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TAARIFA KWA UMMA 

PATO LA TAIFA ROBO YA TATU YA MWAKA (JULAI – SEPTEMBA) 2014 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu ina jukumu la kukokotoa na kusambaza takwimu rasmi nchini ikiwa 

ni pamoja na takwimu za Pato la Taifa kwa robo Mwaka. Takwimu za Pato la Taifa kwa robo 

mwaka hupimwa kwa kuangalia thamani ya bidhaa na huduma zilizozalishwa nchini katika 

vipindi vya miezi mitatu mitatu ambavyo ni Januari – Machi, Aprili – Juni, Julai – Septemba na 

Oktoba - Desemba. Utayarishaji wa takwimu za Pato la Taifa hujumuisha shughuli zote za 

kiuchumi na hivyo hutumika katika kutathmini, kupanga mipango na kutayarisha sera za 

kiuchumi.  

 

Takwimu za robo mwaka ya tatu zinazowasilishwa leo hii (Julai – Septemba) kwa bei za miaka 

inayohusika na mwaka wa 2007 zinasambazwa kwa mara ya kwanza ambazo zimetayarishwa 

kwa kuzingatia marekebisho ya Takwimu za Pato la Taifa kwa bei za mwaka 2007.  

 

Matokeo ya takwimu za Pato la Taifa kwa robo mwaka kwa bei za miaka inayohusika 

yameonyesha kuwa thamani ya Pato la Taifa katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 2014 

ilikuwa TZS 21.0 trilioni mwaka 2014 ikilinganishwa na TZS 19.4 trilioni kwa mwaka 2013. 

 

Pato la Taifa kwa bei za mwaka 2007 katika kipindi cha robo mwaka ya tatu linaonyesha kuwa 

na jumla ya thamani ya TZS 10.7 trilioni kwa mwaka 2014 ikilinganishwa na TZS 10.0 trilioni 

katika kipindi kama hicho mwaka 2013, hii inamaanisha kuwa Pato la Taifa liliongezeka kwa 

kasi ya asilimia 6.8 katika kipindi cha robo ya tatu mwaka 2014 ikilinganishwa na kasi ya 

asilimia 7.4 katika kipindi kama hicho mwaka 2013.  
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Kielelezo 1: Kasi ya Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Robo ya Tatu, Julai – Septemba, 2006 – 2014  

 

 

UKUAJI WA PATO LA TAIFA KWA SHUGHULI ZA KIUCHUMI 

Ukuaji wa Sekta ya Kilimo na Mifugo 

Shughuli za kiuchumi za kilimo na mifugo zilikua kwa kasi ya asilimia 2.0 katika kipindi cha robo ya tatu 

ya mwaka 2014 ikilinganishwa na kasi ya ukuaji wa asilimia 3.4 katika kipindi kama hicho mwaka 2013.  

 

Katika kipindi husika, kilimo cha Mazao kilikua kwa asilimia 2.4 mwaka 2014 ikilinganishwa na 

asilimia 4.5 mwaka 2013;  Ukuaji wa shughuli za Ufugaji uliongezeka kwa asilimia 2.1 mwaka 

2014 ikilinganishwa na asilimia 1.9 mwaka 2013; ukuaji wa shughuli za Misitu uliongezeka kwa 

asilimia 0.3 mwaka 2014 ikilinganishwa na asilimia hasi 0.9 mwaka 2013.  

 

Shughuli za Uvuvi ziliongezeka kwa asilimia hasi 0.3 mwaka 2014 ikilinganishwa na asilimia 

6.4 mwaka 2013.  

 

Ukuaji sekta ya kilimo na mifugo ulitokana na jitihada za serikali kuwasaidia wakulima kwa 

kutoa ruzuku na maelekezo ya ma-ofisa Ugani kwa wakulima kama vile kuchagua mbegu bora 

yalisaidia kuongeza uzalishaji.  
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Shughuli za Uchumi za Viwanda na Ujenzi 

Shughuli za Uchimbaji Madini, Mawe na Kokoto ziliongezeka kwa kasi ya asilimia 5.2 katika kipindi 

cha robo ya tatu ya mwaka 2014 ikilinganishwa na kasi ya ukuaji wa asilimia 3.3 katika kipindi kama 

hicho mwaka 2013. Uzalishaji wa dhahabu katika kipindi cha robo ya tatu kwa mwaka 2014 ulikuwa kg 

10,137 ikilinganishwa na kg 11,010 zilizozalishwa katika kipindi kama hicho mwaka 2013. 

Uzalishaji wa Almasi katika kipindi cha robo ya tatu 2014 ulikuwa karati 66,508 ikilinganishwa 

na karati 27,828 zilizozalishwa katika kipindi kama hicho mwaka 2013. Madini ya Tanzanite 

yaliyozalishwa katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 2014 yalikuwa kg 1,449 ikilinganishwa 

na kg 5,140 zilizozalishwa katika kipindi kama hicho mwaka 2013. 

 

Shughuli za Uzalishaji bidhaa Viwandani zilikua kwa  kasi ya asilimia 10.8  katika kipindi cha 

robo ya tatu ya mwaka 2014 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 10.4 mwaka 2013. Kasi ya ukuaji 

ilitokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa bidhaa za vyakula, tumbaku, nguo,na simenti. 

 

Shughuli za Uzalishaji nishati ya umeme zilikua kwa kasi ya asilimia 10.7 katika kipindi cha 

robo ya tatu ya mwaka 2014 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 10.3 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2013. Kuongezeka kwa ukuaji wa nishati ya umeme kulitokana na kuongezeka kwa 

uzalishaji wa  umeme unaotokana  na mafuta na gesi. 

 

Kwa upande mwingine, shughuli za Usambazaji Maji ziliongezeka kwa asilimia 12.7 katika 

robo ya tatu ya mwaka 2014 ikilinganishwa na asilimia 6.9 mwaka 2013. 

 

Shughuli za Ujenzi (ambazo zinajumuisha ujenzi wa nyumba za makazi na zisizo za makazi; 

barabara na madaraja; na shughuli nyingine za uhandisi) katika kipindi cha robo ya tatu ya 

mwaka 2014 zilikua kwa asilimia 15.0 ikilinganishwa na asilimia 16.3 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2013.  

 

Ukuaji wa Shughuli za Uchumi za Utoaji Huduma 

Shughuli za Biashara za jumla na reja reja, Ukarabati wa Magari na Pikipiki na Vifaa 

vingine vya Nyumbani zilikua kwa kasi ya asilimia 6.0 katika kipindi cha robo ya tatu ya 

mwaka 2014 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 6.7 katika kipindi kama hicho mwaka 2013. 

Shughuli za Uchukuzi na Uhifadhi zilikua kwa kasi ya asilimia 16.0 katika kipindi cha robo ya 



tatu ya mwaka 2014 ikilinganishwa na kasi ya asilimia 19.3 katika kipindi kama hicho mwaka 

2013.  

 

Shughuli nyingine kama vile huduma za Malazi na Chakula zilikua kwa kasi ya 0.2 

ikilinganishwa na asilimia hasi 0.4, shughuli za Habari na Mawasiliano zilikua kwa asilimia 

11.9 katika robo mwaka ya tatu 2014 ikilinganishwa na asilimia 7.0 mwaka 2013. 

 

Shughuli za Fedha na Bima katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka 2014 ziliongezeka kwa 

asilimia 7.3 ikilinganishwa na asilimia 6.8. Upangishaji nyumba asilimia 2.2 ikilinganishwa na 

asilimia 2.1, Huduma za kitaalaamu; Kisayansi na Ufundi; Utawala na huduma nyinginezo 

zilikua kwa asilimia asilimia 5.4 mwaka 2014 ikilinganishwa na asilimia hasi 1.0 mwaka 2013.  

 

Aidha, Shughuli za Uendeshaji Serikali zilikua kwa asilimia 4.9 mwaka 2014 ikilinganishwa na 

asilimia 4.4 mwaka 2013.  Huduma za Elimu zilikua kwa asilimia 3.7 mwaka 2014 

ikilinganishwa na asilimia 3.5 mwaka 2013, huduma za Afya asilimia 8.1 ikilinganishwa na 

asilimia 8.5 na shughuli za Sanaa na Michezo zilikua kwa asilimia 2.5 mwaka 2014 

ikilinganishwa na asilimia 1.6 mwaka 2013, Huduma nyinginezo zilikua kwa asilimia 6.7 

mwaka 2014 ikilinganishwa na asilimia 6.6 mwaka 2013  na shughuli nyingine za Kaya 

zinazoajiri  zilikua kwa kasi ya asilimia 2.7 mwaka 2014 katika kipindi husika sawa na ukuaji 

kama huo mwaka 2013.    

 

Kwa mawasiliano: 

Mkurugenzi Mkuu,  

Ofisi ya Taifa ya Takwimu,  

Dar es Salaam. 


