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MWAKA 2012

Maana ya Fahirisi za Uzalishaji wa Bidhaa za Viwandani

Fahirisi za uzalishaji wa bidhaa za viwandani hupima mabadiliko ya kiasi cha bidhaa zilizozalishwa na
wazalishaji mbalimbali ambao kwa wastani wameajiri kuanzia wafanyakazi 50 na kuendelea. Fahirisi za

Uzalishaji wa Bidhaa Viwandani hutolewa kwa kila robo mwaka na kwa mwaka.

Utoaji wa fahirisi hizi ni mwanzo na muendelezo wa kusambaza takwimu za Uzalishaji wa Bidhaa

Viwandani kwa wadau.

Makundi ya Bidhaa

Bidhaa za viwandani zimewekwa katika makundi mbalimbali kwa kufuata mwongozo wa Umoja wa
Mataifa “United Nations International Standard Industrial classification Rev 3 of all economic activities .
Fahirisi za Uzalishaji wa Bidhaa Viwandani zimetolewa katika makundi manane ambayo ni 1)
Chakula,vinywaji na tumbaku; 2) Nguo na ngozi; 3) Mbao na bidhaa za mbao; 4) Karatasi na bidhaa za
karatasi; 5) Madawa, petroli na bidhaa za plastiki; 6) bidhaa za udongo,vioo na bidhaa zisizo za metaliki; 7)

Viwanda vya chuma; na 8) Bidhaa zitokanazo na chuma.

Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Uzalishaji wa Bidhaa za Viwandani
Ukokotoaji wa fahirisi umefanyika kwa kufuata kanuni ya “Chained Laspeyre’s” badala ya kanuni ya
kawaida yaani “Laspeyre’s fixed base” ili kujumuisha mabadiliko yanayotokea katika uzalishaji wa bidhaa

za viwandani nchini.

Fahirisi za Uzalishaji wa Bidhaa za Viwandani

Katika mwaka 2012, fahirisi za Uzalishaji wa Bidhaa za Viwandani ulikuwa ni 328 ikilinganishwa na 296
kwa mwaka 2011 ambayo ni ongezeko la asilimia 10.8. Ongezeko hili limechangiwa na ongezeko la
uzalishaji wa bidhaa katika makundi ya vyakula, vinywaji na tumbaku (16.8 asilimia); na viwanda vya
chuma (14.6 asilimia). Hata hivyo bidhaa za nguo na ngozi zimeongezeka kwa asilimia hasi (17.7 asilimia)

kama inavyonekana kwenye Jedwali namba 1.
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Jedwali namba 1: Fahirisi za Uzalishaji wa Bidhaa za Viwandani

Badiliko katika
asilimia
Makundi ya Bidhaa za Viwandani 2006 2007 2008 2009 2010 2011 2012 2011-2012
Chakula, Vinywaji na tumbaku 314 324 351 375 386 392 458 16.8
Nguo na ngozi 271 268 286 229 244 226 186 -17.7
Mbao na bidhaa za mbao 256 331 263 246 244 373 374 0.3
Karatasi na bidhaa za karatasi 74 198 310 295 317 343 360 5.0
Kemikali, Petroli na Bidhaa za plastiki 96 99 107 125 137 140 129 -7.9
Bidhaa za udongo, vioo na bidhaa zisizo za metaliki 320 395 415 459 526 536 576 75
Viwanda vya chuma 135 143 177 191 235 260 298 14.6
Bidhaa zitokanazo na chuma 56 61 74 72 76 82 91 11.0
Jumla-Fahirisi za Uzalishaji wa Bidhaa za Viwandani 226 238 260 274 290 296 328 10.8
Badiliko katika asilimia 5.3 9.2 5.4 5.8 2.1 10.8

Katika kipindi cha mwaka 2006 hadi 2012 kiwango cha juu cha mabadiliko ya fahirisi ya bei ya uzalishaji
wa bidhaa za viwandani ulikuwa ni asilimia 10.8 mwaka 2012 ikifuatiwa na asilimia 9.2 kwa mwaka 2008.

Kiwango cha chini ni asilimia 2.1 kwa mwaka 2011 kama inavyonekana kwenye kielelezo namba 1.

Kielelezo namba 1: Fahirisi za Uzalishaji wa Bidhaa za Viwandani (1985=100)

328
320 108 | 11
300 9
E 83
2 280 7 &
5 g
T =
‘B 260 5 E
= o
i =
240 3 8
2l
226
220 T T " T T T e -l.
2006 2007 2008 2009 2010 2011 2012
= Fahirisi za Uzalishaji --e=Badiliko katika asilimia
Mawasiliano: Mkurugenzi Mkuu

Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Page 2 of 2



