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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU 

 WATALII WALIOINGIA NCHINI, UZALISHAJI WA SARUJI NA UMEME, 

KIPINDI CHA JANUARI - DESEMBA, 2022  
 

Taarifa ya mwenendo wa idadi ya watalii waliongia nchini, uzalishaji wa saruji na umeme ni 

baadhi ya taarifa za mara kwa mara (high-frequency data) zinazotolewa na Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu kwa mujibu wa Sheria ya Takwimu SURA 351. Viashiria hivi ni baadhi ya 

vinavyotumika kutathmini mwenendo wa ukuaji wa uchumi wa nchi katika vipindi vifupi. 

Idadi ya Watalii Walioingia Nchini, Kipindi cha Januari - Desemba 2022 

Idadi ya watalii walioingia nchini katika kipindi cha Januari hadi Desemba 2022 iliongezeka 

hadi 1,454,920 ikilinganishwa na watalii 922,692 walioingia nchini kipindi kama hicho mwaka 

2021, ikiwa ni ongezeko la watalii 532,228 sawa na asilimia 57.7.  

Idadi ya watalii 1,454,920 walioingia nchini mwaka 2022, ilikaribia kufikia idadi kubwa zaidi 

ya watalii 1,510,151 walioingia nchini mwaka 2019 kabla ya UVIKO-19 ikiwa ni pungufu ya 

watalii 55,231 sawa na asilimia 3.7. Kasi ya ongezeko la watalii nchini baada ya kipindi cha 

janga la UVIKO-19 inatokana na nchi nyingi kuondoa zuio la wananchi kusafiri nje ya nchi, 

juhudi za Serikali kutangaza vivutio vya utalii nje ya nchi na kipekee ni kutangaza vivutio vya 

utalii kupitia filamu ya “Tanzania, the Royal Tour” iliyoongozwa na Mhe. Dkt. Samia 

Suluhu Hassan ambapo matunda yake yameonekana kwa ongezeko la idadi ya watalii 

kukaribia idadi kubwa zaidi ya watalii walioitembelea Tanzania kabla ya janga la UVIKO-19.  

Mwaka 2022, Tanzania ilipokea watalii kutoka nchi mbalimbali ndani na nje ya Bara la Afrika. 

Watalii walioingia nchini kutoka katika baadhi ya nchi nje ya Bara la Afrika walikuwa kama 

ifuatavyo: Marekani iliongoza kwa watalii 100,600, ikifuatiwa na Ufaransa (watalii 100,371), 

Ujerumani (watalii 67,718), Uingereza (watalii 60,116) na Poland (watalii 46,431). Katika 

Bara la Afrika, watalii wengi walioingia Tanzania walitoka katika nchi za: Kenya (watalii 

166,324), Burundi (watalii 100,851), Zambia (watalii 46,787), Malawi (watalii 44,438) na 

Rwanda (watalii 44,288). Aidha, nchi 10 kati ya 214 ziliingiza watalii wengi zaidi waliofikia 

watalii 778,918 ikiwa ni sawa na asilimia 53.5 ya watalii wote. 

  
Uzalishaji na Matumizi ya Saruji Nchini, Kipindi cha Januari - Desemba 2022 

Matumizi ya saruji katika nchi yanatumika kama kiashiria cha kutathmini ukuaji wa shughuli 

za kiuchumi hususan za ujenzi wa miundombinu na nyumba kwa ajili ya matumizi mbalimbali 

kama vile makazi na biashara.  

Matumizi ya saruji nchini mwaka 2022 yaliongezeka hadi tani 7,823,361 kutoka tani 6,863,004 

mwaka 2021 ikiwa ni ongezeko la tani 960,356 sawa na asilimia 14.0. Mwenendo huu  



 

 

 

 

 

 

Kumb. Na. BA.275/376/01/57                                                                                          Tarehe: 09 Februari, 2022 

Mawasiliano yote yafanyike kupitia kwa Mtakwimu Mkuu wa Serikali 

 

 

unaakisi kuendelea kuongezeka kwa ujenzi wa miundombinu na ujenzi wa nyumba hapa 

nchini. 

Katika kipindi cha Januari hadi Desemba 2022, saruji iliyozalishwa nchini iliongezeka hadi 

tani 7,598,073 kutoka tani 6,614,359 kipindi kama hicho mwaka 2021 ikiwa ni ongezeko tani 

983,714 sawa na asilimia 14.9.  

Takwimu za biashara nje ya nchi zinaonesha kuwa, mwaka 2022 kiasi cha saruji kilichouzwa 

nje kiliongezeka hadi tani 491,538 kutoka tani 441,828 mwaka 2021 ikiwa ni ongezeko la tani 

49,710 sawa na asilimia 11.3. Aidha, kiasi cha saruji kilichoingizwa kutoka nje ya nchi katika 

kipindi hicho kiliongezeka hadi tani 716,826 kutoka tani 690,474 mwaka 2021 ikiwa ni 

ongezeko la tani 26,356 sawa na asilimia 3.8. 

Uzalishaji na Matumizi ya Umeme Nchini, Kipindi cha Januari – Desemba 2022 

Mwaka 2022, matumizi ya umeme yaliendelea kuongezeka hadi saa za kilowati milioni 9,462.3 

kutoka saa za kilowati milioni 7,994.8 mwaka 2021, ikiwa ni ongezeko la saa za kilowati 

milioni 1,467.4 sawa na asilimia 18.3. 

Uzalishaji wa umeme uliongezeka hadi saa za kilowati milioni 9,312.0 mwaka 2022 kutoka saa 

za kilowati milioni 7,850.8 mwaka 2021 ikiwa ni ongezeko la saa za kilowati milioni 1,461.2 

sawa na asilimia 18.6. Aidha, uzalishaji wa umeme kwa kutumia chanzo cha gesi asilia 

uliongezeka hadi saa za kilowati milioni 6,635.9 mwaka 2022 sawa na asilimia 71.3 ya umeme 

wote uliozalishwa. Vilevile, saa za kilowati milioni 5,033.9 zilizalishwa kwa kutumia gesi 

asilia mwaka 2021 sawa na asilimia 64.1 ya umeme wote uliozalishwa. 

Kwa taarifa zaidi wasiliana na Mtakwimu Mkuu wa Serikali S.L.P 2683 Dodoma, 

Simu +255 26 2963822, Nukushi +255 26 296382, Baruapepe: sg@nbs.go.tz, tovuti: www.nbs.go.tz 
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