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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI NOVEMBA, 2021 
 

 
1. MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI WA FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA 

 
1.1 Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa  

 
Fahirisi za Bei za Taifa (FBT) ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na 

huduma mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Kapu 

linalotumika kukokotoa FBT lina jumla ya bidhaa 383 ambazo bidhaa 132 ni za Vyakula na 

Vinywaji Baridi, na bidhaa 251 ni bidhaa zisizo za vyakula. Kwa wigo wa kijiografia, FBT 

zinakokotolewa kwa kutumia takwimu za bei zinazokusanywa kwenye makao makuu ya mikoa 

yote 26 ya Tanzania Bara. 

 

1.2 Mizania za Fahirisi na Kizio  
 
Mizania za Fahirisi za Bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kwenye ununuzi wa 

bidhaa na huduma katika mikoa yote 26 ya Tanzania Bara kwa maeneo ya mijini na vijijini. 

Matokeo ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18 yalitumika kama 

chanzo kikuu cha takwimu za uandaaji wa mizania za Fahirisi. Kizio cha Bei cha Fahirisi 

zilizofanyiwa marejeo kimeboreshwa na kuwa wastani wa bei za mwezi Januari hadi Desemba 

2020, na kizio cha Fahirisi ni mwaka 2020.  

 

1.3 Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii 
 

Fahirisi za Bei za Taifa zinatumia mpangilio wa kimataifa wa matumizi binafsi ujulikanao kama 

COICOP “Classification of Individual Consumption by Purpose” wa mwaka 2018. Aidha, Fahirisi za 

Bei zinatolewa kwenye makundi 13 ya mpangilio wa COICOP, 2018 pamoja na fahirisi za bei kwa 

makundi maalumu ambayo yanajumuisha: - Fahirisi za msingi (core index); Fahirisi ya nishati, 

mafuta na huduma za maji; Fahirisi isiyo ya msingi (Noncore index); Fahirisi ya huduma; Fahirisi 

ya bidhaa; Fahirisi ya huduma za elimu na bidhaa zinazoambatana nazo na Fahirisi ya bidhaa 

zote isiyojumuisha bidhaa za vyakula na vinywaji baridi.  
 

1.4 Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 
 
Ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo unatumia wastani wa jiometria 

“geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Fahirisi ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya 

“Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 

makubwa. 
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2. MFUMUKO WA BEI WA TAIFA KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEONGEZEKA KIDOGO 
HADI ASILIMIA 4.1 

 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Novemba, 2021, (2020 = 100)  
 

 
Na. 

MAKUNDI MAKUU YA FAHIRISI 
Mizania 
(Weight) 

Novemba, 
2020 

Oktoba, 
2021 

Novemba, 
2021 

Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na Vinywaji Baridi 28.2 99.57 103.15 103.96 0.8 4.4 

2 Vinywaji Vikali na Tumbaku 1.9 100.17 102.65 102.85 0.2 2.7 
3 Mavazi na Viatu 10.8 99.99 104.80 105.46 0.6 5.5 

4 
Makazi, Maji, Umeme, Gesi na 
Nishati Nyinginezo 

15.1 100.68 104.25 104.7 0.4 4.0 

5 
Samani, Vifaa vya Nyumbani na 
Ukarabati wa Makazi 

7.9 100.27 103.41 103.86 0.4 3.6 

6 Afya 2.5 100.42 103.26 103.39 0.1 3.0 
7 Usafiri 14.1 98.78 104.05 104.15 0.1 5.4 
8 Habari na Mawasiliano 5.4 100.94 102.02 102.34 0.3 1.4 
9 Burudani, Michezo na Utamaduni 1.6 98.86 102.43 102.61 0.2 3.8 

10 Huduma za Elimu 2.0 100.06 101.16 101.16 0.0 1.1 
11 Migahawa na Huduma za Malazi 6.6 100.35 105.39 105.67 0.3 5.3 
12 Huduma za Bima na Fedha 2.1 100.03 100.31 100.35 0.0 0.3 

13 
Usafi Binafsi, Hifadhi ya Jamii na 
Bidhaa na Huduma Mchanganyiko 

2.1 99.84 103.06 103.34 0.3 3.5 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 99.93 103.61 104.08 0.5 4.1 

Makundi Mengine Teule 

1 Fahirisi za Msingi (Core Index) 73.9 100.11 104.44 104.84 0.4 4.7 

2 
Fahirisi Isiyojumuisha Fahirisi za Msingi 
(Non-Core Index) 

26.1 99.41 101.24 101.91 0.7 2.5 

3 
Fahirisi za Nishati, Mafuta na Bili za 
Maji 

5.7 100.56 103.93 103.96 0.0 3.4 

4 Fahirisi za Huduma 37.2 99.71 103.44 103.69 0.2 4.0 

5 Fahirisi za Bidhaa 62.8 100.05 103.71 104.31 0.6 4.3 

6 Fahirisi za Bidhaa na Huduma za Elimu  4.1 100.01 103.11 103.28 0.2 3.3 

7 
Bidhaa zote isipokuwa bidhaa za 
chakula na bidhaa za vinywaji visivyo 
na kilevi 

71.82 100.07 103.79 104.12 0.3 4.0 

Tanbihi: Mjumuisho wa makundi madogo ya Fahirisi yanaweza yasiwe sawa na Fahirisi za Bei za jumla. 
 

 

2.1 Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa Kipimo cha Mwaka  
 
Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei 

za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha 

kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Novemba, 2021 umeongezeka 

kidogo hadi asilimia 4.1 kutoka asilimia 4.0 kwa mwaka ulioishia mwezi Oktoba, 2021. Hii 

inamaanisha kuwa, kasi ya mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi 

Novemba, 2021 imeongezeka kidogo ikilinganishwa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia 

mwezi Oktoba, 2021. Fahirisi za Bei zimeongezeka kutoka 99.93 mwezi Novemba, 2020 hadi 

104.08 mwezi Novemba, 2021. 

 

2.2 Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi 
 
Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia mwezi Novemba, 

2021 umeongezeka hadi asilimia 4.4 kutoka asilimia 3.9 kwa mwaka ulioishia mwezi Oktoba, 

2021. Kwa upande mwingine, mfumuko wa bei ambao haujumuishi Bidhaa za Vyakula na Vinywaji 
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Baridi kwa mwezi Novemba, 2021 umepungua kidogo hadi asilimia 4.0 kutoka asilimia 4.1 

ilivyokuwa mwezi Septemba, 2021. 
 

2.3 Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi (Core Inflation) 
 
Fahirisi za bei za msingi zinaandaliwa kwa kutojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa; 

nishati na bili za maji. Kutojumuisha bei za bidhaa ambazo zina sifa ya kubadilika mara kwa mara 

kwenye Fahirisi za bidhaa na huduma zote, hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa 

Watunga Sera.   Fahirisi za bei za msingi zinakokotolewa kwa kutumia bei za bidhaa na huduma 

297 na mchango wa mizania kwenye Fahirisi zote ni asilimia 73.9. Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za 

Msingi (Core inflation) kwa mwezi Novemba, 2021 umeongezeka hadi asilimia 4.7 kutoka asilimia 

4.5 ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia mwezi Oktoba, 2021.  
 

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi 
Novemba, 2020 hadi Novemba, 2021. (2020 = 100)   

 
Tanbihi: Fahirisi za Januari – Desemba 2020 zimefanyiwa marejeo kwa kutumia mwaka 2020 = 100 

 

Kielelezo Namba 1 kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara kutoka mwezi 

Novemba, 2020 hadi mwezi Novemba, 2021. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei ulikuwa kati ya 

asilimia 3.0 kwa mwezi Novemba, 2020 na asilimia 4.1 kwa mwezi Novemba, 2021.  
 

3. FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KATI YA MWEZI OKTOBA, 2021 NA NOVEMBA, 2021 
 
Fahirisi za Bei za Taifa kati ya mwezi Oktoba na Novemba, 2021 zimeongezeka kutoka 103.61 

hadi 104.08. Kuongezeka kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za baadhi ya 

bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia 

kuongezeka kwa Fahirisi za Bei ni pamoja na: - mtama kwa asilimia 1.5, mahindi kwa asilimia 5.3, 

unga wa ngano kwa asilimia 1.3, unga wa mahindi kwa asilimia 1.4, nyama kwa asilimia 2.2, 

mafuta ya alizeti kwa asilimia 1.7, matunda kwa asilimia 2.1, mbogamboga kwa asilimia 1.8, viazi 

vitamu kwa asilimia 9.8, mihogo mibichi kwa asilimia 5.2 na njegere kavu kwa asilimia 1.8. Kwa 

upande mwingine, baadhi ya bidhaa zisizo za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa Fahirisi za 

Bei ni pamoja na: - nguo za watoto kwa asilimia 1.1, bidhaa za nyumbani kama mashuka na neti 

za mbu kwa asilimia 1.3, simu ya kiganjani kwa asilimia 2.1 na; saa na vito vya thamani kwa 

asilimia 4.7. 
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Jedwali Namba 3: Ratiba ya Utangazaji Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi Ijayo.  
 
Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo 

Desemba, 2021 10 Januari, 2022 

Januari, 2022 08 Februari, 2022 

Februari, 2022 08 Machi, 2022 

 

Kwa mawasiliano zaidi kuhusu mbinu za kanuni za ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa na 

maelezo yoyote yanayohusiana nazo tafadhali wasiliana na: -  

 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali,  
Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 
Barabara ya Jakaya Kikwete, 
S.L.P. 2683, 
Dodoma, 
TANZANIA. 
 

 Simu:      +255 26 -2963822,    
 Nukushi: +255 26 -2963828, 
 Barua pepe: sg@nbs.go.tz;     
 Tovuti: www.nbs.go.tz.                           
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