


1. Utangulizi

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni muungano wa

nchi mbili huru za Tanganyika na Zanzibar.

Muungano huu ulioasisiwa na viongozi wakuu wa

nchi hizo ambao ni Mwalimu Julius Kambarage

Nyerere aliyekuwa Rais wa kwanza Tanganyika na

Sheikh Abeid Aman Karume aliyekuwa Rais wa

kwanza wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la

Mapinduzi ulifanyika mwaka 1964 kwa nchi zote

kuridhia makubaliano hayo.

Taarifa Ya Idadi Ya Watu Kabla, Wakati Na Baada ya Muungano



2. Idadi ya Watu Waliozaliwa Kabla na Wakati wa Muungano

Idadi ya watu waliokuwepo Tanzania wakati wa muungano mwaka 1964 ikiwa ni miaka 59 toka

kuasisiwa kwake, imepungua kutoka 9,649,925 na kubaki watu 3,976,320 sawa na asilimia 41.2 ya

watu wote waliokuwepo kabla na wakati wa muungano. Kati ya watu hao, wanaume ni 1,826,484 na

wanawake ni 2,149,836. Kwa Tanzania Bara idadi hiyo imepungua kutoka watu 9,354,560 na kubaki

watu 3,875,304 ambapo kati yao wanaume walikuwa 1,777,988 na wanawake 2,097,316. Kwa

Zanzibar idadi hiyo imepungua kutoka 295,365 na kubaki watu 101,016 kati yao wanaume walikuwa

48,496 na wanawake 52,520.

Wakati nchi hizi mbili zikiungana mwaka 1964, Tanzania ilikadiriwa kuwa na idadi ya watu 9,649,925,

kati ya watu hao, wanaume walikuwa 4,432,599 na wanawake walikuwa 5,217,326 sawa na asilimia 46

kwa 54 mtawalia. Aidha, idadi ya watu kwa Tanganyika ilikuwa 9,354,560 wanaume wakiwa 4,291,869

na wanawake 5,062,691. Idadi ya watu Zanzibar ilikuwa 295,365 kati yao wanaume walikuwa 141,800

na wanawake 153,565.
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3. Idadi ya Watu Waliozaliwa Baada ya Muungano

Tangu kuasisiwa kwa muungano hadi kufikia mwaka 2023, miaka 59 baadae, idadi ya watu waliozaliwa na

wanaoishi ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni 57,764,800 ikiwa ni asilimia 93.6 ya watu wote

waliopo nchini kwa sasa, kati yao wanaume ni 28,226,646 na wanawake ni 29,538,154 sawa na asilimia 49 na

51 mtawalia. Kwa Tanzania Bara, idadi ya watu waliozaliwa baada ya muungano ni 55,976,043 ikiwa ni

asilimia 93.5 ya watu wote Tanzania Bara, ambapo kati yao wanaume ni 27,359,650 na wanawake ni

28,616,393; wakati kwa Zanzibar idadi ya watu hao ni 1,788,757 ikiwa ni asilimia 94.7 ya watu wote Zanzibar,

ambapo kati yao wanaume ni 866,996 na wanawake ni 921,761.



Takwimu hizi zinaonesha kuwa, kati ya watu wote waliopo

nchini kwa sasa, asilimia 6.4 walizaliwa kabla ya

muungano. Idadi hii ni hazina muhimu kwa Taifa katika

nyanja mbalimbali za kiuchumi, kijamii, utamaduni na

mazingira. Wengi wa watu hawa ni tunu katika kujifunza

namna ya utunzaji wa mila na desturi zetu kwa ajili ya

kizazi cha sasa na kijacho hasa katika wakati tulio nao

ambao vijana wengi wanaiga tamaduni za kigeni ambazo

ni kinyume na tamaduni na mila za asili za Mtanzania.

4. Hitimisho
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