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TAARIFA KWA UMMA 

PATO LA TAIFA ROBO YA KWANZA YA MWAKA (JANUARI – MACHI) 2015 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu ina jukumu la kutayarisha na kusambaza takwimu rasmi nchini ikiwa 

ni pamoja na takwimu za Pato la Taifa kwa robo Mwaka. Takwimu za Pato la Taifa kwa robo 

mwaka hupimwa kwa kuangalia thamani ya bidhaa na huduma zilizozalishwa nchini katika 

vipindi vya miezi mitatu mitatu ambavyo ni Januari – Machi, Aprili – Juni, Julai – Septemba na 

Oktoba - Desemba. Utayarishaji wa takwimu za Pato la Taifa hujumuisha shughuli zote za 

kiuchumi na hivyo hutumika katika kutathmini, kupanga mipango na kutayarisha sera za 

kiuchumi.  

 

Takwimu za robo mwaka ya kwanza zinazowasilishwa (Januari – Machi) kwa bei za miaka 

inayohusika na mwaka wa 2007 zinasambazwa kwa mara ya kwanza ambazo zimetayarishwa 

kwa kuzingatia marekebisho ya Takwimu za Pato la Taifa kwa bei za mwaka 2007.  

 

Matokeo ya takwimu za Pato la Taifa kwa robo mwaka kwa bei za miaka inayohusika 

yameonyesha kuwa thamani ya Pato la Taifa katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2015 

ilikuwa TZS 21.9 trilioni ikilinganishwa na TZS 18.6 trilioni ya robo mwaka ya kwanza mwaka 

2014. 

 

Pato la Taifa kwa bei za mwaka 2007 katika kipindi cha robo mwaka ya kwanza linaonyesha 

kuwa na jumla ya thamani ya TZS 10.6 trilioni kwa mwaka 2015 ikilinganishwa na TZS 9.9 

trilioni katika kipindi kama hicho mwaka 2014, hii inamaanisha kuwa Pato la Taifa liliongezeka 

kwa kasi ya asilimia 6.5 katika kipindi cha robo ya kwanza mwaka 2015 ikilinganishwa na kasi 

ya asilimia 8.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2014.  
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 Kielelezo 1: Kasi ya Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Robo ya kwanza, Januari hadi Machi, 2006 – 2015  

 

UKUAJI WA PATO LA TAIFA KWA SHUGHULI ZA KIUCHUMI 

Ukuaji wa Sekta ya Kilimo na Mifugo 

Shughuli za kiuchumi za kilimo na mifugo zilikua kwa kasi ya asilimia 2.6 katika kipindi cha robo ya 

kwanza ya mwaka 2015 ikilinganishwa na kasi ya ukuaji wa asilimia 3.4 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2014  

 

Katika kipindi husika, kilimo cha Mazao kilikua kwa asilimia 2.7 kwa robo mwaka ya kwanza 

2015 ikilinganishwa na asilimia 4.3 kipindi kama hicho mwaka 2014; Ukuaji wa shughuli za 

Ufugaji uliongezeka kwa asilimia 2.9 robo ya kwanza mwaka 2015 ikilinganishwa na asilimia 

2.2 kipindi kama hicho mwaka 2014; ukuaji wa shughuli za Misitu uliongezeka kwa asilimia 2.1 

kwa robo mwaka  ya kwanza 2015 ikilinganishwa na asilimia 5.0 kipindi kama hicho mwaka 

2014.  

 

Shughuli za Uvuvi ziliongezeka kwa asilimia 0.9 kwa robo ya kwanza ya mwaka 2015 

ikilinganishwa na asilimia 2.3 kipindi kama hicho mwaka 2014.  

 

Ukuaji sekta ya kilimo na mifugo ulitokana na jitihada za serikali kuwasaidia wakulima kwa 

kutoa ruzuku na maelekezo ya ma-ofisa Ugani kwa wakulima kama vile kuchagua mbegu bora 

yalisaidia kuongeza uzalishaji.  

 

Shughuli za Uchumi za Viwanda na Ujenzi 
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Shughuli za Uchimbaji Madini, Mawe na Kokoto ziliongezeka kwa kasi ya asilimia 0.6 katika kipindi 

cha robo ya kwanza ya mwaka 2015 ikilinganishwa na kasi ya ukuaji wa asilimia 19.7 katika kipindi 

kama hicho mwaka 2014. Uzalishaji wa dhahabu katika kipindi cha robo ya kwanza kwa mwaka 2015 

ulikuwa kg 10,458 ikilinganishwa na kg 10,711 zilizozalishwa katika kipindi kama hicho mwaka 

2014. Uzalishaji wa Almasi katika kipindi cha robo ya kwanza 2015 ulikuwa karati 72,086 

ikilinganishwa na karati 94,278 zilizozalishwa katika kipindi kama hicho mwaka 2014. Madini 

ya Tanzanite yaliyozalishwa katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2015 yalikuwa kg 

1,606 ikilinganishwa na kg 4,118 zilizozalishwa katika kipindi kama hicho mwaka 2014. 

 

Shughuli za Uzalishaji bidhaa Viwandani zilikua kwa  kasi ya asilimia 5.7  katika kipindi cha 

robo ya kwanza ya mwaka 2015 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 8.2 kipindi kama hicho 

mwaka  mwaka 2014. Kasi ya ukuaji ilitokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa bidhaa za 

vyakula, vinywaji, tumbaku, nguo, simenti na bidhaa za kemikali na madawa. 

 

Shughuli za Uzalishaji nishati ya umeme na maji zilikua kwa kasi ya asilimia 10.7 katika 

kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2015 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 10.1 katika 

kipindi kama hicho mwaka 2014. Kuongezeka kwa ukuaji wa nishati ya umeme kulitokana na 

kuongezeka kwa umeme uliozalishwa kutoka kwenye mitambo inayotumia, maji, mafuta na gesi 

asilia.  

 

Kwa upande mwigine shughuli za uzalishaji wa nishati ya umeme zilikua kwa asilimia 13.0 kwa 

robo mwaka ya kwanza 2015 ikilinganishwa na asilimia 18.1 kwa robo mwaka ya kwanza ya 

mwaka 2014.  

 

Shughuli za Ujenzi (ambazo zinajumuisha ujenzi wa nyumba za makazi na zisizo za makazi; 

barabara na madaraja; na shughuli nyingine za uhandisi) katika kipindi cha robo ya kwanza ya 

mwaka 2015 zilikua kwa asilimia 8.8 ikilinganishwa na asilimia 21.4 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2014.  

 

Ukuaji wa Shughuli za Uchumi za Utoaji Huduma 

Shughuli za Biashara za jumla na reja reja, Ukarabati wa Magari na Pikipiki na Vifaa 

vingine vya Nyumbani zilikua kwa kasi ya asilimia 6.5 katika kipindi cha robo ya kwanza ya 

mwaka 2015 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 10.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2014. 



4 

 

Shughuli za Uchukuzi na Uhifadhi zilikua kwa kasi ya asilimia 12.9 katika kipindi cha robo ya 

kwanza ya mwaka 2015 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 14.7 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2014.  

 

Shughuli nyingine kama vile huduma za Malazi na Chakula zilikua kwa kasi ya asilimia 1.7 

kwa robo ya kwanza ya mwaka 2015 ikilinganishwa na asilimia 3.4 kipindi kama hicho 2014, 

shughuli za Habari na Mawasiliano zilikua kwa asilimia 10.3 katika robo mwaka ya kwanza  

2015  ikilinganishwa na asilimia 17.1 kipindi kama hicho mwaka 2014. 

 

Shughuli za Fedha na Bima katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2015 ziliongezeka 

kwa asilimia 9.1 ikilinganishwa na asilimia 11.2 kipindi kama hicho mwaka 2014. Upangishaji 

nyumba ulikua kwa asilimia 2.2 kwa robo ya kwanza ya mwaka 2015 ikilinganishwa na asilimia 

2.1 kipindi kama hicho mwaka 2014, Huduma za kitaalaamu; Kisayansi na Ufundi; Utawala 

na huduma nyinginezo zilikua kwa asilimia asilimia 8.6 robo ya kwanza ya  mwaka 2015 

ikilinganishwa na asilimia 8.2 ya kipindi kama hicho mwaka 2014.  

 

Aidha, Shughuli za Uendeshaji Serikali zilikua kwa asilimia 12.0 kwa robo ya kwanza ya 

mwaka 2015 ikilinganishwa na ukuaji hasi wa asilimia 0.2 kipindi kama hicho mwaka 2014.  

Huduma za Elimu zilikua kwa asilimia 6.7 kwa robo ya kwanza ya mwaka 2015 ikilinganishwa 

na asilimia 5.4 kipindi kama hicho mwaka 2014, huduma za Afya zilikuwa kwa asilimia 8.0 kwa 

robo mwaka ya kwanza 2015 ikilinganishwa na asilimia 8.4 kipindi kama hicho 2014 na 

shughuli za Sanaa na Michezo zilikua kwa asilimia 5.6 kwa robo ya kwanza ya  mwaka 2015 

ikilinganishwa na asilimia 7.2 kipindi kama hicho mwaka 2014, Huduma nyinginezo zilikua 

kwa asilimia 6.8 kwa robo mwaka ya kwanza 2015 ikilinganishwa na asilimia 6.6 ya kipindi 

kama hicho  mwaka 2014  na shughuli nyingine za Kaya zinazoajiri  zilikua kwa kasi ya 

asilimia 2.6 kwa robo ya kwanza ya  mwaka 2015 ukilinganisha na ukuaji wa asilimia 2.7 kipindi 

kama hicho mwaka 2014.    

 

Kwa mawasiliano: 

Mkurugenzi Mkuu,  

Ofisi ya Taifa ya Takwimu,  

Dar es Salaam. 


