\k..’/r
S
LSS

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

‘/‘/ <&
N

UTAFITI WA MWAKA WA UZALISHA]JI VIWANDANI
2015 na 2016

MUHTASARI WA MATOKEO

Oktoba 2018




N

YALIYOMO

Orodha ya MajedWali .........c.coveiiiiiiicie et iii
Orodha ya MICROKO........coiiiei ettt es WY
SURA YA KWANZA ...ttt nee s 1
IO U 1 7 U o U] 1 4 S OSR 1
YU 1= W o1 OSSR 3
2.0 AINA YA VIWANAA ......coiiiiiiiece sttt ra e ae e 3
2.1 Idadi ya Viwanda Katika Sekta Ndogo za Viwanda.............ccccceevveeeeinesnnenne. 3
2.2 Idadi ya Viwanda kwa Shughuli za Uzalishaji Viwandani.............c.cccceeveene. 4
2.3 Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji Bidhaa Viwandani Ki-Mkoa................ 5
2.4 Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji Bidhaa Viwandani katika Makundi ya
WaAFANYAKAZI.......eoiiiiiiiiieicee e 6
2.5 Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani Kulingana na
AINA YA UMITIKI ..o 7
2.6 Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani Kulingana
naMsingi wa UmiliKi KiSheria.........ccoccooiiiiiiiiic 8
2.7 Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani Kulingana na
Asilia/Utaifa wa WamiliKi ... 8
SURA YA TATU ettt ettt et e e ne e nneaneens 9
3.0 Idadi ya Wafanyakazi Viwandani .............ccccoccveiieiiiicieccc e 9
3.1 Idadiya Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo za Viwanda..............cccceeeeveeneenen. 9
3.2 Idadi ya Wafanyakazi Kijinsia Katika Sekta Ndogo za Viwanda................ 10

3.3 Idadi ya Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani kwa Shughuli za Viwanda ..o 10

3.4 Idadi ya Wafanyakazi katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
VIWANAANT ..ttt e et e e e e be e s e eree s 12

35 Idadi ya Wafanyakazi katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa

Viwandani katika Makundi ya Wafanyakazi ...........c.cccocevvvvienenncnnnnnn. 14
SURA YA NNE ...ttt sttt nbe e s b e et e nteenneeanes 15
4.0  Malipo kwa WafanyaKazi...........cccoceiiiiiiiiiieieie e 15
4.1  Malipo kwa Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo za Viwanda....................... 15

i




N

SURA YA TANOD ... 17

50  ONQezeKo 18 TRAMAENT ...cceiiiiiiii s 17

51  Ongezeko la Thamani katika Sekta Ndogo za Viwanda.............c.ccccevvruenne. 17

5.2  Ongezeko la Thamani Katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani Kwa Shughuli za Viwanda ............cccccceeviveiievncce e, 18

5.3  Ongezeko la Thamani katika Viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani kwa Makundi ya Wafanyakazi. ............cc.ccooeveiinencinciinnn, 20

5.4  Ongezeko la Thamani katika Sekta ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani Ki-MKOQ. .........cooiiiiiiiiiiiiee e 21

ii




N

Orodha ya Majedwali

Jedwali Na.

Jedwali Na.

Jedwali Na.

Jedwali Na.

Jedwali Na.

Jedwali Na.

Jedwali Na.

Jedwali Na.

Jedwali Na.

Jedwali Na.

Jedwali Na.

Jedwali Na.

Jedwali Na.

1:

10:

11:

12:

13:

Idadi ya Viwanda Katika Shughuli za Uzalishaji Viwandani,
Tanzania Bara, ASIP 2015 N8 2016 .......cccooeieiiieninisieiee e 5

Idadi ya Viwanda katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani Ki-Mkoa, Tanzania Bara, ASIP 2015 na 2016...................... 6

Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani
Kulingana na Aina ya Umiliki, Tanzania Bara, ASIP 2015 na 2016....... 7

Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani
Kulingana na Asilia/Utaifa wa Wamiliki, Tanzania Bara, ASIP
2015 NA 2016, .ecveerieieieee et ens 8

Idadiya Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo za Viwanda, Tanzania
Bara, ASIP 2015 N2 2016........cccceiviiiiiiieiiesieieee e 9

Idadi ya Wafanyakazi Kijinsi kwa Sekta Ndogo za Viwanda na
Ukubwa wa Ajira, Tanzania Bara, ASIP 2015 na 2016.............ccccueeuee 10

Idadi ya Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa
Bidhaa Viwandani kwa Shughuli za Viwanda.............cccceeevveiiiiinnnnnn 12

Idadi ya Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa
Bidhaa viwandani Ki-Mkoa, ASIP 2015 na 2016..........ccccceverercnennnn. 13

Idadi ya Wafanyakazi katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa
Bidhaa Viwandani katika Makundi ya Wafanyakazi, Tanzania Bara,
ASIP 2015 N8 2016 ...t 14

Malipo kwa Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo za Viwanda na
Ukubwa wa Ajira, Tanzania Bara, ASIP 2015 na 2016.............cccceene.. 15

Ongezeko la Thamani kwa Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani, Tanzania Bara, ASIP 2015 .......ccccceveiiiee i, 19

Ongezeko la Thamani kwa Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa
Bidhaa Viwandani, Tanzania Bara, ASIP 2016.......c...cccccovevevvnieinennnns 20

Ongezeko la Thamani katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa
Bidhaa Viwandani (MVA) Ki-Mkoa, Tanzania Bara, ASIP 2015 na




N

Orodha ya Michoro

Mchoro Na. 1:  Idadi ya Viwanda Katika Sekta Ndogo za Viwanda , Tanzania Bara ....... 3
Mchoro Na. 2:  Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji Bidhaa Viwandani katika
Makundi ya Wafanyakazi, Tanzania Bara, ASIP 2015 na 2016 ............... 7
Mchoro Na. 3:  Ongezeko la Thamani kwa Sekta Ndogo za Viwanda na Ukubwa wa
Ajira, Tanzania Bara, ASIP 2015 na 2016. .......c.ccccevvevieiiierrerie e 17
Mchoro Na. 4:  Mgawanyo wa Ongezeko la Thamani Katika Viwanda vya
Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani kwa Makundi ya Wafanyakazi,
TaNZANIA BAA. ...c.viieieieieseieeee e 21
0\




N

SURA YA KWANZA

1.0 Utangulizi

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
kwa kushirikiana na Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekekezaji (MITI) ilifanya Utafiti
wa mwaka wa Uzalishaji Viwandani kwa miaka rejea ya 2015 na 2016.

Utaditi huu umefanyika kwa msaada wa kiufundi uliotolewa na shirika la Umoja wa
Mataifa la Maendeleo ya Viwanda (UNIDO) na fedha zilitolewa na Serikali ya Tanzania
na Washirika wa Maendeleo kupitia fungu linalotolewa kwa ajili ya Mpango Kabambe wa
Kitaifa wa Kuboresha na Kuimarisha Takwimu Tanzania (Tanzania Statistical Master Plan
- TSMP).

Lengo kuu la Utafiti wa mwaka wa Uzalishaji Viwandani lilikuwa ni kutoa taarifa sahihi
zinazohusu sekta ya viwanda na ambazo zitatumika katika kutathmini mchango wa sekta
ya viwanda kwa uchumi wa Nchi. Aidha, sensa ilikuwa na lengo la kutoa taarifa za msingi
ambazo zitatumika kufanikisha tafiti nyingine na kuwezesha uchambuzi wa mipango
mbalimbali, utungaji wa sera na kusaidia katika kufanya maamuzi sahihi.

Utafiti wa mwaka wa Uzalishaji Viwandani kwa mika rejea 2015 na 2016 umehusisha
viwanda vyote vyenye maeneo ya kudumu Tanzania Bara kwa mujibu wa Viwango vya
Kimataifa vya Mgawanyo wa Shughuli za Uzalishaji na Utoaji Huduma (ISIC) toleo
Namba 4 ili kuhakikisha ulinganishi kimataifa. Utafiti imejumuisha viwanda vyote
vilivyojishughulisha na Uchimbaji madini na mawe; Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani;
Uzalishaji na usambazaji wa Umeme, gesi, mvuke na kubadilisha hali (joto/baridi); na
Kukusanya, kutibu na kusambaza maji.

Utengenezaji wa bidhaa viwandani unahusu ubadilishaji wa malighafi kuwa bidhaa mpya
kwa kubadilisha muundo na maumbo. Bidhaa zinazobadilishwa ni malighafi ambazo
zinatokana na kilimo, misitu, uvuvi, uchimbaji madini na mawe pamoja na bidhaa za
shughuli nyingine za utengenezaji wa bidhaa viwandani ambazo ni malighafi kwa sekta
hii. Shughuli za ubadilishaji, urekebishaji wa bidhaa pia hutambulika kama utengenezaji
wa bidhaa viwandani.

Madhumuni ya ripoti hii ni kuwasilisha kwa muhtasari, matokeo muhimu yanayohusu
Utafiti wa mwaka wa Uzalishaji Viwandani kwa miaka rejea 2015 na 2016 ili kutoa rejea
muhimu juu ya nini kinapatikana kwenye ripoti kuu. Ripoti imetoa kwa ufupi, matokeo
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muhimu yanayohusu aina na mifumo mbalimbali ya viwanda husika, ajira na malipo yake,
pato ghafi, gharama za uzalishaji na ongezeko la thamani. Matokeo haya yamegawanyika
kulingana na aina ya uzalishaji, ukubwa wa kiwanda kulingana na idadi ya wafanyakazi,
eneo la kijiografia mahali kiwanda kilipo na hali ya umiliki.
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SURA YA PILI

2.0 Ainaya Viwanda

2.1 Idadi ya Viwanda Katika Sekta Ndogo za Viwanda

Mwaka 2015 jumla ya viwanda vilivyofanya uzalishaji vilikuwa 2,389. Kati ya viwanda
2,389 , sekta ndogo ya utengenezaji wa bidhaa viwandani ilikuwa na viwanda vingi (1,864,
asilimia 78.0) kuliko sekta ndogo yoyote, ikifuatiwa na sekta ndogo ya uchimbaji madini
na mawe viwanda (384, asilimia 16.1), kukusanya, kutibu na kusambaza maji viwanda
(110, asilimia 4.6) na ya mwisho ilikuwa uzalishaji na usambazaji wa umeme, gesi, mvuke
na kubadilisha hali (joto/baridi) ambayo ilikuwa na viwanda(31, asilimia 1.3).

Kwa mwaka 2016 jumla ya viwanda vilivyofanya uzalishaji vilikuwa 2,462. Kati ya
viwanda 2,462 , sekta ndogo ya utengenezaji wa bidhaa viwandani ilikuwa na viwanda
vingi (1,931, asilimia 78.4) kuliko sekta ndogo yoyote, ikifuatiwa na sekta ndogo ya
uchimbaji madini na mawe viwanda (385, asilimia 15.6), kukusanya, kutibu na kusambaza
maji viwanda (110, asilimia 4.5) na ya mwisho ilikuwa uzalishaji na usambazaji wa
umeme, gesi, mvuke na kubadilisha hali (joto/baridi) ambayo ilikuwa na viwanda(36,
asilimia 1.5).

Mchoro Na. 1: ldadi ya Viwanda Katika Sekta Ndogo za Viwanda , Tanzania Bara
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Kutokana na Sensa ya Uzalishaji Viwandani ya mwaka rejea 2013 jumla ya viwanda
vilivyokuwa na wafanyakazi kumi au zaidi vilikuwa 1,322, kati ya hivyo sekta ndogo ya
Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani ilikuwa na viwanda 998 ikifuatiwa na sekta ndogo
ya uchimbaji madini na mawe viwanda 210. Kutoka mwaka 2013 hadi 2016 kulikuwa na
ongezeko la viwanda 933 katika sekta ndogo ya Utengezaji wa Bidhaa Viwandani vyenye
wafanyakazi kumi au zaidi.

2.2 Idadi ya Viwanda kwa Shughuli za Uzalishaji Viwandani

Idadi ya viwanda kwa kila shughuli ya uzalishaji hutofautiana kutoka shughuli moja hadi
nyingine. Katika mwaka 2015 shughuli nne za uzalishaji zilizoongoza zimechangia
asilimia 69.4 ya jumla ya idadi ya viwanda, nazo ni: utengenezaji wa bidhaa za chakula
viwanda (751, asilimia 40.3); utengenezaji wa bidhaa zingine za madini zisizo za metali
(216, asilimia 11.6); utengenezaji wa samani (198, asilimia 10.6); na utengenezaji wa
mbao na bidhaa zitokanazo na mbao, fomaika, isipokuwa samani; utengenezaji wa bidhaa
zinazotokana na mabua na malighafi za kusukia (128, asilimia 6.9).

Kwa mwaka 2016 shughuli nne za uzalishaji zilizoongoza zimechangia asilimia 69.2 ya
jumla ya idadi ya viwanda, nazo ni: utengenezaji wa bidhaa za chakula viwanda (803,
asilimia 41.6); utengenezaji wa bidhaa zingine za madini zisizo za metali (222, asilimia
11.5); utengenezaji wa samani (195, asilimia 10.1); na utengenezaji wa mbao na bidhaa
zitokanazo na mbao, fomaika, isipokuwa samani; utengenezaji wa bidhaa zinazotokana na
mabua na malighafi za kusukia (116, asilimia 6.0).
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Jedwali Na. 1: Idadi ya Viwanda Katika Shughuli za Uzalishaji Viwandani, Tanzania Bara,

ASIP 2015 na 2016

Shughuli ya Kiwanda 2005 2016

Idadi Asilimia | Idadi Asilimia
Utengenezaji wa bidhaa za chakula 751 40.3 803 41.6
Utengenezaji wa bidhaa zingine za madini zisizo za metali 216 11.6 222 115
Utengenezaji wa samani 198 10.6 195 10.1
Utengenezaji wa mbao na bidhaa zitokanazo na mbao, fomaika, isipokuwa
samani; utengenezaji wa bidhaa zinazotokana na mabua na malighafi za
kusukia 128 6.9 116 6.0
Utengenezaji wa vinywaji 71 3.8 67 35
Utengenezaji wa bidhaa za metali, isipokuwa mitambo na vifaa 69 3.7 78 4.0
Upigaji chapa na uandaaji wa media zilizonakiliwa 58 3.1 60 3.1
Utengenezaji kemikali na bidhaa za kemikali 55 3.0 55 2.8
Utengenezaji wa bidhaa za mpira na plastiki 55 3.0 58 3.0
Utengenezaji wa nguo 50 2.7 42 2.2
Utengenezaji wa metali za msingi 47 2.5 48 25
Utengenezaji mwingine wa bidhaa vya viwandani 43 2.3 45 2.3
Utengenezaji wa ngozi na bidhaa zinazohusiana 27 1.4 28 15
Utengenezaji wa mashine/mitambo na vifaa ambavyo havijatajwa 15 0.8 14 0.7
Utengenezaji wa karatasi na bidhaa za karatasi 14 0.8 16 0.8
Utengenezaji wa mavazi 13 0.7 18 0.9
Utengenezaji wa vifaa vya umeme 13 0.7 23 1.2
Utengenezaji wa magari na matela ya malori 12 0.6 14 0.7
Ukarabati na ufungaji wa mitambo na vifaa 11 0.6 8 0.4
Utengenezaji wa madawa ya binadamu, kemikali za kutibia na bidhaa za
mimea 5 0.3 6 0.3
Utengenezaji wa bidhaa za tumbaku 4 0.2 4 0.2
Utengenezaji wa makaa ya mawe na bidhaa za mafuta ya petroli iliyosafishwa 4 0.2 4 0.2
Utengenezaji wa vyombo vingine vya usafiri 3 0.2 3 0.2
Utengenezaji wa kompyuta, vifaa vya kielektroniki na uoni 2 0.1 4 0.2

1,864 100.0 | 1,931 100.0

2.3 Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji Bidhaa Viwandani Ki-Mkoa

Mkoa wa Dar es Salaam uliongoza kwa kuwa na viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwani vilivyozalisha katika mwaka 2015 ikiwa na viwanda 527 (asilimia 28.3%) ,
ukifuatiwa na mikoa ya Morogoro 232 (asilimia 12.4); Arusha 140 (asilimia 7.5) na
Kilimanjaro viwanda 98 (asilimia 5.3). Hata hivyo, Mkoa wa Geita ulikuwa na idadi ndogo

ya viwanda 8 (asilimia 0.4).
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Jedwali Na. 2: Idadi ya Viwanda katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani
Ki-Mkoa, Tanzania Bara, ASIP 2015 na 2016

Sekta Ndogo ya Utengenezaji Sekta Ndogo

Mkoa Jumla Wa Bidhaa Viwandani Zinginezo
2015 2016 2015 2016 2015 2016

Dodoma 50 57 43 50 7 7
Arusha 144 143 140 139 4 4
Kilimanjaro 115 99 98 83 17 16
Tanga 58 62 47 51 11 11
Morogoro 239 245 232 238 7 7
Pwani 64 80 57 68 7 12
Dar es Salaam 535 542 527 530 8 12
Lindi 20 25 13 17 7 8
Mtwara 26 28 19 21 7 7
Ruvuma 28 32 19 24 9 8
Iringa 34 35 30 31 4 4
Mbeya 89 88 64 61 25 27
Singida 91 93 63 66 28 27
Tabora 13 11 11 9 2 2
Rukwa 41 41 34 35 7 6
Kigoma 75 76 67 67 8 9
Shinyanga 65 67 51 54 14 13
Kagera 49 54 44 49 5 5
Mwanza 84 88 79 84 5 4
Mara 91 95 54 59 37 36
Manyara 352 352 70 73 282 279
Njombe 12 16 11 14 1 2
Katavi 23 35 21 33 2 2
Simiyu 54 56 45 46 9 10
Geita 16 20 8 12 8 8
Songwe 21 22 17 17 4 5
Jumla 2,389 2,462 1,864 1,931 525 531

Pia mkoa wa Dar es Salaam uliongoza kwa kuwa na viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwani vilivyozalisha katika mwaka 2016 ikiwa na viwanda 530 (asilimia 27.4%) ,
ukifuatiwa na mikoa ya Morogoro 238 (asilimia 12.3); Arusha 139 (asilimia 7.2) na
Kilimanjaro viwanda 83 (asilimia 4.3). Hata hivyo, Mkoa wa Geita ulikuwa na idadi ndogo
ya viwanda 12 (asilimia 0.6).

2.4 Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji Bidhaa Viwandani katika Makundi ya
Wafanyakazi

Mwaka 2015 kundi lenye wafanyakazi kuanzia kumi hadi kumi na tisa (10 — 19) lilikuwa
na idadi kubwa zaidi ya viwanda vya utengenezaji wa Bidhaa Viwandani ambavyo ni
1,085 sawa na asilimia 58.2, likifuatiwa na kundi lenye wafanyakazi kuanzia ishirini hadi
arobaini na tisa (20 — 49) lenye viwanda 405 sawa na asilimia 21.7.
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Pia katika mwaka 2016 kundi lenye wafanyakazi kuanzia kumi hadi kumi na tisa (10 — 19)
lilikuwa na idadi kubwa zaidi ya viwanda vya utengenezaji wa Bidhaa Viwandani
ambavyo ni 1,131 sawa na asilimia 58.6, likifuatiwa na kundi lenye wafanyakazi kuanzia
ishirini hadi arobaini na tisa (20 — 49) lenye viwanda 418 sawa na asilimia 21.6.

Mchoro Na. 2: Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji Bidhaa Viwandani katika Makundi ya
Wafanyakazi, Tanzania Bara, ASIP 2015 na 2016
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2.5 Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani Kulingana na Aina
ya Umiliki

Kwa mwaka 2015 kutoka jumla ya viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani

1,864, viwanda 1,769 sawa na asilimia 94.9 vilimilikiwa na mashirika binafsi, viwanda 72

sawa na asilimia 3.9 vilimilikiwa na Serikali, wakati viwanda 23 sawa na asilimia 1.2

vilimilikiwa kwa ubia kati ya Serikali na Mashirika Binafsi.

Wakati kwa mwaka 2016 kutoka jumla ya viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani 1,931, viwanda 1,825 sawa na asilimia 94.5 vilimilikiwa na mashirika binafsi,
viwanda 81 sawa na asilimia 4.2 vilimilikiwa na Serikali, wakati viwanda 25 sawa na
asilimia 1.3 vilimilikiwa kwa ubia kati ya Serikali na Mashirika Binafsi.

Jedwali Na. 3: Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani Kulingana na
Aina ya Umiliki, Tanzania Bara, ASIP 2015 na 2016.
2015 2016
Aina ya Umiliki Idadi Asilimia Idadi Asilimia
Serikali 72 3.9 81 4.2
Mashirika Binafsi 1,769 94.9 1,825 945
Ubia Serikali na Mashirika Binafsi 23 1.2 25 1.3
Jumla 1,864 100 1,931 100
7
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2.6 Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani Kulingana
naMsingi wa Umiliki Kisheria

Kuendana na msingi wa umiliki wa kisheria, matokeo yanaonesha kuwa, kwa mwaka 2015

katika jumla ya viwanda 1,864 vya Utengenezaji wa Bidhaa viwandani , umiliki wa mtu

mmoja ulikuwa na viwanda 795 sawa na asilimia 42.7, ikifuatiwa na mashirika binafsi

yenye hisa za dhima isiyo na ukomo, viwanda 543 (asilimia 29.1) na Ubia viwanda 238

(asilimia 12.8).

Wakati kwa mwaka 2016 kuendana na msingi wa umiliki wa kisheria, matokeo
yanaonesha kuwa, katika jumla ya viwanda 1,931 vya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani,
umiliki wa mtu mmoja ulikuwa na viwanda 805 sawa na asilimia 41.7, ikifuatiwa na
mashirika binafsi yenye hisa za dhima isiyo na ukomo, viwanda 557 (asilimia 28.8) na
mashirika binafsi yenye hisa za dhima isiyo na ukomo, na Ubia viwanda 238 (asilimia
13.8).

2.7 Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani Kulingana na
Asilia/Utaifa wa Wamiliki

Katika asilia/utaifa wa wamiliki, matokeo yanaonyesha kuwa, katika mwaka 2015 kutoka
jumla ya viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani 1,864, viwanda 1,594 sawa na
asilimia 85.5 vilimikiwa na Wazawa/Watanzania, viwanda vilivyomilikiwa na wageni
kutoka mataifa ya nje vilikuwa 186 sawa na asilimia 10.0 na vilivyomilikiwa kwa ubia Kkati
ya Watanzania na wa Nje vilikuwa 84 sawa na asilimia 4.5

Wakati kwa mwaka 2016 katika asilia/utaifa wa wamiliki, matokeo yanaonyesha kuwa,
kutoka jumla ya viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani 1,931, viwanda 1,654
sawa na asilimia 85.7 vilimikiwa na Wazawa/Watanzania, viwanda vilivyomilikiwa na
wageni kutoka mataifa ya nje vilikuwa 198 sawa na asilimia 10.3 na vilivyomilikiwa kwa
ubia kati ya Watanzania na wa Nje vilikuwa 79 sawa na asilimia 4.1

Jedwali Na. 4: Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani Kulingana na
Asilia/Utaifa wa Wamiliki, Tanzania Bara, ASIP 2015 na 2016.
2015 2016
Asilimia/Utaifa wa Mmiliki Idadi Asilimia Idadi Asilimia
Mzawa/Mtanzania 1,594 85.5 1,654 85.7
Kutoka Nje ya Tanzania 186 10 198 10.3
Ubia Mzawa na wa Nje 84 4.5 79 4.1
Jumla 1,864 100 1,931 100
8
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SURA YA TATU

3.0 Idadi ya Wafanyakazi Viwandani

3.1 Idadiya Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo za Viwanda

Mwaka 2015 matokeo yanaonesha kuwa, idadi ya wafanyakazi katika sekta ndogo nne
ilikuwa 201,343; kati ya hao, wafanyakazi wa viwanda vilivyojihusisha na utengenezaji wa
bidhaa viwandani walikuwa 156,579 (asilimia 77.8), ikifuatiwa na sekta ndogo ya
uchimbaji madini na mawe yenye wafanyakazi 31,734 (asilimia 15.8).

Katika mwaka 2016 matokeo yanaonesha kuwa, idadi ya wafanyakazi katika sekta ndogo
nne ilikuwa 221,688; kati ya hao, wafanyakazi wa viwanda vilivyojihusisha na
utengenezaji wa bidhaa viwandani walikuwa 177,173 (asilimia 79.9), ikifuatiwa na sekta
ndogo ya uchimbaji madini na mawe yenye wafanyakazi 30,472 (asilimia 13.7).

Jedwali Na. 5: Idadiya Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo za Viwanda, Tanzania Bara,
ASIP 2015 na 2016

Sekta Ndogo AU 2019

Idadi Asilimia Idadi Asilimia
Uchimbaji Madini na Mawe 31,734 15.8 30,472 13.7
Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani 156,579 77.8 177,173 79.9
Uzalishaji na Usambazaji wa Umeme, Gesi
Mvuke na kubadilisha hali (joto/baridi) 3,985 2.0 4,532 2.0
Kukusanya, kutibu na kusambaza maji 9,045 4.5 9,511 4.3
Jumla 201,343 100 221,688 100

Matokeo ya Sensa ya Viwanda kwa mwaka rejea 2013, idadi ya wafanyakazi katika
Sekta Ndogo nne kwa viwanda vilivyoajiri wafanyakazi kumi au zaidi 910+) ilikuwa
138,887, kati ya hao Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani ilikuwa na
wafanyakazi 107,732 (asilimia 78.6) ikifuatiwa na sekta ndogo ya Uchimaji Madini na
Mawe ambayo ilikuwa na wafanyakazi 18,917 (asilimia 14.6).

Kutoka mwaka 2013 hadi 2016 kulikuwa na ongezeko la wafanyakazi 69,441 katika
Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani kwa viwanda vilivyokuwa na
wafanyakazi kumi au zaidi.
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3.2 Idadi ya Wafanyakazi Kijinsia Katika Sekta Ndogo za Viwanda

Matokeo yanaonesha kuwa, katika mwaka 2015 viwanda vikubwa vyenye wafanyakazi
kumi au zaidi; sekta ndogo ya uchimbaji madini na mawe ilikuwa na wafanyakazi
wanaume asilimia 93.8 na wanawake asilimia 6.2; sekta ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani ilikuwa na wafanyakazi wanaume asilimia 69.9 na wanawake asilimia 30.1;
sekta ndogo ya umeme, gesi, mvuke na hali ya hewa ilikuwa na wafanyakazi wanaume
asilimia 83.6 na wanawake asilimia 16.4; na sekta ndogo ya kukusanya, kutibu na
kusambaza maji, ilikuwa na wafanyakazi wanaume asilimia 80.3 na wanawake asilimia
19.7.

Katika mwaka 2016, sekta ndogo ya uchimbaji madini na mawe ilikuwa na wafanyakazi
wanaume asilimia 93.1 na wanawake asilimia 6.9; sekta ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani ilikuwa na wafanyakazi wanaume asilimia 67.0 na wanawake asilimia 33.0;
sekta ndogo ya umeme, gesi, mvuke na hali ya hewa ilikuwa na wafanyakazi wanaume
asilimia 86.7 na wanawake asilimia 13.3; na sekta ndogo ya kukusanya, kutibu na
kusambaza maji, ilikuwa na wafanyakazi wanaume asilimia 79.9 na wanawake asilimia
20.1.

Jedwali Na. 6: Idadi ya Wafanyakazi Kijinsi kwa Sekta Ndogo za Viwanda na Ukubwa wa
Ajira, Tanzania Bara, ASIP 2015 na 2016.
Sekta Ndogo AU 20LY
Me Ke Jumla Me Ke Jumla
Uchimbaji Madini na
Mawe 29,781 1,962 31,743 28,380 2,092 30,472
Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani 109,440 47,139 156,579 118,710 58,463 177,173
Uzalishaji na Usambazaji
wa Umeme, Gesi
Mvuke na kubadilisha hali
(joto/baridi) 3,331 654 3,985 3,929 603 4,532
Kukusanya, kutibu na
kusambaza maji 7,262 1,783 9,045 7,599 1,912 9,511
Jumla 149,814 51,538 201,352 158,618 63,070 221,688

3.3 Idadi ya Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani kwa Shughuli za Viwanda

Idadi ya wafanyakazi katika shughuli za viwanda hutofautiana kutoka shughuli moja hadi
nyingine. Katika mwaka 2015 ambapo idadi ya wafanyakazi katika sekta ndogo ya
Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani ilikuwa 156,579, shughuli kuu tatu za viwanda
zilizoongoza kwa idadi kubwa ya wafanyakazi zilikuwa kama ifuatavyo: utengenezaji wa
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bidhaa za chakula, wafanyakazi 63,579 sawa na asilimia 40.6, utengenezaji wa vinywaji,
wafanyakazi 13,354 sawa na asilimia 8.5, na utengenezaji wa mavazi 12,406 sawa na
asilimia 7.9. Shughuli nyingine za viwanda zimechangia asilimia 43.0 ya wafanyakazi
wote.

Mwaka 2016 idadi ya wafanyakazi katika sekta ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani ilikuwa 177,173, shughuli kuu tatu za viwanda zilizoongoza kwa idadi kubwa
ya wafanyakazi zilikuwa kama ifuatavyo: utengenezaji wa bidhaa za chakula, wafanyakazi
78,746 sawa na asilimia 44.4, utengenezaji wa vinywaji, wafanyakazi 17,835 sawa na
asilimia 10.1, na utengenezaji wa bidhaa zingine za madini zisizo za metali 11,897 sawa na
asilimia 6.7. Shughuli nyingine za viwanda zimechangia asilimia 38.8 ya wafanyakazi
wote.

11




N

Jedwali Na. 7: Idadi ya Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa

Viwandani kwa Shughuli za Viwanda

2015 2016

Shughuli ya Kiwanda

Idadi  Asilimia Idadi  Asilimia
Utengenezaji wa bidhaa za chakula 63,579 40.6 78,746 44.4
Utengenezaji wa vinywaji 13,354 8.5 17,835 10.1
Utengenezaji wa nguo 12,406 7.9 9,068 5.1
Utengenezaji wa bidhaa zingine za madini zisizo za metali 10,152 6.5 11,897 6.7
Utengenezaji kemikali na bidhaa za kemikali 7,584 4.8 7,719 4.4
Utengenezaji wa samani 7,079 4.5 6,705 3.8
Utengenezaji wa bidhaa za tumbaku 5,863 3.7 4,372 25
Utengenezaji wa mbao na bidhaa zitokanazo na mbao,
fomaika, isipokuwa samani; utengenezaji wa bidhaa 5,379 34 4,522 2.6
zinazotokana na mabua na malighafi za kusukia
Utengenezaji wa bidhaa za mpira na plastiki 5,241 3.3 5,032 2.8
Utengenezaji mwingine wa bidhaa vya viwandani 4,265 2.7 6,177 35
Utengenezaji wa metali za msingi 3,519 2.2 3,786 2.1
Utengenezaji wa mavazi 2,749 1.8 4,194 24
Upigaji chapa na uandaaji wa media zilizonakiliwa 3,212 2.1 3,613 2
Utengenezaji wa karatasi na bidhaa za karatasi 2,664 1.7 2,695 15
\l/Ji:‘Zdenezajl wa bidhaa za metali, isipokuwa mitambo na 2211 14 2870 16
Utengenezaji wa ngozi na bidhaa zinazohusiana 1,637 1.0 2,544 14
Utengenezaji wa vifaa vya umeme 1,444 0.9 1,379 0.8
nU;ebr;gﬁgzz;ilrm?nr::dawa ya binadamu, kemikali za kutibia 987 06 1,206 0.7
Utengenezaji wa vyombo vingine vya usafiri 958 0.6 461 0.3
Utengenezaji wa magari na matela ya malori 930 0.6 1,000 0.6
hUatSir}gE;ex:jl wa mashine/mitambo na vifaa ambavyo 520 03 537 03
Ukarabati na ufungaji wa mitambo na vifaa 396 0.3 352 0.2
;J;frré?;eﬂ?;gi |a }/;/shcwvzkaa ya mawe na bidhaa za mafuta ya 293 0.2 259 01
Utengenezaji wa kompyuta, vifaa vya kielektroniki na uoni 157 0.1 204 0.1
Jumla 156,579 100 177,173 100

3.4 Idadi ya Wafanyakazi katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa

Viwandani

Kutokana na jumla ya wafanyakazi 156,579 katika sekta ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani kwa mwaka 2015, mkoa wa Dar es Salaam ulikuwa na idadi kubwa ya
wafanyakazi kuliko mikoa mingine ambao ni wafanyakazi 51,493 (asilimia 32.9)
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ikifuatiwa na Morogoro, 23,605 (asilimia 15.1). Mkoa wa Geita ulikuwa na idadi ndogo ya
wafanyakazi kuliko mikoa mingine kwa kuwa na wafanyakazi ambao ni 326 (asilimia 0.2).

Jedwali Na. 8: ldadi ya Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
viwandani Ki-Mkoa, ASIP 2015 na 2016
2015 2016

Mkoa

Idadi Asilimia Idadi Asilimia
Dar es Salaam 51,493 32.9 57,167 32.3
Morogoro 23,605 151 26,710 151
Arusha 13,289 8.5 15,037 8.5
Kilimanjaro 9,979 6.4 11,291 6.4
Mwanza 7,959 5.1 9,370 5.3
Pwani 6,893 4.4 8,314 4.7
Tanga 6,421 4.1 8,523 4.8
Iringa 4,539 2.9 4,251 2.4
Mbeya 4,499 29 5,091 29
Manyara 3,720 24 4,367 25
Kagera 2,966 1.9 3,060 1.7
Mara 2,916 1.9 3,002 1.7
Shinyanga 2,245 1.4 2,349 1.3
Njombe 2,065 1.3 2,337 1.3
Mtwara 2,012 1.3 2,472 1.4
Dodoma 1,873 1.2 1,917 1.1
Singida 1,869 1.2 1,970 1.1
Kigoma 1,588 1 1,597 0.9
Ruvuma 1,344 0.9 1,595 0.9
Simiyu 1,316 0.8 1,489 0.8
Rukwa 1,289 0.8 1,312 0.7
Katavi 800 0.5 1,211 0.7
Songwe 663 0.4 750 0.4
Tabora 554 0.4 627 0.4
Lindi 356 0.2 853 0.5
Geita 326 0.2 511 0.3
Jumla 156,579 100 177,173 100

Katika mwaka 2016, Kutokana na jumla ya wafanyakazi 177,173 Kkatika sekta ndogo ya
Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani , mkoa wa Dar es Salaam ulikuwa na idadi kubwa ya
wafanyakazi kuliko mikoa mingine ambao ni wafanyakazi 57,167 (asilimia 32.3)
ikifuatiwa na Morogoro, 26,710 (asilimia 15.1). Mkoa wa Geita ulikuwa na idadi ndogo ya
wafanyakazi kuliko mikoa mingine kwa kuwa na wafanyakazi ambao ni 311 (asilimia 0.2).
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35 Idadi ya Wafanyakazi katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani katika Makundi ya Wafanyakazi

Mwaka 2015 viwanda vyenye wafanyakazi mia tano au zaidi 500+ vilikuwa na idadi
kubwa ya wafanyakazi 52,782 (asilimia 33.7) vikifuatiwa na viwanda vyenye wafanyakazi
mia moja hadi mia nne tisini na tisa (100 — 499) vilikuwa na wafanyakazi 50,194 (asilimia
32.1) na viwanda vyenye wafanyakazi kumi hadi kumi na tisa vilikuwa na jumla ya

wafanyakazi 20,127 (asilimia 12.9).

Katika mwaka 2016, kutokana na jumla ya wafanyakazi katika sekta ndogo ya
Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani, viwanda vyenye wafanyakazi mia tano au zaidi 500+
vilikuwa na idadi kubwa ya wafanyakazi 56,619 (asilimia 32.0) vikifuatiwa na viwanda
vyenye wafanyakazi mia moja hadi mia nne tisini na tisa (100 — 499) vilikuwa na
wafanyakazi 51,072 (asilimia 28.8) na viwanda vyenye wafanyakazi ishirini hadi kumi

arobaini na tisa vilikuwa na jumla ya wafanyakazi 32,994 (asilimia 18.6).

Jedwali Na. 9: Idadi ya Wafanyakazi katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani katika Makundi ya Wafanyakazi, Tanzania Bara, ASIP 2015 na
2016

Makundi ya Wafanyakazi : 2015 —— 20_16 ——
Idadi Asilimia Idadi Asilimia
10-19 20,127 12.9 20,255 114
20-49 16,454 10.5 32,994 18.6
50-99 17,022 10.9 16,233 9.2
100 - 499 50,194 321 51,072 28.8
500+ 52,782 33.7 56,619 32.0
Jumla 156,579 100 177,173 100
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SURA YA NNE

4.0 Malipo kwa Wafanyakazi

4.1 Malipo kwa Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo za Viwanda

Malipo kwa wafanyakazi yanahusu jumla ya malipo kwa wafanyakazi wote kwa fedha
taslimu au fadhila, yanajumuisha mishahara, malipo ya muda wa ziada, gharama za usafiri,
michango kwa mfanyakazi kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na malipo ya ziada kwa
kuchangia uzalishaji katika kipindi husika.

Matokeo yameonesha kuwa, jumla ya malipo kwa wafanyakazi viwandani mwaka 2015
yalifikia Shilingi milioni 1,593,948. Malipo makubwa zaidi yalitolewa katika sekta ndogo
ya utengenezaji wa bidhaa viwandani yaliyogharimu Shilingi milioni 982,563; yakifuatiwa
na sekta ndogo ya madini na uchimbaji mawe Shillingi millioni 448,770 na Sekta ndogo ya
kukusanya, kutibu na kusambaza maji ilikuwa na malipo madogo kwa wafanyakazi
yaligharimu Shilingi milioni 74,092.

Katika mwaka 2016, matokeo yameonesha kuwa, jumla ya malipo kwa wafanyakazi
viwandani yalifikia Shilingi milioni 2,123,142, Malipo makubwa zaidi yalitolewa katika
sekta ndogo ya utengenezaji wa bidhaa viwandani yaliyogharimu Shilingi milioni
1,569,805; yakifuatiwa na sekta ndogo ya madini na uchimbaji mawe Shillingi millioni
368,274 na Sekta ndogo ya kukusanya, kutibu na kusambaza maji ilikuwa na malipo
madogo kwa wafanyakazi yaligharimu Shilingi milioni 50,043.

Jedwali Na. 10: Malipo kwa Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo za Viwanda na Ukubwa wa
Ajira, Tanzania Bara, ASIP 2015 na 2016.

2015 2016

Sekta Ndogo Kiasi Kiasi

(Mill. TZS) Asilimia (Mill. TZS) Asilimia
Uchimbaji Madini na Mawe 448,770 28.2 368,274 17.3
Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani 982,563 61.6 1,569,805 73.9
Uzalishaji na Usambazaji wa Umeme, Gesi, Mvuke
na kubadilisha hali(joto/baridi) 88,523 5.6 135,020 6.4
Kukusanya, kutibu na kusambaza maji 74,092 4.6 50,043 2.4
Jumla 1,593,948 100 2,123,142 100
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SURA YA TANO

5.0 Ongezeko la Thamani

Ongezeko la Thamani ni mrejesho unaotokana na shughuli za uzalishaji mali, ambao ni
tofauti kati ya Pato Ghafi (Gross Output) na Gharama za Uzalishaji (Intermediate
Consumption). Ni kipimo cha mchango wa kiwanda husika katika Pato la Taifa (Gross
Domestic Product - GDP).

5.1 Ongezeko la Thamani katika Sekta Ndogo za Viwanda

Mwaka 2015 matokeo yanaonesha kuwa, jumla ya ongezeko la thamani kwa sekta yote ya
viwanda ni Shilingi milioni 9,667,575. Viwanda Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani ilikuwa kiasi kikubwa cha ongezeko la thamani cha shilingi milioni 5,575,510
sawa na asilimia 57.7 ikifuatiwa na sekta ndogo ya Uchimbaji wa Madini na Mawe shilingi
milioni 2,787,932 sawa na asilimia 28.8.

Wakati katika mwaka 2016, matokeo yanaonesha kuwa, jumla ya ongezeko la thamani
kwa sekta yote ya viwanda ni Shilingi milioni 11,143,918. Viwanda Sekta Ndogo ya
Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani ilikuwa kiasi kikubwa cha ongezeko la thamani cha
shilingi milioni 7,576,681 sawa na asilimia 68.0 ikifuatiwa na sekta ndogo ya Uchimbaji
wa Madini na Mawe shilingi milioni 2,592,680 sawa na asilimia 23.3.

Mchoro Na. 3: Ongezeko la Thamani kwa Sekta Ndogo za Viwanda na Ukubwa wa Ajira,
Tanzania Bara, ASIP 2015 na 2016.

Kukusanya, kutibu na kusambaza maji 374,663
174,401
Uzalishaji na Usambazaji wa Umeme, Gesi, 599,894

Mvuke na kubadilisha hali(joto/baridi) - 1,129,732

7,576,681

Sekta Ndogo

Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani
P 5,575,510

2,592,680

Uchimbaji Madini na Mawe
I 2,787,932

2,000,000 4,000,000 6,000,000 8,000,000
Thamani (Sh. Millioni)
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Matokeo ya Sensa ya Viwanda kwa mwaka rejea 2013 kwa viwanda vilivyokuwa na
wafanyakazi kumi au zaidi (10+) yalionyesha kuwa, Ongezeko la Thamani lilikuwa
shilingi milioni 7,857,680 kati ya kiasi hicho Ongezeko la Thamani katika sekta ndogo
ya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani lilikuwa shilingi milioni 4,552,716 ikifuatiwa
sekta ndogo ya Uchimbaji wa Madini na Mawe shilingi milioni 2,915,516.

Kutoka mwaka 2013 hadi 2016 kulikuwa na Ongezeko la Thamani la shilingi milioni
3,023,965 katika sekta ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani kwa viwanda
vilivyokuwa na wafanyakazi kumi au zaidi (10+).

5.2 Ongezeko la Thamani Katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani Kwa Shughuli za Viwanda

Ongezeko la thamani lilitofautiana kati ya shughuli moja hadi nyingine. Kutokana na jumla
ya Ongezeko la Thamani katika sekta ndogo ya Utengenezaji wa bidhaa viwandani ya
shilingi milioni 5,575,510 ya mwaka 2015, shughuli zinazoongoza zenye Ongezeko la
Thamani kubwa ni Utengenezaji wa bidhaa za chakula yenye shilingi milioni 1,235,537
ikifuatiwa na Utengenezaji wa vinywaji shilingi milioni 1,089,337, Utengenezaji wa
bidhaa zingine za madini zisizo za metali shilingi milioni 522,382, Utengenezaji wa
Bidhaa za Tumbaku shilingi milioni 454,690.

Katika mwaka 2016, kutokana na jumla ya Ongezeko la Thamani katika sekta ndogo ya
Utengenezaji wa bidhaa viwandani ya shilingi milioni 7,576,681, shughuli zinazoongoza
zenye Ongezeko la Thamani kubwa ni Utengenezaji wa Bidhaa za Chakula yenye shilingi
milioni 2,596,278 ikifuatiwa na Utengenezaji wa vinywaji shilingi milioni 1,689,870,
Utengenezaji wa bidhaa zingine za madini zisizo za metali shilingi milioni 907,370 na
Utengenezaji wa Nguo shilingi milioni 323,108.
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Jedwali Na. 11: Ongezeko la Thamani kwa Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa

Viwandani, Tanzania Bara, ASIP 2015

_ _ (Shilingi Milioni)

Shughuli ya Kiwanda Gharamaza Ongezeko la
Pato Ghafi Uzalishaji Thamani

Utengenezaji wa bidhaa za chakula 4,018,577 2,783,040 1,235,537
Utengenezaji wa vinywaji 1,943,061 853,724 1,089,337
Utengenezaji wa bidhaa za tumbaku 649,878 195,188 454,690
Utengenezaji wa nguo 767,554 474,645 292,909
Utengenezaji wa mavazi 411,661 96,303 315,358
Utengenezaji wa ngozi na bidhaa zinazohusiana 53,587 36,110 17,477
Utengenezaji wa mbao na bidhaa zitokanazo na mbao,
fomaika, isipokuwa samani; utengenezaji wa bidhaa
zinazotokana na mabua na malighafi za kusukia 604,822 264,430 340,393
Utengenezaji wa karatasi na bidhaa za karatasi 105,914 84,298 21,616
Upigaji chapa na uandaaji wa media zilizonakiliwa 239,755 108,503 131,252
Utengenezaji wa makaa ya mawe na bidhaa za mafuta
ya petroli iliyosafishwa 56,863 49,599 7,264
Utengenezaji kemikali na bidhaa za kemikali 635,446 373,463 261,982
Utengenezaji wa madawa ya binadamu, kemikali za
kutibia na bidhaa za mimea 74,633 40,109 34,525
Utengenezaji wa bidhaa za mpira na plastiki 538,599 299,471 239,128
Utengenezaji wa bidhaa zingine za madini zisizo za
metali 1,130,866 608,484 522,382
Utengenezaji wa metali za msingi 251,930 164,183 87,748
Utengenezaji wa bidhaa za metali, isipokuwa mitambo
na vifaa 296,279 112,986 183,293
Utengenezaji wa kompyuta, vifaa vya kielektroniki na
uoni 12,541 6,636 5,905
Utengenezaji wa vifaa vya umeme 95,814 60,092 35,722
Utengenezaji wa mashine/mitambo na vifaa ambavyo
havijatajwa 31,480 24,049 7,431
Utengenezaji wa magari na matela ya malori 36,281 11,416 24,866
Utengenezaji wa vyombo vingine vya usafiri 70,560 51,845 18,715
Utengenezaji wa samani 424,211 217,409 206,802
Utengenezaji mwingine wa bidhaa vya viwandani 89,588 69,570 20,018
Ukarabati na ufungaji wa mitambo na vifaa 24,593 3,433 21,161
Jumla 12,564,497 6,988,987 5,575,510

N
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Jedwali Na. 12: Ongezeko la Thamani kwa Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa

Viwandani, Tanzania Bara, ASIP 2016

Shughuli ya Kiwanda

(Shilingi Milioni)

Gharama za Ongezeko la

Pato Ghafi Uzalishaji Thamani
Utengenezaji wa bidhaa za chakula 6,552,690 3,956,411 2,596,278
Utengenezaji wa vinywaji 2,768,870 1,079,000 1,689,870
Utengenezaji wa bidhaa za tumbaku 260,299 184,784 75,515
Utengenezaji wa nguo 353,711 193,757 159,954
Utengenezaji wa mavazi 433,259 110,151 323,108
Utengenezaji wa ngozi na bidhaa zinazohusiana 62,317 41,943 20,374
Utengenezaji wa mbao na bidhaa zitokanazo na mbao, fomaika,
isipokuwa samani; utengenezaji wa bidhaa zinazotokana na mabua
na malighafi za kusukia 196,829 60,105 136,724
Utengenezaji wa karatasi na bidhaa za karatasi 214,617 73,719 140,899
Upigaji chapa na uandaaji wa media zilizonakiliwa 362,538 99,751 262,788
Utengenezaji wa makaa ya mawe na bidhaa za mafuta ya petroli
iliyosafishwa 49,287 43,710 5,578
Utengenezaji kemikali na bidhaa za kemikali 618,251 315,118 303,133
Utengenezaji wa madawa ya binadamu, kemikali za kutibia na
bidhaa za mimea 139,110 89,130 49,979
Utengenezaji wa bidhaa za mpira na plastiki 462,321 235,428 226,893
Utengenezaji wa bidhaa zingine za madini zisizo za metali 1,532,643 625,273 907,370
Utengenezaji wa metali za msingi 261,959 193,283 68,675
Utengenezaji wa bidhaa za metali, isipokuwa mitambo na vifaa 498,378 254,333 244,045
Utengenezaji wa kompyuta, vifaa vya kielektroniki na uoni 29,619 14,558 15,061
Utengenezaji wa vifaa vya umeme 126,353 82,001 44,352
Utengenezaji wa mashine/mitambo na vifaa ambavyo havijatajwa 32,929 25,745 7,184
Utengenezaji wa magari na matela ya malori 64,315 48,129 16,187
Utengenezaji wa vyombo vingine vya usafiri 98,044 11,660 86,384
Utengenezaji wa samani 314,808 157,682 157,126
Utengenezaji mwingine wa bidhaa vya viwandani 370,497 339,796 30,701
Ukarabati na ufungaji wa mitambo na vifaa 9,572 1,067 8,505
Jumla 15,813,217 8,236,535 7,576,681

5.3 Ongezeko la Thamani katika Viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa

Viwandani kwa Makundi ya Wafanyakazi.

Kutokana na jumla la Ongezeko la Thamani la sekta ndogo ya Utengenezaji wa bidhaa
Viwandani kwa mwaka 2015 ya shilingi million 5, 575,510, makundi yanayoongoza kwa
kuwa na Ongezeko la Thamani kubwa ni, kundi la wafanyakazi mia moja hadi mia nne
tisinin na tisa (100 — 499) lenye shilingi milioni 2,605,798 9asilimia 46.7) likifuatiwa na
kundi lenye wafanyakazi mia tano au zaidi (500+) lenye shilingi milioni 1,201,128

(asilimia 21.5).
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Mwaka 2016, kutokana na jumla la Ongezeko la Thamani la sekta ndogo ya Utengenezaji
wa bidhaa Viwandani ya shilingi million 7,576,681, makundi yanayoongoza kwa kuwa na
Ongezeko la Thamani kubwa ni, kundi la wafanyakazi mia moja hadi mia nne tisinin na
tisa (100 — 499) lenye shilingi milioni 3,558,285 (asilimia 47.0 likifuatiwa na kundi lenye
wafanyakazi mia tano au zaidi (500+) lenye shilingi milioni 2,035,054 (asilimia 26.9).

Mchoro Na. 4: Mgawanyo wa Ongezeko la Thamani Katika Viwanda vya Utengenezaji wa
Bidhaa Viwandani kwa Makundi ya Wafanyakazi, Tanzania Bara.
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54  Ongezeko la Thamani katika Sekta ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani Ki-Mkoa.

Ongezeko la Thamani Ki-Mkoa linatofautiana kati ya mkoa na mkoa, matokeo
yanaonyesha kuwa mkoa wa Dar es Salaam ulichangia kiasi kikubwa zaidi ya mikoa
mingine kwa kiasi cha shilingi milioni 3,081,893 (asilimia 55.3) ikifuatiwa na Arusha
shilingi milioni 514,640 (asilimia 9.2); Mwanza shilingi milioni 327,683 (asilimia 5.9);
Kilimanjaro shilingi milioni 325,516 (asilimia 5.8); na Pwani shilingi milioni 278,407
(asilimia 5.0). Mikoa hii mitano ilichangia jumla ya asilimia 81.2 ya ongezeko la thamani
viwandani. Mikoa 20 iliyobaki ilichangia jumla ya asilimia 18.8 ya ongezeko la thamani
yote viwandani.

Katika mwaka 2016, Ongezeko la Thamani Ki-Mkoa matokeo yanaonyesha kuwa mkoa
wa Dar es Salaam ulichangia kiasi kikubwa zaidi ya mikoa mingine kwa kiasi cha shilingi
milioni 4,350,549 (asilimia 57.4) ikifuatiwa na Tanga shilingi milioni 508,109 (asilimia
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6.7); Kilimanjaro shilingi milioni 407,748 (asilimia 5.4); Mwanza shilingi milioni 403,292
(asilimia 5.3); na Mbeya shilingi milioni 350,124 (asilimia 4.6). Mikoa hii mitano
ilichangia jumla ya asilimia 79.4 ya ongezeko la thamani viwandani. Mikoa 20 iliyobaki
ilichangia jumla ya asilimia 20.6 ya ongezeko la thamani yote viwandani.

Jedwali Na. 13: Ongezeko la Thamani katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa
Viwandani (MVA) Ki-Mkoa, Tanzania Bara, ASIP 2015 na 2016
(Million TZS)
Mkoa 2015 2016
MVA Asilimia MVA Asilimia
Dodoma 48,232 0.9 94,812 1.3
Arusha 514,640 9.2 321,913 4.2
Kilimanjaro 325,516 5.8 407,748 5.4
Tanga 180,405 3.2 508,109 6.7
Morogoro 221,305 4.0 215,561 2.8
Pwani 278,407 5.0 305,831 4.0
Dar es Salaam 3,081,893 55.3 4,350,549 57.4
Lindi 2,075 0.0 1,936 0.0
Mtwara 27,132 0.5 72,143 1.0
Ruvuma 25,213 0.5 14,550 0.2
Iringa 88,798 1.6 172,095 2.3
Mbeya 87,913 1.6 350,124 4.6
Singida 10,193 0.2 12,590 0.2
Tabora 71,301 1.3 69,445 0.9
Rukwa 48,287 0.9 40,112 0.5
Kigoma 6,697 0.1 6,761 0.1
Shinyanga 118,171 2.1 68,977 0.9
Kagera 29,153 0.5 32,117 0.4
Mwanza 327,683 59 403,292 5.3
Mara 22,033 0.4 35,236 0.5
Manyara 20,570 0.4 16,779 0.2
Njombe 16,136 0.3 32,023 0.4
Katavi 2,095 0.0 6,888 0.1
Simiyu 15,296 0.3 25,719 0.3
Geita 1,835 0.0 1,266 0.0
Songwe 4,528 0.1 10,103 0.1
Jumla 5,575,510 100 7,576,681 100.0
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