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1 UTANGULIZI 

Tanzania Bara, kupitia Ofisi ya Taifa ya Takwimu imekuwa ikifanya utafiti wa 

mapato na matumizi ya kaya binafsi kama chanzo kikuu cha taarifa za mapato, 

matumizi na hali ya umaskini nchini tangu mwaka 1969. Utafiti wa kwanza wa 

kisayansi, uliohusisha maeneo ya mijini na vijijini, ulifanyika mwaka 1991-92. Hadi 

mwaka 2018, Ofisi ya Taifa ya Takwimu imefanya tafiti tano za kisayansi za mapato 

na matumizi ya kaya binafsi. Taarifa za tafiti hizi ni chanzo kikuu cha makadirio ya 

viashiria vya umaskini na mienendo yake. Pia tafiti za HBS zinatoa takwimu 

zinazoweza kusaidia wadau kuelewa suala zima la umaskini wa kipato (kwa kutumia 

matumizi kama mbadala wa kipato). 

 

Katika kutekeleza Utafiti huu, Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), ilishirikiana na Idara 

ya Kuondoa Umaskini ya Wizara ya Fedha na Mipango –.Taasisi nyingine 

zilizoshiriki ni Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI); 

Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu, Benki Kuu ya 

Tanzania (BOT); Wizara ya Maliasili na Utalii; Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia 

na Mafunzo ya Ufundi; Taasisi ya Chakula na Lishe (TFNC); ESRF; REPOA; Idara ya 

Uchumi ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam; Chuo cha Takwimu Mashariki mwa 

Afrika; Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF); Benki ya Dunia (WB); UN Women; 

Shirika la Maendelo la Umoja wa Mataifa (UNDP); Shirika la Umoja wa Mataifa 

linaloshughulika na Idadi ya Watu (UNFPA); Ubalozi wa Ireland; Ubalozi wa 

Sweden; Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Masuala ya Watoto 

(UNICEF); na Shirika la Misaada la Canada (GAC). 

 

Msaada wa kitaalam katika Utafiti huu ulitolewa na Benki ya Dunia, Shirika la Umoja 

wa Mataifa linaloshughulikia Watoto (UNICEF) na UN-Women. 

 

Fedha za utekelezaji wa Utafiti huu zilitolewa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na Wadau wa Maendeleo; (Benki ya Dunia, UN Women, Ubalozi wa 

Ireland, Ubalozi wa Sweden, Shirika la Misaada la Canada na UNICEF). 

 

1.1 Malengo ya Utafiti 

Lengo kuu la HBS 2017-18 ni kupata taarifa za sasa za makadirio ya viwango vya 

umaskini na masuala yanayohusiana na umaskini kwa ajili ya kufuatilia, kupima na 

kutathmini mipango mbalimbali ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa kama vile Dira ya 

Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2025, Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano  

(2016/17 - 2020/21), Ajenda ya Maendeleo ya Afrika 2063 na Malengo ya Maendeleo 

Endelevu ya Dunia 2030 (SDGs 2030). 
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Malengo mengine ya utafiti wa HBS ni pamoja na; 
 

a) Kutoa mfululizo wa takwimu kwa ajili ya kufuatilia na kutathmini hali na 

mwenendo wa umaskini ili kujua mabadiliko ya hali za maisha katika kaya, 

matokeo ya sera za kiuchumi, kijamiii na ustawi wa watu; 

b) Kutoa taarifa za msingi za mapato na matumizi ya kaya kama ilivyoainishwa 

katika mfumo wa Pato la Taifa (GDP) na mifumo ya Pato la Taifa; na 

c) Kuhuisha kizio cha takwimu za Pato la Taifa (GDP) na Fahirisi za Bei (CPI). 
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2 UTEKELEZAJI WA UTAFITI 

Maandalizi ya HBS 2017-18 yalianza Julai mwaka 2016 kwa kuanzisha Kamati ya 

Wataalam yenye wajumbe kutoka Wizara, Idara na Wakala wa Serikali pamoja na 

Wadau wa Maendeleo. Kamati ya wataalam ilikuwa na jukumu la kutoa utaalam na 

msaada wa kifedha kwa ajili ya kutekeleza Utafiti huu. 

 

2.1  Muundo wa Sampuli 

Sampuli ya HBS 2017-18 ilihusisha watu kutoka katika kaya binafsi 9,552. Sampuli hii 

iliruhusu makadirio ya viashiria katika ngazi ya Mkoa na kwa maeneo ya Mijini na 

Vijijini katika ngazi ya Kitaifa. 

 

Sampuli ya HBS 2017-18 ilichaguliwa katika hatua mbili. Hatua ya kwanza ilihusika 

na uchaguzi wa maeneo ya kuhesabia watu kutokana na orodha ya maeneo ya 

kuhesabia watu iliyoandaliwa wakati wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012.  

Jumla ya Maeneo 796 yalichaguliwa kitaalam (maeneo 69 kutoka Dar es Salaam, 167 

kutoka Miji mingine na maeneo 560 kutoka Vijijini). Kabla ya kuchagua kaya kwa ajili 

ya Utafiti huu, Ofisi ya Taifa ya Takwimu ilifanya zoezi la kuorodhesha kaya katika 

maeneo yote 796 yaliyochaguliwa ili kupata orodha ya sasa ya kaya katika maeneo 

haya. 

 

Hatua ya pili ya sampuli ilikuwa ni uchaguzi wa kaya 12 kutoka kwenye kila eneo 

lililochaguliwa. Wanakaya wote ambao kwa kawaida wanaishi katika kaya 

zilizochaguliwa na wageni waliolala katika kaya usiku wa kuamkia siku ya Utafiti 

bila kujali umri wao, walishiriki kutoa taarifa za Utafiti. 

 

2.2  Maboresho  

Katika kutekeleza HBS 2017-18, kulifanyika mabadiliko katika methodolojia 

ukilinganisha na tafiti zilizopita. Mabadiliko haya ni kama ifuatavyo: 

 

Mabadiliko ya kimuundo; 

a) Sampuli iliboreshwa ili kutoa makadirio katika ngazi ya mikoa;  

b) Siku za ujazaji wa shajara zilipunguzwa kutoka siku 28 hadi 14; 

c) Kulikuwa na punguzo la idadi ya kaya zilizohojiwa kwa kila eneo kutoka kaya 

24 hadi 12; 

d) Kulikuwa na mageresho ya kina na yaliyoboreshwa kwa bidhaa 

zinazonunuliwa au kutumiwa na kaya (COICOP); 

e) Matumizi ya vishikwambi (tablets) kwa ajili ya kukusanya taarifa wakati wa 

mahojiano; 
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Ongezeko la moduli au maswali; 

f) Moduli ya matumizi ya muda ili kupata viashiria vya jinsia vinavyohusiana na 

matumizi ya muda; 

g) Maswali yanayohusu huduma za mifuko ya jamii, bima na umiliki wa 

vitambulisho; 

h) Moduli ya hali ya usalama wa chakula kutoka FAO; 

i) Maswali ya umiliki wa mali na raslimali kwa jinsi; 

j) Maswali ya hali ya lishe kwa watoto chini ya miaka mitano; na 

k) Moduli ya vifo katika kaya. 

 

2.3  Madodoso 

Utafiti wa HBS 2017-18 ulitumia madodoso ya aina sita yaliyoingizwa kwenye 

kishikwambi (Fomu I – V na VII) na shajara iliyokuwa kwenye karatasi (kijitabu cha 

kumbukumbu ya mapato na matumizi binafsi ya mwanakaya (Fomu namba VI)). 

Utafiti ulikusanya taarifa zifuatazo: 

a) Fomu I: Taarifa za kidemografia; hali ya uhai wa wazazi wa wanakaya; 

kujifungua na kunyonyesha; uraia na uhamaji/uhamiaji; elimu; kujua kusoma 

na kuandika; afya; ulemavu; bima; umiliki wa mali binafsi na nyaraka za 

utambulisho; viashiria vya hali ya ajira; hali ya biashara za wanakaya zisizo za 

kilimo; na mapato ya wanakaya yasiyo ya ujira; 

b) Fomu II: Taarifa za hali ya makazi ya kaya; huduma za maji na usafi; usafiri na 

mawasiliano; utalii; uwekezaji katika kaya; huduma za benki; matumizi ya 

kaya kwa kipindi kilichopita; na vifo katika kaya. Fomu hii ilikuwa pia na 

moduli ya TASAF na ya usalama wa chakula; 

c) Fomu III: Taarifa za kilimo ikiwa ni pamoja na mazao ya chakula, ufugaji wa 

wanyama, na usalama wa chakula; 

d) Fomu IV: Module ya Matumizi ya muda (kwa wanakaya wenye umri wa 

miaka 5 au zaidi); 

e) Fomu V: Shajara ya kaya kwa ajili ya kuorodhesha mapato na matumizi ya kila 

siku ya kaya kwa kipindi cha siku 14; 

f) Fomu VI: Shajara ya mwanakaya kwa ajili ya kuorodhesha mapato na 

matumizi ya kila siku ya mwanakaya kwa kipindi cha siku 14 kwa wanakaya 

wenye miaka mitano au zaidi; na 

g) Fomu VII: Upatikanaji wa huduma za kijamii (maeneo yaliyochaguliwa tu). 
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2.4  Utafiti wa Majaribio 

Mapitio ya madodoso na nyaraka nyingine za utafiti yalifanyika mwezi Desemba, 

2017 mkoani Morogoro. Utafiti wa Majaribio ulifanyika mwezi Juni, 2018 katika 

mikoa ya Dodoma na Kilimanjaro. 

 

2.5  Uorodheshaji wa Kaya, Ajira ya Wadadisi na Mafunzo 

Zoezi la uorodheshaji wa kaya katika maeneo 796 yaliyochaguliwa lilifanyika mwezi 

Julai, 2017 na kufuatiwa na uchaguzi wa kaya zilizohusika kwenye utafiti.  

 

Jumla ya wadadisi 680 kutoka mikoa yote nchini waliajiriwa kwa ajili ya kuendesha 

mahojiano katika kaya zilizochaguliwa. Wadadisi hao walikuwa wanatoka katika 

maeneo yaliyochaguliwa kwa ajili ya utafiti.  

 

Mafunzo ya wakufunzi yalifanyika wiki ya mwisho ya mwezi wa Oktoba, 2017 

mkoani Dodoma. Mafunzo kwa wahusika wote wa zoezi la ukusanyaji wa taarifa za 

HBS (wadadisi, wasimamizi, wadhibiti ubora wa taarifa na wahariri) yalifanyika 

katika Jiji la Dodoma kwa siku 14 kuanzia tarehe 6 hadi 19 mwezi Novemba, 2017.  

 

2.6  Ukusanyaji wa Taarifa 

Kazi ya ukusanyaji wa taarifa ilichukua miezi 12 mfufulizo kuanzia Desemba 2017 

mpaka Novemba 2018. Kazi hii ilitumia vishikwambi vilivyounganishwa na mtandao 

kwa ajili ya kutuma taarifa Makao Makuu ya Ofisi - NBS kwa wakati. 

 

2.7  Uchakataji wa Taarifa 

Uhariri na uchakataji wa taarifa za utafiti ulifanyika sambamba na ukusanyaji wa 

taarifa. Mfumo au Program ya Survey Solutions kutoka Benki ya Dunia ilitumika 

kuingiza taarifa kwenye vishikwambi, kufuatilia utendaji wa wadadisi na 

wasimamizi na kuhariri taarifa.  

 

2.8  Mwitikio wa Utafiti 

Kati ya kaya 9,552 zilizochaguliwa, kaya 9,465 zilishiriki mahojiano na kufanya 

mwitikio wa Utafiti huu kuwa asilimia 99. 
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3 UPIMAJI WA KIWANGO CHA UMASKINI 

Mbinu ya kuangalia mahitaji ya msingi hutumika kupima kiwango cha umaskini 

kwa Tanzania Bara. Njia hii inaonesha kipato cha chini kabisa anachohitaji mtu kwa 

ajili kukidhi mahitaji mbalimbali ya msingi. Hivyo, mstari wa kiwango cha umaskini 

wa mahitaji ya msingi ina maana ya kipato kinachohitajika ili kukidhi mahitaji hayo.  

 

Mstari wa kiwango cha umaskini wa chakula ni gharama ya matumizi yote ya kaya 

yanayohitajika kukidhi mahitaji ya chakula. Kiwango hiki pia hujulikana kama 

umaskini uliokithiri. Watu ambao wapo chini ya kiwango hiki wanatambulika kuwa 

na umaskini wa kupindukia. 

 

3.1  Fahirisi za Umaskini 

Fahirisi za umaskini zinazotumika zaidi ni asilimia ya watu walio chini ya mstari wa 

kiwango cha umaskini, pengo la umaskini, na tofauti ya kipato miongoni mwa 

maskini. Kipimo cha umaskini ni takwimu ambayo inatafsiri mlinganisho wa 

kiashiria cha ustawi wa kaya na kiwango cha mstari wa umaskini kilichochaguliwa 

katika idadi kubwa ya watu au kikundi cha watu kwa ujumla. Kuna njia nyingi 

mbadala, lakini njia tatu zifuatazo ndizo zinazotumika zaidi: 

  

a) Kiwango cha Umaskini 

Kiwango cha Umaskini ni idadi ya watu maskini kati ya watu wote ambao kipato 

au matumizi yao yako chini ya mstari wa umaskini, yaani kipato chao hakikidhi 

mahitaji yao ya msingi. Kuna aina mbili za umaskini; Umaskini wa Mahitaji ya 

Msingi ambao ni kipimo cha umaskini kinachozingatia mahitaji ya chakula na 

mahitaji yasiyo ya chakula na Umaskini wa Chakula ambao ni jumla ya matumizi 

ya kila siku ya chakula. 

 

b) Pengo la Umaskini  

Fahirisi ya Pengo la Umaskini au Pengo la Umaskini inaonesha wastani wa umbali 

wa kaya kutoka kwenye mstari wa umaskini. Fahirisi ya Pengo la Umaskini 

inachukua wastani wa matumizi yanayopungua kutoka kwenye mstari wa 

umaskini kwa watu wote. Fahirisi ya Pengo la Umaskini inapatikana kwa 

kujumlisha upungufu wa umaskini wa watu (ukichukulia kwamba wale wasio 

maskini hawana upungufu wowote) na kugawanya kwa idadi ya watu wote. Kwa 

maana nyingine, inakadiria rasilimali zote zinazohitajika katika kuwaleta maskini 

wote kwenye mstari wa umaskini. 
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c) Fahirisi ya Pengo la Umaskini Miongoni mwa Maskini 

Fahirisi ya Pengo la Umaskini miongoni mwa maskini hupima tofauti miongoni 

mwa maskini. Uzito mkubwa huwekwa kwenye kaya ambazo ziko mbali na 

mstari wa umaskini. Tafiti zote zilizopita za hali ya umaskini Tanzania Bara na 

ripoti za umaskini katika nchi nyingi zinatumia fahirisi zote za umaskini hapo juu 

kuelezea umaskini.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

JINSI YA KUTENGENEZA MSTARI WA UMASKINI 

Nchini Tanzania, umaskini unapimwa kwa kulinganisha matumizi ya kaya kwa mtu mzima katika 

mstari wa umaskini kwa kutumia takwimu za utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi. 

Matumizi ya kaya yanajumuisha vyakula, ikiwa ni pamoja na vyakula vilivyozalishwa na kaya na 

gharama za bidhaa mbalimbali na huduma (mfano mavazi, maji, umeme, usafirishaji, mawasiliano, 

afya na elimu). Matumizi haya hayajumuishi gharama za kodi ya nyumba na gharama nyinginezo 

zinazohusiana na nyumba (mfano ukarabati wa nyumba) na pia hayahusishi gharama za matukio ya 

kipekee (kama  vile harusi, mazishi, n.k.) na gharama kubwa za manunuzi ya samani za kudumu 

(kama vile magari, luninga, n.k).    

 

Mstari wa umaskini wa chakula ni thamani ya fedha yenye kukidhi mahitaji ya kiwango cha chini 

cha aina mbalimbali za vyakula vyenye kufikia kiwango cha kilokalori 2,200 zinazohitajika kwa mlo 

wa mtu mzima  kwa siku kwa mwezi kwa kuzingatia uwiano wa vyakula vilivyotumiwa na asilimia 

10 hadi 50 ya watu wote. Gharama ya kukidhi matumizi ya chakula yenye kilokaloro 2,200 kwa mtu 

mzima mmoja kwa siku bila kujali eneo analotoka ni Shilingi za Kitanzania 1,109.53 au shilingi 33,748 

kwa mwezi. Gharama hii inatokana na matumizi ya aina 251 za bidhaa za vyakula vinavyotumiwa 

zaidi Tanzania Bara. Mstari wa umaskini wa mahitaji ya msingi unahusisha wastani wa matumizi 

ya chakula pamoja na matumizi mengine yasiyo ya chakula kama vile nguo, usafiri, elimu, afya, n.k. 

ambacho kinafikia wastani wa Shilingi 49,320 kwa mtu mzima kwa mwezi. 

  

Njia kuu nne hutumika kupima hali ya umaskini: njia ya kwanza ni kwa kutumia Umaskini wa 

Mahitaji ya Msingi ambayo hupima uwiano wa watu ambao matumizi yao kwa mwezi kwa mtu 

mzima yako chini ya mstari wa umaskini wa mahitaji ya msingi. Njia ya pili hutumia Umaskini wa 

Mahitaji ya Chakula (umaskini uliokithiri) ambayo unapima uwiano wa watu wanaoishi chini ya 

Mstari wa Umaskini wa Mahitaji ya Chakula. Njia ya tatu hutumia Pengo la umaskini (poverty 

gap) ambalo huonesha wastani wa umbali wa kaya zenye umaskini uliokithiri kutoka kwenye mstari 

wa umaskini. Fahirisi ya pengo la umaskini inachukua wastani wa matumizi yanayopungua kutoka 

kwenye mstari wa umaskini kwa watu wote maskini. Fahirisi ya pengo la umaskini inahusisha 

wastani wa upungufu wa matumizi ya watu maskini kutoka kwenye mstari wa umaskini wa 

mahitaji ya msingi na kugawanywa kwa idadi ya watu katika nchi.  Fahirisi ya pengo la umaskini 

husaidia kuonesha kiasi cha rasilimali kinachohitajika kuondoa watu katika umaskini kwa 

kuzingatia kuwa watu wote maskini wana upungufu wa mahitaji uliosawa kutoka kwenye mstari wa 

umaskini.  Umaskini wa kupindukia (severity of poverty) hunapima kwa pamoja wastani wa 

umbali wa kaya maskini kutoka kwenye mstari wa umaskini mahitaji ya msingi na tofauti ya 

matumizi miongoni mwa watu maskini.  



  
 

8 
 

4 VIASHIRIA MUHIMU 

4.1 Muundo wa Matumizi 

Utafiti wa HBS 2017-18 unaonesha kuwa wastani wa matumizi ya kaya moja kwa 

mwezi kwa Tanzania Bara ni shilingi 416,927. Kiwango hiki cha matumizi ni kikubwa 

kwa Maeneo ya Mijini (TZS 534,619) kuliko Maeneo ya Vijijini (TZS 361,956).  

 

Kuna tofauti kubwa ya wastani wa matumizi ya kaya kwa mwezi katika mikoa ya 

Tanzania Bara. Mkoa wa Dar es Salaam una wastani wa juu kabisa wa matumizi (TZS 

720,946) na Mkoa wa Rukwa (TZS 268,041) una wastani wa chini kabisa wa matumizi 

(Jedwali Na. 4.1) ya kaya kwa mwezi. Mwenendo huu unaonekana pia katika wastani 

wa matumizi ya mtu mmoja mmoja ya chakula, bidhaa zisizo za chakula na jumla ya 

matumizi yote ya mtu mzima mmoja kwa mwezi. 

 
Jedwali Na. 4.1: Wastani wa Matumizi ya Kaya na Wastani wa Matumizi ya Mtu Mzima kwa Mwezi kwa 

Eneo, Mkoa na Aina ya Wastani ya Matumizi, Tanzania Bara, HBS 2017-18 

Kipengele  

 Wastani wa 

matumizi ya kaya 

kwa Mwezi (shilingi) 

Aina ya Wastani ya Matumizi (shilingi) ya Mtu Mzima kwa Mwezi 

Chakula  Zisizo za Chakula   Jumla  

 Eneo  
    

 Vijijini               361,956                 44,473                 31,593                 76,065  

 Mijini               534,619                 58,835                 76,694               135,529  

     
 Mkoa  

    
 Dodoma               356,357                 51,007                 39,694                 90,700  

 Arusha               457,258                 50,261                 58,908               109,169  

 Kilimanjaro               496,661                 67,457                 57,014               124,470  

 Tanga               385,116                 51,709                 42,851                 94,559  

 Morogoro               405,535                 49,751                 52,202               101,953  

 Pwani               402,107                 58,532                 52,495               111,027  

 Dar es Salaam               720,946                 70,966               115,639               186,605  

 Lindi               270,850                 46,844                 28,000                 74,844  

 Mtwara               346,447                 52,387                 45,702                 98,090  

 Ruvuma               350,782                 47,626                 44,367                 91,993  

 Iringa               307,315                 45,731                 38,078                 83,810  

 Mbeya               350,620                 56,247                 44,022               100,269  

 Singida               354,533                 42,990                 26,383                 69,373  

 Tabora               423,218                 41,473                 37,618                 79,091  

 Rukwa               268,041                 35,169                 24,547                 59,716  

 Kigoma               273,625                 34,353                 29,446                 63,799  

 Shinyanga               456,246                 45,825                 24,199                 70,024  

 Kagera               294,275                 39,334                 28,246                 67,580  

 Mwanza               390,236                 42,439                 31,563                 74,003  

 Mara               463,417                 49,356                 37,038                 86,394  

 Manyara               395,340                 44,593                 38,486                 83,079  

 Njombe               400,727                 51,674                 52,983               104,657  

 Katavi               489,780                 45,819                 25,138                 70,957  

 Simiyu               452,304                 41,416                 29,835                 71,251  

 Geita               417,713                 37,865                 29,696                 67,561  

 Songwe               455,973                 46,814                 40,836                 87,650  

Jumla (Wastani)               416,927                 49,045                 45,952                 94,997  
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4.2 Mstari wa Umaskini 

Mstari wa umaskini wa chakula kwa Tanzania bara kwa kutumia matokeo ya HBS 

2017-18 ni shilingi 33,748 kwa mtu mzima mmoja kwa mwezi na mstari wa umaskini 

wa mahitaji ya msingi ni shilingi 49,320 (Jedwali 4.2).  

 

Jedwali Na. 4.2: Mstari wa Umaskini wa Chakula na Mahitaji ya Msingi (shilingi) kwa Mtu Mzima kwa 
mwezi, Tanzania Bara, HBS 1991-92 hadi 2017-18 

Mwaka 
Mstari wa Umaskini wa Mahitaji ya 

Msingi (TZS kwa mwezi) 
Mstari wa Umaskini wa Chakula 

(TZS kwa mwezi) 

1991-02 2,777 2,083 

2000-01 7,253 5,295 

2007 13,998 10,219 

2011-12 36,482 26,085 

2017-18 49,320 33,748 

 

Mwenendo: Mstari wa umaskini wa chakula umeongezeka kutoka shilingi 26,085 

mwaka 2011-12 hadi 33,748 mwaka 2017-18, na mstari wa umaskini wa 

mahitaji ya msingi umeongezeka kutoka shilingi 36,482 mwaka 2011-12 

hadi 49,320 mwaka 2017-18. 

 

4.3 Kiwango na Kina cha Umaskini 

Utafiti wa HBS 2017-18 umeonesha kuwa asilimia 26.4 ya watu wa Tanzania Bara 

wana umaskini wa mahitaji ya msingi (Jedwali Na. 4.3). Umaskini wa mahitaji ya 

msingi ni mkubwa vijijini (31.3%) kuliko mijini (15.8%). Mkoa wa Rukwa una 

kiwango kikubwa zaidi cha umaskini wa mahitaji ya msingi (45.0%) na Mkoa wa Dar 

es Salaam (8.0%) una kiwango kidogo zaidi. 

 

Vile vile, asilimia 8.0 ya watu Tanzania Bara wanaishi katika umaskini wa chakula. 

Umaskini huu ni mkubwa vijijini (9.7%) kuliko mijini (4.4%). Katika ngazi ya mkoa, 

umaskini wa chakula ni mkubwa zaidi katika mkoa wa Rukwa (19.8%) na ni ndogo 

zaidi katika Mkoa wa Kilimanjaro (2.1%). 

 

Wastani wa kina cha umaskini wa mahitaji ya msingi katika ngazi ya taifa ni asilimia 

6.2 na wa kina cha umaskini wa mahitaji ya chakula ni asilimia 1.4.  

 

Kipimo cha Fahirisi ya Pengo la Umaskini kinaweza kusaidia maafisa mipango na 

wasimamiaji wa sera mbalimbali za kijamii kujua ni kiasi gani cha fedha kitaweza 

kuwatoa watu maskini katika hali hiyo ili wafikie mstari unaopima kiwango cha 

umaskini. Kiasi kinachohitajika hupatikana kwa kuzidisha pengo la umaskini nchini 

(0.062) na idadi ya watu waishio katika kaya binafsi (milioni 52, 691,314) pamoja na 

kiwango cha mstari wa umaskini wa mahitaji ya msingi (shilingi 49,320). Kwa 
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mwaka 2017-18, kiasi cha Shilingi za Tanzania bilioni 161.1 kwa mwezi (sawa na 

dola za Kimarekani milioni 70.1 kwa mwezi) zitahitajika kuondoa umaskini wa 

mahitaji ya msingi kwa watu waishio chini ya mstari wa umaskini Tanzania Bara na 

kuwaleta kwenye mstari wa umaskini wa mahitaji ya msingi. 

 

Mgawanyo wa kina cha umaskini miongoni mwa watu maskini wa vijijini (7.4%) ni 

mkubwa kuliko wastani wa taifa (6.2%) na ni zaidi ya mara mbili ya ule wa mijini 

(3.5%). Kina cha umaskini kitaifa kwa kuzingatia tofauti ya kipato ni asilimia 2.1 

ambapo kwa maeneo ya vijijini ni kikubwa zaidi (2.6%) kuliko katika maeneo ya 

mijini (1.2%).  

 
 

Jedwali Na. 4.3: Viwango vya Umaskini kwa Eneo na Mkoa, Tanzania Bara, HBS 2017-18  

Kipengele 

Umaskini wa Mahitaji ya Msingi 
 

Umaskini wa Chakula 

Kiwango Kina 
Kina kwa 

Kuzingatia 
Tofauti ya Kipato 

 
Kiwango Kina 

Kina kwa 
Kuzingatia 
Tofauti ya 

Kipato 

Eneo 
       

Vijijini           31.3              7.4              2.6  
 

            9.7              1.7              0.5  

Mjini           15.8              3.5              1.2  
 

            4.4              0.7              0.2  

        
Mkoa   

       
Dodoma           23.2              4.1              1.2  

 
            3.7              0.7              0.2  

Arusha           24.7              5.8              1.9  
 

            7.6              1.2              0.3  

Kilimanjaro           10.5              1.7              0.4  
 

            2.1              0.2              0.0  

Tanga           21.0              5.1              1.7  
 

            8.0              1.0              0.2  

Morogoro           19.3              3.7              1.1  
 

            4.3              0.5              0.1  

Pwani           27.9              8.7              3.7  
 

          12.1              3.1              1.1  

Dar es Salaam             8.0              2.0              0.7  
 

            2.3              0.5              0.1  

Lindi           38.0              9.6              3.3  
 

          15.3              2.2              0.5  

Mtwara           29.1              5.9              2.1  
 

            9.0              1.6              0.4  

Ruvuma           30.6              6.7              2.1  
 

            6.6              1.0              0.3  

Iringa           24.0              5.6              1.9  
 

            8.0              1.1              0.3  

Mbeya           21.4              5.0              1.8  
 

            7.7              1.2              0.3  

Singida           34.0              7.4              2.3  
 

            9.3              1.3              0.3  

Tabora           34.5              8.3              2.8  
 

          11.1              1.7              0.4  

Rukwa           45.0            12.9              4.8  
 

          19.8              3.4              0.9  

Kigoma           34.5            10.1              4.4  
 

          14.2              3.8              1.5  

Shinyanga           31.9              6.7              2.1  
 

            8.2              1.2              0.3  

Kagera           31.9              8.3              3.2  
 

          12.0              2.5              0.7  

Mwanza           34.6              7.8              2.6  
 

            9.4              1.4              0.3  

Mara           23.2              4.2              1.1  
 

            2.2              0.4              0.1  

Manyara           30.5              6.5              2.1  
 

            8.0              1.2              0.4  

Njombe           13.2              2.4              0.8  
 

            3.3              0.7              0.1  

Katavi           29.0              6.7              2.1  
 

            9.2              1.1              0.2  

Simiyu           39.2              8.2              2.3  
 

            7.5              0.9              0.2  

Geita           37.5              9.9              3.8  
 

          14.5              2.9              0.9  

Songwe           20.7              4.4              1.4  
 

            5.6              0.7              0.3  

        
Total (Wastani)           26.4              6.2              2.1  

 
            8.0              1.4              0.4  
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4.4 Mwenendo wa Umaskini; 

Umaskini wa mahitaji ya msingi umepungua kutoka asilimia 28.2 mwaka 2011-12 

hadi asilimia 26.4 mwaka 2017-18. Vile vile, kiwango cha umaskini wa chakula 

kimepungua kutoka asilimia 9.7 mwaka 2011-12 hadi asilimia 8.0 mwaka 2017-18 

(Mchoro Na. 4.1). 

 

Mchoro Na. 4.1: Mwelekeo wa Umaskini, Tanzania Bara, HBS 2011-12 na 2017-18  

 

 

4.5 Mgawanyo wa Watu Maskini 

Mgawanyo wa watu maskini (umaskini wa mahitaji ya msingi) katika Tanzania Bara 

unaonesha tofauti kubwa kati ya watu wanaoishi vijijini na mijini. Asilimia 81 ya 

watu wenye umaskini wa mahitaji ya msingi wanaishi maeneo ya vijijini, wakati 

asilimia 16.1 wanaishi maeneo ya mijini na asilimia 3.0 wanaishi katika jiji la Dar es 

Salaam. Hata hivyo, ukilinganisha na Utafiti wa HBS 2011-12, kuna mabadiliko ya 

mgawanyo wa watu maskini kwa eneo. Kiwango cha idadi ya watu maskini kwa 

vijijini kimepungua kutoka asilimia 84.1 mwaka 2011-12 mpaka asilimia 81.0 mwaka 

2017-18, katika Jiji la Dar es Salaam kimeongezeka mara mbili kutoka asilimia 1.5 hadi 

3.0 na maeneo mengine ya mijini kiwango cha idadi ya watu maskini kimeongezeka 

kutoka asilimia 14.4 hadi 16.1 (Mchoro Na. 4.2a).  

 

Aidha, kitaifa Utafiti wa HBS 2017-18 umeonesha kuwa Mkoa wa Mwanza una idadi 

kubwa (1,184,188) ya watu wenye umaskini wa mahitaji ya msingi na mkoa wa 

Njombe (112,882) una watu wachache maskini (Mchoro 4.2b). 
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Mchoro Na. 4.2: Mgawanyo (asilimia) wa maskini wa mahitaji ya msingi kwa Eneo, Tanzania Bara, 

HBSs 2011-12 na 2017-18  

 

 

 

Mchoro Na. 4.3: Mgawanyo (asilimia) wa Watu Maskini (Idadi) Kimkoa, Tanzania Bara, HBS 2017-18 
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4.6 Umaskini na Muundo wa Kaya 

4.6.1 Umaskini kwa Idadi ya Wanakaya 

Matokeo ya HBS 2017-18 yanaonesha kuwa idadi ya wanakaya ikiongezeka, kiwango 

cha umaskini kinaongezeka. Kaya ya mtu mmoja ina kiwango kidogo zaidi cha 

umaskini (0.1% kwa umaskini wa chakula na 1.7% kwa umaskini wa mahitaji ya 

msingi), na kaya yenye watu 7 au zaidi ina kiwango kikubwa zaidi cha umaskini 

(12.9% kwa umaskini wa chakula na 38.7% kwa umaskini wa mahitaji ya msingi) 

(Mchoro Na. 4.3 na Jedwali Na. 4.4).  

 

Mchoro Na. 4.4: Kiwango cha Umaskini kwa Idadi ya Wanakaya na Aina ya Umaskini, Tanzania Bara, HBS 
2017-18 

 

 

Jedwali Na. 4.4: Kiwango cha Umaskini kwa Idadi ya Wanakaya na Aina ya Umaskini, Tanzania Bara, HBS 
2017-18 

Idadi ya Wanakaya Umaskini wa Chakula Umaskini wa Mahitaji ya Msingi  

1 0.1 1.7 

2 0.8 6.7 

3 2.6 11.6 

4 3.8 16.9 

5 5.3 23.7 

6 10.2 28.5 

7+ 12.9 38.7 

Jumla (Wastani) 8.0 26.4 
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4.6.2 Umaskini kwa Jinsi ya Mkuu wa Kaya 

Matokeo ya HBS 2017-18 yanaonesha kuwa umaskini una uhusiano na jinsi ya mkuu 

wa kaya. Asilimia 26.1 ya kaya zinazoongozwa na wanaume na asilimia 27.4 ya kaya 

zinazoongozwa na wanawake ni maskini kwa kigezo cha umaskini wa mahitaji ya 

msingi unaojumuisha chakula. Vile vile, asilimia 8.1 ya kaya zinazoongozwa na 

mwanaume na asilimia 7.9 zinazoongozwa na mwanamke ni maskini wa chakula 

(Jedwali Na. 4.5). 

 

Jedwali Na. 4.5: Kiwango cha Umaskini kwa Jinsi ya Mkuu wa Kaya na Aina ya Umaskini, Tanzania Bara, 
HBS 2017-18 

Jinsi ya Mkuu wa Kaya 

Umaskini wa Mahitaji ya Msingi 
 

Umaskini wa Chakula 

Kiwango  Kina  

Kina kwa 
Kuzingatia 
tofauti ya 

Kipato 
 

Kiwango  Kina  

Kina kwa 
Kuzingatia 
tofauti ya 

Kipato 

Mwanaume           26.1              6.2              2.1  
 

            8.1              1.4              0.4  

Mwanamke           27.4              6.1              2.1  
 

            7.9              1.3              0.4  

 

 

4.7 Tofauti ya Kipato 

Tofauti ya kipato inaonesha jinsi mgawanyo wa kipato unavyotofautiana katika jamii. 

Matumizi ya mtu mzima yanaweza kupima tofauti ya kipato katika jamii. Kipimo cha 

GINI ni kipimo maarufu kinachotumika kuonesha tofauti katika kipato. Kipimo cha 

GINI huanzia sifuri (0) inayomaanisha kipato ni sawa kwa wote mpaka moja (1) 

inayomaanisha kipato chote anapata mtu mmoja. Utafiti wa HBS 2017-18 unaonesha 

kuongezeka kwa kiwango cha tofauti ya mapato kutoka 0.34 mwaka 2011-12 hadi 0.38 

mwaka 2017-18. Ongezeko pia lipo maeneo mengine ya mijini (kutoka 0.37 hadi 0.38), 

Dar es Salaam (kutoka 0.35 hadi 0.42) na vijijini (kutoka 0.29 hadi 0.32). Kuna tofauti 

kubwa ya kipato cha watu katika Jiji la Dar es Salaam (0.42) kuliko Maeneo Mengine 

ya Mijini (0.38) na Vijijini (0.32) (Jedwali Na. 4.8). 

 

Jedwali Na. 4.6: Mwelekeo wa Kipimo cha GINI kwa Eneo, Tanzania Bara, HBS 2017-18 

Mwaka Dar es Salaam Maeneo Mengine ya Mijini Vijijini Tanzania Bara 

1991-92 0.30 0.35 0.33 0.34 

2000-01 0.36 0.36 0.33 0.35 

2007 0.34 0.35 0.33 0.35 

2011-12 0.35 0.37 0.29 0.34 

2017-18 0.42 0.38 0.32 0.38 
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5 VIASHIRIA VYA UMASKINI VISIVYO VYA KIPATO 

5.1 Muundo wa Kaya 

5.1.1 Wastani wa Ukubwa wa Kaya 

Wastani wa ukubwa wa kaya za Tanzania Bara ni watu 4.6.  Kaya zinazoongozwa na 

wanaume (4.9) zina wanakaya wengi kuliko kaya zinazoongozwa na wanawake (3.9). 

Vijijini (4.9) ukubwa wa kaya uko juu kuliko mijini (4.3). Mkoa wa Simiyu umeonesha 

kuwa na kaya za wanakaya wengi (6.7) na Mkoa wa Mbeya una kaya zenye wastani 

mdogo zaidi wa idadi ya wanakaya (3.7) (Jedwali Na.5.1).  

 

Mwenendo:  Tafiti zinaonesha kushuka kwa ukubwa wa kaya kutoka wastani wa 

watu 4.9 mwaka 2011-12 hadi wastani wa watu 4.6 mwaka 2017-18.  

 

Jedwali Na. 5.1: Wastani wa Ukubwa wa Kaya kwa Jinsi ya Mkuu wa Kaya, Eneo na Mkoa, Tanzania 

Bara, HBS 2017-18  

Kipengele Wastani wa Ukubwa wa Kaya 

Jinsi ya Mkuu wa Kaya 
 Mwanaume  4.9 

Mwanamke 3.9 

  

Eneo 
 Vijijini 4.9 

Mijini 4.2 

  
Jumla 4.6 

 

Ramani Na. 1: Wastani wa Ukubwa wa Kaya kwa Mkoa, Tanzania Bara, HBS 2017-18  
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5.1.2 Uwiano wa Wanakaya Tegemezi 

Uwiano wa wanakaya tegemezi katika ngazi ya taifa ni asilimia 47.8. Vijijini, zaidi ya 

nusu (51.3%) ya idadi ya watu ni tegemezi ukilinganisha na asilimia 40.4 katika 

maeneo ya mijini. Utegemezi unatofautiana kimkoa ambapo Mkoa wa Simiyu 

(55.2%) una uwiano mkubwa zaidi wa tegemezi na Dar es Salaam (35.0%) una 

uwiano mdogo zaidi (Jedwali Na. 5.2). 

 

Jedwali Na. 5.2: Asilimia ya Tegemezi na Wasiyo Tegemezi kwa Jinsi ya Mkuu wa Kaya, Eneo na 

Mkoa, Tanzania Bara, HBS 2017-18  

Kipengele Tegemezi Siyo Tegemezi Jumla 

Jinsi ya Mkuu wa Kaya 

   Wanaume 49.1 50.9 100.0 

Wanawake 46.6 53.4 100.0 

    Eneo 

   Vijijini 51.3 48.7 100.0 

Mijini 40.4 59.6 100.0 

 
   

Mkoa 
   

Dodoma 48.1 51.9 100.0 

Arusha 48.7 51.3 100.0 

Kilimanjaro 46.5 53.5 100.0 

Tanga 47.5 52.5 100.0 

Morogoro 43.8 56.2 100.0 

Pwani 43.2 56.8 100.0 

Dar es Salaam 35.0 65.0 100.0 

Lindi 47.7 52.3 100.0 

Mtwara 44.3 55.7 100.0 

Ruvuma 44.6 55.4 100.0 

Iringa 46.9 53.1 100.0 

Mbeya 43.8 56.2 100.0 

Singida 53.2 46.8 100.0 

Tabora 53.5 46.5 100.0 

Rukwa 53.7 46.3 100.0 

Kigoma 49.9 50.1 100.0 

Shinyanga 51.6 48.4 100.0 

Kagera 51.1 48.9 100.0 

Mwanza 50.1 49.9 100.0 

Mara 54.9 45.1 100.0 

Manyara 50.5 49.5 100.0 

Njombe 45.2 54.8 100.0 

Katavi 51.1 48.9 100.0 

Simiyu 55.2 44.8 100.0 

Geita 53.8 46.2 100.0 

Songwe 48.5 51.5 100.0 

    

Jumla 47.8 52.2 100.0 
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5.2 Hali ya Makazi 

Kumekuwa na ongezeko la 

asilimia ya kaya zinazoishi 

katika makazi yaliyojengwa 

kwa vifaa vya kisasa kama vile 

zege, mawe, saruji na vyuma. 

Mwaka 2017-18 asilimia 84.1 

ya kaya zinaishi katika 

nyumba zenye paa la kisasa 

ikilinganisha na asilimia 68.0 

ya kaya mwaka 2011-12. 

Utafiti pia unaonesha kuwa 

asilimia 78.8 ya kaya zinaishi 

kwenye nyumba zilizojengwa kwa kuta imara mwaka 2017-18 ikilinganisha na 

asilimia 46.0 mwaka 2011-12. Vilevile, asilimia 50.1 ya kaya zinaishi kwenye nyumba 

zilizojengwa kwa sakafu imara mwaka 2017-18 ikilinganisha na asilimia 40.0 mwaka 

2011-12 (Mchoro Na. 5.1).  

 

Vijijini (76.6% kwa paa, 70.5% kwa kuta na 32.1% kwa sakafu), kaya zilizojengwa kwa 

kutumia vifaa vya ujenzi vya kisasa ni ndogo kuliko Mijini (97.6% kwa paa, 94.0% 

kwa kuta na 85.6% kwa sakafu) (Mchoro Na. 5.1 na Jedwali Na. 5.3).  

 

Mchoro Na. 5.1: Asilimia ya Kaya Zenye Nyumba Zilizojengwa kwa Kutumia Vifaa vya Ujenzi vya 

Kisasa kwa Aina ya Vifaa, Tanzania Bara, HBS 1991-92 hadi 2017-18  
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Jedwali Na. 5.3: Asilimia ya Kaya Zenye Nyumba Zilizojengwa kwa Kutumia Vifaa vya Ujenzi vya 

Kisasa kwa Jinsi ya Mkuu wa Kaya, Eneo, Mkoa na Aina ya vifaa vya Ujenzi, Tanzania 

Bara, HBS 2017-18  

Kipengele 
Vifaa vya Ujenzi vya Kisasa kwa 

                       Paa                      Kuta                  Sakafu 

Jinsi ya Mkuu wa Kaya  
   Mwanaume 83.9 79.3 51.0 

Mwanamke 84.4 77.6 51.0 

    

Eneo 
   Vijijini 76.6 70.5 32.1 

Mijini 97.6 94.0 85.6 

    

Mkoa 

   Dodoma 86.2 73.4 45.3 

Arusha 80.5 54.7 51.1 

Kilimanjaro 98.6 64.2 64.2 

Tanga 79.4 52.8 48.2 

Morogoro 83.4 84.3 53.8 

Pwani 79.8 45.5 60.5 

Dar es Salaam 99.6 97.8 96.6 

Lindi 63.1 50.6 27.2 

Mtwara 71.4 76.1 49.3 

Ruvuma 82.4 98.0 51.3 

Iringa 85.9 67.4 52.1 

Mbeya 87.4 95.2 59.9 

Singida 74.4 84.9 28.8 

Tabora 62.9 85.9 36.4 

Rukwa 77.6 97.9 45.4 

Kigoma 77.7 81.8 28.5 

Shinyanga 72.3 90.2 33.4 

Kagera 88.7 44.0 24.6 

Mwanza 91.5 95.8 58.7 

Mara 81.0 75.0 41.1 

Manyara 79.7 58.7 30.8 

Njombe 93.8 97.7 56.3 

Katavi 65.3 94.1 35.6 

Simiyu 85.0 95.5 26.2 

Geita 86.7 92.0 43.0 

Songwe 89.7 97.8 49.7 

Jumla  84.1 78.8 50.1 

 

5.3 Matumizi ya Umeme 

Asilimia 29.1 ya kaya zote za Tanzania Bara zimeunganishwa kwenye umeme kupitia 

TANESCO. Hili ni ongezeko la pointi za asilimia 11.1 kati ya HBS 2011-12 na HBS 

2017-18. Karibu kaya 6 kati ya 10 (63.2%) za mijini zimeunganishwa kwenye umeme 

kupitia TANESCO ikilinganishwa na kaya 1 kati ya 10 (10.4%) za Vijijini (Jedwali Na. 

5.4). 
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Mchoro Na. 5.2: Asilimia ya Kaya ambazo Jengo Kuu Limeunganishwa kwenye Umeme, Tanzania 

Bara, HBS 2017-18  

 
 

Jedwali Na. 5.4: Asilimia ya Kaya ambazo Jengo Kuu Limeunganishwa kwenye Umeme kwa Jinsi ya 

Mkuu wa Kaya, Eneo na Mkoa, Tanzania Bara, HBS 2017-18 

Kipengele Asilimia 

Jinsi ya Mkuu wa Kaya 
 Mwanaume 29.1 

Mwanamke 29.1 
  
Eneo 

 
Vijijini 10.4 
Mijini 63.2 

  
Jumla (Wastani) 29.1 

 

Ramani Na. 2: Asilimia ya Kaya ambazo Jengo Kuu Limeunganishwa kwenye Umeme kwa Mkoa, 

Tanzania Bara, HBS 2017-18 
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5.4 Matumizi ya Nishati 

5.4.1 Chanzo Kikuu cha Nishati ya Kuangazia 

Kwa ujumla, asilimia 29.0 ya kaya za Tanzania Bara zinatumia umeme kama chanzo 

kikuu cha kuangazia ikifuatiwa na tochi/taa ya kuchaji (27.5%), umeme wa mionzi ya 

jua (26.5%) na mafuta ya taa (7.0%). Asilimia ya kaya zinazotumia umeme kama 

chanzo kikuu cha nishati ya kuangazia ni kubwa mijini (63.8%) kuliko vijijini (10.0%) 

(Jedwali Na. 5.5). 

 

Jedwali Na. 5.5: Mgawanyo (asilimia) wa Kaya kwa Jinsi ya Mkuu wa Kaya, Eneo, Mikoa na Chanzo 

Kikuu cha Nishati ya Kuangazia, Tanzania Bara, HBS 2017-18 

Kipengele 

Chanzo Kikuu cha Nishati ya Kuangazia 

Jumla Umeme  

Umeme 

wa 

Mionzi 

ya Jua 

 Mafuata 

ya Taa 

(karabai) 

 Mafuta ya Taa 

(kandili/chemli) 

 Mafuta 

ya taa 

(kibatari) 

Mshumaa  
 

Kuni  

Mafuta 

ya taa  

Tochi ya 

kuchaji  
Nyingine  

Jinsi ya Mkuu wa Kaya 

        
 

Mwanaume 29.0 29.4 2.1 2.2 5.6 1.0 1.2 1.9 26.7 1.0 100.0 

Mwanamke 28.9 19.1 2.4 3.2 10.5 1.3 1.6 2.2 29.4 1.4 100.0 

            
Eneo 

         
 

Vijijini 10.0 33.1 2.6 1.7 9.1 0.4 2 2.3 37.4 1.5 100.0 

Mijini 63.7 14.4 1.4 3.8 3.1 2.3 0.1 1.4 9.4 0.2 100.0 

            
Mkoa 

          
 

Dodoma 22.7 25.2 0.5 1.4 7.9 0.4 2.3 0.8 37.5 1.4 100.0 

Arusha 33.0 31.9 4.2 3.3 5.6 1.0 5.2 1.0 14.2 0.7 100.0 

Kilimanjaro 45.7 17.4 4.6 7.8 12.5 1.0 0.0 2.5 6.6 1.9 100.0 

Tanga 27.8 17.6 7.6 3.7 21.9 0.8 0.2 5.0 13.6 1.8 100.0 

Morogoro 23.7 30.0 3.1 3.2 5.8 0.4 0.0 1.7 30.7 1.3 100.0 

Pwani 31.9 19.3 3.0 3.1 18.4 0.4 0.3 2.9 19.9 0.7 100.0 

Dar es Salaam 80.0 5.4 1.3 3.5 1.3 1.2 0.0 0.4 6.8 0.2 100.0 

Lindi 12.0 44.2 0.2 0.2 8.6 0.3 1.3 1.6 30.4 1.2 100.0 

Mtwara 22.4 51.7 0.2 0.2 1.4 0.0 1.6 1.0 20.2 1.2 100.0 

Ruvuma 17.1 50.0 2.1 2.0 1.7 0.0 2.9 0.6 22.6 0.9 100.0 

Iringa 23.9 33.5 1.8 6.1 6.5 0.8 1.9 2.1 23.5 0.0 100.0 

Mbeya 34.7 16.4 0.9 1.8 5.9 5.0 0.8 0.5 33.7 0.4 100.0 

Singida 7.0 40.1 0.6 0.3 3.4 1.9 0.3 0.7 40.4 5.2 100.0 

Tabora 21.4 35.8 1.2 1.2 2.9 0.7 0.8 0.9 34.4 0.7 100.0 

Rukwa 13.5 32.3 5.8 3.9 16.4 0.2 3.1 4.4 19.2 1.2 100.0 

Kigoma 19.2 36.5 1.6 2.0 6.9 0.0 3.7 4.8 25.2 0.2 100.0 

Shinyanga 14.6 27.4 0.4 0.2 0.5 0.4 0.3 0.4 55.5 0.3 100.0 

Kagera 13.2 21.9 4.4 0.9 17.5 0.6 0.8 7.0 30.3 3.4 100.0 

Mwanza 31.4 23.7 0.6 3.1 1.9 2.4 0.3 0.4 35.5 0.7 100.0 

Mara 20.7 26.6 0.9 4.0 8.3 1.1 1.1 1.9 35.3 0.0 100.0 

Manyara 14.7 34.6 1.1 0.8 0.9 1.0 5.4 0.7 40.5 0.3 100.0 

Njombe 23.0 38.8 0.0 1.4 3.3 5.1 0.7 2.3 23.4 2.0 100.0 

Katavi 11.2 40.3 1.5 0.3 3.3 0.4 1.0 3.5 38.0 0.5 100.0 

Simiyu 8.3 22.2 0.2 0.3 0.5 0.3 1.2 0.2 65.5 1.3 100.0 

Geita 11.6 26.4 0.8 0.0 1.5 2.3 2.9 0.1 53.4 1.0 100.0 

Songwe 21.8 20.2 2.6 2.1 7.5 0.0 2.0 4.1 39.5 0.2 100.0 

            

Jumla 29.0 26.5 2.2 2.5 7.0 1.1 1.3 2.0 27.5 1.0 100.0 
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5.4.2 Chanzo Kikuu cha Nishati ya Kupikia 

Katika Tanzania Bara, chanzo kikuu cha nishati ya kupikia ni kuni (60.9% ya kaya), 

kikifuatiwa na mkaa (28.8%), gesi ya viwandani (3.2%), umeme (2.1%), mafuta ya taa 

(1.3) na umeme wa mionzi ya jua (1.1). Matumizi ya kuni ni makubwa zaidi vijijini (84.8) 

kuliko mijini (17.4) (Jedwali Na. 5.6).  

 

Jedwali Na. 5.6: Mgawanyo (asilimia) wa Kaya kwa Jinsi ya Mkuu wa Kaya, Eneo, Mkoa na 
Chanzo Kikuu cha Nishati ya Kupikia, Tanzania Bara, HBS 2017-18 

Kipengele Kuni Mkaa 
Gesi ya 

viwandani 
Umeme 

Mafuta 
ya taa 

Umeme 
wa 

Mionzi 
ya jua 

Nyingine Jumla 

Jinsi ya Mkuu wa Kaya         

Mwanaume 61.0 28.4 3.1 1.9 1.4 1.3 2.8 100.0 

Mwanamke  60.7 29.9 3.2 2.5 1.1 .7 1.7 100.0 

         
Mahali 

        
Kijijini 84.8 11.5 .4 .3 .5 1.1 1.5 100.0 

Mjini 17.4 60.5 8.1 5.5 2.8 1.2 4.4 100.0 

         
Mkoa 

        
Dodoma 62.9 28.4 1.1 2.4 .3 2.1 2.8 100.0 

Arusha 64.2 10.5 14.8 1.3 4.3 .9 3.9 100.0 

Kilimanjaro 79.2 6.8 3.8 3.7 2.2 2.3 2.0 100.0 

Tanga 75.0 18.5 .8 .6 1.6 .5 2.9 100.0 

Morogoro 46.9 43.9 4.0 .1 .7 2.5 1.9 100.0 

Pwani 54.1 32.0 6.1 4.7 1.0 1.8 0.4 100.0 

Dar es Salaam 5.9 58.9 13.3 7.8 6.5 
 

7.7 100.0 

Lindi 74.4 20.2 .5 
  

4.3 0.5 100.0 

Mtwara 68.0 25.2 .6 1.3 
 

.2 4.7 100.0 

Ruvuma 74.7 23.4 
 

.7 
 

.2 1.0 100.0 

Iringa 73.5 20.3 1.4 2.3 .1 1.5 0.9 100.0 

Mbeya 57.7 30.6 2.0 4.3 .7 1.0 3.7 100.0 

Singida 80.1 10.9 
 

.3 
 

.6 8.1 100.0 

Tabora 71.6 27.7 
 

.4 
 

.3 0.0 100.0 

Rukwa 62.0 35.7 .2 1.3 
 

.5 0.3 100.0 

Kigoma 57.2 35.7 .2 .6 
 

4.3 2.0 100.0 

Shinyanga 77.7 17.6 1.0 3.2 .2 .1 0.2 100.0 

Kagera 87.5 11.0 .2 .5 .2 
 

0.6 100.0 

Mwanza 53.7 40.0 3.2 1.3 .9 
 

0.9 100.0 

Mara 72.9 23.5 1.4 .2 .5 1.1 0.4 100.0 

Manyara 80.0 16.2 
 

.2 1.2 1.6 0.9 100.0 

Njombe 75.5 21.8 .8 
  

1.2 0.7 100.0 

Katavi 60.8 29.3 1.4 4.9 .8 2.6 0.2 100.0 

Simiyu 83.8 12.1 .3 1.4 
 

.8 1.6 100.0 

Geita 64.7 33.3 .1 .8 
 

.4 0.7 100.0 

Songwe 69.3 28.7 .1 1.3 
 

.6 0.0 100.0 

    Jumla 60.9 28.8 3.2 2.1 1.3 1.1 2.5 100.0 
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5.5 Huduma ya Maji 

Tanzania Bara, kaya 9 kati ya 10 (87.8%) zinatumia maji kutoka vyanzo 

vilivyoboreshwa wakati wa msimu wa mvua zikilinganishwa na kaya 7 kati ya 10 

(73.0%) wakati wa msimu wa kiangazi (Jedwali Na. 5.7).  

 

Jedwali Na. 5.7: Asilimia ya Kaya Zenye Chanzo Kikuu cha Maji Kilichoboreshwa Wakati wa Msimu 

wa Mvua na Kiangazi kwa Jinsi ya Mkuu wa Kaya, Eneo na Mkoa, Tanzania Bara,  

HBS 2017-18  

 

Kipengele 

Chanzo Kikuu cha Maji 
Kilichoboreshwa Wakati wa 

Msimu wa Mvua 

Chanzo Kikuu cha Maji 
Kilichoboreshwa Wakati wa 

Msimu wa Kiangazi 

Jinsi ya Mkuu wa Kaya 
  

Mwanaume 87.1 72.5 

Mwanamke 89.4 74.2 

   
Eneo 

  
Vijijini 83.5 65.0 

Mijini 95.6 87.6 

   
Mkoa 

  
Dodoma 81.8 73.3 

Arusha 86.7 80.5 

Kilimanjaro 96.2 78.6 

Tanga 86.5 58.7 

Morogoro 88.4 75.5 

Pwani 88.0 73.4 

Dar es Salaam 95.2 89.9 

Lindi 79.6 62.7 

Mtwara 78.1 59.9 

Ruvuma 97.5 90.8 

Iringa 88.5 75.4 

Mbeya 94.8 87.7 

Singida 78.7 61.2 

Tabora 70.8 59.2 

Rukwa 88.3 78.6 

Kigoma 88.8 83.2 

Shinyanga 76.8 73.4 

Kagera 90.0 39.8 

Mwanza 92.9 73.8 

Mara 89.6 66.8 

Manyara 85.7 66.1 

Njombe 87.0 74.3 

Katavi 73.3 64.9 

Simiyu 81.2 69.9 

Geita 85.0 72.6 

Songwe 89.8 74.4 

Jumla 87.8 73.0 
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5.6 Huduma za Vyoo 

Kwa Tanzania Bara, asilimia 93.0 ya kaya zinatumia choo cha aina yoyote. Kati ya 

kaya hizo, asilimia 74.7 zinatumia vyoo visivyoboreshwa na asilimia 25.3 inatumia 

vyoo vilivyoboreshwa. Matumizi ya vyoo vilivyoboreshwa ni mkubwa mijini (41.2%) 

kuliko vijijini (16.0%) (Jedwali Na. 5.8). 

 

Jedwali Na. 5.8: Asilimia ya Kaya Zinazotumia Vyoo Visivyoboreshwa na Vilivyoboreshwa kwa Jinsi ya 

Mkuu wa Kaya, Eneo na Mikoa, Tanzania Bara, HBS 2017-18  

Kipengele 
Kaya yenye Aina 
Yoyote ya Vyoo 

Vyoo 

Visivyoboreshwa   Vilivyoboreshwa  Jumla  

Jinsi ya Mkuu wa Kaya     
 

  

Mwanaume  93.3 74.4 25.6 100.0 

Mwanamke  92.1 75.3 24.7 100.0 

 
    

  
Eneo     

  
Vijijini 89.9 84.0 16.0 100.0 
Mijini 98.6 58.8 41.2 100.0 

      
  

Mkoa     
  

Dodoma 95.2 77.0 23.0 100.0 
Arusha 78.2 69.8 30.2 100.0 
Kilimanjaro 98.3 56.7 43.3 100.0 
Tanga 88.2 74.6 25.4 100.0 
Morogoro 93.7 64.9 35.1 100.0 
Pwani 94.1 74.4 25.6 100.0 
Dar es Salaam 99.0 66.5 33.5 100.0 
Lindi 96.5 81.0 19.0 100.0 
Mtwara 93.0 71.6 28.4 100.0 
Ruvuma 96.6 71.6 28.4 100.0 
Iringa 98.2 69.7 30.3 100.0 
Mbeya 96.0 67.9 32.1 100.0 
Singida 92.1 87.7 12.3 100.0 
Tabora 84.0 80.6 19.4 100.0 
Rukwa 96.4 76.9 23.1 100.0 
Kigoma 95.2 74.2 25.8 100.0 
Shinyanga 88.8 86.2 13.8 100.0 
Kagera 94.4 92.3 7.7 100.0 
Mwanza 93.7 77.4 22.6 100.0 
Mara 81.9 82.1 17.9 100.0 
Manyara 92.4 80.1 19.9 100.0 
Njombe 98.7 53.7 46.3 100.0 
Katavi 89.1 88.1 11.9 100.0 
Simiyu 87.2 87.4 12.6 100.0 
Geita 86.6 88.3 11.7 100.0 
Songwe 92.4 83 17.0 100.0 

Jumla 93.0 74.7 25.3 100.0 
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Mchoro Na. 5.3: Asilimia ya Kaya Zinazotumia vyoo vilivyoboreshwa kwa Mkoa, Tanzania Bara, HBS 

2018-17  

 

7.7

11.7

11.9

12.3

12.6

13.8

17.0

17.9

19.0

19.4

19.9

22.6

23.0

23.1

25.3

25.4

25.6

25.8

28.4

28.4

30.2

30.3

32.1

33.5

35.1

43.3

46.3
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Manyara
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Dodoma

Rukwa
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Tanga
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Kigoma

Ruvuma
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Kilimanjaro

Njombe

 

5.7 Umiliki wa Akaunti za Benki 

Asilimia 12.3 ya kaya za Tanzania Bara zina angalau mtu mmoja mwenye akaunti 

benki. Asilimia ya kaya zenye wanakaya wenye akaunti benki ni kubwa mijini (23.8%) 

kuliko  vijijini (6.1%).  

 

Kaya zenye wanakaya wenye akaunti benki zinatofautiana kimkoa, kuanzia asilimia 

2.3 kwa Mkoa wa Kigoma hadi asilimia 31.4 kwa Mkoa wa Dar es Salaam (Jedwali 5.4 

na Mchoro Na. 5.4). 
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Jedwali Na. 5.9: Asilimia ya Kaya Zilizo na Mwanakaya Mwenye Akaunti Benki kwa Mkoa, Tanzania 

Bara, HBS 2017-18 

Kipengele 
Angalau mwanakaya mmoja 

ana akaunti benki 
Hakuna mwanakaya 

mwenye benki akaunti 
Jumla 

Jinsi ya Mkuu wa Kaya 
  

Mwanaume 13.5 86.5 100.0 

Mwanamke 9.4 90.6 100.0 

    

Eneo 
   

Vijijini 6.1 93.9 100.0 

Mijini 23.8 76.2 100.0 

    

Mkoa 
   

Dodoma 9.1 90.9 100.0 

Arusha 10.1 89.9 100.0 

Kilimanjaro 11.4 88.6 100.0 

Tanga 9.0 91.0 100.0 

Morogoro 9.6 90.4 100.0 

Pwani 12.3 87.7 100.0 

Dar es Salaam 31.3 68.7 100.0 

Lindi 13.4 86.6 100.0 

Mtwara 15.4 84.6 100.0 

Ruvuma 13.9 86.1 100.0 

Iringa 13.2 86.8 100.0 

Mbeya 11.1 88.9 100.0 

Singida 3.0 97.0 100.0 

Tabora 12.0 88.0 100.0 

Rukwa 10.1 89.9 100.0 

Kigoma 2.3 97.7 100.0 

Shinyanga 7.7 92.3 100.0 

Kagera 7.4 92.6 100.0 

Mwanza 11.7 88.3 100.0 

Mara 11.6 88.4 100.0 

Manyara 5.6 94.4 100.0 

Njombe 17.9 82.1 100.0 

Katavi 4.4 95.6 100.0 

Simiyu 7.6 92.4 100.0 

Geita 7.3 92.7 100.0 

Songwe 11.7 88.3 100.0 

    

Jumla 12.3 87.7 100.0 
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Mchoro Na. 5.4: Asilimia ya Kaya Zilizo na Mwanakaya Mwenye Akaunti Benki kwa Mkoa, Tanzania 

Bara, HBS 2017-18 
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Muhtasari wa Viashiria Muhimu kwa Tanzania Bara Kutoka Tafiti za Mapato ya 
Matumizi ya Kaya Binafsi za 1991-92 hadi 2017-18 

 

Kiashiria  1991-92 2000-01 2007 2011-12   2017-18   

Kaya na Hali ya Makazi 

Wastani wa ukubwa wa kaya 5.7 4.9 4.8 5.0 4.6 

Wastani wa asilimia ya tegemezi 40 42 43 48 48 

Asilimia ya kaya zinazoongozwa na wanawake 18 23 25 25 28 

Asilimia ya watu wenye vyeti vya kuzaliwa/tangazo -- -- 19 32 31 

Hali ya Makazi, Umeme, Huduma ya Maji na Vyoo  

Asilimia ya kaya ambazo nyumba zina paa la kisasa 36 43 55 68 84 

Asilimia ya kaya ambazo nyumba zina kuta za kisasa 16 25 35 46 79 

Asilimia ya kaya ambazo nyumba zina sakafu za 

kisasa 
- - - 40 51 

Wastani wa idadi ya watu kwa chumba cha kulala   2.6 2.4 2.2 2.7 2.4 

Asilimia ya kaya zenye umeme 9 12 13 18 29 

Asilimia ya kaya zinazotumia vyanzo salama vya 

maji msimu wa mvua 
- - - 69 88 

Asilimia ya kaya zinazotumia vyanzo salama vya 

maji msimu wa kiangazi 
46 55 52 61 73 

Asilimia ya kaya zilizopo umbali wa kilomita moja 

kutoka chanzo kikuu cha maji msimu wa mvua 
- - - 84 89 

Asilimia ya kaya zilizopo umbali wa kilomita moja 

kutoka chanzo kikuu cha maji msimu wa kiangazi 
- - - 71 77 

Asilimia ya kaya zenye kutumia choo cha aina yoyote 93 93 93 88 93 

Umilikaji wa Vyombo vya Usafiri na Mawasiliano 

Asilimia ya kaya zinazomiliki redio 37 52 66 55 43 

Asilimia ya kaya zinazomiliki runinga - - - 16 24 

Asilimia ya kaya zinazomiliki pikipiki 0.7 0.9 1.5 4.0 11.0 

Asilimia ya kaya zinazomiliki simu za mezani  1 1 1.1 1 0.2 

Asilimia ya kaya zinazomiliki simu za mkononi - - - 57 78 

Elimu na Afya 

Asilimia ya wanaume watu wazima wenye elimu 

yoyote 
83 83 83 87 87 

Asilimia ya wanawake watu wazima wenye elimu 

yoyote 
68 67 71 76 78 
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Kiashiria  1991-92 2000-01 2007 2011-12   2017-18   

Kiwango halisi cha uandikishaji wanafunzi shule za 

msingi  
– 59 84 78 83 

Asilimia ya watoto wenye umri wa miaka 7-13 

wanaosoma 
57 61 86 82 83.4 

Kiwango halisi cha uandikishaji shule za sekondari 

(Kidato I – IV) 
– 5 15 29 33.7 

Asilimia ya watu wazima wanaojua kusoma na 

kuandika 
-- 71 73 77 79 

Asilimia ya wagonjwa waliomuona mtoa 

huduma wa afya 
– 69 69 71 56 

Shughuli za Kiuchumi 

Asilimia ya watu wazima wenye miaka 15 na 

zaidi wanaojishughulisha na kilimo kama 

shughuli yao kuu 

- - - 74 52 

Asilimia ya kaya ambazo angalau mwanakaya 

mmoja ana akaunti benki 
18 6 10 -- 12 

Matumizi ya Kaya na Umaskini 

Asilimia ya matumizi ya kaya kwenye chakula 71 66 51.3 55.5 51.6 

Asilimia ya watu walio chini ya mstari wa 

umaskini wa chakula 
22 19 17 10 8.0 

Asilimia ya watu walio chini ya mstari wa 

umaskini wa mahitaji ya msingi 
39.0 36.0 34.4 28.2 26.4 

Asilimia ya watu wanaoishi chini ya mstari wa 

umaskini wa mahitaji ya msingi katika kaya 

zinazoongozwa na wanawake  

35 35 33 20 27 

Kipimo cha GINI 0.34 0.35 0.35 0.34 0.38 

Matumizi ya asilimia 20 za watu maskini zaidi 

(asilimia) 

7 7 7 6 7 

 

Muhimu: 

 
‘-‘   Takwimu hazipo  
 
  





 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 


