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Mheshimiwa Makamu wa Rais, awali ya yote napenda
kukushukuru kwa kukubali kuacha shughuli zako nyingine na
kusafiri hadi hapa Tabora kushiriki katika tukio hili muhimu la
kufunga rasmi awamu ya kwanza ya maandalizi ya Sensa vya
Watu na Makazi iliyopagwa kufanyika nchini tarehe 26 Agosti,
2012.

Niwashukuru pia viongozi na wananchi wote waliokusanyika
hapa kushuhudia tukio hili wakiongozwa na Mkuu wa Mkoa wa
Tabora. Napenda pia niwashukuru Kamishna wa Sensa,
Mkurugenzi Mkuu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu na maofisa
wengine wa Wizara ya Fedha kwa kuwezesha tukio hili kufanyika

hapa Tabora.

Mheshimiwa Makamu wa Rais, kuanzia mwaka 2004,
Wizara yangu ilikuwa katika utekelezaji wa Awamu ya Kwanza ya
Maandalizi ya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012. Awamu
hiyo ilihusisha, pamoja na mambo mengine, utengaji wa maeneo

ya kuhesabia watu nchi nzima kwa ajili ya Sensa iliyopangwa
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kufanyika nchini mwezi Agosti mwaka huu. Kazi hiyo ilikuwa
ngumu na yenye changamoto nyingi, lakini hatimaye leo
tunajivunia kusema kwamba kazi hiyo imekamilika vizuri mikoani
kwa ufanisi mkubwa. Leo tumekusanyika hapa kufunga rasmi
kazi hiyo ambayo ni muhimu sana katika kuhakikisha kwamba
watu wote watakaokuwa nchini usiku wa kuamkia siku ya Sensa
wanahesabiwa na kwamba kila mmoja anahesabiwa mara moja
tu. Nawashukuru viongozi na wananchi wote walioshiriki kwa
namna moja au nyingine katika kufanikisha kazi hiyo muhimu ya

kitaifa nchini kote.

Mheshimiwa Makamu wa Rais, kama nilivyosema,
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, iko Kkatika
maandalizi ya Sensa ya Watu na Makazi ambayo imepangwa
kufanyika nchini kote kuanzia Jumapili ya tarehe 26 mwezi Agosti
mwaka huu. Historia ya Sensa hapa nchini ni ndefu sana. Sensa
ya kwanza nchini ilifanyika mwaka 1910, ingawa Sensa hiyo
haikuwa ya kisayansi, kwani ililenga kupata idadi ya makundi

machache ya watu katika jamii. Tangu kuundwa kwa Serikali ya
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 1964, Serikali
imefanya Sensa nne. Sensa hizi zilifanyika katika miaka ya 1967,
1978, 1988 na mwaka 2002. Kwa maana hiyo, Sensa ya mwaka
huu itakuwa ni ya tano tangu kuundwa kwa Serikali ya Jamhuri

ya Muungano wa Tanzania mwaka 1964.

Mheshimiwa Makamu wa Rais, utekelezaji wa Sensa ya
Watu na Makazi kwa kawaida hufuata Kanuni zilizowekwa na
Umoja wa Mataifa, mojawapo ikiwa ni kila nchi kufanya Sensa ya
Watu na Makazi kila baada ya miaka mitano au kumi. Tanzania
imeendelea kutekeleza Kanuni hizi kwa kufanya Sensa ya Watu
na Makazi kila baada ya miaka kumi kwa Sensa zote zilizofanyika

baada ya Muungano.

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Sensa ya Watu na
Makazi imegawanyika katika awamu kuu tatu za utekelezaji.
Awamu ya kwanza ni kipindi kabla ya kuhesabu watu, ya pili ni

kipindi wakati wa kuhesabu watu na awamu ya tatu ni kipindi
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baada ya kuhesabu watu. Awamu ya kwanza inajumuisha
kutenga maeneo ya kuhesabia watu, utayarishaji wa madodoso
na miongozo mbalimbali pamoja na kufanya Sensa ya Majaribio

mwaka mmoja kabla ya Sensa yenyewe.

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Serikali ilianza kazi ya
kutenga maeneo ya kuhesabia watu tangu mwaka 2004 baada ya
uchambuzi wa takwimu za Sensa ya mwaka 2002 kukamilika.
Lengo kuu lilikuwa ni kuipunguzia Serikali mzigo mkubwa wa
kutoa fedha nyingi kwa Kkipindi Kkifupi. Hadi leo, kazi hii
imekamilika katika mikoa yote nchini. Hata hivyo marekebisho
madogo madogo yanaendelea kufanyika katika maeneo ambapo
pametokea mabadiliko ya mipaka ya kiutawala au majanga.

Mheshimiwa Makamu wa Rais, kazi ya kuandaa
madodoso na miongozo mbalimbali itakayotumika wakati wa
kuhesabu watu imekamilika na mchakato wa kuchapisha nyaraka
hizo umeanza. Halikadhalika, Sensa ya Majaribio ilifanyika mwezi
Oktoba, 2011 kwa lengo la kutathmini ni kwa kiasi gani Serikali
imejiandaa na zoezi la Sensa yenyewe na kupima uelewa wa

wananchi juu vya maswali yatakayoulizwa katika kaya.
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Changamoto na uzoefu uliopatikana katika Sensa ya Majaribio
umeisaidia Wizara yangu kujipanga kikamilifu kutekeleza Sensa
yenyewe hapo Agosti, 2012.

Mheshimiwa Makamu wa Rais, takwimu nyingi
zitokanazo na Sensa ya Watu na Makazi hutolewa katika ngazi
mbalimbali za utawala kuanzia ngazi ya Taifa hadi vijiji au mitaa,
jambo ambalo haliwezekani katika tafiti nyingine. Taarifa
zitakazopatikana katika Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012
ni pamoja na idadi ya watu kiumri, kijinsi, hali ya ndoa; ulemavu;
elimu; uhamaji na uhamiaji. Taarifa nyingine zinahusu shughuli za
kiuchumi; uzazi; vifo pamoja na vifo vitokanavyo na uzazi; hali ya
makazi na umiliki wa rasilimali; kilimo, ufugaji wa wanyama na
samaki; watanzania waishio nje ya nchi na wanachama wa
mifuko ya hifadhi ya jamii. Taarifa hizi zitasaidia katika kupanga,
kusimamia na kutathmini programu mbalimbali za maendeleo
katika mikoa, wilaya, kata au shehia, mitaa na vijiji kwa lengo la
kuboresha maisha ya wananchi kwa ujumla. |

Mheshimiwa Makamu wa Rais, mafanikio ya Sensa

yatategemea sana ushiriki wa umma na wadau wengine. Kadri
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tarehe ya kuhesabu watu inavyokaribia ndivyo umuhimu wa
shughuli za uhamasishaji na elimu kwa umma unavyoongezeka.
Moja ya majukumu ya Kamati za Sensa za Mikoa, Wilaya au
Halmashauri ni kuhamasisha na kuelimisha umma juu vya
umuhimu wa Sensa ya Watu na Makazi ili kuhakikisha kuwa
ifikapo tarehe 26 Agosti, 2012 kila mtu anahesabiwa na
anahesabiwa mara moja tu. Nawaomba viongozi wenzangu
kusaidia kusimamia utekelezaji wa shughuli zote za Sensa katika
Mikoa, Wilaya au Halmashauri na kuhakikisha kuwa elimu kwa
wananchi inatolewa na kuwahamasisha watoe ushirikiano kwa

Makarani wa Sensa hapo itakapofika tarehe 26 Agosti, 2012.

Napenda kuchukua nafasi hii kuupongeza uongozi wa Mkoa
wa Tabora kwa kazi kubwa ya uhamasishaji waliyoifanya na
wanayoendelea kuifanya kwa juhudi na raslimali zao wenyewe.
Mfano huu unastahili pongezi na ni mfano wa kuigwa na Mikoa
mingine yote nchini. Hongera sana Mkuu wa Mkoa na uongozi

wako wote pamoja na wananchi kwa jitihada hizi za kutekeleza



vyema agizo la Serikali katika zoezi hili la Sensa ya Watu na
Makazi.

Mheshimiwa Makamu wa Rais, Sensa ya Majaribio
ilionyesha kuwa baadhi ya mila na desturi zinaweza kuwa kikwazo
katika kufanikisha zoezi la Sensa. Mfano, katika baadhi ya jamii,
akina mama walikataa kujibu maswali ya Sensa bila ruhusa ya
waume zao. Vilevile, baadhi ya jamii zilisita kutoa taarifa za watu
wenye ulemavu na watoto wadogo na wachanga. Hivyo basi,
uhamasishaji wenye kutoa ujumbe sahihi, utasaidia kuwaondoa
hofu wananchi na hivyo kuwawezesha kushiriki kikamilifu na
kuwa huru kujibu maswali watakayoulizwa na kutoa taarifa sahihi
ambazo zitasaidia Serikali kutunga sera na kupanga maendeleo

endelevu ya wananchi kwa ujumla.

Mheshimiwa Makamu wa Rais, leo tunafunga rasmi
Awamu ya Kwanza ya Maandalizi ya Sensa ya Watu na Makazi na
kuingia awamu ya pili kuelekea kipindi cha kuhesabu watu. Hiki

nacho ni kipindi muhimu, kwa kuwa mafanikio ya Sensa
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yatategemea sana utekelezaji wa majukumu ya awamu hii.
Wizara yangu itafanya kila linalowezekana kuhakikisha kuwa,
awamu hii nayo inamalizika kwa mafaniko kama ilivyokuwa kwa
awamu iliyopita. Napenda kukuhakikishia mgeni rasmi kuwa,
shughuli  zilizopangwa kufanyika katika Awamu vya Pili vya
utekelezaji zikiwemo uhamasishaji, mafunzo kwa watendaji na
usafirishaji wa vifaa vya sensa kwenda katika maeneo vya

kuhesabia watu zitafanyika kama ilivyopangwa.

Mheshimiwa Makamu wa Rais, baada ya kusema hayo,
naomba nikukaribishe ili uzungumze na wananchi kuhusu
umuhimu wa Sensa ya Watu na Makazi na kufunga rasmi Awamu
ya Kwanza ya maandalizi ya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka
2012.

Sensa kwa Maendeleo: Jiandae Kuhesabiwa
AHSANTENI SANA.




