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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI AGOSTI, 2021 
  

1. MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI WA FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA 
 

1.1 Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa  
 

Fahirisi za Bei za Taifa (FBT) ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na 
huduma mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Kapu 
linalotumika kukokotoa FBT lina jumla ya bidhaa 383 ambazo bidhaa 132 ni za Vyakula na 
Vinywaji Baridi, na bidhaa 251 ni bidhaa zisizo za vyakula. Kwa wigo wa kijiografia, FBT 
zinakokotolewa kwa kutumia takwimu za bei zinazokusanywa kwenye makao makuu ya mikoa 
yote 26 ya Tanzania Bara. 
 
1.2 Mizania za Fahirisi na Kizio  
 
Mizania za Fahirisi za Bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kwenye ununuzi wa 
bidhaa na huduma katika mikoa yote 26 ya Tanzania Bara kwa maeneo ya mijini na vijijini. 
Matokeo ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18 yalitumika kama 
chanzo kikuu cha takwimu za uandaaji wa mizania za Fahirisi. Kizio cha Bei cha Fahirisi 
zilizofanyiwa marejeo kimeboreshwa na kuwa wastani wa bei za mwezi Januari hadi Desemba 
2020, na kizio cha Fahirisi ni mwaka 2020.  
 
1.3 Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii 
 
Fahirisi za Bei za Taifa zinatumia mpangilio wa kimataifa wa matumizi binafsi ujulikanao kama 
COICOP “Classification of Individual Consumption by Purpose” wa mwaka 2018. Aidha, Fahirisi za 
Bei zinatolewa kwenye makundi 13 ya mpangilio wa COICOP, 2018 pamoja na fahirisi za bei kwa 
makundi maalumu ambayo yanajumuisha: - Fahirisi za msingi (core index); Fahirisi ya nishati, 
mafuta na huduma za maji; Fahirisi isiyo ya msingi (Noncore index); Fahirisi ya huduma; Fahirisi 
ya bidhaa; Fahirisi ya huduma za elimu na bidhaa zinazoambatana nazo na Fahirisi ya bidhaa 
zote isiyojumuisha bidhaa za vyakula na vinywaji baridi.  
 

1.4 Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 
 
Ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo unatumia wastani wa jiometria 
“geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Fahirisi ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya 
“Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 
makubwa. 
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2. MFUMUKO WA BEI WA TAIFA KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEBAKI KUWA ASILIMIA 3.8 
 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Agosti, 2021, (2020 = 100)  
 

	
Na.	 MAKUNDI	MAKUU	YA	FAHIRISI	 Mizania	

(Weight)	
Agosti,	
2020	

Julai,	
2021	

Agosti,	
2021	

Badiliko	
la	mwezi	
mmoja	

Badiliko	
la	miezi	

12	
1	 Vyakula	na	Vinywaji	Baridi	 28.2	 99.96 106.19 103.51 -2.5	 3.6	
2	 Vinywaji	Vikali	na	Tumbaku	 1.9	 100.34 102.24 102.71 0.5	 2.4	
3	 Mavazi	na	Viatu	 10.8	 100.12 104.60 104.87 0.3	 4.7	

4	 Makazi,	Maji,	Umeme,	Gesi	na	
Nishati	Nyinginezo	 15.1	 100.55 104.19 104.72 0.5	 4.2	

5	 Samani,	Vifaa	vya	Nyumbani	na	
Ukarabati	wa	Makazi	 7.9	 100.25 103.14 103.36 0.2	 3.1	

6	 Afya	 2.5	 100.28 102.92 103.05 0.1	 2.8	
7	 Usafiri	 14.1	 98.54 103.48 104.11 0.6	 5.7	
8	 Habari	na	Mawasiliano	 5.4	 100.22 102.01 102.05 0.0	 1.8	
9	 Burudani,	Michezo	na	Utamaduni	 1.6	 100.65 102.89 102.98 0.1	 2.3	
10	 Huduma	za	Elimu	 2.0	 100.04 101.17 101.18 0.0	 1.1	
11	 Migahawa	na	Huduma	za	Malazi	 6.6	 100.36 105.30 105.33 0.0	 5.0	
12	 Huduma	za	Bima	na	Fedha	 2.1	 100.03 100.32 100.31 0.0	 0.3	

13	 Usafi	Binafsi,	Hifadhi	ya	Jamii	na	
Bidhaa	na	Huduma	Mchanganyiko	 2.1	 100.30 102.94 103.14 0.2	 2.8	

JUMLA	–	FAHIRISI	BIDHAA	ZOTE	 100.0	 99.96	 104.32	 103.80	 -0.5	 3.8	
Makundi	Mengine	Teule	
1	 Fahirisi	za	Msingi	(Core	Index)	 73.9	 100.00 104.29 104.54 0.2	 4.5	

2	 Fahirisi	Isiyojumuisha	Fahirisi	za	Msingi	
(Non-Core	Index)	 26.1	 99.93 104.39 101.70 -2.6	 1.8	

3	 Fahirisi	za	Nishati,	Mafuta	na	Bili	za	
Maji	 5.7	 100.06 103.65 105.19 1.5	 5.1	

4	 Fahirisi	za	Huduma	 37.2	 99.75 103.24 103.45 0.2	 3.7	
5	 Fahirisi	za	Bidhaa	 62.8	 100.12 104.95 104.01 -0.9	 3.9	
6	 Fahirisi	za	Bidhaa	na	Huduma	za	Elimu		 4.1	 100.00 103.30 103.33 0.0	 3.3	

7	
Bidhaa	zote	isipokuwa	bidhaa	za	
chakula	na	bidhaa	za	vinywaji	visivyo	
na	kilevi	

71.82	 99.96 103.58 103.91 0.3	 4.0	

Tanbihi: Mjumuisho wa makundi madogo ya Fahirisi yanaweza yasiwe sawa na Fahirisi za Bei za jumla. 
  

2.1 Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa Kipimo cha Mwaka  
 
Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei 
za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 linaonesha kuwa, 
Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2021 umebaki kuwa asilimia 3.8 
kama ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia mwezi Julai, 2021. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya 
mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2021 iko sawa na kasi 
iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Julai, 2021. Fahirisi za Bei zimeongezeka kutoka 99.96 
mwezi Agosti, 2020 hadi 103.80 mwezi Agosti, 2021.      
 
2.2 Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi  
Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 
2021 umepungua hadi asilimia 3.6 kutoka asilimia 5.1 kwa mwaka ulioishia mwezi Julai, 2021.  
Aidha mfumuko wa bei ambao haujumuishi Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwezi 
Agosti, 2021 umeongezeka hadi kufikia asilimia 4.0 kutoka asilimia 3.3 mwezi Julai, 2021. 
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2.3 Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi (Core Inflation)  
Fahirisi za bei za msingi zinaandaliwa kwa kutojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa; 
nishati na bili za maji. Kutojumuisha bei za bidhaa ambazo zina sifa ya kubadilika mara kwa mara 
kwenye Fahirisi ya bidhaa na huduma zote, hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa 
Watunga Sera.   Fahirisi za bei za msingi zinakokotolewa kwa kutumia bei za bidhaa na huduma 
297 na mchango wa mizania kwenye Fahirisi zote ni asilimia 73.9. Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za 
Msingi (Core inflation) kwa mwezi Agosti, 2021 umeongezeka hadi asilimia 4.5 kutoka asilimia 4.1 
ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia mwezi Julai, 2021.  
 
Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi Agosti, 
2020 hadi Agosti, 2021. (2020 = 100)   

 
Tanbihi: Fahirisi za Januari – Desemba 2020 zimefanyiwa marejeo kwa kutumia mwaka 2020 = 100 
 
Kielelezo Namba 1 kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara kutoka mwezi 
Agosti, 2020 hadi mwezi Agosti, 2021. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei ulikuwa kati ya 
asilimia 3.0 na asilimia 3.8.  
 
3. FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KATI YA MWEZI JULAI, 2021 NA MWEZI AGOSTI, 2021 
 
Fahirisi za Bei za Taifa zimepungua kutoka 104.32 mwezi Julai, 2021 hadi 103.80 mwezi Agosti, 
2021. Kupungua kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa hasa na kupungua kwa bei za baadhi ya 
bidhaa za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia kupungua kwa Fahirisi za Bei ni 
pamoja na: - ngano kwa asilimia 2.2, mtama kwa asilimia 2.0, ulezi kwa asilimia 9.0, mbogamboga 
kwa asilimia 5.2, maharagwe kwa asilimia 3.7, ndizi za kupika kwa asilimia 1.6, mihogo kwa 
asilimia 1.2, unga wa muhogo kwa asilimia 1.3, nyama kwa asilimia 9.6 pamoja na bei za mahindi 
na  unga wa mahindi zimeendelea kupungua. 
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Jedwali Namba 3: Ratiba ya Utangazaji Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi Ijayo.   
Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo 
Septemba, 2021 08 Oktoba, 2021 
Oktoba, 2021 08 Novemba, 2021 
Novemba, 2021 08 Desemba, 2021 

 
Kwa mawasiliano zaidi kuhusu mbinu za kanuni za ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa na 
maelezo yoyote yanayohusiana nazo tafadhali wasiliana na:-  
 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali,  
Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 
Barabara ya Jakaya Kikwete, 
S.L.P. 2683, 
Dodoma, 
TANZANIA. 
 
 Simu:      +255 26 -2963822,    
 Nukushi: +255 26 -2963828, 
 Barua pepe: sg@nbs.go.tz;     
 Tovuti: www.nbs.go.tz.                           


