
 

MATOKEO YA AWALI YA PATO LA TAIFA KWA ROBO MWAKA,  

OKTOBA – DESEMBA 2015 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu ina jukumu la kukusanya, kuchakata na kusambaza 

takwimu rasmi za kiuchumi na kijamii Nchini. Takwimu hizi ni pamoja na takwimu 

za Pato la Taifa kwa robo Mwaka na kwa mwaka mzima.  

 

Pato la Taifa kwa robo mwaka ni thamani ya bidhaa na huduma zilizozalishwa 

nchini katika vipindi vya miezi mitatu mitatu ambavyo ni Januari – Machi, Aprili – 

Juni, Julai – Septemba na Oktoba - Desemba. Takwimu za Pato la Taifa 

hujumuisha shughuli zote za kiuchumi. 

 

Katika kipindi cha cha robo ya nne ya mwaka (Oktoba hadi Desemba) 2015, 

matokeo ya awali ya takwimu za Pato la Taifa kwa robo mwaka kwa bei za miaka 

inayohusika yameonesha kuwa thamani ya Pato la Taifa ilikuwa Shilingi trilioni 

22.9 ikilinganishwa na Shilingi trilioni 19.1 ya kipindi kama hicho mwaka 2014. 

 

Thamani ya Pato la Taifa kwa bei za mwaka 2007 katika kipindi cha robo mwaka ya 

nne ilikuwa Shilingi trilioni 10.9 kwa mwaka 2015 ikilinganishwa na Shilingi 

trilioni 10.3 katika kipindi kama hicho mwaka 2014, hii inamaanisha kuwa Pato la 

Taifa liliongezeka kwa kasi ya asilimia 7.1 katika kipindi cha robo ya nne mwaka 

2015 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 4.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2014 

(Kielelzo Na.1). 

Kielelezo Na. 1: Kasi ya Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Robo ya Nne, Oktoba - 

Desemba, 2006 – 2015  

 

Katika kipindi cha Oktoba – Desemba, 2015 shughuli  za kiuchumi ambazo 

zimekua kwa kasi kubwa zaidi ni pamoja na Habari na Mawasiliano (asilimia 23.0), 



Utawala na Ulinzi (asilimia 19.7), Huduma za Fedha na Bima (asilimia 13.6) na 

Madini na Uchimbaji Mawe (asilimia 10.6).   

 

Aidha, katika kipindi hiki, shughuli za kiuchumi ambazo zimekua kwa kasi ndogo 

ni pamoja na Umeme (asilimia asilimia 0.1), Maji (asilimia 1.4), Malazi na Huduma 

za vyakula (asilimia 1.7) na Kilimo asilima 2.6. 

 

Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, matokeo ya awali ya takwimu za Pato la 

Taifa kwa mwaka 2015 kwa bei za miaka inayohusika yameonyesha kuwa thamani 

ya Pato la Taifa mwaka  ilikuwa Shilingi trilioni 94.6 ikilinganishwa na Shilingi 

trilioni 79.4 mwaka 2014. 

 

Thamani ya Pato la Taifa kwa bei za mwaka 2007 katika kipindi cha Januari hadi 

Desemba 2015 ilikuwa Shilingi trilioni 44.1 kwa mwaka 2015 ikilinganishwa na 

Shilingi trilioni 41.2 mwaka 2014, sawa na ongezeko la asilimia 7.0 mwaka 2015 

ikilinganishwa na ukuaji kama huo wa asilimia 7.0 mwaka 2014. 

 

 

 


