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1.0  Utangulizi 
 

Taarifa za takwimu za Pato la Taifa kwa robo mwaka zinatumika katika 

kutathmini mabadiliko ya ukuaji wa uchumi katika vipindi vifupi vya robo 

mwaka. Taarifa hii ni kwa  kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Machi, 

2014.  

 

Taarifa zilizotumika kutayarisha takwimu za Pato la Taifa zimetokana na 

uzalishaji wa bidhaa na huduma Nchini katika kipindi cha robo ya kwanza ya 

mwaka 2014. Aidha, ukokotoaji wa takwimu za Pato la Taifa umezingatia 

matakwa ya Mfumo wa Umoja wa Mataifa wa ukokotoaji wa takwimu za Pato 

la Taifa (UN System of National Accounts).  

 

1.1 Ukuaji wa Pato la Taifa  
 

Ukuaji wa Pato la Taifa kwa bei ya soko uliongezeka kwa kasi ya asilimia 7.4 

katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2014 ikilinganishwa na kasi ya 

asilimia 7.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2013, Kielelezo Namba 1. Jumla 

ya thamani ya Pato la Taifa katika kipindi husika ilikuwa Shilingi 4,862,689 

milioni mwaka 2014 ikilinganishwa na Shilingi 4,526,148 milioni mwaka 2013. 

 

 

Kielelezo Namba 1:   Kasi ya Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Robo Mwaka, Robo ya 

Kwanza, Januari – Machi, 2004 – 2014 
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2.0  Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Shughuli Mbalimbali za Kiuchumi 
 

Mchanganuo wa ukuaji wa shughuli za kiuchumi kwenye Pato la Taifa kwa 

robo mwaka ya kwanza 2014 ni kama ifuatavyo:   

 

2.1 Kilimo na Uvuvi 
 

Shughuli za kiuchumi za kilimo zilifikia kasi ya ukuaji ya asilimia 1.6 katika 

kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2014 ikiwa ni kasi sawa na iliyofikiwa 

katika kipindi kama hicho mwaka 2013.  

 

Katika kipindi hicho, Shughuli za Kilimo cha Mazao zilikua kwa asilimia 1.4 

mwaka 2014 ikilinganishwa na asilimia 0.6 mwaka 2013; Shughuli za Mifugo 

zilikua kwa asilimia 1.8 mwaka 2014 ikilinganishwa na asilimia 3.5 na 

Shughuli za Misitu na Uwindaji zilikua kwa asilimia 1.6 mwaka 2014 

ikilinganishwa na asilimia 2.9 mwaka 2013. Aidha, katika kipindi hicho 

kulikuwa na mvua za kutosha katika maeneo yanayozalisha mazao kwa wingi. 

Aidha, maelekezo ya ma-ofisa Ugani kwa wakulima kama kuchagua aina bora 

ya mbegu yalisaidia kuongeza uzalishaji. 

 

Shughuli za uvuvi zilikua kwa kasi ya asilimia 2.5 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2014 ikilinganishwa na asilimia 1.8 katika kipindi kama hicho mwaka 

2013. Kasi ya ukuaji huu ilitokana na kuongezeka kwa uvunaji wa samaki ili 

kukidhi mahitaji ya samaki katika soko la ndani na soko la kimataifa.  

 

2.2 Viwanda na Ujenzi 
 

Shughuli za uchimbaji madini, mawe na kokoto ziliongezeka na kufikia kasi ya 

asilimia 8.7 katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2014 ikilinganishwa 

na kasi ya ukuaji wa asilimia hasi 1.7 katika kipindi kama hicho mwaka 2013. 

Kuongezeka kwa kasi hii ya ukuaji ilitokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa 

madini ya dhahabu katika robo ya kwanza ya mwaka 2014.  

 

Shughuli za uzalishaji bidhaa viwandani zilifikia kasi ya ukuaji ya asilimia 8.5 

katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2014 ikilinganishwa na kasi ya 

asilimia 8.3 mwaka 2013. Kuongezeka kwa kasi ya ukuaji ya asilimia 0.2 
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kulitokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa bidhaa za vyakula, vinywaji na 

bidhaa za tumbaku.  

 

Shughuli za uzalishaji nishati ya umeme na usambazaji maji zilikua kwa kasi ya 

asilimia 12.6 katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2014 ikilinganishwa 

na kasi ya asilimia 6.2 katika kipindi kama hicho mwaka 2013. Kuongezeka 

kwa ukuaji wa nishati ya umeme na maji kulitokana na kuongezeka kwa 

uzalishaji wa nishati ya umeme unaotokana  na mafuta na gesi. 

 

 

2.3 Shughuli za Uchumi za Utoaji Huduma 
 

Shughuli za biashara za jumla na reja reja, ukarabati wa magari na pikipiki na 

vifaa vingine vya majumbani zilifikia kasi ya ukuaji wa asilimia 8.0 katika 

kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2014 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 

10.0 katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2013. Shughuli za 

upangishaji nyumba, na shughuli zingine za biashara zilifikia kasi ya ukuaji wa 

asilimia 8.1 ukilinganisha na asilimia 9.0 katika kipindi kama hicho mwaka 

2013. 

 

Shughuli za uchukuzi na mawasiliano zilifikia kasi ya ukuaji wa asilimia 16.5 

katika kipindi husika. Shughuli nyingine ni huduma za Hoteli na migahawa 

zilizofikia kasi ya ukuaji wa asilimia 3.0; Shughuli za uendeshaji Serikali 

zilifikia kasi ya asilimia 5.1, Elimu asilimia 5.2 na huduma za Afya na shughuli 

nyinginezo zilifikia kasi ya ukuaji wa asilimia 4.5 katika kipindi hicho.  

 

3.0 Hitimisho 
 

Pato la Taifa limetayarishwa kutokana na taarifa zilizokusanywa kutoka katika 

shughuli za kiuchumi katika kipindi cha Januari hadi Machi 2014,  na limekua 

kwa asilimia 7.4 ikilinganishwa na asilimia 7.1 katika kipindi cha Januari  hadi 

Machi, 2013. 

 

Kwa mujibu wa maoteo kutoka ”Financial Programming Group”, ukuaji wa 

uchumi unatarajiwa kufikia asilima 7.2 katika kipindi cha Januari hadi 

Desemba, 2014.  
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Aidha, Ofisi ya Taifa ya Takwimu itasambaza takwimu za Pato la Taifa kwa 

robo mwaka ya pili (Aprili – Juni, 2014) tarehe 30 Septemba, 2014 kama ilivyo 

kwenye shajala ya machapisho ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu. 

 


