
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Ofisi ya Taifa ya Takwimu

UTAFITI WA KUFUATILIA KAYA

Utafiti huu unafanywa kwa kuzingatia Sheria Namba 1 ya Takwimu ya Mwaka 2002

TAARIFA HIZI NI SIRI NA ZITATUMIKA KWA MATUMIZI YA KITAKWIMU TU

SEHEMU A-1: UTAMBULISHO WA KAYA 
 

1.  MKOA:

2. WILAYA

3. KATA

4. KIJIJI/ENEO LA KUHESABIA

5. JINA LA KITONGOJI/MTAA

7. NAMBA YA KAYA(KUTOKA KWENYE ORODHA)

8.  JINA LA MKUU WA KAYA:

9.  UTAMBULISHO WA KAYA KUTOKA NPS MWAKA WA 1:

SIRI

DODOSO LA UVUVI

ANDIKA "X" KATIKA CHUMBA NA IDADI YA FOMU 

ULIZOTUMIA HAPO CHINI IWAPO UTATUMIA FOMU ZAIDI 

YA HII KUKUSANYA TAARIFA ZAKAYA HII. HAKIKISHA 

UNAANDIKA VIVYO HIVYO KWENYE FOMU NYINGINE KWA 

KAYA HII

FOMU YA _____ KATI YA JUMLA YA FOMU _____

GERESHO JINA

SINGLE HOUSE. . . . 1 GRASS . . . . . 1 GRASS. . . . . 1 CHEWA. . 1   TONGA. .10 NONE . . . . . . 1 To be compiled. 

 



10. JINA LA MDADISI:

11. NAMBA YA MDADISI:

12. MUDA WA KUANZA (SWAHILI)

13. TAREHE YA MAHOJIANO:

14. JINA LA MSIMAMIZI:

15. NAMBA YA MSIMAMIZI

17. JINA LA MWINGIZAJI DATA:

18. NAMBA YA MWINGIZA DATA:

19. TAREHE YA KUINGIZA DATA:

20. NAMBA YA MWINGIZA DATA WA 2:

21. TAREHE YA KUINGIZA DATA WA 2:

YALIYOMO

SEHEMU B: KALENDA YA UVUVI

SEHEMU C: WANAKAYA WALIOSHIRIKI KATIKA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA) SEHEMU I: WANAKAYA WALIOSHIRIKI KATIKA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

SEHEMU D: NGUVU KAZI YA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA) SEHEMU J: NGUVU KAZI YA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

SEHEMU E: ZANA ZA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA) SEHEMU K: ZANA ZA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

SEHEMU F: UZALISHAJI WA SAMAKI (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA) SEHEMU L: UZALISHAJI WA SAMAKI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

SEHEMU G: ZANA ZILIZOKODISHWA (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA) SEHEMU M: ZANA ZILIZOKODISHWA (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

SEHEMU H: UUZAJI WA SAMAKI (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA) SEHEMU N: UUZAJI WA SAMAKI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

MAONI JUU YA MAHOJIANO

NUKUU MAELEZO, TAARIFA, VIDOKEZO NA VIASHIRIA MUHIMU VINAVYOWEZA KUTUMIKA NA 

WASIMAMIZI KWENYE UCHAMBUZI WA DODOSO HILI.

 :
 (MDADISI »Nenda 

uk. unaofuata)

16. TAREHE YA UKAGUZI WA DODOSO

GRASS . . . . . GRASS. . . . . 1 NONE . . . . . . 1 To be compiled. 

/     / 

/     / 

/     / /     / 

/     / /     / /     / /     / 

/     / 

/     / 

/     / /     / 

/     / /     / /     / /     / 

YALIYOMO - 2



SEHEMU B: KALENDA YA UVUVI

Januari Februari Machi Aprili Mei Juni Julai Agosti Septemba Octoba Novemba Desemba

 KATIKA JAMII?

MDADISI: HAKIKISHA MHOJIWA ANAJIBU MASWALI YAFUATAYO KWA KUTUMIA UZOEFU WAKE YEYE MWENYEWE NA SI JAMII YAKE. 

1. Kwa kaya yako, ni miezi gani mnavua samaki kwa wingi (msimu wa samaki WENGI)?  

Ni miezi gani mnavua kidogo (msimu wa samaki WACHACHE)? 

Na ni miezi gani ambapo ni kama hakuna kabisa uvuvi?

MDADISI: ANDIKA TAARIFA YA KILA MWEZI KAMA W (MSIMU WA SAMAKI WENGI), U(MSIMU WA SAMAKI WACHACHE) AU H(HAKUNA UVUVI). KAMA 

MHOJIWA AKISISITIZA KUTOKUWEPO UTOFAUTI WA MAJIRA YA SAMAKI WENGI NA WACHACHE, ANDIKA W (MSIMU WA SAMAKI WENGI)  KWA 

MIEZI YOTE YA UVUVI UNAPOFANYIKA NA KISHA MUULIZE SEHEMU ZA MASWALI YANAYOHUSIANA NA MAJIRA YA WINGI.

2. MDADISI: MHOJIWA AMEWEZA KUTOFAUTISHA MIEZI AMBAYO UVUVI ULIKUWA UNAENDESHWA KWA MSIMU WA SAMAKI WENGI NA WA SAMAKI WACHACHE

NDIYO.....1 

HAPANA....2 

SEHEMU B: KALENDA YA UVUVI - 3



SEHEMU C: WANAKAYA WALIOSHIRIKI KATIKA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA)

1

2

3

4

5

6

7

8

9

UVUVI WA MUDA WOTE UVUVI WA MUDA - UVUVI
UTAYARISHAJI WA SAMAKI (UUZAJI 

WA SAMAKI ALIOVUA MWENYEWE

UUZAJI WA SAMAKI (UUZAJI WA MARA 

YA PILI SAMAKI WALIOVULIWA NA 

WAVUVI WENGINE)

MASAA/ SIKU IDADI YA WIKI MASAA/ SIKUSIKU/WIKI MASAA/ SIKU IDADI YA  WIKI

1. 2. 3.

WAVUVI WA MUDA WOTE NI WANAKAYA 

WANAOTUMIA ANGALAU 90% YA MUDA WA KAZI 

KATIKA UVUVI.

Ni wiki ngapi kwa jumla (JINA) alikuwa mvuvi wa 

muda wote katika msimu wa samaki WENGI uliopita?

Wakati wa wiki hizo, kadiria ni siku ngapi kwa wiki 

(JINA) alivua? 

Katika siku hizo, kadiria (JINA) alitumia masaa 

mangapi kwa siku kuvua?

ANDIKA '0' KATIKA SAFU WIMA ZOTE KAMA (JINA) 

HAKUWA MVUVI WA MUDA WOTE KATIKA MSIMU 

WA SAMAKI WENGI WA SAMAKI ULIOPITA

WAVUVI WA MUDA-NI WANAKAYA WALIOSHIRIKI 

SANA KATIKA SHUGHULI ZISIZO ZA UVUVI KATIKA 

MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA LAKINI 

WALITUMIA MUDA KIASI KATIKA UVUVI.

Ni wiki ngapi kwa ujumla [JINA] alitumia muda kiasi 

katika uvuvi katika msimu wa samaki WENGI uliopita? 

Katika wiki hizo, kadiria ni siku ngapi kwa wiki [JINA] 

alivua?

Katika siku hizo, kadiria [JINA] alitumia masaa 

mangapi kwa siku kuvua kwa muda wote?

ANDIKA '0' KATIKA SAFU WIMA ZOTE KAMA [JINA] 

HAKUWA MVUVI WA MUDA KATIKA MSIMU WA 

SAMAKI WENGI ULIOPITA.

UTAYARISHAJI WA SAMAKI UNAWEZA KUELEZWA 

KUWA NI KUUZA SAMAKI MOJA KWA MOJA KWA 

WATUMIAJI/WALAJI AU KWA WACHUUZI WA SAMAKI (I) 

SAMAKI MBICHI ALIYEVULIWA NA KAYA NA (II) SAMAKI 

ALIYETAYARISHWA NA KUVULIWA NA KAYA, AMBAO 

WANAWEZA KUWA WAMEPITISHWA KATIKA NJIA KAMA 

KUKAUSHWA KWA MOSHI, JUA AU KWA CHUMVI.

UTAYARISHWAJI WA SAMAKI NA UUZWAJI WA SAMAKI 

USICHANGANYWE.

Ni wiki ngapi kwa ujumla [JINA] alishiriki katika utayarishaji 

wa samaki katika msimu wa samaki WENGI uliopita? 

Katika wiki hizo, kadiria ni siku ngapi kwa wiki [JINA] 

alitayarisha samaki?

                                

ANDIKA '0' KATKA SAFU WIMA ZOTE KAMA (JINA) 

HAKUSHIRIKI KATIKA UTAYARISHAJI WA SAMAKI 

KATIKA MSIMU WA SAMAKI WENGI WA SAMAKI 

ULIOPITA?

SIKU/WIKI

4.

BIASHARA YA SAMAKI INAWEZA KUWA NI KUUZA (KWA 

JUMLA AU REJA REJA) SAMAKI WABICHI, AU 

WALIONUNULIWA NA KUTAYARISHWA NA WAVUVI 

WENGINE AU WAANDAAJI. UUZWAJI WA SAMAKI 

WALIOVULIWA NA KAYA HAUPASWI KUJUMUISHWA 

KAMA BIASHARA YA SAMAKI BALI NI UTAYARISHAJI WA 

SAMAKI.

Ni wiki ngapi kwa ujumla [JINA] alishiriki katika biashara ya 

samaki katika msimu wa samaki WENGI uliopita?

Katika wiki hizo, kadiria ni siku ngapi kwa wiki [JINA]  aliuza 

samaki?

                                                                                                                                               

ANDIKA '0' KATIKA SAFU WIMA ZOTE KAMA (JINA) 

HAKUSHIRIKI KATIKA UUZAJI WA SAMAKI KATIKA 

MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA?

GERESHO LA 

UTAMBULISHO WA 

MWANAKAYA

IDADI YA WIKI SIKU/WIKI MASAA/ SIKU IDADI YA WIKI SIKU/WIKI

Tafadhali orodhesha 

wanakaya wote 

walioshiriki katika uvuvi 

katika msimu wa samaki 

WENGI uliopita. Hii 

inajumuisha wote 

waliovua samaki, 

walioandaa samaki au 

kufanya biashara ya 

samaki, muda wote au 

kwa muda tu.

SEHEMU C: VIBARUA WA UVUVI (MSIMU WA WINGI ULIOPITA) -4



SEHEMU D: NGUVU KAZI YA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA)

NGUVU KAZI/GHARAMA ZA KUCHANGIA NGUVU KAZI YA KUKODI

1. 2. 3. 4. 5.

Katika kipindi 

cha msimu wa 

samaki WENGI 

uliopita, 

ulichangia 

nguvu kazi au 

gharama na 

mtu yeyote 

katika ubia 

(ukiondoa 

nguvu kazi ya 

kulipia)?

Ulikuwa na 

ubia na 

watu 

wangapi 

katika 

msimu 

mzima wa 

samaki 

WENGI 

uliopita?

Ni asilimia 

ngapi ya 

jumla ya 

gharama za 

pembejeo 

ambazo 

wewe 

ulihusika 

nazo? 

(ukihusisha 

kukodi boti, 

leseni, 

chambo, 

kamba, 

petrol, 

vyandarua 

n.k.)?

Ni asilimia 

ngapi ya 

nguvu kazi 

uliyotoa (aidha 

wewe 

mwenyewe, 

kupitia kwa 

wanakaya 

wako, au wale 

ambao wewe 

mwenyewe 

uliowakodi)?

Je, gawiwo 

lako lilikuwa ni 

asilimia ngapi 

ya mavuno ya 

samaki (aidha 

kwa ajili ya 

kuuza au kwa 

matumizi)?

IDADI ASILIMIA ASILIMIA ASILIMIA

IDADI YA WATU 

WAZIMA

IDADI YA 

WIKI/MTU MZIMA

IDADI YA WATOTO IDADI YA WIKI/ 

WATOTO

6.

Ni wavuvi wanaume na/watoto wangapi uliwakodi katika 

msimu wa samaki WENGI uliopita? 

Ni wiki ngapi kila kibarua alikufanyia kazi katika msimu wa 

samaki WENGI uliopita?

KAMA KULIKUWA NA MAKUNDI MBALIMBALI 

YALIYOKODISHWA YA WAVUVI WANAUME NA/WATOTO 

WALIOFANYA KAZI KATIKA WIKI MBALIMBALI, TUMIA 

SAFU ULALO NYINGI INAVYOWEZEKANA KUPATA 

TAARIFA ZA UWEZO WA VIBARUA KWA MAKUNDI 

YOTE, ANDIKA '0' KATIKA SAFU WIMA ZOTE KAMA 

HAKUKODI HATA MMOJA, NA► 7

KAMA UKODISHAJI ULIFANYWA KWA PAMOJA, ELEZEA 

NGUVU KAZI ILIYOKODISHWA KWA BOTI YOTE, SIO 

SEHEMU YAKE TU.

NDIYO..1 

HAPANA.2 

 

NDIYO..1  

HAPANA.2 ►6 

 

SEHEMU D: NGUVU KAZI YA UVUVI (MSIMU WA WINGI ULIOPITA) - 5



NGUVU KAZI YA KUKODISHA

7. 8. 9. 11.

Uliwalipa 

vibarua hawa 

ujira maalum?

Kama 

mojawapo ya 

malipo kwa 

vibarua, 

uliwalipa 

vibarua samaki 

kama gawio la 

mavuno ya  

chombo cha 

kuvulia?

Kama 

mojawapo ya 

malipo kwa 

vibarua, je 

uliwalipa 

vibarua hao 

pesa taslimu 

kama gawio la 

mapato ya 

chombo cha 

uvuvi?

MTU MZIMA:

TSH /MTU 

MZIMA/WIKI

MTOTO:

SHILINGI/ MTOTO / 

WIKI

MTU MZIMA:

IDADI/ WATU 

WAZIMA / WIKI

AINA YA 

KIFURUSHI

MTOTO:

IDADI / MTOTO / WIKI

AINA YA 

KIFURUSHI

MTU MZIMA:

SHILINGI

MTOTO:

SHILINGI

MTU MZIMA:

SHILINGI /MTU 

MZIMA / WIKI

MTOTO:

SHILINGI / MTOTO 

/ WIKI

Kila kibarua alilipwaje kwa 

wiki?

KAMA UJIRA ULIKUWA 

MAALUMU KILA SIKU, 

MSAIDIE MHOJIWA 

KUKADIRIA KWA WIKI.

Kwa wastani kwa kila wiki, ni kiasi gani cha samaki 

ulilipa kila kibarua katika msimu wa samaki WENGI 

uliopita? 

KAMA MHOJIWA HAWEZI KUCHANGANUA MALIPO 

KWA KILA KIBARUA, MUOMBE AKADIRIE MALIPO 

YOTE YA VIBARUA WOTE KWA WIKI, KISHA 

GAWANYA KWA IDADI YA VIBARUA WOTE.  

Kwa wastani, kwa  wiki 

uliwalipa shilingi ngapi 

kama gawio la mapato 

ya uvuvi katika msimu 

wa samaki WENGI 

uliopita?  

13.10.

Katika msimu wa samaki 

WENGI uliopita, uliwalipa 

vibarua aina nyingine ya 

malipo yasiyo ya kifedha 

kama chakula, sigara, n.k?

THAMINISHA THAMANI YA 

PESA YA VITU VYOTE KWA 

KILA KIBARUA KWA WIKI 

KAMA HAKUNA MALIPO YA 

AINA NYINGINE ANDIKA '0' 

KATIKA SAFU WIMA ZOTE, 

NA ENDELEA NA SEHEMU 

INAYOFUATIA.

12.

NDIYO..1  

HAPANA.2 ►9 

 

NDIYO..1  

HAPANA.2 ►11 

 

NDIYO..1  

HAPANA.2 ►13 

 

GERESHO LA KUFUNGA SAMAKI KWA 

VIPIMO VYA KIASI CHA SAMAKI 

KIPANDE .............1 

FUNGU/KIFURUSHI......2 

KILOGRAMU............3 

MFUKO WA KG 5........4 

MFUKO WA KG 10.......5 

MFUKO WA KG 25 ......6 

KIKAPU KIDOGO........7 

KIKAPU KIKUBWA.......8 

INGINE(TAJA).........9 

 

SEHEMU D: NGUVU KAZI YA UVUVI (MSIMU WA WINGI ULIOPITA) - 6



SEHEMU E: ZANA ZA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA)

 1. 2. 3. 4. 5. 6.

Kuna mwanakaya yeyote 

aliyejihusisha na shughuli za 

uvuvi katika msimu wa samaki 

WENGI uliopita kwa kutumia 

[ZANA YA UVUVI]?

Ni [ZANA ZA UVUVI] ngapi 

zilitumiwa na kaya yako katika 

msimu wa samaki WENGI 

uliopita?  

Ni [ZANA ZA UVUVI] ngapi 

zinamilikiwa na kaya yako?

Kama wewe au mwanakaya 

yeyote alijihusisha na uvuvi 

angenunua [ZANA ZA UVUVI], 

angelipa kiasi gani cha fedha 

katika msimu wa samaki 

WENGI uliopita?                                                                             

Ni [ZANA ZA UVUVI] 

ilinunuliwa na wewe au 

mwanakaya yeyote katika 

msimu wa samaki WENGI 

uliopita?

                                      

ANDIKA '0' KAMA HAKUNA 

KILICHONUNULIWA

Ni kiasi gani cha fedha kaya 

yako ililipa kukodi [ZANA ZA 

UVUVI] ili ikitumie katika 

msimu wa samaki WENGI 

uliopita?

ANDIKA '0' KAMA HAKUNA 

KILICHOKODIWA

IDADI YA ZILIZOTUMIWA IDADI INAYOMILIKIWA THAMANI (TSH/KIPIMO) IDADI ILIYONUNULIWA SHILINGI

A Chandarua

B Jarife

C Ndoana 

D Nyavu kubwa 

E Mitego ya samaki

F Chavi / Kokoro (castnet)

G Madema (large fish trap)

H Mtando wa usiku

I Nyingine, taja _______

J Nyingine, taja _______

ZANA ZA KUVULIA SAMAKI

ZANA ZA UVUVI

G
E

R
E

S
H

O
 L

A
 C

H
O

M
B

O

NDIYO.1 

HAPANA..2  

  ►ZANA INGINE 
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SEHEMU E: ZANA ZA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA)

 7. 8. 9. 10. 11.

Je, wewe au 

mwanakaya yeyote 

alishiriki katika 

shughuli za uvuvi 

katika msimu wa 

samaki WENGI 

uliopita kwa kutumia 

aina yeyote ya [ZANA/ 

MOTA]

Ni [ZANA ZA 

UVUVI/MOTA] 

ngapi 

zilizotumiwa na 

kaya yako katika 

msimu wa 

samaki WENGI 

uliopita?  

Ni [ZANA ZA 

UVUVI/ MOTA] 

ngapi inamilikiwa 

na kaya?

Kama wewe au 

mwanakaya yeyote 

alijihusisha na uvuvi 

angenunua [ZANA 

ZA UVUVI/ MOTA], 

ungelipa kiasi gani 

cha fedha katika 

msimu wa samaki 

WENGI uliopita?

 

Ni [ZANA ZA 

UVUVI/MOTA] ngapi 

zilinunuliwa na wewe au 

mwanakaya yeyote 

katika kipindi cha msimu 

wa samaki WENGI 

uliopita?  

ANDIKA '0' KAMA 

HAKUNA 

KILICHONUNULIWA

IDADI 

ILIYOENDESHWA

IDADI 

INAYOMILIKIWA

THAMANI 

(TSH/KIPIMO)

IDADI ILIYONUNULIWA SHILINGI KIPIMO SHILINGI KIPIMO SHILINGI KIPIMO

A. Mtumbwi  

B. Jahazi

C. Mashua (outboard engine)

D. Ngalawa (twin-hull boat)

E. Nyingine, taja: ______

F. Nyingine, taja: ______

14.

Jumla ya gharama za 

matengenezo ya mara kwa 

mara ya [ZANA ZA 

UVUVI/MOTA] katika 

msimu wa samaki WENGI 

uliopita ilikuwa shilingi 

ngapi?

KAMA HAKUNA ANDIKA 

'0'                                                                             

12.

Ni kiasi gani cha fedha 

kaya yako ililipa kukodi 

[ZANA ZA UVUVI/ MOTA] 

kwa matumizi katika msimu 

wa samaki WENGI 

uliopita?         

ANDIKA '0' KAMA 

HAKUNA 

KILICHOKODISHWA                                                                                   

13.

Jumla ya gharama ya 

mafuta ya kuendeshea 

[ZANA ZA UVUVI/MOTA] 

wakati wa msimu wa 

samaki WENGI uliopita 

ilikuwa shilingi ngapi?

KAMA HAKUNA ANDIKA 

'0' 

ZANA ZA UVUVI/MOTA/MITAMBO

ZANA ZA UVUVI/MOTA

Z
A

N
A

 Z
A

 U
V

U
V

I/M
O

T
A

/M
T

A
M

B
O

SIKU...1 

WIKI...2 

MSIMU..3 

SIKU...1 

WIKI...2 

MSIMU..3 

SIKU...1 

WIKI...2 

MSIMU..3 

►ZANA YA 

UVUVI/MOTA 

INAYOFUATIA 
NDIYO...1 

HAPANA..2  

 ►ZANA INGINE 
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SEHEMU E: ZANA ZA UVUVI (msimu wa samaki WENGI ULIOPITA)

N

A

M

B

A

 

Y

A

 

P

E

M

B

E

J

E

O

SHILINGI KIPIMO

A. KODI

B. LESENI

C. ADA ZA MNADA (USHURU)

D. ADA (kama ya SOKO)

E. TAMBI ZA KARABAI

F. KODI YA KUHIFADHI VIFAA

G. USAFIRI

H. MABOYA

I. NYUZI ZA KUSUKIA NYAVU

J. NTA (Beeswax / Sealant (karafat))

K. Mafuta (Lubricant/Oil)

L. Waya (Chicken wire) (cha cha)

M. NYINGINE (TAJA)

Je, mlitumia fedha kwa ajili ya vitu vifuatavyo katika msimu 

wa samaki WENGI ulipita?

DADISI GHARAMA NYINGINEZO, LAKINI USIHUSISHE 

GHARAMA ZA MANUNUZI, UKODISHAJI AU 

UENDESHAJI WA  ZANA ZA UVUVI/MOTA/ NA 

MATUMIZI YA VIBARUA WA SHUGHULI ZA UVUVI .

GHARAMA NYINGINEZO

Mlitumia kiasi gani kwa 

[VIFAA]?

15. 16.

NDIYO...1  

HAPANA..2 ► PEMBEJEO INAYOFUATIA 

  KIPIMO 

Siku......1  

Wiki......2 

Msimu.....3 

Mwaka.....4 

  

SEHEMU E: ZANA ZA UVUVI (MSIMU WA WINGI ULIOPITA) - 9



SEHEMU F: UZALISHAJI WA SAMAKI (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA)

1. MDADISI: ANGALIA SEHEMU C. JE, KULIKUWA NA MWANAKAYA YEYOTE ALIYEJIHUSISHA NA UVUVI KATIKA MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA?

 AINA YA SAMAKI MAHALI JUMLA KWA MSIMU WOTE WA SAMAKI WENGI ULIOPITA UVUVI

 6 7

G
E

R
E

S
H

O
 L

A
 S

A
M

A
K

I A
LI

Y
E

V
U

LI
W

A

Ni wiki 

ngapi wewe 

au 

mwanakya 

yeyote 

alivua [AINA 

YA 

SAMAKI] 

katika 

msimu wa 

samaki 

WENGI 

uliopita? 

IDADI KIPIMO

AINA YA 

UTAYARI-

SHAJI

IDADI KIPIMO

AINA YA 

UTAYARI-

SHAJI

1.

2.

3.

4.

5

IDADI KIPIMOIDADI

Ni kiasi gani cha [AINA YA 

SAMAKI] wewe, wanakaya 

wengine na/au mvuvi yeyote 

aliyekodishwa, walivua kwa 

wastani kwa wiki katika 

msimu wa samaki WENGI 

uliopita?

Je, kwa jumla, ni kiasi gani cha 

[AINA YA SAMAKI] ambacho 

wewe, wanakaya wengine au 

mtu yeyote aliyekodishwa 

alivua katika msimu wa samaki 

WENGI uliopita?  

KAMA HAKUNA, ANDIKA '0'.

Je, kwa jumla, katika kipindi cha msimu wa samaki WENGI uliopita, ni kiasi 

gani cha [AINA YA SAMAKI] ambacho wewe au/na wanakaya wengine 

mlihifadhi kwa ajili ya kuuza baadae?

Ni njia gani mlitumia kuhifadhia [AINA YA SAMAKI]?

HESABU HIZI ZINAPASWA KUTOKA KATIKA SAMAKI WABICHI NA/AU 

WALIOTAYARISHWA AMBAO WALIVULIWA NA AIDHA MWANAKAYA 

AU AMBAO WALIVULIWA NA WAVUVI WALIOKODISHWA NA KAYA TU.                          

ANDIKA IDADI MPAKA YA AINA MBILI TOFAUTI YA UTAYARISHAJI. 

KAMA NI AINA MOJA YA KUHIFADHI, ACHA WAZI SAFU WIMA YA 

UTAYARISHAJI KWA AINA YA 2. 

IDADI YA 

WIKI
JINA LA SAMAKI

UTAYARISHAJI AINA YA1 UTAYARISHAJI AINA YA 2

Tafadhali orodhesha mpaka aina tano ya 

samaki ambao wewe au mwanakaya 

yeyote alivua katika msimu wa samaki 

WENGI uliopita?

5.2.

GERESHO

3.

Je, kwa kiasi kikubwa, ni wapi 

ambapo unavua [AINA YA 

SAMAKI]?

ANDIKA JIBU LAKO KWA 

MAANDISHI HALAFU TUMIA 

MAGERESHO HAPO CHINI.

4.

GERESHO KIPIMOMAHALI

NDIYO..1  

HAPANA...2 >> 

SEHEMU INAYOFUATIA 

MAGERESHO YA 

UTAYARISHAJI: 

 

SAMAKI MBICHI........1 

WALIOKAUSHWA NA JUA..2 

WALIKAUShWA KWA  

 MOSHI...............3 

BARAFU...............4 

INGINE(TAJA).........5 

 

 

 

MAGERESHO YA INA YA SAMAKI: 

CHAFI.....01 

CHANGU....02 

CHEWA.....03 

DAGAA.....04 

DAMU DAMU.05 

KAMBA.....06 

KAMBALE...07 

KOLEKOLE..08 

LUPAPA....09 

LUKUMBU...10 

MIGEBUKA..11 

MKIZI.....12 

MKUNDAJI..13 

MUMI......14 

NGURU.....15 

JODARI....16 

KITOGA....17 

KAMONGO...18 

 

 

 

PAPA.....19 

PEREGE...20 

PONO.....21 

PWEZA....22 

SANGARA..23 

SATO.....24 

SEHEWA...25 

TASI.....26 

VIBUA....27 

KANDA/ 

 GADAYO..28 

HONGWE...29 

KALMAMBA.30 

CHAA.....31 

KAA......32 

NYINGINE  

(TAJA)...33 

 

 

MAGERESHO YA MAHALI: 

BAHARI.............1 

ZIWA VICTORIA......2 

ZIWA NYASA.........3 

ZIWA TANGANYIKA....4 

ZIWA RUKWA.........5 

ZIWA DOGO..........6 

ZIWA LA KUTENGENEZA/  

 BWAWA.............7 

DIMBWI LA ASILI....8 

DIMBWI LA KUTENGE- 

NEZA...............9 

MTO...............10 

KIJITO............11 

NYINGINE (TAJA)...12 

 

MAGERESHO YA KIASI CHA SAMAKI 

 

KIPANDE ...........1 

FUNGU/KIFURUSHI....2 

KILOGRAMU..........3 

MFUKO WA KG 5......4 

MFUKO WA KG 10....5 

MFUKO WA KG 25 ....6 

KIKAPU KIDOGO......7 

KIKAPU KIKUBWA.....8 

INGINE(TAJA).......9 

 

MAGERESHO YA KIASI  

CHA SAMAKI 

 

KIPANDE ...........1 

FUNGU/KIFURUSHI....2 

KILOGRAMU..........3 

MFUKO WA KG 5......4 

MFUKO WA KG 10.....5 

MFUKO WA KG 25 ....6 

KIKAPU KIDOGO......7 

KIKAPU KIKUBWA.....8 

INGINE(TAJA).......9 

 

MAGERESHO YA 

KIASI CHA SAMAKI 

 

KIPANDE ........1 

FUNGU/KIFURUSHI.2 

KILOGRAMU.......3 

MFUKO WA KG 5...4 

MFUKO WA KG 10..5 

MFUKO WA KG 25 .6 

KIKAPU KIDOGO...7 

KIKAPU KIKUBWA..8 

INGINE(TAJA)....9 
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SEHEMU F: UZALISHAJI WA SAMAKI (MSIMU MREFU ULIOPITA)  

 

 8 10.
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E
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Ni wiki 

ngapi, wewe 

au 

mwanakaya 

yeyote 

alihifadhi 

(kwa moshi, 

kukausha 

kwenye jua, 

kugandisha) 

[AINA YA 

SAMAKI] 

katika 

msimu wa 

samaki 

WENGI 

uliopita? 

Ni kwa 

wiki ngapi 

mliuza 

[AINA YA 

SAMAKI] 

katika 

msimu wa 

samaki 

WENGI 

wa samaki 

uliopita?

IDADI KIPIMO
AINA YA 

UTAYARISHAJI
IDADI KIPIMO

AINA YA 

UTAYARISHAJI

KIASI 

KILICHOUZWA
KIPIMO

AINA YA 

UTAYARI-

SHAJI

BEI (TSH)
KIASI 

KILICHOUZWA
KIPIMO

AINA YA 

UTAYARI-

SHAJI

BEI (TSH)

1.

2.

3.

4.

5

MAUZO

IDADI YA 

WIKI

IDADI YA 

WIKI

Je, kwa jumla, katika kipindi cha msimu wa samaki WENGI uliopita, ni kiasi gani cha 

[AINA YA SAMAKI] ambacho wewe au/na wanakaya wengine mlihifadhi kwa ajili ya 

kuuza baadae kwa wastani kwa wiki?

Ni njia gani mlitumia kuhifadhia [AINA YA SAMAKI]?

HIZI TAKWIMU ZINAPASWA KUHUSU TU SAMAKI WABICHI NA/AU 

WALIOTAYARISHWA AMBAO WALIVULIWA NA AIDHA NA MWANAKAYA AU 

WAVUVI VIBARUA WALIOKODISHWA NA KAYA.                          

ANDIKA IDADI MPAKA YA AINA MBILI TOFAUTI YA UTAYARISHAJI. 

KAMA NI AINA MOJA YA UTAYARISHAJI, ACHA WAZI SAFU WIMA YA 

UTAYARISHAJI WA AINA YA 2. 

UTAYARISHAJI AINA YA 1

11

UTAYARISHAJI AINA YA 1 UTAYARISHAJI AINA YA 2UTAYARISHAJI AINA YA 2

9.

Ni kiasi gani cha [AINA YA SAMAKI] wewe na/mwanakaya yeyote aliuza, kwa wastani, kwa wiki katika msimu wa 

samaki WENGI uliopita? 

Katika kipindi cha wiki za kufanya kazi, kwa wastani, bei ya kila fungu ilikuwa shilingi ngapi?

HIZI TAKWIMU ZINAPASWA KUHUSU TU SAMAKI WABICHI NA/AU WALIOTAYARISHWA AMBAO 

WALIVULIWA NA AIDHA NA MWANAKAYA AU WAVUVI VIBARUA WALIOKODISHWA NA KAYA.

ANDIKA KIASI CHA HADI AINA MBILI TOFAUTI YA UTAYARISHAJI                                                                                                                         

                                                                                                                                                                                                                                                                                   

KAMA NI AINA MOJA YA UTAYARISHAJI, ACHA WAZI SAFU WIMA YA UTAYARISHAJI  WA AINA YA 2. 

UTAYARISHAJI WA SAMAKI

MAGERESHO YA UTAYARISHAJI: 

 

SAMAKI MBICHI.........1 

WALIOKAUSHWA NA JUA...2 

WALIKAUSHWA KWA MOSHI.3 

BARAFU................4 

INGINE(ELEZA).........5 

 

 

 

MAGERESHO YA UTAYARISHAJI: 

 

SAMAKI MBICHI.........1 

WALIOKAUSHWA NA JUA...2 

WALIKAUSHWA KWA MOSHI.3 

BARAFU................4 

INGINE(TAJA)..........5 

 

 

 

MAGERESHO YA KIASI CHA 

SAMAKI 

 

KIPANDE .............1 

FUNGU/KIFURUSHI......2 

KILOGRAMU............3 

MFUKO WA KG 5........4 

MFUKO WA KG 10.......5 

MFUKO WA KG 25 ......6 

KIKAPU KIDOGO........7 

KIKAPU KIKUBWA.......8 

INGINE(TAJA).........9 

 

MAGERESHO YA KIASI CHA 

SAMAKI 

KIPANDE ...........1 

FUNGU/KIFURUSHI....2 

KILOGRAMU..........3 

MFUKO WA KG 5......4 

MFUKO WA KG 10.....5 

MFUKO WA KG 25 ....6 

KIKAPU KIDOGO......7 

KIKAPU KIKUBWA.....8 

INGINE(TAJA).......9 
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SEHEMU F: UZALISHAJI WA SAMAKI (MSIMU MREFU ULIOPITA)

 MATUMIZI YA NYUMBANI ANGALIZO LA MWISHO

 13. 14.
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Kwa ujumla, katika 

msimu wa samaki 

WENGI uliopita, ni 

gawio kiasi gani cha 

[AINA YA SAMAKI] 

waliovuliwa, 

kilitunzwa kwa ajili 

ya matumizi ya 

kaya?

MSOMEE MAJIBU

MDADIDI: KWA KILA AINA YA SAMAKI, 

KIASI KILICHOVULIWA KWA WIKI, 

LAZIMA KIWE KARIBU SAWA NA KIASI 

KILICHOUZWA KWA WIKI + KIASI 

KILICHOTUNZWA + KIASI 

KILICHOTUMIWA NA KAYA YENYEWE 

KWA WIKI.

KAMA SIO HIVYO, MUULIZE MHOJIWA 

ILI AWEZE KUREKEBISHA MAKISIO 

YAKE NA ELEZA HAPO CHINI SABABU 

ZA TOFAUTI KATI YA MAKADIRIO HAYO 

MAWILI YA KIASI KILICHOVULIWA.

IDADI KIPIMO
AINA YA 

UTAYARISHAJI
IDADI KIPIMO

AINA YA 

UTAYARISHAJI

1.

2.
MAELEZO

3.

4.

5

GAWIWO LA JUMLA 

12.

UTAYARISHAJI AINA YA 1 UTAYARISHAJI AINA  YA 2

Ni kiasi gani cha [AINA YA SAMAKI] walivuliwa na wewe na/ mwanakaya yeyote katika 

msimu wa samaki WENGI uliopita, kwa wastani walitunzwa kwa wiki kwa ajili ya 

matumizi ya kaya?

ANDIKA KIASI HADI AINA MBILI ZA UTAYARISHAJI. 

KAMA NI AINA MOJA YA UTAYARISHAJI, ACHA WAZI SAFU WIMA YA 

UTAYARISHAJI WA AINA YA 2. 

Karibu 

hakuna...1 

1/4......2 

1/2......3 

3/4......4 

Karibu 

wote.....5 

NDIO, HESABU 

ZIMEWIANA........1 

 

HAPAHA, HESABU 

HAZIJAWIANA NA 

ZIMEREKEBISHWA...2 

MAGERESHO YA KIASI CHA 

SAMAKI 

 

KIPANDE .............1 

FUNGU/KIFURUSHI......2 

KILOGRAMU............3 

MFUKO WA KG 5........4 

MFUKO WA KG 10.......5 

MFUKO WA KG 25 ......6 

KIKAPU KIDOGO........7 

KIKAPU KIKUBWA.......8 

INGINE(TAJA).........9 

 

MAGERESHO YA 

UTAYARISHAJI: 

 

SAMAKI MBICHI.........1 

WALIOKAUSHWA NA JUA...2 

WALIKAUSHWA KWA MOSHI.3 

BARAFU................4 

INGINE(TAJA)..........5 
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SEHEMU F: UZALISHAJI WA SAMAKI (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA)

 AINA YA SAMAKI
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1.

2.

3.

4.

5

JINA LA SAMAKI GERESHO

Tafadhali orodhesha mpaka aina tano ya 

samaki ambao wewe au mwanakaya 

yeyote alivua katika msimu wa samaki 

WENGI uliopita?

2.

SEHEMU F: UZALISHAJI WA SAMAKI (MSIMU MREFU ULIOPITA) - 13



SEHEMU G: ZANA ZILIZOKODISHWA (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA)

1. 2. 3.

Wakati wa msimu wa WINGI wa 

samaki uliopita, kaya yako ilikodisha 

[ZANA] yoyote kwa wavuvi wengine?

Ni idadi gani 

ya [ZANA] 

kaya yako 

ilikodisha 

katika msimu 

wa samaki 

WENGI 

uliopita?  

Je, kwa ujumla ni kiasi gani 

kaya yako ilipokea kutokana 

na ukodishaji wa [ZANA] hizi 

kwa wavuvi wengine katika 

msimu wa samaki WENGI 

uliopita?

KADIRIA THAMANI YA 

MALIPO KWA VITU 

YALIYOPOKELEWA.

ZANA IDADI YA ZANA SHILINGI

A Usipa (chandarua) net

B Kambuzi (beach) seine

C Mbedza (Ndoana) 

D Mbuka / nta ya ukonde (gillnet) (jarrife)

E Mono (mtego wa samaki)

F Chavi / kokoro (castnet)

G Madema (large fish trap)

H Mtando wa usiku

I Mtumbwi

J Jahazi

K Mashua (outboard engine)

L Ngalawa (twin-hull boat)

M Nyingine, taja: ______

N Nyingine, taja: ______

NDIYO...1 

HAPANA..2 ► ZANA INGINE  
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SEHEMU H: UUZAJI WA SAMAKI (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA)

1. MDADISI: ANGALIA SEHEMU C. KULIKUWA NA MWANAKAYA YEYOTE ALIYEJIHUSISHA NA UUZAJI WA SAMAKI KATIKA MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA, KWA MUJIBU WA SWALI LA 4?

MANUNUZI MAUZO

3. 4.

JINA LA SAMAKI
GERESH

O
KIASI KIPIMO

AINA YA 

UAND-

AAJI

BEI (TSH) KIASI KIPIMO

AINA YA 

UAND-

AAJI

BEI (TSH) KIASI KIPIMO

AINA YA 

UAND-

AAJI

BEI (TSH) KIASI KIPIMO

AINA YA 

UAND-

AAJI

BEI (TSH)

1.

2.

3.

4.

5.

Tafadhali orodhesha mpaka aina 

tano ya samaki ambao wewe au 

mwanakaya yeyote aliuza kama 

njia mojawapo ya biashara yako 

ya samaki

2.

Katika msimu wa samaki WENGI uliopita, ni kiasi gani cha [AINA 

YA SAMAKI], wewe au mwanakaya yeyote alinunua kutoka kwa 

wavuvi wengine na / au waandaaji wengine kwa wiki kwa ajili ya 

biashara yako ya samaki?

                                                                                                                                                       

Katika wiki za kazi, nini ilikuwa wastani wa bei kwa kila kiasi?

ANDIKA IDADI MPAKA AINA MBALIMBALI MBILI ZA 

UANDAAAJI. KAMA NI AINA MOJA YA UANDAAJI, ACHA WAZI 

SAFU WIMA YA UANDAAJI WA AINA YA 2. 

Katika msimu wa samaki WENGI uliopita, kwa wastani ni kiasi 

gani cha [AINA YA SAMAKI] wewe au mwanakaya yeyote aliuza 

kwa wiki kama mojawapo ya biashara yako ya samaki?

Katika wiki za kazi, nini ilikuwa wastani wa bei kwa kila kiasi?

ANDIKA IDADI MPAKA AINA MBILI TOFAUTI ZA UANDAAJI, 

KAMA NI AINA MOJA YA UANDAAJI, ACHA WAZI SAFU YA 

UAANDAAJI WA 2. 

UTAYARISHAJI AINA YA 1 UTAYARISHAJI AINA YA 2 UTAYARISHAJI AINA YA 1 UTAYARISHAJI AINA YA 2

MAGERESHO YA KIASI CHA 

SAMAKI 

 

KIPANDE .............1 

FUNGU/KIFURUSHI......2 

KILOGRAMU............3 

MFUKO WA KG 5........4 

MFUKO WA KG 10......5 

MFUKO WA KG 25 ......6 

KIKAPU KIDOGO........7 

KIKAPU KIKUBWA.......8 

INGINE(TAJA).........9 

 

MAGERESHO YA UANDAAJI: 

 

SAMAKI MBICHI.........1 

WALIOKAUSHWA NA JUA...2 

WALIKAUSHWA KWA MOSHI.3 

BARAFU................4 

INGINE(TAJA)..........5 

 

 

 

MAGERESHO YA UANDAAJI: 

 

SAMAKI MBICHI..........1 

WALIOKAUSHWA NA JUA....2 

WALIKAUSHWA KWA MOSHI..3 

BARAFU.................4 

INGINE(TAJA)...........5 

 

 

 

NDIYO..1  

HAPANA...2 >> SEHEMU INAYOFUATIA 

MAGERESHO YA INA YA SAMAKI: 

CHAFI.....01 

CHANGU....02 

CHEWA.....03 

DAGAA.....04 

DAMU DAMU.05 

KAMBA.....06 

KAMBALE...07 

KOLEKOLE..08 

LUPAPA....09 

LUKUMBU...10 

MIGEBUKA..11 

MKIZI.....12 

MKUNDAJI..13 

MUMI......14 

NGURU.....15 

JODARI....16 

KITOGA....17 

KAMONGO...18 

 

 

 

PAPA.....19 

PEREGE...20 

PONO.....21 

PWEZA....22 

SANGARA..23 

SATO.....24 

SEHEWA...25 

TASI.....26 

VIBUA....27 

KANDA/ 

 GADAYO..28 

HONGWE...29 

KALMAMBA.30 

CHAA.....31 

KAA......32 

NYINGINE  

(TAJA)...33 

MAGERESHO YA KIASI CHA 

SAMAKI 

 

KIPANDE .............1 

FUNGU/KIFURUSHI......2 

KILOGRAMU............3 

MFUKO WA KG 5........4 

MFUKO WA KG 10.......5 

MFUKO WA KG 25 ......6 

KIKAPU KIDOGO........7 

KIKAPU KIKUBWA.......8 

INGINE(TAJA).........9 
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SEHEMU H: UUZAJI WA SAMAKI (MSIMU WA SAMAKI WENGI ULIOPITA)

5. 6. 7 8

GHARAMA ZA 

VITU

Je, kaya yako iliingia gharama 

zozote za [GHARAMA ZA 

KITU] kuhusiana na shughuli 

za biashara ya samaki katika 

msimu wa samaki WENGI 

uliopita?

Ni kiasi gani cha fedha 

kililipwa na kaya yako kwa 

ajili ya [GHARAMA ZA KITU] 

kwa wiki katika msimu wa 

samaki WENGI uliopita?

MDADISI: REJEA SEHEMU B: 

KALENDA YA UVUVI

JE, JIBU LA SWALI LA 2 NI 

NDIYO?

Je, wewe au mwanakaya 

yeyote alijihusisha na uvuvi au 

biashara ya samaki katika 

msimu wa samaki WACHACHE 

uliopita?

KIASI

(TSH / WIKI) 

1. Vibarua

2. Usafiri

3. Ufungashaji

4. Barafu

5. Kodi

6. Ingine, (taja)

NDIYO....1  

HAPANA...2  

  >> GHARAMA YA KITU 

     KINACHOFUATA 

HALAFU >>GHARAMA ZA KITU 

KINACHOFUATA 

NDIYO...1 

HAPANA..2  

  >>MWISHO WA DODOSO 

NDIYO...1 

  >>SEHEMU INAYOFUATA 

HAPANA..2 

  >> MWISHO WA DODOSO 

SEHEMU H: UUZAJI WA SAMAKI (MSIMU WA WINGI WA SAMAKI ULIOPITA) - 16



SEHEMU I: WANAKAYA WALIOSHIRIKI KATIKA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

1

2

3

4

5

6

7

8

9

UUZAJI WA SAMAKI (UUZAJI WA MARA 

YA PILI SAMAKI WALIOVULIWA NA 

WAVUVI WENGINE)

4.

MASAA/ SIKUSIKU/WIKI MASAA/ SIKU

UVUVI WA MUDA - UVUVI

2.

WAVUVI WA MUDA-NI WANAKAYA WALIOSHIRIKI 

SANA KATIKA SHUGHULI ZISIZO ZA UVUVI 

KATIKA MSIMU WA SAMAKI WACHACHE 

ULIOPITA LAKINI WALITUMIA MUDA KIASI KATIKA 

UVUVI.

Ni wiki ngapi kwa ujumla [JINA] alitumia muda kiasi 

katika uvuvi katika msimu wa samaki WACHACHE 

uliopita? 

Katika wiki hizo, kadiria ni siku ngapi kwa wiki [JINA] 

alivua?

Katika siku hizo, kadiria [JINA] alitumia masaa 

mangapi kwa siku kuvua kwa muda wote?

ANDIKA '0' KATIKA SAFU WIMA ZOTE KAMA [JINA] 

HAKUWA MVUVI WA MUDA KATIKA MSIMU WA 

SAMAKI WACHACHE ULIOPITA.

IDADI YA WIKI IDADI YA  WIKIIDADI YA WIKI

UTAYARISHAJI WA SAMAKI UNAWEZA KUELEZWA 

KUWA NI KUUZA SAMAKI MOJA KWA MOJA KWA 

WATUMIAJI/WALAJI AU KWA WACHUUZI WA SAMAKI 

(I) SAMAKI MBICHI ALIYEVULIWA NA KAYA NA (II) 

SAMAKI ALIYETAYARISHWA NA KUVULIWA NA 

KAYA, AMBAO WANAWEZA KUWA WAMEPITISHWA 

KATIKA NJIA KAMA KUKAUSHWA KWA MOSHI, JUA 

AU KWA CHUMVI.

UTAYARISHWAJI WA SAMAKI NA UUZWAJI WA 

SAMAKI USICHANGANYWE.

Ni wiki ngapi kwa ujumla [JINA]) alishiriki katika 

utayarishaji wa samaki katika msimu wa samaki 

WACHACHE uliopita? 

Katika wiki hizo, kadiria ni siku ngapi kwa wiki [JINA] 

alitayarisha samaki?

                                                                                     

ANDIKA '0' KATKA SAFU WIMA ZOTE KAMA (JINA) 

HAKUSHIRIKI KATIKA UTAYARISHAJI WA SAMAKI 

KATIKA MSIMU WA SAMAKI WACHACHE WA SAMAKI 

ULIOPITA?

BIASHARA YA SAMAKI INAWEZA KUWA NI KUUZA 

(KWA JUMLA AU REJA REJA) SAMAKI WABICHI, 

AU WALIONUNULIWA NA KUTAYARISHWA NA 

WAVUVI WACHACHENE AU WAANDAAJI. 

UUZWAJI WA SAMAKI WALIOVULIWA NA KAYA 

HAUPASWI KUJUMUISHWA KAMA BIASHARA YA 

SAMAKI BALI NI UTAYARISHAJI WA SAMAKI.

Ni wiki ngapi kwa ujumla [JINA] alishiriki katika 

biashara ya samaki katika msimu wa samaki 

WACHACHE uliopita?

Katika wiki hizo, kadiria ni siku ngapi kwa wiki [JINA] 

aliuza samaki?

                                                                                                                                               

ANDIKA '0' KATIKA SAFU WIMA ZOTE KAMA (JINA) 

HAKUSHIRIKI KATIKA UUZAJI WA SAMAKI KATIKA 

MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA?

SIKU/WIKI MASAA/ SIKU SIKU/WIKI
GERESHO LA UTAMBULISHO 

WA MWANAKAYA
IDADI YA WIKI SIKU/WIKI MASAA/ SIKU

UVUVI WA MUDA WOTE
UTAYARISHAJI WA SAMAKI (UUZAJI WA 

SAMAKI ALIOVUA MWENYEWE

Tafadhali orodhesha wanakaya wote 

walioshiriki katika uvuvi katika msimu wa 

samaki WACHACHE uliopita. Hii 

inajumuisha wote waliovua samaki, 

walioandaa samaki au kufanya biashara 

ya samaki, muda wote au kwa muda tu.

1. 3.

WAVUVI WA MUDA WOTE NI WANAKAYA 

WANAOTUMIA ANGALAU 90% YA MUDA WA KAZI 

KATIKA UVUVI.

Ni wiki ngapi kwa jumla [JINA] alikuwa mvuvi wa 

muda wote katika msimu wa samaki WACHACHE 

uliopita?

Wakati wa wiki hizo, kadiria ni siku ngapi kwa wiki 

[JINA] alivua? 

Katika siku hizo, kadiria [JINA] alitumia masaa 

mangapi kwa siku kuvua?

ANDIKA '0' KATIKA SAFU WIMA ZOTE KAMA (JINA) 

HAKUWA MVUVI WA MUDA WOTE KATIKA MSIMU 

WA SAMAKI WACHACHE WA SAMAKI ULIOPITA
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SEHEMU J: NGUVU KAZI YA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

NGUVU KAZI/GHARAMA ZA KUCHANGIA NGUVU KAZI YA KUKODI

1. 2. 3. 4. 5.

Katika kipindi 

cha msimu wa 

samaki 

WACHACHE 

uliopita, 

ulichangia 

nguvu kazi au 

gharama na 

mtu yeyote 

katika ubia 

(ukiondoa 

nguvu kazi ya 

kulipia)?

Ulikuwa na 

ubia na 

watu 

wangapi 

katika 

msimu 

mzima wa 

samaki 

WACHACH

E uliopita?

Ni asilimia 

ngapi ya 

jumla ya 

gharama za 

pembejeo 

ambazo 

wewe 

ulihusika 

nazo? 

(ukihusisha 

kukodi boti, 

leseni, 

chambo, 

kamba, 

petrol, 

vyandarua 

n.k.)?

Ni asilimia 

ngapi ya 

nguvu kazi 

uliyotoa (aidha 

wewe 

mwenyewe, 

kupitia kwa 

wanakaya 

wako, au wale 

ambao wewe 

mwenyewe 

uliowakodi)?

Je, gawiwo 

lako lilikuwa ni 

asilimia ngapi 

ya mavuno ya 

samaki (aidha 

kwa ajili ya 

kuuza au kwa 

matumizi)?

IDADI ASILIMIA ASILIMIA ASILIMIA

IDADI YA WATU 

WAZIMA

IDADI YA 

WIKI/MTU MZIMA

IDADI YA WATOTO IDADI YA WIKI/ 

WATOTO

6.

Ni wavuvi wanaume na/watoto wangapi uliwakodi katika 

msimu wa samaki WACHACHE uliopita? 

Ni wiki ngapi kila kibarua alikufanyia kazi katika msimu wa 

samaki WACHACHE uliopita?

KAMA KULIKUWA NA MAKUNDI MBALIMBALI 

YALIYOKODISHWA YA WAVUVI WANAUME NA/WATOTO 

WALIOFANYA KAZI KATIKA WIKI MBALIMBALI, TUMIA 

SAFU ULALO NYINGI INAVYOWEZEKANA KUPATA 

TAARIFA ZA UWEZO WA VIBARUA KWA MAKUNDI 

YOTE, ANDIKA '0' KATIKA SAFU WIMA ZOTE KAMA 

HAKUKODI HATA MMOJA, NA► 7

KAMA UKODISHAJI ULIFANYWA KWA PAMOJA, ELEZEA 

NGUVU KAZI ILIYOKODISHWA KWA BOTI YOTE, SIO 

SEHEMU YAKE TU. NDIYO..1 

HAPANA.2 

 

NDIYO..1  

HAPANA.2 ►6 
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NGUVU KAZI YA KUKODISHA

7. 8. 9. 11.

Uliwalipa 

vibarua hawa 

ujira maalum?

Kama mojawapo 

ya malipo kwa 

vibarua, uliwalipa 

vibarua samaki 

kama gawio la 

mavuno ya  

chombo cha 

kuvulia?

Kama mojawapo 

ya malipo kwa 

vibarua, je 

uliwalipa vibarua 

hao pesa taslimu 

kama gawio la 

mapato ya 

chombo cha 

uvuvi?

MTU MZIMA:

TSH /MTU 

MZIMA/WIKI

MTOTO:

SHILINGI/ MTOTO / 

WIKI

MTU MZIMA:

IDADI/ WATU 

WAZIMA / WIKI

AINA YA 

KIFURUSHI

MTOTO:

IDADI / MTOTO / WIKI

AINA YA 

KIFURUSHI

MTU MZIMA:

SHILINGI

MTOTO:

SHILINGI

MTU MZIMA:

SHILINGI /MTU 

MZIMA / WIKI

MTOTO:

SHILINGI / MTOTO 

/ WIKI

10. 12.

Katika msimu wa samaki 

WACHACHE uliopita, 

uliwalipa vibarua aina 

nyingine ya malipo yasiyo ya 

kifedha kama chakula, sigara, 

n.k?

THAMINISHA THAMANI YA 

PESA YA VITU VYOTE KWA 

KILA KIBARUA KWA WIKI 

KAMA HAKUNA MALIPO YA 

AINA NYINGINE ANDIKA '0' 

KATIKA SAFU WIMA ZOTE, 

NA ENDELEA NA SEHEMU 

INAYOFUATIA.

13.

Kila kibarua alilipwaje kwa 

wiki?

KAMA UJIRA ULIKUWA 

MAALUMU KILA SIKU, 

MSAIDIE MHOJIWA 

KUKADIRIA KWA WIKI.

Kwa wastani kwa kila wiki, ni kiasi gani cha samaki 

ulilipa kila kibarua katika msimu wa samaki 

WACHACHE uliopita? 

KAMA MHOJIWA HAWEZI KUCHANGANUA MALIPO 

KWA KILA KIBARUA, MUOMBE AKADIRIE MALIPO 

YOTE YA VIBARUA WOTE KWA WIKI, KISHA 

GAWANYA KWA IDADI YA VIBARUA WOTE.  

Kwa wastani, kwa  wiki 

uliwalipa shilingi ngapi 

kama gawio la mapato 

ya uvuvi katika msimu 

wa samaki 

WACHACHE uliopita?  

NDIYO..1  

HAPANA.2 ►9 

 

NDIYO..1  

HAPANA..2 ►11 

 

NDIYO..1  

HAPANA.2 ►13 

 

MAGERESHO YA KIASI CHA SAMAKI 

 

KIPANDE .............1 

FUNGU/KIFURUSHI......2 

KILOGRAMU............3 

MFUKO WA KG 5........4 

MFUKO WA KG 10.......5 

MFUKO WA KG 25 ......6 

KIKAPU KIDOGO........7 

KIKAPU KIKUBWA.......8 

INGINE(ELEZA)........9 
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SEHEMU K: ZANA ZA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

 1. 2. 3. 4. 5. 6.

Kuna mwanakaya yeyote 

aliyejihusisha na shughuli za 

uvuvi katika msimu wa samaki 

WACHACHE uliopita kwa 

kutumia [ZANA YA UVUVI]?

Ni [ZANA ZA UVUVI] ngapi 

zilitumiwa na kaya yako katika 

msimu wa samaki 

WACHACHE uliopita?  

Ni [ZANA ZA UVUVI] ngapi 

zinamilikiwa na kaya yako?

Kama wewe au mwanakaya 

yeyote alijihusisha na uvuvi 

angenunua [ZANA ZA 

UVUVI], angelipa kiasi gani 

cha fedha katika msimu wa 

samaki WACHACHE uliopita?                                                                             

Ni [ZANA ZA UVUVI] 

ilinunuliwa na wewe au 

mwanakaya yeyote katika 

msimu wa samaki 

WACHACHE uliopita?

                                      

ANDIKA '0' KAMA HAKUNA 

KILICHONUNULIWA

Ni kiasi gani cha fedha kaya 

yako ililipa kukodi [ZANA ZA 

UVUVI] ili ikitumie katika 

msimu wa samaki 

WACHACHE uliopita?

ANDIKA '0' KAMA HAKUNA 

KILICHOKODIWA

IDADI YA ZILIZOTUMIWA IDADI INAYOMILIKIWA THAMANI (TSH/KIPIMO) IDADI ILIYONUNULIWA SHILINGI

A Chandarua

B Jarife

C Ndoana 

D Nyavu kubwa 

E Mitego ya samaki

F Chavi / Kokoro (castnet)

G Madema (large fish trap)

H Mtando wa usiku

I Nyingine, taja _______

J Nyingine, taja _______

G
E

R
E

S
H

O
 L

A
 C

H
O

M
B

O

ZANA ZA KUVULIA SAMAKI

ZANA ZA UVUVI

NDIYO.1 

HAPANA..2 ►ZANA 

INGINE 
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SEHEMU K: ZANA ZA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

 7. 8. 9. 10. 11.

Je, wewe au 

mwanakaya 

yeyote alishiriki 

katika shughuli za 

uvuvi katika msimu 

wa samaki 

WACHACHE 

uliopita kwa 

kutumia aina 

yeyote ya [ZANA/ 

MOTA]

Ni [ZANA ZA 

UVUVI/MOTA] 

ngapi zilizotumiwa 

na kaya yako 

katika msimu wa 

samaki 

WACHACHE 

uliopita?  

Ni [ZANA ZA 

UVUVI/ MOTA] 

ngapi inamilikiwa 

na kaya?

Kama wewe au 

mwanakaya 

yeyote alijihusisha 

na uvuvi 

angenunua (ZANA 

ZA UVUVI/ 

MOTA], ungelipa 

kiasi gani cha 

fedha katika 

msimu wa samaki 

WACHACHE 

uliopita?

 

Ni [ZANA ZA 

UVUVI/MOTA] 

ngapi zilinunuliwa 

na wewe au 

mwanakaya 

yeyote katika 

kipindi cha msimu 

wa samaki 

WACHACHE 

uliopita?  

ANDIKA '0' KAMA 

HAKUNA 

KILICHONUNULI

WA

IDADI 

ILIYOENDESHWA

IDADI 

INAYOMILIKIWA

THAMANI 

(TSH/KIPIMO)

IDADI 

ILIYONUNULIWA

SHILINGI KIPIMO SHILINGI KIPIMO SHILINGI KIPIMO

A. Mtumbwi  

B. Jahazi

C. Mashua (outboard engine)

D. Ngalawa (twin-hull boat)

E. Nyingine, taja: ______

F. Nyingine, taja: ______

14.12. 13.

Z
A

N
A

 Z
A

 U
V

U
V

I/M
O

T
A

/M
T

A
M

B
O

Ni kiasi gani cha fedha kaya 

yako ililipa kukodi [ZANA 

ZA UVUVI/ MOTA] kwa 

matumizi katika msimu wa 

samaki WACHACHE 

uliopita?         

ANDIKA '0' KAMA 

HAKUNA 

KILICHOKODISHWA                                                                                   

Jumla ya gharama ya 

mafuta ya kuendeshea 

[ZANA ZA UVUVI/MOTA] 

wakati wa msimu wa 

samaki WACHACHE 

uliopita ilikuwa shilingi 

ngapi?

KAMA HAKUNA ANDIKA 

'0' 

ZANA ZA UVUVI/MOTA/MITAMBO

ZANA ZA UVUVI/MOTA

Jumla ya gharama za 

matengenezo ya mara kwa 

mara ya [ZANA ZA 

UVUVI/MOTA] katika 

msimu wa samaki 

WACHACHE uliopita 

ilikuwa shilingi ngapi?

KAMA HAKUNA ANDIKA 

'0'                                                                             

SIKU...1 

WIKI...2 

MSIMU..3 

SIKU...1 

WIKI...2 

MSIMU..3 

SIKU...1 

WIKI...2 

MSIMU..3 

►ZANA YA 

UVUVI/MOTA 

INAYOFUATIA 

NDIYO...1 

HAPANA..2  

 ►ZANA  

  INGINE 
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SEHEMU K: ZANA ZA UVUVI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

N

A

M

B

A

 

Y

A

 

P

E

M

B

E

J

E

O

SHILINGI KIPIMO

A. KODI

B. LESENI

C. ADA ZA MNADA (USHURU)

D. ADA (kama ya SOKO)

E. TAMBI ZA KARABAI

F. KODI YA KUHIFADHI VIFAA

G. USAFIRI

H. MABOYA

I. NYUZI ZA KUSUKIA NYAVU

J. NTA (Beeswax / Sealant (karafat))

K. Mafuta (Lubricant/Oil)

L. Waya (Chicken wire) (cha cha)

M. NYINGINE (TAJA)

GHARAMA NYINGINEZO

15. 16.

Je, mlitumia fedha kwa ajili ya vitu vifuatavyo katika msimu 

wa samaki WACHACHE uliopita?

DADISI GHARAMA NYINGINEZO, LAKINI USIHUSISHE 

GHARAMA ZA MANUNUZI, UKODISHAJI AU 

UENDESHAJI WA  ZANA ZA UVUVI/MOTA/ NA 

MATUMIZI YA VIBARUA WA SHUGHULI ZA UVUVI .

Mlitumia kiasi gani kwa 

[VIFAA]?

NDIYO...1  

HAPANA..2 ► PEMBEJEO INAYOFUATIA 

  

KIPIMO 

Siku......1  

Wiki......2 

Msimu.....3 

Mwaka.....4 
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SEHEMU L: UZALISHAJI WA SAMAKI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

1. MDADISI: ANGALIA SEHEMU C. JE, KULIKUWA NA MWANAKAYA YEYOTE ALIYEJIHUSISHA NA UVUVI KATIKA MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA?

 AINA YA SAMAKI MAHALI JUMLA KWA MSIMU WOTE WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA UVUVI

 6 7

G
E

R
E

S
H

O
 L

A
 S

A
M

A
K

I A
LI

Y
E

V
U

LI
W

A

Ni wiki 

ngapi wewe 

au 

mwanakya 

yeyote 

alivua [AINA 

YA 

SAMAKI] 

katika 

msimu wa 

samaki 

WACHACH

E uliopita? 

IDADI KIPIMO

AINA YA 

UTAYARI-

SHAJI

IDADI KIPIMO

AINA YA 

UTAYARI-

SHAJI

1.

2.

3.

4.

5

KIPIMO
IDADI YA 

WIKI
IDADI KIPIMO

UTAYARISHAJI AINA YA 2

2. 3. 4. 5.

Tafadhali orodhesha mpaka aina tano ya 

samaki ambao wewe au mwanakaya 

yeyote alivua katika msimu wa samaki 

WACHACHE uliopita?

Ni kiasi gani cha [AINA YA 

SAMAKI] wewe, wanakaya 

wengine na/au mvuvi 

yeyote aliyekodishwa, 

walivua kwa wastani kwa 

wiki katika msimu wa 

samaki WACHACHE 

uliopita?

JINA LA SAMAKI GERESHO MAHALI

UTAYARISHAJI AINA YA1

Je, kwa kiasi kikubwa, ni wapi ambapo 

unavua [AINA YA SAMAKI]?

ANDIKA JIBU LAKO KWA 

MAANDISHI HALAFU TUMIA 

MAGERESHO HAPO CHINI.

Je, kwa jumla, ni kiasi gani cha 

[AINA YA SAMAKI] ambacho 

wewe, wanakaya wengine au 

mtu yeyote aliyekodishwa 

alivua katika msimu wa samaki 

WACHACHE uliopita?  

KAMA HAKUNA, ANDIKA '0'.

GERESHO IDADI

Je, kwa jumla, katika kipindi cha msimu wa samaki WACHACHE 

uliopita, ni kiasi gani cha [AINA YA SAMAKI] ambacho wewe au/na 

wanakaya wengine mlihifadhi kwa ajili ya kuuza baadae?

Ni njia gani mlitumia kuhifadhia [AINA YA SAMAKI]?

HESABU HIZI ZINAPASWA KUTOKA KATIKA SAMAKI WABICHI 

NA/AU WALIOTAYARISHWA AMBAO WALIVULIWA NA AIDHA 

MWANAKAYA AU AMBAO WALIVULIWA NA WAVUVI 

WALIOKODISHWA NA KAYA TU.                          

ANDIKA IDADI MPAKA YA AINA MBILI TOFAUTI YA 

UTAYARISHAJI. 

KAMA NI AINA MOJA YA KUHIFADHI, ACHA WAZI SAFU WIMA YA 

UTAYARISHAJI KWA AINA YA 2. 

MAGERESHO YA KIASI CHA 

SAMAKI 

 

KIPANDE ...........1 

FUNGU/KIFURUSHI....2 

KILOGRAMU..........3 

MFUKO WA KG 5......4 

MFUKO WA KG 10.....5 

MFUKO WA KG 25 ....6 

KIKAPU KIDOGO......7 

KIKAPU KIKUBWA.....8 

INGINE(TAJA).......9 

 

MAGERESHO YA  

KIASI CHA SAMAKI 

 

KIPANDE......1 

FUNGU/ 

  KIFURUSHI..2 

KILOGRAMU....3 

MFUKO WA   

  KG 5.......4 

MFUKO WA  

  KG 10......5 

MFUKO WA  

  KG 25......6 

KIKAPU  

  KIDOGO.....7 

KIKAPU  

  KIKUBWA....8 

INGINE(TAJA).9 

 

MAGERESHO YA KIASI 

CHA SAMAKI 

 

KIPANDE......1 

FUNGU/ 

  KIFURUSHI..2 

KILOGRAMU....3 

MFUKO WA   

  KG 5.......4 

MFUKO WA  

  KG 10.......5 

MFUKO WA  

  KG 25......6 

KIKAPU  

  KIDOGO.....7 

KIKAPU  

  KIKUBWA....8 

INGINE(TAJA).9 

 

NDIYO..1  

HAPANA...2 >> SEHEMU INAYOFUATIA 

MAGERESHO YA 

UTAYARISHAJI: 

 

SAMAKI MBICHI........1 

WALIOKAUSHWA NA JUA..2 

WALIKAUShWA KWA  

 MOSHI...............3 

BARAFU...............4 

INGINE(TAJA).........5 

 

 

 

MAGERESHO YA INA YA SAMAKI: 

CHAFI.....01 

CHANGU....02 

CHEWA.....03 

DAGAA.....04 

DAMU DAMU.05 

KAMBA.....06 

KAMBALE...07 

KOLEKOLE..08 

LUPAPA....09 

LUKUMBU...10 

MIGEBUKA..11 

MKIZI.....12 

MKUNDAJI..13 

MUMI......14 

NGURU.....15 

JODARI....16 

KITOGA....17 

KAMONGO...18 

 

 

 

PAPA.....19 

PEREGE...20 

PONO.....21 

PWEZA....22 

SANGARA..23 

SATO.....24 

SEHEWA...25 

TASI.....26 

VIBUA....27 

KANDA/ 

 GADAYO..28 

HONGWE...29 

KALMAMBA.30 

CHAA.....31 

KAA......32 

NYINGINE  

(TAJA)...33 

 

 

MAGERESHO YA MAHALI: 

BAHARI.............1 

ZIWA VICTORIA......2 

ZIWA NYASA.........3 

ZIWA TANGANYIKA....4 

ZIWA RUKWA.........5 

ZIWA DOGO..........6 

ZIWA LA KUTENGENEZA/  

 BWAWA.............7 

DIMBWI LA ASILI....8 

DIMBWI LA KUTENGE- 

NEZA...............9 

MTO...............10 

KIJITO............11 

NYINGINE (TAJA)...12 
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SEHEMU L: UZALISHAJI WA SAMAKI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)  

 

 8 10.

G
E

R
E

S
H

O
 L

A
 S

A
M

A
K

I A
LI

Y
E

V
U

LI
W

A

Ni wiki ngapi, 

wewe au 

mwanakaya 

yeyote alihifadhi 

(kwa moshi, 

kukausha 

kwenye jua, 

kugandisha) 

[AINA YA 

SAMAKI] katika 

msimu wa 

samaki 

WACHACHE 

uliopita? 

Ni kwa wiki 

ngapi mliuza 

[AINA YA 

SAMAKI] 

katika msimu 

wa samaki 

WACHACHE 

wa samaki 

uliopita?

IDADI KIPIMO
AINA YA 

UTAYARISHAJI
IDADI KIPIMO

AINA YA 

UTAYARISHAJI

KIASI 

KILICHOUZWA
KIPIMO

AINA YA 

UTAYARI-

SHAJI

BEI (TSH)
KIASI 

KILICHOUZWA
KIPIMO

AINA YA 

UTAYARI-

SHAJI

BEI (TSH)

1.

2.

3.

4.

5

Ni kiasi gani cha [AINA YA SAMAKI] wewe na/mwanakaya yeyote aliuza, kwa wastani, kwa wiki katika msimu 

wa samaki WACHACHE uliopita? 

Katika kipindi cha wiki za kufanya kazi, kwa wastani, bei ya kila fungu ilikuwa shilingi ngapi?

HIZI TAKWIMU ZINAPASWA KUHUSU TU SAMAKI WABICHI NA/AU WALIOTAYARISHWA AMBAO 

WALIVULIWA NA AIDHA NA MWANAKAYA AU WAVUVI VIBARUA WALIOKODISHWA NA KAYA.

ANDIKA KIASI CHA HADI AINA MBILI TOFAUTI YA UTAYARISHAJI                                                                                                                         

                                                                                                                                                                                                                                                                                   

KAMA NI AINA MOJA YA UTAYARISHAJI, ACHA WAZI SAFU WIMA YA UTAYARISHAJI  WA AINA YA 2. 

UTAYARISHAJI AINA YA 2

9.

UTAYARISHAJI WA SAMAKI MAUZO

IDADI YA WIKI

UTAYARISHAJI AINA YA 1UTAYARISHAJI AINA YA 1 UTAYARISHAJI AINA YA 2

IDADI YA WIKI

Je, kwa jumla, katika kipindi cha msimu wa samaki WACHACHE uliopita, ni kiasi gani 

cha [AINA YA SAMAKI] ambacho wewe au/na wanakaya wengine mlihifadhi kwa ajili 

ya kuuza baadae kwa wastani kwa wiki?

Ni njia gani mlitumia kuhifadhia [AINA YA SAMAKI]?

HIZI TAKWIMU ZINAPASWA KUHUSU TU SAMAKI WABICHI NA/AU 

WALIOTAYARISHWA AMBAO WALIVULIWA NA AIDHA NA MWANAKAYA AU 

WAVUVI VIBARUA WALIOKODISHWA NA KAYA.                          

ANDIKA IDADI MPAKA YA AINA MBILI TOFAUTI YA UTAYARISHAJI. 

KAMA NI AINA MOJA YA UTAYARISHAJI, ACHA WAZI SAFU WIMA YA 

UTAYARISHAJI WA AINA YA 2. 

11

GERESHO LA UTAYARISHAJI: 

 

SAMAKI MBICHI.........1 

WALIOKAUSHWA NA JUA...2 

WALIKAUSHWA KWA MOSHI.3 

BARAFU................4 

INGINE(ELEZA).........5 

 

 

 

GERESHO LA UANDAAJI: 

 

SAMAKI MBICHI.........1 

WALIOKAUSHWA NA JUA...2 

WALIKAUSHWA KWA MOSHI.3 

BARAFU................4 

INGINE(ELEZA).........5 

 

 

 

MAGERESHO YA KIASI CHA SAMAKI 

 

KIPANDE .............1 

FUNGU/KIFURUSHI......2 

KILOGRAMU............3 

MFUKO WA KG 5........4 

MFUKO WA KG 10.......5 

MFUKO WA KG 25 ......6 

KIKAPU KIDOGO........7 

KIKAPU KIKUBWA.......8 

INGINE(ELEZA)........9 

 

MAGERESHO YA KIASI 

MAGERESHO YA KIASI CHA 

SAMAKI 

 

KIPANDE .............1 

FUNGU/KIFURUSHI......2 

KILOGRAMU............3 

MFUKO WA KG 5........4 

MFUKO WA KG 10.......5 

MFUKO WA KG 25 ......6 

KIKAPU KIDOGO........7 

KIKAPU KIKUBWA.......8 

INGINE(TAJA).........9 
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SEHEMU L: UZALISHAJI WA SAMAKI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

 MATUMIZI YA NYUMBANI ANGALIZO LA MWISHO

 13. 14.

G
E

R
E

S
H

O
 L

A
 S

A
M

A
K

I A
LI

Y
E

V
U

LI
W

A

Kwa ujumla, katika msimu wa 

samaki WACHACHE uliopita, ni 

gawio kiasi gani cha [AINA YA 

SAMAKI] waliovuliwa, kilitunzwa 

kwa ajili ya matumizi ya kaya?

MSOMEE MAJIBU

MDADIDI: KWA KILA AINA YA SAMAKI, 

KIASI KILICHOVULIWA KWA WIKI, 

LAZIMA KIWE KARIBU SAWA NA KIASI 

KILICHOUZWA KWA WIKI + KIASI 

KILICHOTUNZWA + KIASI 

KILICHOTUMIWA NA KAYA YENYEWE 

KWA WIKI.

KAMA SIO HIVYO, MUULIZE MHOJIWA 

ILI AWEZE KUREKEBISHA MAKISIO 

YAKE NA ELEZA HAPO CHINI SABABU 

ZA TOFAUTI KATI YA MAKADIRIO HAYO 

MAWILI YA KIASI KILICHOVULIWA.

IDADI KIPIMO
AINA YA 

UTAYARISHAJI
IDADI KIPIMO

AINA YA 

UTAYARISHAJI

1.

2.
MAELEZO

3.

4.

5

12.

Ni kiasi gani cha [AINA YA SAMAKI] walivuliwa na wewe na/ mwanakaya yeyote katika 

msimu wa samaki WACHACHE uliopita, kwa wastani walitunzwa kwa wiki kwa ajili ya 

matumizi ya kaya?

ANDIKA KIASI HADI AINA MBILI ZA UTAYARISHAJI. 

KAMA NI AINA MOJA YA UTAYARISHAJI, ACHA WAZI SAFU WIMA YA 

UTAYARISHAJI WA AINA YA 2. 

UTAYARISHAJI AINA YA 1 UTAYARISHAJI AINA  YA 2

GAWIWO LA JUMLA 

Karibu hakuna..1 

1/4............2 

1/2............3 

3/4............4 

Karibu wote....5 

MAGERESHO YA UANDAAJI: 

 

SAMAKI MBICHI.........1 

WALIOKAUSHWA NA JUA...2 

WALIKAUSHWA KWA MOSHI.3 

BARAFU................4 

INGINE(ELEZA).........5 

 

 

 

MAGERESHO YA KIASI CHA 

SAMAKI 

 

KIPANDE .............1 

FUNGU/KIFURUSHI......2 

KILOGRAMU............3 

MFUKO WA KG 5........4 

MFUKO WA KG 10.......5 

MFUKO WA KG 25 ......6 

KIKAPU KIDOGO........7 

KIKAPU KIKUBWA.......8 

INGINE(ELEZA)........9 

 

NDIO, HESABU 

ZIMEWIANA........1 

 

HAPAHA, HESABU 

HAZIJAWIANA NA 

ZIMEREKEBISHWA...2 
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SEHEMU L: UZALISHAJI WA SAMAKI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

 AINA YA SAMAKI
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1.

2.

3.

4.

5

JINA LA SAMAKI GERESHO

Tafadhali orodhesha mpaka aina tano ya 

samaki ambao wewe au mwanakaya 

yeyote alivua katika msimu wa samaki 

WACHACHE uliopita?

2.
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SEHEMU M: ZANA ZILIZOKODISHWA (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

1. 2. 3.

Wakati wa msimu wa WINGI wa 

samaki uliopita, kaya yako ilikodisha 

[ZANA] yoyote kwa wavuvi wengine?

Ni idadi gani 

ya [ZANA] 

kaya yako 

ilikodisha 

katika msimu 

wa samaki 

WACHACHE 

uliopita?  

Je, kwa ujumla ni kiasi gani 

kaya yako ilipokea kutokana 

na ukodishaji wa [ZANA] hizi 

kwa wavuvi wengine katika 

msimu wa samaki 

WACHACHE uliopita?

KADIRIA THAMANI YA 

MALIPO KWA VITU 

YALIYOPOKELEWA.

ZANA IDADI YA ZANA SHILINGI

A Usipa (chandarua) net

B Kambuzi (beach) seine

C Mbedza (Ndoana) 

D Mbuka / nta ya ukonde (gillnet) (jarrife)

E Mono (mtego wa samaki)

F Chavi / kokoro (castnet)

G Madema (large fish trap)

H Mtando wa usiku

I Mtumbwi

J Jahazi

K Mashua (outboard engine)

L Ngalawa (twin-hull boat)

M Nyingine, taja: ______

N Nyingine, taja: ______

NDIYO.1 

HAPANA..2 ►ZANA INGINE  
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SEHEMU N: UUZAJI WA SAMAKI (MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA)

1. MDADISI: ANGALIA SEHEMU C. KULIKUWA NA MWANAKAYA YEYOTE ALIYEJIHUSISHA NA UUZAJI WA SAMAKI KATIKA MSIMU WA SAMAKI WACHACHE ULIOPITA, KWA MUJIBU WA SWALI LA 4?

MANUNUZI MAUZO

3. 4.

JINA LA SAMAKI GERESHO KIASI KIPIMO

AINA YA 

UAND-

AAJI

BEI 

(TSH)
KIASI KIPIMO

AINA YA 

UAND-

AAJI

BEI (TSH) KIASI KIPIMO

AINA YA 

UAND-

AAJI

BEI (TSH) KIASI KIPIMO

AINA YA 

UAND-

AAJI

BEI (TSH)

1.

2.

3.

4.

5.

Tafadhali orodhesha mpaka aina 

tano ya samaki ambao wewe au 

mwanakaya yeyote aliuza kama 

njia mojawapo ya biashara yako ya 

samaki

2.

Katika msimu wa samaki WACHACHE uliopita, ni kiasi gani cha 

[AINA YA SAMAKI], wewe au mwanakaya yeyote alinunua kutoka 

kwa wavuvi wengine na / au waandaaji wengine kwa wiki kwa ajili 

ya biashara yako ya samaki?

                                                                                                                                                       

Katika wiki za kazi, nini ilikuwa wastani wa bei kwa kila kiasi?

ANDIKA IDADI MPAKA AINA MBALIMBALI MBILI ZA 

UANDAAAJI. KAMA NI AINA MOJA YA UANDAAJI, ACHA WAZI 

SAFU WIMA YA UANDAAJI WA AINA YA 2. 

Katika msimu wa samaki WACHACHE uliopita, kwa wastani ni 

kiasi gani cha [AINA YA SAMAKI] wewe au mwanakaya yeyote 

aliuza kwa wiki kama mojawapo ya biashara yako ya samaki?

Katika wiki za kazi, nini ilikuwa wastani wa bei kwa kila kiasi?

ANDIKA IDADI MPAKA AINA MBILI TOFAUTI ZA UANDAAJI, 

KAMA NI AINA MOJA YA UANDAAJI, ACHA WAZI SAFU YA 

UAANDAAJI WA 2. 

UTAYARISHAJI AINA YA 1 UTAYARISHAJI AINA YA 2 UTAYARISHAJI AINA YA 1 UTAYARISHAJI AINA YA 2

MAGERESHO YA KIASI CHA 

SAMAKI 

 

KIPANDE .............1 

FUNGU/KIFURUSHI......2 

KILOGRAMU............3 

MFUKO WA KG 5........4 

MFUKO WA KG 10......5 

MFUKO WA KG 25 ......6 

KIKAPU KIDOGO........7 

KIKAPU KIKUBWA.......8 

INGINE(TAJA).........9 

 

MAGERESHO YA UANDAAJI: 

 

SAMAKI MBICHI.........1 

WALIOKAUSHWA NA JUA...2 

WALIKAUSHWA KWA MOSHI.3 

BARAFU................4 

INGINE(TAJA)..........5 

 

 

 

MAGERESHO YA UANDAAJI: 

 

SAMAKI MBICHI..........1 

WALIOKAUSHWA NA JUA....2 

WALIKAUSHWA KWA MOSHI..3 

BARAFU.................4 

INGINE(TAJA)...........5 

 

 

 

NDIYO..1  

HAPANA...2 >> SEHEMU INAYOFUATIA 

MAGERESHO YA INA YA SAMAKI: 

CHAFI.....01 

CHANGU....02 

CHEWA.....03 

DAGAA.....04 

DAMU DAMU.05 

KAMBA.....06 

KAMBALE...07 

KOLEKOLE..08 

LUPAPA....09 

LUKUMBU...10 

MIGEBUKA..11 

MKIZI.....12 

MKUNDAJI..13 

MUMI......14 

NGURU.....15 

JODARI....16 

KITOGA....17 

KAMONGO...18 

 

 

 

MAGERESHO YA KIASI CHA 

SAMAKI 

 

KIPANDE .............1 

FUNGU/KIFURUSHI......2 

KILOGRAMU............3 

MFUKO WA KG 5........4 

MFUKO WA KG 10.......5 

MFUKO WA KG 25 ......6 

KIKAPU KIDOGO........7 

KIKAPU KIKUBWA.......8 

INGINE(TAJA).........9 

 

PAPA.....19 

PEREGE...20 

PONO.....21 

PWEZA....22 

SANGARA..23 

SATO.....24 

SEHEWA...25 

TASI.....26 

VIBUA....27 

KANDA/ 

 GADAYO..28 

HONGWE...29 

KALMAMBA.30 

CHAA.....31 

KAA......32 

NYINGINE  

(TAJA)...33 
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SEHEMU H: UUZAJI WA SAMAKI (MSIMU WA WINGI WA SAMAKI ULIOPITA)

5. 6.

GHARAMA ZA 

VITU

Je, kaya yako iliingia gharama 

zozote za [GHARAMA ZA 

KITU] kuhusiana na shughuli 

za biashara ya samaki katika 

msimu wa samaki 

WACHACHE uliopita?

Ni kiasi gani cha fedha 

kililipwa na kaya yako kwa 

ajili ya [GHARAMA ZA KITU] 

kwa wiki katika msimu wa 

samaki WACHACHE 

uliopita?

KIASI

(TSH / WIKI) 

1. Vibarua

2. Usafiri

3. Ufungashaji

4. Barafu

5. Kodi :
6. Ingine, (taja)

NDIYO..1  

HAPANA...2 >> GHARAMA YA 

KITU KINACHOFUATA 

(HALAFU >>GHARAMA ZA KITU 

KINACHOFUATA 
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