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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA MWEZI FEBRUARI, 2013
 

Utangulizi 

 
Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Fahirisi za bei za Taifa ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali zinazotumiwa na jamii. Bei za bidhaa na huduma zipatazo 224 hukusanywa kila mwezi 

kwa kila mkoa nchini.    

 

Mizania mpya za bidhaa na huduma za jamii na kizio cha bei  

 

Mizania ya Fahirisi za bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kutoka mikoa 21 ya 

Tanzania Bara. Mizania inajumuisha matumizi ya kaya zote binafsi kutoka mijini na vijijini. Kizio 

cha Fahirisi za Bei za Taifa kimebadilishwa kutoka Januari 2001=100 hadi Septemba 2010=100.   

 

Makundi ya bidhaa na huduma za jamii 

 

Marejeo ya Fahirisi za Bei za Taifa yamefanyika kwa kufuata makundi yaliyokubalika Kimataifa 

yanayoitwa mchanganuo wa matumizi binafsi “Classification of Individual Consumption by Purpose 

(COICOP)”. Fahirisi mpya za Bei inajumuisha makundi 12 ya mfumo  wa COICOP  pamoja na 

fahirisi za bei kwa makundi maalumu. Makundi hayo maalumu ni; 1) Vyakula na vinywaji baridi—

vikijumuisha vyakula vinavyoliwa majumbani na mahotelini; 2) Nishati na Mafuta - kundi hili 

linajumuisha umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika majumbani pamoja na petroli na 

dizeli; 3) Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii isipokuwa vyakula na vinywaji baridi; 4) 

Fahirisi za huduma zote za jamii isipokuwa vyakula,  vinywaji baridi, nishati na mafuta. 

 

Namna ya kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

 

Maboresho yamefanyika kwenye ukokotoaji wa  Fahirisi mpya za Bei za Taifa, ikiwa ni pamoja na 

kutumia wastani wa jiometria “geometric means”  kwenye kukokotoa Fahirisi za Bei katika ngazi 

za mwanzo badala ya wastani wa kawaida “arithmetic mean”, matumizi ya mfumo ulioboreshwa 

wa ukokotoaji pamoja na mfumo mzima wa kukusanya na kuchambua bei. Kanuni ya “modified 

Laspeyres index” inaendelea kutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 

makubwa. 
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MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWAKA UMESHUKA HADI ASILIMIA 10.4 
 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Februari, 2012 
(Septemba, 2010 = 100) 

 

Na. KUNDI (MAIN GROUP) 
Mizania 

(Weight) 
Feb- 
2012 

Jan -
2013 

Feb -
2013 

Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na vinywaji baridi 47.8 138.47 151.88 155.15 2.2 12.0 

2 Vinywaji vyenye kilevi na bidhaa za tumbaku 3.3 111.04 132.05 132.03 0.0 18.9 

3 Mavazi ya nguo na viatu 6.7 118.21 126.76 127.52 0.6 7.9 

4 Nishati, Maji na Makazi 9.2 124.82 142.26 145.13 2.0 16.3 

5 
Samani, vifaa vya nyumbani na ukarabati wa 
nyumba 

6.7 119.28 126.08 126.57 0.4 6.1 

6 Gharama za Afya 0.9 103.89 106.85 106.98 0.1 3.0 

7 Usafirishaji 9.5 112.64 115.39 115.43 0.0 2.5 

8 Mawasiliano 2.1 96.55 96.27 96.22 -0.1 -0.3 

9 Utamaduni na Burudani 1.3 107.94 112.37 111.79 -0.5 3.6 

10 Elimu 1.7 110.75 112.46 113.16 0.6 2.2 

11 Hoteli na Migahawa 6.4 121.88 132.63 132.89 0.2 9.0 

12 Bidhaa na huduma nyinginezo 4.5 111.52 118.70 118.86 0.1 6.6 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 127.05 138.26 140.23 1.4 10.4 

Makundi Mengine Teule 

1 Vyakula—vikijumuisha vyakula vilivyoliwa 
majumbani na mahotelini 

51.0 136.64 149.76 152.69 2.0 11.7 

2 
Nishati na Mafuta—kundi hili linajumuisha 
umeme na aina nyingine za nishati zinazotumika 
majumbani pamoja na petroli na dizeli 

5.7 134.73 155.23 159.42 2.7 18.3 

3 
Fahirisi za bidhaa na huduma zote za jamii  
isipokuwa vyakula na vinywaji baridi 

49.0 115.70 124.64 125.47 0.7 8.4 

4 
Fahirisi na huduma zote za jamii 
Isipokuwa vyakula, nishati na mafuta 

43.3 112.84 120.04 120.37 0.3 6.7 

 

 

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha badiliko la kasi ya bei za 

bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali namba 1 hapo juu linaonyesha 

kwamba, Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwezi Februari, 2013 umepungua hadi asilimia 10.4 

kutoka asilimia 10.9 mwezi Januari, 2013. Kupungua kwa Mfumuko wa Bei wa mwezi Februari, 

2013 kunamaanisha kuwa, kasi ya upandaji wa bei za bidhaa na huduma kwa mwezi Februari, 

2013 imepungua ikilinganishwa na kasi ya kupanda kwa bei kwa mwezi Januari, 2013. Fahirisi za 

Bei zimeongezeka hadi 140.23 mwezi wa Februari, 2013 kutoka 127.05 mwezi wa Februari, 2012. 

Mfumuko wa Bei wa Vyakula na Vinywaji Baridi umeongezeka kidogo kufikia asilimia 12.0 mwezi 

wa Februari, 2013 kutoka asilimia 11.9 kwa mwezi wa Januari, 2013.      

 
Mfumuko wa Bei kwa Bidhaa za Vyakula na Bidhaa Zisizo za Vyakula 
Badiliko la Fahirisi ya Bei za bidhaa za vyakula majumbani na migahawani limepungua hadi 

asilimia 11.7 mwezi wa Februari, 2013 ikilinganishwa na asilimia 12.1 mwezi wa Januari, 2013. 

Kasi ya ongezeko la bei kwa bidhaa zisizo za vyakula imepungua hadi asilimia 8.4 kwa mwezi wa 

Februari, 2013 kutoka asilimia 9.3 mwezi Januari, 2013.  
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Mfumuko wa Bei wa Bidhaa na Huduma Zote Isipokuwa Bidhaa za Vyakula na Nishati  
 

Aina hii ya Fahirisi haijumuishi vyakula vilivyoliwa nyumbani na migahawani, vinywaji baridi, 

petroli, dizeli, gesi ya kupikia, mafuta ya taa, mkaa na umeme. Vyakula na nishati vina sifa ya 

kuwa na bei ambazo hubadilika mara kwa mara hivyo vikiondolewa kwenye Fahirisi ya bidhaa na 

huduma zote hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa Watunga Sera.   
 

Mfumuko wa Bei ambao haujumuishi vyakula na nishati kwa mwezi wa Februari, 2013 umepungua 

hadi asilimia 6.7 ikilinganishwa na asilimia 7.9 mwezi Januari, 2013. Mfumuko wa Bei wa Nishati 

kwa mwezi Februari, 2013 umeongezeka hadi kufikia asilimia 18.3 ikilinganishwa na asilimia 17.4 

mwezi wa Januari, 2013.   

 
 

Kielelezo Namba 1: Mwelekeo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei 
Kutoka Februari, 2012 Hadi Februari, 2013. (Septemba 2010 = 100) 

 

 
 

 
 
 
 

Kielelezo Namba 1 hapo juu kinaonyesha kuwa, katika kipindi kati ya mwezi Februari, 2012 hadi 

Februari, 2013, kumekuwa na mwenendo wa kuongezeka kwa bei za bidhaa na huduma 

mbalimbali kama inavyoonyeshwa na Fahirisi za Bei. Mfumuko wa Bei umekuwa na mwenendo wa 

kushuka kutoka asilimia 19.4 mwezi Februari, 2012 hadi kufikia asilimia 10.4 mwezi Februari, 

2013. 

 
 

MFUMUKO WA BEI KWA KIPIMO CHA MWEZI UMEONGEZEKA KWA ASILIMIA 1.4 
 

Mfumuko wa Bei wa mwezi Februari, 2013 umeongezeka kwa asilimia 1.4 ikilinganishwa na 

asilimia 1.3 kwa mwezi Januari, 2013. Fahirisi za Bei zimeongezeka hadi 140.23 mwezi Februari, 

2013 kutoka 138.26 mwezi Januari, 2013. Kuongezeka kwa Mfumuko wa Bei kumechangiwa hasa 

na kuongezeka kwa bei za bidhaa za vyakula na zisizo za vyakula. Baadhi ya bidhaa za vyakula 

zilizochangia kuongezeka kwa mfumuko wa bei ni pamoja na mchele kwa asilimia 6.2, mahindi 
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kwa asilimia 7.8, unga wa mahindi kwa asilimia 7.8, ulezi kwa asilimia 3.6, nyama ya ng’ombe kwa 

asilimia 1.5, samaki wabichi kwa asilimia 3.0, matunda kwa asillimia 2.1, mbogamboga kwa 

asilimia 1.2, maharage kwa asilimia 1.3 na viazi vitamu kwa asilimia 5.6. Bidhaa zisizo za vyakula 

zilizochangia kuongezeka kwa mfumuko wa bei kwa kipimo cha mwezi ni; mavazi ya kiume kwa 

asilimia 1.1, mavazi ya kike kwa asilimia 1.3, mkaa kwa asilimia 7.4, mazulia na vifaa vingine vya 

kufunikia sakafu kwa asilimia 1.5, mishahara kwa wafanyakazi wa nyumbani kwa asilimia 2.5, na 

gharama za huduma za malazi kwa asilimia 3.8. 

  
 

Thamani ya Shilingi ya Tanzania Mwezi Septemba, 2010 Ikilinganishwa na Mwezi 
Februari, 2013 
 

Tafsiri: Thamani ya Shilingi ya Tanzania inatafsiriwa kuwa ni badiliko la Uwezo wa Shilingi ya 
Tanzania katika kununua bidhaa na huduma zilezile za mlaji ambazo Shilingi ya Tanzania ingeweza 
kununua katika vipindi tofauti. Ikiwa wastani wa Fahirisi za Bei za Taifa unaongezeka, Uwezo wa 
Shilingi ya Tanzania katika kununua bidhaa na huduma hupungua. 
 

Uwezo wa Shilingi ya Tanzania katika kununua bidhaa na huduma wa shilingi 100 umeendelea 
kupungua hadi Shilingi 71 na senti 31 kutoka mwezi Septemba, 2010 hadi Februari 2013. 
 

 
MIENENDO YA BEI 
 

Kielelezo Namba 2: Mienendo ya Bei kwa Makundi Mbalimbali ya Fahirisi za Bei Kutoka 
      Februari, 2012 Hadi Februari, 2013. (Septemba 2010 = 100) 
 

 
 

Kielelezo Namba 2 hapo juu kinaonyesha mienendo ya bei kwa makundi mbalimbali ya fahirisi za 

bei kuanzia mwezi Februari, 2012 hadi mwezi Februari, 2013. Kwa wastani, Fahirisi za vyakula na 

vinywaji baridi na Fahirisi za nishati na mafuta zimekuwa na mwenendo wa juu kwa kipindi chote 

zikilinganishwa na fahirisi zingine. Kundi la nishati na mafuta limeonyesha pia kuwa na mwenendo 

wa fahirisi usio imara ikilinganishwa na makundi mengine kwa kipindi husika. Fahirisi za bidhaa 

zisizo za chakula na fahirisi za bidhaa zisizo za chakula pamoja na nishati zimeonyesha mwenendo 

wa bei ulio imara. 

 
 

Mawasiliano: Mkurugenzi Mkuu,  
   Ofisi ya Taifa ya Takwimu 


