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TAKWIMU ZA PATO LA TAIFA ZILIZOREKEBISHWA KWA MWAKA WA 

KIZIO WA 2015 TANZANIA BARA 
 

 

1.0 UTANGULIZI  

 

1.1 Chimbuko 
 

Historia ya kutayarisha takwimu za Pato la Taifa Tanzania Bara ilianza mwaka 1954. Tangu 

kipindi hicho, yamefanyika maboresho katika wigo wa shughuli zote za kiuchumi kwa 

kuzingatia miongozo ya kimataifa. Takwimu za Pato la Taifa  za vipindi vilivyopita 

zimekuwa zikitayarishwa kwa  kuzingatia dhana, tafsiri na miongozo ya kuanisha shughuli 

za kiuchumi katika mifumo ya ukokotoaji wa takwimu za Pato la Taifa (Systems of National 

Accounts – SNAs) ya mwaka 1953, 1968 na 1993.  

 

Hadi sasa, yamefanyika marekebisho katika awamu sita ya takwimu za Pato la Taifa kuanzia 

mwaka 1954. Marekebisho ya kwanza yalitumia kizio cha mwaka 1966 na yalizingatia Mfumo 

wa Mwaka 1953, marekebisho ya pili yalitumia kizio cha mwaka 1976 na yalizingatia Mfumo 

wa Mwaka 1968, marekebisho ya tatu yalitumia kizio cha mwaka 1992 na yalizingatia Mfumo 

wa Mwaka 1968 na kwa sehemu ya Mfumo wa Mwaka 1993. Aidha, marekebisho ya nne 

yalitumia kizio cha mwaka 2001 na yalizingatia Mfumo wa Mwaka 1993. Marekebisho ya tano 

yalitumia mwaka wa kizio 2007 na yalizingatia Mfumo wa Mwaka 1993 na sehemu ya Mfumo 

wa Mwaka 2008. Marekebisho ya sita yametumia kizio cha mwaka 2015 na yamezingatia 

Mfumo wa Mwaka 2008. 

  

Marekebisho ya takwimu za Pato la Taifa kwa mwaka wa kizio 2015 yametumia Mizania ya 

Ugavi na Matumizi (Supply and Use Tables) kazi hii ilianza Septemba 2017 ikihusisha watalaam 

wa Idara ya Pato la Taifa na ushauri wa kiufundi kutoka kwa Mshauri Mwelekezi na 

watalaam wa Shirika la Fedha Duniani (IMF). 

 

Lengo la marekebisho yaliyotumia kizio cha mwaka 2015 lilikuwa ni kuboresha takwimu za 

Pato la Taifa ili ziweze kuakisi vyema shughuli za kiuchumi katika Nchi. Vile vile, 

kuhakikisha upatikanaji wa takwimu linganifu kimataifa kwa mujibu wa Mfumo wa Mwaka 

2008. 
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1.2  Umuhimu wa Marekebisho ya Pato la Taifa  

 

 Marekebisho ya takwimu za Pato la Taifa ni mchakato unaohusisha kubadilisha mwaka wa 

kizio uliopitwa na wakati na kutumia mwaka wa kizio wenye taarifa za hivi karibuni. Mwaka 

wa kizio ni mwaka wa rejea unaotumika kukokotoa takwimu linganifu za Pato la Taifa za 

miaka mbalimbali. Marekebisho ya takwimu za Pato la Taifa yanafanyika kwa sababu 

zifuatazo: 

i. Takwimu za mwaka wa kizio 2007 zimepitwa na wakati hivyo kushindwa kutoa 

taswira halisi ya mabadiliko ya muundo wa uchumi kwa wakati huo;  

ii. Kujumuisha mabadiliko yaliyojitokeza katika uchumi kwenye mfumo wa uzalishaji 

bidhaa, matumizi na uwekezaji;  

iii. Kuhuisha mabadiliko ya bei za bidhaa mbali mbali yaliyotokea katika kipindi hicho; 

iv. Kuhuisha orodha ya bidhaa mpya zinazokuwa zimeingia kwenye uchumi kutokana na 

kukua kwa tekonolojia na kuondosha bidhaa  ambazo hazipo sokoni; 

v. Kujumuisha taarifa zote mpya kutoka katika taarifa za kiutawala, sensa na tafiti 

zilizofanyika miaka ya karibuni; na 

vi. Kuzingatia matakwa mapya ya Mfumo wa Kimataifa wa Kutayarisha takwimu za Pato 

la Taifa na miongozo ya kuainisha shughuli za kiuchumi. 

 

1.3  Vyanzo vya Taarifa za Marekebisho ya Takwimu za Pato la Taifa  

 

Shughuli zote za kiuchumi zinazofanyika nchini zilijumuishwa wakati wa kufanya 

marekebisho ya takwimu za Pato la Taifa. Vyanzo vya taarifa zilizotumika kukokotoa 

takwimu za Pato la Taifa ni Sensa, Tafiti mbalimbali, taarifa za kiutawala na tafiti maalum 

zenye lengo la kujazia takwimu pale ambapo vyanzo vingine havikuweza kutoa taarifa za 

kutosheleza. 
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Taarifa zilizotumika katika kuandaa takwimu za Pato la Taifa kwa mwaka wa kizio 2015 

Tanzania Bara ni pamoja na:  

• Sensa na Tafiti mbalimbali: Utafiti wa Matumizi na Mapato wa Kaya Binafsi 2011/12, 

Tafiti ya Watu Wenye Uwezo wa Kufanya Kazi 2014, Sensa ya Kilimo 2007/08, Utafiti 

wa Kilimo 2014/15, Sensa ya Uzalishaji Viwandani 2013 na  Utafiti wa Mwaka wa 

Uzalishaji Viwandani 2015; 

• Vyanzo vingine: Taarifa za kiutawala za uagizaji na uuzaji wa bidhaa na huduma nje 

ya  nchi, takwimu za mapato na matumizi ya serikali pamoja na takwimu za kodi ya 

ongezeko la thamani; na 

• Tafiti maalum: Utafiti wa Shughuli za Biashara (Trade Margin Study 2015) na Utafiti wa 

Asasi zisizo za kiserikali zinazohudumia Kaya Binafsi (Non-Profit Institutions Servings 

Households 2015). 

 

1.4 Mbinu Zilizotumika Kutayarisha Pato la Taifa kwa Mwaka Kizio 2015   

 

Maboresho ya Takwimu za Pato la Taifa kwa mwaka wa kizio 2015 zilitumia mbinu ya 

Mizania ya Ugavi na Matumizi  (Supply and Use Tables) ambayo inawezesha kupatikana kwa 

takwimu za Pato la Taifa kwa njia za Uzalishaji wa Bidhaa na Huduma (Production Approach), 

Matumizi (Expenditure Approach) na Mapato (Income Approach).  

 

1.5 Upatikanaji wa Takwimu za Pato la Taifa Zilizorekebishwa  
 

Muhtasari huu ni sehemu ya Taarifa ya kina ya Takwimu za Pato la Taifa kwa mwaka wa 

kizio  2015 Tanzania Bara ijulikanayo kama  Vyanzo na Mbinu za Ukokotoaji wa Takwimu za 

Pato la Taifa 2019 inayopatikana katika Maktaba ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu Makao Makuu 

iliyopo Jengo la Takwimu Barabara ya Jakaya Kikwete, Dodoma pia kupitia tovuti  

www.nbs.go.tz  au www.tanzania.go.tz.  

 

2.0 TAKWIMU ZA PATO LA TAIFA ZILIZOREKEBISHWA   

 

Marekebisho ya Takwimu za Pato la Taifa mwaka wa kizio 2015 yalizingatia miongozo, 

kanuni, mbinu na mifumo inayokubalika  Kimataifa. Maboresho yaliyofanyika ni pamoja na: 

i. Vyanzo vya Taarifa:  Marekebisho ya takwimu za Pato la Taifa yametumia taarifa za 

hivi karibuni kutoka vyanzo vipya kama  vile Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya 

2011/2012, Utafiti wa Watu Wenye Uwezo wa Kufanya Kazi 2014, Sensa ya Kilimo 

2007/08,  Utafiti wa Asasi zisizo za kiserikali zinazohudumia Kaya Binafsi 2015, Sensa 

ya Uzalishaji Viwandani 2013, Utafiti wa Mwaka wa Uzalishaji Viwandani, Utafiti wa 

Kufuatilia Kaya (National Panel Survey) 2014, Utafiti Maalum wa Shughuli za Biashara 

http://www.nbs.go.tz/
http://www.tanzania.go.tz/
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(Trade Margin) 2015, Utafiti wa Ajira na Mapato (Employment and Earnings Survey) 2015 

na taarifa za Kiutawala; 

 

ii. Mbinu: Ukokotoaji wa Pato la Taifa kwa mwaka wa kizio 2015 ulitumia mfumo wa 

Mizania ya Ugavi na Matumizi (Supply and Use Table). Ongezeko la thamani kwa kila 

shughuli ya kiuchumi linapatikana kwa kutafuta tofauti ya zao ghafi na gharama za 

kati (intermediate consumption).  Ukokotoaji wa ongezeko la thamani linalohusu 

shughuli za Serikali kwa upande wa Utawala na Ulinzi, Elimu na Afya umetumia  

gharama za Serikali zilizotumika katika uendeshaji wa shughuli hizo. Pia taarifa ya 

Ushuru wa Mabenki (FISIM) umegawanywa katika shughuli zote za kiuchumi; 

iii. Wigo wa Shughuli za Kiuchumi:  Pato la Taifa kwa mwaka wa kizio 2015 limejumuisha 

baadhi ya pato ghafi la shughuli za kiuchumi ambazo siyo rasmi (Informal Sector 

Activities); na 

 

iv. Matakwa ya Kimataifa: Uandaji wa takwimu za Pato la Taifa umezingatia Mfumo wa 

Kimataifa wa Mwaka 2008 na Mwongozo wa kuanisha shughuli mbali mbali za 

kiuchumi unaojulikana kama  International Standard Industrial Classification of all 

economic activities Revision 4 (ISIC Rev. 4). 

 

3.0 MATUMIZI YA TAKWIMU ZA PATO LA TAIFA 
 

Takwimu za Pato la Taifa huandaliwa kwa lengo la kupanga mipango ya Serikali, Sekta 

Binafsi na Jamii yote kwa ujumla. Matumizi makubwa ya takwimu hizo ni kama 

ifuatavyo:  

i. Kutathmini hali ya ukuaji wa uchumi wa Nchi katika kipindi husika; 

ii. Kupanga mipango ya maendeleo na kutoa maamuzi; 

iii. Kupima mchango wa shughuli mbalimbali za kiuchumi na ukuaji wake katika 

kipindi husika; 

iv. Ni msingi wa utayarishaji wa bajeti ya Serikali; 

v. Kulinganisha uchumi wa nchi na nchi nyingine duniani;  

vi. Kuthathimini mabadiliko yanayotokea katika uchumi; 

vii. Ni kigezo cha ujazi wa fedha nchini; na 

viii. Ni kigezo kimojawapo kinachotumiwa na nchi wakati wa kukopa; 
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4.0 MUHTASARI WA MATOKEO YA MAREKEBISHO  
 

4.1 Matokeo Muhimu  
 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa matokeo ya marekebisho ya takwimu za Pato la Taifa kwa 

kutumia kizio cha mwaka 2015. Aidha, matokeo haya yanatumika kufanya ulinganifu wa hali 

ya mabadiliko yaliyojionesha katika uchumi kwa kulinganisha mwaka wa kizio 2007. Pato la 

Taifa la mwaka 2015 kwa bei za miaka husika kwa kizio cha mwaka 2015 lilikuwa shilingi za 

Tanzania Trilioni 94.3 ikilinganishwa na Pato la Taifa la mwaka 2015 kwa bei za miaka husika 

kwa kizio cha mwaka 2007 lilikuwa shilingi za Tanzania Trilioni 90.8 ( Ang. Chati Na. 1). 

 

Kwa ujumla matokeo ya marekebisho ya mwaka wa kizio 2015 yanaonesha shughuli za 

Kilimo, Misitu na Uvuvi kupungua wakati shughuli za Viwanda na Ujenzi pamoja Huduma 

zikiongezeka ikilinganishwa na mwaka wa kizio 2007.  

 
Chati Na. 1:  Ongezeko la Thamani kwa Shughuli za Kiuchumi mwaka 2015 ,  kwa Kutumia Takwimu 

za Mwaka wa Kizio 2007 na 2015  
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4.2 Mchango wa Shughuli za Kiuchumi katika Pato la Taifa 
 

Mwaka 2015, mchango wa shughuli za kiuchumi za Kilimo, Misitu na Uvuvi katika la Pato la 

Taifa ulipungua kufikia asilimia 26.7 kwa mwaka wa kizio 2015 ikilinganisha na asilimia 28.6 

za mwaka wa kizio 2007. Hata hivyo, mchango wa shughuli za Viwanda na Ujenzi pamoja na 

Huduma ziliongezeka kwa asilimia 24.5 na 40.4 kwa mwaka wa kizio 2015 ukilinganisha na 

asilimia 24.0 na 39.5 kwa mwaka wa kizio 2007 kwa mfuatano huo ( Ang. Chati 2).   
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 Chati  Na. 2: Mchango katika Pato la Taifa kwa mwaka 2015; Mwaka wa Kizio 2007 na 2015 

 

  
 

4.3 Viwango vya Ukuaji na Mchango wa Ukuaji katika Uchumi  
 

Viwango vya ukuaji wa Pato la Taifa kwa bei za mwaka 2015 kuanzia mwaka 2013 na 2017 
unaonesha kiwango cha  juu kilikuwa  asilimia 6.9 mwaka 2016 na kiwango cha chini 
kilikuwa asilimia 6.2 kwa mwaka 2015 (Ang. Chati 3). Aidha, ukuaji wa uchumi kwa mwaka 
2017 ulifikia asilimia 6.8, ukuaji huu ulichangiwa na shughuli za kiuchumi za Viwanda na 
Ujenzi kwa asilimia 40.3, zikifuatiwa na shughuli za Huduma kwa asilimia 31.3, shughuli za 
Kilimo, Msitu na Uvuvi kwa asilimia 23.0  na kodi ukiondoa ruzuku asilimia 5.4 ( Ang. 

Jedwali 1). 
 

 
 
Chati 3: Ukuaji wa Pato la Taifa kwa bei za mwaka 2015 

 4.0 6.0 8.0 U…
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Jedwali Namba 1: Mchango wa Ukuaji wa Uchumi Mwaka 2017 
 

Shughuli za kiuchumi Mwaka wa kizio 2015 

Kilimo, Misitu na 
Uvuvi 

23.0 

Viwanda na Ujenzi 40.3 

Huduma 31.3 

Kodi toa ruzuku 5.4 
 

 

4.4  Pato la Wastani la Mwananchi  
 

Pato la Wastani la Mwananchi kwa mwaka hupima kiasi ambacho kila Mwanachi atapata 
endapo Pato la Taifa lingegawanywa kwa usawa kwa kila Mwananchi. Pato la Wastani la 
Mwananchi hukokotolewa kwa kugawanya Pato la Taifa kwa idadi ya watu waliopo kwa 
mwaka husika. Pato la wastani la Mwananchi kwa takwimu zilizorekebishwa kwa kizio cha 
mwaka 2015, linaonesha kuongezeka kutoka shilingi za Tanzania 1,621,445 mwaka 2013 hadi 
shilingi za Tanzania 2,329,347 mwaka 2017 (Jedwali 2). 
 
Jedwali Na. 2: Pato la wastani la Mwananchi kwa mwaka wa Kizio 2015 katika Shilingi za 
Tanzania 
 
 2013 2014 2015 2016 2017 

Pato la Wastani la Mwananchi Kizio cha 
2015 - Shs. 

1,621,445 1,778,840 1,968,965 2,191,190 2,329,347 

      
 

4.5 Viwango vya Ukuaji, Takwimu za Pato la Taifa kwa Robo Mwaka 
 

Takwimu za Pato la Taifa kwa Robo Mwaka hutumika kutathmini shughuli za kiuchumi za 
uzalishaji wa bidhaa na huduma katika vipindi vifupi vya miezi mitatu. Vipindi vya robo 
mwaka vinafuata mwaka wa kalenda ambapo vipindi hivyo ni Robo ya Kwanza (Januari - 
Machi), Robo ya Pili (Aprili - Juni), Robo ya Tatu (Julai - Septemba) na Robo ya Nne (Oktoba - 
Desemba). 
 
Takwimu za Pato la Taifa kwa Robo Mwaka zilizotangulia hutofautiana na takwimu kama 
hizo zinazofuata kutokana na utaratibu unaokubalika kimataifa wa kurekebisha takwimu za 
Pato la Taifa kila baada ya miaka mitano au kutokana na kusuluhisha takwimu za vipindi 
vifupi vya robo mwaka zinazotumika kubaini mabadiliko katika uchumi katika kipindi hicho 
na zile za mwaka mzima ambazo ni za kina na zina taarifa sahihi. 
 
Mwaka 2018, takwimu za Pato la Taifa kwa Robo mwaka zilizorekebishwa kizio cha 2015 
zinaonesha kasi  ya ukuaji ya asilimia 7.1 ilikuwa katika Robo ya Kwanza (Januari hadi Machi 
2018) wakati kasi ya asilimia 6.3 ilikuwa katika Robo ya Pili yam waka (Aprili hadi Juni 2018).  
Katika Robo ya Tatu ya Mwaka (Julai hadi Septemba 2018) kasi ya ukuaji ilikuwa asilimia 6.8.  
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Kwa msingi huo, wastani wa kasi ya ukuaji katika kipindi cha Januari hadi Septemba, 2018 
ilikuwa asilimia 6.7. Kasi ya ukuaji katika robo ya Nne mwaka 2018 itapatikana katika Taarifa 
ya Pato la Taifa kwa Robo Mwaka inayotarajiwa kutolewa mwishoni mwa mwezi Machi, 
2019. 
 
Chati Na. 4: Ukuaji wa Pato la Taifa Kwa Robo Mwaka, Mwaka wa Kizio 2015 
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Kiambatishi 1: Mchango wa Shughuli za Kiuchumi Mwaka 2015 Mwaka wa kizio 2007 na 2015 

                  Asilimia  

Shughuli za Kiuchumi MCHANGO WA PATO LA TAIFA  2015 

  
MWAKA WA KIZIO 

2007  
MWAKA WA KIZIO 

2015  

  (%) (%) 

Kilimo, Misitu na uvuvi  26.8 26.7 

Mazao 13.5 14.1 

Mifugo 9.4                                 7.6  

Misitu 2.4                                 3.1  

Uvuvi 1.6                                 2.0  

Viwanda na Ujenzi 20.2                               24.5  

Uchimbaji madini na mawe  3.5                                 4.3  

Viwanda 7                                 7.9  

 Umeme  0.9                                 0.8  

 Usambazaji maji safi na udhibiti maji taka  0.9                                 0.4  

 Ujenzi 7.9                               11.1  

Huduma 47.4                               40.4  

 Biashara na Matengenezo  9.9                                9.3  

Usafirishaji na uhifadhi mizigo  5.9                                7.3  

Malazi na Huduma za vyakula 1.8                                1.5  

Habari na Mawasiliano 2.3                                1.8  

Shughuli za Fedha na Bima 2.8                                4.4  

 Upangishaji Nyumba  6                                3.1  

 Shughuli za Kitaalamu, Kisayansi na Kiufundi  1.2                                0.5  

Shughuli nyingine za kiutawala na Huduma  3.0                                2.3  

Utawala na Ulinzi  8.1                                4.8  

 Elimu  3.2                                2.6  

 Afya na Ustawi wa Jamii 1.6                                1.5  

Sanaa na Burudani 0.3                                0.3  

 Huduma nyingine za Kijamii  1.0                                0.8  

 Shughuli za Kaya Binafsi katika kuajiri  0.3                                0.2  

Toa Ushuru wa Huduma za Mabenki  -1.2 0.0 

Jumla ya Ongezeko la Thamani  93.2                              91.7  

Ongeza Kodi katika Bidhaa  6.8                                8.3  

GDP at market prices 100 100 
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Kiambatishi 2:  Pato la Taifa (GDP) kwa Shughuli za Kiuchumi, Bei za Miaka inayohusika  

           Shilingi Bilioni 
Shughuli za Kiuchumi 2012 2013 2014 2015 2016 2017 
Kilimo, Misitu na uvuvi 16,546 19,551 21,314 25,235 29,739 34,158 

Mazao 8,797 10,501 11,562 13,279 16,475 19,707 
Mifugo 4,633 5,579 5,585 7,158 8,205 8,858 
Misitu 1,737 2,069 2,478 2,920 3,095 3,310 
Uvuvi 1,353 1,376 1,659 1,843 1,930 2,246 
Huduma za katika shughuli za Kilimo 25 26 30 33 35 38 

Viwanda na Ujenzi 15,829 18,570 20,768 23,104 26,937 29,829 
Uchimbaji madini na mawe 3,072 3,125 3,098 4,056 5,299 5,206 
Viwanda  5,882 6,649 7,534 7,412 8,467 9,102 
Umeme 523 550 819 799 473 497 
Usambazaji maji safi na udhibiti maji taka 279 324 372 391 433 530 
Ujenzi 6,073 7,922 8,946 10,447 12,265 14,494 
Huduma 25,309 29,385 34,112 38,147 42,747 45,069 
Biashara na Matengenezo 6,448 7,064 8,046 8,748 9,862 10,843 
 Usafirishaji na uhifadhi mizigo 3,748 5,246 6,167 6,930 7,549 7,898 
Malazi na Huduma za vyakula  1,254 1,317 1,330 1,422 1,523 1,605 
 Habari na Mawasiliano 1,282 1,433 1,599 1,681 1,740 1,829 
 Shughuli za Fedha na Bima  2,562 2,541 3,615 4,189 5,269 4,790 
Upangishaji Nyumba  2,308 2,551 2,721 2,950 3,162 3,334 

 Shughuli za Kitaalamu, Kisayansi na Kiufundi 283 353 434 518 618 727 

 Shughuli nyingine za kiutawala na Huduma  1,243 1,523 1,914 2,184 2,662 3,027 
Utawala na Ulinzi  2,882 3,615 3,974 4,549 4,846 4,986 
Elimu 1,499 1,728 2,027 2,413 2,673 2,864 
 Afya na Ustawi wa Jamii  1,011 1,114 1,233 1,419 1,540 1,681 
Sanaa na Burudani  174 195 223 249 286 322 
 Huduma nyingine za Kijamii 474 556 662 718 831 959 
Shughuli za Kaya Binafsi katika kuajiri  139 148 166 178 186 202 
Jumla ya Ongezeko la Thamani 57,683 67,506 76,193 86,485 99,424 109,056 
Ongeza Kodi katika Bidhaa 4,635 5,471 6,410 7,865 8,939 9,788 

Jumla ya Pato la Taifa (GDPmp)  62,319 72,977 82,603    94,349  108,362 118,844 
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Kiambatisho 3: Mchango wa Shughuli za Kiuchumi katika Pato La Taifa, Bei za Miaka inayohusika 
                             Asilimia 

Shughuli za Kiuchumi 2012 2013 2014 2015 2016 2017 

Kilimo, Misitu na uvuvi 26.6 26.8 25.8 26.7 27.4 28.7 

Mazao 14.12 14.39 14.00 14.07 15.20 16.58 

Mifugo 7.43 7.65 6.76 7.59 7.57 7.45 

Misitu 2.79 2.84 3.00 3.10 2.86 2.79 

Uvuvi 2.17 1.89 2.01 1.95 1.78 1.89 

Huduma za katika shughuli za Kilimo 0.04 0.04 0.04 0.03 0.03 0.03 

Viwanda na Ujenzi 25.40 25.45 25.14 24.49 24.86 25.10 

Uchimbaji madini na mawe 4.93 4.28 3.75 4.30 4.89 4.38 

Viwanda  9.44 9.11 9.12 7.86 7.81 7.66 

Umeme 0.84 0.75 0.99 0.85 0.44 0.42 

Usambazaji maji safi na udhibiti maji taka 0.45 0.44 0.45 0.41 0.40 0.45 

Ujenzi 9.75 10.85 10.83 11.07 11.32 12.20 

Huduma 40.61 40.27 41.30 40.43 39.45 37.92 

Biashara na Matengenezo 10.35 9.68 9.74 9.27 9.10 9.12 

 Usafirishaji na uhifadhi mizigo 6.01 7.19 7.47 7.34 6.97 6.65 

Malazi na Huduma za vyakula  2.01 1.80 1.61 1.51 1.41 1.35 

 Habari na Mawasiliano 2.06 1.96 1.94 1.78 1.61 1.54 

 Shughuli za Fedha na Bima  4.11 3.48 4.38 4.44 4.86 4.03 

Upangishaji Nyumba  3.70 3.50 3.29 3.13 2.92 2.81 
 Shughuli za Kitaalamu, Kisayansi na 
Kiufundi 0.45 0.48 0.53 0.55 0.57 0.61 
 Shughuli nyingine za kiutawala na 
Huduma  2.00 2.09 2.32 2.31 2.46 2.55 

Utawala na Ulinzi  4.62 4.95 4.81 4.82 4.47 4.20 

Elimu 2.41 2.37 2.45 2.56 2.47 2.41 

 Afya na Ustawi wa Jamii  1.62 1.53 1.49 1.50 1.42 1.41 

Sanaa na Burudani  0.28 0.27 0.27 0.26 0.26 0.27 

 Huduma nyingine za Kijamii 0.76 0.76 0.80 0.76 0.77 0.81 

Shughuli za Kaya Binafsi katika kuajiri  0.22 0.20 0.20 0.19 0.17 0.17 

Jumla ya Ongezeko la Thamani 92.56 92.50 92.24 91.66 91.75 91.76 

Ongeza Kodi katika Bidhaa 7.44 7.50 7.76 8.34 8.25 8.24 

Jumla ya Pato la Taifa (GDPmp)  100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 
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Kiambatisho 4: Pato La Taifa kwa Shughuli za Kiuchumi, Bei za Soko za Mwaka 2015  
 Shilingi Bilioni 

Shughuli za Kiuchumi 2012 2013 2014 2015 2016 2017 

Kilimo, Misitu na uvuvi 21,807 22,408 23,952 25,235 26,436 28,012 

Mazao 10,807 11,283 12,344 13,279 13,996 14,899 

Mifugo 6,205 6,503 6,821 7,158 7,507 7,877 

Misitu 2,579 2,696 2,825 2,920 3,035 3,180 

Uvuvi 2,188 1,896 1,930 1,843 1,865 2,020 

Huduma za katika shughuli za Kilimo 29 30 31 33 34 36 

Viwanda na Ujenzi 17,987 19,872 21,057 23,104 25,818 28,574 

Uchimbaji madini na mawe 3,315 3,465 3,687 4,056 4,357 4,589 

Viwanda  6,067 6,293 6,920 7,412 8,213 8,890 

Umeme 669 724 815 799 869 878 

Usambazaji maji safi na udhibiti maji taka 358 368 382 391 418 453 

Ujenzi 7,578 9,023 9,253 10,447 11,961 13,765 

Huduma 31,224 32,809 35,864 38,147 40,550 42,691 

Biashara na Matengenezo 7,371 7,682 8,444 8,748 9,261 9,821 

 Usafirishaji na uhifadhi mizigo 5,710 6,051 6,578 6,930 7,325 7,816 

Malazi na Huduma za vyakula  1,344 1,356 1,398 1,422 1,480 1,528 

 Habari na Mawasiliano 1,267 1,414 1,560 1,681 1,719 1,824 

 Shughuli za Fedha na Bima  3,444 3,406 3,764 4,189 4,236 4,115 

Upangishaji Nyumba  2,606 2,715 2,829 2,950 3,077 3,212 

 Shughuli za Kitaalamu, Kisayansi na Kiufundi 322 385 448 518 606 694 

 Shughuli nyingine za kiutawala na Huduma  1,417 1,661 1,976 2,184 2,611 2,892 

Utawala na Ulinzi  3,623 3,974 4,242 4,549 4,794 4,907 

Elimu 1,923 1,928 2,186 2,413 2,665 2,859 

 Afya na Ustawi wa Jamii  1,285 1,245 1,350 1,419 1,498 1,612 

Sanaa na Burudani  198 213 231 249 280 308 

 Huduma nyingine za Kijamii 550 612 685 718 815 912 

Shughuli za Kaya Binafsi katika kuajiri  162 167 172 178 183 189 

Jumla ya Ongezeko la Thamani 71,018 75,089 80,873 86,485 92,804 99,278 

Ongeza Kodi katika Bidhaa 6,962 8,179 8,001 7,865 8,025 8,393 

Jumla ya Pato la Taifa (GDPmp)  77,980 83,268 88,874 94,349 100,828 107,670 
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Kiambatishi  5: Ukuaji Halisi wa Pato la Taifa kwa shughuli za kiuchumi, Kwa bei za mwaka 2015 

                                                        Asilimia 

Shughuli za Kiuchumi 2013 2014 2015 2016 2017 

Kilimo, Misitu na uvuvi 2.8 6.9 5.4 4.8 6 

Mazao 4.4 9.4 7.6 5.4 6.4 

Mifugo 4.8 4.9 4.9 4.9 4.9 

Misitu 4.5 4.8 3.4 3.9 4.8 

Uvuvi -13.3 1.8 -4.5 1.2 8.3 

Huduma za katika shughuli za Kilimo 2.5 6.1 4.5 4 5.5 

Viwanda na Ujenzi 10.5 6 9.7 11.7 10.7 

Uchimbaji madini na mawe 4.5 6.4 10 7.4 5.3 

Viwanda  3.7 10 7.1 10.8 8.2 

Umeme 8.2 12.7 -2 8.8 1 

Usambazaji maji safi na udhibiti maji taka 2.7 3.8 2.4 6.9 8.5 

Ujenzi 19.1 2.5 12.9 14.5 15.1 

Huduma 5.1 9.3 6.4 6.3 5.3 

Biashara na Matengenezo 4.2 9.9 3.6 5.9 6.1 

 Usafirishaji na uhifadhi mizigo 6 8.7 5.4 5.7 6.7 

Malazi na Huduma za vyakula  0.9 3.1 1.7 4.1 3.2 

 Habari na Mawasiliano 11.6 10.3 7.8 2.2 6.2 

 Shughuli za Fedha na Bima  -1.1 10.5 11.3 1.1 -2.8 

Upangishaji Nyumba  4.2 4.2 4.3 4.3 4.4 

 Shughuli za Kitaalamu, Kisayansi na Kiufundi 19.5 16.3 15.7 17 14.5 

 Shughuli nyingine za kiutawala na Huduma  17.2 19 10.5 19.6 10.8 

Utawala na Ulinzi  9.7 6.7 7.2 5.4 2.4 

Elimu 0.3 13.4 10.4 10.4 7.3 

 Afya na Ustawi wa Jamii  -3.1 8.4 5.1 5.6 7.6 

Sanaa na Burudani  7.1 8.5 7.7 12.7 9.9 

 Huduma nyingine za Kijamii 11.3 12 4.7 13.5 12 

Shughuli za Kaya Binafsi katika kuajiri  3.2 3.2 3.2 3.2 3.2 

Jumla ya Ongezeko la Thamani 5.7 7.7 6.9 7.3 7 

Ongeza Kodi katika Bidhaa 17.5 -2.2 -1.7 2 4.6 

Jumla ya Pato la Taifa (GDPmp)  6.8 6.7 6.2 6.9 6.8 
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Kiambatisho 6: Pato la Taifa na Matumizi yake Kwa Bei za mwaka 2015 

                                  Shilingi Bilioni 

Aina ya Matumizi 2012 2013 2014 2015 2016 2,017 

Matumizi ya mwisho (Final consumption)         59,307         61,882         65,251         69,620         70,595         73,614  

Serikali          7,770           8,059           8,548           9,366           9,667           9,772  

Binafsi        51,371         53,642         56,501         60,047         60,698         63,589  

Taasisi binafsi Zinazotoa huduma za Kijamii              166              181              201              206              230              253  

Ukuzaji rasilimali         23,425         29,019         31,804         30,908         33,795         38,338  

Rasilimali ya kudumu        22,298         26,190         28,082         30,070         34,878         40,377  

Mabadiliko ya Thamani (Changes in 
valuables) 

            770              776              821              903              902              859  

Ongezeko la limbikizo             356           2,053           2,901  -66 -1,986 -2,897 

Mauzo nje        15,183         14,675         15,924         16,138         16,138         15,481  

Bidhaa - fob          9,657           8,407           8,815           8,709           8,061           7,806  

 Huduma          5,526           6,268           7,108           7,430           8,077           7,675  

Uagizaji        20,548         22,796         23,546         22,316         20,331         18,879  

Bidhaa - fob        15,864         17,946         18,355         16,955         15,631         15,311  

 Huduma          4,684           4,850           5,191           5,361           4,700           3,568  

Makosa na Mapungufu             613              489  -558                 0              632  -883 

Pato la Taifa kwa Bei za Soko (GDPmp)        77,980         83,268         88,874         94,349       100,828       107,670  

 
 

kiambatishi 7: Pao la Taifa na Matumizi yake, Bei za Miaka Husika  

                                      Shilingi Bilioni 

Aina ya Matumizi 2012 2013 2014 2015 2016 2017 

Matumizi ya mwisho (Final consumption)  48,841 56,171 62,298 69,620 74,762 81,593 

Serikali 6,498 7,331 8,151 9,366 9,825 10,097 

Binafsi 42,196 48,675 53,954 60,047 64,700 71,227 

Taasisi binafsi Zinazotoa huduma za 
Kijamii  

147 166 192 206 238 268 

Ukuzaji rasilimali  21,715 27,345 31,103 30,908 34,865 40,427 

Rasilimali ya kudumu 20,543 24,781 27,400 30,070 35,493 42,142 

Mabadiliko ya Thamani (Changes in 
valuables) 

806 767 756 903 1,105 1,006 

Ongezeko la limbikizo 365 1,797 2,947 -66 -1,733 -2,721 

Mauzo nje 13,942 13,875 14,926 16,138 17,717 17,993 

Bidhaa - fob 9,256 8,403 8,441 8,709 9,177 8,925 

 Huduma 4,686 5,471 6,484 7,430 8,540 9,069 

Uagizaji 19,940 21,615 22,540 22,316 20,665 20,321 

Bidhaa - fob 16,227 17,628 18,054 16,955 15,603 15,816 

 Huduma 3,713 3,986 4,486 5,361 5,063 4,504 

Makosa na Mapungufu -2,239 -2,799 -3,184                  -  1,683 -849 

Pato la Taifa kwa Bei za Soko (GDPmp) 62,319 72,977 82,603 94,349 108,362 118,844 

 
 
Kiambatishi 8: Ukuzaji Rasilimali kwa Aina ya Shughuli, Bei za Mwaka 2015 

      

   Shilingi Bilioni 

Aina 2012 2013 2014 2015 2016 2017 

Majengo     14,856      19,218      19,485      22,808      27,513      32,837  

Vifaa vya Usafiri       1,337        1,219        2,045        1,663        1,374        1,173  

Mitambo na Vifaa       4,280        3,714        4,229        3,194        3,269        3,474  

Mitambo na Vifaa Vingine          991        1,062        1,200        1,172        1,324        1,336  

Rasilimali za Mazao ya Mifug          290           333           365           375           385           414  
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Haki ya Umiliki, Utafiti na Maendeleo, Huduma za Kitalaam          544           645           758           857        1,014        1,143  

Jumla ya Ukuzaji Rasilimali     22,298      26,190      28,082      30,070      34,878      40,377  

 
 
Kiambatishi 9: Ukuzaji Rasilimali kwa Aina ya Shughuli, Bei za Miaka Husika 

                               Shilingi Bilioni 

Aina 2012 2013 2014 2015 2016 2017 

Majengo 13,308 17,909 19,195 22,808 27,722 33,872 

Vifaa vya Usafiri 1,429 1,395 1,829 1,663 1,515 1,414 

Mitambo na Vifaa 4,199 3,599 4,154 3,194 3,430 3,757 

Mitambo na Vifaa Vingine 876 988 1,157 1,172 1,367 1,441 

Rasilimali za Mazao ya Mifug 254 298 331 375 425 462 

Haki ya Umiliki, Utafiti na Maendeleo, Huduma za Kitalaam 478 592 734 857 1,034 1,197 

Jumla ya Ukuzaji Rasilimali 20,543 24,781 27,400 30,070 35,493 42,142 

 

 


