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NENO KWA MDADISI 

Mwongozo huu ni Mwongozo wako; 

Soma na uelewe maudhui yake yaliyomo katika kupanga kazi yako; 

Soma wakati na katikati ya vipindi vya mahojiano; 

Soma ukiwa nyumbani. 

 

Mwongozo huu umeandaliwa kwa matumizi yako kama mdadisi wakati wa kukusanya 

taarifa za Utafiti wa Kilimo wa Mwaka. Mwongozo huu unaelezea dhana za msingi 

ambazo unapaswa kuzijua juu ya utafiti huu, mbinu za ukusanyaji wa taarifa, na miongozo 

ya jinsi ya kupata taarifa sahihi, kamili, za kuaminika, na thabiti kutoka kwa wahojiwa. 

 

Mwongozo huu hauwezi kuelezea kwa undani changamoto zote utakazokutana nazo 

uwandani. Hata hivyo, inatarajiwa kuwa maelekezo utakayopewa na msimamizi wako 

pamoja na uelewa wa majukumu na wajibu wako kama yalivyojumuishwa katika 

mwongozo huu vitakusaidia kufanya kazi yako uwandani kwa makini na ufanisi mkubwa. 

 

Umuhimu wa nafasi yako katika zoezi hili unapaswa kusaidia kukutia moyo kufanya kadri 

uwezavyo katika kutekeleza majukumu na wajibu wako kama Mdadisi. 

  

Ifanye kazi yako iwe sifa kwako na kwa nchi yako. 

 

Dkt. Albina A. Chuwa; 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali; 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu; 

Oktoba, 2023 
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VIFUPISHO VYA MANENO 

 

AASS   Annual Agriculture Sample Survey 

ASDP   Agricultural Sector Development Programme  

CAADP  Comprehensive Africa Agriculture Development Programme 

CAPI   Computer Assisted Personal Interview 

DADPs  District Agriculture Development Plans 

DS   District Supervisors  

EAs    Enumeration Areas 

FAO   Food and Agriculture Organisation  

FYDP   Five Year Development Plan 

GPS    Global Positioning System 

HQ   Headquarters 

MoA    Ministry of Agriculture 

MKUKUTA   Mpango wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania 

NAADS  National Agricultural Advisory Service  

NBS   National Bureau of Statistics 

NSCA   National Sample Census of Agriculture 

RDS   Rural development strategy  

RSM                            Regional Statistics Manager  

PAPI   Paper and Pen Interview 

PPMP   Poverty Monitoring Master Plan 

SDGs   Sustainable Development Goals 

SuSo   Survey solutions  

WCA   World Programme for the Census of Agriculture 
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1 UTANGULIZI 

1.1 Usuli na Malengo ya Utafiti 

Tangu mwaka 2001, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilifanya jitihada 

mbalimbali ikilenga kupunguza umaskini angalau kwa nusu na kufikia maendeleo ya 

kijamii na kiuchumi ifikapo mwaka 2015 chini ya Mkakati wa Kukuza Uchumi na 

Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA). MKUKUTA ulikuwa hatua ya pili muhimu 

ya kitaifa iliyounganisha juhudi mbalimbali za kuliweka suala la upunguzaji umasikini 

kuwa kipaumbele kikuu katika ajenda ya maendeleo ya Taifa. Kupitia MKUKUTA, 

upatikanaji wa taarifa kwa wakati na za uhakika kuhusu umaskini unakuwa nyenzo ya 

kimkakati ya kuwezesha tathmini ya miradi iliyo chini ya MKUKUTA ili hatua stahiki 

ziweze kuchukuliwa katika kufanikisha malengo ya Mkakati yaliyoainishwa. 
  

Sekta ya kilimo ni miongoni mwa sekta tano muhimu katika uchumi ambayo huchangia 

kwa kiasi kikubwa kupunguza umaskini na riziki za wakulima kwa kuongeza kipato na 

kujitosheleza kwa chakula. Sambamba na MKUKUTA, Wizara za Sekta ya Kilimo 

(Wizara ya Kilimo; Wizara ya Mifugo na Uvuvi; Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji na 

Mifugo, Zanzibar) iliandaa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP na ASDP 

II) na mkakati wake wa utekelezaji kupitia Programu za Wilaya za Maendeleo ya Kilimo 

(DADPs). Mkakati huu umeainisha mipango ya kuweka mazingira wezeshi kwa ajili ya 

kuboresha vipato vya wakulima, usalama wa chakula kwenye kaya na kupunguza 

umasikini kwa ujumla. Uundaji wa ASDP na DADPs umezingatia malengo yaliyoainishwa 

katika Sera ya Maendeleo Vijijini (RDS) ya mwaka 2003 na mikakati yake, pia kuchangia 

maendeleo ya viwanda (katika ASDP II). ASDP II ilikusudia kuharakisha utekelezaji wa 

viwanda kupitia kuongeza tija katika mazao ya kilimo ambayo hutumika kama malighafi 

katika usindikaji wa mazao ya kilimo. 
 

Mipango hii inafuatiliwa na kutathminiwa ili kupima ufanisi wake katika kupunguza 

umaskini. Ili kuwezesha ufuatiliaji na tathmini ya mchango wa ASDP na Mkakati wa 

Maendeleo Vijijini (Rural Development Strategy-RDS) katika kupunguza umaskini, 

Serikali ilifanya Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi (National Sample Census of 

Agriculture-NSCA) kwa mwaka 2002/03, 2007/08 na 2019/20. Sensa hizi zilikuwa sehemu 

ya programu ya muda mrefu ya utafiti, ambayo ni sehemu ya Programu Kabambe ya 

Kufuatilia Umasikini (the Poverty Monitoring Master Plan (PMMP). Matokeo ya sensa 

hizo yalitoa taarifa kuhusu hali ya kitaifa ya uzalishaji, utoaji wa huduma na matumizi ya 

rasilimali ili kuongoza utekelezaji wa sera na mipango ya Serikali. 
 

Katika kuendeleza juhudi za serikali za kufuatilia maendeleo katika sekta ya kilimo, NBS 

kwa kushirikiana na Mpango wa nchi 50 zenye uchumi wa chini 2030 (the 50 by 2030 
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Initiative) inatekeleza Utafiti wa Kilimo wa Mwaka Tanzania kwa mwaka 2023 (the 

Tanzania Annual Agriculture Sample Survey of 2023 –AASS 2023).  
 

Utafiti wa Kilimo wa Mwaka (AASS 2023) unalenga kutoa takwimu za kufuatilia 

maendeleo katika sekta ya kilimo Tanzania, pamoja na kutoa taarifa zinazoaminika 

kuwezesha kukokotoa na kupanga baadhi ya viashiria muhimu vya ngazi ya kimataifa 

(vikiwemo SDGs 2.3.1 na 2.3.2), kikanda (vikiwemo vile vya makundi ya utendaji wa 

CAADP 2.4, 3.1i, 3.1ii, 3.1iv, 3.1vi, 3.2i, 3.2ii, 4.1i na 3.2iii) na ngazi ya kitaifa. Sekta ya 

kilimo nchini ina mchango mkubwa kwenye sekta ya viwanda na chanzo cha maisha kwa 

takribani asilimia 65 ya wananchi, na Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

Awamu ya Tatu 2021/22-2025/26 (FYDP III 2021/22-2025/26) umeainisha viashiria vya 

kiutendaji na malengo yanayopaswa kufikiwa ifikapo mwaka 2026. Viashiria hivi vingi 

hupimwa kupitia tafiti za kilimo. 

 

1.2 Mpangilio wa Utafiti na Washirika katika Utekelezaji 

AASS 2023 itatekelezwa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) kwa ushirikiano na Wizara 

ya Kilimo (MoA) na kwa msaada wa kitaalam kutoka Shirika la Chakula na Kilimo la 

Umoja wa Mataifa (FAO). Ukusanyaji wa taarifa utafanywa na jumla ya timu XX za 

uwandani. Kila timu imeundwa na wadadisi wanne (4) na msimamizi wa timu mmoja (1) 

(angalia majukumu na msimamizi katika Sura ya II, sehemu ya 1 hapa chini), ikimaanisha 

kwamba utafiti utahusisha jumla ya wadadisi XX na wasimamizi XX wa timu. 
 

Aidha, wasimamizi wa udhibiti wa ubora wa XX (QC) watasimamia taratibu za udhibiti 

wa ubora na watakuwa huru katika kazi zao na watazungukia timu moja hadi nyingine 

kufanya ukaguzi wa kushtukiza, kurudia mahojiano kwa maswali machache ya muhimu, 

uangalizi, nk. Hatimaye, jumla ya watumishi wa makao makuu XX, waioko Dodoma, 

watawajibika kwa ngazi ya tatu ya ukaguzi wa taarifa (baada ya wadadisi na wasimamizi 

wa taarifa). Muhtasari wa idadi ya watumishi unaoneshwa katika Jedwali 1. 

 

Jedwali 1: Nguvu kazi ya uwandani ya AASS 2023 

Watendaji  Idadi 

  Wadadisi  

  Wasimamizi wa Timu  

  Wasimamizi wa Udhibiti Ubora  

  Wakaguzi wa taarifa Makao Makuu  

Jumla  
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Kila timu itakwenda kwenye maeneo yao ya kuhesabia (Enumeration Area- EAs) kwa gari. 

Kabla ya kuanza kwa shughuli yoyote ya ukusanyaji wa taarifa katika EA, msimamizi wa 

timu atawajulisha Serikali za mitaa/vijiji kuhusu shughuli zijazo za ukusanyaji taarifa 

katika kijiji/mtaa chao/wao. Pia msimamizi kwa kushirikiana na viongozi wa mtaa/kijiji 

ataratibu ili kuwezesha upatikanaji wa kaya katika EA na kuhakikisha kuwa wengi wao 

kadri iwezekanavyo wanapatikana siku watakapotembelewa. Kwa kila EA, ukusanyaji wa 

taarifa utafanyika kama ifuatavyo: 
 

1. Wadadisi watahoji kaya walizopokea kutoka kwa wasimamizi wa timu zao 

kuchekecha (screen) kaya zote kwenye EA zao. Katika hatua hiyo, wataweza tu 

kukamilisha Sehemu ya 0 - Mchujo. Wadadisi watahitaji kuoanisha (synchronize) 

vishikwambi vyao kila baada ya muda ili waweze kutuma taarifa za uchekechaji wa 

kaya kikamilifu kwa wasimamizi wao. Awamu hii inaweza kuchukua siku 1 hadi siku 

moja na nusu kwa kila EA; 
 

2. Msimamizi wa timu atapitia majibu ya kaya zote kama zilivyopokelewa kutoka kwa 

wadadisi na kuziidhinisha/kuzikataa kutegemeana na ufasaha wa ujazaji wake. 

Msimamizi wa timu atakapokuwa ameridhika na ubora wa taarifa ya sehemu ya 

mchujo wa kaya, ataangalia ustahiki wa kila kaya zitakazochaguliwa kwa ajili ya 

utafiti (na usahihi wa shughuli ya upimaji wa eneo). Kaya za kilimo zinazostahiki ni 

kaya zilizoripoti kilimo cha mazao au shughuli za kufuga mifugo katika kipindi 

cha mwaka wa kilimo (1 Oktoba 2022-30 Septemba 2023), na ambazo hulima 

angalau mita za mraba 25 (25m2), (lakini chini ya hekta 20), au walifuga angalau 

ng’ombe 1 (lakini chini ya 50), au mbuzi, kondoo, au nguruwe 5 (lakini chini ya 

100), au kuku au bata 50 (lakini chini ya 1,000). Baada ya hapo Msimamizi wa timu 

atachagua bila mpangilio kaya 12 katika kaya za kilimo kwa kila EA, katika kaya hizo 

12, kaya 5 tu zitachaguliwa kwa kipimo cha eneo/mashamba (Mashamba ya kaya hizo 

tano yatastahiki kupimwa: Kama tu yatakuwa yamepandwa mazao wakati wa msimu 

wa Masika pindi kaya zitakapotembelewa). Awamu hii inaweza kuchukua hadi siku 

0.5 kwa EA; 
 

3. Msimamizi wa timu atatuma kaya 12 zilizochaguliwa kwenda kwa Wadadisi, ili 

waweze kuanza mahojiano ya utafiti. Awamu hii ya mwisho ya mahojiano inaweza 

kuchukua hadi siku 1.5 kwa EA. 
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1.3 Sampuli na Eneo la Utafiti 

1.4  

1.5 Mwaka wa Kilimo  

Mwaka wa Kilimo wa Tanzania unaanza tarehe 1 Oktoba mpaka 30 Septemba ya mwaka 

unaofuata. Utafiti utajikita katika mwaka wa kilimo wa 2022/23 (tarehe 1 Oktoba 2022 - 

30 Septemba 2023), ikihusisha misimu yote miwili ya Vuli (msimu mfupi wa mvua) na 

Masika (msimu mrefu wa mvua). Idadi ya mifugo itakuwa kama ilivyokuwa tarehe 1 

Agosti, 2023. Utafiti utatumia mbinu ya ziara moja. Ili kushughulikia vyema tofauti za 

msimu na kuboresha ubora wa taarifa kwa ujumla, taarifa za uzalishaji wa mazao ya 

misimu ya Vuli na Masika itatolewa katika moduli tofauti za dodoso wakati wa mahojiano. 

Takwimu za shughuli za uzalishaji wa mifugo, uvuvi, ufugaji wa samaki na ufugaji wa 

samaki zitakusanywa kwa muda wa marejeleo wa miezi 12, kuanzia Oktoba 2022 hadi 

Septemba 2023. 

 

1.6 Sehemu za Utafiti huu 

Mzunguko wa kwanza wa AASS-2023 utakusanya taarifa zifuatazo:  

Sehemu ya 0: Mchujo 

Sehemu ya 1: Mwanzo wa Mahojiano 

Sehemu ya 2: Orodha ya wanakaya na Utambuzi wa Wamiliki wa Mashamba 

Sehemu ya 3: Orodha ya Mashamba 

Sehemu ya 4: Orodha ya Vishamba Msimu wa Vuli 

Sehemu ya 5: Orodha ya Mazao Msimu wa Vuli 

Sehemu ya 6: Orodha ya Vishamba Msimu wa Masika 

Sehemu ya 7: Orodha ya Mazao Msimu wa Masika 

Sehemu ya 8: Uzalishaji wa Mazao ya Kudumu 

Sehemu ya 9: Matumizi ya Mavuno ya Mazao  

Sehemu ya 10: Upatikanaji wa Mbegu na Miche Msimu  

Sehemu ya 11: Matumizi na Upatikanaji wa Pembejeo (Mbolea na Viuatilifu) 

Sehemu ya 12: Mifugo Iliyotunzwa na Mabadiliko yake 

Sehemu ya 13: Gharama za Uzalishaji za Mifugo 

Sehemu ya 14: Uzalishaji wa Maziwa 

Sehemu ya 15: Uzalishaji wa Mayai 
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Sehemu ya 16: Bidhaa Zingine za Mifugo  

Sehemu ya 17: Uzalishaji wa Viumbe Maji 

Sehemu ya 18: Kazi 

Sehemu ya 19: Shughuli Nyingine za Kiuchumi 

Sehemu ya 20: Usajili wa Mashamba 

Mwisho wa Mahojiano 

 

1.7 Vitendea Kazi vya Utafiti 

AASS 2022/23 inachukua mbinu ya ziara moja na inajumuisha dodoso moja. Kwasababu 

ya mbinu mchanganyiko ya sampuli iliyowasilishwa katika sehemu ya 1.3 hapo juu, 

dodoso hili litajumuisha sehemu ya mchujo ambayo itawezeshwa kutambua kaya zote za 

kilimo zinazostahiki katika EAs zenye kaya zisizozidi 200, au sehemu ya mchujo 

haitaonekana katika EAs zenye zaidi ya kaya 200 (ambapo kaya zenye sifa zimechaguliwa 

moja kwa moja na kwa bahati nasibu kutoka kwenye orodha ya kaya zinazojishughulisha 

na kilimo kwenye Sensa ya Watu na Makazi ya 2022). 

 

Dodoso litatumika kukusanya takwimu za utambulisho wa kaya, taarifa za wanakaya, 

shughuli zote za uzalishaji wa mazao katika msimu wa Vuli na Masika, shughuli za 

uzalishaji wa mifugo, uvuvi, ufugaji wa samaki, shughuli nyingine za kiuchumi na kazi. 

 

1.8 Usiri wa Taarifa  

Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2022/23 unafanywa chini ya Sheria ya Takwimu Sura 351 

ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Sheria ya Takwimu Na. 9 ya mwaka 2007 ya Ofisi 

ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, zinazozipa ofisi hizo dhamana ya kusimamia 

ukusanyaji, uchakataji na uhifadhi wa takwimu kwa usiri na kutumika kwa matumizi ya 

kitakwimu tu. Hivyo, taarifa zote zitakazokusanywa kama majina, umiliki wa mashamba 

n.k hazitatolewa kwa mtu yeyote.  
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2 TARATIBU ZA UTENDAJI UWANDANI 

2.1 Jukumu lako kama Mdadisi 

Mdadisi ndiye mtekelezaji mkuu wa shughuli za ukusanyaji taarifa na mawasiliano ya moja 

kwa moja na kaya (wahojiwa). Hivyo basi, wadadisi wamebeba jukumu muhimu la 

kuhakikisha kuwa mahojiano yote yanasimamiwa na kukamilika. Kama wadadisi, ni 

muhimu kujenga mahusiano na maelewano mazuri na wahojiwa kabla ya kuanza kufanya 

mahojiano. Zaidi ya hapo, wadadisi lazima wafuate maelekezo yaliyomo katika mwongozo 

huu na nyenzo nyingine za ziada, wawe na uelewa wa sheria na kanuni za ofisi 

zinazohusiana na ukusanyaji wa taarifa na pia kufahamu dhana na misamiati iliyotumika. 

 

Wadadisi wanapaswa kuichukulia kazi ya kuhoji kaya kama kazi tatu tofauti lakini 

zinazohusiana ambazo ni: 

1. Kuuliza maswali kwa urahisi na kwa usahihi. 

2. Kuandika/kurekodi majibu ya mhojiwa. 

3. Kukagua ukamilifu, mantiki na uthabiti katika fomu. 

 

2.2 Uhusiano kati ya wadadisi na msimamizi 

AASS 2023 ina ngazi tatu za usimamizi ambazo ni: 

i. Usimamizi wa Ngazi ya Wilaya 

Wasimamizi wa Wilaya (DS) watahakikisha kazi zote zinafanyika ipasavyo katika 

ngazi ya wilaya. Watakuwa na jukumu la kuangalia kama madodoso/fomu zote 

zimejazwa ipasavyo na kisha kuziwasilisha Ofisi ya Makao Makuu. 
 

ii. Usimamizi wa Ngazi ya Mkoa 

Wasimamizi wa Mikoa (RSM) wana jukumu la kuhakikisha shughuli zote za 

ukusanyaji taarifa katika mkoa zinakamilika kwa ufanisi. Hili linaweza kufanyika 

kwa kuwatembelea wadadisi na kukagua kazi za wadadisi. 
 

iii. Usimamizi wa Ngazi ya Makao Makuu 

Wasimamizi wa Makao Makuu wanasaidia wasimamizi wa mikoa na kusimamia 

kazi zote za ukusanyaji taarifa katika mikoa na kuwa kiungo kati ya Ofisi ya Makao 

Makuu na Mikoa. 

 

Wasimamizi wa wilaya watakuwa uwandani mara kwa mara ili kusimamia kazi za kila 

siku za ukusanyaji taarifa. Mara chache, wasimamizi ngazi ya mkoa (RS/RSM) na makao 
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makuu (HQ) watawatembelea wadadisi na kukagua maendeleo ya kazi. Katika zoezi la 

ukusanyaji taarifa, wadadisi na wasimamizi wanatarajiwa kufanya kazi kwa uelewano na 

kujadili mara kwa mara maendeleo, changamoto na mahitaji ya msaada wowote katika 

kazi yao. 

 

Wakati wa kutembelea uwandani, msimamizi wako atakuwa na kazi mahususi za 

kukamilisha. Msimamizi anaweza kutaka: 

i) Kuangalia jinsi unavyofanya mahojiano. 

ii) Kuangalia madodoso yote yaliyokamilika tangu ziara yake ya mwisho. 

iii) Kufanya tena mahojiano kwa idadi ndogo ya kaya ili kuangalia usahihi wa taarifa 

ulizokusanya kutoka kwenye kaya. 

 

Katika matukio ambayo msimamizi anakaa katika mahojiano yako au kuorodhesha/kuhoji 

upya kaya uliyotembelea, usichukulie kazi za wasimamizi kama tishio au kuingilia kazi 

yako kwani kila kazi ya mdadisi itatathminiwa kwa usawa. Vilevile, ili kuhakikisha ufanisi 

katika utekelezaji wa utafiti, msimamizi wako pia atatathminiwa na msimamizi wake. 

 

Kabla ya mdadisi hajamaliza kuhoji kaya, msimamizi atajadiliana nao mpango wao wa 

kazi. Hii ni muhimu ili kuhakikisha utekelezaji mzuri wa shughuli za utafiti na kwa wakati. 

Wadadisi wanahimizwa sana kujadili na wasimamizi wao changamoto zozote ambazo 

huenda walikumbana nazo wakati wa kukusanya taarifa, muda wa kazi uliopangwa, ziara 

zinazofuata za kaya na maelezo yao, vifaa vinavyohitajika na taarifa nyingine zozote 

muhimu. Msimamizi anaweza pia kupanga saa na tarehe ya ziara inayofuata ya mdadisi. 

Wakati miadi imepangwa, mdadisi lazima awepo na kwa wakati ili kukutana na msimamizi 

na kufikia kaya kwa wakati. 

 

2.3  Jinsi ya kufanya mahojiano 

Ni muhimu kwamba mdadisi awe na/akuze stadi za namna ya kufanya mahojiano 

zitakazosaidia kusaili vizuri na kwa utulivu. Zaidi ya hapo, mdadisi lazima awe tayari 

kubadilika kulingana na mazingira tofauti katika kaya na kujua jinsi ya kujibu haraka na 

kwa ufanisi. Hapa kuna baadhi ya miongozo: 
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a. Onesha bashasha na ushawishi mzuri kwa mhojiwa kuanzia mwanzo 

(maelewano mazuri). Kuwa mwenye urafiki na ustaarabu, lakini usipoteze 

muda katika kujadili mambo madogo yasiyo na mantiki. 

b. Inashauriwa kuanza mahojiano kwa salamu au utangulizi wowote wa heshima. 

c. Tumia dakika chache katika mazungumzo ya jumla au toa maoni juu ya kitu 

ambacho kinafurahisha katika ya mazingira ya eneo, ambacho mhojiwa 

anaweza kujivunia. 

d. Mhakikishie mhojiwa kuhusu usiri wa taarifa anazotoa. Soma tamko kamili la 

ridhaa kama ilivyoandikwa kwa ujumla wake, na upate idhini ya mhojiwa kabla 

ya kuanza mahojiano. 

e. Uliza maswali yote, hata kama unafikiri unajua majibu. 

f. Uliza maswali kwa mpangilio kamili kama yanavyoonekana kwenye skrini ya 

kishikwambi. 

g. Uliza maswali kama yalivyoandikwa katika fomu ya kuorodhesha kaya na 

kwenye dodoso. Kuwa mwangalifu usibadilishe maana yake au kuuliza 

maswali elekezi ambayo yanaweza kumfanya mhojiwa aamini kuwa kuna jibu 

sahihi/sio sahihi. 

h. Inashauriwa kufanya mahojiano kwa faragha. Epuka kufanya mahojiano ya 

kikundi, lakini mhojiwa anaweza kushauriana na wanakaya wengine ili kuweza 

kupata taarifa sahihi. Zungumza na mwenye shamba aliyetambuliwa wakati wa 

awamu ya kuorodhesha kaya au mwanakaya mwingine yeyote ambaye anaweza 

kujibu maswali kwa usahihi (watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi na 

wanaofahamu shughuli za kilimo za kaya wanaweza kuhojiwa). Iwapo hutapata 

mwanakaya yeyote mwenye uelewa na shughuli za kilimo za kaya, weka miadi 

na itembelee kaya tena hadi mara mbili. 

i. Sikiliza kwa makini majibu ya mhojiwa. Unaweza kupata majibu ya maswali 

kadhaa kwa mara moja. Usitoe maoni juu ya maswali ya utafiti. Usioneshe 

mshangao, kukubaliana au kutokubaliana na majibu ya mhojiwa. 

j. Hakikisha umeingiza jibu la mhojiwa kwa usahihi kabla ya kuendelea na swali 

linalofuata. 
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k. Ikiwa mhojiwa hajaelewa swali, daima ni muhimu kurudia, na kwa maneno 

rahisi. 

l. Ikiwa mhojiwa anaonekana kusita au kusitasita kujibu maswali, taja umuhimu 

na thamani ya taarifa za utafiti. Eleza kwamba taarifa anazozitoa ni siri, na 

majibu yaliyotolewa hayawezi kutumika kwa madhumuni ya kodi, uchunguzi 

au udhibiti. Mhojiwa ana haki ya kutojibu swali, hivyo using’aganie kupata jibu 

ikiwa kwa utashi wako umeona haiwezekani. 

m. Hakikisha kuwa maswali yote yameulizwa kabla ya kukamilisha mahojiano. 

n. Usijadili mambo ya siasa, au mambo mengine yenye utata. 

o. Unaweza kupanga miadi ya kutembelea tena kaya ikiwa mhojiwa ataomba 

hivyo. 

p. Kuwa tayari kuonesha kitambulisho chako wakati wowote mhojiwa akihitaji. 

q. Kila mara mshukuru mhojiwa wakati mahojiano yanapokamilika na wajulishe 

kwamba unathamini mchango wao katika kufanikisha utafiti. 

 

2.4 Jinsi ya kuuliza maswali 

Madodoso yanahitaji ufafanuzi juu ya mada muhimu za uzalishaji wa Kilimo, na mdadisi 

wa eneo la utafiti anatarajiwa/anapaswa kuuliza maswali kwa usahihi kwa kutumia lugha 

ya Kiswahili au lugha ya wenyeji. Mdadisi vilevile anatarajiwa/anapaswa 

kuyafahamu/kuyaelewa maswali kwa umakini na lazima aepuke kumsomea Mhojiwa 

maswali neno kwa neno. Katika hali hiyo, Mdadisi lazima awe mwangalifu anapouliza 

maswali nyeti (kwa mfano mapato na umiliki wa ardhi, n.k). Kwa urahisi wa rejea, orodha 

ya baadhi ya misamiati na tafsiri zake inaweza kuingizwa kwenye dodoso ili kusaidia kutoa 

maelezo ya haraka kwa ajili ya uhakiki wa papo kwa papo. 

 

2.5  Kurudi kwenye kaya na kukataa mahojiano 

2.5.1 Ulazima wa kurudi kwenye kaya 

Wakati wa mahojiano/kuhoji, unaweza/huenda usipate mwanakaya yeyote anayehusika 

katika kaya. Andika maelezo katika daftari lako na utenge muda wa kutembelea tena kaya 

hiyo. Jaribu kutembelea kaya angalau mara tatu. Ni muhimu pia kumtaarifu/kumjuulisha 
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msimamizi wako juu ya kaya zinazorejewa, sababu na mipango iliopo ya 

kutembelea/kuirejea tena kaya. 

 

2.5.2 Kukataa mahojiano 

Idadi kubwa ya watu hushiriki kikamilifu katika tafiti za kitaifa, na hivyo kukataa huwa ni 

nadra sana. Hata hivyo, kuna uwezekano wa kupata/kukuta mhojiwa ambaye 

anakataa/anasita kidogo kutoa taarifa kwa sababu ya kutojua umuhimu wa taarifa 

anayoitoa. Katika hali kama hiyo, Mdadisi anaweza kujaribu kuwashawishi kuondokana 

na msimamo wao, kuwahakikishia juu ya utunzaji siri wa taarifa watakazotoa na 

kuwafahamisha kuwa taarifa hizo zitatumika kwa madhumuni ya kitakwimu pekee. Pia, 

jambo muhimu ambalo linaweza kuchangia hali ya kaya kukataa kuhojiwa ni mtazamo au 

tabia za mdadisi, ambaye muda wote anatakiwa kubaki mtulivu na kuonesha heshima na 

bashasha. Mdadisi hapaswi kubishana au kukasirika. Badala yake, anapaswa 

kumfahamisha mhojiwa kwa upole kuhusu umuhimu wa taarifa zinazotolewa katika 

uandaaji wa sera. Ikiwa bado watakataa kuhojiwa, washukuru, ondoka kwenye kaya na 

umpe taarifa msimamizi wako. 

 

2.6 Nyenzo na vifaa vya utafiti 

Orodha inayotolewa hapa ni kwa lengo la kupata hesabu ya vifaa vyote vinavyohitajika na 

kutolewa kwa utafiti. Ikiwa huna zana na vifaa vyote hivyo, tafadhali wasiliana na ofisi 

kuu/msimamizi kabla ya kuendelea na ukusanyaji wa taarifa. Vifaa vyote vilivyotolewa 

vinakusudiwa kumsaidia mdadisi kukusanya taarifa kwa ufanisi. Tafadhali vitunze vifaa 

vyote kwa uangalifu, na utoe taarifa kwa msimamizi wako kwa kifaa chochote ambacho 

hakipo au hakifanyi kazi vizuri.  

 

                Kifaa                   Mpokeaji 

1. Kishkwambi chenye ulinzi wa kioo na kifuniko Wadadisi na Msimamizi  

2. Kifaa cha Majira nukta/GPS na Betri   Wadadisi na Msimamizi 

3. Kifaa cha kuhifadhia Umeme (Power Bank)  Wadadisi na Msimamizi 

4. Madaftari       Wadadisi na Msimamizi 

5. Penseli/Peni       Wadadisi na Msimamizi 

6. Kichongeo      Wadadisi na Msimamizi  

7. Kifutio       Wadadisi na Msimamizi 
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8. Viatu vya Mvua      Wadadisi na Msimamizi  

9. Makoti ya Mvua      Wadadisi na Msimamizi 

10. Mikoba       Wadadisi na Msimamizi  

11. Bando/Vifurushi vya internet    Wadadisi na Msimamizi 

12. Vizibao      Wadadisi 

13. Vikokotoa      Wadadisi 

14. Muongozo wa Mdadisi    Wadadisi 

15. Dodoso (Kivuli cha dodoso)    Wadadisi 

16. Fomu ya kuorodhesha     Wadadisi 
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3 JINSI YA KUKAMILISHA DODOSO 

3.1 Kutambua eneo na kaya/mhojiwa 

Maeneo ya Kuhesabia Watu (Enumeration Areas-EAs) yana orodha ya vijiji 

vilivyotambuliwa mwaka 2022 wakati wa Sensa ya Watu na Makazi ya 2022. Hivyo, 

mipaka ya maeneo ya kaya na vijiji inapaswa kuwa kama ilivyokuwa mwaka wa 2022. 

Hata hivyo, utapewa utambulisho wa eneo la kaya kama vile majina ya vijiji, kata, wilaya 

na mkoa. Taarifa hizi zitaonekana kwenye ukurasa wa jalada wa dodoso la kielektroniki. 

Mara tu unapoipata kaya, thibitisha kuwa uko mahali sahihi. Zaidi ya hapo, thibitisha 

utambulisho wa eneo pamoja na mhojiwa husika wakati wa mahojiano, na kama makosa 

yamegunduliwa, weka majina na mageresho sahihi. 

 

3.2 Kanuni za jumla za kujaza dodoso 

Kabla ya kuanza mahojiano, ni muhimu kuhakikisha kuwa vifaa vyote vya mahojiano 

(kishikwambi, kitunza umeme, kifaa cha GPS, simu, n.k) viko katika hali nzuri ya kufanya 

kazi kwa: 

i. Kuhifadhi kishikwambi kwenye jalada lake muhimu; 

ii. Kuchaji kishikwambi na kitunza umeme kila jioni (Kumbuka: Kishikwambi 

kinahitaji saa 1-2 ili kujaa chaji vizuri). 
 

Wakati wa kujaza dodoso, wadadisi wanapaswa kuzingatia kanuni zifuatazo: 

i. Hakikisha kuwa vipengele/sehemu zote za dodoso zimejazwa vizuri. 

ii. Kwa jibu la "null", acha wazi SIO "sifuri". 

iii. Baada ya kukamilisha dodoso, lipitie kabla ya kuondoka kwenye kaya na 

uthibitishe kwamba taarifa zote zinazohitajika zimejazwa ipasavyo. 

iv. Maswali yote yanapaswa kuulizwa kwa mwenye/mtunza shamba au kwa 

mwanakaya mwingine yeyote mtu mzima ambaye anafahamu vyema shughuli za 

uzalishaji wa kilimo katika kipindi cha marejeleo. 

 

Kumbuka: Vifupisho vyote vya vipimo na maneno vimetolewa. Kwa mfano: Ek .= 

Ekari, Ha. = Hekta, Na. = Namba. 

 

Kuna matukio, na mara nyingi ni ya kawaida, ambapo wakulima hukadiria kiasi kwa katika 

vipimo visivyo vya kawaida (au vipimo vya kienyeji) badala ya vile vipimo vya kawaida 
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(kwa mfano, Kilo, Lita, Ekari, Hekta nk.). Pale inapowezekana, mhimize mhojiwa kutumia 

vipimo vya kawaida. Iwapo hii haiwezekani, rekodi vipimo vya kienyeji vilivyotolewa na 

mhojiwa. 

 

3.3 Jinsi ya kujaza sehemu mahususi za dodoso 

3.3.1 Jalada la mahojiano 

Ukurasa wa jalada una taarifa zilizojazwa awali kuhusu taarifa za kijiografia, na 

kitambulisho cha mkuu wa kaya kinapopatikana (wakati EA ina zaidi ya kaya 200 na kaya 

za kilimo zimechaguliwa moja kwa moja kutoka kwenye sampuli mama ya Sensa ya Watu 

na makazi ya mwaka 2022 - jina la mkuu wa kaya na maelezo ya mawasiliano yatatolewa 

na kuwekwa kwenye mfumo ili kurahisisha eneo la wasailiwa). Kabla ya mahojiano, 

mdadisi anapaswa kutafuta eneo la kaya kwa kufuata maelezo ya eneo lililotolewa na mara 

atakapofika kwenye  kaya, anapaswa kuthibitisha maelezo ya eneo na mhojiwa na ikiwa 

makosa yamegunduliwa, masahihisho yafanyike. 

 

3.3.2 Sehemu ya 0: Mchujo na Jalada la mahojiano 

Kama ilivyoelezwa katika sehemu ya 1.3 hapo juu, uorodheshaji wa kaya zote katika EAs 

zenye kaya zisizozidi 200, mchujo wa kaya zenye vigezo na uchaguzi wa sampuli 

utafanyika kwa mpangilio kabla ya kuanza kwa mahojiano. Katika kila EA iliyochaguliwa 

ambayo inakidhi vigezo, wadadisi wataorodhesha kaya zote katika CAPI/SuSo na baada 

ya kukamilisha, watawasilisha taarifa kwa msimamizi wao SuSo. Msimamizi atachuja 

orodha iliyopokelewa kutoka kwa kila EA na kuchagua kaya zote zinazokidhi vigezo. 

Kutoka kwenye orodha ya kaya zilizokidhi vigezo, msimamizi atatumia mbinu ya sampuli 

(bahati nasibu) ili kuchagua kaya kumi na mbili zinazojishughulisha na kilimo kwa kila 

EA ili kuhojiwa. Wadadisi watagawanywa kwenye kaya zilizochaguliwa kwa ajili ya 

kufanya mahojiano kupitia CAPI/SuSo. Kwa EAs zenye zaidi ya kaya 200, hakuna 

uorodheshaji utakaofanywa, badala yake, kaya zinazokidhi vigezo zitachaguliwa kwa 

mfumo wa bahati nasibu moja kwa moja kutoka kwenye Mfumo wa Sampuli ya Sensa ya 

Watu na Makazi ya 2022 na kazi zinazohitajika kufanywa zitatumwa moja kwa moja kwa 

wadadisi kwa mahojiano. 

 

3.3.3 Sehemu ya 1: Mwanzo wa Mahojiano 

Sehemu hii inatoa miongozo kwa mhojiwa kuhusu mambo ya kufanya baada ya kuitambua 

kaya inayohojiwa. Kwanza, baada ya kufika kwenye kaya, salimia utakaowakuta, 

jitambulishe kwa kuelezea madhumuni ya utafiti juu y. Mhakikishie mhojiwa kuwa taarifa 

unayotaka kuikusanya itatumika kwa madhumuni ya kitakwimu/utafiti pekee, na itakuwa 

ni SIRI. 
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Orodha ya kuhakiki (checklist) imetolewa kumwezesha mdadisi kuhakiki taarifa za kaya 

na mahali ilipo kupitia maongezi yake na mhojiwa. Tafadhali kumbuka kuwa, swali namba 

1 HALITASOMWA kwa sauti kwa mhojiwa. Baada ya kupata mwanakaya wa kumuhoji, 

omba ridhaa ya kuanza mahojiano nae kama inavyosomeka katika kishikwambi. 
 

Swali la 06: Je, kuna mwanakaya yeyote katika kaya yako/shamba lako 

alijishughulisha na shughuli za kilimo cha mazao wakati wa MSIMU WA VULI au 

MASIKA katika mwaka wa kilimo 2022/23? 

Muulize mhojiwa kama kuna mwanakaya yeyote alijihusisha na shughuli za kilimo katika 

mwaka wa kilimo 2022/23 na weka geresho husika. Kumbuka kubainisha kwa kurejea  

msimu husika.  
 

Swali la 07: Je, kuna mwanakaya yeyote katika kaya yako/shamba lako alimiliki au 

kutunza mifugo katika mwaka wa kilimo 2022/23? 

Katika Swali  hili, muulize mhojiwa kama kuna mwanakaya yeyote alitunza mifugo au 

wanyama jamii ya ndege katika kipindi cha mwaka wa kilimo 2022/23 na uweke geresho 

husika.  

 

Swali la 08: Je, kuna mwanakaya yeyote katika kaya yako/shamba lako 

alijishughulisha na shughuli za ufugaji wa nyuki katika mwaka wa kilimo 2022/23? 

Katika swali hili, muulize mhojiwa kama kuna mwanakaya yeyote alijishughulisha na 

ufugaji wa nyuki kwa mwaka wa kilimo 2022/23.  
 
Swali la 09: Je, kuna mwanakaya/mtu yeyote katika kaya yako/shamba lako 

alijishughulisha na shughuli za ukuzaji wa viumbe maji katika mwaka wa kilimo 

2022/23? 

Katika swali hili, muulize mhojiwa kama yeye au mwanakaya yeyote alijishuhulisha na 

ukuzaji wa viumbe maji katika mwaka wa kilimo 2022/23. Shughuli hizi zinajumuisha 

ufugaji wa samaki au/na unenepeshaji wa kaa na viumbe wengine wa majini kama vile 

majongoo wanaofugwa kwenye vizimba, bwawa la asili (inaweza kuwa bwawa dogo au 

kubwa) pamoja na kilimo cha mwani. Jaza geresho linalohusika. 

 

Imepangwa katika CAPI: CAPI VAR0: ikiwa, jibu ni 'Ndiyo' katika swali na 6 na/au 7 

na/au 9? Ikiwa hali hiyo itatimizwa, kaya hiyo inastahiki kuhojiwa 

Muda na tarehe ya mahojiano itazalishwa/itajitokeza moja kwa moja katika SuSo/CAPI. 

 

3.3.4 SEHEMU YA 2: ORODHA YA WANAKAYA NA UTAMBUZI WA 

WAMILIKI WA MASHAMBA  

Sehemu hii inakusanya taarifa za wanakaya. Wanakaya ni watu ambao kwa kawaida huishi 

na kula pamoja (kushirikiana katika kupata mahitaji yao ya kila siku).  
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Swali la 1: Tafadhali naomba unitajie majina ya watu wote ambao kwa kawaida 

wanaishi kwenye kaya hii ukianza na jina la mkuu wa kaya. 

Swali hili linataka uorodheshe majina kamili ya wanakaya wote ukianza na jina la mkuu 

wa kaya. Safu mlalo ya kwanza itajazwa taarifa za mkuu wa kaya na kisha wanakaya 

wengine wanaweza kupangwa kama ifuatavyo (au kwa mpangilio utakaotolewa na 

mhojiwa): mke/mume, watoto, wazazi (kuanzia Baba na kisha Mama), ndugu wa mkuu 

wa kaya na kisha wanakaya wengine ambao si ndugu lakini wanaishi na kula pamoja 

kwenye kaya (kama vile wafanyakazi wa ndani). Wakati wa kuorodhesha wanakaya, 

mhojiwa anapaswa kudadisi zaidi kwa mhojiwa ili kuhakikisha kama wanakaya wote 

halali wameorodheshwa kwa usahihi bila kuachwa. 

 

Kwa kila mwanakaya jaza swali namba 1 [Jina] na 2 [Jinsi] kwanza, kisha endelea na 

maswali mengine na ukamilishe taarifa za mwanakaya mmoja mmoja. 

 

Swali la 2: Je, [Jina] ni mwanaume au mwanamke? 

Kwa kila mwanakaya aliyeorodheshwa, weka geresho la jinsi yake kama inavyostahili 

yaani “1” kwa mwanaume na “0” mwanamke.  

 

Swali la 3: Nini uhusiano wa [JINA] na mkuu wa kaya? 

Jaza geresho la uhusiano na mkuu wa kaya katika safu wima kutoka kwenye mageresho 

yaliyoorodheshwa. Geresho namba 1 ni kwa ajili ya mkuu wa kaya ambaye anatambulika 

na wanakaya wengine katika kaya husika kama kiongozi wao, hii inawezekana pia 

ikatokana na umri, n.k. Geresho namba 2 linahusu mwenza (wenza) wa mkuu wa kaya, na 

Geresho namba 3 linahusisha watoto wa mkuu wa kaya, geresho namba 4-7 

yanatambulisha wanakaya wengine (ndugu wa damu na ndugu wengine wa mkuu wa kaya) 

kama inavyostahili. 
 

Swali la 4: Je, [Jina] ana umri gani? 

Umri wa mwanakaya unajazwa kwenye swali hili. Umri ni kipindi cha maisha kati ya 

tarehe ya kuzaliwa na tarehe ya siku ya mahojiano. Jaza umri ulio kamili, kwa mfano umri 

wa miaka 32 na miezi 9 jaza miaka 32; mwanakaya mwenye umri wa chini ya mwaka 

mmoja jaza 0.  
 

Swali la 5: Je, [JINA] alifanya kazi katika shughuli yoyote ya kilimo katika mwaka 

wa kilimo 2022/23? 

Swali hili litaulizwa kwa kila mwanakaya mwenye umri wa miaka 5 na Zaidi. Uliza kama 

mwanakaya alijihusisha na shughuli zozote za kilimo katika mwaka wa kilimo 2022/23 

kisha jaza geresho linalohusika. 
  
Swali la 6: Je, [JINA] huwa anafanya maamuzi muhimu kuhusu shamba?  
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Swali linalenga kubainisha wanakaya walio na umri wa miaka 15 na zaidi, na wanaofanya 

maamuzi muhimu ya kiuchumi au maamuzi ya kawaida ya kila siku kuhusu shamba. 

Maamuzi muhimu ni pamoja na aina ya mazao yatakayopandwa, aina ya pembejeo 

zitakazotumika, ukubwa wa uzalishaji, ukodishaji wa ardhi, mauzo ya mazao na mifugo, 

miongoni mwa mengine. Maamuzi ya mara kwa mara ni pamoja na maamuzi ya wakati 

shughuli za shamba kama vile palizi, kudhibiti wadudu, kunywesha maji na kulisha mifugo, 

miongoni mwa mengine yanayofanywa.  

Wanakaya waliothibitisha kuwa watoa maamuzi watawekewa geresho "1" na "0" 

vinginevyo.  

 

Imepangwa katika CAPI- CAPI-VAR1: ni swali la 6=1? Maswali ya 7 hadi 9 

yanatumika iwapo Swali la 6=1 pekee.  

 

Swali la 7: Je, [JINA] amewahi kuhudhuria shule?  

Muulize mhojiwa kama [JINA] amewahi kuhudhuria shule na weka geresho linalohusika. 

Swali hili litaulizwa kwa wanakaya ambao wanafanya maamuzi kuhusu shamba tu. 
 

Swali la 8: Je, ni kiwango gani cha juu cha elimu [JINA] alichohitimu?  

Swali linakusanya taarifa juu ya elimu ya wanakaya. Muulize mhojiwa kuhusu kiwango 

cha juu cha elimu ambacho [JINA] amekamilisha. Baada ya kupata majibu jaza geresho 

linalohusika. Kwa mfano: Kwa wale waliosoma hadi darasa la tatu lakini hawakumaliza, 

basi kiwango chao cha juu cha elimu kitakuwa "elimu ya msingi isiyokamilika".  
 

Swali la 9: Je, [JINA] amewahi kupata mafunzo yoyote rasmi yanayohusiana na 

kilimo ikijumuisha mafunzo ya huduma ya ugani? 

Swali hili linakusanya taarifa za wanakaya ambao wamewahi kupata mafunzo rasmi ya 

kilimo, ikijumuisha mafunzo kutoka kwa watoa huduma za ugani. Muulize mhojiwa kama 

[JINA] amewahi kupata mafunzo rasmi au ya ugani katika kilimo. Baada ya kupata majibu 

ya mhojiwa, jaza geresho husika. 
 

Swali la 10: Je, kuna mwanakaya yeyote katika kaya hii aliwahi kushiriki kwenye 

programu zifuatazo? 

Muulize mhojiwa iwapo [JINA] amewahi kushiriki katika program tofauti ambazo 

zimeorodheshwa katika dodoso. Msomee mhojiwa program zote zilizoorodheshwa moja 

baada ya nyingine, kisha jaza geresho linalohusika. Jibu zaidi ya moja linakubalika. 

 

3.3.5 SEHEMU YA 3: ORODHA YA MASHAMBA  

Madhumuni ya sehemu hii ni kukusanya taarifa za mashamba yote yaliyotumika na kaya 

katika mwaka wa kilimo 2022/23 kwa ajili ya shughuli za kilimo pamoja na taarifa za 
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ukubwa wa eneo la shamba. Kumbuka kwamba jumla ya eneo la shamba ni sawa na eneo 

lote la ardhi lililotumika na kaya kwa ajili ya kilimo. 
 

Mashamba yote yaliyotumika (ikijumuisha mashamba yaliyokodiwa, yaliyoazimwa, 

yaliyopokelewa kama zawadi, nk) na kaya kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023 

yataorodheshwa bila kujali matumizi yake. Mashamba yote ambayo yalitumika kwa 

sehemu, yaliyoachwa, yaliyopumzishwa kwa muda au maeneo ambayo hayakutumika pia 

yatajumuishwa. 

Angalizo: Kabla ya kumuuliza mhojiwa taarifa za mashamba hakikisha 

umemuelewesha vizuri maana ya shamba.  
 

Kwa madhumuni ya Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2022/23,  

Shamba ni kipande chochote cha ardhi chenye aina yoyote ya umiliki kilichozungukwa na 

ardhi nyingine, maji, barabara, msitu au mazingira yenye sura nyingine ambayo sio sehemu 

ya shamba hilo au yaliyo sehemu ya shamba hilo yenye aina tofauti ya umiliki. 
 

Swali la 00: Utambulisho wa shamba:  

Safuwima ya utambulisho wa shamba itapewa namba ambayo ndiyo inayotambulisha 

shamba katika msimu husika. Utambulisho wa shamba ni muhimu sana, kwa kuwa ndicho 

kitambulisho cha kipekee cha shamba na taarifa zake zote katika sehemu nyingine za 

dodoso huanishwa kwa kutumia utambulisho wa shamba. muulize mhojiwa akutajie 

mashamba yote ambayo kaya iliyatumia katika mwaka wa kilimo 2022/23, bila kujali 

matumizi yake. Mashamba yaliyopo ndani ya eneo la kuhesabia (EA) yanapaswa 

kuorodheshwa mwanzo, yakifuatiwa na yale ambayo yapo nje ya eneo la kuhesabia.  
 

Swali la 1: Jina la shamba 

Kwa kila shamba linalosimamiwa na kaya katika mwaka wa kilimo 2022/2023, muombe 

mhojiwa akutajie jina la shamba husika, ikiwezekana jina ambalo pengine tayari 

linatumika kwa kutambulisha shamba hilo. Kama shamba halina jina mwambie mhojiwa 

akutajie jina ambalo litakuwa rahisi kwake kulikumbuka wakati wa mahojiano.  

Mashamba yanaweza kupewa majina kutokana na mazao makuu yaliyopandwa, eneo lilipo 

au sifa mahsusi katika eneo husika kama vile mabonde, mto nk. 
 

Swali la 2a: Je, shamba la [JINA LA SHAMBA] lipo wilaya ya [JINA LA WILAYA]? 

Suala linataka kujua, kama shamba husika liko katika wilaya ambayo kaya inaishi au la. 

Jaza geresho 1 ikiwa jibu ni ndiyo na 0 ikiwa jibu ni hapana 
 

Swali la 2b: Je [JINA LA SHAMBA] lipo mkoa gani?  

Swali hili linaulizwa endapo tu shamba husika halipatikani katika wilaya inapoishi kaya. 

Weka geresho husika kutokana na mkoa ambao shamba linapatikana. 
 

Swali la 2c: Je, [JINA LA SHAMBA] lipo wilaya gani?  
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Ikiwa geresho la swali la 2a=0, uliza wilaya ambayo SHAMBA linapatikana na weka 

geresho linalohusika. 
 

Swali la 3: Je, ulitumia [JINA LA SHAMBA] katika MSIMU WA VULI /MSIMU 

WA MASIKA au MISIMU YOTE katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Muulize mhojiwa kama shamba lilitumika katika msimu wa Vuli au Masika au misimu 

yote miwili katika mwaka wa kilimo 2022/23 na weka geresho linalohusika.  
 

Swali la 4a: Je, shamba la [JINA LA SHAMBA] lina ukubwa gani?  

Muulize mhojiwa kukadiria ukubwa wa eneo la shamba ikiwezekana katika vipimo rasmi 

kama vile mita za mraba, ekari au hekta na andika kipimo sahihi. Ikiwa kuna nyaraka za 

eneo kama vile hati miliki, omba kuona hati na jaza ukubwa wa eneo kama inavyoonesha 

katika hati. 
 

Swali la 5a: Je, kaya ililitumiaje [JINA LA SHAMBA] katika MSIMU wa VULI kwa 

mwaka wa kilimo 2022/23? 

Swali hili linataka kujua Shamba lilitumikaje katika msimu wa vuli katika mwaka wa 

kilimo 2022/23, mfano uzalishaji wa mazao, ukuzaji viumbe maji n.k. Swali hili litaulizwa 

tu kama geresho katika swali la 3 ni 1na 3.  
 

Swali la 5a_1: Asilimia ya shamba la [JINA LA SHAMBA] iliyotumika kwa 

[MATUMIZI]  

Ikiwa Swali la 5a litajibiwa, muulize mhojiwa asilimia ya [SHAMBA] iliyotumika kwa 

kila aina ya matumizi yaliyotajwa katika Swali la 5a na jaza jibu sahihi. Kwa mfano, kama 

mhojiwa atakupa matumizi makuu matatu kama vile makazi, uzalishaji wa mazao na 

majengo ya shamba basi orodhesha matumizi yote. hakikisha kuwa jumla ya asilimia kwa 

matumuzi ya shamba hayazidi asilimia mia moja (100).  
 

Imewekwa katika CAPI-CAPI-VAR2: Je, [KISHAMBA] kilitumika kupanda mazao 

katika MSIMU wa VULI wa 2022/23 uliopita? Ndiyo=1, kama Hapana = 0.  

 

Swali la 5b: Je, kaya ililitumiaje [JINA LA SHAMBA] wakati wa MASIKA katika 

mwaka wa kilimo 2022/23??  

Swali hili linataka kujua Shamba lilitumikaje katika msimu wa Masika katika mwaka wa 

kilimo 2022/23. Swali hili litaulizwa tu kama geresho j katika swali la 3 ni 2 na 3.  
 

Swali la 5b_1: Je, ni asilimia ngapi ya [JINA LA SHAMBA] iliwekwa kwa kila 

matumizi?  

Ikiwa Swali la 5b litajibiwa, muulize mhojiwa asilimia ya [SHAMBA] iliyotumika kwa 

kila aina ya matumizi yaliyotajwa katika Swali la 5b na jaza jibu sahihi. Kwa mfano, kama 

mhojiwa atakupa matumizi makuu matatu kama vile makazi, uzalishaji wa mazao na 
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majengo ya shamba basi orodhesha matumizi yote. hakikisha kuwa jumla ya asilimia kwa 

matumuzi ya shamba hayazidi asilimia mia moja (100).  
 

Swali la 6A: Je, kulikuwa na miundombinu yoyote ya umwagiliaji kwenye [SHAMBA] 

hili katika MSIMU uliopita wa VULI wa 2022/23? 

Swali hili linalenga kubainisha uwepo wa miundombinu ya umwagiliaji katika shamba 

wakati wa msimu wa marejeleo. Umwagiliaji unamaanisha ni namna ya kuiwekea ardhi 

maji mbali na ile hali ya kunyeshewa na mvua, kwa ajili ya kuboresha malisho au 

uzalishaji wa mazao. Umwagiliaji kwa kawaida humaanisha kuwepo kwa miundombinu 

na vifaa vya kuweka maji kwenye mazao, kama vile mifereji ya umwagiliaji, pampu, 

vinyunyizio au mifumo ya asili ya kumwagilia. Pia inajumuisha kumwagilia mimea kwa 

kawaida (kwa mkono) kwa kutumia ndoo, makopo ya kumwagilia au vifaa vingine. 

Mafuriko ya ardhi yasiyodhibitiwa kutokana na mito au vijito kufurika haichukuliwi kuwa 

umwagiliaji (Angalia WCA 2020 kwa maana ya misamiati). 
 

Maelekezo: Majibu yanapaswa kujumuisha njia za umwagiliaji zinazosimamiwa 

kikamilifu (ikimaanisha njia ya usambazaji maji juu ya ardhi, vinyunyizio na njia za 

umwagiliaji za asili) na umwagiliaji unaosimamiwa kwa sehemu (ikimaanisha kudhibiti 

maji ya mafuriko na kuyatumia kumwagilia mazao au kuyaelekeza nyanda za chini zenye 

miundombinu). 
 

Muulize mhojiwa kama kulikuwa na miundombinu yoyote ya umwagiliaji shambani 

wakati wa msimu wa marejeleo na weka geresho sahihi linalohitajika. Ikiwa hakuna 

(Hapana=0), ruka hadi Swali 8A. 

 

Swali la 7A: Je, ni njia gani ya kumwagilia mimea/kumwaga maji kwenye mimea 

ilitumika kwenye [SHAMBA] hili katika MSIMU wa VULI uliopita wa 2022/23? 

Kama Swali la 6A=1 “Ndiyo”, muulize mhojiwa mbinu ya umwagiliaji iliyotumika 

shambani katika msimu wa marejeleo na weka geresho sahihi. 
 

Tafsiri: 

Swali la 8A: Je, ni vishamba vingapi vya mazao (pamoja na mashamba yasiyolimwa 

na bustani ya nyumbani) yalikuwa kwenye [SHAMBA] hili katika MSIMU wa VULI 

uliopita wa 2022/23? 

Muulize mhojiwa ni vishamba vingapi viko/vilikuwa kwenye shamba katika msimu wa 

rejewa, kisha rekodi. Kishamba kinafafanuliwa kama kipande cha ardhi ambacho 

hakijagawanywa na chochote ambapo mazao maalum au mchanganyiko wa mazao 

hupandwa au ambayo hulimwa au kusubiri kupandwa. Kwa hiyo, dadisi ili kuhakikisha 

kuwa mhojiwa anahesabu mashamba yote yaliyolimwa na mazao pamoja na mashamba 

ambayo yameachwa bila kulimwa kwa muda. 
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Swali la 3B: Je, unatumia [SHAMBA] hili katika MSIMU unaoendelea wa MASIKA?  

Muulize mhojiwa kama wanatumia shamba kwa msimu wa masika unaoendelea wa 

mwaka 2023 na weka geresho linalohusika. Kama Swali 3B ni Hapana-0, ruka na nenda 

Swali 9. 

Swali la 4B: Je, [SHAMBA] hili linalotumika katika MSIMU wa MASIKA 

unaoendelea lina eneo wa ukubwa gani? 

Muulize mhojiwa akadirie eneo la shamba, ikiwezekana katika vipimo vya kawaida kama 

vile mita za mraba, ekari au hekta. Ikiwa sivyo, rekodi kipimo cha eneo kama ilivyotolewa 

na mhojiwa. Ikiwa eneo limerekodiwa kwenye nyaraka ya eneo, kama vile hati miliki, 

omba kuona hati na kurekodi eneo hilo. Iwapo eneo la shamba lililotumika katika msimu 

wa Masika ni sawa na lilivyokuwa katika msimu wa Vuli, tumia geresho “0=sawa na Vuli”. 

 

Swali la 5B: Je, ni kwa namna gani kaya ilitumia [SHAMBA] hili katika MSIMU wa 

MASIKA unaoendelea na ni kwa asilimia ngapi ya eneo la [SHAMBA] kwa kila 

shughuli? 

Uliza kutoka kwa mhojiwa matumizi makuu matatu ya shamba na asilimia ya eneo la 

shamba kwa kila shughuli iliyofanyika kipindi cha msimu wa marejeleo. Kwa mfano, 

kama mhojiwa atakupa matumizi makuu matatu kama vile makazi, uzalishaji wa mazao 

na majengo ya shambani, hakikisha kwamba jumla ya asilimia ya shamba kwa shughuli 

hizo tatu inafikia asilimia 100. 

 

CAPI-VAR 3 imepangiliwa kwenye CAPI kwa ajili ya mashamba yanayotumika 

kupanda mazao katika msimu unaoendelea wa Masika. Ndiyo=1. 

 

3.3.6 Sehemu ya 4: Orodha ya vishamba msimu wa VULI 

Madhumuni ya Sehemu hii ni kupata orodha kamili ya vishamba ndani ya mashamba 

yaliyomilikiwa na/au yaliyotumika (pamoja na yale yaliyokodishwa, yaliyokopwa, 

yaliyotolewa kama zawadi nk) na kaya wakati wa msimu wa Vuli kwa mwaka wa kilimo 

2022/23.  
 

Kumbuka  

Kishamba kinatafsiriwa kama eneo la ardhi ambalo ni sehemu ya shamba ambapo zao 

moja au mazao mchanganyiko yanalimwa au ambalo limeachwa bila kulimwa au 

linasubiri kupandwa.  

 

Sehemu hii inalenga kukusanya taarifa za matumizi ya kishamba, eneo lililolimwa, mfumo 

wa uzalishaji (zao moja au mchanganyiko/mseto), matumizi ya mbolea na madawa ya 

kilimo katika kishamba. Kabla ya kukusanya taarifa za kishamba, hakikisha kwamba 



 

Mwongozo wa Mdadisi 

 27 

mhojiwa anakumbuka au ana taarifa za kutosha kuhusu shamba linalojumuisha vishamba 

husika. 

 

Ni vema Mdadisi achukue tahadhari yakutochanganya majina ya vishamba ndani ya 

shamba husika yaani kila kishamba kinapaswa kupatiwa jina la kipekee. Vinginevyo, 

mfumo wa CAPI utatoa taarifa endapo majina yatajirudia. 

 

Swali la 00: Utambulisho wa kishamba 

Vishamba vyote ndani ya kila shamba vinapaswa kupewa utambulisho wa kishamba kwa 

madhumuni ya kufanya marejeo na kwa sehemu zingine zinazofuata katika utafiti. Kwa 

mfano, ikiwa shamba la kwanza (1), ambalo jina lake ni "mto" lina vishamba vitatu (3), 
basi kila kimoja kitapatiwa namba ya utambulisho kuanzia 1 hadi 3. Kisha vyote 

vitaorodheshwa, na kila kishamba kuchukua safu mlalo yake.  

 

Swali la 1: Jina la kishamba 

Kama ilivyobainishwa awali kwamba mdadisi hapaswi kurudia majina ya vishamba 

yanayofanana ndani ya shamba moja, Hivyo inashauriwa, anza kwa kuandaa orodha ya 

vishamba, kisha kamilisha kukusanya taarifa za kishamba kimoja. Kishamba kinaweza 

kupatiwa majina kulingana na msimu, namba ya kishamba (mfano Vuli Plot 1), mazao 

makuu, eneo, alama maalum kama vile mito, mabwawa na miundombinu mingine kwenye 

kishamba. 

 

Swali la 2: Katika MSIMU wa VULI wa Mwaka wa Kilimo 2022/23, kishamba cha 

[JINA LA KISHAMBA]  cha shamba la [JINA LA SHAMBA] kilitumikaje? 

Kwa kila kishamba muulize mhojiwa namna kilivyotumika wakati wa msimu husika, na 

kisha chagua geresho sahihi linalohusika. 

 

Swali la 3: Je, kishamba cha [JINA LA KISHAMBA] cha shamba la [JINA LA 

SHAMBA] kilikuwa na ukubwa kiasi gani wakati wa MSIMU WA VULI wa 2022/23?  

Katika swali hili, mdadisi hatarajiwi kupima eneo la kishamba kwa kutumia kifaa cha GPS; 

badala yake atamuuliza mhojiwa ili akadirie eneo la [kishamba] katika kipimo 

kinachokubalika (kama vile ekari, hekta au mita za mraba) kadri inavyowezekana. Ni 

muhimu kuchukua tahadhari ili kuhakikisha kwamba: Eneo la kila kishamba lililokadiriwa 

lisizidi eneo la shamba husika. Aidha, jumla ya eneo lote la vishamba linapaswa kuwa 

pungufu ya au sawa na jumla ya eneo la shamba lote lililokadiriwa. Ujumbe wa tahadhari 

utaonekana katika CAPI ikiwa masharti haya hayatazingatiwa. 

 

Swali la 4: Je, kishamba cha [KISHAMBA] kilikuwa cha zao moja au mazao 

mchanganyiko katika MSIMU WA VULI uliopita wa mwaka wa kilimo 2022/23? 



 

Mwongozo wa Mdadisi 

 28 

Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 2 ni 1 au 2. Swali hili linataka kujua 

aina ya uzalishaji kwenye kishamba, katika msimu wa kilimo uliotajwa iwapo yalilimwa 

mazao mchanganyiko au zao moja.  

Kumbuka: 

Zao linalojitegemea: Hili ni zao pekee lililolimwa katika kishamba. Zao hilo linaweza 

kuwa ni la muda au la kudumu (Mfano kishamba kilichopandwa zao la mahindi tu au 

kishamba kilichopandwa miti ya parachichi tu) 
 

Mazao mchanganyiko: Haya ni mazao tofauti ambayo hulimwa pamoja katika kishamba 

Mazao yatakuwa yamelimwa mchanganyiko endapo tu mazao mawili au zaidi 

yanayotofautiana (ya muda na / au ya kudumu) yamepandwa/yamelimwa pamoja kwenye 

kishamba. Idadi, aina na uwiano katika mchanganyiko kwa ujumla vitategemea mazingira 

yaliyopo au kwa kuangalia sababu kama vile udongo, mvua na hali ya hewa. 
 

Shamba/eneo lililopumzishwa: Ni ardhi ambayo haijapandwa, kwa kawaida kwa msimu 

mmoja au zaidi. Mara nyingi, ardhi hiyo huachwa ili kuboresha rutuba ya udongo. 

Mashamba yasiyolimwa yanaweza kukatwa nyasi, kulimwa, au kunyunyiziwa kemikali ili 

kudhibiti magugu na wadudu. Mara nyingi, mashamba yaliyopumzishwa hayabaki tupu. 

Aidha, wakati mwingine hupandwa mimea kidogo au uoto ili kulinda shamba dhidi ya 

mmomonyoko wa ardhi. 
 

Swali la 5a: Je, kulikuwa na miundombinu ya umwagiliaji kwenye kishamba cha 

[KISHAMBA] wakati wa MSIMU wa VULI kwa mwaka wa kilimo 2022/23?  

Swali hili linataka kujua uwepo wa miundombinu ya umwagiliaji katika shamba katika 

mwaka wa kilimo wa 2022/23. Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 2 ni 1 

“bustani ya nyumbani/kishamba cha nyumbani” au 2 “kililimwa mazao” Muulize mhojiwa 

kama kulikuwa na miundombinu yoyote ya umwagiliaji katika kishamba tajwa wakati wa 

msimu husika na kisha jaza geresho sahihi.  
 

Swali la 5b: Kwa makadirio ni asilimia ngapi au sehemu gani ya kishamba cha 

[KISHAMBA] ilimwagiliwa wakati wa MSIMU wa VULI katika mwaka wa kilimo 

2022/23?  

Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 5a ni 1 “Ndiyo”. Muulize mhojiwa 

akadirie asilimia ya kishamba iliyomwagiliwa katika msimu husika na jaza jibu sahihi. 

Mfano, kishamba kilikuwa na ekari 30, kati ya hizo ekari 20 ndio zilimwagiliwa hivyo 

asilimia ya eneo lililomwagiliwa itakuwa ni 66.7 (20/30*100). 
 

Swali la 6: – Je, ni njia gani kuu ya kumwagilia mimea kwenye kishamba cha 

[KISHAMBA] ilitumika wakati wa MSIMU WA VULI katika mwaka wa kilimo 

2022/23? 
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Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 5a ni 1 “Ndiyo”, muulize mhojiwa njia 

kuu ya umwagiliaji iliyotumika katika kishamba wakati wa msimu husika.  

 

Maelezo ya mgeresho ya njia za umwagiliaji 

1. “Umwagiliaji kwa kutumia ndoo au chombo cha kunyweshea maji”- Ni 

umwagiliaji wa kawaida wa mkono kwa kutumia ndoo, jaba, kopo au kifaa kingine 

kinachofanania 

2. “Umwagiliaji kwa kutumia sprinkler”- Inamaanisha mtandao wa mabomba 

ambayo maji hupitia chini kwa msukumo mkubwa kabla ya kumwagilia mmea 

kupitia kupitia matundu/nozeli za kifaa cha urushaji 

3. “Umwagiliaji kwa kutumia mfumo wa matone (drip)”- Inamaanisha mfumo wa 

umwagiliaji wa kutawanya maji kwa msukumo wa chini kupitia mtandao wa 

mabomba ya chini kwa kutiririsha maji kidogokidogo kwa kila mmea 

4. “Umwagiliaji kwa kutumia kufurika/Umwagiliaji wa usawa (surface)”- Ni mfumo 

wa kufunika ardhi kwa sehemu au yote kwa maji kwa madhumuni ya umwagiliaji. 

Inajumuisha matumizi ya mifereji ya maji, mikondo ya maji na umwagiliaji wa 

mabondeni. 

5. “Nyingine (Taja)”- Kama kuna njia nyingine yoyote ya umwagiliaji ambayo 

haijatajwa katika njia zilizowekwa hapo juu jaza geresho 5 na taja njia hiyo. 

 

Swali la 7: Je, ulitumia mbolea ya asili kwenye kishamba hiki cha [SHAMBA] wakati 

wa MSIMU wa VULI kwa Mwaka wa Kilimo 2022/2023?  

Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 2 ni 1 “bustani ya nyumbani/kishamba 

cha nyumbani” au 2 “kililimwa mazao” Muulize mhojiwa kama walitumia mbolea yoyote 

ya asili kwenye mazao katika kishamba tajwawakati wa msimu wa vuli na chagua geresho 

sahihi. 

 

Kumbuka 

Mbolea za asili ni zile zinazotokana na masalia ya mimea au wanyama. Aidha, mbolea 

hizo zinajumuisha samadi, mboji n.k.. 
 

Swali la 8: Ni mbolea zipi za asili zilitumika kwenye kishamba hiki cha [KISHAMBA] 

wakati wa MSIMU wa VULI kwa Mwaka wa Kilimo 2022/23?  

Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 7 ni 1 “Ndiyo”, Muulize mhojiwa 

aorodheshe aina zote za mbolea za asili zilizotumika kwenye kishamba tajwa na kisha 

chagua mageresho yote yanayohusika.  
 

Maana ya aina za mbolea 

1. Samadi ngumu: Ni mchanganyiko wa kinyesi kigumu cha wanyama wa kufugwa, 

wakati fulani inajumusha kiasi kidogo cha mkojo bila takataka zozote.  
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2. Samadi laini: Ni mchanganyiko wa kinyesi kibichi na kikavu cha wanyama, pamoja na 

au bila kuchanganywa na maji na/au kiasi kidogo cha takataka. 

3. Mabaki ya Mazao: Ni mbolea inayotokana na mabaki ya mazao shambani baada ya 

mavuno. 

4. Mboji: Ni Mbolea inayotokana na masalia ya viasili vya wanyama, mimea vilivyooza.  

5. Mbolea maji taka: Ni mbolea inayotokana na mabaki maji taka. 

6. Mbolea kichocheo (Busta): Pia hujulikana kama mbolea ya kibaolojia inayotokana na 

viumbe hai au vilivyolala, kama vile bakteria na fangasi, ambayo hutoa virutubisho ili 

kuchochea ukuaji wa mimea.  

 

Swali la 9: Je, ulitumia mbolea za kiwandani kwenye kishamba hiki cha 

[KISHAMBA] wakati wa MSIMU WA VULI kwa mwaka wa kilimo 2022/23? 

Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 2 ni 1 “bustani ya nyumbani/kishamba 

cha nyumbani” au 2 “kililimwa mazao”. Muulize mhojiwa kama walitumia mbolea yoyote 

ya kemikali/viwandani kwenye mazao katika kishamba tajwa na kisha chagua geresho 

linalohusika.  
 

Tafsiri:  

Mbolea za kemikali/viwandani: Zinajumuisha vitu visivyo hai, hasa chumvi, vyenye 

virutubisho vinavyohitajika na mimea kama., nitrojeni (N), fosforasi (P), potasiamu (K) au 

muunganiko wowote wa virutubisho hivyo. 
  
Swali la 10: Je, ni mbolea zipi za viwandani (kemikali) zilitumika kwenye kishamba 

hiki cha [KISHAMBA] wakati wa MSIMU WAVULI kwa mwaka wa kilimo 2022/23? 

Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 9 ni 1 “Ndiyo”, Muulize mhojiwa 

aorodheshe aina zote za mbolea za kemikali/kiwandani zilizotumika kwenye kishamba cha 

tajwa na kisha chagua mageresho yote yanayohusika.  
 

Maelekezo kwa mdadisi: Iwapo mhojiwa alitumia mbolea ya kemikali/viwandani lakini 

hawezi kuitambua kwa usahihi, uliza kifungashio kama kinapatikana, kisha andika aina 

ya mbolea.  
 

Swali la 11: Je, ulitumia viuwatilifu vyovyote kuua wadudu kwenye kishamba hiki 

cha [KISHAMBA] wakati wa MSIMU WAVULI kwa mwaka wa kilimo 2022/23? 

Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 2 ni 1 “bustani ya nyumbani/kishamba 

cha nyumbani” au 2 “kililimwa mazao”. Muulize mhojiwa kama alitumia viuatilifu 

vyovyote kwenye kishamba tajwa kisha chagua geresho linalohusika. 
 

Kumbuka  

Viuatilifu ni dawa zinazozuia, uharibifu au kudhibiti viumbe waharibifu (“wadudu”) au 

magonjwa, au kulinda mimea au mazao wakati wa uzalishaji, uhifadhi na usafirishaji.  
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Swali la 12: Je, ulitumia viuatilifu gani kwenye kishamba hiki cha [KISHAMBA] 

wakati wa MSIMU wa VULI kwa Mwaka wa Kilimo 2022/23?  

Swali hili litaulizwa ikiwa geresho katika swali la 11 ni 1 “Ndiyo”, Muulize mhojiwa 

aorodheshe aina zote za viuwatilifu vilivyotumika kwenye kishamba tajwa na kisha chagua 

mageresho yanayohusika.  
 

Tafsiri:  

1. Dawa za kuua wadudu: dawa ya kuua au kufukuza wadudu.  

2. Dawa ya kuua magugu ya unga: Ni dawa ya unga inayotumika kuua au kuzuia mimea 

isiyohitajika kwenye kishamba.  

3. Dawa ya magugu (kimiminika): Ni dawa ya maji inayotumika kuua au kuzuia mimea 

isiyohitajika kwenye kishamba.  

4. Dawa ya kuzuia ukungu/fungasi: Ni dawa inayotumika kuzuia ukungu au fungasi 

kwenye mimea. 

5. Dawa ya panya: Dawa inayotumika kuua au kufukuza panya kwenye kishamba.  
 

Maelekezo kwa mdadisi: Iwapo mhojiwa alitumia kiuatilifu lakini hawezi kukitambua 

kwa usahihi, uliza kifungashio kama kinapatikana, kisha uandike aina ya kiuatilifu. 

 

3.3.7 SEHEMU YA 5: ORODHA YA MAZAO MSIMU WA VULI 

Sehemu inalenga kukusanya taarifa kuhusu orodha ya mazao yote ya muda na ya kudumu 

yaliyolimwa katika msimu wa vuli wa mwaka wa kilimo 2022/23. Taarifa za majina na 

mageresho ya mazao, uwiano wa jumla ya eneo lililo na mazao, muda wa kupanda, aina 

na kiwango cha mbegu/miche iliyotumika, njia za upandaji na idadi ya miti yenye tija 

iliyopatikana. 

 

Swali la 1: Tafadhali orodhesha mazao ya muda na mazao ya kudumu Pamoja na 

miti ya matunda kwenye kishamba cha [KISHAMBA] wakati wa MSIMU WA VULI 

kwa mwaka wa kilimo 202 2/23 

Katika swali hili, muulize mhojiwa kuorodhesha mazao yote yaliyopandwa kwenye 

kishamba tajwa katika shamba husika wakati wa msimu wa vuli wa mwaka wa kilimo 

2023. Uliza mazao yoteyaliyopandwa bila kujali kama yalivunwa au la. Mdadisi atapaswa 

kumdadisi mhojiwa kuhusu mazao yoyote ambayo huenda hajayaorodhesha.  

 

Muhimu 

Ikiwa zao moja litachukua sehemu kubwa ya kishamba na mengine machache 

yaliyotawanyika, hali hiyo itachukuliwa kama kilimo cha zao moja. Hata hivyo, ikiwa 

mazao tofauti yalipandwa kwenye uwiano unaokaribiana kishamba hicho kitachukuliwa 

kuwa kimepandwa mazao mchanganyiko. 
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Anza na kishamba cha kwanza katika [shamba la kwanza na ingiza kila zao lililotajwa, 

kisha uliza kuhusu mazao kwenye kishamba kinachofuatia. Endelea hivyo hadi vishamba 

vya mashamba yote yamekamilika. 

 

Tafsiri 

Mazao ya muda/msimu ni mazao yaliyopandwa na kuvunwa ndani ya msimu mmoja, 

wakati mazao ya kudumu ni yale ambayo yakishapandwa yanaweza kuvunwa zaidi ya 

msimu mmoja bila kupandwa tena. Mazao yote yaliyoorodheshwa yataainishwa kuwa ya 

muda au ya kudumu, na utenganishaji huu utatumika katika sehemu hii na nyinginezo. 

Uainishaji wa mazao kwamba ni muda au kudumu utabainishwa katika CAPI, na taarifa 

inaweza kuwekwa katika sehemu tofauti hata kama mazao yote mawili ya muda 

yalichanganywa kishamba kimoja.  
 

Swali 2: Je, katika MSIMU WA VULI wa mwaka wa kilimo 2022/23 kwa wastani ni 

asilimia ngapi ya eneo la [KISHAMBA] ilipandwa [ZAO]? 

Swali hili litaulizwa tu kwa vishamba vyenye mazao mchanganyiko (ikiwa sehemu ya 4 

swali la 4 geresho ni 2 “Mazao mchanganyiko”), na linalenga kubainisha uwiano wa kila 

zao kwa kishamba kilichopandwa mazao mchanganyiko. Eneo lenye mazao 

mchanganyiko linaweza kufanyiwa makadirio kwa njia yoyote inayoshauriwa, ili jumla ya 

asilimia za maeneo iwe mia moja (100). 
 

Swali 3: Je, ni mwezi gani ulipanda [ZAO] kwenye kishamba cha [KISHAMBA] 

wakati wa M SIMU WAVULI kwa mwaka wa kilimo 2022/23? 

Swali hili linahusu tu mazao ya muda mfupi (mazao ya msimu). Kwa kila [zao] la msimu 

ambalo limeorodheshwa, muulize mhojiwa mwezi na mwaka ambao zao lilipandwa , na 

jaza geresho sahihi..  
 

Swali 4: Je, ulitumia mbegu za aina gani kwenye zao la [ZAO] wakati wa MSIMU 

WA MASIKA kwa mwaka wa kilimo 2022/23? 

Kwa kila zao la muda mfupi, muulize mhojiwa aina ya mbegu/miche au vipando 

vilivyotumika katika msimu wa VULI kwa Mwaka wa Kilimo 2022/23 kisha jaza geresho 

linalohusika. 
 

Ufafanuzi wa aina za mbegu 

1. Mbegu zilizoboreshwa: Ni zile mbegu ambazo zimeboreshwa na zinaweza kuwa 

zimethibitishwa kuwa zimefikia kiwango cha kitaifa cha kijenetiki 

kinachakubarika au bado hazijathibitishwa kwa viwango vya kitaifa.  

2. Mbegu za asili: Ni mbegu zinazotokana na uchaguzi wa wakulima wenyewe. Aina 

hizi za mbegu kwa kawaida ni stahimilivu kwa kuzoea na kukabiliana na hali na 

changamoto za eneo husika. Aidha, aina hizi za mbegu hutambuliwa kwa ufasaha 

na wakulima.  
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3.  Mbegu bora iliyotumika tena: Ni mbegu ambayo imepatikana kutoka kwenye 

mavuno ya mazao ambayo yalipandwa kwa kutumia mbegu bora katika msimu 

uliopita 

 

Swali la 5: Je, ulivuna [ZAO] kwenye kishamba cha [KISHAMBA] wakati wa 

MSIMU wa VULI kwa Mwaka wa Kilimo 2022/2023?  

Kwa kila zao katika kishamba, muulize mhojiwa kama alivuna kiasi chochote, na kisha 

chaguageresho linalohusika. Mdadisi anapaswa kumdadisi mhojiwa kwa umakini mkubwa 

ili asiache kutaja sehemu yoyote ya mazao yaliyovunwa hasa kutoka kwenye mazao 

ambayo yaliharibiwa kwa kiasi kikubwa na yale mazao yaliyovunwa yakiwa katika hali 

ya ubishi. 
 

Swali la 6: Je, kwa nini haukuvuna [ZAO] kwenye kishamba cha [KISHAMBA] 

wakati wa MSIMU WA VULI kwa mwaka wa kilimo 2022/23? 

Ikiwa Swali la 5=0 “Hapana”, muulize mhojiwa sababu za kutovuna zao katika kishamba 

wakati wa msimu wa vuli na kisha jaza mageresho yote yanayohusika.  
 

Swali la 7: Je, ni mwezi gani ulivuna [ZAO] kutoka kwenye kishamba cha 

[KISHAMBA] hiki wakati wa MSIMU wa VULI kwa Mwaka wa Kilimo 2022/23?  

Kwa kila zao kwenye kishamba, muulize mhojiwa mwezi/miezi na mwaka aliovuna zao 

na jaza mageresho yote yanayohusika.  
 

Swali la 7a: Je, ni katika hali gani ulivuna zao la [ZAO] katika kishamba cha 

[KISHAMBA]? 

Swali hili linataka kujua mazao yaliyovunwa yalikuwa katika hali gani. Mfano mhojiwa 

anaweza vuna mahindi yakiwa bado hayajakauka “Mahindi mabichi kwenye gunzi” au 

yakiwa yamekauka “Mahindi makavu nafaka”.  
 

Swali la 8: Je, ni kiasi gani cha zao la [ZAO] kwa ujumla ulivuna kutoka kishamba 

cha [KISHAMBA] katika hali ya [HALI YA ZAO] katika MSIMU WA VULI mwaka 

wa kilimo 2022/23? 

Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu jumla ya kiasi cha zao kilichovunwa kutoka 

kwenye kishamba. Taarifa ya kiasi kilichovunwa itachukuliwa kulingana na hali ya zao, 

na vipimo vilivyotumika. Kwa jinsi inavyowezekana, taarifa ya kiasi kilichovunwa 

inapaswa itolewe kwa vipimo rasmi. Hata hivyo, ikiwa mhojiwa hawezi kutaja katika 

vipimo rasmi, tumia vipimo atakavyokupa. Kwa kila zao lililovunwa kutoka kwenye 

kishamba jaza hali, kiasi kilichovunwa na aina ya kipimo kilichotumika. 

 

Swali la 9: Je, takriban ni asilimia ngapi ya kishamba [KICHAMBA] kilichopandwa 

Zao la [ZAO] kilivunwa Katika MSIMU wa VULI wa Mwaka wa Kilimo 2022/23? 
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Swali hili linalenga kukusanya taarifa kuhusu uwiano wa kishamba [KISHAMBA] 

kilichopandwa zao la [ZAO] ambacho kilivunwa kwa sehemu au chote wakati wa 

mahojiano. Kama Swali la 5=1, muombe mhojiwa akadirie ni asilimia ngapi ya eneo 

lililopandwa lilivunwa. 
 

Maelekezo kwa mdadi: Kwanza uliza jumla ya ukubwa (thibitisha kama eneo 

lilisharipotiwa awali) wa kishamba, kisha uuliza ukubwa uliotumika kwa shughuli 

mbalimbali, na sehemu iliyovunwa kwa kila zao [ZAO].  

 

Swali la 10: Kwanini hukuvuna eneo lote lililopandwa [ZAO] kwenye kishamba cha 

[KISHAMBA]? 

Iwapo Swali la 5=0, muulize mhojiwa sababu ya kutovuna zao husika katika kishamba 

husika, na kisha chagua mageresho ya sababu kuu mbili.  
 

Swali la 11: Je, zao la [ZAO] kwenye kishamba cha [KISHAMBA] lilipandwa kwa 

upandaji wa mpangalio au kutawanywa? 

Swali hili linatumika kwa mazao ya kudumu pekee. Kwa kila [ZAO] katika kishamba 

muulize mhojiwa kuhusu namna ya upandaji ulivyotumika kwenye kishamba katika 

msimu husika. Kuna aina kuu mbili za upandaji ambazo ni kupanda kwa mpangilio na 

kupanda kwa kutawanyika/bila mpangilio. Jaza geresho linalofaa. 
 

Tafsiri:  

Upandaji wa mpangilio hujumuisha mimea, miti na vichaka vilivyopandwa kwa utaratibu 

na mpangilio, kama vile kwenye bustani. 

Upandaji wa mtawanyiko/bila mpangilio ni upandaji wa mimea usiofuata utaratibu wala 

mpangilio ambao ni vigumu kukadiria eneo lililopandwa. Mara nyingi mimea hiyo 

hutawanyika kwa kukaribiana na kushikana.  
 

Swali la 12: Je, kulikuwa na mimea/miti mingapi ya [ZAO] kwenye kishamba cha 

[KISHAMBA] katika MSIMU wa VULI wa Mwaka wa Kilimo 2022/23?  

Swali hili litaulizwa kwa mazao ya kudumu pekee. Kwa kila [ZAO] katika kishamba 

[KISHAMBA], jaza idadi ya miti/mimea iliyopandwa kwenye kishamba [KISHAMBA]. 

Ikiwa mhojiwa hawezi kutoa hesabu, basi jana-99.  
 

Swali la 13: Je, ni mimea mingapi ya zao [ZAO] ilikua katika umri wa uzalishaji 

katika MSIMU wa VULI wa Mwaka wa Kilimo 2022/23?  

Swali hili litaulizwa kwa mazao ya kudumu pekee. Kwa kila zao [ZAO] katika 

[KIWANJA], jaza idadi ya miti/mimea iliyokua katika umri wa kuzaa (umri ambao 

mti/mmea uko tayari kutoa mazao yanayovutia kama vile matunda, kuni, utomvu n.k) 

kwenye kishamba [KISHAMBA]. Ikiwa mhojiwa hawezi kutoa hesabu, basi jaza -99.  
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Swali la 14: Je, ulipanda zao la [ZAO] katika MSIMU wa VULI wa Mwaka wa 

Kilimo 2022/23?  

Swali hili litaulizwa kwa mazao ya kudumu pekee. Muulize mhojiwa kama walipanda 

[ZAO] lolote katika kishamba [KISHAMBA] katika msimu wa husika, na kisha chagua 

geresho husika.  

 

3.3.8 Sehemu ya 6: Orodha ya vishamba msimu wa Masika  

3.3.9 Sehemu ya 7: Orodha ya mazao Msimu wa Masika  

Sehemu ya 6 na ya 7 maswali pamoja na maelezo yake yanafanana na yale ya Sehemu ya 

4 na ya 5 katika Msimu wa Vuli. Jaza Sehemu ya 6 “Orodha ya Vishamba Msimu wa 

Masika’ kwa kufuata maelekezo kama yalivyotolewa katika kujaza Sehemu ya 4 “Orodha 

ya Vishamba Msimu wa Masika” na pia jaza Sehemu ya 7 “Orodha ya Mazao Msimu wa 

Masika” kwa kufuata maelekezo kama yalivyotolewa katika kujaza Sehemu ya 5 “Orodha 

ya Mazao Msimu wa Masika”. 

 

3.3.9 Sehemu ya 8: Uzalishaji wa kudumu wa mazao  

Sehemu hii inakusanya takwimu za uzalishaji wa mazao yaliyovunwa kutokana na mazao 

ya kudumu katika mwaka wa kilimo wa 2022/2023. Mazao ya kudumu ni mazao ambayo 

yakishapandwa huchukua zaidi yam waka mmoja shambani na hayahitaji kupandwa tena 

baada ya mavuno ya kila mwaka. Mara nyingi mazao ya kudumu huwa ni ya miti, kwa 

mfano Minazi, Michungwa, Mikarafuu n.k. 
 

Swali la 00: Utambulisho wa shamba  

Huu tuajazwa kiotomatiki katika CAPI.  

 

Swali la 00: Utambulisho wa Zao  

Kwa kila [ZAO] katika [KISHAMBA] kilichoorodheshwa, gereosho la zao litajazwa 

kiotomatiki katika CAPI.  

 

Imepangwa katika CAPI: Taarifa zote za shamba-kishamba-zao zitakuwa zimejazwa 

mapema kutoka kwenye orodha ya mazao.  
 

Swali la 1: Je, ulivuna kiasi chochote cha zao la [ZAO] kwenye kishamba cha 

[KISHAMBA] katika mwaka wa kilimo 2022/2023?  

Kwa kila [ZAO] katika [KISHAMBA], muulize mhojiwa kama alivuna kiasi chochote za 

zao, na jaza taarifa kwa usahihi. Mdadisi anapaswa kuhoji kwa kina ili asiache sehemu 

yoyote  ya mazao yaliyovunwa, hasa ikiwa kuna mazao ambayo yaliharibiwa kwa kiasi 

kikubwa na kupata mavuno kwa kiasi kidogo au mazao mapya yaliyovunwa kiasi.  
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Swali la 2: Kwanini hukuvuna zao la [ZAO] kutoka kishamba cha [KISHAMBA] 

katika mwaka wa kilimo wa 2022/23?  

Ikiwa Swali la 1=0, waulize sababu kwa nini hawakuvuna [ZAO] katika [KISHAMBA] 

wakati wa mwaka wa kilimo 2022/23 na chagua mageresho yote yanayohusika.  
 

Swali la 3: Je, ni mwezi gani ulivuna zao la [ZAO] kutoka kwenye kishamba cha 

[KISHAMBA] katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Kwa kila [ZAO] kwenye [KISHAMBA], muulize mhojiwa mwezi/miezi ya kuvuna na jaza 

majibu sahihi.  

 

Swali la 3a: Je, ni katika hali gani ulivuna zao la [ZAO] katika kishamba cha 

[KISHAMBA]? 

Swali hili linalenga kujua hali ya zao wakati wa mavuno iwapo lilivunwa likiwa katika 

hali ya kukomaa au likiwa changa. Kwa mfano, zao la mnazi linaweza kuvunwa likiwa 

katika hali ya madafu au nazi. Kwa kila zao ambalo linaweza kuvunwa katika hali tofauti, 

muulize mhojiwa iwapo [ZAO] hilo lilivunwa katika hali gani. 
 

Swali la 4a: Je, kiasi gani cha zao la [ZAO] kwa ujumla ulivuna katika kishamba cha 

[KISHAMBA] katika hali ya [HALI YA ZAO] katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Swali hili linalenga kujua kiasi cha [ZAO] kilichovunwa kwenye [KISHAMBA] kwa 

kuzingatia hali ya zao. Kwa kadiri inavyowezekana, mavuno yanapaswa kuripotiwa katika 

vipimo vya kawaida. Hata hivyo, ikiwa mhojiwa hawezi kujua kiasi katika vipimo vya 

kawaida, tumia vipimo vilivyotolewa. Mdadisi ahakikishe kwamba anasoma na kuelewa 

masharti yote ya mazao yaliyotolewa katika kiambatisho. Kwa [ZAO] lililovunwa kutoka 

kwenye [KISHAMBA], jaza hali ya zao, kiasi kilichovunwa na kipimo kilichotumika 

kuvunwa kwenye nafasi iliyotengwa. (Angalia maagizo ya jinsi ya kujaza safu katika 

Sehemu ya 3.3.7 “Orodha ya mazao ya Vuli”). 

 

3.3.10 Sehemu ya 9: Matumizi ya mavuno ya mazao  

Sehemu hii inakusanya takwimu za matumizi ya mazao ya muda na ya kudumu 

yaliyovunwa kuanzia msimu wa Vuli na Masika wa mwaka wa kilimo 2022/2023. Sehemu 

inalenga kukadiria mgao wa mavuno kwa matumizi mbalimbali kama vile kuhifadhi, 

mauzo, matumizi ya nyumbani, kutoa zawadi, fidia ya pembejeo za uzalishaji, malisho ya 

mifugo, mbegu zilizobaki na usindikaji.  

Swali la 00: KITAMBULISHO CHA ZAO  

Itajazwa kiotomatiki katika CAPI Swali la 00: JINA LA ZAO Imepangwa katika CAPI: 

Orodhesha mazao yote yaliyovunwa kutoka Sehemu ya 5 na 7 (yaani, ikiwa Sehemu ya 5 

Swali la 5=1) na Sehemu ya 7 (ikiwa ni sehemu ya 7 Swali la 5=1).  
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Imeratibiwa katika uzalishaji wa jumla wa CAPI-CAPI: Huhifadhi jumla ya uzalishaji 

wa zao hilo, katika misimu yote ya Vuli na Masika, na katika mashamba yote 

yanakolimwa.  

Kwa kila zao husika, msomee mhojiwa a kiasi cha "jumla ya uzalishaji" katika mwaka wa 

kilimo uliopita wa 2022/2023, kwa hivyo ni rahisi kwa mhojiwa kutathmini asilimia ya 

matumizi tofauti kutokana na uzalishaji huo. .  

Swali la 1: Je, kwa sasa una akiba ya zao la [ZAO] iliyovunwa katika mwaka 

wakilimo 2022/23, yaani kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023?  

Muulize mhojiwa kama wana akiba ya [ZAO] lolote lililovunwa kutoka katika mwaka wa 

kilimo 2022/23 wakati wa mahojiano, na jaza geresho sahihi.  

Kumbuka usihusishe mazao ambayo hayakuvunwa katika mwaka wa kilimo 2022/23 lakini 

yamehifadhiwa.  

Swali la 00: Uhifadhi  

Imepangwa katika CAPI: Inachukua thamani ya mfuatano tupu ikiwa s1q01==0 na 

kuchukua thamani ya mfuatano ", ikijumuisha wingi katika hifadhi?" ikiwa s9q01==1 

Swali la 2: Je, kaya/shamba yako/lako ilitumia/lilitumia mazao ya [ZAO] yaliyopo 

kwenye [HIFADHI] kwa madhumuni yoyote yafuatayo? 

Muulize mhojiwa kama [MAZAO] yaliyovunwa, ikiwa na yaliyopo katika [HIFADHI] 

kwa sasa yalitumika au yatatumika kwa madhumuni yaliyoorodheshwa, na jaza geresho 

sahihi kwa matumzi yote yanayo husika.  

Swali la 3: Ni asilimia ngapi au sehemu gani ya [ZAO] iliyovunwa katika mwaka 

wakilimo 2022/23 iliuzwa bila kusindikwa [] ikuhisisha mazao yaliyo hifadhiwa kwa 

sasa 

Kumbuka kwamba mazao yaliyovunwa nje ya mwaka wa kilimo 2022/23 hayafai 

kujumuishwa.  

Ufafanuzi:  

Bidhaa haijachakatwa/ghafi ikiwa haijabadilisha umbo. Bidhaa iliyosindikwa ni ile 

ambayo muundo wake wa asili umebadilishwa (km. Kutoka mahindi hadi unga wa 

mahindi ). 

Swali la 4: - Ni thamani gani kwa ujumla ya mauzo yote ya zao la[ZAO] ambayo 

hayajasindikwa?? ikiwa Qn 3>0, muulize mhojiwa makadirio ya thamani ya mauzo yote 

ya [ZAO] ambayo hayajasindikwa katika mwaka wa kilimo 2022/23 ikijumuisha thamani 

ya bidhaa, mauzo ya mkopo na mauzo yaliyokusudiwa (mauzo bado hayajafanywa ya 

mazao yaliyo hifadhiwa). Swali linalenga kukadiria jumla ya thamani ya mauzo yote ya 

mazao ambayo hayajasindikwa.  

Maelekezo kwa Mdadisi: Kama ilivyo kwa swali 3 hapo juu, rekodi thamani ya mauzo ya 

mazao katika hali ghafi. Kwa mfano, kama kaya ilisindika sehemu ya mahindi yao (Kilo 

10 za nafaka) kuwa unga wa mahindi (iliyopatikana ni kilo 8) na kuuza unga, tafadhali 

ripoti hali ya zao kabla ya kusindika. yaani kilo 10 za mahindi ya nafaka.  
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Swali la 5: Ni asilimia ngapi au sehemu gani ya zao la [ZAO] iliyovunwa katika 

mwaka wa kilimo 2022/23 ilitumiwa na wanakaya kabla au baada ya kusindikwa?   

Swali hili linataka kukadiria uwiano wa jumla ya mavuno ya [ZAO] katika msimu wa 

kilimo 2022/23 ambayo litumiwa katika kaya. Mdadisi anatakiwa kuhoji kwa kina 

matumizi ya mara kwa mara ya zao hilo ndani ya kaya, ikiwa ni pamoja na matumizi 

yaliyokusudiwa ya zao lolote katika hifadhi. Mwambie mhojiwa kukadiria asilimia ya 

jumla ya mavuno ya [ZAO] ambayo yalitumiwa na kaya, ikiwa ni pamoja na kile 

wanachokusudia kutumia kutoka kwa mazao yoyote kwenye hifadhi, na kujaza geresho 

sahihi. Ikiwa [ZAO] lilichakatwa kwa ajili ya matumizi, lijumuishe hapa kama sehemu ya 

bidhaa ghafi (tazama maagizo katika Swali la 4 hapo juu).  

Swali la 6: Ni asilimia ngapi au sehemu gani ya zao la [ZAO] iliyovunwa katikaaka 

wa kilimo 2022/23 ilitolewa kama zawadi kwa kaya nying?  

Kwanza, muulize mhojiwa kama kaya ilitoa baadhi ya [ZAO] iliyovunwa katika mwaka 

wa kilimo wa 2022/23 kama zawadi/mahali, kisha andika asilimia ya jumla ya mavuno 

[ZAO] ambayo yalitolewa. Iwapo [ZAO] lilichakatwa kabla ya kutoa, lijumuishe hapa 

kama sehemu ya bidhaa ghafi (tazama maagizo katika Swali la 4 hapo juu). 

Swali la 7: Ni asilimia ngap au sehemu gani ya [ZAO] iliyovunwa katika mwaka wa 

kilimo 2022/2023 ilitumika kulipia ardhi, nguvu kazi au pembejeo? 

 Kwanza, muulize mhojiwa kama kaya ilitumia baadhi ya [ZAO] iliyovunwa kuanzia 

mwaka wa kilimo 2022/23 kulipia ardhi, nguvu kazi au pembejeo, kisha iandike asilimia 

ya jumla ya mavuno ya [ZAO] ambayo yalitumika kwa malipo hayo. Iwapo [ZAO] 

lilichakatwa kabla ya kutoa kama malipo, lijumuishe hapa kama sehemu ya bidhaa ghafi 

(tazama maagizo katika Swali la 4 hapo juu).  

Swali la 8: Ni asilimia gani au sehemu gani ya [ZAO] iliyovunwa katika mwaka 

uliopita 2022/2023 ilitumika kwa ajili ya lishe ya mifugo? 

Kwanza, muulize mhojiwa kama kaya ilitumia baadhi ya [ZAO] iliyovunwa katika mwaka 

wa kilimo 2022/23 kama chakula cha mifugo, kisha andika asilimia ya jumla ya mavuno 

[ZAO] ambayo yalitumika kama chakula cha mifugo. Usijumuishe kiasi cha mavuno ya 

[ZAO] yanayotumika kama chakula cha mifugo kutokana na uharibifu wa wadudu.  

Swali la 9: Ni asilimia ngapi au sehemu gani ya zao la [ZAO] iliyovunwa katika 

mwaka wa kilimo  2022/2023 ilitumika kwa ajili ya mbegu katika msimu uliofuata? 

Kwanza, muulize mhojiwa kama kaya ilibakiza baadhi ya [ZAO] iliyovunwa kutoka 

mwaka wa kilimo 2022/23 kama mbegu kwa ajili ya matumizi katika msimu unaofuata, 

kisha andika asilimia ya jumla ya mavuno [ZAO] ambayo yalitumika kama mbegu.  

Swali la 10: Ni asilimia ngapi au sehemu gani ya [ZAO] iliyovunwa katika mwaka 

uliopita 2022/2023 ilichakatwa kwa ajili ya kuuzwa? 

Kwanza, muulize mhojiwa kama kaya ilisindika baadhi ya [ZAO] lililovunwa kwa mwaka 

wa kilimo 2022/23 kwa ajili ya kuuzwa, kisha andika asilimia ya jumla ya mavuno ya 

[ZAO] ambayo yalichakatwa kwa ajili ya kuuzwa.  
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Swali la 11: Ni asilimia ngapi au sehemu gani ya [ZAO] iliyovunwa katika mwaka wa 

kilimo 2022/2023 ilitumika kwa ajili ya madhumuni mengine yoyote ambayo 

hayajatajwa? 

Kwanza, muulize mhojiwa kama kaya ilitumia baadhi ya [ZAO] lillovunwa kwa mwaka 

wa kilimo 2022/23 kwa madhumuni mengine isipokuwa yale ambayo tayari yametajwa, 

kisha andika asilimia ya jumla ya mavuno [ZAO] ambayo yalitumika kwa madhumuni 

mengine. 

 

3.3.11 Sehemu ya 10. Upatikanaji wa mbegu/miche/vipando 

Maelezo: 

Sehemu hii inalenga kukusanya taarifa za wingi kiasi, gharama na vyanzo vya mbegu, 

miche au vipando iliyotumika vilivyotumika katika mwaka wa kilimo wa 2022/2023.  

Swali la 00: Kitambulisho cha mazao 

 

Imepangwa katika CAPI: orodhesha hapa mazao yote ya muda na ya kudumu ambayo 

yamepandwa katika mwaka wa kilimo uliopita wa 2022/23.  

 

Swali la 1:Ni kiasi gani cha jumla cha mbegu, miche au vipandikizi vilivyopandwa 

katika  MSIMU WA VULI wa 2022/23 uliopita?Je, kwa ujumla ni kiasi gani cha 

mbegu, miche, vipando vya zao la [ZAO] kilipandwa wakati wa MSIMU WAVULI 

wa 2022/23? 

 

Iwapo VAR2_ALLFIELDS = ni kweli, muulize mhojiwa kiasi cha mbegu/miche/vipando 

[ya ZAO] iliyopandwa katika msimu uliopita wa Vuli na jaza kiasi kisha weka geresho la 

kipimo husika. 

 

Swali la 2: Ni kiasi gani cha jumla cha mbegu, miche au vipandikizi vilivyopandwa 

katika MSIMU wa MASIKA wa 2022/23 uliopita?Je, kwa ujumla ni kiasi gani cha 

mbegu, miche, vipando vya zao la [ZAO] kilipandwa wakati wa MSIMU WA 

MASIKA wa 2022/23? 

 

Iwapo VAR2_ALLFIELDS = ni kweli,muulize mhojiwa kuhesabu kiasi cha mbegu/miche 

[ya ZAO] ambayo ilipandwa katika msimu uliopita wa Masika na arekodi wingi na aweke 

alama ya kipimo kinacholingana.Muulize mhojiwa kiasi cha mbegu/miche/vipambo ya zao 

husika iliyopandwa katika msimu uliopita wa Masika na jaza kiasi kisha weka geresho la 

kipimo husika. 
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Swali la 3: Nini chanzo cha mbegu, miche au vipandikizi vya [ZAO] vilivyotumika 

katika mwaka huu wa kilimo wa 2022/2023 uliopita?Je,nini kilikuwa chanzo cha 

mbegu, miche,au vipando kwa zao la [ZAO],kilicho tumika katika mwaka wa kilimo 

2022/23? 

Swali hili linaulizwa tukwa mazao ya muda na ya kudumu yaliyopandwa katika mwaka 

wa kumbukumbu kilimo wa 2022/23. Muulize mhojiwa ni wapi walipata 

mbegu/miche/vipando ya zao husika.chagua zote zinazohusika Jibu zaidi ya moja 

linakubalika.  

 

Swali la 4: Je, mbegu, miche au vipandikizi vya [ZAO] ulilonunua katika mwaka wa 

kilimo uliopita wa 2022/2023 vyote vilipewa ruzuku, kwa kiasi fulani au kutopewa 

ruzuku?Je, [kipimo] kwa  zao la [ZAO] ulizonunua katika mwaka wa kilimo 2022/23 

zote zilikuwa za ruzuku, zilikuwa za ruzuku kwa sehemu tu,au hazikuwa za ruzuku 

kabisa? 

Swali hili litaulizwa ikiwa Kamajibu la Swali la 3ni geresho 5 “ununuzi kutoka kwa 

wafanyabiashara/wachuuzi”,6“ununuzi kutoka taasisi za Serikali” au 7 

“ununuzikutokachama cha wakulima”.Lina Yoyote (5,6,7),Muulize mhojiwa kama 

walinunua mbegu/miche/vipando ya zao husikakwa bei ya ruzuku, iliyopewa ruzuku au 

isiyolipiwa jua katika mwaka wa marejeleo, na geresho kama inafaa.zote zilikuwa za 

ruzuku, zilikuwa za ruzuku kwa sehemu tu, au hazikuwa za ruzuku kabisa katika mwaka 

wa 2022/23. 

 

Swali la 5a: Je, ni kiasi gani cha jumla cha mbegu, miche au vipandikizi vya [ZAO] 

visivyopewa ruzuku ambavyo ulinunua kwa mwaka wa kilimo uliopita wa 

2022/2023?Je, kwa ujumla ni kiasi gani cha [kipimo] kwa zao la [ZAO] ulizonunua 

bila ruzuku kwa mwaka wa kilimo 2022/23? 

 Iwapo Swali la 4, geresho ni 2 “kwa sehemu iliyo nunuliwa ilikua na ruzuku”,3“hakuna 

iliyonunuliwa iliyokuwa na ruzuku”, 98 “Sijui”, muulize mhojiwa kiasi cha 

mbegu/miche/vipando ya zao husika isiyopewa ruzuku ambayo walinunua katika mwaka 

wa kilimo 2022/23, andika kiasina uweke geresho la kipimo husikakinacholingana.  

Swali la 5b: Ni kiasi gani cha jumla cha mbegu, miche au vipandikizi vya ruzuku 

[ZAO] ulichonunua kwa mwaka wa kilimo wa 2022/2023 uliopita?Je, kwa jumla ni 

kiasi gani cha [kipimo] kwa zao la [ZAO] ulichonunua kwa ruzuku kwa mwaka wa 

kilimo 2022/23? 

Iwapo Swali la 4. Kwenye orodha geresho ni 1 “yote ilionunuliwa ilikua na ruzuku”,2 

“kwa sehemu iliyo nunuliwa ilikua na ruzuku”, muulize mhojiwa kiasi cha 

mbegu/miche/vipando ilokuwa na ruzukuambayo alinunua katika mwaka wa kilimo 

2022/23, andika kiasi na uweke nambari ya kipimo husikageresho la kipimo husika.  
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Swali la 6a: Bei ya wastani ya mbegu, miche au vipandikizi vya [ZAO] ulizonunua 

pasipo ruzuku kwa mwaka uliopita wa 2022/2023 ni kiasi gani?Kwa wastani ni bei 

gani kwa kipimo cha [kipimo] kwa zao la [ZAO] ulizonunua bila ruzuku kwa mwaka 

wa               kilimo 2022 /23? 

Iwapo Swali la 4. Kwenye orodha (2,3,98), muulize mhojiwa wastani wa bei ya 

mbegu/miche isiyopewa ruzuku ya [ZAO] ambayo walinunua katika mwaka wa 

kumbukumbu na rekodi. Iwapo Swali la 4, geresho ni 2 “kwa sehemu iliyo nunuliwa ilikua 

na ruzuku”, 3“hakuna iliyonunuliwa iliyokuwa na ruzuku”, 98 “Sijui”, muulize mhojiwa 

wastani wa beiya mbegu/miche/vipando ya zao husika isiyopewa ruzuku ambayo 

walinunua katika mwaka wa kilimo 2022/23, andika kiasina uweke geresho la kipimo 

husika kinacholingana.  

 

Swali la 6b: Bei ya wastani ya mbegu, miche au vipandikizi vya [ZAO] uliyonunua 

pasipomruzuku kwa mwaka uliopita wa 2022/2023 ilikuwa bei gani?Kwa wastani bei 

gani kwa kipimo, cha [kipimo] kwa zao la [ZAO] ulizo nunua kwa ruzuku kwa 

mwaka wa kilimo 2022/ 23? 

 

Kama Swali la 4. Kwenye orodha (1,2), muulize mhojiwa wastani wa bei ya mbegu/miche 

ya ruzuku ya [ZAO] ambayo walinunua katika mwaka wa marejeleo na rekodi.Iwapo 

Swali la 4. Kwenye orodha geresho ni 1 “yote ilionunuliwa ilikua na ruzuku”,2 “kwa 

sehemu iliyo nunuliwa ilikua na ruzuku”, muulize mhojiwa wastani wa bei ya 

mbegu/miche/vipando ya zao husika iliyokua na ruzuku ambayo walinunua katika mwaka 

wa kilimo 2022/23, rikodi bei na kipimo husika.  

 

Zingatia: Ruzuku ni kiwango cha fedha au fidia ambayo Serikali au Mashirika 

inatoakwa wakulima kwa madhumuni ya kupunguza gharama za pembejeo kwa 

wakulima (mfano: mbolea, mbegu, madawa n.k).  

 

3.3.12 Sehemu ya 11. Matumizi na upatikanaji wa pembejeo (mbolea na viuatilifu) Maelezo: 

Sehemu hii inalenga kukusanya taarifa kuhusu upatikanaji na matumizi yapembejeo za 

kilimo kama vile mbolea na viuatilifu kwa kaya za kilimo. Kaya za kilimo zinaulizwa 

taarifa kuhusu aina, wingi, manunuzi, gharama na vyanzo vya mbolea na viuatilifu 

vilivyotumika katika mwaka wa kilimo wa 2022/2023. Taarifa zitakazokusanywa ni 

pamoja na aina ya pembejeo, kiasi, gharama za vyanzo vya pembejeo zilizotumika katika 

mwaka wa kilimo wa 2022/23. 

 

Swali la 00: Geresho wa kuingiza 
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CAPI/SUSO huzalisha misimbo kiotomatiki  

Swali la 00: Aina ya ingizo 

Imepangwa katika CAPI: Orodhesha mbolea na viuatilifu vyote vilivyotumika katika 

mwaka wa kilimo wa 2022/23 uliopita (tazama kifungu cha 4 na kifungu cha 6). 

 Swali la 1: Je, ni kiasi gani cha [AINA YA PEMBEJEO] ambayo shamba lako 

lilitumia katika mwaka wa kilimo uliopita wa 2022/23?-Je,ni kiasi gani cha [AINA 

YA PEMBEJEO] ambacho kaya/shamba yako/lako ilikitumia katika mwaka wa 

kilimo 2022/23, yaani kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023? 

Swali hili litaulizwa kwa kaya zoteza shambazilizotumia mbolea (hai na isokaboni) za asili 

na za viwandani na kemikaliza madawa ya kilimo katika mwaka wa kilimo uliopita wa 

2022/2023.  

Kwa kila ya pembejeo[AINA YA PEMBEJEO] inayotumika iliyotumika muulize 

mhojiwa kuhesabuataje kiasi alichotumia (Usiripoti kiasi kilichopunguzwa)katika 

mwaka wa marejeleo wa kilimo 2022/23, rekodi jaza wingikiasi na msimbogeresho la 

kipimo kinachofaahusika. 

Kumbuka: Kwa dawa ambazo huchanganywa na maji ili kutumika kiasi ambacho 

kinahitajika hapa ni kile ambacho hakijachanganywa na maji (dawa halisi). 

Swali la 2: Ulipataje [AINA YA PEMBEJEO] ambazo zilitumika katika mwaka wa 

kilimo wa 2022/23 uliopita?Je, ulipataje [AINA YA PEMBEJEO] ambayo ilitumika 

katika mwaka wa kilimo wa 2022/23? 

Kwa kila aina ya pembejeo[INPUT TYPE]inayotumikailiyotumika, muulize mhojiwa 

aliipata kutoka wapi, chagua zote zinazotumika jibu zaidi ya moja linakubalika. 

Swali la 3: Je, [AINA YA PEMBEJEO] uliyonunua katika mwaka wa kilimo wa 

2022/2023 uliopita zote zilipewa ruzuku, zilizopewa ruzuku kwa kiasi au zisizo 

ruzuku?Je,[AINA YA PEMBEJEO] ulizonunua katika mwaka wa kilimo wa 2022/23 

zilikuwa na ruzuku zote,kwa sehemu,au hazikuwa na ruzuku kabisa? 

Iwapo Swali la 2. Lina Yoyote (4,5,6) && @rowcode.InList(8,21), muulize mhojiwa kama 

alinunua [AINA YA PEMBEJEO] kwa bei ya ruzuku, iliyopewa ruzuku kwa sehemu au 

isiyosimamiwa na jua katika mwaka wa marejeleo. , na kanuni inavyofaa.Swali hili 

litaulizwa ikiwa Kamajibu la Swali la 2 ni geresho 4 “ununuzi kutoka kwa 

wafanyabiashara/wachuuzi”, 5 “ununuzi kutoka taasisi za Serikali” au 6 “ununuzi kutoka 

chama cha wakulima”.Muulize mhojiwa kama pembejeo alizonunuazote zilikuwa za 

ruzuku, zilikuwa za ruzuku kwa sehemu tu, au hazikuwa za ruzuku kabisa katika mwaka 

wa 2022/23. 

 

Swali la 4a: Kwa jumla, ni kiasi gani cha [AINA YA PEMBEJEO] ambacho hakina 

ruzuku ambacho shamba lako limenunua kwa mwaka wa kilimo wa 2022/23 

uliopita?Je, kwa Ujumla, ulinunua kiasi gani cha [AINA YA PEMBEJEO] ambayo 

haikuwa na ruzuku katika mwaka wa kilimo wa 2022/23? 
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Ikiwa Swali la 3. Katika orodha (2,3,98) || (Swali la 2.Lina yyote kati ya (4,5,6) && 

@rowcode.InList (1,7)), muulize mhojiwa kiasi cha [AINA YA PEMBEJEO] ambacho 

hakikupewa ruzuku ambacho walinunua katika mwaka wa marejeleo, rekodi kiasi. Iwapo 

Swali la 3, geresho ni 2 “kwa sehemu iliyo nunuliwa ilikua na ruzuku”, 3“hakuna 

iliyonunuliwa iliyokuwa na ruzuku”, 98 “Sijui”, muulize mhojiwa kiasi cha 

pembejeoisiyokuwa na ruzuku ambayo alinunua katika mwaka wa kilimo 2022/23na 

uweke geresho la kipimo husika. 

 

Swali la 4b: Kwa jumla, ni kiasi gani cha ruzuku ya [AINA YA PEMBEJEO] shamba 

lako limenunua kwa mwaka wa kilimo wa 2022/23 uliopita?–Je, kwa ujumla, kaya 

yako/shamba lako ilinunua/lilinunua kiasi gani cha [AINA YA PEMBEJEO] ambayo 

ilikuwa na ruzuku katika mwaka wa kilimo wa 2022/23? 

Ikiwa Swali la 3. Kwenye orodha (1,2), muulize mhojiwa kiasi cha ruzuku [AINA YA 

PEMBEJEO] alichonunua katika mwaka wa marejeleo, rekodi kiasi hicho. Iwapo Swali la 

3 geresho ni 1 “yote ilionunuliwa ilikua na ruzuku”,2 “kwa sehemu iliyo nunuliwa ilikua 

na ruzuku”, muulize mhojiwa kiasi cha pembejeo husika alionunua ambayo ilikua na 

ruzuku kwa mwaka wa kilimo 2022/23, andika kiasi na uweke geresho la kipimo husika.  

 

Swali la 5: Mdadisi: uliza kama mhojiwa anapendelea kutoa jumla ya thamani ya 

[AINA YA PEMBEJEO] iliyonunuliwa au bei ya uniti.Mdadisi: muulize mhojiwa 

kama angependelea kutaja jumla ya thamani ya [AINA YA PEMBEJEO] aliyonunua 

au thamani kwa kipimo. 

Haya ni maagizo kwa mdadisi. Mweleze mhojiwa kuwa ungependa kukadiria jumla ya 

thamani ya [AINA YA PEMBEJEO] pembejeo iliyonunuliwa katika mwaka wa marejeleo 

wa kilimo, na uwaulize kama wanapendelea kutoa maelezo kuhusu jumla ya thamani au 

bei ya jumla ya [AINA YA PEMBEJEO] iliyonunuliwa. Chagua chaguo sahihi.  

Mdadisi anatakiwa amuulize muhojiwa kama angependelea kutaja jumla ya thamani ya 

pembejeo au bei kwa kipimo kwa mwaka wa kilimo wa 2022/2023. 

 

Swali la 6a: Je, jumla ya thamani isiyo ya ruzuku ya [AINA YA PEMBEJEO] 

uliyonunua kwa mwaka wa kilimo wa 2022/23 uliopita ilikuwa kiasi gani?-Je, kwa 

ujumla thamani ya [AINA YA PEMBEJEO] ulizonunua bila ruzuku kwa mwaka wa 

kilimo wa 2022/23 ilikuwa kiasi gani? 

Iwapo itajibiwa (Swali la 4a) && Qn 5=1, muulize mhojiwa kuhesabu jumla ya thamani 

ya [AINA YA PEMBEJEO] isiyopewa ruzuku ambayo kaya ilinunua katika mwaka wa 

kilimo wa ulinzi na rekodi.Iwapo Swali la 5, geresho ni 1 “Jumla ya thamani”, muulize 

mhojiwa thamani ya pembejeo husika ambayo alinunua bila ya ruzuku katika mwaka wa 

kilimo 2022/23.  
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Swali la 6b: Je, jumla ya thamani ya ruzuku ya [AINA YA PEMBEJEO] uliyonunua 

kwa mwaka wa kilimo wa 2022/23 uliopita ilikuwa kiasi gani?Je, kwa ujumla 

thamani ya [AINA YA PEMBEJEO] ulizonunua kwa ruzuku kwa mwaka wa kilimo 

wa 2022/23 ilikuwa kiasi gani? 

Iwapo itajibiwa (Qn 4b) && Qn 5=1, muulize mhojiwa kuhesabu jumla ya thamani ya 

ruzuku ya [AINA YA PEMBEJEO] ambayo kaya ilinunua katika mwaka wa kilimo wa 

ulinzi na rekodi. Iwapo Swali la 5, geresho ni 1 “Jumla ya thamani”, muulize mhojiwa 

thamani ya pembejeo husika ambayo alinunua kwa ruzuku katika mwaka wa kilimo 

2022/23.  

 

Swali la 7a: Je, wastani wa bei ya kitengo kisicho na ruzuku ya [AINA YA 

PEMBEJEO] uliyonunua kwa mwaka wa kilimo wa 2022/23 uliopita ulikuwa kiasi 

gani?-Je, kwa wastani bei ya [AINA YA PEMBEJEO] ulizonunua bila ruzuku kwa 

kipimo kwa mwaka wa kilimo wa 2022/23 ilikuwa kiasi gani? 

Iwapo itajibiwa (Swali la 4a) &&Swali la 5=2, muulize mhojiwa kwa wastani wa bei ya 

kitengo cha [AINA YA PEMBEJEO] isiyopewa ruzuku ambayo kaya ilinunua katika 

mwaka wa kilimo wa ulinzi na rekodi.Iwapo Swali la 5, geresho ni 2 “Bei kwa kipimo”, 

muulize mhojiwa bei kwa kipimocha pembejeo husika ambayo alinunua bila ya ruzuku 

katika mwaka wa kilimo 2022/23.  

 

Swali la 7b: Je, wastani wa bei ya ruzuku ya [AINA YA PEMBEJEO] uliyonunua 

kwa mwaka wa kilimo wa 2022/23 uliopita ulikuwa kiasi gani?-Je,kwa wastani bei ya 

[AINA YA PEMBEJEO]ulizonunua kwa ruzuku kwa kipimo kwa mwaka wa kilimo 

wa 2022/23 ilikuwa kiasi gani? 

Iwapo itajibiwa (Swali la 4b) &&Swali la 5=2, muulize mhojiwa wastani wa bei ya ruzuku 

ya [AINA YA PEMBEJEO] ambayo kaya ilinunua katika mwaka wa kilimo wa ulinzi na 

rekodi.Iwapo Swali la 5, geresho ni 2 “Bei kwa kipimo”, muulize mhojiwa bei kwa kipimo 

ya pembejeo husika ambayo alinunua kwa ruzuku katika mwaka wa kilimo 2022/23.  

 

 

3.3.13 Sehemu ya 12. Umiliki wa Mifugo iliyotunzwa na mabadiliko yake  

Maelezo: 

Sehemu hii inalenga kujua idadi na aina ya mifugo iliyotunzwa au iliyomilikiwa na kaya, 

kuongezeka (waliozaliwa, walionunuliwa, waliopokelewa kama zawadi) na kupungua 

(waliouzwa, waliokufa, waliochinjwa, waliotolewa na kaya mf. Kama mahari au mchango 

kwa jamii, ) kwa makundi ya mifugo katika mwaka wa kilimo wa 2022/23.. nashughulikia 

hisa za wanyama wanaofugwa na kaya ya shamba, bila kujali hali ya umiliki wa mifugo 

hiyo, katika kipindi cha marejeleo cha miezi 12. Data juu ya mabadiliko ya hisa katika 
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mwaka wa kumbukumbu pia inanaswa kwa mifugo yote. Moduli hii inasimamiwa kwa 

kaya zote za shamba zilizoripotiwa kufuga mifugo. Kaya hizi huchujwa kiotomatiki katika 

CAPI ikiwa Qn s1q07=1. Inatarajiwa kwamba mwanakaya ambaye ana ufahamu kuhusu 

maelezo haya ya mifugo atajibu maswali, lakini wanaweza pia kusaidiwa na wanakaya 

wengine.  

Angalizo 

Mifugo inayomilikiwa na kaya lakini inatunzwa na kaya nyingine itahesabiwa 

kwenye kaya inayoitunza na siyo kaya inayomiliki. 

Swali la 1a: Kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023, je kaya/shamba ilifuga 

mifugo au kuku kati ya zifuatazo, bila kujali mmiliki ni nani? 

Katika mwaka wa kilimo 2022/23, je, kaya/shamba  yako/lako ilikuwa na mifugo au 

mifugo jamii ya ndege wa aina zifuatazo? (BILA KUJALI MMILIKI NI NANI) 

     Maelezo: Swali hili linataka kujua  aina ya mifugo au mifugo jamii ya ndege  

iliyotunzwa au iliyomilikiwa na kaya,  katika mwaka wa kilimo wa 2022/23.  

 

 

Haya ni maagizo kwa Mdadisi, adika aina ya mifugo iliyomilikiwa au kutunzwa katika 

kaya/shamba katika mwaka wa kilimo 2022/23. .mweleze mhojiwa kuwa unataka 

kuwauliza kuhusu aina za mifugo waliyofuga katika kipindi cha marejeleo. Mwaka wa 

kilimo 2022/23 Ili kuhakikisha kuwa taarifa zinazohitajika hazikosekani, chunguza ili 

kuhakikisha kuwa hawapotezi wanyama wowote ikiwa mwanzoni watajibu "Hapana". 

Kwa mfano, kaya inayomiliki kuku mmoja inaweza isichukulie kuwa ni mifugo. Ikiwa 

watajibu "Hapana", waulize kuhusu aina inayofuata ya mifugo. Kwa kila aina ya [JINA 

LA MIFUGO], mfugo  muulize mhojiwa kama kaya ilitunza au kumiliki mifugo yoyote 

katika kipindi cha marejeleo mwaka wa kilimo 2022/23 na jaza aina ya mifugo aliyonayo. 

inavyostahili.  

Kumbuka ikiwa kaya au shamba ilimiliki au kutunza mifugo katika mwaka wa 

kilimo 2022/23 hata kama haipo kama ilivyokuwa tarehe 01, Oktoba, 2023, kaya 

/shamba itatakiwa kutaja aina ya mifugo iliyotunzwa/ iliyomilikiwa katika mwaka 

wa kilimo 2022/23.  mdadisi kumhoji mhojiwa uwepo wa mifugo iliyokuwa kipindi 

cha mwaka wa kilimo 2022/23 kuchunguza na kurekodi ikiwa walimiliki au 

kuhifadhi [JINA LA MIFUGO] wakati wowote katika kipindi cha marejeleo (hata 

kama hawana sasa). Swali la 00: Jina la Geresho LS 

Imeratibiwa katika CAPI kwa aina zote za mifugo. 

Swali la 1b: Je, kaya/shamba hili ilikuwa na idadi  [JINA LA MIFUGO] hadi tarehe 

1 Oktoba 2023?  
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Je, kaya hii/shamba hili ilikuwa na [JINA LA MIFUGO]   wangapi kama ilivyokuwa tarehe 

1 Oktoba 2023 ? 

 

Kwa kila [JINA LA MIFUGO], aina ya mfugo jaza idadi ya wanyama mifugo kama 

ilivyokuwa tarehe 01 Oktoba,2023 wanaofugwa hadi wakati wa marejeleo   au  jaza rekodi 

0 kama kaya haikuwa na mifugo tarehe 01 Oktoba,2023. haimiliki/haimiliki [JINA LA 

MIFUGO] lakini ilifanya hivyo wakati fulani katika mwaka wa marejeleo. Kumbuka 

kwamba kwa baadhi ya makundi ya wanyama (mf: ng'ombe na kuku) idadi tofauti 

hurekodiwa na aina (VS asili imeboreshwa).  

Swali la 1c: Je, kaya/shamba hili lilihifadhi ngapi [JINA LA MIFUGO] mwaka jana 

kwa muda sawa, hadi tarehe 1 Oktoba 2022? 

     Je, kaya hii/shamba hili ilikuwa/lilikuwa na  [JINA LA MIFUGO], wangapi mwaka 

uliopita 

      wa kati wa kipindi kama hiki, kama ilivyokuwa tarehe 1 Oktoba 2022? 

 

Swali hili linataka kujua idadi ya mifugo iliyomilikiwa na kutunzwa na kaya/shamba  kama 

ilivyokuwa mwaka uliopita  tarehe 01 Oktoba, 2022. Kwa kila aina ya mfugo jaza idadi ya 

mifugo iliyokuwepo tarehe 01 Oktoba, 2022  [JINA LA MIFUGO], andika idadi ya 

wanyama waliofugwa tangu mwanzo wa kipindi cha marejeleo au jaza rekodi 0 kama kaya 

haikuwa na mifugo tarehe 01 Oktoba, 2022. rekodi 0 kama kaya haikuhifadhi/kumiliki 

[JINA LA MIFUGO]. Kumbuka kwamba kwa baadhi ya makundi ya wanyama (mf: 

ng'ombe na kuku) idadi tofauti hurekodiwa na aina (VS asili imeboreshwa).  

Swali la 1d: Je, kaya yako inamiliki [JINA LA MIFUGO] yote inayohifadhi shambani 

kuanzia tarehe 1 Oktoba 2023?  

   Je, kaya yako inamiliki  [JINA LA MIFUGO], wote iliowatunza kama ilivyokuwa 

tarehe 1 

     Oktoba 2023? 

 

Swali hili linataka kujua kama kaya inamiliki mifugo iliyoitunza kama ilivyokuwa tarehe 

01 Oktoba, 2023. Kwa kila aina ya mfugo [JINA LA MIFUGO], muulize mhojiwa kama 

kaya inamiliki mifugo yote iliyoitunza,  jaza geresho husika. kama muda wa marejeleo na 

rekodi inavyofaa. Swali la 1c & 1d zinatumika kwa umiliki wa sekta ndogo pekee (IF 

Holding_TYPE=2) na ikiwa idadi iliyoripotiwa ya wanyama katika s12q01b ni kubwa 

kuliko 0. 

Swali la 2a: Je, shamba lina mkataba wa uzalishaji na/au uuzaji wa [JINA LA 

MIFUGO] inayokuzwa? 
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     Je, shamba hili lina mkataba wa uzalishaji na/au uuzaji wa [JINA LA 

MIFUGO]%rostertitle% wanaofugwa 

Angalizo 

Mkataba ni makubaliano baina ya pande mbili au zaidi yanayofanyika kwa mdomo 

au maandishi yenye nguvu ya kisheria 

 

Swali la 2a litaulizwa kwa mashamba makubwa tu kwa umiliki wa sekta kubwa pekee 

(IF Holding_TYPE=2). Kwa kila aina ya mfugo [JINA LA MIFUGO], muulize 

mhojiwa kama shamba lina kaya ina mkataba wa uzalishaji/au uuzaji (hii inaweza 

kujumuisha mkataba wa kuuza wanyama hai au bidhaa za wanyama kwa duka, taasisi, 

soko, n.k) Jaza geresho husikana kanuni inavyofaa.  

Swali la 2b: Je, mkataba unashughulikia 100% ya [JINA LA MIFUGO] inayokuzwa 

na shamba (mkataba wa kipekee)? Je, mkataba huu unahusu asilimia 100 ya [JINA LA 

MIFUGO] wanaofugwa na shamba (mkataba wa kipekee) 

 

Ikiwa Iwapo Swali la 2a geresho ni 1, “Ndiyo” kuhusu ufunikaji wa mkataba na 

msimbo inavyofaa. Muulize mhojiwa kama mkataba wa uzalishaji au uuzaji ni asilimia 

100. Mfano shamba linaweza kuingia makubaliano na kampuni/kiwanda kuwa 

uzalishaji wa mazao yote ya mifugo yatauziwa kwa hiyo kampuni au kiwanda 

Maagizo ya Wadadisi: Maswali yafuatayo yanalenga kukusanya taarifa za kina kuhusu 

mabadiliko ya idadi ya wanyama katika mwaka wa kumbukumbu, kurekodi maingizo 

yote (waliozaliwa, walionunua, zawadi zilizopokelewa n.k.) na kutoka (mauzo, vifo, 

hasara, kuchinja, michango n.k.). Habari inakusanywa kwa wanyama wote. (Kuzaliwa 

+ Kununuliwa + Zawadi/Kupokea) – (Mauzo+ Vifo + Hasara + Kuchinjwa + 

Kutolewa/Mchango).  

Swali la 3: [JINA LA MIFUGO] wangapi walizaliwa katika mwaka wa kilimo 

kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023? 

 

   Je, ni  [JINA LA MIFUGO] wangapi walizaliwa katika mwaka wa kilimo 2022/23? 

Kwa kila aina ya mfugo  [JINA LA MIFUGO] ambalo  kaya iliripoti kufuga kutunza 

/kumiliki katika Swali la 1b, uliza na jaza urekodi idadi ya  wanyama mifugo yote wote 

waliozaliwa iliyozaliwa  katika mwaka wa kilimo 2022/23  marejeleo, hata kama 

baadhi yao wamekufa walikufa ndani ya kipindi wakati fulani cha mwaka wa kilimo 

2022/23 marejeleo.  

Swali la 4: Je, shamba hili lilinunua [JINA MIFUGO] ngapi likiwa hai kuanzia 

Oktoba 2022 hadi Septemba 2023? 
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   Je, kaya/shamba hii/hili ilinunua/lilinunua [JINA LA MIFUGO]  wangapi hai katika 

mwaka  

     wa kilimo 2022/23? 

 

Swali hili linataka kujua idadi ya mifugo iliyonunuliwa hai katika mwaka wa kilimo 

2022/23. Kwa kila [JINA LA MIFUGO] ambalo kaya iliripoti kufuga/kumiliki katika 

Swali la 1b, uliza na jaza urekodi idadi ya  wanyama mifugo yote wote waliozaliwa 

iliyonunuliwa hai katika mwaka wa kilimo 2022/23  marejeleo, hata kama baadhi yao 

wamekufa walikufa ndani ya kipindi wakati fulani cha mwaka wa kilimo 2022/23 

marejeleo.  

. Ikiwa hakuna iliyonunuliwa, jaza  0 na uende swali namba  6. 

Swali la 5: Bei ya wastani ya [JINA LA MIFUGO] iliyonunuliwa kuanzia Oktoba 

2022 hadi Septemba 2023 ilikuwa kiasi gani? 

   Je, bei ya kila [JINA LA MIFUGO] mmoja katika mwaka wa kilimo 2022/23 ilikuwa 

kiasi  

        gani? 

Swali hili linataka kujua wastani wa bei ya kila mfugo ulionunuliwa katika mwaka wa 

kilimo 2022/23.  Muulize mhojiwa wastani wa bei ya [JINA LA MIFUGO]  kila 

mfugo ambao kaya ilinunua katika mwaka wa marejeleo.kilimo 2022/23  

Swali la 6: [JINA LA MIFUGO] ngapi zilipokelewa bila malipo au kama zawadi 

au mahari kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023? 

  Je, kaya/shamba ilipokea/lilipokea [JINA LA MIFUGO] wangapi bure au kama zawadi 

au ma 

   hari katika mwaka wa kilimo 2022/23?" 

Swali hili linataka kujua idadi ya mifugo ambayo kaya/shamba ilipokea bure, kama 

zawadi au mahari katika mwaka wa kilimo 2022/23 

Uliza na uandike jaza  idadi ya mifugo [JINA LA MIFUGO] yote ambayo 

yamepokelewa imepokelewa na kaya kama zawadi, za bure (bila malipo) au mahari 

katika mwaka wa marejeleo.kilimo 2022/23. Kama hakuna jaza 0 nenda swali 

linalofuata 

 

Swali la 7: Je, shamba hili limeuza Wanyama wangapi [JINA LA MIFUGO] 

kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023? 

 Je, Kaya hii/Shamba hili imeuza/limeuza [JINA MIFUGO] wangapi hai katika 

mwaka wa kilimo 2022/23?" 

Swali hili linataka kujua idadi ya mifugo hai ambayo kaya/shamba iliuza katika mwaka 

wa kilimo 2022/23 
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Uliza na urekodi jaza idadi ya mifugo hai[JINA MIFUGO] na kaya/shamba katika 

mwaka marejeleo wa kilimo 2022/23. Kama hakuna jaza 0 nenda swali la 9 

Swali la 8a: Mdadisi, amuulize mhojiwa ikiwa anapendelea kutoa jumla ya 

thamani ya [JINA LA MIFUGO] iliyonunuliwa au bei ya kila moja. 

  MDADISI: MUULIZE MHOJIWA KAMA ANAPENDELEA KUTOA THAMANI 

KWA UJUMLA YA [JINA LA MIFUGO] WALIOUZWA/ ILIYOUZWA AU BEI 

YA KILA MMOJA." 

Mdadisi anatakiwa amuulize muhojiwa kama angependelea kutaja jumla ya thamani 

ya mifugo au bei kwa mfugo kwa mwaka wa kilimo wa 2022/2023. Jaza geresho husika 

Chagua chaguo sahihi.  

Swali la 8b: Jumla ya mapato kutoka kwa mauzo haya ya [JINA LA MIFUGO] 

kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023 yalikuwa yapi? Je, mapato ya jumla 

yalikuwa kiasi gani kutokana na mauzo ya [JINA LA MIFUGO] katika mwaka wa kilimo 

2022/23? 

 

Iwapo zaidi ya mfugo mmoja moja limeripotiwa limeuzwa katika Swali la 7 jibu ni 

kubwa zaidi ya 0 (kuuzwa), andika jumla ya thamani ya wanyama mifugo WOTE yote 

iliyouzwa hai walio hai waliouzwa (na si thamani ya mmoja tu). Ikiwa kaya ilifanya 

biashara ya mifugo kwa ajili ya mazao au malipo mengine ya asili yasiyo ya fedha 

taslimu, thamani ya fedha ya malipo yasiyo ya fedha taslimu ya asili inapaswa 

kuhesabiwa na kuongezwa kama sehemu ya jumla ya kiasi kilichopokelewa kwa 

mauzo ya mifugo.  

Swali la 8c: Bei ya wastani ya [JINA LA MIFUGO] iliyouzwa kuanzia Oktoba 2022 

hadi Septemba 2023 ilikuwa kiasi gani? Je, wastani wa bei ya kuuza [JINA LA 

MIFUGO] mmoja kwa mwaka wa kilimo 2022/23 ilikuwa kiasi gani? 

Swali hili linaulizwa ikiwa mhojiwa alichagua kutoa bei kwa mfugo ya kitengo cha 

[LIVESTOCK NAME] iliyonunuliwa katika mwaka wa kilimo 2022/23 marejeleo, 

yaani, mradi tu chaguo la 2 (bei moja) lilichaguliwa katika Qn 8a. Muulize mhojiwa 

wastani wa bei kwa [JINA LA MIFUGO] mfugo ambayo kaya iliuza katika mwaka wa 

marejeleo. kilimo 2022/23 

Swali la 9: Ni wangapi [JINA LA MIFUGO] walikufa (magonjwa, matukio ya 

asili, n.k) kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023?  Je, ni [JINA LA MIFUGO] 

wangapi walikufa (kutokana na magonjwa, matukio ya asili, n.k.) tangu Oktoba 

2022 hadi Septemba 2023? 

Mdadisi uliza idadi ya mifugo iliyokufa kutokana na magonjwa au majanga ya asili 

kwa mfano mafuriko, kimbunga, ukame n.k katika mwaka wa kilimo wa 2022/23. 

Ikiwa kuna mifugo yoyote iliyokufa jaza idadi kamili  
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Swali la 10: Je, ni [JINA LA MIFUGO] ngapi zilipotea (kuibiwa, kupotea n.k.) 

kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023? Je, ni [JINA LA MIFUGO] wangapi 

walipotea (kutokana na wizi, kutoonekana, n.k.) katika mwaka wa kilimo 2022/23? 

Uliza kama wanyama wowote walipotea (kama waliibiwa, wamepotea, n.k.) katika 

mwaka wa marejeleo na urekodi nambari kwa kila [JINA LA MIFUGO]. Swali hili 

linataka kujua idadi ya mifugo iliyopotea kutokana na wizi, kutoonekana n.k katika 

mwaka wa kilimo wa 2022/23. Muulize mhojiwa idadi ya mifugo iliyopotea kutokana 

na wizi na kutoonekana n.k Ikiwa kuna mifugo iliyopotea jaza idadi kamili ya mifugo 

hiyo. 

Swali la 11: Je, shamba hili limechinja [JINA MIFUGO] ngapi kuanzia Oktoba 

2022 hadi Septemba 2023? Je, shamba hili limechinja [JINA LA MIFUGO] 

wangapi katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Uliza na urekodi idadi ya waliochinjwa shambani [JINA LA MIFUGO] na katika 

vichinjio katika mwaka wa marejeleo. Swali hili linataka kujua idadi ya mifugo 

iliyochinjwa na kaya/shamba katika mwaka wa kilimo wa 2022/23. Muulize mhojiwa 

idadi ya mifugo iliyochinjwa na kaya/shamba Ikiwa kuna mifugo iliyochinjwa jaza 

idadi kamili ya mifugo hiyo. 

Angalizo: Mifugo iliyochinjwa inajumisha mifugo yote iliyochinjwa nyumbani au 

machinjioni. 

Swali la 12: Je, wastani wa [JINA LA MIFUGO] ulikuwa upi kabla ya kuchinjwa? 

Je, kwa wastani [JINA MIFUGO] walikuwa na uzito gani kabla hawajachinjwa? 

Uzalishaji wa nyama unaweza kukadiriwa kutokana na jumla ya uzito wa mzoga wa 

wanyama wanaochinjwa shambani pamoja na wanyama wanaochinjwa kwenye 

kichinjio kwa niaba ya kumiliki. Uliza na uandike namba na uzito wa mzoga wa 

wanyama kabla ya kuchinjwa, pamoja na kitengo kilichotajwa na mhojiwa.  

Swali hili linataka kujua kwa wastani mfugo/mifugo ulikua na uzito wa kiasi gani kabla 

ya kuchinjwa. Muulize mhojiwa kwa makini ili kuweza kupata makisio sahihi ya 

wastani wa uzito wa mfugo/mifugo. Jaza geresho sahihi la kipimo 

 

Swali la 13: Takriban, ni kiasi gani cha nyama ya [JINA LA MIFUGO] ililiwa na 

shamba kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023? Kwa makadirio, ni asilimia 

ngapi ya nyama ya [JINA LA MIFUGO] ilitumiwa na kaya hii/shamba hili kwa 

mwaka wa kilimo 2022/23? 

Ikiwa nambari ni chanya katika Swali la 11, mwombe mhojiwa akadirie asilimia ya 

[JINA LA MIFUGO] iliyochinjwa na kuliwa na kaya katika mwaka wa marejeleo.  

Swali hili linataka kujua ni asilimia ngapi ya nyama ya mifugo iliyotumiwa na kaya 

kwa mwaka wa kilimo wa 2022/23.Muulize mhojiwa akadirie asilimia ya nyama ya 

mfugo iliyotumika na kaya. Mfano kaya ilichinja ngombe mmoja na kupata nyama kilo 
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200., kati ya hizo kilo 10 zilitumika na kaya na kilo 190 ziliuzwa, kwa hiyo asilimia ya 

nyama iliyotumika na kaya ni  asilimia 5 (10/200*100=5%) 

Swali la 14: Je, shamba liliuza [JINA LA MIFUGO] iliyochinjwa au nyama yake 

kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023? - Je, kaya hii/shambahili iliuza/liliuza 

[JINA LA MIFUGO] walio wachinja au nyama yao katika mwaka wa kilimo 

2022/23? 

Ikiwa nambari ni chanya katika Swali la 11, uliza kama baadhi ya [JINA LA MIFUGO] 

waliochinjwa au nyama yao iliuzwa katika mwaka wa marejeleo. Swali hili linataka 

kujua kama kaya/shamba iliuza mfugo uliyochinjwa au nyama ya mfugo uliyochinjwa 

kwa kipindi cha mwaka wa kilimo wa 2022/23. Swali hili litaulizwa iwapo idadi ya 

mifugo iliyochinjwa katika swali la 11ni moja au zaidi. Jaza geresho husika 

Swali la 15: Takriban, ni sehemu gani ya [JINA LA MIFUGO] iliyochinjwa 

iliuzwa na shamba kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023?  Je, kwa makadirio, 

ni asilimia ngapi ya [JINA LA MIFUGO] waliochinjwa au nyama waliuzwa 

/iliuzwa na kaya hii/shamba hili katika mwaka wa kilimo 2022/23?" 

Ikiwa jibu la swali la 14 ni ndio, Muulize mhojiwa na jaza  asilimia ya mifugo ambayo 

kaya/ shamba ilichinja au nyama iliyouzwa kwa kipindi cha mwaka wa kilimo 2022/23.  

 iluweiano wa jumla ya [JINA LA MIFUGO] iliyochinjwa ambayo iliuzwa katika 

mwaka wa marejeleo.  

Swali la 15b: Ni bei gani kwa kila kilo ya nyama iliyouzwa kuanzia Oktoba 2022 

hadi Septemba 2023? Je, wastani wa bei kwa kilo ya nyama ya [JINA LA 

MIFUGO] iliyouzwa katika mwaka wa kilimo moja tu 2022/23 ilikuwa Shilingi 

ngapi?"  

Iwapo [JINA LA MIFUGO] lolote limeripotiwa kuwa liliuzwa katika Swali la 15, uliza 

na urekodi jumla ya mapato kutokana na mauzo ya [JINA LA MIFUGO] iliyochinjwa 

(na si thamani ya [JINA LA MIFUGO]). Ikiwa kaya ilipokea mazao kama malipo au 

malipo mengine yoyote ya asili, thamani ya pesa taslimu ya malipo ya bidhaa inapaswa 

kuhesabiwa na kuongezwa kama sehemu ya jumla ya mapato kutokana na mauzo. 

Swali hili linataka kujua   Iwapo mfugo wowote uliuzwa katika mwaka wa kilimo wa 

2022/23, uliza wastani wa bei kwa kilo ya nyama kwa aina ya mifugo iliyouzwa katika 

mwaka wa kilimo wa 2022/23. Iwapo kaya imepokea mazao kama malipo au malipo 

mengine yoyote ambayo si ya fedha taslim kadiria thamani kwa shilingi ya kitu 

alichopata. 

Swali la 16: Ni [JINA LA MIFUGO] ngapi zilitolewa kwa mfano kama mahari 

kuanzia Oktoba 2022 hadi Septemba 2023? Je, ni [JINA LA MIFUGO] wangapi 

walitolewa na kaya hii/shamba hili (kwa mfano kama mahari, mchango kwa jamii, 

n.k.) katika mwaka wa kilimo 2022/23? 

Uliza kama wanyama wowote walipewa wakati wa mwaka wa marejeleo na uandike 

nambari ya kila [JINA LA MIFUGO]. Swali hili linataka kujua idadi ya mifugo 
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ambayo ilitolewa na kaya/shamba bila ya malipo kwa mfano mahari, mchango kwa 

jamii, msaada n.k. katika mwaka wa kilimo wa 2022/23. 

Muulize mhojiwa idadi ya mifugo iliyotolewa na kaya/shamba bila malipo. Jaza idadi 

ya  mifugo iliyotolewa, kama hakuna jaza 0 

 

 SEHEMU YA 13: UZALISHAJI WA MIFUGO  

Sehemu hii inashughulikia gharama za uzalishaji zinazolipwa na kaya/shamba kwenye 

maji, malisho, upandishaji, chanjo, na matibabu ya mifugo katika kipindi cha 

kumbukumbu mwaka wa kilimo 2022/23.  

 

Swali la 00: Jina la Msimbo LS  

Swali la 00: AINA YA MIFUGO/KUKU JAMII YA NDEGE  

Imeratibiwa katika CAPI kwa aina zote za mifugo: 

Swali la 1a: Je, kaya/shamba hili limelipa kiasi gani cha maji kwa ajili ya [KIKUNDI 

CHA MIFUGO] katika msimu wa mvua mwaka wa kilimo 2022/23?  

Kwa kila [KIKUNDI CHA MIFUGO], uliza na urekodi ni kiasi gani kaya/shamba ililipa 

maji kwa matumizi ya mifugo katika msimu wa mvua wa mwaka wa kumbukumbu. Ikiwa 

hakuna gharama iliyotumika, rekodi 0.  
 

Swali la 1b: Je, kaya/shamba hili limelipa kiasi gani cha fedha kwa maji kwa ajili ya 

[KIKUNDI CHA MIFUGO] wakati wa kiangazi mwaka wa kilimo 2022/23?  

Kwa kila [KIKUNDI CHA MIFUGO], uliza na urekodi ni kiasi gani kaya/shamba kililipa 

maji kwa matumizi ya mifugo wakati wa kiangazi wa mwaka wa kumbukumbu. Ikiwa 

hakuna gharama iliyotumika, rekodi 0.  
 

Swali la 2a: Je, kaya/shamba hili limetumia kiasi gani cha fedha kununua 

malisho/mabaki ya mazao/malisho/bidhaa za viwandani/mizizi na jamii 

yake/virutubisho kwa ajili ya [KIKUNDI CHA MIFUGO] kwakati wa msimu wa 

mvua mwaka wa kilimo 2022/23?  

 Kwa kila [KIKUNDI CHA MIFUGO], uliza na urekodi ni kiasi gani kaya/shamba kililipa 

kwa ajili ya malisho kwa matumizi ya mifugo katika msimu wa mvua wa mwaka wa 

kumbukumbu. Ikiwa hakuna gharama iliyotumika d, rekodi 0.  
 

Swali la 2b: Je, kaya/shamba hili limetumia kiasi gani cha fedha kununua chakula 

cha mifugo/mabaki ya mazao/malisho/bidhaa za viwandani/mizizi na jamii 

zake/virutubisho kwa ajili ya [KIKUNDI CHA MIFUGO] wakati wa msimu wa 

kiangazi mwaka wa kilimo 2022/23?  

Kwa kila [KIKUNDI CHA MIFUGO], uliza na uandike ni kiasi gani kaya/shamba ililipa 

kwa ajili ya malisho ya matumizi ya mifugo katika msimu wa kiangazi wa mwaka wa 

kumbukumbu. Ikiwa hakuna gharama iliyotumika, rekodi 0. 
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Swali la 3: Je, shamba hili lilitumia jumla kiasi gani cha fedha kwa kupandishia 

[KIKUNDI CHA MIFUGO] mwaka wa kilimo 2022/23?  

Kwa kila [KIKUNDI CHA MIFUGO], uliza na urekodi ni kiasi gani kaya/shamba kililipa 

kwa huduma za upandishaji mifugo katika mwaka wa kumbukumbu. Ikiwa hakuna 

gharama iliyotumika, rekodi 0.  
 

Swali la 4: Je, shamba hili lilitumia kiasi gani cha fedha kwa ajili ya chanjo na 

udhibiti dhidi wa minyoo, na wadudu wanaoeneza magonjwa kwa [KIKUNDI CHA 

MIFUGO] mwaka wa kilimo 2022/23?  

Kwa kila [KIKUNDI CHA MIFUGO], uliza na urekodi ni kiasi gani cha fedha 

kaya/shamba kililipa kwa ajili ya chanjo na udhibiti dhidi wa minyoo, na wadudu 

wanaoeneza magonjwa ya mifugo katika mwaka wa kumbukumbu. Ikiwa hakuna 

gharama iliyotumika, rekodi 0.  
 

Swali la 5: Je, shamba hili lilitumia jumla ya kiasi gani cha fedha kwa matibabu ya 

magonjwa ya [KIKUNDI CHA MIFUGO] katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Kwa kila [KIKUNDI CHA MIFUGO], uliza na urekodi ni kiasi ganicha ferdha 

kaya/shamba kililipa kwa matibabu ya magonjwa ya mifugo katika mwaka wa 

kumbukumbu. Ikiwa hakuna gharama iliyotumika, rekodi 0.  

 

SEHEMU YA 14: UZALISHAJI WA MAZIWA  

Sehemu hii inalenga kukusanya taarifa kuhusu uzalishaji na mauzo ya maziwa katika 

kipindi cha kumbukumbu. Sehemu hii inatumika tu kwa kaya za wakulima waliofuga 

ng'ombe na mbuzi wa maziwa katika Mwaka wa Kilimo husika. [Uliza kama 

s12q01a.Imejazwa geresho lolote kati ya (1,2,3, 4))]  
 

Swali la 00: Jina la Kikundi cha Code LS  
 

Swali la 00: Jina la Mifugo  
 

Swali la 1: Je, kaya/shamba ilizalisha/lilizalisha maziwa ya [JINA LA MIFUGO] 

katika mwaka wa kilimo 2022/23? 

Kwa kila mfugo, muulize mhojiwa kama yupo mfugo aliyekamuliwa katika mwaka wa 

Kilimo husika na ujaze geresho linalohusika.  
 

Swali la 2: Je, shamba hili lilitunza kumbukumbu ya kiasi cha maziwa yaliyozalishwa 

kutoka kwa [JINA LA MIFUGO] katika Mwaka wa Kilimo 2022/23?  

Swali la 2 litaulizwa kwa wamiliki wa mashamba makubwa pekee (IF Holding_TYPE=2). 

Kama Swali la 1=1, muulize mhojiwa kama shamba lilihifadhi kumbukumbu kama taratibu 

zinavotakiwa.  
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Swali la 3: Ni kiasi gani cha maziwa kilizalishwa kutoka kwa [JINA LA MIFUGO] 

katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Kama Swali la 2=1, muulize mhojiwa akutajie kiasi cha maziwa yaliyozalishwa na [JINA 

LA MIFUGO] katika mwaka wa kilimo husika na jaza kiasi.  
 

Swali la 4a: Wakati wa msimu wa Mvua katika Mwaka wa Kilimo 2022/23, ni [JINA 

LA MIFUGO] wangapi walikamuliwa maziwa?  

Ikiwa (Qn 1=1 && Holding_TYPE==1) au Qn 2=0, Muulize mhojiwa idadi ya mifugo 

iliyokamuliwa katika msimu wa mvua wa Mwaka wa Kilimo husika.  
 

Swali la 4b: Wakati wa msimu wa Kiangazi katika Mwaka wa Kilimo 2022/23, ni 

[JINA LA MIFUGO] wangapi walikamuliwa maziwa? 

 Ikiwa (Qn 1=1 && Holding_TYPE==1) au Qn 2=0, Muulize mhojiwa idadi ya mifugo 

iliyokamuliwa katika msimu wa kiangazi wa mwaka wa Kilimo husika. 
 

Swali la 5a: Katika msimu wa mvua wa mwaka wa kilimo 2022/23, kwa wastani 

[JINA LA MIFUGO] alikamuliwa maziwa kwa siku ngapi?  

Ikiwa Swali la 4a limejibiwa, muulize mhojiwa akutajie wastani wa idadi ya siku ambazo 

mfugo alikamuliwa katika msimu wa mvua.  
 

Swali la 5b: Katika msimu wa kiangazi wa mwaka wa kilimo 2022/23, kwa wastani 

[JINA LA MIFUGO] alikamuliwa maziwa kwa siku ngapi?  

Ikiwa Swali la 4b limeijibiwa, muulize mhojiwa akutajie wastani wa idadi ya siku ambazo 

mfugo ulikamuliwa katika msimu wa kiangazi.  
 

Swali la 6a: Je, wastani wa uzalishaji wa maziwa kwa [JINA LA MIFUGO] kwa siku 

katika msimu wa mvua ilikuwa ni kiasi gani?  

Ikiwa Swali la 5a limejibiwa, muulize mhojiwa wastani wa maziwa yaliyozalishwa kwa 

ng’ombe/mbuzi mmoja kwa siku katika msimu wa mvua.  
 

Swali la 6b: Je, wastani wa uzalishaji wa maziwa kwa [JINA LA MIFUGO] kwa siku 

katika msimu wa kiangazi ilikuwa ni kiasi gani?  

Ikiwa Qn 5b limejibiwa, muulize mhojiwa wastani wa maziwa yaliyozalishwa kwa 

ng’ombe/mbuzi mmoja kwa siku katika msimu wa kiangazi.  
 

Swali la 7: Katika mwaka wa kilimo 2022/23 ni asilimia ngapi au ni sehemu gani ya 

maziwa ya [JINA LA MIFUGO] yaliyozalishwa yalitumiwa na kaya hii?  

Kama Swali la 1 ni “Ndiyo”, muulize mhojiwa akadirie ni aslimia ngapi au ni sehemu gani 

ya maziwa yaliyozalishwa yalitumiwa na kaya katika mwaka wa Kilimo husika.  
 

Swali la 8: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, je, kaya hii/shamba hili liliuza/iliuza 

maziwa ya [JINA LA MIFUGO]?  
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Kama Swali la 1 ni “Ndiyo”, muulize mhojiwa kama kuna kiasi chochote cha maziwa kati 

ya kile kilichozalishwa katika mwaka wa kilimo husika kiliuzwa na shamba/kaya.  
 

Swali la 9a: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, ni asilimia ngapi au sehemu gani ya 

maziwa ya [JINA LA MIFUGO] yaliyozalishwa yaliuzwa na kaya/shamba hii/hili?   

Kama Swali la 8 ni “Ndiyo”, muulize mhojiwa akadirie ni asilimia ngapi au ni sehemu gani 

ya maziwa yaliyozalishwa katika mwaka wa kilimo husika yaliuzwa na kaya/shamba.  
 

Swali la 9b: MDADISI MUULIZE MHOJIWA KAMA ANGEPENDELEA KUTAJA 

JUMLA YA THAMANI AU BEI KWA KIPIMO.  

Haya ni maelekezo kwa mdadisi. Eleza kwa mhojiwa kuwa unataka kukadiria jumla ya 

thamani ya kiasi cha maziwa kilichokamuliwa kutoka kwa ng’ombe au mbuzi na kuuzwa 

katika mwaka wa kilimo husika, halafu muulize kama angependelea kutoa taarifa ya jumla 

ya thamani au bei kwa kipimo. Chagua geresho linalohusika. 
 

Swali la 9c: Je, kaya/shamba hii/hili ilipata/lilipata jumla ya kiasi gani kwa kuuza maziwa 

ya [JINA LA MIFUGO] Katika Mwaka wa Kilimo 2022/23.  

Swali hili litaulizwa ikiwa mkojiwa katika swali 9b alijibu “1” (JUMLA YA THAMANI) 

yaani kutoa thamani ya maziwa yaliyouzwa katika mwaka wa kilimo husika. Muulize 

mhojiwa thamani ya jumla ya maziwa ambayo kaya/shamba iliuza/liliuza katika mwaka 

wa kumbukumbu.  
 

Swali la 9d: Je, nini wastani wa bei ya maziwa ya [JINA LA MIFUGO] kwa lita iliuza 

katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Swali hili litaulizwa ikiwa mhojiwa alichagua kutoa bei kwa kipimo cha maziwa 

yaliyouzwa katika mwaka wa kilimo husika, yaani, katika swali 9b alichagua geresho “2” 

(Bei kwa Kipimo). Muulize mhojiwa bei kwa kipimo cha maziwa ambayo kaya iliuza 

katika mwaka wa kilimo husika.  

 

SEHEMU YA 15. UZALISHAJI WA MAYAI  

Sehemu hii inalenga kukusanya taarifa kuhusu uzalishaji na mauzo ya mayai katika mwaka 

wa Kilimo 2022/23. Sehemu hii itahusisha kaya zinazofuga kuku (kuku wa kienyeji na 

wakisasa) katika mwaka wa kilimo husika. [Uliza kama s12q01a. Imejazwa geresho kati 

ya 6 au/na 7).  
 

 Swali la 00: Geresho la kundi  
 

Swali la 00: Jina la Mfugo  
 

Swali la 1a: Je, katika kaya hii/shamba hili kuna [JINA MIFUGO] yoyote alitaga 

mayai katika mwaka wa kilimo 2022/23?  
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Kwa kila (JINA MA MFUGO) mfugo muulize mhojiwa kama kuna mayai yoyote 

yaliyotagwa katika mwaka wa kilimo husika, kisha jaza geresho husika. 
 

Swali la 1b: Je, ni [JINA LA MIFUGO] wangapi walitaga mayai katika mwaka wa 

kilimo 2022/23?  

Muombe mhojiwa akutajie idadi ya kuku waliotaga mayai katika mwaka wa kilimo husika. 

Ikiwa Swali la 1a=1, Mtake mhojiwa akutajie idadi ya kuku waliotaga mayai.  
 

Swali la 2: Je, kaya hii/shamba hili ilitunza/lilitunza kumbukumbu ya idadi ya mayai 

yaliyozalishwa katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Swali la 2 litaulizwa kwa wamiliki wa mashamba makubwa pekee (IF Holding_TYPE=2). 

Kama Swali la 1a=1, muulize mhojiwa kama shamba lilihifadhi kumbukumbu ya uzalishaji 

wa mayai.  
 

Swali la 3: Je ni mayai mangapi [JINA LA MIFUGO] walitaga katika mwaka wa 

kilimo 2022/23? 

Ikiwa Swali la 2=1 au kama swali linahusu kuku walioboreshwa, Muombe mhojiwa akupe 

jumla ya kiasi cha mayai yaliyotagwa na kuku katika mwaka wa kilimo husika, na kisha 

jaza thamani na kipimo kilichotajwa na Mhojiwa. Yaani idadi kwa yai moja moja au trei 

(mayai 30). 
 

Swali la 4: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, kwa wastani [JINA LA MIFUGO] 

alitaga mitago mingapi?  

Swali hili linahusu kuku wa kienyeji (kuku walioboreshwa hawana muda wa kutaga), kama 

Qn 1a=1 kwa ngazi ya kaya/mkulima mdogo au Qn 2=0, muulize mhojiwa wastani wa 

idadi ya mitago ya kuku wa kienyeji waliotaga katika mwaka wa kilimo husika.  
 

Kumbuka: Kwa wastani kuku wa kienyeji hutaga mitago 3 hadi 4 kwa mwaka na kwa kila 

mtago hutaga yai 1 hadi mayai 30 (wastani mayai 15 kwa kuku). 
 

Swali la 5: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, je ni wastani wa mayai mangapi 

yalitagwa na [JINA LA MIFUGO] kwa mtago? 

Swli hili litaulizwa ikiwa swali la 4 limejibiwa. Mtake mhojiwa akuambie kwa wastani wa 

idadi ya mayai yaliyotagwa na kuku wa kienyeji kwa mtago mmoja, kisha jaza idadi na 

kipimo alichotaja mhojiwa (Idadi ya yai moja moja au kwa kreti). 
 

Swali la 6: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, ni asilimia ngapi au ni sehemu gani ya 

mayai ya [JINA LA MIFUGO] yaliyotagwa yalitumiwa na kaya hii/shamba hili?  

Swali litaulizwai iwapo Swali la 1a=1, mtake mhojiwa akadirie asilimia ngapi au ni sehemu 

gani ya mayai yalitumiwa na kaya kama vile kula au kutoa kama zawadi katika mwaka wa 

kilimo husika.  
 



 

Mwongozo wa Mdadisi 

 57 

Swali la 7: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, je kaya hii/shamba hili liliuza mayai ya 

[JINA LA MIFUGO]?  

Swali hili litaulizwa ikiwa Swali la 1a=1, Muulize mhojiwa kama kuna kiasi cha chochote 

cha mayai yaliyozalishwa katika mwaka wa kilimo husika yaliuzwa na shamba/kaya.  
 

Swali la 8a: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, ni asilimia ngapi ya mayai ya [JINA 

LA MIFUGO] yaliuzwa na kaya hii/shamba hili?  

Swali hili litaulizwa ikiwa Swali la 7=1, mtake mhojiwa akadirie, ni asilimia ngapi ya 

mayai ya MFUGO yaliyozalishwa na kaya/shamba katika mwaka wa kilimo husika 

yaliuzwa.  
 

Swali la 8b: MDADISI: MUULIZE MHOJIWA IKIWA ATAPENDELEA KUTOA 

JUMLA YA THAMANI YA MAPATO AU BEI KWA KIPIMO (YAI MOJA AU 

KRETI). Haya ni maelekezo kwa mdadisi. Mweleze mhojiwa kuwa unataka kukadiria 

jumla ya thamani ya mayai yaliyouzwa katika mwaka wa kilimo husika. Je angependelea 

kutoa thamani ya jumla ya mayai yaliyouzwa au bei ya kila yai au bei kwa kreti.  
 

Swali la 8c: Kaya hii/shamba hili lilipata kiasi gani cha fedha kwa kuuza mayai ya 

[MIFUGO] katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Swali hili litaulizwa ikiwa mhojiwa alichagua kutoa JUMLA YA THAMANI ya mayai 

yaliyouzwa katika mwaka wa kilimo husika, Ikiwa kama mhojiwa alichagua geresho la 

kutoa JUMLA YA THAMANI ya mayai yaliyouzwa katika swali la 8b (8b=1). 
  

Swali la 8d: Je, wastani wa bei ya yai la [MFUGO] lililouzwa katika mwaka wa kilimo 

wa 2022/ 23 ilikuwa kiasi gani? 

Swali hili litaulizwa ikiwa mhojiwa alichagua kutoa bei ya wastani ya yai moja moja au 

bei ya wastani kwa kreti aliyouza mayai katika mwaka wa kilimo husika. Swali hili 

litaulizwa ikiwa swali la 8b alichagua geresho “2” kutaja bei ya yai moja au bei ya kreti 

aliyouza katika mwaka wa kilimo husika.  

 

SEHEMU YA 16: MAZAO MENGINE YA MIFUGO  

Sehemu hii inalenga kukusanya taarifa za uzalishaji na mauzo ya mazao mengine ya 

mifugo (kama vile asali, ngozi, wanyamakazi na huduma za upandishaji mifugo) katika 

mwaka wa kilimo 2022/23.  
 

Swali la 1: Je, kaya hii/shamba hili lilizalisha aina yoyote ya bidha au kutoa huduma 

za mifugo zifuatazo katika mwaka wa kilimo 2022/23, yaani kuanzia Oktoba 2022 

hadi Septemba 2023?  

Kwa kila bidhaa iliyoorodheshwa, muulize mhojiwa kama kaya/shamba 

ilizalisha/lilizalisha asali ya nyuki wakubwa/wadogo, ngozi za wanyama 
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wakubwa/wadogo, samadi au kutoa huduma ya wanyama kazi, kukodisha wanyama wa 

kupandishia katika mwaka wa kumbukumbu. 
  
Swali la 00: Geresho la Bidhaa  
 

Swali la 00: Aina ya Bidhaa 
 

Swali la 2a: Je, kaya hii/shamba hili lina mizinga mingapi ya nyuki ya asili?  

Swali hili litaulizwa ikiwa kaya/shamba ilizalisha/lilizalisha asali ya nyuki 

wakubwa/wadogo. Muombe mhojiwa akutajie idadi ya mizinga ya asili ya nyuki 

inayomilikiwa na kaya/shamba.  
 

Swali la 2b: Je, kaya hii/shamba hili lina mizinga mingapi ya nyuki kisasa?  

Swali hili litaulizwa ikiwa kaya/shamba ilizalisha asali ya nyuki wakubwa/wadogo. 

Muombe mhojiwa akutajie idadi ya mizinga ya nyuki kisasa inayoendeshwa na 

kaya/shamba.  
 

Swali la 3: Je, ni kiasi gani cha [AINA YA BIDHAA] kilizalishwa katika mwaka wa 

kilimo 2022/23?  

Muulize mhojiwa akutajie kiwango cha bidhaa iliyozalishwa katika mwaka wa kilimo 

husika, kisha jaza idadi.  
 

Swali la 4: Je, kaya hii/shamba hili liliuza [AINA YA BIDHAA] yoyote katika mwaka 

wa kilimo 2022/23?  

Muulize mhojiwa kama aliuza bidhaa yoyote iliyozalishwa katika mwaka wa kilimo 

iliuzwa na shamba/kaya.  
 

Swali la 5: Je, kaya hii/shamba iliuza/liliuza kiasi gani cha [AINA YA BIDHAA] 

katika mwaka wa kilimo 2022/23? 

Ikiwa Swali la 4 kaya/shamba iliuza [AINA YA BIDHAA], muulize mhojiwa akadirie 

asilimia ngapi au ni sehemu gani ya [BIDHAA AINA] yote aliyozalisha katika mwaka wa 

kilimo husika iliuzwa na kaya/shamba.  
 

Swali la 6a: MDADISI: MUULIZE MHOJIWA IKIWA ANGEPENDELEA 

KUTAJA JUMLA YA THAMANI AU BEI KWA KIPIMO.  

Ikiwa kaya/shamba ilizalisha asali ya nyuki wakubwa/wadogo, ngozi za wanyama 

wakubwa/wadogo, samadi, muulize mhojiwa kama anapendelea kuripoti jumla ya thamani 

ya mapato au bei ya kila bidhaa moja aliyouza katika mwaka wa kilimo husika. 
  
Swali la 6b: Je, kaya/shamba hili lilipata kiasi gani cha fedha kwa jumla kwa kuuza 

[AINA YA BIDHAA] katika mwaka wa kilimo 2022/23?  



 

Mwongozo wa Mdadisi 

 59 

Ikiwa kaya/shamba ilitoa/lilitoa huduma ya wanyama kazi, kukodisha wanyama wa 

kupandishia, muulize mhojiwa akadirie jumla ya mapato kutokana na huduma hizi katika 

mwaka wa kilimo husika na kisha jaza jibu lake.  
 

Swali la 6c: Je, jumla ya thamani ya [AINA YA BIDHAA] zilizouzwa katika mwaka 

wa kilimo 2022/23 ilikuwa kiasi gani?  

Ikiwa Swali la 6a aliuza, muulize mhojiwa akadirie jumla ya thamani kutokana na mauzo 

ya bidhaa hizi katika mwaka wa kilimo husika.  
 

Swali la 6d: Je, wastani wa bei ya [BIDHAA] kwa [KIPIMO] iliuzwa kiasi gani katika 

mwaka wa kilimo 2022/23? 

Swali hili litaulizwa ikiwa Swali la 6a=2, (BIDHAA kwa kipimo) muulize mhojiwa 

akadirie bei BIDHAA iliyouzwa katika mwaka wa kilimo husika na kisha jaza jibu sahihi.  

 

SEHEMU YA 17: UKUZAJI WA VIUMBEMAJI  

Sehemu hii inakusanya taarifa juu ya ukuzaji na mauzo ya viumbemaji katika mwaka wa 

kilimo 2022/23. Haihusishi viumbemaji vilivyovuliwa au kuvunwa kutoka katika vyanzo 

vya asili vya maji kama vile bahari, maziwa, mabwawa na mito, bali inahusisha 

viumbemaji ambavyo vinafugwa kwenye mabwawa, visimba n.k. 
 

Swali la 1a: Je, katika mwaka wa kilimo 2022/23, kaya hii/shamba hili 

ilijishughulisha/lilijushughulisha na ukuzaji wa viumbe maji vifuatavyo?  

Kwa kila aina ya kiumbemaji iliyoorodheshwa, muulize mhojiwa kama alijishughulisha na 

ufugaji wa AINA YA KIUMBE MAJI katika mwaka wa Kilimo husika, kisha jaza maresho 

yote yanayohusika.  

 

Swali la 00: Aina ya Kiumbe Maji 
 

Swali la 1b: Je, ni kipi chanzo kikuu cha vifaranga cha [KIUMBEMAJI] 

vilivyozalishwa katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Ikiwa kaya/shamba limejihusisha na ukuzaji wa mwatiko, sato, trout, kamongo na kambare 

muulize mhojiwa vyanzo vikuu vya vifaranga vya samaki, kisha jaza weka geresho 

linalostahili.  
 

Swali la 2: Je, kwa ujumla ni kiasi gani cha [VIUMBEMAJI] kilivunwa katika mwaka 

wa kilimo 2022/23?   

Muombe mhojiwa akutajie kiasi kwa kilogramu za viumbemaji waliovunwa katika mwaka 

wa kumbukumbu.  

 

Swali la 3: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, ni asilimia ngapi au sehemu gani ya 

[VIUMBEMAJI] iliyozalishwa ilitumiwa na kaya hii? 
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Muulize mhojiwa akadirie ni asilimia ngapi au ni sehemu gani ya jumla ya kiasi 

kilichozalishwa katika mwaka wa kilimo husika kilitumiwa na kaya/shamba.  
 

Swali la 4: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, je kaya/shamba iliuza/liliuza kiasi 

chochote cha [VIUMBEMAJI] waliovunwa?  

Muulize mhojiwa kama kuna viumbemaji waliovunwa katika mwaka wa kilimo husika 

wakauzwa na kaya/shamba.  
 

Swali la 5: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, asilimia ngapi au sehemu gani ya 

[VIUMBEMAJI] iliozalishwa iliuzwa na kaya hii/shamba hili? 

Swali hili litaulizwa ikiwa Swali la 4 limejibiwa ndio kaya/shamba iliuza/liliuza JINA LA 

KIUMBEMAJI. Mtake mhojiwa akadirie ni asilimia ngapi au ni sehemu gani ya jumla ya 

viumbemaji waliozalishwa na kaya/shamba katika mwaka wa kilimo 2022/23 viliuzwa na 

kaya/shamba. 
 

Swali la 6a: Mdadisi: MUULIZE MHOJIWA IKIWA ANAPENDELEA KUTOA 

MAJIBU YAKE KWA JUMLA YA THAMANI YA MAPATO ALIYOINGIZA YA 

BAADA YA KUUZA JINA LA KIUMBEMAJI AU BEI KWA KIPIMO.  

Swali hili litauliwa ikiwa Swali la 4 limejibiwa ndio kaya/shamba iliuza/liliuza JINA LA 

KIUMBE MAJI, muulize mhojiwa kama anapendelea kutaja jumla ya thamani ya mapato 

au bei kwa kipimo.  
 

Swali la 6b: Je, ni jumla kiasi gani kilipatikana kutokana na mauzo ya 

[VIUMBEMAJI] yaliyofanywa na kaya/shamba katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Muombe mhojiwa akadirie jumla ya mapato yaliyotokana na mauzo ya viumbemaji 

yaliyofanyika katika mwaka wa kumbukumbu. 
 

Swali la 6c: Je, wastani bei kwa kilogram ya [VIUMBEMAJI] waliouzwa katika 

mwaka wa kilimo wa 2022/2023 ilikuwa kiasi gani?  

Swali hili litaulizwa ikiwa Swali la 6a ametaja bei kwa kipimo, muombe mhojiwa akutajie 

bei ya bidhaa iliyouzwa kwa kipimo katika mwaka wa kilimo husika.  

 

SEHEMU YA 18: NGUVUKAZI 
 

Sehemu hii inakusanya taarifa zinahusu makundi mbalimbali ya nguvukazi katika sekta 

zote za kilimo na sekta zinazohusiana na kilimo. Sehemu hii inapaswa kujibiwa na 

mwanakaya anayefahamu zaidi shughuli za kilimo za kaya na wanakaya wengine wenye 

ufahamu kuhusu maelezo haya wanaweza kumsaidia mhojiwa mkuu.  

 

Swali la 00: Namba ya mwanakaya 

Imeshaprogramiwa kwenye CAPI: Nakili kutoka kwenye orodha ya wanakaya wote 

walio na umri wa miaka 6 na kuendelea.  
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Swali la 1: Je, miezi mingapi [JINA] alifanya kazi shambani kwa katika mwaka wa 

kilimo wa 2022/23?  

CAPI itatoa orodha ya wanakaya waliojihusisha na shughuli za kilimo katika mwaka wa 

kilimo husika. Ikiwa kama alijibu “ndio” katika swali la 5 sehemu ya 2. Kwa kila 

mwanakaya, muulize mhojiwa ni miezi mingapi mwanakaya huyo alifanya kazi shambani 

katika mwaka wa kilimo wa kilimo husika.  
 

Swali la 2: Katika miezi hiyo kwa wastani, [JINA] alifanya kazi kwa siku ngapi kwa 

kila mwezi?  

Ikiwa mwanakaya alitaja idadi ya miezi aliyofanya kazi katika swali la kwanza, muombe 

akutajie wastani wa idadi ya siku alizofanya kazi kwa kila mwezi. 
 

Swali la 3: Katika siku hizo kwa wastani, [JINA] alifanya kazi shambani masaa 

mangapi kwa kila siku?  

Ikiwa mwanakaya alitaja idadi ya siku alizofanya kazi katika swali la pili, muombe akutajie 

wastani wa masaa aliyofanya kazi kwa kila siku. 
 

Swali la 4: Je, shughuli gani ya kilimo [JINA] alifanya kazi katika mwaka wa kilimo 

wa 2022/23?  

Muulize mhojiwa shughuli gani ya kilimo alifanya katika mwaka wa kilimo husika 

(shughuli zinazokusudiwa ni uzalishaji wa mazao, ufugaji wa mifugo na ukuzaji wa 

viumbemaji), jibu zaidi ya moja linakubalika.  
 

Swali la 5a: Je, miezi mingapi [JINA] alifanya kazi katika shuguli za mazao katika 

mwaka wa kilimo 2022/23?  

Ikiwa mhojiwa alijibu “mazao” katika swali la 4 muulize mwanakaya ni miezi mingapi 

ambayo mwanakaya huyo alifanya kazi katika shughuli za mazao katika mwaka wa kilimo 

husika.  
 

Swali la 5b: Katika miezi hiyo kwa wastani, [JINA] alifanya kazi kwa siku ngapi 

katika shughuli za mazao kwa kila mwezi?  

Ikiwa mwanakaya alifanya shughuli za mazao katika swali la 5a, muombe akutajie wastani 

wa idadi ya siku alizofanya kazi kwa kila mwezi. 
 

Swali la 5c: Katika siku hizo kwa wastani, [JINA] alifanya shughuli ya mazao masaa 

mangapi kwa kila siku? 

Ikiwa mwanakaya alitaja idadi ya siku alizofanya kazi katika swali la 5b, muombe akutajie 

wastani wa masaa aliyofanya shughuli za mazao kwa kila siku. 
 

Swali la 5d: Je, [JINA] amefanya kazi katika shughuli za mifugo kwa miezi mingapi 

katika mwaka wa kilimo 2022/23?  
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Ikiwa mhojiwakama alijibu “mifugo” katika swali la 4 muulize mwanakaya ni miezi 

mingapi ambayo mwanakaya huyo alifanya kazi katika shughuli za mifugo katika mwaka 

wa kilimo husika.  
 

Swali la 5e: Katika miezi hiyo kwa wastani, [JINA] alifanya kazi kwa siku ngapi 

katika shughuli za mifugo kwa kila mwezi?  

Ikiwa mwanakaya alifanya shughuli za mifugo katika swali la 5d, muombe akutajie wastani 

wa idadi ya siku alizofanya kazi kwa kila mwezi. 
 

Swali la 5f: Katika siku hizo kwa wastani, [JINA] alifanya shughuli za mifugo masaa 

mangapi kwa kila siku?  

Ikiwa mwanakaya alitaja idadi ya siku alizofanya kazi katika swali la 5e, muombe akutajie 

wastani wa masaa aliyofanya shughuli za mifugo kwa kila siku. 
 

Swali la 5g: Je, miezi mingapi [JINA] alifanya kazi shuguli za ukuzaji wa viumbemaji 

kwa katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Ikiwa mhojiwa kama alijibu “viumbemaji” katika swali la 4 muulize mwanakaya ni miezi 

mingapi ambayo mwanakaya huyo alifanya kazi katika shughuli za ukuzaji viumbemaji 

katika mwaka wa kilimo husika.  
 

Swali la 5h: Katika miezi hiyo kwa wastani, [JINA] alifanya kazi kwa siku ngapi 

katika shughuli za ukuzaji wa viumbemaji kwa kila mwezi?  

Ikiwa mwanakaya alifanya shughuli za ukuzaji viumbemaji katika swali la 5g, muombe 

akutajie wastani wa idadi ya siku alizofanya kazi kwa kila mwezi. 
 

Swali la 5i: Katika siku hizo kwa wastani, [JINA] alifanya shughuli ya ukuzaji wa 

viumbemaji masaa mangapi kwa kila siku?  

Ikiwa mwanakaya alitaja idadi ya siku alizofanya kazi katika swali la 5h, muombe akutajie 

wastani wa masaa aliyofanya shughuli za ukuzaji wa viumbemaji kwa kila siku. 
 

Swali la 6a: Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, kaya hii/shamba hili iliwatumia 

wafanyakazi wowote kati ya wafuatao?  

Kwa kila aina ya wafanyakazi iliyoorodheshwa, muulize mhojiwa kama kaya/shambani 

ilitumia wafanyakazi wasiolipwa, wafanyakazi wa kubadilishana au wafanyakazi wa 

kulipwa kwenye shughuli za kilimo.  

 

Swali la 00: Aina ya wafanyakazi  
 

Swali la 00: Shughuli ya Kilimo (Mazao, Mifugo, Ukuzaji wa Viumbe Maji n.k.) 
 

Swali la 6b: Je, kuna [AINA YA WAFANYAKAZI] waliofanya kazi katika za [AINA 

YA SHUGHULI] katika mwaka wa kilimo 2022/23?  
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Muulize mhojiwa kama kaya/shamba ilitumia wafanya kazi wasiolipwa, wafanyakazi wa 

kubadilishana au wafanyakazi wa kulipwa kwenye shuguli ya mazao, mifugo na ukuzaji 

wa viumbemaji katika mwaka kilimo husika 
 

Swali la 7: Je, ni [AINA YA WAFANYAKAZI] wangapi walifanya kazi katika za 

[AINA YA SHUGHULI] katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Ikiwa mhojiwa alitumia “wafanyakazi kutoka nje ya kaya” katika swali la 6b muulize ni 

wafanyakazi wangapi walifanya kazi katika shughuli husika katika mwaka wa 

kumbukumbu.  

Swali la 8: Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, kwa wastani ni kwa miezi mingapi 

[AINA YA WAFANYAKAZI] walifanyakazi katika shughuli za [SHUGHULI]?  

Ikiwa mhojiwa alitumia “wafanya kazi kutoka nje ya kaya” katika swali la 6b muulize kwa 

wastani ni miezi mingapi walifanya kazi katika shughuli husika katika mwaka wa kilimo 

husika.  
 

Swali la 9: Katika miezi hiyo, ni wastani wa siku ngapi kwa mwezi [AINA YA 

WAFANYAKAZI] walifanya kazi katika shughuli za [SHUGHULI]?  

Ikiwa mhojiwa alitaja idadi ya miezi katika swali la 8 muulize ni wastani wa siku ngapi 

kwa mwezi walifanya kazi katika shughuli husika katika mwaka wa kilimo husika.  
 

Swali la 10: Je, katika siku hizo, kwa wastani ni masaa mangapi kwa siku [AINA YA 

WAFANYAKAZI] walifanya kazi katika shughuli za [SHUGHULI]?  

Ikiwa mhojiwa alitaja wastani wa siku katika swali la 9 muulize ni wastani wa masaa 

mangapi kwa siku walifanya kazi katika shughuli husika katika mwaka wa kilimo husika.  
 

Swali la 11: Je, uliwalipa [AINA YA WAFANYAKAZI] kwa kazi walizofanya katika 

shughuli za [SHUGHULI]?  

Ikiwa kaya/shamba ilitumia wafanyakazi wa kubadilishana/kulipwa katika swali la 6a 

muulize mhojiwa kama aliwalipa kwa fedha taslim au kwa bidhaa. 
  
Swali la 12: Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, ni jumla kiasi gani ulilipa kwa pesa 

taslimu [AINA YA WAFANYAKAZI] kwa kazi waliofanya katika shughuli za 

[SHUGHULI]?  

Ikiwa mhojiwa aliwalipa katika swali la 11, muulize mhojiwa ni kiasi gani cha fedha taslim 

aliwalipa wafanyakazi husika kwa aina ya shughuli husika katika mwaka wa kilimo husika. 
 

Swali la 13: Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, uliwalipa [AINA YA 

WAFANYAKAZI] jumla ya kiasi gani kwa kwa njia ya bidhaa au huduma badala ya 

fedha kwa kazi waliofanya katika shughuli za [SHUGHULI]? 
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Ikiwa mhojiwa aliwalipa katika swali la 11, muulize mhojiwa akutajie thamani ya bidhaa 

au huduma aliowalipa wafanyakazi husika kwa aina ya shughuli husika katika mwaka wa 

kilimo husika. 

  

MDADISI: SWALI LA 13 LINAPOJIBIWA, USIJUMULISHE MALIPO YA FEDHA 

TASLIM YALIYOLIPWA KWA [AINA YA WAFANYAKAZI] KWA AJILI YA 

SHUGHULI ZA [AINA YA SHUGHULI] KWENYE (SW 12). KADIRIA THAMANI 

YA BIDHAA AU HUDUMA ILIOLIPWA KATIKA FEDHA YA TANZANIA (TZS). 

JAZA 0 IKIWA HAKUNA MALIPO YA BIDHAA AU HUDUMA BADLA YA FEDHA 

YALIYOFANYIKA.  

 

SEHEMU YA 19: GHARAMA NYINGINE 

Sehemu hii inakusanya taarifa za gharama za huduma nyingine ambazo kaya/shamba 

zilitumia katika shughuli zao za uzalishaji. Hizi ni pamoja na gharama zinazohusiana na 

mitambo, usafiri, kukodi au kukodisha ardhi ya shamba na majengo, ukarabati na 

matengenezo, huduma kama vile maji na nishati, kodi na bima na nyengine zilizotajwa 

katika sehemu hii. Sehemu hii pia inahusika na taarifa za upatikanaji wa mikopo rasmi na 

isiyo rasmi kwa ajili ya shughuli za kilimo.  
 

Swali la 1a: Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, kaya hii/shamba hili 

ilitumia/lilitumia au ilipokea/lilipokea vitu au huduma yoyote kati ya zifuatazo?  

Kwa kila vitu au huduma iliyorodheshwa, muulize mhojiwa kama kaya/shamba 

ilitumia/lilitumia chochote kati ya hizo katika mwaka wa kilimo 2022/23. Kisha chagua 

zote zinazohusika.  
 

Swali la 00: GERESHO LA KITU  
 

Swali la 00: KITU / HUDUMA  
 

Swali la 1b: Je, kaya/shamba ililipia/lililipia [KITU/HUDUMA] katika mwaka wa 

kilimo 2022/23?  

Muulize mhojiwa kama walilipia [KITU/HUDUMA] iliyochaguliwa katika swali la “1a” 

katika mwaka wa kilimo husika.  
 

Swali la 2: Kiasi gani cha fedha kwa ujumla kililipwa kwa ajili ya [KITU/HUDUMA]? 

Ikiwa Swali la 1b alijibu “ndio”, muulize mhojiwa ni kiasi gani cha fedha kwa ujumla 

walilipa. 
 

Swali la 3: Je, malipo haya ni ya muda gani?  

Ikiwa Swali la 2 limejibiwa, mhojiwa uliza kipindi cha malipo kama ni ya mwaka, mwezi, 

siku au msimu wa kilimo. Yaani malipo haya yaliyofanyika katika swali la 3 ni muda gani, 
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Mfano kaya imelipa sh 40,000 TZS kwa kukodi mashine, muulize haya ni malipo yam 

waka, mwezi, siku au msimu msimu wa kilimo. Kisha utachagua geresho linalohusika 

kutoka orodha ya mageresho yafuatayo. 
 

 
   

Swali la 4a: Je, katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, kaya/shamba hii/hili 

ilipata/lilipata au ingeweza/lingeweza kupata mkopo rasmi au usio rasmi kama 

ingehitaji/lingehitaji kwa ajili ya kujikinga majanga?  

Muulize mhojiwa kama angalau mwanakaya mmoja wa kaya alipata au angeweza kupata 

mkopo rasmi au usio rasmi kama angehitaji kwa ajili ya kujikinga na majanga katika 

mwaka kilimo 2022/23.  
 

Swali la 4b: Ni nani katika kaya hii alikuwa na uwezo wa kupata au alipata mkopo 

rasmi au usio rasmi? 

Ikiwa Swali la 4a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa ni nani kati ya wanakaya wenye umri 

wa miaka 15 na zaidi waliopata au kupokea mkopo rasmi au usio rasmi.  
 

Swali la 5: Je, katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, mwanakaya hii/shamba hili 

ilitumia au ilikuwa na uwezo wa kutumia bima kwa ajili ya kukabiliana?  

Muulize mhojiwa kama angalau mwanakaya mmoja wa kaya/shamba aliweza kupata au 

kautumia bima kwa ajili ya kujikinga namajanga katika mwaka wa kilimo husika na jaza 

geresho husika.  
 

Swali la 6a: Katika mwaka wa kilimo 2022/23, je kaya hii/shamba hili limechukua 

mkopo fedha taslimu au mkopo usio wa kifedha kwa ajili ya shughuli za kilimo/ 

ufugaji mifugo/ ukuzaji viumbemaji? 

Muulize mhojiwa kama angalau mwanakaya mmoja alichukua fedha taslimu au mkopo 

usio wa kifedha katika mwaka wa kilimo husika, kisha jaza geresho linalohusika.  
 

Swali la 6b: Je, nani katika kaya alichukua mkopo kwa madhumuni ya kilimo?  

Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa ni nani kati ya wanakaya wenye umri 

wa miaka 15 na zaidi alichukua mkopo kwa madhumuni ya kilimo na uchague wanakaya 

wote wanaohusika.  
 

Swali la 6c_taslimu: Je, kwa ujumla ni kiasi gani cha fedha kilipokelewa kama mkopo 

katika mwaka wa kilimo 2022/23?  
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Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa jumla ya kiasi cha fedha taslimu 

kilichopokelewa kama mkopo kwa ajili ya shughuli za kilimo/ ufugaji mifugo/ ukuzaji 

viumbemaji katika mwaka wa kilimo husika. 
 

Swali la 6c_Malipo yasio ya fedha: Je, kwa ujumla ni vitu vya thamani gani au malipo 

yasio ya fedha taslim yalipokelewa kama mkopo katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa jumla ya thamani ya vitu au mikopo 

isiyo ya fedha taslimu iliyopokelewa kwa ajili ya shughuli za kilimo/ ufugaji mifugo/ 

ukuzaji viumbemaji katika mwaka wa kilimo husika. MAAGIZO YA MDADISI: KAMA 

HAKUNA KIASI KILICHOPOKELEWA, ANDIKA 0. KADIRIA THAMANI KATIKA TZS. 

  

Swali la 6d: Je, riba ya mkopo kwa mwaka ilikuwa kiasi gani? 

Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa kiwango cha riba kwa mwaka cha 

mkopo uliochukuliwa kwa ajili ya shughuli za kilimo/ ufugaji mifugo/ ukuzaji 

viumbemaji.  

MAAGIZO YA MDADISI: IKIWA KUNA MIKOPO KADHAA, ANDIKA KIWANGO CHA 

WASTANI.  

 

Swali la 6d: Kiasi_Jumla ya kiasi kilichorejeshwa katika mwaka wa kilimo 2022/23?  

Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa ni jumla ya kiasi gani cha mkopo 

kilirejeshwa katika mwaka wa kilimo husika. 
 

Swali la 6e: Je, ni nani aliekuwa mtoaji mkopo mkuu?  

Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa chanzo kikuu cha mkopo, kisha jaza 

geresho linalohusika.  
 

Swali la 7: Ni sababu gani kuu tatu zilizokufanya utafute mkopo  

Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muombe mhojiwa akutajie sababu kuu tatu za 

zilizomfanya kutafuta mkopo, kisha jaza mageresho husika.  
 

Swali la 8: Je, ni sababu gani kuu ilipelekea kaya/shamba isichukue/lisichukue mkopo?  

Kama Swali la 6a jibu ni “Hapana”, muulize mhojiwa sababu kuu ambayo kaya/shamba 

haikuchukua/halikuchukua mkopo, kisha jaza geresho husika. 
 

Swali la 9a: Katika mwaka wa kilimo uliopita 2022/23, je kaya hii/shamba hili 

ililipa/lilipa mkopo wowote wa fedha au vitu kwa madhumuni ya shughuli za kilimo/ 

ufugaji mifugo/ ukuzaji viumbemaji.  

Ikiwa Swali la 6a jibu ni “Ndio” muulize mhojiwa kama kaya imelipa fedha taslimu au vitu 

uliochukuliwa kwa ajili ya shughuli za kilimo/ ufugaji mifugo/ ukuzaji viumbemaji 

katika mwaka wa kilimo 2022/23 na kisha jaza geresho husika. 
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Swali la 9b_Taslimu: Kiasi gani cha fedha kwa ujumla kilichorejeshwa katika mwaka 

wa kilimo 2022/23?  

Iwapo swali la 9a jibu ni “ndio”, muulize mhojiwa jumla ya kiasi cha fedha kilichorejeshwa. 
 

Swali la 9b_yasio fedha: Ni kiasi gani cha fedha kilicholipwa katika mwaka uliopita 

wa kilimo 2022/23?  

Iwapo swali la 9a jibu ni “ndio”, muombe muhojiwa akadirie thamani ya vitu 

vilivyorejeshwa kama malipo ya mkopo kwa ajili ya kilimo ambacho vimelipwa. 

 

MAAGIZO YA MDADISI: IKIWA NI BIDHAA, MWAMBIE MHOJIWA AKADIRIE 

THAMANI YA FEDHA 

 

SEHEMU YA 20: USAJILI WA SHAMBA  

Sehemu hii inalenga kukusanya takwimu za usajili rasmi wa mashamba makubwa.  

 

Swali la 1: Je shamba hili limesajiliwa kwenye rejista rasmi? (Kama vile rejista za 

kampuni za kilimo, rejista ya kodi, n.k.)  

Muulize mhojiwa kama shamba limesajiliwa katika rejista rasmi na weka geresho la ndiyo 

kama limesajiliwa na Hapana kama halijasajiliwa. 

 

Swali la 2A na 2B: Tafadhali ainisha aina ya usajili na andika nambari ya usajili 

Ikiwa Swali la 1=1, muulize mhojiwa aina ya rejista ambayo shamba limesajiliwa katika 

swali 2A. Kama shamba limesajiliwa kwa jina la biashara weka geresho “1” na weka 

geresho “2” kama usajili wa shamba ni wa kampuni wenye hisa, kisha muulize na jaza 

nambari ya usajili katika swali 2B. Orodha ya mageresho ya aina za rejista zitatolewa 

katika CAPI.  

 

3.4 Mwisho wa Mahojiano  

Maelekezo kwa Mdadisi: Mwisho wa mahojiano, chukua dakika chache na kamilisha 

sehemu ifuatayo: 

Swali la 1. Hali ya Mhojiano: jaza geresho linalohusika. 

 

Swali la 2. (Kama Swali la 1=2), Sababu ya kutokukamilisha mahojiano: Jaza geresho 

linalohusika  

 

Swali la 3. Muda wa kumalizika kwa mahojiano: Jaza tarehe, saa, dakika zilizotumika 

hadi kukamilisha mahojiano. 
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Swali la 4. Mahali yalipofanyika Mahojiano: Andika mahali palipofanyikia mahojiano 

kwa kuchagua geresho linalohusika. 

 

Swali la 5. Kuchukua Majira nukta ya mahali palipo fanyiwa mahojiani kwa kutumia 

GPS: Soma majira nukta ya mahali ulipofanyia mahojiano kwa kutumia GPS.  

 

3.5 Baada ya Mahojiano  

Unapohitimisha mahojiano, mshukuru mhojiwa kwa kutenga muda wake na kukubali 

kuhojiwa, na pia mshukuru kwa taarifa alizokupatia. Muulize kama ana maswali yoyote 

anayotaka kuuliza au anahitaji ufafanuzi zaidi kuhusiana na mahojiano yaliyofanyika na 

mpe majibu kwa maswali ambayo utaweza kuyajibu kama huwezi kuyajibu mjulishe kwa 

upole. Kumbuka kwamba muda wako katika mahojiano ni kidogo. Epuka majadiliano 

marefu. 
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4 Mwongozo wa kutumia CAPI/SUSO na Kifaa cha GPS na Mfumo 

wa CAPI kwenye Kishikwambi 

 

4.1 Matumizi ya Mfumo wa CAPI katika Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2023 (AASS 

2023). 

CAPI ni kifupisho cha Computer Assisted Personal Interviewing. Ni njia ya kufanya 

mahojiano na mtu binafsi inayojumuisha usaidizi wa kompyuta au kifaa cha elektroniki 

kama vile kishikwambi au simu. Mara nyingi, mdadisi atakuwa akimsomea maswali 

mhojiwa kutoka kwenye dodoso la kielektroniki, na kurekodi majibu kwenye dodoso la 

kielektroniki. CAPI imekuwa njia inayotumika zaidi katika kufanya mahojiano, kwa vile 

ina faida nyingi ikilinganishwa na matumizi ya karatasi [PAPI], mathalan, kuongezeka kwa 

ubora wa takwimu, takwimu kufika kwa wakati, vipengele vya ziada (kunasa taarifa mbali 

mbali, GPS, muda), kupungua kwa gharama za utafiti n.k. Utafiti wa kilimo wa mwaka 

2023 (AASS 2023) mfumo ujulikanao kama Survey Solutions CAPI utatumika katika 

kusimamia zoezi zima la utafiti. Survey Solutions (SuSo) ni programu ya CAPI 

iliyotengenezwa na Benki ya Dunia na inatolewa bila malipo ili kutoa ufumbuzi wa 

kupunguza gharama na kutoa njia uendelevu za kufanya tafiti mbalimbali. 

 

4.2 Utunzaji wa Jumla wa Kishikwambi na vifaa vingine 

Katika mfumo wa CAPI, kishikwambi ndicho kifaa kikuu ambacho mdadisi hutumia 

uwandani. Kishikwambi kinatolewa kwa kila mdadisi kwa madhumuni ya kufanya 

mahojiano tu. Matumizi mengine yoyote ya vishikwambi (kuangalia ujumbe wa meseji, 

facebook, burudani za mtandaoni, nk) hayaruhusiwi kabisa. Mdadisi anatarajiwa kutunza 

kishikwambi na vifaa vingine ailivyopewa (chaja, USB cable, cover la Kishikwambi ). 

Uharibifu wowote au upotevu wa vifaa lazima utolewe taarifa kwa msimamizi mara moja. 

Vishikwambi na vifaa vingine lazima virejeshwe Ofisi ya Taifa ya Takwimu mara tu baada 

ya zoezi la ukusanyaji wa taarifa kukamilika. Ikiwa mdadisi atakumbana na matatizo ya 

kishikwambi wakati wa kukusanya taarifa (kishikwambi kuzima ghafla bila kutarajia, 

kishikwambi kutotunza moto na kutakiwa kuchaji mara kwa mara, n.k) toa taarifa mara 

moja kwa msimamizi wako. 

 

 



 

Mwongozo wa Mdadisi 

 70 

4.3 Kuanza: Washa Kishikwambi na ingia kwenye 

Programu ya Usaili wa Mdadisi  

Washa kishikwambi kwa kubonyeza kitufe cha kuwashia, 

shikilia kitufe cha kuwashia hadi skrini iwake. Kwenye 

kishikwambi bonyeza kitufe kilichoandikwa “Interviewer”, 

kinapaswa kuwa na alama ya bluu na nyeupe. Kama 

inavyoonekana kwenye kielelezo 1 hapo chini.  

 

 

 

                                                                                                                    

                                                                                                      Kielelezo 1 

 

Mara tu baada ya kufungua programu, ukurasa wa kuingia utaoneshwa kama 

inavyoonekana kwenye kielelezo 2 (a) 

 

 
a 

 
b 

 
c 

Kielelezo 2 

Ingiza anwani ya seva https://suso.nbs.go.tz:9700/ katika sehemu ya kuingilia 

(Synchronization point ), andika jina ulilotumia kujisajili na  neno la siri (nywila). Unaweza 
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kuangalia neno siri uliloliandika kwa kutumia alama ya jicho iliopo kwenye kona ya 

kiboksi. Wakati wa kuandika anwani ya seva, kuwa makini kuandika "https". Kila mdadisi 

atatumia utambulisho utakaotolewa na NBS, ili ufuatiliaji uwe rahisi.  
 

Mdadisi atakapokuwa anaingia kwenye mfumo huu kwa mara ya kwanza. lazima awe na 

huduma ya intaneti. Lakini, unapoingia kwa mara ya pili, nenosiri pekee ndilo 

litakalohitajika kwa sababu programu itakumbuka jina la mtumiaji na mdadisi hataweza 

kulibadilisha baadaye. Ni vyema kutambua kwamba huduma ya intaneti haihitajiki katika 

hatua hii. 
 

Mara tu baada ya kufanikiwa kuingia, mdadisi atatakiwa kubadilisha nenosiri (kielelezo 

2(b) hapo juu). Muhimu: Madadisi anapaswa kukumbuka utambulisho wake wa kuingia 

kwenye mfumo. Utambulisho haupaswi kuandikwa kwenye kifaa. Baada ya kuingia, bofya 

kwenye kitufe cha uoanishaji (synchronization button) ambacho kimeonyeshwa kwenye 

kisanduku cha rangi ya blue (kielelezo 2c).  
 

Uoanishaji (synchronization) taarifa hutoa maelekezo kwa wadadisi kupata maelekezo juu 

ya masuala mbalimbali kuhusu utafiti (mfano, madodoso ya kujaza), kutuma mahojiano 

yaliyokamilika kwa Wasimamizi na kupokea tena mahojiano ambayo hayajakamilika na/ 

au yaliyokataliwa kutoka kwa Msimamizi. Uoanishaji huhitaji huduma ya intaneti (mfano, 

WiFi au 3G/4G). 
 

Kama uoanishaji taarifa umevurugika haukukamilika kwa sababu yoyotea makosa, 

unapaswa kurudiwa hadi utakapofanikiwa. Wadadisi wanaweza kuwasiliana na 

Wasimamizi kama watapata matatizo ya uoanishaji. Wasimamizi na Wadadisi wanapaswa 

kuwa na uelewa wa jumbe za matatizo ya kawaida na namna ya kuzitatua. Mara nyingi, 

tatizo linakuwa ni upatikanaji wa huduma ya intaneti. Katika hali hiyo, wadadisi lazima 

wahakikishe kuwa kifaa chao kimeunganishwa na intaneti. Mathalan: 
 

Kama kasoro ya ‘hakuna huduma’ au “No network” itaonekana, mdadisi analazimika 

kuhakikisha kuwa kishikwambi kimeunganishwa na intaneti kabla ya kukioanisha tena. 

Wakati wa uonishaji taarifa hHakikisha kuwa kishikwambi chako hakipo katika mfumo 

wa airplane mode. (Kitufe hiki kipo sehemu ya mpangilio wa Menyu chini ya “wireless and 

Networks"). 
 

• Kama uoanishaji ulivurugika na ukajitokeza ujumbe “Uoanishaji 

ulivurugikahaukukamilika -hakuna mawasiliano na Msimamizi” 

“Synchronization was interrupted - no connection to the Survey Solutions 

Supervisor”0, Mdadisi atalazimika kuchunguza kisanduku cha uoanishaji. 

Kuchunguza kisanduku hiki, atabonyeza kwenye vidoti vitatu ambavyo 

vimepangwa wima katika kona ya mkono wa kulia, na kubofya kwenye mpangilio 
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au “settings”. Halafu, atalazimika kuchunguza URL na kubofya kwenye eneo 

linalotakiwa kufanyiwa mabadiliko. 
 

• Ikiwa ujumbe wa kasoro ya “Uoanishaji itaonesha muda uliisha” 

(“Synchronization was interrupted-timeout”) utajitokeza, Mdadisi atalazimika 

kubofya vidoti vitatu ambayo vimepangwa wima katika kona ya mkono wa kulia, 

na kubofya kwenye mpangilio au “settings”. Halafu atalazimika kuongeza muda 

wa seva wa kutafuta taarifa iliyoombwa au “Server Response timeout”. 

 

4.4 Mtiririko wa Vitendo Kazi kwa Wadadisi 

Kwa ufupi , mMdadisi anatarajiwa 

1 WKuwasha Kishikwambi  

2 Anzisha Mfumo wa mahojiano 

3 Ingia (na huhisha kama kuna ulazimaikiwa inahitajika) 

4 KuoOanisha na Seva ili kupata kazi na kutuma kazi zilizokamilika(ikiwezekana) 

kila unapoanza siku 

5 Chagua dodoso unalohitaji kufanyia kazi. Hii inaweza kuwa: dodoso 

lililokataliwa/kurudishwa na msimamizi , dodoso uliloanza mahojiano, au dodoso 

jipya. 

6 Nenda kwenye kaya kwa ajili ya mahojiano 

7 Fanya mahojiano  

8 Maliza kwa kuchagua neno kuonesha kuwa “Complete” ikimaanisha mahojiano 

yamekamilika 

9 Oanisha kishikwambi kila mara fursa inapojitokeza, ili kumpatia Msimamizi 

mahojiano yaliyokamilika na kupokea maoni na maelekezo mengine kutoka kwa 

Msimamizi. 

 
 

Maelezo ya jumla juu ya Mfumo wa CAPI  

Kielelezo mkono wa kulia kinaonesha picha ya jumla ya 

jinsi mMfumo wa CAPI unavyofanya kazi. wa fumbuzi 

wa matatizo ya utafiti  au Survey Solutions CAPI 

kielelezokinaonesha kuwa, Ddodoso la kielektroniki 

likishaandaliwa na kukamilishwa na wafanyakazi wa 

Makao Makuu, watalisambaza dodoso hilo kwa 

Wasimamizi. Wasimamizi watasambaza kazi kwa 

wadadisi, ambao ndio wahusika wakuu katika kufanya 

mahojiano. Vivyo hivyo, mahojiano yaliyokamilishwa 
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yatawasilishwa kwa wasimamizi kwa ukaguzi na yakikubalika yatatumwa Makao Makuu 

kwa ajili yauthibitisho wa mwisho.  

 

4.5 Kuboresha Mfumo 

Kwa wadadisi, uchunguzi wa Programu ya Interviwer App inasaidia kujua kama kuna kazi 

au toleo jipya la dodoso limetumwa na msimamizi. Hatua za kufanya hivyo zinajadiliwa 

hapa chini. 
 

Kwanza, bofya vitufe vitatu kwenye sehemu ya juu ya kulia ya skrini na uchague 

Diagnostics 
 

 
Kielelezo 3 

 

Baada ya kuchagua Diagnostics link, skrini inayofanana na iliyoonyeshwa hapa chini 

itajitokeza. Gusa chaguo la "Angalia toleo jipya" ili kubaini ikiwa kuna toleo jipya zaidi 

la dodoso la mdadasi tofauti na lile lililopo kwenye kishikwambi.  

 
                                   Kielelezo 4 
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Ikiwa programu ya Mdadisi itakua imeboreshwa, kidokezo cha angalia kwa toleo jipya 

kitasema hivyo. 

 

 
Kielelzo 5 

 

Kama kuna toleo jipya la “Interviewer Application”, bofya kwenye kitufe cha kuhuisha au 

UPDATE kuipakua na kuingiza kwenye kishikwambi: 

 
Kielezo 6. 

 

4.6 Muhtasari wa Dashboard ya Mdadisi  

Sehemu hii inajumuisha taarifa kuhusu kutembea kati ya tabo (navigation tabs), hali za 

mahojiano, namna ya kutengeneza mahojiano mapya, namna ya kukamilisha mahojiano, 

na namna ya kurejea kwenye mahojiano. Dashibodi ya Mdadisi hutoa mhutasari wa jumla 

wa kazi zako ambazo umepewa na hatua zilipofikia. Tabo ambayo imeoneshwa juu ya 

dashibodi hutanzua mahojiano kwa kuzingatia kiwango cha ukamilifu wa mahojiano 

yenyewe. 

 

Kuvinjari kati ya tabo na tabo (Navigation between tabs) 
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Kuvinjari kati ya tabo tofauti za kompyuta, mdadisi anaweza ama kubofya kwenye tabo 

iliyopo kwenye safu ya juu au kuitembeza kulia au kushoto. Kuwasaidia wadadisi 

kutofautisha kati ya tabo tofauti, rangi ya dashibodi itabadilika kulingana na tabo ambayo 

mdadisi yupo wakati huo. Mwingiliano (Interface) utaainishwa kwa rangi ya kijivu 

Zambarau kwa ajili ya ‘Tengeneza Tabo Mpya’ (Create New Tab), bluu kwa ajili ya ‘Tabo 

iliyoanzishwa (Started tab), kijani kwa ajili ya ‘Tabo iliyokamilika’ (Complete tab), na 

nyekundu kwa ajili ya ‘Tabo iliyokataliwa (Rejected tab). 
 

Maelezo ya Kazi  

DodosoKadi lya kielektroniki la kila kazi litakuwa na namba juu. Namba hii italingana na 

namba ya kazi ambayo mtumiaji wa Makao Makuu na Msimamizi pia atatumia kuitambua 

kazi. Pembeni ya namba ya kazi, kutakua na idadi ya madodoso ambayo yatakua yamesalia 

kwa ajili ya kukamilishwa na mdadisi. Idadi hii itapungua kadri mdadisi atakavyokua 

anakamilisha mahojiano zaidi. 
 

Zaidi ya hapo, kila kadi Dodoso litakuwa na taarifa ya utambulisho wa kila kazi au 

mahojiano. Utambulisho wa eneo ukionesha Vigeu (variables) vitatu vya kwanza vya 

utambuzi, Mkoa, Wilaya, na Kata/Shehia utvitaoneshwa kwenye kadi dodoso kwa kila kazi 

au mahojiano. Kuonesha taarifa nyingine za utambuzi, bofya mara moja kwenye kadi ya 

kazi.  

 

 

 
                      Kielelezo 7 

 

Picha 2 zinazofuata ni picha zenye maelezo ambayo yanatoa muhtasari wa Dashboard ya 

Mdadisi na Programu ya Mahojiano. Tafadhali kumbuka kuwa "kadidodoso za 

kielektroniki"zinazooneshwa kwenye sampuli za skrini hizi si nakala halisi za kadi dodoso 

tutakalotumia hivyo kunaweza kuwa na zinazotumiwa kwa CAS na hutofautiana kidogo 

katika muonekano. 
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Kielelezo 8 
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Kielelezo 9 

 

Hali za mahojiano 

Kuna hali nne zinazowezekana kwenye Dashboard: 

 

i. Tengeneza Mpya (Create New): Tabo hii itaonesha kazi zote ambazo mdadisi 

anazo. Wadadisi wanaweza kutengeneza mahojiano mapya ya kazi zao. Kuanzisha 

mahojiano mapya, Wadadisi watabofya kwenye kitufe cha bluu cha Anza Kazi 

(Start) Ikiwa mahojiano yote yanayohitajika kwa kazi yatakua tayari 
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yametengezwa, basi Anza itakuwa na rangi 

ya kijivu. Dashboard itakuwa ya kijivu 

Zambarau ukiwa kwenye tabo hii. 

 

 

                                        

 

 

 

 

 

 

                                                                                Kielelezo 10 

 

ii. Yameanza (Started): Tabo hii inaorodhesha 

mahojiano ambayo yameanzishwa lakini bado 

hayajakamilishwa. Kufungua mahojano ambayo 

hayajakamilika, bofya tu mara moja kwenye kadi 

dodoso lya mahojiano unayotaka ili kuona taarifa 

zote za awali panua kadi hiyo na baada ya hapo 

bofya kwenye kitufe cha Fungua (Open). 

Dashibodi itakuwa bluu inapokuwa kwenye tabo 

hii. 

 

 

 

 

 

 

                                                                                    Kielelezo 11 

 

iii. Limekamilika: Tabo hii ina mahojiano ambayo Mdadisi 

ameyawekea alama kuwa yamekamilika. Mahojiano 

katika tabo ya Imekamilika yatatumwa kwenye seva 

wakati Mdadisi atakapooanisha (synchronize). Kufungua 

mahojiano ambayo yamekamilika, bofya mara moja tu 

kwenye kadi kwa mahojiano utakayochagua ili kupanua 

kadi na kisha bofya kitufe cha Fungua (Open). Kumbuka 

dDashibodi itakuwa ya kijani uinapokuwa katika tabo hii. 
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                                                                                                          Kielelezo 12 

 

iv. Limekataliwa: Tabo hii ina mahojiano 

yaliyokataliwa ambayo msimamizi amehakiki, 

akagundua kuwa yana mapungufumakosa, na 

kuyarudisha kwa mdadisi ili kuyasahihisha. 

Kufungua mahojiano yaliyokataliwa, gusa 

mara moja kwenye kadi dodoso kwa 

mahojiano utakayo yachagua ili kupanua kadi 

kisha uguse kitufe cha fungua. Ukiwa kwenye 

tabo hii,, dashibodi itakuwa na rangi ya 

nyekundu. 

 

 

 

 

                                                                                         Kielelezo 13          

 

Jinsi ya kutengeneza mahojiano mapya 
 

Hatua ya 1 

Kwenye tabo ya tengeneza upya, tafuta kadi dodoso lya kazi utakayoichagua, na tumia 

taarifa za utambuzi kutafuta kazi inayostahili. Gusa kwenye kadi ili kuona taarifa zote za 

utambulisho. Hii pia itaonesha Anza. Gusa kitufe cha bluu kwa ajili ya kuanza kazi na anza 

mahojiano mapya. 

 

 
                        Kielelezo 14 
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Ikiwa dodoso ni kubwa, skrini ya upakiaji inaweza kuonekana kabla ya ukurasa wa jalada 

la dodoso kuonekana kama inavyoonyeshwa kwenye mchoro hapa chini; 
 

 
 

Hatua ya 2 

Mdadisi ataona taarifa zote za utambulisho wa mahojiano hayo mapya. Iwapo taarifa za 

kigeu chochote cha za utambuzi hazkikutolewa na makao makuu, mhojiwa anapaswa 

kujaza taarifa hizo kabla ya kuanza mahojiano. Baada ya kujaza taarifa zote muhimu za 

utambulisho, bofya kwenye tabo ya buluu Anza chini ya skrini. 

 

 
                                        Kielelezo 15 

 

Hatua ya 3 

Utaona mhutasari wa taarifa zote za utambuzi na viunganishi kwa maoni/maswali ambayo 

yaliachwa na Msimamizi na watumishi wa makao makuu. Pitia taarifa na hakikisha kila 

kitu kiko sahihi, na kisha bofya kwenye kitufe cha bluu cha Start chini ya skrini kuanza 

mahojiano. Kuangalia maoni, bonyeza kwenye kiunganishi cha swali chenye rangi 

nyekundu. 
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                                      Kielelezo 16 

 

Jinsi ya kutoka kwenye mahojiano 

Bofya kwenye kitufe cha menyu (menu) sehemu ya juu kulia na chagua Dashibodi.  
 

 
                           Kielelezo 17 

 

Utaelekezwa namna ya kurudi nyuma kwenye dashibodi. Mahojiano ambayo 

hayajakamilika sasa yanaweza kupatikana chini ya kitufe cha Anza, na unaweza kuchagua 

kazi nyingine yoyote. 

 

Namna ya kuanza tena mahojiano 

Nenda kwenye tabo ya Anza kwenye Dashibodi. Tafuta mahojiano ambayo ungetaka 

kuendeleza na bofya kwenye kadi yake kuonesha taarifa zote za utambuzi. Kisha, gusa 

kitufe cha buluu ili uendelee na mahojiano. Sehemu ya kwanza ya dodoso itafunguka 

kwenye ukurasa wa mdadisi. Hata hivyo, kazi zako zote za hapo awali zitakuwepo. 
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4.7 Uoanishaji (Synchronization) 

Sehemu hii ina maelezo ya kutuma mahojiano yaliyokamilika na upokeaji wa mahojiano 

mapya. Kitufe cha uoanishaji ndiyo njia ya Mdadisi kuanzisha mabadilishano ya taarifa 

kati ya kishikwambi chake na kompyuta ya Msimamizi. Uoanishaji hufanya kazi mbili. 

Kwanza, husukuma kazi yoyote iliyokamilishwa kwenda kwa msimamizi kwa ukaguzi 

Zaidi.Pili, huvuta kazi zote mpya na zana za kukusanya taarifa kwenye kishikwambi cha 

mdadisi. Baada ya uoanishaji kukamilika, idadi ya kazi mpya zilizopokelewa, idadi ya 

mahojiano yaliyokamilishwa yaliyotumwa, na kadhalika zitaonekana vizuri. 

  

 

 

Kielelezo 18 

 

Kwa nini taarifa zangu hazioanishwi? 

Hitilafu: Hakuna huduma ya mtandao. Kagua mpangilio wa mtandao (network settings). 

 

 
                 Kielelezo 19 



 

Mwongozo wa Mdadisi 

 83 

 

Ili kutatua: 

• Angalia muunganisho wako wa Wifi au 3G/4G/LTE kupitia sehemu ya 

miunganisho ya mtandao ya menyu ya mipangilio kwenye kifaa chako. 

• Hakikisha kuwa Wifi imewashwa. Hakikisha kuwa umeunganishwa kwenye 

mtandao. 

 

Kwa nini taarifa zangu hazioanishwi? 

Hitilafu: Hakuna mawasiliano na 

survey solution supervisor. 

Tafadhali hakikisha kuwa tovuti 

inapatikana. 

 

 

 

 

                                                            Kielelezo 20 
 

Kutatua: 

• Kagua URL ya seva. Gusa kwenye kitufe cha menyu ya programu kwenye kona 

upande wa kulia. Bofya kwenye mpangilio na uangalie URL ya seva chini ya URL 

ya Msimamizi. Ukiona kuna tatizo, gusa sehemu yoyote husika ili kufanya 

mabadiliko. 

• Ikiwa URL ya seva ni sahihi, tafadhali mjulishe Msimamizi/Makao Makuu kuhusu 

hitilafu hiyo. 

 

 

Kwa nini taarifa zangu hazioanishwi? 

Hitilafu: Muda umeisha wakati wa kuunganisha kwenye tovuti ya Survey solution 

supervisor. Angalia mtandao kama unapatikana.  
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Kielelezo 21 

 

• Ili kutatua: Angalia mpangilio wa muda wa kuisha kwenye seva. Gusa kitufe 

kwenye menyu ya programu kwenye kona upande wa kulia. Bofya kwenye 

Mipangilio na uguse sehemu ya muda kuisha, (Server Response timeout field). 

Katika dirisha litakalofunguka, unaweza kuongeza idadi ya sekunde 

zinazoruhusiwa. 

 

4.8 Udhibiti wa ubora na kuweka alama za ukamilifu wa mahojiano 

Kukagua kama maswali yote yamejibiwa 

Udhibiti ubora huanza na madadisi. Mdadisi anapaswa kufanya kila lililo ndani ya uwezo 

wake kuhakikisha kuwa maswali yote yanajibiwa. Programu ya mdadisi inatoa njia tatu za 

kufanya hivi. 

 

Njia ya kwanza ni njia ya zamani ambayo mtu 

anaweza kutumia dodoso la karatasi. Mdadisi 

kwa urahisi hupekua na kupitia dodoso akitafuta 

maswali ambayo hayajajibiwa au majibu ambayo 

yameibua jumbe nyekundu za kasoro. 
 

Njia ya pili, ambayo inahusu ukamilifu, ni 

kutumia paneli ya uongozaji (navigation panel) 

kama kipimo cha maswali yoyote ambayo bado 

yanahitaji kujibiwa. Kila kipengele katika paneli 

ya uongozaji kina geresho ya rangi. Kijani 

inaonesha kwamba sehemu imekamilika-

kwamba maswali yote yamejibiwa na hakuna 

swali lenye jibu ambalo siyo halali. Bluu 

huashiria kutokamilika (kwamba, baadhi ya 

maswali hayajajibiwa). Nyekundu huashiria 

kwamba swali moja au zaidi lina jibu ambalo 

siyo sahihi. 
 

 

                                                                                                                            Kielelezo 22 
 

Njia ya tatu ni kuelekea kwenye moduli iliyopo kwenye kidirisha cha uongozaji chenye 

jina imekamilika (Complete). Unapoingia kwenye skrini hiyo, idadi ya maswali ambayo 

hayajajibiwa na yasiyo sahihi yataoneshwa. Mdadisi anaweza kutambua maswali ambayo 

hayajajibiwa kwa kufungua kidirisha cha uongozaji (navigation panel) kama 
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kilivyooneshwa na kwenda kwenye kasoro ambazo zinawekwa alama ya kibendera kwa 

kubofya kila moja kwenye skrini ya Imekamilika. 

 
Kielelezo 23 

 

Kukagua kama majibu yote ni sahihi 

Mbali na kuthibitisha kuwa dodoso limejibiwa kikamilifu, mdadisi anatakiwa ahakikishe 

kuwa majibu yote yana maana. Kuna njia mbili za kufanya hivi. Wakati wa kujaza dodoso, 

mdadisi ataona ujumbe wa hitilafu wakati wowote ule ambao majibu yatakayotolewa 

yatakua si sahihi. Jibu batili linaweza kuwa lile ambalo liko nje ya majibu fulani 

yanayotarajiwa au linalokinzana na jibu lililotolewa mahali pengine. Kwa kadiri 

iwezekanavyo, Mdadisi anapaswa kusahihisha makosa yoyote mara tu yanapojitokeza. 

 

Baada ya kumaliza kujaza dodoso, mdadisi anapaswa kukagua kujihakikishia kuwa hakuna 

makosa ambayo ameyasahau kuyarekebisha. Ili kufanya hivyo, mdadisi anaweza kufuata 

itifaki sawa na njia ya tatu hapo juu ili kuhakikisha kuwa maswali yote yamejibiwa. 

 

Kuthibitisha kukamilika kwa mahojiano  
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Mahojiano hayatahesabika kuwa yamekamilika kwa kuwa tu maswali yote yamejibiwa.  Ili 

dodoso lionekane kuwa limekamilika, ni lazima mdadisi atumie kidirisha cha uongozaji 

(navigation panel) kwenda kwenye sehemu inayoonesha Kamilisha. Mara tu akiwa kwenye  

skrini hiyo, mdadisi anatakiwa kubofya kitufe cha Imekamilika (Complete). Hii itaashiria 

dodoso kukamilika na litaonekana kwenye Dashbodi ya mdadisi.  
 

  

Kielelezo 24 

 

4.9 Kupitia sehemu mbalimbali za dodoso  

Wadadisi wanapaswa kufuata kikamilifu itifaki ya utafiti wakati wa kujaza dodoso: 

• Kufuatia mpangilio wa dodoso 

• Kuuliza maswali yanayotangulia kabla ya maswali ya baadaye 

• Kukamilisha sehemu zinazotangulia kabla ya sehemu za baadaye 

 

Lakini wadadisi mara kwa mara wanaweza kuhitaji kuangalia sehemu zaidi ya moja ya 

dodoso (k.m. kukagua kazi zao, kuangalia kati ya safu mlalo za orodha ikiwa mhojiwa 

atasahihisha jibu la awali, kuwasilisha moduli huru kama mhojiwa mkuu wa moduli hiyo 

yupo).  

 

Mdadisi anaweza kuangalia dodoso kwa njia kadhaa: 
 

Ndani ya sehemu 

Kuangalia juu na chini ndani ya kundi moja la maswali 
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                 Kielelezo 25 

 

Kati ya sehemu na sehemu 

Mdadisi anaweza kuhama kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa kutumia kidirisha cha 

uongozaji (navigation panel) kinachopatikana kila mara, ikiwakilishwa na mistari mitatu 

ya mlalo ambayo, inapobonyezwa, hupanuka na kuwa jedwali shirikishi la yaliyomo 

kwenye dodoso. 
 

 
Kielelezo 26 
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4.10 Maoni 

Maoni yanaweza kuachwa kwa swali 

lolote. Hii itafaa kueleza majibu 

ambayo umethibitisha lakini 

yanaweza kuonekana kuwa ya ajabu 

“strange” au yasiyo sahihi kwa 

msimamizi wako. 

 

Ili kuandika maoni, bonyeza kitufe 

kwa muda kwenye swali linalohusika. 

Baada ya sekunde chache, sehemu ya 

maoni ambayo unaweza kuandika 

maoni yoyote marefu kwa mpangilio 

wowote itaonekana. 

 

 

 

 

                                                                    Kielelezo 27 

 

Maoni yanaweza pia kuachwa na Msimamizi wako 

kwa ajili yako. Maoni hayo mara nyingi yanaweza 

kuwa maswali kwa majibu ambayo umeandika. 

 

Wakati mhutasari unaweza kujumuishwa kwenye 

maoni juu ya dodoso zima, maoni halisi kwa kila 

swali yataonekana pembeni mwa maswali 

yaliyotolewa maoni. Kutafuta maoni hayo, bofya tu 

kwenye kitufe chekundu cha swali kwenye ukurasa 

wa jalada wa hoja ya utafiti (survey case cover 

page) ambapo utaelekezwa kwenye swali na maoni. 

 

 

 

 

  

                                                                                      Kielelezo 28 
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4.11 Kujibu aina zote za maswali 

Zana Programu ya Mdadisi “Interviewer Application” inaruhusu aina tofauti za maswali: 

• Tarakimu 

• Maandishi 

• Chaguo moja bayana/ Chaguo nyingi bayana (single-select categorical/multi-select 

categorical) 

• Orodha 

• Tarehe  

• GPS 

 

Kama Mdadisi, unapaswa kujua namna ya kujibu kila swali. Kila aina ya swali 

limefafanuliwa kwa ufupi hapa chini kwa kutumia vielelezo.  

 

Tarakimu 

Maswali yanayochukua jibu la tarakimu yana 

sehemu ya jibu la tarakimu iliyo wazi. 

Sehemu hiyo inapoguswa, kitufe cha 

tarakimu huonekana ili anayehoji aweze 

kujaza jibu la kitarakimu linalofaa. 

 

  

 

 

 

                                                                                 Kielelzo 29 

 

Maandishi 

Maswali ya maandishi yana sehemu ya jibu la maandishi ya wazi. Sehemu hiyo 

inapoguswa, kitufe cha maandishi huonekana ili anayehoji aweze kujaza jibu la maandishi 

linalofaa. 

 

https://support.mysurvey.solutions/interviewer/app/answering-all-question-types/#single
https://support.mysurvey.solutions/interviewer/app/answering-all-question-types/#multi
https://support.mysurvey.solutions/interviewer/app/answering-all-question-types/#multi
https://support.mysurvey.solutions/interviewer/app/answering-all-question-types/#gps
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                                 Kielezo 30 

 

Bayana: Chaguo Moja 

Maswali bayana yenye chaguo moja 

(Single select categorical questions) yana 

majibu mbadala yenye vitufe vya radio. 

Kujibu swali la aina hii, Mdadisi hubofya 

kwenye kitufe cha radio ambacho 

kinahusiana na jibu llinalofaa zaidi.  

 

 

 

                                                                        Kielelezo 31 

 

Bayana: Chaguo nyingi (Multi Select) 

Maswali bayana yenye chaguo nyingi (Multi select categorical question) yana jibu zaidi ya 

moja kwa kuchagua kwenye “check boxes”. Kujibu swali la aina hii, mdadisi hubofya 

kwenye vidirisha vyote vinavyostahili. Majibu yaliyochaguliwa yataonesha alama ya vema 

kwenye kisanduku. 

 



 

Mwongozo wa Mdadisi 

 91 

 
                                     Kielezo 32 

 

 

Bayana: Chaguo Nyingi katika mpangilio wa 

Ndiyo/Hapana (Multi-Select in Yes/No Mode) 
 

Maswali bayana yenye chaguo nyingi yana 

vitufe viwili kwa ajili ya kila kipengele, kimoja 

ambacho kinaashiria “ndiyo” na kingine 

“hapana”. Kujibu maswali ya aina hii, mdadisi 

hubofya kwenye kitufe kinachohusiana na jibu 

ambalo linalofaa kwa kila kipengele.                                                         

        Kielelezo 33 

 

Bayana: Machaguo ya kujiachia 

Ikiwa maswali hayajajibiwa, machaguo haya huonekana sawa na maswali yanayohitaji 

majibu ya maandishi au tarakimu. Kila swali lina sehemu wazi ambapo jibu linaweza 

kuwekwa. Hata hivyo, ili kujibu maswali haya, mdadisi hugonga kwanza kwenye kidirisha 

na kisha kuchagua jibu bayana linalofaa zaidi kutoka kwenye menyu kunjuzi (drop-down 

menu). Kuchagua chaguo la jibu kunaweza kufanywa ama kwa kugonga chaguo moja kwa 

moja au kwa kuandika ili kupunguza chaguo za jibu na kisha uchague inayofaa zaidi. 
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Kielelzo 34 

 

Orodha 

Bofya kwenye kisanduku cha maandishi tupu na utumie kibodi kuingiza jibu. Zaidi ya hayo, 

vipengele vya ziada vinaweza kuongezwa kwenye orodha hadi idadi ya mwisho ya 

vipengele inayokubalika itimie. 

 



 

Mwongozo wa Mdadisi 

 93 

 
                                             Kielelezo 35 

 

Ili kufuta vipengele kutoka kwenye orodha, bofya alama ya X. Hata hivyo, chukua 

tahadhari: kufanya hivyo kunaweza kusababisha kufuta taarifa, ikiwa vipengele vya swali 

la orodha vimeunganishwa na orodha (kwa mfano, majina ya wanakaya, ambayo kila 

mmoja ana safu yake katika orodha ya idadi ya watu wa kaya). 

 

Tarehe 

Gusa kisanduku cha maandishi cha 

*weka tarehe*. 
 

 

 

                                                                         Kielelezo 36 

 

Kisha, tumia dirisha linaloonekana kuingiza tarehe 

sahihi. Kulingana na kipi kinafaa zaidi, anayehoji 

anaweza kusogeza vipengele vya tarehe juu na 

chini (yaani, kutumia kitufe cha mkono wa 

kushoto cha ingizo la tarehe katika kielelezo hapa 

chini) au kuchagua tarehe kutoka kwenye kalenda 

(yaani, kutumia kipengele cha mkono wa kulia na 

kuingiza tarehe). 

                                                                                          Kielezo 37 
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Baada ya kubofya kitufe cha *Nimemaliza*, tarehe itarekodiwa. Jibu lililorekodiwa 

litaoneshwa chini ya maandishi ya swali, kama inavyoonekana hapo juu. 

 

 
                           Kielelezo 38 

 

Tarehe: Muda wa sasa 

Bofya kwenye kisanduku cha bofya ili urekodi kisanduku cha muda wa sasa. 
 

 
                           Kielelezo 39 

 

Kisha, muda wa sasa kwenye kishikwambi utaandikwa kiotomatiki. 

 

GPS 

Kwanza, bofya kisanduku cha maandishi. Hii itafungua sehemu ya kukujulisha kwamba 

kishikwambi kiinatafuta mahali ilipo GPS. Kufunga dirisha la GPS kutazuia kishikwambi 

kutafuta GPS. Ni muhimu kuzingatia kuwa kishikwambi kinaweza kuhitaji kuwa nje, 

kukiwa na anga wazi (bila paa au miti juu) ili kupata haraka alama za GPS.  
 

 
Kielelezo 40 

 

Kisha, kishikwambi kitarekodi chenyewe majiranukta ya GPS. Mahali ilipo GPS 

pataonekana mara moja chini ya boksi la maswali ya maandishi, pakionesha longitudo, 

latitudo, usahihi, na mwinuko kutoka usawa wa bahari(altitude). 
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Kielelezo 41 

 

Ikiwa vipimo vya GPS siyo sahihi vya kutosha, unaweza kubofya tena kwenye kiboksi cha 

*andika GPS*. Kwa kufanya hivyo, utabadilisha vipimo vya zamani vya GPS na vipimo 

vya vya vipya GPS kusoma. Unaweza kuendelea kwa mtindo huu hadi utakapopata vipimo 

vya GPS vyenye usahihi zaidi. 

 

Angalizo: Kishikwambi hakihitaji huduma ya intaneti kupata ramani/mahali ilipo GPS. 

 



 

Mwongozo wa Mdadisi 

 96 

4.12 Ushabihianaji/mwingiliano(interface) na majibu ya maswali  

 
Kielelezo 42 

 

Kujibu maswali: Jinsi ya kujua kama umejibu swali 

Kielelezo 43 

 

Kuna njia chache ambazo wadadisi wanaweza kubaini ikiwa swali limejibiwa kwa ufasaha. 

Kwanza, swali huonyesha jibu fulani. Pili, kishikwambi hutetema kidogo na maswali 

huzungukwa na boda nyekundu, kama jibu ambalo limeandikwa siyo sahihi. Kutetema 

kunaweza kuzimwa kwa kwenda kwenye mpangilio wa zana program ya Mdadisi 
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(Interviewer’s settings) na kuondoa kisanduku cha kuingiza alama ya kukubali au 

kukataa(checkbox) pembeni mwa ‘Tetema kama jibu lisilo sahihi litatolewa’. 

. 

 
                               Kielelezo 44 

 

Hata hivyo, hata baada ya swali kujibiwa, mdadisi anaweza kusubiri kabla ya kuhamia 

swali linalofuata. Wakati anayehoji anahitaji kusitisha, programu ya mdadisi itaonesha 

ujumbe ufuatao: 

 

 
                         Kielelezo 45 

 

Mdadisi anaweza kuondoa jibu katika swali lolote kwa kubofya X pembeni ya jibu lake. 

 

 
                            Kielelezo 46 

 

Jinsi ya kufahamu iwapo umefanya kosa 

Baada ya jibu kurekodiwa, “Interviewer Application” hutathmini kiotomatiki ikiwa jibu 

linaendana na majibu mengine katika dodoso au linawezekana kulingana na kile 

kinachojulikana kuhusu idadi ya watu katika utafiti. Ikiwa jibu haliendani au haliwezekani, 

jibu hilo linachukuliwa kuwa batili. Maswali yenye majibu batili yameainishwa kwa rangi 

nyekundu na yanaambatana na ujumbe wa hitilafu ambao utaonekana kuelezea tatizo 

(kama inavyoonekana hapo juu). 
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Kuvitambua vikundi na orodha ya vipengele mbalimbali  

Vikundi na orodha/rosta ni makundi maalum ya maswali. Kwenye kishikwambi, zote mbili 

zinaonekana kama kitufe. 

 

 
                                 Kielelezo 47 

 

Kitufe kinapobonyezwa, wadadisi huona maswali au safu mlalo ya orodha inayohusishwa 

na kitufe hicho. 

 
Kuondoka kwenye safu ya orodha hiyo, Mdadisi analazimika kuchagua kitufe kilicho na 

jina la kikundi cha orodha (roster group) au sehemu kwenye eneo la chini la skrini. 
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Kukamilisha kikundi au orodha, Mdadisi hutakiwa tu kujibu maswali yote yanayohitajika. 

Kwa kikundi, hii ni rahisi. Kwa orodha, mchakato unahitaji maelezo kidogo. 
 

Mdadisi analazimika kumaliza orodha ya safu kwa safu. Kwa kugonga kitufe 

kinachohusishwa na safu mlalo yoyote, mdadisi ataona maswali yote ya kipengele hicho 

kwenye orodha. Ili kurudi kwenye mwonekano wa orodha, bofya kitufe kilicho chini ya 

skrini (k.m., Huduma za ugani). 
 

 
Kielelezo 48 

 

4.13 Nini cha kufanyika iwapo utapokea mahojiano yaliyokataliwa 

Mahojiano yaliyokataliwa yataonekana katika ukurasa wa 4 wa Dashibodi: ‘Imekataliwa’. 

Mahojiano yaliyokataliwa lazima yakaguliwe ili kuona maoni ya Msimamizi wa taarifa. 

Mdadisi anaweza kujaribu tena kufanya mahojiano ili kupata majibu ambayo yalikosekana 

au kusahihisha taarifa kama inavyohitajika. Kutegemea na hali, hili linaweza kutatuliwa 

kwa njia ya simu au kupitia kupitia mzunguko mwingine kwenye kaya. Baada ya 

tatizo/matatizo kutatuliwa, mahojiano yanapaswa kuwekewa alama ya kukamilika na 

kishikwambi kuoanishwa tena.  
 

Ikiwa mdadisi haelewi sababu za kukataliwa, anapaswa kuwasiliana na Msimamizi wa 

wake kwa maelezo zaidi. Kitaalam, mchakato huu unaweza kurudiwa mara nyingi 

iwezekanavyo; hata hivyo, wahojiwa wanaweza kupunguza ushirikiano wao na kuacha 

kutoa taarifa 
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4.14 Miiko ya Kuttumia Kishikwambi wakati wa ukusanyaji wa takwimu 

• Usifute programu ya “Interviewer” inayopatikana kwenye kishikwambi chako. Hii 

itasababisha kufuta taarifa iliyokusanywa kwenye kishikwambi chako. 

• Kuweka Nywila ya muundo wowote (pattern/pin) ni marufuku kabisa. 

• Usisakinishe (install) na kutumia program zingine kama vile WhatsApp, Facebook 

na YouTube. 

• Usitumie kishikwambi kwa madhumuni mengine zaidi ya kukusanya taarifa za 

utafiti. 

• Usitumie kishikwambi na mtu mwingine. 

• Epuka kukiacha kishikwambi kwenye jua kali, maji au joto kali. 


