Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

TAKWIMU ZA HALI YA UHALIFU NA
MATUKIO YA USALAMA BARABARANI

JANUARI - JUNI 2015

TAKWIMU KWA
MAENDELEO

Jeshi la Polisi Tanzania Ofisi ya Taifa ya Takwimu
Wizara ya Mambo ya Wizara ya Fedha
Ndani ya Nchi Dar es Salaam

Dar es Salaam

Julai 2015




Dira

Kuwa na Jeshi linalozingatia weledi, usasa na ushirikiano na wananchi lisaidialo utunzaji

wa ulinzi na amani nchini.

Dhimara

Kuwa na Jeshi lililopanuka, linaloonekana, linalofikika, linalojali wateja/umma na

linaloshirikiana na wananchi katika kulinda mali na maisha ya wananchi.



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Juni, 2015

DIBAJI

Hali halisi na tafiti mbalimbali nchini
zinaonesha kuwa kuna uhusiano wa moja kwa
moja kati ya amani, usalama na maendeleo ya
kijamii na kiuchumi. Kwa kuzingatia hilo,
serikali kupitia Jeshi la Polisi, imekuwa
inafanya juhudi za kutengeneza mazingira ya
kuwawezesha  wananchi i waweze
kujihusisha kikamilifu katika shughuli za
maendeleo. Lengo ni kuhakikisha usalama wa
raia na mali zao kama ilivyoainishwa katika
Mpango wa Kukuza Uchumi na Kuondoa Ernest Jumbe Mangu -1JP

.. Inspekta Jenerali wa Polisi,
Umaskini Il (MKUKUTA II). Jeshi la Polisi Tanzania,

Ni muhimu kufahamu kuwa, mapambano dhidi ya uhalifu si jukumu la Jeshi la Polisi peke yake
bali ni jukumu la kila raia. Dhana ya ulinzi wa raia na mali zao kuwa ni jukumu la Jeshi la Polisi
pekee ni dhana potofu. Tangu zama za kale, upo ushahidi unaoonesha kuwa ulinzi wa raia na mali
zao, ukamataji wa wahalifu na usimamizi wa sheria ni ushirikiano wa pamoja baina ya Jeshi la
Polisi na wananchi.

Hali hii inathibitishwa na uanzishwaji wa vikundi vya jadi “Sungusungu”, ambapo baada ya miaka
mingi mabadiliko ya kiuchumi, ukuaji wa miji, teknolojia vimesababisha mfumo wa ulinzi
kuangaliwa upya na ndipo dhana ya ulinzi shirikishi na Polisi jamii inapoingia kusaidia jukumu
hili. Jambo ambalo limekuwa likiongeza ari na hamasa kwa raia katika kujilinda wenyewe.

Ni dhahiri kuwa uwezo wa Jeshi la Polisi wa kukabiliana na matukio mbalimbali ya uhalifu hauna
uwiano na idadi ya matukio ya uhalifu nchini kutokana na ongezeko kubwa la watu ukilinganisha
na idadi ya askari, uchache wa vitendea kazi na uhaba wa fedha. Lakini hata kama uwiano
ungekuwepo, bado kungekuwepo na haja ya kuboresha ushirikiano kwenye suala la ulinzi kwa
sababu mlinzi wa nchi ni mwananchi mwenyewe. Taasisi zilizopo zinasimamia na kuelekeza ni
namna gani ulinzi unaweza kufanyika.

Kwa kuzingatia hilo, falsafa ya Polisi Jamii imekuja kama mpango unaowaunganisha polisi na
jamii katika kutafuta ufumbuzi wa matatizo mapya na yale ya zamani kwa lengo la kuhakikisha kila
mtu anawajibika katika sehemu yake ya kazi ili kuleta maendeleo yenye tija kwa taifa na vilevile
kuhakikisha usalama kwa wageni wanaoingia nchini.

Ernest Jumbe Mangu.
Inspekta Jenerali wa Polisi,
Dar es Salaam.

Tanzania
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MUHTASARI

Taarifa hii imeangalia kwa ujumla matukio mbalimbali ya uhalifu yaliyoripotiwa nchini katika
Kipindi cha Januari hadi Juni, 2015. Matukio hayo yamegawanyika katika makosa makubwa na
madogo ya jinai na ya usalama barabarani. Makosa ya jinai yamegawanyika katika makundi
matatu: - makosa dhidi ya binadamu, makosa ya kuwania mali na makosa dhidi ya maadili ya jamii.

Kuanzia Januari hadi Juni, 2015, jumla ya makosa na matukio 869,593 ya jinai na usalama
barabarani yaliripotiwa katika vituo vya polisi nchini, ukilinganisha na makosa na matukio 791,822
yaliyoripotiwa katika Kipindi cha Januari hadi Juni, 2014. Hili ni ongezeko la makosa na matukio
77,771 ambalo ni sawa na asilimia 9.8.

Idadi ya makosa ya jinai 258,682 yaliripotiwa katika Kipindi cha Januari hadi Juni, 2015,
ukilinganisha na matukio 261,453 ya Januari hadi Juni, 2014. Huu ni upungufu wa makosa 2,771

ambao ni sawa na asilimia -1.1.

Kwa upande wa usalama barabarani jumla ya matukio 610,911 yaliripotiwa ukilinganisha na
matukio 530,369 ya Januari hadi Juni 2014. Hili ni ongezeko la matukio 80,542 ambalo ni sawa na
asilimia 15.2.

Takwimu zinaonesha kwamba toka Januari hadi Juni, 2015 makosa ya jinai yaliyoshamiri
kuripotiwa ni uvunjaji, kupatikana na bangi na ubakaji. Matukio yaliyoongezeka kwa Kkasi
ukilinganisha na Januari hadi Juni, 2014 ni kupatikana na mashamba ya bangi, wizi katika vyama
vya siasa na usafirishaji wa binadamu. Kwa upande wa usalama barabarani kulikuwa na upungufu
wa ajali na majeruhi ingawa vifo kutokana na ajali hizo viliongezeka. Jeshi la Polisi linatarajia
kutumia takwimu hizi za Januari hadi Juni, 2015 kubuni mikakati ya kudhibiti na kukabiliana na
makosa yaliyoshamiri. Kutokana na kuongezeka kwa makosa ya usalama barabarani, Jeshi la Polisi
litaendelea na operesheni zake za kukabiliana na makosa hayo kwani athari zake bado ni kubwa.

Kupungua kwa uhalifu wa makosa makubwa na madogo ya jinai nchini kwa asilimia 1.1 katika
kipindi cha Januari mpaka Juni, 2015 kumetokana kwa kiasi kikubwa na Sera ya Polisi Jamii na
Ulinzi Shirikishi, ambayo inatoa fursa kwa jamii kushirikiana na Jeshi la Polisi pamoja na wadau
wa haki jinai katika kukabiliana na uhalifu.

Vil
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Taarifa hii inatoa mapendekezo mbalimbali ya kuongeza ufanisi kwa Jeshi la Polisi katika
kupambana na uhalifu. Miongoni mwa mapendekezo hayo ni kuongezewa bajeti, nguvu kazi, vifaa
na mafunzo. Taarifa inahitimisha kwa kutoa wito kwa kila mmoja kutimiza wajibu wake ili

kupunguza kiwango cha uhalifu na hatimaye kuongeza usalama kwa wananchi na taifa kwa ujumla.

Tathmini ya hali ya uhalifu iliyofanyika Januari hadi Juni, 2015 ilibaini umuhimu wa kufanya
ufuatiliaji wa karibu zaidi kwa kutoa taarifa zake kulingana na kanuni za Jeshi la Polisi (kanuni
namba 41). Jeshi la Polisi limeendelea kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu kupitia Mpango
Kabambe wa Kuboresha Takwimu Tanzania (TSMP) kwa nia ya kutathmini hali halisi ya uhalifu
nchini. Vilevile kutathmini utekelezaji wa malengo ya MKUKUTA 1l yanayohusu masuala ya

ulinzi na usalama wa raia na mali zao.

Taarifa hii inatoa taswira ya hali halisi ya uhalifu ilivyo na kuliwezesha Jeshi la Polisi kujipanga
vema katika Kipindi cha Julai hadi Desemba, 2015. Pia inatoa fursa ya kuangalia maeneo
yanayohitaji msukumo zaidi ili kuboresha hali ya usalama. Kwa mantiki hii, jamii kwa ujumla
itaendelea kufanya shughuli mbali mbali za kukuza uchumi ili kufikia lengo lililoainishwa kwenye
Mpango wa Matokeo Makubwa Sasa (BRN), hususani maswala yanayohusu Jeshi la Polisi kama

vile kupunguza kero zinazojitokeza kwa wananchi.

viii
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SURA YA KWANZA
USULI
1.0 Utangulizi

Sura hii inaangalia jiografia ya nchi na majukumu ya msingi ya Jeshi la Polisi Tanzania. Hivyo,
Takwimu zinazotolewa na Jeshi la Polisi zitasaidia udhibiti wa hali ya uhalifu nchini na kuendeleza
hali ya amani na utulivu iliyopo ambayo ni muhimu katika kuwawezesha wananchi kushiriki

kikamilifu katika shughuli za kiuchumi na maendeleo ya jamii.

1.1 Jiografia na Utawala

Tanzania ni Jamhuri ya Muungano wa nchi mbili za Tanganyika na Zanzibar ulioundwa tarehe 26
Aprili, 1964. Tanzania ni miongoni mwa nchi tano za Afrika Mashariki na ipo Kkati ya latitudo 1° na
12° Kusini mwa Ikweta; na longitudo 29° na 41° Mashariki mwa Greenwich. Tanzania ina eneo la
ukubwa wa kilomita za mraba 945,087. Kwa upande wa Kaskazini imepakana na nchi za Kenya na
Uganda; Magharibi imepakana na nchi za Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo; Kusini Magharibi imepakana na Malawi na Zambia; Kusini imepakana na Msumbiji, na
Mashariki imepakana na Bahari ya Hindi.

Tanzania ina maziwa makuu matatu ambayo ni Victoria, Tanganyika na Nyasa. Tanzania ina
vivutio vingi vya kitalii ukiwemo mlima Kilimanjaro ambao ni mrefu kuliko yote Afrika na wenye
theluji kwa Kipindi chote cha mwaka ingawa upo karibu na mstari wa Ikweta. Vivutio vingine ni
pamoja na mbuga za wanyama, mambo ya kale na fukwe nzuri za bahari katika pwani ya Tanzania

Bara na visiwa vya Tanzania Zanzibar.

Hali ya hewa ni ya kitropiki kwa kipindi chote cha mwaka yenye misimu miwili ya mvua za masika
na vuli. Shughuli kuu za kiuchumi ni kilimo, ufugaji, uvuvi, uchimbaji madini, utalii, viwanda na
huduma za ustawi wa jamii. Ingawa Tanzania ina makabila yanayozidi 120, lugha kuu ya taifa ni
Kiswahili inayozungumzwa na takribani watu wote, pia lugha ya Kiingereza inatumika katika

shughuli nyingi za Serikali na Kibiashara.

Tanzania ni nchi inayofuata demokrasia ya vyama vingi vya siasa. Dola ya Tanzania ina mihimili
mitatu - Bunge, Mahakama na Serikali. Tanzania ina mfumo wa serikali mbili - Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania mpaka sasa inaongozwa na Rais wa awamu ya nne na ile ya Zanzibar
inaongozwa na Rais wa awamu ya saba. Tanzania kiutawala imegawanyika katika mikoa 30

ambapo 25 ipo Tanzania Bara na mitano (5) ipo Tanzania Zanzibar.

1
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1.2 Jeshi la Polisi

Kwa ujumla Tanzania ni nchi ya amani na utulivu (kiashiria cha amani ni 5.6 kulingana na utafiti
wa Mo Ibrahim, 2012) ukilinganisha na nchi nyingine Afrika. Tanzania iliingia katika mfumo wa
vyama vingi vya siasa mwaka 1992 na kuweza kurithishana uongozi kwa amani. Jeshi la Polisi la
Tanzania limechangia kwa kiasi kikubwa utulivu na amani iliyopo kwa kufanya kazi zake kwa

kuzingatia utawala wa sheria na haki za binadamu.

1.2.1 Majukumu ya Jeshi la Polisi
Majukumu ya Jeshi la Polisi yameainishwa katika Kifungu cha 5 cha Sheria ya Jeshi Polisi na

Watoa Huduma Wasaidizi wa Polisi Sura ya 322 kama ilivyoboreshwa mwaka 2002. Majukumu
hayo ni pamoja na kulinda amani, kulinda raia na mali zao, kuzuia makosa kabla hayajatendeka,
kuwakamata wahalifu na kuwafikisha mahakamani na kusimamia utekelezaji wa sheria na kanuni

za nchi.

Pamoja na kuwepo kwa Sheria, utendaji katika Jeshi la Polisi huongozwa na Kanuni na Taratibu za
Jeshi la Polisi (PGO) sambamba na sifa za msingi (vithaminiwa) za Jeshi la Polisi ambazo ni
ujasiri, uwazi, utiifu, ukweli, uadilifu, uaminifu, haki na kuheshimiana. Katika kutekeleza
majukumu yake, Jeshi la Polisi pia huzingatia mikataba ya kikanda na kimataifa ya kiusalama na

haki za kibinadamu.

Mambo hayo yote kwa pamoja yanaambatana na mabadiliko makubwa yanayofanyika ndani ya
Jeshi la Polisi kama ilivyoainishwa katika programu ya maboresho ya Jeshi la Polisi Tanzania. lli

kutekeleza majukumu hayo, maeneo saba yameainishwa kama ifuatavyo:-

I.  Mifumo kwa ajili ya kuboresha sera na operesheni.
ii.  Sheria, udhibiti wa taasisi na muundo.
iii. Habari na mawasiliano (TEHAMA).
iv. Mifumo kwa ajili ya kuboresha usimamizi wa rasilimali watu
v. Miundombinu, vifaa kwa ajili ya ufanisi katika Sera.
vi.  Kushirikisha jamii katika sera (Sera ya Ulinzi Shirikishi).
vii. Programu ya utawala na usimamizi wa mipango

Utekelezaji wa maboresho haya ya Jeshi la Polisi unalenga kulifanya kuwa la kisasa na lenye
kuzingatia mihimili ya kisasa inayozingatia weledi, ushirikishwaji wa jamii na uwajibikaji. Ili azma
ya Jeshi la Polisi itimie, kila mtu kwa nafasi yake anawajibika kutii sheria bila shuruti kwa
kushirikiana na wadau wote wa haki jinai, kuhakikisha elimu hii inaenea kuanzia kitongoji hadi

kata / shehia, tarafa, wilaya, mkoa na taifa.
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1.2.2 Takwimu za Jeshi la Polisi

Jeshi la Polisi lina takwimu za aina mbili - takwimu za utawala na za uhalifu. Takwimu za utawala
zinajumuisha rasilimali watu, vifaa (vitendea kazi) na fedha. Takwimu za uhalifu zinajumuisha
matukio yote ya uhalifu yanayoripotiwa wakati wote katika vituo vya polisi nchini. Takwimu hizi
hulisaidia Jeshi la Polisi kupanga mipango yake ya kiutendaji na kimaendeleo. Sura zifuatazo

zinatoa takwimu za hali ya uhalifu kwa mchanganuo mpana.

1.2.3 Kitengo cha Takwimu cha Jeshi la Polisi
Kitengo cha takwimu hupokea taarifa kutoka katika vituo vya polisi nchini, huweka pamoja,

huhifadhi na huchambua taarifa za matukio mbalimbali ya uhalifu na hatimaye huandaa taarifa za
nusu mwaka (Januari hadi Juni) na taarifa ya mwaka ( Januari hadi Desemba) ya hali ya uhalifu
nchini kwa kushirikiana na wadau wengine ambao ni Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Ofisi ya
Mwendesha Mashtaka nchini na Jeshi la Magereza.

Pamoja na taarifa hizi, Kitengo kipo katika mchakato wa kutengeneza mfumo wa kielektroniki
utakaowezesha vituo vya polisi kuingiza taarifa za uhalifu kwa kutumia kinakilishi (kompyuta) na
hatimaye kuingia katika kanzi ya makao makuu ya Jeshi la Polisi kwa njia ya mtandao. Taarifa hizo
zitatumika katika mahitaji mbalimbali ya Kiutendaji na kiintelijensia kuanzia ngazi ya kituo hadi
wilaya, mkoa, kanda na Makao Makuu ya Jeshi la Polisi.
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SURA YA PILI
HALI YA UHALIFU NCHINI
2.0 Utangulizi

Katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 hali ya ulinzi na usalama nchini imeendelea kuimarika.
Hali ya utulivu imeendelea kuwepo licha ya matukio mbalimbali yaliyokuwa yakijitokeza kama

uvamizi wa vituo vya polisi, mauaji, ajali za barabarani na makosa ya maadili ya jamii.

2.1 Mubhtasari wa Hali ya Uhalifu.

Taarifa hii inaonesha kuongezeka na kupungua kwa matukio ya uhalifu nchini. Matukio
yanayoangaliwa ni yale yaliyoripotiwa Kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 yakilinganishwa na
Januari hadi Juni, 2014. Aidha, taarifa inaonesha hali ya uhalifu kwa upande wa Tanzania Zanzibar

na Tanzania Bara.

Kwa ujumla, matukio yanayochambuliwa yanahusisha makosa yote ya jinai makubwa na madogo
na yale ya usalama barabarani. Taarifa inaainisha makosa dhidi ya binadamu, makosa ya kuwania
mali, makosa dhidi ya maadili ya jamii, makosa ya usalama barabarani, matishio yote ya makosa ya
kimtandao na aina zote za migogoro iliyojitokeza. Mwisho taarifa inaonesha usimamizi na

ushughulikiaji wa kesi zote zilizoripotiwa katika vituo vya polisi nchini.

Katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 jumla ya kesi 869,593 ziliripotiwa ikilinganishwa na
kesi 791,822 zilizoripotiwa Januari hadi Juni, 2014. Hili ni ongezeko la kesi 77,771 sawa na
asilimia 9.8 kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 1

Jedwali Na. 1: Idadi ya Makosa Makubwa na Madogo ya Jinai na Matukio ya Barabarani, Tanzania Januari
— Juni, 2014 na 2015

Badiliko
Makosa/Tukio Januari — Juni, 2014 Januari — Juni, 2015 Tofauti (asilimia)
Jinai
Makubwa 34,344 34,461 117 0.3
Madogo 227,109 224,221 -2,888 -1.3
Jumla 261,453 258,682 -2,771 -1.1
Usalama Barabarani
Ajali za Barabarani 9,457 4,326 -5,131 -54.3
Madogo 520,912 606,585 85,673 16.4
Jumla 530,369 610,911 80,542 15.2
Jumla Kuu 791,822 869,593 77,771 9.8

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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Mchoro Na. 1: Idadi na Aina ya Makosa au Matukio, Tanzania, Januari — Juni, 2014 na 2015
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2.2 Mchanganuo wa Makosa Makubwa

Katika Kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 takwimu zinaonesha kuwa makosa ya jinai
yaliyoshamiri kuripotiwa ni uvunjaji, kupatikana na bangi na ubakaji kama Jedwali Na. 2
linavyoonesha. Matukio yaliyoongezeka kwa kasi ukilinganisha na kipindi cha Januari hadi Juni,
2014 ni kupatikana na mashamba ya bangi (makosa dhidi ya maadili ya jamii), wizi katika vyama
vya siasa (makosa dhidi ya mali) na usafirishaji wa binadamu (makosa dhidi ya binadamu). Kwa
upande wa usalama barabarani kulikuwa na upungufu wa ajali na majeruhi ingawa vifo kutokana
na ajali hizo viliongezeka. Licha ya kupungua kwa makosa ya usalama barabarani, Jeshi la Polisi
litaendelea na operesheni zake za kukabiliana na makosa hayo kwani athari zake bado ni kubwa.
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Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Makosa Makubwa ya Jinai na Ajali za Barabarani, Tanzania, Januari — Juni,
2014 na 2015

Badiliko

Makosa Jan-Jun, 2014  Jan-Jun, 2015 Tofauti (%)
Makosa Dhidi ya Binadamu
Mauaji 1,807 1,710 -97 -5.4
Kubaka 2,878 3,054 176 6.1
Kulawiti 425 445 20 4.7
Wizi wa Watoto 61 72 11 18.0
Kutupa Watoto 100 121 21 21.0
Kunajisi 3 3 0 0.0
Usafirishaji Binadamu 6 19 13 216.7
Jumla 5,280 5,424 144 2.7
Makosa Dhidi ya Mali
Wizi wa Silaha 27 23 -4 -14.8
Unyang'anyi Ktk Barabara Kuu 0 1 1 0.0
Unyang'anyi wa K/Silaha 582 461 -121 -20.8
Unyang'anyi wa K/Nguvu 2,609 2,313 -296 -11.3
Uvunjaji 11,029 10,613 -416 -3.8
Wizi 959 90 -869 -90.6
Wizi wa Pikipiki 2,506 2,459 -47 -1.9
Wizi wa Magari 236 213 -23 -9.7
Noti Bandia 241 191 -50 -20.7
Wizi wa Mifugo 2,476 2,308 -168 -6.8
Wizi K/ Mabenki 26 26 0 0.0
Wizi K/ Mashirika ya Umma 35 39 4 114
Wizi K/ Vyama vya Ushirika 14 1 -13 -92.9
Wizi K/ Serikali Mitaa 3 7 4 133.3
Wizi K/ Serikali Kuu 2 2 0 0.0
Wizi Ktk Vyama vya Siasa 1 12 11 1100.0
Kuchoma Nyumba Moto 1,067 867 -200 -18.7
Ajali ya Moto 461 264 -197 -42.7
Kughushi 127 275 148 116.5
Jumla 22,401 20,165 -2236 -10.0
Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii
Kupatikana na Silaha 173 251 78 45.1
Madawa ya Kulevya 246 255 9 3.7
Bangi 3,053 3,636 583 19.1
Mashamba ya Bangi 3 72 69 2,300.0
Mirungi 555 651 96 17.3
Nyara za Serikali 228 567 339 148.7
Magendo 53 46 -7 -13.2
Rushwa 2 4 2 100.0
Pombe ya Moshi 1,992 2,624 632 31.7
Kupatikana na Mitambo 91 199 108 118.7
Kupatikana na Risasi 46 75 29 63.0
Kupatikana na Bomu 5 6 1 20.0
Uvuvi Haramu 0 10 10 0.0
K/Mazao ya Misitu 0 0 0 0.0
K/Mazo ya Bahari 0 0 0 0.0
Wahamiaji Haramu 216 476 260 120.4
Jumla 6,663 8,872 2,209 33.2
Jumla Kuu Jinai 34,344 34,461 117 0.3
Ajali za Barabarani, Vifo na Majeruhi

Ajali za Barabarani 9,457 4,326 -5,131 -54.3
Ajali za Vifo 1,499 1,419 -80 -5.3
Vifo 1,777 1,849 72 4.1
Majeruhi 7,865 5,105 -2,760 -35.1

Chazo: Jeshi la Polisi Tanzania
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SURA YA TATU

AINA YA MAKOSA NA TAKWIMU
3.0 Utangulizi

Katika kukabiliana na uhalifu nchini, Jeshi la Polisi limeyagawanya matukio ya uhalifu katika
makundi yafuatayo:

I.  Makosa ya Kuwania Mali
ii. Makosa Dhidi ya Binadamu
iii.  Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii
iv. Matukio ya Usalama Barabarani
v. Matishio Mengine yanayojitokeza katika Jamii.

Jeshi la Polisi limefanya uchambuzi wa makosa yote ya jinai na usalama barabarani kwa Kkipindi
cha Januari hadi Juni, 2015 ili kuwasaidia viongozi wa Jeshi la Polisi kuielewa hali halisi ya

uhalifu, na kwa njia hiyo kutoa mapendekezo yatakayoweza kuboresha ulinzi na usalama nchini.

3.1 Ainaya Makosa

3.1.1 Makosa ya Kuwania Mali
Ni makosa au matukio yanayotendwa na mtu kwa nia ya kuwania mali iwe kutoka kwa mtu binafsi,
kampuni au serikalini. Makosa haya mara nyingine yanaweza yakasababisha kutokea kwa kosa

jingine kutegemea na mazingira.

3.1.2 Makosa Dhidi ya Binadamu

Makosa haya huathiri utu wa binadamu na maisha yake. Matendo yanayotokana na makosa haya
hutendwa na watu wanaofahamiana; kwa mfano wanaweza kuwa marafiki, watu waliozoeana na
wenye mahusiano ya karibu. Makosa yanayoangukia katika kundi hili ni mauaji, ubakaji, kunajisi,

wizi wa watoto, kutupa watoto na usafirishaji haramu wa binadamu.

3.1.3 Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii
Haya ni makosa yanayokiuka maadili mema ya jamii. Aina hii ya makosa ni kama vile matumizi na
usafirishaji wa madawa ya kulevya, vitendo vya rushwa, magendo, ukahaba, kucheza kamari na

uwindaji haramu.

3.1.4 Matukio ya Usalama Barabarani
Matukio ya usalama barabarani yamegawanyika katika makundi mawili; ambayo ni matukio

makubwa na madogo.
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Matukio Makubwa ya Usalama Barabarani ni yale ambayo mara yanapotokea husababisha vifo,

majeruhi na uharibifu wa mali.

Matukio Madogo ya Usalama Barabarani ni yale matukio ambayo yakitendeka hayataleta
madhara au yanaweza kuleta madhara; mfano kuendesha gari au pikipiki bila leseni, kuegesha
chombo bila kufuata utaratibu, kwenda mwendo kasi na kupita njia au barabara isiyoruhusiwa na
kadhalika. Kwa matukio haya, mkosaji mara anapokamatwa hupewa adhabu ya kutozwa faini ya

fedha ama kupewa onyo.

3.1.5 Matishio mengine yanayojitokeza katika jamii

Hivi karibuni kumeibuka aina za uhalifu ambazo ni tishio kwa watu binafsi, taasisi na Serikali.
Matukio haya pia huweza kuhujumu hali ya uchumi. Baadhi ya makosa haya ambayo huhitaji
nguvu au mbinu za ziada katika kukabiliana nayo ni pamoja na:

I.  Uvamizi wa vituo vya Polisi
ii. Makosa ya kimtandao
ii.  Ukatili wa kijinsia
iv. Usafirishaji haramu wa binadamu

3.2 Uchambuzi kwa Aina ya Makosa

Hali halisi ya uhalifu imechambuliwa ili kupima makosa makubwa na madogo ya jinai na matukio

ya usalama barabarani kama inavyoelezwa katika maelezo yanayofuata.

3.2.1 Makosa Makubwa ya Jinai

Uchambuzi wa makosa makubwa ya jinai ufanyika ili kuona kama kuna ongezeko au upungufu
katika makosa hayo. Jedwali Na. 3 linaonesha kuwa jumla ya makosa 34,461 makubwa ya jinai
yaliripotiwa Januari hadi Juni, 2015 ikilinganishwa na makosa makubwa 34,344 yaliyoripotiwa
Januari hadi Juni, 2014. Hili ni ongezeko la makosa 117 ambayo ni sawa na asilimia 0.3.

e Makosa makubwa ya kuwania mali yalijitokeza zaidi katika mikoa ya Kkipolisi ya
Kinondoni (2,999), Morogoro (1,478), llala (1,424), Temeke (1,212) na Pwani (1,160),

e Makosa makubwa dhidi ya binadamu yalijitokeza zaidi katika mikoa ya kipolisi ya Mbeya
(447), Kinondoni (329), Temeke (285), Morogoro (277) na Tabora (275),

e Makosa makubwa dhidi ya maadili ya jamii yalijitokeza zaidi katika mikoa ya kipolisi ya
Temeke (1,127), Kinondoni (955), llala (552), Kilimanjaro (516) na Kigoma (449),
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Tathmini ya jumla inaonesha kuwa mikoa ya kipolisi ya Kinondoni (4,283), Temeke (2,624), Ilala
(2,172), Morogoro (2,069), na Pwani (1,728) ndiyo ilikuwa na kiwango kikubwa cha makosa,
wakati mikoa ya Tazara (14), Kaskazini Pemba (17), Kusini Pemba (27), Reli (37), na Marine (45)
ilikuwa na kiwango kidogo cha makosa yaliyoripotiwa Kipindi hicho.

Jedwali Na. 3 linaonesha matukio yote yaliyoripotiwa kulingana na mgawanyiko wa makundi ya
makosa katika mikoa ya kipolisi kama yalivyoripotiwa.

Jedwali Na. 3: Idadi ya Makosa Makubwa ya Jinai Yaliyoripotiwa kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari
— Juni, 2015

Jumla ya
Makosa ya Makosa Dhidi ya Makosa Dhidi Makosa ya
Mkoa wa Kipolisi Kuwania Mali Binadamu ya Maadili Jinai
Arusha 837 200 411 1,448
lala 1,424 196 552 2,172
Temeke 1,212 285 1,127 2,624
Kinondoni 2,999 329 955 4,283
Dodoma 451 235 261 947
Geita 380 200 242 822
Iringa 343 158 145 646
Kagera 1,038 250 377 1,665
Katavi 183 104 131 418
Kigoma 633 200 449 1,282
Kilimanjaro 569 178 516 1,263
Lindi 404 118 81 603
Mara 689 136 220 1,045
Manyara 461 119 412 992
Mbeya 534 447 330 1,311
Morogoro 1,478 277 314 2,069
Mtwara 471 111 153 735
Mwanza 317 209 292 818
Njombe 322 100 28 450
Pwani 1,160 246 322 1,728
Rukwa 489 171 140 800
Ruvuma 870 111 74 1,055
Shinyanga 455 149 126 730
Simiyu 232 122 170 524
Singida 402 123 108 633
Tabora 637 275 247 1,159
Tanga 564 235 437 1,236
Tarime - Rorya 353 88 104 545
Marine 26 1 18 45
Reli 34 1 2 37
TAZARA 12 - 2 14
Viwanja vya Ndege 31 1 22 54
Kaskazini Pemba 7 4 6 17
Kaskazini Unguja 28 18 25 71
Kusini Pemba 20 3 4 27
Kusini Unguja 68 11 37 116
Mjini Magharibi 32 13 32 77
Jumla 20,165 5,424 8,872 34,461

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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RAMANI NOL:IDADI YA MAKOSA MAKUBWA YA JINAT KWA ATNA NA MKOA WA KIPOLISI TANZANIA JANUART - JUNE 2015.
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3.2.1.1 Makosa Makubwa ya Kuwania Mali

Makosa makubwa ya kuwania mali 20,165 yaliripotiwa kipindi cha Januari hadi Juni, 2015
ikilinganishwa na makosa 22,401 yaliyoripotiwa kuanzia Januari hadi Juni, 2014. Huu ni upungufu
wa makosa 2,236 sawa na asilimia 10.0.

Makosa ya kuwania mali yaliyoripotiwa kwa wingi katika kipindi hiki ni uvunjaji, wizi wa pikipiki,
unyang’anyi wa kutumia nguvu, wizi wa mifugo, kuchoma nyumba moto na unyang’anyi wa
kutumia silaha. Takwimu zinaonesha kuwa makosa ya uvunjaji yalijitokeza zaidi katika mikoa ya
kipolisi ya Kinondoni (1,695), Morogoro (768), llala (732), Pwani (731) na Temeke (727). Makosa
ya wizi wa pikipiki yalijitokeza zaidi katika mikoa ya kipolisi ya Kinondoni (716), Temeke (271),
llala (259), Morogoro (133) na Ruvuma (123). Makosa ya unyang'anyi wa kutumia nguvu
yalijitokeza zaidi katika mikoa ya Ilala (248), Kinondoni (236), Morogoro (235), Mara (134) na
Tabora (133). Wizi wa mifugo ulijitokeza zaidi katika mikoa ya Kagera (241), Morogoro (203),
Pwani (184), Tanga (167) na Mara (155). Makosa ya kuchoma nyumba moto yamejitokeza zaidi
katika mikoa ya Kagera (99), Morogoro (81), Tanga (73), Tabora (59) na Lindi (52).

Jedwali Na. 4 linaonesha matukio yote yaliyoripotiwa kulingana na mgawanyiko wa makundi ya

makosa ya kuwania mali kimkoa.
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3.2.1.2 Makosa Makubwa Dhidi ya Binadamu

Jumla ya makosa 5,424 yaliripotiwa katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 ikilinganishwa na
makosa 5,280 yaliyoripotiwa kutoka Januari hadi Juni, 2014. Hili ni ongezeko la makosa 144 sawa

na asilimia 2.7.

Makosa dhidi ya binadamu yaliyoripotiwa kwa wingi katika Kipindi hiki ni kubaka, mauaji,
kulawiti, kutupa watoto, wizi wa watoto, usafirishaji haramu wa binadamu nakunajisi . Makosa ya
kubaka yalijitokeza zaidi katika mikoa ya Mbeya (272), Kinondoni (216), Temeke (178), Morogoro
(169) na Pwani (165). Mauaji yalijitokeza zaidi katika mikoa ya Tabora (146), Mbeya (141),
Kagera (135), Dodoma (94) na Mwanza (92). Makosa ya kulawiti yalijitokeza zaidi katika mikoa
ya Kinondoni(53), Temeke (48), llala (33), Arusha (32) na Pwani (30). Matukio ya kutupa watoto
yalijitokeza zaidi katika mikoa ya Arusha (19), Kagera (15), Iringa (12), Temeke (6) na Mtwara (6).

Matukio ya wizi wa watoto yalijitokeza zaidi katika mikoa ya Mbeya (12), Temeke (7), Geita (6),
Kilimanjaro (6) na Tanga (6). Makosa ya usafirishaji haramu wa binadamu yalijitokeza zaidi katika
mikoa ya Kigoma (5), Dodoma (4), Mbeya (3), Morogoro (3) na Manyara (1). Makosa ya kunajisi
yalijitokeza zaidi katika mikoa ya Manyara (2) na Kagera (1).

Tathmini ya jumla inaonesha kuwa makosa dhidi ya binadamu yalijitokeza zaidi katika mikoa ya
Mbeya (447), Kinondoni (329), Temeke (285), Morogoro (277) na Tabora (275). Aidha mikoa
iliyoripotiwa kuwa na kesi chache ni TAZARA (0), Marine (1), Reli (1), Viwanja vya Ndege (1) na
Kaskazini Pemba (3).

Jedwali Na. 5 linaonesha matukio yote yaliyoripotiwa kulingana na mgawanyiko wa makundi ya
makosa dhidi ya binadamu kimkoa.
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Jedwali Na. 5: Idadi ya Makosa Makubwa Dhidi ya Binadamu kwa Mkoa wa Kipolisi na Aina ya Kosa,

Tanzania, Januari — Juni, 2015

Kutupa Wizi wa Usafirishaji wa
Mkoa wa Kipolisi Mauaji  Kubaka Watoto Kulawiti Watoto Kunajisi Binadamu Jumla
Arusha 36 113 19 32 0 0 0 200
llala 44 116 0 33 2 0 1 196
Temeke 45 178 6 48 7 0 1 285
Kinondoni 51 216 5 53 4 0 0 329
Dodoma 94 105 0 29 3 0 4 235
Geita 88 104 2 0 6 0 0 200
Iringa 41 98 12 7 0 0 0 158
Kagera 135 91 15 6 2 1 0 250
Katavi 48 52 0 4 0 0 0 104
Kigoma 37 135 4 18 1 0 5 200
Kilimanjaro 48 95 3 26 6 0 0 178
Lindi 38 68 0 12 0 0 0 118
Mara 48 68 2 13 5 0 0 136
Manyara 37 71 2 6 0 2 1 119
Mbeya 141 272 5 14 12 0 3 447
Morogoro 77 169 5 19 4 0 3 277
Mtwara 41 52 6 12 0 0 0 111
Mwanza 92 99 2 13 3 0 0 209
Njombe 36 56 5 2 0 0 1 100
Pwani 44 165 4 30 3 0 0 246
Rukwa 68 95 5 3 0 0 0 171
Ruvuma 30 70 4 7 0 0 0 111
Shinyanga 53 85 1 8 2 0 0 149
Simiyu 61 58 3 0 0 0 0 122
Singida 54 63 2 2 2 0 0 123
Tabora 146 112 1 12 4 0 0 275
Tanga 37 163 2 27 6 0 0 235
Tarime - Rorya 29 53 3 3 0 0 0 88
Marine 1 0 0 0 0 0 0 1
Reli 0 0 0 1 0 0 0 1
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0
Viwanja vya Ndege 0 1 0 0 0 0 0 1
Kaskazini Pemba 1 3 0 0 0 0 0 4
Kaskazini Unguja 2 12 1 3 0 0 0 18
Kusini Pemba 2 0 1 0 0 0 0 3
Kusini Unguja 1 8 1 1 0 0 0 11
Mjini Magharibi 4 8 0 1 0 0 0 13
Jumla 1,710 3,054 121 445 72 3 19 5,424

Chanzo: Jeshi la polisi Tanzania
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3.2.1.3 Makosa Makubwa Dhidi ya Maadili ya Jamii

Makosa 8,872 yaliripotiwa katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 ikilinganishwa na makosa
6,663 yaliyoripotiwa kutoka Januari hadi Juni, 2014. Hili ni ongezeko la makosa 2,209 sawa na
asilimia 33.2.

Makosa dhidi ya maadili ya jamii yanahusisha kupatikana na bangi, pombe ya moshi, mirungi,
nyara; na wahamiaji haramu. Makosa ya kupatikana na bangi yalijitokeza zaidi katika mikoa ya
Temeke (625), Kinondoni (602), llala (337), Morogoro (164) na Arusha (163); Makosa ya
kupatikana na pombe ya moshi yalijitokeza zaidi katika mikoa ya Temeke (431), Kinondoni (264),
Manyara (182), Ilala (163) na Kagera (149). Makosa ya kupatikana na mirungi yalijitokeza zaidi
katika mikoa ya Kilimanjaro (195), Tanga (105), Arusha (94), Manyara (87) na Dodoma (33).

15



2015

Takwimu

a Hali ya Uhalifu Januari-Juni,

Idadi ya Makosa Makubwa Dhidi ya Maadili ya Jamii kwa Mkoa wa Kipolisi na Aina ya Kosa, Tanzania, Januari — Juni, 2015

Jedwali Na. 6

eun

nweey 1AnA()

nweJey|
tlernueyepy

nuwog|
eu eueypedny]

Isesny
eu eueypedny]

eye[IS
eu eueypedny]

Tysow
e£ aquiod
ek oquue)Iy]

IYSOJAl
el aquiog|

eMysny|

vIBAN|

opudSey]

(1Sunarpy)

Jeyy

13ueq
el equieysep]

(13ueyq) eAnES
siqeuue))

urydaoy]
ursay|
siqeuue))

XeIpuep|

ELIITRE) S|

uredn)

Mkoa wa Kipolisi

Arusha
llala

411
552
1,127

o

o

o

o

™

106
163
431

o

©

o

©

1

o

o

o

(2}

(2}

10
13

10

337
625
602

12
11
15

19
13

Temeke

955
261
242

264

10
18
19
12
46

27

Kinondoni
Dodoma
Geita

17
10

48
120

33

123

86

145
377

10
76

11

11
149

84
64
20
93
134

Iringa

20

Kagera
Katavi

131
449
516

25

39
88
138

4

230

16

16

Kigoma

18

195

Kilimanjaro

Lindi
Mara

81
220
412
330

40

29

86
182

56
20

54
78
132
164

29

87

Manyara
Mbeya

35

13
17

12

89
45

24
43

16

314
153
292

25

Morogoro

Mtwara

69
81

63
109

14

35

14

24

Mwanza
Njombe

Pwani

28
322

23
161

14

14
10

98
35

17

140

12

22

14
18
42

37

Rukwa

74
126
170
108
247
437

11

11
45

22
31

Ruvuma

Shinyanga
Simiyu

39
39
80
85

63

51

13
34

12

34
79
154

Singida
Tabora
Tanga

32

43

105

27

104

30

21

42

Tarime - Rorya
Marine
Reli

18

TAZARA

22

Viwanja vya Ndege
Kaskazini Pemba

25

10

11

Kaskazini Unguja
Kusini Pemba
Kusini Unguja

37

11
10

3,636

15
16
188

32
8,872

Mjini Magharibi

Jumla

10

476

2,624 199 251 75

651 46 567 4

72

0

58

Chanzo: Jeshi la polisi Tanzania

16



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Juni, 2015

3.2.2 Makosa Madogo ya Jinai

Makosa madogo ya jinai 224,221 vyaliripotiwa katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2015
ikilinganishwa na makosa 227,109 yaliyoripotiwa kutoka Januari mpaka Juni, 2014. Huu ni
upungufu wa makosa 2,888 sawa na asilimia -1.3.

e Makosa madogo ya kuwania mali yalijitokeza zaidi katika mikoa ya Kkipolisi ya Kinondoni
(9,540), Mwanza (7,948), llala (7,312), Morogoro (5,747) na Temeke (5,722).

e Makosa madogo dhidi ya binadamu yalijitokeza zaidi katika mikoa ya kipolisi ya
Kinondoni (8,956), Mwanza (6,792), Mbeya (5,773), llala (4,481) na Kilimanjaro (4,480).

e Makosa madogo dhidi ya maadili ya jamii yalijitokeza zaidi katika mikoa ya kipolisi ya
Kilimanjaro (6,372), llala (5,386), Kinondoni (4,394), Mwanza (4,267) na Arusha (3,908).

Tathmini ya jumla inaonesha kuwa makosa madogo ya jinai yalijitokeza zaidi katika mikoa ya
kipolisi ya Kinondoni (22,890), Mwanza (19,007), llala (17,179), Kilimanjaro (15,150) na Mbeya
(12,286). Mikoa iliyokuwa na kiwango cha chini kwa makosa hayo ni Kaskazini Pemba (50).,
Kusini Pemba (86)Mjini Magharibi (96), Reli (104), na Marine (113)

Jedwali Na. 7 linaonesha makosa yote madogo ya jinai yaliyoripotiwa kwa aina na mkoa wa polisi
katika kipindi chaJanuari hadi Juni, 2015.
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Jedwali Na. 7:  Idadi ya Makosa Madogo ya Jinai kwa Mkoa wa Kipolisi na Aina ya Kosa, Tanzania, Januari —

Juni, 2015
Jumla ya
Makosa ya Makosa Dhidi ya Makosa Dhidi ya Makosa ya
Mkoa Kuwania Mali Binadamu Maadili Jinai
Arusha 4,620 3,156 3,908 11,684
llala 7,312 4,481 5,386 17,179
Temeke 5,722 4,058 2,172 11,952
Kinondoni 9,540 8,956 4,394 22,890
Dodoma 3,269 3,885 988 8,142
Geita 2,149 2,315 2,019 6,483
Iringa 2,895 2,854 882 6,631
Kagera 2,198 3,111 1,472 6,781
Katavi 810 937 797 2,544
Kigoma 1,743 1,583 1,046 4,372
Kilimanjaro 4,298 4,480 6,372 15,150
Lindi 760 922 293 1,975
Mara 1,956 4,397 375 6,728
Manyara 2,396 2,693 1,322 6,411
Mbeya 4,856 5,773 1,657 12,286
Morogoro 5,747 4,026 1,515 11,288
Mtwara 1,366 1,299 903 3,568
Mwanza 7,948 6,792 4,267 19,007
Njombe 1,183 1,048 872 3,103
Pwani 2,906 2,315 1,380 6,601
Rukwa 1,072 1,274 1,096 3,442
Ruvuma 2,446 1,248 1,124 4,818
Shinyanga 2,001 1,821 967 4,789
Simiyu 810 1,247 575 2,632
Singida 1,593 2,851 - 4,444
Tabora 2,876 3,097 1,084 7,057
Tanga 3,565 3,855 304 7,724
Tarime - Rorya 878 2,283 137 3,298
Marine 94 14 5 113
Reli 25 6 73 104
TAZARA 80 13 28 121
Viwanja vya Ndege 162 82 116 360
Kaskazini Pemba 21 24 5 50
Kaskazini Unguja 58 31 67 156
Kusini Pemba 54 25 7 86
Kusini Unguja 77 55 24 156
Mjini Magharibi 29 46 21 96
Jumla 89,515 87,053 47,653 224,221

Chanzo: Jeshi la polisi Tanzania
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SURA YA NNE

MATUKIO YA USALAMA BARABARANI
4.0 Utangulizi

Matukio ya usalama barabarani yanajumuisha uvunjaji wa sheria za barabarani na matukio yote ya
ajali za barabarani yanayosababisha vifo, majeruhi, uharibifu wa mali na mazingira. Matukio
yamegawanyika katika sehemu kuu mbili makubwa na madogo ya usalama barabarani, ambapo
matukio makubwa ya ajali ni yale yanayosababisha vifo, majeruhi au uharibifu wa mali na
mazingira. Matukio madogo ni yale ambayo yanasababishwa na kutofuata sheria za uendeshaji wa
vyombo vya moto kwa mfano; kuendesha gari bila leseni halali ya udereva na vibali vingine
vinavyotambulika kisheria, kuegesha chombo bila kufuata utaratibu, kwenda mwendo kasi, kupita

njia au barabara isiyoruhusiwa, kuendesha gari bovu na kutofunga mkanda.

4.1 Matukio ya Usalama Barabarani

Matukio makubwa na madogo ya usalama barabarani yaliyoripotiwa katika Kipindi cha Januari hadi
Juni, 2015 ni 610,911 ikilinganishwa na matukio 530,369 yaliyoripotiwa kutoka Januari mpaka
Juni, 2014. Hili ni ongezeko la matukio 80,542 ambayo ni sawa na asilimia 15.2.

Matukio madogo ya usalama barabarani yaliyoripotiwa katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2015
ni 606,585 ikilinganishwa na matukio madogo 520,912 yakuanzia Januari hadi Juni, 2014. Hili ni

ongezeko la matukio 85,673 ambayo ni sawa na asilimia 16.4.

e Jumla ya ajali 1,419 zilizosababisha vifo ziliripotiwa kuanzia Januari hadi Juni, 2015
zikilinganishwa na ajali 1,499 zilizotokea katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2014. Huu ni

upungufu wa ajali 80 sawa na asilimia -5.3.

e Jumla ya watu 1,849 walifariki kutokana na ajali za barabarani ikilinganishwa na watu 1,777
waliofariki Januari hadi Juni, 2014. Hili ni ongezeko wa watu 72 sawa na asilimia 4.1.

e Jumla ya watu 5,105 walijeruhiwa kutokana na ajali za barabarani ikilinganishwa na watu
7,865 waliojeruhiwa katika kipindi kama hicho cha mwaka2014. Huu ni upungufu wa
majeruhi 2,760 ambao ni sawa na asilimia -35.1.

Matukio ya ajali yalijitokeza zaidi katika mikoa ya kipolisi ya llala (679), Temeke (587),
Kinondoni (435), Pwani (223) na Mbeya (207). Ajali zilizosababisha vifo zilijitokeza zaidi katika
mikoa ya Morogoro (119), Mbeya (113), Pwani (84), Tabora (82) na Mwanza (80). Idadi ya watu
waliofariki kutokana na ajali ilijitokeza zaidi katika mikoa ya Morogoro (171), Mbeya (165), Iringa
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(139), Pwani (113), Dodoma (95) na Mwanza (95) ambapo idadi kubwa ya watu waliojeruhiwa
kutokana na ajali ilijitokeza zaidi katika mikoa ya llala (796), Temeke (577), Pwani (430),
Morogoro (409) na Kinondoni (277).

Jedwali Na. 8 linaonesha matukio yote yaliyoripotiwa ya makosa ya usalama barabarani kimkoa.

Jedwali Na. 8: Idadi ya Matukio ya Usalama Barabarani kwa Mikoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari — Juni,
2015

Matukio Ajali Watu Waliokufa  Watu Waliojeruhiwa Watuhumiwa
Jumla

Matukio ya Ajali za
Mkoa wa Kipolisi Jumla  Madogo Ajali Vifo Majeruhi' Kawaida’ ME KE ME KE ME KE
Arusha 51,390 51,363 27 8 11 8 10 1 20 6 51,389 0
Ilala 52,835 52,156 679 60 506 113 71 6 598 198 52,816 0
Temeke 40,271 39,684 587 32 376 182 40 6 387 190 40,259 0
Kinondoni 79,432 78,997 435 73 175 184 57 16 189 88 79,417 0
Dodoma 17,645 17,483 162 75 63 24 86 9 110 35 17,619 0
Geita 9,381 9,320 61 45 16 0 45 13 47 21 9,366 0
Iringa 16,717 16,645 72 58 14 0 103 36 91 21 16,696 0
Kagera 22,226 22,188 38 24 12 2 23 7 26 10 22,218 0
Katavi 3,430 3,366 64 20 37 7 18 2 62 11 3,422 0
Kigoma 9,282 9,242 40 30 9 1 27 4 35 26 9,272 0
Kilimanjaro 26,040 25,931 109 24 56 29 25 6 98 35 26,033 0
Lindi 8,102 7,983 119 39 51 29 40 8 76 26 8,091 0
Mara 6,535 6,489 46 34 12 0 28 9 59 20 6,547 0
Manyara 17,463 17,301 162 43 75 44 39 15 132 55 17,427 0
Mbeya 30,986 30,779 207 113 94 0 89 76 128 113 30,954 0
Morogoro 40,845 40,657 188 119 57 12 130 41 288 121 40,794 0
Mtwara 13,440 13,419 21 17 4 0 18 4 20 8 13,436 0
Mwanza 25,229 25,122 107 80 22 5 78 17 115 18 25,197 0
Njombe 12,851 12,797 54 47 6 1 48 8 24 8 12,834 0
Pwani 35,671 35,448 223 84 129 10 101 12 352 78 35,638 0
Rukwa 5,209 5,179 30 25 5 0 23 5 14 5 5,199 0
Ruvuma 5,811 5,646 165 46 110 9 49 15 164 73 5,794 0
Shinyanga 14,522 14,419 103 47 56 0 52 9 119 28 14,505 0
Simiyu 5,740 5,704 36 22 14 0 16 3 49 21 5,734 0
Singida 15,521 15,438 83 67 15 1 77 16 66 39 15,494 0
Tabora 14,093 13,914 179 82 64 33 71 19 155 55 14,070 0
Tanga 16,756 16,704 52 42 9 1 49 9 49 19 16,744 0
Tarime - Rorya 5,808 5,778 30 17 13 0 17 5 23 2 5,804 0
Marine 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Reli 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
V. vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kaskazini Pemba 518 513 5 2 1 2 1 0 10 8 668 0
Kaskazini Unguja 1,385 1,350 35 9 7 19 6 4 69 32 1,782 2
Kusini Pemba 1,055 1,048 7 5 1 1 2 1 13 3 1,571 1
Kusini Unguja 2,092 2,072 20 8 9 3 11 1 12 7 2,685 5
Mjini Magharibi 2,630 2,450 180 22 34 124 14 2 95 30 1,874 694
Jumla 610,911 606,585 4,326 1,419 2,063 844 1,464 385 3,695 1,410 611,349 702

! Ukiondoa ajali za vifo
2 Ukiondoa ajali za vifo na majeruhi
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Matukio va ajali za barabarani valivofitokeza zaidi
katika mikoa ya Kipolisi yallala (679), Temeke (587),
Kinondoni (435), Mbeya (207) na Morogoro (188).
Katika Matukio hayo, yalisababisha vifo vingi katika
mkoa wa Morogoro (119) sawa na asilimia 63.3 na
Mbeya (113) sawana asilimia 54.6.

1)

rAgak wm
Mpaka va Mz wa Kgdai

| ke TUKIO YA LIS A LAMA Bntn'RAll

MOZAMBIQUE




Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Juni, 2015

Matukio ya usalama barabarani kama yalivyo ya makosa ya jinai, yanahitaji kufanyiwa ufuatiliaji
wa karibu zaidi ili kupunguza vifo na majeruhi pamoja na uharibifu wa mali. Takwimu zinaonesha
kuwa juhudi za ziada zinapaswa kuongezwa ili kuhakikisha ajali zisizo za lazima zinapungua kwa
kiwango kikubwa kwani kifo au majeruhi ya mtu mmoja ni hasara kubwa kwa familia na taifa kwa

ujumla.

4.1.1 Ajali za Pikipiki
Pikipiki kama chombo cha usafirishaji, kimekuwa kikitumiwa na wananchi katika shughuli za kila

Serikali ya kuwapunguzia wananchi adha ya usafiri, pikipiki hizi zimekuwa chanzo kikubwa cha

ajali za barabarani.

Jedwali Na. 9 linaonesha matukio ya ajali za pikipiki yalipungua kutoka ajali 2,895 katika Kipindi
Januari hadi Juni, 2014 na kufikia 1,424 katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 ambao ni

upungufu wa matukio 1,471 sawa na asilimia -50.8.

Jumla ya watu 496 walifariki kutokana na ajali za pikipiki ikilinganishwa na watu 379 waliofariki
kuanzia Januari hadi Juni, 2014. Hili ni ongezeko la watu 117 sawa na asilimia 30.9.

waliojeruhiwa katika Kipindi cha Januari hadi Juni, 2014. Huu ni upungufu wa majeruhi 606 ambao

ni sawa na asilimia -31.0.

Katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2015, mikoa iliyoongoza kwa kuwa na ajali nyingi za pikipiki
ni llala (251), Temeke (250), Morogoro (79), Kinondoni (77), Manyara (77), Ruvuma (75), Pwani
(73), Mbeya (61) na Tabora (55) kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 10.

Jedwali Na. 9: Idadi ya Matukio ya Ajali za Pikipiki, Tanzania, Januari — Juni, 2014 na 2015

Badiliko

Tukio 2014 2015 Tofauti (%)
Matukio ya Ajali 2,895 1,424 -1,471 -50.8
Waliokufa 379 496 117 30.9
Waliojeruhiwa 1,953 1,347 -606 -31.0

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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Jedwali Na. 10: Idadi ya Matukio ya Ajali za Pikipiki kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari — Juni, 2015

Mkoa wa Kipolisi 1\13[2;;1 ;‘gig Mat“kiz;ﬁ ‘Watu Waliokufa ‘Watu Waliojeruhiwa Watuhumiwa

ME KE ME KE ME KE
Arusha 9 4 0 0 5 1 NA 0
llala 617 251 20 0 269 0 0
Temeke 526 250 10 3 261 19 0 0
Kinondoni 179 77 19 0 44 1 0 0
Dodoma 81 33 14 4 19 7 0 0
Geita 29 10 7 0 10 1 0 0
Iringa 58 24 23 0 13 1 0 0
Kagera 29 12 8 0 8 1 0 0
Katavi 69 32 12 0 22 1 0 0
Kigoma 23 10 11 0 5 1 0 0
Kilimanjaro 71 30 3 1 34 1 0 0
Lindi 63 28 16 2 21 1 0 0
Mara 41 16 14 1 10 7 0 0
Manyara 166 77 14 5 70 3 0 0
Mbeya 122 61 16 12 36 11 0 0
Morogoro 197 79 52 1 69 1 0 0
Mtwara 8 3 5 0 5 1 0 0
Mwanza 66 28 29 0 8 1 0 0
Njombe 46 20 19 1 8 1 0 0
Pwani 201 73 30 0 99 1 0 0
Rukwa 21 10 5 0 5 1 0 0
Ruvuma 183 75 21 0 77 1 0 0
Shinyanga 54 23 10 0 24 1 0 0
Simiyu 30 12 7 1 8 1 0 0
Singida 56 25 19 0 19 1 0 0
Tabora 123 55 27 1 41 1 0 0
Tanga 46 20 20 0 9 1 0 0
Tarime - Rorya 30 14 10 0 8 1 0 0
Marine 0 0 0 0 0 0 0 0
Reli 0 0 0 0 0 0 0 0
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 0
Kaskazini Pemba 359 10 3 0 8 0 351 0
Kaskazini Unguja 201 10 3 0 9 2 207 0
Kusini Pemba 259 4 2 1 1 0 270 15
Kusini Unguja 493 13 7 1 7 3 740 3
Mjini Magharibi 1,688 35 6 0 35 5 1,688 0
Jumla 6,144 1,424 462 34 1,267 80 3,256 18

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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RAMANI NA 3:IDADI YAAJALI ZA PIKIPIKI KWA MKOA WA KIPOLISI, TANZANIA, JANUARI - JUNL, 2015
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Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Juni, 2015

SURA YA TANO

MATISHIO MENGINEYO YANAYOJITOKEZA KATIKA JAMII
5.0 Utangulizi

Matukio yatokanayo na mbinu za kisasa za kufanya uhalifu yamekuwa yakiongezeka kwa kasi. Hii
inatokana na ongezeko kubwa la watu, utandawazi, umaskini, tofauti ya kipato na maendeleo ya
sayansi na teknolojia. Lengo la sura hii ni kutambua sababu na kubaini njia sahihi za kukabiliana na
matishio hayo yanayotokea kwenye jamii yetu. Matishio hayo ni kama yafuatayo:
I.  Uvamizi wa vituo vya polisi

ii. Makosa ya kimtandao

ii.  Ukatili wa kijinsia.

iv. Mauaji

v. Usafirishaji haramu wa binadamu

5.1 Uvamizi wa Vituo vya Polisi

Hivi ni vitendo vilivyoanza kushamiri katika nchi yetu kwa baadhi ya wananchi au wahalifu
kuvamia vituo vya polisi kwa nia ya kuwatoa watuhumiwa ili kuwadhuru au kuwania
silaha,vitendo hivi vinahusishwa na masuala ya kigaidi, ambalo ni tatizo linaloendea kukua katika

jamii nchini.

Nchini Tanzania matukio hayo yameanza kujitokeza tangu mwaka 2007 hadi sasa. Kwa kipindi cha
Januari hadi Juni, 2015 jumla ya matukio 4 ya uvamizi wa vituo sawa na matukio 4 yaliyotokea
katika kipindi cha mwaka 2014.

Jumla ya silaha 8 ziliporwa Katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 ukilinganisha na silaha 2
zilizoporwa Januari hadi Juni, 2014.

Jumla ya askari 2 walifariki kwa kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 ukilinganisha na askari
laliefariki kipindi cha mwaka 2014.

Jumla ya watuhumiwa 12 walikamatwa kwa kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 ukilinganisha na
idadi ya watuhumiwa 14 waliokamatwa kipindi cha mwaka 2014.
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5.2 Makosa ya Kimtandao

Makosa haya ni yale yote ya jinai yanayotendeka kwa kuhusisha matumizi ya kinakilishi
(kompyuta), simu za mikononi na vifaa vyote vyenye uwezo wa kuhifadhi kumbukumbu kwa njia
ya kidigitali. Makosa yanayowezeshwa kwa njia ya mtandao ni pamoja na wizi, kughushi, mauaji,
kutishia kuua, kupatikana na madawa ya kulevya, kuvunja na kuiba, udhalilishaji, uchochezi,
usafirishaji binadamu, uhujumu uchumi, kupatikana na nyara za serikali, kutumia lugha ya matusi,
matukio ya kusambaza taarifa za uchochezi na zinazohatarisha usalama wa nchi. Aidha yapo pia
matukio kama kashfa, vitisho na udhalilishaji ikiwa ni pamoja na kutumia picha za ngono, mambo

yanayosababisha mmomonyoko wa maadili.

Athari za Matukio ya Mtandao

Matukio haya huathiri uchumi wa nchi, mmomonyoko wa maadili katika jamii na uharibifu
mkubwa wa mali na miundombinu. Matukio hayo huhitaji msaada wa uchunguzi kutoka katika
kitengo cha ‘Cyber Crime’ ili kubaini wahalifu wanaotenda matukio hayo kupitia njia ya mtandao

pamoja na washirika wao.

Jumla ya matukio 669 ya wizi wa kimtandao yaliripotiwa katika Kipindi cha Januari hadi Juni,
2015. Katika matukio hayo, jumla ya fedha za Kitanzania zenye thamani ya Shilingi 830,160,289
na fedha za Kimarekani zenye thamani ya Dola 4,502,001 ziliibwa lakini jumla ya Shilingi
65,639,200 za kitanzania na Dola 1 ilipatikana. Katika kesi hizi, kesi 71 zilifikishwa mahakamani,
kesi 30 zilipatikana na hatia, kesi 114 zilishindwa mahakamani, na kesi 450 bado ziko kwenye
upelelezi. Kesi zilizoripotiwa kutokana na wizi wa kuhamisha fedha toka kwenye akaunti za benki
mbalimbali, “ATMs” na huduma ya pesa kwa njia ya simu za mkononi zimeoneshwa katika
Jedwali Na. 11
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Jedwali Na. 11: Idadi ya Matukio ya Wizi wa Mtandao, Tanzania, Januari — June, 2015

Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Juni, 2015

Idadi ya
Wizi katika ‘Watuhumiw
Mabenki ATMs Njia/Huduma Za Pesa a Kiasi Hatua iliyochukuliwa
Fedha za Ndani Fedha za Nje
Mkoa wa Idadi Zilizoibwa  Zilizookolewa Zilizoibiwa  Zilizookolewa Chini ya
Kipolisi NMB CRDB NMB = TIGO VODA AIRTEL : ya Kesi M F (TZS) (TZS) (USD) (USD) | Mahakamani Hatia Shindwa = Upelelezi
Arusha 11 4 5 16 131 30 219 64 22 282,936,197 59,550,000 3,602,001 1 32 1 33 146
llala 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Temeke 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kinondoni 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Dodoma 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Geita 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Iringa 11 0 0 2 22 2 48 6 1 60,639,533 709,200 0 0 0 0 10 23
Kagera 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Katavi 6 0 0 1 29 6 42 7 0 16,717,705 0 0 0 0 0 0 9
Kigoma 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0
Kilimanjaro 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Lindi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mara 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Manyara 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mbeya 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Morogoro 0 0 18 48 31 26 136 12 0 260,439,130 0 0 0 0 0 35 118
Mtwara 0 0 0 20 10 18 48 47 1 24,705,395 0 0 0 28 28 9 28
Njombe 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Mwanza 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Pwani 7 1 6 27 22 13 96 18 0 41,503,727 5,380,000 0 0 9 0 10 77
Rukwa 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Ruvuma 2 0 0 3 7 1 17 7 0 48,413,000 0 0 0 0 0 15 15
Shinyanga 0 0 0 0 9 1 11 - 0 17,597,516 0 0 0 1 0 0 15
Simiyu 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Singida 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Tabora 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Tanga 0 0 0 28 12 5 52 14 2 77,208,086 0 900,000 0 1 0 2 19
Tarime Rorya 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Reli 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
V. vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kask. Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kask. Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kusini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kusini Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
M/ Magharibi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Jumla 37 5 29 145 273 102 669 175 26 830,160,289 65,639,200 4,502,001 1 71 30 114 450

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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5.3 Ukatili wa Kijinsia

Hivi ni vitendo vyote vinavyofanywa na kumuathiri mtu kimwili, kisaikolojia na hisia ambayo
inaleta au inaweza kuleta athari kwenye afya, usalama, uhai, maendeleo, na utu wa binadamu. Kuna
aina mbili za ukatili, yaani ukatili wa majumbani na ukatili wa jinsi. Ukatili unaweza kuwa wa
kimwili, maneno, ubakaji, mila na desturi zinazokandamiza, makosa ya jinai na matusi. Ukatili huo

unaweza kusababisha athari za kupoteza uhuru wa mtu.

Makosa ya ukatili wa kijinsia hususani kesi za kubaka, shambulio, kujeruhi, kulawiti na mauaji ya
vikongwe vyaliripotiwa kwa wingi. Makosa haya yanahitaji ufuatiliaji wa karibu zaidi ili
kuyapunguza au kuyadhibiti kabisa yasiwepo katika jamii yetu. Kuhusu makosa haya hali ilikuwa
kama ifuatavyo:-

. Katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 makosa ya kubaka yalijitokeza zaidi katika mikoa ya
Mbeya (272), Kinondoni (216), Temeke (178), Morogoro (169), Pwani (165), Tanga (163),
Kigoma (135), llala (116) Arusha (114) na Tabora (112).

. Kesi za shambulio zilijitokeza zaidi katika mikoa ya llala (237), Morogoro (161). Iringa(126),
Mtwara (116), Arusha (98) na Temeke (88).

« Kesi za shambulio la kudhuru mwili zilijitokeza zaidi katika mikoa ya llala (766), Kinondoni
(381), Rukwa (290) na Manyara (111) na Temeke (107).

. Kesi za kulawiti zilijitokeza zaidi katika mikoa ya Kinondoni (53), Temeke (48), llala (34),
Arusha (32) na Pwani (30).

. Kesi za mauaji ya vikongwe zilijitokeza zaidi katika mikoa ya Tabora (20), Mbeya (14),
Morogoro (5), Shinyanga (5) na Dodoma (4).

Jedwali Na.12 linaonesha makosa ya ukatili wa jinsi kwa aina yalivyoripotiwa katika kipindi cha
Januari hadi Juni, 2015 kwa kila mkoa wa kipolisi. Baadhi ya makosa hayo ni kunajisi (3),
kukeketa (18), kuzini na maharimu (48), kupoka (12), kutoa mimba (4), kuwapa wanafunzi mimba
(82) na kumzorotesha mwanafunzi kimasomo (104). Pamoja na kwamba kuna jinsi mbili katika

jamii, makosa ya unyanyasaji wa Kijinsia aina ya kubaka hayakuripotiwa kwa upande wa wanaume.
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5.4 Mauaji na Sababu Zake

Makosa ya mauaji hutokana na sababu mbalimbali ikiwemo watu kujichukulia sheria mkononi.
Idadi kubwa ya mauaji ilijitokeza kwenye matukio yanayohusisha wizi wa mifugo, ujambazi, imani
za uchawi, wivu/ugoni, visasi, mauaji ya albino, ulevi vilabuni, ugomvi majumbani, bahati mbaya,
vichaa na unyang’anyi wa magari na pikipiki. ldadi ya makosa ya watu waliouawa ilijitokeza kwa
wingi katika mikoa ya Tabora (146), Mbeya (141), Kagera (135), Dodoma (94), Mwanza (92)
Geita (88), Morogoro (77), Rukwa (68), Simiyu (61) na Singida (54) regions.

Jedwali Na.13 linaonesha idadi ya makosa ya mauaji na sababu zake kwa jinsi na mkoa wa Kipolisi

kipindi cha Januari — Juni, 2015.
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Jedwali Na. 13: Idadi ya Mauaji na Sababu zake kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari — Juni, 2015

Wizi wa

Waliouawa Mifugo Ujambazi Imani za kichawi Ugomvi wa Kawaida Idadi ya Watuhumiwa

- 3 £

- s = S 2 £ S ZE El 2 3 z 5 = g 2 = s

Idadi ya 3 g 3 g E = g Sz 7 = z & £ £ ¥ =F 2 2
Mkoa wa Kipolisi Makosa Jumla Me Ke = = = = < - = = 2 = - = < 5 . = & - i Me Ke Jumla
Arusha 36 36 24 12 3 0 2 0 0 0 0 1 13 1 2 1 1 1 0 0 0 11 10 4 14
lala 44 44 38 6 12 0 13 0 0 0 0 9 3 2 3 0 1 0 0 0 0 1 8 0 8
Temeke 45 48 44 4 3 2 14 0 0 0 0 17 3 1 4 1 1 0 0 0 0 2 6 1 7
Kinondoni 51 51 42 9 3 7 4 5 0 0 0 21 1 0 2 0 0 0 0 0 0 8 13 3 16
Dodoma 94 94 84 10 9 0 9 4 0 4 5 1 14 8 15 3 1 0 0 0 0 21 88 10 98
Geita 88 90 73 17 3 2 12 4 1 2 21 12 4 0 2 0 1 0 0 0 0 26 76 23 99
Iringa 41 41 29 12 4 1 0 0 0 0 9 5 8 1 2 0 0 0 0 0 0 11 33 4 37
Kagera 135 135 95 40 8 5 2 0 0 0 7 2 19 4 12 13 3 0 0 0 1 59 58 13 71
Katavi 48 48 37 11 0 0 0 3 0 2 4 5 2 2 4 1 0 0 0 0 0 25 23 3 26
Kigoma 37 37 29 8 3 0 3 4 0 4 5 0 3 2 2 1 2 0 0 0 0 8 34 6 40
Kilimanjaro 48 53 44 9 0 0 5 3 0 0 0 1 13 1 2 1 2 2 0 2 0 21 29 2 31
Lindi 38 39 35 4 7 0 1 0 0 4 0 7 11 2 0 0 0 0 0 0 0 7 17 0 17
Mara 48 48 39 9 12 1 6 0 0 0 2 6 8 3 2 0 0 0 0 0 0 8 23 4 27
Manyara 37 37 33 4 0 1 1 2 0 0 0 0 6 5 2 0 3 0 0 0 0 17 14 0 14
Mbeya 141 143 112 31 3 0 5 0 0 14 3 33 13 13 23 8 0 0 0 0 1 27 97 4 101
Morogoro 77 77 60 17 2 4 1 3 0 5 0 10 7 2 15 5 2 0 0 1 0 20 53 7 60
Mtwara 41 41 35 6 2 0 8 3 0 0 0 4 6 0 1 1 4 1 0 0 0 11 13 1 14
Mwanza 92 92 74 18 2 0 17 1 0 0 18 8 11 8 5 4 8 0 0 0 0 10 77 12 89
Njombe 36 36 24 12 0 0 0 1 0 0 7 4 3 3 6 2 2 1 0 0 1 6 46 5 51
Pwani 44 45 35 10 2 0 7 10 0 0 1 3 7 0 1 2 0 0 0 1 2 9 18 3 21
Rukwa 68 68 51 17 9 0 3 0 0 3 6 3 12 3 4 3 2 0 0 0 0 20 54 5 59
Ruvuma 30 30 22 8 0 0 2 2 0 0 2 4 8 7 3 0 0 0 0 0 0 2 16 2 18
Shinyanga 53 54 41 13 1 1 0 0 0 5 10 8 3 5 7 3 0 0 0 0 0 11 32 2 34
Simiyu 61 63 53 10 1 0 3 1 0 1 22 11 2 1 7 6 0 0 0 0 0 8 51 14 65
Singida 54 54 48 6 0 0 3 0 0 0 12 5 13 1 5 3 1 0 0 0 0 11 51 0 51
Tabora 146 153 102 51 0 3 6 4 0 20 0 21 4 3 25 17 0 1 0 0 0 49 52 7 59
Tanga 37 42 40 2 6 0 2 0 0 0 0 8 4 3 4 5 1 0 0 0 1 8 31 2 33
Tarime - Rorya 29 29 22 7 3 0 4 1 0 0 0 0 0 3 3 1 1 0 0 0 0 13 14 0 14
Marine 1 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0
Reli 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0
Kaskazini Pemba 1 1 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0
Kaskazini Unguja 2 2 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 1 1 0 1
Kusini Pemba 2 2 2 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0
Kusini Unguja 1 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 1
Mjini Magharibi 4 4 4 0 0 0 0 1 0 0 0 2 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 7 0 7
Jumla 1,710 1,739 1,375 364 98 27 133 52 1 64 134 212 201 85 164 81 36 6 0 4 8 433 1,046 137 1,183

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania
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5.5 Usafirishaji Haramu wa Binadamu

Ni kitendo haramu cha usafirishaji wa watu kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine pasipo
kutumia taratibu zilizowekwa kisheria kwa lengo la kujipatia kipato kupitia njia mbalimbali kama

ukahaba, ajira mashambani, viwandani au sekta za huduma; kulea watu wazima na kazi nyingine.

Nchini Tanzania matukio hayo yalianza kujitokeza kwa kasi tangu mwaka 2007 hadi sasa. Kwa
kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 jumla ya kesi 19 ziliripotiwa ukilinganisha na kesi 6 za kipindi

cha Januari hadi Juni, 2014. Hili ni ongezeko la kesi 13 sawa na asilimia 216.7.

Jumla ya watu 133 (wanaume 130 na wanawake 3) walisafirishwa katika kipindi cha Januari hadi
Juni, 2015 ukilinganisha na idadi ya watu 27 (wanaume 24 na wanawake 3) waliosafirishwa kipindi
kama hiki mwaka 2014. Hili ni ongezeko la watu 106 ambao ni sawa na asilimia 392.6.

Jumla ya watuhumiwa 29 (wanaume 25 na wanawake 4) walikamatwa katika kipindi cha Januari
hadi Juni, 2015 ukilinganisha na idadi ya watuhumiwa 5 (wanaume 2 na wanawake 3)
waliokamatwa katika kipindi kama hiki mwaka 2014. Hili ni ongezeko la watuhumiwa 24 sawa na
asilimia 480.0.
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SURA YA SITA
USHUGHULIKIAJI WA KESI
6.0 Utangulizi

Sura hii inaangalia ushughulikiaji wa kesi zilizoripotiwa katika vituo vyote vya polisi nchini.
Madhumuni ya sura hii ni kuboresha upelelezi wa kesi kwa kufuatilia na kutathmini masuala
yanayohusiana na ushughulikiaji wake. Jedwali Na. 14 linaonesha matokeo ya jumla na
mchanganuo wa Kesi zilivyoshughulikiwa katika kila mkoa wa Kipolisi.

6.1 Kesi Zilivyoshughulikiwa

Katika Kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 jumla ya kesi kubwa 34,461 ziliripotiwa katika vituo vya
polisi nchini, ikilinganishwa na kesi 34,344 zilizoripotiwa kipindi kama hicho mwaka 2014. Hili ni
ongezeko la kesi 117 sawa na asilimia 0.3.

Kuhusu kesi za nyuma, katika kipindi cha Januari — Juni, 2015, jumla ya kesi 25,101 zilikuwa
zinaendelea mahakamani, ikilinganishwa na kesi 31,865 zilizokuwa zinaendelea mahakamani
katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2014. Huu ni upungufu wa kesi 6,764 zilizokuwa zinaendelea
mahakamani ambazo ni sawa na asilimia -21.2.

Mchoro Na. 2: Ushughulikiaji wa Kesi, Tanzania, Januari — June, 2015

Zilizofungwa,
3,630

Y

Zilizoshindwa, Zilizoshinda,
594 2,015

33



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Juni, 2015

6.2 Kesi zilizokuwa Chini ya Upelelezi

Jedwali Na. 14 linaonesha kuwa kesi zilizokuwa chini ya upelelezi katika kipindi cha Januari hadi
Juni, 2015 ni 16,282 zikilinganishwa na kesi 16,114 zilizokuwa chini ya upelelezi katika kipindi
kama hiki mwaka 2014. Hili ni ongezeko la kesi 168 sawa na asilimia 1.0. Pamoja na hayo,
imebainika kuwa baadhi ya kesi kama vile mauaji, unyang'anyi wa kutumia silaha au nguvu,
uvunjaji, kughushi, kubaka na wizi ambazo zipo chini ya upelelezi huchukua muda mrefu
kukamilika kutokana na uzito wa makosa hayo.
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Jedwali Na. 14:

Idadi ya Kesi Kimkoa na Namna Zilivyoshughulikiwa, Tanzania, Januari - Juni 2015

Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Juni, 2015

Kesi za Nyuma Baada ya Upelelezi
Ksei za Sasa Chini ya Zilizopo Jumla Zilizofungwa Zilizopo Mahakamani (Wilaya na RM) Zilizopo Mahakama Kuu él}lnllf:: va

Mkoa wa Kipolisi Zilizoripotiwa  Upelelezi Mahakamani  ya Kesi NFA NOD "U" | Zinazoendelea Zilizoshinda  Zilizoshindwa : Zinazoendelea  Zilizoshinda  Zilizoondolewa @ Upelelezi
Arusha 1,448 1,356 2,618 5,422 15 2 31 612 45 39 0 0 0 704
llala 2,172 921 1,289 4,382 105 83 393 470 155 118 0 0 0 848
Temeke 2,624 1555 2,757 6,936 18 5 39 1,045 198 37 0 0 0 1,282
Kinondoni 4,283 829 2,245 7,357 320 40 892 724 82 97 0 0 0 2,128
Dodoma 947 702 861 2,510 41 6 70 349 160 31 0 0 0 290
Geita 822 628 901 2,351 21 0 28 329 171 37 0 0 0 236
Iringa 646 425 946 2,017 0 0 6 300 113 27 0 0 0 200
Kagera 1,665 750 1,015 3,430 37 0 17 644 96 8 0 0 0 863
Katavi 418 129 525 1,072 3 0 5 199 27 0 0 0 0 184
Kigoma 1,282 219 157 1,658 89 0 40 405 72 1 0 0 0 675
Kilimanjaro 1,263 151 142 1,556 62 5 36 593 125 26 0 0 0 416
Lindi 603 51 12 666 11 0 23 192 37 14 0 0 0 326
Mara 1,045 797 997 2,839 9 1 32 348 11 8 0 0 0 636
Manyara 992 26 55 1,073 41 26 29 453 36 0 14 0 0 407
Mbeya 1,311 766 987 3,064 37 4 61 576 74 12 0 0 0 547
Morogoro 2,069 237 365 2,671 4 0 22 897 82 2 0 0 0 1,062
Mtwara 735 234 435 1,404 3 6 31 277 65 6 0 0 0 347
Mwanza 818 583 993 2,394 3 0 8 297 24 3 0 0 0 483
Njombe 450 456 822 1,728 5 0 24 201 51 23 0 0 0 146
Pwani 1,728 117 69 1,914 111 19 225 592 34 4 0 0 0 743
Rukwa 800 334 982 2,116 25 8 39 268 70 13 0 0 0 377
Ruvuma 1,055 198 407 1,660 0 0 6 484 3 0 0 0 0 562
Shinyanga 730 611 961 2,302 44 4 62 262 39 5 0 0 0 314
Simiyu 524 933 988 2,445 12 3 17 172 31 3 0 0 0 286
Singida 633 248 556 1,437 11 0 16 187 86 51 0 0 0 282
Tabora 1,159 372 605 2,136 18 0 37 315 49 15 0 0 0 725
Tanga 1,236 391 924 2,551 84 17 61 460 65 11 0 0 0 538
Tarime - Rorya 545 336 849 1,730 7 0 4 180 3 1 0 0 0 350
Marine 45 61 16 122 3 0 1 9 1 0 0 0 0 31
Reli 37 126 90 253 5 0 1 1 2 0 4 1 0 28
TAZARA 14 9 9 32 0 0 0 0 0 0 0 0 0 14
Viwanja vya Ndege 54 8 3 65 1 0 0 10 8 1 0 0 0 34
Kaskazini Pemba 17 66 86 169 0 0 0 6 0 0 0 0 0 11
Kaskazini Unguja 71 91 101 263 0 0 0 22 0 1 0 0 0 48
Kusini Pemba 27 98 113 238 0 0 0 12 0 0 0 0 0 15
Kusini Unguja 116 86 97 299 0 0 0 20 0 0 0 0 0 96
Mjini Magharibi 77 36 123 236 0 0 0 27 0 0 0 0 0 50
Jumla

(Januari - Juni. 2015) 34,461 14,936 25,101 74,498 1,145 229 2,256 11,938 2,015 594 18 1 0 16,284
Jumla

(Tanuari - Tuni. 2014) 34,344 22,286 31,865 54,151 881 208 1,817 12,703 2,051 570 56 2 3 16,114
Tofauti 117 -7350 -6764 20,347 264 21 439 -765 -36 24 -38 -1 -3 170
Asilimia 0.3 -33 -21.2 37.6 30 10.1 24.2 -6 -1.8 4.2 -67.9 -50 -100 1.1
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SURA YA SABA
MAJUKUMU NA NGUVUKAZI YA JESHI LA POLISI
7.0 Utangulizi

Jeshi la Polisi linawajibika kusimamia ulinzi na usalama wa raia na mali zao. Ili kutekeleza
majukumu hayo, Jeshi la Polisi linahitaji kuwa na nguvu kazi ya kutosha kulingana na viwango
vya kimataifa vya kila askari mmoja kuhudumia watu wapatao 500. Vilevile, linahitaji rasilimali
nyingine kama vifaa, fedha na miundombinu ya kiusalama.

7.1 Nguvukazi

Jeshi la Polisi lilikuwa na jumla ya askari 42,576 waliowajibika na kusimamia ulinzi na usalama wa
raia na mali zao. Idadi hii ya askari ilikuwa inapungua kutokana na sababu mbalimbali kama vile
askari kufukuzwa kazi, utoro jeshini, kuacha kazi kwa hiari na kufariki. Kupungua kwa idadi hiyo
kulipunguzia uwezo Jeshi la Polisi wa kukabiliana na uhalifu na wahalifu kwani kila askari mmoja
alikuwa anahudumia watu wapatao 1,113.

Katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 jumla ya askari 50 walifukuzwa kazi, 46 walitoroka, 19
waliacha kazi, 38 walifariki na 338 walistaafu .

Uchambuzi huu unatoa taswira kuwa bado kuna uhitaji mkubwa wa kuajiri askari wa kutosha kwa
ajili ya kuimarisha ulinzi wa raia na mali zao kutokana na sababu zilizotajwa hapo juu.

Jedwali Na. 15: Ikama ya Jeshi la Polisi Tanzania Kicheo na Jinsi, Januari — Juni, 2015

Idadi ya Askari Waliopo

Namba Cheo
Wanaume Wanawake Jumla
1 Mkuu wa Jeshi la Polisi 1 0 1
2 Naibu Mkuu wa Jeshi 1 0 1
3 Kamishna 8 1 9
4 Naibu Kamishna 26 2 28
5 Kamishna Msaidizi Mwandamizi 61 1 62
6 Kamishna Msaidizi 107 9 116
7 Mrakibu Mwandamizi 172 24 196
8 Mrakibu 357 36 393
9 Mrakibu Msaidizi 590 83 673
10 Mkaguzi 556 96 652
11 Mkaguzi Msaidizi 1,383 269 1,652
12 Sajini Meja 31 2 33
13 Stafu Sajini 1,327 207 1,534
14 Sajini 1,982 435 2,417
15 Koplo 7,707 1,471 9,178
16 Konstebo 19,897 5,734 25,631
Jumla 34,206 8,370 42,576

Chanzo:Jeshi la Polisi Tanzania

36



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Juni, 2015

SURA YA NANE

MATUKIO YA KUSHTUA
8.0 Utangulizi

Matukio yaliyoripotiwa na kuchambuliwa katika taarifa hii ni yale yaliyoshtua jamii.

Baadhi ya matukio haya yalitangazwa katika vyombo vya habari na kusababisha mshtuko kwa
jamii kwa namna yalivyofanyika, wahusika walivyodiriki kuyatenda na wahanga walivyoathirika.
Sura hii inaorodhesha na kuelezea baadhi ya matukio hayo.

8.1 Matukio ya Kushtua Yaliyotokea Januari - Juni, 2015

Yafuatayo ni baadhi ya matukio ya kushtua ambayo yalivuta hisia ya jamii kwa kipindi cha Januari
—Juni, 2015 kama yalivyoripotiwa kutoka seshemu mbalimbali nchini.

1. PWANI

KUVAMIWA KITUO CHA POLISI (W) RUFIJI — IKWIRIRI - (IKW/IR/51/2015 - PL
11/2015)

Mnamo tarehe 21/01/2015 majira ya saa saba za usiku huko maeneo ya lkwiriri, Wilaya ya Rufiji
majambazi wasiojulikana idadi yao walivamia kituo na cha polisi Ikwiriri na kuwauwa askari
wawili ambao ni E.8732 CPL Edger Milinga na WP.5558 PC Judith Timos, pia majambazi hao
walifanikiwa kupora silaha saba ambazo ni SMG 2, SAR 3, ANT RIOT 1, na S/GUN
PROTECTOR 1 (mali ya Kampuni ya Sigara Tanzania) na pia waliharibu gari la polisi namba PT.
1695 kwa kulipiga risasi. Watuhumiwa kumi na moja (11) walikamatwa na kufikifikishwa
mahakamani na kesi hiyo inaendelea katika mahakama ya wilaya Rufiji.

2. KATAVI
MAUAJI - ACHINJWA NA VIUNGO VYAKE KUCHEMSHWA - (ING/IR/33/2015-
P1.5/2015)

kiwiliwili (kumchinja) na pia kukata sehemu zake za siri na kukata mkono wake mara mbili. Baada
ya kuvikata viungo hivyo, waliviweka kwenye sufuria na kuvibandika jikoni na kuvichemsha na
kisha kutokomea kusikojulikana. Watuhumiwa watatu walikamatwa na kufikishwa mahakamani.

3. TANGA

POLISI KUVAMIWA NA KUNYANG'ANYWA SILAHA - (TAN/IR/322/2015)

Mnamo tarehe 26/01/2015 majira ya saa tano na nusu usiku huko Mtaa wa Makoko Barabara ya
nne Askari namba G.369 PC Mansour na H.507 PC Mwalimu wakiwa doria ya pikipiki wakitumia
pikipiki namba PT.1401 Aina ya Fekon rangi nyekundu walivamiwa na watu watano, mmoja kati
yao alikuwa amevalia nguo zinazolandana na Jungle Green wakiwa na sime na kufanikiwa
kuwapora silaha mbili aina ya SMG zenye namba 14301230 na 14303545 mali ya jeshi la polisi
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zikiwa na magazine mbili zenye risasi sitini. Aidha Askari namba H. 507 PC Mwalimu alijeruhiwa
vibaya kwa kuchomwa kisu shingoni na mgongoni. Mtuhumiwa mmoja Ayubu Haule, miaka 27,
Mngoni, fundi radio, mkazi wa Corner Kiomoni ambaye alikamatwa akijaribu kutoroka na pikipiki
na alipopekuliwa alikutwa na mchoro wa ramani unaoonyesha matokeo ya barabara. Jumla ya
watuhumiwa tisa (9) walikamatwa na kufikishwa mahakamani.

4. MOROGORO

KUSAFIRISHA WAHAMIAJI HARAMU - (MKI/IR/48/2015)

Mnamo tarehe 01/2/2015 majira ya saa tisa na nusu usiku huko Kitongoji cha Kikwaraza, Kata ya
Mikumi, Wilaya ya Kilosa, Mkoa wa Morogoro ASP Maganga akiwa doria na askari wenzake
waliwakamata Andrea bin Crispian @ Ngeleja, miaka 30, dereva; Robert bin Maiko, miaka 34,
dereva na Happy binti Aden, miaka 20, mkulima wakisafirisha wahamiaji haramu wapatao 22 raia
wa Ethiopia toka Dar es Salaam kwenda Uyole Mbeya kwa kutumia gari namba IT 0195, Toyota
Hiace. Wahamiaji hao ni Ndeza bin Joseph, miaka 22, mkulima na wenzake 21 wote raia wa
Ethiopia. Watuhumiwa wamekabidhiwa uhamiaji na wameshafikishwa mahakamani.

5. SINGIDA

ASKARI AJIUA KWA KUJIPIGA RISASI- (MAN/IR/19/2015)

Mnamo tarehe 02/02/2015 majira ya saa nne na dakika 35 asubuhi askari namba EX.G.4228 PC
Aloyce ambaye alikuwa dereva wa OCD-Manyoni alifika kwa mtuza ghala la silaha na kuomba
amkabidhiwe silaha. Alimkabidhi silaha aina ya SRA yenye nambal0065077 ikiwa na risasi kumi.
Baada ya kukabidhiwa silaha hiyo aliondoka na kuingia ndani kwake ambapo aliingiza mtutu wa
silaha hiyo mdomoni na kujipiga risasi huku akiwa amelala kitandani na kufariki papo hapo,
Marehemu aliacha ujumbe kuwa ameamua kujiua mwenyewe kwa ridhaa yake na asilaumiwe mtu
yeyote kuhusiana na kifo chake.

6. DODOMA

MAUAUJI - ASKARI AUAWA KWA PANGA - (DOM/IR/925/2015)

Mnamo tarehe 04/02/2015 majira ya saa tano asubuhi huko mtaa wa Chang'ombe mkoa wa
Dodoma, askari namba EX.G.7168 PC Joseph Isack Swai aliuawa kwa kukatwa na panga kichwani
na kifuanihadi kufa wakati akiwa katika harakati za kumuokoa mtoto aliyekuwa akitishiwa kuuawa
na mtu aitwae TISI bin SIRILI MALYA ambaye ni baba mzazi wa mtoto huyo. Mtuhumiwa
aliuawa na wananchi wenye hasira kali.

7. DAR ES SALAAM

AJALI YA MOTO YATEKETEZA WATU SITA WA FAMILIA MOJA (STK/IR/1367/2015)
Mnamo tarehe 07/2/2015 saa nne usiku huko Kipunguni "A" familia ya watu sita ya Mzee David
Mpira na mkewe Celina, iliteketea kwa moto. Walioteketea kwa moto ni David Mpira, Celina
Mpira, Lucas Mpira, Samwel Yegela, Pauline Emmanuel na Celina Emmanuel. Chanzo cha moto
huo inadaiwa kuwa ni hitilafu ya umeme. Katika tukio hilo, Emmanuel Mpira ndiye pekee
aliyenusurika katika ajali hiyo kwa kuwa wakati moto unatokea yeye alikuwa ametoka kwenda
matembezini.
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8. MARA

MAUAJI - ASKARI JWTZ AUAWA NA KUKATWA VIGANJA NA MGUU
(MUS/IR/480/2015)

Mnamo tarehe 26/01/2015 majira ya saa sita usiku huko Kikosi cha 27KJ Makoko, MT.78227 PTE
Wilfred bin Koko ameuawa kisha maiti yake ikiwa katika sare za jeshi kutupwa katika eneo la jeshi
ikiwa imenyofolewa viganja na mguu wa kulia. Upande wa mguu wa kushoto wa marehemu
lilikutwa jeraha kubwa lililokatwa na kitu chenye ncha kali hali inayoashiria kuwa aliuawa kabla ya
kutupwa kwenye eneo hilo. Hakuna mtu/watu waliokamatwa kuhusiana na tukio hilo, upelelezi
unaendelea ili kuwabaini wahusika wa tukio hilo.

9. MBEYA
MAUAJI — ASKARI WA JWTZ WAVAMIWA NA WANANCHI NA MMOJA WAO
KUUAWA-(MBI/IR/173/2015)
Mnamo tarehe 04/02/2015 majira ya saa mbili usiku huko Mbalizi — Mbeya, askari wa Kikosi cha
44KJ Mbalizi wapatao saba walijeruhiwa na wananchi sehemu mbalimbali za miili yao na
kusababishiwa majeraha, askari hao walishambuliwa na wananchi wasiofahamika kwa tuhuma za
kulipa kisasi kutokana na baadhi ya wananchi kukamatwa na kupigwa na askari kwa tuhuma za
kuiba mali za askari hao. Askari hao walipigwa wakati wakirejea kambini wakiwa wanatoka
Mbalizi Mjini. Askari hao ni :-

MT.106087 PTE Steven Elia Sere alijeruhiwa kichwani na mguu wa kushoto

MT. 106057 PTE Simon Maganga alijeruhiwa mguu wa kulia

MT.107314 PTE Rebman Lyimo alijeruhiwa kichwani , mguu wa kushoto na mkono wa

kushoto.

PTE Ahadi Mwaikonyole alijeruhiwa kisogoni na kupoteza fahamu na baadaye alifariki dunia

MT.70629 CPL Bedatus Richard aliyepigwa mguu wa kulia na puani

MT.107211 PTE Mzee Ulian Mzee alijeruhiwa kichwani

MT.101287 PTE Thani Hamisi Haji alijeruhiwa usoni.
Askari hao wote walipata matibabu kwenye Hospitali ya Jeshi Mbalizi na mmoja wao PTE Ahadi
Mwaikonyole alifariki dunia akiwa anaendelea kupata matibabu hospitalini hapo. Watuhumiwa sita
wamekamatwa na wamefikishwa mahakamani

10. SINGIDA

MKURUGENZI MTENDAJI WA WILAYA APEWA ZAWADI YA BOMU -
(KIO/IR/04/2015)

Mnamo tarehe 02/01/2015 majira saa moja na dakika kumi na tano asubuhi huko Mtaa wa
Kiomboi, Kata ya Kiomboni Tarafa ya Kisiriri Wilaya ya Iramba, Halima binti Hanjali @ Peter,
miaka 47, Mkurungezi wa Halmashauri ya Wilaya ya Iramba akiwa nyumbani kwake ndani ya
chumba chake alichukua bahasha iliyokuwa na Kitu kinachosadikiwa kuwa ni bomu
lililotengenezwa kienyeji na kuiweka kitandani na ghafla lililipuka kwa kishindo kikubwa na
kutoboa godoro la spiringi. Hakuna na madhara kwa binadamu pia ndani ya bahasha palikuwa na
kadi ya kumpongeza ambayo ilikuwa na kijikaratasi chenye ujumbe uliosema poleni sana hatuwezi
kufanya dili la milioni 90 halafu mkala peke yenu sisi mkatudhurumu tukawaacha. Mbinu
iliyotumika ni kupeleka bahasha hiyo ambayo ilikuwa imelengwa kwake kama mkurugenzi na
kuandika jina lake juu na kadi inayompongeza iliyoandikwa '""Congratulations''. Watuhumiwa
Adinan bin Hamis na wenzake watatu walikamatwa na kufikishwa mahakamani.
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11. DAR ES SALAAM
MZUNGU AKUTWA NA FUVU LA BINADAMU-(JNIA/IR/28/2015)
Mnamo tarehe 10/02/2015 majira ya saa mbili na nusu usiku huko uwanja wa ndege wa JNIA

Mberigiji mmoja aitwaye Belcjan bin Christin Weejktgns, miaka 45, alikamatwa na fuvu la
binadamu wakati akiwa katika taratibu za kuingia kiwanjani hapo tayari kwa safari ya kuelekea
Uberigiji kupitia Zurich Uswisi. Fuvu hilo alikuwa amelificha katika mfuko wa plastiki ndani ya
sanduku la nguo zake na vitu mbalimbali. Raia huyo ni mkazi wa chuo kikuu cha kilimo SUA
mkoani Morogoro na inadaiwa kuwa alikuwa nchini kwa nia ya kufanya utafiti na alisema fuvu ni
mali yake alitoka nalo kwao uberigiji. Upelelezi unaendelea.

12. TANGA

MAUAJI - ASKARI JWTZ AUAWA NA MAJAMBAZI KWENYE MAPANGO YA
AMBONI, TANGA-(TAN/IR/491/2015)

Mnamo tarehe 14/02/2015 majira ya saa sita mchana huko Polisi Chumbageni, ASP J.A. Jumanne,

Mkuu wa Upelelezi alipata taarifa kuwa askari wa Jeshi la Wananchi Tanzania namba MT.69548
SGT Mohamed bin Rashid @ Kajembe, miaka 47, alijeruhiwa kwa kupigwa risasi usiku wa tarehe
13/02/2015 saa tano na nusu usiku huko katika mapango yaliyopo Mleni, Amboni Tanga amefariki
dunia katika Hospitali ya Bombo, Tanga alipokuwa akipatiwa matibabu. Chanzo cha mauaji hayo
ni mapigano yaliyokuwepo kati ya kikosi maalum kilichokuwa kikipambana na majambazi katika
Mapango ya Amboni baada jeshi la polisi kupata taarifa kuwa majambazi wanaosadikiwa kuwa
walihusika katika tukio la uporaji wa silaha kutoka kwa askari polisi ulitokea Mtaa wa Makoko,
Barabara ya Nne mjini Tanga kuwa walikimbilila katika mapango hayo. Aidha katika mapigano
hayo askari watano walijeruhiwa mmoja akiwa ni askari polisi. Askari waliojeruhiwa ni MT.69659
SGT Ramadhani bin Said, MT.82573 CPL Said Rashid, MT.69443 SGT Halifa Salim na hayati
MT.69548 SGT Mohamed bin Rashid @ Kajembe wote wa JWTZ na G.8849 PC Shida wa Jeshi la
Polisi Tanzania. Katika tukio hilo silaha moja ilikamatwa, Watuhumia kumi na nane walikamatwa,
tisa waliwekwa chini ya uangalizi wa mahakama na tisa wanaendelea na kesi mahakamani.

13. GEITA
MAUAJI YA ALBINO - (BSR/IR/66/2015)

Wilaya ya Chato Mkoani Geita, mtoto Yohana bin Bahati mwenye umri wa mwaka mmoja na
miezi sita alitekwa usiku na watu wawili wasiofahamika. Watu hao, walivamia nyumbani kwa
wazazi wa mtoto huyo wakiwa na mapanga na kisha kutoweka naye kusikojulikana baada ya
kuwazidi nguvu wazazi wake na kumjeruhi mama wa mtoto huyo aitwaye Easter binti Jonasi,
miaka 30. Mwili wa mtoto huyo ulikutwa tarehe 17/02/2015 akiwa ameuawa na kukatwa mikono
na miguu na mtu/watu wasiojulikana. Watuhumiwa watano (5) walikamatwa na kufikishwa
mahakamani.
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14. IRINGA
UVAMIZI WA KITUO CHA POLISI ILULA - (LUG/IR/40/2015)
Mnamo tarehe 24/02/2015 majira ya saa nne na nusu asubuhi katika Mtaa wa Dinginayo, Kata ya

Nyalumbu, Tarafa ya Mazombe, Mji mdogo wa llula, Wilaya ya Kilolo wananchi wapatao 200 hadi
300 walivamia Kituo cha Polisi Ilula na kuharibu mali za kituo hicho pamoja na kuchoma moto
gari la polisi namba PT.067 (Hyundai), Pikipiki namba PT.2870. Wariharibu gari namba T 109
DBZ aina ya Spacio mali ya askari namba G.834 PC Mandela na gari namba IT 2945 (Raum)
ambalo ni kielelezo pamoja na magari mengine manne. Wananchi hao walivamia kituo hicho baada
ya askari kufanya operesheni ya kukamata wanywaji wa pombe asubuhi muda wa kazi lakini
ilisemekana katika operesheni hiyo mama mmoja aitwaye Mwaine binti Mtandi, miaka 25, Mhehe
na mfanyabiashara wa pombe za kienjeji alijikwaa, kuanguka na kufa wakati anawakimbia polisi.
Watuhumiwa 18 wamekamatwa kutokana na tukio hili na 10 kati yao wamefikishwa mahakamani.
Aidha katika tukio hilo askari watano na raia wawili walijeruhiwa.

15. MWANZA
AJALI YA NDEGE KUANGUKA NA KUWAKA MOTO-(MZ/AP/IR/21/2015).
Mnamo tarehe 27/02/2015 majira ya saa saa na tatu na dakika ishirini na nane huko katika Uwanja

wa Ndege wa Mwanza, Wilaya ya llemela marubani wawili wa ndege za jeshi Meja Peter Agustino
Lyamuya na Kanali Man walipata ajali ya ndege wakiwa kwenye mazoezi ya kawaida ya kurusha
ndege hiyo ya jeshi aina ya JET FIGHTER F.7G. Meja Peter Agustino Lyamuya aliumia mguu wa
kulia wakati akijaribu kujiokoa katika ajali hiyo.

16. DODOMA
MAUAJI YA VIKONGWE - (KNG/IR/179/2015)

Wilaya ya Kongwa, Mkoa wa Dodoma vikongwe watatu ambao ni Saidia Chakutwanga miaka 80,
Peter bin Kaluli, miaka 85 na Laila binti Kaluli, miaka 80 waliuawa kutokana na imani za

17. SHINYANGA
MAAFA - MVUA YA MAWE YAUWA WATU ZAIDI 42 — (KAH/IR/1034/2015)

Wilaya ya Kahama, Mkoa wa Shinyanga watu zaidi ya 42 walifariki dunia wakiwemo watu 7 wa
familia moja na majeruhi zaidi ya 91, pia nyumba zaidi ya 160 zimeanguka na nyingine kuezuliwa
mapaa na watu zaidi ya 900 kukosa makazi kufuatia mvua kubwa ya mawe iliyoambatana na upepo
mkali kunyesha na kufanya uharibifu huo mkubwa katika eneo hilo.
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18. MWANZA

AUZA MFUPA WA MKONO ULIODHANIWA KUWA NI WA MLEMAVU WA NGOZI
(ALBINO)-(MZN/IR/1644/2015 MCC 146/2015)

Mnamo tarehe 16/2/2015 majira ya saa kumi na moja alfajiri huko eneo la Kirumba, Kata ya

Kirumba, Wilaya ya llemela Sospeter bin Kaguti, miaka 30, mkazi wa Ukerewe alikamatwa akiuza
mfupa wa mkono uliodhaniwa kuwa ni wa binadamu mwenye ulemavu wa ngozi (albino) kwa TZS
30,000,000madhumuni yakiwa ni kujipatia utajiri. Jumla ya watuhumiwa wanne walikamatwa na
walifikishwa mahakamani.

19. KILIMANJARO
WATOTO 17 WATEKWA HUKO KILIMANJARO-(MOS/IR/2227/2015 CC 80/2015)
Mnamo tarehe 09/03/2015 majira ya saa kumi na mbili na nusu asubuhi huko Moshi Mjini, Mkoa

wa Kilimanjaro watoto wapatao 17 wenye umri kuanzia miaka 2 hadi 13 waligundulika kufichwa
ndani ya nyumba kinyume na utaratibu na mfanyabiashara mmoja wa nguo anayefanya biashara
kati ya nchi za Kenya na Tanzania aitwaye Abdel Abdul Karata na mkewe aitwaye Aisha William
Mugidange, kwa ajili ya mafunzo ya dini ya kiislam. Inadaiwa kwamba watoto hao walipotea
mwaka jana mwezi Februari katika mikoa ya Arusha na Kilimanjaro. Watuhumiwa wote wawili
wamefikishwa mahakamani na kesi bado inaendelea.

20. IRINGA
AJALI YA MAGARI YASABABISHA VIFO NA MAJERUHI- (MFG/TR/IR/31/2015)

Changalawe, Kata ya Sao Hill, Tarafa ya Ifwagi, Wilaya ya Mafinga Mkoa wa Iringa basi la
kampuni ya Majinja lenye namba T 348 CDE aina ya Scania liligongana uso kwa uso na lori lenye
namba T 689 APJ na Trella namba T966 AFV mali ya Kampuni ya CIPEX DSM na kasha basi
kupinduka na kufunikwa na kontena na kusababisha vifo vya watu 42 na majeruhi zaidi 22. Chanzo
cha ajali hiyo ni ubovu wa barabara na mwendo kasi wa basi hilo.

21. KAGERA

MSAKO - KUPATIKANA NA SILAHA NA SARE ZA JESHI LA BURUNDI-
(BI/IR/440/2015)

Mnamo tarehe 13/03/2015 majira ya saa tano asubuhi huko maeneo ya Nyantakara, Wilaya ya

Biharamulo, Mkoa wa Kagera zilipatikana taarifa kuwa kuna majambazi wapo porini wanajiandaa
kuteka mabasi. Baada ya kupata taarifa hizo, askari walianza msako alfajiri ya saa kumi na moja na
ilipofika majira ya saa tatu asubuhi majambazi waliwaona askari na ndipo majambazi hao walianza
kufyatua risasi na askari kujibu mapigo kwa kurushiana risasi. Lakini mapambano yalipozidi
majambazi hayo yalikimbia. Aaskari walipofika katika eneo walipokuwa wameweka kambi
majambazi hayo walikuta vitu vifuatavyo:- bunduki aina ya SMG 4 zenye namba AJ0061, 3620,
G8377, 09710 na risasi 129 za SMG na SAR, magazini 6 za SMG, sare za Jeshi la Burundi,
chandarua kimoja na dawa mbalimbali za huduma ya kwanza. Hakuna mtuhumiwa aliyekamatwa
katika tukio hilo.
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22. DAR ES SALAAM
MAAFA - MVUA YAUA WATU WATANO
Mnamo tarehe 22/3/2015 majira ya saa mbili usiku, zilipokelewa taarifa za vifo vya watu watano

wakazi wa Buguruni kwa Mnyamani baada ya vibanda walivyokuwa wakiishi kuanguliwa na
nguzo za umeme. Vifo hivyo vilivyosababishwa na maafa ya mvua zilizokuwa zinaendelea
kunyesha sehemu mbalimbali jijini Dar es salaam.

23. KAGERA
KUPATIKANA NA VIUNGO VYA ALBINO (MIFUPA MITATU)-(MUL/IR/480/2015)
Mnamo tarehe 19/03/2015 majira ya saa saa tano dakika arobaini na tano usiku huko lgori

Kimwani, Wialya ya Muleba alikamatwa Emmanuel bin Kalori, miaka 45, Muha na mkazi wa
Kigori akiwa na kiungo cha mwili wa binadamu kipande kimoja cha mfupa wa mguu wa
anayedhaniwa kuwa ni albino na James bin Lutozi, miaka 66, alikutwa na mifupa vipande viwili
vya mtu anayedhaniwa kuwa ni mwenye ulemavu wa ngozi, wakiwa katika harakati za kuuza
mifupa hiyo kwa bei ya TZS 2,000,000 kwa kila mfupa. Watuhumiwa hao walisema waliipata kwa
kufukua kaburi la albino Mwanamke aitwaye Zuhuria binti Justus@ Kanyamwa aliyefariki wakati
akijifungua mwaka 2006. Walisema walipata mifupa hiyo baada ya kupewa dawa ya kufukua
kaburi bila kuonekana na mganga wa Kkienyeji aitwaye Mtalemwa bin Revocatus ambaye
alikimbilia kusikojulikana. Watuhumiwa wote wawili walifikishwa mahakamani na juhudi za
kumtafuta mganga zinaendelea.

24. MANYARA
SHAMBA LA MWEKEZAJI LA CHOMWA MOTO - (MGG/IR/238/2015)

Wilyaya ya Babati, Mkoa wa Manyara Parvinda bin Nyota, miaka 33, Singhi kwa kabila, mkulima
wa Arusha aligundua kuchomwa moto kwa nyumba yake moja ya kuishi, store tatu za kutunzia
vipuli vya trekta, mazao mbalimbali pamoja na trekta namba T532 AVG iliyochomwa sehemu ya
tairi kubwa la kulia na trekta jingine lilichomwa sehemu ya “dashboard” vilevile na trekta zingine
mbili namba T 580 AVG na T 603 BAS ambazo mmiliki alikuwa ametoa injini zake na pia bunduki
aina ya Rifle 458 ilichomwa moto. Shortgun namba TZCAR 578006 iliibiwa na kupatikana tarehe
29/3/2015. Tukio hilo lilitokea baada ya kundi la watu kuvamia na kuchoma moto makazi hayo.
Chanzo ni mgogoro wa ardhi, watuhumiwa Cosmas bin Molombo na wenzake saba wamekamatwa.
Upelelezi bado unaendelea.
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25. SHINYANGA
ZINAA BAINA YA NDUNGU MMOJA WAO AKIWA MLEMAVU WA NGOZI
(ALBINO)-(KAH /IR/1353/2015)

Wilaya ya Kahama, Mkoa wa Shinyanga Maktrida bin Sanyiwa, miaka 20 ambaye ni mlemavu wa
ngozi "albino" alitoroshwa na kuolewa na kaka yake Ally bin Sanyiwa, miaka 24. Mtuhumiwa huyo
alimtorosha tarehe 18/3/2015 hadi alipokutwa naye akiishi kama mke na mume. Hawa ni ndugu wa
baba mmoja mama tofauti ambao walikuwa wanampango wa kwenda kuishi mkoani Morogoro.
Chanzo cha tukio kinadhaniwa kuwa ni imani za kishirikina. Mtuhumiwa alipatikana na hatia na
amehukumiwa kwenda jela miaka 21.

26. DAR ES SALAAM
ASKARI WAUAWA KATIKA KIZUIZI - (MBL/IR/2186/2015)
Mnamo tarehe 30/03/2015 majira saa moja jioni huko eneo la Vikindu, Shule ya St. Mathew

ambapo kuliwekwa Kizuizi cha polisi, ghafla walivamiwa na majambazi wakiwa na silaha kubwa
isiyojulikana aina na mapanga na kuanza kurusha risasi uelekeo wa askari wakati wanataharuki
kabla ya kuanza kujitetea. Majambazi hayo walianza kuwashambulia askari kwa mapanga na risasi
na kufanikiwa kupora bunduki aina ya a SMG moja yenye namba TZPL 5244 ikiwa na risasi 30 na
kusababisha vifo vya askari namba D.2865 SGT Francis na E.177 CPL Michael. Aidha askari
namba D.5573 D/SGT Ally alijeruhiwa paja la kulia. Chanzo cha tukio ni kuwania silaha.
Upelelezi unaendelea ili kuwapata wahusika wa tukio hilo.

27. KAGERA
AJALI YA KIMBUNGA YASABABISHA VIFO NA MAJERUHI - (MUL/IR/149/2015)
Mnamo tarehe 29/01/2015 majira ya saa nne asubuhi hadi saa sita mchanahuko katika kisiwa cha

Goziba kilichopo katika Ziwa Victoria, kata na tarafa za Goziba, Wilaya ya Muleba, Mkoa wa
Kagera kimbuga chenye upepo mkali kilitokea ziwani na kuezua nyumba/vibanda vya wavuvi na
kusababisha vifo vya watu wawili Salum bin Titus,miaka 50, na Butahiwa bin Alindes, miaka 23
baada ya kupigwa na vitu vyenye ncha kali, pia kuwajeruhi Nicolaus bin Marco na wenzake 30.
Katika tukio hilo jumla ya nyumba 79 ziliezuliwa na kuangushwa na mitumbwi 40 ilirushwa toka
ziwani na kutupwa nchi kavu na kupasuka pasuka.

28. MWANZA
MAUAJI - ASKARI AUAWA NA WANACHI WAKIONGOZWA NA MWENYEKITI WA
KIJIJI _ (NY/IR/1266/2015)

Tarafa na Wilaya za Nyamagana askari namba G.8719 PC Magesa bin Ngino wa Kikosi cha
Kutuliza Ghasia (FFU) Mkoa wa Mwanza aliuawa kwa kupigwa mawe na fimbo na wananchi

marehemu na Masota bin Masalu, mlinzi shirikishi kwenda kukamata watuhumiwa wa wizi wa
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mafuta ambao ni walinzi katika mnara wa Airtel. Watuhumiwa Ndalahwa bin Masibuka na
wenzake watano walikamatwa na walifikishwa mahakamani.

29. SIMIYU
ASKARI WAWILI WAPATIKANA NA NOTI BANDIA -(BAR/IR/568/2015)
Mnamo tarehe 24/3/2015 majra ya saa kumi na moja alfajirihuko katika eneo la Old Maswa, Kata

ya Nyakabindi, Tarafa ya Dutwa,Wilaya ya Bariadi, askari namba H.2420 PC Seleman bin Salum
Juma, miaka 25 wa FFU Simiyu na askari magereza namba B.6499 WD Edmund bin Elias wa
gereza la Bariadi walikutwa na noti bandia zenye thamani ya TZS 1,920,000 wakati walipotaka
kuziweka kwenye kibanda cha M-Pesa. Chanzo ni kujipatia kipato. Watuhumiwa wamefikishwa
mahakamani

30. MOROGORO
ASKARI AJERUHIWA KWA PANGA - (KDT/IR/123/2015)
Mnamo tarehe 14/4/2015 majira ya saa tatu na nusu usiku huko katika kituo cha Polisi Ruhembe

zilipokelewa taarifa za siri zinazohusu watu wanaojihusisha na vitendo vya kigaidi. Polisi
walifuatilia na kukuta bajaj mbili ambazo zilipotea kitambo kidogo zikielekea maeneo ya Mkamba,
Wilaya ya Kilombero. Bajaj hizo zilirudi zikiwa na abiria mmoja ndipo askari namba F.3323
D/CPL Nassor akiwa na wenzake walisimamisha bajaj hizo ndipo mtu aliporuka na kuanza
kukimbia na askari alipoanza kumkimbiza, mtu huyo aligeuka kumshambulia askari kwa kumkata
na jambia shingoni ndipo askari namba E.9245 D/CPL Chomola alipompiga risasi ya mguu
mtuhumiwa huyo na akaanguka chini. Wananchi wa eneo hilo walifika kutoa msaada kwa askari na
kisha kumchoma moto mtuhumiwa huyo hadi kufa. Alipopekuliwa alikutwa na risasi 5 za SMG,
moja ya Mark IV na “detonators” 2.

31. MOROGORO
WAPATIKANA NA VIFAA VYA MILIPUKO MSIKITINI _ (KDT/IR/127/2015 -P1.16/2015)

Mnamo tarehe 14/4/2015 majira ya saa tisa na nusu usiku huko Kitongoji cha Nyandeo, Kata ya
kidatu, Wilaya ya Kilombero Kamanda wa Polisi wa Mkoa akiwa na seksheni mbili za askari kwa
kushirikiana na viongozi mbalimbali wa eneo hilo walikwenda katika Msikiti wa Kidatu Suni na
kufanikiwa kuwakamata watu 11 waliokuwa katika msikiti huo wakiwa na water gell, milipuko 30,
rolla mbili za nyaya (detonators), majambia, bisibisi, mask, nguo za kijeshi, bendera mbili nyeusi,
msumeno wa chuma, spana na vitu mbalimbali. Jumla ya watuhuma kumi na mbili walikamatwa na
kufikishwa mahakamani.
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32. TANGA

AJALI YA GARI TATU ZAGONGANA NA KUSABABISHA VIFO VYA WATU KUMI _
(KAB/TR/AR/07/2015)

Mnamo tarehe 09/04/2015 majira ya saa tano asubuhi huko katika barabara ya Chalinze hadi
Segera eneo la Mbweni Handeni Tanga basi la RATCO namba T 665 CBR aina ya Yutong
ikiendeshwa na Said bin Salim lilingoga gari namba T 628 CTX aina ya Toyota Spacio iliyokuwa
ikiendeshwa na Mussa bin Ally ambaye alifariki dunia hapo hapo na wakati huo huo basi la
Ngorika namba T 570 BKW na lilipoteza mwelekeo hivyo kugonga na kusababisha vifo vya watu
kumi (10) na majeruhi. Hakuna aliyekamatwa. Chanzo ni basi la kampuni ya Ngorika kujaribu
kuipita gari namba T 628 CTX aina ya Toyota Spacio sehemu isiyotakiwa. Mtuhumiwa alifariki
katika ajali hiyo.

33. TANGA

APATIKANA NA MILIPUKO NDANI YA BASI - (KOR/IR/643/2015)

Mnamo tarehe 13/04/2015 majira ya saa tano na nusu asubuhihuko maeneo ya Korogwe, Tanga
alikamatwa Selina Laurent, miaka 31, mkazi wa Tegeta, Dar es salaam akiwa na milipuko aina ya
fataki 72 na akiwa kwenye basi la kampuni ya OSAKA likitokea Arusha kwenda Dar es salaam.
Mtuhumiwa alifikishwa mahakamani.

34. SHINYANGA

AJALI YA GARI KUGONGA TELA NA KUSABABISHA VIFO VYA WATU KUMI
(SHY/TR/AR/94/2015)

Mnamo tarehe 22/04/2015 majira ya saa nane na dakika arobaini na tano huko maeneo ya Samuye,
Shinyanga basi aina ya Scania T 148 BKK mali ya kampuni ya Unique liligonga tela T 635 AJK
mali ya Nyanza na kusababisha vifo vya watu kumi na majeruhi kwa 48. Kesi ipo mahakamani.

35. KIGOMA

KUPATIKANA KWA MABOMU YA KUTUPWA KWA MKONO NA SILAHA _
(KDO/IR/363/2015)

Mnamo tarehe 29/04/2015 majira ya saa nane usiku huko katika Mto Mahadwe, mpakani mwa
wilaya za Kakonko na Kibondo, Mkoa wa Kigoma askari wakiwa doria walirushiana risasi na
majambazi na katika tukio hilo majambazi watatu, wote wanaume ambao majina yao
hayakufahamika waliuawa. Aidha askari wafanikiwa kukamata silaha moja AK 47 namba 10363,
risasi ishirini na tatu (23) na mabomu mawili (2) yakutupwa kwa mkono.

36. MOROGORO
WATU SITA WAJERUHIWA KWA BOMU - (KDT/IR/144/2015)

Msolwa Ujamaa, Kata ya Sanje, Wilaya ya Kilombero watu wawili wasiofahamika walitiliwa
mashaka na kukamatwa ndipo katika purukushani ya kuwadhibiti walitupa chini kitu kama bomu la
kurusha kwa mkono. Kitu hicho Kililipuka na kutua kwa kishindo na kuwajeruhi Thomas bin
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Manjole na wenzake watano. Aidha, katika tukio hilo gari namba SM 10632 Nissan Patrol mali ya
Halmashauri ya Wilaya ya Kilombero liliharibika. Baada ya tukio hilo watu hao walikimbia
kuelekea kwenye mashamba ya miwa na kuwatoroka watu waliokuwa wamewakamata.
Watuhumiwa kumi na saba walikamatwa kuhusiana na tukio hilo na walifikishwa mahakamani.

37. KATAVI

ALBINO AKATWA MKONO WA KULIA- (MTO/IR/76/2015)

Mnamo tarehe 14/05/2015 majira ya saa sita na dakika thelathini na mbili usiku huko Mawiti "A",
Mawiti ambaye ni mlemavu wa ngozi (albino) alijeruhiwa kwa kukatwa mkono wa kulia na
mtu/watu wasiofahamika. Mbinu iliyotumika ni watuhumiwa kumvamia majeruhi akiwa amelala
kwa kuvunja mlango na kumkata mkono na kutoweka nao. Upelelezi wa kesi hii bado unaendelea.

38. SHINYANGA

AJALI YA GARI KUMGONGA MTU (ALBINO) NA KUSABISHA KIFO -
(SHY/TR/AR/116/2015)

Mnamo tarehe 22/5/2015 majira ya saa saba na dakika hamsini usiku huko katika Barabara ya
Tabora - Mwanza gari namba T 389 CRT aina ya Toyota Prado iliyokuwa ikiendeshwa na Brait bin
Wilfred, miaka 36, Mchaga, mhasibu wa TRA Shinyanga aligonga mwenda kwa miguu Ndasa bin
Luhudeka, miaka 34, msukuma, mlemavu wa ngozi (albino), mkazi wa Lubaga, Shinyanga na
kusababishia kifo chake hapo hapo. Chanzo cha ajali hiyo ni mwendo kasi wa gari hilo na
mtuhumiwa alifikishwa mahakamani na kuhukumiwa kulipa faini ya TZS 50,000.

39. KAGERA

KUPATIKANA NA VIUNGO VYA BINADAMU (ALBINO) - (MUL /480/2015)

Mnamo tarehe 27/03/2015 majira ya saa kumi jioni huko katika nyumba ya kulala wageni iitwayo
Fodi iliyopo Kyaka, Laston bin Faustine, Mnyambo, miaka 41, mkulima wa Kakulaijo alikamatwa
na mifupa mitatu ya binadamu baada ya kuwekewa mtego. Mtego huu ulitokana na tukio la mwaka
Korongo, Mnyambo, miaka 43, mkulima wa Kikulaijo walifukua kaburi na kuchukua mabaki ya
mwili wa Bartazary bin Zabandola aliyekuwa albino aliyefariki mwaka 1991. Baada ya
kukamatwa mtuhumiwa Laston bin Faustine alikwenda kuonyesha mifupa ya marehemu ambayo
ilikuwa fuvu la kichwa, mbavu, mifupa mitatu ya miguu, na mifupa ya sehemu mbalimbali a nje ya
nyumba yake ndani ya mfuko wa nailoni ikiwa imening'inizwa. Chanzo ni tamaa ya pesa.
Mtuhumiwa amefikishwa mahakamani.

40. MBEYA

ASKARI AUAWA NA MAJAMBAZI - (MBY/IR/4424/2015)

Mnamo tarehe 10/06/2015 majira ya saa nane na nusu mchana huko lyunga Viwandani katika Jiji la
Mbeya askari namba G.2526 D/C William Juma Mkika aliuawa kwa kupigwa risasi upande kulia
kifuani na majambazi waliokuwa wanajaribu kupora kwa mfanyabiashara wa Kihindi Madhu
Basavarajappa, miaka 34. Katika eneo la tukio, jambazi mmoja aliyetambuliwa kwa jina la Festo
naye alipigwa risasi na askari na kuuawa na alipopekuliwa alikutwa na bastola moja
iliyotengenezwa kienyeji na inayotumia risasi za shotgun, risasi mbili za shotgun na risasi moja ya
SMG. Hakuna mtuhumiwa aliyekamatwa na upelelezi bado unaendelea.

47



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-Juni, 2015

41. IRINGA

AJALI YA MAGARI YASABABISHA VIFO 23 - MFG/TR/AR/76/2015)

Mnamo tarehe 14/6/2015 majira ya saa moja na dakika arobaini na tano usiku huko Kinyanambo
‘A, barabara kuu ya Iringa Mbeya, Tafara ya Ifwagi,Wilaya ya Mufindi gari namba T 916 AQM/T
965 BEH aina ya Scania mali ya kampuni ya Bravo Logistics likiwa limebeba shaba kuelekea Dar
es salaam ikiendeshwa na Rogers bin Wales @ Mdoe, miaka 39 liligongana na basi namba T 927
CEF aina ya Fusso mali ya kampuni ya Another 'G' likiendeshwa na Nicolaus bin Mangula miaka
30 iliyokuwa ikitokea Iringa kwenda Njombe na kusababisha vifo vya abiria ishirini na tatu na
majeruhi thelathini na nne. Chanzo ni uzembe wa dereva wa basi namba T 927 CEF kupita magari
mengine bila kuchukua tahadhari.

42. TABORA

KUTAKA KUUZA MTOTO ALBINO - (NZG/IR/807/2015)

Mnamo tarehe 16/06/2015 majira ya saa kumi jioni huko Wilaya ya Nzega, Mkuu wa Upelelezi
Wilaya akiwa na kikosi kazi walifanikiwa kumkamata Masanja bin Mwinamila, miaka 44,
Msukuma, mkulima wa Ugembe aliyemteka nyara mtoto Magreth binti Hamisi, miaka sita, mkazi
waUgembe ambaye ni mlemavu wa ngozi (albino) kwa nia ya kumuuza kwa bei ya TZS
90,000,000. Mtuhumiwa alikamatwa baada ya kutega mtego wa kunasa wahusika wa matukio ya
mauaji ya albino. Mtuhumiwa Masanja bin Mwinamila amehukumiwa kifungo cha miaka 10
jela, tarehe 19/6/2015.

43. PWANI

MAJAMBAZI WAVAMIA BENK NA KUUA ASKARI -(MKU/IR/1032/2015)

Mnamo terehe 26/06/2015 majira ya saa sita na nusu mchana huko katika benki ya NMB tawi la
yapatayo nane yakiwa na bunduki aina ya SMG tatu na bastola moja wakitumia usafiri wa pikipiki
nne aina ya Boxer walivamia benki hiyo na kupora fedha TZS 221,950,000 mali ya benki hiyo
zilizokuwa zimeletwa muda mfupi, kama dakika tano, na kampuni binafsi ya SGA SECURITY vya
Dar es salaam wakizitoa NMB Bank House DSM. Pesa hizo ziliporwa zikiwa kwenye sanduku la
chuma zikisubiri kuwekwa “strong room”. Mbinu iliyotumika ni majambazi kufyatua risasi hovyo
nje na ndani ya benki na kuwazidi nguvu askari watatu, F.3331 CPL Shabani, G.9965 PC James na
(G.8049 PC Jimmy. Aidha kabla majambazi hayo kuingia ndani ya benki walifyatua risasi mbele ya
uzio wa benki na kumuua askari namba G.2861 PC Alfred kwa kumpiga risasi kichwani na
shingoni. Askari huyu alikuwa akiingia benki, chumba cha kubadilishia nguo walinzi ili avae sare
aingie kazini hapo benki. Hakuna bunduki ya polisi iliyoporwa. Watu wengine wanne walijeruhiwa
wakiwemo askari wawili namba G.9965 PC James alijeruhiwa kwa risasi ubavuni na askari namba
G.5275 DC Almundi alijeruhiwa mkono wa kulia. Raia wawili ni Selemani bin Baraka, miaka 62,
aliyejeruhiwa mguu wa kulia na Shukuru bin Selemani, miaka 30, mwalimu aliyejeruhiwa kwenye
paja la kushoto. Watuhumiwa watano walikamatwa na walifikishwa mahakamani.
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SURA YA TISA
HITIMISHO NA MAPENDEKEZO
9.0 Utangulizi

Taarifa hii imeangalia hali ya uhalifu katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2015 na kuilinganisha na
ile ya Januari hadi Juni, 2014. Katika uchambuzi huu, yamebainika mafanikio na changamoto
mbalimbali. Hivyo, iko haja ya kuhamasisha na kushirikisha wadau na jamii kwa ujumla katika
kutatua changamoto zilizobainika ili kuongeza ufanisi katika kupambana na uhalifu nchini.

9.1 Mapendekezo

Baada ya kuangalia hali ya uhalifu nchini taarifa hii inatoa mapendekezo yatakayoliwezesha Jeshi
la Polisi kufanya kazi zake kwa ufanisi zaidi na kutoa huduma bora kwa wananchi. Hii itasaidia
kujenga mazingira salama kwa wananchi, taasisi na wawekezaji ili washiriki katika uzalishaji,
shughuli za kijamii na ujenzi wa taifa kwa ujumla

I1i kukabiliana na changamoto zilizopo katika kupambana na uhalifu, Jeshi la Polisi linapendekeza
mambo yafuatayo;-

1. Waajiriwe askari wa kutosha sambamba na ujenzi wa vituo vya polisi katika sehemu
mbalimbali za nchi ili kwenda sambamba na ongezeko la idadi ya watu.

2. Kuboresha na kuimarisha rasilimali watu kwa kuzingatia mazingira ya kazi.

3. Kitengo cha Takwimu cha Jeshi la Polisi Tanzania kiimarishwe kwa kujengewa uwezo wa
rasilimali watu na vitendea kazi ili kufanya ufuatiliaji katika mikoa na wilaya pamoja na
kufanya tafiti zinazohusiana na aina mbalimbali za uhalifu.

4. Kulipatia Jeshi la Polisi vitendea kazi vya kutosha hususani magari, pikipiki na zana zingine
muhimu.

5. Kuimarisha doria na misako kwa kushirikiana na viongozi wa mitaa ili kuwatambua wageni
wanaoingia katika eneo husika na kutoa taarifa katika vyombo husika ili kuwabaini kama ni
wema au vinginevyo hatua zichukuliwe. Pia kutoa taarifa za wenyeji ambao wanafanya au
wanajihusisha na vitendo vya kihalifu.

6. Vyombo vya ulinzi na usalama viendelee kuchukua tahadhari na kuweka mikakati thabiti ya
kupambana na vitendo vya kigaidi vinavyojitokeza hapa nchini na nchi za jirani.

7. Bajeti ya Jeshi la Polisi iongezwe na itolewe kwa wakati kukidhi mahitaji ambayo
yatawezesha utoaji wa huduma bora kwa wananchi ili waweze kujenga uchumi imara kwa
maendeleo ya nchi na watu wake.

8. Elimu ya uraia, uzalendo na maadili iendelee kutolewa kwa wananchi ili waweze kutii
sheria bila ya shuruti.

9. Elimu ya usalama barabarani iendelee kutolewa ili kupunguza ajali zinazosababisha vifo,
majeruhi na uharibifu wa vyombo, mali na miundombinu.

10. Wananchi waendelee kuelimishwa ili wasivamie vituo vya polisi na kushambulia askari.
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11. Mkazo uwekwe kwenye mafunzo kwa vitendo na elimu inayohusu shughuli za kila siku za
askari pamoja na ustadi wa kupambanua mambo yanayotolewa taarifa vituoni ili kuweza
kupata takwimu sahihi. Takwimu sahihi zitasaidia katika uandaaji wa mipango ya muda
mfupi, wa kati na mrefu katika kukabiliana na uhalifu.

12. Kutoa mafunzo kwa askari upelelezi na kuongeza idadi yao kwa kuzingatia idadi ya kesi
mikoani.

13. Kutathimini elimu inayotolewa mara moja kila baada ya miaka mitatu.

9.2 Hitimisho

Ni muhimu ufuatiliaji ukafanyika kwa kina ili kila mtu atambue wajibu wake. Hii itawezesha
kupunguza matukio ya uhalifu ambayo ni kero kwa wananchi. Hapo ndipo fursa za uzalishaji
zitaongezeka na kuinua kipato cha mtu mmoja mmoja na hatimaye taifa kwa ujumla.

Kwa mara nyingine Jeshi la Polisi linatoa shukrani zake za dhati kwa uongozi wa juu Serikalini na
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi kwa ushirikiano waliuonyesha kwa njia mbalimbali. Jeshi la
Polisi linatoa ombi kwa uongozi huo kuzidi kulipatia rasilimali za kutosha katika kupambana na
uhalifu. Tukumbuke kuwa shughuli za kupambana na uhalifu ni mchakato unaoendelea na hivyo
mwisho wa taarifa hii ndio mwanzo wa taarifa inayofuata.
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