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1.0  Utangulizi 
 

Taarifa za takwimu za Pato la Taifa kwa robo mwaka zinatumika katika 

kutathmini mabadiliko ya ukuaji wa uchumi katika vipindi vifupi vya robo 

mwaka. Taarifa hii ni kwa  kipindi cha kuanzia mwezi Aprili hadi Juni, 2014.  

 

Taarifa zilizotumika katika kutayarisha takwimu za Pato la Taifa zimetokana na 

uzalishaji wa bidhaa na huduma Nchini katika kipindi cha robo ya pili ya 

mwaka 2014. Aidha, ukokotoaji wa takwimu za Pato la Taifa umezingatia 

matakwa ya Mfumo wa Umoja wa Mataifa wa ukokotoaji wa takwimu za Pato 

la Taifa (UN System of National Accounts).  

 

1.1 Ukuaji wa Pato la Taifa  
 

Ukuaji wa Pato la Taifa kwa bei ya soko uliongezeka kwa kasi ya asilimia 6.9 

katika kipindi cha robo ya pili ya mwaka 2014 ikilinganishwa na kasi ya 

asilimia 7.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2013, (Kielelezo Namba 1.) 

Jumla ya thamani ya Pato la Taifa katika kipindi husika ilikuwa Shilingi 

5,402,531 milioni mwaka 2014 ikilinganishwa na Shilingi 5,055,349 milioni 

mwaka 2013. 

 

 

Kielelezo Namba 1:   Kasi ya Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Robo ya Pili ya Mwaka, 

(Aprili  – June) 2004 – 2014 
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2.0  Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Shughuli za Kiuchumi 
 

Mchanganuo wa ukuaji wa shughuli za kiuchumi kwenye Pato la Taifa kwa 

robo ya pili ya mwaka 2014 ni kama ifuatavyo:   

 

2.1 Kilimo na Uvuvi 
 

Shughuli za kiuchumi za kilimo zilikua kwa kasi ya asilimia 5.4 katika kipindi 

cha robo mwaka ya pili ya mwaka 2014 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 4.9 

katika kipindi kama hicho mwaka 2013.  

 

Katika kipindi hicho, Shughuli za Kilimo cha Mazao zilikua kwa asilimia 6.5 

mwaka 2014 ikilinganishwa na asilimia 5.3 mwaka 2013; Shughuli za Mifugo 

zilikua kwa asilimia 0.9 mwaka 2014 ikilinganishwa na asilimia 3.8 na 

Shughuli za Misitu na Uwindaji zilikua kwa asilimia 0.8 mwaka 2014 

ikilinganishwa na asilimia 3.2 mwaka 2013. Aidha, katika kipindi hicho 

kulikuwa na mvua za kutosha katika maeneo yanayozalisha mazao kwa wingi, 

pia upatikanaji wa ruzuku ya pemebejeo na maelekezo ya ma-ofisa Ugani kwa 

wakulima. 

 

Shughuli za uvuvi zilikua kwa kasi ya asilimia 2.1 katika robo ya pili ya mwaka 

2014 ikilinganishwa na asilimia 2.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2013. 

Kasi ya ukuaji huu ilitokana na kuongezeka kwa uvunaji wa samaki ili kukidhi 

mahitaji ya samaki katika soko la ndani na soko la kimataifa.  

 

2.2 Viwanda na Ujenzi 
 

Shughuli za uchimbaji madini, mawe na kokoto ziliongezeka na kufikia kasi ya 

asilimia 3.0 katika kipindi cha robo ya pili ya mwaka 2014 ikilinganishwa na 

kasi ya ukuaji wa asilimia hasi 6.2 katika kipindi kama hicho mwaka 2013. 

Kuongezeka kwa kasi hii ya ukuaji ilitokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa 

madini ya almasi na Tanzanite katika robo ya pili ya mwaka 2014. Aidha, 

uzalishaji wa dhahabu ulipungua katika kipindi cha robo ya pili ya mwaka 

2014.  
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Shughuli za uzalishaji bidhaa viwandani zilikua kwa kasi ya asilimia 7.0 katika 

kipindi cha robo ya pili ya mwaka 2014 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 6.6 

mwaka 2013. Kuongezeka kwa kasi ya ukuaji kulitokana na kuongezeka kwa 

uzalishaji na uhifadhi wa bidhaa za nyama, samaki, matunda, mboga za majani 

na mafuta.  Shughuli nyingine zilizochangia katika ukuaji ni pamoja na 

uzalishaji wa bidhaa nyinginezo za vyakula, nguo na simenti.  

 

Shughuli za uzalishaji nishati ya umeme na usambazaji maji zilikua kwa kasi ya 

asilimia 7.7 katika kipindi cha robo ya pili ya mwaka 2014 ikilinganishwa na 

kasi ya asilimia 5.0 katika kipindi kama hicho mwaka 2013. Kuongezeka kwa 

ukuaji wa nishati ya umeme na maji kulitokana na kuongezeka kwa uzalishaji 

wa nishati ya umeme unaotokana  na mafuta na gesi. 

 

 

2.3 Shughuli za Uchumi za Utoaji Huduma 
 

Shughuli za biashara ya jumla na reja reja, ukarabati wa magari na pikipiki na 

vifaa vingine vya nyumbani zilifikia kasi ya ukuaji wa asilimia 7.1 katika 

kipindi cha robo ya pili ya mwaka 2014 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 6.6 

katika kipindi cha robo ya pili ya mwaka 2013. Shughuli za upangishaji 

nyumba, na shughuli zingine za biashara zilifikia kasi ya ukuaji wa asilimia 6.5 

ukilinganisha na asilimia 4.7 katika kipindi kama hicho mwaka 2013. 

 

Shughuli za uchukuzi na mawasiliano zilifikia kasi ya ukuaji wa asilimia 16.8 

katika kipindi husika. Shughuli nyingine ni huduma za Hoteli na migahawa 

zilizofikia kasi ya ukuaji wa asilimia 4.0; Shughuli za uendeshaji Serikali 

zilifikia kasi ya asilimia 4.8, Elimu asilimia 6.3 na huduma za Afya na shughuli 

nyinginezo zilifikia kasi ya ukuaji wa asilimia 4.8 katika kipindi hicho.  

 

3.0 Hitimisho 
 

Pato la Taifa limetayarishwa kutokana na taarifa zilizokusanywa kutoka katika 

shughuli za kiuchumi katika kipindi cha Aprili hadi Juni 2014,  na limekua kwa 

asilimia 6.9 ikilinganishwa na asilimia 7.6 katika kipindi cha Aprili  hadi Juni, 

2013. 
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Kwa mujibu wa shajala ya machapisho ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu, takwimu 

za Pato la taifa kwa robo ya tatu ya mwaka 2014 itasambazwa tarehe 31, 

Desemba 2014. 

 

 


