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Viongozi wa Vyama vya Siasa; 
 
Viongozi wa Madhehebu ya Dini; 
 
Wageni Waalikwa; 
 
Mabibi na Mabwana 
 
Mheshimiwa Waziri wa Fedha,  
Kwanza kabisa napenda kuwashukuru waandaaji wa hafla hii hasa wewe 
Mheshimiwa Waziri kwa kunialika kuwa mgeni rasmi katika kufunga Awamu ya 
Kwanza ya Maandalizi ya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012 ambayo 
ilihusisha, pamoja na mambo mengine, utengaji wa maeneo ya kuhesabia watu. 
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Pia niwashukuru wananchi wa Tabora kwa kujitokeza kwa wingi kushuhudia 
tukio hili muhimu la kitaifa. Kukamilika kwa awamu ya kwanza, ni mwanzo wa 
awamu ya pili ambayo itahusisha uhamasishaji wa umma kuhusu umuhimu wa 
kushiriki katika Sensa ya Watu na Makazi, mafunzo kwa Makarani na Wasimamizi 
pamoja na zoezi lenyewe la kuhesabu watu.  
 
Ndugu Wananchi,  
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, iko katika maandalizi ya Sensa 
ya Watu na Makazi ambayo imepangwa kufanyika nchini kote kuanzia Jumapili 
ya tarehe 26 Agosti mwaka huu.  
 
Itakumbukwa kuwa, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
alitangaza rasmi dhamira ya Serikali ya kufanya Sensa ya Watu na Makazi 
mwaka huu wakati akitoa hotuba yake ya kumaliza mwaka 2011. Katika hotuba 
hiyo, Mhe. Rais alisisitiza kuwa, Sensa ya Watu na Makazi ni moja ya 
vipaumbele vya Taifa kwa mwaka 2012. 
 
Ndugu Wananchi,  
Kama alivyoeleza Mheshimiwa Waziri wa Fedha, Sensa hii itakuwa ni ya tano 
kufanyika nchini baada ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar mwaka 1964.  
Nina imani kuwa, ninyi nyote  mnafahamu umuhimu wa Serikali yenu kufanya 
Sensa. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kama zilivyo Serikali 
nyingine zote duniani, hufanya Sensa ili kupata taarifa muhimu kwa ajili ya 
kupanga, kutekeleza na kutathmini mipango ya maendeleo kwa lengo la 
kuboresha maisha ya wananchi wake. Napenda kuwafahamisha kuwa, hakuna 
nchi yoyote duniani ambayo inaweza kupanga mipango ya maendeleo ya 
wananchi wake bila kujua idadi yao, jinsi, umri, hali ya ajira na makazi na umiliki 
wa raslimali. 

 
Ndugu Wananchi,  
Madhumuni makubwa ya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012 ni kujua 
idadi ya watu na kukusanya taarifa za kina kuhusiana na watu wote nchini. Kwa 
maana hiyo, Sensa haikusudii  kujua idadi ya watu peke yake, bali pia kupata  
taarifa nyingine muhimu zinazohusiana na watu hao ambazo Mheshimiwa Waziri 
amekwishazielezea.  

 
Ndugu Wananchi,  
Taarifa zitakazotokana na Sensa ya mwezi Agosti mwaka huu, zitatumiwa na 
Serikali, wadau wengine wa ndani na nje ya nchi, na umma kwa ujumla kwa 
shughuli mbalimbali za maendeleo. Serikali itatumia pia takwimu hizo kwa ajili ya 
kutunga na kuboresha sera, kufanya maamuzi kwa kuzingatia mahitaji halisi na 
vigezo vingine kama vile umri, jinsi na vingine vilivyoanishwa kwenye Sensa hii.  
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Ndugu Wananchi,  
Sensa zote ni muhimu, lakini Sensa ya mwaka huu ina umuhimu wa kipekee kwa 
kuwa taarifa zitakazokusanywa zitatumika kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa 
Dira za Taifa za Maendeleo za Mwaka 2025 kwa Tanzania Bara, na mwaka 2020 
kwa Tanzania Zanzibar; Mkakati wa Kukuza na Kupunguza Umaskini Tanzania 
Bara (MKUKUTA) na Mkakati wa Kupunguza Umaskini Tanzania Zanzibar 
(MKUZA). Takwimu hizo zitatumika pia katika kutathmini utekelezaji wa Malengo 
ya Milenia ifikapo mwaka 2015 na Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa 
2011/12 – 2015/16.     
   
Ndugu Wananchi,  
Katika kipindi cha kuhesabu watu, Makarani wa Sensa, Wasimamizi na watendaji 
wengine watapita kwenye makazi yenu kukusanya taarifa alizozitaja Mheshimiwa 
Waziri. Nitumie fursa hii kuomba ushirikiano wenu katika kuwapatia taarifa sahihi 
ili ziweze kutumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa. Tukumbuke kwamba, bila 
kuwa na taarifa sahihi Serikali haitaweza kupanga na kutekeleza mipango 
inayolenga kuwahudumia ipasavyo. Napenda niwahakikishie kuwa, kwa mujibu 
wa Sheria ya Takwimu Na. 1 ya mwaka 2002, Sura 351, taarifa zote 
zitakazokusanywa na Karani wa Sensa zitakuwa ni siri na zitatumika kwa 
shughuli za kitakwimu tu. Kwa mujibu wa Sheria hii, makarani wa Sensa 
watakuwa wamekula kiapo cha kutunza siri kabla ya kuanza kazi ya kuhesabu 
watu na kwa maana hiyo, nawaomba msiwe na hofu wala wasiwasi kwa kuwa 
zoezi hili halihusiani na masuala ya kodi, siasa na mengine yanayofanana na 
hayo.  
 
Mheshimiwa Waziri katika hotuba yake amesema kwamba, wakati wa Sensa ya 
majaribio baadhi ya wanaume waliwazuia wake zao kujibu maswali ya Sensa bila 
ya idhini yao. Wito kwa wanaume wenzangu ni kwamba, tusiwazuie wake zetu 
kujibu maswali ya Sensa pale wanapostahili kujibu maswali hayo. Ni muhimu 
sana kwa taarifa zote zinazohusiana na Sensa, zikiwemo za watu wenye ulemavu 
kutolewa kwa usahihi, kwa kuwa kundi hili kama walivyo watu wengine kwenye 
jamii linahitaji kupatiwa huduma muhimu.  
 
Ndugu Wananchi,  
Baada ya kukamilika kwa Awamu ya Kwanza ya Maandalizi, changamoto kubwa 
iliyoko mbele yetu ni kuuandaa umma kwa kuuelimisha na kuuhamasisha kuhusu 
Sensa ili sote tuamini kwamba Sensa ni jambo jema na lenye manufaa kwetu 
wote.   
 
Zoezi hili ni la Kitaifa hivyo linahitaji uhamasishaji na ushirikishwaji wa wananchi 
wote.  Naomba nitumie fursa hii kuwaomba viongozi wa ngazi zote kuanzia 
Serikali Kuu hadi Serikali za Mitaa kushirikiana na viongozi wengine katika 
kusimamia utekelezaji wa shughuli zote za Sensa katika maeneo yao na 
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kuhakikisha kwamba uhamasishaji kuhusiana na Sensa ya Watu na Makazi 
unatolewa kwa wananchi wote.  
 
Nawaomba pia viongozi wa Vyama vyote vya Siasa, Viongozi wa Madhehebu ya 
Dini na taasisi zake, Viongozi wa mashirika yasiyo ya kiserikali na wengine wote 
kushirikiana katika  kuhamasisha na kuuelimisha umma kuhusu umuhimu wa 
kushirikiana na Makarani, Wasimamizi na watumishi wengine watakaofanya kazi 
ya Sensa katika kipindi cha kuhesabu watu ili kufanikisha zoezi hilo.  
 
Ikumbukwe kuwa  kila mtu atakayelala nchini Usiku wa Kuamkia siku ya Sensa, 
yaani tarehe 25 Agosti, 2012 kuamkia tarehe 26 Agosti, 2012, lazima ahesabiwe, 
na ahesabiwe mara moja tu. Zoezi hili litaendelea kwa siku zisizozidi saba. Kwa 
hiyo, endapo kaya itakuwa haijafikiwa na Karani wa Sensa ndani ya muda huo, 
itoe taarifa kwa uongozi ulio karibu ili iweze kuhesabiwa. 
 
Ndugu Wananchi,  
Kama ambavyo aliwahi kusema hayati Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, 
kuwa “raslimali kubwa ya taifa ni watu wake”. Njia pekee ya kujua ukubwa na 
hali ya raslimali hii ni kupitia Sensa ya Watu na Makazi, hivyo Sensa ina umuhimu 
wa kipekee kwa Taifa. Kwa kuzingatia umuhimu wake, Serikali itahakikisha zoezi 
hili linafanyika kwa ufanisi mkubwa. 
 
Ndugu Wananchi,  
Wito wangu kwenu ni kuwaomba kutoa ushirikiano wa hali ya juu kwa 
kushirikiana na Makarani wa Sensa pale watakapofika kwenye kaya zenu kuanzia 
tarehe 26 Agosti, 2012. Aidha, utaratibu maalum unaandaliwa kuchukua taarifa 
mbalimbali za Sensa kwa watakao kuwa safarini wakati wa kipindi cha kuhesabu 
watu, watu wasio kuwa na makazi maalumu, watakaokuwa mahotelini na 
hospitalini. Nia ya Serikali ni kuhakikisha kuwa kila mtu atakayelala nchini usiku 
wa kuamkia Siku ya Sensa anahesabiwa. Niwaombe pia wananchi kukumbuka 
kuchukua taarifa za wageni wote watakaolala kwenye nyumba zenu usiku wa 
kuamkia Siku ya Sensa. 
 
Ndugu Wananchi,  
Baada ya maelezo hayo, naomba nitamke rasmi kwamba Awamu ya Kwanza ya 
Maandalizi ya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012 yanafungwa rasmi.  
Nimalizie kwa kuwatakia viongozi na watendaji katika ngazi mbalimbali, na 
wananchi kwa ujumla,  mafanikio mema katika kazi hii muhimu ya Taifa. 
 
Sensa kwa Maendeleo: Jiandae Kuhesabiwa 

 
AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA. 

 


