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Utangulizi

Kazi ya kukokotoa viwango vya malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano
katika ngazi ya Halmashauri za Wilaya Tanzania ilifanywa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS) na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS) - Zanzibar kwa kushirikiana na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto — Tanzania Bara na Wizara
ya Afya - Zanzibar.

Sampuli iliyotumika katika Utafiti wa Viashiria vya Malaria Tanzania wa mwaka 2017
iliweza kutoa kiwango cha Malaria hadi ngazi ya mkoa. Aidha, mbinu ijulikanayo kama
“Small Area Estimation - Direct Method” ilitumika kupata viwango vya malaria katika ngazi
ya Halmashauri. Taarifa zilizotumika ni pamoja na viwango vya malaria katika ngazi ya
mkoa, idadi watoto chini ya miaka 5 kwa kila Halmashauri. Takwimu nyingine zilizotumika
ni idadi ya watoto wenye umri chini ya miaka 5 waliotembelea sehemu zinazotoa huduma
za afya katika halmashauri.

Taarifa zaidi kuhusu ripoti hii inapatikana kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), S.L.P.
2683, Dodoma, Tanzania. Simu: +255 (0)26-2963822/3/4; Nukushi: +255 (0)26-2963828;
Barua pepe: dg@nbs.go.tz; Tovuti: www.nbs.go.tz.

Picha iliyo juu ya Atlasi hii inaonesha Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Mhe. Ummy Mwalimu
(Mb.) akimkabidhi chandarua chenye dawa ya muda mrefu Bibi Mwantum Mohammed baada ya kuzindua ugawaji endelevu wa
vyandarua vyenye dawa ya muda mrefu kwa akinamama wajawazito na watoto wenye umri wa mwaka mmoja mpango ambao
unaendeshwa na Shirika la Johns Hopkins kupitia mradi wa “Vector Works” chini ya ufadhili wa USAID kupitia Mfuko wa Rais

wa Marekani wa Kupambana na Malaria. Kulia (nyuma ya Bibi Mwantum Mohammed) ni Mkurugenzi wa USAID Tanzania,

Bwana Andy Karas. (Picha kwa hisani ya Michuzi Blog, 2018)



MKOA WA ARUSHA
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Arusha
ni chini ya asilimia moja. Kiwango hiki cha malaria ni kidogo ukilinganisha na wastani wa
kitaifa wa asilimia 7.3. Takwimu zinaonesha tofauti ya asilimia 0.1 hadi 0.2 ya viwango vya
malaria miongoni mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano baina ya Halmashauri
za mkoa wa Arusha.



MKOA WA DODOMA
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Dodoma
ni asilimia 0.6. Hata hivyo, kiwango hiki cha maambukizi ni kidogo ukilinganisha na wastani
wa kitaifa wa asilimia 7.3. Takwimu zinaonesha kuna tofauti ndogo ya viwango vya malaria
miongoni mwa watoto walio na umri chini ya miaka 5 katika Halmashauri za mkoa wa
Dodoma. Kiwango cha juu cha maambukizi ya malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mpwapwa (asilimia 1.3) na kiwango cha chini kipo katika Halmashauri ya Kondoa Mji
(asilimia 0.1).

Iringa




MKOA WA DAR ES SALAAM
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Dar es
Salaam ni asilimia 1.1. Kiwango hiki cha maambukizi ni kidogo ukilinganisha na wastani
wa kitaifa wa asilimia 7.3. Takwimu zinaonesha kuna tofauti ndogo ya viwango vya malaria
miongoni mwa watoto walio na umri chini ya miaka 5 katika Manispaa za mkoa wa Dar es
Salaam. Kiwango cha juu cha maambukizi ya malaria kipo katika Manispaa ya Kigamboni
(asilimia 1.8) na kiwango cha chini kipo katika Manispaa ya Ubungo (asilimia 0.7).
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Geita ni
asilimia 17.3. Kiwango hiki cha malaria ni kikubwa kwa zaidi ya mara mbili ukilinganisha
na wastani wa kitaifa wa asilimia 7.3. Ipo tofauti kubwa ya viwango vya malaria miongoni
mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano baina ya Halmashauri za mkoa wa Geita.
Kiwango cha juu cha malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Geita (asilimia 22.4) na
kiwango kidogo cha malaria kipo katika Halmashauri ya Geita Mji (asilimia 10.4).



MKOA WA IRINGA
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Iringa
ni asilimia 2. Kiwango hiki cha malaria ni cha chini ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa
asilimia 7.3. Takwimu zinaonesha tofauti ndogo ya viwango vya maambukizi ya malaria
miongoni mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano baina ya Halmashauri za mkoa
wa Iringa. Kiwango cha juu cha malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo
(asilimia 3.6) na kiwango kidogo cha malaria kipo katika Manispaa ya Iringa (asilimia 0.2).




MKOA WA KAGERA
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Kagera ni
asilimia 15.4. Kiwango hiki ni kikubwa takriban mara mbili zaidi ukilinganisha na wastani
wa kitaifa wa asilimia 7.3. Takwimu zinaonesha tofauti kubwa ya viwango vya maambukizi
ya malaria miongoni mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano baina ya Halmashauri
za mkoa wa Kagera. Kiwango cha juu cha malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya
Biharamulo (asilimia 18.9) na kiwango kidogo cha malaria kipo katika Manispaa ya Bukoba
(asilimia 3.5).



MKOA WA KATAVI
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano katika mkoa wa Katavi
ni asilimia 7.1. Kiwango hiki cha maambukizi ni takriban sawa na wastani wa kitaifa wa
asilimia 7.3. Matokeo yanaonesha viwango vya maambukizi ya malaria kwa watoto walio
na umri chini ya miaka mitano vinatofautiana baina ya Halmashauri za mkoa wa Katavi.
Kiwango cha juu cha maambukizi ya malaria kipo katika Halmashauri ya Nsimbo (asilimia
10.4) na kiwango kidogo kipo katika Manispaa ya Mpanda (asilimia 2.9).



MKOA WA KIGOMA
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Kigoma
ni asilimia 24.4. Kiwango hiki cha maambukizi ya malaria ni kikubwa zaidi ya mara tatu
ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa asilimia 7.3. Vile vile, kiwango hiki ni kikubwa
zaid1 ukilinganisha na mikoa mingine hapa nchini. Matokeo yanaonesha tofauti kubwa ya
viwango vya maambukizi ya malaria miongoni mwa watoto walio na umri chini ya miaka
mitano katika Halmashauri za mkoa wa Kigoma. Kiwango cha juu ni asilimia 30.8 katika
Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko na kiwango cha chini kipo katika Manispaa ya Kigoma
(asilimia 14.7).



MKOA WA KILIMANJARO
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa
Kilimanjaro ni chini ya asilimia moja. Kiwango hiki cha maambukizi ya malaria ni kidogo
ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa asilimia 7.3. Matokeo yanaonesha hakuna tofauti ya
viwango vya maambukizi ya malaria miongoni mwa watoto walio na umri chini ya miaka 5
katika Halmashauri za mkoa wa Kilimanjaro.
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MKOA WA LINDI
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Lindi
ni asilimia 11.7. Kiwango hiki ni kikubwa ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa asilimia
7.3. Matokeo yanaonesha ipo tofauti ya viwango vya maambukizi ya malaria miongoni
mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano katika Halmashauri za mkoa wa Lindi.
Kiwango cha juu cha malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Lindi (asilimia 13.3) na
kiwango kidogo cha malaria kipo katika Manispaa ya Lindi (asilimia 8.6).
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KIWANGO CHA MALARIA KWA WATOTO WENYE UMRI CHINI YA MIAKA 5

Mkoa wa Manyara < 1%

Mbulu Mji

0.1 Babati
<1

Babati Mji

<1 Kilimanjaro

Simanjiro
0.4

Hanang
<1

Singida

Kiteto
0.1

5
Ufunguo
Asilimia
<
15
] 5.1-15 0— 10— 2 . s mKllomila
B -2

ri

Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Manyara
ni chini ya asilimia moja. Kiwango hiki ni kidogo ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa
asilimia 7.3. Matokeo yanaonesha hakuna tofauti ya viwango vya maambukizi ya malaria
miongoni mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano katika Halmashauri za mkoa
wa Manyara.
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Mara ni
asilimia 11.2. Kiwango hiki ni kikubwa ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa asilimia 7.3.
Vile vile, matokeo yanaonesha tofauti kubwa ya viwango vya malaria miongoni mwa watoto
walio na umri chini ya miaka mitano katika Halmashauri za mkoa wa Mara. Kiwango cha
juu kiwango cha malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti (asilimia 15.4) na
kiwango kidogo kipo katika Manispaa ya Musoma (asilimia 1.9).
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Mbeya
ni asilimia nne (4). Kiwango hiki ni kidogo ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa asilimia
7.3. Hata hivyo, matokeo yanaonesha tofauti kubwa ya viwango vya malaria miongoni
mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano katika Halmashauri za mkoa wa Mbeya.
Kiwango cha juu cha malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Busekolo (asilimia
10.7) na kiwango kidogo kipo katika Halmashauri ya Jiji la Mbeya yenye kiwango cha
malaria cha asilimia 0.5.
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MKOA WA MTWARA
KIWANGO CHA MALARIA KWA WATOTO WENYE UMRI CHINI YA MIAKA 5

|Mkoa wa Mtwara 14.8%

Ni\gr.a_fla Nanyamba Mji

19.5

Tandahimba
17
Ruvuma

Nanyumbu
17

Ufunguo
Asilimia
— BEe
-5
Is1-15

B

Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Mtwara

ni asilimia 14.8. Kiwango hiki ni zaidi ya mara mbili ya wastani wa kitaifa wa asilimia
7.3. Matokeo yanaonesha tofauti kubwa ya viwango vya maambukizi ya malaria miongoni
mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano katika Halmashauri za mkoa wa Mtwara.
Kiwango cha juu cha malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Nanyamba Mji (asilimia
19.5) na kiwango kidogo cha malaria kipo katika Manispaa ya Mtwara (asilimia 7.3).

15



MKOA WA MOROGORO
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Morogoro
ni asilimia 9.5. Kiwango hiki ni kikubwa ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa asilimia 7.3.
Matokeo yanaonesha tofauti kubwa ya viwango vya maambukizi ya malaria miongoni mwa
watoto walio na umri chini ya miaka mitano katika Halmashauri za mkoa wa Morogoro.
Kiwango cha juu cha malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga (asilimia 17.5)
na kiwango kidogo cha malaria kipo katika Manispaa ya Morogoro (asilimia 2.6).
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Mwanza
ni asilimia 8.1. Kiwango hiki ni kikubwa ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa asilimia 7.3.
Matokeo yanaonesha tofauti kubwa ya viwango vya malaria miongoni mwa watoto walio na
umri chini ya miaka mitano katika Halmashauri za mkoa wa Mwanza. Kiwango cha juu cha
malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe (asilimia 15.7) na kiwango kidogo
kipo katika Manispaa ya Nyamagana (asilimia 1.1).
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Njombe
ni chini ya asilimia moja. Kiwango hiki ni cha chini ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa
asilimia 7.3. Hakuna tofauti ya viwango vya malaria miongoni mwa watoto walio na umri
chini ya miaka mitano baina ya Halmashauri za mkoa wa Njombe.
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano katika mkoa wa Pwani
ni asilimia 5.3. Kiwango hiki cha maambukizi ya malaria kiko chini ya wastani wa kitaifa
wa asilimia 7.3. Hata hivyo, matokeo yanaonesha viwango vya malaria vinatofautiana baina
ya Halmashauri za mkoa wa Pwani. Kiwango cha juu cha maambukizi ya malaria kipo
katika Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti yenye asilimia 7.6 na kiwango cha chini kipo katika
Halmashauri ya Kibaha Mji (asilimia 0.8).
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano katika mkoa wa Rukwa
ni asilimia 1.8. Kiwango hiki cha maambukizi ya malaria ni cha chini ukilinganisha na
wastani wa kitaifa wa asilimia 7.3. Hata hivyo, matokeo yanaonesha viwango vya malaria
vinatofautiana miongoni mwa Halmashauri za mkoa wa Rukwa. Halmashauri ya Wilaya ya
Kalambo ina kiwango kikubwa cha maambukizi ya malaria cha asilimia 2.7 na Manispaa ya
Sumbawanga ina kiwango kidogo cha maambukizi ya malaria (asilimia 0.2).
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano katika mkoa wa
Ruvuma ni asilimia 11.8. Kiwango hiki cha maambukizi ya malaria ni kikubwa zaidi
ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa asilimia 7.3. Matokeo yanaonesha viwango vya
malaria vinatofautiana miongoni mwa Halmashauri za mkoa Ruvuma. Kiwango cha juu cha
maambukizi ya malaria kipo katika Halmashauri ya Namtumbo (asilimia 16) na kiwango
kidogo kipo katika Halmashauri ya Mbinga Mji (asilimia 5).
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano katika mkoa wa
Shinyanga ni asilimia 6.1. Kiwango hiki cha maambukizi ya malaria kipo chini ya wastani wa
kitaifa wa asilimia 7.3. Hata hivyo, matokeo yanaonesha viwango vya malaria vinatofautiana
miongoni mwa Halmashauri za mkoa wa Shinyanga. Kiwango cha juu cha maambukizi ya
malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu (asilimia 11.1) na kiwango cha chini
kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu (asilimia 2.9).
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano katika mkoa wa Simiyu
ni asilimia 6. Kiwango hiki kipo chini ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa asilimia 7.3.
Hata hivyo, matokeo yanaonesha ipo tofauti ya viwango vya malaria miongoni mwa watoto
walio na umri chini ya miaka mitano katika Halmashauri za mkoa wa Simiyu. Kiwango cha
juu cha malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi (asilimia 10.6) na kiwango
kidogo cha malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Meatu (asilimia 2.1).
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano katika mkoa wa Songwe
ni chini ya asilimia 1. Kiwango hiki ni cha chini ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa
asilimia 7.3. Matokeo yanaonesha hakuna tofauti ya viwango vya malaria miongoni mwa
watoto walio na umri chini ya miaka mitano baina ya Halmashauri za mkoa wa Songwe.
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano katika mkoa wa Singida
ni asilimia 2.3. Kiwango hiki ni kidogo ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa asilimia
7.3. Matokeo yanaonesha tofauti ndogo ya viwango vya maambukizi ya malaria miongoni
mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano katika Halmashauri za mkoa wa Singida.
Kiwango cha juu cha malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Itigi (asilimia 7.7) na
kiwango kidogo cha malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Singida (asilimia 0.3).
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano katika mkoa wa
Tabora ni asilimia 11.7. Kiwango hiki cha maambukizi ni kikubwa zaidi ya wastani wa
kitaifa wa asilimia 7.3. Matokeo yanaonesha viwango vya malaria vinatofautiana miongoni
mwa Halmashauri za mkoa wa Tabora. Kiwango cha juu cha maambukizi ya malaria kipo
katika Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua (asilimia 16.8) na kiwango kidogo kipo katika
Halmashauri ya Wilaya ya Igunga (asilimia 5.6).
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano katika mkoa wa Tanga
ni asilimia 3.1. Kiwango hiki ni kidogo ukilinganisha na wastani wa kitaifa wa asilimia
7.3. Matokeo yanaonesha ipo tofauti ya viwango vya maambukizi ya malaria miongoni
mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano katika Halmashauri za mkoa wa Tanga.
Kiwango cha juu cha malaria kipo katika Halmashauri ya Wilaya ya Handeni (asilimia 5.9)
na kiwango kidogo cha malaria kipo katika Halmashauri za Wilaya za Bumbuli na Lushoto
(asilimia 0.4 kwa kila moja).
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Kaskazini
Unguja ni chini ya asilimia moja. Kiwango hiki cha malaria ni kidogo ukilinganisha na
wastani wa kitaifa wa asilimia 7.3. Takwimu zinaonesha hakuna tofauti ya viwango vya
malaria miongoni mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano baina ya Wilaya za
mkoa wa Kaskazini Unguja.
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Kusini
Unguja ni chini ya asilimia moja. Kiwango hiki cha malaria ni kidogo ukilinganisha na
wastani wa kitaifa wa asilimia 7.3. Takwimu zinaonesha hakuna tofauti ya viwango vya
malaria miongoni mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano baina ya Wilaya za
mkoa wa Kusini Unguja.

29



MKOA WA MJINI MAGHARIEI
KIWANGO CHA MALARIA KWA WATOTO WENYE UMRI CHINI YA MIAKA 5

Mkoa wa Mjini Magharibi 1% l I

(™

Kaskazini Unguja

Maghanbi A
0.7

Kusini Unguja

Bahari
ya
Hirah
Maghanbi B
0.5
Ufunguo
Asilimia
-
-5
[ s1-1s :
- =15 007515 3 45 6
e e s Kilometers

Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Mjini
Magharibi ni asilimia moja (1). Kiwango hiki cha malaria ni kidogo ukilinganisha na
wastani wa kitaifa wa asilimia 7.3. Matokeo yanaonesha viwango vya malaria vinatofautiana
miongoni mwa Wilaya za mkoa wa Mjini Magharibi. Kiwango cha juu cha maambukizi ya
malaria kipo katika Wilaya ya Magharibi A (asilimia 0.7) na kiwango kidogo kipo katika
Wilaya ya Magharibi B (asilimia 0.5).
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Kaskazini
Pemba ni chini ya asilimia moja. Kiwango hiki cha malaria ni kidogo ukilinganisha na
wastani wa kitaifa wa asilimia 7.3. Takwimu zinaonesha hakuna tofauti ya viwango vya
malaria miongoni mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano baina ya Wilaya za
mkoa wa Kaskazini Pemba.
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Kiwango cha malaria kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kwa mkoa wa Kusini
Pemba ni chini ya asilimia moja. Kiwango hiki cha malaria ni kidogo ukilinganisha na
wastani wa kitaifa wa asilimia 7.3. Takwimu zinaonesha hakuna tofauti ya viwango vya
malaria miongoni mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano baina ya Wilaya za
mkoa wa Kusini Pemba.
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T
Mikakati ya Kudhibiti Malaria kwa Tanzania Bara

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto inatekeleza mpango wa Taifa
wa kudhibiti malaria kupitia Mpango Mkakati wa Miaka mitano ulioanza mwaka 2015-
2020. Lengo kuu ni kupunguza maambukizi ya malaria katika Jamii kutoka asilimia 10
mwaka 2011/12 hadi 5% (2016), hatimaye kufikia asilimia chini ya moja mwaka 2020.
Mikakati ya kudhibiti malaria inayotekelezwa inalenga kuhakikisha kuwa wananchi
wanaendelea kujikinga na maambukizi dhidi ya ugonjwa wa malaria kwa kutumia afua
mbalimbali, pia kuhakikisha upatikanaji wa dawa ya mseto ya kutibu wagonjwa katika vituo
vya kutolea huduma za afya nchini:

1. Afua zinazotekelezwa ili kuikinga jamii dhidi ya maambukizi ya malaria

Afua zinazotekelezwa ili kujikinga dhidi ya malaria zinalenga;

e Kusambaza na kuongeza matumizi ya vyandarua vyenye viuatilifu vya muda mrefu
katika kaya;

e Kugawa vyandarua kwa akina mama wajawazito wakati wa hudhurio la kwanza la
kliniki ya wajawazito na watoto wachanga wakati wa hudhurio la chanjo ya surua
wakiwa na miezi tisa. Lengo ni kuhakikisha makundi haya yanayoweza kupata
athari kubwa za malaria yanatumia vyandarua kujikinga dhidi ya ugonjwa wa
malaria;

e Kugawa vyandarua kupitia wanafunzi mashuleni katika mikoa 14 yenye
maambukizi makubwa ya malaria: Kigoma, Geita, Kagera, Tabora, Mwanza, Mara,
Shinyanga, Pwani, Morogoro, Ruvuma, Mtwara, Lindi, Simiyu na Katavi. Mpango
huu unatekelezwa ili kuhakikisha viwango vya umiliki na matumizi ya vyandarua
katika kaya yanakuwa endelevu;

e Kunyunyizia dawa ya ukoko majumbani katika mikoa ya Kagera, Mwanza, Geita
na Mara;

e Kuangamiza viluwiluwi vya mbu kwa kutumia viuadudu vya kibaiolojia
(Biolarvicide). Lengo ni kukabiliana na mbu katika mazalia yake kwa kulenga
viluwiluwi. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kushirikiana na
Serikali ya Cuba, imejenga kiwanda kwa ajili ya kutengeneza viuadudu hivyo vya
kibaiolojia.



2. Tiba sahihi ya malaria

Lengo la mkakati huu ni kuhakikisha wagonjwa wanaodhaniwa kuwa na malaria

wanapata huduma mapema na kufanyiwa vipimo kwa kutumia aidha vitendanishi

(mRDt) au Hadubini ili kujua kama wana malaria, na wale wanaogunduliwa kuwa

wana malaria wanapata tiba sahihi kwa kutumia dawa zinazopendekezwa kwa wakati

mwafaka ili kupunguza uwezekano wa kuingia kwenye malaria kali na vifo.

e Mwongozo wa kutibu ugonjwa wa Malaria nchini ulitayarishwa mwaka 2006 na
kupendekeza matumizi ya dawa ya Mseto ya Malaria “Artemether-Lumefantrine”
(Alu) kama chaguo la kwanza la tiba ya Malaria isiyo kali. Ulireejewa tena mwaka
2014 ili kuuboresha zaidi kulingana na mabadiliko yaliyojitokeza hususani matumizi
ya kipimo cha mRDT na Injectable artesunate kama chaguo la kwanza kwa tiba ya
malaria kali.



AR
S \\\



