
1. Swali: Umuhimu wa takwimu kwa jamii na Taifa unajulikana, NBS wamesema kwamba 

mojawapo ya changamoto zao ni uhaba wa rasilimali.  Je, wanathibitisha vipi kwamba  katika 

 hali hii wanatupatia takwimu sahihi? Wanafanya juhudi gani kukabiliana na changamoto 

 hii? (Emmanuel Magoa – ILO). 

Jibu:  Uhaba wa rasilimali ni mojawapo ya changamoto zinazoikabili Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

 lakini changamoto hii haiwezi kuharibu au kuingilia mfumo imara uliopo wa ukusanyaji wa 

 takwimu bora nchini. Watumishi wachache waliopo wanasaidiana na wadadisi ambao hupewa 

 mafunzo ya jinsi ya kukusanya takwimu chini ya wasimamizi wenye sifa stahiki ili kuhakikisha 

 takwimu bora zinapatikana. Aidha, serikali pamoja na wadau wengine wa maendeleo 

 wanasaidia katika kukabiliana na ukosefu wa rasilimali fedha, hivyo kiasi kinachopatikana 

 kinapangiliwa ipasavyo  ili kukidhi mahitaji ya wadau wa takwimu nchini.   

 

2. Swali: Kuna mikakati gani juu ya usambazaji wa Watakwimu katika kila ngazi yaani kijiji, kata, 

 wilaya hadi mkoa ikiwa wanaosomea takwimu ni wachache na hawana   

Jibu: Kwa sasa Ofisi ya Taifa ya Takwimu ina ofisi katika kila mkoa. Ofisi hizo zinaongozwa na 

Mameneja wa Takwimu. Mameneja hawa wana vitendea kazi, ikiwa ni pamoja na magari ambayo 

huwasaidia kufika  hata maeneo ya vijijini kusimamia shughuli za kitakwimu. Takwimu 

zilizokamilika husambazwa  kwa wadau mbalimbali katika ngazi ya Taifa, Mikoa, Wilaya hadi 

Vijijini kupitia machapisho mbalimbali, mikutano ya watoa takwimu, watumiaji wa takwimu, n.k. 

 

3. Swali: Kwa nini kazi za kitakwimu zinafanywa na mtu yeyote tofauti na taaluma zingine? NBS 

 imejipanga vipi kwa hilo? – EASTC 

jibu: Kwa sasa, kazi za ukusanyaji takwimu zinafanywa na mchanganyiko wa watakwimu na wasio 

watakwimu wa kusomea lakini kabla ya kuanza zoezi lolote la ukusanyaji takwimu, wadadisi huwa 

wanapewa mafunzo kuhusiana na aina ya  utafiti/kazi husika na maada ya mafunzo hupelekwa kwenye 

mazoezi kwa vitendo ili kuhakikisha wanaelewa vyema misingi ya ukusanyaji  wa takwimu bora. 

Aidha, kazi ya uchambuzi wa takwimu hufanywa na wataalamu wa takwimu waliosomea. Ofisi ya Taifa 

ya Takwimu ina mpango wa kuwatumia wahitimu wa cheti na diploma toka chuo cha takwimu 

changanyikeni kama wadadisi kwani wanakuwa na ujuzi na mbinu za jinsi ya kukusanya takwimu, na 

hii itapunguza gharama kwani  kutoa mafunzo kwa wadadisi wasio na taaluma ya takwimu ni ghali. 

 



4. Swali: Kama takwimu bora zinatokana na kukusanywa na wataalam. Je, ukusanyaji wa takwimu 

 na watu wasio wataalam unachangiaje kushusha ubora wa takwimu? Je NBS wamejipangaje 

 kuongeza wataalamu? – Victoria Maro – EASTC, Ndunguru Alfred – Kibaha (5,7) 

 

Jibu: Ni kweli kwamba ukusanyaji wa takwimu kwa kutumia wadadisi ambao sio wataalamu unaweza 

kushusha ubora wa takwimu zitakazokusanywa. Ofisi ya Taifa ya Takwimu inajitahidi kwa kadri ya 

uwezo wake kuhakikisha takwimu zinazokusanywa ni sahihi na zina ubora kwa kuwapatia mafunzo 

wadadisi ambao sio wataalamu kabla ya kuwaajiri kweye kazi ya kukusanya takwimu. Kwa kawaida 

mafunzo wanayopata wadadisi ni ya nadharia na vitendo, na wakati wa  kukusanya takwimu huwa kuna 

msimamizi ambaye huzungukia kila mdadisi na kusikiliza jinsi  anavyohoji, kisha hupitia madodoso 

yote ili kuyahakiki kabla ya kuyapeleka sehemu husika kwa ajili ya kuingiza taarifa kwenye kompyuta 

na kuzichambua. Wakati wa kutayarisha dodoso huwa kuna maswali maalumu (control  questions) 

ambayo humwongoza msimamizi kuangalia mtiririko wa maswali na majibu, hivyo vigezo vya 

kudhibiti ubora huzingatiwa katika hatua zote kuanzia hatua ya uandaaji wa dodoso, ukusanyaji wa 

takwimu, uingizaji kwenye kompyuta, n.k.  

 

5. Swali; Idara nyingi na baadhi ya Taasisi za Serikali zimekuwa zikikusanya takwimu kupitia watu 

ambao sio watakwimu na hao huchangia takwimu kuwa mbovu. Je, NBS tumejipanga vipi kukabiliana 

na shida hii ili kuboresha takwimu? Ndunguru Alfred – Kibaha 

 

Jibu; Rejea jibu la swali la 5 juu 

 

6. Swali; Serikali imekuwa nzito kidogo katika kutumia tafiti zinazofanywa na taasisi nyingine kama 

taarifa na tafiti kutoka BEST na tume mbalimbali.” sasa kama watakwimu tufanyaje ili kuondokana na 

hili tatizo kwa maendeleo ya nchi? – Kalinga  

 

Jibu:  Uamuzi wa kutumia au kutotumia takwimu ya aina fulani ni wa mtumiaji mwenyewe. Ili 

mdau/mtumiaji wa takwimu aweze kuamua atumie takwimu ipi ni muhimu aichunguze kwanza  

takwimu anayotaka  kutumia, imetayarishwaje, kama inakidhi viwango vya kimataifa, ni sahihi, 

inaweza kulinganishwa na takwimu nyingine kama hizo toka vyanzo  tofauti, n.k. Mtakwimu 

anapopewa takwimu toka kwenye kumbukumbu za kiutawala, anashauriwa atafute takwimu hiyo toka 

chanzo zaidi ya kimoja ili aweze kulinganisha na kama haridhiki basi awaone wale waliotayarisha 

takwimu hizo kwa ufafanuzi zaidi, kwani wakati mwingine makosa ya kibinadamu hutokea wakati wa 

kutayarisha takwimu. 



 

Serikali imekuwa nzito kutumia takwimu zilizotayarishwa na taasisi nyingine nje ya NBS sababu mara 

nyingi takwimu hizo hazitayarishwi kwa kutumia mifumo iliyokubalika kimataifa na hivyo hazina 

viwango. Serikali inaziamini zaidi Takwimu zilizotayarishwa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu sababu 

ndio taasisi pekee Tanzania inayotoa takwimu rasmi na ambazo zina viwango na ubora unaokubalika 

kimataifa. Ili kuondokana na changamoto ya kutumia takwimu zinazokinzana, Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu inawashauri watafiti kufanya tafiti shirikishi ili kuipa nafasi NBS kuwaongoza kitaalamu 

katika kila hatua ya utafiti kwa matokeo mazuri ya utafiti husika. 

  

7. Swali;  Upatikanaji wa takwimu sahihi ni pamoja na kupata ushirikiano wa kutosha kutoka kwa 

mtoa taarifa, watu wengi hawapendi kutoa taarifa za ukweli kwa sababu hawajui umuhimu wa 

takwimu, Je serikali ina mkakati gani? 

 

Jibu: Kwa kiasi kikubwa, ubora wa takwimu unategemea mambo mengi, ikiwemo usahihi wa taarifa 

zinazotolewa na wahojiwa. Ushirikiano wa mtoa taarifa nao unategemea jinsi ambavyo amehamasishwa 

au uelewa wake kuhusu taarifa anayotakiwa kuitoa. Ofisi ya Taifa ya Takwimu inajitahidi kuwaelimisha 

wadau wake kwa njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na mikutano (user-producer workshops), vipindi vya 

Redio na Luninga, na mikusanyiko mingine kama huu wa leo ambapo maana na umuhimu wa kutoa 

takwimu bora huelezwa. Hata hivyo uhamasihaji na uelimishaji jamii kuhusu umuhimu wa takwimu ni 

zoezi endelevu kwani tasnia ya takwimu inakua na mbinu za kitakwimu nazo zinatakiwa ziendane na 

wakati. Pia kutokana na sheria ya takwimu, NBS huwa inaiwahakikishia jamii usiri wa taarifa 

wanazotoa. Hizi zote ni jitihada za kuwafanya wadau watoe taarifa sahihi na zenye ubora. 

 

8. Swali: Kuna asasi za kiraia zinazotoa takwimu, na wakati mwingine zinaleta mtafaruku katika 

jamii. Je, NBS ikiwa ni mamlaka husika in mkakati gani / sheria kuzuia takwimu zisizo sahihi. – 

Ummi – Ihi 

 

Jibu: Ni kweli kumekuwa na tatizo hili, kimsingi matatizo haya yanatokana na taasisi kutofuata sheria 

inayotaka taasisi zote zinazofanya tafiti kuihusisha Ofisi ya Taifa ya Takwimu ili kuhakiki mbinu na 

viwango vilivyotumika katika kutayarisha takwimu husika. Kwa sasa NBS haina meno kisheria 

kuwabana watoa taarifa kama hizo ila serikali kupitia Ofisi ya Taifa ya Takwimu iko kwenye mchakato 

wa kuandaa muswada mpya wa sheria ya takwimu ambayo pamoja na mambo mengine itasaidia kutatua 

tatizo hili na hivyo kuboresha upatikanaji wa takwimu sahihi. 

 



 

9. Swali: Je, Takwimu zinazotolewa na television au asasi nyingine katika kupima utendaji wa 

viongozi zinafuata vigezo vya kitakwimu?  Kama sio, nini kifanyike? 

 

Jibu: Kimsingi Takwimu zinazotolewa kwenye Luninga mfano zile za ‘KIPIMA JOTO; sidhani 

kama zinafuata vigezo vya kitakwimu sababu sampuli inayotumika kutoa hayo matokeo 

haijaandaliwa kitaalamu na mbinu zinazotumika kuchanganua na kutoa matokeo hayo hazijulikani. 

Kimsingi maoni ya watu 10 hayawezi kuwasilisha maoni ya watu milioni 44. Aidha Takwimu 

zinazotolewa na asasi nyingine kwa matumizi yao inawezekana zinafuata vigezo vilivyowekwa na 

asasi husika lakini mara nyingi sio vigezo vya kitakwimu vilivyokubalika kimataifa. Tunasisitiza 

tena kwamba Takwimu zipo nyingi na za kila aina lakini takwimu RASMI inapatikana Ofisi ya 

Taifa ya Takwimu.  

 

Hata hivyo, Mpango Kabambe wa Kitaifa wa Kuimarisha na Kuboresha Takwimu Tanzania 

(TSMP) umeandaliwa ili kukabiliana na changamoto mbalimbali za ukusanyaji na uchambuzi 

wa Takwimu nchini. Mpango huu una miaka mitatu sasa na utaendelea mpaka mwaka 2016. 

Mafanikio yake ni pamoja na kuwaleta karibu watumiaji na wazalishaji wa Takwimu nchini. 

Kuboresha miundombinu, kutoa machapisho, kuelimisha wizara, idara taasisi mbalimbali za 

serikali jinsi ya kutumia mbinu na kukokotoa takwimu rasmi nchini (standards and methods), 

vitendea kazi mfano magari na kompyuta.  

 

Mpango wa TSMP umelenga katika maeneo muhimu matano ambayo ni;  

 Uboreshaji wa miundo ya taasisi na sheria ya takwimu,  

 Uendelezaji na uboreshaji raslimali watu, Uimarishaji wa miongozo ya ukusanyaji 

takwimu,  

 Kuimarisha upatikanaji na usambaji wa takwimu na  

 Upatikanaji wa majengo ya ofisi na vitendea kazi.  

Hivyo wadau wa takwimu tushirikiane ili kupata takwimu bora  

 

10. Swali: Hongera sana NBS, walipa kodi watabanwaje kulipa kodi TRA kama ilivyokusudiwa?   

(Mkurugenzi wa East African Nguvukazi and Juakali Partners). 

 



Jibu: Ofisi ya Taifa ya Takwimu ina mfumo wa Geographical Information System (GIS) ambao 

ukitumiwa unaweza kuonesha sura ya nchi katika ramani na maeneo ya watu na biashara. Mfumo huu 

ukiunganishwa na mifumo ya Brella na TRA basi itakuwa rahisi kwa TRA kuwajua na kuwafuatilia 

walipa kodi wake. Hata hivyo ieleweke kuwa swala la kuwabana walipa kodi ni la TRA na sio NBS. 

 

11. Swali; Tulisikia kwamba kuna Sheria ya Takwimu itakayopitishwa na Bunge lililopita. Je, Sheria 

hiyo imepitishwa? 

 

Jibu: Sheria mpya ya takwimu bado ipo kwenye mchakato na kimsingi inazungumzia mambo mazuri 

kwa ajili ya kuboresha Tasnia ya Takwimu. Kwa upande wa Serikali mchakato umeshakamilika na 

tunategemea muswada wa Sheria hiyo utasomwa kwenye Bunge lijalo la mwezi wa kumi na mbili kama 

kusipokuwa na mabadiliko. 

 

12. Swali (a): Mheshimiwa Mbunge na Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Uchumi na 

Mipango, Je, hauoni umuhimu wa kusaidia uundwaji wa Bodi ya Watakwimu ili iweze kuratibu 

ubora na usajili wa wataalamu? (Marcel – TCRA) 

 

Jibu (a): Uuundwaji wa Bodi ni jambo la muhimu sana na tumechelewa kwa kuwa hii ni mingoni mwa 

taaluma adimu (rare profeesional)  na kwa kuwa kuna watakwimu wachache yawezekana ndio maana 

chombo hiki kimechelewa. Wito wangu kwa watakwimu ni kwamba wao wenyewe waone umuhimu wa 

kuanzisha mchakato huu badala ya kusubiri kuanzishiwa. Wataalam waanzishe mchakato na 

kushirikisha wadau wote kuona jinsi ya kuunda chombo hiki muhimu. 

 

Swali (b): Je, unawezaje kusaidia kuishauri Serikali katika kutumia wataalam wa takwimu katika 

ngazi mbalimbali za uongozi hapa Tanzania? Kwa sasa mtu yeyote anaweza kutumiwa kama 

mtakwimu bila kujali elimu yake. 

 

Jibu (b): Hili ni jambo zuri ila changamoto ni kuwa bado kuna watakwimu wachache nchini, na ndio 

maana serikali imeongeza nguvu ya kuwaelimisha watu zaidi kupitia Chuo cha Takwimu mashariki 

mwa Afrika ili kupata wataalam wa takwimu katika kila ngazi mbalimbali za utawala na kuwatumia 

ipasavyo katika sehemu mbalimbali nchini. 

 

13. Swali: NBS wanawatumiaje watakwimu waliopo kwenye Halmashauri katika kukusanya na 

kusambaza takwimu? ( Daudi Chambo – Kinondoni Municipal). 



 

Jibu:  Watakwimu wa Halmashauri wanatumika kwenye ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu. Mfano, 

Katika zoezi la Sensa ya Watu na Makazi. Mpango wa baadaye wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu   ni 

kufungua Ofisi za Takwimu katika ngazi za Wilaya na ngazi za chini kabisa.  Watakwimu hawa ndio 

watakaotumika kukusanya na kuchambua takwimu katika ngazi hizo. Hata hivyo, kwa sasa watakwimu 

wa Halmashauri wanashirikiana na wale wa NBS katika kutayarisha takwimu za Pato la Mkoa. TASTA 

inaendelea kukusanya taarifa za  watakwimu wote nchini ili wafahamike wapo wapi na wanafanya nini 

ili tuweze kuwasaidia katika kuinua viwango vyao katika Tasnia ya Takwimu na mwisho  kuwa na 

lengo moja la kukusanya takwimu bora na kwa wakati. Programu za kuendeleza watumishi (Human 

development programs) kupitia TSMP itasaidia kuboresha watakwimu hawa wote. 

 

14. Swali: How to improve statistical advocacy to address low statistical awareness and inadequate 

funding?  (Challenges and opportunities). 

 

Jibu: Ili kuongeza uelewa kwa wadau kuhusu Takwimu na umuhimu wake, Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

inajitahidi kujitangaza, kuelimisha na kuhamasisha wadau wake kuhusu takwimu na umuhimu wake 

katika kupanga mipango ya maendeleo na kufanya maamuzi sahihi. Pia kupitia mpango wa kusambaza 

takwimu (Dessemination startergy) takwimu zilizokusanywa na kuchambuliwa husambazwa kwa wadau 

wote katika ngazi zote za utawala mpaka Wilayani. 

 

Tatizo la ukosefu wa fedha kwa ajili ya kuendesha shughuli za kitakwimu ikiwa ni pamoja na 

uhamasishaji, uelimishaji na usambazaji wa takwimu taarifa kwa wadau haliepukiki. Hata hivyo, Ofisi 

ya Taifa ya Takwimu inajitahidi kutumia fedha kidogo inayopata kutoka Serikalini na kwa wadau wa 

maendeleo katika kuendesha shughuli zake.   

 

Fursa zilizopo ni pamoja na kuwepo kwa Ofisi za Takwimu katika kila mkoa ambazo zinarahisisha 

uendeshaji wa shughuli zake katika ngazi za chini. Ofisi hizi zinaongozwa na Mameneja ambao ni 

watakwimu. 

 

15. Swali: Je, takwimu inawasaidia vipi watu wanaoishi vijijini na watoto wanaombaomba mitaani 

(street children) – Asha Mussa Mahfooudh – EASTC 

 

Jibu: Kazi kubwa ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu ni kutoa picha halisia kwa ajili wa Watunga Sera na 

taasisi nyinginezo ili ziweze kuchukua hatua stahiki. Takwimu za idadi ya watoto wa mitaani zinaweza 



kupatikana kwa kupitia tafiti za kaya binafsi ikiwa ni pamoja na Sensa. Kwa kawaida watafiti 

wakishakusanya takwimu na kuziwasilisha kwa wadau, ni juu ya hao wadau kuzitumia kwa ajili ya 

kutunga Sera. Kwa maneno mengine, mtakwimu anatoa viashiria ambavyo humsaidia Mtunga Sera au 

mpanga mipango kupendekeza nini kifanyike. Hivyo si kazi ya Ofisi ya Takwimu kuwasaidia watoto 

wa mitaani bali Ofisi inasaidia kutoa takwimu za idadi ya watoto hao na maha ili serli walipo ili Sera 

stahiki zitungwe na maamuzi sahihi yafanyike kuwasaidia kuwasaidia watoto hao. 

 

16. Swali: Je, serikali ina mpango gani wa kuanzisha Idara ya Takwimu inayojitegemea katika 

Wizara? – Wilberforce William (Ujenzi). 

 

Jibu:  Ofisi ya Taifa ya Takwimu ilizinduliwa rasmi tarehe 26 Machi, 1999 kuwa Wakala wa 

Serikali (Executive agency) kwa mujibu wa Sheria ya Wakala wa Serikali Na. 30 ya mwaka 1997.  

Hata hivyo, katika kutekeleza kazi zake, Ofisi hii iko chini ya Wizara ya Fedha. Kutokana na Sheria 

ya Takwimu Na. 1 (Statistics Act) ya mwaka 2002, Ofisi ya Taifa ya Takwimu imepewa jukumu la 

kuendesha, kusimamia na kuratibu shughuli zote za kitakwimu Tanzania Bara.  

 

17. Swali: Takwimu ni muhimu, Je, tunaona umuhimu wa kuwa na fungu la hela kwenye mipango 

ili kuboresha takwimu? Yaani kuwe na fungu ambalo ni muhimu kama sekta nyingine. 

 

Jibu:  Kuna fungu kwa ajili ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu bajeti ya Serikali. Hata hivyo, wakati 

mwingine fedha hiyo haitoshi na hivyo kuna wadau wa maendeleo ambao pia huchangia katika 

kuhakikisha takwimu zinakusanywa na kuchambuliwa. 

 

18. Swali: Mtahakikishaje kuwa takwimu zinazokusanywa kila mwaka au baada ya miaka fulani au 

muda fulani ni za ukweli na hazina uongo au uchakachuaji ndani yake? – Yacintha Yona – Zanaki 

Sekondari. 

 

Jibu: Ukusanyaji wa Takwimu una taratibu zake, wakusanyaji wa takwimu hupewa semina ya jinsi ya 

kuzikusanya takwimu hizo ikiwemo jinsi ya kuuliza maswali ili kupata jibu linalotarajiwa. Aidha kila 

mkusanya takwimu huwa na kiongozi wake ambaye atahakikisha kuwa takwimu zinazokusanywa ni 

sahihi. Mchakato wa kupitia takwimu hizo huendelea mpaka katika ngazi ya juu kabisa kabla ya 

kutolewa rasmi kwa ajili ya matumizi. 

 



19. Swali: Je, public relation officers wa taasisi wanahusishwaje katika uzalishaji na usambazaji 

wa takwimu? 

Jibu:  Afisa Habari wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu anahusishwa katika hatua zote za ukusanyaji 

uchambuzi na usambazaji wa kitakwimu. Aidha, Afisa Habari ni kiungo muhimu kati ya taasisi na 

vyombo vyote vinavyotumika kuhamasisha, kuelimisha na kutoa habari kwa wananchi.   

 

20. Swali: Kuna umuhimu gani wa kuwa na watakwimu kwenye Idara ya Elimu ambapo kazi hiyo 

inaweza kufanywa na Maafisa Elimu, Kata, Wilaya, Mkoa, nk? 

 

Jibu: Ukusanyaji, uchambuzi, na usambazaji wa Takwimu unatakiwa uzingatie mbinu za kitakwimu 

kwa kufuata taratibu zilizowekwa ili kupata takwimu bora kwa matumizi ya wakati husika. Watakwimu 

wanafahamu mbinu hizi za ukusanyaji, uchambuzi na usambazaji wa takwimu ndio maana wanatakiwa 

kuwepo katika idara zote ili taarifa za kitakwimu zinazokusanywa ziwe na ubora na ziweze 

kulinganishwa kimataifa. 

 

21. Swali: Je, ni juhudi zipi zimefanywa ili kuwezesha somo la Takwimu lifundishwe katika ngazi ya 

shule ya msingi au sekondari. Hii itasaidia kuongeza uelewa wa jamii katika utumiaji wa takwimu. – 

Nelson J.R ,  Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 

 

Jibu: Msingi mkuu wa kuwa mtakwimu ni somo la hisabati. Serikali imeendelea kuweka somo la 

hisabati kama somo la msingi katika ngazi ya elimu ya msingi na sekondari na imeendelea kuwasisitizia 

wanafunzi umuhimu wa kujua hisabati.  Aidha, takwimu za msingi ndani ya somo la hisabati 

hufundishwa katika ngazi ya sekondari japo si moja kwa moja. Mfano; idadi ya vitu, wingi, wastani, 

uwiano, n.k. Hivyo kwa msingi uliopo kwa wale wanaopenda kuwa watakwimu bado wana nafasi ya 

kujiwekea msingi mzuri wa kuwa watakwimu kwa kufanya vizuri kwenye somo la hisabati. 

 

22. Swali: Kutokana na maelezo yaliyotolewa ina maana kuwa kuna umuhimu wa kukusanya 

takwimu toka vijijini au mijini kuhusu wanafunzi katika shule, watoto wagonjwa na akinamama / 

wazee kutoka sehemu mbalimbali? – Rachel Leonce – Zanaki Sec. 

 

Jibu: Ukusanyaji wa takwimu zozote katika nchi zinahusisha maisha ya jamii ya Mtanzania. Sensa ya 

Watu na Makazi imekuwa ikifanyika kila baada ya miaka kumi ili kupata taarifa za watu na makazi yao. 

Kuna tafiti za afya ukiwemo Utafiti wa Afya na Uzazi (DHS) ambao pia unaangalia upande wa afya, kuna 

tafiti za hali ya umaskini (Panel Survey), Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi (HBS), tafiti za 

viwanda na biashara na nyingine nyingi ambazo zinakusanywa taarifa toka vijijini ili kupata takwimu za 



kuisaidia serikali katika kupanga mikakati ya kuisaidia jamii ya Tanzania. Hivyo Takwimu za kina mama 

na watoto, wanafunzi, n.k zinapatikana toka katika Ofisi ya Taifa ya Takwimu. 

 

23. Swali: Nani anaratibu ubora wa Takwimu Tanzania? 

 

Jibu: Kutokana na Sheria ya Takwimu Namba 1 (statistics act) ya mwaka 2002, Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu imepewa mamlaka ya kuendesha, kusimamia na kuratibu shughuli zote za kitakwimu 

Tanzania Bara. Ofisi hii ndio pekee inayotoa Takwimu rasmi nchini.  

 

24. Swali: Utajuaje takwimu bora, wakati wahusika wa hizo takwimu wanachelewa kupata mrejesho 

nyuma wa takwimu zilizokusanywa? 

 

Jibu: Ofisi ya Taifa ya takwimu inajitahidi sana kutoa mrejesho nyuma kwa wadau kutokana na 

takwimu zilizokusanywa. Inapotokea kuna ucheleweshaji inawezekana kabisa ni katika harakati za 

kuhakiki ubora wa takwimu zilizowasilishwa kwani wakati mwingine inalazimu kufanya utafiti mdogo 

ili kuhakiki baadhi ya taarifa zilizokusanywa. 

 

25. Swali: Kwa kuzingatia vigezo vya takwimu bora – je Tanzania ina hadhi gani katika ukusanyaji 

takwimu – na matumizi kikanda Afrika? – Ludovick J. Nduhiye – Secretarieti ya Baraza la Mawaziri. 

 

Jibu: Kwa ujumla Takwimu rasmi zinazotolewa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu zina ubora wa hali ya 

juu kwa sababu zinatayarishwa katika viwango na mbinu za kitakwimu zinazokubalika kimataifa. Pia 

mbinu zinazotumika kutayarisha takwimu hizo zipo wazi kwa kila mdau kuweza kuzipitia na kuzitumia 

pale inapobidi ili kuhakiki ubora wa takwimu zinazotolewa. Kwa sasa Tanzania inashiriki katika 

program mbalimbali za kimataifa kama vile General data dissemination System (GDDS) ambapo 

mfumo wetu wa utayarishaji, uchambuzi na usambazaji unalinganishwa na nchi nyingine duniani. 

 

26. Swali: Takwimu za Wizara ya Fedha zinawasaidiaje wajasiriamali wadogo wadogo 

wanaojiendeleza kiuchumi na zinawafikia vipi wajasiriamali hao? 

 

Jibu: Takwimu zilizopo zinamsaidia kila mdau anayezihitaji kwa matumizi mbalimbali. Mfano katika 

kitabu cha Hali ya Uchumi kuna takwimu nyingi sana ambazo zinaweza kupatikana kwa miaka kadhaa. 

Takwimu hizi zikishakamilika huwa zinawekwa katika maktaba zilizopo katika ofisi zote za takwimu 

ikiwa ni pamoja na zile za mikoani. Watunga Sera na Wapanga Mipango huwa wanazitumia Takwimu 

hizi kwa kiasi kikubwa. Hivyo hata sera sahihi za ujasiriamali zinaweza kutungwa kwa kutumia 



takwimu hizi. Inapotokea kuna takwimu maalum zinahitajika, ofisi huwa inaangalia uwezekano wa 

kutafuta fedha kwa ajili ya kufanya utafiti kwa lengo la kukidhi mahitaji ya wadau wake.  

 

27. Swali: Je? Takwimu zinawasaidiaje watu wenye ulemavu katika kupanga mipango ya nchi?  

Ramla O.Saidi 

 

Jibu: Takwimu husaidia kutunga Sera na kupanga mipango sahihi ya maendeleo. Utafiti wa Watu 

Wenye Ulemavu unatoa viashiria muhimu kama vile idadi ya walemavu kwa aina ya ulemavu, 

umri, mahali wanapoishi, jinsi, n.k. Kwa mfano; endapo utafiti utabaini kuwa watu wengi wenye 

ulemavu wa viungo wapo eneo fulani basi serikali inabidi ijipange jinsi ya kuwasaidia kwa 

kuangalia vipaumbele. Bila takwimu serikali au mashirika ya misaada hayataweza kujua ianzie 

wapi kutoa misaada kwa walengwa. 

 

28. Swali: Takwimu ambazo sio “National Aggregate” zitaanza kutoka lini?  

 

Jibu: Takwimu nyingi zinazotokana na Sensa na tafiti mbalimbali zinatolewa kimkoa na kiwilaya 

mfano Sensa ya Watu na Makazi, Tafiti za Kilimo na Mifugo, n.k. Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

inajua kuwa inakabiliwa na changamoto ya kutoa takwimu ambazo sio za kitaifa, kutokana na 

ukosefu wa rasilimali fedha. Hata hivyo kila inapopatikana fedha ya kutosha, Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu hutoa takwimu hizo ambazo kwa sasa mahitaji yake ni makubwa. 

 

29. Swali: Je, takwimu inasaidia vipi wakati wa sensa kuhesabu idadi ya watoto wanaoishi mitaani 

ambao hawana sehemu maalum ya makazi na je inasaidiaje katika kupunguza idadi ya watoto hawa. 

– Reslina R .Paul – Zanaki Sekondari 

 

Jibu: Wakati wa Sensa ya Watu na Makazi, Ofisi ya Taifa ya Takwimu huweka utaratibu maalum 

wa kuhesabu watu wote wasio kuwa na makazi na makazi maalum wakiwemo watoto wa wanaoishi 

mitaani.  Takwimu hizi zinatumiwa na Serikali kupitia Wizara inayoshughulika na maswala ya 

watoto wasio na makazi maalum katika kupanga mipango ya kuondoa changamoto hizo za watoto 

wanaoishi katika mazingira magumu. 

  

32 Swali: Integrated labour force survey inatarajiwa kufanyika lini; takwimu zilizopo zimepitwa na 

wakati.  



 

Jibu: Utafiti huu uko kwenye hatua za mwisho za maandalizi na utafanyika mwaka 2014. 

 

30.  Swali: Kiukweli wanafunzi wanaosomea taaluma ya takwimu ni wachache sana na hata vyuo ni 

vichache. Je, mnatuhakikishiaje kuwa kufikia 2025 kutakuwa na watakwimu wa kutosha kukusanya 

takwimu kila kona nchini? – Mwalimu- Zanaki sekondari. 

 

Jibu:  Inavyoonekana kwa sasa wanafunzi wanaosomea taaluma ya takwimu ni wachache, lakini baada 

ya miaka 10 inawezekana kabisa kukawa na watakwimu wengi kwa sababu Serikali kupitia Chuo cha 

Takwimu mashariki mwa Afrika (EASTC) na vyuo vingine vinavyotoa taaluma ya takwimu vinajipanga 

kuongeza idadi ya wanataaluma ya Takwimu. Mfano Chuo cha Takwimu Mashariki mwa Afrika kina 

mpango wa kupanua huduma zake ili kiweze kutoa wahitimu wengi wa shahada ya kwanza na ya pili. 

Pia, kupitia Mpango kabambe wa kuboresha Takwimu (TSMP), watakwimu waliopo katika 

Halmashauri watajengewa uwezo ili waweze kushiriki kikamilifu katika shughuli za kitakwimu katika 

ngazi za chini. Ofisi ya Taifa ya takwimu inasisitiza na kuhamasisha wanafunzi wakazanie somo la 

hisabati ili wajiwekee mazingira mazuri ya kuwa watakwimu wa baadaye. Ni dhahiri kwamba kama 

kutakuwa na uhamasishaji wa kutosha kuanzia kwa wanafunzi wa madarasa ya chini, na kama 

wanafunzi wanaomaliza sekondari wataelimishwa na kuhamasishwa vya kutosha kuhusu tasnia ya 

takwimu na manufaa yake kwa Taifa, inawezekana kabisa hadi kufikia 2015 wakawepo watakwimu wa 

kutosha. Tunawaomba Walimu wawe wahamasishaji wakuu katika hili hasa tukizingatia kuwa kila mtu 

ni mdau wa Takwimu. 

 

31. Swali: Je serikali ina mikakati gani ya upatikanaji wa watakwimu bora ikiwa chuo kinachotoa 

mafunzo ya takwimu ni kimoja? – Mwanafunzi EASTC. 

 

Jibu: Watakwimu bora husaidia kutoa takwimu bora na hao watakwimu bora hutoka katika vyuo 

vinavyotoa mafunzo bora ya takwimu. Ieleweke kwamba, Chuo cha takwimu ni kimoja lakini kuna 

vyuo vingine kama Chuo Kikuu cha Dar es salaam (UDSM), Chuo Kikuu cha Mzumbe na Chuo Kikuu 

cha Dodoma ambavyo navyo huzalisha watakwimu wazuri. Inawezekana kabisa nchi ikawa na chuo 

kimoja na kikaweza kuzalisha watakwimu wengi na bora, kwani hili ni suala la kimkakati. Isitoshe, 

Somo la takwimu limejumuishwa kwenye mitaala ya vyuo vingi vya elimu ya juu na hivyo mtakwimu 

bora si lazima atoke katika chuo cha takwimu bali anaweza kutoka katika chuo kingine na akaongezewa 

mafunzo kwa vitendo na akaweza kuzalisha takwimu bora. Kwa sasa, Serikali inajitahidi kuimarisha, 

kupanua na kuviwezesha vyuo vinavyotoa taaluma ya takwimu ili viweze kuzalisha watakwimu wengi.  



  

32. Swali: Chama cha Watakwimu wanatoa elimu gani ya uhamasishaji kwa wanafunzi 

wanaomaliza kidato cha sita ili waweze kusoma takwimu? Mary August – Ofisi ya waziri mkuu. 

 

Jibu: Chama cha Watakwimu (TASTA) kilianzishwa kwa lengo la kuwaunganisha watakwimu wote 

nchini ili waweze kushirikiana katika kuitangaza Tasnia ya Takwimu. TASTA inatumia mikutano 

mbalimbali kuwahamasisha wanafuzi waweze kusoma takwimu. Maadhimisho ya Siku ya Takwimu 

Afrika ni mojawapo ya mikusanyiko ya watakwimu ambapo TASTA hupewa nafasi ya kuwasilisha 

mada ili kuitangaza na kuwahamasisha wanafunzi wa sekondari na vyuo ambao hualikwa kwenye 

maadhimisho haya.  

 

33. Swali: Mnafikiri watunga Sera wanazifanyia kazi tafiti za watafiti kama wale wa REPOA na 

ESRF? 

 

Jibu: Takwimu zipo nyingi na za aina mbalimbali. Vyanzo vya takwimu ni pamoja na tafiti ambazo 

hufanywa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu au Taasisi nyingine za utafiti kama REPOA NA ESRF.  

Watunga sera nchini wana uhuru wa kutumia chanzo chochote cha takwimu pamoja na ukweli kwamba 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu ndio taasisi pekee inayotoa takwimu rasmi nchini. Takwimu za Taasisi 

nyingine mara nyingine hutumika pale ambapo takwimu inayohitajika haipatikani katika Ofisi ya Taifa 

ya Takwimu.  

 

34. Swali: Ofisi ya Takwimu imejipanga vipi kuhakikisha kwamba takwimu zinafika kwenye idara 

husika na zinafanyiwa kazi? 

 

Jibu: Mara tu matokeo ya awali yanapopatikana Ofisi ya Taifa ya Takwimu huwa inatoa machapisho na 

pia inatangaza matokeo hayo kwa wadau wote kupitia vyombo vya habari, kuweka matokeo hayo katika 

tovuti ya taasisi, kuweka matokeo hayo katika maktaba ya Ofisi pamoja na kusambaza machapisho 

yenye matokeo hayo kwa idara zote za serikali. Kwa maana hiyo takwimu huwa zinafika katika idara  

husika. Kuhusu kufanyiwa kazi na Idara husika, ofisi ya Taifa ya Takwimu huwa inafanya utafiti wa 

wadau kuona kama wanaridhika na Takwimu zinazotolewa na Ofisi, hivyo Ofisi ya Taifa ya takwimu 

inaweza kujua kama takwimu hizo zinafanyiwa kazi au hapana kupitia matokeo ya utafiti huo. 

 



35. Swali: Sekta ya Habari na Teknohama (ICT) haijawahi kufanyiwa utafiti rasmi wa kitaifa katika 

“household level”. Je Ofisi ya Taifa ya Takwimu wana mpango gani wakizingatia sekta hii inakuwa 

kwa kasi sana. – TCRA. 

 

Jibu: Ni kweli kuwa sekta ya habari inakua kwa kasi kubwa ikilinganishwa na sekta nyingine za 

uchumi lakini hakuna utafiti wa peke yake uliowahi kufanywa na Ofisi ya taifa ya Takwimu ila katika 

tafiti mbalimbali za kaya kama ule wa Mapato na Matumizi ya Kaya (HBS) huwa kuna swali 

linalogusia ICT. Kwa kuwa huu sio utafiti wa ICT peke yake, inawezekana kabisa taarifa za ICT 

zinazotokana na utafiti huu hazikidhi matakwa ya wadau wa sekta hii. Hivyo hii ichukuliwe kama ni 

changamoto kwa Ofisi ya Taifa ya Takwimu kushirikiana na TCRA na wadau wengine wa habari nchini 

ili kuangalia namna ya kupata taarifa zinazohitajika. Ikumbukwe kwamba Ofisi ya Taifa ya takwimu 

inafanya tafiti kulingana na matakwa ya wadau na si vinginevyo. 

 

36. Swali: Kwa nini Serikali ya Tanzania imeshindwa kukuza sekta ya uvuvi hasa ule wa uzalishaji 

wakati vyanzo vya maji vipo?  na takwimu za vyanzo vya maji zipo? 

 

Jibu: Sekta ya Uvuvi ni mojawapo ya sekta muhimu ndani ya sekta kuu ya kilimo. Tanzania 

tumebahatika kuwa na vyanzo vingi vya maji lakini yamekuwepo malalamiko mengi toka kwa wadau 

kuwa Serikali haitumii vizuri rasilimali tulizonazo ili kukuza sekta ndogo ya Uvuvi. Mojawapo ya 

changamoto zinazoikabli sekta ya Uvuvi ni ukosefu wa takwimu za kutosha. Chanzo kikuu cha takwimu 

ni Wizara ya Mifugo na Uvuvi. Upatikanaji wa takwimu sahihi na kwa wakati imekuwa ni changamoto 

hata kwa Wizara yenyewe hasa tukizingatia uzalishaji katika sekta hii unavyofanyika. Ni rahisi kidogo 

kupata takwimu kwa wavuvi wakubwa lakini kwa wale wavuvi wadogo na wa kati imekuwa 

changamoto kupata takwimu za kutosheleza. Hata hivyo baadhi ya takwimu zinapatikana katika kitabu 

cha hali ya uchumi kinachotayarishwa kila mwaka na Wizara ya Fedha.  

 

37. Swali: Serikali na hasa wanasiasa wamekuwa wakiweka tafiti makabatini bila kuzitumia katika 

kufanya maamuzi. Je, ni kwa kiasi gani REPOA mmepigania hali hii ipungue ili wataalamu 

watumike kuleta maendeleo? 

   

Jibu: REPOA kama taasisi ya Utafiti kwa nafasi yake imekuwa ikifanya tafiti mabalimbali na imekuwa 

ikihamasisha matumizi ya takwimu katika kupanga mipango ya maendeleo. Katika maelezo yangu ya 

awali nimetoa mfano mmoja kwamba nilitembelea Wilaya moja na nikaambiwa na viongozi wa Wilaya 

hiyo kuwa wanategemea uchumi wa Wilaya yao utakua kwa asilimia 10, lakini nilipouliza endapo wana 



takwimu zozote zinazoonesha hali halisi ya sasa walijibu hawana takwimu. Nikajiuliza malengo ya ukuaji 

wa asilimia kumi yametokana na nini sikupata jibu. Hivyo nazidi kuhamasisha elimu ya juu ya utoji na 

utumiaji wa takwimu itolewe katika ngazi zote za kiutawala kwa ajili ya kupanga mipango na kufanya 

maamuzi sahihi kwa ajili ya maendeleo ya Watanzania. 

 

38. Swali: Katika ukusanyaji wa takwimu baadhi ya watu hupuuzia utoaji wa takwimu hizi. Je sisi 

kama watakwimu tunachukua hatua gani ili tupatiwe takwimu kwa urahisi, na sheria inasema utoaji 

wa takwimu ni hiari. Tukiendelea kutumia sheria hii, haiwezi kufikia hatua ya watu kukataa kutoa 

takwimu kabisa? 

 

Jibu: Ofisi ya Taifa ya Takwimu kwa mamlaka ya kisheria iliyo nayo ina uwezo wa kumchukulia hatua 

za kisheria mtu yeyote anayekataa kutoa takwimu. Lakini mara nyingi kabla ya kuchukua hatua ya 

kumshitaki mtoa taarifa, huwa inajitahidi kutumia busara zaidi kwani inaamini kuwa wakati mwingine 

mdau anaweza kukataa kutoa taarifa kwa kutokujua maana na sababu ya yeye kuhitajika kutoa takwimu 

hizo. Njia ya kidiplomasia inaposhindikana, ndipo hatua zaidi huchukuliwa kwa kumpeleka mtu huyo 

kwenye vyombo vya sheria. Ofisi ya Taifa ya Takwimu ipo kwenye mchakato wa kuboresha Sheria ya 

Takwimu ya mwaka 2002 ili kupunguza au kuondoa kabisa uwezekano wa kukosa taarifa pale 

zinapohitajika.  

 

39. Swali: Takwimu zinatafsiriwa vipi kiuhalisia? Mfano – utasikia uchumi umekuwa kwa asilimia 

fulani lakini hali hiyo haionekani kwani wananchi wanalia hali ni mbaya – umaskini  

 

Jibu: Kwa lugha rahisi kukua kwa uchumi inamaanisha kupanuka kwa shughuli za uzalishaji wa 

huduma na bidhaa nchini katika kipindi fulani. Kupanuka kwa uzalishaji kunaweza kuchangiwa na 

kuongezeka kwa idadi ya wazalishaji au kuboreshwa kwa huduma inayotolewa. Hii ina maana hakuna 

njia ya kukuza uchumi bila kushiriki kwenye uzalishaji. Kama ni mkulima basi anatakiwa ashiriki 

kikamilifu kwenye kilimo ili mwisho wa mwaka avune zaidi ya alichovuna mwaka jana.  Soko likiwa 

zuri basi mkulima huyu akiuza mazao yake atapata kipato kitakachomsaidia kupunguza makali ya 

maisha na Mkulima huyo huyo atalia hali mbaya endapo hajashiriki kwenye kilimo au ameshiriki lakini 

hajavuna chochote au amevuna kidogo ikilinganishwa na alichovuna mwaka jana.  

 

Ikumbukwe kuwa katika kutayarisha takwimu za pato la Taifa, tunaangalia ukuaji wa uchumi jumla 

(macroeconomy) ambao unawajumuisha wazalishaji wote kwa ujumla wao. Mkulima anaweza kushuka 

kiuzalishaji lakini kipindi hicho hicho uzalishaji katika sekta nyingine ukakua na hivyo kusababisha 



uchumi kwa ujumla ukakua kwa mwaka huo ikilinganishwa na mwaka uliotangulia.  Kwa nchi kama 

Tanzania, unaweza kukuta takwimu zinaonesha uchumi umekua lakini mwananchi wa kawaida ni 

masikini sababu sekta zinazokua sana ni zile ambazo hazimgusi mwananchi wa kawaida moja kwa 

moja, mfano mawasiliano, na sio kilimo ambacho kimeajiri mwananchi walio wengi.   

 

 

 

40. Swali: Kila Mtanzania ana haki ya kupata ajira, tunapoongelea upatikanaji wa ajira katika sekta 

ya ajira nchini. Je, kitaaluma, kwa kutumia takwimu, Tanzania imepiga hatua gani kuhakikisha 

kwamba kuna ongezeko la ajira nchini? –John Paul – EASTC 

 

Jibu: Kimsingi, watu wenye uwezo wa kufanya kazi ni raslimali muhimu sana kwa maendeleo ya Taifa. 

Nguvukazi hii isipotumika kikamilifu, ni hasara kubwa kwa ustawi wa jamii yetu, Kwa kuliona hilo, 

serikali na wadau wengine wa maendeleo nchini wamekuwa mstari wa mbele kuhakikisha upatikanaji wa 

ajira unaongezeka kulingana na mahitaji ya ajira yalivyoongezeka. 

 

 


