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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Waziri Mkuu, Mheshimiwa Mizengo 

Kayanza Peter Pinda (Mb), 

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Mheshimiwa Dkt. Rehema Nchimbi, 

Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha, Ndugu Ramadhan Khijjah, 

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri, Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 

Kamishna wa Sensa,  

Kamisaa wa Sensa,  

Uongozi wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 

Uongozi wa Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi, 

Zanzibar,  

 

Washiriki wa Mafunzo kutoka Wizara, Idara, Taasisi za Serikali,             

Vyuo vya Elimu ya Juu na Vyama vya Watu wenye Ulemavu, 

 

Wawakilishi wa Vyombo vya Habari, 

Wageni Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, kwanza kabisa napenda 

kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutufikisha hapa leo 

tukiwa wenye afya njema. Pili napenda kutumia fursa hii 

kukushukuru kwa kukubali kuwa Mgeni Rasmi katika 

ufunguzi wa mafunzo haya.  
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Wote kwa pamoja tunatambua jinsi Waziri Mkuu alivyo na 

kazi nyingi na ratiba ngumu ya utekelezaji wa majukumu 

yake, hususan katika kipindi hiki cha Kikao cha Bunge la 

Bajeti, akiwa ni Kiongozi wa Shughuli za Serikali Bungeni. 

Hivyo, Mheshimiwa Mgeni Rasmi, kupata nafasi ya kufika 

na kujumuika nasi, inadhihirisha jinsi Serikali inavyolipa 

uzito mkubwa zoezi la Sensa ya Watu na Makazi 

iliyopangwa kufanyika nchini tarehe 26 Agosti, 2012. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, tangu kuanza maandalizi ya 

zoezi hili la Sensa ya Watu na Makazi mwaka 2004, 

maofisa  wawili ambao walikuwa wanafanya kazi ya 

kutenga maeneo ya kuhesabia watu walipoteza maisha. 

Marehemu hao ni Imani Mwakisu na Valence Urio. 

Naomba tusimame kwa dakika moja kuwakumbuka. 

Mungu azilaze roho zao mahali pema peponi. AMINA. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, napenda kukufahamisha 

kwamba, mafunzo haya yaliyoandaliwa na Wizara ya Fedha 

yanawakutanisha washiriki wapatao 150 kutoka Wizara, 

Idara na Taasisi mbalimbali za Serikali, pamoja na Vyuo 

vya Elimu ya Juu na Vyama vya Watu wenye Ulemavu. 

Hivyo basi, nitumie fursa hii kuzishukuru Wizara, Idara, 
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Taasisi na Vyuo Vikuu husika, kwa kutambua umuhimu 

na kuwaruhusu Maofisa wao kushiriki katika zoezi hili 

muhimu la kitaifa. Aidha, niwashukuru washiriki wote kwa 

kuitikia mwaliko wa kuhudhuria mafunzo haya. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi,  mafunzo haya ya Wakufunzi 

wa Sensa ya Watu na Makazi ngazi ya Taifa yatafanyika 

kwa muda wa siku 12 kuanzia leo tarehe 18 Juni, 2012. 

Baada ya mafunzo haya, washiriki watakwenda 

kuwafundisha Wakufunzi katika Ngazi ya Mkoa kwa Mikoa 

yote nchini. Watakaopata mafunzo katika ngazi ya Mkoa 

watakwenda kutoa mafunzo kwa watakaokuwa Makarani 

na Wasimamizi wa Sensa ya Watu na Makazi katika ngazi 

ya Wilaya kwa Tanzania Zanzibar na ngazi ya Tarafa kwa 

Tanzania Bara. Utaratibu huu ndiyo uliotumika katika 

Sensa zote zilizotangulia tangu kuzaliwa kwa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania mwaka 1964.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, mafunzo katika ngazi ya 

Taifa, Mkoa, Wilaya na Tarafa ni moja ya majukumu 

yaliyoainishwa katika ratiba ya utekelezaji wa shughuli za 

Sensa. Mafunzo haya ni hatua muhimu kuelekea zoezi la 

kuhesabu watu litakalotuwezesha kupata takwimu sahihi 
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ambazo zitatoa viashiria mbalimbali vya kiuchumi na 

kijamii vinavyohusu rasilimali watu.  

 

Hivyo, madhumuni makuu ya Sensa ya Watu na Makazi ni 

kujua idadi ya watu nchini pamoja na kukusanya taarifa 

zao muhimu kama vile umri, jinsi, mahali wanapoishi, hali 

ya ndoa, kiwango cha elimu, hali ya ajira, hali ya uzazi na 

vifo, hali ya makazi na taarifa nyingine muhimu kwa 

maisha yao ya kila siku. Halikadhalika, takwimu 

zitakazokusanywa wakati wa Sensa zitatumika katika 

kutathmini ubora wa hali ya maisha ya Watanzania.   

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, baadhi ya viashiria hivi 

vilikusanywa katika Sensa zilizotangulia mwaka 1967, 

1978, 1988 na mwaka 2002 na baadhi yake ni vipya.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Serikali imejiandaa kufanya 

Sensa ya Watu na Makazi tarehe 26 Agosti, 2012. Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kama zilivyo 

Serikali nyingine duniani, hufanya Sensa ili kupata taarifa 

muhimu kwa ajili ya kupanga, kutekeleza na kutathmini 

mipango ya maendeleo kwa lengo la kuboresha maisha ya 
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wananchi wake. Hii inatokana na ukweli kuwa rasilimali 

kuu ya nchi yoyote ile duniani ni watu wake.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, njia pekee ya kujua ukubwa 

na hali ya rasilimali watu katika nchi ni kupitia Sensa ya 

Watu na Makazi. Hivyo, Sensa ina umuhimu wa kipekee 

kwa Taifa kwa kuwa zoezi hilo huwezesha kufahamu 

vyema rasilimali hiyo pamoja na taarifa za kijamii, 

kiuchumi na makazi ya watu hao. 

 

Taarifa sahihi zitakazokusanya katika Sensa hii 

zitaiwezesha Serikali kutunga sera na kupanga mipango ya 

maendeleo kwa kuzingatia mahitaji halisi ya makundi 

mbalimbali ya watu kulingana na vigezo vitakavyopatikana 

kwenye Sensa ambavyo vimewekwa na Umoja wa Mataifa 

na nchi yenyewe. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Sensa zote ni muhimu, lakini 

Sensa ya mwaka huu ina umuhimu wa kipekee kwa 

maendeleo ya nchi yetu kwa sababu takwimu 

zitakazokusanywa zitatumika kufuatilia na kutathmini 

utekelezaji wa Malengo ya Milenia ya mwaka 2015 na 

programu mbalimbali za maendeleo nchini. Takwimu za 
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Sensa pia zitatoa viashiria vitakavyotumika katika 

kufuatilia utekelezaji na kutathmini Dira za Taifa za 

Maendeleo ya Mwaka 2025 kwa Tanzania Bara na mwaka 

2020 kwa Tanzania Zanzibar pamoja na Mikakati ya 

Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini, MKUKUTA kwa 

Tanzania Bara na MKUZA kwa Tanzania Zanzibar. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, malengo ya MKUKUTA ni 

kukuza uchumi na kupunguza umaskini wa kipato; 

kuinua kiwango cha maisha na ustawi wa jamii; na 

kuimarisha utawala bora na uwajibikaji. MKUZA kwa 

upande wake una malengo makuu matatu ambayo 

yamejikita katika ukuzaji wa uchumi; ustawi wa jamii ulio 

bora na ujenzi wa misingi ya utawala bora. Kutokana na 

viashiria hivi muhimu, mafunzo haya ndiyo msingi wa 

upatikanaji wa takwimu hizi, na hivyo yana umuhimu wa 

kipekee wa kufanikisha  zoezi zima la Sensa. Napenda 

kutumia fursa hii kuwaomba washiriki wote kuzingatia 

kwa makini yote watakayofundishwa na wakufunzi kutoka 

Wizara yangu wakati wote wa kipindi  cha mafunzo. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, kama nilivyotangulia kusema, 

mafunzo haya ya ngazi ya Taifa yatafuatiwa na mafunzo 
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ngazi ya Mkoa, Wilaya na Tarafa kwa Makarani na 

Wasimamizi. Kwa kuzingatia hatua hizi za mafunzo, Wizara 

ya Fedha imejipanga kutoa mafunzo kwa kuzingatia ubora 

wa taarifa zilizokusudiwa kukusanywa, kwa vile ubora wa 

taarifa hizo utategemea sana ubora wa mafunzo 

yatakayotolewa katika ngazi tatu nilizozitaja hapo awali. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa upande wake itahakikisha 

kuwa rasilimali fedha na vitendea kazi vinapatikana kwa 

wakati ili shughuli zote zilizobaki ziweze kufanyika kwa 

wakati kama zilivyopangwa kwenye ratiba ya Sensa. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania imejipanga vyema kuwaelimisha 

wananchi katika kujiandaa kuhesabiwa kwa  kuwa lengo 

la Sensa ni kuhakikisha kuwa kila mtu atakayelala nchini 

Usiku wa Kuamkia Siku ya Sensa, yaani tarehe 25 

kuamkia tarehe 26 Agosti, 2012, anahesabiwa, na 

anahesabiwa mara moja tu.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, nitumie fursa hii kuwaomba 

viongozi wenzangu na wananchi kwa ujumla kutoa 
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ushirikiano kwa Makarani wa Sensa kwa kutoa taarifa 

sahihi wakati wa zoezi la kuhesabu watu. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, baada ya kusema hayo, 

NAOMBA KUKUKARIBISHA KUTOA NASAHA ZAKO NA 

KUFUNGUA RASMI MAFUNZO YA WAKUFUNZI WA 

SENSA YA WATU NA MAKAZI YA MWAKA 2012 NGAZI 

YA TAIFA. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, naomba kuwasilisha na 

Karibu sana.  

 

 

 

 

 

SENSA KWA MAENDELEO: JIANDAE KUHESABIWA 

 


