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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI APRILI, 2022

1. MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI WA FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA
1.1 Maanaya Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa (FBT) ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na
huduma mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Kapu
linalotumika kukokotoa FBT lina jumla ya bidhaa 3383 ambazo bidhaa 132 ni za Vyakula na
Vinywaji Baridi, na bidhaa 251 ni bidhaa zisizo za vyakula. Kwa wigo wa kijiografia, FBT
zinakokotolewa kwa kutumia takwimu za bei zinazokusanywa kwenye makao makuu ya mikoa yote
26 ya Tanzania Bara.

1.2 Mizania za Fahirisi na Kizio

Mizania za Fabhirisi za Bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kwenye ununuzi wa
ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18 yalitumika kama chanzo
kikuu cha takwimu za uandaaji wa mizania za Fabhirisi. Kizio cha Bei cha Fahirisi zilizofanyiwa
marejeo kimeboreshwa na kuwa wastani wa bei za mwezi Januari hadi Desemba 2020, na kizio cha
Fabhirisi ni mwaka 2020.

1.3 Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii

Fahirisi za Bei za Taifa zinatumia mpangilio wa kimataifa wa matumizi binafsi ujulikanao kama
COICOP “Classification of Individual Consumption by Purpose” wa mwaka 2018. Aidha, Fahirisi za
Bei zinatolewa kwenye makundi 13 ya mpangilio wa COICOP, 2018 pamoja na fahirisi za bei kwa
makundi maalumu ambayo yanajumuisha: - Fahirisi za msingi (core index); Fahirisi ya nishati,
mafuta na huduma za maji; Fahirisi isiyo ya msingi (Noncore index); Fahirisi ya huduma; Fabhirisi ya
bidhaa; Fahirisi ya huduma za elimu na bidhaa zinazoambatana nazo na Fabhirisi ya bidhaa zote
isiyojumuisha bidhaa za vyakula na vinywaji baridi.

1.4 Namnaya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa

Ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo unatumia wastani wa jiometria
“‘geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Fahirisi ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya
“Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi
makubwa.
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2. MFUMUKO WA BEI WA TAIFA KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEONGEZEKA HADI ASILIMIA 3.8
Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Aprili, 2022, (2020 = 100)

Mizania April Machi Aprili Badiliko | Badiliko
Na. MAKUNDI MAKUU YA FAHIRISI (Weight) 2021 2022 2022 la mw?n la miezi
mmoja 12
1 | Vyakula na Vinywaji Baridi 28.2 105.18 110.64 112.16 1.4 6.6
2 | Vinywaiji Vikali na Tumbaku 1.9 102.31 103.29 103.53 0.2 1.2
3 | Mavazi na Viatu 10.8 104.53 106.95 106.90 -0.1 2.3
g | Makazi, Maji, Umeme, Gesi na 15.1 104.54 107.31 108.60 1.2 39
Nishati Nyinginezo
5 | Samani, Vifaa vya Nyumbani na 7.9 102.95 105.74 105.82 0.1 2.8
Ukarabati wa Makazi
6 | Afya 2.5 102.29 103.64 103.65 0.0 1.3
7 Usafiri 14.1 103.01 105.94 107.00 1.0 3.9
8 | Habari na Mawasiliano 5.4 101.80 102.44 102.43 0.0 0.6
9 | Burudani, Michezo na Utamaduni 1.6 102.89 103.99 103.92 -0.1 1.0
10 | Huduma za Elimu 2.0 101.25 101.45 101.46 0.0 0.2
11 | Migahawa na Huduma za Malazi 6.6 105.05 106.95 107.21 0.2 2.1
12 | Huduma za Bima na Fedha 2.1 100.29 100.49 100.47 0.0 0.2
Usafi Binafsi, Hifadhi ya Jamii na
13 Bidhaa na Huduma Mchanganyiko 2.1 102.56 105.00 105.01 0.0 2.4
JUMLA - FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 103.95 107.09 107.88 0.7 3.8
Makundi Mengine Teule
1 | Fahirisi za Msingi (Core Index) 73.9 103.94 106.33 106.87 0.5 2.8
) Fahirisi Isiyojumuisha Fahirisi za Msingi 26.1 103.96 109.24 110.73 14 6.5
(Non-Core Index)
3 i::j'i”s' za Nishati, Mafuta na Bili za 5.7 103.64 108.97 113.87 4.5 9.9
4 Fahirisi za Huduma 37.2 103.19 104.73 104.97 0.2 1.7
5 | Fahirisi za Bidhaa 62.8 104.39 108.48 109.60 1.0 5.0
6 | Fahirisi za Bidhaa na Huduma za Elimu 4.1 103.26 104.69 104.69 0.0 1.4
7 | Bidhaa zote isipokuwa Bidhaaza 71.8 103.46 105.69 106.20 0.5 2.6
Vyakula na Vinywaji Visivyo na Kilevi

2.1 Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa Kipimo cha Mwaka

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei
za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 linaonesha kuwa,
Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2022 umeongezeka hadi asilimia 3.8
kutoka asilimia 3.6 kwa mwaka ulioishia mwezi Machi, 2022. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya
mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2022 imeongezeka
ikilinganishwa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Machi, 2022. Fahirisi za Bei
zimeongezeka kutoka 103.95 mwezi Aprili, 2021 hadi 107.88 mwezi Aprili, 2022.

2.2  Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi

Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2022
umeongezeka hadi asilimia 6.6 kutoka asilimia 6.5 kwa mwaka ulioishia mwezi Machi, 2022. Kwa
upande mwingine, Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa
mwezi Aprili, 2022 umeongezeka pia hadi asilimia 2.6 kutoka asilimia 2.4 ilivyokuwa mwezi Machi,
2022.



2.3 Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi (Core Inflation)

Fahirisi za bei za msingi zinaandaliwa kwa kutojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa; nishati
na bili za maji. Kutojumuisha bei za bidhaa ambazo zina sifa ya kubadilika mara kwa mara kwenye
Fahirisi za bidhaa na huduma zote, hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa Watunga
Sera. Fahirisi za bei za msingi zinakokotolewa kwa kutumia bei za bidhaa na huduma 297 na
mchango wa mizania kwenye Fabhirisi zote ni asilimia 73.9. Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi
(Core inflation) kwa mwezi Aprili, 2022 umeongezeka hadi asilimia 2.8 kutoka asilimia 2.7
ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia mwezi Machi, 2022.

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi Aprili,
2021 hadi Aprili, 2022. (2020 = 100)
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Kielelezo Namba 1 kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara kutoka mwezi
Aprili, 2021 hadi mwezi Aprili, 2022. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei ulikuwa kati ya asilimia
3.3 mwezi Aprili na Mei, 2021 na asilimia 4.2 mwezi Desemba, 2021.

3. FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KATI YA MWEZI MACHI NA APRILI, 2022

Fahirisi za Bei za Taifa kati ya mwezi Machi na Aprili, 2022 zimeongezeka kutoka 107.09 hadi
107.88. Kuongezeka kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za baadhi ya
bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia
kuongezeka kwa Fabhirisi za Bei ni pamoja na: - mchele kwa asilimia 0.7, mtama kwa asilimia 1.5,
mabhindi kwa asilimia 4.0, unga wa ngano kwa asilimia 7.6, unga wa mtama kwa asilimia 0.7, unga
wa mahindi kwa asilimia 2.1%, mkate kwa asilimia 0.6, tambi kwa asilimia 1.8, kuku kwa asilimia
2.3, nyama kwa asilimia 0.5, mafuta ya kupika kwa asilimia 8.1, matunda kwa asilimia 1.1, viazi
vitamu kwa asilimia 1.3, choroko kwa asilimia 2.9, unga wa muhogo kwa asilimia 2.4, maji ya
kunywa ya chupa kwa asilimia 2.8 na soda kwa asilimia 6.6. Kwa upande mwingine, baadhi ya
bidhaa zisizo za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa Fahirisi za Bei ni pamoja na: - mabati kwa
asilimia 1.2, gesi kwa asilimia 0.7%, mafuta ya taa kwa asilimia 16.6, kuni kwa asilimia 3.5, mkaa
kwa asilimia 2.5, dizeli kwa asilimia 12.3, petrol kwa asilimia 12.5, nauli za mabasi kwa asilimia 0.6,
nauli za taxi kwa asilimia 0.9 na huduma ya chakula kwenye migahawa kwa asilimia 0.5.
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Jedwali Namba 2: Ratiba ya Utangazaji Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi ljayo.

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo
Mei, 2022 08 Juni, 2022
Juni, 2022 08 Julai, 2022
Julai, 2022 08 Agosti, 2022

Kwa mawasiliano zaidi kuhusu mbinu na kanuni za ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa na
maelezo yoyote yanayohusiana nazo tafadhali wasiliana na: -

Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Takwimu,
Barabara ya Jakaya Kikwete,
S.L.P. 2683,

Dodoma,

TANZANIA.

Simu:  +255 26 -2963822,
Nukushi: +255 26 -2963828,
Barua pepe: sg@nbs.go.tz;
Tovuti: www.nbs.qgo.tz.
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