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MAELEZO MAFUPI YA WAZIRI WA FEDHA MHESHIMIWA DKT. 

WILLIAM MGIMWA (MB) KATIKA UFUNGUZI WA MKUTANO WA 

VIONGOZI WA DINI, KUHUSU MAANDALIZI YA SENSA YA WATU 

NA MAKAZI MWAKA 2012, CHUO CHA MIPANGO YA 

MAENDELEO VIJIJINI, DODOMA, TAREHE 11 JUNI, 2012 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Waheshimiwa Viongozi wa Dini, 

Mheshimiwa Lefy Gembe Kaimu Mkuu wa Mkoa na Mkuu wa 

Wilaya Dodoma, 

Mheshimiwa Hajjat Amina Mrisho Said, Kamishna wa Sensa, 

Mheshimiwa Mwalimu Haji Ameir, Kamisaa wa Sensa, 

Dkt. Albina Chuwa, Mkurugenzi Mkuu Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu,  

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Wageni Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana,   

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Kwanza kabisa napenda kuchukua 

nafasi hii, kwa niaba ya Wizara yangu na kwa niaba yangu binafsi, 

kukushukuru kwa kukubali kuwa Mgeni Rasmi kutufungulia 

mkutano huu ambao unawajumuisha viongozi wa madhehebu 

mbalimbali ya dini. Mkutano huu ni muhimu sana kwa maandalizi 

ya Sensa ya Watu na Makazi iliyopangwa kufanyika tarehe 26 

Agosti mwaka huu. Pili nitumie fursa hii kuwashukuru na 

kuwakaribisha waheshimiwa viongozi wa dini kwa kukubali 

mwaliko wa kuhudhuria mkutano huu. Kuitikia kwenu mwaliko 



2 

 

huu ni kielelezo cha mahusiano mema yaliyopo kati ya Serikali na 

madhehebu ya dini nchini. 

 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Waheshimiwa Viongozi wa Dini, 

Jukumu nililopewa katika mkutano huu ni dogo tu ambalo ni la 

kumkaribisha Mgeni Rasmi azungumze na hadhara hii. Hata hivyo, 

kwa ruhusa yako Mheshimiwa Mgeni Rasmi, ningependa nitumie 

dakika chache kueleza kwa ufupi umuhimu wa Sensa ya Watu na 

Makazi ya Mwaka 2012 na kwa nini Watanzania tunapaswa 

kuhakikisha Sensa hii inafanyika kwa mafanikio kuliko hata Sensa 

zilizotangulia. Zoezi la kuhesabu watu litaanza tarehe 26 Agosti, 

2012 na kuendelea kwa siku zipatazo saba. Hii itakuwa ni Sensa ya 

tano tangu kuundwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Waheshimiwa Viongozi wa Dini, 

 

Sensa ni zoezi maalum lenye lengo la kupata idadi ya watu wote 

katika nchi pamoja na taarifa za kijamii, kiuchumi na makazi 

kuhusiana na watu hao. Taarifa hizo ni pamoja na umri, jinsi, 

mahali wanapoishi,hali yao ya elimu,hali ya ajira, hali ya vizazi na 

vifo. Takwimu za aina hii ndio msingi wa mipango bora ya 

maendeleo ya kiuchumi na kijamii katika nchi yoyote ile. Serikali 

inapokuwa na takwimu za aina hii ndiyo inapoweza kuainisha 

mahitaji halisi ya wananchi yakiwemo ya makundi yenye mahitaji 
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maalum kwa kipindi cha sasa na kipindi kijacho. Kwa maana hiyo 

takwimu hizi hurahisisha uandaaji wa sera na mipango ya 

maendeleo kulingana na mahitaji na mazingira halisi ya watu wake. 

Halikadhalika, takwimu zinazokusanywa wakati wa Sensa 

hutumika katika kutathmini ubora wa hali ya maisha ya watu.    

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Sensa zote ni muhimu, lakini Sensa ya mwaka huu ni muhimu 

sana kwa maendeleo ya nchi yetu kwa sababu takwimu 

zitakazokusanywa zitatumika kufuatilia na kutathmini utekelezaji 

wa Malengo ya Milenia na programu mbalimbali za maendeleo 

nchini. Programu hizo ni Dira za Taifa za Maendeleo za Mwaka 

2025 kwa Tanzania Bara na mwaka 2020 kwa Tanzania Zanzibar 

pamoja na Mkakati wa Kukuza na Kupunguza Umaskini Tanzania 

Bara (MKUKUTA) na Mkakati wa Kupunguza Umaskini Tanzania 

Zanzibar (MKUZA). 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Ningependa kueleza kidogo kuhusu programu hizi kwa sababu 

ndizo zinazotuongoza katika safari yetu ya kujiletea maendeleo 

endelevu na kujenga jamii yenye maisha bora. 

Kwa ujumla, lengo kuu la Dira hizi ni kuleta ustawi na maisha bora 

kwa kila mwananchi katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Dira ya Maendeleo ya Mwaka  2025 ya Tanzania Bara imelenga 

katika kujenga jamii ya watanzania iliyo na maisha bora na mazuri; 

Amani, utulivu na umoja; Utawala na uongozi bora; Jamii 

iliyoelimika na inayopenda kujifunza zaidi na Uchumi wenye uwezo 

wa ushindani na kujiletea ukuaji wa uchumi kwa maslahi ya watu 

wote. Dira ya Maendeleo ya mwaka 2020 kwa upande wake lengo 
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lake ni  kuifanya Zanzibar iwe na uchumi wa kati ambao 

utaiwezesha kuondoa umaskini uliokithiri katika jamii kwa kujenga 

uchumi imara na wenye kuhimili ushindani, kujenga jamii yenye 

maisha bora; na kuimarisha utawala bora  na utawala wa sheria 

bila ya kuathiri utamaduni wake. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Tunazo pia programu kuu mbili za kupambana na umaskini na 

kukuza uchumi nilizozitaja hapo awali ambazo zinatekelezwa na 

Serikali zetu mbili ambazo Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. Programu hizo; 

kwanza ni Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini 

Tanzania Bara (MKUKUTA) ambao malengo yake ni kukuza na 

kupunguza umaskini wa kipato; kuinua kiwango cha maisha na 

ustawi wa jamii; na kuimarisha utawala bora na uwajibikaji. Pili ni 

Mkakati wa Kupunguza Umaskini Tanzania Zanzibar (MKUZA) 

ambao una malengo makuu matatu ambayo yamejikita katika 

ukuzaji wa uchumi unaowalenga maskini; ustawi wa jamii ulio bora 

na ujenzi wa misingi ya utawala bora. 

Kwa upande mwingine takwimu za Sensa ya mwaka huu 

zitatumika kutathmini utekelezaji wa Malengo ya Milenia ambayo 

yameelekezwa katika kutokomeza umasikini uliokithiri na njaa; 

kutoa elimu ya msingi kwa wote; Kuleta na kuimarisha usawa wa 

kijinsia na kutoa fursa sawa kwa wanawake; Kupunguza vifo vya 

watoto wachanga; Upatikanaji wa huduma bora za uzazi; 

Kupambana na UKIMWI, malaria na magonjwa mengine; Kulinda 

mazingira; Kujenga mshikamano wa kimaendeleo duniani. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi,  

Waheshimiwa Viongozi wa Dini, 

Kwa mantiki hiyo Sensa ya mwaka huu ndio Sensa ambayo 

imebeba majukumu mazito ya kutathmini maendeleo, na ndio 

maana tumekuwa tukieleza kuwa Sensa ya mwaka 2012 ina 

umuhimu wa kipekee. Umuhimu huo unaambatana na namna ya 

matokeo ya takwimu zitakazokusanywa zitakavyotoa viashiria 

muhimu katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Tathmini za 

programu nilizozieleza ndizo zitakazotueleza jitihada zetu za 

kujiletea maendeleo tulizozianza mara baada ya Uhuru zikiwemo za  

kupambana na maadui watatu- ujinga, maradhi na umasikini 

zimetufikisha wapi. Swali la miaka hamsini ya Uhuru watanzania 

tuko wapi, tutaweza kulijibu kwa usahihi na kwa ufasaha zaidi 

baada ya Sensa hii.   Kwa hiyo, Sensa hii kwa watu wote waliopo 

nchini ni jambo muhimu sana na ni lazima lichukuliwe kwa uzito 

mkubwa unaostahiki kwani takwimu zitakazokusanywa pia ndizo 

zitakazoamua mustakabala wa nchi yetu kwa miaka mingine 50  

ijayo. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi,   

Ninapenda kwa mara nyingine tena kukuhakikishia Mgeni Rasmi 

na washiriki wa mkutano huu pamoja na wananchi kwa jumla 

kuwa, maandalizi ya Sensa yanaendelea vyema kulingana na ratiba 

iliyopangwa na ni matarajio ya Serikali ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kuwa Sensa hii itafanyika kwa ufanisi wa 

hali ya juu. Jambo muhimu kwetu sote ni ushirikiano na 

kutambua umuhimu wa kipekee wa Sensa ya mwaka huu kama 

nilivyoeleza hapo juu. 
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Baada ya maelezo yangu haya mafupi ninayo heshma kubwa 

kukukaribisha Mheshimiwa Mgeni Rasmi kutufungulia mkutano 

wetu huu. 

      SENSA KWA MAENDELEO: JIANDAE KUHESABIWA 

Ahsanteni kwa kunisikiliza, na KARIBU MHESHIMIWA MGENI 

RASMI uzungumze na hadhara hii tukufu. 


