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Utangulizi
@ Madhumuni

@ Historia
@ Kamati za Utafiti

0 Utekelezaji wa Utafiti (TDHS/MIS 2021-22)

@ Sampuli
@® Mafunzo na Zoezi Halisi la Kuorodhesha Kaya

@ Mafunzo na Utafiti wa Majaribio

e Hatua zinatofuata za Utekelezaji wa Utafiti

@® Mafunzo na Ukusanyaji wa Taarifa za Utafiti
@ Kuandaa Ripoti ya Utafiti
@ Usambazaji wa Matokeo ya Utafiti




UTANGULIZI

Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na
Viashiria vya Malaria umekuwa ukifanyika
kila baada ya miaka 5.

Mara ya mwisho Utafiti wa namna hii
ulifanyika nchini mwaka 2015-16.

Viashiria vinavyotokana na Utafiti huu vinasaidia kutambua hatua tuliyofikia katika
sekta ya afya ili kuweza kupanga mipango mbalimbali ya kitaifa na kimataifa pamoja na
jamii kwa ujumla.

Utafiti wa TDHS/MIS 2021-22 unakusanya takwimu katika ngazi ya kaya kwa dhumuni la
kuwezesha upatikanaji wa takwimu sahihi na zenye ubora kuhusiana na taarifa za msingi
za kaya na jamii.

lkumbukwe kwamba taarifa zote za wanakaya zitabaki kuwa ni SIRI kati ya mdadisi na
mhojiwa. Nyenzo 2zote =za utafiti huu zinatunzwa kwa uangalifu mkubwa na
hazitaoneshwa kwa mtu yeyote asiyehusika na Utafiti huu.



HISTORIA YA UTAFITI

Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa
Mwaka 2021-22 (2021-22 TDHS/MIS) ambao utafanyika
kuanzia Februari 2022, utakuwa ni wa 6 kufanyika nchini.

Tafiti nyingine za TDHS zilizofanyika nchini ni pamoja na;
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Kamati za Utafiti

Kamati ya Ushauri

Kamati wa Wataalam

Kamati ya Wadau

* Kupitisha nyaraka zote za Utafiti na
kuidhinisha masuala yote ya
kitaalam yanayohusu Utafiti

* Kuhakikisha rasilimali fedha
zinapatikana

* Kuhamasisha serikali ya Tanzania
kupata na kutumia takwimu katika
mipango ya maendeleo na utungaji
wa sera

Mwenyekiti: MOHCDGEC

Wajumbe

NBS, OCGS, MOHCDGEC-
Mainland&Zanzibar, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Tamisemi,
Taasisi ya chakula na lishe,
Mpango wa Kitaifa-TFNC wa
Kuthibiti Malaria-NMCP,
USAID, UNICEF, CDC, ICF,
Nutrition International, Royal
Norwegian Embassy, WHO,

DFID, GIZ, UDSM, SUA,
Ny

* Kuboresha moduli zilizowekwa kwenye
madodoso

* Kupitia na kushauri sampuli ya utafiti

* Kuhakikisha taratibu za kufanya Tafiti za
kitabibu zinafuatwa

* Kuratibu maandalizi ya ukusanyaji wa
taarifa ikijumuisha kutoa taarifa za
utendaji kwa kamti ya wadau

e Kuandaa ripoti ya matokeo muhimu na
ripoti kuu

* Kutoa matokeo ya Utafiti kwa wadau

Mwenyekiti: SG/OCGS ,

Wajumbe

NBS, OCGS, MOHCDGEC-
Mainland & Zanzibar, Ofisi ya

W aziri Mkuu, Tamisemi, Taasisi

ya chakula na lishe, Mpangowa
Kitaifa-TFNC wa Kuthibiti Malaria-
NMCP, USAI, UNICEF, CDC, ICF,
Nutrition International, Royal
Norwegian Embassy, DFID, GIZ,
UDSM, SUA, UDOM, WFP, LHRC,
GOT, Global Affairs Canada,

United Kingdom FCDO, Irish Aid,
German (KFW/GIZ), PSI )

e Kupitia na kuridhia maswali yaliyowekwa
kwenye madodoso ya Utafiti

* Kupendekeza maswali na moduli mpya ili
ziingie kwenye utafiti

Mwenyekiti: MOHCDGEC Y,

Wajumbe

NBS,0CGS, MOHCDGEC-
Mainland&Zanzibar, Ofisi ya W aziri
Mkuu, Tamisemi, Taasisi ya
chakula na lishe-TFNC, Mpango
wa Kitaifa wa Kuthibiti Malaria-
NMCP, USIAD, UNICEF,CDC,ICF
International, Nutrition International,
Royal Norwegian Embassy, DFID,
GlZ, PSI, LHCR, GOT, Global
Affairs Canada, United Kingdom

FCDO, Irish Aid, German /

(KFW/GIZ), PSI




Utekelezaji wa Utafiti (TDHS/MIS 2021-22)

—@:

C:

ﬂ Sampuli:

® Jumla ya EA Tanzania-629
® Kila EA itakuwa na kaya 26

® Jumla ya kaya zitakazohojiwa Tanzania - 16,354

Maeneo ya mjini - EA-211

Mafunzo na Zoezi Halisi la Kuorodhesha Kaya:
Zoezi la kuorodhesha kaya lilianza na mafunzo ya Wadadisi

na Wasimamizi

kuorodhesha kaya lilianza rasmi tarehe 30 Agosti 2021 hadi tarehe 7 Oktoba 2021.

Jumla ya maeneo ya kufanyia Utafiti (EAs) 629 yaliorodheshwa. kazi ya kuorodhesha
kaya imekamilika kwa asilimia 100.

Mafunzo na Utafiti wa Majaribio:

Hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa TDHS/MIS wa mwaka 2021-22 ni Kufanya
Mafunzo na Majaribio ya Vifaa vya Utafiti ambapo kazi hii ilianza kutekelezwa tangu
26 Septemba 2021. Kazi kubwa inayofanyika katika hatua hii ni kupitia nyenzo zote za

utafiti, kuboresha na kufanyia majaribio nyenzo hizo ikiwemo Madodoso ya Utafiti
pamoja na Mfumo wa Kukusanyia Taarifa.




MAFUNZO YA WASHIRIKI WA UTAFITI WA MAJARIBIO WA AFYA YA
UZAZI NA MTOTO NA VIASHIRIA VYA MALARIA TANZANIA WA
MWAKA 2021-22 (TDHS-MIS 2021/22)

Mafunzo ya Nadharia

@ Mafunzo ya Madodoso

@ Mafunzo ya Vipimo vya Mwili na Hali
ya Vitamini na Madini Mwilini

@ Mafunzo na Majaribio ya Nyenzo za
Utafiti
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Mafunzo ya V



Utafiti wa DHS-MIS 2021-22 utakusanya
takwimu katika ngazi ya kaya (households)
kwa dhumuni la kuwezesha upatikanaji wa
takwimu sahihi na zenye ubora kuhusiana
na taarifa za msingi za kaya na jamii.

Taarifa hizi zitakusanywa kwa kutumia madodoso kama yalivyoainishwa hapa chini;

® ® @

Dodoso la Dodoso la Dodoso la Dodoso la
Kaya Mwanamke Mwanaume Vipimo
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MADODOSO

Dodoso hili litatupatia taarifa zinazohusiana na Umri, Jinsia, Ulemavu, Elimu, Uhai wa wazazi
kwa watoto wenye umri chini ya miaka 18, upatikanaji wa maji ya kunywa na matumizi
mengine, umiliki wa mali za kudumu za kaya, sakafu ya nyumba, Aina ya paa la nyumba,
Umiliki na matumizi ya vyandarua, vyoo na usafi wa mazingira, nishati za kuangazia na
kupikia. Pia, litatuwezesha kuwatambua wanawake, wanaume na watoto wanaostahili
kuhojiwa madodoso binafsi kupitia umri unaostahili kwa mahojiano binafsi na vipimo husika.
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Dodoso hili linakusanya
taarifa za wanaume wenye
umri kuanzia miaka 15-59.

Taarifa za umri na elimu,
Afya ya Uzazi, Uzazi wa
Mpango, Ndoa na tendo la
kujamiiana, Upendeleo wa
idadi ya watoto, Ajira na
majukumu ya kijinsia,
Uelewa juu ya VVU na
UKIMWI, Taarifa zingine
kuhusu afya, Mtazamo dhidi
ya ukeketaji na Ufahamu na
Imani kuhusu malaria.

SWineUBMIAl e] osopoq L¢

MADODOSO

2. Dodoso Binafsi

2.2 Mwanamke

2.1 Mwanaume

/
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Dodoso hili Iinakusany}\"

taarifa za wanawake
wenye umri kuanzia miaka
15-49.

Taarifa hizo zinajumuisha;
Historia ya uzazi, Uzazi wa
mpango, Huduma za afya
wakati wa ujauzito na baada
ya kujifungua, unyonyeshaiji
na lishe ya mtoto, Chanjo
kwa watoto chini ya miaka 5,
Ndoa na tendo la kujamiiana,
Upendeleo wa idadi vya
watoto, Uelewa juu ya VVU
na UKIMWI, Ukatili dhidi wa
wanawake majumbani,
Ukeketaji kwa wanawake,
Taarifa zingine kuhusu afya,
na Ufahamu na Imani
kuhusu malaria, Malezi na
makuzi ya Watoto, Vifo vya
watu wazima na vifo

vitikanavyo na uzazi.




3. DODOSO LA VIPIMO

apimo cha mkojo kwa
wanawake wenye umri
wa miaka 15-49 |li
kutambua madini ya
iodine, Upimaji wa
shinikizo la damu kwa
wanawake wenye umri
wa miaka 15-49 na
wanaume wenye umri
wa miaka 15-59.

Vipimo vya uzito, urefu,
malaria na anemia kwa
watoto chini ya miaka 5
na wanawake wenye
umri wa miaka 15-49




Taarifa Nyingine ni Pamoja na;

Hali ya lishe ya akina mama wenye umri wa
Miaka 15 hadi 49 na watoto chini ya umri wa
miaka 5

Viwango vya vitamini na madini mwilini,
miongoni mwa akina mama wenye umri wa
miaka 15 hadi 49 na watoto chini ya miaka 5

Kipimo cha Kiwango cha Damu

Vipimo vya ugonjwa wa Malaria

Uongezaji wa Virutubishi katika vyakula

Hali ya lishe miongoni mwa wanaume wenye
umri wa miaka 15 hadi 59

Shinikizo la damu
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Hali ya lishe ya akina mama wenye umri wa Miaka 15
hadi 49 na watoto chini ya umri wa miaka 5

Utafiti huu unajumuisha viashiria ambavyo
vitaonyesha hali ya lishe miongoni mwa akina
mama wenye umri wa miaka 15 hadi 49, watoto
chini ya miaka 5 pamoja na wanaume wenye
umri wa miaka 15 hadi 59.

Viashiria hivi vinakusanywa na madodoso
mbalimbali, kama vile dodoso la kaya, dodoso
la mwanamke na dodoso la vipimo. Kwa ujumlia,
utafiti huu utatoa picha halisi ya hali ya lishe
katika ngazi Mkoa, Kanda na Kitaifa, na pia

ulinganifu baina ya maeneo ya mijini na vijijini. v

@ TAARIFA ZITAKAZOKUSANYWA
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Viwango vya vitamini na madini mwilini, miongoni mwa
akina mama wenye umri wa miaka 15 hadi 49 na watoto
chini ya miaka $

Ukilinganisha na tafiti zilizopita, utafiti huu utahusisha
viashiria vingi vinavyopima viwango vya vitamini na
madini mwilini miongoni mwa wanawake wenye umri
wa miaka 15 hadi 49 na pia watoto chini ya miaka
mitano.

Viashiria vitakavyopimwa ni pamoja na Viwango vya
o madini chuma,

asidi ya foliki,

vitamini B12,

vitamini A

na madinijoto. v

©)
©)
©)
©)

@ TAARIFA ZITAKAZOKUSANYWA




Kipimo cha Kiwango cha Damu

@ TAARIFA ZITAKAZOKUSANYWA

Tafiti nyingi hapa nchini zimeonyesha kuwa
tatizo la upungufu wa damu miongoni mwa
wanawake na watoto bado ni kubwa, hivyo
utafiti huu pia utakusanya takwimu zinazohusu
viwango vya damu miongoni mwa akina mama
na watoto; ili kutambua ukubwa wa tatizo hili
katika maeneo yote nchini zitakazowezesha
kupanga afua mbalimbali za kulitatua.

\/



Vipimo vya ugonjwa wa Malaria

@ TAARIFA ZITAKAZOKUSANYWA

Utafiti huu utahusisha vipimo vya malaria
miongoni mwa wanawake wenye umri wa
miaka 15 hadi 49 na watoto wenye umri wa
miezi 6 hadi 59. Vipimo vya malaria
vitafanyika kupitia vipimo vya muda mfupi
(mRDT).




Uongezaji wa Virutubishi katika vyakula

@ TAARIFA ZITAKAZOKUSANYWA

Utafiti huu pia utahusisha vipimo vya kubaini
hali ya virutubishi katika vyakula vinavyoliwa
katika kaya.

Kwa kaya zitakazochaguliwa kushiriki, sampuli
za unga wa mahindi, unga wa ngano, mafuta ya
kupikia na chumvi zitakusanywa na kupelekwa
maabara ya Taasisi ya Chakula na Lishe ili




Hali ya lishe miongoni mwa wanaume wenye

umri wa miaka 15 hadi 59

@ TAARIFA ZITAKAZOKUSANYWA

Utafiti huu utakusanya taarifa za wanaume
wenye umri wa miaka 15 hadi 59, ambapo
pamoja na viashiria vingine watapimwa urefu
na uzito, pamoja na vipimo vya shinikizo la
damu. Aidha, wanawake pia watapimwa
shinikizo la damu kama moja ya kiashiria cha
magonjwa yasiyo ya kuambukiza.




Shinikizo la Damu

@ TAARIFA ZITAKAZOKUSANYWA

Aidha, utafiti huu utahusisha upimwaji wa
shinikizo la damu kwa wanawake na wanaume
watakaochaguliwa kushiriki. Vipimo vya
shinikizo la damu ni moja ya kiashiria cha
magonjwa yasiyo yakuambukiza.




Afya ya Uzazi na Hali ya Uzazi

Utafiti huu utakusanya taarifa za msingi kuhusiana na Afya ya Uzazi na Mtoto, Viashiria vya Malaria na Lishe

TAARIFA ZITAKAZOKUSANYWA




Utafiti huu Utakusanya pia taarifa
zinazohusiana na Ukatili wa Kijinsia katika
maeneo Kisaikolojia, Kimwili, Kiafya, Kingono
na Kiuchumi.

TDHS/MIS 2021-22

@ TAARIFA ZITAKAZOKUSANYWA
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UFAHAMU NA IMANI KUHUSU MALARIA

Malaria ni ugonjwa unaoweza kuzuilika. Kuhakikisha kwamba watu wanafahamu namna ya
kujikinga na kuzikinga familia zao dhidi ya malaria ni jambo muhimu katika kupambana na
ugonjwa huu. Hivyo, taarifa, elimu na kuhamasisha mabadiliko ya mitazamo kuhusu malaria ni
sehemu ya mkakati wa programu ya kitaifa ya kupambana na malaria.

Sote tunaelewa jukumu la kupambana na ugonjwa hatari wa malaria linahitaji nguvu na juhudi za
pamoja kati ya wadau, Serikali na jamii kwa ujumla. Ikumbukwe kuwa nguvu na juhudi hizi za
kupambana na ugonjwa wa malaria zinaanzia kwa mtu mmoja mmoja na kisha familia na jamii
kwa ujumla. Hivyo basi, uwepo wa kipengele kinachohusu Ufahamu na Imani kuhusu Malaria
katika Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa Mwaka 2021-22 kutasaidia
kupima uelewa kuhusu malaria na Imani potofu kuhusu ugonjwa wa Malaria. Utafiti huu umeweka
maswali machache yenye lengo la kupima uelewa wa wananchi kuhusu ufahamu na imani
kuhusu malaria. Maswali haya ya lengo la kutaka kujua iwapo;

o Wananchi Wameona Au Kusikia Ujumbe Kuhusu Kudhibiti Malaria Pamoja Na Vyanzo Vya
Taarifa Hizo

o Wameona Au Kusikia Ujumbe Kuhusu Matibabu ya Malaria

o Wananchi Wanafahamu Dalili Za Malaria

o Ufahamu Wa Njia Za Kudhibiti Malaria

o Taarifa Za Mitazamo Kuhusu Malaria Hii Ikiwa Na Lengo La Kufahamu lwapo Wanananchi
Au Familia Inaweza Kumkinga Mtoto Dhidi Ya Malaria, Inaweza Kuhakikisha Watoto

Wanalala Katika Chandarua Kila Siku, Inaweza Kutundika Chandarua Kwa Urahisi Kwa
Ajili Ya Watoto Wao, na Inafahamu Umuhimu Wa Kulala Kwenye Chandarua Kila Siku.




Mhe. Dkt. Dorothy Gwajima (Mb.)

WAZIRI WA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO

KARIBU SANA
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Huduma Bora za Afya Malazi Bora/Salama Upendo/Huruma
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