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Sura ya 1 Utangulizi

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) kwa kushirikiana na 
Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji (MITI), na Shirikisho la wenye Viwanda Tanzania (CTI) ilifanya 
Sensa ya Uzalishaji Viwandani ya mwaka 2013. Kihistoria Sensa ya Viwanda ni ya Nne kufanyika Tanzania 
Bara tangu kupatikana kwa uhuru mwaka 1961. Kwa mara ya kwanza Sensa ya Viwanda ilifanyika mwaka 1963 
ikifuatiwa na mwaka 1978 na 1989.

Sensa ya Uzalishaji Viwandani imefanyika kwa msaada wa kiufundi uliotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa 
la Maendeleo ya Viwanda (UNIDO) na fedha zilitolewa na Serikali ya Tanzania na Washirika wa Maendeleo 
kupitia fungu linalotolewa kwa ajili ya Mpango Kabambe wa Kitaifa wa Kuboresha na Kuimarisha Takwimu 
Tanzania (Tanzania Statistical Master Plan - TSMP).

Lengo kuu la Sensa ya Uzalishaji Viwandani lilikuwa ni kutoa taarifa sahihi zinazohusu sekta ya viwanda na 
ambazo zitatumika katika kutathmini mchango wa sekta ya viwanda kwa uchumi wa Nchi. Aidha, sensa ilikuwa 
na lengo la kutoa taarifa za msingi ambazo zitatumika kufanikisha tafiti nyingine na kuwezesha uchambuzi wa 
mipango mbalimbali, utungaji wa sera na kusaidia katika kufanya maamuzi sahihi.

Sensa ya Uzalishaji Viwandani ya mwaka 2013 imehusisha viwanda vyote vyenye maeneo ya kudumu Tanzania 
Bara kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Mgawanyo wa Shughuli za Uzalishaji na Utoaji Huduma (ISIC) 
toleo Namba 4 ili kuhakikisha ulinganishi kimataifa. Sensa hii imejumuisha viwanda vyote vilivyojishughulisha 
na Uchimbaji madini na mawe; Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani; Uzalishaji na usambazaji wa Umeme, gesi, 
mvuke na kubadilisha hali (joto/baridi); na Kukusanya, kutibu na kusambaza maji. Hata hivyo, sekta ndogo 
ya utengenezaji wa bidhaa viwandani ndiyo inayoongoza katika sekta zote ndogo za uzalishaji viwandani. Kwa 
hiyo, mwelekeo wa ukuaji wa sekta nzima ya viwanda kwa kiasi kikubwa, ulitegemea uzalishaji wa sekta hii 
ndogo.

Utengenezaji wa bidhaa viwandani unahusu ubadilishaji wa malighafi kuwa bidhaa mpya kwa kubadilisha 
muundo na maumbo. Bidhaa zinazobadilishwa ni malighafi ambazo zinatokana na kilimo, misitu, uvuvi, 
uchimbaji madini na mawe pamoja na bidhaa za shughuli nyingine za utengenezaji wa bidhaa viwandani 
ambazo ni malighafi kwa sekta hii. Shughuli za ubadilishaji, urekebishaji wa bidhaa pia hutambulika kama 
utengenezaji wa bidhaa viwandani. 

Madhumuni ya ripoti hii ni kuwasilisha kwa muhtasari, matokeo muhimu yanayohusu Sensa ya Uzalishaji 
Viwandani ili kutoa rejea muhimu juu ya nini kinapatikana kwenye ripoti kuu. Ripoti imetoa kwa ufupi, 
matokeo muhimu yanayohusu aina na mifumo mbalimbali ya viwanda husika, ajira na malipo yake, pato ghafi, 
gharama za uzalishaji na ongezeko la thamani. Matokeo haya yamegawanyika kulingana na aina ya uzalishaji, 
ukubwa wa kiwanda kulingana na idadi ya wafanyakazi, eneo la kijiografia mahali kiwanda kilipo na hali ya 
umiliki.
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Sura ya 2 Aina ya Viwanda 

2.1	 Idadi ya Viwanda Katika Sekta Ndogo za Viwanda
Ili kukidhi mahitaji ya Sera ya Nchi kuhusu Viwanda Vidogo na vya Kati (SMEs), viwanda viligawanywa 
katika makundi makuu mawili kama ifuatavyo:

1.	 Viwanda vikubwa; vyenye idadi ya wafanyakazi kumi au zaidi (10+). Idadi yake ilikuwa 1,322 
sawa na asilimia 2.7 ya viwanda vyote kwa mwaka 2013. Kundi hili liligawanywa katika makundi 
madogo matano; viwanda vyenye wafanyakazi 10 hadi19, 20 hadi 49, 50 hadi 99, 100 hadi 499, 
na wafanyakazi 500 au zaidi. 

2.	 Viwanda vidogo; vyenye idadi ya mfanyakazi mmoja hadi wafanyakazi tisa. Idadi ya viwanda hivi 
ilikuwa 47,921 sawa na asilimia 97.3 ya viwanda vyote kwa mwaka 2013. Kundi hili liligawanywa 
katika makundi madogo mawili; wafanyakazi wasiozidi wanne na lile lenye wafanyakazi kuanzia 
watano hadi tisa.  

Matokeo yanaonesha kuwa, katika jumla ya viwanda vyote 49,243 (vikubwa na vidogo) vilivyohusika 
katika Sensa ya Uzalishaji Viwandani kwa mwaka 2013, sekta ndogo ya utengenezaji wa bidhaa 
viwandani iliongoza kuwa na idadi kubwa ya viwanda 48,474 (asilimia 98.4) kuliko sekta yoyote 
ndogo, ikifuatiwa na uchimbaji madini na mawe 391 (asilimia 0.8); usambazaji maji, usimamizi 
wa maji taka, uthibiti wa taka na shughuli za kutibu maji 227 (asilimia 0.5); na ya mwisho ilikuwa 
uzalishaji na usambazaji wa umeme, gesi, mvuke na kubadilisha hali (joto/baridi) yenye viwanda 151 
sawa na asilimia 0.3 ya viwanda vyote.

Mchoro Na. 1:  Idadi ya Viwanda Vyote Katika Sekta Ndogo za Viwanda, Tanzania Bara, CIP 2013
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Mchoro Na. 1:  Idadi ya Viwanda Vyote Katika Sekta Ndogo za Viwanda, Tanzania Bara, CIP 2013  

 
 

Kuhusu viwanda vikubwa, matokeo yanaonesha kuwa; kati ya viwanda 1,322, sekta ndogo ya 

utengenezaji wa bidhaa viwandani ilikuwa na viwanda 998 sawa na asilimia 75.5 ya viwanda vyote 

vya sekta hii, ikifuatiwa na sekta ndogo ya uchimbaji madini na mawe viwanda 210 (asilimia 15.9), 

kukusanya, kutibu na kusambaza maji viwanda 87 (asilimia 6.6) na ya mwisho ilikuwa uzalishaji na 

usambazaji wa umeme, gesi, mvuke na kubadilisha hali (joto/baridi) ambayo ilikuwa na viwanda 27 

au asilimia 2.0 ya viwanda vyote vikubwa. 
 

Mchoro Na. 2:  Idadi ya Viwanda Vikubwa Vyenye Wafanyakazi Kumi au Zaidi Katika 
Sekta Ndogo za Viwanda, Tanzania Bara, CIP 2013  

 

Kuhusu viwanda vikubwa, matokeo yanaonesha kuwa; kati ya viwanda 1,322, sekta ndogo ya 
utengenezaji wa bidhaa viwandani ilikuwa na viwanda 998 sawa na asilimia 75.5 ya viwanda vyote 
vya sekta hii, ikifuatiwa na sekta ndogo ya uchimbaji madini na mawe viwanda 210 (asilimia 15.9), 
kukusanya, kutibu na kusambaza maji viwanda 87 (asilimia 6.6) na ya mwisho ilikuwa uzalishaji na 
usambazaji wa umeme, gesi, mvuke na kubadilisha hali (joto/baridi) ambayo ilikuwa na viwanda 27 au 
asilimia 2.0 ya viwanda vyote vikubwa.
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Mchoro Na. 1:  Idadi ya Viwanda Vyote Katika Sekta Ndogo za Viwanda, Tanzania Bara, CIP 2013  

 
 

Kuhusu viwanda vikubwa, matokeo yanaonesha kuwa; kati ya viwanda 1,322, sekta ndogo ya 

utengenezaji wa bidhaa viwandani ilikuwa na viwanda 998 sawa na asilimia 75.5 ya viwanda vyote 

vya sekta hii, ikifuatiwa na sekta ndogo ya uchimbaji madini na mawe viwanda 210 (asilimia 15.9), 

kukusanya, kutibu na kusambaza maji viwanda 87 (asilimia 6.6) na ya mwisho ilikuwa uzalishaji na 

usambazaji wa umeme, gesi, mvuke na kubadilisha hali (joto/baridi) ambayo ilikuwa na viwanda 27 

au asilimia 2.0 ya viwanda vyote vikubwa. 
 

Mchoro Na. 2:  Idadi ya Viwanda Vikubwa Vyenye Wafanyakazi Kumi au Zaidi Katika 
Sekta Ndogo za Viwanda, Tanzania Bara, CIP 2013  

 

Mchoro Na. 2:  Idadi ya Viwanda Vikubwa Vyenye Wafanyakazi Kumi au Zaidi Katika Sekta Ndogo za Viwanda, 
Tanzania Bara, CIP 2013

Kwa upande wa viwanda vidogo vyenye mfanyakazi mmoja hadi wafanyakazi tisa, matokeo yanaonesha 
kuwa, katika jumla ya viwanda 47,921, utengenezaji wa bidhaa viwandani ulikuwa na viwanda 47,475 
sawa na asilimia 99.1 ya viwanda vyote vya sekta hii ndogo, ikifuatiwa na sekta ndogo ya uchimbaji 
madini na mawe viwanda 182 (asilimia 0.4), usambazaji maji, usimamizi wa maji taka, uthibiti wa taka 
na shughuli za kutibu maji viwanda 140 (asilimia 0.3) na ya mwisho ilikuwa uzalishaji na usambazaji 
wa umeme, gesi, mvuke na kubadilisha hali (joto/baridi) ambayo ilikuwa na viwanda 124 sawa na 
asilimia 0.3 ya viwanda vyote vidogo.

Mchoro Na. 3:  Idadi ya Viwanda Vidogo Vyenye Mfanyakazi Mmoja Hadi Wafanyakazi  Tisa Katika Sekta Ndogo 
za Viwanda, Tanzania Bara, CIP 2013

 

4 

 

Kwa upande wa viwanda vidogo vyenye mfanyakazi mmoja hadi wafanyakazi tisa, matokeo 

yanaonesha kuwa, katika jumla ya viwanda 47,921, utengenezaji wa bidhaa viwandani ulikuwa na 

viwanda 47,475 sawa na asilimia 99.1 ya viwanda vyote vya sekta hii ndogo, ikifuatiwa na sekta 

ndogo ya uchimbaji madini na mawe viwanda 182 (asilimia 0.4), usambazaji maji, usimamizi wa 

maji taka, uthibiti wa taka na shughuli za kutibu maji viwanda 140 (asilimia 0.3) na ya mwisho 

ilikuwa uzalishaji na usambazaji wa umeme, gesi, mvuke na kubadilisha hali (joto/baridi) ambayo 

ilikuwa na viwanda 124 sawa na asilimia 0.3 ya viwanda vyote vidogo. 

 
Mchoro Na. 3:  Idadi ya Viwanda Vidogo Vyenye Mfanyakazi Mmoja Hadi Wafanyakazi  
 Tisa Katika Sekta Ndogo za Viwanda, Tanzania Bara, CIP 2013  

 
 
 

2.2 Idadi ya Viwanda kwa Shughuli za Uzalishaji Viwandani 

Idadi ya viwanda kwa kila shughuli ya uzalishaji hutofautiana kutoka shughuli moja hadi nyingine. 

Shughuli nne za uzalishaji zilizoongoza zimechangia asilimia 52.8 ya jumla ya idadi ya viwanda, 

nazo ni: utengenezaji wa bidhaa za chakula viwanda 19,696 (asilimia 40.0); utengenezaji wa bidhaa 

za nguo 13,392 (asilimia 27.2); utengenezaji wa samani 6,823 (asilimia 13.9); na utengenezaji wa 

bidhaa za chuma isipokuwa mitambo na vifaa viwanda ilikuwa na viwanda 3,805 (asilimia 7.7). 

 

2.2	 Idadi ya Viwanda kwa Shughuli za Uzalishaji Viwandani
Idadi ya viwanda kwa kila shughuli ya uzalishaji hutofautiana kutoka shughuli moja hadi nyingine. 
Shughuli nne za uzalishaji zilizoongoza zimechangia asilimia 52.8 ya jumla ya idadi ya viwanda, nazo 
ni: utengenezaji wa bidhaa za chakula viwanda 19,696 (asilimia 40.0); utengenezaji wa bidhaa za nguo 
13,392 (asilimia 27.2); utengenezaji wa samani 6,823 (asilimia 13.9); na utengenezaji wa bidhaa za 
chuma isipokuwa mitambo na vifaa viwanda ilikuwa na viwanda 3,805 (asilimia 7.7).
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Jedwali Na. 1:  Idadi ya Viwanda Katika Shughuli za Uzalishaji Viwandani, Tanzania Bara, CIP 2013

     Shughuli ya Kiwanda Idadi ya 
Viwanda Asilimia

Utengenezaji wa bidhaa za chakula 19,696 40.0

Utengenezaji wa mavazi 13,292 27.0

Utengenezaji wa samani 6,823 13.9

Utengenezaji wa bidhaa za metali, isipokuwa mitambo na vifaa 3,805 7.7

Utengenezaji wa mbao na bidhaa zitokanazo na mbao, fomaika, isipokuwa samani; 
utengenezaji wa bidhaa zinazotokana na mabua na malighafi za kusukia 1,770 3.6

Utengenezaji wa bidhaa zingine za madini zisizo za metali 1,103 2.2

Utengenezaji wa nguo 708 1.4

Uchimbaji wa madini mengine na mawe 347 0.7

Utengenezaji wa vifaa vya umeme 253 0.5

Kukusanya, kutibu na kusambaza maji 222 0.4

Utengenezaji wa ngozi na bidhaa zinazohusiana 177 0.4

Utengenezaji mwingine wa bidhaa vya viwandani 175 0.4

Upigaji chapa na uandaaji wa media zilizonakiliwa 168 0.3

Uzalishaji na usambazaji wa umeme, gesi, mvuke na kubadilisha hali(joto/baridi) 151 0.3

Utengenezaji wa mashine/mitambo na vifaa ambavyo havijatajwa 99 0.2

Utengenezaji kemikali na bidhaa za kemikali 88 0.2

Utengenezaji wa vinywaji 76 0.2

Utengenezaji wa bidhaa za mpira na plastiki 65 0.1

Utengenezaji wa vyombo vingine vya usafiri 47 0.1

Uchimbaji wa metali ghafi 44 0.1

Utengenezaji wa magari na matela ya malori 37 0.1

Ukarabati na ufungaji wa mitambo na vifaa 28 0.1

Utengenezaji wa metali za msingi 19 0.0

Utengenezaji wa karatasi na bidhaa za karatasi 18 0.0

Utengenezaji wa bidhaa za tumbaku 14 0.0

Utengenezaji wa madawa ya binadamu, kemikali za kutibia na bidhaa za mimea 7 0.0

Ukusanyaji taka, shughuli za kutibu na  kutupa taka; urejeshaji nyenzo 5 0.0

Utengenezaji wa makaa ya mawe na bidhaa za mafuta ya petroli iliyosafishwa 3 0.0

Utengenezaji wa kompyuta, vifaa vya kielektroniki na uoni 2 0.0

Uchimbaji wa Makaa ya mawe magumu na mepesi 1 0.0

Jumla 49,243 100.0
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2.3	 Idadi ya Viwanda Ki-Mkoa
Idadi ya viwanda kimkoa kwa viwanda vikubwa vyenye wafanyakazi kumi au zaidi, matokeo yanaonesha 
kuwa; kutoka jumla ya viwanda 1,322, Mkoa wa Dar es Salaam uliongoza kwa kuwa na viwanda 389 
(asilimia 29.4%) , ukifuatiwa na mikoa ya Manyara 167 (asilimia 12.6); Arusha 89 (asilimia 6.7) na 
Kilimanjaro viwanda 66 (asilimia 5.0). Hata hivyo, kwa mkoa wa Manyara, viwanda 149 sawa na 
asilimia 89.2 ya viwanda vinavyoshiriki katika shughuli za uchimbaji wa madini vilihusika zaidi na 
uchimbaji madini ya tanzanite. 

Mchoro Na. 4:  Idadi ya Viwanda Vikubwa Vyenye Wafanyakazi Kumi au Zaidi Ki-Mkoa, Tanzania Bara, CIP 2013
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2.3 Idadi ya Viwanda Ki-Mkoa 

Idadi ya viwanda kimkoa kwa viwanda vikubwa vyenye wafanyakazi kumi au zaidi, matokeo 

yanaonesha kuwa; kutoka jumla ya viwanda 1,322, Mkoa wa Dar es Salaam uliongoza kwa kuwa na 

viwanda 389 (asilimia 29.4%) , ukifuatiwa na mikoa ya Manyara 167 (asilimia 12.6); Arusha 89 

(asilimia 6.7) na Kilimanjaro viwanda 66 (asilimia 5.0). Hata hivyo, kwa mkoa wa Manyara, viwanda 

149 sawa na asilimia 89.2 ya viwanda vinavyoshiriki katika shughuli za uchimbaji wa madini 

vilihusika zaidi na uchimbaji madini ya tanzanite.  
 
Mchoro Na. 4:  Idadi ya Viwanda Vikubwa Vyenye Wafanyakazi Kumi au Zaidi 

Ki-Mkoa, Tanzania Bara, CIP 2013  

 
*Viwanda vingi vilihusika na uchimbaji wa madini ya tanzanite *Viwanda vingi vilihusika na uchimbaji wa madini ya tanzanite

Kwa upande wa sekta ndogo ya utengenezaji wa bidhaa viwandani, matokeo yanaonesha kuwa, katika 
jumla ya viwanda 998, idadi kubwa ya viwanda hivyo ilikuwa katika mkoa wa Dar es Salaam, ikiwa na 
viwanda 376 sawa na asilimia 37.7; ikifuatiwa na mikoa ya Arusha, viwanda 87 (asilimia 8.7); Kagera, 
viwanda 74 (asilimia 7.4) na mkoa wa Mbeya, viwanda 48 (asilimia 4.8). Mikoa 21 iliyobaki ilikuwa 
na jumla ya viwanda 413 sawa na asilimia 41.4 ya viwanda vyote katika sekta hii ndogo.
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Mchoro Na. 5:  Idadi ya Viwanda Vikubwa Vyenye Wafanyakazi Kumi au Zaidi katika Sekta Ndogo ya Uzalishaji 
wa Bidhaa Viwandani Ki-Mkoa, Tanzania Bara, CIP 2013
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Kwa upande wa sekta ndogo ya utengenezaji wa bidhaa viwandani, matokeo yanaonesha kuwa, 

katika jumla ya viwanda 998, idadi kubwa ya viwanda hivyo ilikuwa katika mkoa wa Dar es Salaam, 

ikiwa na viwanda 376 sawa na asilimia 37.7; ikifuatiwa na mikoa ya Arusha, viwanda 87 (asilimia 

8.7); Kagera, viwanda 74 (asilimia 7.4) na mkoa wa Mbeya, viwanda 48 (asilimia 4.8). Mikoa 21 

iliyobaki ilikuwa na jumla ya viwanda 413 sawa na asilimia 41.4 ya viwanda vyote katika sekta hii 

ndogo. 

 
Mchoro Na. 5:  Idadi ya Viwanda Vikubwa Vyenye Wafanyakazi Kumi au Zaidi katika Sekta 

Ndogo ya Uzalishaji wa Bidhaa Viwandani Ki-Mkoa, Tanzania Bara, CIP 2013  

 

Jedwali Na. 2:  Idadi ya Viwanda katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani Ki-Mkoa na 
Makundi ya Wafanyakazi, Tanzania Bara, CIP 2013

Mkoa
Makundi ya Wafanyakazi

     Jumla 
1-4 5-9 10-19 20-49 50-99 100-499 500+

Dodoma 1,588 199 11 8 2 1 - 1,809

Arusha 1,822 229 30 15 20 17 5 2,138

Kilimanjaro 1,483 188 22 11 9 5 1 1,719

Tanga 1,498 158 13 6 6 11 3 1,695

Morogoro 2,599 397 15 15 1 3 7 3,037

Pwani 1,204 231 8 6 1 4 1 1,455

Dar es Salaam 5,763 1,233 109 114 65 79 10 7,373

Lindi 664 150 6 - - - - 820

Mtwara 866 110 - 2 2 2 - 982

Ruvuma 3,257 197 9 4 - - - 3,467
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Mkoa
Makundi ya Wafanyakazi

     Jumla 
1-4 5-9 10-19 20-49 50-99 100-499 500+

Iringa 2,245 206 9 7 4 5 3 2,479

Mbeya 2,527 245 23 18 2 5 - 2,820

Singida 1,383 214 21 5 1 - - 1,624

Tabora 852 83 7 2 - 1 - 945

Rukwa 866 61 2 4 - - - 933

Kigoma 836 102 7 1 - - - 946

Shinyanga 923 225 18 9 - - - 1,175

Kagera 2,042 269 35 30 1 6 2 2,385

Mwanza 1,074 279 22 13 8 7 4 1,407

Mara 2,971 517 5 5 2 3 - 3,503

Manyara 2,063 154 12 9 - - - 2,238

Njombe 1,536 116 - 4 2 1 1 1,660

Katavi 199 20 - - - - - 219

Simiyu 637 109 7 1 - - - 754

Geita 762 129 - - - - - 891

Jumla 41,660 5,821 391 289 126 150 37 48,474

2.4	 Idadi ya Viwanda katika Makundi ya Wafanyakazi
Kundi lenye wafanyakazi kuanzia mmoja hadi wanne (1-4) lilikuwa na idadi kubwa zaidi ya viwanda 
(41,919) sawa na asilimia 85.1 ya viwanda vyote (vikubwa na vidogo), likifuatiwa na kundi lenye 
wafanyakazi kuanzia watano hadi tisa (5-9) lenye viwanda 6,002 sawa na asilimia 12.2 ya viwanda 
vyote. Hii inaonesha kuwa, viwanda vidogo vyenye mfanyakazi mmoja hadi wafanyakazi tisa (1-9) 
vilikuwa vingi zaidi kwa kuchangia asilimia 97.3 ya viwanda vyote.

Mchoro Na. 6:  Idadi ya Viwanda kwa Makundi ya Wafanyakazi, Tanzania Bara, CIP 2013
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Mchoro Na. 6:  Idadi ya Viwanda kwa Makundi ya Wafanyakazi, Tanzania Bara, CIP 2013  

	

	

	

	

Jedwali Na. 2:  Idadi ya Viwanda katika Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani Ki-Mkoa na 
Makundi ya Wafanyakazi, Tanzania Bara, CIP 2013 (inaendelea)
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Jedwali Na. 3:  Idadi ya Viwanda vya Utengenezaji wa Bidhaa kwa shughuli ya Kiwanda na Ukubwa wa Ajira, 
Tanzania Bara, CIP 2013 

Shughuli ya Kiwanda

Wafanyakazi Kumi 
au Zaidi 

Mfanyakazi Mmoja 
hadi Wafanyakazi Tisa Jumla

Idadi Asilimia Idadi Asilimia Idadi Asilimia

Utengenezaji wa bidhaa za chakula 382 38.3 19,315 40.7 19,697 40.6

Utengenezaji wa vinywaji 47 4.8 29 0.1 76 0.2

Utengenezaji wa bidhaa za tumbaku 4 0.4 10 0.0 14 0.0

Utengenezaji wa nguo 32 3.2 676 1.4 708 1.5

Utengenezaji wa mavazi 13 1.3 13,280 28.0 13,293 27.4

Utengenezaji wa ngozi na bidhaa 
zinazohusiana 18 1.7 159 0.3 177 0.4

Utengenezaji wa mbao na bidhaa zitokanazo 
na mbao, fomaika, isipokuwa samani; 
utengenezaji wa bidhaa zinazotokana na 
mabua na malighafi za kusukia

68 6.8 1,702 3.6 1,770 3.7

Utengenezaji wa karatasi na bidhaa za karatasi 12 1.2 6 0.0 18 0.0

Upigaji chapa na uandaaji wa media 
zilizonakiliwa 48 4.8 120 0.3 168 0.3

Utengenezaji wa makaa ya mawe na bidhaa za 
mafuta ya petroli iliyosafishwa

3 0.3 0 0.0 3 0.0

Utengenezaji kemikali na bidhaa za kemikali 40 3.9 48 0.1 88 0.2

Utengenezaji wa madawa ya binadamu, 
kemikali za kutibia na bidhaa za mimea 5 0.5 2 0.0 7 0.0

Utengenezaji wa bidhaa za mpira na plastiki 42 4.3 22 0.0 64 0.1

Utengenezaji wa bidhaa nyingine za madini 
zisizo za metali 89 8.8 1,014 2.1 1,103 2.3

Utengenezaji wa metali za msingi 14 1.4 5 0.0 19 0.0

Utengenezaji wa bidhaa za metali, isipokuwa 
mitambo na vifaa 54 5.4 3,751 7.9 3,805 7.8

Utengenezaji wa kompyuta, vifaa vya 
kielektroniki na uoni 1 0.1 1 0.0 2 0.0

Utengenezaji wa vifaa vya umeme 20 2.0 233 0.5 253 0.5

Utengenezaji wa mashine/mitambo na vifaa 
ambavyo havijatajwa 14 1.5 85 0.2 99 0.2

Utengenezaji wa magari na matela ya malori 13 1.4 24 0.0 37 0.1

Utengenezaji wa vyombo vingine vya usafiri 2 0.2 45 0.1 47 0.1

Utengenezaji wa samani 60 6.0 6,763 14.2 6,823 14.1

Utengenezaji mwingine wa bidhaa za 
viwandani 13 1.3 162 0.3 175 0.4

Ukarabati na ufungaji wa mitambo na vifaa 4 0.4 24 0.1 28 0.1

Jumla 998 100.0 47,476 100.0 48,474 100.0
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2.5	 Idadi ya Viwanda Kulingana na Aina ya Umiliki
Kutoka jumla ya viwanda 49,243, viwanda 48,975 sawa na asilimia 99.4 vilimilikiwa na mashirika 
binafsi, viwanda 238 sawa na asilimia 0.5 vilimilikiwa na Serikali, wakati viwanda 30 sawa na asilimia 
0.1 vilimilikiwa kwa ubia kati ya Serikali na mashirika binafsi. Matokeo pia yanaonesha kuwa, kati ya 
viwanda vikubwa, asilimia 86.5 ni vya mashirika binafsi, asilimia 11.4 ni vya Serikali na asilimia mbili 
(2) ni viwanda vyenye ubia kati ya Serikali na mashirika binafsi. Kwa ujumla, karibu viwanda vyote 
vidogo vilikuwa vya umiliki wa mashirika binafsi kwa asilimia 99.8. 

Jedwali Na. 4:  Idadi ya Viwanda Kulingana na Aina ya Umiliki

Aina ya Umiliki 
Wafanyakazi kumi au Zidi Mfanyakazi Mmoja Hadi 

Wafanyakazi Tisa       Jumla

Idadi Asilimia Idadi Asilimia Idadi Asilimia

Serikali 151 11.4 87 0.2 238 0.5

Mashirika Binafsi 1,144 86.5 47,831 99.8 48,975 99.4

Ubia 27 2.0 3 0.0 30 0.1

Jumla 1,322 100.0 47,921 100.0 49,243 100.0

2.6	 Idadi ya Viwanda kwa Msingi wa Umiliki Kisheria 
Kuendana na msingi wa umiliki wa kisheria, matokeo yanaonesha kuwa, katika jumla ya viwanda 
49,243, umiliki wa mtu mmoja ulikuwa na viwanda 44,748 sawa na asilimia 90.9, ikifuatiwa na ubia, 
viwanda 3,388 (asilimia 6.9) na mashirika binafsi yenye hisa za dhima isiyo na ukomo, viwanda 416 
(asilimia 0.8). Umiliki wa misingi mingine ya kisheria ilihusisha viwanda 693 sawa na asilimia 1.4 ya 
viwanda vyote.

Kuhusu idadi ya viwanda vikubwa vyenye wafanyakazi kumi au zaidi, ambavyo vilikuwa 1,322, umiliki 
wa msingi kisheria ni kama ifuatavyo: mashirika binafsi yenye hisa za dhima isiyo na ukomo yalikuwa 
na viwanda 374 (asilimia 28.3) ikifuatiwa na umiliki wa mtu mmoja 372 (asilimia 28.1) na ubia 
viwanda 353 (asilimia 26.7). Misingi mingine ya kisheria ilihusisha viwanda 223 sawa na asilimia 16.9 
ya viwanda vyote vikubwa.

Kuhusu viwanda vidogo vyenye mfanyakazi mmoja hadi wafanyakazi tisa vipatavyo 47,921, umiliki 
kwa msingi kisheria ilikuwa kama ifuatavyo: umiliki wa mtu mmoja ulikuwa na viwanda 44,374 sawa 
na asilimia 92.6, ikifuatiwa na ubia, viwanda 3,035 (asilimia 6.3); na ushirika, viwanda 315 (asilimia 
0.7). Umiliki wa misingi mingine kisheria ilihusisha viwanda 198 sawa na asilimia 0.4 ya viwanda 
vyote vidogo.

Jedwali Na. 5:  Idadi ya Viwanda kwa Msingi wa Umiliki Kisheria na Ukubwa wa Ajira, Tanzania Bara, CIP 2013

Msingi wa Umiliki Kisheria

Viwanda Vyenye 
Wafanyakazi Kumi 

au Zaidi 

Viwanda Vyenye 
Mfanyakazi Mmoja 

Hadi Wafanyakazi Tisa 
Jumla

Idadi Asilimia Idadi Asilimia Idadi Asilimia

Umiliki wa Mtu mmoja 372 28.1 44,376            92.6 44,748 90.9

Ubia 353 26.7 3,035              6.3 3,388 6.9

Umma 87 6.6 60              0.1 147 0.3

Shirika la Umma 36 2.7 3              0.0 39 0.1

Ushirika 48 3.6 315              0.7 363 0.7

Shirika Binafsi ya hisa za dhima isiyo na 
ukomo

42 3.2 5 0.0 47 0.1

Shirika Binafsi ya hisa za dhima yenye ukomo 374 28.3 42              0.1 416 0.8

Misingi mingine ya umiliki kisheria 10 0.8 85 0.2 95 0.2

Jumla 1,322 100.0 47,921         100.0 49,243 100.0
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Sura ya 3 Idadi ya wafanyakazi 
viwandani 

3.1	 Idadi ya Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo za Viwanda
Matokeo yanaonesha kuwa, idadi ya wafanyakazi katika sekta ndogo nne ilikuwa 264,223; kati ya 
hao, wafanyakazi wa viwanda vilivyojihusisha na utengenezaji wa bidhaa viwandani walikuwa 231,099 
(asilimia 87.5), ikifuatiwa na sekta ndogo ya uchimbaji madini na mawe yenye wafanyakazi 19,906 
(asilimia 7.5). Sekta ndogo mbili zilizobaki (umeme na maji) zilikuwa ni asilimia 5.0 ya wafanyakazi 
wote viwandani.

Aidha, viwanda vikubwa vyenye wafanyakazi kumi au zaidi vilikuwa na wafanyakazi 138,887 (asilimia 
52.5) na vidogo vyenye mfanyakazi mmoja hadi wafanyakazi tisa vilikuwa na wafanyakazi 125,336 
(asilimia 47.5). Matokeo yanaonesha kwamba, sekta ndogo ya viwanda ndiyo iliyoongoza kwa kuwa na 
idadi kubwa ya wafanyakazi kwa viwanda vidogo na vikubwa kwa asilimia 76.6 na 98.4 kwa mtiririko 
huo.

Jedwali Na. 6:  Idadi ya Wafanyakazi kwa Sekta Ndogo za Viwanda na Ukubwa wa Ajira, Tanzania Bara, CIP 2013

Sekta Ndogo

Viwanda Vyenye 
Wafanyakazi Kumi au 

Zaidi 

Viwanda Vyenye 
Mfanyakazi Mmoja Hadi 

Wafanyakazi Tisa 
Jumla

Idadi Asilimia Idadi Asilimia Idadi Asilimia

Uchimbaji Madini na Mawe 18,917 13.6 989 0.8 19,907 7.5

Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani 107,733 77.6 123,366 98.4 231,099 87.5

Uzalishaji na Usambazaji wa Umeme, 
Gesi, Mvuke na kubadilisha hali(joto/
baridi)

7,915 5.7 335 0.3 8,250 3.1

Kukusanya, kutibu na kusambaza maji 4,322 3.1 646 0.5 4,968 1.9

Jumla 138,887 100.0 125,336 100.0 264,223 100.0

3.2	 Idadi ya Wafanyakazi Kijinsia Katika Sekta Ndogo za Viwanda 
Matokeo yanaonesha kuwa, viwanda vikubwa vyenye wafanyakazi kumi au zaidi; sekta ndogo ya 
uchimbaji madini na mawe ilikuwa na wafanyakazi wanaume 17,702 ambao ni asilimia 93.6 na 
wanawake 1,215 ikiwa ni asilimia 6.4 ya wafanyakazi wote katika sekta hiyo; sekta ndogo ya viwanda 
ilikuwa na wafanyakazi wanaume 75,791 ambao ni asilimia 70.4 na wanawake 31,942 ikiwa ni asilimia 
29.6; umeme, gesi, mvuke na hali ya hewa wafanyakazi wanaume 6,690 ambao ni asilimia 84.5 na 
wanawake 1,225 asilimia 15.5; na sekta ndogo ya kukusanya, kutibu na kusambaza maji, wafanyakazi 
wanaume 3,348 ambao ni asilimia 77.5 na wanawake 974 ikiwa ni asilimia 22.5. Kwa ujumla, viwanda 
vikubwa vilikuwa na wafanyakazi wengi wanaume 103,531 (asilimia 74.5) kuliko wanawake 35,356 
(asilimia 25.5%). 

Kwa upande wa viwanda vidogo vyenye mfanyakazi mmoja hadi wafanyakazi tisa, matokeo yanaonesha 
kuwa, sekta ndogo ya uchimbaji madini na mawe ilikuwa na wafanyakazi wanaume 759 ambao ni 
asilimia 76.7 na wanawake 230 sawa na asilimia 23.2 ya wafanyakazi wote; utengenezaji wa bidhaa 
viwandani, wafanyakazi wanaume walikuwa 98,001 ikiwa ni asilimia 79.4 na wanawake 25,365 
sawa na asilimia 20.6; umeme, gesi, mvuke na kubadilisha hali ya hewa (joto na baridi), wafanyakazi 
wanaume 310 ambao ni asilimia 92.5 na wanawake 25 sawa na asilimia 7.5; kukusanya, kutibu na 
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kusambaza maji, wanaume 435 (asilimia 67.5) na wanawake 209 (asilimia 32.5). Hali hii inafanana 
na ile ya viwanda vikubwa kwa kuwa na wafanyakazi wengi wanaume 99,507 (asilimia 79.4) kuliko 
wanawake 25,829 (asilimia 20.6).

Kwa ujumla, Sekta ya Viwanda ilikuwa na wafanyakazi 264,223 ambao kati yao; wafanyakazi 203,038 
sawa na asilimia 76.8 ni wanaume na wafanyakazi 61,185 sawa na asilimia 23.2 ni wanawake.

Jedwali Na. 7:  Idadi ya Wafanyakazi Kijinsi kwa Sekta Ndogo za Viwanda na Ukubwa wa Ajira, Tanzania Bara, 
CIP 2013

Sekta Ndogo

Viwanda Vyenye Wafanyakazi 
Kumi au Zaidi 

Viwanda Vyenye Mfanyakazi 
Mmoja Hadi Wafanyakazi Tisa 

Me Ke Jumla Me Ke Jumla

Uchimbaji Madini na Mawe 17,702 1,215 18,917 759 230      989

Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani 75,791 31,942 107,733 98,001 25,365 123,366

Uzalishaji na usambazaji wa Umeme, Gesi, 
Mvuke na kubadilisha hali(joto/baridi) 6,690 1,225 7,915 310 25 335

Kukusanya, kutibu na kusambaza maji 3,348 974 4,322 436 209 646

Jumla 103,531 35,356 138,887 99,507 25,829 125,336

3.3	 Idadi ya Wafanyakazi kwa Shughuli za Viwanda
Idadi ya wafanyakazi katika shughuli za viwanda hutofautiana kutoka shughuli moja hadi nyingine 
kwa mwaka 2013 ambapo idadi ya wafanyakazi katika viwanda ilikuwa 264,223. Shughuli kuu tatu 
za viwanda zilikuwa na asilimia 52.8 ya wafanyakazi hao, kama ifuatavyo: utengenezaji wa bidhaa za 
chakula, wafanyakazi 85,330 sawa na asilimia 32.3, utengenezaji wa bidhaa za mavazi, wafanyakazi 
30,539 sawa na asilimia 11.6, na utengenezaji wa samani wafanyakazi 23,740 sawa na asilimia 9.0. 
Shughuli nyingine za viwanda zimechangia jumla ya wafanyakazi 124,616 sawa na asilimia 47.2 ya 
wafanyakazi wote viwandani. 

 Jedwali Na. 8:  Idadi ya Wafanyakazi kwa Shughuli za Viwanda, Tanzania Bara, CIP 2013

 Shughuli ya Kiwanda Idadi ya 
Wafanyakazi Asilimia

Utengenezaji wa bidhaa za chakula 85,330 32.3

Utengenezaji wa mavazi 30,539 11.6

Utengenezaji wa samani 23,740 9.0

Utengenezaji wa nguo 17,714 6.7

Utengenezaji wa bidhaa za metali, ispokuwa mitambo na vifaa 14,889 5.6

Uchimbaji wa madini mengine na mawe 9,988 3.8

Uchimbaji wa metali ghafi 9,843 3.7

Utengenezaji wa mbao na bidhaa zitokanazo na mbao, fomaika, isipokuwa samani; 
utengenezaji wa bidhaa zinazotokana na mabua na malighafi za kusukia 9,418 3.6

Utengenezaji wa bidhaa zingine za madini zisizo za metali 9,384 3.6

Uzalishaji na usambazaji wa umeme, gesi, mvuke na kubadilisha hali(joto/baridi) 8,250 3.1

Utengenezaji wa vinywaji 7,004 2.7

Utengenezaji kemikali na bidhaa za kemikali 6,645 2.5

Utengenezaji wa bidhaa za tumbaku 5,110 1.9
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 Shughuli ya Kiwanda Idadi ya 
Wafanyakazi Asilimia

Kukusanya, kutibu na kusambaza maji 4,725 1.8

Utengenezaji wa bidhaa za mpira na plastiki 4,342 1.6

Upigaji chapa na Uandaaji wa media zilizonakiliwa 3,339 1.3

Utengenezaji wa karatasi na bidhaa za karatasi 2,253 0.9

Utengenezaji wa metali za msingi 2,194 0.8

Utengenezaji wa vifaa vya umeme 1,742 0.7

Utengenezaji wa ngozi na bidhaa zinazohusiana 1,725 0.7

Utengenezaji mwingine wa bidhaa vya viwandani 1,709 0.6

Utengenezaji wa magari na matela ya malori 1,391 0.5

Utengenezaji wa madawa ya binadamu, kemikali za kutibia na bidhaa za mimea 790 0.3

Utengenezaji wa mashine/mitambo na vifaa ambavyo havijatajwa 726 0.3

Ukarabati na ufungaji wa mitambo na vifaa 417 0.2

Utengenezaji wa vyombo vingine vya usafiri 330 0.1

Utengenezaji wa makaa ya mawe na bidhaa za mafuta ya petroli iliyosafishwa 243 0.1

Ukusanyaji taka, shughuli za kutibu na kutupa taka; urejeshaji nyenzo 242 0.1

Utengenezaji wa kompyuta, vifaa vya kielektroniki na uoni 124 0.0

Uchimbaji wa Makaa ya mawe magumu na mepesi 77 0.0

    Jumla 264,223 100.0

3.4	 Idadi ya Wafanyakazi Ki-Mkoa
Mkoa wa Dar es Salaam ulikuwa na wafanyakazi wengi kuliko mikoa mingine ambao ni 
60,754 (asilimia 23.0) ikifuatiwa na Morogoro, 24,001 (asilimia 9.1); Arusha 17,701 (asilimia 
6.7); Tanga 14,618 (asilimia 5.5); Kagera 14,614 (asilimia 5.5); Mara 14,418 (asilimia 5.5) 
na Manyara wafanyakazi 12,023 (asilimia 4.5). Mkoa wa Katavi ulikuwa na wafanyakazi 
wachache kuliko mikoa mingine kwa kuwa na wafanyakazi ambao ni 526 (asilimia 0.2). 
Mikoa iliyobaki idadi ya wafanyakazi ni kama inavyoonekana katika mchoro namba saba (7).

 Jedwali Na. 8:  Idadi ya Wafanyakazi kwa Shughuli za Viwanda, Tanzania Bara, CIP 2013 (inaendelea)
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Mchoro Na. 7:  Idadi ya Wafanyakazi Ki-Mkoa, Tanzania Bara, CIP 2013 
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3.4 Idadi ya Wafanyakazi Ki-Mkoa 
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Mchoro Na. 7:  Idadi ya Wafanyakazi Ki-Mkoa, Tanzania Bara, CIP 2013  

	

3.5	 Idadi ya Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo za Viwanda
Viwanda vidogo vyenye mfanyakazi mmoja hadi wafanyakazi wanne vilikuwa na idadi kubwa ya 
wafanyakazi 86,960 (asilimia 32.9) vikifuatiwa na viwanda vyenye wafanyakazi 500 au zaidi 64,384 
(asilimia 24.4); na viwanda vyenye wafanyakazi 100 hadi 499 vilikuwa na wafanyakazi 43,363 (asilimia 
16.4). Viwanda vyenye wafanyakazi 10 hadi 19 vilikuwa na wafanyakazi wachache, 6,767 (asilimia 
2.6) kuliko makundi mengine.
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Mchoro Na. 8:  Asilimia ya Wafanyakazi kwa Makundi ya Wafanyakazi, Tanzania Bara, CIP 2013
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Sura ya 4 Malipo kwa 
Wafanyakazi

4.1	 Malipo kwa Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo za Viwanda
Malipo kwa wafanyakazi yanahusu jumla ya malipo kwa wafanyakazi wote kwa fedha taslimu au fadhila, 
yanajumuisha mishahara, malipo ya muda wa ziada, gharama za usafiri, michango kwa mfanyakazi 
kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na malipo ya ziada kwa kuchangia uzalishaji katika kipindi husika.

Matokeo yameonesha kuwa, jumla ya malipo kwa wafanyakazi viwandani mwaka 2013 yalifikia 
Shilingi milioni 1,366,744. Malipo makubwa zaidi yalitolewa katika sekta ndogo ya utengenezaji wa 
bidhaa viwandani yaliyogharimu Shilingi milioni 791,311 sawa na asilimia 57.9 ya gharama zote kwa 
wafanyakazi; yakifuatiwa na sekta ndogo ya madini na uchimbaji mawe Shillingi millioni 364,299 sawa 
na asilimia 26.7; na sekta ndogo ya umeme, gesi, mvuke na kubadilisha hali ya hewa Shilingi milioni 
181,050 sawa na asilimia 13.2. Sekta ndogo ya kukusanya, kutibu na kusambaza maji yaligharimu 
Shilingi milioni 30,084 sawa na asilimia 2.2 ya malipo yote ya kazi viwandani. 

Matokeo pia yanaonesha kuwa, viwanda vikubwa vililipa jumla ya malipo ya Shilingi milioni 
1,253,835 sawa na asilimia 91.7 wakati viwanda vidogo vililipa jumla ya Shilingi milioni 112,909 sawa 
na asilimia 8.3 ya malipo yote ya kazi. Viwanda vya sekta ndogo ya utengenezaji wa bidhaa viwandani 
yaliongoza katika viwanda vikubwa na vidogo. Katika viwanda vikubwa, jumla ya malipo yalikuwa 
Shilingi milioni 680,428 sawa na asilimia 54.3 ya malipo wakati viwanda vidogo vililipa jumla ya 
Shilingi milioni 110,883 sawa na asilimia 98.2 ya malipo ya kazi katika sekta ndogo husika.

Jedwali Na. 9:  Malipo kwa Wafanyakazi Katika Sekta Ndogo za Viwanda na Ukubwa wa Ajira, Tanzania Bara, CIP 
2013

(Shilingi Milioni)

Sekta Ndogo
Viwanda Vyenye 

Wafanyakazi Kumi 
au Zaidi 

Viwanda Vyenye 
Mfanyakazi Mmoja 

Hadi Wafanyakazi Tisa 
Jumla

Uchimbaji Madini na Mawe 363,111 1,188 364,299

Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani 680,428 110,883 791,311

Uzalishaji na usambazaji wa Umeme, Gesi, Mvuke na 
kubadilisha hali(joto/baridi) 180,794 256 181,050

Kukusanya, kutibu na kusambaza maji 29,502 582 30,084

Jumla 1,253,835 112,909 1,366,744
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Sura ya 5 Ongezeko la Thamani 

Ongezeko la Thamani ni mrejesho unaotokana na shughuli za uzalishaji mali, ambao ni tofauti kati 
ya Pato Ghafi (Gross Output) na Gharama za Uzalishaji (Intermediate Consumption). Ni kipimo cha 
mchango wa kiwanda husika katika Pato la Taifa (Gross Domestic Product - GDP).

5.1	 Ongezeko la Thamani katika Sekta Ndogo za Viwanda
Matokeo yanaonesha kuwa, jumla ya ongezeko la thamani kwa sekta yote ya viwanda ni Shilingi milioni 
8,220,560. Viwanda vikubwa vyenye wafanyakazi kumi au zaidi vilikuwa na ongezeko la thamani la 
Shilingi milioni 7,857,680, sawa na asilimia 95.6 ya jumla ya ongezeko la thamani. Ambapo mchango 
wa viwanda vidogo vyenye wafanyakazi mmoja hadi wafanyakazi tisa ulikuwa ni Shilingi milioni 
362,880, sawa na asilimia 4.4 ya ongezeko la thamani kwa viwanda vyote.

Kama kawaida, sekta ndogo ya utengenezaji bidhaa viwandani iliongoza kwa kuwa na mchango 
mkubwa zaidi wa Shilingi milioni 4,907,991, sawa na asilimia 59.7 ya jumla ya ongezeko la thamani 
viwandani. Viwanda vikubwa vilichangia Shilingi milioni 4,552,716 sawa na asilimia 92.8 ya sekta hii 
ndogo.

Sekta ndogo iliyofuatia kwa mchango mkubwa ilikuwa ya uchimbaji madini na mawe iliyochangia 
Shilingi milioni 2,920,392, sawa na asilimia 35.5 ya ongezeko la thamani viwandani; ikifuatiwa na 
uzalishaji na usambazaji wa umeme, gesi, mvuke na kubadilishaji hali ya hewa iliyochangia Shilingi 
milioni 311,730, sawa na asilimia 3.8 ya ongezeko la thamani viwandani. Sekta ndogo ya kukusanya, 
kutibu na kusambaza maji ilikuwa na mchango mdogo kuliko mingine, kwa kuchangia Shilingi milioni 
80,447 sawa na asilimia 1.0 ya ongezeko la thamani yote viwandani. 

Jedwali Na. 10:  Ongezeko la Thamani kwa Sekta Ndogo za Viwanda na ukubwa wa Ajira, Tanzania Bara, CIP 
2013

(Shilingi Milioni)

Sekta Ndogo
Viwanda Vyenye 

Wafanyakazi Kumi 
au Zaidi 

Viwanda Vyenye 
Mfanyakazi Mmoja 

Hadi Wafanyakazi Tisa 
Jumla

Uchimbaji Madini na Mawe 2,915,516 4,876 2,920,392

Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani 4,552,716 355,275 4,907,991

Uzalishaji na usambazaji wa Umeme, Gesi, Mvuke na 
kubadilisha hali(joto/baridi) 310,910 820 311,730

Kukusanya, kutibu na kusambaza maji 78,538 1,909 80,447

 Jumla 7,857,680 362,880 8,220,560

5.2	 Ongezeko la Thamani Katika Shughuli za Viwanda
Ongezeko la thamani lilitofautiana kati ya shughuli moja hadi nyingine. Kwa viwanda vikubwa 
vilivyokuwa na wafanyakazi kumi au zaidi, shughuli za uchimbaji wa metali ghafi ziliongoza kwa kuwa 
na ongezeko la thamani la Shilingi milioni 2,796,275 (asilimia 35.6); ikifuatiwa na utengenezaji wa 
bidhaa za chakula kwa ongezeko la thamani la Shilingi milioni 1,760,221 (asilimia 22.4). Utengenezaji 
wa vinywaji ongezeko lilikuwa Shilingi milioni 1,019,260 (asilimia 13.0); na utengenezaji wa bidhaa 
za tumbaku ongezeko lilikuwa Shilingi milioni 409,867 (asilimia 5.2). Viwanda vingine vilichangia 
jumla ya Shilingi milioni 1,872,057 sawa na asilimia 23.8 ya ongezeko la thamani yote viwandani.
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Jedwali Na. 11:  Ongezeko la Thamani kwa Shughuli za Viwanda na Ukubwa wa Ajira, Tanzania Bara, CIP 2013   

(Shilingi Milioni)

Shughuli ya Kiwanda

Viwanda 
Vyenye 

Wafanyakazi 
Kumi au Zaidi 

Viwanda Vyenye 
Mfanyakazi 
Mmoja Hadi 

Wafanyakazi 
Tisa 

Jumla

Uchimbaji wa Makaa ya mawe magumu na mepesi 393 0 393

Uchimbaji wa metali ghafi 2,796,275 1,006 2,797,281

Uchimbaji wa madini mengine na mawe 118,848 3,870 122,718

Utengenezaji wa bidhaa za chakula 1,760,221 148,297 1,908,518

Utengenezaji wa vinywaji 1,019,260 1,051 1,020,311

Utengenezaji wa bidhaa za tumbaku 409,867 71 409,938

Utengenezaji wa nguo 163,733 3,749 167,482

Utengenezaji wa mavazi 10,050 54,189 64,239

Utengenezaji wa ngozi na bidhaa zinazohusiana 13,965 1,439 15,404

Utengenezaji wa mbao na bidhaa zitokanazo na mbao, fomaika, 
isipokuwa samani; utengenezaji wa bidhaa zinazotokana na 
mabua na malighafi za kusukia

67,907 18,865 86,772

Utengenezaji wa karatasi na bidhaa za karatasi 16,319 101 16,420

Upigaji chapa na uandaaji wa media zilizonakiliwa 69,475 3,490 72,965

Utengenezaji wa makaa ya mawe na bidhaa za mafuta ya petroli 
iliyosafishwa

15,060 0 15,060

Utengenezaji kemikali na bidhaa za kemikali 171,859 959 172,818

Utengenezaji wa madawa ya binadamu, kemikali za kutibia na 
bidhaa za mimea

19,580 13 19,593

Utengenezaji wa bidhaa za mpira na plastiki 186,043 591 186,634

Utengenezaji wa bidhaa zingine za madini zisizo za metali 306,985 25,133 332,118

Utengenezaji wa metali za msingi 32,589 61 32,650

Utengenezaji wa bidhaa za metali, isipokuwa mitambo na vifaa 36,204 36,360 72,564

Utengenezaji wa kompyuta, vifaa vya kielektroniki na uoni 30,967 29 30,996

Utengenezaji wa vifaa vya umeme 22,315 2,571 24,886

Utengenezaji wa mashine/mitambo na vifaa ambavyo havijatajwa 4,248 2,173 6,421

Utengenezaji wa magari na matela ya malori 16,222 690 16,912

Utengenezaji wa vyombo vingine vya usafiri 13,883 265 14,148

Utengenezaji wa samani 107,416 52,568 159,984

Utengenezaji mwingine wa bidhaa za viwandani 26,683 2,191 28,874

Ukarabati na ufungaji wa mitambo na vifaa 31,864 421 32,285

Uzalishaji na usambazaji wa umeme, gesi, mvuke na kubadilisha 
hali (joto/baridi)

310,910 820 311,730

Kukusanya, kutibu na kusambaza maji 75,844 1,803 77,647

Ukusanyaji taka, shughuli za kutibu na  kutupa taka; urejeshaji 
nyenzo

2,694 106 2,800

Jumla 7,857,679 362,882 8,220,561
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Jedwali Na. 12:  Ongezeko la Thamani kwa Sekta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani, Tanzania Bara, 
CIP 2013

(Shilingi Milioni)

Shughuli ya Kiwanda
Viwanda vyenye wafanyakazi kumi au zaidi 

Pato Ghafi Gharama za 
Uzalishaji

Ongezeko la 
Thamani

Utengenezaji wa bidhaa za chakula 3,953,075 2,192,855 1,760,220

Utengenezaji wa vinywaji 1,743,089 723,829 1,019,260

Utengenezaji wa bidhaa za tumbaku 655,603 245,736 409,867

Utengenezaji wa nguo 404,590 240,857 163,733

Utengenezaji wa mavazi 24,619 14,570 10,049

Utengenezaji wa ngozi na bidhaa zinazohusiana 55,042 41,077 13,965

Utengenezaji wa mbao na bidhaa zitokanazo na mbao, fomaika, 
isipokuwa samani; utengenezaji wa bidhaa zinazotokana na mabua 
na malighafi za kusukia

124,421 56,514 67,907

Utengenezaji wa karatasi na bidhaa za karatasi 96,703 80,384 16,319

Upigaji chapa na uandaaji wa media zilizonakiliwa 177,532 108,057 69,475

Utengenezaji wa makaa ya mawe na bidhaa za mafuta ya petroli 
iliyosafishwa 70,052 54,992 15,060

Utengenezaji kemikali na bidhaa za kemikali 554,111 382,252 171,859

Utengenezaji wa madawa ya binadamu, kemikali za kutibia na 
bidhaa za mimea 60,170 40,590 19,580

Utengenezaji wa bidhaa za mpira na plastiki 631,542 445,498 186,044

Utengenezaji wa bidhaa zingine za madini zisizo za metali 759,228 452,242 306,986

Utengenezaji wa metali za msingi 170,807 138,218 32,589

Utengenezaji wa bidhaa za metali, isipokuwa mitambo na vifaa 115,917 79,713 36,204

Utengenezaji wa kompyuta, vifaa vya kielektroniki na uoni 36,456 5,488 30,968

Utengenezaji wa vifaa vya umeme 102,967 80,652 22,315

Utengenezaji wa mashine/mitambo na vifaa ambavyo havijatajwa 10,393 6,145 4,248

Utengenezaji wa magari na matela ya malori 38,856 22,634 16,222

Utengenezaji wa vyombo vingine vya usafiri 60,480 46,597 13,883

Utengenezaji wa samani 369,046 261,629 107,417

Utengenezaji mwingine wa bidhaa za viwandani 70,301 43,618 26,683

Ukarabati na ufungaji wa mitambo na vifaa 34,946 3,081 31,865

Jumla 10,319,946 5,767,228 4,552,718

Jedwali Na. 13:  Mgawanyo wa Ongezeko la Thamani Katika Viwanda vya Utengenezaji Bidhaa Viwandani kwa 
Makundi ya Wafanyakazi, Tanzania Bara, CIP 2013

Kundi la Wafanyakazi Shilingi Milioni Asilimia
1-9 355,275 7.2

10 -19 152,800 3.1

20 - 49 182,357 3.7

50 – 99 336,860 6.9

100 - 499 1,758,339 35.8

500+ 2,122,361 43.2

Jumla 4,907,992 100.0
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Jedwali Na. 14:  Ongezeko la Thamani katika Secta Ndogo ya Utengenezaji wa Bidhaa Viwandani, Tanzania 
Bara, CIP 2013

(Shilingi Milioni)

Shughuli ya Kiwanda

Viwanda vyenye Mfanyakazi Mmoja 
Hadi Wafanyakazi Tisa 

Pato Ghafi Gharama za 
Uzalishaji

Ongezeko 
la Thamani

Utengenezaji wa bidhaa za chakula 278,054 129,757 148,297

Utengenezaji wa vinywaji 1,822 771 1,051

Utengenezaji wa bidhaa za tumbaku 104 33 71

Utengenezaji wa nguo 6,084 2,335 3,749

Utengenezaji wa mavazi 76,725 22,536 54,189

Utengenezaji wa ngozi na bidhaa zinazohusiana 2,425 986 1,439

Utengenezaji wa mbao na bidhaa zitokanazo na mbao, fomaika, 
isipokuwa samani; utengenezaji wa bidhaa zinazotokana na mabua na 
malighafi za kusukia

31,142 12,277 18,865

Utengenezaji wa karatasi na bidhaa za karatasi 185 84 101

Upigaji chapa na Uandaaji wa media zilizonakiliwa 6,808 3,318 3,490

Utengenezaji kemikali na bidhaa za kemikali 1,670 711 959

Utengenezaji wa madawa ya binadamu, kemikali za kutibia na bidhaa za 
mimea 23 10 13

Utengenezaji wa bidhaa za mpira na plastiki 1,180 590 590

Utengenezaji wa bidhaa zingine za madini zisizo za metali 48,697 23,563 25,134

Utengenezaji wa metali za msingi 109 48 61

Utengenezaji wa bidhaa za metali, isipokuwa mitambo na vifaa 63,530 27,171 36,359

Utengenezaji wa kompyuta, vifaa vya kielektroniki na uoni 97 68 29

Utengenezaji wa vifaa vya umeme 4,008 1,438 2,570

Utengenezaji wa mashine/mitambo na vifaa ambavyo havijatajwa 3,653 1,480 2,173

Utengenezaji wa magari na matela ya malori 1,246 557 689

Utengenezaji wa vyombo vingine vya usafiri 586 321 265

Utengenezaji wa samani 83,571 31,004 52,567

Utengenezaji mwingine wa bidhaa za viwandani 4,493 2,301 2,192

Ukarabati na ufungaji wa mitambo na vifaa 639 217 422

Jumla 616,851 261,576 355,275

5.3	 Ongezeko la Thamani Ki-Mkoa
Mkoa wa Dar es Salaam ulichangia kiasi kikubwa zaidi ya mikoa mingine Shilingi milioni 2,268,952 
(asilimia 27.6) ikifuatiwa na Morogoro Shilingi milioni 1,038,188 (asilimia 12.6); Mara Shilingi 
milioni 1,029,078 (asilimia 12.5); Shinyanga Shilingi milioni 896,788 (asilimia 10.9); na Geita Shilingi 
milioni 837,068 (asilimia 10.2). Mikoa hii mitano ilichangia jumla ya Shilingi milioni 6,070,074 
(asilimia 73.8) ya ongezeko la thamani viwandani. Mikoa 20 iliyobaki ilichangia jumla ya Shilingi 
milioni 2,150,488 sawa na asilimia 26.2 ya ongezeko la thamani yote viwandani.
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Jedwali Na. 15:  Ongezeko la Thamani kwa Mkoa na Ukubwa wa Ajira, Tanzania Bara, CIP 2013

(Shilingi Milioni)

  Mkoa Viwanda Vyenye Wafanyakazi 
Kumi au Zaidi 

Viwanda Vyenye Mfanyakazi 
Mmoja Hadi Wafanyakazi Tisa Jumla

Dodoma 21,399 16,289 37,688

Arusha 354,046 19,042 373,088

Kilimanjaro 238,685 10,198 248,883

Tanga 264,782 12,056 276,838

Morogoro 1,008,892 29,296 1,038,188

Pwani 22,775 10,135 32,910

Dar es Salaam 2,170,810 98,142 2,268,952

Lindi 3,017 4,856 7,873

Mtwara 44,331 2,515 46,846

Ruvuma 7,456 13,799 21,255

Iringa 98,694 9,931 108,625

Mbeya 291,624 16,794 308,418

Singida 18,936 14,652 33,588

Tabora 76,607 5,756 82,363

Rukwa 54,182 4,034 58,216

Kigoma 27,799 2,709 30,508

Shinyanga 877,589 19,199 896,788

Kagera 79,391 8,456 87,847

Mwanza 269,818 14,793 284,611

Mara 1,006,535 22,543 1,029,078

Manyara 64,926 12,033 76,959

Njombe 20,707 3,897 24,604

Katavi 226 2,311 2,537

Simiyu 1,525 5,306 6,831

Geita 832,929 4,139 837,068

Jumla 7,857,681 362,881 8,220,562


