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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Waziri Mkuu, Mizengo Kayanza Peter
Pinda (Mb);

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Mheshimiwa Dkt. Rehema Nchimbi:

Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha, Ndugu Ramadhan Khijjah,
Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri, Ofisi ya Taifa ya Takwimu;

Kamishna wa Sensa;
Kamisaa wa Sensa;
Uongozi wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu;

Uongozi wa Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi,
Zanzibar;

Washiriki wa Mafunzo kutoka Wizara, Idara, Taasisi za Serikali,
Vyuo vya Elimu ya Juu na Vyama vya Watu wenye Ulemavu,

Wawakilishi wa Vyombo vya Habari:

Wageni Waalikwa;,

Mabibi na Mabwana.



Mheshimiwa Mgeni Rasmi, kwanza kabisa na penda
kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutufikisha hapa leo tukiwa wenye

afya njema. Pili, napenda kutumia fursa hii kukushukuru kwa kukubali

kuwa Mgeni Rasmi katika ufunguzi wa mafunzo haya.

Shughuli za Serikali Bungenl. Hivyo, Mheshimiwa Mgeni Rasmi,
kupata nafasi ya kufika na kujumuika nasi, inadhihirisha jinsi Serikali

inavyolipa uzito mkubwa zoezi la Sensa ya Watu na Makazi

iliyopangwa kufanyika nchini tarehe 26 Agosti, 2012.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, tangu kuanza maandalizi ya zoezl

hili la Sensa ya Watu na Makazi mwaka 2004, maofisa wawili ambao

walikuwa wanafanya kazi ya kutenga maene€o Yyad kuhesabia watu
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walipoteza maisha. Marehemu hao ni Ndugu Imani Mwakisu na
Ndugu Valence Urio. Naomba tusimame kwa dakika moja

kuwakumbuka. Mungu azilaze roho zao mahali pema peponi.
AMINA.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, napenda kukufahamisha kwamba,
mafunzo haya vyaliyoandaliwa na Wizara ya Fedha yanawakutanisha
washiriki wapatao 150 kutoka Wizara, Idara na Taasisi mbalimbali za
Serikali, pamoja na Vyuo vya Elimu ya Juu na Vyama vya Watu wenye
Ulemavu. Hivyo basi, nitumie fursa hii kuzishukuru Wizara, Idara,
Taasisi na Vyuo Vikuu husika, kwa kutambua umuhimu na
kuwaruhusu Maofisa wao kushiriki katika zoezi hili muhimu la kitaifa.
Aidha, niwashukuru washiriki wote kwa kuitikia mwaliko wa

kuhudhuria mafunzo haya.



Mheshimiwa Mgeni Rasmi, mafunzo haya ya Wakufunzi wa
Sensa ya Watu na Makazi ngazi ya Taifa yalishaanza toka tarehe 18
Juni, 2012. Baada ya mafunzo haya, washiriki watakwenda
kuwafundisha Wakufunzi katika Ngazi ya Mkoa kwa Mikoa yote nchini.
Watakaopata mafunzo katika ngazi ya Mkoa watakwenda kutoa
mafunzo kwa watakaokuwa Makarani na Wasimamizi wa Sensa ya
Watu na Makazi katika ngazi ya Wilaya kwa Tanzania Zanzibar na
ngazi ya Tarafa kwa Tanzania Bara. Utaratibu huu ndiyo uliotumika
katika Sensa zote zilizotangulia tangu Kkuzaliwa kwa Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania mwaka 1964.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, mafunzo katika ngazi ya Taifa,
Mkoa, Wilaya na Tarafa ni moja ya majukumu yaliyoainishwa katika
ratiba ya utekelezaji wa shughuli za Sensa. Mafunzo haya ni hatua
muhimu kuelekea zoezi la kuhesabu watu litakalotuwezesha kupata
takwimu sahihi ambazo zitatoa viashiria mbalimbali vya kiuchumi na

kijamii vinavyohusu rasilimali watu. Hivyo, madhumuni makuu ya
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Sensa ya Watu na Makazi ni kujua idadi ya watu nchini pamoja na
kukusanya taarifa zao muhimu kama vile umri, jinsi, mahali
wanapoishi, hali ya ndoa, kiwango cha elimu, hali ya ajira, hali ya
uzazi na vifo, hali ya makazi na taarifa nyingine muhimu kwa maisha
yao va kila siku. Halikadhalika, takwimu zitakazokusanywa wakati wa
Sensa zitatumika katika kutathmini ubora wa hali ya maisha ya

Watanzania.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, baadhi ya Vviashiria hivi
vilikusanywa katika Sensa zilizotangulia mwaka 1967, 1978, 1988 na

mwaka 2002 na baadhi yake ni vipya.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Serikali imejiandaa kufanya Sensa
ya Watu na Makazi tarehe 26 Agosti, 2012. Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, kama zilivyo Serikali nyingine duniani,

hufanya Sensa ili kupata taarifa muhimu kwa ajili ya kupanga,
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kutekeleza na kutathmini mipango ya maendeleo kwa lengo Ia
kuboresha maisha ya wananchi wake. Hii inatokana na ukweli kuwa

rasilimali kuu ya nchi yoyote ile duniani ni watu wake.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, njia pekee ya kujua ukubwa na
hali ya rasilimali watu katika nchi ni kupitia Sensa ya Watu na Makazi.
Hivyo, Sensa ina umuhimu wa kipekee kwa Taifa kwa kuwa zoezi hilo
huwezesha kufahamu vyema rasilimali hiyo pamoja na taarifa za

kijamii, kiuchumi na makazi ya watu hao.

Taarifa sahihi zitakazokusanya katika Sensa hii zitaiwezesha
Serikali kutunga sera na kupanga mipango ya maendeleo kwa
kuzingatia mahitaji halisi ya makundi mbalimbali ya watu kulingana na '
vigezo vitakavyopatikana kwenye Sensa ambavyo vimewekwa na

Umoja wa Mataifa na nchi yenyewe.



Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Sensa zote ni muhimu, lakini
Sensa ya mwaka huu ina umuhimu wa kKipekee kwa maendeleo ya
nchi yetu kwa sababu takwimu zitakazokusanywa zitatumika kufuatilia
na kutathmini utekelezaji wa Malengo ya Milenia ya mwaka 2015 na
programu mbalimbali za maendeleo nchini. Takwimu za Sensa pia
zitatoa viashiria vitakavyotumika katika kufuatilia utekelezaji na
kutathmini Dira za Taifa za Maendeleo ya Mwaka 2025 kwa Tanzania
Bara na mwaka 2020 kwa Tanzania Zanzibar pamoja na Mikakati ya
Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini, MKUKUTA kwa Tanzania

Bara na MKUZA kwa Tanzania Zanzibar.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, malengo ya MKUKUTA ni kukuza
uchumi na kupunguza umaskini wa kipato; kuinua kiwango cha
maisha na ustawi wa jamii; na kuimarisha utawala bora na uwajibikaji.
MKUZA kwa upande wake una malengo makuu matatu ambayo
vamejikita katika ukuzaji wa uchumi; ustawi wa jamii ulio bora na

ujenzi wa misingi ya utawala bora. Kutokana na viashiria hivi muhimu,
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mafunzo haya ndiyo msingi wa upatikanaji wa takwimu hizi, na hivyo
vana umuhimu wa kipekee wa kufanikisha zoezi zima la Sensa.
Napenda kutumia fursa hii kuwaomba washiriki wote kuzingatia kwa
makini yote watakayofundishwa na wakufunzi kutoka Wizara yangu

wakati wote wa kipindi cha mafunzo.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, kama nilivyotangulia kusema,
mafunzo haya ya ngazi ya Taifa yatafuatiwa na mafunzo ngazi ya
Mkoa, Wilaya na Tarafa kwa Makarani na Wasimamizi. Kwa kuzingatia
hatua hizi za mafunzo, Wizara ya Fedha imejipanga kutoa mafunzo
kwa kuzingatia ubora wa taarifa zilizokusudiwa kukusanywa, kwa vile
ubora wa taarifa hizo utategemea sana ubora wa mafunzo

yvatakayotolewa katika ngazi tatu nilizozitaja hapo awali.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa upande wake itahakikisha kuwa rasilimali fedha na

vitendea kazi vinapatikana kwa wakati ili shughuli zote zilizobaki



ziweze kufanyika kwa wakati kama zilivyopangwa kwenye ratiba ya

Sensa.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania imejipanga vyema Kkuwaelimisha wananchi katika
kujiandaa kuhesabiwa kwa kuwa lengo la Sensa ni kuhakikisha kuwa
kila mtu atakayelala nchini Usiku wa Kuamkia Siku ya Sensa, yaani
tarehe 25 kuamkia tarehe 26 Agosti, 2012, anahesabiwa, na

anahesabiwa mara moja tu.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, nitumie fursa hii kuwaomba
viongozi wenzangu na wananchi kwa ujumla kutoa ushirikiano kwa
Makarani wa Sensa kwa kutoa taarifa sahihi wakati wa zoezi la

kuhesabu watu.
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, baada vya kusema hayo,
NAOMBA KUKUKARIBISHA KUTOA NASAHA ZAKO NA
KUFUNGUA RASMI MAFUNZO YA WAKUFUNZI WA SENSA YA
WATU NA MAKAZI YA MWAKA 2012 NGAZI YA TAIFA.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, naomba kuwasilisha na Karibu

Sdlld.

SENSA KWA MAENDELEO: JIANDAE KUHESABIWA
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