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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZ| JULAI, 2019
MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA

Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma
mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Bei za bidhaa na
huduma 278 zikiwa ni pamoja na bidhaa 97 za Vyakula na Vinywaji Baridi na 181 zisizo za
Vyakula hukusanywa kila mwezi katika kila mkoa.

Mizania za Bidhaa na Huduma za Jamii na Kizio cha Bei

Mizania ya Fabhirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 25 ya
yaliyotokana na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya binafsi wa mwaka 2011/12. Kizio cha bei
kinachotumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa ni cha mwezi Desemba, 2015.

Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii

Fahirisi za Bei za Taifa hufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa yanayoitwa mchanganuo wa
matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose (COICOP)”. Fahirisi za Bei
zingjumuisha makundi 12 ya mfumo wa COICOP pamoja na fahirisi za bei kwa makundi maalumu.
Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi-vikijumuisha vyakula vinavyoliwa
nyumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili linajumuisha umeme na aina nyingine za
nishati zinazotumika nyumbani pamoja na petroli na dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote
za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) Fahirisi za Bidhaa na huduma zote za jamii
isipokuwa vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta.

Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo hukokotolewa kwa kutumia wastani wa jiometria
‘geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya
“‘Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi
makubwa.
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEBAKI KUWA ASILIMIA 3.7
Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Julai, 2019
(Des. 2015 = 100)

Mizania Badiliko Badiliko
Na KUNDI (MAIN GROUP) . Julai -18 Juni-19 Julai-19 | la mwezi la miezi
(Weight) .
. mmoja 12
1 | Vyakula na vinywaji baridi 38.5 117.58 121.87 120.98 -0.7 2.9
5 | Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za 3.7 107.58 | 111.49 111.49 0.0 3.6
tumbaku
3 | Mavazi ya nguo na viatu 8.3 109.09 112.02 111.99 0.0 2.7
4 | Nishati, Maji na Makazi 11.6 129.05 140.00 139.45 -0.4 8.1
5 | Samani, vifaa vya nyumbani na 6.3 107.60 | 111.74 | 111.83 0.1 3.9
ukarabati wa nyumba
6 | Gharama za Afya 2.9 107.06 109.47 109.47 0.0 2.2
7 | Usafirishaji 12.5 102.04 106.16 106.21 0.1 4.1
8 | Mawasiliano 5.6 95.47 96.51 96.51 0.0 1.1
9 | Utamaduni na Burudani 1.6 102.53 106.03 104.17 -1.7 1.6
10 | Elimu 1.5 105.97 107.68 107.68 0.0 1.6
11 | Hoteli na Migahawa 4.2 105.37 110.31 110.35 0.0 4.7
12 | Bidhaa na huduma nyinginezo 3.1 106.97 109.50 109.61 0.1 2.5
JUMLA - FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.00 112.44 117.03 116.61 -04 3.7
Makundi Mengine Teule
1 | Vyakula—uvikijumuisha vyakula
vilivyoliwa nyumbani na 37.1 118.86 125.66 124.74 -0.7 4.9
migahawani.
2 | Nishati na Mafuta—kundi hili
linajumuisha umeme na aina
nyingine za nishati zinazotumika 8.7 139.64 153.30 152.59 -0.5 9.3
nyumbani pamoja na petroli na
dizeli
3 | Fahirisi za bidhaa na huduma zote | ¢, g 11011 | 11485 | 11472 | -01 4.2
za jamii isipokuwa vyakula
4 | Fahirisi za bidhaa na huduma zote
za jamii isipokuwa vyakula, nishati 54.3 105.38 108.70 108.66 0.0 3.1
na mafuta

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei
za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha
kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Julai, 2019 umebaki kuwa asilimia
3.7 kama ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia mwezi Juni, 2019. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya
mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Julai, 2019 imebaki kuwa
sawa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Juni, 2019. Fahirisi za Bei zimeongezeka
hadi 116.61 mwezi Julai, 2019 kutoka 112.44 mwezi Julai, 2018.

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula

Mfumuko wa Bei wa bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwezi Julai, 2019 umeongezeka
hadi asilimia 2.9 kutoka asilimia 2.3 mwezi Juni, 2019. Mfumuko wa Bei kwa kipimo cha mwaka
kwa bidhaa za vyakula vinavyoliwa nyumbani na migahawani kwa mwezi Julai, 2019
umeongezeka hadi asilimia 4.9 kutoka asilimia 4.3 mwezi Juni, 2019. Kwa upande mwingine,
badiliko la Fahirisi za Bei kwa bidhaa zisizo za vyakula kwa mwezi Julai, 2019 limepungua hadi
asilimia 4.2 kutoka asilimia 4.7 mwezi Juni, 2019.
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Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma zote isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi bidhaa za vyakula na nishati kwa mwezi Julai, 2019
umepungua hadi asilimia 3.1 kutoka asilimia 3.4 mwezi Juni, 2019.

Fahirisi inayotumika kukokotoa aina hii ya Mfumuko wa Bei, haijumuishi vyakula vinavyoliwa
nyumbani na migahawani, petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa, kuni na umeme.
Vyakula na bidhaa za nishati vina sifa ya kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa mara, hivyo

vikiondolewa kwenye fahirisi ya bidhaa na huduma zote hubakia fahirisi ambayo ina mwelekeo
imara kwa Watunga Sera.

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi Julai,
2018 hadi Julai, 2019. (Des. 2015 = 100)
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Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara
kutoka mwezi Julai, 2018 hadi mwezi Julai, 2019. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei umekuwa
kati ya asilimia 3.3 mwezi Julai, 2018 na asilimia 3.7 kwa mwezi Julai, 2019.

MABADILIKO YA FAHIRISI ZA BEI KATI YA MWEZI JUNI, 2019 NA MWEZI JULAI, 2019

Fahirisi za Bei kati ya mwezi Juni, 2019 na mwezi Julai, 2019 zimepungua kwa asilimia 0.4
ikilinganishwa na kupungua kwa asilimia 0.2 kati ya mwezi Mei, 2019 na mwezi Juni, 2019.
Fahirisi za Bei zimepungua hadi 116.61 mwezi Julai, 2019 kutoka 117.03 mwezi Juni, 2019.
Kupungua kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa hasa na kupungua kwa bei za baadhi ya bidhaa za
vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia kupungua kwa fahirisi ni pamoja; mchele kwa
asilimia 2.4, tambi kwa asilimia 1.1, dagaa kwa asilimia 2.1, matunda kwa asilimia 3.4, nazi kwa

asilimia 4.0, viazi mviringo kwa asilimia 2.3, mihogo kwa asilimia 6.5 na ndizi za kupika kwa
asilimia 2.2.



Jedwali Namba 2: Shajala ya Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi ljayo

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo
Agosti, 2019 09t Septemba, 2019
Septemba, 2019 08t Oktoba, 2019
Oktoba, 2019 08" Novemba, 2019

Kwa mawasiliano zaidi tafadhali wasiliana na:

Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Takwimu,
Barabara ya Jakaya Kikwete,
S.L.P. 2683,

Dodoma,

TANZANIA.

Simu:  +255 26 -2963822,
Nukushi: +255 26 -2963828,
Barua pepe: dg@nbs.go.tz;
Tovuti: www.nbs.go.tz.
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