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Mwongozo wa Mdadisi

NENO KWA MDADISI

Mwongozo huu ni Mwongozo wako;
Soma na uelewe maudhui yake yaliyomo katika kupanga kazi yako;
Soma wakati na katikati ya vipindi vya mahojiano;

Soma ukiwa nyumbani.

Mwongozo huu umeandaliwa kwa matumizi yako kama mdadisi wakati wa kukusanya
taarifa za Utafiti wa Kilimo wa Mwaka. Mwongozo huu unaelezea dhana za msingi
ambazo unapaswa kuzijua juu ya utafiti huu, mbinu za ukusanyaji wa taarifa, na miongozo

ya jinsi ya kupata taarifa sahihi, kamili, za kuaminika, na thabiti kutoka kwa wahojiwa.

Mwongozo huu hauwezi kuelezea kwa undani changamoto zote utakazokutana nazo
uwandani. Hata hivyo, inatarajiwa kuwa maelekezo utakayopewa na msimamizi wako
pamoja na uelewa wa majukumu na wajibu wako kama yalivyojumuishwa Kkatika

mwongozo huu vitakusaidia kufanya kazi yako uwandani kwa makini na ufanisi mkubwa.

Umuhimu wa nafasi yako katika zoezi hili unapaswa kusaidia kukutia moyo kufanya kadri

uwezavyo katika kutekeleza majukumu na wajibu wako kama Mdadisi.

Ifanye kazi yako iwe sifa kwako na kwa nchi yako.

Dkt. Albina A. Chuwa;
Mtakwimu Mkuu wa Serikali;
Ofisi ya Taifa ya Takwimu;
Oktoba, 2023



Mwongozo wa Mdadisi

1 UTANGULIZI

1.1 Utangulizi

Tangu mwaka 2001, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilifanya jitihada
mbalimbali ikilenga kupunguza umaskini angalau kwa nusu na kufikia maendeleo ya
kijamii na kiuchumi ifikapo mwaka 2015 chini ya Mkakati wa Kukuza Uchumi na
Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA). MKUKUTA ulikuwa hatua ya pili muhimu
ya kitaifa iliyounganisha juhudi mbalimbali za kuliweka suala la upunguzaji umasikini
kuwa kipaumbele kikuu katika ajenda ya maendeleo ya Taifa. Kupitia MKUKUTA,
upatikanaji wa taarifa kwa wakati na za uhakika kuhusu umaskini unakuwa nyenzo ya
kimkakati ya kuwezesha tathmini ya miradi iliyo chini ya MKUKUTA ili hatua stahiki
ziweze kuchukuliwa katika kufanikisha malengo ya Mkakati yaliyoainishwa.

Sekta ya kilimo ni miongoni mwa sekta tano muhimu katika uchumi ambayo huchangia
kwa Kiasi kikubwa kupunguza umaskini na riziki za wakulima kwa kuongeza kipato na
kujitosheleza kwa chakula. Sambamba na MKUKUTA, Wizara za Sekta ya Kilimo
(Wizara ya Kilimo; Wizara ya Mifugo na Uvuvi; Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji na
Mifugo, Zanzibar) iliandaa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP na ASDP
I1) na mkakati wake wa utekelezaji kupitia Programu za Wilaya za Maendeleo ya Kilimo
(DADPs). Mkakati huu umeainisha mipango ya kuweka mazingira wezeshi kwa ajili ya
kuboresha vipato vya wakulima, usalama wa chakula kwenye kaya na kupunguza
umasikini kwa ujumla. Uundaji wa ASDP na DADPs umezingatia malengo yaliyoainishwa
maendeleo ya viwanda (katika ASDP 11). ASDP Il ilikusudia kuharakisha utekelezaji wa
viwanda kupitia kuongeza tija katika mazao ya kilimo ambayo hutumika kama malighafi
katika usindikaji wa mazao ya kilimo.

Mipango hii inafuatiliwa na kutathminiwa ili kupima ufanisi wake katika kupunguza
umaskini. Ili kuwezesha ufuatiliaji na tathmini ya mchango wa ASDP na Mkakati wa
Serikali ilifanya Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi (National Sample Census of
Agriculture-NSCA) kwa mwaka 2002/03, 2007/08 na 2019/20. Sensa hizi zilikuwa sehemu
ya programu ya muda mrefu ya utafiti, ambayo ni sehemu ya Programu Kabambe ya
Kufuatilia Umasikini (the Poverty Monitoring Master Plan (PMMP). Matokeo ya sensa
hizo yalitoa taarifa kuhusu hali ya kitaifa ya uzalishaji, utoaji wa huduma na matumizi ya
rasilimali ili kuongoza utekelezaji wa sera na mipango ya Serikali.

Katika kuendeleza juhudi za serikali za kufuatilia maendeleo katika sekta ya kilimo, NBS
kwa kushirikiana na Mpango wa “the 50 by 2030 Initiative ” inatekeleza Utafiti wa Kilimo
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wa Mwaka kwa mwaka 2022/23 (the Tanzania Annual Agriculture Sample Survey of
2022/23 — AASS 2022/23) nchini Tanzania

1.2 Malengo ya Utafiti

Utafiti wa Kilimo wa Mwaka (AASS 2022/23) unalenga kutoa takwimu za kufuatilia
maendeleo katika sekta ya kilimo Tanzania, pamoja na kutoa taarifa zinazoaminika
kuwezesha kukokotoa na kupanga baadhi ya viashiria muhimu vya ngazi ya kimataifa
(vikiwemo SDGs 2.3.1 na 2.3.2), kikanda (vikiwemo vile vya makundi ya utendaji wa
CAADP 2.4, 3.1i, 3.1ii, 3.1iv, 3.1vi, 3.2i, 3.2ii, 4.1i na 3.2iii) na ngazi ya kitaifa. Sekta ya
kilimo nchini ina mchango mkubwa kwenye sekta ya viwanda na chanzo cha maisha kwa
takribani asilimia 65 ya wananchi. Vilevile, Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka
Mitano Awamu ya Tatu 2021/22-2025/26 (FYDP Il 2021/22-2025/26) umeainisha
viashiria vya kiutendaji na malengo yanayopaswa kufikiwa ifikapo mwaka 2026. Viashiria
hivi vingi hupimwa kupitia tafiti za kilimo.

1.3 Mpangilio wa Utafiti na Washirika katika Utekelezaji

Utafiti wa kilimo wa mwaka 2022/23 utatekelezwa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar kwa kushirikiana na Wizara za kisekta
za Kilimo na kwa msaada wa kitaalam kutoka Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa
Mataifa (FAO). Ukusanyaji wa taarifa utafanywa na jumla ya timu 31 za uwandani. Kila
timu imeundwa na wadadisi wanne (4) na msimamizi wa timu mmoja (1). Pia kutakuwa
na wadadisi 57 kwa ajili ya mashamba makubwa. Kwa ujumla kutakuwa na jumla ya
wadadisi 181na wasimamizi 31

Aidha, wasimamizi wa udhibiti ubora watakuwa 27 na watasimamia taratibu za udhibiti
ubora na watakuwa huru katika kazi zao, watazungukia timu moja hadi nyingine kufanya
ukaguzi wa kushtukiza, kurudia mahojiano kwa maswali machache ya muhimu, uangalizi,
nk. Hatimaye, jumla ya watumishi wa makao makuu 5 mpaka 7 walioko Dodoma,
watawajibika kwa ngazi ya tatu ya ukaguzi wa taarifa (baada ya wadadisi na wasimamizi
wa taarifa). Muhtasari wa idadi ya watumishi umeoneshwa katika Jedwali namba 1.

Jedwali 1: Nguvu kazi ya uwandani ya AASS 2023

Watendaji Idadi
Wadadisi 124+57
Wasimamizi wa Timu 31
Wasimamizi wa Udhibiti Ubora 27
Wakaguzi wa taarifa Makao Makuu 5 mpaka7
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Kila timu itakwenda kwenye maeneo yao ya kuhesabia (Enumeration Area- EAS) kwa gari.
Kabla ya kuanza kwa shughuli yoyote ya ukusanyaji wa taarifa katika EA, msimamizi wa

ataratibu ili kuwezesha upatikanaji wa kaya katika EA na kuhakikisha kuwa wengi wao
kadri iwezekanavyo wanapatikana siku watakapotembelewa.

Kwa kila EA zenye chini ya kaya 200 kulingana na taarifa ya Sensa ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2022, ukusanyaji wa taarifa utafanyika kama ifuatavyo:

1. Wadadisi watapokea dodoso kwenye vishikwambi vyao kutoka kwa msimamizi wa
timu lenye maswali machache ya mchujo kwa ajili ya kuorodhesha kaya zote katika
Eneo la kuhesabia. Baada ya kukamilisha zoezi la kuorodhesha kaya katika EA
sehemu ya mchujo katika dodoso itakuwa imekamilika. Wadadisi watahitaji kutuma
(synchronize) kwa msimamizi kaya zilizoorodheshwa kwa kutumia vishikwambi vyao.
Zoezi la kuorodhesha kaya kwenye EA linaweza kuchukua siku moja hadi siku moja
na nusu kwa kila EA;

2.  Msimamizi wa timu atapitia majibu ya kaya zote kama zilivyopokelewa kutoka kwa
wadadisi na kuziidhinisha au kuzikataa kutegemeana na ufasaha wa ujazaji wake.

3. Msimamizi wa timu atakapokuwa ameridhika na ubora wa taarifa ya sehemu ya
mchujo wa kaya, ataangalia ustahiki wa kila kaya zitakazochaguliwa kwa ajili ya
utafiti.

4. Baada ya hapo Msimamizi wa timu atachagua bila mpangilio kaya 12 katika kaya za
kilimo kwa kila EA, na kuwatumia wadadisi kwa ajili ya mahojiano ya dodoso la
utafiti kilimo wa mwaka 2022/23. Zoezi la ukusanyaji wa taarifa kwa EA itachukua
siku moja au moja na nusu kukamilika

Kwa kila EA zenye zaidi ya kaya 200 kulingana na taarifa za Sensa ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2022, ukusanyaji wa taarifa utafanyika kama ifuatavyo

1. Wadadisi watapokea kutoka kwa msimamizi wa timu kaya 12 zilizochaguliwa
kitaalamu kwa kila EA kutoka kwenye orodha ya kaya za kilimo zilizotokana na
taarifa ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022

2. Wadadisi watatakiwa kutembelea kaya zilizochaguliwa kwa ajili ya mahojiano
ambayo yatatakiwa kukamilika ndani ya siku moja hadi moja na nusu kwa kila EA

Ufafanuzi wa Baadhi ya Maneno
Kaya ni mtu au watu ambao kwa kawaida huishi na kula pamoja. Hata hivyo ndugu
wengine, wageni na watumishi katika kaya nao wahesabike kama watu wa kaya hiyo
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Kaya ya Kilimo Kaya itaitwa ya kilimo ikiwa itakuwa imelima eneo la mita za mraba 25
au zaidi, na iwapo inamiliki au inatunza ng’ombe 1au zaidi; mbuzi, au kondoo, au nguruwe
5; au kuku/bata/bata mzinga/sungura 50

Mwaka wa kilimo Mwaka wa Kilimo wa Tanzania unaanza tarehe 1 Oktoba mpaka 30
Septemba ya mwaka unaofuata. Utafiti utajikita katika mwaka wa kilimo wa 2022/23
(tarehe 1 Oktoba 2022 - 30 Septemba 2023), ikihusisha misimu yote miwili ya Vuli (msimu
mfupi wa mvua) na Masika (msimu mrefu wa mvua). Idadi ya mifugo itakuwa kama

ilivyokuwa tarehe 1 Oktoba, 2023.

Mkulima

Mkulima wa mashamba mdogo

Mkulima mku

bwa

1.4 Sampuli na Eneo la Utafiti

1.5 Sehemu za Utafiti huu
Utafiti wa kilimo wa mwaka 2022/23 utakusanya taarifa zifuatazo:

Sehemu ya O:
Sehemu ya 1:
Sehemu ya 2:
Sehemu ya 3:
Sehemu ya 4:
Sehemu ya 5:
Sehemu ya 6:
Sehemu ya 7:
Sehemu ya 8:
Sehemu ya 9:

Sehemu ya 10:
Sehemu ya 11:
Sehemu ya 12:
Sehemu ya 13:
Sehemu ya 14:
Sehemu ya 15:
Sehemu ya 16:
Sehemu ya 17:
Sehemu ya 18:
Sehemu ya 19:
Sehemu ya 20:

Mchujo

Mwanzo wa Mahojiano

Orodha ya wanakaya na Utambuzi wa Wamiliki wa Mashamba
Orodha ya Mashamba

Orodha ya Vishamba Msimu wa Vuli
Orodha ya Mazao Msimu wa Vuli
Orodha ya Vishamba Msimu wa Masika
Orodha ya Mazao Msimu wa Masika
Uzalishaji wa Mazao ya Kudumu
Matumizi ya Mavuno ya Mazao
Upatikanaji wa Mbegu na Miche Msimu
Matumizi na Upatikanaji wa Pembejeo (Mbolea na Viuatilifu)
Mifugo Iliyotunzwa na Mabadiliko yake
Gharama za Uzalishaji za Mifugo
Uzalishaji wa Maziwa

Uzalishaji wa Mayai

Bidhaa Zingine za Mifugo

Uzalishaji wa Viumbe Maji

Kazi

Shughuli Nyingine za Kiuchumi

Usajili wa Mashamba

Mwisho wa Mahojiano
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1.6 Vitendea Kazi vya Utafiti
Orodha ya vifaa vyote vinavyohitajika kwa ajili ya utafiti imetolewa hapo chini ili
kuhakikisha kuwa umepokea mahitaji yote kama inavyohitajika. Kama huna baadhi vifaa

tafadhali wasiliana na msimamizi kabla ya zoezi la kukusanya takwimu kuanza.

NA. | KIFAA MHUSIKA

1. | Kishikwambi (Tablet) Wadadisi na Wasimamizi
2. | Kitunza umeme (Power Bank) Wadadisi na Wasimamizi
3. | Daftari (Notebooks) Wadadisi na Wasimamizi
4. | Kalamu ya wino Wadadisi na Wasimamizi
5. | Mwongozo wa mdadisi Wadadisi

6. | Begi Wadadisi na Wasimamizi
7. | Kitambulisho Wadadisi

8 | Viatu vya mvua Wadadisi na Wasimamizi
9 | Koti la mvua Wadadisi na Wasimamizi

1.7 Usiri wa Taarifa

Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2022/23 unafanywa chini ya Sheria ya Takwimu Sura 351
ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Sheria ya Takwimu Na. 9 ya mwaka 2007 ya Ofisi
ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, zinazozipa ofisi hizo dhamana ya kusimamia
ukusanyaji, uchakataji na uhifadhi wa takwimu kwa usiri na kutumika kwa matumizi ya
kitakwimu tu. Hivyo, taarifa zote zitakazokusanywa kama majina, umiliki wa mashamba
n.k hazitatolewa kwa mtu yeyote.

10
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2 TARATIBU ZA UTENDAJI UWANDANI

2.1 Jukumu lako kama Mdadisi

Mdadisi ndiye mtekelezaji mkuu wa shughuli za ukusanyaji taarifa na mawasiliano ya moja
kwa moja na kaya (wahojiwa). Hivyo basi, wadadisi wamebeba jukumu muhimu la
kuhakikisha kuwa mahojiano yote yanasimamiwa na kukamilika. Kama wadadisi, ni
muhimu kujenga mahusiano na maelewano mazuri na wahojiwa kabla ya kuanza kufanya
mahojiano. Zaidi ya hapo, wadadisi lazima wafuate maelekezo yaliyomo katika mwongozo
huu na nyenzo nyingine za ziada, wawe na uelewa wa sheria na kanuni za ofisi
zinazohusiana na ukusanyaji wa taarifa na pia kufahamu dhana na misamiati iliyotumika.

Wadadisi wanapaswa kuichukulia kazi ya kuhoji kaya kama kazi tatu tofauti lakini
zinazohusiana ambazo ni:

i.  Kuuliza maswali kwa urahisi na kwa usahihi.
ii.  Kuandika/kurekodi majibu ya mhojiwa.
iii.  Kuhakiki ukamilifu, mantiki na uthabiti katika dodoso.

2.2 Uhusiano kati ya wadadisi na msimamizi

AASS 2023 ina ngazi nne za usimamizi ambazo ni:
)] Usimamizi Ngazi ya Timu

Katika kila timu kutakuwa na msimamizi wa timu (Meneja Takwimu Mkoa)
ambaye atasimamia zoezi la ukusanyaji wa taarifa. Hivyo Mdadisi atawajibika
kuwasiliana na kiongozi huyo ili kutekeleza majukumu yake ya kila siku. Aidha
msimamizi wa timu atahakikisha maeneo yote ya kuhesabia yaliyochaguliwa katika
mkoa wake yametembelewa kwa ajili ya mahojiano. Pia atakuwa na jukumu la
kuitambulisha timu kwa uongozi wa Mkoa Halmashauri na Kata. Katika zoezi la
ukusanyaji taarifa, wadadisi na wasimamizi wanatarajiwa kufanya kazi kwa
uelewano na kujadili mara kwa mara maendeleo, changamoto na mabhitaji ya
msaada wowote Kkatika kazi yao. Hii ni muhimu ili kuhakikisha utekelezaji mzuri
wa shughuli za utafiti na kwa wakati

ii) Usimamizi Ngazi ya Udhibiti Ubora
Wasimamizi wa udhibiti ubora watakuwa kiungo kati ya wasimamizi wa timu na
uongozi makao makuu kupitia afisa mradi (Desk officer). Vile vile watakuwa na
jukumu la kuzungukia timu na kufanya ukaguzi wa kushtukiza na kurudia
mahojiano kwa baadhi ya maswali muhimu. Pia watakuwa na jukumu la kutatua
changamoto zitakazojitokeza kwenye timu zitakazokuwa nje ya uwezo wa
msimamizi wa timu.

iii) Usimamizi Ngazi ya Makao Makuu

11



Mwongozo wa Mdadisi

Kabla ya mdadisi hajamaliza kuhoji kaya, msimamizi atajadiliana nao mpango wao wa
kazi. Hii ni muhimu ili kuhakikisha utekelezaji mzuri wa shughuli za utafiti na kwa wakati.
Wadadisi wanahimizwa sana kujadili na wasimamizi wao changamoto zozote ambazo
huenda walikumbana nazo wakati wa kukusanya taarifa, muda wa kazi uliopangwa, ziara
zinazofuata za kaya na maelezo yao, vifaa vinavyohitajika na taarifa nyingine zozote
muhimu. Msimamizi anaweza pia kupanga saa na tarehe ya ziara inayofuata ya mdadisi.
Wakati miadi imepangwa, mdadisi lazima awepo na kwa wakati ili kukutana na msimamizi
na kufikia kaya kwa wakati.

2.3 Jinsi ya kufanya mahojiano

Ni muhimu kwamba mdadisi awe na/akuze stadi za namna ya kufanya mahojiano
zitakazosaidia kusaili vizuri na kwa utulivu. Zaidi ya hapo, mdadisi lazima awe tayari
kubadilika kulingana na mazingira tofauti katika kaya na kujua jinsi ya kujibu haraka na
kwa ufanisi. Hapa kuna baadhi ya miongozo:

a. Onesha bashasha na ushawishi mzuri kwa mhojiwa kuanzia mwanzo
(maelewano mazuri). Kuwa mwenye urafiki na ustaarabu, lakini usipoteze
muda katika kujadili mambo madogo yasiyo na mantiki.

b. Inashauriwa kuanza mahojiano kwa salamu au utangulizi wowote wa heshima.
Tumia dakika chache katika mazungumzo ya jumla au toa maoni juu ya kitu
ambacho kinafurahisha katika ya mazingira ya eneo, ambacho mhojiwa
anaweza kujivunia.

d. Mhakikishie mhojiwa kuhusu usiri wa taarifa anazotoa. Soma tamko kamili la
ridhaa kama ilivyoandikwa kwa ujumla wake, na upate idhini ya mhojiwa kabla
ya kuanza mahojiano.

e. Uliza maswali yote, hata kama unafikiri unajua majibu.

f. Uliza maswali kwa mpangilio kamili kama yanavyoonekana kwenye skrini ya
kishikwambi.

g. Uliza maswali kama yalivyoandikwa katika fomu ya kuorodhesha kaya na

kwenye dodoso. Kuwa mwangalifu usibadilishe maana yake au kuuliza
maswali elekezi ambayo yanaweza kumfanya mhojiwa aamini kuwa kuna jibu
sahihi/sio sahihi.

h. Inashauriwa kufanya mahojiano kwa faragha. Epuka kufanya mahojiano ya
kikundi, lakini mhojiwa anaweza kushauriana na wanakaya wengine ili kuweza
kupata taarifa sahihi. Zungumza na mwenye shamba aliyetambuliwa wakati wa
awamu ya kuorodhesha kaya au mwanakaya mwingine yeyote ambaye anaweza
kujibu maswali kwa usahihi (watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi na
wanaofahamu shughuli za kilimo za kaya wanaweza kuhojiwa). Iwapo hutapata
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mwanakaya yeyote mwenye uelewa na shughuli za kilimo za kaya, weka miadi
na itembelee kaya fena hadi mara mbili.

1. Sikiliza kwa makini majibu ya mhojiwa. Unaweza kupata majibu ya maswali
kadhaa kwa mara moja. Usitoe maoni juu ya maswali ya utafiti. Usioneshe
mshangao, kukubaliana au kutokubaliana na majibu ya mhojiwa.

] Hakikisha umeingiza jibu la mhojiwa kwa usahihi kabla ya kuendelea na swali
linalofuata.

k. Ikiwa mhojiwa hajaeclewa swali, daima ni muhimu kurudia, na kwa maneno
rahisi.

1. Ikiwa mhojiwa anaonekana kusita au kusitasita kujibu maswali, taja umuhimu

na thamani ya taarifa za utafiti. Eleza kwamba taarifa anazozitoa ni siri, na
majibu yaliyotolewa hayawezi kutumika kwa madhumuni ya kodi, uchunguzi
au udhibiti. Mhojiwa ana haki ya kutojibu swali, hivyo using’aganie kupata jibu
ikiwa kwa utashi wako umeona haiwezekani.

Hakikisha kuwa maswali yote yameulizwa kabla ya kukamilisha mahojiano.

n. Usijadili mambo ya siasa, au mambo mengine yenye utata.
Unaweza kupanga miadi ya kutembelea tena kaya ikiwa mhojiwa ataomba
hivyo.
p- Kuwa tayari kuonesha kitambulisho chako wakati wowote mhojiwa akihitaji.
q- Kila mara mshukuru mhojiwa wakati mahojiano yanapokamilika na wajulishe

kwamba unathamini mchango wao katika kufanikisha utafiti.

2.4 Jinsi ya kuuliza maswali

Madodoso yanahitaji ufafanuzi juu ya mada muhimu za uzalishaji wa Kilimo, na mdadisi
wa eneo la utafiti anatarajiwa/anapaswa kuuliza maswali kwa usahihi kwa kutumia lugha
ya Kiswahili au lugha ya wenyeji. Mdadisi vilevile anatarajiwa/anapaswa
kuyafahamu/kuyaelewa maswali kwa umakini na lazima aepuke kumsomea Mhojiwa
maswali neno kwa neno. Katika hali hiyo, Mdadisi lazima awe mwangalifu anapouliza
maswali nyeti (kwa mfano mapato na umiliki wa ardhi, n.k). Kwa urahisi wa rejea, orodha
ya baadhi ya misamiati na tafsiri zake inaweza kuingizwa kwenye dodoso ili kusaidia kutoa
maelezo ya haraka kwa ajili ya uhakiki wa papo kwa papo.

2.5  Kurudi kwenye kaya na kukataa mahojiano

2.5.1 Ulazima wa kurudi kwenye kaya

Wakati wa mahojiano/kuhoji, unaweza/huenda usipate mwanakaya yeyote anayehusika
katika kaya. Andika maelezo katika daftari lako na utenge muda wa kutembelea tena kaya
hiyo. Jaribu kutembelea kaya angalau mara tatu. Ni muhimu pia kumtaarifu/kumjuulisha
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msimamizi wako juu ya Kkaya zinazorejewa, sababu na mipango iliopo vya
kutembelea/kuirejea tena kaya.

2.5.2 Kukataa mahojiano

Idadi kubwa ya watu hushiriki kikamilifu katika tafiti za kitaifa, na hivyo kukataa huwa ni
nadra sana. Hata hivyo, kuna uwezekano wa kupata/kukuta mhojiwa ambaye
anakataa/anasita kidogo kutoa taarifa kwa sababu ya kutojua umuhimu wa taarifa
anayoitoa. Katika hali kama hiyo, Mdadisi anaweza kujaribu kuwashawishi kuondokana
na msimamo wao, kuwahakikishia juu ya utunzaji siri wa taarifa watakazotoa na
kuwaftahamisha kuwa taarifa hizo zitatumika kwa madhumuni ya kitakwimu pekee. Pia,
jambo muhimu ambalo linaweza kuchangia hali ya kaya kukataa kuhojiwa ni mtazamo au
tabia za mdadisi, ambaye muda wote anatakiwa kubaki mtulivu na kuonesha heshima na
bashasha. Mdadisi hapaswi kubishana au kukasirika. Badala yake, anapaswa
kumfahamisha mhojiwa kwa upole kuhusu umuhimu wa taarifa zinazotolewa katika
uandaaji wa sera. Ikiwa bado watakataa kuhojiwa, washukuru, ondoka kwenye kaya na
umpe taarifa msimamizi wako.

2.6 Nyenzo na vifaa vya utafiti

Kifaa Mpokeaji

1. Kishkwambi chenye ulinzi wa kioo na kifuniko Wadadisi na Msimamizi
2. Kifaa cha Majira nukta/GPS na Betri Wadadisi na Msimamizi
3. Kifaa cha kuhifadhia Umeme (Power Bank) Wadadisi na Msimamizi
4. Madaftari Wadadisi na Msimamizi
5. Penseli/Peni Wadadisi na Msimamizi
6. Kichongeo Wadadisi na Msimamizi
7. Kifutio Wadadisi na Msimamizi
8. Viatu vya Mvua Wadadisi na Msimamizi
9. Makoti ya Mvua Wadadisi na Msimamizi
10. Mikoba Wadadisi na Msimamizi
11. Bando/Vifurushi vya internet Wadadisi na Msimamizi
12.  Vizibao Wadadisi

13.  Vikokotoa Wadadisi

14, Muongozo wa Mdadisi Wadadisi

15. Dodoso (Kivuli cha dodoso) Wadadisi

16. Fomu ya kuorodhesha Wadadisi
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3 JINSI YA KUKAMILISHA DODOSO

3.1 Kutambua eneo na kaya/mhojiwa

na mkoa. Taarifa hizi zitaonekana kwenye ukurasa wa jalada wa dodoso la kielektroniki.
Mara tu unapoipata kaya, thibitisha kuwa uko mahali sahihi. Zaidi ya hapo, thibitisha
utambulisho wa eneo pamoja na mhojiwa husika wakati wa mahojiano, na kama makosa
yamegunduliwa, weka majina na mageresho sahihi.

3.2 Kanuni za jumla za kujaza dodoso

Kabla ya kuanza mahojiano, ni muhimu kuhakikisha kuwa vifaa vyote vya mahojiano
(kishikwambi, kitunza umeme, kifaa cha GPS, simu, n.k) viko katika hali nzuri ya kufanya
kazi kwa:
i.  Kuhifadhi kishikwambi kwenye jalada lake muhimu;
ii.  Kuchaji kishikwambi na kitunza umeme kila jioni (Kumbuka: Kishikwambi
kinahitaji saa 1-2 ili kujaa chaji vizuri).

Wakati wa kujaza dodoso, wadadisi wanapaswa kuzingatia kanuni zifuatazo:
I.  Hakikisha kuwa vipengele/sehemu zote za dodoso zimejazwa vizuri.
ii. Baada ya kukamilisha dodoso, lipitie kabla ya kuondoka kwenye kaya na
uthibitishe kwamba taarifa zote zinazohitajika zimejazwa ipasavyo.
iii.  Maswali yote yanapaswa kuulizwa kwa mwenye/mtunza shamba au kwa
mwanakaya mwingine yeyote mtu mzima ambaye anafahamu vyema shughuli za
uzalishaji wa kilimo katika kipindi cha mwaka wa kilimo 2022/23.

Kumbuka: Vifupisho vyote vya vipimo na maneno vimetolewa. Kwa mfano: Ek .=
Ekari, Ha. = Hekta, Na. = Namba.

Kuna matukio, na mara nyingi ni ya kawaida, ambapo wakulima hukadiria kiasi kwa katika
vipimo visivyo vya kawaida (au vipimo vya kienyeji) badala ya vile vipimo vya kawaida
(kwa mfano, Kilo, Lita, Ekari, Hekta nk.). Pale inapowezekana, mhimize mhojiwa kutumia
vipimo vya kawaida. lwapo hii haiwezekani, rekodi vipimo vya kienyeji vilivyotolewa na
mhojiwa.
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3.3 Jinsi ya kujaza sehemu mahususi za dodoso
3.3.1 Jalada la mahojiano

Ukurasa wa jalada una taarifa zilizojazwa awali kuhusu taarifa za Kkijiografia, na
kitambulisho cha mkuu wa kaya kinapopatikana (wakati EA ina zaidi ya kaya 200 na kaya
za kilimo zimechaguliwa moja kwa moja kutoka kwenye sampuli mama ya Sensa ya Watu
na makazi ya mwaka 2022. Jina la mkuu wa kaya na maelezo ya mawasiliano yatatolewa
na kuwekwa kwenye mfumo ili kurahisisha eneo la wasailiwa). Kabla ya mahojiano,
mdadisi anapaswa kutafuta eneo la kaya kwa kufuata maelezo ya eneo lililotolewa na mara
atakapofika kwenye kaya, anapaswa kuthibitisha maelezo ya eneo na mhojiwa na ikiwa
makosa yamegunduliwa, masahihisho yafanyike.

3.3.2 Sehemu ya 0: Mchujo na Jalada la mahojiano

Kama ilivyoelezwa katika sehemu ya 1.3 hapo juu, uorodheshaji wa kaya zote katika EAs
zenye kaya zisizozidi 200, mchujo wa kaya zenye vigezo na uchaguzi wa sampuli
utafanyika kwa mpangilio kabla ya kuanza kwa mahojiano. Katika kila EA iliyochaguliwa
ambayo inakidhi vigezo, wadadisi wataorodhesha kaya zote katika CAPI/SuSo na baada
ya kukamilisha, watawasilisha taarifa kwa msimamizi wao. Msimamizi atachuja orodha
iliyopokelewa kutoka kwa kila EA na kuchagua kaya zote zinazokidhi vigezo. Kutoka
kwenye orodha ya kaya zilizokidhi vigezo, msimamizi atatumia mbinu ya sampuli (bahati
nasibu) ili kuchagua kaya kumi na mbili zinazojishughulisha na kilimo kwa kila EA kwa
ajili ya mahojiano. Wadadisi watagawanywa kwenye kaya zilizochaguliwa kwa ajili ya
kufanya mahojiano kupitia CAP1/SuSo.

Kwa EASs zenye zaidi ya kaya 200, hakuna uorodheshaji utakaofanywa, badala yake, kaya
zinazokidhi vigezo zitachaguliwa kwa mfumo wa bahati nasibu moja kwa moja kutoka
kwenye orodha ya kaya za kilimo zilizotokana na taarifa ya Sensa ya Watu na Makazi ya
mwaka 2022 na kaya zitakazochaguliwa kwa ajili ya mahojiano zitatumwa moja kwa moja
kwa msimamizi ili aweze kuwatumia wadadisi kwa ajili ya mahojiano.

3.3.3 Sehemu ya 1: Mwanzo wa Mahojiano

Sehemu hii inatoa miongozo kwa mhojiwa kuhusu mambo ya kufanya baada ya kuitambua
kaya inayohojiwa. Kwanza, baada ya kufika kwenye kaya, salimia utakaowakuta,
jitambulishe kwa kuelezea madhumuni ya utafiti na mhakikishie mhojiwa kuwa taarifa
unayotaka kuikusanya itatumika kwa madhumuni ya kitakwimu/utafiti pekee, na itakuwa
ni SIRI.

Orodha ya kuhakiki (checklist) imetolewa kumwezesha mdadisi kuhakiki taarifa za kaya
na mahali ilipo kupitia maongezi yake na mhojiwa. Tafadhali kumbuka kuwa, swali namba
1 HALITASOMWA kwa sauti kwa mhojiwa. Baada ya kupata mwanakaya wa kumhoji,
omba ridhaa ya kuanza mahojiano nae kama inavyosomeka katika kishikwambi.
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Swali la 06: Je, kuna mwanakaya yeyote katika kaya yako/shamba lako
alijishughulisha na shughuli za kilimo cha mazao wakati wa MSIMU WA VULI au
MASIKA katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Muulize mhojiwa kama kuna mwanakaya yeyote alijishughulisha na shughuli za kilimo
katika mwaka wa kilimo 2022/23 na weka geresho husika. Kumbuka kubainisha kwa
kurejea msimu husika.

Swali la 07: Je, kuna mwanakaya yeyote katika kaya yako/shamba lako alimiliki au
kutunza mifugo katika mwaka wa Kkilimo 2022/23?

Katika Swali hili, muulize mhojiwa kama kuna mwanakaya yeyote alitunza mifugo au
mifugo jamii ya ndege katika kipindi cha mwaka wa kilimo 2022/23 na jaza geresho husika.

Swali la 08: Je, kuna mwanakaya yeyote Kkatika kaya yako/shamba lako
alijishughulisha na shughuli za ufugaji wa nyuki katika mwaka wa kilimo 2022/23?
Katika swali hili, muulize mhojiwa kama kuna mwanakaya yeyote alijishughulisha na
ufugaji wa nyuki kwa mwaka wa kilimo 2022/23.

Swali la 09: Je, kuna mwanakaya/mtu yeyote katika kaya yako/shamba lako
alijishughulisha na shughuli za ukuzaji wa viumbe maji katika mwaka wa kilimo
2022/237?

Katika swali hili, muulize mhojiwa kama yeye au mwanakaya yeyote alijishuhulisha na
ukuzaji wa viumbe maji katika mwaka wa kilimo 2022/23. Shughuli hizi zinajumuisha
ufugaji wa samaki au/na unenepeshaji wa kaa na viumbe wengine wa majini kama vile
majongoo wanaofugwa kwenye vizimba, bwawa la asili (inaweza kuwa bwawa dogo au
kubwa) pamoja na kilimo cha mwani. Jaza geresho linalohusika.

Muda na tarehe ya mahojiano itazalishwa/itajitokeza moja kwa moja katika SuSo/CAPI.

3.3.4 Sehemu ya 2: Orodha ya Wanakaya na Utambuzi wa Wamiliki a Mashamba

Sehemu hii inakusanya taarifa za wanakaya. Wanakaya ni watu ambao kwa kawaida huishi
na kula pamoja (kushirikiana katika kupata mahitaji yao ya kila siku).

Swali la 1: Tafadhali naomba unitajie majina ya watu wote ambao kwa kawaida
wanaishi kwenye kaya hii ukianza na jina la mkuu wa kaya.

Swali hili linataka uorodheshe majina kamili ya wanakaya wote ukianza na jina la mkuu
wa kaya. na kisha wanakaya wengine wanaweza kupangwa kama ifuatavyo (au kwa
mpangilio utakaotolewa na mhojiwa): mke/mume, watoto, wazazi (kuanzia Baba na kisha
Mama), ndugu wa mkuu wa kaya na kisha wanakaya wengine ambao si ndugu lakini
wanaishi na kula pamoja kwenye kaya (kama vile wafanyakazi wa ndani). Wakati wa
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kuorodhesha wanakaya, mhojiwa anapaswa kudadisi zaidi kwa mhojiwa ili kuhakikisha
kama wanakaya wote halali wameorodheshwa kwa usahihi bila kuachwa.

Kwa kila mwanakaya jaza swali namba 1 [Jinal na 2 [Jinsi] kwanza, kisha endelea na
maswali mengine na ukamilishe taarifa za mwanakaya mmoja mmoja.

Swali la 2: Je, [Jina] ni mwanaume au mwanamke?
Kwa kila mwanakaya aliyeorodheshwa, weka geresho la jinsi yake kama inavyostahili
yaani “I” kwa mwanaume na “0” mwanamke.

Swali la 3: Nini uhusiano wa [JINA] na mkuu wa kaya?

Jaza geresho la uhusiano na mkuu wa kaya kutoka kwenye mageresho yaliyoorodheshwa.
Geresho namba 1 ni kwa ajili ya mkuu wa kaya ambaye anatambulika na wanakaya
wengine katika kaya husika kama kiongozi wao, hii inawezekana pia ikatokana na umri,
n.k. Geresho namba 2 linahusu mwenza (wenza) wa mkuu wa kaya, na Geresho namba 3
linahusisha watoto wa mkuu wa kaya, geresho namba 4 linahusu-7 yanatambulisha
wanakaya wengine (ndugu wa damu na ndugu wengine wa mkuu wa kaya) kama
inavyostahili.

Swali la 4: Je, [Jina] ana umri gani?

Umri wa mwanakaya unajazwa kwenye swali hili. Umri ni kipindi cha maisha kati ya
tarehe ya kuzaliwa na tarehe ya siku ya mahojiano. Jaza umri ulio kamili, kwa mfano umri
wa miaka 32 na miezi 9 jaza miaka 32; mwanakaya mwenye umri wa chini ya mwaka
mmoja jaza 0.

Swali la S: Je, [JINA] alifanya kazi katika shughuli yoyote ya kilimo katika mwaka
wa kilimo 2022/23?

Swali hili litaulizwa kwa kila mwanakaya mwenye umri wa miaka 5 na Zaidi. Uliza kama
mwanakaya alijihusisha na shughuli zozote za kilimo katika mwaka wa kilimo 2022/23
kisha jaza geresho linalohusika.

Swali la 6: Je, [JINA] huwa anafanya maamuzi muhimu kuhusu shamba?

Swali linalenga kubainisha wanakaya walio na umri wa miaka 15 na zaidi, na wanaofanya
maamuzi muhimu ya kiuchumi au maamuzi ya kawaida ya kila siku kuhusu shamba.
Maamuzi muhimu ni pamoja na aina ya mazao yatakayopandwa, aina ya pembejeo
zitakazotumika, ukubwa wa uzalishaji, ukodishaji wa ardhi, mauzo ya mazao na mifugo,
miongoni mwa mengine. Maamuzi ya mara kwa mara ni pamoja na maamuzi ya wakati
shughuli za shamba kama vile palizi, kudhibiti wadudu, kunywesha maji na kulisha mifugo,
miongoni mwa mengine yanayofanywa.

Wanakaya waliothibitisha kuwa watoa maamuzi watawekewa geresho "1" na "O"
vinginevyo.
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Swali la 7: Je, [JINA] amewahi kuhudhuria shule?
Muulize mhojiwa kama [JINA] amewahi kuhudhuria shule na weka geresho linalohusika.
Swali hili litaulizwa kwa wanakaya ambao wanafanya maamuzi kuhusu shamba tu.

Swali la 8: Je, ni kiwango gani cha juu cha elimu [JINA] alichohitimu?

Swali linakusanya taarifa juu ya elimu ya wanakaya. Muulize mhojiwa kuhusu kiwango
cha juu cha elimu ambacho [JINA] amekamilisha. Baada ya kupata majibu jaza geresho
linalohusika. Kwa mfano: Kwa wale waliosoma hadi darasa la tatu lakini hawakumaliza,
basi kiwango chao cha juu cha elimu kitakuwa "elimu ya msingi isiyokamilika".

Swali la 9: Je, [JINA] amewahi kupata mafunzo yoyote rasmi yanayohusiana na
kilimo ikijumuisha mafunzo ya huduma ya ugani?

Swali hili linakusanya taarifa za wanakaya ambao wamewahi kupata mafunzo rasmi ya
kilimo, ikijumuisha mafunzo kutoka kwa watoa huduma za ugani. Muulize mhojiwa kama
[JINA] amewahi kupata mafunzo rasmi au ya ugani katika kilimo. Baada ya kupata majibu
ya mhojiwa, jaza geresho husika.

Swali la 10: Je, kuna mwanakaya yeyote katika kaya hii aliwahi kushiriki kwenye
programu zifuatazo?

Muulize mhojiwa iwapo [JINA] amewahi kushiriki katika program tofauti ambazo
zimeorodheshwa katika dodoso. Msomee mhojiwa program zote zilizoorodheshwa moja
baada ya nyingine, kisha jaza geresho linalohusika. Jibu zaidi ya moja linakubalika.

3.3.5 Sehemu ya 3: Orodha ya Mashamba

Madhumuni ya sehemu hii ni kukusanya taarifa za mashamba yote yaliyotumika na kaya
katika mwaka wa kilimo 2022/23 kwa ajili ya shughuli za kilimo pamoja na taarifa za
ukubwa wa eneo la shamba. Kumbuka kwamba jumla ya eneo la shamba ni sawa na eneo
lote la ardhi lililotumika na kaya kwa ajili ya kilimo.

Mashamba yote yaliyotumika (ikijumuisha mashamba yaliyokodiwa, yaliyoazimwa,
yaliyopokelewa kama zawadi, nk) na kaya kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023
yataorodheshwa bila kujali matumizi yake. Mashamba yote ambayo yalitumika kwa
sehemu, yaliyoachwa, yaliyopumzishwa kwa muda au maeneo ambayo hayakutumika pia
yatajumuishwa.

Angalizo: Kabla ya kumuuliza mhojiwa taarifa za mashamba hakikisha
umemuelewesha vizuri maana ya shamba.

Kwa madhumuni ya Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2022/23,

Shamba ni kipande chochote cha ardhi chenye aina yoyote ya umiliki kilichozungukwa
na ardhi nyingine, maji, barabara, msitu au mazingira yenye sura nyingine ambayo sio
sehemu ya shamba hilo au yaliyo sehemu ya shamba hilo yenye aina tofauti ya umiliki.
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Swali la 00: Utambulisho wa shamba

Safuwima ya utambulisho wa shamba itapewa namba ambayo ndiyo inayotambulisha
shamba katika msimu husika. Utambulisho wa shamba ni muhimu sana, kwa kuwa ndicho
kitambulisho cha kipekee cha shamba na taarifa zake zote na katika sehemu nyingine za
dodoso huanishwa kwa kutumia utambulisho wa shamba. Muulize mhojiwa akutajie
mashamba yote ambayo kaya iliyatumia katika mwaka wa kilimo 2022/23, bila kujali
matumizi yake. Mashamba yaliyopo ndani ya eneo la kuhesabia (EA) yanapaswa
kuorodheshwa mwanzo, yakifuatiwa na yale ambayo yapo nje ya eneo la kuhesabia.

Swali la 1: Jina la shamba

Kwa kila shamba lililotumiwa na kaya katika mwaka wa kilimo 2022/2023, muombe
mhojiwa akutajie jina la shamba husika, ikiwezekana jina ambalo pengine tayari
linatumika kwa kutambulisha shamba hilo. Kama shamba halina jina mwambie mhojiwa
akutajie jina ambalo litakuwa rahisi kwake kulikumbuka wakati wa mahojiano.
Mashamba yanaweza kupewa majina kutokana na mazao makuu yaliyopandwa, eneo lilipo
au sifa mahsusi katika eneo husika kama vile mabonde, mto nk.

Swali la 2a: Je, shamba la [JINA LA SHAMBA] lipo wilaya ya [JINA LAWILAYA]?
Suala linataka kujua, kama shamba husika liko katika wilaya ambayo kaya inaishi au la.
Jaza geresho 1 ikiwa jibu ni ndiyo na 0 ikiwa jibu ni hapana

Swali la 2b: Je [JINA LA SHAMBA] lipo mkoa gani?
Swali hili litaulizwa endapo tu shamba husika halipatikani katika wilaya inapoishi kaya.
Weka geresho husika kutokana na mkoa ambao shamba linapatikana.

Swali la 2c: Je, [JINA LA SHAMBA] lipo wilaya gani?
Ikiwa geresho la swali la 2a=0, uliza wilaya ambayo SHAMBA linapatikana na weka
geresho linalohusika.

Swali la 3: Je, ulitumia [JINA LA SHAMBA] katika MSIMU WA VULI /MSIMU
WA MASIKA au MISIMU YOTE katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Muulize mhojiwa kama shamba lilitumika katika msimu wa Vuli au Masika au misimu
yote miwili katika mwaka wa kilimo 2022/23 na weka geresho linalohusika.

Swali la 4a: Je, shamba la [JINA LA SHAMBA] lina ukubwa gani?

Muulize mhojiwa kukadiria ukubwa wa eneo la shamba ikiwezekana katika vipimo rasmi
kama vile mita za mraba, ekari au hekta na andika kipimo sahihi. Ikiwa kuna nyaraka za
eneo kama vile hati miliki, omba kuona hati na jaza ukubwa wa eneo kama inavyoonesha
katika hati.
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Swali la Sa: Je, kaya ililitumiaje [JINA LA SHAMBA|] katika MSIMU wa VULI kwa
mwaka wa kilimo 2022/23?
Swali hili linataka kujua Shamba lilitumikaje katika msimu wa vuli katika mwaka wa

kilimo 2022/23, mfano uzalishaji wa mazao, ukuzaji viumbe maji n.k. Swali hili litaulizwa
tu kama geresho katika swali la 3 ni 1 “vuli” au 3 “vuli na masika”.

Swali la 5a_1: Asilimia ya shamba la [JINA LA SHAMBA] iliyotumika kwa
[MATUMIZI]

Kwa jibu lolote katika Swali la 5a, muulize mhojiwa asilimia ya SHAMBA iliyotumika
kwa kila aina ya matumizi yaliyotajwa katika Swali la 5a na jaza jibu sahihi. Kwa mfano,
kama mhojiwa atakupa matumizi makuu matatu kama vile makazi, uzalishaji wa mazao
na majengo ya shamba basi orodhesha matumizi yote. hakikisha kuwa jumla ya asilimia
kwa matumuzi ya shamba hayazidi asilimia mia moja (100).

Swali la Sb: Je, kaya ililitumiaje [JINA LA SHAMBA] wakati wa MASIKA katika
mwaka wa kilimo 2022/23??

Swali hili linataka kujua Shamba lilitumikaje katika msimu wa Masika katika mwaka wa
kilimo 2022/23. Swali hili litaulizwa tu kama geresho katika swali la 3 ni 2 “masika” au 3
“vuli na masika”.

Swali la Sb_1: Je, ni asilimia ngapi ya [JINA LA SHAMBA] iliwekwa kwa Kkila
matumizi?

Kwa jibu lolote katika Swali la 5b, muulize mhojiwa asilimia ya SHAMBA iliyotumika
kwa kila aina ya matumizi yaliyotajwa katika Swali la 5b na jaza jibu sahihi. Kwa mfano,
kama mhojiwa atakupa matumizi makuu matatu kama vile makazi, uzalishaji wa mazao
na majengo ya shamba basi orodhesha matumizi yote. hakikisha kuwa jumla ya asilimia
kwa matumuzi ya shamba hayazidi asilimia mia moja (100).

3.3.6 Sehemu ya 4: Orodha ya vishamba Msimu wa VUL

Madhumuni ya Sehemu hii ni kupata orodha kamili ya vishamba ndani ya mashamba
yaliyomilikiwa na/au yaliyotumika (pamoja na yale yaliyokodishwa, yaliyokopwa,
yaliyotolewa kama zawadi nk) na kaya wakati wa msimu wa Vuli kwa mwaka wa kilimo
2022/23.

Kumbuka

Kishamba kinatafsiriwa kama eneo la ardhi ambalo ni sehemu ya shamba ambapo zao
moja au mazao mchanganyiko yanalimwa au ambalo limeachwa bila kulimwa au
linasubiri kupandwa.

Sehemu hii inalenga kukusanya taarifa za matumizi ya kishamba, eneo lililolimwa, mfumo
wa uzalishaji (zao moja au mchanganyiko/mseto), matumizi ya mbolea na madawa ya
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kilimo katika kishamba. Kabla ya kukusanya taarifa za kishamba, hakikisha kwamba

mhojiwa anakumbuka au ana taarifa za kutosha kuhusu shamba linalojumuisha vishamba
husika.

Ni vema Mdadisi achukue tahadhari yakutochanganya majina ya vishamba ndani ya
shamba husika yaani kila kishamba kinapaswa kupatiwa jina la kipekee. Vinginevyo,
mfumo wa CAPI utatoa taarifa endapo majina yatajirudia.

Swali la 00: Utambulisho wa kishamba

Vishamba vyote ndani ya kila shamba vinapaswa kupewa utambulisho wa kishamba kwa
madhumuni ya kufanya marejeo na kwa sehemu zingine zinazofuata katika utafiti. Kwa
mfano, ikiwa shamba la kwanza (1), ambalo jina lake ni "mto" lina vishamba vitatu (3),
basi kila kimoja kitapatiwa namba ya utambulisho kuanzia 1 hadi 3. Kisha vyote
vitaorodheshwa, na kila kishamba kuchukua safu mlalo yake.

Swali la 1: Jina la kishamba

Kama ilivyobainishwa awali kwamba mdadisi hapaswi kurudia majina ya vishamba
yanayofanana ndani ya shamba moja, Hivyo inashauriwa, anza kwa kuandaa orodha ya
vishamba, kisha kamilisha kukusanya taarifa za kishamba kimoja. Kishamba kinaweza
kupatiwa majina kulingana na jina la shamba husika, msimu, namba ya kishamba na mazao.
Mfano Jina la shamba ni BONDENI ambalo lilitumika msimu wa vuli na lina vishamba
viwili, kishamba cha kwanza kimepandwa mahindi na cha pili kimepandwa maharage kwa
hiyo jina la kishamba cha kwanza litakuwa BONDENI V1 _MAHINDI na kishamba cha
pili litakuwa BONDENI V2 MAHARAGE. Kwa kishamba kilichopandwa mazao
mchanganyiko pia kitatajwa kwa majina ya mazao yaliyopo kwenye kishamba husika.

Swali la 2: Katika MSIMU wa VULI wa Mwaka wa Kilimo 2022/23, kishamba cha
[JINA LA KISHAMBA] cha shamba la [JINA LA SHAMBA] kilitumikaje?

Kwa kila kishamba muulize mhojiwa namna kilivyotumika wakati wa msimu husika, na
kisha chagua geresho sahihi linalohusika.

Swali la 3: Je, kishamba cha [JINA LA KISHAMBA|] cha shamba la [JINA LA
SHAMBA] kilikuwa na ukubwa kiasi gani wakati wa MSIMU WA VULI wa 2022/23?
Katika swali hili, mdadisi hatarajiwi kupima eneo la kishamba kwa kutumia kifaa cha GPS;
badala yake atamuuliza mhojiwa ili akadirie eneo la kishamba katika kipimo
kinachokubalika (kama vile ekari, hekta au mita za mraba) kadri inavyowezekana. Ni
muhimu kuchukua tahadhari ili kuhakikisha kwamba: eneo la kila kishamba lililokadiriwa
lisizidi eneo la shamba husika. Aidha, jumla ya eneo lote la vishamba linapaswa kuwa
pungufu ya au sawa na jumla ya eneo la shamba lote lililokadiriwa. Ujumbe wa tahadhari
utaonekana katika CAPI ikiwa masharti haya hayatazingatiwa.
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Swali la 4: Je, kishamba cha [KISHAMBA] kilikuwa cha zao moja au mazao
mchanganyiko katika MSIMU WA VUL uliopita wa mwaka wa kilimo 2022/23?
Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 2 ni 1 “Bustani ya nyumbani/kishamba
cha nyumbani au 2 “kililimwa mazao”. Swali hili linataka kujua aina ya uzalishaji kwenye
kishamba, katika msimu wa kilimo uliotajwa iwapo yalilimwa mazao mchanganyiko au
Zao moja.

Kumbuka:

Zao linalojitegemea: Hili ni zao pekee lililolimwa katika kishamba. Zao hilo linaweza
kuwa ni la muda au la kudumu (Mfano kishamba kilichopandwa zao la mahindi tu au
kishamba kilichopandwa miti ya parachichi tu)

Mazao mchanganyiko: Haya ni mazao tofauti ambayo hulimwa pamoja katika kishamba.
Mazao yatakuwa yamelimwa mchanganyiko endapo tu mazao mawili au zaidi
yanayotofautiana (ya muda na / au ya kudumu) yamepandwa/yamelimwa pamoja kwenye
kishamba. Idadi, aina na uwiano katika mchanganyiko kwa ujumla vitategemea mazingira
yaliyopo au kwa kuangalia sababu kama vile udongo, mvua na hali ya hewa.

Shamba/eneo lililopumzishwa: Ni ardhi ambayo haijapandwa, kwa kawaida kwa msimu
mmoja au zaidi. Mara nyingi, ardhi hiyo huachwa ili kuboresha rutuba ya udongo.
Mashamba yasiyolimwa yanaweza kukatwa nyasi, kulimwa, au kunyunyiziwa kemikali ili
kudhibiti magugu na wadudu. Mara nyingi, mashamba yaliyopumzishwa hayabaki tupu.
Aidha, wakati mwingine hupandwa mimea kidogo au uoto ili kulinda shamba dhidi ya
mmomonyoko wa ardhi.

Swali la Sa: Je, kulikuwa na miundombinu ya umwagiliaji kwenye kishamba cha
[KISHAMBA|] wakati wa MSIMU wa VULI kwa mwaka wa kilimo 2022/23?

Swali hili linataka kujua uwepo wa miundombinu ya umwagiliaji katika shamba kwa
mwaka wa kilimo wa 2022/23. Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 2 ni 1
“bustani ya nyumbani/kishamba cha nyumbani” au 2 “kililimwa mazao.” Muulize
mhojiwa kama kulikuwa na miundombinu yoyote ya umwagiliaji katika kishamba tajwa
wakati wa msimu husika na kisha jaza geresho sahihi.

Umwagiliaji kwa kawaida humaanisha kuwepo kwa miundombinu na vifaa vya kuweka
maji kwenye mazao, kama vile mifereji ya umwagiliaji, pampu, vinyunyizio au mifumo ya
asili ya kumwagilia. Pia inajumuisha kumwagilia mimea kwa kawaida (kwa mkono) kwa
kutumia ndoo, makopo ya kumwagilia au vifaa vingine.

Swali la Sb: Kwa makadirio ni asilimia ngapi au sehemu gani ya kishamba cha
[KISHAMBA] ilimwagiliwa wakati wa MSIMU wa VULI katika mwaka wa kilimo
2022/23?
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Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 5a ni 1 “Ndiyo”. Muulize mhojiwa
akadirie asilimia ya kishamba iliyomwagiliwa katika msimu husika na jaza jibu sahihi.
Mfano, kishamba kilikuwa na ekari 30, kati ya hizo ekari 20 ndio zilimwagiliwa hivyo
asilimia ya eneo lililomwagiliwa itakuwa ni 66.7 (20/30*100).

Swali la 6: Je, ni njia gani kuu ya kumwagilia mimea kwenye kishamba cha
[KISHAMBA] ilitumika wakati wa MSIMU WA VULI katika mwaka wa kilimo

2022/23?
Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 5a ni 1 “Ndiyo”, muulize mhojiwa njia

Maelezo ya mgeresho ya njia za umwagiliaji

1. “Umwagiliaji kwa kutumia ndoo au chombo cha kunyweshea maji”- Ni
umwagiliaji wa kawaida wa mkono kwa kutumia ndoo, jaba, kopo au kifaa kingine
kinachofanania

2. “Umwagiliaji kwa kutumia sprinkler’- Inamaanisha mtandao wa mabomba
ambayo maji hupitia chini kwa msukumo mkubwa kabla ya kumwagilia mmea
kupitia kupitia matundu/nozeli za kifaa cha urushaji

3. “Umwagiliaji kwa kutumia mfumo wa matone (drip)”- Inamaanisha mfumo wa
umwagiliaji wa kutawanya maji kwa msukumo wa chini kupitia mtandao wa
mabomba ya chini kwa kutiririsha maji kidogokidogo kwa kila mmea

4. “Umwagiliaji kwa kutumia kufurika/Umwagiliaji wa usawa (surface)”- Ni mfumo
wa kufunika ardhi kwa sehemu au yote kwa maji kwa madhumuni ya umwagiliaji.
Inajumuisha matumizi ya mifereji ya maji, mikondo ya maji na umwagiliaji wa
mabondeni.

5. “Nyingine (Taja)”’- Kama kuna njia nyingine yoyote ya umwagiliaji ambayo
haijatajwa katika njia zilizowekwa hapo juu jaza geresho 5 na taja njia hiyo.

Swali la 7: Je, ulitumia mbolea ya asili kwenye kishamba cha [SHAMBA] wakati wa
MSIMU wa VULI kwa Mwaka wa Kilimo 2022/2023?

Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 2 ni 1 “bustani ya nyumbani/kishamba
cha nyumbani” au 2 “kililimwa mazao” Muulize mhojiwa kama kaya iliyumia mbolea
yoyote ya asili kwenye mazao katika kishamba tajwa wakati wa msimu wa vuli na chagua
geresho sahihi.

Kumbuka
Mbolea za asili ni zile zinazotokana na masalia ya mimea au wanyama. Aidha, mbolea
hizo zinajumuisha samadi, mboji n.k.

Swali la 8: Ni mbolea zipi za asili zilitumika kwenye kishamba hiki cha [KISHAMBA|
wakati wa MSIMU wa VULI kwa Mwaka wa Kilimo 2022/23?
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Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 7 ni 1 “Ndiyo”, Muulize mhojiwa
aorodheshe aina zote za mbolea za asili zilizotumika kwenye kishamba tajwa na kisha
chagua mageresho yote yanayohusika.

Maana ya aina za mbolea

1. Samadi ngumu: Ni mchanganyiko wa kinyesi kigumu cha wanyama wa kufugwa,
wakati fulani inajumusha kiasi kidogo cha mkojo bila takataka zozote.

2. Samadi laini: Ni mchanganyiko wa kinyesi kibichi na kikavu cha wanyama, pamoja na
au bila kuchanganywa na maji na/au kiasi kidogo cha takataka.

3. Mabaki ya Mazao: Ni mbolea inayotokana na mabaki ya mazao shambani baada ya
mavuno.

4. Mboji: Ni Mbolea inayotokana na masalia ya viasili vya wanyama, mimea vilivyooza.
5. Mbolea maji taka: Ni mbolea inayotokana na mabaki maji taka.

6. Mbolea kichocheo (Busta): Pia hujulikana kama mbolea ya kibaolojia inayotokana na
viumbe hai au vilivyolala, kama vile bakteria na fangasi, ambayo hutoa virutubisho ili
kuchochea ukuaji wa mimea.

Swali la 9: Je, ulitumia mbolea za kiwandani kwenye kishamba hiki cha
[KISHAMBA] wakati wa MSIMU WA VULI kwa mwaka wa kilimo 2022/23?

Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 2 ni 1 “bustani ya nyumbani/kishamba
cha nyumbani” au 2 “kililimwa mazao”. Muulize mhojiwa kama kaya ilitumia mbolea
yoyote ya kemikali/viwandani kwenye mazao katika kishamba tajwa na kisha chagua
geresho linalohusika.

Tafsiri:

Mbolea za kemikali/viwandani: Zinajumuisha vitu visivyo hai, hasa chumvi, vyenye
virutubisho vinavyohitajika na mimea kama., nitrojeni (N), fosforasi (P), potasiamu (K) au
muunganiko wowote wa virutubisho hivyo.

Swali la 10: Je, ni mbolea zipi za viwandani (kemikali) zilitumika kwenye kishamba
hiki cha [KISHAMBA ] wakati wa MSIMU WAVULI kwa mwaka wa kilimo 2022/23?
Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 9 ni 1 “Ndiyo”, Muulize mhojiwa
aorodheshe aina zote za mbolea za kemikali/kiwandani zilizotumika kwenye kishamba
tajwa na kisha chagua mageresho yote yanayohusika.

Maelekezo kwa mdadisi: Iwapo mhojiwa alitumia mbolea ya kemikali/viwandani lakini
hawezi kuitambua kwa usahihi, uliza kifungashio kama kinapatikana, kisha andika aina
ya mbolea.

Swali la 11: Je, ulitumia viuwatilifu vyovyote kuua wadudu kwenye kishamba hiki
cha [KISHAMBA] wakati wa MSIMU WAVULI kwa mwaka wa kilimo 2022/23?
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Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 2 ni 1 “bustani ya nyumbani/kishamba
cha nyumbani” au 2 “kililimwa mazao”. Muulize mhojiwa kama alitumia viuatilifu
vyovyote kwenye kishamba tajwa kisha chagua geresho linalohusika.

Kumbuka
Viuatilifu ni dawa zinazozuia, uharibifu au kudhibiti viumbe waharibifu (“wadudu”) au
magonjwa, au kulinda mimea au mazao wakati wa uzalishaji, uhifadhi na usafirishaji.

Swali la 12: Je, ulitumia viuatilifu gani kwenye kishamba hiki cha [KISHAMBA]
wakati wa MSIMU wa VULI kwa Mwaka wa Kilimo 2022/23?

Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 11 ni 1 “Ndiyo”, Muulize mhojiwa
aorodheshe aina zote za viuwatilifu vilivyotumika kwenye kishamba tajwa na kisha chagua
mageresho yanayohusika.

Tafsiri:

1. Dawa za kuua wadudu: dawa ya kuua au kufukuza wadudu.

2. Dawa ya kuua magugu ya unga: Ni dawa ya unga inayotumika kuua au kuzuia mimea
isiyohitajika kwenye kishamba.

3. Dawa ya magugu (kimiminika): Ni dawa ya maji inayotumika kuua au kuzuia mimea
isiyohitajika kwenye kishamba.

4. Dawa ya kuzuia ukungu/fungasi: Ni dawa inayotumika kuzuia ukungu au fungasi
kwenye mimea.

5. Dawa ya panya: Dawa inayotumika kuua au kufukuza panya kwenye shamba.

Maelekezo kwa mdadisi: /wapo mhojiwa alitumia kiuatilifu lakini hawezi kukitambua
kwa usahihi, uliza kifungashio kama kinapatikana, kisha uandike aina ya kiuatilifu.

3.3.7 Sehemu ya 5: Orodha ya Mazao Msimu wa Vuli

Sehemu hii inalenga kukusanya taarifa kuhusu orodha ya mazao yote ya muda na ya
kudumu yaliyolimwa katika msimu wa vuli wa mwaka wa kilimo 2022/23. Taarifa za
majina na mageresho ya mazao, uwiano wa jumla ya eneo lililo na mazao, muda wa
kupanda, aina na kiwango cha mbegu/miche iliyotumika, njia za upandaji na idadi ya miti
yenye tija iliyopatikana.

Swali la 1: Tafadhali orodhesha mazao ya muda na mazao ya kudumu Pamoja na
miti ya matunda kwenye kishamba cha [KISHAMBA] wakati wa MSIMU WA VULI
kwa mwaka wa kilimo 202 2/23

Katika swali hili, muulize mhojiwa kuorodhesha mazao yote yaliyopandwa kwenye
kishamba tajwa katika shamba husika wakati wa msimu wa vuli wa mwaka wa kilimo
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2022/23. Uliza mazao yote yaliyopandwa bila kujali kama yalivunwa au la. Mdadisi
atapaswa kumdadisi mhojiwa kuhusu mazao yoyote ambayo huenda hajayaorodhesha.
Anza na kishamba cha kwanza katika [shamba la kwanza na ingiza kila zao lililotajwa,
kisha uliza kuhusu mazao kwenye kishamba kinachofuatia. Endelea hivyo hadi vishamba
vya mashamba yote yamekamilika.

Tafsiri

Mazao ya muda/msimu ni mazao yaliyopandwa na kuvunwa ndani ya msimu mmoja,
wakati mazao ya kudumu ni yale ambayo yakishapandwa yanaweza kuvunwa zaidi ya
msimu mmoja bila kupandwa tena. Mazao yote yaliyoorodheshwa yataainishwa kuwa ya
muda au ya kudumu, na utenganishaji huu utatumika katika sehemu hii na nyinginezo.
Uainishaji wa mazao kwamba ni muda au kudumu utabainishwa katika CAPI, na taarifa
inaweza kuwekwa katika sehemu tofauti hata kama mazao yote mawili ya muda
yalichanganywa kishamba kimoja.

Swali 2: Je, katika MSIMU WA VULI wa mwaka wa kilimo 2022/23 kwa wastani ni
asilimia ngapi ya eneo la [KISHAMBA] ilipandwa [ZAQO]?

Swali hili litaulizwa tu kwa vishamba vyenye mazao mchanganyiko (ikiwa sehemu ya 4
swali la 4 geresho ni 2 “Mazao mchanganyiko”), na linalenga kubainisha uwiano wa kila
zao kwa kishamba kilichopandwa mazao mchanganyiko. Eneo lenye mazao
mchanganyiko linaweza kufanyiwa makadirio kwa njia yoyote inayoshauriwa, ili jumla ya
asilimia za maeneo iwe mia moja (100).

Swali 3: Je, ni mwezi gani ulipanda [ZAQO] kwenye kishamba cha [KISHAMBA]
wakati wa M SIMU WAVULI kwa mwaka wa kilimo 2022/23?

Swali hili linahusu tu mazao ya muda mfupi (mazao ya msimu). Kwa kila zao la msimu
ambalo limeorodheshwa, muulize mhojiwa mwezi na mwaka ambao zao lilipandwa, na
jaza geresho sahibhi.

Swali 4: Je, ulitumia mbegu za aina gani kwenye zao la [ZAO] wakati wa MSIMU
WA MASIKA kwa mwaka wa kilimo 2022/23?

Kwa kila zao la muda mfupi, muulize mhojiwa aina ya mbegu/miche au vipando
vilivyotumika katika msimu wa VULI kwa Mwaka wa Kilimo 2022/23 kisha jaza geresho
linalohusika.

Ufafanuzi wa aina za mbegu
1. Mbegu zilizoboreshwa: Ni zile mbegu ambazo zimeboreshwa na zinaweza kuwa
zimethibitishwa kuwa zimefikia kiwango cha kitaifa cha kijenetiki
kinachakubarika au bado hazijathibitishwa kwa viwango vya kitaifa.
2. Mbegu za asili: Ni mbegu zinazotokana na uchaguzi wa wakulima wenyewe. Aina
hizi za mbegu kwa kawaida ni stahimilivu kwa kuzoea na kukabiliana na hali na
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changamoto za eneo husika. Aidha, aina hizi za mbegu hutambuliwa kwa ufasaha
na wakulima.

3. Mbegu bora iliyotumika tena: Ni mbegu ambayo imepatikana kutoka kwenye
mavuno ya mazao ambayo yalipandwa kwa kutumia mbegu bora katika msimu
uliopita

Swali la 5: Je, ulivuna [ZAQO] kwenye kishamba cha [KISHAMBA] wakati wa
MSIMU wa VULI kwa Mwaka wa Kilimo 2022/2023?

Kwa kila zao katika kishamba, muulize mhojiwa kama alivuna kiasi chochote, na kisha
chagua geresho linalohusika. Mdadisi anapaswa kumdadisi mhojiwa kwa umakini
mkubwa ili asiache kutaja sechemu yoyote ya mazao yaliyovunwa hasa kutoka kwenye
mazao ambayo yaliharibiwa kwa kiasi kikubwa na yale mazao yaliyovunwa yakiwa katika
hali ya ubichi.

Swali la 6: Je, kwa nini haukuvuna [ZAO] kwenye kishamba cha [KISHAMBA]
wakati wa MSIMU WA VULI kwa mwaka wa kilimo 2022/23?

Ikiwa jibu katika Swali la 5=0 “Hapana”, muulize mhojiwa sababu za kutovuna zao katika
kishamba wakati wa msimu wa vuli na kisha jaza mageresho yote yanayohusika.

Swali la 7: Je, ni mwezi gani ulivuna [ZAO] kutoka kwenye kishamba cha
[KISHAMBA] hiki wakati wa MSIMU wa VULI kwa Mwaka wa Kilimo 2022/23?
Kwa kila zao kwenye kishamba, muulize mhojiwa mwezi/miezi na mwaka aliovuna zao
na jaza mageresho yote yanayohusika.

Swali la 7a: Je, ni katika hali gani ulivuna zao la [ZAO] katika kishamba cha
[KISHAMBA]?

Swali hili linataka kujua mazao yaliyovunwa yalikuwa katika hali gani. Mfano mhojiwa
anaweza vuna mahindi yakiwa bado hayajakauka “Mahindi mabichi kwenye gunzi” au
yakiwa yamekauka “Mahindi makavu nafaka”.

Swali la 8: Je, ni kiasi gani cha zao la [ZAO] kwa ujumla ulivuna kutoka kishamba
cha [KISHAMBA] katika hali ya [HALI YA ZAO] katika MSIMU WA VULI mwaka
wa kilimo 2022/23?

Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu jumla ya kiasi cha zao kilichovunwa kutoka
kwenye kishamba. Taarifa ya kiasi kilichovunwa itachukuliwa kulingana na hali ya zao,
na vipimo vilivyotumika. Kwa jinsi inavyowezekana, taarifa ya kiasi kilichovunwa
inapaswa itolewe kwa vipimo rasmi. Hata hivyo, ikiwa mhojiwa hawezi kutaja katika
vipimo rasmi, tumia vipimo atakavyokupa. Kwa kila zao lililovunwa kutoka kwenye
kishamba jaza hali, kiasi kilichovunwa na aina ya kipimo kilichotumika.
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Swali la 9: Je, kwa makadirio ni asilimia ngapi ya kishamba cha [KISHAMBA]
kilichopandwa Zao la [ZAQO] kilivunwa Katika MSIMU wa VULI wa Mwaka wa
Kilimo 2022/23?

Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu uwiano wa kishamba kilichopandwa zao

ambacho kilivunwa kwa sehemu au chote katika mwaka wa kilimo 2022/23. Kama jibu
katika Swali la 5 ni geresho 1,” Ndiyo” muombe mhojiwa akadirie ni asilimia ngapi ya
eneo lililopandwa lilivunwa.

Kwanza uliza jumla ya ukubwa wa kishamba, kilichotumika kwa shughuli mbalimbali, na
sehemu iliyovunwa kwa kila zao. Mfano ukubwa wa kishamba kilichopandwa mazao ni
ekari 2 lakini eneo la kishamba lililovunwa ni ekari moja; kwa hiyo asilimia ya kishamba
iliyovunwa itakuwa 50 (1/2* 100

Swali la 10: Kwa nini hukuvuna eneo lote lililopandwa [ZAO] kwenye kishamba cha
[KISHAMBA]?

Kama jibu katika Swali la 5 ni geresho 2 “Hapana”, muulize mhojiwa sababu kuu mbili za
kutovuna zao husika katika kishamba husika, na kisha jaza mageresho sahihi.

Swali la 11: Je, zao la [ZAO] kwenye kishamba cha [KISHAMBA|] lilipandwa kwa
upandaji wa mpangalio au kutawanywa?

Swali hili litaulizwa kwa mazao ya kudumu pekee. Kwa kila ZAO katika kishamba
muulize mhojiwa kuhusu namna ya upandaji ulivyotumika kwenye kishamba katika
msimu husika. Kuna aina kuu mbili za upandaji ambazo ni kupanda kwa mpangilio na
kupanda kwa kutawanyika/bila mpangilio. Jaza geresho linalofaa.

Tafsiri:

Upandaji wa mpangilio hujumuisha mimea, miti na vichaka vilivyopandwa kwa utaratibu
na mpangilio, mfano upandaji wa miti kwa kuzingatia nafasi kama inavyoshauriwa na
wataalam.

Upandaji wa mtawanyiko/bila mpangilio ni upandaji wa mimea usiofuata utaratibu wala
mpangilio ambao ni vigumu kukadiria eneo lililopandwa. Mara nyingi mimea hiyo
hutawanyika kwa kukaribiana na kushikana.

Swali la 12: Je, kulikuwa na mimea/miti mingapi ya [ZAO] kwenye kishamba cha
[KISHAMBA] katika MSIMU wa VULI wa Mwaka wa Kilimo 2022/23?

Swali hili litaulizwa kwa mazao ya kudumu pekee. Kwa kila ZAO katika kishamba jaza
idadi ya miti/mimea iliyopandwa kwenye kishamba. Ikiwa mhojiwa ameshindwa kutaja
idadi ya miti/mimea jaza geresho 99.

Swali la 13: Je, ni mimea mingapi ya zao [ZAO] ilikua katika umri wa uzalishaji
katika MSIMU wa VULI wa Mwaka wa Kilimo 2022/23?
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Swali hili litaulizwa kwa mazao ya kudumu pekee. Kwa kila zao katika kishamba jaza
idadi ya miti/mimea iliyokuwa katika umri wa kuzaa (umri ambao mti/mmea uko tayari
kutoa mazao yanayovutia kama vile matunda, kuni, utomvu n.k) kwenye kishamba. Ikiwa
mhojiwa ameshindwa kutaja idadi ya miti/mimea jaza geresho 99.

Swali la 14: Je, ulipanda zao la [ZAO] katika MSIMU wa VULI wa Mwaka wa
Kilimo 2022/23?

Swali hili litaulizwa kwa mazao ya kudumu pekee. Muulize mhojiwa kama kaya ilipanda
ZAO lolote katika kishamba kwa msimu husika, na kisha jaza geresho sahihi.

3.3.8 Sehemu ya 6: Orodha ya Vishamba Msimu wa Masika
3.3.9 Sehemu ya 7: Orodha ya Mazao Msimu wa Masika

Sehemu ya 6 na ya 7 maswali pamoja na maelezo yake yanafanana na yale ya Sehemu ya
4 na ya 5 katika Msimu wa Vuli. Jaza Sehemu ya 6 “Orodha ya Vishamba Msimu wa
Masika’ kwa kufuata maelekezo kama yalivyotolewa katika kujaza Sehemu ya 4 “Orodha
va Vishamba Msimu wa Vuli” na pia jaza Sehemu ya 7 “Orodha ya Mazao Msimu wa
Masika” kwa kufuata maelekezo kama yalivyotolewa katika kujaza Sehemu ya 5 “Orodha

va Mazao Msimu wa Vuli”.

3.3.10 Sehemu ya 8: Uzalishaji wa Kudumu wa Mazao

Sehemu hii inalenga kupata taarifa za uzalishaji wa mazao yaliyovunwa kutokana na
mazao ya kudumu katika mwaka wa kilimo wa 2022/2023. Mazao ya kudumu ni mazao
ambayo yakishapandwa huchukua zaidi ya mwaka mmoja shambani na hayahitaji
kupandwa tena baada ya mavuno ya kila mwaka. Mara nyingi mazao ya kudumu huwa ni
ya miti, kwa mfano Minazi, Michungwa, Mikarafuu n.k.

Imepangwa katika CAPI: Taarifa zote za shamba-kishamba-zao zitakuwa zimejazwa
mapema kutoka kwenye orodha ya mazao.

Swali la 1: Je, ulivuna Kkiasi chochote cha zao la [ZAO] kwenye shamba la [JINA LA
SHAMBA] katika mwaka wa kilimo 2022/2023?

Kwa kila ZAO katika SHAMBA, muulize mhojiwa kama alivuna kiasi chochote cha zao,
na jaza taarifa kwa usahihi. Mdadisi anapaswa kuhoji kwa kina ili asiache sehemu yoyote
ya mazao yaliyovunwa, hasa ikiwa kuna mazao ambayo yaliharibiwa kwa kiasi kikubwa
na kupata mavuno kwa kiasi kidogo au mazao mapya yaliyovunwa kiasi.

Swali la 2: Kwanini hukuvuna [ZAO] kutoka shamba la [JINA LA SHAMBA|] katika
mwaka wa kilimo wa 2022/23?
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Ikiwa jibu katika Swali la 1 ni geresho 0 “Hapana”, muulize mhojiwa sababu za kutovuna
zao katika shamba wakati wa mwaka wa kilimo 2022/23 na chagua mageresho yote
yanayohusika.

Swali la 3: Je, ni mwezi gani ulivuna zao la [ZAO] kutoka kwenye shamba la [JINA
LA SHAMBA] katika mwaka wa Kilimo 2022/23?

Kwa kila ZAO kwenye SHAMBA, muulize mhojiwa mwezi aliovuna mazao na jaza
geresho sahihi.

Swali la 4a: Je, ni Kkatika hali gani ulivuna zao la [ZAO] katika shamba la [JINA LA
SHAMBA]?

Swali hili linalenga kujua hali ya zao wakati wa mavuno iwapo lilivunwa likiwa katika
hali ya ubichi au kavu. Kwa mfano, zao kahawa linaweza kuvunwa likiwa katika hali ya
ubichi au kavu. Kwa kila zao ambalo linaweza kuvunwa katika hali tofauti, muulize
mhojiwa iwapo ZAO hilo lilivunwa katika hali gani.

Swali la 4b Je, kwa ujumla ni kiasi gani cha [ZAO] ulivuna kutoka kwenye shamba
la [JINA LA SHAMBA|] katika hali ya [HALI YA ZAOQ] katika mwaka wa kilimo
2022/23?

Swali hili linalenga kujua kiasi cha ZAO kilichovunwa kwenye SHAMBA kwa kuzingatia
hali ya zao. Kwa kadiri inavyowezekana, taarifa ya mavuno inapaswa kutolewaa katika
vipimo rasmi. Hata hivyo, ikiwa mhojiwa hawezi kujua kiasi katika vipimo rasmi, tumia
vipimo vilivyotolewa. Kwa kila ZAO lililovunwa kutoka kwenye SHAMBA, jaza hali ya
zao, kiasi kilichovunwa na geresho sahihi la kipimo

Swali la 5: Kwa ujumla, ni kiasi gani cha mavuno ya [ZAO] unadhani ungepata
kutoka shamba [JINA LA SHAMBA] iwapo kusingekuwa na upotevu kabla ya
mavuno?

Swali la 6: Kwa ujumla, ni kiasi gani cha mavuno ya [ZAO] unadhani umepoteza
kutoka shamba la [JINA LA SHAMBA| wakati wa mavuno

Swali la 7: Je, unadhani ni ipi sababu kuu iliyopelekea upotevu wa [ZAO] wakati wa
mavuno katika shamba la [JINA LA KISHAMBA]

3.3.11 Sehemu ya 9: Matumizi ya mavuno ya mazao

Sehemu hii inakusanya takwimu za matumizi ya mazao ya muda na ya kudumu
yaliyovunwa kuanzia msimu wa Vuli na Masika wa mwaka wa kilimo 2022/2023. Sehemu
hii inalenga kukadiria mgawanyo wa mavuno kwa matumizi mbalimbali kama vile
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kuhifadhi, mauzo, matumizi ya nyumbani, kutoa zawadi, fidia ya pembejeo za uzalishaji,
chakula cha mifugo na usindikaji.

Swali la 00: UTAMBULISHO WA ZAO
Itajazwa na mfumo wa CAPI

Swali la 1: Je, kaya/shamba ilihifadhi/lilihifadhi kiasi chochote cha [ZAO] lililovunwa
katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Muulize mhojiwa kama kaya ilihifadhi zao lolote lililovunwa kutoka katika mwaka wa
kilimo 2022/23, na jaza geresho sahihi.

Kumbuka usihusishe mazao ambayo hayakuvunwa katika mwaka wa kilimo 2022/23 lakini
yamehifadhiwa.

Swali la 1a: Je, ni njia ipi ya uhifadhi wa mazao ambapo zao la [ZAO] lilihifadhiwa?
Swali hili linataka kujua njia iliyotumika kuhifadhi mazao katika mwaka wa kilimo 2023.
Muulize mhojiwa njia aliyotumia kuhifadhi mazao kwa kiasi kikubwa na jaza geresho
sahihi

Maelezo ya mageresho ya njia za kuhifadhi

Swali la 1b: Je, ni kiasi gani cha [ZAO] ulihifadhi baada ya kuvuna katika mwaka wa
kilimo 2022/23?

Swali hili linataka kujua kiasi cha zao kilichohifadhiwa baada ya kuvuna katika mwaka
wa kilimo 2023. Muulize mhojiwa kiasi kilichohifadhiwa na jaza jibu sahihi na chagua
geresho sahihi la kipimo.

Swali la 1¢: Je, ni kiasi gani cha [ZAO] kilichohifadhiwa katika mwaka wa kilimo
2022/23 unadhani kilipotea?

Swali hili linataka kujua kiasi kilichopotea kutokana na kuhifadhi. Muulize mhojiwa
akadirie kiasi kilichopotea (mfano mazao yaliyoharibiwa na wadudu yakiwa
yamehifadhiwa) na jaza jibu sahihi na geresho sahihi la kipimo.

Swali la 1d: Je, unadhani ni ipi sababu kuu iliyopelekea upotevu wa [ZAO] wakati
wa uhifadhi?

Swali linaka kujua sababu kuu ambayo mhojiwa anadhani ilipeleka upotevu wa mazao
yakiwa yamehifadhiwa. Muulize mhojiwa atoe sababu na jaza geresho sahihi

Swali la 2: Je, kaya/shamba yako/lako ilitumia/lilitumia mazao ya [ZAO] yaliyopo
kwenye [HIFADHI] kwa madhumuni yoyote yafuatayo?

Muulize mhojiwa kama mazao yaliyovunwa na yaliyopo katika hifadhi kwa sasa
yalitumika au yanategemea kutumika kwa madhumuni yaliyoorodheshwa, na jaza geresho
sahihi kwa matumzi yote yanayohusika.
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Swali la 3: Ni asilimia ngapi au sehemu gani ya [ZAO] iliyovunwa katika mwaka wa
kilimo 2022/23 iliuzwa bila kusindikwa ikuhisisha mazao yaliyo hifadhiwa kwa sasa
Kumbuka kwamba mazao yaliyovunwa nje ya mwaka wa kilimo 2022/23 hayatajumuishwa
Muulize muhojiwa asilimia au sechemu ya zao iliyovunwa ambayo iliuzwa au inatacgemea
kuuzwa bila kusindikwa. Mfano Chukulia zao la mahindi, Jumla ya kiasi kilichovunwa ni
gunia 50 mara tu baada ya kuvuna ziliuzwa gunia 10 bila kusindikwa na gunia 40
zikahifadhiwa. Baada ya miezi 2 gunia tano ziliuzwa bila kusindikwa kutoka zile gunia 40
zilizohifadhiwa. Ili kupata asilimia au sehemu iliyouzwa bila kusindika utachukua gunia
10 jumlisha gunia 5 na utagawanya kwa gunia 50 zidisha kwa 100 utapata

Ufafanuzi:

Bidhaa haijachakatwa/ghafi ikiwa haijabadilisha muundo. Bidhaa iliyosindikwa ni ile
ambayo muundo wake wa asili umebadilishwa (mfano. Kutoka mahindi hadi unga wa
mahindi).

Swali la 4: - Ni thamani gani kwa ujumla ya mauzo yote ya zao la [ZAO] ambayo
hayajasindikwa?? ikiwa jibu katika swali la 3 ni kubwa kuliko 0, muulize mhojiwa
makadirio ya thamani ya mauzo yote ya [ZAO] ambayo hayajasindikwa katika mwaka wa
kilimo 2022/23 ikijumuisha thamani ya bidhaa, mauzo ya mkopo na mauzo
yaliyokusudiwa (mauzo bado hayajafanywa ya mazao yaliyo hifadhiwa). Swali linalenga
kukadiria jumla ya thamani ya mauzo yote ya mazao ambayo hayajasindikwa.

Maelekezo kwa Mdadisi: Kama ilivyo kwa swali 3 hapo juu, rekodi thamani ya mauzo ya
mazao katika hali ghafi. Kwa mfano, kama kaya ilisindika sehemu ya mahindi yao (Kilo
10 za nafaka) kuwa unga wa mahindi (iliyopatikana ni kilo 8) na kuuza unga, tafadhali
ripoti hali ya zao kabla ya kusindika. yaani kilo 10 za mahindi ya nafaka.

Swali la 5: Ni asilimia ngapi au sehemu gani ya zao la [ZAO] iliyovunwa katika
mwaka wa kilimo 2022/23 ilitumiwa na wanakaya kabla au baada ya kusindikwa?
Swali hili linataka kukadiria uwiano wa jumla ya mavuno ya [ZAO] katika msimu wa
kilimo 2022/23 ambayo litumiwa katika kaya. Mdadisi anatakiwa kuhoji kwa kina
matumizi ya mara kwa mara ya zao hilo ndani ya kaya, ikiwa ni pamoja na matumizi
yaliyokusudiwa ya zao lolote katika hifadhi. Mwambie mhojiwa kukadiria asilimia ya
jumla ya mavuno ya [ZAO] ambayo yalitumiwa na kaya, ikiwa ni pamoja na kile
wanachokusudia kutumia kutoka kwa mazao yoyote kwenye hifadhi, na kujaza geresho
sahihi. Ikiwa [ZAO] lilichakatwa kwa ajili ya matumizi, lijumuishe hapa kama sehemu ya
bidhaa ghafi (tazama maagizo katika Swali la 4 hapo juu).

Swali la 6: Ni asilimia ngapi au sehemu gani ya zao la [ZAO] iliyovunwa katikaaka
wa kilimo 2022/23 ilitolewa kama zawadi kwa kaya nying?

Kwanza, muulize mhojiwa kama kaya ilitoa baadhi ya [ZAO] iliyovunwa katika mwaka
wa kilimo wa 2022/23 kama zawadi/mahali, kisha andika asilimia ya jumla ya mavuno

33



Mwongozo wa Mdadisi

[ZAQO] ambayo yalitolewa. Iwapo [ZAO] lilichakatwa kabla ya kutoa, lijumuishe hapa
kama sehemu ya bidhaa ghafi (tazama maagizo katika Swali la 4 hapo juu).

Swali la 7: Ni asilimia ngap au sehemu gani ya [ZAO] iliyovunwa katika mwaka wa
kilimo 2022/2023 ilitumika kulipia ardhi, nguvu kazi au pembejeo?

Kwanza, muulize mhojiwa kama kaya ilitumia baadhi ya [ZAO] iliyovunwa kuanzia
mwaka wa kilimo 2022/23 kulipia ardhi, nguvu kazi au pembejeo, kisha iandike asilimia
ya jumla ya mavuno ya [ZAO] ambayo yalitumika kwa malipo hayo. Iwapo [ZAO]
lilichakatwa kabla ya kutoa kama malipo, lijumuishe hapa kama sehemu ya bidhaa ghafi
(tazama maagizo katika Swali la 4 hapo juu).

Swali la 8: Ni asilimia gani au sehemu gani ya [ZAO] iliyovunwa katika mwaka
uliopita 2022/2023 ilitumika kwa ajili ya lishe ya mifugo?

Kwanza, muulize mhojiwa kama kaya ilitumia baadhi ya [ZAO] iliyovunwa katika mwaka
wa kilimo 2022/23 kama chakula cha mifugo, kisha andika asilimia ya jumla ya mavuno
[ZAQO] ambayo yalitumika kama chakula cha mifugo. Usijumuishe kiasi cha mavuno ya
[ZAO] yanayotumika kama chakula cha mifugo kutokana na uharibifu wa wadudu.

Swali la 9: Ni asilimia ngapi au sehemu gani ya zao la [ZAO] iliyovunwa katika
mwaka wa kilimo 2022/2023 ilitumika kwa ajili ya mbegu katika msimu uliofuata?
Kwanza, muulize mhojiwa kama kaya ilibakiza baadhi ya [ZAO] iliyovunwa kutoka
mwaka wa kilimo 2022/23 kama mbegu kwa ajili ya matumizi katika msimu unaofuata,
kisha andika asilimia ya jumla ya mavuno [ZAO] ambayo yalitumika kama mbegu.

Swali la 10: Ni asilimia ngapi au sehemu gani ya [ZAOQ] iliyovunwa katika mwaka
uliopita 2022/2023 ilichakatwa kwa ajili ya kuuzwa?

Kwanza, muulize mhojiwa kama kaya ilisindika baadhi ya [ZAO] lililovunwa kwa mwaka
wa kilimo 2022/23 kwa ajili ya kuuzwa, kisha andika asilimia ya jumla ya mavuno ya
[ZAQO] ambayo yalichakatwa kwa ajili ya kuuzwa.

Swali la 11: Ni asilimia ngapi au sehemu gani ya [ZAO] iliyovunwa katika mwaka wa
kilimo 2022/2023 ilitumika kwa ajili ya madhumuni mengine yoyote ambayo
hayajatajwa?

Kwanza, muulize mhojiwa kama kaya ilitumia baadhi ya [ZAO] lillovunwa kwa mwaka
wa kilimo 2022/23 kwa madhumuni mengine isipokuwa yale ambayo tayari yametajwa,
kisha andika asilimia ya jumla ya mavuno [ZAO] ambayo yalitumika kwa madhumuni
mengine.

34



Mwongozo wa Mdadisi

3.3.12 Sehemu ya 10. Upatikanaji wa mbegu/miche/vipando

Sehemu hii inalenga kukusanya taarifa za kiasi, gharama na vyanzo vya mbegu, miche au
vipando vilivyotumika katika mwaka wa kilimo wa 2022/2023.

Swali la 1: Je, kwa ujumla ni kiasi gani cha mbegu, miche, vipando vya zao la [ZAQO]
kilipandwa wakati wa MSIMU WAVULI wa 2022/23?

Muulize mhojiwa kiasi cha mbegu/miche/vipando [ya ZAO] iliyopandwa katika msimu
uliopita wa Vuli na jaza kiasi kisha weka geresho la kipimo husika.

Swali la 2: Je, kwa ujumla ni kiasi gani cha mbegu, miche, vipando vya zao la [ZAQO]
kilipandwa wakati wa MSIMU WA MASIKA wa 2022/23?

Muulize mhojiwa kiasi cha mbegu/miche/vipambo ya zao husika iliyopandwa katika
msimu uliopita wa Masika na jaza kiasi kisha weka geresho la kipimo husika.

Swali la 3Je, nini kilikuwa chanzo cha mbegu, miche, au vipando kwa zao la [ZAO],
kilicho tumika katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Swali hili linaulizwa kwa mazao ya muda na ya kudumu yaliyopandwa katika mwaka wa
kilimo wa 2022/23. Muulize mhojiwa ni wapi walipata mbegu/miche/vipando ya zao
husika. Jibu zaidi ya moja linakubalika.

Swali la 4: Je, [kipimo] kwa zao la [ZAO] ulizonunua katika mwaka wa kilimo
2022/23 zote zilikuwa za ruzuku, zilikuwa za ruzuku kwa sehemu tu,au hazikuwa za
ruzuku kabisa?

Swali hili litaulizwa ikiwa jibu la Swali la 3ni geresho 5 “ununuzi kutoka kwa
wafanyabiashara/wachuuzi”,6“ununuzi ~ kutoka  taasisi za  Serikali” au 7
“ununuzikutokachama cha wakulima Muulize mhojiwa kama  walinunua
mbegu/miche/vipando ya zao husikazote zilikuwa za ruzuku, zilikuwa za ruzuku kwa
sehemu tu, au hazikuwa za ruzuku kabisa katika mwaka wa 2022/23.

Swali la 5a: Je, kwa ujumla ni kiasi gani cha [kipimo] kwa zao la [ZAO] ulizonunua
bila ruzuku kwa mwaka wa kilimo 2022/23?

Iwapo Swali la 4, geresho ni 2 “kwa sehemu iliyo nunuliwa ilikua na ruzuku”,3“hakuna
iliyonunuliwa iliyokuwa na ruzuku”, 98 “Sijui”, muulize mhojiwa kiasi cha
mbegu/miche/vipando ya zao husika isiyopewa ruzuku ambayo walinunua katika mwaka
wa kilimo 2022/23, na uweke geresho la kipimo husika.

Je, kwa jumla ni kiasi gani cha [kipimo] kwa zao la [ZAO] ulichonunua kwa ruzuku
kwa mwaka wa kilimo 2022/23?
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Iwapo Swali la 4. Ksvenye-erodha geresho ni 1 “yote ilionunuliwa ilikua na ruzuku”,2
“kwa sehemu iliyo nunuliwa ilikua na ruzuku”, muulize mhojiwa kiasi cha

mbegu/miche/vipando ilokuwa na ruzukuambayo alinunua katika mwaka wa kilimo
2022/23, andika kiasi na uweke geresho la kipimo husika.

Swali la 6a: Kwa wastani ni bei gani kwa kipimo cha [kipimo] kwa zao la [ZAO]
ulizonunua bila ruzuku kwa mwaka wa kilimo 2022 /23?

Iwapo Swali la 4, geresho ni 2 “kwa sehemu iliyo nunuliwa ilikua na ruzuku”, 3“hakuna
iliyonunuliwa iliyokuwa na ruzuku”, 98 “Sijui”, muulize mhojiwa wastani wa beiya
mbegu/miche/vipando ya zao husika isiyopewa ruzuku ambayo walinunua katika mwaka
wa kilimo 2022/23, na uweke geresho la kipimo husika.

Swali la 6b: Kwa wastani bei gani kwa kipimo, cha [kipimo] kwa zao la [ZAO] ulizo
nunua kwa ruzuku kwa mwaka wa kilimo 2022/ 23?

Iwapo Swali la 4 jibu ni geresho 1 “yote ilionunuliwa ilikua na ruzuku”, 2 “kwa sehemu
iliyo nunuliwa ilikua na ruzuku”, muulize mhojiwa wastani wa bei ya
mbegu/miche/vipando ya zao husika iliyokua na ruzuku ambayo walinunua katika mwaka
wa kilimo 2022/23, rikodi bei na kipimo husika.

Zingatia: Ruzuku ni kiwango cha fedha au fidia ambayo Serikali au Mashirika
inatoakwa wakulima kwa madhumuni ya kupunguza gharama za pembejeo kwa
wakulima (mfano: mbolea, mbegu, madawa n.k).

3.3.13 Sehemu ya 11: Matumizi na Upatikanaji wa Pembejeo (Mbolea na Viuatilifu)

Sehemu hii inalenga kukusanya taarifa kuhusu upatikanaji na matumizi yapembejeo za
kilimo kama vile mbolea na viuatilifu kwa kaya za kilimo. Taarifa zitakazokusanywa ni
pamoja na aina ya pembejeo, kiasi, gharama za vyanzo vya pembejeo zilizotumika katika
mwaka wa kilimo wa 2022/23.

Swali la 1: Je, ni kiasi gani cha [AINA YA PEMBEJEO] ambacho kaya/shamba
yako/lako ilikitumia katika mwaka wa kilimo 2022/23, yaani kuanzia Oktoba 2022
hadi Septemba 20237

Swali hili litaulizwa kwa kaya zote zilizotumia mbolea za asili na za viwandani na madawa
ya kilimo katika mwaka wa kilimo wa 2022/2023. Kwa kila ya pembejeo iliyotumika
muulize mhojiwa ataje kiasi katika mwaka wa wa kilimo 2022/23, jaza kiasi na geresho la
kipimo husika.
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Kumbuka: Kwa dawa ambazo huchanganywa na maji ili kutumika kiasi ambacho
kinahitajika hapa ni kile ambacho hakijachanganywa na maji (dawa halisi).

Swali la 2: Je, ulipataje [AINA YA PEMBEJEO] ambayo ilitumika katika mwaka
wa kilimo wa 2022/23?

Kwa kila aina ya pembejeo iliyotumika, muulize mhojiwa aliipata kutoka wapi, jibu zaidi
ya moja linakubalika.

Swali la 3: Je,|[AINA YA PEMBEJEO] ulizonunua katika mwaka wa kilimo wa
2022/23 zilikuwa na ruzuku zote,kwa sehemu,au hazikuwa na ruzuku kabisa?

Swali hili litaulizwa ikiwa jibu la Swali la 2 ni geresho 4 “ununuzi kutoka kwa
wafanyabiashara/wachuuzi”, 5 “ununuzi kutoka taasisi za Serikali” au 6 “ununuzi kutoka
chama cha wakulima”. Muulize mhojiwa kama pembejeo alizonunuazote zilikuwa za
ruzuku, zilikuwa za ruzuku kwa sehemu tu, au hazikuwa za ruzuku kabisa katika mwaka
wa 2022/23.

Swali la 4a: Je, kwa Ujumla, ulinunua kiasi gani cha [AINA YA PEMBEJEO]
ambayo haikuwa na ruzuku katika mwaka wa kilimo wa 2022/23?

Iwapo Swali la 3, geresho ni 2 “kwa sehemu iliyo nunuliwa ilikua na ruzuku”, 3“hakuna
iliyonunuliwa iliyokuwa na ruzuku”, 98 “Sijui”, muulize mhojiwa kiasi cha
pembejeoisiyokuwa na ruzuku ambayo alinunua katika mwaka wa kilimo 2022/23na
uweke geresho la kipimo husika.

Swali la 4b: Je, kwa ujumla, kaya yako/shamba lako ilinunua/lilinunua kiasi gani cha
[AINA YA PEMBEJEO] ambayo ilikuwa na ruzuku katika mwaka wa kilimo wa
2022/23?

Iwapo Swali la 3 geresho ni 1 “yote ilionunuliwa ilikua na ruzuku”,2 “kwa sehemu iliyo
nunuliwa ilikua na ruzuku”, muulize mhojiwa kiasi cha pembejeo husika alionunua
ambayo ilikua na ruzuku kwa mwaka wa kilimo 2022/23, andika kiasi na uweke geresho
la kipimo husika.

Swali la 5: Mdadisi: muulize mhojiwa kama angependelea kutaja jumla ya thamani
ya [AINA YA PEMBEJEO] aliyonunua au thamani kwa kipimo.

Mdadisi anatakiwa amuulize muhojiwa kama angependelea kutaja jumla ya thamani ya
pembejeo au bei kwa kipimo kwa mwaka wa kilimo wa 2022/2023.

Swali la 6a: Je, kwa ujumla thamani ya [AINA YA PEMBEJEO] ulizonunua bila
ruzuku kwa mwaka wa kilimo wa 2022/23 ilikuwa kiasi gani?

Iwapo Swali la 5, geresho ni 1 “Jumla ya thamani”, muulize mhojiwa thamani ya pembejeo
husika ambayo alinunua bila ya ruzuku katika mwaka wa kilimo 2022/23.
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Swali la 6b: Je, kwa ujumla thamani ya [AINA YA PEMBEJEOQO] ulizonunua kwa
ruzuku kwa mwaka wa kilimo wa 2022/23 ilikuwa kiasi gani?

Iwapo Swali la 5, geresho ni 1 “Jumla ya thamani”, muulize mhojiwa thamani ya pembejeo
husika ambayo alinunua kwa ruzuku katika mwaka wa kilimo 2022/23.

Swali la 7a: Je, kwa wastani bei ya [AINA YA PEMBEJEO] ulizonunua bila ruzuku
kwa kipimo kwa mwaka wa kilimo wa 2022/23 ilikuwa Kiasi gani?

Iwapo Swali la 5, geresho ni 2 “Bei kwa kipimo”, muulize mhojiwa bei kwa kipimocha
pembejeo husika ambayo alinunua bila ya ruzuku katika mwaka wa kilimo 2022/23.

Swali la 7b: Je, kwa wastani bei ya [AINA YA PEMBEJEOQO] ulizonunua kwa ruzuku
kwa kipimo kwa mwaka wa kilimo wa 2022/23 ilikuwa Kiasi gani?

Iwapo Swali la 5, geresho ni 2 “Bei kwa kipimo”, muulize mhojiwa bei kwa kipimo ya
pembejeo husika ambayo alinunua kwa ruzuku katika mwaka wa kilimo 2022/23.

3.3.14 Sehemu ya 12: Mifugo Iliyotunzwa na Mabadiliko yake

Sehemu hii inalenga kujua idadi na aina ya mifugo iliyotunzwa au iliyomilikiwa na kaya,
kuongezeka (waliozaliwa, walionunuliwa, waliopokelewa kama zawadi) na kupungua
(waliouzwa, waliokufa, waliochinjwa, walioibwa, waliotolewa na kaya mf. kama mahari
au mchango kwa jamii) kwa makundi ya mifugo katika mwaka wa kilimo wa 2022/23.

Angalizo
Mifugo inayomilikiwa na kaya lakini inatunzwa na kaya nyingine itahesabiwa
kwenye kaya inayoitunza na siyo kaya inayomiliki.

Swali la 1a: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, je, kaya/shamba yako/lako ilitunza
mifugo au mifugo jamii ya ndege wa aina zifuatazo? (BILA KUJALI MMILIKI NI
NANI)

Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu aina ya mifugo au mifugo jamii ya ndege
iliyotunzwa au iliyomilikiwa na kaya, katika mwaka wa kilimo wa 2022/23. Kwa kila aina
ya mfugo muulize mhojiwa kama kaya ilitunza au kumiliki mifugo yoyote katika kipindi
cha mwaka wa kilimo 2022/23, na kisha jaza aina ya mifugo inayohusika.

Kumbuka ikiwa kaya au shamba ilimiliki/lilimiliki au kutunza mifugo katika Mwaka
wa kilimo 2022/23 hata kama haipo kama ilivyokuwa tarehe 01, Oktoba, 2023, kaya
/shamba itatakiwa kutaja aina ya mifugo iliyotunzwa/ iliyomilikiwa katika mwaka
wa kilimo 2022/23.

Swali la 1b: Je, kaya hii/shamba hili ilikuwa na [JINA LA MIFUGO] wangapi kama
ilivyokuwa tarehe 1 Oktoba 20237
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Kwa kila aina ya mfugo jaza idadi ya mifugo kama ilivyokuwa tarehe 01 Oktoba,2023 au
jaza 0 kama kaya haikuwa na mifugo tarehe 01 Oktoba,2023.

Swali la 1c: Je, kaya hii/shamba hili ilikuwa/lilikuwa na [JINA LA MIFUGO],
wangapi mwaka uliopita wa kati wa Kipindi kama hiki, kama ilivyokuwa tarehe 1
Oktoba 2022?

Swali hili linataka kujua idadi ya mifugo iliyomilikiwa na kutunzwa na kaya/shamba kama
ilivyokuwa mwaka uliopita tarehe 01 Oktoba, 2022. Kwa kila aina ya mfugo jaza idadi ya
mifugo iliyokuwepo tarehe 01 Oktoba, 2022 au jaza 0 kama kaya haikuwa na mifugo
tarehe 01 Oktoba, 2022.

Swali la 1d: Je, kaya yako inamiliki [JINA LA MIFUGO] wote iliyowatunza kama
ilivyokuwa tarehe 01 Oktoba 2023?

Swali hili linalenga kukusanya taarifa ili kujua kama kaya inamiliki mifugo iliyoitunza
kama ilivyokuwa tarehe 01 Oktoba, 2023. Kwa kila aina ya mfugo muulize mhojiwa kama
kaya inamiliki mifugo yote iliyoitunza, na kisha jaza geresholinalohusika.

Swali la 2a: Je, shamba hili lina mkataba wa uzalishaji na/au uuzaji wa mifugo
wanaofugwa?

Angalizo
Mkataba ni makubaliano baina ya pande mbili au zaidi yanayofanyika kwa

maandishi yenye nguvu ya kisheria

Swali la 2a litaulizwa kwa mashamba makubwa tu. Kwa kila aina ya mfugo muulize
mhojiwa kama shamba lina mkataba wa uzalishaji/au uuzaji (hii inaweza kujumuisha
mkataba wa kuuza wanyama hai au bidhaa za wanyama kwa duka, taasisi, soko, n.k) Jaza
geresho husika.

Swali la 2b: Je, mkataba huu unahusu asilimia 100 ya [JINA LA MIFUGO]
wanaofugwa na shamba hili?

Iwapo Swali la 2a geresho ni 1 “Ndiyo”, muulize mhojiwa kama mkataba wa uzalishaji
au uuzaji ni asilimia 100. Mfano shamba linaweza kuingia makubaliano na
kampuni/kiwanda kuwa uzalishaji wa mazao yote ya mifugo yanayozalishwa yatauzwa
kwenye hiyo kampuni au kiwanda.

Swali la 3: Je, ni [JINA LA MIFUGO] wangapi walizaliwa katika kaya/shamba
hii/hili katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Kwa kila aina ya mfugo ambao kaya iliripoti kutunza /kumiliki katika Swali la 1b, uliza
na jaza idadi ya mifugo yote iliyozaliwa katika mwaka wa kilimo 2022/23, hata kama
baadaeye baadhi yake ilikufa katika mwaka wa kilimo 2022/23.
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Swali la 4: Je, kaya/shamba hii/hili ilinunua/lilinunua [JINA LA MIFUGO] wangapi
hai katika mwaka wa kilimo 2022/23?
Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu idadi ya mifugo hai iliyonunuliwa na

kaya/shamba katika mwaka wa kilimo 2022/23. Kwa kila mfugo ambao kaya iliripoti
kufuga/kumiliki katika Swali la 1b, uliza na jaza idadi ya mifugo yote iliyonunuliwa hai
katika mwaka wa kilimo 2022/23, hata kama baadhi ya hiyo mifugo walikufa katika
mwaka wa kilimo 2022/23. Ikiwa hakuna iliyonunuliwa, jaza 0 na uende swali namba 6.

Swali la S5: Je, bei ya kila [JINA LA MIFUGO] mmoja katika mwaka wa kilimo
2022/23 ilikuwa Kkiasi gani?

Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu wastani wa bei ya kila mfugo mmoja
ulionunuliwa katika mwaka wa kilimo 2022/23. Muulize mhojiwa wastani wa bei ya kila
mfugo ambao kaya ilinunua katika mwaka wa kilimo 2022/23

Swali la 6: Je, kaya/shamba ilipokea/lilipokea [JINA LA MIFUGO] wangapi bure au
kama zawadi au mahari katika mwaka wa kilimo 2022/23?"

Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu idadi ya mifugo ambayo kaya/shamba
ilipokea bure, kama zawadi au mahari katika mwaka wa kilimo 2022/23. Uliza na jaza
idadi ya mifugo yote ambayo imepokelewa na kaya/shamba kama zawadi (bila malipo) au
mahari katika mwaka wa kilimo 2022/23. Kama hakuna jaza 0 nenda swali linalofuata

Swali la 7: Je, Kaya hii/Shamba hili imeuza/limeuza [JINA MIFUGO| wangapi hai
katika mwaka wa kilimo 2022/23?
Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu idadi ya mifugo hai ambayo kaya/shamba
iliuza/liliuza katika mwaka wa kilimo 2022/23. Muulize mhojiwa na kisha jaza idadi ya
mifugo hai ambayo iliuzwa na kaya/shamba katika mwaka wa kilimo 2022/23. Kama
hakuna jaza 0 kisha nenda swali la 9.

Swali la 8a: MDADISI: MUULIZE MHOJIWA KAMA ANAPENDELEA KUTOA
THAMANI KWA UJUMLA YA [JINA LA MIFUGO] WALIOUZWA/
ILIYOUZWA AU BEI YA KILA MMOJA.

Mdadisi anatakiwa amuulize muhojiwa kama angependelea kutaja jumla ya thamani ya
mifugo au bei kwa mfugo kwa mwaka wa kilimo wa 2022/2023. Jaza geresho husika.

Swali la 8b: Je, mapato ya jumla yalikuwa kiasi gani kutokana na mauzo ya [JINA
LA MIFUGO] katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Zingatia:

Iwapo Swali la 7 jibu ni kubwa zaidi ya 0 (kuuzwa), andika jumla ya thamani ya mifugo
yote iliyouzwa hai. Ikiwa kaya ilifanya biashara ya mifugo kwa ajili ya mazao au malipo
mengine yasiyo ya fedha taslimu, thamani ya fedha ya malipo yasiyo ya fedha taslimu
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inapaswa kuongezwa kama sehemu ya jumla ya kiasi kilichopokelewa kwa mauzo ya
mifugo.

Swali la 8c: Je, wastani wa bei ya kuuza [JINA LA MIFUGO] mmoja kwa mwaka wa
kilimo 2022/23 ilikuwa kiasi gani?

Swali hili linaulizwa ikiwa mhojiwa alichagua kutoa bei kwa mfugo mmoja iliyonunuliwa
katika mwaka wa kilimo 2022/23. Muulize mhojiwa wastani wa bei kwa mfugo mmoja
ambayo kaya/shamba iliuza/liliuzwa katika mwaka wa kilimo 2022/23.

Swali la 9: Je, ni [JINA LA MIFUGO] wangapi walikufa (kutokana na magonjwa,
matukio ya asili, n.k.) tangu Oktoba 2022 hadi Septemba 2023?

Mdadisi muulize mhojiwa idadi ya mifugo iliyokufa kutokana na magonjwa au majanga
ya asili kama vile mafuriko, kimbunga, ukame n.k katika mwaka wa kilimo wa 2022/23.
Ikiwa kuna mifugo yoyote iliyokufa jaza idadi kamili.

Swali la 10: Je, ni [JINA LA MIFUGO] wangapi walipotea (kutokana na wizi,
kutoonekana, n.k.) katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu idadi ya mifugo iliyopotea kutokana na wizi,
kutoonekana n.k katika mwaka wa kilimo wa 2022/23. Muulize mhojiwa idadi ya mifugo
iliyopotea kutokana na wizi na kutoonekana n.k. Ikiwa kuna mifugo iliyopotea jaza idadi
kamili ya mifugo hiyo.

Swali la 11: Je, shamba hili limechinja [JINA LA MIFUGO] wangapi katika mwaka
wa kilimo 2022/23?

Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu idadi ya mifugo iliyochinjwa na
kaya/shamba katika mwaka wa kilimo wa 2022/23. Muulize mhojiwa idadi ya mifugo
iliyochinjwa na kaya/shamba Ikiwa kuna mifugo iliyochinjwa jaza idadi kamili ya mifugo
hiyo.

Angalizo: Mifugo iliyochinjwa inajumisha mifugo yote iliyochinjwa nyumbani au
machinjioni.

Swali la 12: Je, kwa wastani [JINA MIFUGO] mmoja alikuwa na uzito gani kabla ya
kuchinjwa?

Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu wastani wa uzito wa mfugo mmoja kabla ya
kuchinjwa. Muulize mhojiwa kwa makini ili kuweza kupata makisio sahihi ya wastani wa
uzito wa mfugo mmoja, kisha jaza geresho sahihi la kipimo.

Swali la 13: Kwa makadirio, ni asilimia ngapi ya nyama ya [JINA LA MIFUGO]
ilitumiwa na kaya hii/shamba hili katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu asilimia ya nyama ya mifugo
iliyotumiwa na kaya kwa mwaka wa kilimo wa 2022/23. Muombe mhojiwa akadirie
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asilimia ya nyama ya mfugo iliyotumika na kaya. Mfano kaya ilichinja ngombe mmoja
na kupata nyama kilo 200, kati ya hizo kilo 10 zilitumika na kaya na kilo 190 ziliuzwa,
kwa hiyo asilimia ya nyama iliyotumika na kaya ni asilimia 5 (10/200*100=5%)

Swali la 14: Je, kaya hii/shambabhili iliuza/liliuza [JINA LA MIFUGO] walio
wachinja au nyama yao katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu mifugo iliyochinjwa au nyama iliyouzwa
na kaya/shamba katika mwaka wa kilimo 2022/23. Swali hili litaulizwa iwapo idadi ya
mifugo iliyochinjwa katika swali la 11ni moja au zaidi. Jaza geresho husika.

Swali la 15: Je, kwa makadirio, ni asilimia ngapi ya [JINA LA MIFUGO]
waliochinjwa au nyama waliuzwa /iliuzwa na kaya hii/shamba hili katika mwaka
wa kilimo 2022/23?

Ikiwa jibu la swali la 14 ni ndiyo, Muulize mhojiwa na kisha jaza asilimia ya mifugo
ambayo kaya/shamba ilichinja au nyama iliyouzwa katika mwaka wa kilimo 2022/23.

Swali la 15b: Je, wastani wa bei kwa kilo ya nyama ya [JINA LA MIFUGO]
iliyouzwa katika mwaka wa kilimo moja tu 2022/23 ilikuwa Shilingi ngapi?
Iwapo mfugo wowote uliuzwa katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, muulize mhojiwa
wastani wa bei kwa kilo ya nyama kwa aina ya mifugo iliyouzwa katika mwaka wa
kilimo wa 2022/23. Iwapo kaya ilipokea mazao kama malipo au malipo mengine
yoyote ambayo si ya fedha taslimu muombe mhojiwa akadirie thamani ya kitu
alichopokea.

Swali la 16: Je, ni [JINA LA MIFUGO] wangapi walitolewa na kaya hii/shamba
hili (kwa mfano kama mahari, mchango kwa jamii, n.k.) katika mwaka wa kilimo
2022/23?

Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu idadi ya mifugo ambayo ilitolewa na
kaya/shamba bila ya malipo kwa mfano mahari, mchango kwa jamii, msaada n.k.
katika mwaka wa kilimo wa 2022/23. Muulize mhojiwa idadi ya mifugo iliyotolewa
na kaya/shamba bila malipo. Jaza idadi ya mifugo iliyotolewa, kama hakuna jaza 0.

3.3.15 Sehemu ya 13: Uzalishaji wa Mifugo

Sehemu hii inaelezea gharama za uzalishaji zilizotumiwa na kaya/shamba kwenye maji,
malisho, uzalishaji, upandishaji, chanjo, na matibabu ya mifugo katika mwaka wa kilimo
2022/23.

Swali la 00: Jina la Mfugo

Swali la 00: AINA YA MIFUGO/ JAMII YA NDEGE

42



Mwongozo wa Mdadisi

ya [KUNDI LA MIFUGO] katika msimu wa mvua wa mwaka wa kilimo 2022/23?
Kwa kila [KUNDI LA MIFUGO], muulize mhojiwa na jaza kiasi ambacho kaya/shamba
ililipa/lilipa kwa ajili ya maji kwa matumizi ya mifugo katika msimu wa mvua wa mwaka
wa kilimo 2022/23. Tkiwa hakuna gharama iliyotumika, jaza 0.

Swali la 1b: Je, kaya/shamba hili limelipa kiasi gani cha gharama kuhusu maji kwa
ajili ya [KUNDI LA MIFUGO] wakati wa kiangazi katika mwaka wa kilimo 2022/23?
Kwa kila [KUNDI LA MIFUGO], muulize mhojiwa na kisha jaza kiasi ambacho
kaya/shamba ililipa/lilipa kwa ajili ya maji kwa matumizi ya mifugo wakati wa kiangazi
katika mwaka wa kilimo 2022/23. Tkiwa hakuna gharama iliyotumika, jaza 0.

Swali la 2a: Je, kaya/shamba hili limetumia kiasi gani cha fedha kununua
malisho/mabaki ya mazao/malisho/bidhaa za viwandani/mizizi na jamii
yake/virutubisho kwa ajili ya [KUNDI LA MIFUGO] katika msimu wa mvua wa
mwaka wa kilimo 2022/23?

Kwa kila [KUNDI LA MIFUGO], uliza na jaza kiasi ambacho kaya/shamba ililipa/lilipa
kwa ajili ya malisho kwa matumizi ya mifugo katika msimu wa mvua wa mwaka wa kilimo
2022/23. Ikiwa hakuna gharama iliyotumika, jaza 0.

Swali la 2b: Je, kaya/shambahii/ hili ilitumia/limetumia kiasi gani cha fedha kununua
chakula cha mifugo/mabaki ya mazao/malisho/bidhaa za viwandani/mizizi na jamii
zake/virutubisho kwa ajili ya [KUNDI LA MIFUGO] wakati wa msimu wa kiangazi
wa mwaka wa kilimo 2022/23?

Kwa kila [KUNDI LA MIFUGO], uliza na kisha ujaze kiasi ambacho kaya/shamba
ililipa/lilipa kwa ajili ya malisho ya matumizi ya mifugo katika msimu wa kiangazi wa
mwaka wa kilimo 2022/23. Ikiwa hakuna gharama iliyotumika, jaza 0.

Swali la 3: Je, kaya/shambabhii/ hili ilitumia/limetumia jumla ya kiasi gani cha fedha
kwa kupandishia [KUNDI LA MIFUGO] katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Kwa kila [KUNDI LA MIFUGO], uliza na kisha ujaze kiasi ambacho kaya/shamba
ililipa/lilipa kwa ajili ya huduma za upandishaji mifugo katika mwaka wa kilimo 2022/23.
Ikiwa hakuna gharama iliyotumika, jaza 0.

Swali la 4: Je, kaya/shamba hii/hili ilitumia/limetumia kiasi gani cha fedha kwa ajili
ya chanjo na udhibiti dhidi wa minyoo, na wadudu wanaoeneza magonjwa kwa
[KUNDI LA MIFUGO] katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Kwa kila [KUNDI LA MIFUGO], uliza na kisha jaza kiasi gani cha fedha ambacho
kaya/shamba ililipa/lilipa kwa ajili ya chanjo na udhibiti dhidi wa minyoo, na wadudu
wanaoeneza magonjwa ya mifugo katika mwaka wa kilimo 2022/23. Ikiwa hakuna
gharama iliyotumika, jaza 0.
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Swali la 5: Je, shamba hili lilitumia jumla ya kiasi gani cha fedha kwa matibabu ya
magonjwa ya [KUNDI LA MIFUGO], katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Kwa kila [KUNDI LA MIFUGO], uliza na kisha jaza kiasi cha fedha ambacho
kaya/shamba ililipa/lilipa kwa ajili ya matibabu ya magonjwa ya mifugo katika mwaka wa
kilimo 2022/23. Ikiwa hakuna gharama iliyotumika, jaza 0.

3.3.16 Sehemu ya 14: Uzalishaji wa Maziwa

Sehemu hii inalenga kukusanya taarifa kuhusu uzalishaji na mauzo ya maziwa katika
mwaka wa kilimo 2022/23. Sehemu hii inatumika tu kwa kaya za wakulima waliofuga
ng'ombe na mbuzi wa maziwa katika Mwaka wa Kilimo 2022/23

Swali la 00: Jina la Mfugo

Swali la 1: Je, kaya/shamba hii/hili ilizalisha/lilizalisha maziwa ya [JINA LA
MIFUGO] katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Kwa kila mfugo, muulize mhojiwa kama kulikuwa na mfugo aliyekamuliwa katika mwaka
wa kilimo 2022/23 na ujaze geresho linalohusika.

Swali la 2: Je, shamba hili lilitunza kumbukumbu ya kiasi cha maziwa yaliyozalishwa
kutoka kwenye [JINA LA MIFUGO] katika Mwaka wa Kilimo 2022/23?

Swali la 2 litaulizwa kwa wamiliki wa mashamba makubwa pekee. Kama Swali la 1=1,
muulize mhojiwa kama shamba lilihifadhi kumbukumbu kuhusu kiasi cha maziwa
yaliyozalishwa katika mwaka wa kilimo 2022/23.

Swali la 3: Je, ni kiasi gani cha maziwa kilizalishwa kutoka kwenye [JINA LA
MIFUGO] katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Kama Swali la 2=1, muulize mhojiwa kuhusu kiasi cha maziwa yaliyozalishwa na [JINA
LA MIFUGO] katika mwaka wa kilimo husika na kisha jaza jibu husika.

Swali la 4a: Wakati wa msimu wa Mvua katika Mwaka wa Kilimo 2022/23, ni [JINA
LA MIFUGO] wangapi walikamuliwa maziwa?

Ikiwa (Qn 1=1 && Holding TYPE==1) au Qn 2=0, Muulize mhojiwa idadi ya mifugo
iliyokamuliwa katika msimu wa mvua wa Mwaka wa Kilimo 2022/23.

Swali la 4b: Wakati wa Msimu wa Kiangazi katika Mwaka wa Kilimo 2022/23, ni
[JINA LA MIFUGO] wangapi walikamuliwa maziwa?

Ikiwa (Qn 1=1 && Holding TYPE==1) au Qn 2=0, Muulize mhojiwa idadi ya mifugo
iliyokamuliwa katika msimu wa kiangazi wa mwaka wa Kilimo 2022/23.

Swali la 5a: Katika msimu wa mvua wa mwaka wa Kkilimo 2022/23, kwa wastani
[JINA LA MIFUGO] alikamuliwa maziwa kwa siku ngapi?
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Ikiwa Swali la 4a limejibiwa, muulize mhojiwa akutajie wastani wa idadi ya siku ambazo
mfugo alikamuliwa katika msimu wa mvua wa Mwaka wa Kilimo 2022/23.

Swali la 5b: Katika msimu wa kiangazi wa mwaka wa kilimo 2022/23, kwa wastani
[JINA LA MIFUGO] alikamuliwa maziwa kwa siku ngapi?

Ikiwa Swali la 4b limeijibiwa, muulize mhojiwa akutajie wastani wa idadi ya siku ambazo
mfugo ulikamuliwa katika msimu wa kiangazi wa Mwaka wa Kilimo 2022/23.

Swali la 6a: Je, wastani wa uzalishaji wa maziwa kwa [JINA LA MIFUGO] mmoja
kwa siku katika msimu wa mvua ilikuwa ni kiasi gani?

Ikiwa Swali la 5a limejibiwa, muulize mhojiwa wastani wa kiasi cha maziwa
yaliyozalishwa kwa ng’ombe/mbuzi mmoja kwa siku katika msimu wa mvua wa Mwaka
wa Kilimo 2022/23.

Swali la 6b: Je, wastani wa uzalishaji wa maziwa kwa [JINA LA MIFUGO] mmoja
kwa siku katika msimu wa kiangazi ilikuwa ni kiasi gani?

Ikiwa Qn 5b limejibiwa, muulize mhojiwa wastani wa kiasi cha maziwa yaliyozalishwa
kwa ng’ombe/mbuzi mmoja kwa siku katika msimu wa kiangazi wa Mwaka wa Kilimo
2022/23.

Swali la 7: Katika mwaka wa kilimo 2022/23 ni asilimia ngapi au ni sechemu gani ya
maziwa ya [JINA LA MIFUGO] yaliyozalishwa yalitumiwa na kaya hii?

Kama Swali la 1 ni “Ndiyo”, muulize mhojiwa akadirie ni aslimia ngapi au ni sehemu gani
ya maziwa yaliyozalishwa yalitumiwa na kaya katika Mwaka wa Kilimo 2022/23.

Swali la 8: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, je, kaya hii/shamba hili liliuza/iliuza
maziwa ya [JINA LA MIFUGO]?

Kama Swali la 1 ni “Ndiyo”, muulize mhojiwa iwapo kuna kiasi chochote maziwa
yaliyozalishwa na kaya/shamba yaliuzwa katika mwaka wa kilimo 2022/23.

Swali la 9a: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, ni asilimia ngapi au sehemu gani ya
maziwa ya [JINA LA MIFUGO] yaliyozalishwa yaliuzwa na kaya/shamba hii/hili?
Kama Swali la 8 ni “Ndiyo”, muulize mhojiwa akadirie ni asilimia ngapi au ni sehemu gani
ya maziwa yaliyozalishwa na kaya/shamba katika mwaka wa kilimo 2022/23 yaliuzwa.

Swali la 9b: MDADISI MUULIZE MHOJIWA KAMA ANGEPENDELEA KUTAJA
JUMLA YA THAMANI AU BEI KWA KIPIMO.

Haya ni maelekezo kwa mdadisi. Mueleze mhojiwa iwapo angependa kukadiria jumla ya
thamani ya kiasi au bei kwa kipimo ya maziwa yaliyotokana na ng’ombe/mbuzi na kuuzwa
katika mwaka wa kilimo 2022/23. Chagua geresho linalohusika.
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Swali la 9¢: Je, kaya/shamba hii/hili ilipata/lilipata jumla ya kiasi gani kwa kuuza
maziwa ya [JINA LA MIFUGO] Katika Mwaka wa Kilimo 2022/23.

Swali hili liulizwe ikiwa mhojiwa katika swali 9b alijibu “1” (JUMLA YA THAMANI)
yaani kutoa thamani ya maziwa yaliyouzwa katika mwaka wa kilimo 2022/23. Muulize
mhojiwa thamani ya jumla ya maziwa ambayo kaya/shamba iliuza/liliuza katika mwaka
wa kilimo 2022/23.

Swali la 9d: Je, nini wastani wa bei ya maziwa ya [JINA LA MIFUGO] kwa lita
iliouzwa katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Swali hili liulizwe ikiwa mhojiwa alichagua kutoa bei kwa kipimo cha maziwa yaliyouzwa
katika mwaka wa kilimo husika, yaani, katika swali 9b alichagua geresho “2” (Bei kwa
Kipimo). Muulize mhojiwa bei kwa kipimo cha maziwa ambayo kaya iliuza katika mwaka
wa kilimo husika.

3.3.17 Sehemu ya 15. Uzalishaji wa Mayai

Sehemu hii inalenga kukusanya taarifa kuhusu uzalishaji na mauzo ya mayai katika mwaka
wa Kilimo 2022/23. Sehemu hii itahusisha kaya _ kuku (kuku wa kienyeji na
wakisasa) katika mwaka wa kilimo husika. /Uliza kama s12q01a. Imejazwa geresho kati
va 6 au/na 7).

Swali la 00: Geresho la kundi
Swali la 00: Jina la Mfugo

Swali la 1a: Je, katika kaya hii/shamba hili kuna [JINA MIFUGO] yoyote alitaga
mayai katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Kwa kila (JINA MA MFUGO) mfugo muulize mhojiwa kama kuna mayai yoyote
yaliyotagwa katika mwaka wa kilimo husika, kisha jaza geresho husika.

Swali la 1b: Je, ni [JINA LA MIFUGO] wangapi walitaga mayai katika mwaka wa
kilimo 2022/23?

Muombe mhojiwa akutajie idadi ya kuku waliotaga mayai katika mwaka wa kilimo husika.
Ikiwa Swali la 1a=1, Mtake mhojiwa akutajie idadi ya kuku waliotaga mayai.

Swali la 2: Je, kaya hii/shamba hili ilitunza/lilitunza kumbukumbu ya idadi ya mayai
yaliyozalishwa katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Swali la 2 litaulizwa kwa wamiliki wa mashamba makubwa pekee (IF Holding TYPE=2).
Kama Swali la 1a=1, muulize mhojiwa kama shamba lilihifadhi kumbukumbu ya uzalishaji
wa mayai.
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Swali la 3: Je ni mayai mangapi [JINA LA MIFUGO] walitaga katika mwaka wa
kilimo 2022/23?
Ikiwa Swali la 2=1 au kama swali linahusu kuku walioboreshwa, Muombe mhojiwa akupe

jumla ya kiasi cha mayai yaliyotagwa na kuku katika mwaka wa kilimo husika, na kisha
jaza thamani na kipimo kilichotajwa na Mhojiwa. Yaani idadi kwa yai moja moja au trei
(mayai 30).

Swali la 4: Katika mwaka wa Kilimo 2022/23, kwa wastani [JINA LA MIFUGO]
alitaga mitago mingapi?

Swali hili linahusu kuku wa kienyeji (kuku walioboreshwa hawana muda wa kutaga), kama
Qn la=1 kwa ngazi ya kaya/mkulima mdogo au Qn 2=0, muulize mhojiwa wastani wa
idadi ya mitago ya kuku wa kienyeji waliotaga katika mwaka wa kilimo husika.

Kumbuka: Kwa wastani kuku wa kienyeji hutaga mitago 3 hadi 4 kwa mwaka na kwa kila
mtago hutaga yai 1 hadi mayai 30 (wastani mayai 15 kwa kuku).

Swali la 5: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, je ni wastani wa mayai mangapi
yalitagwa na [JINA LA MIFUGO] kwa mtago?

Swli hili litaulizwa ikiwa swali la 4 limejibiwa. Mtake mhojiwa akuambie kwa wastani wa
idadi ya mayai yaliyotagwa na kuku wa kienyeji kwa mtago mmoja, kisha jaza idadi na
kipimo alichotaja mhojiwa (Idadi ya yai moja moja au kwa kreti).

Swali la 6: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, ni asilimia ngapi au ni sehemu gani ya
mayai ya [JINA LA MIFUGO] yaliyotagwa yalitumiwa na kaya hii/shamba hili?
Swali litaulizwai iwapo Swali la 1a=1, mtake mhojiwa akadirie asilimia ngapi au ni sechemu
gani ya mayai yalitumiwa na kaya kama vile kula au kutoa kama zawadi katika mwaka wa
kilimo husika.

Swali la 7: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, je kaya hii/shamba hili liliuza mayai ya
[JINA LA MIFUGO]?

Swali hili litaulizwa ikiwa Swali la 1a=1, Muulize mhojiwa kama kuna kiasi cha chochote
cha mayai yaliyozalishwa katika mwaka wa kilimo husika yaliuzwa na shamba/kaya.

Swali la 8a: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, ni asilimia ngapi ya mayai ya [JINA
LA MIFUGO] yaliuzwa na kaya hii/shamba hili?

Swali hili litaulizwa ikiwa Swali la 7=1, mtake mhojiwa akadirie, ni asilimia ngapi ya
mayai ya MFUGO yaliyozalishwa na kaya/shamba katika mwaka wa kilimo husika
yaliuzwa.

Swali la 8b: MDADISI: MUULIZE MHOJIWA IKIWA ATAPENDELEA KUTOA
JUMLA YA THAMANI YA MAPATO AU BEI KWA KIPIMO (YAI MOJA AU
KRETI). Haya ni maelekezo kwa mdadisi. Mweleze mhojiwa kuwa unataka kukadiria
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jumla ya thamani ya mayai yaliyouzwa katika mwaka wa kilimo husika. Je angependelea
kutoa thamani ya jumla ya mayai yaliyouzwa au bei ya kila yai au bei kwa kreti.

Swali la 8c: Kaya hii/shamba hili lilipata kiasi gani cha fedha kwa kuuza mayai ya
[MIFUGO] katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Swali hili litaulizwa ikiwa mhojiwa alichagua kutoa JUMLA YA THAMANI ya mayai
yaliyouzwa katika mwaka wa kilimo husika, Ikiwa kama mhojiwa alichagua geresho la
kutoa JUMLA YA THAMANI ya mayai yaliyouzwa katika swali la 8b (8b=1).

Swali la 8d: Je, wastani wa bei ya yai la [MFUGO] lililouzwa katika mwaka wa kilimo
wa 2022/ 23 ilikuwa kiasi gani?

Swali hili litaulizwa ikiwa mhojiwa alichagua kutoa bei ya wastani ya yai moja moja au
bei ya wastani kwa kreti aliyouza mayai katika mwaka wa kilimo husika. Swali hili
litaulizwa ikiwa swali la 8b alichagua geresho “2” kutaja bei ya yai moja au bei ya kreti
aliyouza katika mwaka wa kilimo husika.

3.3.18 Sehemu ya 16: Mazao Mengine ya Mifugo

Sehemu hii inalenga kukusanya taarifa za uzalishaji na mauzo ya mazao mengine ya
mifugo (kama vile asali, ngozi, wanyamakazi na huduma za upandishaji mifugo) katika
mwaka wa kilimo 2022/23.

Swali la 1: Je, kaya hii/shamba hili lilizalisha aina yoyote ya bidha au kutoa huduma
za mifugo zifuatazo katika mwaka wa kilimo 2022/23, yaani kuanzia Oktoba 2022
hadi Septemba 2023?

Kwa kila bidhaa iliyoorodheshwa, muulize mhojiwa kama kaya/shamba
ilizalisha/lilizalisha asali ya nyuki wakubwa/wadogo, ngozi za wanyama
wakubwa/wadogo, samadi au kutoa huduma ya wanyama kazi, kukodisha wanyama wa
kupandishia katika mwaka wa kumbukumbu.

Swali la 00: Geresho la Bidhaa

Swali la 00: Aina ya Bidhaa

Swali la 2a: Je, kaya hii/shamba hili lina mizinga mingapi ya nyuki ya asili?

Swali hili litaulizwa ikiwa kaya/shamba ilizalisha/lilizalisha asali ya nyuki
wakubwa/wadogo. Muombe mhojiwa akutajie idadi ya mizinga ya asili ya nyuki
inayomilikiwa na kaya/shamba.

Swali la 2b: Je, kaya hii/shamba hili lina mizinga mingapi ya nyuki kisasa?
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Swali hili litaulizwa ikiwa kaya/shamba ilizalisha asali ya nyuki wakubwa/wadogo.
Muombe mhojiwa akutajie idadi ya mizinga ya nyuki kisasa inayoendeshwa na
kaya/shamba.

Swali la 3: Je, ni kiasi gani cha [AINA YA BIDHAA] kilizalishwa katika mwaka wa
kilimo 2022/23?

Muulize mhojiwa akutajie kiwango cha bidhaa iliyozalishwa katika mwaka wa kilimo
husika, kisha jaza idadi.

Swali la 4: Je, kaya hii/shamba hili liliuza [AINA YA BIDHAA] yoyote katika mwaka
wa kilimo 2022/23?

Muulize mhojiwa kama aliuza bidhaa yoyote iliyozalishwa katika mwaka wa kilimo
iliuzwa na shamba/kaya.

Swali la 5: Je, kaya hii/shamba iliuza/liliuza kiasi gani cha [AINA YA BIDHAA]
katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Ikiwa Swali la 4 kaya/shamba iliuza [AINA YA BIDHAA], muulize mhojiwa akadirie
asilimia ngapi au ni sehemu gani ya [BIDHAA AINA] yote aliyozalisha katika mwaka wa
kilimo husika iliuzwa na kaya/shamba.

Swali la 6a: MDADISI: MUULIZE MHOJIWA IKIWA ANGEPENDELEA
KUTAJA JUMLA YA THAMANI AU BEI KWA KIPIMO.

Ikiwa kaya/shamba ilizalisha asali ya nyuki wakubwa/wadogo, ngozi za wanyama
wakubwa/wadogo, samadi, muulize mhojiwa kama anapendelea kuripoti jumla ya thamani
ya mapato au bei ya kila bidhaa moja aliyouza katika mwaka wa kilimo husika.

Swali la 6b: Je, kaya/shamba hili lilipata Kkiasi gani cha fedha kwa jumla kwa kuuza
[AINA YA BIDHAA] katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Ikiwa kaya/shamba ilitoa/lilitoa huduma ya wanyama kazi, kukodisha wanyama wa
kupandishia, muulize mhojiwa akadirie jumla ya mapato kutokana na huduma hizi katika
mwaka wa kilimo husika na kisha jaza jibu lake.

Swali la 6¢: Je, jumla ya thamani ya [AINA YA BIDHAA] zilizouzwa katika mwaka
wa kilimo 2022/23 ilikuwa kiasi gani?

Ikiwa Swali la 6a aliuza, muulize mhojiwa akadirie jumla ya thamani kutokana na mauzo
ya bidhaa hizi katika mwaka wa kilimo husika.

Swali la 6d: Je, wastani wa bei ya [BIDHAA] kwa [KIPIMO] iliuzwa kiasi gani katika
mwaka wa kilimo 2022/23?

Swali hili litaulizwa ikiwa Swali la 6a=2, (BIDHAA kwa kipimo) muulize mhojiwa
akadirie bei BIDHAA iliyouzwa katika mwaka wa kilimo husika na kisha jaza jibu sahihi.
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3.3.19 Sehemu ya 17: Ukuzaji wa Viumbemayji

Sehemu hii inakusanya taarifa juu ya ukuzaji na mauzo ya viumbemaji katika mwaka wa
kilimo 2022/23. Haihusishi viumbemaji vilivyovuliwa au kuvunwa kutoka katika vyanzo
vya asili vya maji kama vile bahari, maziwa, mabwawa na mito, bali inahusisha
viumbemaji ambavyo vinafugwa kwenye mabwawa, visimba n.k.

Swali la 1a: Je, katika mwaka wa Kkilimo 2022/23, kaya hii/shamba hili
ilijishughulisha/lilijushughulisha na ukuzaji wa viumbe maji vifuatavyo?

Kwa kila aina ya kiumbemaji iliyoorodheshwa, muulize mhojiwa kama alijishughulisha na
ufugaji wa AINA YA KIUMBE MAIJI katika mwaka wa Kilimo husika, kisha jaza maresho
yote yanayohusika.

Swali la 00: Aina ya Kiumbe Maji

Swali la 1b: Je, ni kipi chanzo kikuu cha vifaranga cha [KIUMBEMAJI]
vilivyozalishwa katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Ikiwa kaya/shamba limejihusisha na ukuzaji wa mwatiko, sato, trout, kamongo na kambare
muulize mhojiwa vyanzo vikuu vya vifaranga vya samaki, kisha jaza weka geresho
linalostahili.

Swali la 2: Je, kwa ujumla ni kiasi gani cha [VIUMBEMAJI] kilivunwa katika mwaka
wa kilimo 2022/23?

Muombe mhojiwa akutajie kiasi kwa kilogramu za viumbemaji waliovunwa katika mwaka
wa kumbukumbu.

Swali la 3: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, ni asilimia ngapi au sehemu gani ya
[VIUMBEMAJI] iliyozalishwa ilitumiwa na kaya hii?

Muulize mhojiwa akadirie ni asilimia ngapi au ni sehemu gani ya jumla ya kiasi
kilichozalishwa katika mwaka wa kilimo husika kilitumiwa na kaya/shamba.

Swali la 4: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, je kaya/shamba iliuza/liliuza kiasi
chochote cha [VIUMBEMAJI] waliovunwa?

Muulize mhojiwa kama kuna viumbemaji waliovunwa katika mwaka wa kilimo husika
wakauzwa na kaya/shamba.

Swali la 5: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, asilimia ngapi au sehemu gani ya
[VIUMBEMAUJI] iliozalishwa iliuzwa na kaya hii/shamba hili?

Swali hili litaulizwa ikiwa Swali la 4 limejibiwa ndio kaya/shamba iliuza/liliuza JINA LA
KIUMBEMAJI. Mtake mhojiwa akadirie ni asilimia ngapi au ni schemu gani ya jumla ya
viumbemaji waliozalishwa na kaya/shamba katika mwaka wa kilimo 2022/23 viliuzwa na
kaya/shamba.
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Swali la 6a: Mdadisi: MUULIZE MHOJIWA IKIWA ANAPENDELEA KUTOA
MAJIBU YAKE KWA JUMLA YA THAMANI YA MAPATO ALIYOINGIZA YA
BAADA YA KUUZA JINA LA KIUMBEMAJI AU BEI KWA KIPIMO.

Swali hili litauliwa ikiwa Swali la 4 limejibiwa ndio kaya/shamba iliuza/liliuza JINA LA

KIUMBE MAJI, muulize mhojiwa kama anapendelea kutaja jumla ya thamani ya mapato
au bei kwa kipimo.

Swali la 6b: Je, ni jumla kiasi gani Kkilipatikana kutokana na mauzo ya
[VIUMBEMAUJI] yaliyofanywa na kaya/shamba katika mwaka wa kilimo 2022/23?
Muombe mhojiwa akadirie jumla ya mapato yaliyotokana na mauzo ya viumbemaji
yaliyofanyika katika mwaka wa kumbukumbu.

Swali la 6¢: Je, wastani bei kwa kilogram ya [VIUMBEMAUJI| waliouzwa katika
mwaka wa kilimo wa 2022/2023 ilikuwa kiasi gani?

Swali hili litaulizwa ikiwa Swali la 6a ametaja bei kwa kipimo, muombe mhojiwa akutajie
bei ya bidhaa iliyouzwa kwa kipimo katika mwaka wa kilimo husika.

Sehemu ya 18: Nguvukazi

Sehemu hii inakusanya taarifa zinahusu makundi mbalimbali ya nguvukazi katika sekta
zote za kilimo na sekta zinazohusiana na kilimo. Sehemu hii inapaswa kujibiwa na
mwanakaya anayefahamu zaidi shughuli za kilimo za kaya na wanakaya wengine wenye
ufahamu kuhusu maelezo haya wanaweza kumsaidia mhojiwa mkuu.

Swali la 00: Namba ya mwanakaya
Imeshaprogramiwa kwenye CAPI: Nakili kutoka kwenye orodha ya wanakaya wote
walio na umri wa miaka 6 na kuendelea.

Swali la 1: Je, miezi mingapi [JINA] alifanya kazi shambani kwa katika mwaka wa
kilimo wa 2022/23?

CAPI itatoa orodha ya wanakaya waliojihusisha na shughuli za kilimo katika mwaka wa
kilimo husika. Ikiwa kama alijibu “ndio” katika swali la 5 sehemu ya 2. Kwa kila
mwanakaya, muulize mhojiwa ni miezi mingapi mwanakaya huyo alifanya kazi shambani
katika mwaka wa kilimo wa kilimo husika.

Swali la 2: Katika miezi hiyo kwa wastani, [JINA] alifanya kazi kwa siku ngapi kwa
kila mwezi?

Ikiwa mwanakaya alitaja idadi ya miezi aliyofanya kazi katika swali la kwanza, muombe
akutajie wastani wa idadi ya siku alizofanya kazi kwa kila mwezi.

Swali la 3: Katika siku hizo kwa wastani, [JINA] alifanya kazi shambani masaa
mangapi kwa kila siku?
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Ikiwa mwanakaya alitaja idadi ya siku alizofanya kazi katika swali la pili, muombe akutajie
wastani wa masaa aliyofanya kazi kwa kila siku.

Swali la 4: Je, shughuli gani ya kilimo [JINA] alifanya kazi katika mwaka wa kilimo
wa 2022/23?

Muulize mhojiwa shughuli gani ya kilimo alifanya katika mwaka wa kilimo husika
(shughuli zinazokusudiwa ni uzalishaji wa mazao, ufugaji wa mifugo na ukuzaji wa
viumbemayji), jibu zaidi ya moja linakubalika.

Swali la 5a: Je, miezi mingapi [JINA] alifanya kazi katika shuguli za mazao katika
mwaka wa kilimo 2022/23?

Ikiwa mhojiwa alijibu “mazao” katika swali la 4 muulize mwanakaya ni miezi mingapi
ambayo mwanakaya huyo alifanya kazi katika shughuli za mazao katika mwaka wa kilimo
husika.

Swali la Sb: Katika miezi hiyo kwa wastani, [JINA] alifanya kazi kwa siku ngapi
katika shughuli za mazao kwa kila mwezi?

Ikiwa mwanakaya alifanya shughuli za mazao katika swali la 5a, muombe akutajie wastani
wa idadi ya siku alizofanya kazi kwa kila mwezi.

Swali la Sc: Katika siku hizo kwa wastani, [JINA] alifanya shughuli ya mazao masaa
mangapi kwa Kkila siku?

Ikiwa mwanakaya alitaja idadi ya siku alizofanya kazi katika swali la 5b, muombe akutajie
wastani wa masaa aliyofanya shughuli za mazao kwa kila siku.

Swali la 5d: Je, [JINA] amefanya kazi katika shughuli za mifugo kwa miezi mingapi
katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Ikiwa mhojiwakama alijibu “mifugo” katika swali la 4 muulize mwanakaya ni miezi
mingapi ambayo mwanakaya huyo alifanya kazi katika shughuli za mifugo katika mwaka
wa kilimo husika.

Swali la Se: Katika miezi hiyo kwa wastani, [JINA] alifanya kazi kwa siku ngapi
katika shughuli za mifugo kwa kila mwezi?

Ikiwa mwanakaya alifanya shughuli za mifugo katika swali la 5d, muombe akutajie wastani
wa idadi ya siku alizofanya kazi kwa kila mwezi.

Swali la 5f: Katika siku hizo kwa wastani, [JINA] alifanya shughuli za mifugo masaa
mangapi kwa kila siku?

Ikiwa mwanakaya alitaja idadi ya siku alizofanya kazi katika swali la Se, muombe akutajie
wastani wa masaa aliyofanya shughuli za mifugo kwa kila siku.
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Swali la 5g: Je, miezi mingapi [JINA] alifanya kazi shuguli za ukuzaji wa viumbemayji
kwa katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Ikiwa mhojiwa kama alijibu “viumbemaji” katika swali la 4 muulize mwanakaya ni miezi
mingapi ambayo mwanakaya huyo alifanya kazi katika shughuli za ukuzaji viumbemaji
katika mwaka wa kilimo husika.

Swali la Sh: Katika miezi hiyo kwa wastani, [JINA] alifanya kazi kwa siku ngapi
katika shughuli za ukuzaji wa viumbemaji kwa kila mwezi?

Ikiwa mwanakaya alifanya shughuli za ukuzaji viumbemaji katika swali la 5g, muombe
akutajie wastani wa idadi ya siku alizofanya kazi kwa kila mwezi.

Swali la Si: Katika siku hizo kwa wastani, [JINA] alifanya shughuli ya ukuzaji wa
viumbemaji masaa mangapi kwa Kkila siku?

Ikiwa mwanakaya alitaja idadi ya siku alizofanya kazi katika swali la 5Sh, muombe akutajie
wastani wa masaa aliyofanya shughuli za ukuzaji wa viumbemaji kwa kila siku.

Swali la 6a: Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, kaya hii/shamba hili iliwatumia
wafanyakazi wowote kati ya wafuatao?

Kwa kila aina ya wafanyakazi iliyoorodheshwa, muulize mhojiwa kama kaya/shambani
ilitumia wafanyakazi wasiolipwa, wafanyakazi wa kubadilishana au wafanyakazi wa
kulipwa kwenye shughuli za kilimo.

Swali la 00: Aina ya wafanyakazi
Swali la 00: Shughuli ya Kilimo (Mazao, Mifugo, Ukuzaji wa Viumbe Maji n.k.)

Swali la 6b: Je, kuna [AINA YA WAFANYAKAZI] waliofanya kazi katika za [AINA
YA SHUGHULI] katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Muulize mhojiwa kama kaya/shamba ilitumia wafanya kazi wasiolipwa, wafanyakazi wa
kubadilishana au wafanyakazi wa kulipwa kwenye shuguli ya mazao, mifugo na ukuzaji
wa viumbemaji katika mwaka kilimo husika

Swali la 7: Je, ni [AINA YA WAFANYAKAZI] wangapi walifanya kazi katika za
[AINA YA SHUGHULI] katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Ikiwa mhojiwa alitumia “wafanyakazi kutoka nje ya kaya” katika swali la 6b muulize ni
wafanyakazi wangapi walifanya kazi katika shughuli husika katika mwaka wa
kumbukumbu.

Swali la 8: Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, kwa wastani ni kwa miezi mingapi
[AINA YA WAFANYAKAZI] walifanyakazi katika shughuli za [SHUGHULI]?
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Ikiwa mhojiwa alitumia “wafanya kazi kutoka nje ya kaya” katika swali la 6b muulize kwa

wastani ni miezi mingapi walifanya kazi katika shughuli husika katika mwaka wa kilimo
husika.

Swali la 9: Katika miezi hiyo, ni wastani wa siku ngapi kwa mwezi [AINA YA
WAFANYAKAZI] walifanya kazi katika shughuli za [SHUGHULI]?

Ikiwa mhojiwa alitaja idadi ya miezi katika swali la 8 muulize ni wastani wa siku ngapi
kwa mwezi walifanya kazi katika shughuli husika katika mwaka wa kilimo husika.

Swali la 10: Je, katika siku hizo, kwa wastani ni masaa mangapi kwa siku [AINA YA
WAFANYAKAZI] walifanya kazi katika shughuli za [SHUGHULI]?

Ikiwa mhojiwa alitaja wastani wa siku katika swali la 9 muulize ni wastani wa masaa
mangapi kwa siku walifanya kazi katika shughuli husika katika mwaka wa kilimo husika.

Swali la 11: Je, uliwalipa [AINA YA WAFANYAKAZI] kwa kazi walizofanya katika
shughuli za [SHUGHULI]?

Ikiwa kaya/shamba ilitumia wafanyakazi wa kubadilishana/kulipwa katika swali la 6a
muulize mhojiwa kama aliwalipa kwa fedha taslim au kwa bidhaa.

Swali la 12: Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, ni jumla kiasi gani ulilipa kwa pesa
taslimu [AINA YA WAFANYAKAZI] kwa kazi waliofanya katika shughuli za
[SHUGHULIJ?

Ikiwa mhojiwa aliwalipa katika swali la 11, muulize mhojiwa ni kiasi gani cha fedha taslim
aliwalipa wafanyakazi husika kwa aina ya shughuli husika katika mwaka wa kilimo husika.

Swali la 13: Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, uliwalipa [AINA YA
WAFANYAKAZI] jumla ya kiasi gani kwa kwa njia ya bidhaa au huduma badala ya
fedha kwa kazi waliofanya katika shughuli za [SHUGHULI]?

Ikiwa mhojiwa aliwalipa katika swali la 11, muulize mhojiwa akutajie thamani ya bidhaa
au huduma aliowalipa wafanyakazi husika kwa aina ya shughuli husika katika mwaka wa
kilimo husika.

MDADISI: SWALI LA 13 LINAPOJIBIWA, USJUMULISHE MALIPO YA FEDHA
TASLIM YALIYOLIPWA KWA [AINA YA WAFANYAKAZI] KWA AJILI YA
SHUGHULI ZA [AINA YA SHUGHULI] KWENYE (SW 12). KADIRIA THAMANI
YA BIDHAA AU HUDUMA ILIOLIPWA KATIKA FEDHA YA TANZANIA (TZS).
JAZA 0 IKIWA HAKUNA MALIPO YA BIDHAA AU HUDUMA BADLA YA FEDHA
YALIYOFANYIKA.
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3.3.20 Sehemu ya 19: Gharama Nyingine

Sehemu hii inakusanya taarifa za gharama za huduma nyingine ambazo kaya/shamba
zilitumia katika shughuli zao za uzalishaji. Hizi ni pamoja na gharama zinazohusiana na
mitambo, usafiri, kukodi au kukodisha ardhi ya shamba na majengo, ukarabati na
matengenezo, huduma kama vile maji na nishati, kodi na bima na nyengine zilizotajwa
katika sehemu hii. Sehemu hii pia inahusika na taarifa za upatikanaji wa mikopo rasmi na
isiyo rasmi kwa ajili ya shughuli za kilimo.

Swali la 1a: Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, kaya hii/shamba hili
ilitumia/lilitumia au ilipokea/lilipokea vitu au huduma yoyote kati ya zifuatazo?
Kwa kila vitu au huduma iliyorodheshwa, muulize mhojiwa kama kaya/shamba
ilitumia/lilitumia chochote kati ya hizo katika mwaka wa kilimo 2022/23. Kisha chagua
zote zinazohusika.

Swali la 00: GERESHO LA KITU
Swali la 00: KITU / HUDUMA

Swali la 1b: Je, kaya/shamba ililipia/lililipia [KITU/HUDUMA|] katika mwaka wa
kilimo 2022/23?

Muulize mhojiwa kama walilipia [KITU/HUDUMA] iliyochaguliwa katika swali la “1a”
katika mwaka wa kilimo husika.

Swali la 2: Kiasi gani cha fedha kwa ujumla kililipwa kwa ajili ya [KITU/HUDUMA]?
Ikiwa Swali la 1b alijibu “ndio”, muulize mhojiwa ni kiasi gani cha fedha kwa ujumla
walilipa.

Swali la 3: Je, malipo haya ni ya muda gani?

Ikiwa Swali la 2 limejibiwa, mhojiwa uliza kipindi cha malipo kama ni ya mwaka, mwezi,
siku au msimu wa kilimo. Yaani malipo haya yaliyofanyika katika swali la 3 ni muda gani,
Mfano kaya imelipa sh 40,000 TZS kwa kukodi mashine, muulize haya ni malipo yam
waka, mwezi, siku au msimu msimu wa kilimo. Kisha utachagua geresho linalohusika
kutoka orodha ya mageresho yafuatayo.

SINGLE-SELECT §1903_unit
0 O Mwaka

02 O Mwezi

03 O siku

04 O Msimu wa kilimo
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Swali la 4a: Je, katika mwaka wa Kkilimo wa 2022/23, kaya/shamba hii/hili
ilipata/lilipata au ingeweza/lingeweza kupata mkopo rasmi au usio rasmi kama

ingehitaji/lingehitaji kwa ajili ya kujikinga majanga?

Muulize mhojiwa kama angalau mwanakaya mmoja wa kaya alipata au angeweza kupata
mkopo rasmi au usio rasmi kama angehitaji kwa ajili ya kujikinga na majanga katika
mwaka kilimo 2022/23.

Swali la 4b: Ni nani katika kaya hii alikuwa na uwezo wa kupata au alipata mkopo
rasmi au usio rasmi?

Ikiwa Swali la 4a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa ni nani kati ya wanakaya wenye umri
wa miaka 15 na zaidi waliopata au kupokea mkopo rasmi au usio rasmi.

Swali la S: Je, katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, mwanakaya hii/shamba hili
ilitumia au ilikuwa na uwezo wa kutumia bima kwa ajili ya kukabiliana?

Muulize mhojiwa kama angalau mwanakaya mmoja wa kaya/shamba aliweza kupata au
kautumia bima kwa ajili ya kujikinga namajanga katika mwaka wa kilimo husika na jaza
geresho husika.

Swali la 6a: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, je kaya hii/shamba hili limechukua
mkopo fedha taslimu au mkopo usio wa kifedha kwa ajili ya shughuli za kilimo/
ufugaji mifugo/ ukuzaji viumbemaji?

Muulize mhojiwa kama angalau mwanakaya mmoja alichukua fedha taslimu au mkopo
usio wa kifedha katika mwaka wa kilimo husika, kisha jaza geresho linalohusika.

Swali la 6b: Je, nani katika kaya alichukua mkopo kwa madhumuni ya kilimo?
Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa ni nani kati ya wanakaya wenye umri
wa miaka 15 na zaidi alichukua mkopo kwa madhumuni ya kilimo na uchague wanakaya
wote wanaohusika.

Swali la 6¢_taslimu: Je, kwa ujumla ni kiasi gani cha fedha kilipokelewa kama mkopo
katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa jumla ya kiasi cha fedha taslimu
kilichopokelewa kama mkopo kwa ajili ya shughuli za kilimo/ ufugaji mifugo/ ukuzaji
viumbemayji katika mwaka wa kilimo husika.

Swali la 6¢c_Malipo yasio ya fedha: Je, kwa ujumla ni vitu vya thamani gani au malipo
yasio ya fedha taslim yalipokelewa kama mkopo katika mwaka wa kilimo 2022/23?

Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa jumla ya thamani ya vitu au mikopo
isiyo ya fedha taslimu iliyopokelewa kwa ajili ya shughuli za kilimo/ ufugaji mifugo/
ukuzaji vinmbemaji katika mwaka wa kilimo husika. MAAGIZO YA MDADISI: KAMA
HAKUNA KIASI KILICHOPOKELEWA, ANDIKA 0. KADIRIA THAMANI KATIKA TZS.

56



Mwongozo wa Mdadisi

Swali la 6d: Je, riba ya mkopo kwa mwaka ilikuwa kiasi gani?

Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa kiwango cha riba kwa mwaka cha
mkopo uliochukuliwa kwa ajili ya shughuli za Kkilimo/ ufugaji mifugo/ ukuzaji
viumbemaji.

MAAGIZO YA MDADISI: IKIWA KUNA MIKOPO KADHAA, ANDIKA WASTANI WA
KIWANGO CHA RIBA

Swali la 6d: Kiasi_Jumla ya kiasi kilichorejeshwa katika mwaka wa kilimo 2022/23?
Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa ni jumla ya kiasi gani cha mkopo
kilirejeshwa katika mwaka wa kilimo husika.

Swali la 6e: Je, ni nani alieckuwa mtoaji mkopo mkuu?
Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa chanzo kikuu cha mkopo, kisha jaza
geresho linalohusika.

Swali la 7: Ni sababu gani kuu tatu zilizokufanya utafute mkopo
Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muombe mhojiwa akutajie sababu kuu tatu za
zilizomfanya kutafuta mkopo, kisha jaza mageresho husika.

Swali la 8: Je, ni sababu gani kuu ilipelekea kaya/shamba isichukue/lisichukue mkopo?
Kama Swali la 6a jibu ni “Hapana”, muulize mhojiwa sababu kuu ambayo kaya/shamba
haikuchukua/halikuchukua mkopo, kisha jaza geresho husika.

Swali la 9a: Katika mwaka wa Kkilimo uliopita 2022/23, je kaya hii/shamba hili
ililipa/lilipa mkopo wowote wa fedha au vitu kwa madhumuni ya shughuli za kilimo/
ufugaji mifugo/ ukuzaji viumbemaji.

Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa kama kaya imelipa fedha taslimu au vitu
uliochukuliwa kwa ajili ya shughuli za kilimo/ ufugaji mifugo/ ukuzaji viumbemaji
katika mwaka wa kilimo 2022/23 na kisha jaza geresho husika.

Swalila 9b_Taslimu: Kiasi gani cha fedha kwa ujumla kilichorejeshwa katika mwaka
wa kilimo 2022/23?
Iwapo swali la 9a jibu ni “ndio”, muulize mhojiwa jumla ya kiasi cha fedha kilichorejeshwa.

Swali la 9b_yasio fedha: Ni kiasi gani cha fedha kilicholipwa katika mwaka uliopita
wa kilimo 2022/23?

Iwapo swali la 9a jibu ni “ndio”, muombe muhojiwa akadirie thamani ya vitu
vilivyorejeshwa kama malipo ya mkopo kwa ajili ya kilimo ambacho vimelipwa.

MAAGIZO YA MDADISI: IKIWA NI BIDHAA, MWAMBIE MHOJIWA AKADIRIE
THAMANI YA FEDHA
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3.3.21 Sehemu ya 20: Usajili wa Shamba

Sehemu hii inalenga kukusanya takwimu za usajili rasmi wa mashamba makubwa.

Swali la 1: Je shamba hili limesajiliwa kwenye rejista rasmi? (Kama vile rejista za
kampuni za kilimo, rejista ya kodi, n.k.)

Muulize mhojiwa kama shamba limesajiliwa katika rejista rasmi na weka geresho la ndiyo
kama limesajiliwa na Hapana kama halijasajiliwa.

Swali la 2A na 2B: Tafadhali ainisha aina ya usajili na andika nambari ya usajili
Ikiwa Swali la 1=1, muulize mhojiwa aina ya rejista ambayo shamba limesajiliwa katika
swali 2A. Kama shamba limesajiliwa kwa jina la biashara weka geresho “1” na weka
geresho “2” kama usajili wa shamba ni wa kampuni wenye hisa, kisha muulize na jaza
nambari ya usajili katika swali 2B. Orodha ya mageresho ya aina za rejista zitatolewa
katika CAPL

3.4 Mwisho wa Mahojiano

Maelekezo kwa Mdadisi: Mwisho wa mahojiano, chukua dakika chache na kamilisha
sehemu ifuatayo:

Swali la 1. Hali ya Mhojiano: jaza geresho linalohusika.

Swali la 2. (Kama Swali la 1=2), Sababu ya kutokukamilisha mahojiano: Jaza geresho
linalohusika

Swali la 3. Muda wa kumalizika kwa mahojiano: Jaza tarehe, saa, dakika zilizotumika
hadi kukamilisha mahojiano.

Swali la 4. Mahali yalipofanyika Mahojiano: Andika mahali palipofanyikia mahojiano
kwa kuchagua geresho linalohusika.

Swali la 5. Kuchukua Majira nukta ya mahali palipo fanyiwa mahojiani kwa kutumia
GPS: Soma majira nukta ya mahali ulipofanyia mahojiano kwa kutumia GPS.

3.5 Baadaya Mahojiano

Unapohitimisha mahojiano, mshukuru mhojiwa kwa kutenga muda wake na kukubali
kuhojiwa, na pia mshukuru kwa taarifa alizokupatia. Muulize kama ana maswali yoyote
anayotaka kuuliza au anahitaji ufafanuzi zaidi kuhusiana na mahojiano yaliyofanyika na
mpe majibu kwa maswali ambayo utaweza kuyajibu kama huwezi kuyajibu mjulishe kwa
upole. Kumbuka kwamba muda wako katika mahojiano ni kidogo. Epuka majadiliano
marefu.
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4  Mwongozo wa kutumia CAPI/SUSO na Kifaa cha
GPS na Mfumo wa CAPI kwenye Kishikwambi

4.1 Matumizi ya Mfumo wa CAPI katika Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2023
(AASS 2023).

CAPI ni kifupisho cha Computer Assisted Personal Interviewing. Ni njia ya kufanya
mahojiano na mtu binafsi inayojumuisha usaidizi wa kompyuta au kifaa cha elektroniki
kama vile kishikwambi au simu. Mara nyingi, mdadisi atakuwa akimsomea maswali
mhojiwa kutoka kwenye dodoso la kielektroniki, na kurekodi majibu kwenye dodoso la
kielektroniki. CAPI imekuwa njia inayotumika zaidi katika kufanya mahojiano, kwa vile
ina faida nyingi ikilinganishwa na matumizi ya karatasi [PAPI], mathalan, kuongezeka kwa
ubora wa takwimu, takwimu kufika kwa wakati, vipengele vya ziada (kunasa taarifa mbali
mbali, GPS, muda), kupungua kwa gharama za utafiti n.k. Utafiti wa kilimo wa mwaka
2023 (AASS 2023) mfumo ujulikanao kama Survey Solutions CAPI utatumika katika
kusimamia zoezi zima la utafiti. Survey Solutions (SuSo) ni programu ya CAPI
iliyotengenezwa na Benki ya Dunia na inatolewa bila malipo ili kutoa ufumbuzi wa
kupunguza gharama na kutoa njia uendelevu za kufanya tafiti mbalimbali.

4.2  Utunzaji wa Jumla wa Kishikwambi na vifaa vingine

Katika mfumo wa CAPI, kishikwambi ndicho kifaa kikuu ambacho mdadisi hutumia
uwandani. Kishikwambi kinatolewa kwa kila mdadisi kwa madhumuni ya kufanya
mahojiano tu. Matumizi mengine yoyote ya vishikwambi (kuangalia ujumbe wa meseji,
facebook, burudani za mtandaoni, nk) hayaruhusiwi kabisa. Mdadisi anatarajiwa kutunza
kishikwambi na vifaa vingine ailivyopewa (chaja, USB cable, cover la Kishikwambi ).
Uharibifu wowote au upotevu wa vifaa lazima utolewe taarifa kwa msimamizi mara moja.
Vishikwambi na vifaa vingine lazima virejeshwe Ofisi ya Taifa ya Takwimu mara tu baada
ya zoezi la ukusanyaji wa taarifa kukamilika. Ikiwa mdadisi atakumbana na matatizo ya
kishikwambi wakati wa kukusanya taarifa (kishikwambi kuzima ghafla bila kutarajia,
kishikwambi kutotunza moto na kutakiwa kuchaji mara kwa mara, n.k) toa taarifa mara
moja kwa msimamizi wako.
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4.3 Kuanza: Washa Kishikwambi na ingia kwenye
Programu ya Usaili wa Mdadisi
Washa kishikwambi kwa kubonyeza kitufe cha kuwashia,
shikilia kitufe cha kuwashia hadi skrini iwake. Kwenye
kishikwambi bonyeza kitufe kilichoandikwa “Interviewer”,
kinapaswa kuwa na alama ya bluu na nyeupe. Kama
inavyoonekana kwenye kielelezo 1 hapo chini.

Kielelezo 1

Mara tu baada ya kufungua programu, ukurasa wa Kkuingia utaoneshwa kama
inavyoonekana kwenye kielelezo 2 (a)

09:17 M @ % @ 2 .l 4l 80% 09:24 @

Survey Solutions Interviewer H 0 interviews for Eliah

Create New

You have no new assignments

Current password

Test@2023

for further ir

Survey Solutions
Interviewer

i SYNCHRONIZE

New password

Eliah@123

http://suso.nbs.go.tz:9700

Confirm new password

Ei_,“i Eliah@123

Eliah

e - |

1] @] <

Kielelezo 2

Ingiza anwani ya seva https://suso.nbs.go.tz/ katika sehemu ya kuingilia (Synchronization
point), andika jina ulilotumia kujisajili na neno la siri (nywila). Unaweza kuangalia neno
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siri uliloliandika kwa kutumia alama ya jicho iliopo kwenye kona ya kiboksi. Wakati wa
kuandika anwani ya seva, kuwa makini kuandika "https". Kila mdadisi atatumia
utambulisho utakaotolewa na NBS, ili ufuatiliaji uwe rahisi.

Mdadisi atakapokuwa anaingia kwenye mfumo huu kwa mara ya kwanza. lazima awe na
huduma ya intaneti. Lakini, unapoingia kwa mara ya pili, nenosiri pekee ndilo
litakalohitajika kwa sababu programu itakumbuka jina la mtumiaji na mdadisi hataweza
kulibadilisha baadaye. Ni vyema kutambua kwamba huduma ya intaneti haihitajiki katika
hatua hii.

Mara tu baada ya kufanikiwa kuingia, mdadisi atatakiwa kubadilisha nenosiri (kielelezo
2(b) hapo juu). Muhimu: Madadisi anapaswa kukumbuka utambulisho wake wa kuingia
kwenye mfumo. Utambulisho haupaswi kuandikwa kwenye kifaa. Baada ya kuingia, bofya
kwenye kitufe cha uoanishaji (synchronization button) ambacho kimeonyeshwa kwenye
kisanduku cha rangi ya blue (kielelezo 2c).

Uoanishaji (synchronization) taarifa hutoa maelekezo kwa wadadisi kupata maelekezo juu
ya masuala mbalimbali kuhusu utafiti (mfano, madodoso ya kujaza), kutuma mahojiano
yaliyokamilika kwa Wasimamizi na kupokea tena mahojiano ambayo hayajakamilika na/
au yaliyokataliwa kutoka kwa Msimamizi. Uoanishaji huhitaji huduma ya intaneti (mfano,
WiFi au 3G/4G).

Kama uoanishaji taarifa haukukamilika kwasababu yoyote, unapaswa kurudiwa hadi
utakapofanikiwa. Wadadisi wanaweza kuwasiliana na Wasimamizi kama watapata
matatizo ya uoanishaji. Wasimamizi na Wadadisi wanapaswa kuwa na uelewa wa jumbe
za matatizo ya kawaida na namna ya kuzitatua. Mara nyingi, tatizo linakuwa ni upatikanaji
wa huduma ya intaneti. Katika hali hiyo, wadadisi lazima wahakikishe kuwa kifaa chao
kimeunganishwa na intaneti. Mathalan:

Kama kasoro ya ‘hakuna huduma’ au “No network” itaonekana, mdadisi analazimika
kuhakikisha kuwa kishikwambi kimeunganishwa na intaneti kabla ya kukioanisha tena.
Wakati wa uoanishaji taarifa hakikisha kuwa kishikwambi chako hakipo katika mfumo wa
airplane mode. (Kitufe hiki kipo sehemu ya mpangilio wa Menyu chini ya “wireless and
Networks").

e Kama wuoanishaji haukukamilika na ukajitokeza ujumbe “Uoanishaji
haukukamilika-hakuna mawasiliano na Msimamizi” “Synchronization was
interrupted - no connection to the Survey Solutions Supervisor”, Mdadisi
atalazimika kuchunguza kisanduku cha uoanishaji. Kuchunguza kisanduku hiki,
atabonyeza kwenye vidoti vitatu ambavyo vimepangwa wima katika kona ya
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mkono wa kulia, na kubofya kwenye mpangilio au “settings”. Halafu, atalazimika
kuchunguza URL na kubofya kwenye eneo linalotakiwa kufanyiwa mabadiliko.

e Ikiwa ujumbe wa kasoro ya “Uoanishaji itaonesha muda uliisha”
(“Synchronization was interrupted-timeout”) utajitokeza, Mdadisi atalazimika
kubofya vidoti vitatu ambayo vimepangwa wima katika kona ya mkono wa kulia,
na kubofya kwenye mpangilio au “settings”. Halafu atalazimika kuongeza muda
wa seva wa kutafuta taarifa iliyoombwa au “Server Response timeout”.

4.4 Mtiririko wa Kazi kwa Wadadisi
Mdadisi:
1 Washa Kishikwambi

2 Anzisha Mfumo wa mahojiano

3 Ingia (na huisha kama kuna ulazima)

4 Oanisha na seva ili kupata kazi na kutuma kazi zilizokamilika kila siku

5 Chagua dodoso unalohitaji kufanyia kazi. Hii inaweza kuwa: dodoso
lililokataliwa/kurudishwa na msimamizi , dodoso uliloanza mahojiano, au dodoso
jipya.

6 Nenda kwenye kaya kwa ajili ya mahojiano

7 Fanya mahojiano

8 Maliza kwa kuchagua neno “Complete” ikimaanisha mahojiano yamekamilika

9 Oanisha kishikwambi kila mara fursa inapojitokeza, ili kumpatia Msimamizi

mahojiano yaliyokamilika na kupokea maoni na maelekezo mengine kutoka kwa
Msimamizi.

Maelezo ya jumla juu ya Mfumo wa CAPI

Kielelezo mkono wa kulia kinaonesha picha ya jumla ya . B
jinsi mfumo wa CAPI unavyofanya kazi. Dodoso la . &
kielektroniki likishaandaliwa na kukamilishwa na
wafanyakazi wa Makao Makuu, watalisambaza dodoso
hilo kwa Wasimamizi. Wasimamizi watasambaza kazi 2 a 2 — Supervisor
kwa wadadisi, ambao ndio wahusika wakuu katika

kufanya mahojiano.  Vivyo hivyo, mahojiano

yaliyokamilishwa yatawasilishwa kwa wasimamizi kwa AP PPP PPP — merviewer
ukaguzi na yakikubalika yatatumwa Makao Makuu kwa Y rrr rere

ajili yauthibitisho wa mwisho.

E = Headquarter
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45 Kuboresha Mfumo

Kwa wadadisi, uchunguzi wa Programu ya Interviwer App inasaidia kujua kama kuna kazi
au toleo jipya la dodoso limetumwa na msimamizi. Hatua za kufanya hivyo zinajadiliwa
hapa chini.

Kwanza, bofya vitufe vitatu kwenye sehemu ya juu ya kulia ya skrini na uchague
Diagnostics

0 interviews for Demaint123 H 0 interviews for Demalnt]123 Settings

Create Hew Creale Mew Diggrostics

Maps
Create new interview using templates Create new interview using templates Sign ot
3
” Testing1 [¥7) Testing1 (vT)
#7365 il #7365
Kielelezo 3

Baada ya kuchagua Diagnostics link, skrini inayofanana na iliyoonyeshwa hapa chini
itajitokeza. Gusa chaguo la ""Angalia toleo jipya™ ili kubaini ikiwa kuna toleo jipya zaidi
la dodoso la mdadasi tofauti na lile lililopo kwenye kishikwambi.

Yursto 5.25.90 Omid 194295 Chack fur u sew versbom

Teat bestw D )g deryee

Colact and send 12 MO of tatiet darmatae

Baiham 07 Qatrrd e el

Kielelezo 4

Ikiwa programu ya Mdadisi itakua imeboreshwa, kidokezo cha angalia kwa toleo jipya
kitasema hivyo.
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£ T 150811024

<« Diagnostics

Version: 5.26.25 (build 20315). Check for a new version

You have the latest version of application.

Kielelzo 5

Kama kuna toleo jipya la “Interviewer Application”, bofya kwenye kitufe cha kuhuisha au
UPDATE kuipakua na kuingiza kwenye kishikwambi:

X T IS804 AM

Diagnostics

Version: 5.25.50 (build 19879). Check for a new version

New version exists. Would you like to download
and update application?

UPDATE

Kielezo 6

4.6 Muhtasari wa Dashboard ya Mdadisi

Sehemu hii inajumuisha taarifa kuhusu kutembea kati ya tabo (navigation tabs), hali za
mahojiano, namna ya kutengeneza mahojiano mapya, namna ya kukamilisha mahojiano,
na namna ya kurejea kwenye mahojiano. Dashibodi ya Mdadisi hutoa mhutasari wa jumla
wa kazi zako ambazo umepewa na hatua zilipofikia. Tabo ambayo imeoneshwa juu ya
dashibodi hutanzua mahojiano kwa kuzingatia kiwango cha ukamilifu wa mahojiano
yenyewe.

Kuvinjari kati ya tabo na tabo (Navigation between tabs)

Kuvinjari kati ya tabo tofauti za kompyuta, mdadisi anaweza ama kubofya kwenye tabo
iliyopo kwenye safu ya juu au kuitembeza kulia au kushoto. Kuwasaidia wadadisi
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kutofautisha Kkati ya tabo tofauti, rangi ya dashibodi itabadilika kulingana na tabo ambayo
mdadisi yupo wakati huo. Mwingiliano (Interface) utaainishwa kwa rangi ya Zambarau
kwa ajili ya ‘Tengeneza Tabo Mpya’ (Create New Tab), bluu kwa ajili ya ‘Tabo
iliyoanzishwa (Started tab), kijani kwa ajili ya ‘Tabo iliyokamilika’ (Complete tab), na
nyekundu kwa ajili ya ‘Tabo iliyokataliwa (Rejected tab).

Maelezo ya Kazi

Dodoso la kielektroniki la kila kazi litakuwa na namba juu. Namba hii italingana na namba
ya kazi ambayo mtumiaji wa Makao Makuu na Msimamizi pia atatumia kuitambua kazi.
Pembeni ya namba ya kazi, kutakua na idadi ya madodoso ambayo yatakua yamesalia kwa
ajili ya kukamilishwa na mdadisi. ldadi hii itapungua kadri mdadisi atakavyokua
anakamilisha mahojiano zaidi.

Zaidi ya hapo, kila dodoso litakuwa na taarifa ya utambulisho wa kila kazi au mahojiano.
Utambulisho wa eneo, Mkoa, Wilaya, na Kata/Shehia utaonyeshwa kwenye dodoso kwa
kila kazi au mahojiano.

#130427 Living Conditions Survey (v1)

Los Angeles CA 4312 Hollywood Blvd Apt. 22

Jennifer O'Donnell

START NEW INTERVIEW

Kielelezo 7

Picha 2 zinazofuata ni picha zenye maelezo ambayo yanatoa muhtasari wa Dashboard ya
Mdadisi na Programu ya Mahojiano. Tafadhali kumbuka kuwa "dodoso za kielektroniki”
zinazooneshwa kwenye sampuli za skrini hizi si nakala halisi za dodoso litakalotumika,
hivyo kunaweza kuwa na tofauti kidogo katika muonekano.
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1. Inteniewer login nama

2. synchronization button to exchange
data with server, requires connection.

3. Menu button to logout, access settings,
search for interviews, etc.

5. Cards correspond to
interviews, show

assignment nurnber,
name of the surdey,
date started, and
identifying fields, and
othier info.

6. Click the dots to
expand the card, show
miore identifying fields,

OPEN button.

7. click the OPEN
Button to retumn to the
started interview.

8. android tablet
buttons (may vary by
device and 05): Back,

Homa, Switch

YOu Can interrupt any
. R
mode to the
dashboard.
Interrupted interdiews
can be resumed from
the started page.

interview kay, [~

4 interviews for Seng

Cigati My

#95-00-40-57

Agigrmiant 130837

#64-62-73-04
Aggignment 130425

1 B3

Stariad (3)

Interviews which have been started but not completed
You need to complete it to be synchronized

_.'ﬁ:a-:]:pal‘!u'l

Riguead (1) Camplatad (1]

il

Livirnsg Conditions Surmy (v1]
Staried on Sep 29, 1658 .
Digzard

Los Anpeles CA 43172 Hollywood Blvd Apt. 22

Jennifer §lionnell ‘/"’/"

Living Conditians Surney (v1)
Staried on Sep 29, 165%

‘Washingion 0C 123 Main E2 Apt 329
John Smith

9. Banner color differs
by page: gray fior
assignments, blue for
started, green for
completed, red for

10. Menu of actions
to an interview, in
this case Discard.

11, Mumberin
parentheses (vi)
denotes the version of
the questionnaire if
multiple were used.

-— |

12. The set of
vary from survey to
survey and is
detarmined by the
quastionnaire author,

Pt

13. Swipe horizontally
to switch bebween the
pages of the

Complated interviews
can be edited only
before the

synchronization. At

completed interdiews
are removed from
your tablet! if you
need to modify
anything later, ask
OUF SUPErvisor to
back to you

Kielelezo 8
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subsection or roster item

1. Mame of current location —

4. Table of
contents button
[list of sactions
and subsections)

5. Question text
[always in bold
font)

6. Answers to
quastions
entered to entry
fialds.

7. red frame
MEans answer to
this question was

imvalid.

E. This numeric
question has not
been answered

9. Return to
upper roster level
or subsection.

|

.--"""*

—t

‘/ﬂ[ ﬁ (PP —

2. Name of parent section /
subsection / subsection

FEXPERSIVE ITEMS

Assels information - Microwave awen

Hoerw mary Microwave owen ang in the household?

1 =

How ald is Microwave oven in years?

ST

in cav rultiphe susets of his Brpe e sl in he boussbuold, isguine sbout the
ot purchasd reost recestly.

S~

500 =

3. Banner color:
» red for sections with ermars,
» gresn for complete sections,
# blue for incomplete sactions.

10. Menu button to return to
dashboard or access settings

11. Can clear an answer by
touching this X-button.

12. PErson Names, item names
or other texts can be nserted
into a repetitive guastion and

appear in a differant color.

13. Interviewer instructions for
the question.

Error, & carnat Be s ol

‘What was the original parchase price of Microwave oven? \

14. Explanatory message for
this error provided by the
questionnaire designer.

15. Hold your finger for a few

seconds next to a question’s

text and a prompt will appear

toleave a comment for that
question.

MOT SHOWN:

- raultiple ermor messages can be appearing for a single question.
L] Questionnaire may include wamings, they appear in orange color.
L] Questions to be skipped are shown as disabled (or can removed from the guestionnaire

altogether).
L] Roster and subrsaction buttons.

N

16. Towch the entry field and
type in the answer using a
numeric keyboard that will

appear on the soreen.

17. android tablet buttons
[may be device and 05
specific).

Kielelezo 9

Hali za mahojiano

Kuna hali nne zinazowezekana kwenye Dashboard:

i.  Tengeneza Mpya (Create New): Tabo hii itaonesha kazi zote ambazo mdadisi
anazo. Wadadisi wanaweza kutengeneza mahojiano mapya ya kazi zao. Kuanzisha
mahojiano mapya, Wadadisi watabofya kwenye kitufe cha bluu cha Anza Kazi

(Start)
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yametengezwa, basi Anza itakuwa na rangi S

- e i views for Mial
ya zambarau. Dashboard itakuwa ya kijivu A
ukiwa kwenye tabo hii.

Creata New Started (3) Rejectad (2)

Create new interview using templates
#2 Health and Dwelling (v1)
Ta collect 2 interview

125

NLSS 2017 - Community Questionnaire
#20 [DRAFT) (1)

To collect

123

Community

Narth Central

Kielelezo 10

Yameanza (Started): Tabo hii inaorodhesha EEEEE % 1950 744 PM

7 interviews for Mial I’

mahojiano ambayo yameanzishwa lakini bado
hayajakamilishwa. Kufungua mahojano ambayo
hayajakamilika, bofya tu mara moja kwenye Interviews which have been started but not completed
dodoso la mahojiano unayotaka ili kuona taarifa | Youneedtecompleteittobe synchronized

zote za awali na baada ya hapo bofya kwenye 16:07:29-31 Heath it Dweling (V)

kitufe cha Fungua (Open). Dashibodi itakuwa

bluu inapokuwa kwenye tabo hii.

Create New Started (3) Rejectad (3) Completed (1

200

91-39-50-27 Health and Dwelling (v1)
Ass ot Assigned o 17, 188

ent 2

125

36-63-20-58 Health and Dwelling iv1)

Assignment 4

4300

Kielelezo 11

Limekamilika: Tabo hii ina mahojiano ambayo Mdadisi
ameyawekea alama kuwa yamekamilika. Mahojiano
katika tabo ya Imekamilika yatatumwa kwenye seva
wakati Mdadisi atakapooanisha (synchronize). Kufungua
mahojiano ambayo yamekamilika, bofya mara moja tu | Jomeestmeners fibe sposced s
kwenye kadi kwa mahojiano utakayochagua na kisha | ( .~ 0

bofya kitufe cha Fungua (Open). Kumbuka dashibodi

itakuwa ya kijani unapokuwa katika tabo hii.

QRRWG T 19%0 744 PM

7 interviews for Mial i

Create New Started (3) Rejacted (3) Complated (1)

125

Kielelezo 12
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iv. Limekataliwa: Tabo hii ina mahojiano FEEEER SEa

7 interviews for Mial I H

yaliyokataliwa ambayo msimamizi amehakiki,
akagundua kuwa yana mapungufu, na

kuyarudisha kwa mdadisi ili kuyasahihiSha. | Vaere o o ncd on ey "
Kufungua mahojiano yaliyokataliwa, gusa 2108081 teemmovans)
mara moja kwenye dodoso kisha uguse Kitufe -

cha fungua. Ukiwa kwenye tabo hii,, dashibodi
itakuwa na rangi ya nyekundu.

Create New Started (3) Rejected (3) Completed (1)

Assignment 2

125

50-00-12-26 Health end Dwelling {¥1)

Rejected on Jun 29, 10:13

424

87-17-32-69 Health and Dwelling iv1)
R Rejected on Jun 29, 10:49

54

Kielelezo 13

Jinsi ya kutengeneza mahojiano mapya

Hatua ya 1

Kwenye tabo ya tengeneza upya, tafuta dodoso la kazi utakayoichagua, na tumia taarifa za
utambuzi kutafuta kazi inayostahili. Gusa kwenye kadi ili kuona taarifa zote za
utambulisho. Hii pia itaonesha Anza. Gusa kitufe cha bluu kwa ajili ya kuanza kazi na anza
mahojiano mapya.

#20 NLSS 2017 - Community Questionnaire
(DRAFT) (v1)
o collect: 3 interview(s)
Co ty Identification: 123
Community Name: Community
Zone North Central
State: Nasarawa
LGA Keffi
Sector: Urban

Kielelezo 14

Ikiwa dodoso ni kubwa, skrini ya upakiaji inaweza kuonekana kabla ya ukurasa wa jalada
la dodoso kuonekana kama inavyoonyeshwa kwenye mchoro hapa chini;
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Loading

Hatua ya 2

Mdadisi ataona taarifa zote za utambulisho wa mahojiano hayo mapya. lwapo taarifa za
utambuzi hazikutolewa na makao makuu, mhojiwa anapaswa kujaza taarifa hizo kabla ya
kuanza mahojiano. Baada ya kujaza taarifa zote muhimu za utambulisho, bofya kwenye
tabo ya buluu Anza chini ya skrini.

NLSS 2017 - Community Questionnaire (DRAFT)

Sector

Urban

EA1

RIC

START

Kielelezo 15

Hatua ya 3

Utaona mhutasari wa taarifa zote za utambuzi na viunganishi kwa maoni/maswali ambayo
yaliachwa na Msimamizi na watumishi wa makao makuu. Pitia taarifa na hakikisha kila
kitu kiko sahihi, na kisha bofya kwenye kitufe cha bluu cha Start chini ya skrini kuanza
mahojiano. Kuangalia maoni, bonyeza kwenye kiunganishi cha swali chenye rangi
nyekundu.
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NLSS 2017 - Community Questionnaire (DRAFT)

COMMUNITY IDENTIFICATION

123

COMMUNITY NAME
Community

ZONE
Morth Central

STATE
Nasarawa
Keffi
SECTOR
Urban

EA
Central Keffi

RIC

456

START

Kielelezo 16

Jinsi ya kutoka kwenye mahojiano

Bofya kwenye kitufe cha menyu (menu) sehemu ya juu kulia na chagua Dashibodi.

Date of visit

Tap to enter date

Kielelezo 17

Utaelekezwa namna ya kurudi

nyuma kwenye dashibodi.

Mahojiano ambayo

hayajakamilika sasa yanaweza kupatikana chini ya kitufe cha Anza, na unaweza kuchagua

kazi nyingine yoyote.

Namna ya kuanza tena mahojiano

Nenda kwenye tabo ya Anza kwenye Dashibodi. Tafuta mahojiano ambayo ungetaka
kuendeleza na bofya kwenye kadi yake kuonesha taarifa zote za utambuzi. Kisha, gusa
kitufe cha buluu ili uendelee na mahojiano. Sehemu ya kwanza ya dodoso itafunguka
kwenye ukurasa wa mdadisi. Hata hivyo, kazi zako zote za hapo awali zitakuwepo.
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4.7 Uoanishaji (Synchronization)

Sehemu hii ina maelezo ya kutuma mahojiano yaliyokamilika na upokeaji wa mahojiano
mapya. Kitufe cha uoanishaji ndiyo njia ya Mdadisi kuanzisha mabadilishano ya taarifa
kati ya kishikwambi chake na kompyuta ya Msimamizi. Uoanishaji hufanya kazi mbili.
Kwanza, husukuma kazi yoyote iliyokamilishwa kwenda kwa msimamizi kwa ukaguzi
Zaidi.Pili, huvuta kazi zote mpya na zana za kukusanya taarifa kwenye kishikwambi cha
mdadisi. Baada ya uoanishaji kukamilika, idadi ya kazi mpya zilizopokelewa, idadi ya
mahojiano yaliyokamilishwa yaliyotumwa, na kadhalika zitaonekana vizuri.

5 assignments for Igreen
New 3 Started 1 Completed 1 5 assignrﬂents for |gn:_len

T Synchronization succesfully completed
YKuBoTHOBOAUECKaA AeATenbHOCTL (v2) |’ Aiassignments were updated

CREATE
INTERVIEW )
2 completed interviews uploaded
1 interviews deleted
0 rejected interviews returned
0 new interviews downloaded

Employees register (v1)

Kielelezo 18

Kwa nini taarifa zangu hazioanishwi?

Hitilafu: Hakuna huduma ya mtandao. Kagua mpangilio wa mtandao (network settings).

Kielelezo 19
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i kutatua:
e Angalia muunganisho wako wa Wifi au 3G/4G/LTE kupitia sehemu ya
miunganisho ya mtandao ya menyu ya mipangilio kwenye kifaa chako.
e Hakikisha kuwa Wifi imewashwa. Hakikisha kuwa umeunganishwa kwenye
mtandao.

Kwa nini taarifa zangu hazioanishwi?

Hitilafu: Hakuna mawasiliano na EEEIEREEI
survey  solution supervisor. 5 assignments for AlexS
Tafadhali hakikisha kuwa tovuti
inapatikana.

¢ of O new Interviews downloaded

0 of O rejeciad interviews returned

¢ of 0 mierviews

¢ of O completed interviews upioaded

Kielelezo 20

Kutatua:

e Kagua URL ya seva. Gusa kwenye kitufe cha menyu ya programu kwenye kona
upande wa kulia. Bofya kwenye mpangilio na uangalie URL ya seva chini ya URL
ya Msimamizi. Ukiona kuna tatizo, gusa sehemu husika ili kufanya mabadiliko.

e |kiwa URL ya seva ni sahihi, tafadhali mjulishe Msimamizi/Makao Makuu kuhusu
hitilafu hiyo.

Kwa nini taarifa zangu hazioanishwi?

Hitilafu: Muda umeisha wakati wa kuunganisha kwenye tovuti ya Survey solution
supervisor. Angalia mtandao kama unapatikana.

Ly Eat+t+sa

4 assignments for AlexS

@ of 0 new interviews downloaded
0ol 0 rejected interviiwg nisturned

0 of O interviews deleted

@ of 0 completed mterviews: uploaded

Kielelezo 21
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e lli kutatua: Angalia mpangilio wa muda wa kuisha kwenye seva. Gusa kitufe
kwenye menyu ya programu kwenye kona upande wa kulia. Bofya kwenye
Mipangilio na uguse sehemu ya muda kuisha, (Server Response timeout field).
Katika dirisha litakalofunguka, unaweza kuongeza idadi ya sekunde
zinazoruhusiwa.

4.8 Udhibiti wa ubora na kuweka alama za ukamilifu wa mahojiano
Kukagua kama maswali yote yamejibiwa

Udhibiti ubora huanza na mdadisi. Mdadisi anapaswa kufanya kila lililo ndani ya uwezo
wake kuhakikisha kuwa maswali yote yanajibiwa. Programu ya mdadisi inatoa njia tatu za
kufanya hivi.

Njia ya kwanza ni njia ya zamani ambayo miu EEErEIEEEL X ¥ 2040503 PM
anaweza kutumia dodoso la karatasi. Mdadisi
kwa urahisi hupekua na kupitia dodoso akitafuta
maswali ambayo hayajajibiwa au majibu ambayo
yameibua jumbe nyekundu za kasoro.

Uganda_Post-Planting_w/Kish_copy

TR T —-
.. . . - . Household Roster

Njia ya pili, ambayo inahusu ukamilifu, ni
kutumia paneli ya uongozaji (navigation panel) HOUSEHOLD MEMBER ROSTER - Joe
kama kipimo cha maswali yoyote ambayo bado
yanahitaji kujibiwa. Kila kipengele katika paneli
ya uongozaji kina geresho ya rangi. Kijani HOUSEHOLD MEMBER ROSTER - Jef!
inaonesha kwamba sehemu imekamilika-
kwamba maswali yote yamejibiwa na hakuna
swali lenye jibu ambalo siyo halali. Bluu T R SENIES > 80
huashiria kutokamilika (kwamba, baadhi ya
maswali hayajajibiwa). Nyekundu huashiria
kwamba swali moja au zaidi lina jibu ambalo
siyo sahihi.

HOUSEHOLD MEMBER ROSTER - Jane

Consumer Durables

Kielelezo 22

Njia ya tatu ni kuelekea kwenye moduli iliyopo kwenye kidirisha cha uongozaji chenye
jina imekamilika (Complete). Unapoingia kwenye skrini hiyo, idadi ya maswali ambayo
hayajajibiwa na yasiyo sahihi yataoneshwa. Mdadisi anaweza kutambua maswali ambayo
hayajajibiwa kwa kufungua kidirisha cha uongozaji (navigation panel) kama
kilivyooneshwa na kwenda kwenye kasoro ambazo zinawekwa alama ya kibendera kwa
kubofya kila moja kwenye skrini ya Imekamilika.
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= Complete

You are about to complete this interview

QUESTIONS STATUS

1 2 1

Answered Unanswered Error(s)

ENTITIES WITH ERRORS:

your favorite number

Kielelezo 23

Kukagua kama majibu yote ni sahihi

Mbali na kuthibitisha kuwa dodoso limejibiwa kikamilifu, mdadisi anatakiwa ahakikishe
kuwa majibu yote yana maana. Kuna njia mbili za kufanya hivi. Wakati wa kujaza dodoso,
mdadisi ataona ujumbe wa hitilafu wakati wowote ule ambao majibu yatakayotolewa
yatakua si sahihi. Jibu batili linaweza kuwa lile ambalo liko nje ya majibu fulani
yanayotarajiwa au linalokinzana na jibu lililotolewa mahali pengine. Kwa kadiri
iwezekanavyo, Mdadisi anapaswa kusahihisha makosa yoyote mara tu yanapojitokeza.

Baada ya kumaliza kujaza dodoso, mdadisi anapaswa kukagua kujihakikishia kuwa hakuna
makosa ambayo ameyasahau kuyarekebisha. 1li kufanya hivyo, mdadisi anaweza kufuata
itifaki sawa na njia ya tatu hapo juu ili kuhakikisha kuwa maswali yote yamejibiwa.

Kuthibitisha kukamilika kwa mahojiano

Mahojiano hayatahesabika kuwa yamekamilika kwa kuwa tu maswali yote yamejibiwa. Ili
dodoso lionekane kuwa limekamilika, ni lazima mdadisi atumie kidirisha cha uongozaji
(navigation panel) kwenda kwenye sehemu inayoonesha Kamilisha. Mara tu akiwa kwenye
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skrini hiyo, mdadisi anatakiwa kubofya kitufe cha Imekamilika (Complete). Hii itaashiria
dodoso kukamilika na litaonekana kwenye Dashbodi ya mdadisi.

Uganda_Post-Planting_w/Kish_copy
Household Identification & Interview Details You are about to complete
this interview
+ Household Roster
QUESTIONS STATUS
Dwelling
70 30 No
+ Consumer Durables Answered Unanswered CITors
+ Farming Assets NOTE FOR SUPERVISOR
-+ Extension Services
Parcel, Plot, and Crop Details
Complete
Selected Plot
wi A
COMPLETE EI
Complete YOUR M
Kielelezo 24

4.9 Kupitia seshemu mbalimbali za dodoso
Wadadisi wanapaswa kufuata kikamilifu itifaki ya utafiti wakati wa kujaza dodoso:

e Kufuatia mpangilio wa dodoso
e Kuuliza maswali yanayotangulia kabla ya maswali ya baadaye
e Kukamilisha sehemu zinazotangulia kabla ya sehemu za baadaye

Lakini wadadisi mara kwa mara wanaweza kuhitaji kuangalia sehemu zaidi ya moja ya
dodoso (k.m. kukagua kazi zao, kuangalia kati ya safu mlalo za orodha ikiwa mhojiwa
atasahihisha jibu la awali, kuwasilisha moduli huru kama mhojiwa mkuu wa moduli hiyo

yupo).

Mdadisi anaweza kuangalia dodoso kwa njia kadhaa:
Ndani ya sehemu

Kuangalia juu na chini ndani ya kundi moja la maswali
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wOmisian wOmistao

= EXTENSION SERVICES ROSTER - NGO = EXTENSION SERVICES ROSTER - NGO

102. Which household members recerved adwice/

information? 106. Dsd anyone in the household pay anything m
order 1o receive any type of advice from NGO m the
SELECT UP TO 4 PEOPLE past 12 menths?

103. What was the advice from NGO about?

108. How would you rate the advice

Kielelezo 25

Kati ya sehemu na sehemu

Mdadisi anaweza kuhama kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa kutumia kidirisha cha
uongozaji (navigation panel) kinachopatikana kila mara, ikiwakilishwa na mistari mitatu
ya mlalo ambayo, inapobonyezwa, hupanuka na kuwa jedwali shirikishi la yaliyomo
kwenye dodoso.

smstiae oY 8717PM

Uganda_Post-Planting_w/Kish_copy Uganda_Post-Planting_w/Kish_copy

Household Roster Household Reste

Kielelezo 26
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4.10 Maoni

Maoni yanaweza kuachwa kwa swali
lolote. Hii itafaa kueleza majibu
ambayo umethibitisha lakini 5
yanaweza kuonekana kuwa ya ajabu
“strange” au Yyasiyo sahihi kwa

msimamizi wako. This is a large house

[li kuandika maon i1 bonyeza kitufe B2_4. What type of material is mainly used for

construction of the roof?

kwa muda kwenye swali linalohusika.

B2_3. How many rooms does your household use for
sleeping?

YOUR COMMENT

Baada ya sekunde chache, sehemuya [{ 1 | (8"} 9') 0| Del

maoni ambayo unaweza kuandika n n u n n u

maoni yoyote marefu kwa mpangilio .

wowote itaonekana. E H ﬂ ﬂ Il m
mANAnDOOEND
il & KN KN

Kielelezo 27

Maoni yanaweza pia kuachwa na Msimamizi wako
kwa ajili yako. Maoni hayo mara nyingi yanaweza
kuwa maswali kwa majibu ambayo umeandika.

Wakati mhutasari unaweza kujumuishwa kwenye
maoni juu ya dodoso zima, maoni halisi kwa kila
swali yataonekana pembeni mwa maswali
yaliyotolewa maoni. Kutafuta maoni hayo, bofya tu
kwenye kitufe chekundu cha swali kwenye ukurasa
wa jalada wa hoja ya utafiti (survey case cover
page) ambapo utaelekezwa kwenye swali na maoni.
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= Cover J

Survey Solutions Simple Questionnaire

SUPERVISOR NOTE:

Please reconfirm

QUESTIONS WITH SUPERVISOR COMMENTS

What is the respondent's gender?

WHAT REGION IS THIS?
South

WHAT IS THE HOUSEHOLD ADDRESS?
321 Bukhara Ave

START

Kielelezo 28
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4.11 Kujibu aina zote za maswali
Program ya Mdadisi “Interviewer Application” inaruhusu aina tofauti za maswali:

e Tarakimu

e Maandishi

e Chaguo moja bayana/ Chaguo nyingi bayana (single-select categorical/multi-select
categorical)

e Orodha

e Tarehe

e GPS

Kama Mdadisi, unapaswa kujua namna ya kujibu kila swali. Kila aina ya swali
limefafanuliwa kwa ufupi hapa chini kwa kutumia vielelezo.

Tarakimu
Maswali yanayochukua jibu la tarakimu yana ddioeliveperer o o ey manthe
sehemu ya jibu la tarakimu iliyo wazi. T WA PRESENT OR IF AWAY LESS
Sehemu hiyo inapoguswa, kitufe cha MONTHS
tarakimu huonekana ili anayehoji aweze
kujaza jibu la kitarakimu linalofaa. =
gl 2 121 s
4 5 6 Done
7 8 9
" 0
Kielelzo 29

Maandishi

Maswali ya maandishi yana sehemu ya jibu la maandishi ya wazi. Sehemu hiyo
inapoguswa, kitufe cha maandishi huonekana ili anayehoji aweze kujaza jibu la maandishi
linalofaa.

79


https://support.mysurvey.solutions/interviewer/app/answering-all-question-types/#single
https://support.mysurvey.solutions/interviewer/app/answering-all-question-types/#multi
https://support.mysurvey.solutions/interviewer/app/answering-all-question-types/#multi
https://support.mysurvey.solutions/interviewer/app/answering-all-question-types/#gps

Mwongozo wa Mdadisi

A09. NAME OF HOUSEHOLD HEAD:

John

N IS IE5 7 156 1 G I I
afwfefrft]y]ulifolpja
afsfafefofn]ific]ifome

fz]cfcfvibfn]m] ‘] 7)o
cafsmf &) e ] ] 0

Kielezo 30

Bayana: Chaguo Moja

B04. What is the residential status of joe?

Maswali bayana yenye chaguo moja
(Single select categorical questions) yana
majibu mbadala yenye vitufe vya radio.
Kujibu swali la aina hii, Mdadisi hubofya
kwenye kitufe cha radio ambacho
kinahusiana na jibu llinalofaa zaidi.

® USUAL MEMBER PRESENT

USUAL MEMBER ABSENT

REGULAR MEMBER PRESENT

REGULAR MEMBER ABSENT

GUEST

USUAL MEMBER WHO LEFT HOUSE ILL
MORE THAN 6 MONTHS AGO

LEFT PERMANENTLY/DIED

Kielelezo 31

Bayana: Chaguo nyingi (Multi Select)

Maswali bayana yenye chaguo nyingi (Multi select categorical question) yana jibu zaidi ya
moja kwa kuchagua kwenye “check boxes”. Kujibu swali la aina hii, mdadisi hubofya
kwenye vidirisha vyote vinavyostahili. Majibu yaliyochaguliwa yataonesha alama ya vema
kwenye kisanduku.
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103. What was the advice from NATIONAL
AGRICULTURAL ADVISORY SERVICES (NAADS)
about?

' Agricultural production

! Agro-processing

! Crop Marketing

Kielezo 32

Bayana: Chaguo Nyingi katika mpangilio wa
Ndiyo/Hapana (Multi-Select in Yes/No Mode) Does the enterprise sell [TEM]?

fes / No

Maswali bayana yenye chaguo nyingi yana

Cereals

vitufe viwili kwa ajili ya kila kipengele, kimoja

¢ Roots and Tubers X
ambacho kinaashiria “ndiyo” na kingine . Vegetables
“hapana”. Kujibu maswali ya aina hii, mdadisi © /O Fruits X
hubofya kwenye kitufe kinachohusiana na jibu */ MeatandFish
ambalo linalofaa kwa kila kipengele.
Kielelezo 33

Bayana: Machaguo ya kujiachia

Ikiwa maswali hayajajibiwa, machaguo haya huonekana sawa na maswali yanayohitaji
majibu ya maandishi au tarakimu. Kila swali lina sehemu wazi ambapo jibu linaweza
kuwekwa. Hata hivyo, ili kujibu maswali haya, mdadisi hugonga kwanza kwenye kidirisha
na kisha kuchagua jibu bayana linalofaa zaidi kutoka kwenye menyu kunjuzi (drop-down
menu). Kuchagua chaguo la jibu kunaweza kufanywa ama kwa kugonga chaguo moja kwa
moja au kwa kuandika ili kupunguza chaguo za jibu na kisha uchague inayofaa zaidi.
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ROmiti-aa

= Household Identification & Interview Details : = Household |dentification & Interview Details
HOUSEHOLD IDENTIFICATION HOUSEHOLD IDENTIFICATION
AD1. DISTRICT AD1. DISTRICT
SERERE
IGANGA
MAYUGE A02. COUNTY/MUNICIPALITY
SERERE
SIRONKO
KASILO
AD4, PARISH/WARD
SERERE
ADS. VILLAGE NAME

& I I I I I0C |[DEENENEODOE
afwlelr]e]y]ulifolplalflafuw]e]rft]y]u]ifo]r]a
(a]s]afelo]n]if]ifoneila]sfd]rfaln]i]i]ifome

]zl xfclvlbfnim] o jad i z]x]c]vlb]n]m] '] Jo
e English{US) ' Enghish{Us]
1 CZ1 0 IS I B | 5% i S KN

Kielelzo 34

Orodha

Bofya kwenye kisanduku cha maandishi tupu na utumie kibodi kuingiza jibu. Zaidi ya hayo,
vipengele vya ziada vinaweza kuongezwa kwenye orodha hadi idadi ya mwisho ya
vipengele inayokubalika itimie.

82



Mwongozo wa Mdadisi

CEsmtiCea

= Household Roster

IN DRDER TO MAKE A COMPREHENSIVE LIST OF
INDIVIDUALS CONNECTED TO THE HOUSEHOLD, USE
THE FOLLOWING PROBE QUESTIONS:

Just to make sure that | have a complete listing:

a) Are there any other persons such as small children
or infants that we have not listed?

b) Are there any other people who may not be
members of your family such as domestic servants,
lodgers or friends whao usually live here?

c) Are there any guests or temporary visitors staying
here, or anyone else who stayed here last night, who
have not been listed? IF YES, what are their names?

BO1. NAME

MAKE A COMPLETE LIST OF HOUSEHOLD MEMBERS
IN THE LAST 12 MONTHS INCLUDING GUESTS WHO
SLEPT HERE LAST NIGHT AND THOSE THAT LEFT
THE HOUSEHOLD PERMANENTLY

Joe x

Jane X

Jeff x
Kielelezo 35

Ili kufuta vipengele kutoka kwenye orodha, bofya alama ya X. Hata hivyo, chukua
tahadhari: kufanya hivyo kunaweza kusababisha kufuta taarifa, ikiwa vipengele vya swali
la orodha vimeunganishwa na orodha (kwa mfano, majina ya wanakaya, ambayo kila
mmoja ana safu yake katika orodha ya idadi ya watu wa kaya).

Tarehe

Gusa kisanduku cha maandishi cha
*weka tarehe*.

A17. DATE OF INTERVIEW

Kielelezo 36

Kisha, tumia dirisha linaloonekana kuingiza tarehe § .. ...

sahihi. Kulingana na kipi kinafaa zaidi, anayehoji T
anaweza kusogeza vipengele vya tarehe juu na w 7 e - 2 3 5
chini (yaani, kutumia kitufe cha mkono wa w0 e V8T tswnum
kushoto cha ingizo la tarehe katika kielelezo hapa T
chini) au kuchagua tarehe kutoka kwenye kalenda hosam i
(yaani, kutumia kipengele cha mkono wa kulia na el .

kuingiza tarehe).
Kielezo 37
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Baada ya kubofya kitufe cha *Nimemaliza*, tarehe itarekodiwa. Jibu lililorekodiwa
litaoneshwa chini ya maandishi ya swali, kama inavyoonekana hapo juu.

A17. DATE OF INTERVIEW

9/8/2015

Kielelezo 38

Tarehe: Muda wa sasa

Bofya kwenye kisanduku cha bofya ili urekodi kisanduku cha muda wa sasa.

Start time and date of the interview

Kielelezo 39

Kisha, muda wa sasa kwenye kishikwambi utaandikwa kiotomatiki.

GPS

Kwanza, bofya kisanduku cha maandishi. Hii itafungua sehemu ya kukujulisha kwamba
kishikwambi kiinatafuta mahali ilipo GPS. Kufunga dirisha la GPS kutazuia kishikwambi
kutafuta GPS. Ni muhimu kuzingatia kuwa kishikwambi kinaweza kuhitaji kuwa nje,
kukiwa na anga wazi (bila paa au miti juu) ili kupata haraka alama za GPS.

GPS location of the household

Kielelezo 40
Kisha, kishikwambi kitarekodi chenyewe majiranukta ya GPS. Mahali ilipo GPS

pataonekana mara moja chini ya boksi la maswali ya maandishi, pakionesha longitudo,
latitudo, usahihi, na mwinuko kutoka usawa wa bahari(altitude).
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GPS location of the household

Dethesda

Wisgmglpn

o "

-77.0425279, 38.8983335

Ch-Atlington o _..

Kielelezo 41

Ikiwa vipimo vya GPS siyo sahihi vya kutosha, unaweza kubofya tena kwenye kiboksi cha
*andika GPS*. Kwa kufanya hivyo, utabadilisha vipimo vya zamani vya GPS na vipimo
vya vya vipya GPS kusoma. Unaweza kuendelea kwa mtindo huu hadi utakapopata vipimo

vya GPS vyenye usahihi zaidi.

Angalizo: Kishikwambi hakihitaji huduma ya intaneti kupata ramani/mahali ilipo GPS.
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4.12 Ushabihianaji/mwingiliano(interface) na majibu ya maswali

YT

Mavigation. Tap to open the
navigation pane = | xtenson Servioes

monihs?

by NAADS?
Disabled questions. Based
oh information you've
provided, these questions
are irrelevant. But
currently disabled
guestions may become
enabled as you answer
maore guestions.

101 Dvd anyene m this household recerve adwnce/
miormation about sgricultural’ vesock actrities
from any of the following sources in the past 12

109. Are you informed of training programs organized

Group/roster.
Answer the source
guestion to create
the applicable
roster rows.

Enabled guestions.
These guestions
must be answered.
To answer them, tap
the relevant answer
option or the field to
COMPOSE an answer.

Kielelezo 42

Kujibu maswali: Jinsi ya kujua kama umejibu swali

Household number
National id code
5008 X
UYA3-583-D251
ANSWER 15 INVALID
The household number cannot be higher than 5000
Kielelezo 43

Kuna njia chache ambazo wadadisi wanaweza kubaini ikiwa swali limejibiwa kwa ufasaha.
Kwanza, swali huonyesha jibu fulani. Pili, kishikwambi hutetema kidogo na maswali
huzungukwa na boda nyekundu, kama jibu ambalo limeandikwa siyo sahihi. Kutetema
kunaweza kuzimwa kwa kwenda kwenye mpangilio wa program ya Mdadisi (Interviewer’s
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settings) na kuondoa kisanduku cha kuingiza alama ya kukubali au kukataa(checkbox)
pembeni mwa ‘Tetema kama jibu lisilo sahihi litatolewa’.

Vibrate when invalid answer is given

The tablet is going to vibrate when an answer
didn't pass the validation

Kielelezo 44

Hata hivyo, hata baada ya swali kujibiwa, mdadisi anaweza kusubiri kabla ya kuhamia
swali linalofuata. Wakati anayehoji anahitaji kusitisha, programu ya mdadisi itaonesha
ujumbe ufuatao:

Please wait until the current operation is

completed

Kielelezo 45

Mdadisi anaweza kuondoa jibu katika swali lolote kwa kubofya X pembeni ya jibu lake.

Household number

5008 X

ANSWER IS INVALID

The household number cannot be higher than 5000,

Kielelezo 46

Jinsi ya kufahamu iwapo umefanya kosa

Baada ya jibu kurekodiwa, “Interviewer Application” hutathmini kiotomatiki ikiwa jibu
linaendana na majibu mengine katika dodoso. Ikiwa jibu haliendani au haliwezekani, jibu
hilo linachukuliwa kuwa batili. Maswali yenye majibu batili yameainishwa kwa rangi
nyekundu na yanaambatana na ujumbe wa hitilafu ambao utaonekana kuelezea tatizo
(kama inavyoonekana hapo juu).
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Kuvitambua vikundi na orodha ya vipengele mbalimbali

Vikundi na orodha/rosta ni makundi maalum ya maswali. Kwenye kishikwambi, zote mbili
zinaonekana kama kitufe.

g a F 49% & 252 PM

= Extension Services

Did anyone in the household receive advice/
information about agricultural livestock activities
from any of the following sources in the past 12
months?

National Agricultural Advisory Services
(MAADS)

EXTENSION SERVICES ROSTER - NGO
EXTENSION SERVICES ROSTER - Natienal
Agricultural Advisory Services (NAADS)

Kielelezo 47

Kitufe kinapobonyezwa, wadadisi huona maswali au safu mlalo ya orodha inayohusishwa

na kitufe hicho.

Kuondoka kwenye safu ya orodha hiyo, Mdadisi analazimika kuchagua kitufe kilicho na
jina la kikundi cha orodha (roster group) au sehemu kwenye eneo la chini la skrini.
Kukamilisha kikundi au orodha, Mdadisi hutakiwa tu kujibu maswali yote yanayohitajika.
Kwa kikundi, hii ni rahisi. Kwa orodha, mchakato unahitaji maelezo kidogo.
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Mdadisi analazimika kumaliza orodha ya safu kwa safu. Kwa kugonga Kitufe
kinachohusishwa na safu mlalo yoyote, mdadisi ataona maswali yote ya kipengele hicho
kwenye orodha. Ili kurudi kwenye mwonekano wa orodha, bofya kitufe kilicho chini ya
skrini (k.m., Huduma za ugani).

QGeee

owese

= Extension Services

- EXTENSION SERVICES ROSTER - National
Agricultusal Advisory Services (NAADS)

105 How many times did anyone in the household
lrnmwolh'nlbwhommmpullz wvisht Agricuttural A Y Services (NAADS)
months? in the past 12 monthe?

National Agricultural Advisory Services
(NAADS)

106. Did any nthe id pay anything In order
10 receive any type of advice from National
MMMW(NMDS)MV-M!)

107. How much was paid?

NGO
EXTENSION SERVICES ROSTER - National
Agricultural Advisory Services (NAADS)

Kielelezo 48

EXTENSION SERVICES ROSTER - NGO uGs

4.13 Nini cha kufanyika iwapo utapokea mahojiano yaliyokataliwa

Mabhojiano yaliyokataliwa yataonekana katika ukurasa wa 4 wa Dashibodi: ‘Imekataliwa’.
Mahojiano yaliyokataliwa lazima yakaguliwe ili kuona maoni ya Msimamizi wa taarifa.
Mdadisi anaweza kujaribu tena kufanya mahojiano ili kupata majibu ambayo yalikosekana
au kusahihisha taarifa kama inavyohitajika. Kutegemea na hali, hili linaweza kutatuliwa
kwa njia ya simu au kupitia kupitia mzunguko mwingine kwenye kaya. Baada ya
tatizo/matatizo kutatuliwa, mahojiano yanapaswa kuwekewa alama ya kukamilika na
kishikwambi kuoanishwa tena.

Ikiwa mdadisi haelewi sababu za kukataliwa, anapaswa kuwasiliana na Msimamizi wa
wake kwa maelezo zaidi. Kitaalam, mchakato huu unaweza kurudiwa mara nyingi
iwezekanavyo; hata hivyo, wahojiwa wanaweza kupunguza ushirikiano wao na kuacha
kutoa taarifa
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4.14 Miiko ya Kutumia Kishikwambi wakati wa Ukusanyaji wa takwimu

Usifute programu ya “Interviewer” inayopatikana kwenye kishikwambi chako. Hii
itasababisha kufuta taarifa iliyokusanywa kwenye kishikwambi chako.

Kuweka Nywila ya muundo wowote (pattern/pin) ni marufuku kabisa.
Usisakinishe (install) na kutumia program zingine kama vile WhatsApp, Facebook
na YouTube.

Usitumie kishikwambi kwa madhumuni mengine zaidi ya kukusanya taarifa za
utafiti.

Usitumie kishikwambi na mtu mwingine.
Epuka kukiacha kishikwambi kwenye jua kali, maji au joto kali.
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