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Dibaji
Mkataba huu umetokana na kupitia Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa kwanza ambao ulizinduliwa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) mwaka 2009.  Lengo la Mkataba huu ni kuwafahamisha wateja juu ya huduma mbalimbali zinazotolewa na NBS, viwango vyake na jinsi ya kupata mrejesho kutoka kwa wateja kuhusiana na huduma hizo.

Aidha Mkataba huo unalenga kuongeza uwajibikaji wa watumishi wa NBS katika utoaji wa huduma bora kwa umma na kukuza uelewa wa wateja kuhusu haki na wajibu wao katika kupata huduma zinazotolewa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu.

Ushirikiano mzuri uliopo kati ya NBS na wateja wake una mchango mkubwa katika kufikia malengo ya NBS ya kutoa huduma bora kwa wateja. Ni matarajio ya ofisi kuwa wateja wa NBS wataendelea kuutumia Mkataba huu kwa kutoa mrejesho kwa njia ambazo zimeanishwa katika mkataba huu ili kutuwezesha kuwapa huduma bora zaidi.
Dkt. Albina Chuwa, 

Mkurugenzi  Mkuu,
Ofisi ya Taifa ya Takwimu.

Januari, 2014.

1.
Dira
Kuwa kitovu cha takwimu rasmi na huduma za kitakwimu Tanzania.
2.
Dhamira
Kutoa takwimu rasmi zilizo bora na huduma zinazokidhi mahitaji ya wadau wa kitaifa na kimataifa kwa ajili ya kupanga mipango na kutoa maamuzi sahihi. 
3.
Huduma zinazotolewa na NBS 
i)  
Kukusanya taarifa za kitakwimu kutoka kwenye vyanzo mbalimbali, kuchambua, kuchapisha na kusambaza kwa wadau; 
ii) Kufanya tafiti na kutoa ushauri kuhusu  sampuli, ukusanyaji wa taarifa za kitakwimu, uchakataji na uchambuzi wake;
iii) Kuandaa na kusimamia  viwango, tafsiri za dhana na istilahi (concepts and definitions) za kitakwimu;
iv) Kutoa taarifa na takwimu  kwa watafiti na wadau;
v) Kutengeneza ramani za kitakwimu  zinazohitajika kwa ajili ya sensa na tafiti; na
vi) Kutoa ushauri wa kitakwimu kulingana na mahitaji ya mteja.
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Baadhi ya machapisho yanayotolewa na  Ofisi ya Taifa ya Takwimu yakionyesha NBS
4.
Misingi ya Utoaji wa Huduma
Ofisi ya Taifa ya Takwimu katika kutoa huduma kwa wateja wake inazingatia misingi ifuatayo:
i) Kujali wateja,
ii) Uadilifu,
iii) Weledi,
iv) Uzingatiaji wa muda,
v) Utendaji kazi wa pamoja, na
vi) Usiri.
5.
Wateja wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu
Wateja wa Ofisi   ya   Taifa   ya   Takwimu  ni pamoja na:
i)  
Serikali,
ii) Washirika  wa Maendeleo,
iii) Benki Kuu na Taasisi za Fedha,
iv) Bunge,

v) Taasisi za Utafiti,
vi) Taasisi za Elimu ya Juu,
vii) Mamlaka ya Mapato Tanzania,
viii) Jamii ya Wafanyabiashara,
ix) Taasisi zisizo za Kiserikali,
x) Taasisi za Dini,
xi) Mahakama,
xii) Wanasiasa,

xiii) Vyombo vya Habari, 
xiv) Jamii kwa Ujumla.
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Wataalam  wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu wakitoa maelezo kwa wateja kuhusu Takwimu
6.
Huduma kwa Mteja:

Ofisi ya Taifa ya Takwimu hutoa huduma kwa wateja kupitia Kurugenzi zake, kama ifuatavyo:
(a)
Kurugenzi ya Shughuli za Kitakwimu;
i)  
Kuandaa Sampuli Kabambe ya Taifa kila baada ya miaka 10.
ii) Kuandaa machapisho yanayotoa maana ya dhana mbalimbali za kitakwimu pamoja na hatua za kuchukua ili kupata takwimu sahihi kila baada ya miaka mitano;
iii) Kutoa ripoti ya takwimu za makazi ya watu kwa kila baada ya miaka miwili;
iv) Kutoa orodha ya shughuli  za kibiashara kila baada ya  miezi sita;
v) Kutoa viashiria vya takwimu kwa ajili ya  Jumuiya ya Afrika Mashariki kila mwaka;
vi) Kutoa takwimu kwa ajili ya Shirika la Fedha Duniani (IMF) mara mbili kwa mwaka;
vii) Kutoa takwimu za Mazingira kila baada ya miaka miwili;
viii) Kutoa ripoti za takwimu za kiuchumi na  kijamii za kimkoa na kiwilaya kila zinapohitajika;
ix) Kutoa sampuli ya kijiografia kila baada ya miaka 10; 
x) Kutoa ripoti ya utafiti unaopima hali ya umaskini katika kaya (Panel Survey) kila baada ya miaka miwili; na
xi) Kutoa kalenda  ya machapisho kila mwaka.
(b)
Kurugenzi ya Takwimu za Kiuchumi;
i) Kutoa takwimu za Pato la Taifa kila robo mwaka na kila mwaka;
ii) Kutoa takwimu     za     ukuzaji    raslimali kila mwaka;
iii) Kutoa takwimu zinazotumika kuandaa taarifa ya Hali ya Uchumi nchini kila mwaka;
iv) Kutoa takwimu za uwekezaji mitaji kila mwaka;
v) Kutoa takwimu za hoteli kila mwezi;
vi) Kutoa takwimu za watalii kila mwaka;
vii) Kutoa takwimu za fahirisi za bei za uzalishaji viwandani kila robo mwaka;
viii) Kutoa takwimu  za  uzalishaji  viwandani kila robo mwaka     na  kila    mwaka;
ix) Kutoa ripoti ya Sensa ya Kilimo na Mifugo kila baada ya miaka mitano; 
x) Kutoa takwimu zinazoonyesha uwiano kati ya thamani ya bidhaa au huduma iliyozalishwa na gharama za uzalishaji kila baada ya miaka mitano; na
xi) Kutoa takwimu zinazoonyesha mapato na matumizi katika uchumi kutoka kwenye vyanzo mbalimbali  kila baada ya miaka mitano.

(c) 
Kurugenzi ya Sensa ya Watu na Takwimu   za Jamii;
i)  
Kutoa Fahirisi za bei za mlaji za Taifa kila mwezi; 

ii)  Kutoa takwimu  za  mfumuko wa bei wa Taifa kila mwezi; 

iii)  Kutoa takwimu za Ajira na Mapato kila mwaka;
iv)  Kutoa takwimu  za  watu  wenye  uwezo  wa kufanya kazi kila baada ya miaka mitano;
v)  Kutoa takwimu  za   Mapato   na   Matumizi  ya  Kaya Binafsi kila baada ya  miaka mitano; 

vi)  Kutoa takwimu  za  Sensa ya Watu  na  Makazi kila baada ya miaka 10; 
vii) Kutoa takwimu za Utafiti wa   Afya ya  Uzazi   na  Mtoto kila baada ya miaka mitano;
viii) Kutoa takwimu za Utafiti wa Utoaji wa Huduma za Afya kila baada ya miaka mitano; na
ix) Kutoa takwimu za Viashiria vya Malaria na UKIMWI kila baada ya miaka mitano.
(d)
Kurugenzi ya Fedha,  Utawala,  na Masoko;
i)  
Kutoa taarifa ya utendaji  kazi wa NBS kila mwaka; 
ii) Kutoa tathmini ya utendaji kazi wa  NBS kila baada ya miaka mitatu; 
iii) Kuratibu utoaji wa huduma ya ushauri wa kitakwimu kila unapohitajika; 
iv) Kutoa kitabu cha “Tanzania in Figures”  kila mwaka;
v) Kutoa kitabu cha “Tanzania Statistical Abstract” kila mwaka; 
vi) Kutoa kijarida cha Ofisi ya Taifa ya Takwimu  kila nusu  mwaka;
vii) Kutoa huduma za Maktaba ya kitakwimu;
viii) Kutunza kanza (database management) ya viashiria vya kiuchumi na kijamii wakati wote; na
ix) Kusambaza takwimu kupitia tovuti ya NBS kwa mujibu wa kalenda ya machapisho.
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Waziri Mkuu Mh. Mizengo Kayanza Pitter Pinda akipata maelezo kuhusu shughuli za ofisi ya NBS 

7. Wajibu wa NBS kwa Mteja

Wakati wa kutekeleza majukumu yake, NBS inazingatia mambo yafuatayo:
i) Usiri wa taarifa binafsi;
ii) Kutoa  huduma kwa misingi ya uwazi, haki na usawa;
iii) Kuheshimu mawazo na maoni  ya mteja;
iv) Kutoa     huduma     zinazokidhi     mahitaji     au matarajio ya mteja;
v) Kutumia lugha rahisi katika kumhudumia mteja na kusambaza takwimu;
vi) Kupokea simu zinazopigwa na wateja ndani ya miito mitano;
vii) Kujibu barua za wateja katika kipindi cha siku za kazi zisizozidi tano tangu kupokelewa kwa barua hizo; na
viii) Kuelimisha wateja juu ya huduma na bidhaa zinazotolewa na NBS.
8. Haki na Wajibu wa Mteja
Mteja anayo haki ya kupata huduma ipasavyo na ana wajibu wa kutekeleza yafuatayo;
8.1 Haki za Mteja
i) Kupata  huduma bora na kwa wakati;
ii) Kupata  taarifa  bila upendeleo;
iii) Kupata taarifa kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa;
iv)  Kutoa  malalamiko, maoni na ushauri kuhusu huduma zinazotolewa kwa mujibu wa kifungu namba 9 cha mkataba huu; 
v) Kutumiwa taarifa ya kupokelewa kwa malalamiko kwa maandishi katika muda usiozidi siku tano za kazi;
vi) Kutumiwa majibu ya malalamiko katika muda wa siku zisizozidi thelathini (30).
8.2 Wajibu wa Mteja:

i) Kuheshimu watumishi  wa  NBS pamoja na kuzingatia taratibu   na kanuni zilizopo;
ii) Kutoa maoni kuhusu namna ya kuboresha huduma zinazotolewa na NBS;
iii) Kutoa taarifa  kwa usahihi na  ukamilifu wakati wa kupata huduma; na 
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Kulipia huduma zinazotolewa kwa malipo kwa mujibu wa taratibu.
Wateja wakipata huduma ndani ya   Maktaba ya NBS
9.  Mrejesho wa Huduma na Malalamiko
Tumia njia zifuatazo kuwasilisha maoni, taarifa au malalamiko kuhusu huduma zinazotolewa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu:  
a) Simu: +255 21 22722/3, 
+255 21 22724

+255 21 29622

+255 21 26076

b) Nukushi: +255 22 2130852,
c) Barua  pepe    : 
info@nbs.go.tz 
d) Tovuti
   :      www.nbs.go.tz
e) Barua :

Mkurugenzi Mkuu,

Ofisi ya Taifa ya Takwimu,

S. L. P. 796,

Dar es Salaam.

f) Sanduku la Maoni: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 

Makao Makuu, Dar es Salaam.

g) Tembelea Makao Makuu ya Ofisi yetu yaliyoko Mtaa wa Kivukoni Front, Jengo la zamani la Casino, Dar es Salaam.
h) Kwa wale walio nje na mkoa wa Dar es Salaam, wanaweza kuwasiliana na Ofisi zetu za Mikoani kwa anuani zifuatazo;
	NAMBA
	OFISI
	SIMU
	BARUA PEPE

	1.
	DAR ES SALAAM
	022-2203018
	rsmdsm@nbs.go.tz 

	2.
	ARUSHA
	027 2502009
	rsmarusha@nbs.go.tz 

	3.
	DODOMA
	026 2963113
	rsmdodoma@nbs.go.tz 

	4.
	MOROGORO
	023 2604974
	rsmmorogoro@nbs.go.tz 

	5.
	PWANI
	023 2402275
	rsmpwani@nbs.go.tz 

	6.
	TANGA
	027 2646332
	rsmtanga@nbs.go.tz 

	7.
	MARA
	028 2622447
	rsmmusoma@nbs.go.tz 

	8.
	RUVUMA
	027 2530297
	rsmruvuma@nbs.go.tz 

	9.
	MTWARA
	023 2333313
	rsmmtwara@nbs.go.tz 

	10.
	RUKWA
	025 2802274
	rsmrukwa@nbs.go.tz

	11.
	LINDI
	023 2202680
	rsmlindi@nbs.go.tz 

	12.
	MANYARA
	027 2530297
	rsmmanyara@nbs.go.tz 

	13.
	IRINGA
	026 2702771
	rsmiringa@nbs.go.tz

	14.
	SHINYANGA
	028 2762901
	rsmshinyanga@nbs.go.tz 

	15.
	MWANZA
	028 2502005
	rsmmwanza@nbs.go.tz

	16.
	KAGERA
	028 2220836
	rsmbukoba@nbs.go.tz 

	17.
	NJOMBE
	026 2702771
	rsmnjombe@nbs.go.tz

	18.
	SINGIDA
	026 -2502078
	rsmsingida@nbs.go.tz 

	19.
	KIGOMA
	028 2803360
	rsmkigoma@nbs.go.tz 

	20.
	MBEYA
	0252502612
	rsmmbeya@nbs.go.tz 

	21.
	SIMIYU
	028 2762901
	rsmsimiyu@nbs.go.tz 

	22.
	TABORA
	0262605202
	rsmtabora@nbs.go.tz 

	23.
	GEITA
	028 2502005
	rsmgeita@nbs.go.tz

	24.
	KATAVI
	027 2530297
	rsmkatavi@nbs.go.tz

	25.
	KILIMANJARO
	0272751662
	rsmkilimanjaro@nbs.go.tz


10. 
Muda wa Kazi na Huduma kwa Mteja
Ofisi ya Taifa ya Takwimu inatoa huduma kwa wateja kwa siku za Jumatatu hadi Ijumaa kama inavyoonyesha hapa chini. Ofisi haitatoa huduma siku zote za sikukuu za kitaifa na siku za mapumziko.
	Muda wa Kazi
	Muda wa Kuhudumia Wateja

	Jumatatu – Ijumaa
	Jumatatu – Ijumaa

	01:30 Asubuhi – 
09:30 Alasiri
	03:00 Asubuhi – 9:00 Alasiri 
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Makao Makuu ya Ofisi yaTaifa ya Takwimu, 

Dar es Salaam.


