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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU MATOKEO YA 

UTAFITI WA MAPATO NA MATUMIZI YA KAYA BINAFSI (HBS) 

TANZANIA BARA 2011/12, TAREHE 14 NOVEMBA, 2013 

 

Ndugu Wanahabari, Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Wizara ya 

Fedha iliendesha Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya 

Binafsi Tanzania Bara katika mwaka 2011/12. Utafiti huu 

ulikusanya, kuandaa na kuchambua taarifa za mapato, 

matumizi na manunuzi ya kaya. Kutokana na taarifa hizi ni 

rahisi kutathmini Sera mbalimbali za kijamii na uchumi pamoja 

na kutambua makundi ya watu yaliyoko kwenye mazingira 

hatarishi. Kama tafiti nyingine zilizopita, Utafiti wa Mapato na 

Matumizi ya Kaya Binafsi wa mwaka 2011/12 umelenga kutoa 

viashiria vitakavyosaidia kufuatilia na kutathmini maendeleo ya 

sekta mbalimbali zilizoainishwa kwenye Mkakati wa Kukuza 

Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA II) Tanzania. 

Takwimu zilizokusanywa zilihusu watu na kaya katika maeneo 

yafuatayo:  

 Elimu na afya ya Wanakaya; 

 Manunuzi na matumizi ya kaya;  

 Umiliki wa vifaa na rasilimali; 

 Makazi na vifaa vya ujenzi; 

 Upatikanaji wa huduma na vifaa; 

 Upatikanaji wa maji na usafi wa mazingira; 

 Shughuli za kiuchumi na ajira; 
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 Utalii; 

 Umiliki wa biashara zisizo za kilimo; na 

 Shughuli za kilimo. 

 

Ndugu Wanahabari, Utafiti huu ulifanyika kuanzia mwezi 

Oktoba 2011 hadi Oktoba 2012 ambapo jumla ya kaya 

10,186 kati ya 10,400 zilizokuwa zimelengwa zilihojiwa 

kutoka katika maeneo ya Dar es Salaam, maeneo mengine 

ya mjini na vijijini, Tanzania Bara. Kila kaya iliyochaguliwa 

ilihojiwa juu ya masuala yote yaliyotajwa hapo juu pamoja 

na kujaza kijitabu cha kumbukumbu ambacho kaya 

ilitakiwa kuandika mapato na matumizi ya kila siku kwa 

muda wa siku 28 mfululizo. Kijitabu hiki cha kumbukumbu 

kililenga katika kupata matumizi ya moja kwa moja (hasa 

chakula) ya kaya pamoja na matumizi mengine yasiyo ya 

chakula kwa kipindi hicho cha siku 28.  

 

Ndugu Wanahabari, Kabla sijatoa matokeo halisi ya hali ya 

umaskini nchini kwa kipindi cha mwaka 2011/12 nieleze 

tafsiri iliyotumika kwanza; umaskini wa chakula ulitumia 

kigezo cha kipato cha chini ya shilingi 26,085 kwa mtu mzima 

kwa mwezi na umaskini wa mahitaji ya msingi ni kipato cha 

chini ya shilingi 36,482 kwa mwezi. 

 

Ndugu Wanahabari, Matokeo ya utafiti huu yanaonesha kuwa 

kiwango cha umaskini wa chakula na ule wa mahitaji ya msingi 

ni tatizo zaidi kwa Wananchi wa vijijini ikilinganishwa na 

Wananchi wanaoishi mjini hususan Dar es Salaam na maeneo 
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mengine ya mjini. Wakati wastani wa kitaifa wa kiwango cha 

umaskini wa chakula ni asilimia 9.7, kiwango hicho kinafikia 

asilimia 11.3 kwa maeneo ya vijijini. Dar es Salaam ina 

kiwango cha chini kabisa cha umaskini wa chakula cha asilimia 

1.0 ambapo Wananchi wanaoishi maeneo mengine ya mjini 

wana umaskini wa chakula wa asilimia 8.7. 

Kwa upande wa umaskini wa mahitaji ya msingi, wastani wa 

Tanzania Bara ni asilimia 28.2 ukilinganishwa na asilimia 33.3 

kwa maeneo ya vijijini na asilimia 21.7 kwa maeneo mengine 

ya mjini. Dar es Salaam ina kiwango cha chini cha umaskini wa 

mahitaji ya msingi cha asilimia 4.1. 

 

Ndugu Wanahabari, Matokeo haya ya viwango vya umaskini ni 

kwa mujibu wa vigezo vya umaskini kwa mwaka 2011/12. 

Ulinganishaji wa mwelekeo wa umaskini na tafiti za Mapato na 

Matumizi ya Kaya Binafsi zilizopita utaainishwa kwenye Ripoti 

Kuu ikizingatiwa kuwa maboresho mengi ya mbinu za utafiti 

yamefanyika katika utafiti wa mwaka 2011/12 hivyo 

ulinganishi na uchambuzi wa taarifa unahitaji umakini na 

unafanyiwa kazi. 

 

Ndugu Wanahabari, Utafiti huu pamoja na kutathmini kiwango 

cha umaskini kwa kutumia kipato, umeangalia masuala 

mengine ambayo siyo ya umaskini wa kipato moja kwa moja. 

Baadhi ya masuala hayo ni pamoja na ukuaji wa elimu ya 

sekondari, matumizi ya nishati ya umeme, hali ya makazi, 

umiliki wa baadhi ya rasilimali na mengineyo. 
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Ndugu Wanahabari, Matokeo ya utafiti huu yanaonesha 

jitihada za Serikali katika kuongeza ujenzi wa shule zaidi hasa 

zile za sekondari ambazo zimewezesha kupanda kwa kiwango 

cha wanafunzi wanaojiunga katika elimu ya sekondari kwa 

karibu mara mbili, kutoka asilimia 15 mwaka 2007 hadi 

asilimia 29 mwaka 2011/12. 

Matumizi ya nishati ya umeme katika maisha ya kila siku ya 

Wananchi katika kaya ni eneo lingine ambalo Serikali imelenga 

kuliboresha katika jitahada zake za kuboresha maisha ya 

Wananchi. Matokeo ya utafiti huu yanaonesha kuwa kaya 

zinazotumia umeme angalau kwa ajili ya mwangaza wa ndani 

zimeongezeka kutoka asilimia 13 kwa mwaka 2007 hadi 

asilimia 18 kwa mwaka 2011/12.  

 

Ndugu Wanahabari, Kumekuwepo pia na ongezeko la kaya 

zinazoishi katika nyumba zilizojengwa kwa vifaa vya ujenzi 

vya kisasa tangu mwaka 2007. Utafiti unaonesha kuwa asilimia 

46 ya kaya zinaishi katika nyumba zilizojengwa kwa kuta 

imara ikilinganishwa na asilimia 33 ya kaya zilizokuwa zinaishi 

katika nyumba zilizojengwa kwa kuta imara mwaka 2007. Kwa 

upande mwingine, asilimia 66 ya kaya zinaishi katika nyumba 

zilizoezekwa kwa paa la kisasa (bati, asbestos, vigae, zege, 

n.k.) ikilinganishwa na asilimia 55 ya kaya zilizokuwa zikiishi 

katika nyumba zenye paa la kisasa mwaka 2007.  
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Ndugu Wanahabari, Utafiti pia unaonesha kuwa asilimia 4 ya 

kaya zinamiliki pikipiki, asilimia 55 zinamiliki redio, na 

asilimia 57 ya kaya zote zina angalau mwanakaya mmoja 

anayemiliki simu ya mkononi. Umiliki wa simu za mkononi 

unatofautiana sana kwa maeneo. Wakati kiasi cha asilimia 78 

ya kaya za maeneo mengine ya mjini na asilimia 88 ya kaya za 

Dar es Salaam zinamiliki angalau simu moja ya mkononi, 

asilimia 45 ya kaya za vijijini zinamiliki angalau simu moja ya 

mkononi. 

 

Ndugu Wanahabari, Utafiti huu uligusa masuala mengi yaliyo 

ya msingi kwa Wapanga Mipango, Watunga Sera, Wafanya 

Maamuzi, Serikali na umma kwa ujumla ambayo bado 

yanafanyiwa uchambuzi na matokeo yake yatawasilishwa 

katika chapisho litakalotoka kabla ya mwisho wa mwaka huu. 

Masuala kama kiwango cha elimu kwa watu wazima, 

upatikanaji wa maji safi na salama, upatikanaji wa huduma za 

afya, shughuli za kiuchumi, biashara za kaya, na utalii ni 

baadhi ya masuala yatakayokuwemo katika chapisho hilo. 

 

Ndugu Wanahabari, Ombi langu kwenu nyote ni kuhakikisha 

kwamba matokeo haya ambayo ni ya muhimu sana kwa ajili ya 

kuboresha hali ya maisha ya Wananchi, na mengineyo 

yatakayotokana na utafiti huu, yamfikie kila mmoja kupitia 

kwenu kwani kila mmoja wetu ni mdau wa utafiti huu. 

Takwimu hizi ni za msingi kwa Serikali na kwa wadau wengine 

wa sekta mbalimbali za kiuchumi na kijamii katika kuhakikisha 
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upatikanaji wa huduma zinazokidhi viwango vya ubora kwa 

ajili ya watu wote wa nchi hii. 

 

Ndugu Wanahabari, Nichukue fursa hii kutoa shukrani za dhati 

za Serikali na kwa wanachi katika kaya zilizochaguliwa kwa 

kutenga muda wao ili kufanikisha malengo ya utafiti huu kwa 

kushirikiana na watumishi wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu. Pia 

kwa msaada wa kiufundi uliotolewa na Idara ya Maendeleo ya 

Kimataifa (DFID) ya Uingereza bila kuwasahau wadau wengine 

wa maendeleo ambao wamekuwa na mchango mkubwa siyo tu 

katika utafiti huu bali katika jitihada mbali mbali za Serikali 

katika kutoa huduma kwa wanachi wake.  

  

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA 


