
        Ofisi ya Taifa ya Takwimu   
              S. L .P 796, Simu: 255- 022 2122722/3/4                   Nukushi: 255- 022 2130852 

                                     Dar es Salaam –TANZANIA                                       Baruapepe: dg@nbs.go.tz 
 

  

1 

 

 

TAARIFA KWA UMMA 
                                                                 

  PATO LA TAIFA KWA ROBO YA TATU YA MWAKA, 2013  
 

Utangulizi 
 

Pato la Taifa ni thamani ya bidhaa na huduma zilizozalishwa nchini kutokana na shughuli za 

kiuchumi katika kipindi husika. Takwimu za Pato la Taifa hupima thamani ya bidhaa na 

huduma zilizozalishwa nchini kutokana na shughuli mbalimbali za kiuchumi katika kipindi 

husika. Takwimu za Pato la Taifa kwa mwaka hutayarishwa kwa kipindi cha Januari – 

Desemba.  Aidha, Takwimu za Pato la Taifa kwa robo mwaka hutayarishwa kwa kipindi cha 

miezi mitatu yaani Januari – Machi, Aprili – Juni, Julai – Septemba na Oktoba – Desemba. 

Taarifa hii ni kwa kipindi cha mwezi Julai hadi Septemba, 2013.  

 

Mfumo na Uainishaji Unaotumika 

 

Utayarishaji wa Takwimu za Pato la Taifa unafuata Mfumo wa Umoja wa Mataifa (United 

Nations_System of National Accounts) ambao unatoa dhana kwa kina, maana na uainishaji 

wa shughuli za kiuchumi kwa ajili ya Takwimu za Pato la Taifa. Aidha, katika kutayarisha 

Takwimu za Pato la Taifa, mfumo wa kimataifa wa kuainisha shughuli za kiuchumi 

“International Standard Industrial Classification of all Economic Activities - Rev.3” umetumika. 

 

Mbinu zinazotumika 

 

Utayarishaji wa Takwimu za Pato la Taifa nchini Tanzania kwa kiasi kikubwa unatumia njia ya 

uzalishaji bidhaa na huduma na njia ya matumizi. Taarifa zinazotumika ni za uzalishaji wa 

bidhaa na utoaji huduma katika shughuli zote za kiuchumi nchini.  

  

Utayarishaji wa Takwimu za Pato la Taifa kwa robo mwaka unatumia mbinu sawa na zile za 

Takwimu za Pato la Taifa kwa mwaka. Tofauti iliyopo inatokana na wigo wa taarifa 

zilizotumika. Takwimu za Pato la Taifa kwa mwaka hutumia taarifa zenye wigo mpana zaidi 

ya Takwimu za Pato la Taifa kwa robo mwaka.  

 

Takwimu za Pato la Taifa kwa robo mwaka husaidia katika kufanya marekebisho muafaka ya 

sera mbalimbali kwa kutoa takwimu zinazoaminika na kwa wakati za mwenendo wa uchumi 

katika vipindi vifupi vya robo mwaka. Takwimu hizi za Pato la Taifa kwa robo mwaka 

hufanyiwa marekebisho inapobidi kwa kutumia taarifa mpya kutoka vyanzo mbalimbali. 
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Ukuaji wa Uchumi 

 

Katika kipindi cha Julai - Septemba 2013, Pato la Taifa kwa bei za soko liliongezeka kwa kasi ya 

asilimia 6.5 ikilinganishwa na asilimia 7.2 kipindi kama hicho mwaka 2012 (Chati Na. 1). 

 

Jumla ya thamani ya Pato la Taifa katika kipindi husika mwaka 2013 ilikuwa Sh. trilioni 5.9 

ikilinganishwa na Sh. trilioni 5.5 mwaka 2012.  

 

Chati Na. 1: Kasi ya Ukuaji wa Pato la Taifa Robo ya Tatu, Mwaka 2003-2013 
 

 

 

 

Ukuaji wa Shughuli za Kiuchumi 

 
(i) Kilimo 
 

Shughuli za kiuchumi za Kilimo cha mazao, mifugo, misitu na uwindaji ziliongezeka kwa kasi 

ya asilimia 6.1 katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 2013 ikilinganishwa na asilimia 5.7 ya 

kipindi kama hicho mwaka 2012. Katika kipindi hiki, mahindi yaliyozalishwa yaliongezeka kwa 

asilimia 7.1 kutoka tani milioni 5.1 zilizozalishwa katika robo ya tatu ya mwaka 2012 hadi tani 

milioni 5.5 zilizozalishwa katika kipindi kama hicho mwaka 2013. Mpunga uliozalishwa 

uliongezeka kwa asilimia 7.5 kutoka tani milioni 1.5 katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 

2012 hadi tani milioni 1.6 zilizozalishwa katika kipindi husika mwaka 2013. Kiasi cha Mtama 

na Uwele kiliongezeka kwa asilimia 13.0 kutoka tani milioni 1.0 katika kipindi cha robo ya tatu 

ya mwaka 2012 hadi tani milioni 1.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2013. Mihogo 

iliyozalishwa iliongezeka kwa asilimia 9.4 kutoka tani milioni 3.9 zilizozalishwa katika kipindi 

cha robo ya tatu ya mwaka 2012 hadi tani milioni 4.3 katika kipindi husika mwaka 2013. 

Ukuaji huu ulitokana na kuwepo kwa mvua za kutosha katika maeneo yanayozalisha mazao 

ya kilimo kwa wingi na juhudi za Serikali za kukuza uzalishaji wa mazao ya kilimo kwa kutoa 

ruzuku ya pembejeo za kilimo.  

 
(ii) Uvuvi 
 

Shughuli za Uvuvi zinahusika na uvunaji wa samaki kutoka katika maziwa, mabwawa, mito na 

bahari. Shughuli za uvuvi ziliongezeka kwa kasi ya asilimia 3.1 katika kipindi cha robo ya tatu 

ya mwaka 2013 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 1.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2012. 
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Kasi ya ukuaji ilitokana na kuongezeka kwa mahitaji ya samaki na mazao yake katika soko la 

ndani na soko la kimataifa. 

 

(iii) Uchimbaji Madini na Mawe 
 

Shughuli hii ya kiuchumi inahusu ukusanyaji au uchimbaji wa madini, vito vya thamani na 

mawe kutoka juu au chini ya ardhi. Shughuli hii iliongezeka kwa kasi ya asilimia 10.4 katika 

kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 2013 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 1.3 kipindi kama 

hicho mwaka 2012. Katika kipindi cha Julai hadi Septemba, mwaka 2013 Kilo 10,189 za 

Dhahabu zilizalishwa ikilinganishwa na Kilo 9,509 zilizozalishwa katika kipindi kama hicho 

mwaka 2012. Tanzanite iliyozalishwa katika robo ya tatu ya mwaka 2013 iliongezeka na 

kufikia Kilo 5,140 kutoka Kilo 3,913 zilizozalishwa katika kipindi kama hicho mwaka 2012. 

Kasi ya kuongezeka ilitokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa madini ya Dhahabu na 

Tanzanite. 

 

(iv) Uzalishaji Viwandani 
 

Shughuli za Uzalishaji Viwandani zinahusika na kuchakata mali ghafi kwa lengo la kupata 

bidhaa za mwisho kwa ajili ya matumizi au kupata bidhaa za kati kwa ajili ya uzalishaji wa 

bidhaa nyingine. Shughuli hii ilikua kwa kasi ya asilimia 5.8 katika kipindi cha robo ya tatu ya 

mwaka 2013 ikilinganishwa na asilimia 11.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2012. Aidha, 

kupungua kwa kasi ya ukuaji kulitokana na kupungua kwa uzalishaji wa bidhaa nyingine za 

vyakula, bidhaa za kemikali na uzalishaji wa sementi.  

 

(v) Umeme, Gesi na Maji 
 

Shughuli hii ya kiuchumi inahusika na uzalishaji wa umeme kutoka vyanzo mbalimbali kama 

vile maji, gesi asilia, nishati ya jua na mafuta pamoja na usambazaji wa maji kwa ajili ya 

matumizi mbalimbali. Shughuli hii ilikua kwa kasi ya asilimia 2.3 katika kipindi cha robo ya tatu 

ya mwaka 2013 ikilinganishwa na asilimia 7.6 katika kipindi husika mwaka 2012. Kupungua 

kwa kasi ya ukuaji wa shughuli ya uzalishaji wa umeme, gesi na maji kulitokana na kupungua 

kwa umeme uliozalishwa kufuatia kufungwa kwa muda visima vya gesi asilia huko Songo 

Songo kwa ajili ya kuvisafisha.  

 

(vi) Ujenzi 
 

Shughuli za kiuchumi za ujenzi zinahusika na kusafisha maeneo kwa ajili ya ujenzi, ujenzi wa 

nyumba, barabara,  madaraja na miundombinu ya kusambaza gesi, nishati ya umeme na 

maji. Shughuli za ujenzi ziliongezeka kwa kasi ya asilimia 7.3 katika kipindi cha robo ya tatu 

ya mwaka 2013 ikilinganishwa na asilimia 6.5 kipindi kama hicho mwaka 2012. Ongezeko hili 

limetokana na kazi mbalimbali za ujenzi zinazoendelea ikiwa ni pamoja na ujenzi wa barabara 

za mradi wa mabasi yaendayo kwa haraka jijini Dar es Salaam, barabara za Iringa – Mafinga, 

Mwenge – Tegeta, Puge – Tabora, Nzega – Tabora, Isaka – Ushirombo, Iringa – Dodoma, 

Kidahwe – Uvinza  na barabara ya Mwigumbi  - Maswa - Bariadi – Lamadi. 
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(vii) Uuzaji wa Bidhaa wa Jumla, Reja Reja na Matengenezo 
 

Shughuli hii inahusu kununua bidhaa zilizozalishwa hapa nchini na zilizoagizwa kutoka nje ya 

nchi kwa ajili ya kuuza. Vile vile hujishughulisha na matengenezo ya magari, pikipiki na vifaa 

vya nyumbani. Shughuli hii iliongezeka kwa kasi ya asilimia 7.0 katika kipindi cha Julai hadi 

Septemba mwaka 2013 ikilinganishwa na asilimia 6.1 kipindi kama hicho mwaka 2012. Ukuaji 

huu ulitokana na kuongezeka kwa bidhaa zilizouzwa, zilizotengenezwa hapa nchini na 

zilizoagizwa kutoka nje ya nchi.  

 

(viii) Hoteli na Migahawa 
 

Shughuli hii inahusika na utoaji wa huduma za malazi, chakula na vinywaji. Huduma za hoteli 

na migahawa ziliongezeka kwa kasi ya asilimia 4.2 katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 

2013 ikilinganishwa na asilimia 6.4 katika kipindi husika mwaka 2012. Ukuaji huu ulitokana na 

kuongezeka kwa wageni wa ndani  na nje ya nchi. Idadi ya wageni wa ndani iliongezeka na 

kufikia 180,877 katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 2013 kutoka wageni 169,703 

waliopata huduma mwaka 2012. Aidha, idadi ya wageni kutoka nje ya nchi iliongezeka na 

kufikia 210,196 katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 2013 kutoka wageni 205,522 

waliopata huduma mwaka 2012.  

 

(ix) Usafirishaji na Mawasiliano 
 

Shughuli za Usafirishaji na Mawasiliano zinahusu utoaji wa huduma ya usafiri kwa abiria, 

usafirishaji na utunzaji wa mizigo, wakati mawasiliano yanahusu huduma za simu na 

usafirishaji wa barua na vifurushi. Shughuli hii iliongezeka kwa kasi ya asilimia 11.6 katika 

kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 2013 ikilinganishwa na asilimia 10.6 iliyofikiwa kipindi kama 

hicho mwaka 2012. Ukuaji huu ulitokana na kuongezeka kwa idadi ya abiria waliohudumiwa 

na kuongezeka kwa matumizi ya simu za mkononi. 

 

(x) Huduma za Fedha na Bima 
 

Shughuli hii ya kiuchumi inahusika na utoaji wa huduma za fedha zinazotolewa na Benki Kuu 

ya Tanzania, benki za biashara, huduma za bima na maduka ya kubadilisha fedha. Shughuli 

hii iliongezeka kwa kasi ya asilimia 11.6 katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 2013 

ikilinganishwa na asilimia 11.3 iliyofikiwa kipindi kama hicho mwaka 2012. Ukuaji huu 

ulitokana na kuongezeka kwa amana na mikopo iliyotolewa na benki za biashara na huduma 

za bima.  

 

(xi) Utawala 
 

Shughuli hii inahusika na utoaji wa huduma za kiutawala, kudumisha amani na ulinzi wa nchi 

zinazotolewa na Serikali. Shughuli hii ilikua kwa kasi ya asilimia 5.1 katika kipindi cha robo ya 

tatu ya mwaka 2013 ikilinganishwa na asilimia 5.5 iliyofikiwa kipindi husika mwaka 2012. 

Ukuaji huu ulitokana na kuboreshwa kwa huduma ya ulinzi na usalama  iliyotolewa na Serikali 

kwa umma na kuongezeka kwa mishahara ya watumishi wa sekta ya umma. 
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(xii) Elimu 
 

Shughuli hii inahusika na utoaji wa huduma ya elimu kwa shule za umma na binafsi katika 

ngazi zote za utoaji elimu. Shughuli hii ilikua kwa kasi ya asilimia 5.4 katika kipindi cha robo 

ya tatu ya mwaka 2013 ikilinganishwa na asilimia 6.7 iliyofikiwa katika kipindi kama hicho 

mwaka 2012.  Ukuaji huu ulitokana na kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi walioandikishwa 

mwaka 2013 ikilinganishwa na mwaka 2012.  

 

(xiii) Upangishaji Majengo na Shughuli za Biashara 
 

Shughuli hii inahusika na upangishaji majengo kwa ajili ya makazi, biashara na utunzaji 

bidhaa wakati shughuli za biashara zinahusika na utoaji wa huduma za kitaalamu kama vile 

za kisheria na uhasibu. Shughuli hii iliongezeka kwa kasi ya asilimia 5.3 katika kipindi cha 

robo ya tatu ya mwaka 2013 ikilinganishwa na asilimia 5.0 iliyofikiwa katika kipindi kama hicho 

mwaka 2012. Ukuaji huu ulitokana na kuongezeka kwa mahitaji ya huduma ya makazi na 

shughuli za biashara kwa ujumla.  

 

(xiv) Afya na Huduma nyingine za Kijamii na Binafsi 
 

Shughuli hii inahusika na utoaji wa huduma za afya kwenye zahanati, vituo vya afya na 

hospitali za umma na za binafsi wakati huduma nyingine za kijamii na binafsi zinahusika na 

utoaji wa huduma kama vile za kiimani, shughuli za urembo na huduma za maktaba. Shughuli 

hii ilikua kwa kasi ya asilimia 4.8 katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 2013 ikilinganishwa 

na asilimia 5.4 iliyofikiwa kipindi husika mwaka 2012. Ukuaji huu ulitokana na kuboreshwa 

kwa huduma za afya na utoaji wa huduma nyingine za kijamii na binafsi katika kipindi husika.  

 

 

 

 

Imetolewa na:   
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