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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI AGOSTI, 2023

1. MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI WA FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA

1.1 Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa

Fahirisi za Bei za Taifa (FBT) ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na
huduma mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Kapu
linalotumika kukokotoa FBT lina jumla ya bidhaa 383 ambazo bidhaa 132 ni za Vyakula na
Vinywaji Baridi, na bidhaa 251 ni bidhaa zisizo za vyakula. Kwa wigo wa Kijiografia, FBT
zinakokotolewa kwa kutumia takwimu za bei zinazokusanywa kwenye makao makuu ya mikoa
yote 26 ya Tanzania Bara.

1.2 Mizania za Fahirisi na Kizio

Mizania za Fabhirisi za Bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kwenye ununuzi wa
Matokeo ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18 yalitumika kama
chanzo kikuu cha takwimu za uandaaji wa mizania za Fahirisi. Kizio cha Bei cha Fabhirisi
zilizofanyiwa marejeo kimeboreshwa na kuwa wastani wa bei za mwezi Januari hadi Desemba
2020, na kizio cha Fabhirisi ni mwaka 2020.

1.3 Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii

Fahirisi za Bei za Taifa zinatumia mpangilio wa kimataifa wa matumizi binafsi ujulikanao kama
COICOP “Classification of Individual Consumption by Purpose” wa mwaka 2018. Aidha, Fahirisi za
Bei zinatolewa kwenye makundi 13 ya mpangilio wa COICOP, 2018 pamoja na fahirisi za bei kwa
makundi maalumu ambayo yanajumuisha: - Fahirisi za msingi (core index); Fahirisi ya nishati,
mafuta na huduma za maji; Fahirisi isiyo ya msingi (Noncore index); Fahirisi ya huduma; Fahirisi
ya bidhaa; Fahirisi ya huduma za elimu na bidhaa zinazoambatana nazo na Fabhirisi ya bidhaa
zote isiyojumuisha bidhaa za vyakula na vinywaji baridi.

1.4 Namnaya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa

Ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo unatumia wastani wa jiometria
“‘geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Fahirisi ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya
“‘Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi
makubwa.
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2.0 MFUMUKO WA BEI WA TAIFA KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEBAKI KATIKA ASILIMIA 3.3

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Agosti, 2023, (2020 = 100)

Mizania Agosti, Julai, Agosti, Badiliko- Badi!ik(.)
Na. MAKUNDI MAKUU YA FAHIRISI (Weight) 2022 2023 2023 la mW.EZI la miezi
mmoja 12
1 | Vyakula na Vinywaji Baridi 28.2 111.55 120.00 117.80 -1.8 5.6
2 | Vinywaji Vikali na Tumbaku 1.9 103.44 107.36 107.28 -0.1 3.7
3 Mavazi na Viatu 10.8 107.26 110.71 110.92 0.2 3.4
g | Makazi, Maji, Umeme, GesinaNishati | 15, | 15835 | 10976 | 100.82 0.1 1.4
Nyinginezo
5 | Samani, Vifaa vya Nyumbani na 79 | 10713 | 11009 | 111.50 13 4.1
Ukarabati wa Makazi
6 | Afya 2.5 104.18 106.32 106.33 0.0 2.1
7 Usafiri 14.1 112.52 112.89 113.23 0.3 0.6
8 Habari na Mawasiliano 5.4 102.46 104.59 104.65 0.1 2.1
9 | Burudani, Michezo na Utamaduni 1.6 104.32 106.67 106.95 0.3 2.5
10 | Huduma za Elimu 2.0 101.87 105.22 105.26 0.0 3.3
11 | Migahawa na Huduma za Malazi 6.6 107.34 112.75 112.76 0.0 5.1
12 | Huduma za Bima na Fedha 2.1 100.54 100.78 100.79 0.0 0.2
13 Usafi Binafsi, Hifadhi ya _Jamii na Bidhaa 21 105.36 109.32 109.53 0.2 40
na Huduma Mchanganyiko
JUMLA - FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 108.63 112.67 112.25 -0.4 3.3
Makundi Mengine Teule
1 Fahirisi za Msingi (Core Index) 73.9 107.85 110.20 110.27 0.1 2.2
) Fahirisi Isiyojumuisha Fahirisi za Msingi 26.1 110.84 119.67 117.89 15 6.4
(Non-Core Index)
3 Fahirisi za Nishati, Mafuta na Bili za Maji 5.7 115.29 114.47 114.55 0.1 -0.6
4 | Fahirisi za Huduma 37.2 106.78 109.01 109.18 0.2 2.2
5 Fahirisi za Bidhaa 62.8 109.72 114.84 114.07 -0.7 4.0
6 | Fahirisi za Bidhaa na Huduma za Elimu 4.1 104.95 108.00 108.20 0.2 3.1
Bidhaa zote isipokuwa bidhaa za chakula
/ na bidhaa za viF:wwaji visivyo na kilevi [ 107.48 109.79 110.08 03 2.4

2.1 Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa Kipimo cha Mwaka

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei
za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 linaonesha kuwa,
Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2023 umebaki katika asilimia 3.3
kama ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia mwezi Julai, 2023. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya
mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti, 2023 imebaki kuwa
sawa ha kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Julai, 2023. Fahirisi za Bei zimeongezeka
kutoka 108.63 mwezi Agosti, 2022 hadi 112.25 mwezi Agosti, 2023.

2.2 Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi

Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia mwezi Agosti,
2023 umepungua hadi asilimia 5.6 kutoka asilimia 6.1 kwa mwaka ulioishia mwezi Julai, 2023.
Kwa upande mwingine, mfumuko wa bei ambao haujumuishi Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi
kwa mwezi Agosti, 2023 umeongezeka hadi asilimia 2.4 kutoka asilimia 2.2 kwa mwaka ulioishia
mwezi Julai, 2023.



2.3  Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi (Core Inflation)

Fahirisi za bei za msingi zinaandaliwa kwa kutojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa,
nishati na bili za maji. Kutojumuisha bei za bidhaa ambazo zina sifa ya kubadilika mara kwa mara
kwenye Fahirisi za bidhaa na huduma zote, hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa
Watunga Sera. Fahirisi za bei za msingi zinakokotolewa kwa kutumia bei za bidhaa na huduma
297 na mchango wa mizania kwenye Fahirisi zote ni asilimia 73.9. Mfumuko wa Bei wa Fabhirisi za

Msingi (Core inflation) kwa mwezi Agosti, 2023 umeongezeka kidogo hadi asilimia 2.2 kutoka
asilimia 2.1 kwa mwaka ulioishia mwezi Julai, 2023.

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi Agosti, 2022 hadi
Agosti, 2023 (2020 = 100)
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Kielelezo Namba 1 kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara kutoka mwezi
Agosti, 2022 hadi mwezi Agosti, 2023 ambazo zimekuwa kati ya 108.63 na 112.25 mtawalia.

Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei pia umekuwa na mwenendo imara ambao uko kati ya
asilimia 3.3 na asilimia 4.9.

3 FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KATI YA MWEZI JULAI, 2023 NA AGOSTI, 2023

Fahirisi za Bei za Taifa kwa mwezi Agosti, 2023 zimepungua hadi 112.25 kutoka 112.67
ilivyokuwa mwezi Julai, 2023. Kupungua kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kupungua kwa bei
za bidhaa za vyakula kati ya mwezi Julai, 2023 na Agosti, 2023. Baadhi ya bidhaa za vyakula
zilizochangia kupungua kwa Fahirisi za Bei ni pamoja na: ngano kwa asilimia 1.0, mchele kwa
asilimia 2.3, mtama kwa asilimia 6.2, ulezi kwa asilimia 3.3, mahindi kwa asilimia 3.4, unga wa
ngano kwa asilimia 1.5, unga wa mtama kwa asilimia 7.0, unga wa mahindi kwa asilimia 1.0,
mafuta ya alizeti ya kupikia kwa asilimia 1.4, matunda kwa asilimia 3.8, karanga kwa asilimia 1.0,
mbogamboga kwa asilimia 3.2, viazi mviringo kwa asilimia 5.0, mihogo kwa asilimia 6.4, magimbi

kwa asilimia 3.7, ndizi za kupika kwa asilimia 6.7, maharage kwa asilimia 2.5, njegere kwa
asilimia 1.2 na kunde kwa asilimia 4.5.



Jedwali Namba 3: Ratiba ya Utangazaji Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi ljayo.

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo
Septemba, 2023 09 Oktoba, 2023

Oktoba, 2023 08 Novemba, 2023
Novemba, 2023 08 Desemba, 2023

Kwa mawasiliano zaidi kuhusu mbinu na kanuni za ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa na
maelezo yoyote yanayohusiana nazo tafadhali wasiliana na: -

Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Takwimu,
Barabara ya Jakaya Kikwete,
S.L.P. 2683,

Dodoma,

TANZANIA.

Simu:  +255 26 -2963822,
Nukushi: +255 26 -2963828,
Barua pepe: sg@nbs.qgo.tz;
Tovuti: www.nbs.go.tz.
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