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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA MWEZI DESEMBA, 2013
 

Utangulizi 

 
Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Fahirisi za bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotumiwa na jamii. Bei za bidhaa na huduma zipatazo 224 hukusanywa kila mwezi 

kwa kila mkoa nchini.    

 

Mizania mpya za bidhaa na huduma za jamii na kizio cha bei  

 

Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 21 ya 

Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini. Kizio 

cha Fahirisi za Bei za Taifa kimebadilishwa kutoka Februari 2001=100 hadi Septemba 2010=100.   

 

Makundi ya bidhaa na huduma za jamii 

 

Marejeo ya Fahirisi za Bei za Taifa yamefanyika kwa kufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa 

yanayoitwa mchanganuo wa matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose 

(COICOP)”. Fahirisi mpya za Bei inajumuisha makundi 12 ya mfumo  wa COICOP  pamoja na 

fahirisi za bei kwa makundi maalumu. Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi-

vikijumuisha vyakula vinavyoliwa majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili 

linajumuisha umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na 

dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) 

Fahirisi za huduma zote za jamii isipokuwa vyakula, vinywaji baridi, nishati na mafuta. 

 

Namna ya kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Maboresho yamefanyika kwenye ukokotoaji wa  Fahirisi mpya za Bei za Taifa, ikiwa ni pamoja na 

kutumia wastani wa jiometria “geometric means”  kwenye kukokotoa Fahirisi za Bei katika ngazi 

za mwanzo badala ya wastani wa kawaida “arithmetic mean”, matumizi ya mfumo ulioboreshwa 

wa ukokotoaji pamoja na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Kanuni ya “modified 

Laspeyres index” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 

makubwa. 
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEPUNGUA HADI ASILIMIA 5.6 
 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Desemba, 2013 
(Septemba, 2010 = 100) 

 

Na. KUNDI (MAIN GROUP) 
Mizania 

(Weight) 
Des-12 Nov-13 Des -13 

Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na vinywaji baridi 47.8 148.23 154.05 157.15 2.0 6.0 

2 Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za tumbaku 3.3 130.89 141.02 141.12 0.1 7.8 

3 Mavazi ya nguo na viatu 6.7 126.02 130.63 130.89 0.2 3.9 

4 Nishati, Maji na Makazi 9.2 143.59 155.41 158.30 1.9 10.2 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na ukarabati wa 
nyumba 

6.7 125.65 128.09 128.56 0.4 2.3 

6 Gharama za Afya 0.9 106.87 108.50 108.49 0.0 1.5 

7 Usafirishaji 9.5 115.97 125.17 125.43 0.2 8.2 

8 Mawasiliano 2.1 96.28 96.61 96.73 0.1 0.5 

9 Utamaduni na Burudani 1.3 111.78 112.87 112.85 0.0 1.0 

10 Elimu 1.7 110.75 113.38 113.40 0.0 2.4 

11 Hoteli na Migahawa 6.4 131.90 134.69 134.74 0.0 2.2 

12 Bidhaa na huduma nyinginezo 4.5 118.48 122.91 123.22 0.3 4.0 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100 136.48 142.23 144.07 1.3 5.6 

Makundi Mengine Teule 

1 Vyakula—vikijumuisha vyakula vilivyoliwa 
majumbani na mahotelini 

51.0 146.44 153.17 156.08 1.9 6.6 

2 
Nishati na Mafuta—kundi hili linajumuisha 
umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika 
majumbani pamoja na petroli na dizeli 

5.7 158.12 173.69 178.39 2.7 12.8 

3 
Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii  
isipokuwa vyakula na vinywaji baridi 

49.0 124.69 130.81 131.55 0.6 5.5 

4 
Fahirisi na huduma zote za jamii 
Isipokuwa vyakula, nishati na mafuta 

43.3 119.66 124.90 125.09 0.2 4.5 

 

 

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha badiliko la kasi ya bei za 

bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali namba 1 hapo juu linaonyesha 

kwamba, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi Desemba, 2013 umepungua hadi asilimia 5.6 

kutoka asilimia 6.2 mwezi Novemba, 2013. Kupungua kwa Mfumuko wa Bei wa mwezi Desemba, 

2013 kunamaanisha kuwa, kasi ya upandaji wa bei za bidhaa na huduma kwa mwezi Desemba, 

2013 imepungua ikilinganishwa na kasi ya kupanda kwa bei kwa mwezi Novemba, 2013. Aidha, 

Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 144.07 kwa mwezi wa Desemba, 2013 kutoka 136.48 mwezi 

Desemba, 2012. Mfumuko wa Bei wa Vyakula na Vinywaji Baridi umepungua hadi asilimia 6.0 

mwezi Desemba, 2013 kutoka asilimia 7.2 ilivyokuwa mwezi Novemba, 2013.  

 

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula 
Badiliko la Fahirisi za Bei za bidhaa za vyakula nyumbani na migahawani limepungua hadi asilimia 

6.6 mwezi Desemba, 2013 ikilinganishwa na asilimia 7.6 mwezi Novemba, 2013. Badiliko la Fahirisi 

za Bei kwa bidhaa zisizo za vyakula limepungua hadi asilimia 5.5 kwa mwezi Desemba, 2013 

kutoka asilimia 5.7 mwezi Novemba, 2013. 
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Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma Zote Isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati  
 

Aina hii ya Fahirisi haijumuishi vyakula vilivyoliwa nyumbani na migahawani, vinywaji baridi, 

petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa na umeme. Vyakula na nishati vina sifa ya 

kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa mara hivyo vikiondolewa kwenye Fahirisi ya bidhaa na 

huduma zote hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa Watunga Sera.   
 

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi wa Desemba, 2013 

umepungua zaidi hadi asilimia 4.5 ikilinganishwa na asilimia 5.3 mwezi Novemba, 2013.  

 
 

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei 
Kutoka Desemba, 2012 Hadi Desemba, 2013. (Septemba, 2010 = 100) 

 

 
 

Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonyesha kuwa, katika kipindi kati ya mwezi Desemba, 2012 hadi 

Desemba, 2013, Fahirisi za Bei zimeonyesha mienendo tofauti. Kumekuwa na mwenendo wa 

kuongezeka kwa bei za bidhaa na huduma mbalimbali kutoka mwezi Desemba 2012 hadi Aprili, 

2013 na mwenendo imara wa Fahirisi za Bei kutoka mwezi Mei, 2013 hadi Septemba, 2013. Hata 

hivyo, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo wa kuongezeka kutoka mwezi Oktoba, 2013 hadi 

Desemba, 2013. Mfumuko wa Bei umekuwa na mwenendo wa kushuka kutoka asilimia 12.1 

mwezi Desemba, 2012 hadi kufikia asilimia 5.6 mwezi Desemba, 2013. 

 

MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWEZI UMEONGEZEKA KWA ASILIMIA 1.3 
 

Mfumuko wa Bei wa mwezi Desemba, 2013 umeongezeka kwa asilimia 1.3 ikilinganishwa na 

ongezeko la asilimia 0.6 kama ilivyokuwa mwezi Novemba, 2013. Fahirisi za Bei zimeongezeka 

hadi 144.07 mwezi Desemba, 2013 kutoka 142.23 mwezi Novemba, 2013. Ongezeko la Fahirisi za 

Bei limechangiwa na kuongezeka kwa bei za bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Baadhi 

ya bidhaa za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi ni; mchele kwa asilimia 0.2, vitafunwa 

kwa asilimia 2.4, mahindi kwa asilimia 1.4, unga wa mahindi kwa asilimia 1.6, unga wa muhogo 

kwa asilimia 3.0, kuku wa kienyeji kwa asilimia 1.5, dagaa kwa asilimia 2.1, nazi kwa asilimia 11.5, 
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mbogamboga kwa asilimia 5.8, nyanya kwa asilimia 8.3, njegere kwa asilimia 12.6, maharage kwa 

asilimia 3.7, mihogo kwa asilimia 5.1 na viazi vitamu kwa asilimia 7.2. Baadhi ya bidhaa zisizo za 

chakula zilizochangia kuongezeka kwa fahirisi ni; vitambaa vya suruali kwa asilimia 1.2, blauzi kwa 

asilimia 1.2, huduma za kufua nguo kwa asilimia 3.6, gesi kwa  asilimia 3.4, mafuta ya taa kwa  

asilimia 2.1, mkaa kwa asilimia 4.0, mazulia na vifaa vingine vya kufunikia sakafu kwa asilimia 1.7, 

vyerehani kwa asilimia 1.3, dizeli kwa asilimia 1.3, petroli kwa asilimia 0.2 na huduma za usafi wa 

nywele pamoja na usafi binafsi kwa asilimia 1.2. 
 

Thamani ya Shilingi ya Tanzania Mwezi Desemba, 2013 Ikilinganishwa na Mwezi 
Septemba, 2010 
 

Tafsiri: Thamani ya Shilingi ya Tanzania inatafsiriwa kuwa ni badiliko la Uwezo wa Shilingi ya 

Tanzania katika kununua bidhaa na huduma zilezile za mlaji ambazo Shilingi ya Tanzania ingeweza 

kununua katika vipindi tofauti. Ikiwa wastani wa Fahirisi za Bei za Taifa unaongezeka, Uwezo wa 

Shilingi ya Tanzania katika kununua bidhaa na huduma hupungua. 
 

Uwezo wa Shilingi 100 ya Tanzania katika kununua bidhaa na huduma umepungua hadi Shilingi 

69 na senti 41 mwezi Desemba, 2013 kutoka mwezi Septemba, 2010. 

 

MIENENDO YA BEI 
 

Kielelezo Namba 2: Mienendo ya Bei kwa Makundi Mbalimbali ya Fahirisi za Bei Kutoka 
      Desemba, 2012 Hadi Desemba, 2013. (Septemba, 2010 = 100) 
 

 
 

Kielelezo Namba 2 hapo juu kinaonyesha mienendo ya bei kwa makundi mbalimbali ya Fahirisi za 

Bei kuanzia mwezi Desemba, 2012 hadi mwezi Desemba, 2013. Kwa wastani, Fahirisi za nishati 

na mafuta na Fahirisi za vyakula na vinywaji baridi zimekuwa na mwenendo wa juu kwa kipindi 

chote zikilinganishwa na fahirisi nyingine. Kundi la nishati na mafuta limeonyesha pia kuwa na 

mwenendo wa fahirisi usio imara ikilinganishwa na makundi mengine kwa kipindi husika. Fahirisi 

za bidhaa zisizo za chakula na fahirisi za bidhaa zisizo jumuisha chakula pamoja na nishati 

zimeonesha mwenendo wa bei ulio imara. 
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MIENENDO YA BEI NA MFUMUKO WA BEI KUTOKA JANUARI HADI DESEMBA, 2013 
 

Kielelezo Namba 3: Mienendo ya Bei na Mfumuko wa Bei kutoka Januari hadi 
Desemba, 2013 (Septemba, 2010 = 100) 
 

 
 

Kielelezo namba 3 hapo juu kinaonyesha mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa 

Bei kutoka mwezi Januari hadi Desemba, 2013. Fahirisi za Bei za bidhaa na huduma mbalimbali 

zimekuwa na mwenendo wa kupanda kwa kipindi chote cha robo ya kwanza ya mwaka kutoka 

138.26 mwezi Januari, 2013 hadi 141.59 mwezi Aprili, 2013. Kuanzia mwezi Mei hadi Agosti, 2013 

kulikuwa na mwenendo wa bei ulio imara na ulianza tena kuongezeka kuanzia mwezi Septemba 

hadi Desemba, 2013. Kwa wastani, Fahirisi za Bei za Taifa ziliongezeka hadi 140.83 mwaka 2013 

kutoka 130.56 mwaka 2012. Bei za bidhaa na huduma zilionyesha kuongezeka zaidi mwezi 

Desemba, 2013 zikilinganishwa na miezi mingine. Aidha, mwezi Januari, 2013 kulikuwa na 

ongezeko dogo zaidi ikilinganishwa na miezi mingine. Kwa upande mwingine, Mfumuko wa Bei wa 

Taifa ulionyesha mwelekeo wa kushuka kutoka asilimia 10.9 mwezi Januari, 2013 hadi asilimia 5.6 

mwezi Desemba, 2013. 
 

Kwa wastani, Mfumuko wa Bei wa Taifa (kutoka Januari hadi Desemba, 2013) umepungua hadi 

kufikia asilimia 7.9 kutoka asilimia 16.0 iliyofikiwa mwaka 2012. Kupungua kwa wastani wa 

Mfumuko wa Bei wa Taifa mwaka 2013 kumechangiwa hasa na kupungua kwa kasi ya kupanda 

kwa  bei za bidhaa za vyakula hasa mchele na aina nyingine za nafaka. Wastani wa Mfumuko wa 

Bei wa Bidhaa za vyakula kwa mwaka 2013 umepungua kwa kiwango kikubwa hadi kufikia 

asilimia 8.6 kutoka asilimia 20.2 mwaka 2012. Aidha, Wastani wa Mfumuko wa Bei wa bidhaa 

zisizo za vyakula nao umepungua hadi asilimia 7.5 mwaka 2013 kutoka asilimia 10.7 mwaka 2012 

na wastani wa Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi Vyakula na Nishati umepungua hadi asilimia 

6.2 mwaka 2013 kutoka asilimia 8.8 kwa mwaka 2012. 

 

Mawasiliano: Mkurugenzi Mkuu,  
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