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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI APRILI, 2017 
 

MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA
 

Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa  
 
Fahirisi za Bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Bei za bidhaa na 

huduma 278 zikiwa ni pamoja na bidhaa 97 za Vyakula na Vinywaji Baridi na 181 zisizo za Vyakula 

hukusanywa kila mwezi katika kila mkoa.     

 

Mizania Mpya za Bidhaa na Huduma na Jamii na Kizio cha Bei  

 

Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 25 ya 

Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini 

yaliyotokana na Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya binafsi wa mwaka 2011/12. Kizio cha bei 

kinachotumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa ni cha mwezi Desemba, 2015.   

 

Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii 

 

Fahirisi za Bei za Taifa hufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa yanayoitwa mchanganuo wa 

matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose (COICOP)”. Fahirisi za Bei 

zinajumuisha makundi 12 ya mfumo wa COICOP pamoja na fahirisi za bei kwa makundi maalumu. 

Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi-vikijumuisha vyakula vinavyoliwa 

majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili linajumuisha umeme na aina nyingine 

za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma 

zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) Fahirisi za huduma zote za jamii isipokuwa 

vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta. 
 

Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Kuna maboresho mengi yamefanyika kwenye ukokotoaji wa  Fahirisi mpya za Bei za Taifa ikiwa ni 

pamoja na kutumia wastani wa jiometria “geometric mean of Price Relatives”  kwenye kukokotoa 

Fahirisi za Bei katika ngazi za mwanzo; matumizi ya mfumo ulioboreshwa wa ukokotoaji pamoja 

na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Mbinu na kanuni ya Lowe Index Formula 

ambayo ni aina ya “Laspeyres Index Formula” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za 

Taifa katika ngazi ya makundi makubwa. 
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEBAKI KUWA ASILIMIA 6.4 
Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Aprili, 2017 

(Des., 2015 = 100) 
 

Na
. 

KUNDI (MAIN GROUP) 
Mizania 
(Weight) 

Apr-16 Mac-17 Apr-17 
Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na vinywaji baridi 38.5 103.48 114.28 115.72 1.3 11.8 

2 
Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za 
tumbaku 

3.7 102.62 105.84 106.23 0.4 3.5 

3 Mavazi ya nguo na viatu 8.3 101.28 104.59 105.25 0.6 3.9 
4 Nishati, Maji na Makazi 11.6 106.43 113.50 112.58 -0.8 5.8 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na 
ukarabati wa nyumba 

6.3 101.59 104.59 104.73 0.1 3.1 

6 Gharama za Afya 2.9 102.81 105.35 105.38 0.0 2.5 
7 Usafirishaji 12.5 98.68 100.14 100.58 0.4 1.9 
8 Mawasiliano 5.6 98.57 98.47 98.11 -0.4 -0.5 
9 Utamaduni na Burudani 1.6 100.66 101.90 101.92 0.0 1.3 

10 Elimu 1.5 102.23 103.00 103.00 0.0 0.8 
11 Hoteli na Migahawa 4.2 103.60 104.48 104.47 0.0 0.8 
12 Bidhaa na huduma nyinginezo 3.1 101.15 104.46 105.53 1.0 4.3 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.00 102.46 108.44 109.04 0.5 6.4 

Makundi Mengine Teule 

1 Vyakula—vikijumuisha vyakula 
vilivyoliwa nyumbani na mahotelini 

37.07 104.05 115.17 116.56 1.2 12.0 

2 Nishati na Mafuta—kundi hili 
linajumuisha umeme na aina 
nyingine za nishati zinazotumika 
nyumbani pamoja na petroli na dizeli 

8.68 105.02 117.11 115.46 -1.4 9.9 

3 Fahirisi za bidhaa na huduma zote za 
jamii  
isipokuwa vyakula  

62.93 101.65 104.97 105.13 0.2 3.4 

4 Fahirisi na huduma zote za jamii 
Isipokuwa vyakula, nishati na mafuta 

54.25 101.11 103.03 103.48 0.4 2.3 

 

 

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei 

za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 hapo juu linaonesha 

kuwa, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi Aprili, 2017 umebaki kuwa asilimia 6.4 kama 

ilivyokuwa mwezi Machi, 2017. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya upandaji wa bei za bidhaa na 

huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2017 imekuwa sawa na kasi ya upandaji ilivyokuwa 

kwa mwaka ulioishia mwezi Machi, 2017. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 109.04 mwezi Aprili, 

2017 kutoka 102.46 mwezi Aprili, 2016. Mfumuko wa Bei wa bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi 

kwa mwezi Aprili, 2017 umeongezeka hadi asilimia 11.8 kutoka asilimia 11.0 ilivyokuwa mwezi 

Machi, 2017.   
 

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula 
 
Mfumuko wa Bei kwa kipimo cha mwaka kwa bidhaa za vyakula nyumbani na migahawani kwa 

mwezi Aprili, 2017 umeongezeka hadi asilimia 12.0 kutoka asilimia 11.7 mwezi Machi, 2017. 

Aidha, badiliko la Fahirisi za Bei kwa bidhaa zisizo za vyakula umepungua kidogo hadi asilimia 3.4 

mwezi Aprili, 2017 kutoka asilimia 3.6 mwezi Machi, 2017. 
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Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma zote Isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati  
 

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi Aprili, 2017 umeongezeka 

kidogo hadi asilimia 2.3 kutoka asilimia 2.2 mwezi Machi, 2017.  
 

Fahirisi inayotumika kukokotoa aina hii ya Mfumuko wa Bei, haijumuishi vyakula vinavyoliwa 

nyumbani na migahawani, vinywaji baridi, petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa, 

kuni na umeme. Vyakula na bidhaa za nishati vina sifa ya kuwa na bei ambazo hubadilika mara 

kwa mara, hivyo vikiondolewa kwenye fahirisi ya bidhaa na huduma zote hubakia fahirisi ambayo 

ina mwelekeo imara kwa Watunga Sera.   
 

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei 
Kutoka Mwezi Aprili, 2016 hadi Aprili, 2017. (Des., 2015 = 100) 
 
 

 
 

Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonyesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara 

kutoka mwezi April, 2016 hadi mwezi Aprili, 2017. Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei nao 

umekuwa na mwenendo imara kutoka asilimia 5.1 mwezi Aprili, 2016 hadi asilimia 6.4 mwezi 

Aprili, 2017.   
 

MFUMUKO WA BEI WA MWEZI APRILI, 2017 KWA KIPIMO CHA MWEZI 

UMEONGEZEKA KWA ASILIMIA 0.5 
 

Mfumuko wa Bei wa mwezi Aprili, 2017 unaopimwa kwa kipimo cha mwezi umeongezeka kwa 

asilimia 0.5 ikilinganishwa na  ongezeko la asilimia 1.4 ilivyokuwa mwezi Machi, 2017. Fahirisi za 

Bei zimeongezeka hadi 109.04 mwezi Aprili, 2017 kutoka 108.44 mwezi Machi, 2017. Kuongezeka 

kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa hasa na kuongezeka kwa bei za baadhi ya bidhaa za vyakula. 

Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi ni pamoja na mahindi kwa 

asilimia 4.8, unga wa mahindi kwa asilimia 7.1, choroko kwa asilimia 6.5, viazi mviringo kwa 

asilimia 4.0, nyanya kwa asilimia 7.8, nazi kwa asilimia 6.9, mihogo kwa asilimia 5.9 na vitunguu 

kwa asilimia 3.5. 
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THAMANI YA SHILINGI YA TANZANIA MWEZI APRILI, 2017 KUTOKA MWEZI 

DESEMBA, 2015 
 

Thamani ya Shilingi ya Tanzania hupima badiliko la Uwezo wa Shilingi ya Tanzania katika kununua 

bidhaa na huduma zilezile za mlaji ambazo Shilingi ya Tanzania ingeweza kununua katika vipindi 

tofauti. Ikiwa Fahirisi za Bei za Taifa zinaongezeka, Uwezo wa Shilingi ya Tanzania katika kununua 

bidhaa na huduma hupungua.  
 
Uwezo wa Shilingi 100 ya Tanzania katika kununua bidhaa na huduma umefikia Shilingi 91 na 

senti 71 mwezi Aprili, 2017 ikilinganishwa na Shilingi 92 na senti 21 ilivyokuwa mwezi Machi, 

2017.  
  

MIENENDO YA BEI 
 

Kielelezo Namba 2: Mienendo ya Bei kwa Makundi Mbalimbali ya Fahirisi za Bei Kutoka 
Mwezi Aprili, 2016 hadi Aprili, 2017. (Des., 2015 = 100) 
 

 
 

Kielelezo Namba 2 hapo juu kinaonesha mienendo ya bei kwa makundi mbalimbali ya Fahirisi za 

Bei kuanzia mwezi Aprili, 2016 hadi mwezi Aprili, 2017. Kwa wastani, Fahirisi za nishati na mafuta 

na Fahirisi za vyakula na vinywaji baridi zimekuwa na mwenendo wa juu kwa kipindi chote 

zikilinganishwa na fahirisi nyingine. Kundi la nishati na mafuta limeonesha pia kuwa na mwenendo 

wa fahirisi usio imara ikilinganishwa na makundi mengine kwa kipindi husika. Fahirisi za bidhaa 

zisizo za chakula na fahirisi za bidhaa zisizo jumuisha chakula pamoja na nishati zimeonesha 

mwenendo wa bei ulio imara.  
 
Jedwali Namba 2: Shajala ya Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi Ijayo 

Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo 

Mei, 2017 08th Juni, 2017 

Juni, 2017 10th Julai, 2017 

Julai, 2017 8th Agosti, 2017 

 

Mawasiliano: Mkurugenzi Mkuu,  

   Ofisi ya Taifa ya Takwimu 


