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Dibaji 

 
Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya Mwaka wa Kilimo 2019/20 
ni Sensa ya tano kufanyika nchini Tanzania. Sensa ya kwanza 
ilifanyika mwaka 1971/72; na ya pili mwaka 1994/95 ambapo 
katika mwaka 1993/94 taarifa za kaya na idadi ya mifugo 
zilikusanywa na mwaka 1994/95 kuhusisha ukusanyaji wa taarifa 
za uzalishaji wa mazao na eneo lililotumika. Aidha, Sensa ya tatu 
ilifanyika mwaka 2002/03, na ya nne mwaka 2007/08.  
 

Zoezi la Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya Mwaka 
wa Kilimo 2019/20 limefanyika chini ya uratibu na usimamizi wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS) na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (OCGS), kwa 
kushirikiana na Wizara zenye dhamana ya Sekta ya Kilimo. Sensa hii iligharamiwa na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Jumuiya ya Umoja wa Ulaya na Serikali ya Marekani 
kupitia Shirika la Kimataifa la Misaada ya Maendeleo (USAID). Aidha, msaada wa kitaalamu 
ulitolewa na Wizara ya Kilimo ya Marekani (USDA) na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja 
wa Mataifa (FAO). 
 

Lengo kuu la Sensa hii ni kutoa taarifa za kina, zenye makadirio sahihi ya Takwimu za Sekta 
ya Kilimo nchini. Matokeo ya Sensa hii yataiwezesha Serikali na wadau wengine kupanga 
mipango ya sekta na utekelezaji wa programu mbalimbali za kisera. Lengo likiwa ni kuboresha 
sekta ya kilimo kwa kuongeza tija na kuhamasisha usindikaji wa mazao unaolenga kuchagiza 
maendeleo ya viwanda na kuboresha hali ya maisha ya wakulima na wafugaji. 
 

Matokeo hayo pia yatasaidia kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mpango wa 
Malengo Endelevu ya Dunia (SDGs), Agenda ya Maendeleo Afrika 2063, Azimio la Malabo, 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP III: 2021/22–2025/26) na Programu 
ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II).  

Ni matumaini yangu kuwa, taarifa hii yenye viashiria muhimu inatoa dondoo muhimu kuhusu 
Sekta ya Kilimo kwa Serikali, watunga sera, wataalamu wa mipango ya maendeleo na wadau 
wengine. 

 

 

Mhe. Profesa Adolf Faustine Mkenda (Mb.) 
Waziri wa Kilimo 

Mhe. Prof. Adolf Faustine Mkenda 

Waziri wa Kilimo 
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Shukrani 

 
Kukamilika kwa zoezi la Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya 
mwaka wa kilimo 2019/20 ni matokeo ya ushirikiano mkubwa na 
uwajibikaji wa watu na taasisi mbalimbali ambazo zilitoa mchango 
wa kitaalam, fedha na ushauri. Hivyo, napenda kutoa shukrani 
zangu kwa wote walioshiriki na kuhakikisha kwamba Sensa hii 
inafanyika na kukamilika kama ilivyopangwa.  

 

Shukrani zangu za pekee ni kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; Umoja wa 
Ulaya (EU) na Shirika la Kimataifa la Misaada ya Maendeleo la Marekani (USAID) kwa 
msaada wa kifedha na kitaalamu. Aidha, nathamini juhudi zilizofanywa na Washirika wengine 
wa Maendeleo katika kuhakikisha kwamba Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya mwaka wa 
Kilimo 2019/20 inapata fedha na utaalamu kikamilifu. Vilevile, ninatambua msaada wa 
kitaalamu uliotolewa na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO) katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji wa Sensa hii. 

 

Pia, napenda kutambua mchango wa wataalamu kutoka Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ambao wamechangia kwa kiasi kikubwa kukamilika kwa Sensa hii. Vilevile, 
nawashukuru wananchi wote hasa kaya zilizochaguliwa kwa ushirikiano na kutumia muda wao 
ili kutoa taarifa muhimu zilizohitajika wakati wa zoezi la kukusanya taarifa nchi nzima. 

 

Mwisho, napenda kuishukuru Kamati ya Kitalaamu inayoundwa na Wataalamu kutoka Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; Ofisi ya Waziri Mkuu; Wizara zenye dhamana 
ya Sekta ya Kilimo (ASLMs) zikiwemo Wizara ya Kilimo; Wizara ya Mifugo na Uvuvi; Wizara 
ya Viwanda na Biashara; Wizara ya Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi, Tanzania Zanzibar; 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Tanzania Zanzibar 
(OCGS). 

 

 
 
Dkt. Albina Chuwa 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
 
  

Dkt. Albina Chuwa 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali 
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Dhana na Maana za Maneno 

Mwaka wa Kilimo 

Mwaka wa Kilimo kwa Tanzania unaanza tarehe 1 Oktoba hadi 30 Septemba ya mwaka 
unaofuata. Kwa madhumuni ya Sensa hii, Mwaka wa Kilimo ni kipindi cha kuanzia 1 Oktoba, 
2019 hadi 30 Septemba, 2020. 

 

Kilimo cha Mazao pekee 

Kaya itakuwa imejishughulisha na Kilimo cha Mazao pekee ikiwa imelima angalau shamba 
moja lenye ukubwa wa mita za mraba 25 ama zaidi. Pia, hii inahusu kaya zote zisizomiliki 
mifugo au kuwa na mifugo ambayo idadi yake haina sifa ya kuitwa kaya ya wafugaji (hana 
ng'ombe 1, mbuzi/kondoo/nguruwe wasiofika 5, au kuku, bata mzinga, bata na sungura 
wasiofikia 50) katika mwaka wa kilimo 2019/20.  

 

Mifugo pekee 

Kaya itaitwa ya mifugo pekee ikiwa imejishughulisha na ufugaji wa angalau ng’ombe 1 na/au 
siyo chini ya mbuzi/kondoo/nguruwe 5 na/au siyo chini ya kuku, bata mzinga, bata na sungura 
wasiopungua 50 katika mwaka wa kilimo 2019/20.  

 

Uchungaji wa Kuhamahama 

Ni mfumo wa ufugaji ambao huendana na desturi ya kuhamahama kwa ajili ya kutafuta maji 
na malisho ya mifugo.  

 

Kilimo cha Mazao na Mifugo 

Kaya itaitwa ya Kilimo cha Mazao na Mifugo ikiwa ililima eneo la mita za mraba 25 au zaidi, 
na iwapo kaya hiyo inamiliki au inatunza mifugo ambayo idadi yake inatosheleza sifa za kuitwa 
kaya ya mifugo.  

 

Ufugaji wa Samaki 

Ufugaji wa Samaki unahusisha utunzaji na ukuzaji wa samaki ambapo samaki wanalishwa 
chakula (kwa mfano kutunza na kukuza samaki kwenye vizimba vilivyowekwa kwenye maji 
ya asili na yasiyo ya asili). Ufugaji wa Samaki hauhusishi uvuvi unaofanyika kwenye mito, 
mabwawa, maziwa na baharini.  
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Wakulima Wadogo 

Hawa ni wakulima ambao wanajihusisha na kilimo cha eneo lisilopungua mita za mraba 25 
au/na awe na mifugo angalau: ng’ombe 1, au/na mbuzi/kondoo/nguruwe 5, au/na kuku/bata 
mzinga/bata/ sungura 50; au zaidi. 

 

Mashamba Makubwa 

Ni mashamba ambayo yanahusisha kilimo cha eneo lisilopungua hekta 20 au ng’ombe 50 au 
mbuzi/kondoo au nguruwe 100 au kuku 1,000; au zaidi. Aidha, mashamba hayo ni lazima 
yatimize vigezo muhimu ambavyo ni: 

i) Sehemu kubwa ya mazao yanayozalishwa kulenga soko;  
ii) Shughuli za shamba endelevu;  
iii) Matumizi ya mashine; na  
iv) Angalau mwajiriwa mmoja wa kudumu. 

 

Usindikaji wa Mazao 

Usindikaji ni kitendo cha uchakataji wa mazao unaolenga soko, ikimaanisha kubadili mazao 
ya msingi ya kilimo kuwa bidhaa nyingine kwa ajili ya biashara. 

 

Kilimo cha Umwagiliaji  

Ni kilimo kinachotumia maji kutoka vyanzo tofauti kwa ajili ya kumwagilia mazao katika 
vipindi maalumu ili kuyasaidia kukua. Kwa Sensa hii, kilimo cha umwagiliaji kinahusisha 
shughuli za umwagiliaji zinazofanyika kwenye mashamba ya wakulima wadogo pekee, na 
kutohusisha mashamba au maeneo ya umwagiliaji kwenye skimu za umwagiliaji. 
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1.0 Utangulizi 

Kilimo ni Sekta muhimu katika uchumi wa Tanzania kwa kuwa ni chanzo kikuu cha chakula, 
ajira, fedha za kigeni na malighafi zinazotumika viwandani. Pia, Tanzania imejaliwa kuwa na 
hali ya hewa na kanda za kijiografia tofauti zinazowezesha wakulima na wafugaji kuzalisha 
mazao ya kilimo, mifugo na kufuga samaki. Aidha, mchango wa Sekta ya Kilimo katika Pato 
la Taifa (GDP) ni asilimia 26.9 (Hali ya Uchumi, 2020). 

 

Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya mwaka 2019/20 ililenga kupatikana kwa takwimu sahihi 
zinazohitajika kwa ajili ya kuwezesha upangaji wa mipango mbalimbali ya maendeleo na 
kusaidia watunga sera kutoa miongozo na maamuzi sahihi katika sekta ya kilimo. Vilevile, 
ililenga kupata takwimu muhimu na viashiria kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji 
ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II). 

 

Taarifa hii ni muhtasari wa matokeo yaliyotokana na Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya 
mwaka wa kilimo 2019/20. Viashiria vilivyomo vimeainishwa katika ngazi ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar. Taarifa imegawanyika katika 
sehemu tano: sehemu ya kwanza na pili zinaelezea utangulizi na utekelezaji wa Sensa; sehemu 
ya tatu imeainisha matokeo ya uzalishaji kwa mazao, mifugo na samaki. Sehemu ya nne 
inaeleza vikwazo vya shughuli za kilimo kwa upande wa Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar, 
na sehemu ya tano inahitimisha na kutoa mapendekezo. 

 

1.1 Malengo ya Sensa 

Lengo kuu la Sensa hii ni kutoa takwimu za msingi za uzalishaji wa mazao, mifugo na ufugaji 
wa samaki. Malengo mahsusi ni:- 

i) Kuainisha iwapo kuna mabadiliko ya kimuundo kuhusu umiliki wa mashamba ya kaya, 
uzalishaji wa mazao na mifugo, pembejeo na matumizi ya kaya. Pia, kubaini iwapo kuna 
maboresho yoyote ya miundombinu ya vijijini na kiwango cha hali ya maisha ya kaya; 
 

ii) Kutoa takwimu za msingi kuhusu tija katika uzalishaji wa mazao kwenye sekta ya kilimo 
kufuatia sera zinazotekelezwa na wizara za kisekta na wadau wengine; na 

 
iii) Uanzishaji wa takwimu za msingi za kupima matokeo ya utekelezaji wa Programu ya 

Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II). 
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1.2 Mwaka wa Sensa 

Rejea ya tafiti za kilimo hufuata kalenda ya kilimo, ambapo kwa Tanzania mwaka wa Kilimo 
huanza tarehe 1 Oktoba na kuisha tarehe 30 Septemba ya mwaka unaofuata. Mwaka wa Kilimo 
umeandaliwa ili kujumuisha misimu miwili ya kilimo (Vuli na Masika). Kwa sensa hii ya 
mwaka 2019/20, mwaka wa kilimo ulianza tarehe 1 Oktoba 2019 hadi 30 Septemba 2020, 
wakati idadi ya mifugo imekusanywa kama ilivyokuwa tarehe 1 Agosti, 2020.  

 
1.3 Usiri 

Taarifa zilizokusanywa kutoka kwenye kaya za kilimo ni siri kulingana na Sheria ya Takwimu 
Sura Na. 351 na Sheria ya Takwimu Na. 9 ya mwaka 2007 ya Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na zitatumika kwa madhumuni ya kitakwimu tu. 
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2.0 Utekelezaji wa Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya Mwaka 2019/20 

Maandalizi ya Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya Mwaka wa Kilimo 2019/20 yalianza 
Mwezi Agosti, 2018 kwa kuunda Timu ya Watalaam Ngazi ya Taifa, ambayo wajumbe wake 
walitoka ofisi za NBS, OCGS, PMO, PORALG na Wizara za Sekta ya Kilimo. Jukumu kuu la 
timu ya wataalam lilikuwa kupanga na kutekeleza zoezi zima la Sensa. 

 
2.1 Sampuli 

Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya mwaka wa kilimo 2019/20 ilifuata muundo wa sampuli 
wa hatua mbili. Hatua ya kwanza ilihusisha maeneo ya kuhesabia (EAs) kama sampuli za 
msingi (PSUs) na kaya kama hatua ya pili. Kwa kila mkoa, sampuli ya PSU ilichaguliwa kutoka 
kwa jumla ya idadi ya PSU. Aidha, uchaguzi wa PSU ulizingatia mtawanyiko kwa PSU vijijini 
na mijini. PSU za vijijini zilipewa uzito zaidi kwa kuwa na wingi wa shughuli za Kilimo. 

 

Jumla ya PSUs 2,820 zilichaguliwa kutoka orodha ya EAs ya Sensa ya Watu na Makazi ya 
mwaka 2012  ambapo PSU 2,670 zilitoka Tanzania Bara na 150 kutoka Tanzania Zanzibar. 
Kati ya hizo, PSU 2,560 zilitoka maeneo ya vijijini na 260 maeneo ya mijini. Idadi ya kaya 
zilitofautiana kutoka PSU moja hadi nyingine, kwa kaya 5 hadi 30, na kufanya jumla ya kaya 
33,808 (Kaya 32,008 kutokaTanzania Bara na 1,800 kutoka Tanzania Zanzibar). Uwezekano 
wa kaya kuchaguliwa ulitegemea jumla ya idadi ya kaya katika PSU. 

 

2.2 Madodoso 

Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya mwaka 2019/20 imefanyika kwa kutumia madodoso ya 
aina tatu: - 

i). Dodoso la Wakulima Wadogo ambalo lililenga kukusanya taarifa katika ngazi ya kaya; 
ii). Dodoso la Mashamba Makubwa ambalo lilitumika kukusanya taarifa za mashamba 

makubwa; na 
iii).  Dodoso la Jamii ambalo lilitumika kukusanya taarifa katika ngazi ya kijiji/mtaa. 

 

2.3 Kuorodhesha Kaya 

Kazi ya kuorodhesha kaya ilifanyika kuanzia tarehe 15 Aprili hadi 30 Juni, 2019 kwa wilaya 
zote za Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar katika maeneo ya kuhesabia yaliyochaguliwa. 
Kazi ya kuorodhesha kaya ilifuatiwa na uchaguzi wa sampuli ya kaya zilizohusika katika Sensa 
ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya mwaka 2019/20. 
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2.4 Sensa ya Majaribio 

Sensa ya Majaribio ilifanyika kuanzia tarehe 26 Agosti hadi Septemba 15, 2019. Kazi hii 
ililenga kupima ufanisi wa vitendea kazi, kutambua mahitaji halisi pamoja na kupima uzito wa 
kazi. 

 

2.5 Upatikanaji wa Wadadisi na Mafunzo 

Jumla ya wadadisi 323 waliajiriwa kutoka katika mikoa husika kwa ajili ya kukusanya taarifa 
za kaya zilizochaguliwa. Mafunzo ya wakufunzi yalifanyika mkoani Iringa kuanzia tarehe 29 
Juni hadi 7 Julai, 2020 na mafunzo ya wadadisi yalifanyika katika vituo saba, vikiwemo vituo 
sita kwa Tanzania Bara na kimoja Tanzania Zanzibar. Mafunzo ya wadadisi kwa kila kituo 
yalifanyika tarehe 20 hadi 30 Julai, 2020. 

 

2.6 Ukusanyaji wa Taarifa na Uchakataji 

Ukusanyaji wa Taarifa ulianza tarehe 5 Agosti hadi 2 Oktoba 2020. Kazi hii ilifanyika kwa 
kutumia vishikwambi (tablets) ambavyo vilitumia programu ya kompyuta ya kufanya 
uchambuzi wa taarifa za sensa na tafiti uitwao CSPro. Hii ni Sensa ya kwanza ya Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi kutumia vishikwambi kukusanya taarifa nchini Tanzania. Taarifa 
zilizokusanywa zilitumwa kwa wakati Makao Makuu ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu. Mfumo 
huu pia ulitumika kuhakiki taarifa, ikiwemo kuhakiki mtiririko wa taarifa na majedwali. 
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3.0 Matokeo Muhimu 

3.1 Shughuli za Kilimo za Kaya 

Matokeo ya Sensa ya kilimo ya mwaka 2019/20 yanaonesha kuwa kati ya kaya 12,007,839 
zilizopo Tanzania (11,659,589 Tanzania Bara na 348,250 Tanzania Zanzibar), kaya 7,837,405 
(asilimia 65.3) zinajihusisha na shuguli za kilimo. Kati ya hizo, kaya 5,088,135 (asilimia 64.9) 
zimejihusisha na kilimo cha mazao tu, ikifuatiwa na kaya 2,589,156 (asilimia 33.0) ambazo 
zilijikita katika kilimo cha mazao pamoja na ufugaji na idadi ndogo ya kaya (chini ya asilimia 
moja) zilijihusisha na ufugaji wa samaki na ufugaji wa kuhamahama (Jedwali Na. 3.1). 

 

Kaya 7,657,185 sawa na asilimia 65.7 ya kaya zilizopo Tanzania Bara zinajihusisha na 
shughuli za kilimo, kati ya hizo, kaya 4,972,373 sawa na asilimia 64.9 zinajihusisha na kilimo 
cha mazao pekee, ikifuatiwa na kaya 2,526,846 (asilimia 33.0) zinazojihusisha na kilimo cha 
mazao na ufugaji, asilimia 2 wanajishughulisha na mifugo tu na idadi ndogo ambayo ni chini 
ya asilimia moja zinajihusisha na ufugaji wa samaki pamoja na ufugaji wa kuhamahama.  

 

Kwa upande wa Tanzania Zanzibar, kaya 180,220 (asilimia 51.8) zinajihusisha na shughuli za 
kilimo, kati ya hizo, kaya 115,762 (asilimia 64.2) zimejihusisha na kilimo cha mazao pekee 
ikifuatiwa na kaya 62,310 (asilimia 34.6) zinazojihusisha na kilimo cha mazao na ufugaji. 
Aidha, kaya 2,149 (asilimia 1.2) zilijihusisha na shughuli za mifugo tu. 

 
Jedwali Na. 3.1: Idadi na Asilimia ya Kaya za Kilimo kwa Aina ya Shughuli za Kilimo kwa Mwaka wa 

Kilimo 2019/20, Tanzania 

Shughuli ya Kilimo Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 
Idadi Asilimia Idadi Percent Idadi Asilimia 

 Jumla ya Kaya (Sensa ya Watu na Makazi 2012) 12,007,839  11,659,589  348,250  

Jumla ya Kaya za Kilimo 7,837,405 100.0 7,657,185 100.0 180,220 100.0 

Mazao tu 5,088,135 64.9 4,972,373 64.9 115,762 64.2 

Mazao na Mifugo  2,589,156 33.0 2,526,846 33.0 62,310 34.6 

Mifugo tu  157,290 2.0 155,141 2.0 2,149 1.2 

Ufugaji wa Samaki tu 1,358 0.01 1,358 0.01 0.0 0.0 

Ufugaji wa Kuhamahama 1,465 0.02 1,465 0.02 N/A N/A 
”NA-Haihusiki/hakuna idadi 
“0.0” namba/asilimia ndogo sana  

 
 
 
 
  

Ujumbe Muhimu: 
• Kaya nyingi za kilimo zinajihusisha na shughuli za “Mazao tu” zikifuatiwa na shughuli ya “Mazao 

na Mifugo” 
 

• Kaya chache zinajihusisha na “Ufugaji wa samaki tu” na “Ufugaji wa Kuhamahama”. 
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3.1.1 Mwenendo wa Kaya za Kilimo kwa Sensa za Kilimo na Mifugo za Mwaka 
2002/03, 2007/08 na 2019/20 

Idadi ya kaya zilizojihusisha na sekta ya kilimo zimeongezeka kutoka milioni 5.8 kwa Sensa 
ya Mwaka 2007/08 hadi kufikia milioni 7.8 kwa Sensa ya Mwaka 2019/20. Vilevile, kaya 
zinazojihusisha na shughuli za “mazao tu” zimeongezeka kutoka milioni 3.5 mwaka 2007/08 
kufikia milioni 5.1 mwaka 2019/20 ambayo ni sawa na ongezeko la asilimia 45.7. Hali hii pia 
imejitokeza katika kaya zilizojihusisha na kilimo cha “Mazao na Mifugo” zilizoongezeka kwa 
asilimia 14.1. Kwa upande wa kaya zilizojihusisha na “Ufugaji wa kuhamahama” mwenendo 
unaonesha kaya zimepungua kutoka 3,917 mwaka 2007/08 hadi 1,465 mwaka 2019/20 ambayo 
ni sawa na kupungua kwa asilimia 62.6 (Jedwali Na. 3.2). 

 
Jedwali Na. 3.2: Mwenendo wa Kaya za Kilimo kwa Sensa za Kilimo na Mifugo za Mwaka 2007/08 na 

2019/20, Tanzania 

Shughuli za Kaya 2002/03 2007/08 2019/20 
Mazao tu 3,156,060 3,508,581 5,088,135 
Mazao na Mifugo 1,702,750 2,268,255 2,589,156 
Mifugo tu 41,199 57,770 157,290 
Ufugaji wa Samaki tu -- -- 1,358 
Ufugaji wa Kuhamahama 1,828 3,917 1,465 
Jumla 4,901,837 5,838,523 7,837,405 

“—“ Taarifa hazikukusanywa 

 

 

 

 

 
 
 
 
3.2 Uzalishaji wa Mazao 

3.2.1 Uzalishaji wa Mazao Makuu ya Nafaka 

Mahindi, mpunga na mtama ni mazao makuu ya nafaka yaliyozalishwa Tanzania kwa mwaka 
wa kilimo 2019/20. Jedwali Na.3.3 linaonesha jumla ya eneo la hekta 7,161,935 lilipandwa 
mahindi, mpunga na mtama, ambapo wakulima wadogo walipanda katika eneo la hekta 
7,132,213 na mashamba makubwa yaliyopandwa ni eneo la hekta 29,695. Jumla ya hekta 
4,946,799 sawa na asilimia 69.1 zilipandwa mahindi ambapo wakulima wadogo walipanda 
kwenye eneo la hekta 4,931,111 na mashamba makubwa yalitumia hekta 15,688 kwa ajili ya 

Ujumbe Muhimu: Asilimia ya Kaya zilizojihusisha na kilimo cha mazao, Mifugo na Ufugaji wa Samaki 
umekuwa ukiongezeka kwa asilimia 34.2 toka mwaka 2007/08 hadi 2019/20, wakati kwa upande wa ufugaji 
wa kuhamahama umekuwa ukipungua kwa asilimia 62.6. 
Uhusiano wa kisera: 
• Sera zinazolenga kuanzisha na kuimarisha maeneo ya malisho zimefanikiwa katika kupunguza idadi 

ya wafugaji wa kuhamahama; 
• Mchango wa sekta ya kilimo kwenye Pato la Taifa umekuwa ukipungua huku idadi ya kaya 

zinazojihusisha na kilimo zikiongezeka. Hii inaashiria tija ndogo na ongezeko dogo sana la kipato cha 
mkulima. 
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kilimo cha zao hilo. Eneo lililopandwa mpunga ambalo lina jumla ya hekta 1,700,701 sawa na 
asilimia 23.7 ya eneo lililopandwa nafaka (wakulima wadogo hekta 1,688,241 na mashamba 
makubwa hekta 12,460) na mtama ulipandwa katika eneo la hekta 514,435 sawa na asilimia 
7.2 ya eneo lililopandwa nafaka (wakulima wadogo hekta 512,888 na mashamba makubwa 
hekta 1,547). Jumla ya tani 10,630,427 za nafaka zilizalishwa nchini. Kati ya hizo, tani 
10,486,912 zilizalishwa na wakulima wadogo na tani 143,515 katika mashamba makubwa. 
Uzalishaji wa mahindi ulikuwa ni mkubwa ikilinganishwa na nafaka nyingine ambapo tani 
6,536,324 zilizalishwa (wakulima wadogo tani 6,504,727 na mashamba makubwa tani 31,597), 
ikifuatiwa na uzalishaji wa zao la mpunga uliofikia tani 3,443,605 (wakulima wadogo tani 
3,380,715 na mashamba makubwa tani 62,890. Uzalishaji wa mtama ulikuwa tani 650,498 
(wakulima wadogo tani 601,470 na mashamba makubwa tani 49,028). 

 

Jumla ya tani 10,575,810 za nafaka zilizalishwa Tanzania Bara na tani 54,617 zilizalishwa 
Tanzania Zanzibar. Uzalishaji wa mahindi kwa Tanzania Bara uliongoza kwa kuwa na tani 
6,532,362, ikifuatiwa na mpunga wenye tani 3,393,029 na mtama tani 601,496. Kwa upande 
wa Tanzania Zanzibar, uzalishaji wa mpunga umeongoza kwa tani 50,576 ukifuatiwa na 
uzalishaji wa mahindi wenye tani 3,961 na mtama tani 80.  

 
Jedwali Na. 3.3: Eneo lililopandwa, Eneo Lililovunwa na Uzalishaji wa Mazao ya Nafaka kwa Mwaka 

wa Kilimo 2019/20, Tanzania 

Zao   
  

Eneo Lilopandwa (Hekta) Eneo lililovunwa (Hekta) Uzalishaji (Tani) 

Tanzania Tanzania 
Bara 

Tanzania 
Zanzibar Tanzania Tanzania 

Bara 
Tanzania 
Zanzibar Tanzania Tanzania 

Bara 
Tanzania 
Zanzibar 

Mahindi 

Jumla 4,946,799 4,943,417 3,381 4,358,753 4,356,633 2,120 6,536,324 6,532,362 3,961 
Wakulima 
wadogo 4,931,111 4,927,748 3,363 4,345,266 4,343,160 2,106 6,504,727 6,500,776 3,951 

Mashamba 
Makubwa 15,688 15,669 18 13,487 13,473 14 31,597 31,586 10 

Mpunga 

Jumla 1,700,701 1,667,393 33,307 1,497,277 1,472,598 24,678 3,443,605 3,393,029 50,576 
Wakulima 
wadogo 1,688,241 1,655,087 33,154 1,485,125 1,460,571 24,554 3,380,715 3,330,293 50,422 

Mashamba 
Makubwa 12,460 12,306 153 12,152 12,027 124 62,890 62,736 154 

Mtama 

Jumla 514,435 514,313 122 448,738 448,641 93 650,498 601,496 80 
Wakulima 
wadogo 512,888 512,767 121 447,566 447,474 92 601,470 601,390 80 

Mashamba 
Makubwa 1,547 1,546 1 1,172 1,170 1 49,028 106 0 

“0” namba/idadi ni ndogo sana  

 
3.2.2 Uzalishaji wa Mazao Makuu Jamii ya Mizizi 

Eneo lililopandwa mazao makuu ya jamii ya mizizi (muhogo, viazi vitamu na viazi mviringo) 
ni hekta 1,095,713 (wakulima wadogo hekta 1,095,050 na hekta 663 mashamba makubwa) 
kwa mwaka wa kilimo 2019/20. Jedwali Na. 3.4 linaonesha kuwa eneo kubwa lililopandwa 
mazao ya jamii ya mizizi lilipandwa muhogo (hekta 741,115), ikifuatiwa na viazi vitamu (hekta 
289,938). 
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Uzalishaji wa mazao makuu jamii ya mizizi ni jumla ya tani 2,596,395 (tani 2,594,224 
wakulima wadogo na tani 2,171 mashamba makubwa). Uzalishaji wa muhogo uliongoza kwa 
kuwa na tani 1,771,059 ikifuatiwa na viazi vitamu (tani 504,346) and viazi mviringo (tani 
320,990). 

 

Kati ya uzalishaji wa mazao ya jamii ya mizizi, tani 2,374,180 zilizalishwa Tanzania Bara na 
tani 222,215 kutoka Tanzania Zanzibar. Uzalishaji wa mihogo kwa Tanzania Bara umeongoza 
kwa kuzalisha tani 1,587,033, ukifuatiwa na uzalishaji wa viazi vitamu (tani 466,157) na viazi 
mviringo (tani 320,990). Hali ya uzalishaji inalingana na Tanzania Zanzibar ambapo uzalishaji 
wa muhogo pia unaongoza kwa kuwa na tani 184,026 ikifuatiwa na viazi vitamu, tani 38,189. 

 
Jedwali Na. 3.4: Eneo lililopandwa, Eneo Lililovunwa na Uzalishaji wa Mazao Makuu Jamii ya Mizizi 

Kwa Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania 

Zao  
Eneo Lililopandwa (Hekta) Eneo Lililovunwa (Hekta) Uzalishaji (Tani) 

Tanzania Tanzania 
Bara 

Tanzania 
Zanzibar Tanzania Tanzania 

Bara 
Tanzania 
Zanzibar Tanzania Tanzania 

Bara 
Tanzania 
Zanzibar 

Muhogo 

Jumla 741,115 678,221 62,896 225,144 189,410 35,734 1,771,059 1,587,033 184,026 

Wakulima 
wadogo 740,704 677,910 62,794 225,005 189,309 35,696 1,770,608 1,586,636 183,972 

Mashamba 
Makubwa 411 311 102 139 101 38 451 397 54 

Viazi 
Vitamu 

Jumla 289,938 282,784 7,156 234,685 231,220 3,466 504,346 466,157 38,189 

Wakulima 
wadogo 289,917 282,773 7,144 234,664 231,209 3,455 504,302 466,122 38,180 

Mashamba 
Makubwa 21 11 12 21 11 11 44 35 9 

Viazi 
Mviringo* 

Jumla 64,660 64,648 12 53,342 53,341 1 320,990 320,990 0 

Wakulima 
wadogo 64,429 64,418 11 53,115 53,115 0 319,314 319,314 0 

Mashamba 
Makubwa 231 230 1 227 226 1 1,676 1,676 0 

* Pia hujulikana kama Viazi Ulaya 
“0” Idadi ndogo sana 

 
3.2.3 Uzalishaji wa Mazao Makuu Jamii ya Mikunde 

Maharage na kunde ni mazao makuu ya jamii ya mikunde yaliyozalishwa Tanzania kwa mwaka 
wa kilimo 2019/20. Jedwali.Na. 3.5 linaonesha kuwa, jumla ya hekta 892,786 zilipandwa 
maharage na kunde, ambapo wakulima wadogo walipanda eneo la hekta 889,557 na mashamba 
makubwa yalipandwa hekta 3,229. Maharage yalipandwa kwenye eneo kubwa zaidi 
ikilinganishwa na kunde ambapo jumla ya hekta 826,685 zilitumika katika uzalishaji wa 
maharage sawa na asilimia 92.6 ya eneo lote la mazao makuu jamii ya mikunde (wakulima 
wadogo hekta 823,485 na mashamba makubwa hekta 3,200).  Eneo lililopandwa kunde ni hekta 
66,101 sawa na asilimia 7.4 (wakulima wadogo hekta 66,072 na mashamba makubwa hekta 
29).  
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Jumla ya tani 804,593 (wakulima wadogo tani 802,373 na mashamba makubwa tani 2,214) za 
mazao makuu jamii ya mikunde zilizalishwa, kati ya hizo maharage yaliongoza kwa tani 
661,700 (Wakulima wadogo tani 659, 497 na mashamba makubwa tani 2,203) na kunde 
zilikuwa tani 142,893 (wakulima wadogo tani 142,882 na mashamba makubwa tani 11). 

  
Jedwali Na. 3.5: Eneo lililopandwa, Eneo Lililovunwa na Uzalishaji wa Mazao Makuu Jamii ya 

Mikunde kwa Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania 

Mazao 
Eneo Lililopandwa (Hekta) Eneo Lilovunwa (Hekta) Uzalishaji (Tani) 

Tanzania Tanzania 
Bara 

Tanzania 
Zanzibar Tanzania Tanzania 

Bara 
Tanzania 
Zanzibar Tanzania Tanzania 

Bara 
Tanzania 
Zanzibar 

Maharage 

Jumla 826,685 826,627 58 710,890 710,875 15 661,700 661,675 24 
Wakulima 
wadogo 823,485 823,427 58 709,108 709,093 15 659,497 659,473 24 

Mashamba 
Makubwa 3,200 3,200 0 1,782 1,782 0 2,203 2,202 0 

Kunde 

Jumla 66,101 64,077 2,024 54,304 52,986 1,318 142,893 139,217 3,676 

Wakulima 
wadogo 66,072 64,050 2,022 54,276 52,960 1,316 142,882 139,207 3,675 

Mashamba 
Makubwa 29 27 2 28 26 2 11 10 1 

“0” Idadi ndogo sana  

 
3.2.4 Uzalishaji wa Mazao Makuu ya Mbegu za Mafuta 

Mazao makuu ya jamii ya mbegu za mafuta yaliyozalishwa Tanzania katika mwaka wa kilimo 
2019/20 ni karanga, alizeti ufuta na chikichi. Matokeo yanaonesha kuwa, jumla ya hekta 
1,523,008 zilipandwa mazao hayo, ambapo wakulima wadogo walitumia eneo la hekta 
1,508,207 na wakulima wakubwa hekta 14,801 (Jedwali Na. 3.6). 
 

Zao la alizeti lilipandwa katika eneo kubwa zaidi la hekta 537,785 (wakulima wadogo hekta 
524,049 na mashamba makubwa 13,736) ikilinganishwa na karanga hekta 528,419 (wakulima 
wadogo hekta 528,373 na wakulima wakubwa hekta 46) na ufuta hekta 443,068 (wakulima 
wadogo hekta 442,689 na mashamba makubwa hekta 379). Jumla ya tani 1,278,267 za mazao 
makuu jamii ya mbegu za mafuta zilizalishwa (wakulima wadogo tani 1,277,925 na mashamba 
makubwa tani 342). Uzalishaji wa karanga ulifikia tani 621,697 (wakulima wadogo tani 
621,665 na tani 32 mashamba makubwa), ukifuatiwa na uzalishaji wa alizeti uliokuwa tani 
503,032 (uzalishaji wa zao hili uliripotiwa katika mashamba madogo pekee) na ufuta ni tani 
128,842 (wakulima wadogo tani 128,588 na mashamba makubwa tani 254). 
 

Katika uzalishaji wa mazao jamii ya mbegu za mafuta, jumla ya tani 1,277,577 zilizalishwa 
Tanzania Bara na tani 690 zilizalishwa Tanzania Zanzibar. Karanga zilikuwa na uzalishaji 
mkubwa kwa Tanzania Bara ambapo zilifika tani 621,007, ikifuatiwa na alizeti tani 503,032 
na ufuta tani 128,842. Kwa upande wa Tanzania Zanzibar, uzalishaji wa mazao ya jamii ya 
mafuta ulioripotiwa ni karanga tu ambapo uzalishaji wake ulikuwa ni tani 690 (Jedwali Na. 
3.6).  
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Jedwali Na. 3.6: Eneo lililopandwa, Eneo lililovunwa na Uzalishaji wa Mazao Makuu ya Mbegu za 
Mafuta kwa Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania 

Mazao 
Eneo Lililopandwa (Hekta) Eneo Lilovunwa (Hekta) Uzalishaji (Tani) 

Tanzania Tanzania 
Bara 

Tanzania 
Zanzibar Tanzania Tanzania 

Bara 
Tanzania 
Zanzibar Tanzania Tanzania 

Bara 
Tanzania 
Zanzibar 

Karanga 

Jumla 528,419 527,188 1,231 484,730 483,714 1,017 621,697 621,007 690 

Wakulima 
wadogo 528,373 527,142 1,231 484,684 483,668 1,017 621,665 620,975 690 

Mashamba 
Makubwa 46 46 - 46 46 - 32 32 - 

Alizeti 

Jumla 537,785 524,049 - 495,377 481,641 - 503,032 503,032 - 

Wakulima 
wadogo 524,049 524,049 - 481,641 481,641 - 503,032 503,032 - 

Mashamba 
Makubwa 13,736 0 - 13,736 0 - - 0 - 

Ufuta 

Jumla 443,068 443,068 - 392,481 392,481 - 128,842 128,842 - 

Wakulima 
wadogo 442,689 442,689 - 392,110 392,110 - 128,588 128,588 - 

Mashamba 
Makubwa 379 379 - 371 371 - 254 254 - 

Chikichi  

Jumla 13,736 13,736 - 7,067 7,067 - 24,696 24,696 - 

Wakulima 
wadogo 13,096 13,096 - 6,861 6,861 - 24,640 24,640 - 

Mashamba 
Makubwa 640 640 - 206 206 - 56 56 - 

 “_” Haihusiki/hakuna idadi 
“0” namba/Idadi ndogo sana  

 
3.2.5 Uzalishaji wa Mazao Makuu ya Biashara 

Miongoni mwa mazao makuu ya biashara yaliyozalishwa Tanzania katika mwaka wa kilimo 
2019/20 ni kahawa, chai, karafuu, korosho na pamba. Matokeo katika Jedwali Na. 3.7 
yanaonesha kuwa, jumla ya eneo lililopandwa mazao hayo ni hekta 1,311,035 ambapo hekta 
1,291,751 zililimwa na wakulima wadogo na mashamba makubwa ni hekta 19,284. Zao la 
korosho lilipandwa kwenye eneo la hekta 811,733 (wakulima wadogo hekta 808,143 na 
mashamba makubwa ni hekta 3,590) ambalo ni eneo kubwa kwa mazao makuu ya biashara. 
Zao la pamba lilipandwa kwenye eneo la ukubwa wa hekta 314,601 (wakulima wadogo hekta 
313,370 na mashamba makubwa hekta 1,231) na kahawa hekta 157,999 (wakulima wadogo 
hekta 151,408 na mashamba makubwa hekta 6,591).  

 
Jumla ya tani 875,025 za mazao makuu ya biashara kwa mwaka wa kilimo 2019/20 zilizalishwa 
(wakulima wadogo walizalisha tani 825,156 na mashamba makubwa tani 49,869). Uzalishaji 
wa zao la korosho uliongoza kwa tani 391,119 (wakulima wadogo tani 390,412 na mashamba 
makubwa tani 707), ikifuatiwa na uzalishaji wa zao la pamba tani 331,524 (wakulima wadogo 
tani 330,845 na mashamba makubwa tani 679) na kahawa tani 82,478 (wakulima wakubwa 
tani 75,323 na wakulima wadogo tani 7,155). 
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Uzalishaji wa mazao makuu ya biashara kwa Tanzania Bara ulikuwa ni tani 872,578 na 
Tanzania Zanzibar tani 2,447. Zao kuu la biashara lililoripotiwa kuzalishwa kwa kiasi kikubwa 
Tanzania Bara ni korosho, tani 391,110, likifuatiwa na zao la pamba tani 331,524 na kahawa 
tani 82,478. Kwa upande wa Tanzania Zanzibar, zao kuu la biashara lililozalishwa ni karafuu, 
ambapo jumla ya tani 2,438 zilizalishwa.  

 
Jedwali Na. 3.7: Eneo lililopandwa, Eneo Lililovunwa na Uzalishaji wa Mazao Makuu ya Biashara kwa 

Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania 

Mazao 
Eneo Lililopandwa (Hekta) Eneo Lilovunwa (Hekta) Uzalishaji (Tani) 

Tanzania Tanzania 
Bara 

Tanzania  
Zanzibar Tanzania Tanzania 

Bara 
Tanzania  
Zanzibar Tanzania Tanzania 

Bara 
Tanzania  
Zanzibar 

Kahawa 

Jumla 157,999 157,999 - 122,455 122,455 - 82,478 82,478 - 
Wakulima wadogo 151,408 151,408 - 117,535 117,535 - 75,323 75,323 - 
Mashamba Makubwa 6,591 6,591 - 4,920 4,920 - 7,155 7,155 - 

Chai 

Jumla 15,118 15,118 - 13,375 13,375 - 66,540 66,540 - 
Wakulima wadogo 7,246 7,246 - 5,621 5,621 - 25,295 25,295 - 
Mashamba Makubwa 7,872 7,872 - 7,754 7,754 - 41,245 41,245 - 

Karafuu 

Jumla 11,584 2,754 9,510 3,526 1,217 2,973 3,364 926 2,438 
Wakulima wadogo 11,584 2,754 8,830 3,526 1,217 2,309 3,281 926 2,355 

Mashamba Makubwa 0 0 680 0 0 664 83 0 83 

Korosho 

Jumla 811,733 811,673 59 562,860 562,834 26 391,119 391,110 9 

Wakulima wadogo 808,143 808,083 59 560,728 560,702 26 390,412 390,403 9 

Mashamba Makubwa 3,590 3,590 0 2,132 2,132 - 707 707 0 

Pamba 

Jumla 314,601 314,601 - 247,761 247,761 - 331,524 331,524 - 
Wakulima wadogo 313,370 313,370 - 246,534 246,534 - 330,845 330,845 - 
Mashamba Makubwa 1,231 1,231 - 1,227 1,227 - 679 679 - 

“__” Taarifa haipo;   
“0” Idadi/namba ndogo sana 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

 
 
 
 

Ujumbe Muhimu: 
• Kuna ongezeko la uzalishaji wa mazao ya mahindi na mpunga kwa Mwaka 2019/20, hii imechangiwa 

na ongezeko la eneo lililopandwa mazao hayo;  
• Uzalishaji wa mazao ya viazi vitamu, viazi mviringo na maharage umepungua. Hii inaweza kuwa 

imechangiwa na utashi wa wakulima kulima mazao mengine kama vile nafaka, mazao ya 
mbogamboga n.k. 

• Wakulima wadogo ndio wanaozalisha kwa wingi mazao yote japokuwa tija ni kidogo. 
• Uzalishaji katika mashamba makubwa una tija kubwa na kwa baadhi ya mazao kama vile mpunga, 

tija katika uzalishaji ni mara mbili ya wakulima wadogo 
 
Uhusiano wa Kisera:  
• Inawezekana kuwa kuna matumizi madogo ya teknolojia ya kisasa katika uzalishaji. Kutokana na 

hilo, hatua za kisera zielekezwe katika maeneo yanayolenga matumizi ya teknolojia sahihi ili 
kuongeza tija ya uzalishaji wa mazao na upatikanaji wa masoko. 

• Kuhamasisha kilimo cha mashamba makubwa ni muhimu katika kuongeza uzalishaji bila kuongeza 
eneo linalolimwa. Hatua hizo ziendane sanjari na jitihada kusaidia wakulima wadogo kuongeza tija 
katika uzalishaji wa mazao yote. 
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3.2.6 Mwenendo wa Uzalishaji wa Mazao kwa Sensa za Mwaka 2002/03, 2007/08 na 
2019/20 

Mwenendo wa uzalishaji wa mazao katika Sensa tatu zilizofanyika unaonesha kuwepo kwa 
ongezeko la uzalishaji wa mahindi, mpunga na muhogo, tofauti na ilivyo kwa mazao ya mtama, 
viazi vitamu na viazi mviringo ambapo uzalishaji wake unaonesha kuongezeka na kushuka 
kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 3.1. 
 
Kielelezo Na. 3.1: Mwenendo wa Uzalishaji wa Mazao ya Chakula kwa Sensa ya Kilimo 2002/03, 2007/08 

na 2019/20, Tanzania 

 
 
 

 

 

 

Mwenendo wa uzalishaji wa mazao ya biashara katika Sensa tatu zilizofanyika unaonesha 
kupanda na kushuka kwa uzalishaji. Kwa ujumla, uzalishaji uliongezeka katika mwaka wa 
kilimo 2007/08 na kupungua katika mwaka 2019/20 kama inavyoonekana kwenye Kielelezo 
Na. 3.2. 
 

Kielelezo Na. 3.2: Mwenendo wa Uzalishaji wa Mazao ya Biashara kwa Sensa ya Kilimo 2002/03, 2007/08 
na 2019/20, Tanzania 
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Ujumbe Muhimu: Mwenendo wa uzalishaji wa mazao unaonesha kuongezeka kwa uzalishaji wa nafaka 
(mahindi na mpunga) wakati uzalishaji wa viazi vitamu, muhogo na viazi mviringo umekuwa ukipanda na 
kushuka katika awamu tatu za Sensa za Kilimo. Kuongezeka kwa uzalishaji kwa mwaka wa kilimo 2019/20 
kulichangiwa na ongezeko la eneo la uzalishaji pamoja na ongezeko la kaya zinazojihusisha na kilimo cha 
mazao ukilinganisha na Sensa zilizopita. 
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Kwa upande wa mazao ya mbegu za mafuta, mwenendo wa uzalishaji katika Sensa tatu 
zilizofanyika Tanzania unaonesha kwamba, uzalishaji wa zao la alizeti na ufuta umekuwa 
ukiongezeka, wakati uzalishaji wa chikichi umekuwa ukishuka na kupanda (Kielelezo Na. 3.3). 

 
Kielelezo Na. 3.3: Mwenendo wa Uzalishaji wa Mazao ya Mbegu za Mafuta kwa Sensa ya Kilimo 2002/03, 

2007/08 na 2019/20, Tanzania 

  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

3.2.7 Kilimo cha Umwagiliaji 

Matokeo ya Sensa ya Mwaka wa Kilimo 2019/20 yanaonesha kuwa, jumla ya hekta 289,386 
zilimwagiliwa, ambapo hekta 272,897 (asilimia 94.3) zilimwagiliwa Tanzania Bara na hekta 
16,489 (asilimia 5.7) kutoka Tanzania Zanzibar. Kati ya kaya za kilimo milioni 7.8, kaya 
411,108 (asilimia 5.2) zilifanya kilimo cha umwagiliaji. Kati ya kaya zilizofanya kilimo cha 
umwagiliaji, kaya 363,243 (asilimia 88.4) ni za Tanzania Bara na kaya 47,865 (asilimia 11.6) 
ni za Tanzania Zanzibar (Jedwali Na. 3.8). 
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Ujumbe Muhimu: Mwenendo wa uzalishaji wa mazao ya biashara (Korosho, pamba, kahawa, chai, mwani 
na karafuu) umekuwa ukipanda na kushuka kwa Sensa tatu za Kilimo. Hii inaweza ikawa imechangiwa na 
mwenendo wa mahitaji na bei za mazao hayo katika soko la dunia. 
 
Uhusiano wa Kisera: kwa kuwa karibia mazao yote ya biashara yanayozalishwa nchini huuzwa ghafi nje 
ya nchi, mtikisiko wowote wa bei katika masoko ya dunia yanaathiri bei za ndani za mazao na hivyo 
kuchangia uzalishaji mdogo msimu unaofuata. Hivyo, hatua za kuyaongezea thamani mazao hayo ni 
muhimu kupambana na mitikisiko ya bei katika soko la dunia na hivyo kuimarisha bei za ndani na uzalishaji. 

Ujumbe Muhimu: Mwenendo wa uzalishaji wa zao la karanga, alizeti na ufuta umekuwa ukipanda kwa 
Sensa tatu za Kilimo, wakati uzalishaji wa zao la chikichi umekuwa ukipanda na kushuka. Hata hivyo 
ongezeko la uzalishaji wa mazao mengi ya mbegu za mafuta haujaweza kusaidia kupunguza uagizaji wa 
mafuta ya kula nje ya nchi ambayo yanatumia fedha nyingi za kigeni. 
 
Uhusiano wa Kisera: Utekelezaji wa sera na mikakati kuhusu kuongeza uzalishaji wa mazao mbalimbali 
ya mbegu za mafuta yameanza kuonyesha matokeo chanya kwenye alizeti na ufuta. Hata hivyo, zinahitajika 
juhudi Zaidi kuongeza uzalishaji wa mazao hayo na kuwezesha nchi kujitosheleza kwa mafuta 
yanayozalishwa ndani na hivyo kutokomeza uagizaji wa mafuta nje ya nchi. 
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Jedwali Na. 3.8: Idadi ya Kaya na Eneo Lililotumika kwa Umwagiliaji kwa Mwaka wa Kilimo 2019/20, 
Tanzania 

Eneo/Idadi ya kaya Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 

Kaya zilizojihusisha na kilimo  7,837,405 7,657,185 180,220 

Kaya zilizojihusisha na umwagiliaji 411,108 363,243 47,865 

Eneo lililopandwa (Hekta) 11,765,077 11,639,063 126,014 

Eneo lililomwagiliwa (Hekta) 289,386 272,897 16,489 

 
 

 

 

 

 

 
3.2.8 Matumizi ya Mbegu 

Katika mwaka wa kilimo 2019/20, mbegu za asili na mbegu bora zilitumika kuzalisha mazao 
mbalimbali. Matokeo ya Sensa yanaonesha kuwa, hekta milioni 10.4 sawa na asilimia 76.0 ya 
eneo lote lililolimwa lilitumia mbegu za asili huku hekta milioni 2.7 sawa na asilimia 20.0 
likitumia mbegu bora. Aidha, asilimia 2.5 ya eneo lililopandwa, lilitumia mchanganyiko wa 
mbegu asili na bora (Jedwali Na. 3.9). 

Jedwali Na. 3.9: Matumizi ya Mbegu kwa Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania 

Idadi ya Kaya/Eneo lililopandwa Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Eneo lililolimwa (ha) 13,750,597 13,565,319 185,278 

Eneo lililopandwa kwa Mbegu za Asili (ha) 10,451,688 10,325,036 126,654 

Eneo lililopandwa kwa Mbegu Bora (ha) 2,751,386 2,717,036 34,350 

Eneo lililopandwa kwa Mbegu Bora na Asili (ha) 339,179 319,961 19,216 

 

 

 
 
 
 

Ujumbe Muhimu: Mbegu za asili zimeendelea kutumika kwa kiwango kikubwa kuliko mbegu bora. 

Uhusiano wa Kisera: Licha ya juhudi za kuhamasisha matumizi ya mbegu bora dhidi ya mbegu za asili 
katika uzalishaji wa mazao, mwitikio bado ni mdogo. Hii inaweza kuwa imetokana na changamoto 
mbalimbali zikiwemo upatikanaji wa mbegu bora kwa wakati na dhana kwamba gharama ya mbegu bora 
ni kubwa kutokana na uelewa mdogo wa wakulima kuhusu tija kubwa inayotokana na matumizi ya mbegu 
bora. 

Ujumbe Muhimu: Eneo la umwagiliaji limeongezeka kwa kiasi kidogo kutoka hekta 280,597 mwaka 
2007/08 hadi hekta 289,386 mwaka 2019/20.  

Uhusiano wa Kisera: Ongezeko la hekta 8,784 la eneo linalomwagiliwa kwa kipindi cha miaka 10 inaashiria 
utekelezaji usioridhisha wa Sera ya Umwagiliaji na Sera ya Kilimo ambazo zinahamasisha ushirikiano kati 
ya Sekta Binafsi na Umma katika umwagiliaji. Kutokana na athari za mabadiliko ya tabianchi, uwekezaji 
katika miundombinu ya umwagiliaji kama ilivyoainishwa katika nguzo ya kwanza ya ASDP II ina umuhimu 
mkubwa ili kuharakisha mapinduzi ya kilimo. 
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3.2.9 Matumizi ya Mbolea 

Katika mwaka wa kilimo 2019/20, jumla ya hekta milioni 2.8 sawa na asilimia 20.1 ya eneo 
lililopandwa ziliwekwa mbolea. Kati ya hizo, hekta milioni 2.7 ni kutoka Tanzania Bara na 
hekta 40,020 ni kutoka Tanzania Zanzibar. Asilimia 60.6 ya eneo lililopandwa lilitumia mbolea 
za asili na asilimia 39.4 mbolea za viwandani (Jedwali Na. 3.10). 

 
Jedwali Na. 3.10: Eneo Lililopandwa na Matumizi ya Mbolea kwa Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania 

Eneo (ha) Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 

Eneo lililopandwa 13,750,597 13,565,319 185,278 

Eneo lililowekwa mbolea 2,762,729 2,722,709 40,020 

Eneo lililowekwa mbolea ya asili 1,673,211 1,655,311 17,900 

Eneo lililowekwa mbolea ya viwandani 1,089,517 1,067,398 22,119 

 

 
3.2.10 Usindikaji wa Mazao 

Jedwali Na. 3.11 linaonesha kaya zilizojihusisha na usindikaji wa mazao mbalimbali 
yaliyozalishwa. Kaya nyingi kwa upande wa Tanzania Bara ziliripoti kusindika mahindi (kaya 
706,262), mpunga (kaya 174,282) na alizeti (kaya 113,289) ikilinganishwa na mazao mengine. 
Kwa upande wa Tanzania Zanzibar, kaya nyingi ziliripoti kusindika zaidi zao la mpunga (kaya 
19,180). 

 

Jedwali Na. 3.11: Idadi ya Kaya Zilizojihusisha na Usindikaji wa Mazao kwa Mwaka wa Kilimo 2019/20, 
Tanzania 

Zao Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 
Mahindi 706,602 706,262 340 
Mpunga 193,462 174,282 19,180 
Mtama 39,517 39,517 - 
Mhogo 48,524 47,293 1,231 
Kahawa 7,938 7,938 - 
Korosho 2,939 2,939 - 
Alizeti 113,289 113,289 - 
Ufuta 1,267 1,267 - 
Karanga 6,758 6,758 - 
Nazi 597 128 469 
 
 

   

Ujumbe Muhimu: Kumekuwa na matumizi madogo ya mbolea katika uzalishaji wa mazao mbalimbali 
nchini. Aidha, mbolea za asili zimekuwa zikitumika zaidi ikilinganishwa na mbolea za viwandani. 
 
Uhusiano wa Kisera:  
• Licha ya kuhimizwa kwa matumizi ya mbolea, bado mwitikio wa matumizi ni mdogo. Hali hii inaweza 

kuwa inachangiwa na bei kubwa za mbolea ya viwandani ambayo huagizwa kutoka nje ya nchi. Sera 
zilenge kuvutia uwekezaji kwenye viwanda vya kuzalisha mbolea nchini ili kupunguza bei zake na 
hivyo kuvutia wakulima wengi kuzitumia. 

• Matumizi makubwa ya mbolea za asili yanatoa fursa ya kutafuta masoko maalum ambayo yana 
utayari wa kulipia bei kubwa kwa mazao yaliyozalishwa kwa mbolea za asili.  
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3.2.11 Matumizi ya Zana za Kilimo 

Matokeo ya Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi kwa mwaka 2019/20 yanaonesha kuwa, jumla 
ya matrekta 105,403 yalimilikiwa na kaya za kilimo nchini Tanzania. Vilevile, jumla ya 
matrekta madogo ya mkono 94,814 yalimilikiwa na kaya, kati ya hayo matrekta 94,403 
yalimilikiwa Tanzania Bara na 411 Tanzania Zanzibar (Jedwali Na. 3.12). 

 

Pia, wanyamakazi 5,172,067 yakiwemo madume ya ng'ombe yaliyohasiwa, madume ya 
ng'ombe yasiyohasiwa, ng'ombe jike na punda walimilikiwa na kaya za kilimo nchini Tanzania. 
Kati ya hao, wanyamakazi 5,169,433 waliripotiwa Tanzania Bara na 2,634 Tanzania Zanzibar. 

 
Jedwali Na. 3.12: Idadi ya Matrekta na Wanyama Kazi Waliomilikiwa na Kaya za Kilimo kwa Mwaka 

wa Kilimo 2019/20, Tanzania 

 Matrekta   Trekta ndogo ya mkono   Wanyamakazi  
Tanzania Bara 105,403  94,403  5,169,433  
Tanzania Zanzibar -  411  2,634  
Tanzania 105,403  94,814  5,172,067  

“_” Haihusiki/hakuna idadi 

 
Jumla ya kaya za kilimo 600,438 zilitumia matrekta kulima hekta 1,500,654 (asilimia 25.7 ya 
eneo lote lililolimwa) nchini Tanzania, kati ya hizo, hekta 1,497,975 zililimwa Tanzania Bara 
na hekta 2,679 kwa Tanzania Zanzibar. Vilevile, trekta ndogo za mkono zilitumiwa na kaya 
65,718 kulima hekta 142,080 (asilimia 2.4 ya eneo lote lililolimwa) nchini Tanzania, kati ya 
hizo, hekta 141,914 zililimwa Tanzania Bara na hekta 166 ni kwa Tanzania Zanzibar (Jedwali 
Na. 3.13). 
 

Aidha, jumla ya kaya 1,758,750 zilitumia wanyamakazi kulima hekta 4,196,023 (asilimia 71.9 
ya eneo lote la ardhi lililolimwa nchini) kati ya hizo, hekta 4,194,629 zililimwa Tanzania Bara 
na hekta 1,395 Tanzania Zanzibar. 
  

Ujumbe Muhimu: Kaya nyingi zinajihusisha na uongezaji thamani wa mazao ya nafaka, hususan mahindi 
na mpunga; mazao ya mizizi (muhogo) na mbegu za mafuta (alizeti), ikinganishwa na mazao ya biashara. 
Hata hivyo, uongezaji thamani mazao bado ni mdogo. 
 
Uhusiano wa Kisera:  
• Utekelezaji wa sera na mikakati kuhusu usindikaji wa mazao mbalimbali umeonesha mwitikio chanya 

nchini, hii inaweza kuwa imetokana na juhudi za pamoja baina ya Serikali na Sekta Binafsi katika 
kusambaza nishati ya umeme kwenye maeneo mengi ya vijijini. 

• Mkakati wa uendelezaji viwanda nchini ambao ndiyo dira kuu kwa sasa utoe kipaumbele na vivutio 
maalum kwa waongeza thamani mazao ya kilimo ili kuwezesha usindikaji zaidi na hivyo kupunguza 
upotevu wa mazao baada ya mavuno, kukabiliana na mabadiliko ya bei za baadhi ya mazao katika soko 
la dunia na kuongeza ajira nchini. 
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Jedwali Na. 3.13: Idadi ya Kaya Zilizotumia Matrekta na Wanyamakazi Kulima na Eneo Lililolimwa 
kwa Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania 

  
 Matrekta   Trekta Ndogo ya Mkono   Wanyamakazi  Jumla ya 

Eneo (ha) 
Lililolimwa  

 Idadi ya 
Kaya   

 Eneo 
lililolimwa 

(ha)  

 Idadi 
iliyotumika  

 Eneo 
lililolimwa 

(ha.)  

 Idadi ya 
Kaya 

iliyotumika  

 Eneo 
lililolimwa 

(ha.)  
Tanzania 
Bara  592,233  1,497,975  65,010  141,914  1,753,813    4,194,629  5,834,518  
Tanzania 
Zanzibar  8,205  2,679 708  166  4,937  1,395  4,240 
Tanzania  600,438  1,500,654  65,718  142,080  1,758,750  4,196,023  5,838,757  

 
During the 2019/20 agricultural year 
 
 
3.2.12 Huduma za Ugani 

Huduma za Ugani kwa Uzalishaji wa 
Mazao  

Kati ya kaya 7,677,291 zilizozalisha 
mazao nchini Tanzania, kaya 538,656 
(asilimia 7.0) zilipata huduma za ugani 
katika mwaka wa kilimo 2019/20. Kaya 
zilizojishughulisha na uzalishaji wa 
mazao kwa Tanzania Bara, zilikuwa 
7,499,219, ambapo, kaya 520,757 
(asilimia 6.9) zilipata huduma za ugani. 
Kwa upande wa Tanzania Zanzibar, kaya 
zilizozalisha mazao ni 178,072, kati ya 
hizo kaya 17,899 sawa na asilimia 10.1 
ziliripotiwa kupata huduma za ugani kwa 
mazao (Kielelezo Na. 3.4). 
 

Huduma za Ugani kwa Mifugo  

Katika Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 
ya Mwaka 2019/20, jumla ya kaya 
zilizojihusisha na ufugaji wa mifugo 
zilikuwa 2,747,910, ambapo kati ya hizo 
kaya 2,683,454 zilikuwa Tanzania Bara na 
64,456 zilikuwa Tanzania Zanzibar. 
Asilimia 9.1 pekee ya kaya zote 
zinazofuga mifugo zilipokea huduma za 

Ujumbe Muhimu: Wanyamakazi wametoa mchango mkubwa kwenye eneo lililolimwa (asilimia 71.6) kuliko 
matrekta na trekta ndogo za mikono.  

Kielelezo Na. 3.5: Mgawanyo kwa Asilimia za Kaya za 
Kilimo Zilizopokea Ushauri wa Ugani 
Kuhusu Mifugo kwa Mwaka wa Kilimo 
2019/20, Tanzania 
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Kielelezo Na. 3.4: Mgawanyo kwa Asilimia wa Kaya za 
Kilimo Zilizopokea Ushauri wa Ugani 
Kuhusu Mazao kwa Mwaka wa Kilimo 
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ugani na asilimia 90.9 hawakupata huduma za ugani kwa mifugo (Kielelezo Na. 3.5). 

 

 
3.3 Mifugo 

Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ya mwaka wa kilimo 2019/20 ilihusisha aina mbalimbali 
za mifugo inayofugwa nchini. Aina kuu za mifugo iliyoainishwa katika taarifa hii ni ng'ombe, 
mbuzi, kondoo, nguruwe na kuku. Taarifa kuhusu idadi ya mifugo zilikusanywa kama 
ilivyokuwa tarehe 1 Agosti 2020, na taarifa nyingine za mifugo zilikusanywa kwa kufuata 
mwaka wa kilimo wa 2019/20. 

 

Matokeo ya Sensa yanaonesha kuwa, idadi ya ng’ombe ilikuwa milioni 33.9. Kati ya hao, 
wakulima wadogo walikuwa na ng’ombe milioni 33.8 na mashamba makubwa yalikuwa na 
ng’ombe 142,968. Aidha, wakulima wadogo walikuwa na mbuzi milioni 24.5 na mashamba 
makubwa mbuzi 33,847. Kwa upande wa kondoo, wakulima wadogo walikuwa na kondoo 
milioni 8.5 na mashamba makubwa kondoo 24,075. Vilevile, nguruwe waliofugwa na 
wakulima wadogo walikuwa milioni 3.2 na mashamba makubwa yalikuwa na nguruwe 5,123 
na kulikuwa na jumla ya kuku milioni 87.7 ambapo wakulima wadogo walikuwa na kuku 
milioni 75.1 na mashamba makubwa yalikuwa na kuku milioni 12.5 (Jedwali Na. 3.14). 

 

Idadi ya ng’ombe iliyoripotiwa Tanzania Bara ni milioni 33.7 na Tanzania Zanzibar ni 270,998; 
Idadi ya mbuzi Tanzania Bara ilikuwa milioni 24.5 na Tanzania Zanzibar ilikuwa na mbuzi 
111,623; kuku walikuwa milioni 83.9 kwa Tanzania Bara na milioni 3.8 kwa Tanzania 
Zanzibar. 

 
Jedwali Na. 3.14: Idadi ya Mifugo Kama ilivyokuwa Tarehe 1 Agosti 2020, Tanzania 

Aina ya Mfugo Tanzania 
Wakulima Wadogo Mashamba Makubwa 

Tanzania  
Bara 

Tanzania 
Zanzibar 

Tanzania  
Bara 

Tanzania 
Zanzibar 

Ng’ombe 33,928,391 33,514,716 270,707 142,677 291 

Mbuzi 24,568,396 24,423,120 111,429 33,653 194 

Kondoo 8,516,990 8,492,044 871 24,012 63 

Nguruwe 3,208,495 3,201,163 2,209 5,123 0 

Kuku 87,659,580 71,414,297 3,705,505 12,481,099 58,679 

 
  

Ujumbe Muhimu: Asilimia ya kaya zilizopata huduma za ugani kwenye uzalishaji wa mazao zilipungua 
kutoka asilimia 67 mwaka 2007/08 hadi asilimia 7.0 mwaka 2019/20; Huduma za ugani kwa mifugo 
zilipungua kutoka asilimia 55 mwaka 2007/08 hadi asilimia 9.1 mwaka 2019/20. 
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3.3.1 Mwenendo wa Idadi ya Mifugo kwa Sensa za kilimo na Mifugo za Mwaka 
2002/03, 2007/08 na 2019/20, Tanzania 

Mwenendo wa Sensa tatu zilizofanyika umeonesha kuwepo kwa ongezeko la idadi ya mifugo, 
kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 3.15 na Kielelezo Na. 3.6. 
 
Jedwali Na. 3.15: Mwenendo wa Idadi ya Mifugo kwa Sensa za Mwaka 2002/03, 2007/08 na 2019/20 

Aina ya 
Mfugo 

Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 

2002/03 2007/08 2019/20 2002/03 2007/08 2019/20 2002/03 2007/08 2019/20 

Ng’ombe 17,220,981 21,400,889 33,928,391 17,058,338 21,245,265 33,657,393 162,643 155,624 270,998 

Mbuzi 11,831,475 15,178,315 24,568,396 11,779,151 15,109,343 24,456,773 52,324 68,972 111,623 

Kondoo 3,957,802 5,734,158 8,516,990 3,957,502 5,733,584 8,516,056 300 574 934 

Nguruwe 984,693 1,592,727 3,208,495 984,158 1,589,712 3,206,286 535 3,015 2,209 

Kuku 34,827,675 44,240,371 87,659,580 33,763,884 43,161,409 83,895,395 1,063,791 1,078,962 3,764,184 

 

 
Kielelezo Na. 3.6: Mwenendo wa Idadi ya Mifugo, kwa Sensa za Mwaka 2002/03, 2007/08 na 2019/20, 

Tanzania 
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Ujumbe muhimu: Idadi ya mifugo imekuwa ikiongezeka katika vipindi vitatu vya Sensa (2002/03, 2007/08 
na 2019/20). 
 
Uhusiano wa Kisera:  
• Ongezeko la idadi ya mifugo linaweza kuwa limechangiwa na sera inayolenga kuongeza uzalishaji wa 

mifugo wa kibiashara ili kuweza kufikia viwango vya masoko ya ndani na nje, kuongeza kipato cha 
wafugaji na kuboresha hali ya maisha ya wafugaji. Hata hivyo, ongezeko la idadi ya mifugo haliakisi 
mchango wa sekta hii kwenye Pato la Taifa ambao umeendelea kubakia chini ya asilimia 2. Mapinduzi 
kwa sekta ya mifugo ni muhimu inabidi yawe kipaumbele kwenye masuala ya kisera. 

• Ongezeko la idadi ya mifugo linaendelea kuathiri mazingira katika nyakati ambazo athari za mabadiliko 
ya tabianchi ni tishio nchini. Hivyo Sera za Ardhi zinawezesha wafugaji kumilikishwa ardhi 
inayolingana na idadi ya mifugo, hazina budi kuboreshwa na kutekelezwa. 
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3.3.2 Utambuzi wa Ng’ombe 

Matokeo ya Sensa yameonesha njia mbalimbali zilizotumiwa na kaya katika utambuzi wa 
ng’ombe kwa Mwaka wa Kilimo 2019/20. Njia hizo ni kupiga chapa, rangi za ng’ombe, koo 
za ng’ombe, kukata masikio na hereni za masikio. Kwa upande wa Tanzania Bara, utambuzi 
kwa njia ya kupiga chapa umeonesha kutumiwa na kaya nyingi zaidi zinazofikia 948,845 sawa 
na asilimia 49.2. Kwa upande wa Tanzania Zanzibar, kaya 54,031 sawa na asilimia 95.4 
zinatumia rangi ya ng’ombe kama njia kuu ya utambuzi (Kielelezo Na. 3.7 na 3.8). 

 

 
 
 

 

 

 
 
 
3.3.3 Uzalishaji wa Maziwa 

Katika mwaka wa kilimo 2019/20, jumla ya lita bilioni 3.13 za maziwa ya ng'ombe zilizalishwa 
nchini, ambapo kati ya hizo, lita bilioni 3.11 (asilimia 99.4) zilizalishwa na wakulima wadogo 
na lita milioni 17.8 (asilimia 0.6) kutoka mashamba makubwa. Kwa upande wa uzalishaji wa 
maziwa ya mbuzi, jumla ya lita milioni 25.7 zilizalishwa nchini, ambapo lita milioni 25.6 
zilitoka kwa wakulima wadogo na lita 12,515 kutoka mashamba makubwa (Jedwali Na. 3.16). 

  

Ujumbe Muhimu: Zaidi ya nusu ya kaya zinazofuga Ng’ombe zinatumia njia zilizo rasmi kwa ajili ya utambuzi 
wa Ng’ombe. 
 
Uhusiano wa Kisera:  
• Jitihada za Serikali katika kuhamasisha na kuelimisha matumizi ya njia za utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa 

mifugo na mazao yake yameonesha matokeo chanya. 
• Utambuzi wa mifugo ni moja ya kiashiria muhimu katika kupenye kwenye masoko ya nje kwa mifugo na 

bidhaa zake. Hivyo, utekelezaji wa mikakati Madhubuti ya utambuzi wa Wanyama utachangia katika utafutaji 
wa masoko ya mifugo.  

Kielelezo Na. 3.7: Njia za Utambuzi wa Ng’ombe katika 
Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania 
Bara 

 

Kielelezo Na. 3.8: Njia za Utambuzi wa Ng’ombe Katika 
Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania 
Zanzibar 
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Jedwali Na. 3.16: Uzalishaji wa Maziwa (Lita) katika Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania  

Aina ya 
Mfugo Tanzania 

Wakulima Wadogo Mashamba Makubwa 

Tanzania Bara Tanzania 
Zanzibar Tanzaania Bara Tanzania 

Zanzibar 
Ng’ombe 3,130,774,084 3,076,489,371 36,450,637 17,574,621 259,455 
Mbuzi 25,690,876 25,565,561 112,800 10,895 1,620 

 

 

 

 

 

 

 

 
3.3.4 Udhibiti wa Magonjwa ya Mifugo 

Taarifa hii imelenga kuonesha njia za udhibiti wa magonjwa kwa mifugo aina ya ng’ombe, 
mbuzi, kondoo na kuku. Njia zilizotumika kudhibiti kupe kwa ng’ombe, mbuzi na kondoo 
zilikuwa ni dawa za kunyunyiza, dawa za kuogesha na dawa za kupaka. kwa upande mwingine, 
idadi ya kuku waliochanjwa dhidi ya mdondo, gumboro na ndui iliripotiwa.   
 

3.3.4.1 Udhibiti wa Kupe 

Katika mwaka wa kilimo 2019/20, njia tofauti za kudhibiti kupe kwa mifugo aina ya ng’ombe, 
mbuzi na kondoo zilitumika. Njia ya dawa za kunyunyiza iliripotiwa kutumiwa na idadi kubwa 
ya kaya (asilimia 72.4) ikifuatiwa na njia ya dawa za kuogesha (asilimia 21.0). Njia ya 
kupulizia dawa imeonekana ikitumika zaidi kwa pande zote za Tanzania Bara na Tanzania 
Zanzibar (asilimia 72.2 na 79.9, mtawalia) (Jedwali Na. 3.17). 

 
Jedwali Na. 3.17: Idadi na Asilimia ya Kaya za Wafugaji Zilizoripoti Njia Zilizotumika Kudhibiti Kupe 

katika Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania 

  

Idadi ya kaya 
Njia za kudhibiti Kupe 

Kuogesha Kupulizia dawa Dawa za 
kupaka Hakudhibiti Nyingine 

Idadi ya 
Kaya za 
Wafugaji 

Kaya zilizokabili 
wa na tatizo la kupe 

Id
ad

i 

A
si
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ia
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ad

i 
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si
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ia
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A
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Tanzania 1,168,003 330,975 69,652 21.0 239,789 72.4 6,323 1.9 6,818 2.1 8,396 2.5 

Tanzania Bara 1,139,118 319,740 68,901 21.5 230,813 72.2 5,009 1.6 6,818 2.1 8,200 2.6 

Tanzania Zanzibar 28,883 11,235 751 6.7 8,976 79.9 1,314 12 0 0 196 1.7 

 
  

Ujumbe Muhimu: Uzalishaji wa maziwa ya ng'ombe umeongezeka kutoka lita 2.5 bilioni katika Sensa ya 
2007/08 hadi lita 3.1 bilioni sawa na ongezeko la asilimia 24.5 Mwaka 2019/20, uzalishaji mkubwa ukitoka 
kwa wakulima wadogo. 
Uhusiano wa Kisera: Ongezeko la maziwa ya ng’ombe linaweza kuwa limechangiwa na utekelezaji wa 
sera inayolenga kutumia rasilimali zilizopo kwa ajili ya uzalishaji kibiashara na unaozingatia mahitaji ya 
soko ili kuongeza kipato cha wadau wa maziwa na kuboresha hali ya maisha yao. Hata hivyo, uagizaji wa 
maziwa na bidhaa zake kutoka nje bado ni mkubwa. Zinahitajika juhudi zaidi kuongeza usindikaji na 
kuhamasisha unywaji wa maziwa ndani ya nchi. 
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3.3.4.2 Chanjo Dhidi ya Magonjwa ya Kuku 

Jedwali 3.18 linaonesha idadi na asilimia ya kuku waliochanjwa dhidi ya magonjwa ya 
mdondo/ mahepe, gumboro na ndui katika mwaka wa kilimo 2019/20. Taarifa inaonesha kuwa 
ugonjwa wa mdondo/mahepe ulichanjwa kwa kiwango cha juu zaidi (asilimia 50.9) na 
gumboro kwa kiwango cha chini zaidi (asilimia 11.3) ya kuku wote waliofugwa na wakulima 
wadogo. 

 
Jedwali Na. 3.18: Idadi na Asilimia ya Kuku Waliochanjwa dhidi ya Magonjwa ya Mdondo/ Mahepe, 

Gumboro na Ndui katika Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania 

  Idadi ya Kuku 
Waliofugwa 

Idadi ya kuku waliochanjwa 

Mdondo/Mahepe Gumboro Ndui  

Idadi Asilimia Idadi Asilimia Idadi Asilimia  

Tanzania 87,659,579 44,591,494 50.9 9,903,930 11.3 13,560,766 15.5  

Tanzania Bara 83,895,395 43,795,285 52.2 9,402,109 11.2 13,138,219 15.7  

Tanzania Zanzibar 3,764,184 796,209 21.2 501,821 13.3 422,547 11.2  

 

3.4 Ufugaji wa Samaki 

Matokeo ya Sensa hii yanaonesha kuwa ufugaji wa samaki ulifanywa na wakulima wadogo na 
mashamba makubwa. Jumla ya kaya 26,662 zilijihusisha na ufugaji wa samaki wa aina 
mbalimbali. Kati ya hizo, kaya 26,294 ni za Tanzania Bara na kaya 368 ni za Tanzania 
Zanzibar. Idadi ya mashamba makubwa yanayofuga samaki yalikuwa 78, kati ya hayo 
mashamba makubwa 63 ni kwa Tanzania Bara na mashamba 15 ni ya Tanzania Zanzibar. Jumla 
ya vifaranga vya samaki 49,379,641 vikiwemo 49,206,355 kwa Tanzania Bara na 173,286 
Tanzania Zanzibar vilipandikizwa na wakulima wadogo, wakati mashamba makubwa 
yalipandikiza vifaranga 3,599,969 vikiwemo 3,442,578 kwa Tanzania Bara na 157,391 kwa 
Tanzania Zanzibar (Jedwali Na. 3.19). 
 

Samaki aina ya Sato walifugwa na wakulima wengi Tanzania Bara (kaya 21,704 na mashamba 
makubwa 52) ikilinganishwa na aina nyingine za samaki (kaya 8,189 na mashamba makubwa 
41). Kwa upande mwingine, Mwatiko ndiyo aina pekee ya samaki waliofugwa Tanzania 
Zanzibar na kaya 368 na mashamba makubwa 15. 
 

Kwa ujumla, uzalishaji wa samaki ulikuwa tani 12,936 ambapo kwa Tanzania Bara ulikuwa 
tani 12,873 na tani 64 kwa Tanzania Zanzibar. Kati ya hizo, tani 12,626 zilitoka kwa wafugaji 
wadogo na tani 310 kutoka mashamba makubwa. 
 

Wafugaji wadogo wanaofanya kilimo cha samaki wameongezeka kutoka 10,794 kwa mwaka 
2007/08 hadi 26,662 mwaka 2019/20 ambayo ni sawa na ongezeko la asilimia 100 (Jedwali 
Na. 3.19 na 3.20). 
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Jedwali Na. 3.19: Idadi ya Kaya, Aina ya Samaki Waliopandikizwa na Uzito wa Samaki Waliovunwa 
kwa Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania 

 Aina ya Samaki 
Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 

Idadi 
ya kaya 

Idadi ya samaki 
waliopandikizwa 

Uzito 
(Tani) 

Idadi ya 
kaya 

Idadi ya samaki 
waliopandikizwa 

Uzito 
(Tani) 

Idadi 
ya kaya 

Idadi ya samaki 
waliopandikizwa 

Uzito 
(Tani) 

Jumla 26,662 49,379,641 12,626 26,294 49,206,355 12,615 368 173,286 11 

Sato 21,704 44,407,327 10,510 21,704 44,407,327 10,510 - - - 

Mwatiko 613 234,723 24 246 61,437 13 368 173,286 11 

Kambare 6,803 4,705,170 1,374 6,803 4,705,170 1,374 - - - 

Aina nyingine 1,140 32,421 719 1,140 32,421 719 - - - 

* Kaya inaweza kufuga zaidi ya aina moja ya samaki 
 

Jedwali Na. 3.20: Idadi ya Mashamba, Aina ya Samaki Waliopandikizwa na Uzito wa Samaki 
Waliovunwa kwa Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania 

Aina ya 
Samaki  

Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 

Idadi ya 
Mashamba 

Idadi ya 
Samaki 

waliopandwa 

Uzito wa 
Samaki 

(Tani) 

Idadi ya 
Mashamba 

Idadi ya 
Samaki 

waliopandwa 

Uzito 
wa 

Samaki 
(Tani) 

Idadi ya 
Mashamba 

Idadi ya 
Samaki 

waliopandwa 

Uzito wa 
Samaki 

(Tani) 

Sato 52 2,449,011 228 52 2,449,011 228 - - - 

Mwatiko 16 159,941 53 1 2,550 - 15 157,391 53 

Kambare 19 156,767 27 19 156,767 27 - - - 

Aina nyingine 6 834,250 3 6 834,250 3 - - - 

  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
  

Ujumbe Muhimu: Matokeo yanaonesha kuwa, idadi ya kaya zinazojihusisha na ufugaji samaki 
zimeongezeka kutoka kaya 10,794 Mwaka 2007/08 hadi kaya 26,662 Mwaka 2019/20. 
 
Uhusiano wa Kisera:  
• Ongezeko la idadi ya kaya zinazojihusisha na ufugaji wa samaki linaashiria kuwepo kwa manufaa ya 

muda mrefu ya kuboresha usalama wa chakula na lishe katika ngazi ya kaya. 
• Ongezeko kubwa la idadi ya kaya zinazofuga samaki linatoa fursa ya uwekezaji wa viwanda vya 

kuzalisha vyakula kwa ajili ya samaki wafugwao. Vyakula hivyo kwa sasa huagizwa kutoka nje ya nchi 
na hivyo kuongeza gharama za uzalishaji 
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4.0 Vikwazo Katika Sekta ya Kilimo Tanzania 

Matokeo ya Sensa yanaonesha kuwa, kaya nyingi zilikutana na vikwazo mbalimbali katika 
Mwaka wa Kilimo 2019/20. Kati ya vikwazo vingi vilivyoripotiwa, baadhi ya vikwazo 
vikubwa muhimu vilivyoripotiwa na kaya katika shughuli za kilimo ni mabadiliko ya tabianchi 
(ukame, mafuriko; asilimia 17.8), gharama za pembejeo (asilimia 15.6), upatikanaji wa ardhi 
(asilimia 13.5), bei ndogo za mazao (asilimia 7.2), magonjwa na wadudu waharibifu (asilimia 
6.7), upatikanaji wa pembejeo (asilimia 5.6) na rutuba ya udongo (asilimia 5.6) (Kielelezo Na. 
4.1). 

 
Kielelezo Na. 4.1: Asilimia ya Vikwazo Vikuu Katika Sekta ya Kilimo Vilivyoripotiwa na Kaya kwa 

Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania 

 
 
4.1 Vikwazo katika Kilimo, Tanzania Bara 

Kwa Tanzania Bara, matokeo yanaonesha kuwa, mabadiliko ya tabianchi (ukame, mafuriko; 
asilimia 18.1) yaliathiri kwa kiasi kikubwa shughuli za sekta ya kilimo, ikifuatiwa na gharama 
za pembejeo (asilimia 15.8), bei ndogo za mazao (asilimia 7.4), upatikanaji wa ardhi (asilimia 
13.6), bei ndogo za mazao (asilimia 7.4), magonjwa na wadudu waharibifu (asilimia 6.6), 
upatikanaji wa pembejeo (asilimia 5.6) na rutuba ya udongo (asilimia 5.4) kama 
ilivyobainishwa katika Kielelezo Na. 4.2. 
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Kielelezo Na. 4.2: Asilimia ya Vikwazo Vikuu Katika Sekta ya Kilimo Vilivyoripotiwa na Kaya katika 
Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania Bara 

 
 
4.2 Vikwazo katika Kilimo, Tanzania Zanzibar 

Kwa upande wa Tanzania Zanzibar, matokeo ya Sensa yanaonesha kuwa, wizi wa mazao 
(asilimia 20.8) ni kikwazo kikubwa kilichoathiri shughuli za kilimo kwa mwaka wa kilimo 
2019/20, ikifuatiwa na upatikanaji wa ardhi (asilimia 12.0), uharibifu wa wanyama/ndege 
(asilimia 11.0), magonjwa na wadudu waharibifu (asilimia 11.0), gharama za pembejeo 
(asilimia 6.8), upatikanaji wa pembejeo (asilimia 5.1) na wizi wa mifugo (asilimia 5.1), 
(Kielelezo Na. 4.3). 
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Kielelezo Na. 4.3: Asilimia ya Vikwazo Vikuu Katika Sekta ya Kilimo Vilivyoripotiwa na Kaya katika 
Mwaka wa Kilimo 2019/20, Tanzania Zanzibar 
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Ujumbe Muhimu: Mabadiliko ya tabianchi yanaonekana kuwa ni changamoto kubwa inayoikabili sekta 
ya kilimo kwa Tanzania Bara ikifuatiwa na gharama za pembejeo ikilinganishwa na Zanzibar ambayo 
inakabiliwa na changamoto kubwa za wizi wa mazao na uhaba wa ardhi. 
 
Uhusiano wa Kisera:  
• Mabadiliko ya tabianchi yataendelea kuathiri sekta za mazao na mifugo na hivyo kupungua kwa tija 

katika uzalishaji. Hivyo, kuendeleza kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi, kilimo cha 
umwagiliaji na utafiti na matumizi wa mbegu zinazohimili mabadiliko ya tabianchi ni muhimu. 

• Kutokana na uhaba wa ardhi uliopo Zanzibar, ni muhimu kutoa kipaumbele kutumia eneo dogo kwa 
kuongeza uzalishaji.  
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5.0 Hitimisho 

Sehemu hii inalenga kutoa ujumbe muhimu kati ya maeneo mengi yaliyojadiliwa kwenye 
sehemu ya matokeo muhimu. Utekelezaji wa matokeo haya kwa watunga sera ni muhimu 
kuzingatiwa katika mipango ya maendeleo na kupitia upya sera za kisekta. Maeneo muhimu 
yakuzingatiwa ni pamoja na: - 

(i) Kilimo kimeendelea kufanywa kwa kiasi kikubwa na wakulima wadogo kwenye maeneo 
yote ambayo ni uzalishaji wa mazao, ufugaji wa mifugo na samaki kwa tija ndogo na 
uzalishaji umeongezeka kwa sababu ya upanuzi wa eneo linalolimwa, 

(ii) Tija ya uzalishaji kwa wakulima wakubwa ni kubwa, na katika mnyororo wa thamani 
wanapata mara mbili zaidi ya wakulima wadogo, na 

(iii) Mabadiliko ya hali ya tabianchi imeripotiwa kuwa ni moja ya kikwazo kikuu kwa sekta 
ya kilimo. 

Maeneo haya yote yanahitaji uwepo wa sera madhubuti zitakazopunguza upanuzi wa ardhi kwa 
kuongeza tija ya uzalishaji, ikiwa ni sambamba na kukabiliana kwa kupunguza athari za 
mabadiliko ya tabianchi. 

 

Ripoti hii inatoa muhtasari wa viashiria muhimu vya Sensa ya Taifa ya Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi ya Mwaka 2019/20. Uchambuzi wa kina wa viashiria vya Kilimo, Mifugo na Ufugaji 
Samaki utapatikana katika Ripoti Kuu ya Sensa (Kwa Sekta za Mazao na Mifugo na Ufugaji 
wa Samaki). Takwimu zote muhimu zitahifadhiwa na kuwekwa kwenye Majedwali (Table 
Retrieval System - TRS) na kupatikana kwenye tovuti za Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi, Zanzibar (OCGS). 
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Viashiria Muhimu vya Sensa ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi kwa Mwaka wa Kilimo 2019/20 
 

VIASHIRIA Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 

Kaya za Kilimo kwa Shughuli za Kilimo       
Mazao tu (%) 64.9 64.9 64.2 
Mazao na Mifugo (%) 33 33 34.6 
Mifugo tu (%) 2 2 1.2 
Ufugaji wa Samaki tu (%) 0.01 0.01 0.0 
Ufugaji wa Kuhamahama (%) 0.02 0.02 0.0 

    
Tija za Uzalishaji wa Mazao ya Msimu        
Tija ya Mazao Makuu ya Nafaka        
Mahindi (tani/hekta) 1.5 1.5 1.9 
Mpunga (tani/hekta) 2.3 2.3 2.1 
Mtama (tani/hekta) 1.3 1.3 0.9 
Uwele (tani/hekta) 1.1 1.1 2.4 
Ulezi (tani/hekta) 1.2 1.2 - 
Ngano (tani/hekta) 1.2 1.2 - 
Shayiri (tani/hekta) 1.3 1.3 - 
    
Tija ya Mazao Makuu ya Mikunde       
Maharage (tani/hekta) 0.9 0.9 1.6 
Kunde (tani/hekta) 2.6 2.6 2.8 
Choroko (tani/hekta) 0.4 0.4 0.4 
    
Tija ya Mazao Makuu ya Mizizi        
Mihogo (tani/hekta) 7.9 8.4 5.2 
Viazi vitamu (tani/hekta) 2.1 2.0 11.0 
Viazi Mviringo (tani/hekta) 6.0 6.0 - 
Magimbi (tani/hekta) 1.6 1.5 2.1 
    
Tija ya Mazao Makuu ya Mbegu za Mafuta       
Mbegu za alizeti (tani/hekta) 1.0 1.0 - 
Mbegu za Ufuta (tani/hekta) 0.3 0.3 - 
Mbegu za Karanga (tani/hekta) 1.3 1.3 0.7 
    
Tija la Zao Kuu la ya Biashara la Msimu       
Pamba (tani/hekta) 1.3 1.3 - 
    
Uzalishaji wa Mazao Makuu ya Biashara       
Kahawa (tani) 82,478 82,478  -  
Chai (tani) 66,540 66,540  -  
Karafuu (tani) 3,364 926 2,438 
Korosho (tani) 391,119 391,110 9  
 

   
Eneo       
Eneo lililolimwa (hekta) 13,750,597 13,565,319 185,278 
Eneo lililopandwa (hekta) 11,765,077  11,639,063  126,014  
Eneo lililomwagiliwa (halijumlishi skimu za umwagiliaji) (hekta) 289,381  272,897  16,484  
Eneo lililopandwa na mbegu za asili (hekta) 10,451,688 10,325,036 126,654 
Eneo lililopandwa na mbegu za bora (hekta) 2,751,386 2,717,036 34,350 
Eneo lililopandwa na mbegu za bora na asili (hekta) 339,179  319,961  19,216  
Eneo lililowekwa mbolea (hekta) 2,762,729 2,722,709 40,020 
Eneo lililowekwa mbolea ya asili (hekta) 1,673,211 1,655,311 17,900 
Eneo lililowekwa mbolea za viwandani (hekta) 1,089,517  1,067,398  22,119  
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VIASHIRIA Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 

Idadi ya Kaya zilizojihusisha na Uchakataji wa Mazao kwa Zao      
Mahindi 706,602 706,262 340 
Mpunga 193,462 174,282 19,180 
Mtama 39,517 39,517 - 
Mihogo 48,524 47,293 1,231 
Kahawa 7,938 7,938 - 
Korosho 2,939 2,939 - 
Alizeti 113,289 113,289 - 
Ufuta 1,267 1,267 - 
Karanga 6,758 6,758 - 
Nazi 597 128 469 

    
Matumizi ya Zana za Kilimo       
Idadi ya Matrekta na Wanyamakazi Waliomilikiwa na Kaya       
Matrekta 105,403 105,403 - 
Matrekta madogo ya mkono 94,814 94,403 411 
Wanyama kazi 5,172,067 5,169,433 2,634 
Eneo lililolimwa kwa Matrekta na Wanyamakazi (Hekta)       
Matrekta 1,500,654 1,497,975 2,679 
Matrekta madogo ya mkono  142,080 141,914 166 
Wanyama Kazi 4,196,023 4,194,629 1,395 

    
Huduma za Ugani       
Kaya zilizopata huduma za ushauri wa ugani kuhusu mazao (%) 7.0 6.9 10.1 
Kaya zilizopata huduma za ushauri wa ugani kuhusu mifugo (%) 9.1 10.0 10.5 

    
Idadi ya Mifugo kama ilivyokuwa tarehe 1 Agosti 2020      
Ng’ombe  33,928,391 33,657,393 270,998 
Mbuzi 24,568,396 24,456,773 111,623 
Kondoo 8,516,990 8,516,056 934 
Nguruwe 3,208,495 3,206,286 2,209 
Kuku 87,659,580 83,895,395 3,764,184 

    
Njia za Utambuzi wa Ng’ombe unaotumiwa na Kaya       
Kupiga Chapa (%) 48.1  49.2  0.3  
Rangi (%) 35.4  33.5  95.4  
Koo za Ng’ombe (%) 3.1  3.2  0.9  
Kutoboa Masikio (%) 8.9  9.1  0.2  
Hereni (%) 2.5  2.5  0.8  
    
Uzalishaji wa Maziwa kwa Mwaka       
Ngo’mbe (lita) 3,130,774,084 3,092,603,992 36,710,092 
Mbuzi (lita) 25,690,876 25,576,456 114,420 

    
Njia Zinazotumiwa na Kaya Kuthibiti Wadudu Waletao Magonjwa kwa Mifugo  
Kuzuia kupe kwa Ngómbe, Mbuzi na Kondoo       
Kunyunyizia (%) 72.4  72.2  79.9  
Josho (%) 21.0  21.5  6.7  
Kupaka dawa uti wa mgongo (%) 1.9  1.6  12.0  
Kinga za kuku kwa magonjwa        
Mdondo/Mahepe/Kideri (%) 50.9  52.2  21.2  
Gumboro (%) 11.3  11.2  13.3  
Ndui (%) 15.5  15.7  11.2  

    
Ufugaji wa Samaki       
Idadi ya Samaki/Vifaranga Waliopandikizwa       
Sato/perege 44,407,327  44,407,327   -  
Mwatiko 234,723  61,437  173,286  
Kambare 4,705,170  4,705,170   -  
Aina nyingine 32,421  32,421   -  

     

Uzalishaji wa Samaki (tani)       
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VIASHIRIA Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 
Sato 10,510  10,510   -  
Mwatiko 24  13  11  
Kambare 1,374  1,374   -  
Aina Nyingine 719  719   -  

    

Vikwazo Vikuu Vinavyowakabili Wakulima Wadogo     
Wizi wa mazao (%) 1.2  0.8  20.8  
Upatikanaji wa dawa za mifugo (%) 0.8 0.8 0.7 
Migogoro ya ardhi baina ya wakulima na wafugaji (%) 0.7  0.7  0.8  
Upatikanaji wa mikopo (%) 2.6  2.6  1.7  
Huduma za ugani (%) 3.1  3.1  2.3  
Vifaa vya umwagiliaji (%) 0.5  0.5  1.0  
Uharibifu wa wanyama (%) 3.5  3.4  11.0  
Upatikanaji wa mbegu bora (%) 3.9  3.9  2.2  
Upatikanaji wa pembejeo (%) 5.6  5.6  5.1  
Umiliki wa ardhi (%) 4.6  4.6  4.9  
Rutuba ya udongo (%) 5.3  5.4  4.9  
Wadudu waharibifu na magonjwa (%) 6.7  6.6  11.0  
Bei ndogo za mazao (%) 7.2  7.4  1.5  
Upatikanaji wa ardhi (%) 13.5  13.6  12.0  
Gharama za pembejeo (%) 15.6  15.8  6.8  
Mabadiliko ya tabianchi (%) 17.8  18.1  4.8  

 
 
 



 

 

 


