezo iliongezeka
kwa asilimia 6.8 katika robo ya kwanza ya mwaka 2017 ikilinganishwa na asilimia 5.8 kipindi
kama hicho mwaka 2016. Ukuaji huu ulitokana na ongezeko la biashara ya uuzaji wa jumla na
rejareja zilizozalishwa ndani ya Nchi.

5.7 Uchukuzi na Uhifadhi

Shughuli hii inahusika na usafirishaji wa abiria na mizigo kwa njia ya reli, mabomba, barabara,
maji na anga; pamoja na huduma za uhifadhi mizigo. Aidha, shughuli hii pia inajumuisha
ukodishaji wa vifaa vya uchukuzi na madereva pamoja na usafirishaji wa barua na vifurushi.

Shughuli za uchukuzi na uhifadhi kwa robo ya kwanza ya mwaka 2017 zilikua kwa kasi ndogo
ya asilimia 4.1 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 7.9 katika robo ya kwanza ya mwaka 2016. Kasi
ya ukuaji wa shughuli hii ilichangiwa na ongezeko la idadi ya abiria na mizigo iliyosafirishwa
kwa njia ya reli na pia usafirishaji wa abiria kwa njia ya maji. Idadi ya magari ya abiria
yaliyopewa leseni mwaka 2017 iliongezeka hadi kufikia 11,286 kutoka 10,648 mwaka 2016.

Jedwali Na. 2: Usafirishaji wa Gesi Asilia na Abiria Kipindi cha Januari - Machi, 2016 - 2017

Maelezo Kipimo 2016 2017
Usafirishaji kwa Mabomba mmSFt3 11,980 11,388
Abiria - Reli Elfu 539 1,534
Usafirishaji abiria - Maji Elfu 463 495
Mizigo - Reli Tani Elfu 56 105

Chanzo: Shirika la Maendeleo ya Petroli, Shirika la Reli na SUMATRA, 2017

58  Huduma za Malazi na Chakula
Shughuli hii inahusika na utoaji wa huduma za malazi za muda mfupi kwa wageni na wasafiri
wengine na utoaji wa huduma za chakula na vinywaji.

Shughuli ya huduma ya malazi na chakula katika robo ya kwanza ya mwaka 2017 ilikua kwa kasi
ya asilimia 3.0 ikilinganishwa na asilimia hasi 1.3 robo ya kwanza ya mwaka 2016. Kasi ya ukuaji
wa shughuli hii ilitokana na kuongezeka kwa idadi ya watalii wa nje kutoka 114,340 robo ya
kwanza ya mwaka 2016 hadi 131,782 robo ya kwanza ya mwaka 2017.

5.9  Habari na Mawasiliano
Shughuli hii inahusika na uchapishaji vitabu na muziki, upigaji picha za video, uandaaji wa
programu za video na runinga, kurekodi sauti, kuandaa na kurusha vipindi vya redio na runinga.

Shughuli za habari na mawasiliano katika kipindi husika cha mwaka 2017 zilikua kwa kasi ya
asilimia 13.8 ikilinganishwa na asilimia 13.3 kipindi kama hicho mwaka 2016. Ukuaji huu



ulitokana na kuongezeka kwa muda wa maongezi kwa simu za mikononi na mezani na
kupanuka kwa huduma za intaneti na utangazaji nchini kupitia vipindi vya redio na runinga.

510 Fedhana Bima
Shughuli hii inahusika na utoaji wa huduma za fedha na aina zote za bima, huduma za mifuko ya
pensheni ya hiari na huduma nyingine za kifedha.

Shughuli za Fedha na Bima katika robo ya kwanza ya mwaka 2017 zilikua kwa kasi ndogo ya
asilimia 8.1 ikilinganishwa na asilimia 13.5 kipindi kama hicho mwaka 2016. Kwa namba kamili
(mchoro Na.7) ukuaji wa shughuli hii ulitokana na kuongezeka kwa kiwango cha amana kutoka
wastani wa trilioni 17.6 mwaka 2016 hadi wastani wa trilioni 18.2 mwaka 2017; kuongezeka kwa
kiwango cha mikopo kutoka wastani wa trilioni 15.6 mwaka 2016 hadi wastani wa trilioni 16.0
mwaka 2017; na ongezeko la huduma zinazotolewa na makampuni ya bima.

Mchoro Na. 7: Kiwango cha Amana na Mikopo Januari - Machi, 2016 na 2017
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, 2017

511 Upangishaji Nyumba

Shughuli hii inahusisha uuzaji, ununuaji, ukodishaji na utoaji wa huduma nyingine za majengo
kama vile kutathmini majengo. Shughuli hizi zinaweza kuendeshwa na mwenye jengo au kwa
kukodisha na pia zinaweza kuendeshwa kwa kutoza ada au mikataba. Pia shughuli hizi
zinajumuisha ujenzi wa miundo pamoja na umiliki au ukodishaji wa miundo hiyo.

Shughuli za upangishaji nyumba zilikua kwa kasi ya asilimia 2.3 robo ya kwanza ya mwaka 2017
sawa na ilivyokuwa katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Ukuaji huu ulitokana na kuongezeka
kwa mahitaji ya nyumba kwa ajili ya makazi hususan katika maeneo ya mijini.

512 Huduma za Kitaalam; Kisayansi, Ufundi na Huduma Nyingine

Huduma hizi zinajumuisha shughuli maalumu za kitaalamu, kisayansi na kiufundi. Shughuli hizi
ni pamoja na huduma za kisheria, kihasibu, usanifu majengo na uhandisi; uchunguzi wa
kiufundi, utafiti na maendeleo; matangazo na tafiti za kibiashara; huduma nyingine za mifugo;.
kukodi na kukodisha mali kupitia madalali, ajira, mawakala wa usafirishaji, usafirishaji watalii na



huduma za ulinzi na upelelezi; huduma za majengo na utunzaji mazingira; uendeshaji ofisi na
shughuli nyingine zinazosaidia uendeshaji.

Shughuli hii ilikua kwa kasi ndogo ya asilimia 1.9 katika robo ya kwanza ya mwaka 2017
ikilinganishwa na kasi ya asilimia 6.0 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Ukuaji huu
ulitokana na kuongezeka kidogo kwa mahitaji ya huduma za kitaalamu; kisayansi, ufundi na
huduma nyingine za kiutawala.

513 Huduma za Uwakala kwenye Utawala

Shughuli hii inajumuisha huduma mbalimbali zinazosaidia uendeshaji wa biashara kwa ujumla.
Shughuli hizi ni pamoja na kukodi na kukodisha mali kupitia madalali, ajira, mawakala wa
usafirishaji, usafirishaji wa watalii na huduma za ulinzi na upelelezi; huduma za majengo na
utunzaji mazingira; uendeshaji ofisi na shughuli nyingine zinazosaidia uendeshaji.

Shughuli hii ilikua kwa asilimia 1.1 katika kipindi cha robo kwanza ya mwaka 2017
ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 2.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Kasi ya ukuaji
ilitokana na kuongezeka kidogo katika kipindi husika kwa shughuli za mawakala wa usafirishaji
na wasafirishaji wa watalii Nchini na upangishaji majengo.

514 Utawala na Ulinzi

Shughuli hizi zinajumuisha kazi za kutunga na kutafsiri sheria, kazi za Bunge, ukusanyaji kodi
ulinzi wa Taifa, usalama wa raia na mali zao, uhamiaji, usimamizi wa misaada kutoka nje ya Nchi
na uendeshaji wa program mbalimbali za Serikali. Shughuli za mifuko ya pensheni pia sehemu ya
Utawala na Ulinzi.

Shughuli hii iliongezeka kwa kasi ya asilimia hasi 4.2 katika robo ya kwanza ya mwaka 2017
ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 23.9 kipindi kama hicho mwaka 2016. Ukuaji huu ulitokana
na kuondolewa katika sekta ya umma kwa wafanyakazi waliobainika kuwa na vyeti vya kugushi.

515 Elimu
Shughuli hii inahusika na utoaji wa elimu katika ngazi mbalimbali katika taasisi binafsi na za
umma. Katika kipindi cha Januari hadi Machi, 2017 ukuaji uliongezeka kwa kasi ya asilimia 5.2
mwaka 2017 ikilinganishwa na asilimia 8.6 kipindi kama hicho mwaka 2016. Ukuaji huu
ulitokana na kuongezeka kwa wanafunzi waliodahiliwa katika shule za msingi na sekondari kwa
mwaka 2017.

516 Afyaya Binadamu na Ustawi wa Jamii
Shughuli hii inajumuisha utoaji wa huduma za afya ya binadamu na ustawi wa jamii kwa watoa
huduma binafsi na umma.

Ukuaji wa shughuli hii uliongezeka hadi kufikia asilimia 5.4 katika kipindi cha robo ya kwanza ya
mwaka 2017 kutoka asilimia 5.3 ya kipindi kama hicho mwaka 2016. Ukuaji huu ulitokana na
kuongezeka kwa huduma bora kutoka kwa watoa huduma wa binafsi na umma katika kipindi
husika.



517 Huduma Nyingine za Jamii

Shughuli hii inajumuisha shughuli za vyama vya siasa, jumuiya mbalimbali za kijamii,
matengenezo ya vifaa vya nyumbani ambavyo havijaainishwa katika shughuli zingine kiuchumi
zilizotajwa. Pia imejumuishwa shughuli za Sanaa na Burudani na shughuli za Kaya kama
Mwajiri.

Huduma nyingine za Kijamii zilikua kwa asilimia 6.4 katika kipindi cha robo ya kwanza mwaka
2017 sawa na ilivyokuwa katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Ukuaji huu ulitokana na
kuongezeka kwa mahitaji ya wakazi mijini na huduma za binafsi.

6.0 Hitimisho
Katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2017, kasi ya ukuaji wa uchumi iliongezeka kwa

asilimia 5.7 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 5.5 kwa takwimu za awali za mwaka 2016 na
asilimia 6.8 ya takwimu zilizorekebishwa za kipindi kama hicho mwaka 2016. Shughuli za
kiuchumi ambazo ziliongezeka kwa kasi kubwa zilikuwa ni pamoja na Uchimbaji Madini na
Mawe (asilimia 35.3); Habari na Mawasiliano (asilimia 13.8) na Ujenzi (asilimia 8.4).
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KIAMBATISHO 1: Pato la Taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi
Kwa Bei za Mwaka 2007 — Sh. milioni
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KIAMBATISHO 1: Pato la Taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi

Kwa Bei za Mwaka 2007 — Sh. milioni
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KIAMBATISHO 2: Pato la Taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi

Bei za Mwaka 2007 — Ukuaji katika Asilimia
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2017
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KIAMBATISHO 2: Pato la Taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi

Bei za Mwaka 2007 — Ukuaji katika Asilimia
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KIAMBATISHO 3: Pato la Taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi
Bei za Miaka inayohusika - Sh. Milioni
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KIAMBATISHO 3: Pato la Taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi
Bei za Miaka inayohusika — Sh. Milioni
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KIAMBATISHO 4: Pato la taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi

Bei za Miaka inayohusika — Mchango katika Asilimia
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KIAMBATISHO 4: Pato la taifa kwa Aina ya Shughuli za Kiuchumi

Bei za Miaka inayohusika — Mchango katika Asilimia
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