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2.0

UMILIKI NA AINA YA SHUGULI ZA SHAMBA

2.1 [Onesha aina ya umilikaji wa shamba kwa kutumia vigezo vilivyoorodheshwa hapa chini.
(Maqeresho ya Aina za Umilikaji wa shamba (swali 2.1)
Serikali............cccovviiiiiiiiiiiiinn, 1 Binafsilililosajiliwa............... 3 Nyingine (Taja) ............ 8
Shirika laumma .............c....ccoee. 2 Binafsilisilosgjiliwa................4

2.2 |Ainaya shughuli za Shamba

Mageresho za Shughull za Kilimo za Shamba(Swali 2. 1

Mazao tu... Mazao na Mifugo.... S |
Mifugo tu .................... 2 Uzalishaji wa Maua ......................... 4
Ufugaji wa samaki.......... 5

Nyingine (taja)................. 8




Maelezo ya ukurasa wa 1

Maelezo ya kawaida

/Shamba la wakulima wakubwa: Hili ni shamba linalohusu uzalishaji na uchumi katika kilimo. Shamba hili linahusu mifugo yote na eneo lote Iinalohusu\
uzalishaji wa mazao bila kujali hati miliki. Kwa madhumuni ya sensa hii shamba kubwa lazima liwe na vigezo vifuatavyo:

a) Lina eneo au shamba lenye ukubwa angalau hekta 20, linalolimwa mazao, mboga/matunda/uzalishaji wa miti katika mwaka wa kilimo 2019/20.
na/au

b) Linalomiliki au kuweka takribani ng'ombe 50, au mbuzi, kgndoo na ng'uruwe 100, au kuku, bata, bata mzinga, sungura 1000 katika mwaka wa kilimo
2019/20
(1 Oktoba 2019 mpaka 30 Septemba, 2020).

na/au

¢) Linalo jishughulisha na mazao ya bustani sio chini ya hekta 0.5 (mfano miche ya maua)
na/au
Ufugaji wa samaki kwenye eneo lisilopungua nusu hekta.

lli kuitwa shamba kubwa lazima liwe na vigezo vifuatavyo:-

1. Mazao yaliyo mengi yawe yanauzwa sokoni.

2. Shamba liwe na uzalishaji endelevu.

3. Shamba liwe na matumizi ya mashine.

4. Shamba liwe na mtumishi angalau mmoja wa kudumu.

- Kilimo cha mazao ya muda: Uzalishaji wa mazao ambao huchukua chini ya mwaka mmoja kutoka kupanda hadi kuvuna, mfano, mahindi, mtama na
shayiri.

- Kilimo cha mazao ya kudumu: Uzalishaji wa mazao ambao huchukua zaidi ya mwaka mmoja toka kupandwa hadi kukomaa na baadae kuvunwa
ambao huchukua muda mrefu kabla ya kupandwa nyingine mfano, kahawa na chai. Muhimu: hii haihusishi miti ya matunda .

- Kilimo cha Miti ya matunda :Uzalishaji wa miti ya matunda huchukua zaidi ya mwaka mmoja kukomaa mfano machungwa.
- Uzalishaji wa mboga: Uzalishaji wa mboga mfano kabichi, nyanya, karoti na kauli flower.

Kilimo kikamilifu cha bustani: Mazao ya bustani mfano miche ya maua , miche/uzalishaji wa miche katika hali isiyo ya uhalisi mfano katika “green
house"

- ”

/Aina ya shughuli za kilimo za shamba. (swali 2.2): N Swali 2.1 Ainaya umiliki wa shamba.

lkiwa shamba linamilikiva kwa pamoja : mfano
serikali pamoja na watu binafsi, chagua nyingine na
onyesha wamiliki mfano serikali na mshirika/mbia.

- Mazao tu: Shamba la mazao tu ni lile lilolimwa zaidi ya hekta 20 au kilimo cha
mazao ya mboga au maua zaidi ya hekta 0.5. na hii inahusu mashamba yote
yanayomiliki au kutunza mifugo ambayo idadi yake haiipi sifa ya kuwa shamba
kubwa. (Chini ya ng'ombe 50,chini ya mbuzi,kondoo,nguruwe 100,chini ya
kuku ,bata,bata mzinga na sungura 1000, na kwa shamba la samaki lenye
ukubwachini ya Hekta 0.5.)

- Mifugo tu. Shamba litaitwa la mifugo tu ikiwa limejishughulisha na ufugaji katika Swali 2.2 Aina za shughuli za kilimo.
mwaka wa kilimo 2018/19 na idadi ya mifugo iwe si chini ya ng'ombe
50,mbuzi,kondoo na nguruwe 100 au kuku, bata,bata mzinga na sungura 1000. Hii

inahusu pia kaya zinazo miliki au kulima eneo dogo lisilofikia hekta 0.5 za maua.

Kwa kutumia vigezo vya shunguli za kilimo chagua
kigezo kinachohusu aina za kilimo.

-Mimea ya mazao na mifugo: Shamba litaitwa la mimea na mazao ya mifugo ikiwa
litakuwa limelima eneo sawa au inayozidi heka 20 au zaidi ya hekta 0.5 za kilimo
cha mboga au linatunza mifugo zaidi ya ng'ombe 50, mbuzi, nguruwe na kondoo
100 ,kuku, bata mzinga bata na sungura 1000 au ufugaji hekta 0.5 za shamba la
samaki.

- Kilimo cha mazao ya muda: Uzalishaji wa mazao ambao huchukua chini ya
mwaka mmoja kutoka kupanda hadi kuvuna, mfano, mahindi, mtama na shayiri

Uzalishaji wa Maua: Hili ni shamba lililopandwa miche ya Maua au miche ya miti ya
Mapambo. Kuitwa shamba kubwa ni lazima liwe na eneo lililolimwa mazao hayo na
lisipungue nusu hecta.

- /

Muhimu: Ikiwa shamba lina hekta 30 za mazao na
linafuga kuku 600 katika msimu 2019/20 litaitwa
shamba la 'mazao tu' kwani idadi ya kuku haitoi sifa
ya kuitwa shamba la mifugo.




3.0| UMILIKI NA MATUMIZI YA ARDHI

3.1|{UMILIKAJI ARDHI

Tafadhali toa taarifa ya ardhi iliyokuwa ikimilikiwa katika mwaka wa kilimo 2019/20. Jaza kwa ufasaha eneo kwa hekta kama
alivyojibu mhojiwa

Eneo katika Hekta

3.1.1 |Ardhi iliyomilikiwa Kisheria

312 |Ardhi iliyomilikiwa kimila

31.3 |Ardhi iliyonunuliwa

315 |Ardhi iliyoazimwa kutoka kwa wengine

[ |

L[ 1 1 ]

L L1 1 ]
314 |Ardhi iliyokodiwa kutoka kwa wengine \ \ \ \ \

L L1 1 ]

I

316 |Ardhiiliyotolewa na serikali (Haina hati miliki)

Jumla ya eneo ‘ ‘ ‘ ‘ ‘ ‘

3.2 MATUMIZI YA ARDHI

Eneo lililotumika kama Shamba kwa matumizi mbalimbali katika mwaka wa kilimo 2019/20

Andika eneo kwa ""hekta" kama lilivyoelezwa na mhojiwa. Eneo katika Hekta

3.2.1 |[Eneo lililolimwa mazao ya muda ( Yasiyochanganywa mfano: Mahindi )

Eneo lililolimwa mazao ya muda ya mchanganyiko (mfano: mahindi na

3.2.2 maharage)

3.2.3 |Eneo lililolimwa zao moja la kudumu (mfano: mkonge, Karafuu)

3.2.4 |Eneo lililolimwa mazao ya kudumu ya mchanganyiko (mfano: ndizi na kahawa)

Eneo lililolimwa mazao mchanganyiko ya kudumu na ya muda (mfano ndizi na

325 | hahindi)

Eneo lililolimwa mazao mchanganyiko ya kudumu na ya malisho (mfano:
Machungwa na Malisho ya Mifugo)

3.2.6

3.2.7 |Eneo la malisho ya mifugo

3.2.8 |Eneo la ufugaji wa samaki

3.2.9 |Eneo lililopumzishwa

3.2.10|Eneo la msitu wa asili

3.2.11 |Eneo lililopandwa miti ya mbao

3.2.12 |Eneo lililokodishwa kwa wengine

3.2.13 |Eneo lisilofaa kwa shughuli za kilimo

Eneo linalofaa kwa kilimo lakini halikulimwa kutokana na sababu mbalimbali
(lakini SI'YO lililopumuzishwa)

3.2.14

Jumla ya eneo




Maelezo ya ukurasa wa 2

éhamba la wakulima wakubwa: Hili ni shamba linalohusu uzalishaji na uchumi katika kilimo. Shamba hili Iinahusm

kubwa lazima liwe na vigezo vifuatavyo:

mwaka wakilimo 2019/20.

na/au

na/au

na/au

Ufugaji wa samaki kwenye eneo lisilopungua nusu hekta.

Ili kuitwa shamba kubwa LAZIMA liwe na vigezo vifuatavyo:-

mazao yaliyo mengi yawe yanauzwa sokoni.
Shamba liwe na uzalishaji endelevu.

Shamba liwe na matumizi ya mashine.

Eo I S

Shamba liwe na mtumishi angalau mmoja wa kudumu.

o

mifugo yote na eneo lote linalohusu uzalishaji wa mazao bila kujali hati miliki. Kwa madhumuni ya sensa hii shamba

- Lina eneo au shamba lenye ukubwa angalau hekta 20, linalolimwa mazao, mboga/matunda/uzalishaji wa miti katika

- linalomiliki au kuweka takiribani ng'ombe 50, au mbuzi, kondoo, na ng'uruwe 100, au kuku, bata, bata mzinga,
sungura 1000 katika mwaka wa kilimo 2018/19 (1 oktoba 2019 mpaka 30 septemba, 2020).

Linalo jishughulisha na mazao ya bustani sio chini ya hekta 0.5 (mfano miche ya maua)

Maelezo maalum

Ufafanuzi wa kipengele cha 3.0

(KipengeIeB.l-UmIiikajiwaardhi h

Eneo lililomilikiwa kisheria: Eneo ambalo linamilikiwa na taasisi/ kaya
ambalo lilitolewa na serikali. Taasisi / kaya husika huwa ina vibali rasmi
kutoka Serikalini vya kumiliki eneo hilo. Eneo hilo huwa limepimwa na lina
mipaka iliyo rasmi. Hii inajumuisha eneo lililonunuliwa ambalo lina hati miliki
ya kisheria.

Eneo lililomilikiwa kimila: Hili ni eneo lin:
ya hati miliki za kiserikali lakini serikali ya ki
taasisi/ kaya hiyo.

ilikiwva na taasisi/ kaya bila
nalitambua kuwa ni mali ya

Lililonunuliwa: Eneo ambalo lilikuwa la jumuiya na kununuliwa. Eneo la
aina hii halina hati miliki toka serikalini.

Eneo lililokodiwa toka kwa wengine: Eneo lililokodiwa toka kwa wengine
kwa fedha au kwa malipo maalum yatokanayo na mazao yatakayovunwa,
mfano magunia kadhaa ya mahindi wakati wa mavuno.

Eneo lililoazimwa toka kwa wengine: Kuazimwa na mwenye ardhi bila

\ya malipo. Mwenye ardhi anaweza akawa na hati miliki au aliyerithi kimila. )

Mazao ya muda - Mazao ya muda ni mazao yanayopandwa na kuvunwa
katika msimu mmoja

- Mazao ya kudumu: Mazao ya kudumu ni yale ambayo yakiisha
kupandwa huchukua miaka mingi yakiwa yanavunwa bila kuwepo na
ulazima wa kuyaondoa shambani baada ya mavuno na kuyapanda upya.

Mazao mchanganyiko: Huu ni mchanganyiko wa mazao mawili au zaidi
yaliyopandwa pamoja katika kijishamba/shamba. Mazao haya yanaweza
yakawa yamechanganyika kwa mpangilio maalum au bila ya mpangilio.
Shamba lililogawanywa katika vijishamba vidogo kila kimoja kikiwa na zao
maalum haliitwi la mchanganyiko.

Mchanganyiko huu unaweza kugawanywa katika:-
Mchanganyiko wa mazao ya kudumu- Mazao
kudumu yanayolimwa pamoja.

- Mchanganyiko wa mazao ya kudumu/mazao ya muda- Mazao ya
kudumu na ya muda yaliyopandwa pamoja.

- Mchanganyiko wa mazao ya muda- Mazao mawili au zaidi ya muda
yaliyopandwa pamoja.

mawili au zaidi ya

Eneo la malisho ya mifugo: Hili ni eneo linalomilikiwa/lililotengwa kwa
ajili ya machungio. Eneo hili linaweza kuwa ni la nyasi zilizopandwa na
kuwekewa mbolea au zimetumika mbinu nyingine za kuongezea ubora wa
malisho au inaweza kuwa la malisho ya asili.

Eneo lililopumzishwa: Hili ni eneo ambalo hutumika kwa kilimo lakini
limepumzishwa kwa mwaka husika au kwa miaka kadhaa ili liweze
kurutubika.

Msitu wa asili: Ardhi ambayo ina vichaka na miti ya asili lakini pamoja na
kuwa na rutuba, haitumiki kwa ajili ya kilimo wala mifugo.

Miti iliyopandwa: Eneo lililooteshwa miti kwa ajili ya nguzo au mbao.
Eneo lisilotumika: Ardhi ambayo haifai kwa shughuli za kilimo.

Eneo linalofaa kulimwa lakini halikulimwa: Hili ni eneo ambalo
halikutumika kwa sababu ambazo ni tofauti na kupumzishwa kwa mfano
ukosefu wa pembejeo, fedha na mvua.

- /

/Kipengele 3.2 Matumizi ya ardhi \

Kipengele cha 3.1 - Muhimu

Eneo linaloweza kutumika/kumilikiwa

Eneo linaloweza kutumika/kumilikiva ni eneo
linalotumiwa na taasisi/ wanajumuiya ya wanakaya.
Hili halijumuishi eneo la taasisi/ jumuiya ambalo
rasilimali humilikiwa kati ya wanakaya na inajumuisha
eneo la jumuiya linalomilikiwa kisheria ambalo taasisi/
wanakaya wana uhuru nalo (kwa mfano eneo la
uzalishaji wa mazao ndani ya eneo la jumuiya)

Kipengele cha 3.2 - Eneo linalomilikiwa

1. Muulize mhojiwa kama anajua jumla ya eneo la
ardhi ambalo mwenye shamba ana uhuru wa
kulitumia. lkiwa ndivyo, weka msisitizo kwenye
kisanduku cha hesabu.

2. Muulize mhojiwa maeneo tofauti ya matumizi ya
ardhi ambayo mmiliki wa shamba anao uhuru wa
kuyatumia (swali namba 3.1.1 mpaka 3.1.6) na jaza
katika sehemu husika.

Ufafanuzi wa kipengele cha 3

Kipengele 3.2 - Matumizi ya ardhi

1. Muulize mhojiwa maeneo tofauti yanayotumiwa
na mwanakaya ambayo mmiliki wa shamba ana
uhuru nayo (swali 3.2.1 mpaka 3.2.13) na andika
kwenye sehemu husika.

2. Jumlisha maeneo ya matumizi tofauti ya ardhi
na fananisha na jumla ya eneo lililopatikana kipengele
31

3. Kama jumla ya eneo ni tofauti tafuta lipi ni sahihi
na weka marekebisho ipasavyo.




3.3

KILIMO KINACHOZINGATIA UHIFADHI WA ARDHI

3.3.1{Je, shamba hili lilifanya kilimo kinachozingatia uhifadhi wa ardhi kwa mwaka wa kilimo 2019 (Ndiyo=1, Hapana=2). Kama Hapana nenda sehemu ya D
3.3.2|Katika kuzingatia kilimo cha uhifadhi wa ardhi, je, ulitumia [........ 1?
Na. |Njia iliyotumika Ndiyo=1,
Hapana=2
3.3.2.1 |Kilimo cha matuta mkingamo (kwa maeneo yenye mteremko)
3322 Upandaji wa mimea jamil ya mikunde na mingine inayotunza
o rutuba
Matumizi ya mbolea za asili (mfano samadi) kwa sehemu kubwa
3.3.2.3 . . .
kuliko za viwandani
3.3.2.4 |Kufunika ardhi kwa nyasi/majani
3.3.2.5 [Kupumzisha ardhi
3.3.2.6 [Nyingine (Taja).......




4.0 [UZALISHAJI WA MAZAO YA MUDA NA MAZAO YA KUDUMU

4.1 |UZALISHAJI WA MAZAO YA MUDA MFUPI NA MAZAO YA MBOGA (MSIMU WA VULI)

4.1.1|Je, Shamba lilipandwa mazao ya muda mfupi katika msimu wa VULl mwaka wa kilimo 2019/20 ? (Ndiyo=1, Hapana=2) (kama jibu ni "Hapana" nenda kipengele (4.2)

4.1.2|Kwa kila zao lililopandwa katika mwaka wa kilimo 2019/20 toa taarifa zifuatazo 'SWN. 5 (Chanzo cha_maji ya Umwagiliaj)
Umwagiliaji Uvunaji Kiasi kilichovunwa/hifadhiwa/uzwa (Tani) xg;yaﬁomba/w}e/r‘” i
E Eneo Je. ZAO) hil Eneo lililovunwa... Sababu ya Njia za
g | dmaiazee|liiopanca ',;';ﬂ(gag'z'fa? B0 oo [NV mwagina 2 kﬁ?ﬁSZ\ZQio SRRl ool PRSP SN [ co o v il Ao B —
g Hapyar{a---.Z-> a (ha) O cha maii i ¢ Ji (L\NALOFUAT lillomwagiliwa |'Silomwagiliw a sokoni (T
8 SW.7 avuna bila umwagiliaji ) a Sk#’n}:f;:}ﬁn”v'vggarhaﬂ/mlral.nbu 2
>SW 10) Ndoo.... )
) @) Q) @ ©) ©) [0 ® © 10 (1) 12) (13) ag a9 [ e polln T —
11 |Mahingi LLLTT [ L] L] O[O L] EEEEEEEE| SNl EEEE EEEEEN L] [ "
2w [T [ ] O OO I B I ) I [ S R R ;
13 |Mama LLLT] [ L] L] 0T (O L] EEEE NNl EEEE EEEEEn L] [
14 |uwele LLLT] [ L] LI LT |0 L] LI T T I ] O] L] [
15 |Ulezi LLLT] [ L] L] 0T (O L] EEEE NNl EEEE EEEEEn L] [
N [ N O O 1 O O L T O | O O | (ememeem
17_|shayiri LLLT] [ L] L] 0T (O L] EEEE NNl EEEE EEEEEn L] [ ﬁ"ﬁm;mgmm 1
41 |Aizet LLLT] [ L] LI LT |0 L] LI T T I ] O] L] [TJ T —
s s [T ][] T 7 | 5 ==
48 |nyonyo LLLT] [ L] LI LT |0 L] LI T T I ] O] L] [ W
31 |vaharagwe [ ] [ [ | [] L] ] L] 0T (O L] EEEE NNl EEEE EEEEEn L] [
33 |Choroko LLLT] [ L] LI LT |0 L] LI T T I ] O] L] [
33 |ereencrams ([ [ [ [ ] [] LT OO O [0 L] EEEEEEEE|EEERlEEEE EEEEEn L 1] leersmms
a7 fegee [T B3 LD LT[ O PTTT] (S [ O L A S e S e g
2 veamwarse [ TTT] [ ] O [ I I O O =~ = =
24 | Magimbi LITTI] [J L] LI LT |0 L] LT T I I T LT [ L] [ S‘éﬁ%é%i’i%%’wimengme 4
26 |Vitunguu LLLT] [ L] LI O (O L] EEEE NNl EEEE EEEEEN L] [0 e i
22 |vieziviamu [ | [ [ | [] LT LI LT |0 L] LT T I I T LT [ L] [
32 |Kunde LLLT] [ LTI OT O |0 L] EEEE NNl EEEE EEEEEN LT e
o g LTI 1 | EIEEEE NS EEEE S RN R R r—
89 |Karofi LLLT] [ L] LI O (O L] EEEE NNl EEEE EEEEEN L] [ mmﬁfﬁfawengmekankasnamnaZs
86_|Kabichi LLLT] [ L] LI LT |0 L] LT T I I T LT [ N
87 |Nyanya LITTI] [J L[ LI O (O L] EEEE NNl EEEE EEEEEN L] [
90 |pilpil LITTI] [J LIT LI LT |0 L] LT T I I T LT [ L] [
wfpamos [T TT] [T [ O O [ [ OO T T LT T [ ] [ [———
s fromae [T L] 1 | O [ O O T T LT [ L L [t
52 |Pareto LLLT] [ L] LI 0T [0 L] EEEE RN EEENlEEEE nEEnnEn L] [J qunfm%ﬁwnﬁvwgm, 5
0 N I A ) A Y A Y A L CCCTTCC OO T T T OO T DT T [T (] [sesmmmame
97 |Maua CTTT] [ T I U] LJ LI T I T T T T T [] L] [




4.2

UZALISHAJI WA MAZAO YA MUDA NA MAZAO YA KUDUMU (MSIMU WA MASIKA)

4.2.1 |Je, Shamba lilipandwa mazao ya muda katika msimu wa MASIKA mwaka wa kilimo 2019/20 ? (Ndiyo=1, Hapana=2) (kama jibu ni "Hapana" nenda kipengele (4.3)
4.2.2 [Kwa kila zao lililopandwa katika mwaka wa kilimo 2019/20 toa taarifa zifuatazo Chanzo cha maii ya Umwagiliaii
Umwagiliaji Uvunaji Kiasi kilichovunwa/hifadhiwa/uzwa (Tani)
° "
8 Njiaya
Eneo lililovunwa... e . .
ﬁ Je, (ZAO) hili Bei/Kilo usafirishaj| Soko |Changamoto kuu
- Jina la Zao i " (Kama JIBU 00 > Sababu ya . . )
o Eneo lilimwagiliwa? [Eneo Njiaya Kilichovunwa Kilichovunwa (Sh./Kg) i kwenda| kuu ya soko
< Chanzo SW 8, Kavuna kutokuvuna E
» lililopandwa Ndiyo..1 Lililomwagiliw . umwagiliaj A kutoka eneo kutoka eneo Kilichohifadhiwa |Kilichouzwa sokoni
< (ha) Hapana...2 -> SW. |a (ha) chamaji |; umwagiliaji >SW 9 | (NENDA ZAO ;5 lisilo
3 P B : Kavuna bila LINALOFUATA) 9 9
umwagiliaji >SW 10) Njia za umwagiliaji (S/Wima 6]
Maji i 1
@) @ (©)] @) 5 6 (U] (8 © (10) 11) 12) (13) (14) (15) 16) Skimu za
11| Mahindi L L L L L L Ndoo.........
Pampu ya mkono.
12[Mpunga L L L L L Ll Ll Pampu ya mashi
13|Mtama Nyingine (taja)
14]|Uwele L L L L L L L Sababu ya kutovuna (SW. 8
PR e T aljavunwi
15|Ulezi L L L L L L L me.
16|Ngano L L L L L L L
17| shayin Wadudu na magonjwa
Wizi wa mazao..
41 Alizeti LJ LJ LJ L L LJ LJ Ny’yr:gine (Taja).
43| Karanga L L L Ll —_— —_— —_
48| Nyonyo L L L L] L] L L Niia ya usafirishaji_kwenda
31| Maharagwe sokoni (S/wima 14)
. Usafiri Binafsi .. 1
33| Choroko L LI L L L L L L L Usafiri wa mkatab:
26| Vitunguu [ L L L] | L L Wakulima wakubwa wengine
katika Shamb:
23|Viazi Mviringo L L L L L L L
27| Tangawizi
Soko Kuu a 15).
Chama ch:
89 Karoti L L L L —_ — = Ushika.r
86| Kabichi Biashara Shambani...
87|Nyanya L | L L L L] [ ] [ ] Kiwandani s
90| pilipli [ ] [ ] [ ] [ ] [ ] [ ] [ ] ngala wa Hifadhi ya Chakula ya Taifa (NFRA)
50| Pamb Stakabadhi Ghalani (WRS)
amba LJ LJ LJ L L LJ LJ IR
1| Tumbak Soko la Bidha (TMX)
umbaku L L L L] L] L L]
52| Pareto ‘ ‘ ‘ ‘ Changamoto Kuu ya soko (S/Wima 16)
T T T T T T T Bei ndogo sana 1
98| Kartum L] ‘ ‘ L] L] | ‘ ‘ [ L] L] Hakuna Usafiri ..... 2
‘ ‘ ‘ ‘ Gharama kubwa ya usafirishaji. 3
97|Maua L ‘ ‘ ‘ ‘ L L L ‘ ‘ ‘ ‘ L L L Hakuna wanunuzi wa zzo ..........
Matatizo ya vyama vya wakulima.
37|Njegere — — — —_— —_— — — Matatizo ya vyama vya Ushirika. ..
22|Viazi Vitamu ‘ ‘ ‘ ‘ Maz);;;lr?l/) ;nagljsmu kval Mamlaka
. za Udhibiti za Serikali.........
39[Maharage ya kijani L L [ 1] [ [ ] Ukosefu wa taarifa za masoko .
32|Kunde L J_‘_‘_‘; Sheria/ Urasimu wa Serikali..

Nyingine (Taja).




Maelezo ya ukurasa wa 4

Upandaji

Jinala zao Eneo katika hekari
Lililopangwa | Lililopandwa

(1) (2 (©)

Zao la muda/mwaka 1

Zao la muda/mwaka 2

Zao la muda/mwaka 3

/Maelekezo ya kufanyia hesabu kwa maeneo ya mazao mchanganyiko \
A. Kama mazao yaliyochanganywa ni mazao ya muda tu, jaza jumla ya eneo kwenye sehemu
iliyoandikwa
eneo la mazao ya muda lililobakia, halafu nenda katika sehemu ya kwanza ya maelekezo haya.

B. Kama mazao yaliyochanganywa ni ya muda na ya kudumu, jaribu kutafuta asilimia ya
mchanganyiko wa kila zao na tafuta aneo la mazao ya muda kama iliyoelekezwa katika hatua ya 1.
Vinginevyo tumia utaratibu wa idadi ya miti katika kupata eneo la mazao ya muda katika mazao
mchanganyiko.

C: Utaratibu wa idadi ya miti katika kupata eneo la mazao ya muda katika mchanganyiko wa mazao ya
kudumu na ya muda:
(i) Orodhesha kila zao la kudumu katika safu wima b na jaza eneo la kila zao kwa ekari katika
safu wima d (kutoka kwenye maelekezo ya ukurasa wa 7)
(i) Jaza idadi ya miti ya kudumu katika safu wima e iliyo katika mchanganyiko wa mazao kama
utakavyoelezwa na mhojiwa.
(iii) Tafuta eneo la kila zao kwa kuzidisha safu wima d na e na jumlisha ili kupata eneo lote la
mazao
ya kudumu katika mchanganyiko wa mazao.
iv) lli kupata eneo la mazao ya muda, toa (-) eneo la mazao ya kudumu kutoka kwenye jumla ya
eneo
la mazao mchanganyiko na ujaze kwenye eneo la mazao ya muda.
(v) Endelea na sehemu ya 1 kwa kufanya hesabu za eneo la kila zao la muda.
1.  Andika jina la kila zao la muda katika mchanganyiko wa mazao na kadiria asilimia ya kila zao.
2. Kwa kutumia asilimia ya kila zao, tafuta eneo la kila zao kutoka kwenye eneo la mazao ya
muda lililobakia.
3.  Baada kukamilisha zoezi kwa mashamba yote, jumlisha eneo la kila zao katika mazao

Mazao ya muda/mwaka
Mazao yaliyopandwa na kuvunwa ndani ya miezi 12 baada ya mimea
kukauka. Mazao mengi ya mwaka hupandwa na huvunwa kwa msimu husika

Eneo lililotarajiwa kupandwa: Ni eneo katika ekari ambalo kaya ilitarajia
kupanda kabla ya msimu kuanza.

Eneo halisi lililopandwa: Ni eneo katika ekari ambalo kaya imemudu
kupanda.

Eneo lililovunwa: Ni eneo katika ekari ambayo kaya ilivuna sehemu kubwa
ya mavuno yake. Hii ni sawa na eneo lililopandwa kutoa eneo lililoharibiwa
na mafuriko/ wadudu/ wanyama waharibifu.

mchanganyiko
\ pamoja na mazao yaliyopandwa peke yake na weka jumla katika kipengele cha 4.1 safu wima 3/

N Geresho jamii ya
Geresho za mazao ya Geresho la zao (Nafakal | | Geresho la aina za mikunde na mafuta
biashara: mizizi): mboga mboga: Geresho Zao
Geresho Zao Geresho Zao
Geresho  Zao " Mahindi 86 Kabichi g; I\K/Ij:;gage
50 Pamba 12 Mpunga 87 Nyanya 33 Choroko
51 Tumbaku 13 Mtama 88 Spinachi )
14 Uwele . 34 Mbaazi
53 Pareto 15 Ulezi 89 Karoti 35 Dengu
62 Jute ) 16 Ngano 90 PI|Ip!|I 36 Njugu
19 Mwani 17 Shayiri 91 Mchicha mawe
21 Muhogo 92 BOga 37 Njegere
22 Viezi vitamu 93 Tango 4 Alizeti
B e || 2 Uva
abilinganya
25 Magimbi 95 ) K/Iatikiti s Karanga
2% Vitunguu maji mei g ﬁoya
7 onyo
a Tangawizi 96 Cauliflower yony




Maelezo ya ukurasa wa 4

Maelezo ya ukurasa wa 4

Upandaji
Jinala zao Eneo katika hekari
Lililopangwa Lililopandwa
@ @ (©)

Zao la muda/mwaka 1

Zao la muda/mwaka 2

Zao la muda/mwaka 3

/Maelekezo ya kufanyia hesabu kwa maeneo ya mazao mchanganyiko

A. Kama mazao yaliyochanganywa ni mazao ya muda tu, jaza jumla ya eneo kwenye sehemu
iliyoandikwa eneo la mazao ya muda lililobakia, halafu nenda katika sehemu ya kwanza ya
maelekezo haya.

B. Kama mazao yaliyochanganywa ni ya muda na ya kudumu, jaribu kutafuta asilimia ya
mchanganyiko wa kila zao na tafuta aneo la mazao ya muda kama iliyoelekezwa katika hatua ya 1.
Vinginevyo tumia utaratibu wa idadi ya miti katika kupata eneo la mazao ya muda katika mazao
mchanganyiko.

ya kudumu na ya muda:

(i) Orodhesha kila zao la kudumu katika safu wima b na jaza eneo la kila zao kwa ekari katika
safu wima d (kutoka kwenye maelekezo ya ukurasa wa 7)
(i) Jaza idadi ya miti ya kudumu katika safu wima e iliyo katika mchanganyiko wa mazao kama
utakavyoelezwa na mhojiwa.
(iii) Tafuta eneo la kila zao kwa kuzidisha safu wima d na e na jumlisha ili kupata eneo lote la
mazao
ya kudumu katika mchanganyiko wa mazao.

eneo
la mazao mchanganyiko na ujaze kwenye eneo la mazao ya muda.
(v) Endelea na sehemu ya 1 kwa kufanya hesabu za eneo la kila zao la muda.

1. Andikajinala kila zao la muda katika mchanganyiko wa mazao na kadiria asilimia ya kila zao.

2. Kwa kutumia asilimia ya kila zao, tafuta eneo la kila zao kutoka kwenye eneo la mazao ya
muda lililobakia.

3. Baada kukamilisha zoezi kwa mashamba yote, jumlisha eneo la kila zao katika mazao

mchanganyiko

C: Utaratibu wa idadi ya miti katika kupata eneo la mazao ya muda katika mchanganyiko wa mazao

iv) lli kupata eneo la mazao ya muda, toa (-) eneo la mazao ya kudumu kutoka kwenye jumla ya

~

Eneo lililotarajiwa kupandwa: Ni eneo katika ekari ambalo kaya ilitarajia kupanda kabla ya
msimu kuanza.

Eneo halisi lililopandwa: Ni eneo katika ekari ambalo kaya imemudu kupanda.

Eneo lililovunwa: Ni eneo katika ekari ambayo kaya ilivuna sehemu kubwa ya mavuno yake.
Hii ni sawa na eneo lililopandwa kutoa eneo lililoharibiwa na mafuriko/ wadudu/ wanyama
waharibifu.

Mazao ya muda/mwaka Geresho la zao (Nafakal || Geresho la aina za Gt.eresho jamiiya
Mazao yaliyopandwa na mizizi) mboga mboga mikunde na mafuta
kuvunwa ndani ya miezi 12
E/I%az%% )’rﬁefp]geg I';]ngll(al:a- Geresho Zao Geresho Zao Geresho Zao
1" Mahindi 86 Kabichi 31 Maharage
rr}]%?%%dm]asﬁé uvunwa kwa 12 Mpunga 87 Nyanya 32 Kunde
13 Mtama 88 Spinachi 33 Choroko
14 Uwele 89 Karoti 34 Mbaazi
15 Ulezi 90 Pilipili 35 Dengu
16 Ngano 9N Mchicha 36 Njugu mawe
Geresho za mazao ya biashara | |17 Shayiri 92 Boga 37 Njegere
Geresho  Zao 21 Muhogo 93 Tango 41 Alizeti
50 Pamba 22 Viazi vitamu 94 Mabilinganya | | 42 Ufuta
51 Tumbaku 23 Viazi mviringo || 95 Matikiti maji 43 Karanga
53 Pareto 24 Viazi vikuu 9% Cauliflower 47 Soya
62 Jute 25 Magimbi 48 Nyonyo
19 Mwani 26 Vitunguu maji
27 Tangawizi

/




4.3 |UZALISHAJI WA MAZAO YA KUDUMU NA MITI YA MATUNDA

4.3.1|Je, shamba lilikuwa na miti iliyokomaa ya kudumu au inayotoa matunda katika mwaka wa kilimo 2019/20? (Ndiyo=1 Hapana=2) (Kama jibu ni "Hapana" nenda swali 4.4.1)

4.3.2|Kwa kila zao lililopandwa katika mwaka wa kilimo 2019/20 toa taarifa zifuatazo

ENEO LILILOPANDWA

MAZAO _— B
S MAZAO Umwagiliaji Uvunaji o R .
R YASIYOCHAANGANYW MCHANGANYIKO Kilichovunwa/Kilichohifadhiwa/Kilichouzwa Tt
E ENeo Niovunwa %aawa
= . K; JIBU 00 > SW iasi i
2 Jina la zao Eneo la mimea/miti Eneo lililotumika kwa zao Je, (ZAO) hili gbama g Sababu ya Kias (Tan) -
@ Ivichaka la kudumu katika mazao liimwagiliwa? Eneo Chanzo Njia ya K:;vuna kwa kutokuvuna Kiasi Kiasi Njia ya
& lisilochanganywa mehanaanyiko Ndiyo..1 [ Lililomwagiliwa cha maii umwagiliaj umwagiliaji >SW 8a) (NENDA ZAO il hl ! il hl ! Bei/Kilo usafirishaji | Soko | Tatizo kuu
ganyw ganyl Hapana...2 -> (ha) J i gifia) LINALOFUATA | Kilichovunwa | kilichovunwa ity ohitadhiwal -~ Kilichouzwa (ShJ/Kg) kwenda | Kuu |katika Soko
(ha) (ha) SW. 7(a) Kavuna bila ) kutoka eneo kutoka eneo sokoni
) umwagiliaji >SW 8b) lililomwagiliwa| lisilomwagiliwa
@ @ ® ) ) ®) U] 7(2) 7(b) 8(a) (b) 9) (10) (11 2) (13) (14)

45 [Nazi u u

46 [Korosho \_‘_‘_‘u \_‘_‘_lu

44 [Mchikichi \_‘_‘_‘u \_‘_‘_lu

Njia ya usafirishaji kwenda Soko

60 |Miwa [ ] [ ]

Kuu (s/wima 12)

Usafiri Binafsi. ............
Usafirishaji wa Mkataba

53 |Katani (Mkonge) \_ﬂ_l_u \_ﬂ_l_u

63 |Kenaf u u

1
2
Wakulima Wakubwa shambani...3
Nyingine (Taja).........ccccc.....8

54 |Kahawa \J \J

55 [Chai [ ] [ ]

56 |Kakao \J u

Soko Kuu (s/wima 13)

Chama cha

62 |ute [ ] [ ]

S T——
Biashara Shambani.
2

57 [Mpira \J u

Kiwandani

58 |Miwati LI TT1] LT TT]

3
Wakala wa Hitadhiya Chakula ya Taifa
(NFRA)

59 [Kapok \J \J

Stakabadhi Gharani (WRS)

,,,,,,,,,,,, 5

LLTT] LLTT]

61 |liki

71 |Ndizi u u Changamoto Kuu za soko (S/Wima

72 |Maparachichi \_‘_‘_‘u \_‘_‘_lu

Bei ndogo sana .......

Hakuna Usafiri ........
Gharama kubwa ya u:

73 |Maembe u u

Hakuna wanunuzi wa zao ...
Matatizo ya vyama vya wakulim:

74 |Mapapai \_‘_‘_‘u \_‘_‘_lu

Matatizo ya vyama vya Ushirika. .....6
Masharti magumu ya Me

76 |Machungwa \_ﬂ_l_l_l \_ﬂ_l_l_l

za Udhibiti za Serikali.....
Ukosefu wa taarifa za m:

75 |Nanasi u u

Sheria/ Urasimu wa Serikall..
Nyingine (Taja).

78 |Zabibu \_‘_‘_‘U \—‘—‘—‘U

79 |Machenza u \_‘_‘_lu

N 0 O 1
N O
N O
N O
N 0
N 0
N O

\ \

\ \

| | )
80 [Mapera u u \ H H H \ Sababu ya kutokuvuna
85 |Ndimu/limau [ ] LLTT] ‘ “ “ “ “ ‘ R
21 |Minogo LITT] [T T TTTT] LITT] LITT] \ [T H [ \ Ui ]
34 [Mbaazi \_H_l_l_l \_H_ﬂ_l_l \_H_K_U H H H \_“_‘_‘_1 %%;%g;gémm g
66 |Karafuu ‘ ‘ ‘ ” ‘ H H H ‘ ‘ ‘ ‘ ‘ Nyinging (Taja)........c..ceerrerrrnn8

[ S —

4.4 [UPANGAJI WA MADARAJA YA UBORA WA MAZAO/BIDHAA

4.4.1)Je, una utaratibu wa kupanga madaraja ya ubora wa mazao/bidhaa kabla ya kuuza? (Ndiyo=1; Hapana=2)




Mazao ya kudumu:

Ni maza)llo ambayo yakishapandwa huchukua miaka mingi shambani na hazahitaji kupandwa tena baada
ya mavuno ya kila mwaka. Mara nyingi mazao ya kudumu huwa ni ya miti kwa mfano minazi, apples,
mizabibu, migomba na minanasi.

Idadi ya miti:
Hii inajumuisha miti iliyokomaa na miti ambayo haijakomaa.

Mazao ya kudumu:( Mazao ya mafuta)

Geresho Zao
44
45
46

Eneo kwa kila zao

Mchikichi 0.00049

Mnazi

0.00037

Mkorosho 0.00062

Idadi ya mimea iliyokomaa:
Hii ni jumla ya mimea inayotoa matunda (kama Miembe, Michungwa na Miparachichi.).

Maelekezo kwa mazao ya kudumu ya aina moja na mchanganyiko:
A. Kwa shamba lenye zao la aina moja la kudumu jaza idadi ya miti katika safu wima ya 3 na ukubwa
wa eneo katika safu wimaya 4.

B. Kwa shamba ambalo lenye mchanganyiko wa mazao ya kudumu au mchanganyiko wa mazao ya
kudumu na ya muda, jaza idadi ya miti tu katika safu wima 5.

Geresho Zao

( K N\
Mazao ya kudumu ( Mazao ya biashara)

Eneo kwa kila zao

53 Mkonge 0.00012
54 Kahawa 0.00049
55 Chai 0.00037
56 Kakao 0.00049
57 Mpira 0.00099
58 Miwati 0.00099
59 Misufi 0.00124
60 Miwa 0.00012
61 Hiliki 0.00049
63 Ukwaju 0.00099
64 Mdalasini 0.00124
65 Kungumanga 0.00099
66 Mkarafuu 0.00074
18 Pilipili manga 0.00037
34 Mbaazi 0.00025
N\

S~
Mazao ya kudumu:

Geresho Zao Eneo kwa kila
zao
71 Migomba 0.00037
72 Parachichi 0.00099
73 Mwembe 0.00099
74 Mpapai 0.00037
76 Mchungwa 0.00074
77 Madalanzi 0.00074
78 Mzabibu 0.00012
79 Mchenza 0.00074
80 Maperaa 0.00074
81 Matunda damu  0.00074
82 Apples 0.00074
83 Peasi 0.00074
84 Mifyoksi 0.00074
85 Mdimu/ Mlimau  0.00074
68 Mbalungi 0.00099
69 Fenesi 0.00074
97 Doriani 0.00074
98 Mbirimbi 0.00074
99 Shokshoki 0.00074
67 Mashelisheli 0.00099
38 Matofaa 0.00074
39 Embe n'go/sakuwa
0.00074
N

J

P
Eneo la kufanyia kazi/mahesabu




5.0 [MATUMIZI MAKUU YA MABAKI YA MAZAO
51 Je, ulitumia Mabaki ya Mazao yaliyolimwa katika mwaka wa kilimo 2019/2 Ndiyo = 1, Hapana = 2 I:l
"~ |Kama jibu ni HAPANA nenda kipengele 6.0
5.2 |Orodhesha Mazao na Mabaki ya mazao hayo kisha toa maelezo yanayohusika
Jumla ya iasi cha Kiasi kilichouzwa "Kilo"
Na Jina la zao Geresho la Jina la baki Imetumik Kiasi cha mabaki Kipim Kilo/Kinimo mabaki (KAMA HAKUUZA JAZA Bei kwa kilo
Zao a kwa kilichozalishwa o P - . "000" KISHA NENDA (sh./Kg)
kilichozalishwa (Kg) ZAO LINALOFUATA)
[€) ® @ ©) ) ) ®) © (10)
524 I L] [T T T Ty |00 (L TTT ] [ CLT]
522 I L] CL I T | O0OpO 00O T L[ [ ]
523 (L 5 T T v Oy e A A [ B A
24 L O | L oo pooi
see i O | o o PP 00 [

Jina la mabaki ya zao (S/wima 3)

Majani na shina. 1 Ua. 4
Mabua na shina kavu....2 Tunda................... 5
Mizizi ...........cccoouceee...3 Nyingine (taja).....8

Kujengea...
Nyingine.........c.........

Kipimo !s/wima 6)
undo/FunguTisiiofungwa................ 1

Lifa.......5 ]

Fun{gu lililofungwa/beli.......................

Hekfa......6




6.0 |USINDIKAJI WA MAZAO
61 Je, Shamba lilisindika mazao yoyote yaliyovunwa katika mwaka wa kilimo 2019/20? (Ndiyo=1, Hapana=2) L]
" |Kama jibu ni "Hapana" nenda kipengele 7.0
6.2 |Orodhesha mazao makuu yaliyosindikwa na toa maelezo yafuatayo
Je, una Kapi la kwanza Kapi la pili
Geresho utaratibu wa | mahali
Kiasi Kiasi kilichozalish B'(Iii MaliumiZi Kipr:mo Mahali Kenga - lilikouzw| o] Kapila Kapi la dad dad
. l1asl 1asl Kilichozalishwa Idhaa makuu ya cha I ahall i eresho .. . Idadi ya Idadi ya
- ;”a'a Geresho la| - iyichozalishwa | na wakulima wengine| Kuu | Bidhaa Kuu | Bidhaa B'fd'ﬁs'cKha llikosindikw u?;iﬁﬁ;’?,a B | 12 Kapi kwanza | 2 | Kiasi Kiasi | Kapilapilila| P12 | 2 Vipinzlo Vipinilo
z a0 za0 Shambani (tani) (tani) iliyotoka| iliyotokana na| Kuu ya idhaa Keuu a kupeleka KI aa la I.a.(ZA.O) 5‘ kilichozalishw Kilichouzwa (ZA0) .(.ZAQ) E‘ vilivyozalishw | Vilivyouz
nana (zA0) (ZA0) sokonl’) ZUX())/a 2A0) lilitumika a lilitumika a wa
(ZA0) N dlyo (ZA0) kwa lwa
(1) 2 ®3) @ ©®) (6) ) ®) (9) (9a) (10) (11) (12) (13 (14) (15) (16) an 1@18) (19 (20)
621 .. LI T] L] N RN [ L[] L1 [
622| .. LI T] L] N RN (] L[ HEN
623 .. LI T] L] N RN N HEN
624 | .. LI T] L] N RN HEEEN HEN
625| .. LI T] L] N RN HEEEN HEN
626 .. HE NN NN NN 1 LTI ] N L1 [ [
(e b Im bidbne i) i
g%;;’?slf bidha = KI imo (s/wima 7, 13 na 18, Igm‘ww 1 léiillikouzvza lel‘i";,(a 10
RS —— e UEie
21 Chama cha Ushirika......... : 2 Mashamba makubwa mengi
g Mashamba makubwg Mepglne.,.......G Mfanya biashara Shambani.
4 Nyingine (taja) . ........ Kiwanda cha watu binafsi.................4 Kiwanda/Mashine ..............
y 5 Pengine (taja.. ........cccccccucucucnnnnee. 8 NI Y& CHT...vveoeoeeeeveesereeeeee e
ngme(Ta/a) .8 Haikuzwa.
PeNgine (taja).. ........coeevevevemererrereirneriseei s




Maelezo ya ukurasa wa 6

Geresho la mazao ya muda/mazao ya mwaka kwa kipengele 5.2 na 6.2 S/wima 1

Usindikaji na Makapi

4 .
Maelezo ya mabaki ya mazao:

Ufafanuzi wa maneno kipengele 5.0

~

Geresho |Jina la Zao Zao la ziada Zap kuu Makapi (kipengele 5.2)

_ . (Kipengele 5.2) 1 2 1. Kutoka kwenye orodha ya mazao Kkatika
11 |Mahindi Shina Unga kipengele cha 6.2.1 hadi 6.2.5 Muulize muhojiwa
12 |Mpunga Shina Mchele kama kaya ilitumia mabaki yoyote ya mazao.
13 |Mtama Shina Unga Orodhesha majina ya mazao na geresho zake
14 |Uwele Shina Unga kwenye S/wima 1 na 2 kwa mazao ambayo
15 |Ulez Shina Unga taasisi/kaya ilitumia mabaki ya mazao.
16 [Ngano Shina Unga Pumba
17 [Shairi Shina Unga Pumba 2. Kwa mazao yaliyoorodheshwa toa maelezo ya
21 |Muhogo Majani/Shina Unga mabaki ya mazao yaliyotumika.
22 |Viazi vitamu Majani
23 |Viazi mviringo 3. Kama hakuna kiasi kilichouzwa, weka "0" katika
24 |Viazi vikuu S/wima 7 na 8.
25 |Magimbi
26  |Vitunguu maiji
27 |Tangawizi N 4
31 |Maharage Majani/Shina -
32 |Kunde Shina Masalia ya mazao: Zao la pili muhimu kutoka
33 |Choroko Shina kwenye mmea baada ya kutoa zao kuu. Kwa mfano
34 |Mbaazi Shina taasisi/kaya inaweza kuchukulia mbegu za zao la
35 [Dengu Shina mabhindi kuwa ni zao la msingi na shina kuwa ni baki
36  |Njugu mawe Shina la zao.
41  |Alizeti Shina Mafuta
42 |Ufuta Mafuta Kumbuka: Masalia ya mazao sio sawa na makapi.
43 [Karanga Shina Mafuta Makapi yanapatikana baada ya usindikaji wa zao
47  |Maharage ya soya |Shina Mafuta
48  |Nyonyo Shina Mafuta
75 |Mananasi Maji ya matunda
50 |Pamba Shina Nyuzi/Mbegu Mafuta Mashudu \ J
51 |Tumbaku L - - ~N
53 |Pareto Shina Dawa za wadudu Usindikaji na Makapi (Swali 5.2)
62 |Jute Nyuzi Muhimu: Usindikaji unahusisha yale yaliyosindikwa kwa
86 |Kabichi matumizi ya nyumbani na yale yaliyosindikwa kwa ajili ya
87 |Nyanya mauzo.
88 |Spinachi
85 [Karot 220 kuu . o
90 [Pilipil Unga wa pilipi Zao kuu linalopatikana baada ya usindikaji mazao mfano

. Mpunga unaweza ukakobolewa na kuwa mchele na
91 [Mchicha _ mahindi kusagwa na kuwa unga.
92 |Maboga Majani Geresho la makapi (S/wima 11): Ni mabaki ya mazao
93 |Matango baada ya usindikaji, mfano kwa mpunga na mahindi ni
94 Mabilinganya pumba.
95 |Matikitimaji
96 |Cauliflower Zaidi hutumika kwa (S/wima 6,12 na 17):
44 |Mchikichi Majani Mafuta Mafuta Mashudu - Kutumika na kaya kuna maana ya kuliwa au kutumika
45 |Mnazi Majani/Makumbi Tuwi la nazi kwa njia nyingine na kaya (kwa mfano kulishia mifugo).
46  |Mkorosho Matunda Maji ya matunda |Mafuta
52 [Mkonge Shina Nyuzi Mafuta
54 |Mbuni Shina Buni Maganda
55 |Chai Shina
56 |Kakao Shina Kakao Siagi \_ J
57 |Mpira Shina e — - ~
58 |Miwati Shina 5.2 Usindikaji na Makapi
59 Kgpok Shina —— - 1. Kutoka kwenye orodha ya mazao katika
60 |Miwa Sukari/Maji ya tunda |molasis Madawa kipengele cha 4.1.1, 421 na 4.3.1 Muulize
61 |Hiliki muhojiwa kama taasisi/kaya ilisindika zao lolote
71 [Mgomba Majani/shina katika mwaka wa kilim% Oi%?(g?(%venegogmisrgg
72 |Parachichi Shina majina ya mazao na geresno zax /
73 [Mwembe Shina Maji ya tunda 1 na 2 kwa yale mazao yaliyosindikwa katika kaya.
74  [Mapapai Maji ya tunda 2. Kwa mazao .alia/oorodheshw toa maelezo ya
76 [Mchungwa Shina Maji ya tunda zao kuu na makapi yake vilivyotumika.
77 [Madalanzi Shina Maiji ya tunda 3. Kama hakuna zao kuu lililouzwa msimu 2007/08,
78 |Mzabibu Shina Maiji ya tunda eka "0 katika S/wima 8.
79 |Mchenza Shina Maji ya tunda 4. Kama hakuna makapi yaliyouzwa weka "0"
80 Mpera Shina katika S/wima 15 na 20
81 |Matundadamu |Shina
82 |[Apples Shina
83 |Peasi Shina
84 [Peaches Shina
85 |Mdimu/Mlimau |Shina Maji ya tunda \_ J




7.0

MATUMIZI YA PEMBEJEO NA GHARAMA ZA UZALISHAJI KWA ZAO

e : -
Maelezo ya Kipengele 7.0 Matumizi na gharama za

Jina la Zao

Jina la Zao

Geresho la Zao

Geresho la Zao

Na

Shughuli/Pembejeo

Je, kuna gharama yoyote
iliyotumika kwa ajili ya
[SHUGHULI/PEMBEJEO]
kwa zao la [ZAO] katika
mwaka wa kilimo 2019/20?

Ndiyo.... 1

Hapana..2 -> Shughuli/Pembejeo
inayofuata

Gharama/ hekta

(TZS)

Eneo (hekta)

Gharama/ hekta
(TZS)

Gharama/
hekta
(TZS)

Chanzo kikuu cha pembejeo

@)

@

4

®)

(®)

©

7.1

Kununua ardhi

7.2

Kukodi ardhi

7.3

Utayarishaji wa shamba

7.4

Kupanda shamba

7.5

Uvunaji

7.6

Ukaushaji

7.7

Palizi

7.8

Usafirishaji

7.9

Utawala

7.10

Kodi

7.11

Mbegu/miche/vipando

7.12

Mbolea za Viwandani

7.13

Mboji/Samadi

7.14

Dawa ya Kuua Magugu

7.15

Dawa ya Kuondoa Ukungu

7.16

Dawa ya Kuua Wadudu

7.17

Nyingine (Taja)

Chanzo kikuu cha pembejeo (S/WIMA 9
Imeagizwa na mkulima kutoka nje ya nchi..
Imenunuliwa kutoka viwanda vya ndani.

...1 Imetengenezwa shambani
....2 Wauzaji binafsi/AZAKI.

.3 Taasisi ya Serikali .. ...5
....4  Nyingine (taja)..........8

pembejeo

1. Kwa mazao makuu 3 yaliyolimwa uliza kiasi cha fedha
kilichotumika kwa kila zao kulipia shughuli au kununua pembejeo
(kwa hekta).




8.0 UZALISHAJI WA MIFUGO NA MAGONJWA YA MIFUGO

8.1 NG'OMBE
8.1.1 |Je, Shamba hili lilimiliki au kutunza ng'ombe katika mwaka wa Kilimo 2019/20?, kama jibu ni 'HAPANA' nenda kipengele 8.

Ndiyo=1 Hapana=2

8.1.2 Idadi ya ng'ombe kama ilivyokuwa tarehe 1.08.2020?

: . Idadi ya ng‘ombe bora
. 8 Idadi ya ng‘ombe
e Aina ya ng‘ombe wa Asil Wa Nyama Wa Maziwa Jumla
@) @) ®) (0] ©6)
8.1.2.1 |Madume yaliyohasiwa ] | IiImEEE [l [l [l ]
8.1.2.2 |Madume yasiyohasiwa [ | | (T TT11 ‘ H H H ‘
8.1.2.3 |Majike waliozaa \_” ” ” ‘ ‘ H H H ‘
8.1.2.4 |Mafahali CT T 111 Il Il Il |
8125 |Mitamba 0 I I
8126 |Ndama dume N I I 1
8127 [Ndama jike LTI T LTI
Jumla kuu
8.13 UZALISHAJI WA MAZIWA: NG'OMBE
8.1.3 (a)|Je, Shamba lako lilizalisha maziwa kwa kipindi cha mwaka wa kilimo 2019/20? (Ndiyo =1 Hapana=2) Kama jibu ni Hapana > SW 8.1.4|:|
Kiasi cha Maziwa Idadi ya ng‘ombe . . . "
Na. Aina ya ng‘ombe Kilichozalishwa mwaka 2019/20 |  waliokamuliwa Wastani wa bezlol;ge;glplmo mwaka a:\i/la;]:zl\llva
(Lita) mwaka 2019/20 yalip
@) @ @ @ (5
8.1.3.1 |Ng'ombe wa asili
8.1.3.2 |Ng'ombe wa kisasa
8.1.4 |UTAMBUZI WA NG'OMBE
8141 | Je, ni njia ipi kuu unayoitumia kutambua ng'ombe wako?
Kituo cha kukusanyia maziw
Kiwandani... o
INjia za Kutambua Ng'ombe Nomb Kukat: o a Mashamba makubwa mengine
S TonseMpomte---2 e pashic 3 gl
8.2 MBUZI
8.2.1 |Je, Shamba hili lilimiliki au kutunza Mbuzi katika mwaka wa kilimo 2019/20?,
kama jibu ni 'HAPANA' nenda kipengele 8.3
Ndiyo=1 Hapana=2
8.2.2 |ldadi ya mbuzi kama ilivyokuwa 1.08.2020
Aina ya mbuzi Idadiya rp!:)um Idadiya mbuzi wa klsas.a Jumla
Na. wa asili Wa nyama ‘ Wa maziwa
@ @ [©)] I @ ()

8.2.2.1 |Mbuzi dume asiyehasiwa [ | | |

8222 |Mbuzi dume aliyehasiwa | | ][
8223 |Mbuzi jike I T [ 1 i

[

\

\

8224 |Mbuzi dume watoto [T T 1T T 7]
8225 |Mbuzijike watoto [ [ ] [ [ [ ]

Jumla kuu N I O

8.2.3 | Uzalishaji wa Maziwa ya MBUZI
823 Je, Shamba lako lilizalisha maziwa ya Mbuzi kwa kipindi cha mwaka wa kilimo 2019/20? (Ndiyo =1 Hapana=2) Kama jibu ni Hapana > SW || Yalikouzwa (s/wima 5)
o 8.3 Majirani.
. . . : Idadi ya mbuzi I L)
Na. |Msimu Kiasi cha Maziwa kilichozalishwa | - jioiamuliwa | Wastani wa bei kwa lita mwaka 2010720 | ™M208ll || Kiuo oha kukusanyia
kwa mwaka 2019/20 (Lita) yalipouzwa || maziwa........ -
mwaka 2019/20 Kiwandapi..... .
) [@) 3) (@) (5) Mashamba makubwa ...
Mauzo shambani.
8231 |Mwua HkUUZ e
8.2.3.2 |Kiangazi Kwingine (Taja).
8.3 KONDOO 8.4 NGURUWE
8.3.1 [Je, Shamba hili lilimiliki au kutunza Kondoo katika mwaka wa kilimo g8.4.1 |3& Shamba hili lilimiliki au kutunza Nguruwe Katika mwaka wa kilimo 2019/20?
2019/2_(_)? _ _ ~" |Ndiyo=1 Hapana=2
Kar:najlbu ni"HAPANA' nenda kipengele 8.4 l:l Kama jibu ni 'HAPANA' nenda kipengele 8.5
Ndiyo=1 Hapana=2
832 |Idadiya Kondoo kama ilivyokuwa tarehe 1.08.2020? 242 [idadi ya Nguruwe kama ilivyokuwa 1.08.2020
Na Aina ya Kondoo Idadi ya Kondoo N Aina ya Nguruwe Idadi
X 2
@) @ @
8.3.2.1 |Kondoo dume asiyehasiwa 8.4.2.1|Nguruwe dume
8.3.2.2 |Kondoo dume aliyehasiwa ‘ ‘ ‘ ‘ 8.4.2.2|Nguruwe aliyehasiwa ‘ ‘ ‘ ‘
8.3.23 |Kondoo jike ‘ ‘ ‘ ‘ 8.4.2.3|Nguruwe jike aliyezaa [ ] ]
N jike
8.3.24 |Kondoo dume watoto l:l:l:l 8424\ guruwe Jike ambaye l:l:l:l
ajazaa
8.3.2.5 |Kondoo jike watoto ‘ ‘ 8 Nguruwe dume watoto
Jumlakuu [T ] 8.4.26 | Nguruwe jike watoto
Jumla kuu




85 |UZALISHAJI WA MIFUGO NA MAZAO YATOKANAYO NA MIFUGO
8.5a |MAUZO YA MIFUGO HAI
Idadi ya Mifugo iliyouzwa
2019/20 Wastani wa bei kwa likouzwa/Walikouzwa (SIW. 4
Na. |Ainaya Mfugo (KAMA HAJAUZA JAZA 0, mfugo mwaka Mahali walipouzwa
NENDA MFUGO 2019/20
UNAOFUATA)
(1) 2) (3) (4) Mashamba mengine makubwa
8.5.1 |Ng'ombe hai Pengine (Taja).
8.5.2 |Mbuzi hai
8.5.3 |Kondoo hai
8.5.4 |Nguruwe hai
8.5b |Mauzo ya Mazao ya Nyama ya Mifugo
Kiasi cha Nyama @ikouzwa Nyama (SW. 6) N
Idadi ya mifugo iliyochinjwa Kilichouzwa mwaka
¥ 90 11! ) Kiasi cha Nyama 2019/20 (tani) Wastani wa bei kwa tani mwaka Mahali
(KAMA HAIKUCHINJWA oS A
Na. |Zao JAZA 0" NENDA ZAO kilichozalishwa | (KAMA HAJAUZA 2019/20 nyama
LINA:LOFUATA) mwaka 2019/20 JAZA 0, NENDA (TZS/Tani) ilipouzwa
(Tani) ZAO Duka la nyama...
LINALOFUATA) Nyingine (taja)..
@ @ (€] @ ®) ©)
8.5.5 |Nyama ya Ng'ombe
Nyama ya
8.56 Mbuzi/Kondoo \E J
8.5.7 |Nyama ya Nguruwe
8.6 |UZUIAJI NA UDHIBITI WA WADUDU WALETAO MAGONJWA KWA MIFUGO
Je, ulitumia njia yoyote kudhibiti magonjwa na wadudu wasababishao magonjwa
8.6.1 |kwa mifugo? I:l
(Ndiyo...1, Hapana...2) Kama Hapana nenda sehemu 8.7
Je, uliwapa mifugo yako dawa ya kuua minyoo katika mwaka wa kilimo 2019/20?
8.6.2 .
(Ndiyo=1, Hapana=2)
(Kama jibu ni "HAPANA" nenda kipengele 8.6
86.3 Je, Mifugo ifuatayo ilipewa dawa ya minyoo? 8.6.6 Je, kulikuwa na tatizo la ndorobo katika shamba hili ? (Ndiyo=1, Hapana=2) (Kama jibu ni "HAPANA" nenda swali
7 | (Weka alama ya ndiyo=1, hapana=2, Haihusiki=9 katika kisanduku kinachohusika) 78.6.8)
Ng'ombe D Mbuzi D KondoD Nguruwe D Ulitumia njia gani kuzuia ndorobo?
8.6.7| |Niia za kuzuia ndorobo (swali_8.6.7) } D
IKupulizia .1 Kuogesha ...2 Kutega....3 Hakuna...4  Nyingine (aja).....8
8.6.4 Je, kulikuwa na kupe kwa mifugo wako mwaka 2019/20 2 (Ndiyo = 1, Hapand=2) |
(Kama jibu ni "HAPANA" nenda swali 8.6.6) 8.6.8|Je, [wanyama] wako walipata chanjo dhidi ya magonjwa yafuatayo? (Ndiyo = 1, Hapana = 2) |:|
8.6.5 |Ulitumia njia gani kuzuia kupe? 8.6.8.1 NG'OMBE 8.6.8.2 MBUZI 8.6.8.3 KONDOO

INjia za kuzuia (swali 8.6.5) Kupulizia .........1 Kuogesha

Kupaka uti wa mgongo.

Hakuna..........4

Nyingine (taja) ....

2 B‘D

Ugonjwa wa Miguu na Midomo Ugonjwa wa Miguu na Midom|:|

[

Homa ya Mapafu ya Mbuzi D
Kimeta

Chambavu Chambavu

Kimeta l:l
Magonjwa ya kupe (Ndigana kali/vibul:|
Ugonjwa wa ngozi au upele wa ngozi |:|

Homa ya Mapafu ya Ng'ombe

Ugonjwa wa Miguu na MidomD
Chambavu l:l

Magonjwa ya Mapafu ya KondD

[]

Kimeta

.6.8.5 MIFUGO JAMII YA NDEG

8.6.8.4. NGURUWE
Ugonjwa wa Miguu na Midomo [ ] |ideri/ mahepe
|:| Gumboro

Ndui

Kimeta

]
[
[]




8.9|MAZAO YATOKANAYO NA MIFUGO
o . Zilizouzwa 2019/20 Zilizoliwa/Kutumiwa 2019/20
Mazao Idadi iliyozalishwa - -
mwaka 2019/20 Idadi Bei ya Wastani Idadi
Na kwa moja
(1) 2 (3) ) (5)
8.9.1 [Mayai (Idadi ya Trei)
8.9.2 |Ngozi za ng'ombe (Vipandg
8.9.3 |Ngozi za mbuzi (Vipande)
8.9.4 |Ngozi za kondoo (Vipande
8.10 |SEHEMU ZA KUUZIA MIFUGO 8.11 |MIUNDOMBINU YA MIFUGO
Orodhesha kufuatana na umuhimu wa sehemu za kuuzia mifugo Upatikanaji wa huduma na vifaa kwa ajili ya mifugo (VIFAA VINAVYOFANYA KAZI TU)
Umuhim Sok Upatikanaji Ndiyo.....1
U wa Soko la Sokola | Sokola [ola Soko la Aina va huduma/Kifaa Hapana....2 Inakonatikana Umbali wa
Na. soko ng'ombe mbuzi kondoo [kuk| Nguruwe Na. y (Kama jibu ni 2> kifaa P huduma (Km)
u kingine)
@) @ @ | @ J6 ©) @ @ @ @)
8.13.1 |Wa kwanza 8.11.1 [Josho la ng'ombe
8.13.2 |Wa pili 8.11.2 |Mashine ya kuogeshea (Spray race)
8.13.3 [Wa tatu 8.11.3 |Pampu ya kuogeshea ya mkono
8.13.4 [Wanne 8.11.4 |Vibanio vya mifugo
8.13.5 [Wa tano 8.11.5 [Mnada wa awali
Geresho za soko la kuuzia mifugo (S/wima 2, 3, 4, 5 na 6) (Swali 8.10) ) 8.11.6 |Mnada wa upili
Mfanyabiashara shambani...1  Machinjioni.................... 4 — -
Mnada wa Awali............ ... 2 Mkulima mwingine ......... 5 8.11.7 |Machinjio Makubwa (abattoir)
Mnada wa Upili........ .......... Kwingine (taja)...............8 .
HQIAUSIK..oror oo 8.11.8 (Machinjio Madogo (S/House)
8.11.9 [Mabanda ya kuchinjia (S/Slabs)
~
nakogatlkana (S/w:ma 3) (Swali 8.11) .
Ya shamba............. USHFIKE. ...ccoovoeeeveeeeeeeeeesses 2 8.11.10 Mabanda ya ngozi
Vyama vya msmg/ .............. 3 Huduma ya serikali kwa ]
wakulima/veterinary.................... 4 8.11.11 | Duka la pembejeo
Miradi ya maendeleo .......5 Mashirika yasio ya serikali......... . )
Mashamba makubwa.......7 Nyingine.. ..................... . 8.11.12 |Kliniki ya Mifugo
HaiRUSIK...........cooveererirriiriirians — - .
8.11.13 | Zizi la mifugo la jumuiya
o J
8.11.14 |Malambo
8.11.15 | Drencha (la kunyweshea dawa ya minyo




Maelezo ya ukurasa wa 10

Fafanuzi maalum za maswali (kipengele 8.13)

(k

Muhimu: Vifaa/Majengo hayo lazima yawe yanayofanya kazi,
yale yasiyofanya kazi yasijumuishwe. Umbali
utakaojazwa ni ule wa kifaa au jengo( linalofanya
kazi) lililo karibu zaidi.

Pampu ya mkono ya kuogeshea: Bomba ya mkono
inayotumika kuogeshea mifugo.

Vibanio vya ng'ombe: Ni sehemu iliyojengwa maalum kwa
ajili ya kumfanya ng'ombe adhibitiwe wakati anahudumiwa kwa
mfano anapokuwa anatibiwa.

Chinjio kubwa: Jengo kubwa lililojengwa kwa ajili ya kuchinjia
idadi kubwa ya mifugo.Kwa kawaida lina mabanda mengi kwa
ajili ya machinjio na hifadhi. Kuna usafi wa hali ya juu sana
katika jengo hili.

Chinjio dogo: Jengo dogo la saruiji lililojengwa kwa ajili ya
kuchinjia idadi ndogo ya mifugo.

Banda ya ngozi: Banda la kuchunia /kuwambia ngozi za
mifugo.

Drencha: Chombo kinachotumika kunyweshea dawa mifugo.

- /

ipengele 8.13.1 hadi 8.13.14 Majengo ya mifugo/vifaa A

Taratibu za maswali
Kipengele 8.9 Wanyama wengine:

Idadi yao ya sasa inajumuisha aina zote
mbili za wanyama wakumbwa na wadogo.
Kwa mfano idadi ya kuku nkatika s/wima 1
inabidi ijumuishe kuku wadogo na wakubwa.

Kipengele 8.12:

Kwa kutumia mageresho orodhesha njia
mbalimbali za mauzo kufuatana na umuhimu
wake. Kama kuna njia 2 tu weka alama ya " X"
kwa zile zote zinazobaki.




9.0

MATUMIZI YA PEMBEJEO NA GHARAMA ZAKE KWA MFUGO

AINA YA MFUGO

GERESHO LA MFUGO

Je, kuna gharama yoyote
iliyotumika kwa ajili ya
[SHUGHULI/PEMBEJEQ] kwa
mfugo aina ya [MFUGO] katika

Jumla ya Gharama kwa

Jumla ya Gharama kwa

Jumla ya Gharama kwa

Na. Uzalishaji/Pembejeo mwaka wa Kilimo 2019/207 mwaka (TZ9) Gharama kwa mfugo (TZS) mwaka (TZS) Gharama kwa mfugo (TZS) mwaka (TZS) Gharama kwa mfugo (TZS) é g
Ndiyo.... 1 S %
Hapana..2 > Shughuli/Pembejeo E %

O &
@ @ (©] @ (@] (6) @] @®) 9)

9.1 |Chakula

9.2 |Malisho

9.3 |Tiba za mifugo (Utaalamu)

9.4 |Madawa

9.5 |Chanjo

9.6 [Uhimilishaji (Al)

9.7 |Machinjio

9.8 |Manunuzi ya mfugo

9.9 |Uchakataji

9.10 |Vibarua

9.11 |Usafiri

9.12 |Kodi

9.13 |Utawala

9.14 |Kukodi/kununua ardhi

9.15 |Nyingine (Taja)

Geresho la Mifugo
Ng'ombe
Mbuzi....
Kondoo.
Nguruwe
Mifugo jamii ya ndege .....5

zilikopatikana zana (S/WIMA 9)

Imeagizwa na mkulima kutoka nje ya nchi..
Imenunuliwa kutoka viwanda vya ndani
Imetengenzwa shambani ...................
Wauzaji binafsi
AZAKI (NGO)...
Taasisi ya Serikali .




Ufafanuzi kwa sehemu 9.0

/Gharama za manunuzi: Hii inajumuisha gharama za ununuzi wa \
ndama/mbuzi/vifaranga vya kuku/samaki na ununuzi wa

mfugo/mbegu za mfugo ikiwa ni gharama za awali kwa ajili ya ufugaji.
Chakula:Hiki ni chakula kilichotumika kwa ajili ya kulisha mifugo

Malisho: Inajumuisha malisho ya asili yanayolipiwa, au Malisho
yaliyotengenezwa. Hii ni pamoja na nyasi,mimea ya mikundekunde na
mabaki ya mazao

Machinjio: Gharama za machinjio au uchinjaji wa mifugo kwa ajili ya
biashara.

Gharama za kitaalamu: Gharama za huduma kwa mifugo
zikijumuisha madawa, matibabu na ushauri.

Gharama za Uchakataji : Gharama zinazojitokeza wakati wa
usindikaji/uchakataji.

Gharama za Usafiri: Hii inajumuisha gharama za usafirishaji wa mifugo
kutoka shambani hadi sokoni pamoja na gharama nyingine
zinazohusiana na usafirishaji.

Kodi/gharama za kiutawala: Hii inajumuisha malipo yote
yanayoahusiana na kodi pamoja na gharama za kiutawala
Kodi/gharama za kiutawala

Gharama za kukodi/kununua ardhi :Gharama kwa ajili ya
kukodisha ardhi ya mifugo kwa ajili ya kufuga gharama za
kukodi/kununua ardhi

Nyingine (Taja) : Hii inajumuisha gharama nyingine kwa ajili
ya kuhudumia mifugo .

- /




100 |UFUGAJI WA SAMAKI
10.1 |Je, shamba hili lilijishuhulisha na ufugaji wa samaki katika mwaka wa kilimo 2019/20 Ndiyo=1, Hapana=2 (Kama jibu ni HAPANA nenda kipengele 11.0) |:|
Elezea kwa ufasaha kuhusu ufugaji huo wa samaki katika Mwaka wa Kilimo 2019/20
Upandikizaj Idadi ya vifaranga/ samaki Waliouzwa Vyakula vya Vifaranga/Samaki
Orodha | Ainaya Eneo Chanzo i i
a_ | miundombin Aina ya mraba/ | Aina. | Chanz cha | umefanyika adiya Uzitowa Uzitowa | Wastani wa bei Wastani wa
uzalishaji | Ukubwa | ya | ocha Ainaya vifaranga/ \dadi ya Mahali Kiasi al
Na. | Mabwaw| uya kufugia | i tanvia | wa bw ji | maji | Vifarang | mara nGapi | \icarangersamal|  samaki ki | oomaki | Samakd | yasmaki Chanzo cha chakula | i iy | Bei v
a | ek |Crectayika) va buava | majl | el |yl " o K| liowa | waliovzva | valiovava %P2 oy camaki A | el ki
(m2)/(m3) mwake? ! waliowunwa | ) (Kg) kwa kilo 2 9 kilo
() @ (2b) ®) @ | ©6 ©) @) ®) ©) (10) (1) (12) (13) (14) (15) (16) (17)
10.11] L] ] e I I | A [ [T TI[TTT
1012 L] g oo I LI
10.0.3 L] [ O gt g — [T [ LT [TITT T [ [ CTTTILTIT]
anco cha o (Shwima ranzo o
2) Cg am” (S/vinta 3) 4 | [Ainaya maji (swima 4 15)
it it .1 e 7 | |ttt Gulasok :
B o 3 face n St 3 il o 5 p——
i ! s : Dot o :
Tara 5
 Raceways. 7 6
Nyingine. ] Hakuuza.. T

(aina ya uzalishaii (Siwima 2b.

‘Samai kv 1

2 pnaiiz i
Uzalshajwa Viranga kwa kpandiza Samai..-2
3

alshsji a Samaki kwa kupandiiza Samaki




11.0

AJIRA KATIKA SEKTA YA KILIMO

11.1 [WATUMISHI NA VIBARUA
Toa maelezo ya ajira katika shamba kwa mwaka wa kilimo 2019/20
Idadi ya watumishi wa kudumu kama ilivyokuwa [ Idadi ya watumishi wa muda kama
L " 1.08.2020 ilivyokuwa 1.08.2020
N Wati hi/ UMRI
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Maelezo kwa ukurasa wa 11

(AJIRA - Watumishi na Vibarua (Kipengele 11.1)

shamba husika.

Katika kila kipengele cha wafanyakazi S/wima 1 inaonyesha aina ya ajira na S/wima 2 - 5 idadi na Jinsi ya wafanyakazi wakudumu na watumishi
wa muda kwenye shamba katika mwaka wa kilimo 2019/20. Katika S/wima 6, andika umri wa Meneja mkuu na Meneja wa Fedha/Mhasibu katika

(s

ehemu ya 12.0

Huduma iliyotolewa kwa wakulima washiriki wa zao
hilo(outgrower service)

(kipengele 12.1):

Huduma hizi mara nyingi hulipiwa.

- Kulima: Kukodisha zana za kilimo kwa ajili ya utayarishaji
wa ardhi.

Utunzaji wa mimea: kukodisha zana/dawa za magugu/dawa
za udhibiti wa wadudu wabharibifu na upandaiji..

Uvunaji: kukodisha zana kwa ajili ya uvunaji/kupukuchua/
kukausha.

Hifadhi: Kukodisha sehemu za hifadhi.

Usindikaji wa mazao: Usindikaji/lkiwanda cha ukamuaji kwa
ajili ya shamba na wakulima wadogo wadogo.

Vifaa kwa ajili ya mifugo: mfano josho, vifaa vya kupulizia
n.k

Masoko kwa mifugo: mfano usafirishaji, ununuzi wa ng'ombe
kutoka kwa wafugaji wadogo wadogo

Huduma kwa wakulima: mfano ushauri unaotolewa kwa
wakulima wadogo wadogo.

[Sehemu ya 12.0 Huduma zinazotolewa kwa
wakulima wengine.

1. Uliza mhojiwa kama anamiliki / au ana ujuzi wa
kutoa huduma zote zilizowekwa na kuweka "1"
kwenye masanduku katika safuwima "2"

2. Kwa kila kisanduku katika safuwima 2
kilichowekwa "1", muulize mhojiwa kama anatoa
huduma kwa wakulima wadogowadogo na weka "1"
kwa ndiyo na "2" kwa hapana.

3. Kwa kila huduma iliyowekwa "1" katika safuwima
"2" kamilisha safuwima zilizobaki
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13.0|UPATIKANAJI WA MIKOPO KWA SHUGHULI ZA KILIMO NA UFUGAJI

MATUMIZI YA MIKOPO KWA SHUGHULI ZA KILIMO NA UFUGAJI

13.1|Je, katika mwaka wa Kilimo 2019/20 mkulima alikopa kwa ajili ya shughuli za kilimo/Mifugo? (Ndiyo =1, Hapana = 2)

(Kama jibu ni "HAPANA" nenda kipengele 14.0)

13.2|Toa taarifa kuhusu mikopo iliyopatikana katika mwaka wa kilimo 2019/20
(Kama mkopo ulitolewa kwa njia ya vitu, kwa mfano pembejeo kadiria thamani yake)

Mkopo "'1" Mkopo 2" Mkopo "3"
Tumia geresho kuonyesha chanzo cha |:| |:| |:|
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Je, mkopo "1" ulitumika kwa [MATUMIZI YA | Je, mkopo "2" ulitumika kwa [MATUMIZI YA | Je, mkopo "3" ulitumika kwa [MATUMIZI YA
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13.2.1 |Vibarua
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13.2.3 [Mbolea

13.2.4 |Dawa za kilimo

13.2.5 |Ununuzi wa mifugo

13.2.6 |Chakula cha mifugo

13.2.7 |Zana

13.2.8 |Uzio

13.2.9 [Ghala

13.2.10 |Mifumo ya umwagiliaji

13.2.11 |Mashine

13.2.12 |Nyingine (taja)
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Chanzo cha mkopo (Swali 13.2 -a, b na c)

ﬁg]nzﬁun[ inayomiliki shargba ....... 1 Vyama vya kuweka na kukopa.... .. .............c...... 3 Kingine
Benki.......cc.ccoviee i 2 Mashirika ya kidini/ yasiyo ya kiserikali/miradi......... 4
13.3 |Aina ya dhamana iliyotumika kupata mkopo

(Aina ya dhamana (swali 13.3

rani
Mitambo /Mashine....
Bidhaa/Mali za kamp

13.4|Kama jibu la swali 13.1 hapo juu ni 'HAPANA' taja sababu za kutokopa [ ]
Sababu za kutotumia mkopo (swali 13.4)
Haukuhitajika .81 Halikutaka kujiingiza kwenye deni.....3 ~ Mkopo ulichelewa kutolewa............. 5 Nyingine (Taja)

Haukuwepo ......2 Riba/gharama kubwa...............cc.cc.cc.... 4 Urasimu wa taratibu za mikopo ....... 6




Maelezo va_ukurasa wa XXX.

Kipengele 13.1 Matumizi ya Mkopo kwa shughuli za kilimo na ufugaji.

Mkopo ni kwa fedha taslimu au kwa vitu (kwa mfano pembejeo, mashine, mifugo au kitu chochote) kwa madhumuni ya
uzalishaji wa mazao au mifugo.Tamani ya mkopo ni lazima ulipwe kwa mkopeshaji. Thamani hiyo inaweza kuwa na riba
au isiyo na riba.

Mkopo unaweza kulipwa kwa fedha taslimu au kutokana na mazao yatakayovunwa..

Kipengele 13.2 Chanzo cha mkopo

Kama mkulima amepata mkopo zaidi ya mmoja, yaani kutoka chanzo zaidi ya kimoja, tumia safuwima "1" , "2" na "3" kwa
tofauti ya vyanzo mbali mbali vya mikopo. Anza na chanzo kikuu cha mkopo wa kwanza "1".

Hakikisha kuwa taarifa iliyotolewa na mhojiwa kuhusu matumizi ya mikopo inawiana na kipengele husika.

Ufafanuzi wa Kipenaele cha 9.0

Kipengele 13.1 Matumizi ya Mikopo kwa shughuli za kilimo na ufugaji .
Thamani ya mkopo: Ni kiasi cha fedha kilichopokelewa kutoka kwa mkopeshaji.
Kama mkopo ulilipwa kwa vitu/vifaa, kadiria thamani yake.

Thamani ya marejesho: Kiasi cha malipo kinacholipwa kwa

mkopeshaji na kinajumuisha thamani yote ya mkopo pamoja na riba ya marejesho.
Iwapo mkopo ulirejeshwa kutokana na mavuno, kadiria thamani yake.

Ufafanuzi kwa sehemu ya 13.0

Sehemu 13.3 Aina ya dhamana ya mkopo

Dhamana ni mali inayowekwa ili kupata Mkopo
Kuna aina nyingi ya mali zinazotumika kuweka ili kupata mkopo. Muulize mhojiwa ni aina gani ya dhamana
ilitumika kupata mkopo kwa mwaka wa kilimo 2019/20




14.0

TAARIFA ZA MASOKO NA VIKWAZO KATIKA SEKTA YA KILIMO

14.1 |Je,ulipata taarifa za masoko kwa mwaka wa kilimo 2019/20? (Ndiyo=1,Hapana=2) kama jibu hapana nenda 14.3
14.2  [Nini kilikuwa chanzo kikuu cha taarifa za masoko?
Chanzo cha taarifa za masoko (Swali. 14.2)
6odha ya Vikwazo (S/wima 2) \
TV 1 Upatikanaji wa ardhi ........ccccccueeeiiiieiiieeiiiiecciee e 1
Red|0 ........................................ 2 Umiliki wa ardhi
Magazeti.......ccocvevreneieiininnen, 3 RULUDA Y@ UdONEO.......eeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee e 3
Simu ya kiganjani ..................... 4 Upatikanaji wa Mbegu Bora.......coceeecveevieeeneeenieeniieennnns 4
Mamlaka za kiutawala.............. 5 Vifa:—f vya .L.meagiliaji .......... a
Vyama vya wakulima............... 6 UpEieE]l R MLk gL (i
. Upatikanaji wa dawa za mifugo........
Mtanc_iaonl """""""""""""""""""" 7 Gharama za Pembejeo..................
Mkulima mwenzangu............... 8 Huduma za Ugani......cccceeueeeeneennns
Nyingine(taja).......ccocoeererverenen. 9 Upatikanaji wa mazao ya misitu.........c.ccceeveivinniniicnnnncns
- - — Upatikanaji wa Mikopo.......ccccooerveenienininicnieniniecicieiene
14.3 |Kutoka kwenye orodha ya vikwazo katika Kilimo, UVUN]T oovreeeereeeeee oo
chagua vikwazo vikuu vitano ambavyo ndivyo pingamizi LR Ul
. . .. Uhifadhi wa mazao........ccceeeereenienieiececeeeeeee e
katika maendeleo ya kilimo/ufugaji chako mwaka wa USINGKG vttt
kilimo 2019/20 Upatikanaji wa soko na Taarifa za masoko.....
- - . N Gharama za usafirishaji ......ccocceeevieeivieeeeiiinnnns
Na. |Vikwazo (Anza na kikubwa zaidi) Vikwazo Uharibifu wa Wanyamja ,,,,,,,,,,,,,
Wizi wa Mazao.........cc.......
(1) (2) Wizi wa Mifugo ...cceveveeieeiieiiieeiens
Magonjwa na wadudu waharibifu ........c.ceceevveeviienieenenns
14.3.1 |Cha kwanza USIUIU eveee ettt
Ukosefu wa mapato nje ya shughuli za kilimo...................
14.3.2|Cha pI|I Migogoro ya ardhi baina ya wakulima na wafugaji
Mabadiliko ya tabia-nchi (ukame, mafuriko, n.k.) ............ 25
Upatikanaji wa pembejeo za viwandani........cccceeevveeeennenne 26
14.3.3|Cha tatu Ubora Wapembejeo0........ccccuuieeiiieeiiieeiiieeciieeeceeeeeseeeeines 27
Upatikanaji wa maji kwa matumizi ya kilimo na mifugo....28
14.3.4|Cha nne Bei NAOZO 28 MAZA0......c.ccuerveeeereerereeeereereeereesesereeseseseenes 29
Gharama ya kumiliki ardhi ........ccccceeeiiieicieeciieceeee, 30
14.3.5|Cha tano Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo ya Serikali .................. 31
Upatikanaji wa vyakula na malisho ........c.cccceeeeveninennene 32

Qharama za ununuzi wa mitambo........cccceeeviieeiiieeinieenns 33/




Taarifa za masoko: (Swali 14.1)

Hizi ni taarifa kuhusu bei na taarifa nyiingine
zinazohusiana na wakulima, watunza wanyama,
wafanyabiashara,wasindikaji na nyinginezo kuhusu
masoko

(Kipengele 14.3 Vikwazo katika kilimo \

Swali 14.3 Orodhesha vikwazo vikuu vitano
katika kilimo ukianzia kikwazo kikubwa hadi
kidogo:

1. Msomee mhojiwa vikwazo vyote
vilivyoorodheshwa ukimuuliza kipi
kinachomhusu. Weka alama ya vema mbele ya
kikwazo atakachosema kinamhusu.

2. Msomee mhojiwa vikwazo vyote ulivyowekea
vema na umwambie achague vikwazo vikuu
vitano.
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(Vikwazo katika kilimo (kipengele 14.3):

Orodha ya vikwazo: Ni vikwazo ambavyo taasisi/mkulima
anaona vinamsababishia upungufu wa faida/hali ya maisha

Majibu lazima yazingatie hali halisi ya eneo: mfano
ikiwa hakuna uwezekano wa kufanya umwagiliaji kutokana
na kutokuwepo kwa chanzo cha maji, basi umwagiliaji
usichaguliwe kama kikwazo kikuu.
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15. MATOKEO YA MAHOJIANO
Mabhojiano yamekamilika..........1
Uongozi wa shamba umekataa kuhojiwa

Jina la Msimamizi ...ccceeeenvenenene

Namba ya Msimamizi ..................... Tarehe
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