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DIRA
Kuwa Jeshi lenye weledi katika kudumisha usalama wa watu na mali zao katika Jamhuli ya
Muungano wa Tanzania

DHIMA
Kutoa huduma bora zitakazowezesha kubaini, kuzuia na kudhibiti uhalifu katika Jamhuli ya
Muungano wa Tanzania

DHAMIRA
Weledi
Kufanya kazi kwa kujitoa, Nidhamu na kuwa na matarajio.

Uzalendo
Kuwa Jasiri, Mwaminifu na Mtiifu Kwa nchi

Uadilifu
Kuwa Mwaminifu, Kutokuwa na upendeleo na ubadhirifu

Ubunifu
Kuwa mdadisi, Mbunifu, Kufanyakazi kwa ufanisi na kujifunza

Heshima
Kufanya kazi kwa kuheshimiana, kuwa na Umoja upendo na Amani

Imetayarishwa na
Inspekta Jenerali wa Polisi,
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Nukushi: +255 (022) 2113461
Tovuti: ~ www.policeforce.go.tz
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DIBAJI

Wajibu wa Jeshi la Polisi Tanzania ni kuhakikisha kuwa amani
inatawala, ulinzi wa raia na mali zao unaimarika, kunakuwepo na
utulivu nchini ili kuwawezesha raia kufanya shughuli zao za kiuchumi
bila wasi wasi wowote. Matokeo yake ni kukua kwa uchumi wa mtu
mmoja mmoja na hatimaye Taifa.

. q‘{‘»‘;‘;%
Simoni Nyakoro Sirro

Inspekta Jenerali wa Polisi,
Jeshi la Polisi Tanzania

Mapambano dhidi ya uhalifu ni jukumu la pamoja kati ya Jeshi la Polisi, raia na wadau wengine ili
kuweza kuushinda uhalifu wa aina zote. Kutokana na kukua kwa sayansi na teknolojia, wahalifu
wamekuwa wakibuni mbinu mbalimbali za uhalifu na kusababisha kuibuka kwa aina mpya ya
uhalifu kama makosa kwa njia ya mtandao, ugaidi, na kadhalika.

Ni dhahiri, kuwa uwezo wa Jeshi la Polisi wa kukabiliana na matukio mbalimbali ya uhalifu
unakwamishwa na sababu mbalimbali zilizo nje ya Jeshi la Polisi. Sababu hizo ni pamoja na
kuongezeka kwa kasi kwa idadi ya watu ikilinganishwa na idadi ya askari waliopo nchini,
upungufu wa vifaa na rasilimali fedha. Kwa kuwa ulinzi ni jukumu la kila raia, hata kama uwiano
wa askari polisi na idadi ya watu wanaochudumiwa ungefikiwa kwa kuzingatia vigezo vya kitaifa na
kimataifa, bado pangekuwepo haja ya kuhamasisha na kushirikisha wadau mbalimbali wa ulinzi na
usalama ili kufanikisha juhudi za Jeshi la Polisi.

Kwa kulitambua hilo, ni wito wangu kwa kila raia wa Tanzania kushiriki katika majukumu ya
ulinzi na usalama wake na jirani yake pamoja na mali zao, zikiwemo mali za umma. Kila mmoja
apige vita aina yoyote ya uhalifu ili kuendelea kufanya Taifa zima kuwa salama. Nitoe wito kwa
kila mwanajamii kushiriki kikamilifu katika kuhakikisha uhalifu hautendeki na kama ukitendeka
ahakikishe kuwa mhalifu anafikishwa mbele ya vyombo vya dola ili hatua stahiki za kisheria
zichukuliwe. Ni wito wangu pia kila raia atii sheria bila shuruti ili kutolazimisha Jeshi la Polisi
kumlazimisha mtu kutii sheria za nchi katika kuimarisha ulinzi na usalama wa taifa letu.

Simon Nyakoro Sirro,
Inspekta Jenerali wa Polisi,
Makao Makuu ya Polisi,
S.L.P. 9141,

Dar es Salaam,

Tanzania
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SHUKURANI

Taarifa hii imeandaliwa kwa pamoja na wadau mbalimbali wakiongozwa
na Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini Tanzania, Simon Nyakoro Sirro (IGP).
Namshukuru kwa kutoa maelekezo na kututia moyo wakati wa uandaaji
wa taarifa hii. Vilevile shukrani zangu ziende kwa wasaidizi wote kwa [
jitihada zao zilizosaidia uandaaji na uchapishaji wa taarifa hii.

Robert Boaz - CP
Mkurungezi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinali,
Jeshi la Polisi Tanzania

Aidha, shukrani za pekee ziende kwa Mkurugenzi Mkuu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Dk.
Albina Chuwa kwa kuwaruhusu watendaji wake kushirikiana na Jeshi la Polisi katika kuandaa
taarifa hii ikiwa ni muendelezo wa kudumisha mradi Kabambe wa Kuboresha na Kuimarisha
Takwimu Tanzania (TSMP).

Shukrani pia ziwafikie maafisa, wakaguzi, na askari wa vyeo mbalimbali wote nchini kwa mchango
wao walioutoa kwa namna moja au nyingine katika kufanikisha uandaaji wa taarifa hii na kwa
namna ya pekee nitoe shukrani kwa wajumbe wa kamati ya uandaaji wa taarifa hii kutoka Jeshi la
Polisi nchini, Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Jeshi la Magereza na Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka
nchini. Kamati hii inahusisha wajumbe 16 wakiongozwa na SACP Andrew Jumamosi (TPF), SSP
Andrew Mapunda (TPF), INSP Maria Mhule (TPF), INSP Hamad Manugwa (TPF), INSP Beatrice
Kavenuke(TPS), WP.3071 D/SGT Sophia Ninje (TPF), WP.5246 D/CPL Habiba Maganga (TPF),
F.5633 D/CPL Mussa Maduhu (TPF), G.1254 D/C Vitalis Wantiku (TPF), H.3712 D/C Elia
Kuguru (TPF), Valerian Tesha (NBS) na Margreth Jacob (NBS).

Robert Boaz — CP,

Mkurungenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinal,
Makao Makuu ya Upelelezi,

S.L.P. 9093,

Dar es Salaam,

Tanzania.
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MAANA YA VIFUPISHO

AJ/INSP - Mkaguzi Msaidizi wa Polisi

ASP - Mrakibu Msaidizi wa Polisi

ATM - Mashine zinazotumika kutoa/kuweka fedha benki
CP-CP - Kamishna wa Polisi Jamii

D/C - Mpelelezi wa Cheo cha Konstebo

D/CPL - Mpelelezi wa Cheo cha Koplo

D/SGT - Mpelelezi wa Cheo cha Sajenti

DCI - Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai
IGP - Inspekta Jenerali wa Polisi

INSP - Mkaguzi wa Polisi/Magereza

NBS - Ofisi ya Taifa ya Takwimu

NFA - Hakuna hatua iliyochukuliwa

NOD - Hakuna kosa lililobainika

OCCID - Mkuu wa Upelelezi wa Wilaya

NPSA Sheria ya Huduma ya Taifa ya Mashtaka
PSV - Magari yaliyoruhusiwa na Serikali kubeba abiria
RPC - Kamanda wa Polisi wa Mkoa

SACP - Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi

SAR - Silaha Ndogo ya Kivita

SMG - Silaha ya Kivita

SP - Mrakibu wa Polisi

SSP - Mrakibu Mwandamizi wa Polisi

TEHAMA - Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

TPF - Jeshi la Polisi Tanzania

TPS - Jeshi la Magereza Tanzania

TZS - Shilingi ya Tanzania

U - Hakuna mtuhumiwa aliyekamatwa

UNHCR - Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wakimbizi
UN-ISCCJ - Taarifa ya Umoja wa Mataifa ya Takwimu ya Haki za Wahalifu na Uhalifu
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MUHTASARI

Taarifa ya hali ya uhalifu ya kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 imeangalia kwa ujumla
matukio mbalimbali ya uhalifu yaliyoripotiwa katika vituo vya polisi nchini katika kipindi hicho.
Matukio yamegawanywa katika makundi mawili ambayo ni makosa makubwa na madogo ya jinai
na ya usalama barabarani. Makosa ya jinai yamegawanywa katika makundi matatu; makosa dhidi

ya binadamu, makosa ya kuwania mali na makosa dhidi ya maadili ya jamii.

Katika kipindi cha kuanzia Januari hadi Desemba, 2018, jumla ya matukio 3,314,523 ya jinai na
usalama barabarani yaliripotiwa katika vituo vya polisi nchini, yakilinganishwa na jumla ya
matukio 3,119,531 yaliyoripotiwa katika kipindi kama hicho cha mwaka 2017. Hili ni ongezeko la

matukio 194,992 sawa na asilimia 6.3.

Kwa upande wa matukio ya jinai, kumekuwa na upungufu wa makosa 4,730 sawa na asilimia 0.8
kutokana na matukio 591,803 yaliyoripotiwa katika Kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018,
ukilinganisha na matukio 596,533 yaliyoripotiwa katika kipindi kama hicho cha mwaka, 2017.
Katika matukio yote ya jinai yaliyoripotiwa kwa kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018, matukio
makubwa yalikuwa 60,108 na madogo 531,695 ambapo kwa kipindi kama hicho cha mwaka 2017
matukio makubwa yalikuwa 67,140 na madogo 529,393 na hivyo kuwa na upungufu wa makosa

makubwa 7,032 sawa na asilimia 10.5 na ongezeko makosa madogo 2,302 sawa na asilimia 0.4.

Katika Kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 matukio ya usalama barabarani yaliyoripotiwa
yalikuwa 2,722,720 yakilinganishwa na matukio 2,522,998 yaliyoripotiwa katika kipindi kama
hicho cha mwaka 2017. Hili ni ongezeko la matukio 199,722 sawa na asilimia 7.9. Katika matukio
yote ya usalama barabarani yaliyoripotiwa katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 matukio
makubwa (ajali) yalikuwa 3,988 na matukio madogo (tozo) yalikuwa 2,718,732 yakilinganishwa
na matukio makubwa 6,022 na matukio madogo 2,516,976 yaliyoripotiwa katika kipindi kama
hicho cha mwaka 2017, hivyo kuwa na punguzo la matukio makubwa 2,034 sawa na asilimia 33.8

na ongezeko la matukio madogo 201,756 sawa na asilimia 8.0.

Aidha katika matukio ya ajali yaliyoripotiwa kwa kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 watu
1,912 walipoteza maisha na wengine 4,194 walijeruniwa wakilinganishwa na watu 2,705
waliopoteza maisha na wengine 6,169 waliojeruhiwa kwa kipindi kama hicho cha mwaka 2017
ikiwa ni upungufu wa vifo 793 (asilimia 29.3) na majeruhi 1,975 (asilimia 32.0). Pia matukio ya
ajali za pikipiki nchini kwa kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 yalipungua kwa ajali 645 sawa
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na asilimia 40.7 katika mwaka 2018, matukio yaliyoripotiwa yalikuwa 939 yakilinganishwa na
matukio 1,584 yaliyoripotiwa katika kipindi kama hicho cha mwaka, 2017.

Vilevile, jamii iliendelea kushuhudia vitendo vya ukatili wa kijinsia kama vile kubaka, kulawiti,
kutupa watoto, wizi wa watoto, na ukeketaji. Kwa kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018,
matukio 43,487 ya ukatili wa kijinsia yaliripotiwa yakilinganishwa na matukio 41,416 ya kipindi

kama hicho cha mwaka, 2017. Hili ni ongezeko la matukio 2,071 sawa na asilimia 5.0.
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SURA YA KWANZA
USULI
1.0 Utangulizi
Sura hii inaangalia jiografia ya nchi na majukumu ya msingi ya Jeshi la Polisi Tanzania. Takwimu
za hali ya uhalifu nchini zinalisaidia Jeshi la Polisi katika kupanga mipango ya kudhibiti hali ya
uhalifu nchini na kuendeleza hali ya amani na utulivu iliyopo ambayo ni muhimu katika

kuwawezesha wananchi kushiriki kikamilifu katika shughuli za kiuchumi.

1.1 Jiografia na Utawala

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni muungano wa nchi mbili huru za Tanganyika na Zanzibar
ulioundwa tarehe 26 Aprili 1964. Tanzania ipo kati ya latitudo 1° na 12° kusini mwa Ikweta; na kati
ya longitudo 290 na 410 mashariki mwa Greenwich. Tanzania ina eneo la ukubwa wa kilomita za
mraba 945,087. Kwa upande wa kaskazini imepakana na nchi za Kenya na Uganda; kwa upande wa
magharibi imepakana na nchi za Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo; kwa
upande wa kusini magharibi imepakana na nchi za Malawi na Zambia; kwa upande wa kusini

imepakana na nchi ya Msumbiji; na kwa upande wa mashariki imepakana na Bahari ya Hindi.

Tanzania ina maziwa makuu matatu ambayo ni Ziwa Victoria, Ziwa Tanganyika na Ziwa Nyasa.
Tanzania ina vivutio vingi vya kitalii ukiwemo mlima Kilimanjaro ambao ni mrefu kuliko yote
Afrika na wenye theluji kwa Kipindi chote cha mwaka. Vivutio vingine ni pamoja na mbuga za
wanyama, mambo ya kale na fukwe nzuri za bahari katika pwani ya Tanzania Bara na visiwa vya

Tanzania Zanzibar, yaani Unguja na Pemba.

Hali ya hewa ni ya kitropiki yenye misimu miwili ya mvua ya masika na vuli katika sehemu kubwa
ya nchi. Shughuli kuu za uchumi ni kilimo, ufugaji, uvuvi, uchimbaji madini, utalii, viwanda na
huduma. Kutokana na Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012, Makisio ya idadi ya watu kwa
mwaka 2018 ni watu 54,199,163. Licha ya kuwa Tanzania ina makabila yanayozidi 120, lugha kuu

ya Taifa ni Kiswabhili kinachozungumzwa takriban na watu wote.

Tanzania ni nchi inayofuata demokrasia ya vyama vingi. Dola ya Tanzania ina mihimili mitatu -
Bunge, Mahakama na Serikali na mfumo wa serikali mbili - Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Hadi sasa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania imeshaongozwa na marais watano na ile ya Zanzibar imeshaongozwa na marais saba.
Kiutawala, Tanzania imegawanyika katika mikoa 31 ambapo 26 ipo Tanzania Bara na mitano (5)

ipo Tanzania Zanzibar.



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Desemba, 2018

1.2 Jeshi la Polisi Tanzania
Kwa ujumla Tanzania ni nchi ya amani na utulivu. Jeshi la Polisi la Tanzania limechangia kwa
kiasi kikubwa katika kuhakikisha uwepo wa amani na utulivu kwa kufanya kazi zake kwa weledi

na kwa kuzingatia utawala wa sheria na haki za binadamu.

1.2.1 Majukumu ya Jeshi la Polisi
Majukumu ya Jeshi la Polisi yameainishwa katika Kifungu cha 5 cha Sheria ya Jeshi Polisi na
Watoa Huduma Wasaidizi wa Polisi Sura ya 322 kama ilivyoboreshwa mwaka 2002. Majukumu
hayo ni;
i. Kulinda amani;

ii.  Kulinda raia na mali zao;

iii.  Kuzuia makosa kabla hayajatendeka;

iv. Kuwakamata wahalifu na kuwafikisha mahakamani; na

v. Kusimamia utekelezaji wa sheria na kanuni za nchi.

Pamoja na sheria hiyo, utendaji katika Jeshi la Polisi huongozwa na kanuni sambamba na sifa za
msingi (vithaminiwa) za Jeshi la Polisi ambazo ni ujasiri, uwazi, utiifu, ukweli, uadilifu, uaminifu,
haki na kuheshimiana. Katika kutekeleza majukumu yake, Jeshi la Polisi pia huzingatia mikataba
ya kimataifa ya kiusalama na haki za binadamu.

Ili kutekeleza maadili na makubaliano hayo, kufuatana na maboresho ya Jeshi la Polisi, maeneo

saba yameainishwa kama ifuatavyo:

i.  Mifumo kwa ajili ya kuboresha sera na operesheni;
ii.  Sheria, udhibiti wa taasisi na muundo;
iii.  Habari na Mawasiliano (TEHAMA);
iv.  Mifumo kwa ajili ya kuboresha usimamizi wa rasilimali watu;
v.  Miundombinu, vifaa kwa ajili ya ufanisi katika sera;
vi.  Kushirikisha jamii katika sera (Sera ya Ulinzi Shirikishi);
vii.  Programu ya Utawala na Usimamizi wa Mipango.

Utekelezaji wa maboresho haya ya Jeshi unalenga kulifanya Jeshi la Polisi kuwa la kisasa na lenye
kuzingatia mihimili ya kisasa inayozingatia weledi, ushirikishwaji wa jamii na uwajibikaji. Ili azma
ya Jeshi itimie, kila mtu kwa nafasi yake anawajibika kutii sheria bila shuruti kwa kushirikiana na
Taasisi za Jukwaa la Haki Jinai Taifa na kuhakikisha elimu hii inaenea kuanzia katika ngazi ya

kitongoji hadi kata/shehia, tarafa, wilaya, mkoa na Taifa.
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1.2.2 Takwimu za Jeshi la Polisi
Jeshi la Polisi lina takwimu za aina mbili - takwimu za kiutawala na za uhalifu. Takwimu za

kiutawala zinajumuisha rasilimali watu, vifaa na fedha. Takwimu za uhalifu zinajumuisha matukio
yote ya uhalifu yanayoripotiwa katika vituo vya polisi nchini. Takwimu hizi huliwezesha Jeshi la
Polisi kupanga mipango yake ya kiutendaji na kubuni mbinu mpya za kupambana na uhalifu

ambazo zimefafanuliwa kwa kina katika sura zifuatazo.

1.2.3 Kitengo cha Takwimu cha Jeshi la Polisi
Kitengo cha takwimu cha Jeshi la Polisi kinajukumu la kupokea taarifa zote za uhalifu

zilizoripotiwa katika vituo vya polisi nchini na kuzifanyia kazi kwa kuzichambua na kuzihifadhi na
hatimaye kuandaa taarifa ya hali ya uhalifu nchini kwa kila robo, nusu na ya mwaka. Baada ya
kukamilisha uandaaji wa taarifa hizo husambazwa ndani ya jeshi la polisi na wadau wengine.

Kitengo cha Takwimu kina mfumo wa kielektroniki uitwao CSMIS unaowezesha kupokea taarifa
za uhalifu kutoka katika mikoa yote nchini. Mfumo huo umeanza kufanya kazi katika vituo vikuu

vya kimikoa ambapo baadaye kuendelezwa hadi kufikia ngazi ya vituo vyote vya polisi nchini.

Lengo kuu la mfumo huu wa kielektroniki ni kurahisisha upokeaji na utunzaji wa taarifa zote za

uhalifu na utawala ili kuliwezesha Jeshi la Polisi kuchambua na kutoa taarifa bora na kwa wakati.
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SURA YA PILI

HALI YA UHALIFU NCHINI
2.0 Utangulizi

Sura hii inaonesha kwa ujumla matukio mbalimbali ya uhalifu yaliyoripotiwa nchini kwa kipindi
cha Januari hadi Desemba, 2018. Matukio hayo yamegawanywa katika sehemu kuu mbili ambazo
ni Makosa ya Jinai na ya Usalama Barabarani. Aidha, sehemu hizo zimegawanyika katika makundi
mawili ambayo ni makosa makubwa na madogo.

a. Makosa ya Jinai
i. Makosa makubwa ya jinai; ni yale ambayo yamepewa kipaumbele na Jeshi la Polisi katika
kuyashughulikia na mengi ya makosa haya yana madhara makubwa ambayo huonekana moja
kwa moja katika jamii. Kwa mfano mauaji, unyang’anyi wa aina zote na kupatikana na

madawa ya kulevya.

Ii. Makosa madogo ya jinai; ni yale ambayo yanapotendeka hayana madhara makubwa katika
jamii kwa mfano wizi kutoka maungoni, shambulio la kawaida, na lugha ya matusi.

b.  Makosa ya Usalama Barabarani
i. Makosa makubwa ya usalama barabarani; ni matukioya ajali za barabarani
yanayosababisha vifo, majeruhi na uharibifu wa mali.

ii. Makosa madogo ya usalama barabarani: ni makosa ambayo yakifanyika hayaleti madhara
kwa wakati huo kama vile kuendesha vyombo vya moto bila leseni ya udereva na vibali
vingine, kuegesha chombo bila kufuata utaratibu, kwenda mwendo kasi, kupita njia au
barabara isiyoruhusiwa, kuendesha gari bovu nakutokufunga mkanda. Pamoja na makosa
hayo kutokuleta madhara kwa wakati huo, makosa hayo huweza kuwa vyanzo vya ajali
kama hayakuzingatiwa. Mkosaji anapokamatwa hupewa adhabu ya kifungo, kutozwa faini
au hupewa onyo.

2.1 Takwimu za Uhalifu Tanzania

Sehemu hii inaonesha majedwali na michoro ya hali ya uhalifu nchini kwa kipindi cha Januari hadi
Desemba, 2018 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2017. Katika kipindi cha Januari hadi
Desemba, 2018, jumla ya matukio 3,314,523 ya jinai na usalama barabarani yaliripotiwa katika
vituo vya Polisi nchini, ikilinganishwa na matukio 3,119,531 yaliyoripotiwa katika kipindi kama

hicho mwaka 2017. Hili ni ongezeko la matukio 194,992 sawa na asilimia 6.3.

Takwimu zinaonesha jumla ya matukio makubwa na madogo ya jinai 591,803 yaliripotiwa katika
kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 ikilinganishwa na matukio 596,533 yaliyoripotiwa kipindi
kama hicho mwaka, 2017. Huo ni upungufu wa matukio 4,730 sawa na asilimia 0.8.

4
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Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018, matukio makubwa ya jinai yalikuwa 60,108
ikilinganishwa na matukio 67,140 kipindi kama hicho cha mwaka 2017. Huo ni upungufu wa
matukio 7,032 sawa na asilimia 10.5.

Matukio madogo ya jinai yalikuwa 531,695 katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018
ikilinganishwa na matukio 529,393 kipindi kama hicho mwaka 2017. Hili ni ongezeko la matukio
2,302 sawa na asilimia 0.4.

Jumla ya matukio makubwa na madogo ya Usalama barabarani yalikuwa 2,722,720 katika kipindi
cha Januari hadi Desemba, 2018, ikilinganishwa na matukio 2,522,998 yaliyoripotiwa Kipindi kama
hicho mwaka 2017. Hili ni ongezeko la matukio 199,722 sawa na asilimia 7.9.

Matukio makubwa ya usalama barabarani yalikuwa 3,988 katika kipindi cha Januari hadi Desemba,
2018 ikilinganishwa na matukio 6,022 kipindi kama hicho mwaka 2017. Huo ni upungufu wa
matukio 2,034 sawa na asilimia 33.8.

Matukio madogo ya usalama barabarani yalikuwa 2,718,372 katika kipindi cha Januari hadi
Desemba, 2018 ikilinganishwa na matukio 2,516,976 kipindi kama hicho mwaka 2017. Hilo ni
ongezeko la matukio 201,756 sawa na asilimia 8.0.

Katika kuthibiti makosa ya usalama barabarani, katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018
Jeshi la Polisi lilikusanya jumla ya TZS 81,646,357,000 zikiwa ni tozo za makosa mbalimbali
zikilinganishwa na TZS 75,414,997,500 zilizokusanywa katika Kipindi cha Januari hadi Desemba,
2017. Hii ni ongezeko la TZS 6,231,359,500 ambalo ni sawa na asilimia 8.3 za fedha zote za tozo
zilizokusanywa mwaka 2018.

Jedwali Na 1: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania, Januari - Desemba, 2017 na 2018

Aina ya Kosa 2017 2018 Tofauti Ba.lqm.k 0
(asilimia)
Jinai
Madogo 529,393 531,695 2,302 0.4
Makubwa 67,140 60,108 -7,032 -10.3
Jumla Ndogo 596,533 591,803 -4,730 -0.8
Usalama Barabarani
Madogo 2,516,976 2,718,732 201,756 8.0
Makubwa 6,022 3,988 -2,034 -33.8
Jumla Ndogo 2,522,998 2,722,720 199,722 7.9
Jumla Kuu 3,119,531 3,314,523 194,992 6.3

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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Mchoro Na. 1: ldadi na Aina ya Makosa, Tanzania, Januari — Desemba, 2017 na 2018

g0 2718732

2,516,976

529,393 531,695

67,140 60,108

6,022 3,988

Jedwali Na.2 na Mchoro Na.2 yanaonesha mchanganuo wa makosa ya jinai na matukio ya usalama
barabarani Tanzania Bara kwa kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 na 2018.

Jedwali Na 2: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania Bara, Januari — Desemba, 2017 na 2018

Badiliko
Aina ya Kosa 2017 2018 Tofauti (asilimia)
Jinai
Madogo 522,948 528,864 5,916 1.1
Makubwa 63,505 57,624 -5,881 -9.3
Jumla Ndogo 586,453 586,488 35 0.0
Usalama Barabarani
Madogo 2,497,393 2,694,204 196,811 7.9
Makubwa 5,578 3,732 -1,846 -33.1
Jumla Ndogo 2,502,971 2,697,936 194,965 7.8
Jumla Kuu 3,089,424 3,284,424 195,000 6.3

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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Mchoro Na. 2: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania Bara, Januari — Desemba, 2017 na 2018

A
2,694,204

2,497,393
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63,505 57,624 5,578 3,732

Jedwali Na.3 na Mchoro Na.3 yanaonesha mchanganuo wa makosa ya jinai na matukio ya usalama
barabarani Tanzania Zanzibar kwa Kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 na 2017.

Jedwali Na 3:  Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania Zanzibar, Januari — Desemba, 2017 na 2018

Badiliko
Aina ya Kosa 2017 2018 Tofauti (asilimia)
Jinai
Madogo 6,445 2,831 -3,614 -56.1
Makubwa 3,635 2,486 -1,151 -31.7
Jumla Ndogo 10,080 5,313 -4,765 -47.3
Usalama Barabarani
Madogo 19,583 24,528 -4,945 25.3
Makubwa 444 256 -188 -42.3
Jumla Ndogo 20,027 24,784 4,757 23.8
Jumla Kuu 30,107 30,099 -8 -0.0

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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Mchoro Na. 3:  ldadi na Aina ya Makosa, Tanzania Zanzibar, Januari — Desemba, 2017 na 2018

2.2 Uchambuzi wa Makosa Makubwa ya Jinai

Makosa makubwa ya jinai ni pamoja na makosa dhidi ya binadamu, makosa ya kuwania mali na
makosa dhidi ya maadili ya jamii. Uchambuzi umefanyika kwa kuelezea aina ya makosa

yaliyoripotiwa katika kila kundi.

2.2.1 Makosa Dhidi ya Binadamu

Kundi hili linahusisha makosa ya mauaji, kubaka, kulawiti, wizi wa watoto, kutupa watoto, kunajisi
na usafirishaji haramu wa binadamu. Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 jumla ya
makosa 11,759 yaliripotiwa ikilinganishwa na makosa 12,578 kwa mwaka 2017. Hii ni upungufu
wa makosa 819 sawa na asilimia 6.3. Makosa yenye ongezeko kubwa la idadi ni Kulawiti (17) na
Kunajisi (8). Aidha, makosa yaliyopungua sana kiidadi ni Kubaka (422), Mauaji (371), Kutupa

watoto (30), Wizi wa watoto (16) na usafirishaji binadamu (5).

Jedwali Na 4:  Idadi ya Makosa Dhidi ya Binadamu Tanzania Januari — Desemba, 2017 na 2018

Badiliko
Kosa 2017 2018 Tofauti (asilimia)
Mauaji 3,026 2,655 -371 -12.3
Kubaka 8,039 7,617 -422 -5.2
Kulawiti 1,184 1,201 17 14
Wizi wa Watoto 129 113 -16 -12.4
Kutupa Watoto 142 112 -30 -21.1
Kunajisi 26 34 8 30.8
Usafirishaji Binadamu 32 27 -5 -15.6
Jumla 12,578 11,759 -819 -6.5

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania




2.2.2 Makosa ya Kuwania Mali
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Kundi hili linahusisha makosa ya unyang'anyi, uvunjaji, wizi, kuchoma nyumba moto na uhalifu
wa kifedha. Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 jumla ya makosa 29,596 yaliripotiwa
ikilinganishwa na makosa 33,815 kipindi kama hicho mwaka 2017. Huo ni upungufu wa makosa
4,219 sawa na asilimia 12.5. Kwa ujumla makosa ya kuwania mali yamepungua (Jedwali Na. 5).

Jedwali Na 5: Idadi ya Makosa ya Kuwania Mali, Tanzania, Januari — Desemba, 2017 na 2018

Badiliko
Kosa 2017 2018 Tofauti (asilimia)
Wizi wa Silaha 28 35 7 25.0
Unyang'anyi katika Barabara Kuu 55 1 -54 -98.2
Unyang'anyi wa Kutumia Silaha 574 438 -136 -23.7
Unyang'anyi wa Kutumia Nguvu 2,796 2,117 -679 -24.3
Uvunjaji 16,883 14,741 -2,142 -12.7
Wizi 148 157 9 6.1
Wizi wa Pikipiki 5,077 5,236 159 31
Wizi wa Magari 267 228 -39 -14.6
Wizi wa Mifugo 4,908 4,203 -705 -14.4
Kuchoma Nyumba Moto 1,439 1,137 -302 -21.0
Uhalifu wa Kifedha 1,640 1,303 -337 -20.5
Jumla 33,815 29,596 -4,219 -12.5

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania

Makosa ya Uhalifu wa Kifedha

Makosa haya ni pamoja na kughushi, noti bandia, wizi katika mabenki, mashirika ya umma,
Serikali kuu/mitaa na vyama vya siasa. Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 jumla ya
makosa 1,303 yaliripotiwa ikilinganishwa na makosa 1,640 yaliripotiwa katika kipindi kama hicho
mwaka 2017. Huo ni upungufu wa makosa 337 sawa na asilimia 20.5. (Jedwali Na.6).

Jedwali Na 6: Makosa ya Uhalifu wa Kifedha, Tanzania, Januari — Desemba, 2017 na 2018

Badiliko
Makosa 2017 2018 Tofauti  (asilimia)
Noti Bandia 405 340 -65 -16.0
Wizi katika Mabenki 2 0 -2 -100.0
Wizi katika Mashirika ya Umma 54 83 29 53.7
Wizi katika Vyama vya Ushirika 40 7 -33 -82.5
Wizi katika Serikali Mitaa 19 20 1 53
Wizi katika Serikali Kuu 6 10 4 66.7
Wizi katika Vyama yya Siasa 0 0 0 0.0
Kughushi 1,114 843 -271 -24.3
Jumla 1,640 1,303 -337 20.5

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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2.2.3 Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii

Kundi hili linahusisha makosa ya kupatikana na dawa za kulevya, nyara za Serikali, silaha, risasi,
pombe ya moshi, mazao ya misitu, rushwa, magendo na wahamiaji haramu. Jumla ya makosa
18,753 vyaliripotiwa katika Kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 ikilinganishwa na makosa
20,747 Kipindi kama hicho mwaka 2017. Huo ni upungufu wa makosa 1,994 sawa na asilimia 9.6
Makosa yenye ongezeko kubwa kwa idadi ni Uvuvi haramu (384), Kupatikana na mitambo (80),
Magendo (75), kupatikana na mazao ya bahari (60) na Kupatikana na risasi (29). Mafanikio katika
kudhibiti makosa yaliyomo katika kundi hili kwa sehemu kubwa yanatokana na juhudi za Jeshi la
Polisi kwa kushirikiana na wananchi (Jedwali Na.7).

Jedwali Na 7: Idadi ya Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii, Tanzania, Januari — Desemba, 2017 na 2018

Badiliko
Makosa 2017 2018 Tofauti  (asilimia)
Kupatikana na Silaha 365 349 -16 -4.4
Dawa za Kulevya 902 702 -200 -22.2
Bangi 7,599 6,511 -1,088 -14.3
Mashamba ya Bangi 212 49 -163 -76.9
Mirungi 1,357 1,028 -329 -24.2
Nyara za Serikali 1,034 922 -112 -10.8
Magendo 233 308 75 0.0
Rushwa 5 9 4 80.0
Pombe ya Moshi 6,890 6,432 -458 1.0
Kupatikana na Mitambo* 282 362 80 28.4
Kupatikana na Risasi 43 72 29 2.0
Kupatikana na Bomu 8 2 -6 -75.0
Uvuvi Haramu 141 525 384 3.0
Kupatikana na Mazao ya Misitu 501 277 -224 -44.7
Kupatikana na Mazao ya Bahari 11 71 60 4.0
Wahamiaji Haramu 1,164 1,134 -30 -2.6
Jumla 20,747 18,753 -1,994 -9.6

*Mitambo ya pombe moshi
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania

2.3 Uchambuzi wa Makosa Makubwa ya Jinai kwa Mikoa ya Kipolisi

Katika sehemu hii, makosa makubwa ya jinai yametenganishwa kimkoa kwa Tanzania Bara na
Tanzania Zanzibar. Takwimu zinaonesha tofauti ya makosa kimkoa kutokana na kundi na idadi ya
makosa yaliyoripotiwa.

2.3.1 Makosa Dhidi ya Binadamu

Mikoa iliyoongoza kwa makosa dhidi ya binadamu yaliyoripotiwa katika mikoa ya Kkipolisi
Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar kwa mwaka 2018 ni Mbeya (706), Kinondoni (648),
Kilimanjaro (529), Morogoro (519) na Dodoma (508). Mikoa yenye idadi ndogo ya makosa ilikuwa
ni Viwanja vya Ndege (1), Reli (2), Tarime rorya (144), Simiyu (159) na Katavi (179). Aina ya
makosa yalioongoza kwa idadi ya matukio ni kubaka (7,617), mauaji (2,655), kulawiti (1,201), wizi
wa watoto (113) na kutupa watoto (112).
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Jedwali Na 8: Idadi ya Makosa Dhidi ya Binadamu kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Tanzania Bara na
Tanzania Zanzibar, Januari - Desemba, 2018
Kutupa Kulawiti Wizi wa Usafirishaji

Mkoa Mauaji  Kubaka Watoto Watoto  Kunajisi Binadamu Jumla
Arusha 63 232 11 75 0 2 4 387
llala 75 288 5 97 7 0 0 472
Temeke 66 273 90 2 0 1 434
Kinondoni 76 428 10 125 6 2 1 648
Dodoma 121 297 4 79 5 0 2 508
Geita 133 144 2 10 0 0 290
Iringa 85 211 4 35 1 0 0 336
Kagera 162 259 15 9 2 0 1 448
Katavi 72 91 1 12 0 0 0 176
Kigoma 129 224 8 34 7 0 8 410
Kilimanjaro 73 374 3 70 1 7 1 529
Lindi 44 231 0 15 0 0 0 290
Mara 84 195 5 19 8 0 0 311
Manyara 65 140 0 22 3 0 2 232
Mbeya 125 494 5 71 9 0 2 706
Morogoro 90 402 2 24 1 0 0 519
Mtwara 65 293 4 25 3 0 0 390
Mwanza 161 228 5 33 13 0 0 440
Njombe 67 221 3 16 2 0 0 309
Pwani 61 271 1 46 0 0 1 380
Rufiji 33 139 0 29 3 1 0 205
Rukwa 71 217 4 13 3 0 1 309
Ruvuma 69 252 3 11 2 1 1 339
Shinyanga 105 227 2 18 4 0 0 356
Simiyu 44 101 2 6 6 0 0 159
Singida 100 162 4 26 5 0 0 297
Songwe 89 92 0 11 1 0 0 193
Tabora 133 245 2 28 3 0 0 411
Tanga 77 329 4 57 3 0 0 470
Tarime — Rorya 77 63 0 3 1 0 0 144
Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0
Reli 0 1 0 0 0 0 1 2
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 1 1
Bandari 0 0 0 0 0 0 0 0
Tanzania Bara 2,615 7124 110 1,101 111 13 27 11,101
Kaskazini Pemba 4 62 0 5 0 8 0 79
Kaskazini Unguja 4 99 0 14 1 11 0 129
Kusini Pemba 7 64 1 11 0 0 83
Kusini Unguja 6 60 0 15 0 0 81
Mjini Magharibi 19 208 1 55 1 0 286
Tanzania Zanzibar 40 493 2 100 2 21 0 658
Tanzania 2,655 7,617 112 1,201 113 34 27 11,759

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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2.3.2 Makosa ya Kuwania Mali

Jedwali Na. 9 linaonesha mgawanyo wa makosa ya kuwania mali katika mikoa ya kipolisi Tanzania
Bara na Tanzania Zanzibar kwa mwaka 2018. Idadi ya makosa ya kuwania mali ilikuwa ni 29,596
Mikoa ya kipolisi yenye idadi kubwa ya makosa ilikuwa ni Kinondoni (3,425), Morogoro (2,386),
Ilala (1,956), Dodoma (1,471) na Kagera (1,381).

Makosa yaliyoongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya makosa ya kuwania mali ni uvunjaji (14,741),

wizi wa pikipiki (5,236), wizi wa mifugo (4,203), unyang’anyi wa kutumia nguvu (2,117), uhalifu
wa kifedha (1,303).
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Jedwali Na 9: Idadi ya Makosa ya Kuwania Mali kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Januari — Desemba, 2018

= ®© =] = = o
7 & & 5 = & 2 = 2 ®
Mkoa 2 58 52 5¢ 3 = 2 =2 2 g2 5S¢ 3
Arusha 0 0 10 6 163 92 4 21 62 15 62 435
llala 0 0 21 81 1,046 462 49 0 26 7 264 1,956
Temeke 1 0 18 124 543 357 33 2 17 20 95 1,210
Kinondoni 1 0 8 109 1,956 1010 94 3 85 6 153 3,425
Dodoma 3 0 14 114 800 229 2 1 236 29 43 1,471
Geita 1 0 50 13 32 23 2 1 45 11 7 185
Iringa 1 0 5 26 548 178 2 13 58 27 15 873
Kagera 0 0 11 140 583 161 1 0 342 110 33 1,381
Katavi 2 0 9 23 155 44 0 0 52 35 3 323
Kigoma 0 0 29 93 682 106 1 1 151 105 26 1,194
Kilimanjaro 2 0 15 103 164 178 2 19 220 39 38 780
Lindi 1 0 6 11 252 148 1 0 14 64 8 505
Mara 1 0 22 75 503 33 0 1 258 43 14 950
Manyara 2 0 12 58 560 45 0 0 149 20 20 866
Mbeya 1 0 2 86 334 277 4 2 175 37 42 960
Morogoro 0 1 19 311 1,008 335 5 41 595 26 45 2,386
Mtwara 0 0 12 31 506 213 0 7 42 80 22 913
Mwanza 3 0 52 56 247 128 4 0 90 46 64 690
Njombe 2 0 5 14 364 132 3 5 54 23 14 616
Pwani 1 0 13 46 562 220 7 1 306 33 37 1,226
Rufiji 0 0 4 50 331 28 0 0 43 38 9 503
Rukwa 0 0 3 23 279 43 0 1 151 35 18 553
Ruvuma 6 0 3 25 360 260 0 2 171 46 7 880
Shinyanga 0 0 9 19 154 130 3 0 47 32 17 411
Simiyu 0 0 11 7 117 24 0 6 73 9 11 258
Singida 0 0 8 14 155 42 0 2 95 15 20 351
Songwe 0 0 2 1 180 48 1 0 78 13 11 334
Tabora 2 0 25 111 564 100 3 3 154 78 27 1067
Tanga 3 0 19 82 501 115 3 0 305 57 40 1125
Tarime — Rorya 2 0 8 150 354 1 0 0 22 10 3 550
Wanamaji 0 0 13 0 1 0 0 0 0 0 18
Reli 0 0 0 0 14 0 0 0 0 0 78 92
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 2 0 9 0 0 15
Bandari 0 0 0 0 4 0 0 4 0 0 25 33
Tanzania Bara 35 1 438 2,002 14,022 5164 224 145 4,116 1,109 1,279 28,535

Kaskazini Pemba 0 0 0 0 121 0 0 0 16 4 1 142
Kaskazini Unguja 0 0 0 10 82 3 0 8 14 6 2 125
Kusini Pemba 0 0 0 0 98 1 0 0 13 3 6 121
Kusini Unguja 0 0 0 8 138 6 1 4 21 9 1 188
Mjini Magharibi 0 0 0 97 280 62 3 0 23 6 14 485
Tanzania Zanzibar 0 0 0 115 719 72 4 12 87 28 24 1,061
Tanzania 35 1 438 2,117 14741 5236 228 157 4,203 1,137 1,303 29,596

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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Makosa ya Uhalifu wa Kifedha

Jedwali Na. 10 linaonesha mgawanyo wa makosa ya uhalifu wa kifedha katika mikoa yote
Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar kwa mwaka 2018. Idadi ya makosa ya uhalifu wa kifedha
nchini ilikuwa ni 1,303. Mikoa ya Kipolisi yenye idadi kubwa ya makosa ilikuwa ni llala (264),
Kinondoni (153), Temeke (95), Reli (78) na Mwanza (64). Makosa yaliyoongoza kwa kuwa na
idadi kubwa ni kugushi (843), noti bandia (340) wizi katika mashirika ya umma (83) na wizi katika
Serikali za mitaa (20).

Jedwali Na 10: Idadi ya Makosa ya Uhalifu wa Kifedha kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Januari — Desemba,

2018
Wizi katika  Wizi katika ~ Wizi katika
Noti Mashirika ~ Vyama vya Serikaliza  Wizi katika
Mkoa Bandia ya Umma Ushirika Mitaa Serikali Kuu Kughushi Jumla
Arusha 6 0 0 0 0 56 62
lala 45 0 0 0 0 219 264
Temeke 39 0 0 0 0 56 95
Kinondoni 47 0 0 0 0 106 153
Dodoma 12 0 0 0 0 31 43
Geita 3 0 0 4 0 0 7
Iringa 7 0 0 0 0 8 15
Kagera 8 0 0 0 0 25 33
Katavi 0 0 0 0 0 3 3
Kigoma 12 1 0 0 0 13 26
Kilimanjaro 9 0 0 0 0 29 38
Lindi 5 0 1 0 0 2 8
Mara 1 0 0 0 0 13 14
Manyara 7 0 0 1 0 12 20
Mbeya 14 1 1 0 1 25 42
Morogoro 7 0 0 0 0 38 45
Mtwara 7 0 0 0 0 15 22
Mwanza 23 0 0 0 0 41 64
Njombe 4 2 1 0 1 6 14
Pwani 8 0 0 1 0 28 37
Rufiji 7 0 0 0 0 2 9
Rukwa 3 1 0 7 0 7 18
Ruvuma 4 0 2 1 0 0 7
Shinyanga 11 0 0 0 0 6 17
Simiyu 1 0 0 1 0 9 11
Singida 5 0 0 0 0 15 20
Songwe 5 0 0 0 0 6 11
Tabora 9 1 2 0 0 15 27
Tanga 20 2 0 0 0 18 40
Tarime — Rorya 3 0 0 0 0 0 3
Wanamaji 0 0 0 0 0 4 4
Reli 2 72 0 0 0 4 78
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 4 4
Bandari 0 0 0 0 0 25 25
Tanzania Bara 334 80 7 15 2 841 1,279
Kaskazini Pemba 0 0 0 0 1 0 1
Kaskazini Unguja 1 0 0 0 1 0 2
Kusini Pemba 0 3 0 2 1 0 6
Kusini Unguja 1 0 0 0 0 0 1
Mjini Magharibi 4 0 0 3 5 2 14
Tanzania Zanzibar 6 3 0 5 8 2 24
Tanzania 340 83 7 20 10 843 1,303

NB : Hapakuwepo na matukio ya Wizi katika mabenki na vyama vya siasa mwaka 2018
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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2.3.3 Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii

Makosa dhidi ya maadili ya jamii ni baadhi ya vikwazo vikubwa kwa maendeleo ya nchi na ya
watu binafsi. Utumiaji wa dawa za kulevya, rushwa, usafirishaji wa nyara na uwindaji haramu wa
maliasili za nchi, uzagaaji wa silaha, na wahamiaji haramu ni changamoto kubwa kwa serikali
katika juhudi zake za kuinua kKiwango cha maisha ya watu na maendeleo yao. Jedwali Na. 11
linaonesha matukio yaliyoripotiwa kwa aina ya makosa dhidi ya maadili ya jamii kwa mikoa ya
kipolisi nchini.

Katika Kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 yaliripotiwa matukio 18,753 dhidi ya maadili ya
jamii. Mikoa iliyoongoza kwa idadi kubwa ya matukio yaliyoripotiwa kwa upande wa Tanzania

Bara ni Kinondoni (1,820), Kagera (1,588), llala (1,181), Temeke (1,162) na Mwanza (1).

Makosa yaliyokuwa na idadi kubwa ya matukio ni pombe ya moshi (6,318), kupatikana na bhangi
(6,188), wahamiaji haramu (1,134), mirungi (1,025) na kupatika na nyara za serikali (922).
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Idadi ya Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Januari —

Desemba, 2018

Jedwali Na 11:
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1,168

30
28
81

13

Arusha

0
0
0

26
29
45

12
11
17
46

llala

1,162
1,820

Temeke

10
14

10
19

0

0

24

35

Kinondoni

18 357

16

36

197

Dodoma

51
185
1,588

20

23
92
113

Geita

14
392

37

Iringa

0

51

10
29
22

53

841
126
109
313
119
206
172
262
113
172
399

35
63
22
20
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157
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Kagera

296

596

1,025

62

Katavi

16
49

346

61
236
114
120

Kigoma

0

10

30

348

Kilimanjaro

Lindi

284
678
374
655
570
326
1131

163

16

72

Mara

12

12
11

12

38
38
52

51
268
326
121
222

Manyara

35

27

Mbeya

21

25

20

Morogoro

12
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11
22
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38 55

286
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315
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7
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264 15 26
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12
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Rufiji
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45

11
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12
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165
153

Ruvuma
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16
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10
15
21

81

Shinyanga

46

48

Simiyu

15
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11

10
17
28
17
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Singida
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160

50

82
189
226
115

Songwe

16
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27

16

10
85

Tabora

23

62
85

43

Tanga

59

35

10

Tarime - Rorya

40

12

20

Wanamaji
Reli

26

21

TAZARA

19
30

17,988

0

Viwanja vya Ndege

16
6,188

Bandari

1,025 302 922 8 6318 361 349 72 2 1134 525 277 71

49

0

311

72

Tanzania Bara

61

30

22

Kaskazini Pemba

109

16

39

50

2

Kaskazini Unguja

89

18

44

26

Kusini Pemba

103

28

29

40

Kusini Unguja

403

43

181

171

2

Mjini Magharibi

765

114

323

309

8

Tanzania Zanzibar

6511 49 1,028 308 922 9 6432 362 349 72 2 1,134 525 277 71 18,753

0

620

80

Tanzania

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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2.4 Uchambuzi wa Makosa Madogo ya Jinai kwa Mkoa wa Kipolisi

Makosa Madogo ya Jinai

Makosa madogo ya jinai 531,695 yaliyoripotiwa nchini katika kipindi cha Januari hadi Desemba,

2018.
I.

Makosa madogo ya kuwania mali yamejitokeza zaidi katika mikoa ya Kinondoni (25,397),
Mwanza (21,250), llala (16,427), Temeke (14,929) na Morogoro (14,809). Mikoa ya
kipolisi yenye idadi ndogo ya makosa katika kundi hili ni TAZARA (33), Bandari (76), Reli
(80), Wanamaji (104) na Viwanja vya Ndege (151).

Makosa madogo dhidi ya binadamu yamejitokeza zaidi katika mikoa ya Kkipolisi ya
Kinondoni (17,117), Mwanza (16,052), Mbeya (12,121), Temeke (11,157) na Morogoro
(10,687). Mikoa/Vikosi vyenye idadi ndogo ya makosa katika kundi hili ni Bandari (10),
TAZARA (10), Viwanja vya Ndege (18), Reli (20) na Wanamaji (43).

Makosa madogo dhidi ya maadili ya jamii yamejitokeza zaidi katika mikoa ya Kinondoni
(15,112), Illala (13,298) Mwanza (12,016)Kilimanjaro (10,311) na Arusha (7,547).
Mikoa/Vikosi yenye idadi ndogo ya makosa katika kundi hili ni TAZARA (30), Bandari
(35), Viwanja vya Ndege (72), Reli (126) na Tarime-Rorya (580).

Tathmini ya jumla inaonesha kuwa makosa madogo yamejitokeza zaidi katika mikoa ya
Kinondoni (57,626), Mwanza (49,318), llala (38,618), Temeke (36,194) na Morogoro
(30,055). Mikoa/Vikosi inayoonesha idadi ndogo ya makosa yaliyoripotiwa katika kipindi
hicho ni TAZARA (73), Bandari (121), Wanamaji (147), Reli (226) na Viwanja vya Ndege
(241) (Jedwali Na. 12).
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Jedwali Na 12: ldadi ya Makosa Madogo ya Jinai kwa Mikoa ya Kipolisi na Aina ya Kosa, Tanzania, Januari —
Desemba, 2018

Makosa ya Kuwania Makosa Dhidi ya Makosa Dhidi ya
Mkoa Mali Binadamu Maadili Jumla
Arusha 9,824 5,404 7,547 22,775
llala 16,427 8,893 13,298 38,618
Temeke 14,929 11,157 10,108 36,194
Kinondoni 25,397 17,117 15,112 57,626
Dodoma 9,491 8,138 1,799 19,428
Geita 6,362 5,242 6,426 18,030
Iringa 4,251 2,838 2,359 9,448
Kagera 5,805 5,843 3,860 15,508
Katavi 2,504 2,039 1,918 6,461
Kigoma 4,571 3,158 2,906 10,635
Kilimanjaro 9,717 7,880 10,311 27,908
Lindi 2,828 2,148 613 5,589
Mara 4,603 7,292 981 12,876
Manyara 5,005 4,386 2,479 11,870
Mbeya 9,617 12,121 2,598 24,336
Morogoro 14,809 10,687 4,559 30,055
Mtwara 4,230 2,659 1,960 8,849
Mwanza 21,250 16,052 12,016 49,318
Njombe 3,378 2,248 1,677 7,303
Pwani 5,649 3,657 2,473 11,779
Rufiji 1912 1315 691 3,918
Rukwa 3,572 3,088 2,536 9,196
Ruvuma 5,309 2,919 2,125 10,353
Shinyanga 6,918 3,464 2,362 12,744
Simiyu 2,467 2,482 1,411 6,360
Singida 4,237 4,298 3,155 11,690
Songwe 2,980 2,415 2,299 7,694
Tabora 6,790 5,192 3,765 15,747
Tanga 8,056 7,249 782 16,087
Tarime - Rorya 2,932 6,149 580 9,661
Wanamaji 104 43 0 147
Reli 80 20 126 226
TAZARA 33 10 30 73
Viwanja vya Ndege 151 18 72 241
Bandari 76 10 35 121
Tanzania Bara 226,264 177,631 124,969 528,864
Kaskazini Pemba 132 41 117 290
Kaskazini Unguja 247 90 124 461
Kusini Pemba 228 257 48 533
Kusini Unguja 308 211 66 585
Mjini Magharibi 444 352 166 962
Tanzania Zanzibar 1,359 951 521 2,831
Tanzania 227,623 178,582 125,490 531,695

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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2.5 Matukio yenye Athari Kubwa katika Jamii

Mabadiliko ya kukua kwa teknolojia na maendeleo ya nchi yamechangia kwa kiasi kikubwa
kuongezeka kwa matukio ya uhalifu nchini. Pamoja na matukio yaliyozoeleka kama
yalivyoainishwa katika kurasa zilizotangulia, uchambuzi pia umefanyika kwa makosa yenye athari
kubwa katika jamii kama vile mauaji, ukatili wa kijinsia, wizi katika mtandao, uzagaaji wa silaha
ndogo na silaha nyepesi, wahamiaji haramu, usafirishaji wa dawa za kulevya, makosa ya
kujichukulia sheria mkononi na migogoro ya ardhi.

2.5.1 Mauaji na Sababu Zake

Makosa ya mauaji hutokana na sababu mbalimbali zikiwemo watu kujichukulia sheria mkononi na
visasi. ldadi kubwa ya mauaji ilijitokeza kwenye matukio yaliyohusisha wizi wa kawaida,
ujambazi, ugomvi majumbani, imani ya uchawi, wivu/ugoni, visasi, na ugomvi vilabuni. ldadi ya
matukio ya watu kuuawa ilijitokeza kwa wingi katika mikoa ya Kagera (169), Mwanza (164),
Tabora (140), Geita (135) na Kigoma (129) (Jedwali Na. 13).
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Jedwali Na 13: Mauaji - Idadi ya Makosa, Watuhumiwa na Waliouawa na Sababu za Kuuawa kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Januari — Desemba, 2018
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Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari - Desemba, 2018

2.5.2 Migogoro ya Ardhi
Migogoro ya ardhi ni miongoni mwa matukio yanayoripotiwa katika vituo vya Polisi nchini.

Matukio haya yanatokana na kugombania ardhi baina ya wakulima na wafugaji; wakulima kwa
wakulima; pamoja na wananchi na wawekezaji/Serikali. Hali hii ilisababisha vifo, majeruhi na
uharibifu wa mali katika jamii. Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 jumla ya migogoro

ya ardhi 88 yaliripotiwa na kusababisha vifo vya watu 60 na majeruhi 53 (Jedwali Na. 14).

Jedwali Na 14: Migogoro ya Ardhi - Idadi ya Migogoro, Watuhumiwa, Waliouawa na Waliojeruhiwa kwa
Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Januari — Desemba, 2018
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Angalizo: Mikoa ambayo haikuorodheshwa haikuwa na migogoro ya ardhi iliyoripotiwa polisi
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania




Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Desemba, 2018
2.5.3 Makosa ya Ukatili wa Kijinsia na Unyanyasaji

Jamii imekuwa ikikabiliana na changamoto zinazohusu makosa ya ukatili wa Kkijinsia na
unyanyasaji kama vile ubakaji, kulawiti, kunajisi, kutupa watoto, wizi wa watoto, ukeketaji na
vipigo. Makosa haya yanazidi kuongezeka kila siku na asilimia kubwa ya makosa haya
yanatendeka katika jamii, hasa ndani ya familia. Kutokana na hali hii, Jeshi la Polisi katika
maboresho yake, limeunda Kikosi Kazi Maalum (kupitia Dawati la Jinsia) kwa ajili ya kufuatilia na
kusimamia kwa karibu zaidi makosa dhidi ya ukatili wa kijinsia na unyanyasaji. Kwa kutumia
kitengo hicho cha Dawati la Jinsia, Jeshi la Polisi limeendelea kuinua kiwango cha uelewa wa jamii
na kuimarisha huduma ya madawati ya jinsia katika vituo vya Polisi ili kuhamasisha wananchi
kutoa taarifa kuhusu vitendo vya ukatili wa Kijinsia. Hatua hii imeleta mwitikio chanya katika

kuripoti matukio hayo ikilinganishwa na miaka iliyopita.

Katika Kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 jumla ya watu 43,487 walifanyiwa ukatili wa
kijinsia ikilinganishwa na watu 41,416 kipindi kama hicho cha mwaka 2017. Hili ni ongezeko la
watu 2,071 sawa na asilimia 5.0 Mikoa iliyoongoza kwa mwaka 2018 ni Kinondoni (5,386),
Temeke (3,999.), Arusha (3,904),Tanga (3252) na Dodoma (1,882). Mikoa/Vikosi iliyokuwa na
idadi ndogo ni Reli(01), Viwanja vya ndege (1), Tazara (03), Bandari(16), na Kaskazini Pemba(75)
Baadhi ya makosa yaliyoongoza kwa idadi kubwa ya waathirika ni shambulio (watu 8,822), ubakaji
(7,626), shambulio la kudhuru mwili (6,397), kujeruhi (5,009) na lugha ya matusi (4,973) (Jedwali
Na. 15).
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Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari - Desemba, 2018

Jedwali Na 15: Idadi ya Watu Walionyanyaswa Kutokana na Makosa ya Ukatili wa Kijinsia kwa Aina ya Kosa
na Mikoa ya Kipolisi,Tanzania, Januari — Desemba, 2018

Mauaji
Kutupa Wizi wa ya Shambulio

Kubaka Kulawiti Watoto Watoto Kunajisi  Vikongwe Kipigo Kujeruhi la Aibu Kukeketa
Mkoa Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Ke
Arusha 232 69 6 10 0 0 0 2 0 0 1 8 14 537 317 4 16 2
lala 288 88 9 2 3 1 6 0 0 0 0 20 41 77 87 1 50 7
Temeke 273 78 13 1 1 2 1 0 0 0 0 267 539 157 256 4 88 0
Kinondoni 428 120 5 8 2 6 0 2 0 0 0 15 66 344 398 6 115 0
Dodoma 297 65 14 1 3 4 1 0 0 0 0 34 47 105 147 3 43 3
Geita 144 2 0 1 0 7 5 0 0 10 4 3 18 8 34 2 19 0
Iringa 211 32 4 1 3 1 0 0 0 0 0 0 0 16 49 1 19 0
Kagera 259 4 2 7 8 0 2 0 0 2 2 1 0 76 74 3 22 0
Katavi 91 9 3 0 1 0 0 0 0 0 0 1 4 24 70 3 15 10
Kigoma 224 29 5 5 2 4 3 0 0 2 3 0 1 40 115 6 95 0
Kilimanjaro 374 62 10 3 0 0 1 5 4 0 0 5 5 117 15 113 135 0
Lindi 231 14 1 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 14 25 0 11 0
Manyara 140 17 4 0 0 1 0 0 0 0 0 9 91 72 66 17 40 4
Mara 192 19 0 3 2 5 3 0 0 0 0 3 47 16 18 1 8 0
Mbeya 494 67 4 2 4 4 5 0 0 1 1 5 3 7 21 7 47 0
Morogoro 402 24 0 2 0 2 0 0 0 1 0 0 0 78 90 1 20 0
Mtwara 293 23 2 3 1 3 0 0 0 0 0 0 0 166 155 9 12 0
Mwanza 228 33 0 4 1 10 2 0 0 5 9 14 27 1 1 46 61 1
Njombe 221 16 3 2 1 2 0 0 0 2 2 2 2 90 53 15 14 0
Pwani 271 38 8 0 1 0 1 0 0 0 0 1 0 18 10 3 20 0
rufiji 139 18 11 0 0 3 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Rukwa 217 9 4 0 4 1 2 0 0 4 2 2 1 20 64 3 9 3
Ruvuma 252 10 1 2 1 0 2 0 1 1 0 0 8 59 50 0 23 0
Shinyanga 227 18 0 0 2 1 3 0 0 0 1 1 1 5 15 6 33 0
Simiyu 101 8 1 0 3 5 2 0 0 2 3 1 1 5 19 18 19 0
Singida 162 26 1 2 2 3 2 0 0 2 0 59 55 38 46 9 32 5
Songwe 92 11 0 0 0 1 0 0 0 10 4 0 0 19 14 1 61 0
Tabora 245 27 1 1 1 2 1 0 0 9 9 0 0 72 72 15 25 0
Tanga 329 55 3 2 2 0 2 0 0 0 0 0 0 251 210 3 48 4
Tarime Rorya 63 3 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 12 74 2 24 0
Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Reli 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Bandari 12 0 2 0 0 0 0 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kaskazini Pemba 62 2 3 0 0 0 0 7 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kaskazini Unguja 99 10 6 0 0 1 0 3 1 0 0 0 0 0 0 0 1 0
Kusini Pemba 64 7 4 0 1 0 0 0 7 0 0 0 0 0 0 0 7 0
Kusini Unguja 60 12 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 1 0
Mjini Magharibi 208 40 15 1 0 1 0 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Jumla 7,626 1,065 148 63 49 71 44 24 14 52 41 451 971 2444 2565 303 1,133 39

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania




Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Desemba, 2018

Jedwali Na. 15 (linaendelea): Idadi ya Watu Walionyanyaswa Kutokana na Makosa ya UKatili wa Kijinsia kwa Aina ya

Kosa na Mikoa ya Kipolisi,Tanzania, Januari — Desemba, 2018

will Imba Masomo
Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Ke Me Me Ke
Arusha 606 374 157 130 0 0 419 634 20 66 1 0 0 236 12 31 3,904
llala 62 141 12 142 0 0 35 72 13 17 1 0 0 0 0 6 1,181
Temeke 379 725 81 251 0 0 213 579 5 86 0 0 0 0 0 0 3,999
Kinondoni 382 680 687 1007 0 0 181 700 105 129 0 0 0 0 0 0 5,386
Dodoma 87 185 181 287 2 6 46 61 33 32 0 0 3 99 42 51 1,882
Geita 9 26 70 87 0 0 1 6 7 34 0 2 5 165 11 51 731
Iringa 3 122 12 137 0 9 4 36 17 25 0 0 0 85 1 23 811
Kagera 73 67 43 104 0 0 13 31 8 57 0 18 1 89 21 58 1,045
Katavi 51 38 60 139 0 0 16 68 5 46 0 2 4 80 2 16 758
Kigoma 61 249 18 71 0 3 18 41 5 18 5 21 3 80 0 1 1,128
Kilimanjaro 33 24 230 100 0 0 6 7 22 57 0 5 6 53 2 21 1,415
Lindi 13 19 19 101 0 0 9 29 0 4 1 6 0 32 0 5 535
Manyara 146 487 80 54 8 3 55 143 43 83 2 3 7 99 11 42 1,727
Mara 36 11 5 1 0 0 0 0 9 10 0 0 1 45 17 15 467
Mbeya 2 2 11 85 1 5 5 36 32 76 0 27 26 119 15 70 1,184
Morogoro 59 76 4 32 0 0 56 106 0 2 0 0 20 16 0 62 1,053
Mtwara 211 359 29 84 0 2 31 92 4 30 7 23 2 62 6 50 1,659
Mwanza 0 8 4 1 2 0 54 39 39 55 0 7 58 354 39 92 1,195
Njombe 84 77 165 146 2 3 31 28 30 36 1 4 3 59 1 3 1,098
Pwani 38 43 6 21 0 0 3 17 1 11 3 2 0 17 5 14 552
Rufiji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 172
Rukwa 7 54 58 160 1 8 23 21 8 60 0 13 2 136 2 9 907
Ruvuma 124 234 60 75 0 0 35 31 4 12 0 0 1 84 12 49 1,131
Shinyanga 14 68 11 43 0 0 11 24 9 29 0 18 1 115 2 25 683
Simiyu 15 22 229 133 0 0 11 19 5 14 0 0 0 165 0 4 805
Singida 228 349 59 64 0 0 79 126 49 44 1 1 0 67 13 35 1,559
Songwe 21 14 9 60 2 2 10 9 8 46 1 9 4 78 3 38 527
Tabora 132 347 0 0 0 0 13 43 36 59 3 1 0 221 16 107 1,458
Tanga 352 606 211 285 0 24 214 346 35 123 1 8 0 17 9 112 3,252
Tarime Rorya 33 151 21 61 1 1 8 25 3 21 0 1 0 46 3 46 600
Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Reli 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1
TAZARA 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 3
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 1
Bandari 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 16
Kaskazini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 75
Kaskazini Unguja 0 0 0 4 0 0 0 2 0 0 0 4 0 1 0 2 134
Kusini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 91
Kusini Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 7 0 0 0 2 86
Mjini Magharibi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 9 276
Jumla 3,264 5558 2,532 3,865 19 66 1600 3,373 555 1,282 27 182 147 2,620 245 1,049 43,487

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari - Desemba, 2018

2.5.4 Makosa ya Ukatili wa Kijinsia kwa Watoto
Makosa haya ni yale yote yanayohusu unyanyasaji wa Kkijinsia kwa watoto. Makosa haya

yanatendeka zaidi katika jamii inayotuzunguka hasa zaidi ndani ya familia. Jamii imekuwa
inakabiliana na changamoto zinazohusu makosa ya ukatili wa Kijinsia kwa watoto kama vile
ubakaji, kulawiti, kazi ngumu, kunajisi, kutupa watoto, kutelekeza familia na ukeketaji. Ukatili huu
umekuwa ukiongezeka kila siku na jamii inashindwa kutetea watoto na kujiweka mbali na matatizo
yanayowaathiri watoto. Kutokana na hali hii Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na wadau mbalimbali,
limeendelea kuinua kiwango cha uelewa wa jamii na kuimarisha huduma ya Madawati ya Jinsia
katika vituo vya polisi ili kuhamasisha wananchi kutoa taarifa kuhusu vitendo vya ukatili wa

kijinsia na unyanyasaji wa watoto.

Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 jumla ya matukio ya ukatili wa kijinsia kwa watoto
yaliripotiwal4,491 ililinganishwa na matukio 13,457 kipindi kama hicho mwaka 2017. Hili ni
ongezeko la matukio.1,034 sawa na asilimia 7.7% Mikoa iliyoongoza ilikuwa ni Tanga(1,039),
Mbeya(1,001), (Mwanza(809), Arusha (762) na Tabora(618). Mikoa iliyokuwa na idadi ndogo ni
Kusini Pemba (48) Kaskazini Pemba(58) ), Kusini Unguja(78), Kaskazini Unguja (113.) na Rufiji
(136). Baadhi ya makosa yaliyoongoza kwa idadi kubwa ya matukio ni ubakaji (5,557), kumpa
mimba mwanafunzi (2,692), Kulawiti(1,159), shambulio (965) na Kujeruhi(705) (Jedwali Na. 16).



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Desemba, 2018

Jedwali Na 16: Makosa ya Ukatili wa Kijinsia kwa Watoto kwa Aina ya Kosa na Mikoa ya Kipolisi, Tanzania,
Januari — Desemba, 2018
Mioa Kubaka Kulawiti l\j\;ﬁogi V\\/I\};E[(\;\{z; Kunajisi Kipigo Kujeruhi Sha{:%gg Kukeketa
Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke
Arusha 160 66 6 9 0 0 0 2 0 0 0 1 0 74 61 0 0
llala 201 88 9 2 3 1 6 0 0 0 0 3 5 7 4 0 3
Temeke 214 78 13 1 1 2 1 0 0 0 0 6 5 6 9 0 0
Kinondoni 325 119 5 8 2 6 0 2 0 0 0 8 3 7 6 4 0
Dodoma 214 59 13 1 3 4 1 0 0 0 0 3 3 9 18 1 10
Geita 115 2 0 1 0 7 5 0 0 0 0 3 13 2 10 2 9
Iringa 158 33 0 1 3 1 0 0 0 0 0 0 0 8 30 1 14
Kagera 189 3 2 7 9 0 2 0 0 0 0 0 0 3 4 1 8
Katavi 68 9 2 0 1 0 0 0 0 0 0 1 4 6 33 0 2
Kigoma 126 25 3 5 2 4 3 0 0 0 0 0 0 10 31 0 13
Kilimanjaro 254 60 10 3 0 0 1 0 2 0 0 5 1 1 1 0 10
Lindi 164 14 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2
Manyara 82 13 3 0 0 1 0 0 0 0 0 1 4 17 19 8 9
Mara 131 19 0 3 2 3 3 0 0 0 0 0 2 2 1 0 4
Mbeya 389 66 4 2 4 4 5 0 0 0 0 5 3 7 19 7 37
Morogoro 267 24 0 2 0 2 0 0 0 0 0 0 0 29 25 0 2
Mtwara 240 21 2 3 1 3 0 0 0 0 0 0 0 5 4 0 3
Mwanza 167 33 0 4 1 10 2 0 0 0 0 11 17 0 0 9 7
Njombe 169 12 3 2 1 2 0 0 0 0 0 0 1 12 8 2 1
Pwani 186 35 7 0 1 0 1 0 0 0 0 1 0 0 0 0 2
Rufiji 103 18 11 0 0 3 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Rukwa 141 8 4 0 4 1 2 0 0 0 0 2 0 2 7 0 0
Ruvuma 181 10 2 2 1 0 2 0 1 0 0 0 4 9 12 0 0
Shinyanga 167 18 0 0 2 1 3 0 0 0 0 1 1 0 1 4 19
Simiyu 76 7 1 0 3 5 2 0 0 0 0 1 0 0 2 2 7
Singida 101 23 1 2 2 3 2 0 0 0 0 16 18 8 9 1 10
Songwe 70 11 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 2 1 1 28
Tabora 174 24 0 1 1 2 1 0 0 0 0 0 0 5 6 0 9
Tanga 261 54 3 2 2 0 2 0 0 0 0 0 0 62 65 1 24
Tarime Rorya 50 3 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 6 20 0 8
Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Reli 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Bandari 10 0 2 0 0 0 0 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kaskazini Pemba 45 2 3 0 0 0 0 7 1 0 0 0 0 0 0 0 0
Kaskazini Unguja 87 10 4 0 0 1 0 3 1 0 0 0 0 0 0 0 0
Kusini Pemba 39 7 1 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kusini Unguja 53 12 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0
Mjini Magharibi 179 40 15 1 0 1 0 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Jumla 5557 1026 133 62 50 69 44 19 5 0 0 68 84 299 406 45 241

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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Jedwali Na.16 (linaendelea):

Kipolisi,Tanzania, Januari — Desemba, 2018

Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari - Desemba, 2018

Makosa ya Ukatili wa Kijinsia kwa Watoto kwa Aina ya Kosa na Mikoa ya

Shambulio o Kumpa
Mwili e Masomo
Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Ke Me Me Ke
Arusha 71 29 4 2 0 0 0 2 3 12 0 0 0 215 12 31 762
llala 13 16 0 25 0 0 0 0 3 3 0 0 0 0 0 6 398
Temeke 3 5 2 18 0 0 0 0 1 13 0 0 0 0 0 0 378
Kinondoni 1 6 0 39 0 0 0 4 24 0 0 0 0 0 0 579
Dodoma 13 31 3 11 0 3 1 7 8 7 0 0 0 88 34 39 585
Geita 1 16 15 23 0 0 0 5 15 0 2 3 159 11 50 469
Iringa 1 66 8 72 0 8 2 16 17 25 0 0 0 85 1 23 573
Kagera 7 8 8 11 0 0 0 1 2 15 0 12 0 87 21 57 457
Katavi 2 5 10 66 0 0 4 14 1 11 0 1 0 61 0 14 315
Kigoma 18 37 0 2 0 0 1 4 0 0 0 18 0 57 0 1 360
Kilimanjaro 0 5 1 1 0 0 0 0 0 0 0 4 3 43 2 20 427
Lindi 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 6 0 27 0 5 220
Manyara 51 41 4 1 0 1 2 10 25 21 2 3 5 87 6 35 452
Mara 36 11 2 1 0 0 0 0 2 2 0 0 1 45 17 15 302
Mbeya 2 2 3 61 1 5 3 26 24 69 0 26 24 119 14 70 1,001
Morogoro 50 59 0 8 0 0 14 18 0 0 0 0 0 16 0 62 578
Mtwara 8 4 2 3 0 1 0 2 0 5 7 22 2 55 6 34 433
Mwanza 0 2 4 1 0 0 0 0 29 19 0 7 0 354 39 92 809
Njombe 0 0 11 17 0 1 0 1 14 8 1 4 0 50 1 3 324
Pwani 0 1 0 0 0 0 0 0 0 1 3 1 0 13 4 11 267
Rufiji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 136
Rukwa 0 0 5 5 1 8 4 0 2 6 0 7 0 130 0 8 347
Ruvuma 20 59 1 5 0 0 13 14 0 3 0 0 1 66 11 40 457
Shinyanga 2 11 2 7 0 0 0 5 6 0 18 1 108 2 25 407
Simiyu 3 1 8 9 0 0 0 7 0 6 0 0 0 146 0 4 290
Singida 34 37 11 10 0 0 31 15 9 6 1 1 0 58 8 34 456
Songwe 0 1 1 11 0 2 1 0 4 1 9 1 78 2 36 261
Tabora 2 15 0 0 0 0 0 10 20 37 3 1 0 214 2 91 618
Tanga 61 72 35 31 0 0 51 96 14 57 1 8 0 17 9 111 1,039
Tarime Rorya 3 13 6 24 1 1 1 3 1 2 0 1 0 42 2 44 232
Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Reli 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Bandari 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 14
Kaskazini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 58
Kaskazini Unguja 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 4 0 1 0 1 113
Kusini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 48
Kusini Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 7 0 0 0 2 78
Mjini Magharibi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 9 247
Jumla 412 553 146 466 3 30 128 249 193 374 18 162 41 2,421 204 973 14,491

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania




Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Desemba, 2018

2.5.,5 Makosa ya Kupatikana na Silaha

Matukio ya uzagaaji wa silaha za moto hapa nchini yamekuwa ni kichocheo kikubwa cha uhalifu
hasa mikoa iliyopo pembezoni mwa nchi na ile inayozunguka hifadhi za Taifa. Sababu KUBWA
zinazochangia kuongezeka kwa matukio hayo ni wahamiaji wanaoingia nchini wakiwa na silaha
pamoja na uwindaji haramu unaoshawishi watu kujitengenezea silaha za kienyeji. 1li kukabiliana na
tatizo hili Jeshi la Polisi limeendelea na mikakati mbalimbali pamoja na kuishirikisha jamii katika
kutoa taarifa, kutumia taarifa za ki-intelijensia na kufanya operesheni maalum. Katika kipindi cha
Januari hadi Desemba, 2018 jumla ya silaha 455 na risasi 4,832 zilikamatwa nchini ikilinganishwa
na silaha 433 na risasi 2,600 kipindi kama hicho mwaka 2017 (Jedwali Na. 17).

Mchanganuo wa aina za silaha zilizokamatwa katika kipindi hiki ni kama ifuatavyo: Gobole (46),
Shotgun (59), Bastola (511), Rifle (64), SMG (18), Uzigun (1), SAR (2), Mark IV (3), G3 (1) na
AK 47 (7). Mikoa iliyoongoza kwa kuwa na kesi nyingi za kupatikana na silaha zinazomilikiwa
kinyume cha sheria ni Kinondoni (79), Ruvuma (50), Pwani (34), Tabora (32 ) na Katavi (30).
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Idadi ya Kesi pamoja na Silaha na Risasi Zilizopatikana Kimkoa, Tanzania, Januari — Desemba, 2018

Jedwali Na 17:

Watuhumiwa

Siraha

Risasi

Jumla

Baruti

SAR SMG Uzi Gun Shot Gun Fn Mark 1V G.3 Bastola Air Gun Rifle AK 47 Gobole

Kesi

Mkoa

Ke Me Ke

Kg Gm Siraha  Risasi Me

Bomu

R

41
125

41

Arusha
llala

Temeke

4,250

79

3,898 0

42

334

16

10
14

Kinondoni
Dodoma
Geita

18

17

12

22

22

16
10
24
17

22

Iringa

10
30
23

10
29
22

Kagera
Katavi

35
21

40
14
12
52
36

Kigoma

Kilimanjaro

Lindi
Mara

12
10

11
14
11
25

29

12

12
11
25

Manyara
Mbeya

61

10

24

15

Morogoro

Mtwara

Mwanza

Njombe
Pwani

18

43

34

27

22

26

Rufiji

21

18
23
25

20
50

14
39

19
45

Rukwa

Ruvuma

26

10

12

25

Shinyanga
Simiyu

Singida

Songwe
Tabora
Tanga

22
29

21

32
28

26
21

27
23

16

Tarime - Rorya

Wanamaji
Reli

TAZARA

0

Viwanja vya Ndege

Bandari

13 23

321

4,832

455

395 7 55 259 46

64

511

40

83

59

164

18

71

349

Tanzania Bara

Kaskazini Pemba

0

Kaskazini Unguja
Kusini Pemba
Kusini Unguja

Mjini Magharibi

0

Tanzania Zanzibar

321 13 23
17

352

4,832

455
433

46
200

395 7 55 259
266

64
36

511
150

40

83
983

59
50

164
734

18
32

71

349
365

Tanzania 2018

37

2,600

250

418

37

18

96

43

Tanzania 2017

= Risasi
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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2.5.6 Matukio ya Uhalifu Yaliyotendwa na Raia wa Kigeni Hapa Nchini

Matukio ya uhalifu yanayotendwa na raia wa kigeni hapa nchini yameendelea kuripotiwa katika
vituo mbalimbali vya polisi. Matukio hayo ni pamoja na mauaji, shambulio, wizi wa kuaminiwa na
kusababisha matukio ya ajali barabarani. Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 jumla ya
matukio 5 yaliripotiwa ukilinganisha na 37 ya kipindi kama hicho mwaka 2017. Wengi wa wageni
waliofanya uhalifu huo ni kutoka China (2) (Jedwali Na. 18).

Jedwali Na 18: Matukio ya Uhalifu Yaliyofanywa na Raia wa Kigeni kwa Aina ya Kosa na Nchi Walizotoka,
Tanzania, Januari — Desemba, 2018.

Nchi Walizotoka Raia wa Kigeni

o
(o2) —_
S o = z 5 S s 3 E
¥ [a) o > M b S T s
Makosa Dhidi ya Binadamu
Mauaji 1 0 0 0 0 0 0 0 1
Kubaka 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kujeruhi 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kutupa mtoto 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Shambulio 0 0 2 0 0 0 0 0 2
Jumla 1 0 1 0 0 0 0 0 3
Makosa ya Kuwania Mali
Wizi 0 0 0 0 0 0
Kujipatia fedha kwa njia ya udanganyifu 1 0 0 0
Jumla 0 1 0 0 0 0
Usalama Barabarani
Ajali ya Kifo 0 1 0 0 0 0
Jumla 0 0 0 0
Jumla kuu 1 1 2 0 0 0

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania

2.5.7 Matukio ya Uhalifu Waliotendewa Raia wa Kigeni Hapa Nchini

Kumekuwa na matukio mbalimbali ya uhalifu ambayo wamekuwa wakifanyiwa raia wa kigeni
hapa nchini. Matukio hayo ni Wizi (41), Wizi toka maungoni (38) na uvunjaji (18). Katika kipindi
cha Januari hadi Desemba, 2018 jumla ya matukio 140 yaliripotiwa ukilinganisha na 133 ya kipindi
kama hicho mwaka 2017. Wengi wa wageni waliofanyiwa uhalifu huo ni kutoka China (21),
Marekani, Ujerumani na Uengereza (11 kila moja) na Itali (10), (Jedwali Na. 19).
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Jedwali Na 19: Matukio Waliotendewa Raia wa Kigeni kwa Aina ya Tukio, Tanzania, Januari — Desemba,

2018
Nchi Walizotoka/ldadi ya Wageni
. = .
8 s © < 3 3 < =
Tukio § 8§ §S 3 = £ 8§ 5 & 2 5 2 8§ 8 2 &8 N & ¢ &
Makosa dhidi ya binadamua
Kifo 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mauaji 0 0 0 1 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kubaka 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Shambulio 0 0 0 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2 0 0 0 0
Jumla ndogo 0 0 0 4 2 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2 0 0 0 0
Makosa ya kuwania mali

Wizi kutoka kwenye gari 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Wizi kutoka maungoni 5 0 0 2 5 0 1 1 0 2 0 0 1 0 0 0 0 0 1 3
Uvunjaji 2 0 0 0 1 2 2 1 0 0 1 1 1 0 0 1 0 1 1 0 1
Unyang'anyi wa kutumia silaha 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Unyang'anyi wa kutumia nguvu 1 0 1 2 0 2 0 3 0 0 2 0 0 0 0 0 1 2 1 0 0
Wizi wa kuaminiwa 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Wizi 10 1 1 2 3 3 2 3 0 0 3 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0
Kuharibu Mali 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kujipatia fedha kwa njia ya

udanganyifu 2 0 0 0 0 1 0 0 0 1 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0
Wizi wa Mtandao 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kujaribu kuiba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Wizi wa pikipiki 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Jumla ndogo 21 1 2 7 9 9 5 9 0 3 11 1 1 1 1 1 1 3 2 2 4

Makosa dhidi ya maadili ya jamii

Kufanya fujo 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Jumla ndogo 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Makosa ya usalama barabarani 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Jumla ndogo 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0

Jumla kuu jinai na usalama
barabarani 21 1 2 11 11 10 5 9 0 3 11 1 1 1 1 1 3 3 2 2 4

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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Jedwali Na. 19 (linaendelea): Matukio Waliotendewa Raia wa Kigeni kwa Aina ya Tukio,

Tanzania, Januari — Desemba, 2018

Nchi Walizotoka/ldadi ya Wageni

o] < % = c =] > ° o 'g
ko e & 3 P § @« ¥ 6 3 6 £ 5 &€ £ £ £ 5 6 = 2 3
Makosa dhidi ya binadamua
Kifo 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1
Mauaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 3
Kubaka 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1
Shambulio 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 4
Jumla ndogo 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 9
Makosa ya kuwania mali
Wizi kutoka kwenye gari 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2
Wizi kutoka maungoni 0 1 0 1 1 0 0 0 5 1 1 1 2 0 0 0 0 0 38
Uvunjaji 0 1 0 0 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 19
Unyang'anyi wa kutumia silaha 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1
Unyang'anyi wa kutumia nguvu 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 17
Wizi wa kuaminiwa 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2
Wizi 1 0 0 1 1 0 0 1 0 0 0 0 0 0 1 1 2 2 1 1 41
Kuharibu Mali 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2
Kujipatia fedha kwa njia ya
udanganyifu 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 5
Wizi wa Mtandao 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 1
Kujaribu kuiba 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1
Wizi wa pikipiki 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1
Jumla ndogo 1 1 1 2 4 1 1 1 1 1 7 2 1 1 4 1 2 2 1 1 130
Makosa dhidi ya maadili ya jamii
Kufanya fujo 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1
Jumla ndogo 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1
Makosa ya usalama barabarani 0 0 0 1 0 0 0 0 0 1 2 3 4 5 0 0 0 0 0 0 0
Jumla 0 0 0 1 0 0 0 0 0 1 2 3 4 5 0 0 0 0 0 0 0
Jumla kuu jinai na usalama
barabarani 1 2 1 3 4 1 1 1 1 2 9 5 5 6 4 1 2 2 1 1 140

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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2.5.8 Uhamiaji Haramu

Uhamiaji haramu ni mojawapo ya makosa yanayoibuka yakitokana na vita vya wenyewe kwa
wenyewe, ukosefu wa utulivu na hali ngumu ya kiuchumi katika nchi wanazotoka wahusika. Hii
inasababisha wimbi la wahamiaji haramu nchini. Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na Idara ya
Uhamiaji pamoja na wadau mbalimbali, limeendelea kukabiliana na changamoto hii. Mbali na
kuwepo kwa wahamiaji haramu toka nchi jirani pia wamekuwepo wahamiaji haramu kutoka nchi
za mbali kama vile Pakistan, Ethiopia, Somalia, , Zambia, Msumbiji, Zimbabwe, Malawi, China,
Nigeria, Uganda, Kenya, Rwanda na India.

Mikoa iliyopatikana na wahamiaji haramu wengi katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 ni
Kagera (822), Kigoma (817), Tanga (313) na Mbeya (208) na Temeke (155). Takwimu zinaonesha
idadi kubwa ya wahamiaji haramu hao wanatoka Burundi (1,399), Ethiopia (1,037), Somalia (175),
Congo DRC (172) na Rwanda (139), na Jumla ya kesi 1,134 zenye watuhumiwa 3,190
zilifunguliwa kuhusiana na uhamiaji haramu (Jedwali Na.20).



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Desemba, 2018

Idadi ya Kesi na Wahamiaji Haramu kwa Jinsi, Utaifa na Mikoa ya Kipolisi,Tanzania, Januari — Desemba, 2018

Jedwali Na 20:

Utafiti

Sudan Kusini

Zambia

Me

Rwanda

Congo DRC

Me

Burundi

Kenya

Ethiopia

Pakistan

Somalia

Me

Ke

Me Ke

Ke

Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke

Me

Ke

Idadi ya Kesi

Mkoa wa Kipolisi

Arusha
llala

11

26
29
45

85
111
117

24
13

Temeke

Kinondoni
Dodoma
Geita

16

95

14
392

Iringa

47

67

14

73

533

Kagera

Katavi

19

40 117

630

346

Kigoma

74

10

Kilimanjaro

Lindi
Mara

Manyara
Mbeya

24

144

24

35

Morogoro

Mtwara

Mwanza

Njombe
Pwani

108

39

55

Rufiji

Rukwa

Ruvuma

Shinyanga
Simiyu

14

10
11
16
76

Singida
Songwe
Tabora

Tanga

15

11

28

16

21

262

28

Tarime - Rorya

Wanamaji
Reli

32

21

TAZARA

Viwanja vya Ndege

Bandari

Kaskazini Pemba

Kaskazini Unguja
Kusini Pemba
Kusini Unguja

Mjini Magharibi

Tanzania

82 57

12

33 43

132 139

45 6 1,267

1,037 0

0

166

1,134
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Jedwali Na. 20 (linaendelea): Idadi ya Kesi na Wahamiaji Haramu kwa Jinsi, Utaifa na Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Januari — Desemba, 2018

Utafiti

India Msumbiji Uganda Zimbabwe Malawi Nigeria China Jumla ya Waliokamatwa
Mkoa wa Kipolisi Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke
Arusha 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
llala 3 0 0 0 2 0 0 0 24 0 1 0 0 0 50 6
Temeke 1 0 3 0 1 0 1 0 14 5 2 0 0 0 142 13
Kinondoni 0 0 0 0 2 0 0 0 7 0 2 0 0 0 150 0
Dodoma 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 125 9
Geita 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Iringa 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 107 0
Kagera 0 0 0 0 42 27 0 0 0 0 0 0 0 0 659 163
Katavi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kigoma 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 758 59
Kilimanjaro 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 75 0
Lindi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mara 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Manyara 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 3 0
Mbeya 0 0 0 0 0 0 0 0 7 0 0 0 0 0 202 6
Morogoro 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mtwara 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mwanza 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Njombe 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 4 0
Pwani 0 0 0 0 1 0 0 0 1 1 0 0 1 0 152 2
Rufiji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 5 0
Rukwa 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Ruvuma 0 0 2 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 16 1
Shinyanga 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Simiyu 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 15 0
Singida 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 11 5
Songwe 0 0 0 0 0 0 0 0 5 0 0 0 0 0 29 0
Tabora 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 51 11
Tanga 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 312 1
Tarime - Rorya 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2 0
Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Reli 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 32 6
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Bandari 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 8 0
Kaskazini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kaskazini Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kusini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kusini Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mijini Magharibi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Tanzania 4 0 5 0 48 27 1 0 61 6 6 0 1 0 2,908 282

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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2.5.9 Matukio ya Uhalifu kwa Njia ya Mtandao

Uhalifu kwa njia ya mtandao ni ule unaofanyika kwa kutumia vifaa vya mawasiliano ya
kielektroniki kama vile simu na kompyuta katika kukamilisha uhalifu. Makosa yanayohusika ni
pamoja na wizi, lugha ya matusi, kughushi, wizi wa taarifa na usajili bandia wa laini za simu.
Matukio ya uhalifu kwa njia ya mtandao yameendelea kuongezeka na matumizi ya teknolojia
inayokuwa kwa kasi hapa nchini. Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 matukio.7,091
yaliripotiwa ikilinganishwa na matukio 4,075 yaliyoripotiwa katika Kipindi kama hicho mwaka
2017. Hili ni ongezeko la matukio 3,016 sawa na asilimia 74.0

Jedwali Na 21: lIdadi ya Matukio ya Uhalifu kwa Njia ya Mtandao kwa Aina ya Tukio, Tanzania, Januari —
Desemba, 2017 na 2018

Tukio 2017 2018  Tofauti Badiliko (asilimia)
Wizi 2,568 4,310 1,742 67.8
Matusi 489 757 268 54.8
Kutishia kuua 447 851 404 90.4
Kughushi 78 112 34 43.6
Wizi akiwa mtumishi 3 8 5 166.7
Kujifanya mtumishi 6 4 -2 -33.3
Kujaribu kuiba 18 14 -4 -22.2
Vitisho 51 61 10 19.6
Kujaribu kujipatia fedha kwa njia ya udanganyifu 17 2 -15 -88.2
Kujipatia fedha kwa njia ya udanganyifu 52 40 -12 -23.1
Utapeli 48 282 234 487.5
Wizi katika ATM, 171 20 -151 -88.3
Wizi wa kuaminiwa 81 203 122 150.6
Matumizi mabaya ya mtandao 11 374 363 3300
Kumtaja mtu mchawi 8 1 -7 -87.5
Uchochezi 0 7 7 n.a
Picha za ngono 1 18 17 100
Matumizi ya simu kudanganya 0 12 12 n.a
Kuingilia mfumo wa mtandao 26 15 -11 -42.3
Jumla 4,075 7,091 3,016 74.0

*Kesi zilizoripotiwa mwaka 2017 zimebadilika kutokana na kuondoa makosa ambayo hayakutajwa kwenye sheria ya makosa ya mtandao
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania

2.5.10 Matukio ya Uhalifu wa Dawa za Kulevya
Dawa za kulevya zimegawanyika katika makundi mawili ambayo ni dawa za viwandani na za
mashambani.

Kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 kulikuwa na makosa 8,241 ya dawa za kulenya nchini.
Kati ya hayo, makosa 702 yalihusu dawa za kulevya za viwandani na makosa 7,539 yalihusu dawa
za kulevya za mashambani. Aidha, watuhumiwa 902 wa dawa za kulevya za viwandani na
watuhumiwa 11,247 wa dawa za mashambani walikamatwa. Katika Kipindi cha Januari hadi
Desemba, 2018 jumla ya kilogramu 24 na 688 gramu za dawa za viwandani zilikamatwa
ikilinganishwa na kilogramu 32 na gramu 504 zilizokamatwa katika kipindi kama hicho mwaka
2017. Dawa za mashambani, katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018, jumla ya Tani 33
kilogramu 228 na gramu 847 zilikamatwa ikilinganishwa na Tani 62 kilogramu 727 na gramu 286
zilizokamatwa katika Kipindi kama hicho mwaka 2017 (Jedwali Na. 22 na 23).
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Jedwali Na 22: Dawa za Kulevya za Viwandani; Idadi ya Kesi na Watuhumiwa na Kiasi cha Dawa Kilichokamatwa kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Januari — Desemba,

2018
Cocaine Heroine Mandrax Cannabis Resin

Uzito Watuhumiwa Uzito Watuhumiwa Uzito Watuhumiwa Uzito Watuhumiwa
Mkoa Kesi  Kilo Gramu Me Ke Kesi  Kilo Gramu Me Ke Kesi  Kilo Gramu Me Ke Kesi  Kilo Gramu Me Ke
Arusha 13 0 0.555 28 35 28 0 9.57 85 35 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
llala 7 0 128 13 0 28 0 120.09 24 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Temeke 2 0 500 2 0 81 1 811.1 89 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kinondoni 35 0 1,220.021 48 0 24 1 45 39 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Dodoma 0 0 0 0 0 1 0 20 1 0 0 0 0 0 0 1 0 500 1 0
Geita 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Iringa 4 0 26.147 3 0 5 0 6.29 5 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kagera 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Katavi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kigoma 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kilimanjaro 1 5 81 1 0 3 0 9.7 3 0 1 0 20 1 0 0 0 0 0 0
Lindi 0 0 0 0 0 6 0 29.03 7 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mara 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Manyara 1 0 4.45 1 0 1 0 16 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mbeya 0 0 0 0 0 4 0 90 3 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Morogoro 0 0 0 0 0 20 0 143.82 33 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mtwara 0 0 0 0 0 8 0 180.91 7 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mwanza 1 0 0.1 0 1 7 0 6.69 6 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Njombe 1 0 200 1 0 4 0 0.45 4 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Pwani 0 0 0 0 0 20 0 40.13 32 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Rufiji 1 0 5 1 0 9 0 13.97 8 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Rukwa 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Ruvuma 1 0 15 1 0 2 0 2 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Shinyanga 1 0 0.009 1 0 4 0 86 5 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Simiyu 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Singida 1 0 200 0 2 6 0 405 7 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Songwe 0 0 0 0 0 1 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Tabora 2 0 100 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Tanga 0 0 0 0 0 43 0 724.96 60 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Tarime — Rorya 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Reli 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 3 3 743 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Bandari 1 0 200 7 0 1 4 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Tanzania Bara 72 5 2,666.782 110 38 309 9 350371 425 38 1 0 20 1 0 1 0 500 1 0
Kaskazini Pemba 0 0 0 0 0 22 0 22.05 22 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kaskazini Unguja 2 0 8.506 2 0 50 0 382.35 51 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kusini Pemba 0 0 0 0 0 26 0 280.52 29 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kusini Unguja 4 0 6.016 4 0 40 0 561.26 40 5 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mjini Magharibi 2 12 2 2 0 171 0 153418 125 5 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Tanzania Zanzibar 8 1.2 16.522 8 0 309 0 2,780.36 267 14 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Tanzania 80 6.2 2,683.304 118 38 618 9 6,284.07 692 52 1 0 20 1 0 1 0 500 1 0

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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Jedwali Na 23: Dawa za Kulevya za Mashambani; Idadi ya Kesi na Watuhumiwa na Kiasi cha Dawa Kilichokamatwa kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Januari —
Desemba, 2018

Bhangi Cannabis Resin Mirungi
Uzito Watuhumiwa Uzito Watuhumiwa Uzito Watuhumiwa
Mkoa Kesi kilo gram Me Ke Kesi Kilo gram Me Ke Kesi Kilo gram Me Ke
Arusha 172 190 4,805.70 272 77 0 0 0 0 0 208 1,328.50 5,016 218 124
llala 648 2,413 6,693 1,024 47 0 0 0 0 0 12 10 2,753 12 1
Temeke 622 956 5,718 859 46 0 0 0 0 0 11 5 1,650 13 2
Kinondoni 1,168 682 6,487 2,398 272 0 0 0 0 0 17 24 386 39 1
Dodoma 197 190 6,424.54 244 36 1 0 500 1 0 46 40 4,470 45 9
Geita 23 201 2104 28 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Iringa 92 38 3,263.82 105 0 0 0 0 0 0 2 0 280 2 0
Kagera 113 195 5,227.10 110 0 0 0 0 0 0 69 151 4,242.07 59 5
Katavi 62 44 3,281.80 60 7 0 0 0 0 0 1 0 500 1 0
Kigoma 61 188 2,973.20 71 4 0 0 0 0 0 3 1 0.2 5 0
Kilimanjaro 236 89 4278 644 52 0 0 0 0 0 348 2,092 6,627 272 44
Lindi 114 502 5,184.00 109 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mara 120 422 5,149 89 22 0 0 0 0 0 16 1,064 900 13 0
Manyara 51 40 1,629 37 5 0 0 0 0 0 72 487.5 3132 45 12
Mbeya 268 284 5,284 332 24 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Morogoro 326 167 8,201.60 388 13 0 0 0 0 0 6 20 0 8 0
Mtwara 121 920 457751 126 8 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mwanza 222 5,289.94 5,485.20 261 17 0 0 0 0 0 31 270.76 465.46 27 3
Njombe 52 31 3,656 62 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Pwani 251 606 5,253 354 68 0 0 0 0 0 6 279 187 6 1
Rufiji 155 454 6,561.48 168 36 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Rukwa 64 64 4,013.87 80 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Ruvuma 188 284 5,441.26 107 11 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Shinyanga 81 499 3,570.50 93 4 0 0 0 0 0 10 59 1,205 14 1
Simiyu 48 458 3,152 43 4 0 0 0 0 0 15 830 1,462 14 5
Singida 90 160 5,069.64 112 18 0 0 0 0 0 21 30 2,437 25 1
Songwe 82 28 6,142.80 101 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Tabora 189 2712 3,637.69 215 27 0 0 0 0 0 10 11 1,950 15 4
Tanga 226 2315 5,010.67 295 13 0 0 0 0 0 85 1,478.50 4,150 94 11
Tarime - Rorya 115 4,600.10 3,014.25 88 14 0 0 0 0 0 35 740 118 29 3
Wanamaji 4 0 80.468 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Reli 5 58 25 2 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Tazara 2 0 100.5 4 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Viwanja vyaNdege 4 4 646 5 0 0 0 0 0 0 1 0 1 1 0
Bandari 16 18 1,428.63 19 0 0 0 0 0 0 0 0 50 1 0
Tanzania Bara 6,188  23,018.54 143,570.23 8,908 836 1 0 500 1 0 1,025 8,921.26 41,981.73 958 227
Kaskazini Pemba 30 9 1,460.76 30 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kaskazini Unguja 39 22 2,577.98 39 4 0 0 0 0 0 1 9 0 0 0
Kusini Pemba 44 1 2,216.35 40 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kusini Unguja 29 0 2,498.25 21 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mjini Magharibi 181 1,048 5,736.89 170 8 0 0 0 0 0 2 0 8.986 1 0
Zanzibar 323 1,080 14,490.23 300 17 0 0 0 0 0 3 9 8.986 1 0
Jumla 6,511  24,098.54 158,060.46 9,208 853 1 0 500 1 0 1,028 8,930.26 41,990.72 959 227

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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Katika Kkipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 jumla ya mashamba 49 ya bhangi yenye ukubwa
wa ekari 59 yalibainika na kuteketezwa ikilinganishwa na mashamba ya bhangi 230 yenye ukubwa
wa ekari 646.5 yaliyobainika mwaka 2017. Hilo ni upungufu la mashamba 181 sawa na asilimia
78.7 (Jedwali Na. 24).

Jedwali Na 24: Uteketezaji wa Mashamba ya Bhangi, kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Januari — Desemba,

2018
Watuhumiwa
Mkoa Kesi Idadi ya Mashamba Hekari Me Ke
Arusha 0 0 0 0 0
Ilala 0 0 0 0 0
Temeke 0 0 0 0 0
Kinondoni 0 0 0 0 0
Dodoma 8 8 15.75 19 3
Geita 0 0 0 0 0
Iringa 0 0 0 0 0
Kagera 3 3 1 2 0
Katavi 1 1 0.25 0 1
Kigoma 2 2 13.25 2 0
Kilimanjaro 0 0 0 0 0
Lindi 0 0 0 0 0
Mara 1 1 6 1 0
Manyara 0 0 0 0 0
Mbeya 2 2 15 2 0
Morogoro 0 0 0 0 0
Mtwara 0 0 0 0 0
Mwanza 9 9 6.75 4 1
Njombe 0 0 0 0 0
Pwani 0 0 0 0 0
Rufiji 0 0 0 0 0
Rukwa 5 5 3.25 1 2
Ruvuma 0 0 0 0 0
Shinyanga 1 1 0.25 1 0
Simiyu 1 1 1 1 0
Singida 0 0 0 0 0
Songwe 4 4 1 3 0
Tabora 0 0 0 0 0
Tanga 2 2 0.75 3 0
Tarime - rorya 10 10 8.25 5 3
Wanamaji 0 0 0 0 0
Reli 0 0 0 0 0
Tazara 0 0 0 0 0
Viwanja vya ndege 0 0 0 0 0
Bandari 0 0 0 0 0
Tanzania bara 49 49 59 44 10
Kaskazini pemba 0 0 0 0 0
Kaskazini unguja 0 0 0 0 0
Kusini pemba 0 0 0 0 0
Kusini unguja 0 0 0 0 0
Mjini magharibi 0 0 0 0 0
Tanzania Zanzibar 0 0 0 0 0
Tanzania, 2018 49 49 59 44 10

Tanzania, 2017 212 230 649.472 165 20
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2.5.11 Matukio ya Kujichukulia Sheria Mkononi
Matukio ya kujichukulia sheria mkononi ni yale yanayofanywa na kundi la watu kwa kushambulia
mtu/watu na kusababisha vifo/majeraha kwa dhana kwamba mtu/watu hao wamefanya kosa.
Matukio haya yamezidi kuongezeka nchini, hivyo kudhibiti tabia hii, Jeshi la Polisi linaendelea
kutoa elimu juu ya madhara ya kujichukulia sheria mkononi. Katika kipindi cha Januari hadi
Desemba, 2018 watu 721 waliuawa ikilinganishwa na watu 917waliouawa katika Kipindi kama
hicho mwaka 2017. Ni upungufu wa watu 196 sawa na asilimia 21.4 (Jedwali Na.25).

Jedwali Na 25: Idadi ya Watu Waliouawa Kutokana na Kujichukulia Sheria Mkononi kwa Mikoa ya Kipolisi,
Tanzania, Januari hadi Desemba, 2009 hadi 2018

Mkoa 2009 2010 2011 2012 2013 2014 2015 2016 2017 2018
Arusha 32 25 27 6 28 29 16 11 10 15
llala 36 54 49 35 59 40 57 48 55 40
Temeke 66 50 80 77 101 70 64 58 70 39
Kinondoni 109 78 76 66 80 72 65 100 89 37
Dodoma 41 28 34 1 15 40 53 23 29 11
Geita 0 0 0 11 39 39 56 72 40 58
Iringa 13 12 33 6 7 7 33 8 4 3
Kagera 58 28 53 21 41 31 40 40 39 32
Katavi 0 0 0 14 21 15 9 15 15 24
Kigoma 19 8 26 10 12 13 16 48 35 20
Kilimanjaro 9 25 33 16 21 25 23 10 14 19
Lindi 21 20 9 10 26 9 23 7 13 14
Mara 159 61 57 2 49 55 43 44 52 22
Manyara 6 8 8 17 6 1 3 5 8 11
Mbeya 85 112 124 90 121 62 96 51 74 43
Morogoro 27 41 24 22 25 52 35 52 35 30
Mtwara 39 12 26 30 39 24 44 15 9 20
Mwanza 284 189 175 53 141 103 51 69 84 75
Njombe 0 0 0 11 10 14 11 24 11 14
Pwani 20 17 31 10 25 39 37 44 29 27
Rufiji 0 0 0 0 0 0 0 0 8 10
Rukwa 64 44 47 52 43 27 31 14 16 7
Ruvuma 0 0 18 8 16 16 20 11 9 23
Shinyanga 168 146 153 40 46 34 21 30 30 32
Simiyu 0 0 0 21 21 13 24 8 10 5
Singida 14 12 17 14 14 12 19 11 10 16
Songwe 0 0 0 0 0 0 0 6 8 7
Tabora 109 83 97 47 60 51 63 37 38 29
Tanga 25 15 23 16 25 17 25 21 38 25
Tarime - Rorya 30 31 19 8 6 14 11 9 9 1
Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Reli 0 2 0 0 1 0 0 0 0 0
Tazara 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Viwanja vya Ndege 0 2 0 0 0 0 0 0 0 0
Bandari 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Tanzania Bara 1,434 1,103 1,239 714 1,098 924 989 891 891 709
Kaskazini Pemba 0 0 0 0 1 0 0 1 0 0
Kaskazini Unguja 2 1 1 1 2 1 0 1 0 2
Kusini Pemba 0 0 0 0 2 0 4 1 3 2
Kusini Unguja 0 1 0 1 6 4 1 2 5 0
Mjini Magharibi 3 0 3 0 3 0 3 16 18 8
Tanzania Zanzibar 5 2 4 2 14 5 8 21 26 12
Tanzania 1,439 1,105 1,243 716 1,112 929 997 912 917 721

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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2.6 Uvamizi wa Vituo vya Polisi

Uvamizi wa vituo vya Polisi ni moja ya matukio yanayoibuka katika jamii. Sababu za uvamizi ni
kutaka kuwatoa watuhumiwa wanaoshikiliwa katika vituo vya Polisi kwa nia ya kutaka kuwadhuru
au kuwatorosha. Jedwali Na.26 linaonesha kuwa katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018
vituo 2 vya polisi vilivamiwa vikilinganishwa na vituo 3 vilivyovamiwa mwaka 2017.

Jedwali Na 26: Idadi ya Matukio ya Uvamizi wa Vituo vya Polisi, Waliokufa na Waliojeruhiwa kwa Kituo na
Mikoa ya Kipolisi Tanzania, Januari hadi Desemba , 2017 na 2018

Watu Waliokufa Watu Waliojeruhiwa
ldadi ya
Mkoa Kituo Vituo Askari Raia Askari JWTZ Raia
Singida NKUNGI 1 0 0 0 0 0
MEATU
Simiyu 1 0 0 0 0 0
Tanzania 2018 2 0 0 0 0 0

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania

2.7 Namna Kesi Zilivyoshughulikiwa

Ushughulikiaji wa kesi kwa ujumla unahusisha upokeaji wa kesi zilizoripotiwa, kuzichunguza na
kuzipeleka mahakamani kesi zinazostahili. Kwa kuzingatia mwenendo wa mchakato wa Kesi
mahakamani, baadhi ya kesi hushinda au hushindwa na nyingine huendelea kusikilizwa
mahakamani. Kesi nyingine hufungwa na Polisi kutokana na sababu mbalimbali baada ya
uchunguzi kufanyika.

Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 jumla ya kesi zilizoripotiwa Polisi mwaka 2018 na
za miaka ya nyuma ni 90,570, kati ya hizo kesi 60,108 zilizoripotiwa katika kipindi cha Januari
hadi Desemba, 2018 na kesi 30,462 ni za miaka ya nyuma zilizoendelea kushughulikiwa. Miongoni
mwa kesi za miaka ya nyuma, kesi 16,574 ziko chini ya upelelezi na kesi 13,888 zilikuwa
zinaendelea mahakamani.

Kesi zilizoripotiwa katika Kkipindi cha Januari hadi Desemba, 2018, zilikuwa 60,108 zikiwa
zimepungua kutoka kesi 67,140 zilizoripotiwa katika kipindi kama hicho mwaka 2017. Huu ni
upungufu wa kesi 7,032 sawa na asilimia 10.3. Kati ya kesi 60,108 zilizoripotiwa katika Kipindi cha
Januari hadi Desemba, 2018, kesi 24,437 zilipelekwa mahakamani, kesi 29,009 bado zipo chini ya
upelelezi na kesi 6,415 zilifungwa na Polisi na kesi 247 zilihamishwa vituo.

Kesi zote zilizopo chini ya upelelezi ni 45,583 ambazo ni asilimia 50.4 ya kesi zote. Kesi 16,574
ni za miaka ya nyuma na kesi 29,009 ni za kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018.

Kesi zote zilizopelekwa mahakamani ni 38,325 ambazo ni asilimia 42.3 ya kesi zote. Kesi 13,888
ni za miaka ya nyuma na kesi 24,437 ni za kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 .
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Kati ya kesi 24,437 zilizopelekwa mahakamani katika kipindi Januari hadi Desemba 2018, kesi
4,446 zilipata mafanikio ambazo ni sawa na asilimia 18.2. kesi 1,011 zilishindwa ambazo ni sawa
na asilimia 4.1 na kesi 18,731 ambazo ni sawa na asilimia 76.7 zinaendelea mahakamani katika
hatua mbalimbali.

Katika Kipindi cha Januari hadi Desemba 2018 jumla ya kesi 4,446 zilishinda mahakamani ambazo
ni sawa na asilimia 18.2 ukilinganisha na kesi 5,462 ambazo ni sawa na asilimia 17.2 zilizoshinda

mahakamani kipindi kama hicho mwaka 2017.

Kesi 6,415 ambazo ni asilimia 10.7 ya kesi zote zilifungwa na Polisi kutokana na sababu
mbalimbali zifuatavyo; NOD - 565, NFA — 2,390 na U — 3,460.
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Idadi ya Kesi na Jinsi Zilivyoshughulikiwa kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari hadi Desemba, 2018
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Kesi za Nyuma

Baada ya Upelelezi

Zilizofungwa Polisi Tranfer Zilizopo Mahakamani (District & Rms Zilizopo Mahakama Kuu
©
: s| g| | 3 s| £
= 2 £ b 38 2 £ £
_ Jumla 2 g G & 5 g & & .

Kesi za Sasa ya = | Current & R R IS & IS R Zilizo

Zilizoripotiwa Chini ya Zilizopo Kesi s Ul In N ] S S N S S Nole | ChiniYa
Mkoa (Current) Upelelezi Mahakamani | Zote NFA NOD Y Stesheni | Uhamiaji Crt Prg Upelelezi
Arusha 1,627 359 416 2,402 47 47 63 0 0 0 0 952 108 164 0 0 0 0 0 246
llala 3,609 594 1007 5,210 47 9 346 0 0 0 0 756 52 20 6 0 0 0 0 2,373
Temeke 2,806 331 221 3,358 47 14 80 0 0 0 0 888 338 20 0 0 0 0 0 1,419
Kinondoni 5,893 712 955 7,560 448 96 891 0 0 0 0 1,139 86 100 25 0 0 0 0 3,108
Dodoma 2,336 368 216 2,920 53 4 64 0 0 0 0 794 257 26 22 0 0 0 0 1,116
Geita 526 43 26 595 3 0 7 2 0 0 0 146 89 4 0 9 8 0 24 275
Iringa 1,394 315 189 1,898 49 11 65 0 0 0 0 419 98 19 0 0 0 0 0 733
Kagera 3,417 1,477 1,521 6,415 301 87 438 0 0 0 0 920 451 239 0 0 0 0 0 981
Katavi 795 113 96 1,004 3 4 0 0 0 0 0 222 51 0 0 0 0 0 0 515
Kigoma 2,200 253 82 2,535 137 6 49 108 27 4 0 598 54 11 1 0 0 0 0 1,205
Kilimanjaro 2,334 1,787 1,020 5,141 5 1 37 0 0 0 0 1,065 79 5 5 0 0 0 0 1,137
Lindi 1,079 59 201 1,339 18 0 18 0 0 0 0 309 82 6 0 0 0 0 0 646
Mara 1,939 665 769 3,373 72 40 64 0 0 0 0 538 125 5 0 0 0 0 0 1,095
Manyara 1,472 1,199 490 3,161 163 80 266 0 0 0 0 252 223 52 50 0 0 0 0 386
Mbeya 2,321 894 786 4,001 24 0 78 78 15 3 0 956 141 6 0 0 0 0 0 1,020
Morogoro 3,475 1,149 894 5,518 101 43 139 0 0 0 0 1,408 361 68 3 90 67 14 24 1,352
Mtwara 1,629 462 268 2,359 40 9 63 0 0 0 0 389 263 38 0 0 0 0 0 827
Mwanza 2,261 619 943 3,823 98 11 10 10 0 0 0 770 109 5 5 0 0 0 0 1,243
Njombe 1,004 606 350 1,960 40 4 47 0 0 0 0 350 77 10 24 0 0 0 0 452
Pwani 2,304 161 127 2,592 29 25 90 0 0 0 0 604 49 5 0 0 0 0 0 1,502
Rufiji 1,025 91 158 1,274 72 14 163 0 0 0 0 350 119 32 76 0 0 0 0 199
Rukwa 1,157 122 145 1,424 61 15 101 0 0 0 0 386 132 23 27 8 12 4 10 412
Ruvuma 1,618 198 141 1,957 12 7 27 0 0 0 0 621 54 5 0 0 0 0 0 892
Shinyanga 1,039 1,452 228 2,719 36 11 27 0 0 0 0 461 84 46 0 0 0 0 0 374
Simiyu 822 364 689 1,875 10 1 6 0 0 0 0 390 151 3 0 0 0 0 261
Singida 963 125 142 1,230 5 2 18 0 0 0 0 399 92 14 0 0 0 0 0 433
Songwe 732 230 421 1,383 1 0 1 0 0 0 0 323 103 5 0 0 0 0 0 299
Tabora 2,255 147 198 2,600 11 0 8 0 0 0 0 666 407 36 5 0 0 0 0 1122
Tanga 2,297 512 498 3,307 10 5 21 0 0 0 0 961 124 8 0 0 0 0 0 1168
Tarime - Rorya 1,017 192 213 1,422 21 1 20 0 0 0 0 349 21 1 0 0 0 0 0 604
Wanamaji 58 103 14 175 1 0 0 0 0 0 0 11 2 1 0 0 0 0 0 43
Reli 120 3 8 131 32 0 23 0 0 0 0 23 12 8 0 0 0 0 0 22
Tazara 2 70 3 75 0 0 0 0 0 0 0 0 2 0 0 0 0 0 0 0
Viwanja vya dege 35 0 5 40 1 0 0 0 0 0 0 10 7 0 0 0 0 0 17
Bandari 63 42 26 131 0 0 0 0 0 0 0 25 5 0 0 0 0 0 0 33
Tanzania Bara 57,624 15,817 13,466 | 86,907 | 1,998 547 3,230 198 42 7 0 18,450 4,408 985 249 107 87 18 58 27,510
Kaskazini Pemba 282 24 36 342 73 0 39 0 0 0 0 67 10 11 0 0 0 0 0 82
Kaskazini Unguja 363 77 90 530 51 3 86 0 0 0 0 20 1 7 0 0 0 0 0 195
Kusini Pemba 293 45 45 383 57 10 34 0 0 0 0 123 19 8 0 0 0 0 0 42
Kusini Unguja 372 85 76 533 47 5 71 0 0 0 0 29 4 0 0 0 0 0 0 216
Mjini Magharibi 1,174 526 175 1,875 164 0 0 0 0 0 0 42 4 0 0 6 0 0 0 964
Tanzania Zanzibar 2,484 757 422 3,663 392 18 230 0 0 0 0 281 38 26 0 6 0 0 0 1,499
Tanzania 60,108 16,574 13,888 | 90,570 | 2,390 565 3,460 198 42 7 0 18,731 4,446 1,011 249 113 87 18 58 29,009

NFA-Hakuna hatua zaidi; NOD - Hakuna kosa lililobainika; U - Mtuhumiwa hajapatikana
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Mchoro Na. 4:  Ushughulikiaji wa Kesi, Tanzania, Januari — Desemba, 2018

Zilizoshindwa, 1,011
Zilizofugwa naPolisi,
6,415 Zilizoondolewa
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SURA YA TATU

USALAMA BARABARANI
3.0 Utangulizi

Pamoja na kukua kwa uchumi, maboresho ya miundombinu ya barabara na ongezeko la kipato kwa
wananchi, kumekuwa na ongezeko kubwa la vyombo vya usafiri. Ongezeko hili haliendani na
utoaji wa mafunzo na elimu ya kutosha kwa watumiaji wa vyombo vya moto na watumiaji wengine
wa barabara, kwa mfano, waendesha baiskeli, wasukuma mikokoteni na watembea kwa miguu. Pia
kumekuwepo na tabia ya kutotii au kutozingatia sheria za usalama barabarani kwa madereva na
watembea kwa miguu hali ambayo imesababisha kuongezeka kwa makosa madogo.

Jeshi la Polisi kupitia kitengo cha usalama barabarani limeendelea kusimamia sheria za usalama
barabarani, kufanya doria za mara kwa mara na kutoa elimu kwa watumiaji wa barabara, hivyo
kusaidia kupunguza ajali za barabarani kwa asilimia 33.8. Matukio ya usalama barabarani ni
miongoni mwa sababu kubwa za kupungua kwa nguvukazi, uharibifu wa miundombinu, mali, vifo
na majeruhi.

3.1 Makosa ya Usalama Barabarani katika Mikoa ya Kipolisi

Mikoa iliyoongoza kwa matukio ya usalama barabarani kwa mwaka, 2018 Tanzania Bara ni
Kinondoni (283,718), llala (268,383), Temeke (266,411), Arusha 185,830 na Pwani (160,927).
Mkoa uliokuwa na idadi ndogo ya matukio ya usalama barabarani ni Katavi (12,184) ukifuatiwa na
Mara (25,838), Rukwa (31,535), Simiyu (32,259) na Songwe ( 34,037). Kwa upande wa Tanzania
Zanzibar Mkoa wa Mjini Magharibi uliongoza kwa matukio 11,177 na Mikoa iliyokuwa na idadi
ndogo ya matukio ilikuwa ni Kaskazini Pemba (2,236) na kusini Pemba (2,751).

Makosa madogo ndiyo yaliyoongoza kwa idadi ya matukio ambayo yalikuwa 2,718,732 sawa na
asilimia 99.9 ya makosa yote ya usalama barabarani. Makosa madogo ya usalama barabarani ni
kuegesha vibaya, kutofunga mkanda, mwendo kasi, kutosimama wakati taa nyekundu inawaka,
kugeuka mahali pasiporuhusiwa, kutumia simu wakati unaendesha na kuendesha bila ya kuwa na
leseni. Kutokana na matukio hayo jumla ya watuhumiwa waliokamatwa ni 2,723,723. Vilevile,
matukio hayo yalisababisha vifo vya watu 1,912 ambapo kati yao wanaume walikuwa 1,482 na
wanawake 430. Pia majeruhi walioripotiwa walikuwa 4,194 kati yao wanaume 2,950 na wanawake
1,244,
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Jedwali Na 28: ldadi ya Matukio ya Usalama Barabarani kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Januari hadi
Desemba, 2018

Ajali Watu Waliokufa Watu Waliojeruhiwa Watuhumiwa
Matukio  Matukio za Ajali za Ajali za
Mkoa Matukio Madogo ya Ajali Vifo  Majeruhi  Kawaida Me Ke Me Ke Me Ke
Arusha 185,830 185,770 60 45 11 4 39 20 49 13 185,449 0
llala 268,383 267,414 969 34 474 461 26 8 536 214 268,043 0
Temeke 266,411 266,034 377 39 170 168 15 7 218 92 266,056 0
Kinondoni 283,718 283,015 703 90 343 270 71 26 436 218 283,449 0
Dodoma 100,025 99,904 121 55 37 29 74 6 87 26 99,940 0
Geita 50,744 50,677 67 54 12 1 55 17 84 34 50,651 0
Iringa 85,320 85,268 52 37 12 3 49 14 52 23 85,271 0
Kagera 75,827 75,799 28 21 6 1 33 10 55 39 75,794 0
Katavi 12,184 12,151 33 22 5 6 20 4 13 7 12,152 0
Kigoma 40,312 40,275 37 31 6 0 32 14 23 21 40,258 0
Kilimanjaro 91,628 91,558 70 55 15 0 61 6 41 13 91,542 0
Lindi 35,404 35,310 94 66 26 2 58 19 58 28 35,311 0
Mara 25,838 25,795 43 33 10 0 27 7 23 13 25,786 0
Manyara 50,844 50,769 75 46 28 1 53 7 50 17 50,768 0
Mbeya 107,499 107,439 60 43 17 0 68 35 95 58 107,425 0
Morogoro 119,342 119,277 65 42 18 5 62 18 83 44 119,277 0
Mtwara 45,510 45,461 49 27 22 0 25 9 45 11 45,446 0
Mwanza 131,492 131,368 124 95 26 3 71 32 67 25 131,379 0
Njombe 39,729 39,662 67 66 1 0 59 10 23 10 39,642 0
Pwani 160,927 160,864 63 41 17 5 61 3 84 11 160,874 0
Rufiji 35,503 35,452 51 33 18 0 51 25 47 14 35,437 0
Rukwa 31,535 31,513 22 19 2 1 12 9 4 5 31,502 0
Ruvuma 110,203 110,136 67 53 14 0 54 13 53 20 110,118 0
Shinyanga 57,214 57,137 7 45 32 0 41 12 68 20 57,151 0
Simiyu 32,259 32,222 37 27 10 0 19 8 20 16 32,221 0
Singida 47,542 47,491 51 37 11 3 47 12 51 20 47,491 0
Songwe 34,037 33,970 67 54 13 0 53 10 33 17 33,951 0
Tabora 51,478 51,401 7 49 23 5 55 13 85 30 51,403 0
Tanga 85,892 85,833 59 41 15 3 52 13 69 50 78,810 0
Tarime - Rorya 35,306 35,239 67 40 27 0 44 14 58 27 42,252 0
Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Reli 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Tazara 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
VINdege 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Tanzania Bara 2,697,936 2,694,204 3,732 1,340 1,421 971 1,387 401 2,610 1,136 2,694,849 0
Kaskazini Pemba 2,236 2,215 21 14 7 0 9 1 28 3 2,345 1
Kaskazini Unguja 4,013 3,978 35 10 15 3 12 5 48 28 5,291 6
Kusini Pemba 2,751 2,735 16 10 6 3 9 2 23 8 4,415 21
Kusini Unguja 4,607 4,570 37 26 11 0 24 14 97 40 5,445 32
Mjini Magharibi 11,177 11,030 147 49 81 19 41 7 144 29 11,310 8
Tanzania Zanzibar 24,784 24,528 256 109 120 25 95 29 340 108 28,806 68
Tanzania 2,722,720 2,718,732 3,988 1,449 1,541 996 1,482 430 2,950 1,244 2,723,655 68

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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3.1.1 Matukio ya Usalama Barabarani

Ajali zinazotokana na vyombo vya usafiri husababisha vifo, majeruhi na uharibifu wa mali. Katika
kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 jumla ya matukio makubwa ya usalama barabarani
yalipungua kwa asilimia 33.8 ambapo matukio 3,988 yaliripotiwa nchi nzima ikilinganishwa na
matukio 6,022 katika kipindi kama hicho mwaka 2017.

Katika matukio hayo jumla ya ajali 1,449 zilizosababisha vifo ziliripotiwa katika Kipindi cha
mwaka 2018 ikilinganishwa na ajali 2,254 zilizoripotiwa katika kipindi cha mwaka 2017. Huo ni
upungufu wa ajali 805 sawa na asilimia 35.7.

Katika matukio hayo ya ajali, jumla ya watu 1,912 walifariki katika kipindi cha Januari hadi
Desemba, 2018 ikilinganishwa na watu 2,705 waliofariki katika kipindi kama hicho mwaka 2017.
Huo ni upungufu wa vifo vya watu 793 sawa na asilimia 29.3. Pia watu waliojeruhiwa katika
kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 ni 4.194 ikilinganishwa na watu 6,169 waliojeruhiwa
katika kipindi kama hicho mwaka 2017 ambapo kulikuwa na upungufu wa majeruhi 1,975 sawa na
asilimia 32.0 (Jedwali Na. 29).

Jedwali Na 29: Idadi ya Ajali, Vifo, Majeruhi, Tanzania, Januari hadi Desemba, 2017 na 2018

Tukio 2017 2018 Tofauti (Es?ﬁm;‘;
Matukio ya Ajali 6,022 3,988 -2,034 -33.8
Ajali zilizosababisha Vifo 2,254 1,449 -805 -35.7
Ajali zilizosababisha Majeruhi 2,348 1,541 -807 -34.4
Ajali za Kawaida 1,420 996 -424 -29.9
Watu Waliokufa 2,705 1,912 -793 -29.3
Watu Waliojeruhiwa 6,169 4,194 -1,975 -32.0

Mchoro Na. 5: ldadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania, Januari hadi Desemba 2017 na 2018
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Matukio ya usalama barabarani yamechambuliwa kwa kutofautisha Tanzania Bara na Tanzania
Zanzibar kama ilivyo katika Jedwali Na. 30 na 31 na Michoro Na. 6 na 7 ambayo inaonesha idadi
ya matukio ya ajali, ajali zilizosababisha vifo, idadi ya watu waliokufa na majeruhi waliotokana na

ajali hizo.

Jedwali Na 30: Idadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania Bara, Januari — Desemba, 2017 na 2018

Tukio 2017 2018 Tofauti (Es?ﬁmg;
Matukio ya Ajali 5,578 3,732 -1,846 -33.1
Ajali zilizosababisha Vifo 2,146 1,340 -806 -37.6
Ajali zilizosababisha Majeruhi 2,086 1,421 -665 -31.9
Ajali za Kawaida 1,346 971 -375 -27.9
Watu Waliokufa 2,581 1,788 -793 -30.7
Watu Waliojeruhiwa 5,489 3,746 -1,743 -31.8

Mchoro Na. 6: Idadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania Bara, Januari — Desemba, 2017 na 2018

6,000 0.0
5,578 5,489
-5.0
5,000 -
-10.0
R
E
SCCON 3,732 E:
-15.0 g
E -
g g
.© 3,000 -20.0 % M Januari-Desemba 2017
=
E] ﬁ & Januari-Desemba 2018
= £ 4 Badiliko (Asilimia)
2,146 -25.0 ©
=]
2,000 - =
=
&
-30.0
1,000 -
-35.0
0o - T T -40.0
Matukio ya Ajali Ajali Ajali Ajali za Kawaida Watu Waliokufa Watu
zili babisha zilizosababish Waliojeruhiwa
Vifo Majeruhi

Jedwali Na 31: Idadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania Zanzibar, Januari — Desemba, 2017 na 2018

Tukio 2017 2018 Tofauti (aBs?ICii:::;(;
Matukio ya Ajali 444 256 -188 -42.3
Ajali zilizosababisha Vifo 108 109 1 0.9
Ajali zilizosababisha Majeruhi 264 120 -144 -54.5
Ajali za Kawaida 74 25 -49 -66.2
Watu Waliokufa 124 124 0 0.0
Watu Waliojeruhiwa 542 448 -94 -17.3
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Mchoro Na. 7: Idadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania Zanzibar, Januari — Desemba, 2017 na 2018
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3.2 Ajali za Pikipiki
Kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 pikipiki ziliendelea kuwa chombo cha usafirishaji
kilichokuwa kinatumiwa na wananchi wengi katika shughuli mbalimbali kama njia rahisi zaidi ya

wananchi adha ya usafiri, pikipiki zimekuwa mojawapo ya vyanzo vikubwa vya ajali za barabarani.
Katika Kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 jumla ya matukio 939 ya ajali za pikipiki

yaliripotiwa ikilinganishwa na matukio 1,584 katika kipindi kama hicho mwaka 2017. Huo ni
upungufu wa matukio 645 sawa na asilimia 40.7 (Jedwali Na. 32 na Mchoro Na. 8).

Jedwali Na 32: Idadi ya Ajali za Pikipiki, Vifo na Majeruhi, Tanzania, Januari — Desemba, 2017 na 2018

Tukio 2017 2018 Tofauti (aBS"j‘ﬁ:T']';‘)’
Ajali za Pikipiki 1,584 939 -645 -40.7
Watu Waliokufa 763 353 -410 -53.7
Watu Waliojeruhiwa 1,224 570 -654 -53.4

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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Mchoro Na. 8: Idadi ya Ajali za Pikipiki, Vifo na Majeruhi, Tanzania, Januari — Desemba, 2017 na 2018
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Jedwali Na. 33 na 34 yanaonesha matukio ya ajali za pikipiki, watu waliokufa na kujeruhiwa kwa
Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar katika Kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 na 2018.

Jedwali Na 33: Idadi ya Ajali za Pikipiki, Vifo na Majeruhi, Tanzania Bara, Januari — Desemba, 2017 na 2018

Badiliko
Tukio 2017 2018 Tofauti  (asilimia)
Ajali za Pikipiki 1,459 876 -583 -40.0
Watu Waliokufa 728 313 -415 -57.0
Watu Waliojeruhiwa 1,090 595 -495 -45.4

Jedwali Na 34: Idadi ya Ajali za Pikipiki, Vifo na Majeruhi, Tanzania Zanzibar, Januari — Desemba, 2017 na

2018
Badiliko
Tukio 2017 2018 Tofauti (asilimia)
Ajali za Pikipiki 125 63 -62 -49.6
Watu Waliokufa 35 40 5 14.3
Watu Waliojeruhiwa 134 39 -95 -70.9

Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018, mikoa ya kipolisi iliyoongoza kwa kuwa na ajali
nyingi za pikipiki ni llala (340), Kinondoni (184), Temeke (74), Mwanza (45) na Dodoma (42)
kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 35.
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Jedwali Na 35: Idadi ya Matukio na Waathirika katika Usafiri wa Pikipiki kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania,
Januari — Desemba, 2018

Jumla ya Matukio ya Watu Waliokufa Watu Waliojeruhiwa
Mkoa Matukio Ajali Me Ke Me Ke
Arusha 21 17 12 2 8 2
llala 340 261 10 0 186 13
Temeke 74 74 22 0 67 0
Kinondoni 184 143 5 0 85 24
Dodoma 42 27 17 0 18 0
Geita 13 8 16 0 4 1
Iringa 17 11 13 0 6 0
Kagera 7 4 10 0 3 0
Katavi 14 10 7 0 2 1
Kigoma 10 10 5 0 0 0
Kilimanjaro 18 11 14 0 7 0
Lindi 40 31 18 5 14 0
Mara 12 12 2 1 5 0
Manyara 18 18 12 0 13 3
Mbeya 11 7 3 3 11 2
Morogoro 9 4 6 0 6 0
Mtwara 22 16 10 1 15 4
Mwanza 45 35 13 4 12 1
Njombe 19 17 12 0 2 0
Pwani 16 13 18 1 15 0
Rufiji 21 13 5 0 4 2
Rukwa 1 1 3 0 2 0
Ruvuma 31 16 14 0 5 0
Shinyanga 26 17 7 0 14 1
Simiyu 9 8 4 0 3 2
Singida 5 5 3 0 2 0
Songwe 25 19 8 0 0 0
Tabora 25 16 9 0 13 0
Tanga 15 15 8 1 6 3
Tarime - Rorya 41 37 9 0 8 0
Wanamaji 0 0 0 0 0
Reli 0 0 0 0 0
TAZARA 0 0 0 0 0 0
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0
Tanzania Bara 1,131 876 295 18 536 59
Kaskazini Pemba 1193 4 0 4 1 0
Kaskazini Unguja 549 5 3 0 3 0
Kusini Pemba 682 2 4 0 0 0
Kusini Unguja 482 4 6 0 0 0
Mjini Magharibi 4,153 48 22 1 30 5
Tanzania Zanzibar 7,059 63 35 5 34 5
Tanzania 8,190 939 330 23 570 64

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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3.3 Vyanzo vya Ajali za Barabarani

Vyanzo vikuu vya ajali za barabarani vimegawanyika katika makundi matatu:
I.  Sababu za kibinadamu;
ii.  Ubovu wa vyombo vya usafiri; na

iii.  Sababu za kimazingira.

Jedwali Na. 36 linaonesha vyanzo mbalimbali vya ajali kulingana na makundi hayo. Jedwali
linaonesha kwamba mwaka 2018 ajali nyingi zaidi zilizotokana na sababu za kibinadamu
(ikijumuisha uzembe wa waendesha pikipiki) zilizochangia asilimia 87.9. Ubovu wa vyombo vya
usafiri ulichangia asilimia 6.1 na sababu za kimazingira zilichangia asilimia 6.0.

Jedwali Na 36: ldadi ya Ajali kwa Vyanzo Vyake, Tanzania Bara, Januari — Desemba, 2018

2016 2017 2018

Vyanzo vya Ajali kwa Makundi Idadi  Asilimia Idadi Asilimia Idadi Asilimia
Sababu za Kibinadamu

Uendeshaji wa hatari 1,041 10.6 618 111 496 13.3
Uzembe wa dereva 2,583 26.2 1,573 28.2 1046 28.0
Uzembe wa waendesha baiskeli 447 45 205 3.7 103 2.8
Uzembe wa waendesha pikipiki 1,808 18.3 1,142 205 725 194
Uzembe wa abiria 20 0.2 6 0.1 1 0.0
Mwendo kasi 730 7.4 509 9.1 364 9.8
Mifugo isiyochungwa 9 0.1 13 0.2 1 0.0
Kupita gari bila uangalifu 638 6.5 265 4.8 217 5.8
Uzembe wa watembea kwa miguu 609 6.2 388 7.0 259 6.9
Uzembe wa waendesha mikokoteni 12 0.1 7 0.1 7 0.2
Ulevi 97 1.0 93 1.7 61 1.6
Jumla 7,994 81.1 4,819 86.5 3,280 87.9
Ubovu wa Vyombo vya Usafiri

Ubovu wa magari 755 7.7 381 6.8 197 5.3
Hitilafu za taa za magari

barabarani 123 1.2 47 0.8 31 0.8
Jumla 878 8.9 428 7.7 228 6.1
Sababu za Kimazingira

Moto 25 0.3 18 0.3 14 0.4
Vizuizi vya njia 533 54 118 2.1 120 3.2
Ubovu wa barabara 404 4.1 184 3.3 80 2.1
Vivuko vya reli 22 0.2 7 0.1 10 0.3
Jumla 984 10.0 327 5.9 224 6.0
Jumla Kuu 9,856 100.0 5,574 100 3,732 100

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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Mchoro Na. 9: Vyanzo vya Ajali za Barabarani, Tanzania Bara, Januari — Desemba, 2018

Sababuza
Mazingira
6.0%

—_—

Ubovu wa
Vyombo vya
Moto
6.1%



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Desemba, 2018

SURA YA NNE

MWELEKEO WA HALI YA UHALIFU

4.0 Utangulizi

Takwimu za hali ya uhalifu za kila kipindi husaidia kupima utendaji kazi wa Jeshi la Polisi
Tanzania kwa kushirikiana na wadau katika kukabiliana na matukio ya uhalifu nchini. Mwelekeo
wa hali ya uhalifu hutoa viashiria vinavyoweza kutumika katika kupanga, kusimamia, kufuatilia na
kutathmini mipango na programu za muda mfupi, kati na mrefu ili kupambana na uhalifu nchini.
Mwelekeo huo huweza pia kurahisisha kazi ya kupanga mipango na kubuni mikakati mipya ya
kukabiliana na kupunguza matukio ya uhalifu nchini kwa kiwango kikubwa.

4.1 Mwelekeo wa Makosa ya Jinai 2009 — 2018

Jedwali Na.37 linaonesha mwelekeo wa makosa ya jinai katika kipindi cha kuanzia mwaka 2009
hadi 2018 (michoro Na. 10a,10b na 10c). Kwa Kipindi cha miaka mitatu iliyopita, takwimu
zinaonesha wastani wa makosa makubwa ya jinai kupungua kutoka matukio 75,487 mwaka 2016
hadi matukio 60,108 mwaka 2018.
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Jedwali Na 37: Idadi ya Makosa Makubwa na Madogo ya Jinai, Ajali Zilizosababisha Vifo, Vifo na Majeruhi, Tanzania, 2009 - 2018

Aina ya Kosa

2009 2010 2011 2012 2013 2014 2015 2016 2017 2018
Jumla ya Makosa Makubwa ya Jinai 103,669 94,390 76,052 72,765 73,219 70,153 68,814 75,487 67,140 60,108
Makosa Dhidi ya Binadamu 12,496 11,364 11,049 11,206 11,335 11,166 10,698 12,567 12,578 11,759
Makosa ya Kuwania Mali 75,525 68,527 50,863 46,773 45,470 43,808 40,427 40,700 33,815 29,596
Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii 15,648 14,499 14,140 14,786 16,414 15,179 17,689 22,220 20,747 18,753
Jumla ya Makosa Madogo ya Jinai 463,619 448,968 253,354 493,937 487,232 458,422 450,389 563,787 529,393 531,695
Makosa Dhidi ya Binadamu 180,125 188,122 98,519 187,156 173,279 180,721 175,693 205,698 182,929 178,582
Makosa ya Kuwania Mali 193,557 176,611 104,455 215,070 226,011 182,024 181,104 235,804 225,598 227,623
Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii 89,937 84,235 50,380 91,711 87,942 95,677 93,592 122,285 120,866 125,490
Usalama Barabarani
Matukio Madogo Usalama Barabarani 337,286 359,750 441,067 603,668 663,722 1,110,252 1,381,705 2,200,442 2,516,976 2,718,732
Matukio ya Ajali za Barabarani 22,019 24,926 24,078 23,604 24,480 15,420 8,777 10,297 6,022 3,988
Jumla Kuu (Makosa ya Jinai na Usalama Barabarani) 926,593 928,034 794,551 1,193,974 1,248,653 1,654,247 1,909,685 2,850,013 3,119,531 3,314,523
Ajali Zilizosababisha Vifo 2,872 3,159 3,269 3,429 3,545 3,106 2,909 2,840 2,254 1,449
Watu Waliokufa 3,851 3,687 4,013 4,062 4,091 3,857 3,574 3,381 2,705 1,912
Watu Waliojeruhiwa 20,717 22,064 20,917 20,037 21,536 15,259 9,993 9,549 6,169 4,194

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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Mchoro Na. 10a: Makosa Makubwa ya Jinai kwa Aina, Tanzania, Januari — Desemba, 2009 — 2018

Mchoro Na. 10b: Makosa Makubwa na Madogo ya Jinai, Tanzania, Januari — Desemba, 2009 — 2018
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Mchoro Na. 10c: Makosa ya Usalama Barabarani Makubwa na Madogo, Tanzania, 2009 — 2018

4.2 Mwelekeo wa Makosa ya Usalama Barabarani, 2009 - 2018

Kwa upande wa usalama barabarani, Jedwali Na. 37 na Mchoro Na. 10d Kwa kipindi cha miaka
mitatu iliyopita, takwimu zinaonesha wastani wa matukio makubwa ya usalama barabarani
(ajali)kupungua kutoka matukio 10,297 mwaka 2016 hadi matukio 3,988 mwaka 2018.. Hali
kadhalika makosa madogo ya usalama barabarani yameongezeka kwa Kkipindi cha miaka mitatu
kutoka 2,200,442 mwaka 2016 hadi makosa 2,718,732 mwaka 2018

Mchoro Na. 10d: Matukio ya Ajali za Barabarani, Tanzania, 2009 — 2018
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SURA YA TANO

UHUSIANO KATI YA UHALIFU NA VIGEZO VYA KIJAMII NA KIUCHUMI
5.0 Utangulizi

Sura hii inaonesha uhusiano ulikuwepo baina ya makosa mbalimbali na vigezo vya kijamii,
utandawazi na kiuchumi kama vile idadi ya watu, eneo la ardhi na idadi ya askari kwa kipindi cha
kuanzia Januari hadi Desemba, 2018.

Tafiti mbalimbali zilizofanyika zinaonesha kuwa kwa ujumla kuna uhusiano mkubwa kati ya
uhalifu na hali ya maisha ya watu pamoja na mazingira. Uzoefu, ujuzi na uelewa unaotokana na
uhusiano huu hurahisisha kubuni mikakati na mbinu za kupambana na uhalifu.

5.1 Uchambuzi wa Uhusiano wa Uhalifu na Masuala ya Kijamii na Kiuchumi

Katika uchambuzi huu, uhusiano ufuatao umebainika:

Idadi ya makosa yanayotendeka yana uhusiano wa karibu na ongezeko la idadi ya
watu.Uhusiano huu kwa kawaida ni chanya. Hii ina maana kwamba mikoa yenye idadi kubwa ya
watu ina idadi kubwa ya makosa tofauti na mikoa yenye watu wachache. Kutokana na matokeo
ya Sensa ya Watu na Makazi, 2012 katika Mkoa wa Dar es Salaam, makisio ya idadi ya watu
kwa mwaka 2018 ni 5,147,070 na makosa ya jinai yaliyoripotiwa ni 144,746, Mwanza (watu
3,532,378, makosa 51,579), Morogoro (watu 2,596,287, makosa 33,530) na Mbeya (watu
2,070,412, makosa 26,657).

Hali halisi inaonesha kuwa kuna uhusiano hasi wa idadi ya askari na umaskini. Hii ina maana
kwamba idadi ya askari ikiongezeka ulinzi utaimarika na kusababisha utulivu ambao
utawawezesha watu kutumia muda wao vizuri katika shughuli za uzalishaji mali na matokeo
yake ni kupunguza kasi ya umaskini. Kwa maneno mengine, hii inamaanisha kuwa kuwepo kwa
askari wengi kunaweka mazingira ya usalama yanayowawezesha wakazi kufanya kazi za
uzalishaji kwa utulivu.

Umaskini una uhusiano wa moja kwa moja na uhalifu. Hii ni kwa sababu kadri pato la mtu
linavyopungua umaskini unaongezeka hivyo kusababisha kuwepo na ongezeko la matukio ya
uhalifu kwani mtu mmoja mmoja atatumia njia zozote zikiwemo njia zisizo halali kuhakikisha
anainua pato lake binafsi.

5.2 Uhusiano wa Makosa ya Jinai na Idadi ya Watu, Eneo na Jeshi la Polisi

5.2.1 Uwiano wa Askari na Idadi ya Watu

Uwiano wa askari na idadi ya watu unaonesha idadi ya watu wanao hudumiwa na askari Polisi

mmoja. Kulingana na matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi Tanzania kwa mwaka 2012, makisio

ya idadi ya watu kwa mwaka 2018 ni 54,199,163 ambapo idadi ya askari polisi nchi nzima kwa

mwaka 2018 ilikuwa 45,870. Kwa hiyo, askari mmoja anahudumia watu 1:1,182. Kulingana na

viwango vya kimataifa, askari mmoja anatakiwa kuhudumia si zaidi ya watu 450 (UN -ISCCJ 2011
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Reportl). Hii ina maana kuwa askari polisi wa Tanzania ana mzigo mkubwa zaidi ya mara mbili ya
ule unaopendekezwa kimataifa. Ili kukidhi viwango vya kimataifa, Jeshi la Polisi linahitaji kuajiri
angalau mara mbili zaidi ya idadi ya askari waliokuwepo mwaka 2018.

Jedwali Na. 38 linaonesha uwiano Kkati ya idadi ya watu na askari, makosa ya jinai kwa kila askari
na idadi ya askari kwa kila eneo la kilometa 100 za mraba kimkoa. Mikoa inayoongoza kwa uwiano
mkubwa wa watu kwa askari ni Simiyu (1:2,934), Tabora (1:2,505), Kigoma (1:2,445), Geita
(1:2,135) na Kagera (1:2,091). Mikoa yenye uwiano mdogo ni Mjini Magharibi (1:270), Kusini
Unguja (1:282), K Kusini Pemba (1:430) na Kaskazini Unguja (1:471).

Jedwali Na 38: Uwiano Kati ya Idadi ya Watu na Askari , Makosa ya Jinai kwa kila Askari na Idadi ya Askari
kwa Kila Kilomita 100 za Mraba Kimkoa, Tanzania, Januari - Desemba, 2018

Askari /

Makosa ya Eneo (kilomita Idadi ya Watu / kilomita za Makosa ya
Mkoa Jinai ldadi ya Watu za Mraba) Askari Askari Mraba 100 Jinai / Askari
Arusha 24,402 1,999,907 37,576 1,961 1,020 5 12
Dar es Salaam 144,746 5,147,070 1,393 7088 726 509 20
Dodoma 21,764 2,492,989 41,311 1,833 1,360 4 12
Geita 18,556 2,239,949 20,054 1,049 2,135 5 18
Iringa 10,842 1,095,172 35,503 1103 993 3 10
Kagera 18,925 3,022,037 25,265 1,445 2,001 6 13
Katavi 7,256 738,237 45,843 644 1,146 1 11
Kigoma 12,835 2,616,200 37,040 1,070 2,445 3 12
Kilimanjaro 30,242 1,864,329 13,250 1996 934 15 15
Lindi 6,668 983,738 66,040 872 1,128 1 8
Manyara 14,815 1,750,864 44,522 1,093 1,602 2 14
Mara 13,342 2,209,143 21,760 1,092 2,023 5 12
Mbeya 26,657 2,070,412 37,719 1,454 1,424 4 18
Morogoro 33,530 2,596,287 70,624 1,842 1,409 3 18
Mtwara 10,478 1,424,083 16,710 1,133 1,257 7 9
Mwanza 51,579 3,532,378 9,467 1,886 1,873 20 27
Njombe 8,307 803,299 21,347 768 1,046 4 11
Pwani 14,083 1,265,504 32,547 1080 1,172 3 13
Rufiji 4,943 0 NA 417 0 0 12
Rukwa 10,353 1,195,550 22,792 914 1,308 4 11
Ruvuma 11,971 1,579,811 63,669 1,057 1,495 2 11
Shinyanga 13,783 1,874,709 18,901 1,112 1,686 6 12
Simiyu 7,182 2,094,798 25,212 714 2,934 3 10
Singida 12,653 1,612,854 49,340 1,106 1,458 2 11
Songwe 8,426 1202419 22,631 597 2,014 3 14
Tabora 18,002 2,870,522 76,150 1,146 2,505 2 16
Tanga 18,384 2,337,053 26,677 1,395 1,675 5 13
Tarime - Rorya 10,678 NA NA 850 NA NA 13
Vikosi 1,086 NA NA 2644 NA NA 0
Tanzania Bara 586,488 52,619,314 883,343 41,361 1,272 5 14
Kaskazini Unguja 824 222,066 470 471 471 100 2
Kusini Unguja 957 133,767 854 474 282 56 2
Mjini Magharibi 2,136 700,791 230 2599 270 1130 1
Kaskazini Pemba 572 271,594 574 380 715 66 2
Kusini Pemba 826 251,631 332 585 430 176 1
Tanzania Zanzibar 5,315 1,579,849 2,460 4,509 350 183 1
Tanzania 591,803 54,199,163 885,803 45,870 1,182 5 13

YUN - United Nations report on International Statistics on Crime and Criminal Justice.
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5.2.2 Uwiano wa Askari na Ukubwa wa Eneo

Pamoja na kuhudumia idadi kubwa ya watu, kila askari Polisi bado ana eneo kubwa la mraba la
kuhudumia. Jedwali Na. 38 linaonesha kuwa Tanzania ina wastani wa askari 5 kwa kila kilomita
100 za mraba za kuhudumia. Hii inamaanisha kuwa askari mmoja ana eneo la kilomita 20 za mraba
za kuhudumia. Hata hivyo uwiano huo wa askari kwa eneo hutofautiana kati ya mkoa na mkoa.

Mikoa inayoongoza kwa kuwa na idadi ndogo ya askari kwa eneo la kilomita 100 za mraba ni Lindi
na Katavi (1 kwa kila mmoja), Ruvuma, Manyara, Singida, na Tabora (2 kwa kila mmoja). Idadi
ndogo ya askari inachangiwa na ukweli kuwa baadhi ya kilometa za mraba katika mikoa hii ni
mapori, maeneo rasmi ya hifadhi za taifa na mbuga za wanyama. Mikoa yenye idadi kubwa ya
askari kwa eneo la kilomita 100 za mraba ni Mjini Magharibi (1,130), Dar es Salaam (509), Kusini
Pemba (176), Kaskazini Unguja (100), na Kaskazini Pemba (66).

Hata hivyo, kuna askari hususani katika makao makuu ya mikoa na wilaya ambao hawashughuliki
na uhalifu moja kwa moja bali hushughulika na kazi maalumu kama vile utawala, utaalamu, ufundi
na ulinzi. Hali hii inapunguza idadi ya askari waliopo kushughulikia uhalifu moja kwa moja.

5.2.3 Idadi ya Makosa ya Jinai kwa Askari

Pamoja na idadi ya watu na eneo kwa kilometa za mraba, idadi ya makosa ya jinai yanayotokea
katika jamii huchangia uzito wa kazi kwa askari polisi. Jedwali Na. 38 linabainisha kuwa askari
mmoja anatakiwa kupeleleza wastani wa makosa 13 kwa mwaka. Idadi hii ya makosa hutofautiana
baina ya mkoa na mkoa, ambapo Mwanza askari mmoja anatakiwa kupepeleleza yalikuwa makosa
27, Dar- es-Salaam (20), Mbeya, Morogoro na Geita (18 kwa kila mmoja), Tabora (16) na
Kilimanjaro (15). Kwa ujumla mikoa ya Zanzibar ina uwiano mdogo zaidi wa makosa ya
kuchunguzwa (1) kwa kila askari.

5.3 Makosa ya Usalama Barabarani

Taarifa za kiutawala zinaonesha kuwa Jeshi la Polisi lina idadi ya askari 4,923 wa kikosi cha
usalama barabarani. Takwimu zinaonesha kwamba katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018
kulikuwa na jumla ya makosa makubwa na madogo ya usalama barabarani 2,722,720. Makosa
makubwa yalikuwa 3,988 ambayo ni sawa na asilimia 0.1 ya makosa yote na makosa madogo
yalikuwa 2,718,732 (asilimia 99.9). Hii ina maana kuwa askari mmoja alitakiwa kushughulikia
makosa 553 ya usalama barabarani kwa mwaka 2018.

Jedwali Na.39 linatoa takwimu zinazoonesha uwiano wa makosa ya usalama barabarani, kwa kila
askari wa kikosi cha usalama barabarani. Uwiano huu unatofautiana baina ya mkoa na mkoa,
ambapo mikoa yenye uwiano mkubwa ni Ruvuma (1:1198), Dar es Salaam (1:1,030), Arusha
(2:758), Pwani (1:697) na Songwe (1:655). Mikoa yenye uwiano mdogo ni Mjini Magharibi (1:64),
Kusini Pemba (1:66), Kaskazini Pemba (1:68), Kaskazini Unguja (1:76) na Kusini Unguja (1:77).
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Jedwali Na 39: Uwiano Kati ya Matukio ya Usalama Barabarani na Idadi ya Watu kwa Askari kwa Mikoa ya

Kipolisi, Tanzania, Januari - Desemba, 2018

Matukio ya

Usalama Idadi ya Matukio /
Mkoa Barabarani Idadi ya Watu Askari  Watu / Askari Askari
Arusha 185,830 1,999,907 245 8,163 758
Dar es Salaam 818,512 5,147,070 795 6,474 1030
Dodoma 100,025 2,492,989 208 11,986 481
Geita 50,744 2,239,949 123 18,211 413
Iringa 85,320 1,095,172 168 6,519 508
Kagera 75,827 3,022,037 172 17,570 441
Katavi 12,184 738,237 59 12,512 207
Kigoma 40,312 2,616,200 98 26,696 411
Kilimanjaro 91,628 1,864,329 192 9,710 477
Lindi 35,404 983,738 111 8,863 319
Manyara 25,838 1,750,864 124 14,120 208
Mara 50,844 2,209,143 119 18,564 427
Mbeya 107,499 2,070,412 292 7,090 368
Morogoro 119,342 2,596,287 249 10,427 479
Mtwara 45,510 1,424,083 134 10,627 340
Mwanza 131,492 3,532,378 230 15,358 572
Njombe 39,729 803,299 105 7,650 378
Pwani 196,430 1,265,504 282 4,488 697
Rukwa 31,535 1,195,550 96 12,454 328
Ruvuma 110,203 1,579,811 92 17,172 1198
Shinyanga 57,214 1,874,709 129 14,533 444
Simiyu 32,259 2,094,798 56 37,407 576
Singida 47,542 1,612,854 119 13,553 400
Songwe 34,037 1,202,419 52 23,123 655
Tabora 51,478 2,870,522 115 24,961 448
Tanga 85,892 2,337,053 132 17,705 651
Tarime - Rorya 35,306 0 63 0 560
Tanzania Bara 2,697,936 52,619,314 4,560 11,539 592
Kaskazini Unguja 4,013 222,066 53 4,190 76
Kusini Unguja 4,607 133,767 60 2,229 77
Mjini Magharibi 11,177 700,791 175 4,005 64
Kaskazini Pemba 2,236 271,594 33 8,230 68
Kusini Pemba 2,751 251,631 42 5,991 66
Tanzania Zanzibar 24,784 1,579,849 363 4,352 68
Tanzania 2,722,720 54,199,163 4,923 11,009 553

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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SURA YASITA

MIKAKATI YA KUKABILIANA NA UHALIFU
6.0 Utangulizi
Mikakati ya kukabiliana na uhalifu nchini inatokana na sura zilizotangulia ambazo zimejihusisha
zaidi na hali ya uhalifu kwa kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018. Sura hii inahusu vyanzo na
changamoto za hali ya uhalifu nchini pamoja na mikakati ya kukabiliana na hali hiyo katika kipindi
cha mwaka 2018. Takwimu hizi ni muhimu katika kuandaa mipango na namna ya kupambana na
uhalifu, kwa kuainisha na kuanzisha mikakati mipya, kuboresha mikakati iliyopo pamoja na kupata
rasilimali za kutosha kutoka kwa wadau mbalimbali kwa ajili ya kutokomeza uhalifu na kupunguza
ajali za barabarani nchini.
Sura hii inatumia takwimu zilizoripotiwa katika sura zilizotangulia kuelezea mikakati kwa makosa
yafuatayo:
i. Makosa dhidi ya binadamu;

ii. Makosa ya kuwania mali;

iii.  Makosa dhidi ya maadili ya jamii;

iv. Matukio ya usalama barabarani;

v. Makosa ya uhalifu wa kifedha; na

vi. Makosa kwa njia ya mtandao.

Mikakati inayotumika kwa ajili ya kudhibiti na kupambana na makosa mbalimbali imeelezwa kwa

muhtasari kwenye majedwali yafuatayo:
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6.1 Makosa Dhidi ya Binadamu
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Jedwali Na 40: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa Dhidi ya Binadamu, Tanzania,

2018

Makosa Dhidi ya Binadamu

Idadi ya Makosa

(Januari -
Kosa Desemba, 2018 ) Chanzo Mikakati
1. Mauaji 2,655 i. Imani za kishirikina i. Kuhamasisha umma na wadau wengine
ii. Visasi katika jamii kuacha kushiriki kwenye
iii. Tamaa ya kupata mauaji ya wazee, albino au mtu yeyote
mali kinyume cha anayekabiliwa na tuhuma zinazohusiana
sheria na masuala ya jinai
iv. Uleviwa ii. Kutoa elimu kwa umma Kkupitia njia
kupindukia mbalimbali ili jamii ibadilike na kuacha
v. Wivu wa kujichukulia sheria mkononi
mapenzi/ugoni iii. Kuhamasisha jamii ili ijihusishe na
vi. Migogoro ya shughuli zilizo halali katika kujipatia
ardhi/mali kipato
iv. Jeshi la Polisi kuendelea kushirikiana na
wadau mbalimbali  katika kutafuta
ufumbuzi wa migogoro ya Ardhi
2. Kubaka 7,617 i. Utandawazi i. Kuendelea na mchakato wa kuielimisha
ii. Imani za kishirikina jamii  kwa kushirikiana na wadau
ili. Tamaa za kimwili mbalimbali katika usimamizi wa sheria
_ iv. Kukosa maadili ya ipasavyo (Sheria ya Makosa vya
3. Kunajisi 34 kidini na kijamii Kimtandao ya Mwaka 2017)
2 Kulawit 1201 ii. Kuell_r'r?lsha J_amu k_uzmgatla na kufuata
maadili ya Kitanzania
5. Kutupa Watoto 112 i Matatizo ya iii. Kushirikisha taasisi nyingine zikiwemo
kiuchumi za kidini katika kuhamasisha jamii ili
ii. ugonjwa wa kuachana na imani potofu za kishirikina
akili, iv. Kushirikiana na wadau wengine ikiwemo
iii.  hofuya Idara ya Uhamiaji katika kudhibiti
kutelek_e_zwa biashara  haramu  ya  kusafirisha
_ _ na familia binadamu
6. Wizi wa Watoto 113 i. Ugumba '
ii. Imani ya kishirikina
7. Usafirishaji 27 Tamaa ya kujipatia

haramu wa
Binadamu

kipato kikubwa
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6.2 Makosa ya Kuwania Mali

Jedwali Na 41: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa ya Kuwania Mali, Tanzania, 2018

Makosa ya Kuwania Mali

Idadi ya
Makosa
(Januari -
Desemba,
Kosa 2018) Chanzo Mikakati
1. Unyang’anyi wa Kutumia 438 | i. Hali duni ya i. Kuhamasisha jamii hasa vijana
Silaha kiuchumi kushiriki katika shughuli halali
ii. Kukosa maadili za ujasiriamali/uchumi
2. Unyang’anyi wa Kutumia 2,117 |lii. Ukuaji wa miji ii. Kuzishauri taasisi za fedha ili
Nguvu iv. Utandawazi ziweze kupunguza urasimu wa
upatikanaji wa mikopo na
v. Tofauti kubwa ya hali kupunguza riba kubwa
3. Uvunjaji 14,741 ya maisha kati ya zinazotozwa kwa mikopo hiyo
walionacho na iii. Kuwepo na mipango endelevu
2. Wizi 157 wasionacho ya utoaji elimu kwa umma hasa
vi. Ukosefu wa ajira kwa elimu ya ujasiriamali
5. Wizi wa Pikipiki 5236 vijana iv. Kuhamasisha jamii ijenge
utamaduni na utaratibu wa
6. Wizi wa Magari 208 kutoa taarifa kwa wakati
kwenye vyombo vya dola
7. Wizi wa Mifugo 4203 wanapobaini  viashiria  vya
uhalifu
8. Kuchoma Nyumba Moto 1,137
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6.3 Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii
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Jedwali Na 42: Mikakati Inayotumika kudhibiti na kupambana na makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii,

Tanzania, 2018.

Makosa Dhidi ya Maadili

Idadi ya
Makosa
Kosa (Januari - Chanzo Mikakati
Desemba,
2018)
1. Kupatikana na Silaha. 349 | i. Hali duni vya i. Kuendelea kushirikiana na jamii
kiuchumi kutumia falsafa ya polisi jamii ili
ii. Ujangili kushirikigna katika mapambano dhidi
iii. Tamaa ya " yawa}h_al_lfu. . .
2. Kupatikana na Dawa za 702 kujipatia mali ii. Kushirikiana na Wa(_jau mbalimbali
kulevya za viwandani . ) : kwa kufanyg ukag_u_2| wa mara kwa_1
Iv. Migogoro  ya mara wa mipaka ili kubaini wageni
kisiasa  katika wanaoingia na kutoka nchini.
3. Kupatikana na Bhangi 6,511 baadhi ya nchi iii. Kushirikiana na nchi jirani kufanya
za jirani operesheni na misako ya wahalifu
v. Tamaa 7a ndani na nje ya nchi
s iv. Kuelimisha jamii na wadau wengine
kujipatia kipato . .
L juu ya athari za dawa za kulevya
_ - kwa njia isiyo |\ ‘Kywahamasisha vijana kushiriki
4. Kupatikana na Mirungi 1,028 halali katika shughuli za kijamii na
vi. Kukosa maadili kiutamaduni
vii. Sababu za vi. Kuendeleza operesheni na misako ya
kimazingira na kuwakamata ~ wanaojihusisha  na
makundi uuzaji au utumiaji wa dawa za
kulevya.
_ mabaya. vii. Kushirikisha wazazi na walezi katika
5. Kupatikana na Nyara za 922 ngazi ya familia, shule na vyuo kwa
Serikali kutoa elimu na mafunzo ya maadili
na ya uraia.
viii. Kutoa elimu kwa jamii kuhusu
madhara yatokanayo na uharibifu wa
6. Kupatikana na Pombe 6,432 yiii. Kukosekana mazingira ili kutunza na kuhifadhi
Haramu ya Moshi kwa ajira rasilimali za nchi yetu
7. Wahamiaji Haramu 1,134 iX. Kuendelea kuwapatia mafunzo askari
wanaopita katika vyuo vya polisi juu
ya mapambano dhidi ya dawa za
kulevya
8. Rushwa 9 |ix. Tamaa (mwili, X. Kuelimisha jamii kuhusu madhara
kipato na mali) yatokanayo na rushwa.
xi. Hatua za kisheria kuchukuliwa kwa

wale watakaokamatwa kwa
kujihusisha na vitendo vya rushwa
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6.4 Makosa ya Uhalifu wa Kifedha

Jedwali Na 43: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa ya Utakatishaji Fedha, Tanzania,

2018

Makosa ya Uhalifu wa Kifedha

Idadi ya Makosa

Mashirika ya Umma

Kosa (Januari - Chanzo Mikakati
Desemba, 2018 )
1. Kupatikana na Noti 340 i. Hali duni ya i. Kuhamasisha jamii hasa vijana
Bandia uchumi kushiriki ~ katika shughuli  za
2. Kughushi 843 | ji. Kukosa maadili ujasiriamali
iii. Ukuaji wa miji ii. Kuzishauri taasisi za fedha
3. Wizi katika 0| iv. Utandawazi kupunguza urasimu wa upatikanaji
Mabenki v. Umaskini wa mikopo na kupunguza riba
vi. Tofauti kubwa ya kubwa zinazotozwa kwa mikopo
4. Wizi katika Serikali 10 hali ya maisha hiyo
Kuu kati ya
walionacho na iii. Kuwepo na mipango ya utoaji
5. Wizi katika Serikali 20 wasionacho elimu kwa jamii hasa ya elimu ya
za Mitaa vii. Ukosefu wa ajira ujasiriamali
6. Wizi katika Vyama 7 kwa vijana iv. Kushirikiana na taasisi mbalimbali
vya Ushirika viii. Tamaa ya mali katika kusimamia maadili ya jamii
v. Kuendelea kutoa elimu kwa
7. Wizi katika 83 wafanyakazi kufuata maadili ya

kazi, kanuni, taratibu na sheria kwa
kuzingatia viapo vyao
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6.5 Makosa kwa Njia ya Mtandao
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Jedwali Na 44: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa kwa Njia ya Mtandao, Tanzania,

2018
Makosa ya Mtandao
lIdadi ya
Makosa
Kosa (Januar! Chanzo Mikakati
Desemba,
2018)
1. Wizi katika ATM i. Hali duni ya | i. Kuhamasisha vijana Kkushiriki katika
kiuchumi ujasiriamali
2. Wizi kupitia huduma za fedna ii. Kukosa ii. Kuzishauri taasisi za fedha kupunguza
kupitia simu za  mkononi maadili urasimu wa upatikanaji wa mikopo na
(Mpesa,Tigo Pesa na Airtel i, Ukuaiji wa kupunguza riba kubwa zinazotozwa kwa
money n.k) B mikopo hiyo
~oma iii. Kuwepo na mipango ya utoaji elimu kwa
3 Makosa ya jinai yanayohusisha W Ta.r.naa. ya umma hasa elimu ya ujasiriamali
matumizi mabaya ya mtandao kujipatia mali | jv. Kushirikiana na taasisi mbalimbali katika
(matusi, unyanganyi wa kutumia v. Utandawazi kusimamia maadili ya jamii.
silaha ;nauaji kutakatisha fedha v. Kuelimisha watumiaji wa mitandao juu
mwizi akiwa mtumishi, kubaka, vi. Tofauti kubwa ya usi_ri wa nywila (neno_ |_a siri) zao na
uchochezi, utapeli, vitisho, ya hali ya umu_rllmu wa kutomwamini mtu kuhusu
ujangili na matumizi mabaya ya maisha kati ya | . e 280 _ _
mtandao) ) vi. Kuendelea kutoa elimu ya sheria vya
walionacho na Makosa ya Mtandao ya Mwaka, 2017
wasionacho
vii. Ukosefu wa
ajira kwa

vijana
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6.6 Matukio ya Ajali za Barabarani

Jedwali Na 45: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa ya Ajali za Barabarani, Tanzania,

2018

Matukio ya Ajali za Barabarani

Idadi ya
Makosa
Kosa (Januari - Chanzo Mikakati
Desemba,
2018)
1. Ajali za barabarani 3,988 | i. Kutofuata i. Kuongeza idadi ya askari wa kikosi cha
sheria 7a usalama barabarani
ii. Kuzuia magari ya abiria kusafiri baada
barabarani ya saa 4 usiku
kama vile iii. Kudhibiti mwendo kasi kwa kuweka
vituo vya ukaguzi wa ratiba za magari ya
kuendesha kwa abiria
mwendo kasi iv. Kuimarisha doria na ukaguzi Kkatika
barabara kuu
ii. Kutofuata v. Kutoa adhabu kali kwa wakosaji
matumizi sahihi vi. Kuweka utaratibu wa kuondoa pointi za
sifa za udereva kwa Kkila kosa na
ya alama za hatimaye kumfutia leseni dereva
barabarani kwa vii. Kuendelea kutoa elimu ya usalama
barabarani kupitia vipindi vya redio na
2. Ajali zilizosababisha 1,449 watumiaji  wa televisheni, pamoja na kuelimisha
vifo barabara wakosaji  inapobidi  kwa  kutumia
vipeperushi
3. Ajali zilizosababisha 1,542 |iii. Uchakavu wa | viii. Kushirikiana na wadau mbalimbali
majeruhi vyombo  vya katika kuhakikisha kuwa wamiliki wa
_ i vyombo vya usafiri wanaajiri watu
4. Ajali za kawaida 996 usafiri wenye ujuzi na sifa za kuwa madereva ili
iv. Ubowu wa kuweza_ kupunguza ajali. zinazoyve_za
5. Watu waliokufa 1912 | kuepukika na zinazosababisha uharibifu
’ miundombinu wa vyombo, vifo na majeruhi
v, Elimu finyu iX. Ukaguzi wa mara kwa mara wa vyombo
6. Watu waliojeruhiwa 4,194 | vya usafiri
kwa  watumia
barabara.
vi. Ulevi
vii. Uzembe
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SURA YA SABA
NGUVU KAZI YA JESHI LA POLISI
7.0 Utangulizi

Kufuatana na Sheria ya Jeshi la Polisi na Wasaidizi wa Polisi, Sura 322 kama ilivyorekebishwa
mwaka 2002, Tanzania inahitaji askari wenye ujuzi ili kuweza kutoa huduma iliyo bora kwa
kutumia nguvu kazi. Sura hii inaangalia mabadiliko ya nguvu kazi katika kipindi cha Januari hadi
Desemba, 2018.

7.1 Nguvu Kazi ya Jeshi la Polisi, Tanzania

Jeshi la Polisi lina aina mbili za waajiriwa, askari polisi na wafanyakazi raia. Katika kipindi cha
Januari hadi Desemba, 2018, jumla ya askari polisi walikuwa 45,870 ukilinganisha na makisio ya
idadi ya watu 54,199,163 kwa mwaka 2018 nchini ambayo inafanya makadirio ya uwiano
wa.1:1,182, Jedwali Na. 46 linaonesha ikama ya askari polisi kwa vyeo.

Jedwali Na 46: lkama ya Jeshi la Polisi Tanzania, Januari — Desemba, 2018

Idadi ya Askari

Namba Cheo Wanaume Wanawake Jumla
1 Mkuu wa Jeshi la Polisi 1 0 1
2. Kamishna 5 0 5
3. Naibu Kamishna 37 1 38
4, Kamishna Msaidizi Mwandamizi 48 6 54
5. Kamishna Msaidizi 141 19 160
6. Mrakibu Mwandamizi 271 13 284
7. Mrakibu 291 38 330
8. Mrakibu Msaidizi 402 78 480
9. Mkaguzi 1,199 178 1,377
10. Mkaguzi Msaidizi 917 188 1,105
11. Sajini Meja 114 18 132
12. Stafu Sajini 719 243 962
13. Sajini 2,111 445 2,556
14. Koplo 7,816 1,499 9,315
15. Konstebo 22,188 6,883 29,071

Jumla 26,260 9,610 45,870

Kwa kuzingatia majukumu ya Jeshi la Polisi ni muhimu kulinganisha nguvu kazi iliyopo na
mahitaji ili kutoa huduma bora. Idadi ya askari inaweza kupungua kutokana na kustaafu, kuacha
kazi, kufukuzwa, kuumwa au kufariki dunia. Mabhitaji ya askari yanaweza kuongezeka kutokana na
ukuaji wa uchumi, kuongezeka kwa matukio ya uhalifu na ongezeko la watu na makazi. Katika
kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 jumla ya askari 1,031 walitoka kwenye ikama ya Jeshi la
Polisi kutokana na sababu mbalimbali (Jedwali Na.47). Kwa maana hiyo inabidi hatua zichukuliwe
kuziba pengo la askari hao.
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Jedwali Na 47: Idadi ya Maafisa, Wakaguzi na Askari Walioacha Jeshi kwa Sababu Mbalimbali, Tanzania,
Januari — Desemba, 2018

Sababu Maafisa Wakaguzi Askari wa R&F Jumla
Kustaafu kwa lazima 17 81 551 619
Kustaafu kwa hiyari 0 1 8 9
Kuacha kazi / Kununua mkataba 0 4 16 20
Utoro Jeshini 0 1 70 71
Vifo 13 7 174 194
Kufukuzwa kazi 0 3 112 115
Kumalizika kwa mkataba 0 0 2 2
Kuacha kazi kwa sababu ya ugonjwa 0 0 0 0
Kukoma kuwa na sifa 0 0 1 1
Jumla 30 97 904 1,031

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania

Kama ilivyochambuliwa katika Sehemu ya 7.2.1, uwiano wa askari kwa idadi ya watu hapa nchini
ni mkubwa kuliko kiwango cha 1:450 kinachopendekezwa kimataifa. Jedwali Na. 48 linaonesha

uwiano kuanzia kipindi cha mwaka 2010 hadi 2018.

Jedwali Na 48: Nguvu Kazi na Mwelekeo wa Uwiano wa Askari kwa Idadi ya Watu, Tanzania, Januari —

Desemba, 2010 - 2018

Kuacha Kazi  Kustaafu

kwa Kununua/  Kazi kwa
Idadi ya kumaliza Hiari au Idadiya Uwiano wa Askari
Mwaka Askari Mkataba* Lazima  Kuachishwa/Utoro Vifo Watu kwa Watu
2010 37,285 39 456 233 139 43,188,000 1:1,158
2011 36,647 82 272 117 167 44,476,500 1:1,214
2012 41,560 33 486 120 112 44,928,923 1:1,081
2013 41,416 12 285 158 145 46,158,529 1:1,115
2014 43,231 15 440 60 125 47,421,786 1:1,097
2015 45,487 53 415 130 126 48,719,617 1:1,071
2016 47,806 15 626 181 163 50,144,175 1:1,049
2017 46,860 20 620 220 113 51,557,365 1:1100
2018 45,870 3 648 186 194 54,199,168 1:1,182

*Inajumuisha kukoma kuwa na sifa
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania

Upungufu wa askari unachangiwa na mashambulizi yanayofanywa na wahalifu wakati wa
kuwakamata au wakati wa doria. Mara nyingine hutokea mapambano kati ya askari na wahalifu

wanaokataa kujisalimisha au kutotii amri halali ya kukamatwa. Katika mazingira hayo vifo na
majeruhi kwa askari, wahalifu na raia (Jedwali Na. 49).
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Jedwali Na 49:

Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari - Desemba, 2017

Idadi ya Askari Waliojeruhiwa na Waliokufa Wakiwa Kazini kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania,
Januari — Desemba, 2017 na 2018

Mkoa

Askari Waliojeruhiwa Askari Waliokufa

2017 2018 2017 2018

Arusha
Dar-es-Salaam
Mbeya
Manyara
Kigoma
Kilimanjaro
Ruvuma
Rukwa
Mwanza
Tabora
Tarime/Rorya
Lindi

Geita

Mara

Pwani

Singida
Njombe
Iringa
Dodoma
Morogoro
Tanga
Katavi
Shinyanga
Songwe
Kusini Unguja
Jumla

Mjini Magharibi
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Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania

Angalizo: mikoa ambayo haipo kwenye jedwali haikuwa na Askari waliojeruhiwa au kufariki kwa
miaka ya 2017 hadi 2018.
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SURA YA NANE
MATUKIO YALIYOVUTA HISIA KWA JAMII

8.0 Utangulizi

Sura hii inaelezea matukio ya uhalifu yaliyovuta hisia katika jamii. Matukio haya ni yale ambayo
kutokea kwake husababisha mshtuko kwa jamii na kwamba si kawaida jambo hilo kutokea.

8.1 Matukio ya Kushtua Yaliyotokea Januari - Desemba, 2018

Yafuatayo ni baadhi ya matukio ya kushtua ambayo yalivuta hisia kwa jamii katika kipindi cha
Januari hadi Desemba, 2018 kama yalivyoripotiwa kutoka sehemu mbalimbali nchini.

1. KAGERA
Ajali ya Gari na kusababisha vifo - BIH/TR/AR/1/2018
Magari Matatu Kugonga na Kusababisha Vifo na Majerubhi.

Mnamo tarehe 14/01/2018 majira ya saa 10:00 alasiri huko barabara ya Rusumo — Kahama, maeneo
ya Nyangozi, kata ya Nyantakala, Tarafa Lusahunga, Wilaya ya Biharamulo Mkoa wa Kagera, gari
namba T 542 DKE aina ya Nissan Caravan likiwa na abiria 17, liligonga gari namba T 866 DFX/T
860 CGS aina ya Scania mali ya Makuruma Enterprises ya DSM kisha kugonga gari namba T 964
CYZ/T 103 DKJ aina ya Howo mali ya East African Warehousing LTD ya DSM na kusababisha
kifo cha dereva huyo pamoja na abiria 10 na kusababisha majeruhi kwa abiria wengine 07. Chanzo
cha ajali ni uzembe wa dereva wa Nissan Caravan kuhama upande wake wa kushoto na kwenda
upande wa kulia mwa barabara kisha kuyagonga magari hayo.

2. MWANZA

Ajali ya Ndege - MZ/AP/IR/4/2018

Fastjet yagonga mtu na Kusababisha Kifo

Mnamo tarehe 17/01/2018 majira saa 03:09 usiku huko uwanja wa ndege Mwanza, Wilaya ya
llemela Mkoa wa Mwanza, mwanamke anayekadiriwa kuwa na miaka 25-30, aligongwa na ndege
ya Fastjet yenye namba za usajili 5H- EJI E190 ikiwa na abiria 89 ambayo ilikuwa ikiruka uwanjani
hapo kuelekea Dar es Salaam na kusababisha kifo chake. Chanzo cha ajali hiyo ni marehemu
kukatiza kwenye njia ya kurukia ndege. Hakuna madhara yoyote yaliyojitokeza kwa ndege na abiria
waliokuwemo.
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3. ILALA

Ajali ya Moto - BUG/IR/185/2018

Bomba La Gesi Lasababisha Moto Mkubwa

Mnamo tarehe 09/01/2018 majira ya saa 12:10 jioni huko makutano ya barabara ya Mnyamani —
Vingunguti katika reli itokayo Stesheni kwendaUbungo, mtaa wa Mnyamani, Wilaya ya Buguruni
Mkoa wa llala, mafundi wa kampuni ya DAWASCO wakiwa wanachimba mtaro kwa ajili ya
kukarabati miundombinu ya maji wakitumia mtambo wa excavator mali ya DAWASCO
ukiendeshwa na mfanyakazi wa DAWASCO, walitoboa bomba la gesi na kusababisha mlipuko
mkubwa wa moto kisha moto huo kusambaa na kuteketeza bidhaa mbalimbali za wafanyabiashara
wadogo wadogo waliokuwa wanafanya biashara katika eneo hilo. Chanzo cha tukio hili mashine
hiyo kutoboa bomba la gesi. Hakuna madhara yaliojitokeza kwa binadamu.

4. MOROGORO

Mauaji -— MOR/IR/612/2018

Mwanafunzi wa Chuo Kikuu cha Sokoine Amnyonga Mpenzi Wake

Mnamo tarehe 22/01/2018 majira ya saa 08:00 usiku huko katika nyumba ya kulala wageni iitwayo
Aluta Modeco, kata ya Modeco, Wilaya ya Morogoro Mkoa wa Morogoro, mwanamke mmoja
mwenye miaka 39, mhudumu na mkazi wa Kihonda, alikutwa kwenye chumba ndani ya nyumba
hiyo akiwa ameuawa kwa kunyongwa na mpenzi wakeambaye ni mwanafunzi wa mwaka wa tatu
Chuo Kikuu Cha kilimo cha Sokoine. katika chumba hicho ilikutwa simu yenye ujumbe uliokuwa
umeandikwa " nasikitika sana kwamba hamtatuona hapa duniani MWITA na KIBUA mimi
ninayeandika meseji hii ni MWITA, nikimaliza nakunywa sumu au vidonge nife na mimi
nimechoka na dunia na KIBUA yeye kishatangulia njooni hapa Aluta Bar mtutoe chumbani
tulipolala™ kisha kuutuma kwa dada wa marehemu.

5. SONGWE

Mauaji - - MBZ/IR/121/2018

Mwanamke Mwenye Umri wa Miaka 75 Achunwa Ngozi

ya Mbozi Mkoa wa Songwe, mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 75, mkulima na mkazi wa
Ihanda, aliuwawa baada ya mtu/watu ambao bado wanatafutwa kuvunja nyumba yake na kisha
kumvamia akiwa amelala kwa kupigwa kwa kitu kizito kichwani kisha kuchunwa ngozi ya kichwa,
kukatwa mkono wake wa kushoto na ulimi na kisha viungo hivyo kuchukuliwa na mtu/watu ambao
bado kufahamika. Chanzo kinasadikiwa kuwa ni imani za kishirikina.
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6. MJINI MAGHARIBI

Ajali Ya Ndege - AZB/IR/01/2018

Ndege Namba 5H-TDF Yaua Marubani Wawili.

Mnamo tarehe 01/02/2018 majira ya saa 07:07 mchana huko Uwanja wa ndege wa Karume,
Wilaya ya Mijini, Mkoa wa Mjini Magharibi, ndege mali ya Chuo cha Usafirishaji cha Dar es
salaam (NIT yenye uwezo wa kubeba abiria wanne ambayo ilikuwa Zanzibar kwa matengenezo,
ilianguka na kuungua na kusababisha vifo vya marubani wawili. Chanzo ni hitilafu ya mfumo wa
umeme.

7. KIGOMA

Mauaji - 1IGA/IR/51/2018
Mwanamke wa Miaka 60 Auawa na Kuwekwa Ndani ya Sufuria.

Songambele, kata na Tarafa ya Ilagala, Wilaya ya Uvinza Mkoa wa Kigoma, mwanamke mwenye
miaka 60, mkulima na mkazi wa Songambele, aliuawa kwa kukatwakatwa kwa mapanga shingoni,
kichwani na mikono yote miwili na mwanamume mwenye miaka 32 ambaye alikuwa akiishi
nyumbani hapo kama mtoto, baada ya mauaji hayo alimkatakata na kuweka viungo hivyo kwenye
sufuria. Pia alimjeruhi mtoto wa marehemu mwanamke mwenye miaka 20. mtuhumiwa
anasadikiwa kuwa na matatizo ya akili

8. GEITA

Kupatikana na Kiungo cha Binadamu - GEI/IR/1220/2018

Unyayo wa Mguu wa Kulia wa Mtoto Wakutwa Katika Mfuko wa Nylon.

Busanda, Wilaya na Mkoa wa Geita, mwanaume miaka 52, mkulima na mkazi wa Katangalo, akiwa
nyumbani alipigiwa simu kwa namba ya airtel asiyoifahamu na kupewa maelekezo kuwa atoke nje
ya nyumba yake kuna Kitu wameleta na wametumwa na wafitini wake kuja kumuua na kama
anataka asiuwawe atume pesa kiasi cha Tshs.1,000,000/= kupitia namba ya simu ya vodacom
ambayo walimtumia.na alipoamka tarehe 09/03/2018 majira ya saa 11:00 alfajiri aliona mfuko
mdogo mweusi wa nylon uliotundikwa juu ya paa nyuma ya nyumba yake ndani yake kukiwa na
unyayo wa mguu wa kulia wa mtoto mwenye miaka 10 — 13. Chanzo kujipatia pesa kwa njia ya
vitisho na imani za kishirikina.

9. MTWARA

Kubaka — MTW/IR/639/2018

Mwalimu Raia wa Ujerumani Abakwa

Mnamo 19/03/2018 majira ya saa 11:45 jioni huko Maeneo ya Pwani ya Ritingi (W) Mtwara (M)
Mtwara, mwalimu raia wa Ujerumani mwenye Miaka 19, Mkazi wa Mangoela akiwa anaogelea
Pwani ya bahari ya hindi, alivamiwa na kubakwa na wanaume wanne ambao bado wanatafutwa.
Chanzo ni tamaa za kimwili.
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10. KINONDONI

Unyang’anyi wa kutumia silaha - OB/IR/2404/2018

Mwanadiplomasia wa Ubalozi wa Syria Nchini

Mnamo tarehe 19/03/2018 majira ya saa 08:35 mchana huko Oysterbay Wilaya ya Kinondoni Mkoa
wa Kinondoni, mwanadiplomasia wa Ubalozi wa Syria nchini alivamiwa na watu watatu wakiwa na
silaha ambayo bado kufahamika kisha kuporwa Euro 93,000 ambayo ni sawa na
Tshs.257,716,000/= pamoja na simu ya mkononi. Chanzo ni kipato.

11. SINGIDA

Mauaji - NDT/IR/104/2018

Mume Amuuwa Mkewe na Kuficha Maiti yake Ndani ya Mti wa Mbuyu.

Kinyangiri, Wilaya ya Mkalama Mkoa wa Singida, mabaki ya mifupa ya mwanamke mmoja
mwenye miaka 28, mkulima na mkazi wa Yulansoni ambaye aliuliwa na mume wake mwenye
miaka 47, mkulima wa Yulansoni tarene 07/09/2010, yaligundulika ndani ya tundu kubwa la mti wa
mbuyu. Mwaka 2010, mtuhumiwa alimuua mkewe na kwenda kuuficha mwili wake kwenye tundu
la mti wa mbuyu kisha kwenda kuripoti kituo cha Polisi Kinampanda kuwa ametoroka. Mnamo
tarehe 17/03/2018 mtuhumiwa alikamatwa na baada ya mahojiano alikiri kufanya tukio hilo na
kwenda kuonyesha sehemu alipotupa maiti hiyo..

12. SIMIYU

Kuvamiwa kwa Kituo cha Polisi -MEA/IR/184/2018

Wananchi Wavamia Kituo cha Polisi Mwandoya.

Mnamo tarehe 22/03/2018 majira ya saa 02:45 usiku huko kata ya Mwandoya, Wilaya ya Meatu
Mkoa wa Simiyu, kundi la wananchi waliojichukulia sheria mkononi wakiwa na silaha za jadi
walivamia kituo cha Polisi Mwandoya na kuvunja milango na kutoa samani zote nje pamoja
nyaraka mbalimbali kisha kuzichoma moto. Pia walichoma pikipiki namba DFPA 1171 mali ya
Jeshi la Polisi, baiskeli aina ya mountain mali ya askari pamoja na simu moja ya kiganjani na ya
mezani. Aidha, walikwenda kwenye makazi na vibanda vya biashara vya askari polisi wawili na
duka la dawa la mwananchi mmoja na kufanya uharibifu. Chanzo ni hasira ya wananchi hao baada
ya kuhisi kwamba askari polisi wa kituo hicho walisababisha kifo cha mtuhumiwa ambaye alikuwa
akituhumiwa kwa kosa la wizi.
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13. RUFLJI

Ajali ya gari -MKU/TR/AR/45/2018

Watu 26 Wafariki Katika Ajali na Wengine 10 Majeruhi

Mnamo tarehe 24/03/2018 majira ya saa 03:00hrs usiku huko eneo la mlima Kitonga, barabara ya
223 CZB/T 371 CDT aina ya Scania Lori likiendeshwa na mwanaume miaka 30, mkazi wa DSM
liligongana na gari namba T 676 DGK Toyota Hiace likiendeshwa na mwanaume miaka 33, mkazi
wa Kongowe-DSM na kusababisha vifo vya watu 26 na majeruhi kwa watu 10. Chanzo cha ajali ni
mwendo kasi/uzembe wa madereva.

14. TABORA

Ajali ya gari IGU/TR/AR/03/2018

Watu 12 Wafariki katika Ajali na Wengine 46 Majeruhi.

Makomero, kata/tarafa ya Igunga Mkoa wa Tabora, gari namba T 983 DCE Scania Bus kampuni ya
City Boy likiendeshwa na mwanaume miaka 39, mkazi wa D'salaam liligongana na gari T 486 ARB
aina ya Mitsubishi Fuso likiendeshwa na mwanaume miaka 25, mkazi wa Ruvuma na kusababisha
vifo kwa abiria kumi na mbili na majeruhi arobaini na sita. Chanzo kinachunguzwa.

15. KINONDONI

Unyang’anyi wa kutumia silaha - KMR/IR/3592/2018

Majambazi Walivamia Kanisa la Roman Catholic

Mnamo tarehe 05/04/2018 majira ya 09:55 usiku huko Mbezi Mazulu njia ya kuelekea Goba,
Wilaya ya Kimara Mkoa wa Kinondoni, majambazi watano ambao bado kufahamika wakiwa na
silaha za jadi, walivamia kanisa la Roman Catholic na kuwaweka chini ya ulinzi Walinzi watatu
toka kampuni ya ulinzi ya Haraka Security Group kisha kuvunja ofisi na kuiba fedha za sadaka.
Chanzo ni kipato.

16. RUVUMA

Mauaji - MBI/IR/502/2018

Mtuhumiwa Afungiwa Kielelezo Ng'ombe Kwenye Shingo

Wilaya ya Mbinga Mkoa wa Ruvuma, Mtu/watu waliiba ng'ombe mali ya mwanamke miaka 50,
mkulima na mkazi wa Longa. Katika ufuatiliaji, mwanaume ambaye bado kufahamika kwa jina
mwenye miaka kati ya 20 — 25, aliuawa kwa kupigwa sehemu mbalimbali za mwili wake na
wananchi waliojichukulia sheria mkononi baada ya kukutwa na ng’ombe huyo na kisha kufungwa
kamba miguuni na kumfunga shingoni mwa ng'‘ombe. Chanzo kuwania mali.
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17. MWANZA

Mauaji - KTG/IR/91/2018

Mama Mzazi Azika Mtoto Akiwa Hai

Mnamo tarehe 10/04/2018 majira ya 03:00 asubuhi huko Ngoma Mtimba, kijij/kata ya Chifunfu,
Tarafa ya Katunguru Wilaya ya Sengerema Mkoa wa Mwanza, mtoto mchanga mwenye umri wa
wiki 2, mkazi wa Ngoma Mtimba, aliuawa kwa kufukiwa ardhini akiwa hai na mama yake mzazi
mwenye miaka 17, mkulima na mkazi wa Nyakahako. Chanzo kichaa cha uzazi.

18. GEITA

Mauaji - KH/IR/197/2018

Wanawake Wanne Wauawa kwa Kunyongwa.

Kharumwa, katika maeneo tofauti tofauti ya Tarafa ya Msalala, Wilaya ya Nyang'hwale Mkoa wa
Geita, wanawake wanne walikutwa vichakani wakiwa wameuawa kwa kunyongwa kwa vipande
vya nguo/kanga na mtu/watu ambao bado wanatafutwa. Chanzo imani za kishirikina.

19. MOROGORO

Kuteka nyara - GAI/IR/327/2018

Mtoto Mwenye Ulemavu wa Ngozi Aokolewa Baada ya Kutekwa .

Mnamo 14/04/2018 majira ya saa 04:00 usiku huko mtaa wa Makambini, kata ya Magoweko,
Tarafa ya Gairo, Wilaya Gairo Mkoa wa Morogoro, mtoto wakike mwenye miaka 5, mwanafunzi
wa Chekechea shule ya msingi Yeriko, akiwa nyumbani kwao na mama yake alitekwa na
mwanamume mwenye miaka 40, dereva na mkazi wa Magoweko ambaye ni jirani yao.
Mtuhumiwa alifika nyumbani kwa wazazi wa mtoto huyo na kugonga mlango na mama wa mtoto
huyo alifungua akidhani ni mumewe ambaye mpaka muda huo alikuwa hajarudi kisha kumtishia
mama wa mtoto kuwa atamuua asipomuonyesha mtoto huyo.kwa hofu mama alimtoa mtoto huyo
na aliondoka naye. Hata hivyo, mtoto huyo aliokolewa akiwa hai, mtuhumiwa alieleza kuwa
alimchukua mtoto huyo kwa ajili ya kufanya kafara ili awe tajiri. Chanzo ni imani za kishirikiana.

20. KAGERA

Mauaji - BU/IR/1462/2018

Watoto Wawili Wachinjwa na Kutenganishwa Vichwa na Viwiliwili na Baba Yao Mzazi -
kata ya Kanyengereko, Tarafa ya Kyamtwara, Wilaya ya Bukoba Mkoa wa Kagera, watoto wawili
mapacha wenye miaka 05, waliuawa kwa kuchinjwa kwa panga na kutenganishwa vichwa na
viwiliwili na baba yao mzazi mkulima na mkazi wa Butayaibega. Chanzo ni ugomvi uliotokana na
wivu wa mapenzi kati ya mtuhumiwa na mkewe.
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21. SONGWE

Kujeruhi

Mlemavu wa Ngozi akatwa kwa Panga Kidole cha Shahada cha Mkono wa Kulia.

Makamba, kata ya Chitete, Tarafa ya Msangano, Wilaya ya Momba Mkoa wa Songwe, mtoto wa
kike mwenye miaka 6, mkazi wa Makamba ambaye ni mlemavu wa ngozi alikutwa ndani ya
chumba chake akiwa amejeruhiwa kwa kukatwa kwa Kitu chenye makali kwenye kidole cha
shahada cha mkono wa kulia na mtu ambaye bado kufahamika. Chanzo ni imani za kishirikina.

22. RUFIJI.

Ajali ya Boti -MUD/IR/53/2018

Watano Wafariki Baada ya Boti ya Kanisa la FPCT Kuzama

Mnamo tarehe 03/05/2018 majira ya saa 02:00 asubuhi huko bahari ya Hindi Wilaya ya Rufiji
Mkoa wa Rufiji, boti iitwayo MV. WATUMISHI mali ya kanisa la FPCT ikiendeshwa na mkazi wa
Mafia, ikitokea bandari ya Nyamisasti kuelekea kisiwa cha Mafia ikiwa na abiria watano akiwemo
raia wa Marekani na pia mzigo wa vifaa kwa ajili ya ujenzi wa kanisa la PEFA pamoja na injini 2
za Yamaha, ilizama baharini baada ya kupigwa na wimbi na kusababisha abiria wote watano
kutojulikana walipo mpaka sasa. Nahodha aliogelea na kufanikiwa kufika kisiwa cha Koma.

23. RUKWA

Kujeruhi - SUM/IR/2250/2018

Askofu Apigwa kwa Mawe na Mchungayji wake.

Mnamo tarehe 06/05/2018 majira ya saa 02:08 asubuhi huko kanisa la KKKT Sumbawanga, kata ya
Katandala, Tarafa ya Lwiche, Wilaya ya Sumbawanga Mkoa wa Rukwa, askofu mwenyemiaka 61,
wa KKKT na mkazi wa Majengo alijeruhiwa kwa kupigwa kwa mawe kichwani pembeni kidogo
mwa paji la uso upande wa kulia na Mchungaji wa kanisa la mwenyeKKKTmiaka 35, mkazi wa
Jangwani Katandala pamoja na waumini wenzake. Chanzo ni mgogoro wa Kkidini baada ya
mchungaji kugoma kuhama kutoka kanisa kuu la KKKT Sumbawanga kwenda usharika wa KKKT
Majengo. Mbinu ni kumvizia wakati akishuka kwenye gari kuelekea kanisani kwa ajili ya ibada.
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24. KINONDONI

Kubaka - OB/IR/4455/2018

Mwalimu Atuhumiwa Kufanya Shambulio la Aibu kwa Wanafunzi

Mnamo tarehe 29/05/2018 saa 10:00 alasiri huko maeneo ya Mikocheni Wilaya ya Kinondoni
Mkoa wa Kinondoni, mwalimu mkuu wa ST. Florence Academy Primary School aliripoti kituo
cha Polisi Oysterbay kuwa mwalimu wa taaluma shuleni hapo amekuwa na tabia ya kuwabaka,
kuwatomasa matiti, kuwashika matako na sehemu za siri wanafunzi wake. Tukio hili lilizua
taharuki baada ya wazazi wa wanafunzi wanaosemekana kudhalilishwa kingono na mwalimu huyo
pamoja na wananchi wengine wa maeneo jirani na waandishi wa habari kufika shuleni hapo
wakiambatana na watoto wao na kueleza jinsi ambavyo wamekuwa wakifanyiwa vitendo hivyo vya
unyanyasaji wa kingono kwa nyakati tofauti tofauti na mwalimu huyo tangu mwaka 2017.

25. NJOMBE

Kulawiti - MKB/IR/1038/2018

Wanafunzi Watano Waponzwa na Mapera Kisha Kulawitiwa

Mnamo tarehe 31/05/2018 majira ya saa 10:05 alasiri huko mtaa wa Mwembetogwa, kata ya
Mwembetogwa, Tarafa ya Makambako, Wilaya ya Njombe Mkoa wa Njombe, watoto watano
wenye miaka 7 - 12 wanafunzi wa darasa la tatu shule ya msingi Mwembetogwa na Azimio,
waligundulika kulawitiwa na mwanamume mwenye miaka 18, mkulima na mkazi wa
Mwembetogwa. Mbinu ni kuwalaghai kwa nyakati tofauti tofauti kati ya mwezi februari na aprili na
kuwapeleka porini kwa madai ya kwenda kutafuta mapera kisha kuwalawiti na kuwatishia kuwa
endapo watatoa taarifa hiyo kwa mtu yeyote atawaua.

26. KIGOMA

Ajali ya gari kugonga Gari Moshi RPK/ACC/IR/05/2018

Watu 10 Wafariki na 26 Kujeruhiwa

Mnamo tarehe 06/06/2018 majira ya saa 12:15 asubuhi huko kwenye kivuko cha Gari Moshi,
barabara ya Kigoma — Tabora, maeneo ya Gungu, Wilaya ya Kigoma Mkoa wa Kigoma, gari
namba T 885 DLD aina ya Tata Bus la kampuni ya Princess Amida likiendeshwa na dereva wa
kampuni hiyoliligonga treni ya mizigo na kusababisha vifo vya abiria 10 na majeruhi 26. Chanzo
ni uzembe wa dereva wa basi.
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27. TEMEKE

Unyang’anyi wa Kutumia Silaha - MBL/RB/5549/2018

Majamabazi Wavamia Zahanati na Kupora Simu

Mnamo tarehe 04/06/2018 majira ya saa 10:00 asubuhi huko Zahanati ya Majimatitu, kata ya
Charambe Wilaya ya Mbagala Mkoa wa Temeke, wanaume wapatao watano wakiwa na gari aina
ya Toyota Corolla, walifika kwenye zahanati hiyo na kumweka chini ya ulinzi mlinzi aliyekuwa
akilinda zahanati hiyo mwenye miaka 52, kisha kuingia ndani ya wodi na kumkuta Mkunga
mwenye miaka 27, aliyekuwa anamhudumia mama mjamzito na kumwambia kuwa wanataka
kumwona mgonjwa wao. Ghafla walimtaka kulala kitandani na kudai wanataka pesa ndipo
alifanikiwa kukimbia na kupiga kelele kuomba msaada. Wahalifu hao walikimbia na gari yao
wakiwa wamepora simu mbili. Chanzo kipato.

28. MBEYA

Ajali ya gari - MBY/TR/AR/13/2018

Wanajeshi wa JWTZ Wapata Ajali.

cha Igodima juu, kata ya Iganzo, Wilaya ya Mbeya Mkoa wa Mbeya, gari namba T 755 BAB aina
ya Scania Bus la kampuni ya Igunga Trans likiendeshwa na dereva wa kampuni hiyo mwenye
miaka Kkati ya 35 - 45, mkazi wa Tabora, liliacha njia na kupinduka kisha kusababisha kifo cha
dereva pamoja na askari 13 wa JWTZ ambao ni wanafunzi wa kikosi namba 823KJ kambia ya
JKT Msange waliokuwa wakihamishiwa kikosi namba 844KJ kambi ya JKT Itende katika ajali hiyo
wanafunzi wengine tisa walijeruhiwa. Chanzo ni mwendokasi.

29. KAGERA

Mauaji - BU/IR/3369/2018

Mwalimu Amwadhibu Mwanafunzi hadi Kufariki

Mnamo tarehe 27/08/2018 majira ya saa 07:20hrs huko maeneo ya shule ya msingi kibeta, kata ya
kibeta, manispaa ya Bukoba mkoa wa Kagera, mwalimu wa nidhamu wa shule ya kibeta mwenye
miaka 50, mhaya, mkazi wa Kkiziru. Alimuadhibu mwanafunzi mwenye miakal3, mhaya,
mwanafunzi darasa la tano kwa kumpiga sehemu mbalimbali za mwili wake hadi kufariki.chanzo ni
kuwa mwanafunzi huyo inasadikiwa alikuwa ana tuhumiwa kuiba pochi ya mwalimu iliyokuwa na
shilingi 75,000/= na simu aina ya Nokia xtg. .
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30. MWANZA

Ajali ya kivuko

Watu 238 Wafariki na Wengine 41 Waokolewa.

Mnamo tarehe 20/09/2018 saa nane mchana katika Ziwa Victoria kivuko cha MV Nyerere
kinachofanya safari zake kati ya Bugorara na kisiwa cha Ukara kilipinduka na kuzama na
kusababisha jumla ya watu 238 kufariki na watu wengine 41 waliokolewa wakiwa hai, kivuko
hicho kimezama wakati kikielekea katika kisiwa cha Ukara na kilikuwa katika safari zake za
kawaida. chanzo ni kuzidisha uzito ambapo kina uwezo wa kubeba tani 25, ikiwa pamoja na abiria
100 na magari 3 kwa wakati mmoja.

31. KINONDONI

Kuteka nyara

Mfanya Biashara Maarufu Nchini Atekwa Nyara

Mnamo tarehe 11/10/2018, majira ya saa 11:00 alfajiri, mfanyabiashara maarufu nchini alitekwa
na watu wasiojulikana nje ya hoteli ya Colosseum alipokua ameenda kwa ajili ya kufanya mazoezi
‘kama ilivyo desturi yake. Inasemekana watu wanaodhaniwa kuwa ni watekaji kwa idadi ni watatu
wakiwa wanatumia gari aina ya surf wamejifunika usoni, walimvizia mfanyabiashara huyo ambaye
alikuwa amemaliza mazoezi na alikuwa ameingia ndani ya gari lake ndipo watekaji walitoka ndani
ya gari lao na kupiga risasi moja juu na kumbana na kisha kumpakia katika gari lao aina ya surf na
wakaondoka naye kuelekea kusikojulikana walimshikilia mpaka tarehe 20/10/2018 ambapo
alipatikana akiwa ametelekezwa kwenye viwanja vya Gymkhana baada ya kuachiwa na watekwaji
hao.

32. KIGOMA

Mauaji - UVZ/IR/227/2018

Askari Polisi Wawili wa Kigoma Wauawa kwa Kupigwa Mishale

Tarehe 18/10/2018 majira ya saa 11:20hrs huko eneo Bulongole Kitalu namba 45 na 47 kilichopo
katika hifadhi ya Taifa (NARCO) (W) Uvinza (M) Kigoma, Askari wawili waliuawa na mmoja
kujeruhiwa kwa kuchomwa mishale sehemu mbalimbali za miili yao na wavamizi waliokuwa
wakipinga kuondolewa kwenye hifadhi hiyo. Katika tukio hilo bunduki aina ya AK 47 zenye namba
TZPL 29371, TZPL 29452 na bastola aina ya Chinese yenye namba TZPL 29456 walizokuwa nazo
askari hao ziliporwa na baadae kupatikana.
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SURA YA TISA

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO
9.0 Utangulizi
Baada ya kuangalia hali halisi ya uhalifu nchini kwa kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018
mapendekezo yametolewa ili kuliwezesha Jeshi la Polisi kufanya kazi zake kwa ufanisi zaidi katika
kufikia malengo ya kulinda amani, raia na mali zao pamoja na kutoa huduma bora kwa wananchi.
Hii itasaidia kujenga mazingira salama kwa wananchi, taasisi na wawekezaji katika uzalishaji mali,

shughuli za kijamii na ujenzi wa taifa kwa ujumla.

9.1 Hitimisho

Taarifa hii imeangalia hali ya uhalifu katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018 na
kulinganisha na miaka iliyopita. Katika kipindi cha kuanzia Januari hadi Desemba, 2018, jumla ya
matukio 3,314,523 ya jinai na usalama barabarani yaliripotiwa katika vituo vya polisi nchini,
yakilinganishwa na jumla ya matukio 3,119,531 vyaliyoripotiwa katika Kipindi kama hicho cha
mwaka 2017. Hili ni ongezeko la matukio 194,992 sawa na asilimia 6.3. Kwa upande wa matukio
ya jinai, kumekuwa na upungufu wa makosa 4,730 sawa na asilimia 0.8 kutokana na matukio
591,803 yaliyoripotiwa katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2018, ukilinganisha na matukio
596,533 yaliyoripotiwa mwaka, 2017. Katika uchambuzi huo, yamebainika mafanikio na
changamoto mbalimbali. Hivyo, iko haja ya kuhamasisha na kushirikisha taasisi mbalimbali, wadau
na jamii kwa ujumla katika kutatua changamoto zilizojitokeza ili kuongeza ufanisi katika

kupambana na uhalifu nchini.

9.2 Mapendekezo
Ili kukabiliana na changamoto zilizopo katika kupambana na uhalifu, Jeshi la Polisi linatoa

mapendekezo yafuatayo kwa Serikali na wadau:

I.  Askari Polisi wajengewe uwezo na mbinu za kisasa zinazoendana na mabadiliko ya
sayansi na teknolojia hususan mbinu za uhalifu/wahalifu.

ii. Ikama iboreshwe na iendane na wakati na mazingira ya kazi ili kukidhi mahitaji
yanayoongezeka na changamoto zake.

iii. Kitengo cha Takwimu cha Jeshi la Polisi kiimarishwe na kujengewa uwezo na vitendea
kazi vya kufanya ufuatiliaji katika mikoa na wilaya pamoja na kufanya tafiti maalum
zinazohusiana na aina mbalimbali za uhalifu na wahalifu.

Iv. Kuongezewa vitendea kazi hususani magari, pikipiki na vifaa vya kisasa vya upelelezi

kwa Jeshi la Polisi nchini
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Vi.
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Bajeti ya Jeshi la Polisi iongezwe ili iweze kukidhi mahitaji ambayo yatawezesha
utendaji makini na huduma bora kwa wananchi katika kufanikisha dhana ya usalama na
ulinzi shirikishi ili kujenga uchumi imara kwa maendeleo ya nchi na watu wake.
Kuboresha matibabu maalum kwa wanaoumia kazini na wenye maradhi ya kudumu na
wenye virusi vya ukimwi.

Kuendelea kutoa elimu ya uraia na uzalendokwa wananchi ili waweze kutii sheria bila

ya shuruti.
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Kiambatisho Na. 1

Bajeti (TZS) ya Jeshi la Polisi Tanzania, 2014 - 2018 .

Ainaya Matumizi 2014/15 2015/16 2016 /17 2017 /18 2018 /19
Kawaida 154,100,939,970 196,801,709,000 187,429,446,000 254,194,348,000 256,194,348,000
Maendeleo 6,800,000,000 8,510,968,000 5,370,041,105 5,253,623,000 3,749,851,000
Mishahara/PE 248,727,202,030 284,314,668,000 342,411,819,000 339,018,249,000 336,694,269,000
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