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Dibaji

Maelezo haya ya msingi kuhusu Sensa ya watu 
na makazi ya 2012 yametayarishwa na Ofisi 
ya Taifa ya Takwimu ikishirikiana na Ofisi ya 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, ambazo ndizo zenye jukumu la 
kufanya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 
2012. Shabaha kuu ya Maelezo haya ni 
kumuelimisha kwa kumpatia kiongozi taarifa 
muhimu juu ya Sensa, ambazo atazitumia 

katika shughuli za uhamasishaji.

Taarifa hizo ni pamoja na kujua Sensa 
inafanyika lini, vipi na kwa nini inafanyika, 
kwa nini ni muhimu wananchi na wadau 
wengine kushiriki katika kufanikisha Sensa. 
Kitabu kimefafanua wajibu na umuhimu 
wa wananchi, viongozi pamoja na wadau 
mbalimbali kushiriki kikamilifu katika 
kuchangia juhudi za kufanikisha maandalizi 

ya Sensa na Sensa yenyewe.
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Masuala mbalimbali ya Sensa ya Watu na 

Makazi ya mwaka 2012 yamefafanuliwa kwa 

kifupi. Ni matumaini yetu kuwa matumizi 

mazuri ya kitabu hiki wakati wa uhamasishaji 

yatasadia kuepusha utoaji wa taarifa/ujumbe 

tofauti kwa wananchi juu ya Sensa.

Tunawaomba viongozi wote washirikiane nasi 

katika kueneza ujumbe huu kwa wananchi. 

Aidha, Maafisa wetu walioko wilayani 

wataendelea kufafanua zaidi ili kutoa elimu 

kwa wote.

Dkt. Albina A. Chuwa,	  Mohamed Hafidh Rajab,

Mkurugenzi Mkuu	  Mtakwimu Mkuu 

Ofisi ya Taifa ya 	 Ofisi ya Mtakwimu Mkuu	

Takwimu	 Serikali ya Mapinduzi	

Dar es Salaam.	 Zanzibar.

Januari, 2012
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1. 	Utangulizi
	 Mwaka 2012 ni mwaka wa Sensa ya 

Watu na Makazi nchini. Sensa itafanyika 
tarehe 26 Agosti 2012 miaka kumi baada 
ya Sensa ya mwisho iliyofanyika mwaka 
2002. Hii itakuwa Sensa ya tano kufanyika 
tangu Tanzania kupata uhuru. Sensa 
zilizotangulia zilifanyika katika miaka ya 
1967, 1978, 1988 na 2002.  

	 Ili kupata ushirikiano mzuri na wenye 
ufanisi kutoka kwa watu wote, ni muhimu 
kufanyika jitihada za uhamasishaji 
unaolenga kuelimisha Jamii ili kufahamu 
umuhimu wa zoezi la Sensa. 

	 Kwa kutambua umuhimu huo, Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu (NBS) kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (OCGS) 
imeandaa mkakati wa kuhamasisha na 
kuwashirikisha kikamilifu wananchi na 
wadau mbalimbali katika zoezi hilo.
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	 Lengo kuu la uhamasishaji ni kuhakikisha 
wananchi wote wanaelewa umuhimu wa 
Sensa ili waweze kutoa ushirikiano na 
kushiriki katika zoezi zima la Sensa. Kwa 
upande mwingine ni kuhakikisha viongozi 
wa kisiasa na kijamii  wanashiriki katika 
kuhamasisha umma kushiriki katika 
Sensa.    

2. 	Maana ya Sensa ya Watu na Makazi 
	 Sensa ya Watu na Makazi ni utaratibu 

wa kukusanya, kuchambua, kutathmini 
na kuchapisha au kusambaza takwimu 
za kidemografia, kiuchumi na kijamii 
kuhusiana na watu wote na makazi yao 
katika nchi kwa kipindi maalum. Kwa 
maana nyingine, Sensa ni zoezi maalum 
lenye lengo la kupata idadi ya watu wote 
katika nchi, kwa umri na jinsia, mahali 
wanapoishi, hali yao ya elimu, hali ya ajira, 
hali ya vizazi na vifo na hali ya makazi.  
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	 Kuwa na takwimu sahihi kuhusiana na watu 
ambazo zimechambuliwa na kuainishwa 
kwa makundi, ukubwa na mtawanyiko 
au msongomano wa watu na makazi 
katika maeneo yote ya nchi ni muhimu 
katika kupanga na kutekeleza mipango 
ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii. 
Takwimu hizi za msingi ndizo zinazoweza 
kuainisha mahitaji halisi ya wananchi 
yakiwemo makundi yenye mahitaji maalum 
(kwa mfano, watu wenye ulemavu, nk) kwa 
kipindi cha sasa na kipindi kijacho, hivyo 
kurahisisha uandaaji wa sera na mipango 
ya maendeleo kulingana na mahitaji na 
mazingira yaliyopo.

	 Sensa za Watu na Makazi ambazo hufanyika 
katika nchi zote ulimwenguni, zilizoendelea 
na zinazoendelea, huendeshwa kwa 
kufuata kanuni, taratibu na miongozo 
maalum iliyokubalika kimataifa. Utaratibu 
unaofuatwa na nchi nyingi, Tanzania ikiwa 
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mojawapo, ni kufanya Sensa ya Watu na 
Makazi kila baada ya miaka kumi. 

	 Kwa kawaida zoezi la Sensa hufanyika 
kwa kumtuma Karani wa Sensa (Mdadisi) 
kwenye eneo lililotengwa maalum kwa 
shughuli ya Sensa ili kuorodhesha idadi 
ya wanakaya wote waliolala katika eneo 
hilo siku ya Sensa pamoja na taarifa zao 
kulingana na maswali yaliyomo katika 
dodoso.  

3. 	Sensa na Maendeleo
	 Maendeleo ya nchi yoyote hayana budi 

kulenga katika kuinua kiwango cha maisha 
ya wananchi wake. Mipango ya maendeleo 
ya nchi tangu uhuru imekuwa ikijikita 
katika kumkomboa Mtanzania kutokana 
na maadui ujinga, maradhi na umasikini. 
Kwa msingi huo, madhumuni makubwa 
ya Sensa ya mwaka 2012 ni kukusanya 
takwimu sahihi na za uhakika ili ziweze 
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kutumika kupima kiwango cha maendeleo 
kilichofikiwa pamoja na kuandaa miongozo 
itakayotumika katika kutayarisha mipango 
ya maendeleo ya muda mfupi na muda 
mrefu.

	 Takwimu zitakazokusanywa katika Sensa 
hiyo zitatumika katika kutunga sera za 
kiuchumi na kijamii na zitatumika pia 
kutathmini ubora wa hali ya maisha ya 
watu kwa ujumla. Hivyo, Sensa ya Watu 
na Makazi ya mwaka 2012, imeweka 
mkazo mkubwa katika maendeleo kwani 
serikali inatambua kuwa hatuwezi kupata 
maendeleo endelevu bila ya kuwa na 
takwimu sahihi na za kuaminika.

4. 	Umuhimu wa Sensa ya Watu na Makazi 
ya Mwaka 2012 

	 Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 
2012 ina umuhimu wa kipekee kwani 
mbali ya kutimiza malengo ya kawaida ya 
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Sensa, takwimu zitakazokusanywa katika 
Sensa hiyo zitatumika katika kutathmini 
utekelezaji wa mipango yetu mikubwa ya 
maendeleo ambayo imekuwa ikitekelezwa 
katika kipindi kilichopita. Mipango hiyo 
ni pamoja na Mkakati wa Kupunguza 
Umasikini na Kukuza Uchumi Tanzania - 
MKUKUTA kwa Tanzania Bara na Mkakati 
wa Kupunguza Umasikini Zanzibar 
- MKUZA kwa upande wa Zanzibar. 
Halikadhalika, takwimu za Sensa ya mwaka 
2012 zitatumika kutathmini utekelezaji wa 
Malengo ya Milenia 2015.

5. 	Maandalizi ya Sensa ya Watu na Makazi 
ya Mwaka 2012 

	 Utekelezaji wa zoezi la Sensa ya Watu na 
Makazi hufanyika katika hatua mbalimbali 
ambazo ni maandalizi, Sensa yenyewe na 
uchambuzi wa takwimu zilizokusanywa. 
Maandalizi ya Sensa ya Watu na Makazi 
2012 yalianza toka mwaka 2004, ikiwa 
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ni kutenga maeneo ya kuhesabia watu, 
kutayarishaji na kupitia nyaraka muhimu 
za Sensa, kama vile madodoso, miongozo 
ya wasimamizi na makarani wa Sensa, 
fomu za kudhibiti ubora wa Sensa, kufanya 
Sensa ya Majaribio na Mpango wa Utoaji 
wa Takwimu. 

5.1.	Kutenga Maeneo ya Kuhesabia Watu
	 Ili kurahisisha kazi ya kuhesabu watu, 

nchi nzima imetengwa katika maeneo 
madogo madogo katika Mfumo wa Taarifa 
za Kijiografia yajulikanayo kama “Maeneo 
ya Kuhesabia Watu” Kila eneo lililotengwa 
limechorwa ramani inayoonyesha mahali 
eneo lilipo pamoja na mipaka yake.  
Ramani hizo ndizo zitakazotumika 
katika kuwaongoza Makarani wa Sensa 
(Wadadisi) wakati wa kuhesabu watu.



Maelezo ya msingi kuhusu Sensa ya Watu na Makazi 2012

8

Wataalamu wa kutenga maeneo wakiwa 
kazini kutenga maeneo.

	 Utengaji wa maeneo ya kuhesabu watu 
umefanywa katika kila eneo la nchi 
ikiwa ni pamoja na maeneo ya makazi 
ya watu, visiwa, misitu, milima, maeneo 
yasiyo na makazi, mbuga za wanyama 
na kadhalika. Msingi wa hatua hii ya 
kutenga maeneo ni kuhakikisha kuwa 
kila mtu anayeishi nchini yumo ndani ya 
moja kati ya maeneo ya kuhesabia watu.  
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	 Lengo ni kuhakikisha kuwa kila 
atakayekuwepo ndani ya mipaka ya 
nchi yetu siku ya Sensa anahesabiwa na 
anahesabiwa mara moja tu. Hivyo basi, ni 
wajibu wa kila mwananchi kukumbuka 
kuwa anastahili kuhesabiwa mara moja 
na ni wajibu wa viongozi kusisitiza 
hilo wanapokutana na wananchi 
katika maeneo yao wakati wa shughuli 
mbalimbali.

5.2. 	Uhamasishaji
	 Uhamasishaji wa wananchi na wadau 

wengine kushiriki na katika kufanikisha 

Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 

2012 umeanza muda mrefu. Kadri 

muda unavyokaribia siku ya Sensa 

ndivyo shughuli za uhamasishaji 

zitakavyoimarishwa na kuongezewa 

msukumo kwa lengo la kuhakikisha 

umma unatambua umuhimu wa Sensa 
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na kuunga mkono maandalizi na 

hatimaye kushiriki katika Sensa.

5.3. 	Sensa ya Majaribio
	 Katika kujiandaa na Sensa ya Watu na 

Makazi, ni kawaida kufanya Sensa ya 

Majaribio mwaka mmoja kabla ya Sensa 

yenyewe. Hivyo, ili kujiandaa vyema kwa 

ajili ya Sensa iliyopangwa kufanyika 

tarehe 26 Agosti 2012, Serikali ilifanya 

Sensa ya Majaribio ambayo ilianza tarehe 

02 Oktoba 2011 na kumalizika ndani ya 

siku saba. Sensa hiyo ilifanyika katika 

maeneo 44 ya kuhesabiwa watu kwenye 

mikoa 11 (tisa Tanzania Bara na miwili ya 

Zanzibar). Mikoa hiyo ni Arusha, Dar es 

salaam, Kigoma, Kilimanjaro, Manyara, 

Mara, Mtwara, Njombe, Pwani, Mjini 

Magharibi na Kaskazini Pemba.
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Mwezeshaji akiwa na Wasimamizi na 
Makarani wa Sensa ya Majaribio katika 

mafunzo.

	 Katika Sensa hiyo, kaya 4,173 zenye 
jumla ya watu 19,876 zilishiriki. 
Miongoni mwao 10,276 walikuwa 
wanawake na 9,600 walikuwa wanaume. 
Matokeo yanaonesha kuwa Karani wa 
Sensa alitumia wastani wa dakika 30 
kukamilisha mahojiano katika kaya moja 
kwa kutumia Dodoso Fupi na dakika 36 
kwa Dodoso Refu. 



Maelezo ya msingi kuhusu Sensa ya Watu na Makazi 2012

12

Karani wa Sensa akichukua maelezo ya kaya 
wakati wa Sensa ya Majaribio

	 Kwa ujumla Sensa ya Majaribio 

ilifanyika kwa mafanikio kwani iliweza 

kufikia malengo yaliyotarajiwa. Sensa 

hiyo ililenga katika kutathmini kwa 

ujumla maandalizi ya Sensa ya Watu 

na Makazi mwaka 2012 ikiwa ni 

pamoja na kupima usahihi wa vifaa, 

nyaraka na kumbukumbu mbalimbali 
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zitakazotumika, yakiwemo madodoso, 

miongozo na fomu za kudhibiti ubora wa 

Sensa. Aidha, Sensa ya Majaribio ililenga 

kupima kwa kiasi gani mfumo wa Serikali 

umejiandaa kufanya Sensa hiyo na kwa 

jinsi gani wananchi na jamii nzima 

inavyoitikia wito wa kushiriki Sensa. 

5.4. 	Maandalizi Mengine
	 Maadalizi mengine yanahusu ununuzi, 

usafirishaji na usambazaji wa vifaa 

vya Sensa. Shughuli hii inafanywa kwa 

tahadhari kubwa na wataalamu wetu 

kwa kuzingatia sheria ya manunuzi, 

ubora wa vifaa, muda wa kuwasilishwa 

na kusambazwa mapema kabla ya siku 

ya Sensa.

6. 	Kamati za Sensa
	 Serikali imeunda Kamati za Sensa kuanzia 

ngazi ya Taifa hadi Wilaya. Katika ngazi 
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ya Taifa kuna Kamati Kuu ya Sensa 

inayoongozwa kwa pamoja na Waziri Mkuu 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar.

	 Nyingine ni Kamati ya Ushauri, Kamati ya 

Wataalamu na Kamati ya Wadau.

	 Katika ngazi ya Mkoa na Wilaya kuna 

Kamati ambazo zinaongozwa na wakuu wa 

Mikoa na Wilaya husika. Kamati hizi zina 

kazi za kusimamia zoezi la Sensa katika 

maeneo yao, kutoa ushauri wa utekelezaji 

na kuuandaa umma kwa kuwaelimisha 

wananchi juu ya Sensa pamoja na 

matarajio ya ushiriki wao katika zoezi hili 

muhimu kwa taifa.

7. 	Wajibu wa Viongozi
	 Viongozi wote wa Serikali Kuu, Serikali 
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za Mitaa na Vijiji jukumu lao kubwa 

katika Sensa ni kuhakikisha kuwa Sensa 

inafanyika kwa mafanikio makubwa. Hili 

litawezekana endapo tu viongozi watakuwa 

mstari wa mbele katika kuelimisha 

wananchi wajibu wao na nini cha kufanya 

wakati wa Sensa. Lengo letu ni kuendeleza 

sifa yetu ya kufanya Sensa zenye mafanikio 

na mfano wa kuigwa barani Afrika.

	

	 Wajibu wa kwanza wa viongozi ni kuuandaa 

umma kwa kuuelimisha, kuuhamasisha 

na kuwashajiisha wananchi kuhusu 

umuhimu wa Sensa ili waweze kushiriki 

pamoja na kutoa ushirikiano na msaada 

unapohitajika wakati wote wa Sensa. Kazi 

hii itafanyika kwa njia za vikao mbalimbali, 

semina, mikutano ya hadhara na pia kwa 

njia nyinginezo za maandishi, vielelezo, 

mabango pamoja na kushirikisha vyombo 

vya habari, kama vile, redio, televisheni, 
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magazeti na kwa njia ya mtandao wa 
intaneti.

	
	 Kwa upande mwingine, Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania imemteua 
Kamishna wa Sensa. Aidha Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar imemteua Kamisaa  
wa Sensa kwa Zanzibar. Majukumu 
makubwa ya viongozi hao ni pamoja na:-

	
•	 Kuhamasisha viongozi, wadau wa 

maendeleo na umma kwa ujumla juu ya 
umuhimu wa Sensa ya Watu na Makazi 
ya mwaka 2012, pamoja na ushiriki 
wa kila mmoja katika zoezi hili wakati 
wa kuhesabu watu na wakati wa kutoa 
matokeo ya Sensa. 

	
•	 Kuwa kiungo kati ya Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu, Ofisi ya Mtakwimu Mkuu 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na 
viongozi wa ngazi mbalimbali za Serikali 
na wale wa Kisiasa na Kijamii katika 
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utekelezaji wa shughuli mbalimbali za 
Sensa. 

	
•	 Kuunganisha na kuimarisha ushirikiano 

miongoni mwa vyombo mbalimbali vya 
habari katika kulitangaza zoezi la Sensa 
ya mwaka 2012 kupitia mikutano, 
mijadala/mahojiano na makala katika 
vyombo hivyo.

	
	 Halikadhalika, viongozi wa Serikali 

za mitaa watashirikishwa na kupewa 
majukumu ya kuwaongoza Makarani wa 
Sensa pamoja na wasimamizi wao katika 
maeneo yao wakati wa zoezi zima la Sensa.  
Viongozi hawa ndiyo watakuwa mihili 
na wenyeji wa makarani na maafisa wa 
Sensa katika maeneo ya kuhesabia watu. 
Hivyo, ni wajibu wao pia kuhakikisha 
kuwa wananchi katika maeneo yao 
wanahesabiwa na wanahesabiwa mara 
moja tu.
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	 Viongozi wa dini pia, wanayo nafasi 
muhimu katika kuuandaa umma kwa 
kushiriki kikamilifu katika kutoa elimu ya 
Sensa na kutoa wito kwa waumini wa dini 
zao kujiandaa na kushiriki katika Sensa.   

 
	 Sambamba na kuwatumia viongozi 

hao, uhamasishaji utafanyika kwa 
kuwashirikisha wanafunzi mashuleni, 
vyuoni vikundi vya sanaa na burudani 
ambavyo vitahamasishwa ili viweze 
kutumia fani za sanaa kama  nyimbo, 
kwaya, michezo ya kuigiza, ngonjera, 
ngoma za utamaduni, n.k. katika kutoa 
elimu ya Sensa.

8. 	Wajibu wa Wananchi 
	 Mwananchi ndiye mlengwa mkuu wa Sensa 

hivyo ni wajibu wake kutambua umuhimu 
wa kushiriki zoezi hili na kufanikisha 
malengo na madhumuni ya Sensa kama 
yalivyoelezwa. Kwa hiyo, wajibu mkubwa 
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wa mwananchi ni kuhakikisha kuwa 
anajiandaa kuhesabiwa  kwa kuelewa siku 
ya Sensa yenyewe na kujibu kwa usahihi 
na kwa makini maswali atakayoulizwa 
na Karani wa Sensa. Kwa kufanya hivyo, 
malengo ya Sensa yatatimizwa kama 
yanavyotarajiwa.

9. 	Maswali ya Sensa
	 Kutakuwa na aina tatu za madodoso katika 

Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012 
ambayo yatakuwa na maswali kulingana 
na aina ya taarifa/takwimu zinazotakiwa 
kukusanywa. Kutakuwa na Dodoso Fupi, 
Dodoso Refu na Dodoso la Jamii. Mahali 
ambapo Dodoso Fupi litatumika kuhesabu 
watu, Dodoso Refu halitatumika na pale 
ambapo Dodoso Refu litatumika Dodoso 
Fupi halitatumika.

	 Sehemu kubwa ya nchi (asilimia 70), 
Dodoso Fupi ndilo litakalotumika 
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kuhesabu watu. Maeneo yaliyobaki 
(asilimia 30) yatakayochaguliwa kwa 
kuzingatia utaalam wa kukokotoa sampuli 
litatumika Dodoso Refu.  

	
	 Maswali ya Dodoso Fupi yamo pia 

katika Dodoso Refu hivyo maswali hayo 
yatajibiwa na watu popote pale ambapo 
madodoso haya yatatumika. Maswali hayo 
yatauliza kuhusu jina la mkuu wa kaya; 
pili, majina ya watu wote waliolala katika 
kaya hiyo katika usiku wa kuamkia tarehe 
26 Agosti, 2012; na tatu, uhusiano wa 
watu hao na mkuu wa kaya.  Uhusiano 
huo unaweza kuwa ni mme, mke, mtoto, 
baba, mama mzazi, mjukuu, ndugu au 
rafiki.  Maswali mengine yatakayofuata 
yatataka kujua jinsi, umri, ulemavu, 
hali ya ndoa, uraia, mahali anapoishi na 
anaposhinda mwanakaya. Aidha, maswali 
juu ya vifo na vifo vitokanavyo na uzazi 
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katika kaya, na Watanzania wanaoishi nje 
ya nchi yataulizwa.

	 Kwa wale watakaoulizwa maswali kutoka 
Dodoso Refu watatakiwa kujibu maswali 
ya ziada ambayo yatahusu:- taarifa 
binafsi za watu wote; elimu kwa watu 
walio na umri wa miaka minne na zaidi; 
shughuli za kiuchumi zikiwemo aina ya 
mazao yanayolimwa na ufugaji wa mifugo 
na samaki kwa watu walio na umri wa 
miaka mitano  na zaidi. Aidha, maswali 
yanayohusu nyumba na umiliki wa vifaa 
yataulizwa. Vile vile wanawake wenye umri 
wa miaka 12 na zaidi wataulizwa maswali 

yanayohusu uzazi.

	 Maswali yote haya yana lengo la kukidhi 

mahitaji ya takwimu mbalimbali ambayo 

Taifa linahitaji hivi sasa na baadaye kwa 

ajili ya upangaji na utekelezaji mzuri wa 
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mipango mbalimbali ya maendeleo.  Hivyo, 

mkuu wa kaya anaombwa sana ayaelewe 

na ayazingatie maswali yote haya ili aweze 

kuyajibu kwa ufasaha.

	 Inawezekana katika usiku wa kuamkia 

siku ya Sensa, mgeni alilala katika kaya 

na kesho yake akawa ameondoka.  Kwa 

utaratibu wa Sensa, mgeni huyo atatakiwa 

kuhesabiwa hapo katika kaya aliyolala 

na siyo huko atakakokutwa baada ya 

Siku ya Sensa.  Kwa ajili hiyo, ni vizuri 

kwa mkuu wa kaya akapata majibu ya 

maswali yanayohusu mgeni wake hasa 

yale yanayohusu kazi na elimu, kabla 

mgeni huyo hajaondoka ili aweze kuyajibu 

maswali ya Sensa kwa niaba ya mgeni 

wake.

	 Dodoso la Jamii litakalojazwa ndani ya 

siku 3 kabla ya siku ya Sensa, wakati Karani 
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akiwa analitambua eneo lake la kuhesabia 

watu, litakusanya taarifa zinazohusiana 

na huduma za jamii kama vile shule, vyoo, 

hospitali, vituo vya afya, zahanati, masoko, 

huduma za fedha, majosho, vyanzo vya 

maji, miundombinu na mazingira pamoja 

na matukio yaliyotokea katika kipindi cha 

mwaka mmoja uliopita ambayo ni kero 

kwa jamii husika katika eneo la kuhesabia 

watu.  

	 Viongozi wa jamii husika, walimu, n.k. 

watahusika kujibu maswali ya dodoso hili 

kwa vile wana uelewa wa kutosha wa eneo 

hilo pamoja na huduma zinazopatikana 

ndani yake.
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Wataalamu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

wakitoa maelezo kwa baadhi ya viongozi 

wa Ofisi hiyo kuhusu maswali mbali mbali 

yatakayoulizwa wakati wa Sensa ya Watu na 

Makazi.

10.	 Sheria ya Takwimu na Usiri wa 
Taarifa za Wanakaya

	 Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 

2012 inafanyika kwa mujibu wa Sheria 

ya Takwimu Na. 1 ya mwaka 2002. 
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Kutokana na sheria hiyo taarifa zote 

binafsi za watu zitakazokusanywa wakati 

wa Sensa ni SIRI na zitatumika kwa 

madhumuni ya kitakwimu tu. Kwa hiyo, 

watu wote watakaohusika na kazi ya 

kuhesabu watu watalazimika kula kiapo 

cha kutunza siri juu ya taarifa binafsi za 

watu watakaowahesabu kabla ya kuanza 

kazi hiyo. Kwa yule atakayekiuka sheria 

hiyo atachukuliwa hatua zinazostahili 

kisheria.

11. 	Maeneo Maalum ya Kuhesabu Watu
	 Mbali na maeneo ya kuhesabia watu 

yaliyoainishwa, pia yapo maeneo ambayo 

ni tofauti na hayo lakini yatakuwa na 

watu ambao, kwa mujibu wa taratibu za 

Sensa itabidi na wao wahesabiwe.

	 Maeneo hayo ni pamoja na hospitali, 

vyuo, shule, kambi za jeshi, kambi za 
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wakimbizi, nyumba za kulala wageni,  

magereza na mengine kama hayo.

	 Wote watakaokuwa katika maeneo hayo 

katika usiku wa Sensa watapitiwa na 

Karani wa Sensa kuhesabiwa. Ombi kwa 

watu hawa ni kuwa iwapo asubuhi ya 

mkesha wa siku ya Sensa wataondoka 

katika maeneo hayo, kwa mfano iwapo 

walikuwa wamelazwa hospitalini na 

kurejea majumbani mwao, wasikubali 

kuhesabiwa tena huko walikokwenda kwa 

vile hesabu yao itakuwa imechukuliwa 

pale walipolala.

12.	 Wawindaji, Wavuvi na Wachungaji 
	 Katika jitihada za kuhakikisha kuwa kila 

mtu anahesabiwa na anahesabiwa mara 

moja tu, kuna makundi mbalimbali ya 

watu ambayo yatatakiwa kuhamasishwa 

ili yatoe ushirikiano mzuri katika 
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kufanikisha kazi ya kuhesabu makundi 

hayo.

	 Makundi hayo ni yale ya wawindaji, 

wavuvi, wachungaji wanaohama hama, 

watafutaji madini, na baadhi ya wakulima 

ambao wana mashamba yaliyo mbali na 

makazi yao ya kawaida.  Itakuwa sio 

rahisi kwa Karani wa Sensa kuelewa ni 

wapi walipo ili kuweza kufuatwa huko 

na kuhesabiwa. Kwa ajili hiyo watu 

hawa watatakiwa kurudi kwenye makazi 

au makambi yao ya kawaida ili waweze 

kuhesabiwa siku ya Sensa.

13.	 Wasafiri
	 Kundi jingine la watu ambao ushirikiano 

wao utahitajika sana wakati wa Sensa 

ni wasafiri. Kundi hili ni la watu ambao 

watakuwa safarini usiku wa kuamkia 

siku ya Sensa, yaani watakuwa katika 
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vyombo vya usafiri kama garimoshi, 

mabasi, ndege, meli (na vyombo vingine 

vya usafiri wa baharini). Watu hawa 

watahesabiwa pale watakapoanza 

safari au watakapomalizia safari zao.Ili 

kufanikisha zoezi la kuwahesabu watu 

wa kundi hili utaratibu umeandaliwa 

wa kuwaweka Makarani wa Sensa 

katika vituo vya usafiri, yaani vituo vya 

garimoshi, mabasi, viwanja vya ndege, 

bandari zote na kuhakikisha kuwa 

wasafiri wote wanahesabiwa kabla ya 

kuondoka usiku huo, au wanahesabiwa 

mara baada ya kuwasili katika vituo 

wanapoteremkia. Katika kuhakikisha 

wasafiri hawahesabiwi zaidi ya mara 

moja, kila msafiri baada ya kuhesabiwa 

atapewa kadi maalum itakayoonyesha 

kuwa tayari amehesabiwa.
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	 Iwapo msafiri ataanza safari kabla ya 

usiku wa Sensa na kuwasili kesho yake 

au baadaye, basi ahakikishe anahesabiwa 

katika kituo cha kuteremkia na iwapo 

wamehesabiwa kabla ya kuondoka, 

aepukane na kuhesabiwa mara ya pili 

huko atakakoishia.  Ikiwa ataondoka 

baada ya kulala katika kaya yake lakini 

kabla ya Karani wa Sensa hajapita, 

asihesabiwe huko anakoteremkia kwani 

atahesabiwa katika kaya alimokuwa 

amelala katika usiku huo wa Sensa.

14.	 Watu Wasiokuwa na Makazi Maalum
	 Watu hawa ni wale ambao hawana 

nyumba za kuishi hivyo hawawezi 

kuhesabiwa kwenye kaya yoyote ile. 

Wao hulala sehemu mbalimbali kwa 

mfano katika maeneo ya wazi, sokoni, 

barazani, kwenye vituo vya garimoshi 

na vya mabasi, bandarini na sehemu 
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nyingine. Watu hawa pia wanapaswa 

kuhesabiwa, hivyo utaratibu maalum 

umewekwa kuhakikisha kuwa watu hao 

wanahesabiwa pia usiku wa kuamkia 

siku ya Sensa mahali Karani wa Sensa 

atakapowakuta wamelala.

15.	 Siku ya Sensa
	 Siku ya Sensa imepangwa kuwa ni 

usiku wa Jumamosi ya tarehe 25 Agosti 

kuamkia siku ya Jumapili, tarehe 26 

Agosti, 2012.  Hivyo watu wote waliolala 

katika kaya usiku wa kuamkia siku ya 

Sensa watahesabiwa. 

16.	 Muda wa Kuhesabu 
	 Kwa kawaida kazi ya kuhesabu watu 

inatakiwa ifanyike kwa siku moja tu. Hata 

hivyo, kutokana na ukubwa wa kazi na 

hali halisi ya nchi yetu, kuna uwezekano 

mkubwa kazi hiyo kuchukua zaidi ya 
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siku moja. Kwa kuzingatia hali hii, kazi 

kuhesabu watu impengwa kukamilika 

ndani ya siku saba. Shabaha ya kuweka 

muda maalum wa kuhesabu watu ni 

kuondoa uwezekano wa kusahau watu 

na taarifa zao, waliolala katika kaya zao 

usiku wa kuamkia Sensa na kuondoka 

kabla ya Karani wa Sensa kufika na 

kuhesabu watu katika kaya husika.

SENSA KWA MAENDELEO
JIANDAE KUHESABIWA






