HUDUMA YA WAJAWAZITO

Upatikanaji wa Huduma za afya kwa
Mjamzito

Kati ya vituo vyote vinavyotoa huduma za afya,
asilimia 85 vinatoa huduma za mjamzito. Miongoni
wa taasisi zinazotoa huduma za mjamzito ambapo ni
asilimia 75 ya vituo hivyo vinavyotoa huduma ya
mama mjamzito kwa siku tano au zaidi katika wiki na
asilimia 89 vinatoa huduma ya chanjo ya pepopunda
kila siku mahali panapotolewa huduma ya mama
mjamzito.

Matokeo ya Ushauri kwa Wajawazito

Karibu wateja wote wa kliniki ya wajawazito walipatiwa
huduma ya vitendo: asilimia 80 kati yao walikiri kufanyiwa
vipimo vya shinikizo la damu, asilimia 88 walipimwa uzito na
asilimia 96 walipimwa kimo cha mimba. Katika huduma za
ushauri kwa mama wajawazito asilimia 75 walipatiwa huduma

ya vidonge vya madini chuma au madini ya foliki asidi

Ufuatiliaji wa wateja wajawazito waliofika Kliniki kwa mara ya kwanza
Asilimia ya wajawazito waliofuatiliwa kiliniki kwa mara ya kwanza (N=1,853)

HISTORIA YA MTEJA

Vipengele vyote 8

Iwapo anatumia dawa zozote kwa... 12

Iwapo aliwahi kuwa mjamzito 86
Tarehe ya mwisho ya hedhi 81
Unmri 91

HUDUMA ZA UPIMAIJI ZA KILA SIKU

Chembe hai nyekundu 50

Protiniau sukari katika
mkojo

Kudhibiti Maambukizi ya VVU kutoka
kwa Mama kwenda kwa Mtoto kwenye
Vituo vinavyotoa Huduma kwa

Wajawazito

Miongoni mwa vituo vinavyotoa huduma ya wajawazito, asilimia
94 vinatoa huduma yoyote ile ya kudhibiti maambukizi ya VVU
toka kwa mama kwenda kwa mtoto. Takriban vituo 9 kati ya 10
vinavyotoa huduma ya wajawazito na huduma yoyote ya
Kudhibiti Maambukizi ya VVU kutoka kwa Mama kwenda kwa
Mtoto vinatoa huduma ya dawa za ART kwa wajawazito wenye
VVU.

Takriban vituo vyote vina uwezo wa kupima VVU (93%) kwa
watu wazima, wakati asilimia 57 tu huandaa matone ya damu
kavu kwa ajili ya kuwapima watoto wachanga. Zaidi ya vituo 7
kati ya 10 vina dawa aina ya Nevirapine (NVP) ya maji kwa wa-
toto wachanga waliozaliwa na akina mama wenye maambukizi ya
VVU, na asilimia 82 wana dawa za kupunguza makali ya

maambukizi.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Utafiti wa Tathmini ya Utoaji

wa Huduma za Afya Tanzania
(TSPA) 2014/15




UTANGULIZI

Utafiti wa Kutathmini Utoaji wa Huduma za Afya Nchini Tanzania
(TSPA) wa mwaka 2014-15 ni wa pili kufanyika nchini. Utafiti wa
kwanza ulifanyika mwaka 2006. Utafiti ulikusudia kukusanya taarifa
kutoka katika sampuli ya vituo vyote vinavyotoa huduma ya afya
nchini na kuangalia utayari wa vituo hivyo kutoa huduma bora ya
afya ya mtoto, uzazi wa mpango, afya ya uzazi na mtoto mchanga,
VVU, magonjwa yatokanayo na ngono, magonjwa yasiyoambukiza
na kifua kikuu.

Utafiti wa TSPA wa mwaka 2014-15 ulihusisha sampuli ya vituo vya
kutolea huduma za afya vinavyofikia 1,200 kutoka katika mikoa yote
ya Tanzania. Kati ya vituo 1,200 vilivyochaguliwa kushiriki katika
utafiti, vituo 1,188 vilifanikiwa kutembelewa.Matokeo ya Utafiti wa
TSPA ya mwaka 2014-15 yanapatikana kwa aina ya kituo, mamlaka
inayoendesha kituo husika na katika mikoa yote 30 ya Tanzania
(mikoa 25 kwa Tanzania Bara na mikoa mitano (5) kwa Zanzibar).

Malengo ya TSPA 2015

e Kuangalia kiwango cha utayari au uwezo wa vituo vya
afya katika kutoa huduma bora za afya;

e  Kutambua upungufu unaokwamisha utoaji wa huduma
bora za afya;

e Kutoa taarifa za msingi juu ya uwezo wa vituo vya
afya katika utoaji wa huduma mbalimbali za afya
zikiwemo za VVU/UKIMWI

Idadi ya Vituo vya Kutolea Huduma za Afya
vilivyotembelewa katika utafiti wa TSPA wa
mwaka 2014-15: Kwa aina na Umiliki wa kituo
husika

Aina ya Kituo:
Hospitali: Idadi=256
Kituo cha Afya: Idadi=379
Zahanati: Idadi =493
Kliniki: Idadi =60

Umiliki wa vituo:
Serikali: Idadi =780
Binafsi (biashara): Idadi =184
Shirika la Umma: Idadi =20
Asasi ya Kidini: Idadi =204

Matokeo Muhimu TSPA 2015:
Huduma za Afya ya Mtoto

Mwenendo wa Upatikanaji wa Huduma Tatu za
Msingi Kwa Afya ya Mtoto
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Mamlaka ya Utoaji Huduma

Takriban vituo vyote nchini (asilimia 98) vinatoa huduma ya
tiba kwa watoto wanaougua, asilimia 81 ya vituo vyote nchini
vinatoa chanjo kwa watoto na asilimia 84 ya vituo huduma ya
ufuatiliaji mwenendo wa ukuaji wa mtoto. Vituo vinane kati ya
10 vinavyotoa huduma za afya nchini, vinatoa pia huduma tatu
za msingi kwa afya ya mtoto. Zaidi ya asilimia 80 ya hospitali
na vituo vya afya zinatoa huduma zote tatu kwa 2 ukilinganisha
na mwaka 2006.

Huduma za Uzazi wa Mpango
Huduma za kisasa za uzazi wa mpango zinapatikana kwa
asilimia 80 ya vituo vyote vinavyotoa huduma za afya nchini.
Matokeo haya yanaonyesha ongezeko la asilimia nne (4),

ikilinganishwa na asilimia 76 ya utoaji huduma za kisasa za
uzazi wa mpango kwa utafiti wa mwaka 2006. Kwa mujibu wa
utafiti wa mwaka 2015 karibu vituo vyote vya serikali (97%)
vinatoa huduma za uzazi wa mpango ikilinganishwa na asilimia
35 ya vituo binafsi vya kibiashara na asilimia 41 ya vituo
vinavyomilikiwa na asasi za kidini. Utafiti huu unaonesha kuwa
asilimia 81 ya vituo vya afya na zahanati zinatoa huduma za
uzazi wa mpango.

Huduma za Afya ya Uzazi

Upatikanaji wa huduma za afya ya uzazi ni wa uhakika nchini kote.
Zaidi ya vituo 8 vya afya kati ya 10 nchini vinatoa huduma kwa

wajawazito. Hospitali na vituo vya afya vinaongoza kwa kutoa
huduma ya Afya ya uzazi (asilimia 91 kila kimoja). Asilimia 85 tu
ya zahanati sawa na wastani wa kitaifa kwa vituo vyote kutoa

huduma za wajawazito.

Vituo vya afya vinavyomilikiwa na Serikali na vile vya mashirika ya
dini, ndiyo yenye kiwango kikubwa cha utoaji wa huduma kwa wa-
jawazito (asilimia 97 na asilimia 81), ikilingalishwa na kiwango cha
asilimia 36 ya vituo vinavyomilikiwa na watu au mashirika ya bi-
nafsi.

Upatikanaji wa huduma kwa wajawazito unatofautiana kutoka mkoa
mmoja hadi mwingine. Asilimia 43 tu ya vituo katika mikoa ya
Mjini Magharibi na asilimia 52 tu ya vituo vya Dar es Salaam
vinatoa huduma kwa wajawazito, ikilinganishwa na vituo vyote
katika Mikoa ya Lindi.

Huduma za Matibabu
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Mamlaka ya Utoaji Huduma

Kwa vituo vinavyotoa huduma kwa wajawazito, asilimia 83 ya vituo
hivi vina kipimo cha malaria cha papo kwa hapo (Malaria RDT),
vile vile vituo vinavyotoa huduma kwa wajawazito, asilimia 30 ya
vituo hivi vina kipimo cha kupima wingi wa damu .



