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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA MWEZI FEBRUARI, 2012
 

Utangulizi 

 
Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Fahirisi za bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotumiwa na jamii. Bei za bidhaa na huduma zipatazo 224 hukusanywa kila mwezi 

kwa kila mkoa nchini.    

 

Mizania mpya za bidhaa na huduma za jamii na kizio cha bei  

 

Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 21 ya 

Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini. Kizio 

cha Fahirisi za Bei za Taifa kimebadilishwa kutoka Desemba 2001=100 hadi Septemba 2010=100.   

 

Makundi ya bidhaa na huduma za jamii 

 

Marejeo ya Fahirisi za Bei za Taifa yamefanyika kwa kufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa 

yanayoitwa mchanganuo wa matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose 

(COICOP)”. Fahirisi mpya za Bei inajumuisha makundi 12 ya mfumo  wa COICOP  pamoja na 

fahirisi za bei kwa makundi maalumu. Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi—

vikijumuisha vyakula vinavyoliwa majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili 

linajumuisha umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na 

dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) 

Fahirisi za huduma zote za jamii isipokuwa vyakula,  vinywaji baridi, nishati na mafuta. 

 

Namna ya kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Maboresho yamefanyika kwenye ukokotoaji wa  Fahirisi mpya za Bei za Taifa, ikiwa ni pamoja na 

kutumia wastani wa jiometria “geometric means”  kwenye kukokotoa Fahirisi za Bei katika ngazi 

za mwanzo badala ya wastani wa kawaida “arithmetic mean”, matumizi ya mfumo ulioboreshwa 

wa ukokotoaji pamoja na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Kanuni ya “modified 

Laspeyres index” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 

makubwa.  
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMEPUNGUA KIDOGO  
HADI ASILIMIA 19.4 

 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa  Mwezi Februari 2012 
(Septemba 2010 = 100) 

 

Na. KUNDI (MAIN GROUP) 
Mizania 

(Weight) 
Feb-
2011 

Jan -
2012 

Feb -
2012 

Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na vinywaji baridi 47.8 109.32 135.72 138.47 2.0 26.7 

2 Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za tumbaku 3.3 102.51 107.35 111.04 3.4 8.3 

3 Mavazi ya nguo na viatu 6.7 103.75 115.40 118.21 2.4 13.9 

4 Nishati, Maji na Makazi 9.2 104.45 123.34 124.82 1.2 19.5 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na ukarabati wa 
nyumba 

6.7 110.21 117.64 119.28 1.4 8.2 

6 Gharama za Afya 0.9 101.40 103.83 103.89 0.1 2.5 

7 Usafirishaji 9.5 101.58 112.34 112.64 0.3 10.9 

8 Mawasiliano 2.1 97.32 98.06 96.55 -1.5 -0.8 

9 Utamaduni na Burudani 1.3 99.33 103.16 107.94 4.6 8.7 

10 Elimu 1.7 105.70 107.89 110.75 2.7 4.8 

11 Hoteli na Migahawa 6.4 105.25 116.86 121.88 4.3 15.8 

12 Bidhaa na huduma nyinginezo 4.5 99.45 109.06 111.52 2.3 12.1 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE  100.0 106.41 124.64 127.05 1.9 19.4 

Makundi Mengine Teule 

1 Vyakula—vikijumuisha vyakula vilivyoliwa 
majumbani na mahotelini 

51.0 108.87 133.63 136.64 2.3 25.5 

2 
Nishati na Mafuta—kundi hili linajumuisha 
umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika 
majumbani pamoja na petroli na dizeli 

5.7 100.93 132.24 134.73 1.9 33.5 

3 
Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii  
isipokuwa vyakula na vinywaji baridi 

49.0 103.50 114.00 115.70 1.5 11.8 

4 
Fahirisi na huduma zote za jamii 
Isipokuwa vyakula, nishati na mafuta 

43.3 103.89 111.26 112.84 1.4 8.6 

 

Mfumuko wa Bei wa Taifa wa mwaka unapima kiwango cha badiliko la kasi ya bei za bidhaa na 

huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali namba 1 hapo juu linaonyesha kwamba, 

mfumuko wa bei wa Taifa kwa mwezi Februari 2012 umepungua hadi asilimia 19.4 kutoka asilimia 

19.7 kwa mwezi Januari 2012. Kupungua kwa Mfumuko wa Bei wa mwezi wa Februari 2012 

kunamaanisha kuwa, kasi ya upandaji wa bei za bidhaa na huduma kwa mwezi Februari 2012 

imepungua ikilinganishwa na kasi ya kupanda kwa bei kwa mwezi Januari 2012. Hata hivyo, kwa 

ujumla Fahirisi za bei zimeongezeka hadi 127.05 mwezi wa Februari 2012 kutoka 106.41 mwezi 

wa Februari 2011. Mfumuko wa bei wa Vyakula na Vinywaji Baridi umepungua hadi asilimia 26.7 

mwezi wa Februari 2012 kutoka asilimia 27.8 kwa mwezi wa Januari 2012.      
 

Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula 
 

Badiliko la Fahirisi ya Bei za bidhaa za vyakula majumbani na migahawani limepungua hadi 

asilimia 25.5 mwezi wa Februari 2012 ikilinganishwa na asilimia 26.2 mwezi wa Januari 2012. Kasi 

ya ongezeko kwa bidhaa zisizo za vyakula imebakia kuwa asilimia 11.8 kwa mwezi wa Februari 

2012 kama ilivyokuwa mwezi wa Januari 2012.  
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Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma Zote Isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati  
 

Aina hii ya Fahirisi haijumuishi vyakula vilivyoliwa majumbani na migahawani, vinywaji baridi, 

petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa na umeme. Vyakula na nishati vina sifa ya 

kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa mara hivyo vikiondolewa kwenye Fahirisi ya bidhaa na 

huduma zote hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa watunga sera.   
 

Mfumuko wa bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi wa Februari 2012 umepungua 

hadi asilimia 8.6 kutoka asilimia 9.0 kwa mwezi wa Januari 2012. Kwa upande mwingine, 

mfumuko wa bei wa nishati umeongezeka hadi asilimia 33.5 kwa mwezi wa Februari 2012 kutoka 

asilimia 30.1 kwa mwezi wa Januari 2012. Kuongezeka kwa mfumuko wa bei wa nishati 

kumesababishwa hasa na kuongezeka kwa bei za umeme kwa asilimia 36.7. 
 

Kielelezo Namba 1: MWELEKEO WA FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA NA MFUMUKO WA BEI 

      KUTOKA FEBRUARI, 2011 HADI FEBRUARI, 2012. (SEPTEMBA 2010 = 100) 
 

 
 
Kielelezo namba 1 hapo juu kinaonesha kuwa, katika kipindi kati ya Februari 2011 hadi Februari 

2012, kumekuwa na mwenendo wa kuongezeka kwa bei za bidhaa na huduma mbalimbali kama 

inavyoonyeshwa na Fahirisi za bei. Mfumuko wa bei umekuwa na mwenendo wa kupanda kutoka 

asilimia 7.5 mwezi Februari 2011 hadi kufikia asilimia 19.7 mwezi Januari 2012 na kupungua 

kidogo hadi asilimia 19.4 mwezi Februari 2012. 
 

MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWEZI UMEONGEZEKA KWA ASILIMIA 1.9 
 

Mfumuko wa Bei wa mwezi Februari 2012 umeongezeka kwa asilimia 1.9. Fahirisi za Bei 

zimeongezeka hadi 127.05 mwezi Februari 2012 kutoka 124.64 mwezi Januari 2012. Kuongezeka 

kwa mfumuko wa bei kumechangiwa na kuongezeka kwa bei za bidhaa za vyakula na zisizo za 

vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa bei ni pamoja na mchele kwa 

asilimia 6.3, vitafunwa kwa asilimia 5.0, mahindi kwa asilimia 5.0, unga wa mahindi kwa asilimia 

4.8, ulezi kwa asilimia 7.0, nyama kwa asilimia 4.0, nyama ya nguruwe kwa asilimia 5.1, mayai 

kwa asilimia 5.5, mapapai kwa asilimia 5.4, mbogamboga kwa asilimia 3.3, chai migahawani kwa 

asilia 4.7, maji ya kunywa kwa asilimia 5.9 na juisi ya matunda kwa asilimia 4.7. Kwa upande 
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mwingine, baadhi ya bidhaa zisizo za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa bei ni pamoja na bia 

kwa asilimia 4.5, mavazi kwa asilimia 2.6, viatu kwa asilimia 1.7, umeme kwa asilimia 36.7, seti ya 

sofa kwa asilimia 4.0, mashuka kwa asilimia 4.3, jiko la gesi kwa asilimia 3.1, vipuri vya vyombo 

vya usafiri kwa asilimia 2.6, kamera kwa asilimia 8.0, magazeti kwa asilimia 29.2, vyakula 

migahawani kwa asilimia 4.3, sabuni za kuogea kwa asilimia 8.6 na gharama za kusaga nafaka 

kwa asilimia 3.3.  
 

Thamani ya Shilingi ya Tanzania Mwezi Septemba 2010 Ikilinganishwa na Mwezi 
Februari 2012 
 

Tafsiri: Thamani ya Shilingi ya Tanzania inapima badiliko la uwezo wa Shilingi ya Tanzania katika 
kununua bidhaa na huduma mbalimbali za mlaji ambazo Shilingi ya Tanzania itaweza kununua 
katika vipindi tofauti. Ikiwa wastani wa Bei za Taifa (Fahirisi) unaongezeka, thamani ya fedha 
hupungua. 
 

Thamani ya shilingi 100 imepungua kutoka mwezi Septemba 2010 hadi kufikia Shilingi 78 na senti 
71 mwezi Februari 2012. 
 

MIENENDO YA BEI 
 

Kielelezo Namba 2: Mienendo ya Bei kwa Makundi Mbalimbali ya Fahirisi za Bei 
 

 
 

Kielelezo namba 2 hapo juu kinaonyesha mienendo ya bei kwa makundi mbalimbali ya fahirisi za 

bei kuanzia mwezi Februari 2011 hadi mwezi Februari 2012. Kwa wastani, Fahirisi za vyakula na 

vinywaji baridi na Fahirisi za nishati na mafuta zimekuwa na mwenendo wa juu kwa kipindi chote 

zikilinganisha na fahirisi zingine. Kundi la nishati na mafuta limeonyesha pia kuwa na mwenendo 

wa fahirisi usio imara ikilinganishwa na makundi mengine kwa kipindi husika. Fahirisi za bidhaa 

zisizo za chakula na fahirisi za bidhaa zisizo za chakula pamoja na nishati zimeonesha mwenendo 

wa bei ulio imara. 

 
Mawasiliano: Mkurugenzi Mkuu,  
 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu 


