TAARIFA KWA UMMA
PATO LA TAIFA KWA ROBO YA PILI YA MWAKA, APRILI - JUNI, 2013  Tarehe: 21 Oktoba, 2013

Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Wizara ya Fedha ina jukumu la
kukokotoa Pato la Taifa kwa robo Mwaka ili kuwapatia
takwimu kwa wakati, wadau wa takwimu za Pato la Taifa
katika vipindi vifupi vya robo mwaka ili kuweza kutathmini
mabadiliko ya ukuaji wa uchumi.

Ukuaji halisi wa Pato la Taifa la Tanzania kwa bei za soko
uliongezeka kwa kasi ya asilimia 6.7 katika kipindi cha robo
ya pili ya mwaka 2013 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 6.4
katika Kipindi kama hicho mwaka 2012. Jumla ya thamani ya
Pato la Taifa Kkatika Kipindi husika ilikuwa Shilingi
5,012,935 milioni mwaka 2013 ikilinganishwa na Shilingi
4,699,884 milioni mwaka 2012.

Kasi ya Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Robo Mwaka, Robo
ya Pili, Aprili — Juni, 2003 - 2013

Mwaka )
2013 & d 6.7
2012 & d 6.4
2011 | J 6.8
L e ———————————————————————————————————————— |
2008 § J 39
2008 & 4 6.1
2007 59
2006 K d 89
2005 K d 7.7
2004 ! 6.2
2003 & ¥ 6.3
0.0 2.0 .. 40 6.0 8 0
Asilimia

Ukuaji wa Shughuli za Uchumi za Kilimo na Uvuvi
Shughuli za kiuchumi za kilimo zilifikia kasi ya ukuaji ya
asilimia 5.3 katika kipindi cha robo ya pili ya mwaka 2013
zikilinganishwa na asilimia 5.1 ya robo kama hiyo mwaka
2012. Katika kipindi hicho, kulikuwa na mvua za kutosha
katika mikoa inayozalisha mazao kwa wingi. Aidha,
maelekezo ya ma-ofisa Ugani kwa wakulima kama kuchagua
aina bora ya mbegu yalisaidia kuongeza uzalishaji.

Shughuli za uvuvi zilifikia kasi ya ukuaji wa asilimia 2.4
katika robo ya pili ya mwaka 2013 ikilinganishwa na
asilimia 6.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2012. Kasi ya
ukuaji huu ilipungua kutokana na kupungua kwa mavuno ya
samaki kutoka kwenye maziwa, mito na mabwawa.

Shughuli za Uchumi za Viwanda na Ujenzi

Shughuli za uchimbaji madini, mawe na kokoto ziliongezeka
kwa kasi ya asilimia 4.3 katika kipindi cha robo ya pili ya
mwaka 2013 ikilinganishwa na kuporomoka kwa kasi ya
ukuaji wa asilimia 5.1 katika kipindi kama hicho mwaka
2012. Kuongezeka kwa kasi hii ya ukuaji ilitokana na
kuongezeka kwa uzalishaji wa madini ya almasi na
Tanzanite katika robo ya pili ya mwaka 2013.

Shughuli za uzalishaji bidhaa viwandani zilifikia kasi ya
ukuaji ya asilimia 5.8 katika kipindi cha robo ya pili ya
mwaka 2013 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 8.2 mwaka
2012. Kupungua kwa kasi ya ukuaji ya asilimia 2.4
(percentage point) kulitokana na kupungua kwa uzalishaji wa
sementi, vyakula vilivyosindikwa na nguo.

Uzalishaji wa nishati ya umeme ulifikia kasi ya ukuaji wa
asilimia 4.5 katika kipindi cha robo ya pili ya mwaka 2013
ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia hasi 1.1 katika kipindi
kama hicho mwaka 2012. Kuongezeka kwa ukuaji wa nishati
ya umeme kwa asilimia 5.6 (percentage point) kulitokana na
kuongezeka kwa uzalishaji wa nishati ya umeme unaotokana
na mafuta na gesi.

Ukuaji wa Shughuli za Uchumi za Utoaji Huduma
Shughuli za biashara za jumla na reja reja, ukarabati wa
magari na pikipiki na vifaa vingine vya majumbani zilifikia
kasi ya ukuaji wa asilimia 5.9 katika kipindi cha robo ya pili
ya mwaka 2013 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 7.0 katika
kipindi cha robo ya pili ya mwaka 2012. Kupungua kwa kasi
kwa asilimia 1.1 (percentage point) kulitokana na kupungua
kwa bidhaa zilizotengenezwa hapa nchini na zilizoagizwa
kutoka nje ya nchi zilizouzwa katika kipindi hicho. Shughuli
za upangishaji nyumba, na shughuli zingine za biashara
zilifikia kasi ya ukuaji wa asilimia 6.7.

Shughuli za uchukuzi na mawasiliano zilifikia kasi ya ukuaji
wa asilimia 14.8 Kkatika kipindi husika. Shughuli nyingine ni
huduma za Hoteli na migahawa zilizofikia kasi ya ukuaji wa
asilimia 3.2; Shughuli za uendeshaji Serikali zilifikia kasi ya
asilimia 5.0, Elimu asilimia 5.7 na huduma za Afya na
shughuli nyinginezo zilifikia kasi ya ukuaji wa asilimia 3.8
katika Kipindi hicho.

Kwa mawasiliano zaidi kuhusu Takwimu za Pato la Taifa
kwa robo ya pili ya mwaka 2013, wasiliana na Ofisi ya
Taifa ya Takwimu kwenye anuani zifuatazo:

Mkurugenzi Mkuu,
Ofisi ya Taifa ya Takwimu,
S.L.P. 796, Dar es Salaam.

Simu: +255 22 212 2722/3/4
Nukushi: +255 22 2130852
Barua pepe: dg@nbs.go.tz Tovuti:www.nbs.go.tz
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